Hii ni idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Tatu, hadi ya kumi na nne <tutu> Au wanasema ameizua? Sema: basi leteni sura kumi zilizozuliwa mfano wa hii Qur'an, na waiteni muwawezao badala ya Mwenyezi Mungu, ikiwa mnasema kweli. Na wasipokuitikieni basi jueni ya kwamba hii Qur'an imeteremshwa kwa ujuzi wa Mwenyezi Mungu, na kwamba hapana Mungu ila yeye. Basi je, nyinyi ni Waislamu? Bismillahi rahmani rahim. Wassalamu alaikum, wapendwa wasikilizaji wa idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, popote pale matangazo yanapofikia, ni wakati mwingine tena tunakutana nanye, upendo wa wasikilizaji popote pale katika ulimwengu huu matangazo haya yanapowafikia ni matangazo ya idhaa ya Kiswahili Radio Tehran. Jina langu ni Asmahani Ghanima Muhamed, mtangazaji wako katika meza ya matangazo. Leo usiku, Jumatatu Septemba 6 2021, sawa na tarehe 28 Muharam 1443 Hijiria. Tunamshukuru Mola muumba mola karima kwa kutujalia uhai na afya njema, amin ya rabil alamin. Wapenzi wasikilizaji, tutafungua matangazo kwa taarifa ya habari kikanda na kimataifa. Tutakuwa na uchambuzi wa kisiasa ambao usiku huu utatupia jicho ubunifu wa harakati ya Hizbullah ya Lebanon na kushindwa siasa za mzingiro na uingiliaji za Marekani. Tutaletea kipindi cha akhlaki katika Uislamu tutakuwa na ulimwengu wa michezo ikiwa ni mjumuiko wa matukio jumla, matukio mbalimbali ya michezo ulimwenguni juma zima, na makala yetu ya leo katika historia. Tukiwa na wingi wa matumaini, mtafuatana nasi hadi mwisho wa matangazo. Na kwa dakika chache zilizosalia, na kukumbusha mpendwa msikilizaji, kaa kando ya redio, kama unasikiliza ni TV huko kwenye setelaiti Sikiliza nambari yetu ya WhatsApp ni alama kujumlisha tisa nane tisa sifuri tatu tano sifuri sita tano nne nane saba, na barua pepe yetu Swahili radio at IRIB ir, mtandao wetu ni pastoday com slash sw Imetimia saa nne kwa wakati wa Tehran. Naanza na vichwa vya habari. Jengo la poromoka Uganda na kuua na kujeruhi watu wengi. Habari za kutatanisha zimetolewa kuhusu mapinduzi ya Guinea, baadhi wanadai yamefeli. Irani yasema iko pamoja na wananchi wa Afghanistan, na mula Hassan hakund apendekezwa na Taliban kuwa rais mpya wa Afghanistan, pamoja na habari nyingine. Karibuni kwa nami Sasa ni habari kamili. Tunaanza na Kampala, Uganda, watu wasiopungua sita wamethibitishwa kupoteza maisha na wengine wengi wanaaminika bado wako chini ya kifusi baada ya jengo moja lililokuwa linajengwa kuporomoka huko Kisenyi nchini Uganda. Salim Uhuru, mkuu wa timu ya uokoaji, amesema kuwa miili ya watu sita imetolewa kwenye kifusi na kupelekwa kwenye kitengo cha kuhifadhia maiti mjini Kampala kwa ajili ya kutambuliwa. Kwa mujibu wa bwana Uhuru, jengo hilo liliporomoka milango ya saa nane mchana jana, na taarifa za awali zilisema watu watatu wamepoteza maisha na wengine wengi wamefukiwa na vifusi. Kutoka Kampala, tumtegee sikio, mwandishi wetu Kigozi Smile, kwa taarifa kamili. Rais Paul Kagame ameyasema hayo mjini Kigali, alipokuwa akizungumza na waandishi wa habari wiki iliyopita baada ya kikao cha mataifa ya G20 kilichofanyika mjini Berlin nchini Ujerumani. Ilitangazwa kwamba nchi za Rwanda, Senegal na Afrika Kusini ndiko kutajengwa viwanda vya kutengeneza chanjo za aina mbalimbali ya magonjwa. Baadaye kampuni ya Biotech, watengenezaji wa chanjo ya corona pamoja na muungano wa nchi za Ulaya walikutana na rais wa Rwanda, Paul Kagame, na kuthibitisha kwamba wanatazamia kuanza ujenzi wa viwanda vya kutengeneza chanjo hizo nchini Rwanda. Sasa Rais Kagame anasema tangu awali, hata kabla ya korona kuingia kulikuwa na nia chatumye nuru ruganda rushirwamo ingufu zidasanzwe cyana. kilichosababisha tuweke juhudi zaidi juu ya ujenzi wa viwanda hivi ni ujio wa janga la korona pamoja na athari zake. Unajua, korona ilipoikumba dunia, mataifa tajiri yalitengeneza na kupata chanjo, lakini sisi mataifa ya kiafrika tukiwemo na sisi Rwanda tuliendelea kusubiri huku watu wakiendelea kupoteza maisha, lakini hata tulipozipata chanjo hizo ilikuwa ni kuombaomba, kubembeleza. Na hadi sasa, Rais Paul Kagame amesema ujenzi wa viwanda hivi ni mojawapo ya suluhisho la matatizo chungu nzima ambayo yanayakabili mataifa yanayoendelea, ambayo kiasi fulani kila yakikabiliwa na matatizo hutegemea mataifa makubwa kwa misaada, hata kama ni matatizo madogo. Lakini safari hii anasema pia mataifa makubwa yanakabiliwa na matatizo hayo lakini sasa hili janga limeikabili dunia nzima. Hii maana yake ni kwamba wakati mataifa mengine yakisaka suluhu la watu wake, sisi pia Afrika tunatakiwa kusimama kidete, na ndiyo maana tukasema tujenge viwanda vyetu hapa Rwanda, ambavyo