Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Ali Imran aya ya mia moja na thelathini hadi mia moja na thelathini na tatu. A'udhu billahi minash shaytanir rajim. Bismillahir rahmanir rahim Kwa jina la Allah, mwingi wa rehema, mwenye kurehemu. Enyi mlioamini, msile riba mkizidisha zidisha, na mcheni Mwenyezi Mungu, ili mpate kutengenekewa. Naogopeni moto ambao umewekewa wenye kukanusha amri za Mwenyezi Mungu. Na mtiini Mwenyezi Mungu na mtume ili mpate kurehemewa. Na yaendeeni upesi upesi maghufira ya Mola wenu na pepo yake ambayo upana wake tu ni sawa na mbingu na ardhi. Pepo hiyo iliyowekewa wa mchao Mwenyezi Mungu. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum wapenzi wasikilizaji wa rahmatullahi wabarakatuh. Wa wa ni Abdul Fatah Musaidi ninayekukaribisheni katika matangazo haya ya mchana ya redio Tehran idhaa ya Kiswahili ya sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanayosikika kwa muda wa saa nzima kuanzia saa tano na dakika 20 kwa saa za Afrika Mashariki, sawa na saa saba kasoro dakika kumi kwa saa za hapa nchini Iran. Tunasikika hewani moja kwa moja kupitia satelaiti masafa mafupi short waves, na vilevile tovuti yetu ya parstoday.com/sw. Nchini Tanzania tunasikika pia kupitia FM ni Redio Maarifa katika mikoa ya Tanga, Mwanza, Kigoma, Mtwara na Singida. Mchana huu mbali na taarifa ya habari na uchambuzi wa kisiasa, tumekuandalieni kipindi cha akhlaki katika Uislamu, udondozi wa magazeti yaliyochapishwa leo katika nchi za Afrika Mashariki, makala ya ulimwengu wa michezo na makala ya kila siku ya leo katika historia. Tutahitimisha matangazo yetu haya kama kawaida kwa muhtasari wa habari za dunia. <muchasana> Imetimia saa saba kamili kwa saa za hapa nchini Iran, ni saa tano na nusu kwa saa za Afrika Mashariki. Ifuatayo sasa ni taarifa habari za ulimwengu, lakini kwanza ni vichwa vya habari muhimu. China, Qatar na Uturuki zatajwa kuwa washirika wakuu wa Taliban katika kuijenga upya Afghanistan. Wapalestina <muchilis> waandamana kwa maelfu kusherehekea mateka sita waliotoroka jela ya kishujaa. <muchilis> Kiongozi wa mapinduzi nchini Guinea awapiga marufuku maafisa wa serikali kusafiri nje ya nchi na mpango wa maridhiano ya kitaifa nchini Libya umeanza kutekelezwa rasmi. Habari kamili. Msemaji wa kundi la Taliban amesema China, Uturuki na Qatar ni washirika wakuu wa kundi hilo kwa ajili ya kuijenga upya Afghanistan. Zabihullah Mujahidi ameliambia gazeti la Italia la Republika kuwa washirika wetu wakuu kwa ajili ya ukarabati na kuijenga upya Afghanistan ni China, Qatar na Uturuki, na tunafanya jitihada kupitia China ili tuweze kuingia kwenye masoko ya dunia. Mujahid ameongeza kuwa China ndiye mshirika muhimu zaidi wa kibiashara na kiuchumi wa Taliban na kwamba iko tayari kuwekeza nchini Afghanistan. Msemaji wa Taliban amebainisha kuwa kwa mtazamo wa kundi hilo mpango wa kuanzisha ukanda na barabara kuu ya China una umuhimu mkubwa. Ameongeza kuwa Afghanistan ina utajiri mkubwa wa madini ya shaba na China inaweza kuyafufua machimbo ya madini hayo kwa kuipatia nchi hiyo teknolojia ya kisasa ya uchimbaji madini. Alipoulizwa kuhusu Rasia, Zabihullah Mujahid amesema Rasia ni nchi muhimu na kwamba Taliban ina uhusiano mzuri na nchi hiyo kama mshirika muhimu. Ameongeza kuwa uhusiano wa Taliban na Russia ni wa kisiasa na kiuchumi, na kwamba Moscow inafanya juhudi za upatanishi wa kuleta suluhu kimataifa kwa manufaa ya kundi hilo. Kuhusu uundaji wa serikali, Mujahidi amesema kwa kipindi kifupi serikali itaundwa ikiwa na nusu ya mawaziri, na akaongeza kuwa kwa mujibu wa hukumu za Quran na sharia za dini, wanawake hawawezi kuwa mawaziri. Lakini hakuna kizuizi chochote kwa wao kufanya kazi katika sekta za tiba na elimu. Maelfu ya Wapalestina katika ufukwe wa magharibi na ukanda wa Gaza wameandamana kwa mnasaba wa kusherehekea kutoroka kishujaa mateka sita wa Palestina waliokuwa wakishikiliwa kwenye jela ya utawala haramu wa kizayuni wa Israel. Kwa mnasaba wa ushindi huo adhimu, wanachama na wafuasi wa harakati ya mukawama wa Kiislamu ya Palestina, Hamas, na wa harakati ya Jihadul Islami, usiku wa kuamkia leo, walifanya maandamano katika mji wa Jabalia ulioko kaskazini mwa ukanda wa Gaza. Akizungumza pembeni ya maandamano hayo, msemaji wa Hamas Abdul Latif Kanu amesema mateka wa Palestina wameweza kuvivuka vigingi vya ulinzi na kiusalama vya adui na kumshinda adui mzayuni na vyombo vyake vya usalama. Miji ya Jenin, Al Khalil na maeneo baadhi ya maeneo mengine ya ufuko wa Magharibi jana yalikuwa uwanja wa maandamano makubwa yaliyofanywa kwa mnasaba wa kuwa huru mateka sita wa Palestina. Washiriki wa maandamano hayo walitangaza mshikamano wao kwa mateka wa Palestina wanaoshikiliwa kwenye magereza ya utawala dhalimu wa Kizayuni. Zakaria Zubeidi mwenye umri wa miaka 46, Munadil Yaqub Nafaat mwenye umri wa miaka 26, Yaqub Qasim Yaqub Mahmud Lqadri mwenye umri wa miaka 49, Aiham Nayif Kamamji mwenye umri wa miaka 35, na Mahmud Abdullah Arda mwenye umri wa miaka 46, ni Wapalestina sita ambao wamefanikiwa kutoroka jela yenye ulinzi ul mkali zaidi ya utawala wa kizayuni wa Israeli ya Gilboa kupitia mashimo ya chini kwa chini na hatua za vyombo vya usalama vya utawala huo haramu za kuwakamata mateka hao hadi sasa zimegonga mwamba. Kiongozi wa mapinduzi ya kijeshi yaliyotokea nchini Guine amewapiga marufuku maafisa wa serikali kusafiri kwenda nje ya nchi hadi itakapotolewa taarifa nyingine Sambamba na kuondoa kafyu iliyokuwa imewekwa kwenye maeneo ya machimbo ya migodi. Akihutubia hadhara ya mawaziri wa serikali iliyopinduliwa ya rais Alfa Conde, akiwemo waziri mkuu wa serikali hiyo, Kanali Mamadi Domboya amewataka viongozi hao wakabidhi pia magari ya serikali waliopewa, Kanali Domboya. Aidha ameahidi kuwa hakutakuwa na kutafuta mchawi kufuatia mapinduzi hayo yaliyolaaniwa kimataifa sambamba na kutolewa vitisho vya kuwawekea vikwazo wale walioyaongoza. Taa za trafiki zimeanza kufanya kazi tena, huku baadhi ya maduka katika mtaa wa majengo ya idara za serikali wa Kaloum katika mji mkuu Conakry yakifunguliwa, eneo ambalo kwa siku nzima ya Jumapili lilishuhudia milio mikubwa ya risasi wakati vikosi maalum vya wafanya mapinduzi vilipopambana na askari wa tifu kwa Konde. Msemaji wa jeshi ametangaza kupitia televisheni ya taifa kuwa mipaka ya ardhini na angani ya nchi hiyo pia imefunguliwa tena. Akihutubia kupitia televisheni ya taifa siku ya Jumapili, kiongozi wa mapinduzi ya kijeshi nchini Guine Konakry, Kanali Mamadi Domboya alisema umasikini na ufisadi uliozagaa ndivyo vilivyopelekea vikosi vyake vimng'owe madarakani Rais Alfa Konde. Mnaendelea kusikiliza taarifa ya habari za ulimwengu inayokujeni kutoka hapa Redio Tehran. Mkuu wa baraza la urais la Libya ametangaza kuanza rasmi utekelezaji wa mpango wa maridhiano ya kitaifa na kusisitiza kuwa utekelezaji wa mpango huo ni hatua muhimu kwa ajili ya kuhitimisha machafuko nchini humo. Kwa mujibu wa tovuti ya gazeti la Al Quds Al Arabi Muhammad Yunus al Menfi ametoa mkono wa pongezi kwa wananchi wote wa Libya na shukurani kwa jitihada mbalimbali zilizofanywa kwa ajili ya kufanikisha siku ya maridhiano ya kitaifa ya nchi hiyo. Kauli hiyo ya Dr. al Menfi inalenga hatua ya kuachiwa huru maafisa wa utawala wa zamani wa Libya, akiwemo Saadi Gadafi mtoto wa tatu wa kiongozi wa zamani wa nchi hiyo Muammar Gadafi, Ahmad Ramadan, katibu muhtas wa kiongozi huyo na maafisa wengine sita wa utawala wake. Mkuu wa baraza la urais la Libya amesisitiza kuwa kama kusingi kuwepo na hamu na nia dhati ya wananchi ya kuhitimisha historia iliyopita ya machungu, kuweka kando tofauti, kujiweka mbali na mifarakano kuzuia mauaji na kukomesha machungu na maumivu yaliyokuwepo, uamuzi huo wa kutekeleza siku ya maridhiano ya kitaifa katu usingeweza kutekelezwa. Ujumbe wa uwakilishi wa Umoja wa Mataifa nchini Libya umesema kuachiwa huru maafisa wa zamani wa utawala wa nchi hiyo ni hatua muhimu kuelekea kwenye kuheshimu utawala wa sheria na haki za binadamu na ni mageuzi chanya pia ambayo yatachangia katika mchakato wa maridhiano ya kitaifa yaliyosimama juu ya msingi wa kulinda haki za wote na kuimarisha umoja wa kitaifa. Alkadhalika, Umoja wa Mataifa wamepongeza juhudi za serikali, baraza la urais na maafisa wa vyombo vya mahakama vya Libya na kutoa wito wa kuachiwa huru mara moja maelfu ya watu waliorundikwa kiholela katika jela za nchi hiyo. Na sambamba na kuripotiwa habari zenye kugongana kuhusu kutekwa mkoa wa Panshir nchini Afghanistan, kambi ya wapinzani katika mkoa huo imeituhumu Pakistan kuwa imeliunga mkono na kulisaidia kundi la Taliban katika mapigano ya eneo hilo. Wapiganaji wa vikosi vinavyopinga Taliban katika bonde la Panshir wameituhumu Pakistan kuwa imevipatia misaada ya anga na nchi kavu vikosi vya Taliban ili viweze kuuteka mkoa huo. Kuhusiana na suala hilo, Ahmad Masud, kamanda wa wapinzani wa Panshir, ameandika ujumbe kwenye ukurasa wake wa Twitter akisema si Taliban inayopigana vita na sisi, bali ni jeshi na shirika la intelijensia la Pakistan. Makamanda wa kijeshi wa wapinzani wa Taliban katika mkoa wa Panshir nao pia wamesema Ndege zisizo na rubani za Pakistan zimewashambulia wapiganaji wao katika eneo hilo. Aidha, duru kadhaa zimedai kuwa