vitatengeneza si tu chanjo ya korona, lakini hata chanjo ya magonjwa mengine. Kujenga viwanda hivi haina maana ni kwa ajili ya Rwanda na Wanyarwanda wenyewe yao. Hapana, ila ni kwa ajili ya Waafrika wenzetu na nchi za Kiafrika. Baadhi ya wananchi waliofuatilia kauli hii wamesema kwamba ujenzi wa viwanda hivi huenda ukalete mapinduzi katika mapambano dhidi ya virusi vya korona barani Afrika, kwa kuwa sasa chanjo hii itaanza kusambazwa kwa urahisi kuliko ilivyo sasa. Miongoni mwa masomo makubwa ambayo tumeyapata kutokana na hili tatizo la COVID uh, 19 ni kuonekana kwamba mataifa ya Afrika Uh, hali yake au uh, mambo yake ya, ya kiafya yanahusiana zaidi ama yana, yanadipendi zaidi na magharibi wanasema nini. Hizi chanjo zitakuwa sio za, za upande wa Rwanda peke yake, dimandi imeona ni kubwa sana ya chanjo. Kwa hiyo ina maana kwamba mataifa ya Afrika kupitia soko la pamoja unaweza ukapata uh, soko kubwa sana la chanjo ambalo litakuwa zinatengenezwa hapa Rwanda. Haya yanajiri wakati zoezi la kutoa chanjo kwa wananchi wa Rwanda likiendelea ambapo sasa vijana wote kuanzia umri wa miaka kumi na minane na kuendelea wanaendelea kupokea chanjo. Lengo ni kuhakikisha hadi mwisho wa mwezi huu wa Septemba, asilimia 90 ya wakazi wote wa mji mkuu wa Rwanda, Kigali, wawe wameshapata chanjo. Taasisi ya Taifa ya Magonjwa na Tiba imesema kwamba kadri chanjo zinavyoendelea kutolewa ndivyo maambukizi ya korona yanavyozidi kupungua. Silvanos Karemera, redo Teheran, Kigali. Tunaomba radhi kwa matatizo ya kiufundi yaliyojitokeza, na hiyo haikuwa ripoti ya Kampala, Uganda, bali ni ripoti kutoka Kigali iliyotayarishwa na mwandishi wetu Sivanus Karemera ambaye amesema Rais wa Rwanda Paul Kagame ametangaza kwamba mwaka ujao nchi yake itakuwa na kiwanda cha kutengeneza chanjo ya kupambana na virusi vya korona. Na ripoti ya mwandishi wetu wa Kampala mtaisikia mwishoni mwa taarifa ya habari za ulimwengu. Naendelea kutegea sikio taarifa ya habari za ulimwengu kutoka hapa Tehrani, Idhaa ya Kiswahili. Baadhi ya vyombo mbalimbali vya habari ikiwemo televisheni ya CNN ya Marekani na shirika la habari la Xinhua la China vimenukuu taarifa ya serikali ya Guinea ikidai kwamba jeshi la nchi hiyo limefanikiwa kuzima uasi wa wanajeshi waliotangaza kupindua serikali. Kwa mujibu wa Xinhua, wizara ya ulinzi ya Guinea imesema katika taarifa yake rasmi kwamba kikosi maalumu cha ulinzi wa rais kimefanikiwa kuzima jaribio la mapinduzi na kuwarudisha nyuma wanajeshi waasi. Sambamba na taarifa ya wizara ya ulinzi ya Guini kuthibitisha kutokea mapigano makali mjini Conakry, imesema pia kwamba wanajeshi waasi wamesababisha hofu na matatizo ya kiusalama kwa watu wanaoishi karibu na Ikulu. Kwa upande wake na katika habari ya karibuni televisheni ya Aljazira imetangaza kuwa wanajeshi waasi wametangaza amri ya kutotoka nje katika maeneo yote ya nchi hiyo ya magharibi mwa Afrika. Waasi hao wametangaza kupitia televisheni ya taifa kwamba wamevunja serikali ya rais Alpha Conde na wanapigania demokrasia na ustawi wa wananchi. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Iran amesema Tehran itaendelea kuwa pamoja na wananchi wa Afghanistan katika juhudi za kuleta amani na utulivu nchini humo. Said Khatib Zade ameasema hayo mbele ya waandishi wa habari na huku akijibu swali la mwandishi wa shirika la habari la Iran Press, amesema wawakilishi maalum wa masuala ya Afghanistan katika wizara za mambo ya nje za nchi jirani wamewasiliana na waziri wa mambo ya nje wa Iran Husein Amir Abdollahian na kujadiliana kwa kina maswala ya Afghanistan. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Iran ameongeza kuwa Tehran inawasaidia wananchi wa Afghanistan kutatua migogoro yao na kuleta amani kwa mujibu wa sheria na ombi la Afghanistan. Ama kuhusiana na eneo la Panjshir, Khatibzadeh amesema taarifa zinazotolewa kuhusu Taliban kushambulia eneo hilo zinatia wasiwasi wasi sana Mashambulio yaliyofanywa kwenye eneo hilo na kuwa washahidi viongozi wa Afghanistan yanasikitisha sana. Swala la uingiliaji wa kigeni linachunguzwa. Kila mtu anapaswa kuielewa vizuri historia ya Afghanistan ambayo imethibitisha kwamba mara zote uingiliaji wa kigeni umefeli na kushindwa nchini humo. Amesema wananchi wa Afghanistan ni watu wenye ghera na wanaopenda kuwa huru. Iran inalaani uingiliaji wowote wa kigeni katika masuala ya ndani ya nchi hiyo. Msemaji wa harakati ya mapambano ya Kiislamu ya Palestina, Hamas, amesema hatua ya mateka sita wa Kipalestina ya kutoka kwenye jela ya utawala wa kizayuni licha ya kuwekwa ulinzi mkali ni ya kishujaa. Fauz Barhum amesema hayo na akaongeza kuwa huu ni ushindi wa kweli na ni