Pakistan si tu inaisaidia Taliban kwa njia ya anga, lakini hata askari wa jeshi la nchi hiyo pia wanalisaidia kundi la Taliban katika operesheni za nchi kavu kwenye vita na wapinzani wa kundi hilo. Hayo yanaripotiwa huku msemaji wa kundi la Taliban Zabihullah Mujahid akidai kupitia ujumbe aliotuma kwenye ukurasa wa kijamii wa Twitter kwamba mkoa wa Panshir umeshadhibitiwa kikamilifu na wapiganaji wa kundi lao, na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu iliyokujieni kutoka hapa Redio Teheran. Nam, wapenzi wasikilizaji, baada ya kusikiliza taarifa habari za ulimwengu, umewadia sasa wakati wa kukuleteni uchambuzi wa kisiasa. Utazungumzia mpango wa Taliban wa kubadilisha katiba ya Afghanistan. Mwanachama mmoja wa baraza la uongozi la Taliban amesema kuna tofauti kubwa kati ya mfumo wa siasa wa zamani na wa sasa wa, wa kundi hilo na kwamba siasa mpya za kundi hilo haziwezi kulinganishwa hata kidogo na zile za zamani. Akizungumza karibuni na shirika la habari la Iran Press, Jalaluddin Shinwari amesema msingi wa katiba ya Afghanistan ni Quran, Sunna, Ijmaa na Qiyas, na kwamba marekebisho ya baadhi ya vipengee vya katiba hivi sasa siyo takwa la Taliban pekee bali ni takwa la makundi yote ya kisiasa ya nchi hiyo. Akijibu suali kuhusu nafasi ya wanawake katika katiba hiyo mpya, Jalaludin Shinwari amesema Taliban imekuwa ikisema siku zote kuwa italinda haki za raia wote wa Afghanistan na kuwa kundi hilo halitaki chochote cha ziada kutoka kwa wanawake wa nchi hiyo bali ni kuwataka tu wazingatie vazi la stara la hijabu wanapokuwa hadharani, makazini na vituo vingine vya umma. Akijibu swali kuhusu uhusiano wa baadaye wa Afghanistan na nchi jirani, Jalaluddin Shinwari amesema uongozi wa sasa wa nchi hiyo unataka kuwa na uhusiano mzuri na majirani zake wote na hasa Pakistan, Iran na China. Dalili zilizopo zinaonyesha kwamba Taliban inataka kubadilisha katiba ya Afghanistan kwa msingi wa mahitaji na matakwa yake binafsi. Hata hivyo, Jalaluddin Shinwari amesema takwa la kubadilishwa katiba Afghanistan sio la kundi hilo pekee, bali ni la makundi yote ya kisiasa ya nchi hiyo. Kubadilishwa katiba ni moja ya matakwa muhimu yaliyofuatiliwa kwa nguvu zote na Taliban katika mazungumzo ya amani na serikali ya zamani ya Afghanistan huko Doha, Qatar, mazungumzo ambayo hayakuwa na natija yoyote chanya, bali hatimaye kundi hilo lilifanikiwa kuteka mji mkuu wa Afghanistan, Kabul, mnamo tarehe 15 ya mwezi uliopita wa Agosti na kudhibiti mamlaka ya nchi hiyo baada ya serikali ya rais Muhammad Ashraf Ghani kusambaratika na kumfanya kiongozi huyo alazimike kuikimbia nchi. Hata kama Jalaluddin Shinwari hakubainisha kundi hilo linalenga kufuta vipengee vipi katika katiba ya sasa Afghanistan, lakini kwa kuzingatia misimamo ya huko nyuma ya Taliban ni wazi kuwa kundi hilo limeazimia kufuta vipengee vinavyohusiana na, na mfumo wa uongozi wa rais, uchaguzi na jamhuri na kuvibadilisha na mfumo wa kisiasa wa Imarati ya Kiislamu. Matamshi ya Jalaluddin Shinwari kuhusu haki za wanawake nchini Afghanistan yanaonekana kuzingatia wasiwasi na hofu ya jamii ya kimataifa juu ya vitendo vya huko nyuma vya kundi hilo dhidi ya wanawake. Katika kipindi chao cha kwanza cha utawala, Taliban waliwawekea wanawake vikwazo chungu nzima, ambapo waliwazuia kusoma kwenye shule na vyuo vikuu na vilevile vile kuwakataza kujishughulisha na mambo mbalimbali mbali katika nyanja za usanii utamaduni na masuala ya kiraia. Mpenzi wa sikilizaji, mnaendelea kusikiliza matangazo ya mchana ya redio Tehran, idhaa ya Kiswahili ya sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Akhlaqi Katika Uislamu. Amani ya Allah, rehma na baraka zake ziwe juu yako mpendwa msikilizaji, popote pale ulipo. wakati huu na kukaribisha kusikiliza sehemu hii ya nane ya kipindi cha Akhlaqi katika Uislamu, nikiwa na matumaini kuwa mimi pamoja na wewe tutanufaika na yale tutakayoyasikia katika kipindi hiki. Endelea kuwa nami basi hadi tamati ya mazungumzo yetu. Kama unavyokumbuka, mpendwa msikilizaji, katika vipindi vilivyopita tumezungumzia kwa muhtasari sifa chanya za chuo cha fikra cha akhlaqi za Kiislamu na kuchambua na kukosoa vyuo vingine vya fikra vya akhlaqi pamoja na kasoro na mapungufu vilionavyo. Lakini pamoja na hayo, yamkini likatupitikia akilini mwetu suali kwamba tufanye nini basi, ili tusitumbukie kwenye shimo la yoyote kati ya hali mbili za kufurutu mpaka wa kupaparikia mambo au kuamua kujihini nayo kikamilifu. ili kupata jawabu la suali hili la msingi na tuipitie kwa pamoja misingi na miongozo mitatu mikuu katika utamaduni wa kimantiki wa Uislamu, misingi