changamoto nzito kwa taasisi za usalama za utawala wa kizayuni ambazo licha ya kuweka sheria kali, ulinzi mkubwa na ukatili wa kuchupa mipaka lakini wameshindwa kuwazuia mashujaa hao wa Palestina kukimbia katika jela ya Wazayuni. Amesema kufanikiwa mateka hao wa Palestina kutoroka mikononi mwa makucha ya wa wanajeshi wa Israel kumethibitisha kwamba adui mzayuni kamwe hatoshinda licha ya kutumia nguvu za kila namna na ukatili usio na mfano. Mapambano ya wananchi wa Palestina yataendelea hadi watakapokomboa wa kila shibri ya ardhi yao inayokaliwa kwa mabavu na walowezi wa Kizayuni. Baadhi ya vyombo vya habari vya Pakistani vimetangaza kuwa kundi la Taliban la Afghanistan limempendekeza Mulla Hassan Akund kuwa rais wa baadaye wa nchi hiyo. Vyombo vya habari vya Pakistani vimeongeza kuwa kiongozi wa kundi la Taliban Hibatullah Akunzada amempendekeza Mulla Hassan Akund kuwa rais au waziri mkuu au msimamizi mpya wa serikali ya Afghanistan, na Mulla Baradar Akund na Mulla Abdusalam kuwa manaibu wake. Kwa mujibu wa ripoti hiyo, kundi la Taliban limeshamaliza mipango yote ya kutangaza serikali mpya. Serikali hiyo ilikuwa itangazwe rasmi jana Jumatatu, lakini kumradhi, kuwa itangazo rasmi jana Jumapili, lakini juma lakini, kutokana na sababu mbalimbali mbali, zoezi hilo limeahirishwa. Baadhi ya viongozi wa Taliban wamesema kuna uwezekano serikali mpya ya Afghanistan ikatangazwa rasmi Jumanne au ikaahirishwa tena kwa siku Uh, kadha. Hivi sasa, Muhumwa Hasan Akundi ni mkuu wa chombo chenye nguvu zaidi za kuchukua maamuzi ndani ya kundi la Taliban, yaani baraza la uongozi, na ni mmoja wa waanzilishi wa kundi lenye silaha ndani ya Taliban. Ana uzoefu wa kuongoza baraza la uongozi la Taliban kwa muda wa miaka ishirini. Na sasa wapendwa wasikilizaji, nawakaribisha kutegea sikio ripoti yetu kutoka Kampala, Uganda, ambayo inasema polisi nchini humo imewatiwa mbaroni zaidi ya watu watano baada ya jengo la ghorofa nne lililokuwa likijengwa kuporomoka na kuua watu kadhaa. Tangu mwaka huu uanze zaidi ya wahandisi ishirini wa ujenzi wametiwa nguvuni na kufunguliwa mashtaka ya kutotenda kazi kitaalamu na kusababisha vifo vya watu wapatao wa arobaini kutokana na kuporomoka kwa majengo yanayojengwa kiholela. Vituko hivyo vinatokana na, na kazi zifanywazo shagla bagla na mafundi wasiofuata kanuni kamili za ujenzi. Aidha wakiharakisha mno kazi zenyewe au wakitumia vifaa visivyostahili. Jengo la hivi karibuni kujibwaga chini likijengwa ni la mtaani Kisenyi, katikati mwa Kampala, ambapo lilisababisha vifo vya watu wapatao ishirini na kuharibu magari yaliyokuwa yameegeshwa pembeni. Idadi ya waathiriwa huenda ikawa itapanda baada ya polisi wa zimamoto kufukua mabaki yote ya jengo hilo. Meya wa jiji kuu la Kampala Elias Lukwago amesema wahusika wote watakamatwa na kukabiliana na sheria. Majengo yanayofanana kama hili ni mengi mjini lakini walijenga vibaya sana. Amewalomu vikali maafisa wa kitengo cha uhandisi cha so ujenzi kwenye baraza la Kampala, ambao mara nyingi hawakagui majengo yakijengwa na kuwashauri vilivyo mafundi, bali wanaidhinisha tu kazi za aina hii madhali wapewe vibahasha vya mlungula, bila wao kuzingatia athari zinazoweza kufuata baadaye. Akabainisha kuwa majengo yote mapya yatakuwa yakiangaliwa kwa makini na wahandisi waandamizi kutoka vyuo vya ujenzi vinavyostahili ili kujiepusha na miswiba ya aina hii. Akaonya matajiri na wajenzi wote nchini wawe wakifuata taratibu zifaazo. Aidha, wawe wakikagua majengo hatua kwa hatua mafundi wanapotenda kazi. Kiwango cha ufisadi na ulaghai nchini Uganda kimevamia karibu sekta zote, kwani hata wajenzi wa barabara wanakabiliwa na tatizo la watendakazi kuiba vifaa vya kutendea kazi na hatimaye barabara zijengwazo hazidumu zaidi ya miaka miwili. Makampuni mengi yanayojenga barabara mara nyingi yamewakamata wafanyakazi wao wakiiba vifaa vya kujengesha. Baadhi ya wachambuzi wa, wa maneno wanadai eti wafanyakazi wajenzi wanalipwa fedha finyu mno na kuwapelekea kupora vitendea kazi, huku wengine wakilaumu maafisa wa madaraja ya juu serikalini ambao nao wanaomba makampuni ya ujenzi kitu kidogo ili kuyakabidhi kandarasi. Ufisadi bado ni mwiba mkali nchini Uganda. Mimi ni Kigozi Ismail kutoka Kampala. Asante sana Kigozi kwa ripoti yako hiyo kutoka Kampala, Uganda. Na imetukamilishia taarifa ya habari za ulimwengu. Na sasa nawakaribisha wapenzi wasikilizaji kutegea sikio uchambuzi wa kisiasa ambao kichwa chake cha maneno kinasema ubunifu wa Hizbullah na kushindwa siasa za mzingiro na uingiliaji za Marekani. Ubunifu wa chama cha Hizbullah cha Lebanon ni katika kuingiza nchini mafuta kutoka Iran na hivyo kudhibiti mgogoro wa nishati wa nchi hiyo kunachukuliwa kuwa ishara ya wazi ya kushindwa siasa za mzingiro za Marekani dhidi ya nchi hiyo ya Kiarabu. Lebanon imekuwa ikikabiliwa na mgogoro wa nishati kwa muda mrefu sasa. Uhaba mkubwa wa nishati na maandamano ya mara kwa mara ya watu wa nchi hiyo ni baadhi ya mambo ambayo yamechochea mgogoro wa kisiasa na kiusalama nchini humo. Uamuzi wa Riadi Salama, gavana wa benki kuu ya Lebanon, wa kuondoa ruzuku iliyokuwa ikitolewa kwa ajili ya nishati ni jambo jingine ambalo limeharibu zaidi mgogoro huo. Katika hali hiyo, Said Hassan Nasrullah, katibu mkuu wa harakati ya Hizbullah, ametangaza habari ya kutumwa nchini meli za mafuta kutoka Iran hata kama meli ya kwanza ya mafuta bado haijawasili Lebanon na nyingine mbili ziko njiani kuelekea katika nchi hiyo, lakini kwa uchache ubunifu huo wa Hizbullah wa umebeba jumbe mbili. Ujumbe wa kwanza ni kuwa mgogoro wa nishati umepungua na sasa Walebanon wana matumaini kwamba meli hizo zilizosheheni mafuta kutoka Irani zitapunguza pakubwa mahitaji yao ya nishati. Ujumbe wa pili ni kwamba ubunifu huo umevunja siasa za mzingiro na uingiliaji za Marekani dhidi ya Lebanon. Je, yeah. Ni kwa nini ubunifu huo ukachukuliwa kuwa ni kushindwa siasa za Marekani dhidi ya Lebanon kwa kuiwekea vikwazo Hizbullah? Marekani imechukua hatua vitendo, za kivitendo za kuzuia fedha za kigeni kuingizwa Lebanon na wakati huo huo, kutumia chombo cha vikwazo kutisha baadhi ya viongozi wa nchi hiyo. Kuhusu hilo, Hasan Nasrullah amesema chanzo kikuu cha kile kinachoendelea Lebanon ni Marekani, ambayo inawatisha viongozi wa nchi hiyo kuwa itaweka majina yao katika orodha ya vikwazo. Mbali na hayo, Marekani inaingilia moja kwa moja mambo ya ndani ya Lebanon na inahusika na kuongezeka kwa bei ya fedha za kigeni nchini. Riza Mutashimipur, mtaalamu wa masuala ya uchumi wa kimataifa, anasema benki kuu ya Lebanon iko chini ya udhibiti wa timu ya Saad Hariri ambayo inaunga mkono hatua zote zinazochukuliwa na benki hiyo. Nukta ya kuzingatiwa hapa ni kuwa Riyad Salame ana nguvu kubwa hata kumliko waziri mkuu, na Wamarekani wamewaonya viongozi wa nchi hiyo kwamba watalipa gharama kubwa iwapo wataingilia kazi zake na kutaka kumsababishia matatizo. Anasema mgogoro hivi sasa wa Lebanon haujasababishwa na uhaba wa nishati, bali umesababishwa na uingiliaji wa Marekani katika mfumo wa benki wa nchi hiyo. Ni kwa kutilia maanani nukta hiyo, ndipo viongozi wa Lebanon wakasema kutuma meli za mafuta za Iran katika nchi hiyo ni kushindwa kwa siasa za mzingiro na uingiliaji wa Marekani katika nchi hiyo. Adnan Mansur, waziri wa zamani wa mambo ya nje wa Lebanon, anasema kutumwa nchini kwa meli za mafuta za Iran ni kushindwa kwa wazi kwa siasa za mzingiro za Marekani dhidi ya watu wa Lebanon. Nukta muhimu kuhusu swala hili ni kwamba baada wa ya Hizbullah kutangaza wazi ubunifu wake wa kuagiza mafuta kutoka Iran, Wamarekani hawakupoteza muda katika kuwasiliana na rais Michel Aoun wa Lebanon na kuwasilisha mpango wa kutaka kuzima ubunifu huo wa harakati ya Hizbullah. Kwa mujibu wa mpango huo ambao uliwasilishwa na Dorothy Shea, balozi wa Marekani mjini Beirut, mfumo wa ufikishaji umeme na gesi wa Lebanon utaunganishwa na wa nchi za Jordan na Misri. Wakati huo huo, ujumbe wa Kongres ya Marekani umewasili na kukutana na rais Aun mjini Beirut. Hatua hiyo inathibitisha wazi kwamba Marekani imetambua kuwa siasa zake za kutaka kubana na kuzingira uchumi wa Lebanon zimeshindwa na kwamba haina tena uwezo wa kukabiliana na Hizbullah ambayo imevunja mzingiro wa Marekani dhidi ya Lebanon kwa kuingiza nchini meli tatu za mafuta kutoka Iran. Sasa nawakaribisha kutegea sikio kipindi chetu cha kwanza cha akhlaki katika Uislamu. Akhlaki katika Uislamu. Amani ya Allah, rehma na baraka zake ziwe juu yako mpendwa msikilizaji, popote pale ulipo. Wakati huu nakukaribisha kusikiliza sehemu hii ya nane ya kipindi cha Akhlaki katika Uislamu nikiwa na matumaini kuwa mimi pamoja na wewe tutanufaika na yale tutakayoyasikia katika kipindi hiki. Endelea kuwa nami basi hadi tamati ya mazungumzo yetu. Kama unavyokumbuka, mpendwa msikilizaji, katika vipindi vilivyopita tumezungumzia kwa muhtasari sifa chanya za chuo cha fikra cha akhlaqi za Kiislamu na kuchambua na kukosoa vyuo vingine vya fikra vya akhlaqi pamoja na kasoro na mapungufu vilio navyo. Lakini pamoja na hayo, yamkini likatupitikia akilini mwetu suali kwamba tufanye nini basi ili tusitumbukie kwenye shimo la yoyote kati ya hali mbili za kufurutu mpaka wa kupaparikia mambo au kuamua kujihini nayo kikamilifu. Ili kupata jawabu la swali hili la msingi, na tuipitie kwa pamoja misingi na miongozo