ambayo kama tutaitekeleza na kuifanyia kazi tutaweza kukifikia kigezo ali na kilichotukuka cha akhlaqi za Kiislamu. Msingi wa kwanza, mpenzi msikilizaji, ni kuhakikisha tunaweka hali ya uwiano na mlingano katika kujijenga na thamani za kiakhlaqi. Kwa kutoa mfano ni kwamba kwa upande mmoja, tusiwe kama wale wanaopaparikia na kuiabudu dunia, ambao hima yao na malengo yao yote yamejikita katika kujali thamani za kimaada tu, na kila kitu wanakitathmini kwa kuzingatia maslahi yao katika vitu hivyo, na kwa upande mwingine, tusiwe kama wale waliofurutu mpaka kwenye masuala ya kimaanawi na kiroho ambao wameyapa mgongo mambo yote ya dunia kwa kujinyima na kujihini, na hata raha na starehe halali za kidunia na kuamua kuishi maisha yanayokinzana na fitra na maumbile ya mwanadamu. Badala yake, tunatakiwa tuitumie dunia na suhula zake kwa ajili ya kujijenga kimaanawi. Siku moja Imamu Ali alayhi salam alikutana na mtu anayeishutumu na kuisema vibaya dunia. Palepale mtukufu huyo alimkabili mtu huyo na kumwambia: ewe unayeisema vibaya ilhali imekuteka na kukuhadaa dunia, wewe ndo wa kuishtaki na kuilalamikia dunia au ni dunia ambayo inapasa ikulalamikie kwa mwenendo wako potofu? Wakati gani dunia imekuhadaa wewe? Baada ya kumwasa hivyo, Imamu Ali akaanza kumtajia yule mtu baadhi ya fursa ambazo dunia imemwandalia kwa ajili ya kuwahudumia wanadamu wenzake, na kumwambia ni kwa kiwango gani umeweza kuwahudumia wagonjwa basi kuwa pembeni yao na uwape maangalizi, umewaombea kwa Allah wapate shifaa na kuwataka matabibu wawapatie dawa za kuwaponya. Kisha baada ya kumuuliza na kumweleza hayo, Imamu Ali alayhi ssalam akaanza kumtajia yule mtu fursa muhimu na adhimu zinazopatikana duniani kwa ajili ya kujijenga kimaanawi kwa kumwambia hii dunia ni fursa ya ukweli na usadikishaji kwa mtu atakayekuwa mkweli katika kuamiliana nayo, na ni mahali pa kupatia ukwasi na kujivua na uhitaji. Ni mahali pa mtu kujikusanyia masurufu na kupatia nasaha na mafunzo kwa kuadhika na matamu na machungu yake. Kisha Imam Ali akambainishia yule mtu matukufu ya kimaanawi ya dunia kwa kumwambia dunia ni sujudio la wampendao Mwenyezi Mungu, mahali pa sala na minong'ono ya dua za malaika, mahali pa kuteremshiwa wahi wa Mwenyezi Mungu na eneo la biashara kwa mawalii na waipendao haki, ambao wamejichumia rehma na baraka zisizo na kifani za Mola papa hapa duniani na kujiandalia pepo ya milele. Sifa nyingine maalumu ya akhlaqi za Kiislamu ni kwamba huwa zinamtengeneza mtu mwenye shakhsia za pande na hali kadhaa. Mtu aliyelelewa na kukulia kwenye chuo cha fikra cha akhlaqi za Uislamu, kwa upande mmoja, huwa ni dhihirisho la mvuto, huba na upendo kwa wanadamu wenzake, na kwa upande mwingine huwa mkali na mwenye msimamo thabiti usio lainika mbele ya watu wasiojali na kuheshimu hata chembe thamani za kiitikadi, kiakhlaki na kiutu. Kwa upande mmoja, huwa ni mtu mwenye bidii kubwa na matumaini, na kwa upande mwingine, hupiga vita kila hisia za kuvunjika moyo na kukata tamaa. Katika dunia ya ufanyaji ibada Huwa ni mkeshaji usiku kwa sala na dua, na katika medani ya jihadi huwa ni shujaa mkubwa wa kupambana na vinara wa shirki, ukafiri na unafiki. Anaujali kikamilifu upande wa akhlaki za binafsi kama kujikurubisha kwa Mwenyezi Mungu, kushika mafundisho ya dini na kuitakasa batini na nafsi yake. Na anazipa umuhimu mkubwa pia akhlaqi za kijamii kama kuwapenda na kuwajali wanadamu wenzake na kuishi nao kwa amani na masikilizano. Kwa muktasari, ni kwamba chuo cha fikra cha akhlaqi za Kiislamu hakimfanyi mtu awe kiumbe wa upande mmoja tu, bali kinamlea na kumkuza kwa namna inayomfanya awe na nafasi na mchango mkubwa na wa maana katika nyuga zote za maisha. Kuhusiana na suala hili Bwana Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wa salam, na maimamu watoharifu alaihimus salam waliotokana na kizazi chake ni vigezo sahihi kabisa na ruwaza zilizokamilika za akhlaqi za Kiislamu, kwa sababu katika ulimwengu wa ibada hakukuwa na aliyefanana nao na katika medani ya jihadi hawakuwa watu wa kutawa na kujitenga, bali walikuwa mstari wa mbele katika kujishughulisha na masuala yote ya kijamii. Hawakuwa na chembe ya uchu wa madaraka, lakini kwenye ulingo wa siasa walikuwa viongozi weledi na wenye ufanisi wa kiwango cha juu kabisa. Kwa hakika tunaweza kuthubutu kusema kuwa moja ya sifa za kipekee za chuo cha fikra cha akhlaqi za Kiislamu ni kwamba mbali na kuleta uwiano na mlingano katika malezi na makuzi ya watu waliopambika kwa shahsia kadhaa, huwawezesha pia watu hao kukwea na kufikia daraja na upeo wa juu kabisa wa thamani za kiakhlaqi. Dondoo za ufunguzi wa