mitatu mikuu katika utamaduni wa kimantiki wa Uislamu, misingi ambayo kama tutaitekeleza na kuifanyia kazi tutaweza kukifikia kigezo ali na kilichotukuka cha akhlaqi za Kiislamu. Msingi wa kwanza, mpenzi msikilizaji, ni kuhakikisha tunaweka hali ya uwiano na mlingano katika kujijenga na thamani za kiakhlaqi. Kwa kutoa mfano, ni kwamba kwa upande mmoja, tusiwe kama wale wanaopaparikia na kuiabudu dunia, ambao hima yao na malengo yao yote yamejikita katika kujali thamani za kimaada tu na kila kitu wanakitathmini kwa kuzingatia maslahi yao katika vitu hivyo, na kwa upande mwingine tusiwe kama wale waliofurutu mpaka kwenye masuala ya kimaanawi na kiroho, ambao wameyapa mgongo mambo yote ya dunia kwa kujinyima na kujihini na hata raha na starehe halali za kidunia na kuamua kuishi maisha yanayokinzana na fitra na maumbile ya mwanadamu. Badala yake tunatakiwa tuitumie dunia na suhula zake kwa ajili ya kujijenga kimaanawi. Siku moja Imamu Ali alayhi salam alikutana na mtu anayeishutumu na kuisema vibaya dunia. Palepale mtukufu huyo alimkabili mtu huyo na kumwambia: Ewe unayeisema vibaya ilhali imekuteka na kukuhadaa dunia. Wewe ndo wa kuishtaki na kuilalamikia dunia, au ni dunia ambayo inapasa ikulalamikie kwa mwenendo wako potofu? Wakati gani dunia imekuhadaa wewe? Baada ya kumwasa hivyo, Imamu Ali akaanza kumtajia yule mtu baadhi ya fursa ambazo dunia imemwandalia kwa ajili ya kuwahudumia wanadamu wenzake na kumwambia ni kwa kiwango gani umeweza kuwahudumia wagonjwa? Basi kuwa pembeni yao na uwape maangalizi, umewaombea kwa Allah wapate shifaa na kuwataka matabibu wawapatie dawa za kuwaponya. Kisha baada ya kumuuliza na kumweleza hayo Imamu Ali alaihi salam akaanza kumtajia yule mtu fursa muhimu na adhimu zinazopatikana duniani kwa ajili ya kujijenga kimaanawi kwa kumwambia, hii dunia ni fursa ya ukweli na usadikishaji kwa mtu atakayekuwa mkweli katika kuamiliana nayo, na ni mahali pa kupatia ukwasi na kujivua na uhitaji, ni mahali pa mtu kujikusanyia masurufu na kupatia nasaha na mafunzo kwa kuaidhika na matamu na machungu yake. Kisha Imamu Ali akambainishia yule mtu matukufu ya kimaanawi ya dunia kwa kumwambia, dunia ni sujudio la wampendao Mwenyezi Mungu, mahali pa sala na minong'ono ya dua za malaika, mahali pa kuteremshiwa wahi wa Mwenyezi Mungu, na eneo la biashara kwa mawalii na waipendao haki ambao wamejichumia rehema na baraka zisizo na kifani za Mola papa hapa duniani na kujiandalia pepo ya milele. Sifa nyingine maalumu ya akhlaqi za Kiislamu ni kwamba huwa zinamtengeneza mtu mwenye shakhsia za pande na hali kadhaa. Mtu aliyelelewa na kukulia kwenye chuo cha fikra cha akhlaqi za Uislamu, kwa upande mmoja, huwa ni dhihirisho la mvuto, huba na upendo kwa wanadamu wenzake, na kwa upande mwingine huwa mkali na mwenye msimamo thabiti usio lainika mbele ya watu wasiojali na kuheshimu hata chembe thamani za kiitikadi, kiakhlaki na kiutu. Kwa upande mmoja, huwa ni mtu mwenye bidii kubwa na matumaini, na kwa upande mwingine hupiga vita kila hisia za kuvunjika moyo na kukata tamaa. Katika dunia ya ufanyaji ibada huwa ni mkeshaji usiku kwa sala na dua, na katika medani ya jihadi huwa ni shujaa mkubwa wa kupambana na vinara wa shirki, ukafiri na unafiki. Anaujali kikamilifu upande wa akhlaki za binafsi kama kujikurubisha kwa Mwenyezi Mungu, kushika mafundisho ya dini na kuitakasa batini na nafsi yake na anazipa umuhimu mkubwa pia akhlaki za kijamii kama kuwapenda na kuwajali wanadamu wenzake na kuishi nao kwa amani na masikilizano. Kwa muktasari, ni kwamba chuo cha fikra cha akhlaki za Kiislamu hakimfanyi mtu awe kiumbe wa upande mmoja tu, bali kinamlea na kumkuza kwa namna inayomfanya awe na nafasi na mchango mkubwa na wa maana katika nyuga zote za maisha. Kuhusiana na suala hili, Bwana Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wa salam, na maimamu watoharifu alaihimu ssalam waliotokana na kizazi chake ni vigezo sahihi kabisa na ruwaza zilizokamilika za akhlaqi za Kiislamu, kwa sababu katika ulimwengu wa ibada hakukuwa na aliyefanana nao na katika medani ya jihadi hawakuwa watu wa kutawa na kujitenga, bali walikuwa mstari wa mbele katika kujishughulisha na masuala yote ya kijamii. Hawakuwa na chembe ya uchu wa madaraka, lakini kwenye ulingo wa siasa walikuwa viongozi weledi na wenye ufanisi wa kiwango cha juu kabisa. Kwa hakika tunaweza kuthubutu kusema kuwa moja ya sifa za kipekee za chuo cha fikra cha akhlaqi za Kiislamu ni kwamba mbali na kuleta uwiano na mlingano katika malezi na makuzi ya watu waliopambika kwa shahsia kadhaa, wawezesha pia watu hao kukwea na kufikia daraja na upeo wa juu kabisa wa thamani za kiakhlaki. Dondoza ufunguzi wa dua ya makarimul akhlaq ya Imam Sajjad alayhi ssalam zinabainisha nukta hiyo ya msingi kabisa. Baada ya mtukufu huyo kumsalia na kumtakia rehma na amani bwana mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam na ahlulbaiti zake watuharifu, anamwelekea na kumwomba Mola kwa kusema, ewe Mola wangu Ifikishe imani yangu kwenye upeo wa juu kabisa wa imani, na uifanye yakini yangu ifikie kiwango cha juu kabisa cha yakini, na uifanye nia yangu iwe nia iliyo njema zaidi, na zifanye amali zangu ziwe amali bora kabisa. Maneno hayo ya upeo wa juu zaidi wa imani, kiwango cha juu kabisa cha yakini nia iliyo njema zaidi na amali zilizo bora kabisa yanadhihirisha ubora usio na kifani wa misingi ya akhlaqi katika utamaduni uliokamilika na kutukuka wa chuo cha malezi cha Uislamu. Na kwa maelezo hayo, mpendwa msikilizaji, niseme pia kwamba sehemu ya nane ya kipindi cha akhlaqi katika Uislamu imefikia tamati. Hivyo sina budi kukuaga. Hadi wakati mwingine insha Allah, tutakapokutana tena katika sehemu ya tisa ya kipindi hiki. Namuomba Mola wa haki akubariki, na amani na rehma na baraka zake ziendelee kuwa juu yako. Ulimwengu wa michezo. Hujambo mpenzi msikilizaji, na hususan mfuatiliaji wa masuala ya spoti, na tumai u mzima wa afya. Karibu tutupie jicho baadhi ya matukio muhimu ya michezo yaliyojiri ndani ya siku saba zilizopita katika pembe mbalimbali za dunia. Karibu tuanze na michezo ya paralimpiki ya Tokyo, Japan. Timu ya wanamichezo wa jamhuri ya kiislamu ya Iran imemaliza katika nafasi ya 13 kwenye michezo ya olimpiki ya walemavu iliyofanyika katika mji mkuu wa Japan, Tokyo. Wanariadha hao wameweka historia kwa kuvuna medali kochokocho katika mashindano hayo ya paralimpiki ya dunia. Iran imeshinda jumla ya medali 24 zikiwemo 12 za dhahabu. Timu hiyo ya jamhuri ya kiislamu pia imetia kibindoni medali 11 za fedha na moja ya shaba wanamichezo 1404 wameshiriki michezo ya paralimpiki ya Tokyo huko Japan, yaliyoakhirishwa kwa mwaka mzima kutokana na janga la Corona. Iran imewakilishwa na wanamichezo sitini na wawili ambao walimaliza kibarua cha kusaka midali kwa udi na uvumba siku ya wa Jumamosi. Wanamichezo wa Iran waliotoa midali za dhahabu ni pamoja na Ruhullah Rostami katika mchezo wa kunyanyua uzani au powerlifting, majudoka Vahid Nuri na Muhammad Reza Kheirollahzade, Amir Khosravani katika mchezo wa kuruka au long jump kwa kimombo, na Mahdi Olad katika mchezo wa kurusha kitufe au shotput. Wengine ni Hashimie Mutakian, kurusha mkuki au javelin; Sara Jahan Mardi katika mchezo wa kulenga shabaha kwa bunduki; Saida Fruz, kurusha mkuki; Zahra Nemati, ulengaji shabaha kwa uta na upote au achari; Hamed Amiri mchezo wa kurusha mkuki na Asghar Azizi katika mchezo wa taekwondo. Kadhalika, timu ya volleyball ya kuketi sakafuni au kipenda sitting volleyball ya Iran imelipa taifa hili dhahabu nyingine, mbali na kumiminiwa sifa kwa michezo mizuri. Katika ngoma ya fainali iliyopigwa Jumamosi, timu hiyo ya volleyball ya walemavu ya Iran iliigaragaza Rasia. ilizitesa Ujerumani, Brazil na China katika mechi za kundiba kabla ya kuitandika Bosnia Hezegovina katika mchezo wa nusu fainali. Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu amewapa pongezi na michezo hao wa Iran kwa kung'ara katika mashindano hayo ya kimataifa. Katika ujumbe wake wa pongezi, Ayatullah Ali Khamenei amewashukuru wana michezo hao kwa kunyunyuzia furaha na fahari nyoyo za wananchi wenzao wa Iran. Kadhalika rais wa jamhuri ya Kiislamu Iran, Sayyid Ibrahim Raisi ameinyoshea mkono wa tahania timu hiyo ya taifa ya walemavu ya Iran kwa kulipa fahari na kulipaisha taifa hili kimataifa kupitia michezo. China imemaliza ya kwanza katika mashindano hayo ya Paralimpiki kwa kuzoa medali 207 zikiwemo dhahabu 96. Nchi ya Afrika iliyojitutumua angalau ni Tunisia ambayo ipo katika nafasi ya 28 kwa kuzoa medali 11, zikiwemo nne za dhahabu. Ikumbukwe kwa Iran ilimaliza katika nafasi ya 27 katika mashindano ya kimataifa ya Olimpiki ya Tokyo 2020 nchini Japan yaliyomalizika Julai 23 mwaka huu. Mbali na hayo, wanajeshi wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran wameibuka kidedea katika mashindano ya kimataifa ya wanajeshi yaliyofanyika hapa nchini. Duru ya sita ya mashindano hayo ya kijeshi ya majeshi ya dunia, imehudhuriwa na timu nne za Jamhuri ya Kiislamu Iran, Rasia, Uzbekistan na Vietnam. Moja ya malengo ya duru ya sita mashindano hayo ya kijeshi ya majeshi ya dunia huko Isfahan ni kuimarisha amani, urafiki na kuzidisha uhusiano wa kiutamaduni miongoni mwa nchi zilizoshiriki. tupige jicho sasa mbio za kombe la dunia 2022 timu ya taifa ya soka ya Kenya Harambe Stars