dua ya Makarimul Akhlaq ya Imam Sajjad alayhi ssalam zinabainisha nukta hiyo ya msingi kabisa. Baada ya mtukufu huyo kumsalia na kumtakia rehma na amani Bwana Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasalam na Ahlulbaiti zake watoharifu, anamwelekea na kumwomba Mola kwa kusema: ewe Mola wangu ifikishe imani yangu kwenye upeo wa juu kabisa wa imani, na uifanye yakini yangu ifikie kiwango cha juu kabisa cha yakini, na uifanye nia yangu iwe nia iliyo njema zaidi, na zifanye amali zangu ziwe amali bora kabisa. Maneno hayo ya upeo wa juu zaidi wa imani, kiwango cha juu kabisa cha yakini nia iliyo njema zaidi na amali zilizo bora kabisa, yanadhihirisha ubora usio na kifani wa misingi ya akhlaqi katika utamaduni uliokamilika na kutukuka wa chuo cha malezi cha Uislamu. Na kwa maelezo hayo, mpendwa msikilizaji, niseme pia kwamba sehemu ya nane ya kipindi cha akhlaqi katika Uislamu imefikia tamati. E, hivyo sina budi kukuaga hadi wakati mwingine insha Allah, tutakapokutana tena katika sehemu ya tisa ya kipindi hiki. Namuomba Mola wa haki akubariki, na amani na rehma na baraka zake ziendelee kuwa juu yako. Wapenzi wasikilizaji, bado mko nasi katika matangazo yetu ya leo mchana, yanayokujeni moja kwa moja kutoka hapa mjini Teheran. Umewadia sasa wakati wa kukuleteni udondozi wa magazeti yaliyochapishwa leo katika nchi za Afrika Mashariki. Mchana huu tunaanzia nchini Tanzania na gazeti la Mwananchi, ambalo katika ukurasa wake wa mbele limekolezea wino mweusi kichwa cha habari, mwelekeo mpya kesi ya Mbowe. Likifafanua zaidi gazeti hilo limeandika, jaji Luvanda akubali kuachia kufuatia maombi ya Mbowe, pingamizi la pili la gonga mwamba, kusubiri jaji mpya. Vichwa vingine vya habari vilivyopamba ukurasa wa mbele wa gazeti hilo ni hivi: Ndugai ashtushwa tozo mpya ya mazao, kauli ya jaji Mutungi yawaibua wapinzani, na mkakati wa NMB wa mparaha Majaliwa. Habari kuu katika ukurasa wa mbele wa Majira ina anwani polisi, vyama vya siasa uso kwa uso kukutanishwa na msajili vyama vya siasa, ashangazwa kila mikutano polisi kujazana, asema wanasiasa ni watu wazima, wana uchungu wa nchi Watakaofanya udanganyifu mtihani la saba kukiona, ni kichwa kingine hicho cha habari kinachoonekana sehemu ya juu ya ukurasa wa mbele wa gazeti la Majira. Nipashe kama Mwananchi limechangamkia kesi ya mwenyekiti wa Chadema Freeman Boy, kwa kuandika kesi ya Mboe jaji ajiengua, ni baada ya mshtakiwa kumtaka afanye hivyo kwa kumpa hoja tatu. Vichwa vingine vya habari vilivyopamba ukurasa wa mbele wa gazeti hilo ni pamoja na Bosi PAC kuna shida, uteuzi wa mawaziri watendaji, IGP vyama vya siasa msajili, uso kwa uso adaiwa kuwa mume kwa dawa, aache kunywa pombe, na madaktari walaani tukio la mgonjwa kufumuliwa nyuzi. Gazeti la serikali Habari Leo limetoa kipaumbele li cha kwanza kwa habari yenye anwani Samia aiweka tayari Tanzania kwa utalii gazeti hilo aidha, limeandika CCM ya agiza NFRA inunue mahindi tani laki moja na serikali yatoa bilioni 260, ihisa bomba la mafuta. Gazeti la Uhuru kwa upande wake limevutiwa zaidi na habari liliyo ya kisi kwa kichwa cha maneno rungu zito la tua vituo vya mafuta ni vilivyojengwa holela bila kuzingatia athari za mazingira sitini na sita vya Lake Oil vya kali ya kutikavu yatozwa shilingi bilioni tatu nukta tatu. Habari nyingine iliyopewa kipaumbele maalum na gazeti hilo ina anuani, Rais Samia kuanza ziara mkoa kwa mkoa kujibu changamoto za wananchi maeneo yote, kuanza mikoa ya kaskazini. Nalo jamvi la habari limeandika, CCM yatoa maagizo mazito kwa serikali, yaitaka kununua mahindi la tani laki moja kuweka akiba ya chakula. Kwa upande wa Kenya, ukurasa wa mbele wa gazeti la Daily Nation umepambwa na kichwa kikuu cha habari, waitifaki wa Uhuru wa mkabili Ruto kuhusu utajiri wake. Kuna mipango ya kuzifunga akaunti za benki za naibu rais na kumtumia barua za kumtaka alipe kodi. Akhirisha uchaguzi wa 2022, seneta wa zamani aiomba mahakama, ni kichwa kingine hicho cha habari kilichopewa kipaumbele maalum na gazeti hilo ikiambatana na picha ya Paul Njoroge Ben ambaye ameomba uchaguzi mkuu wa 2022 uakhirishwe hadi Novemba 28, 2023. Hoja ya Njoroge ni kwamba tume huru ya uchaguzi na mipaka IEBC haikuwa na makamishna saba kama inavyotakiwa kisheria ilipotangaza uchaguzi mkuu ufanywe Agosti 9, 2022. Ukurasa wa mbele wa gazeti la Standard una picha ya Gavana Ane Waiguru ikiambatana na kichwa cha habari chenye muundo wa swali: ni Jubilii au UDA machaguo ya Waiguru. Toleo la mtandaoni la Standard limetoa kipaumbele kwa habari yenye anwani machungu ya mzunguko usio na mwisho wa mauaji Laikipia, pia wakati uchaguzi unakaribia. CBC yalemea wazazi, ndicho kichwa kikuu cha habari kilichopamba ukurasa wa mbele wa gazeti la Taifa Leo. Vichwa vingine vya habari ninavyodondoa katika ukurasa wa mbele wa gazeti hilo ni pamoja na msimu wa mbinu chafu za siasa waanza, wafanyakazi wa kaunti tatu walia kukosa mshahara na Kenya yapokea msaada wa chanjo ya Moderna. Na kwa kumalizia, nchini Uganda toleo la leo la gazeti la Daily Monitor, limeupamba ukurasa wake wa mbele kwa kichwa kikuu cha habari, wabunge wa NUP watuhumiwa kuua watu watatu Masaka. Gazeti hilo aidha limeandika jengo la jiji lililoporomoka hali kuwa limeidhinishwa yasema mamlaka ya jiji kuu la Kampala, KCCA. Toleo la mtandaoni la Monita limetoa kipaumbele cha kwanza kwa habari yenye anwani, Uganda inaweza kujifunza nini kutokana na janga la mafuta la Madagaskar? aidha limeandika mauaji ya Masaka, wenyeji wayakimbia makazi yao. Na kwa upande wa New Vision, habari kuu katika ukurasa wa mbele wa gazeti hilo ina kichwa cha maneno sababu ya jeshi kuwatia nguvuni mashehe wanne. Wapenzi wasikilizaji, hapa ni mjini Tehran, na iliyoko hewani ni idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Ulimwengu wa Michezo. Hujambo mpenzi msikilizaji, na hususan mfuatiliaji wa masuala ya spoti, na tumai u mzima wa afya. Karibu tutupia jicho baadhi ya matukio muhimu ya michezo yaliyojiri ndani ya siku saba zilizopita katika pembe mbalimbali za dunia. Karibu tuanze na michezo ya paralimpiki ya Tokyo, Japan. Timu ya wanamichezo wa jamhuri ya kiislamu ya Iran imemaliza katika nafasi ya 13 kwenye michezo ya olimpiki ya walemavu iliyofanyika katika mji mkuu wa Japan, Tokyo. Wanariadha hao wameweka historia kwa kuvuna medali kochokocho -kocho katika mashindano hayo ya paralimpiki ya dunia. Iran imeshinda jumla ya medali 24 zikiwemo 12 za dhahabu. Timu hiyo ya jamhuri ya kiislamu pia imetia kibindoni medali 11 za fedha na moja ya shaba wanamichezo 4 wameshiriki michezo ya paralimpiki ya Tokyo huko Japan, yaliyoakhirishwa kwa mwaka mzima kutokana na janga la corona. Iran imewakilishwa na wanamichezo sitini na wawili ambao walimaliza kibarua cha kusaka midali kwa udi na uvumba siku ya wa Jumamosi. Wanamichezo wa Iran waliotoa midali za dhahabu ni pamoja na Ruhullah Rostami katika mchezo wa kunyanyua uzani au powerlifting, majudoka Vahid Nuri na Muhammad Reza Khairulazade, Amir Khosravani katika mchezo wa kuruka au long jump kwa kimombo, na Mahdi Olad katika mchezo wa kurusha kitufe au shotput. Wengine ni Hashimie Mutakian, kurusha mkuki au javelin, Sara Jahan Mardi katika mchezo wa kulenga shabaha kwa bunduki, Saida Fruz kurusha mkuki, Zahra Nemati ulengaji shabaha kwa uta na upote au achari, Hamed Amiri mchezo wa kurusha mkuki na Asghar Azizi katika mchezo wa taekwondo. Kadhalika timu ya volleyball ya kuketi sakafuni au kipenda sitting volleyball ya Iran imelipa taifa hili dhahabu nyingine, mbali na kumiminiwa sifa kwa michezo mizuri. Katika ngoma ya fainali iliyopigwa Jumamosi, timu hiyo ya volleyball ya walemavu ya Iran iliigaragaza Rasia Ilizitesa Ujerumani, Brazil na China katika mechi za kundi ba kabla muadhamu ya kuitandika Bosnia Hezegovina katika mchezo wa nusu fainali. Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu amewapa pongezi na michezo hao wa Iran kwa kung'ara katika mashindano hayo ya kimataifa. Katika ujumbe wake wa pongezi, Ayatullah Ali Khamenei amewashukuru wana michezo hao kwa kunyunyuzia furaha na fahari nyoyo za wananchi wenzao wa Iran. Kadhalika, rais wa jamhuri ya Kiislamu ya Iran Sayid Ibrahim Raisi Ameinyoshea mkono wa tahania timu hiyo ya taifa ya walemavu ya Iran kwa kulipa fahari na kulipaisha taifa hili kimataifa kupitia michezo. China imemaliza ya kwanza katika mashindano hayo ya Paralimpiki kwa kuzoa medali 207 zikiwemo dhahabu 96. Nchi ya Afrika iliyojitutumua angalau ni Tunisia ambayo ipo katika nafasi ya 28 kwa kuzoa medali 11 zikiwemo nne za dhahabu. Ikumbukwe kuwa Iran ya 27 katika mashindano ya kimataifa ya Olimpiki ya Tokyo 2020 nchini Japan yaliyomalizika Julai 23 mwaka huu. Mbali na hayo, wanajeshi wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran wameibuka kidedea katika mashindano ya kimataifa ya wanajeshi yaliyofanyika hapa nchini. Duru ya sita ya mashindano hayo ya kijeshi ya imehudhuriwa na timu nne za Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, Russia, Uzbekistan na Vietnam. Moja ya malengo ya duru ya sita mashindano hayo ya kijeshi ya majeshi ya dunia huko Isfahan ni kuimarisha amani, urafiki na kuzidisha uhusiano wa kiutamaduni miongoni mwa nchi zilizoshiriki. tupie jicho sasa mbio za kombe