siku jumapili ilishuka dimbani kuvaana na vijana wa Amavubi wa Rwanda katika mchuano wa kusisimua wa kusaka tiketi ya kushiriki kombe la dunia nchini Qatar mwaka ujao 2022 mchuano huo uliishia kwa sare ya kufungana bao moja kwa moja huo. Katika mchezo huo uliopigwa katika uwanja wa taifa wa Kigali, Michael Olunga aliifanya Kenya iwe wa, ya kwanza kucheka na nyavu dakika kumi baada ya kupulizwa kipenga cha kuanza ngoma. Hata hivyo wenyeji Rwanda walisawazisha mambo kupitia bao la kiufundi lililopachikwa wavuni na Abdul Ruatubiaye dakika kumi na moja baadaye oh, Kabla ya hapo, na kwa mara ya nne mfululizo, mechi kati ya timu za taifa za Kenya na Uganda ilikosa kupata mshindi baada ya Harambee Stars na Cranes kutoa sare ya mtungi kwa mtungi katika mchuano wa kundi E wa kufuzu kushiriki kombe la dunia. Katika mechi hiyo ambayo mshambuliaji matatu wa Kenya Michael Olunga alikuwa akirejea kikosini baada ya kukosa ile mechi ya Togo jijini Lome kutokana na virusi vya korona, wa Kenya walizidiwa ujanja kupenya ngome ya Waganda. Na ni kudokeza tu mpenzi msikilizaji kwamba mchuano kati ya Guini na Moroko uliokuwa upigwe katika uwanja wa Conakry siku ya Jumatatu umeakhirishwa kutokana na hali ya kisiasa na kiusalama inayoshuhudiwa nchini Guinea. Tugeukia soka la wanawake, klabu ya Vihiga Queens ya Kenya imetinga mzima mzima nusu fainali ya mashindano ya Afrika Mashariki na kati, Sekafa, ya kufuzu kushiriki ligi ya klabu bingwa Afrika kwa upande wa kinadada baada ya kuisasambua New Generation kutoka Zanzibar mabao manane kwa mtungi katika uwanja wa Nyayo jijini Nairobi siku ya Ijumaa. Gentrix Shikangwa alitetemesha nyavu za wazenji mara tatu kwa mabao ya hatrik. Tereza Hengesha mara mbili, nao masi ya nyango Robai, Kebedi na Mori na Cheng wakachangia bao moja kila moja katika mechi hiyo ya mwisho ya kundi ba. Akina dada hao wa Kenya wanaonolewa na makocha Charles Okere na Bonifas Nyamunyamu walijikatia tiketi kwa kumaliza kundi Ba katika nafasi ya pili kwa alama sita, tatu nyuma ya wanabenki wa CBE kutoka Ethiopia waliolipua Yei Joint Stars kutoka Sudan Kusini mabao kumi kwa sifuri. Baza, Baza with Goal of the day and from an assist from her nemesis Medina Baza. Lady Doves wa Uganda wali lima PVP kutoka Burundi mabao matatu kwa mtungi Ijumaa ya Septemba 3. Yeye na Generation wamebanduliwa kutoka kundi B, nao PVP na Fada kutoka Jibuti wameaga mashindano kutoka kundi A. Washindi wa SEKAFA pekee watafuzu kushiriki michuano ya ligi ya klabu bingwa Afrika baadaye mwaka huu huko nchini Misri. Tutamatishe kwa riadha. Mshikilizi wa rekodi ya Kenya ya mbio za mita mia moja Ferdinand Omanyala alijizolea dola elfu mbili baada ya kumaliza duru ya riadha za Diamond League ya Brussels katika nafasi ya nne nchini Ubelgiji siku ya Ijumaa mwanafunzi huyo wa chuo kikuu cha Nairobi ambaye aliweka rekodi ya kitaifa ya sekunde 9.86 nchini Austria mnamo Agosti 14 alitimka umbali huo kwa sekunde 10.02, akimaliza nyuma ya wamarekani Fred Kelly, Trayvon Bronet na Michael Norman. Omanyala alimaliza mbele ya Rohan Browning kutoka Austria, sekunde 10.14. Mshikilizi wa rekodi ya Afrika ya sekunde 9.84 akawa ni Akani Simbine kutoka Afrika Kusini kwa sekunde kumi nukta moja nane. Mfaransa Mouhamadou Fall sekunde kumi nukta moja tisa naye Arthur Cisse akavuta mkia kwa sekunde kumi nukta tatu nne bingwa wa dunia wa mita alfu tano Helen Obiri alikuwa mkenya wa kwanza katika mbio za mita alfu tano akitamatishwa tatu na kufuatwa na Margaret Chelimo, Lilian Kasait na Eva Cherono. Ferguson Rotich ndiye mkenya pekee aliyevuna ushindi mjini Brazils alipotawala mbio za mita mia nane za wanaume kwa dakika moja, sekunde arobaini na tatu nukta nane moja. Cornelius Tway alimaliza mbio hizo za kuzunguka mara mbili katika nafasi ya tatu kati wa ya washiriki kumi. Brazel ilikuwa duru ya 12. Jiji la Zurich nchini Uswizi litaandaa duru ya mwisho baina ya Septemba 8 na 9, na kwa mashindano hayo ya ligi ya Almasi ndo tunafika tamati ya kipindi chetu cha leo. Hadi wakati mwingine, kwa heri. Leo katika historia leo ni Jumatatu, tarehe 28 Muharam mwaka 1443 Hijria, sawa na tarehe 6 Septemba mwaka 2021 Miladia. Katika siku kama ya leo, miaka 787 iliyopita kulingana na kalenda ya Hijria, mji wa Baghdad uliokuwa makao makuu ya watawala wa Kiabasi ulitekwa na Hulagu Khan Mongol baada ya kuwawa Mustasim, aliyekuwa mtawala wa mwisho wa utawala wa Bani Abbas. Mauaji ya mtawala huyo yalihitimisha utawala wa kizazi hicho uliotawala sehemu kubwa ya ulimwengu wa Kiislamu kwa kipindi cha miaka mia tano. Hulagu Han Mongol hakusita kufanya mauaji na jinai katika uvamizi wake dhidi ya nchi mbalimbali. Na baada