la dunia 2022 timu ya taifa ya soka ya kenya harambee stars siku ya jumapili ilishuka dimbani kuvaana na vijana wa amavubi wa rwanda katika mchuano wa kusisimua wa kusaka tiketi ya kushiriki kombe la dunia nchini qatar mwaka ujao 2022 mchuano huo uliishia kwa sare ya kufungana bao moja kwa moja huo, katika mchezo huo uliopigwa katika uwanja wa taifa wa Kigali, Michael Olunga aliifanya Kenya iwe wa, ya kwanza kucheka na nyavu dakika kumi baada ya kupulizwa kipenga cha kuanza ngoma. Hata hivyo wenyeji Rwanda walisawazisha mambo kupitia bao la kiufundi lililopachikwa wavuni na Abdul Ruatubiaye dakika kumi na moja baadaye. Kabla ya hapo na kwa mara ya nne mfululizo mechi kati ya timu za taifa za Kenya na Uganda ilikosa kupata mshindi baada ya Harambee Stars na Cranes kutoa sare ya mtungi kwa mtungi katika mchuano wa kundi E wakufuzu kushiriki kombe la dunia. Katika mechi hiyo ambayo mshambuliaji matatu wa Kenya Michael Olunga alikuwa akirejea kikosini baada ya kukosa ile mechi ya Togo jijini Lome kutokana na virusi vya korona, wa Kenya walizidiwa ujanja kupenya ngome ya Waganda. Na ni kudokeza tu mpenzi msikilizaji kwamba mchuano kati ya Guini na Moroko uliokuwa upigwe katika uwanja wa Conakry siku ya Jumatatu umeakhirishwa kutokana na hali ya kisiasa na kiusalama inayoshuhudiwa nchini Guinea. Tugeukia soka la wanawake. Klabu ya Vihiga Queens ya Kenya imetinga mzima mzima nusu fainali ya mashindano ya Afrika mashariki na kati, SEKAFA, ya kufuzu kushiriki ligi ya klabu bingwa Afrika kwa upande wa kinadada, baada ya kuisasambua New Generation kutoka Zanzibar mabao manane kwa mtungi katika uwanja wa Nyayo jijini Nairobi siku ya Jumaa. Gentrix Shikangwa alitetemesha nyavu za wazenji mara tatu kwa mabao ya hatrik. Tereza Hengesha mara mbili, nao Masi Anyango, Robai Kebedi, na Mori na Cheng wakachangia bao moja kila moja katika mechi hiyo ya mwisho ya kundi ba. Akinadada hao wa Kenya wanaonulewa na makocha Charles Okere na Bonifas Nyamunyamu walijikatia tiketi kwa kumaliza kundi ba katika nafasi ya pili kwa alama sita, tatu nyuma ya wanabenki wa CBE kutoka Ethiopia waliolipua Yei Joint Stars kutoka Sudan Kusini mabao kumi kwa sifuri Baza, Baza with Goal of the day and from an assist from Medina Baza. Lady Doves wa Uganda walilima PVP kutoka Burundi mabao matatu kwa mtungi, Ijumaa ya Septemba tatu. Yeye na Generation wamebanduliwa kutoka kundi B, nao PVP na Fada kutoka Jibuti wameaga mashindano kutoka kundi A. Washindi wa CECAFA pekee watafuzu kushiriki michuano ya ligi ya klabu bingwa Afrika baadaye mwaka huu huko nchini Misri. Tutamatishe kwa riadha. Mshikilizi wa rekodi ya Kenya ya mbio za mita 100 Ferdinand Omanyala alijizolea dola elfu mbili baada ya kumaliza duru ya riadha za Diamond League ya Brussels katika nafasi ya 4 nchini Ubelgiji siku ya Ijumaa mwanafunzi huyo wa chuo kikuu cha Nairobi ambaye aliweka rekodi ya kitaifa ya sekunde 9.86 nchini Austria mnamo Agosti 14, alitimka umbali huo kwa sekunde 10.02 akimaliza nyuma ya Wamarekani Fred Kelly, Trayvon Bronet na Michael Norman. Omanyala alimaliza mbele ya Rohan Browning kutoka Austria, sekunde 10.14. Mshikilizi wa rekodi ya Afrika ya sekunde 9.84 Akani simbini kutoka Afrika Kusini kwa sekunde kumi nukta moja nane. Mfaransa Muhamadu Fall sekunde kumi nukta moja tisa, naye artha size akavuta mkia kwa sekunde 10.34. Bingwa wa dunia wa mita 5000 Helen Obiri alikuwa Mkenya wa kwanza katika mbio za mita 5000 akitamatishwa tatu, na kufuatwa na Margaret Chelimo, Lilian Kasait na Eva Cherono. Ferguson Rotich ndiye Mkenya pekee aliyevuna ushindi mjini Brazil alipotawala mbio za mita 800 za wanaume kwa dakika 1 sekunde 43.81. Cornelius Tuwei alimaliza mbio hizo za kuzunguka mara mbili katika nafasi ya tatu kati ya washiriki kumi. Brazil ilikuwa duru ya 12. Jiji la Zurik nchini Uswizi litandaa duru ya mwisho baina ya Septemba 8 na 9, na kwa mashindano hayo ya ligi ya Almasi ndo tunafika tamati ya kipindi chetu cha leo. Hadi wakati mwingine, kwa heri. Leo, katika historia. Leo ni Jumanne, tarehe 29 Muharram mwaka 1443 Hijria, inaosadifiana na Septemba 7 mwaka 2021 miladia. Katika siku kama ya leo miaka 199 iliyopita, nchi ya Brazil ilipata uhuru kutoka kwa mkoloni Mreno. Ureno ilianza kuikoloni Brazil mwaka 1494 na mbali na kuwatumikisha watu wa jamii ya wahindi wekundu wa nchi hiyo, ilichukua mamilioni ya Waafrika kwa ajili ya kuwatumikisha kama watumwa katika shughuli za kilimo. Tarehe kumi na sita Shahrivar, miaka 37 iliyopita aliaga dunia Ayatullah Mirza Muhammad Baqir Ashtiani, mmoja wa maulama wakubwa wa Iran. Alizaliwa mwaka 1284 Hijriya shamsia