ya kuteka baadhi ya maeneo ya Iran na kuua watu kwa umati katika maeneo ya mijini na vijijini aliyoshambulia mji wa Baghdad na kufanya mauaji ya kinyama ya maelfu ya wakazi wake. Vilevile vile, aliharibu na kuvunja nyumba na majengo muhimu ya mji wa Baghdad. Siku kama ya leo miaka 53 iliyopita Swaziland ilipata uhuru kutoka kwa Uingereza, na kila inapoadia siku kama hii husherehekewa kama siku ya taifa kuimarika. Ukoloni wa Ulaya huko kusini mwa Afrika kulisababisha pia Swaziland kukaliwa kwa mabavu. Hatimaye nchi hiyo ndogo ya kusini mwa Afrika ilipata uhuru mwaka 1968. Hata hivyo utawala wa nchi hiyo umeendelea kuwa wa kifalme kama ilivyokuwa huko nyuma. Siku kama ya leo miaka 43 iliyopita, baada ya kupamba moto harakati za mapambano ya wananchi wa Islamu wa Iran dhidi ya utawala wa kidikteta wa Shah, kulifanyika maandamano makubwa katika maeneo mbalimbali kote nchini. Kwa sababu hiyo, utawala wa Shah uliokuwa umepatwa na wasiwasi mkubwa kutokana na harakati hizo za mapinduzi uliamua kupiga marufuku maandamano ya aina yoyote ile. Wakati huo, Imam Ruhullah Khomeini, Mwenyezi Mungu amrehemu, aliyekuwa uhamishoni huko Najaf nchini Iraq, alitoa taarifa akiwataka wananchi wa Iran kudumisha harakati za mapambano. Katika sehemu moja ya taarifa yake kwa wananchi, Imam Khomeini aliyataja maandamano yanayofanywa kwa ajili ya kufikia malengo ya kiislamu kuwa ni ibada na miaka 39 iliyopita katika siku kama ya leo ya tarehe 15 Shahrivar mwaka 1361 Hijria Shamsia, kulitokea mlipuko mkubwa katika moja ya barabara zenye msongamano mkubwa wa watu katika mji wa Teheran hapa Iran. Makumi wa watu waliuawa shahidi na wengine kujeruhiwa katika tukio hilo. Jina hiyo ilifanywa na vibaraka wa kundi la kigaidi la Munafikin la mko. Mlipuko huo ulikuwa mkubwa mno kiasi kwamba ulisikika katika mji wote wa Teheran. Mlipuko huo ulitekelezwa kwa ajili ya kutoa huduma kwa dikteta wa wakati huo wa Iraq, Sadam Hussein, ambaye jeshi lake lilikuwa limeshindwa vibaya na wanamapambano shupavu wa Iran katika medani ya vita. njia ili kupatikana utulivu. Ukipatikana utulivu basi na majirani wao pia watapata utulivu, kwani zinazotaabika ni roho za watu. Asante sana, Yahya Hasan Muhamed Shebe kutoka Mombasa, Kenya. Juma Kazungu ni msikilizaji wetu anaandika: mimi ni Juma Kazungu, nikiwa Bujumbura, Burundi. Nafuatilia vipindi na taarifa vya redio Teherani, naipenda redio Teherani, nawapenda sana waandishi wa habari wa redio Teherani. Allah awabariki sana. Nawe pia tuko pamoja, shukran kwa kututegea sikio. Narejea kwa maoni na soma ya msikilizaji wetu Yazidi Akida Wachumbageni, Tanzania, Tanga, Tanzania, anasema: na ni asili ya barafu pakuvuja upaoni leo na wataarifu kandi katenzi yaliyo moyoni mwangu kwenye redio alfu Irani ni namba wani habari ni makinifu, hawataweza utani. Naitwa Dakta Yazidi Akida Mwihaji Wachumbageni, Tanga, Tanzania. Nasi tunakushukuru sana kututegea sikio kwa maoni. Hapa namalizia na msikilizaji wetu huyu mtajika, Jumaidi Isa wa Kondoa, Tanzania ameandikaji, anasema poleni Uganda kwa maafa ya janga la kuporomoka kwa jengo la ghorofa. Shukrani sana Jumaidi Isa kutoka Masawi, Kondoa, Tanzania. Wapendwa wasikilizaji, ni matangazo mubashara idhaa ya Kiswahili, Radio Tehran, na sasa ni habari za dunia kwa ufupi. Watu wasiopungua sita wamethibitishwa kupoteza maisha na wengine wengi wanaaminika bado wako chini ya kifusi baada ya jengo moja lililokuwa linajengwa kuporomoka huko Kisenyi nchini Uganda. Vyombo vya habari ikiwemo televisheni ya CNN ya Marekani na shirika la habari la Xinhua la China vimenukuu taarifa ya serikali ya Guinea ikidai kwamba jeshi la nchi hiyo limefanikiwa kuzima uasi wa wanajeshi waliotangaza kuipindua serikali. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Iran amesema Tehran itaendelea kuwa pamoja na wananchi wa Afghanistan, katika juhudi za kuleta amani na utulivu nchini humo. Na msemaji wa harakati ya mapambano ya kiislamu ya Palestina, Hamas, amesema ya hatua ya mateka sita wa kipalestina ya kutoka kwenye jela ya utawala wa kizayuni licha ya kuwekwa ulinzi mkali ni ya kishujaa. Fauzi Barhuma amesema hayo na akaongeza kuwa huo ni ushindi wa kweli na ni changamoto nzito kwa taasisi za usalama za utawala wa kizayuni ambazo licha ya kuweka sheria kali, ulinzi mkubwa na ukatili wa kuchupa mipaka, lakini wameshindwa kuwazuia mashujaa hao wa Palestina kukimbia katika jela ya wazayuni. Na muhtasari unakomea hapa na nawashukuru pia wasikilizaji wetu ambao wametuma maoni yao, nami nikaweza kuyarusha mubashara kwa ajili ya manufaa ya wote. Sina la ziada, jina langu ni Asmahani Ghanima Muhammad nawatakia usiku mwema, kwa kwaherini.