mjini Tehran. Ayatullah Ashtiani alielekea katika chuo cha kidini cha Najaf nchini Iraq kwa ajili ya kukamilisha masomo. Baada ya kuhitimu masomo yake ya awali, Ayatullah Mirza Muhammad Baqir Ashtiani alirudi Tehran na kuanza kutoa elimu kwa wanafunzi wa maswala ya dini baada ya kupata daraja ya ijtihad. Msomi huyo mkubwa ameandika vitabu vingi vya thamani kama Uongozi kwa Mtazamo wa Uislamu na kile cha Umiliki katika Uislamu. na siku kama ya leo miaka 24 iliyopita alifariki dunia dikteta wa zamani wa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo au Zaira ya zamani, Jenerali Mobutu Sese Seko. Mobutu alizaliwa mwaka 1930 nchini Kongo, na mwaka 1950 alijiunga na harakati ya ukombozi ya Patrice Lumumba. Baada ya uhuru wa Kongo, Jenerali Mobutu alishika uongozi wa jeshi la nchi hiyo na mwaka elfu moja mia kenda sitini alikuwa waziri mkuu akiwa na umri wa miaka thelathini. Tarehe ishirini na tano Novemba mwaka elfu moja mia kenda sitini na tano mobutu alipindua serikali na kushika hatamu za nchi hiyo aliyetawala kidikteta. Tarehe kumi na sita Mei mwaka elfu moja mia kenda tisini na saba mobutu alilazimika kukimbia nchi hiyo na kwenda Moroko, ambako alifia na kuacha nyuma faili jeusi la ukatili na mauaji. Siku kama ya leo miaka mia moja ishirini na mbili iliyopita, harakati ya kihistoria ya wanamasumbwi nchini Uchina ilikandamizwa na kuzimwa. Wanamasumbwi lilikuwa jina walilopewa wanajeshi wa China waliosimama kupambana na ubeberu wa nchi za kigeni, hususan za magharibi ulioambatana na harakati za wamishonari wa Kikristo ndani ya China. Miongoni mwa hatua zilizochukuliwa na wanamasumbwi hao ni kuteka balozi za nchi za magharibi katika mji wa Beijing na kupambana vikali na shughuli za wahubiri wa Kikristo kutoka Ulaya. Harakati ya wanamasumbwi wa kichina ilikandamizwa na majeshi ya Ulaya, Marekani na Japan, na serikali ya China ikalazimika kulipa gharama kubwa kwa nchi hizo. Nam, wapenzi wa wasikilizaji, hapa ni mjini Teheran, na kabla ya kufunga matangazo yetu haya kwa muhtasari wa habari za dunia, kwa haraka haraka, tutupie jicho baadhi ya maoni mliotuletea mchana huu, nikianza na Kipala Bule Mele wa Kirumba, Mwanza, Tanzania. Ana maoni matatu kuhusiana na habari tatu za mchana huu. Kwanza anasema tuwape pongezi kuu mashujaa hao wa Kipalestina, wameonyesha kuto kata tamaa, ni nguzo muhimu ya mafanikio. Kisha anasema China, Qatar na Uturuki ni mfano mzuri wa kuijenga upya Afghanistan yenye ustawi. Anamalizia tena kusema Pakistani ni mfano bora kwa kumsaidia jirani mwema Taliban, tunaamini italeta ustawi wa Afghanistan na kuijenga Afghanistan na ukanda huo wa Asia. Maoni yake ki hayo, Kipala Mc Bulemele wa Kirumba, Mwanza, Tanzania. Maoni mengine mchana huu ni ya bwana Sharale Fadhil wa Dar es Salaam, huko huko Tanzania anasema jamii ya kimataifa, waungwana na wapenda amani duniani, tunaungana na waliotoroka jela kishujaa. Tunahitajika sote waungwana kushirikiana ili waovu, waonevu, dhuluma kutoweka katika ulimwengu huu. Maoni mengine ni yake Shekhe au Dakta Yazidi Akida wa Chumbageni, Tanga, Tanzania. Ni mshiriki amilifu huyu tunasema, katika Redio Tehran, kwa mara nyingine tena, na ujumbe wa shairi anasema: Redio hii Irani idhaa ya Kiswahili ivizuri siutani, likubali neno hili mhariri ya kefani habari kuzinakili walio studioni waturushia hewani. Naitwa Dakta Yazidi Akida mwehaji wa Chumba Geni, Tanga, Tanzania, akitoa maoni yake kuhusiana na matangazo ya Redio Tehran. Bwana Nasor Ayubu Ali Puze wa Mwanza huko Tanzania, pia yeye kwa upande wake anasema shukran Redio Tehran kwa habari za uhakika hakika. Hakika tunawapenda sana. Na sisi tunakupenda sana Bwana Nasor Ayubu Ali Puze wa Mwanza huko Tanzania. Muda hautoshi na kabla ya kufunga matangazo haya Tegeni siku ya kwanza, habari za dunia kwa ufupi. Msemaji wa kundi la Taliban Zabihullah Mujahidi amesema China, Uturuki na Qatar ni washirika wakuu wa wakua, kundi hilo kwa ajili ya kuijenga upya Afghanistan. Maelfu ya Wapalestina katika ufuko wa magharibi na ukanda wa Gaza wameandamana kwa mnasaba wa kusherehekea kutoroka kishujaa mateka sita Wapalestina waliokuwa wakishikiliwa kwenye jela ya utawala haramu wa kizayuni wa Israel na mkuu wa baraza la urais la Libya ametangaza kuanza rasmi utekelezaji wa mpango wa maridhiano ya kitaifa, na kusisitiza kuwa utekelezaji wa mpango huo ni hatua muhimu kwa ajili ya kuhitimisha machafuko nchini humo. Hadi hapa ndio tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa mchana wa leo. Ninaitwa Abdulfatah Musaidi, la ziada sina ghairi ya, ya kukuageni nikikutakia ni siku njema. Ahsanteni na kwaherini.