Hii ni idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Kwa jina la Allah mwingi wa rehema mwenye kurehemu ambao wanamfuata Mtume Nabii aliye ummi asiyejua kusoma wala kuandika, na juu ya hivi atafundisha mafundisho hayo ya ajabu ya Uislamu ambaye wanamwona ameandikwa kwao katika Taurati na Injili ambaye anawaamrisha mema na anawakataza yaliyo mabaya na kuwahalalishia vizuri na kuwaharamishia vibaya na kuwaondolea mizigo yao na minyororo iliyokuwa juu yao. Basi wale waliomwamini yeye na kumheshimu na kumsaidia na kuifuata nuru iliyoteremshwa pamoja naye, yaani Qurani, hao ndio wenye kufaulu. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum wasikilizaji wapenzi wa redio Tehran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, popote pale mlipo, hususan huko nyumbani afrika Mashariki. Jina langu ni Salum Bendera, na kwa moyo mkunjufu kabisa ninakukaribisheni kutegea sikio matangazo yetu haya mchana wa leo kutoka hapa Jame Jam jijini Tehran, ambapo tunasikika kupitia satelaiti na intaneti. Anwani ya intaneti ni parstoday.com/sw. Barua pepe yetu au email ni swahiliradio@irib.ir tunasikika pia kupitia Maarifa FM, Sauti ya Umoja eh, katika masafa ya FM miamoja na tano nukta tatu Tanga, miamoja nukta tisa Mwanza, tisini na tisa nukta saba Kigoma, miamoja na nne nukta moja Mtwara na vilevile vile, tisini na tisa nukta moja Singida, uh, huko nchini Tanzania, Afrika Mashariki kumbuka mpenzi msikilizaji, unaweza kushiriki katika matangazo haya kwa kunitumia ujumbe mfupi au SMS. Nambari yangu humu studioni anza najumlisha kisha tisa nane tisa sifuri tatu tano sifuri sita tano nne nitajaribu kudunua dunua na kusoma baadhi ya jumbe kulingana na wasa na fursa itakavyo ni ruhusu. Mchana huu nimekuandalia taarifa ya habari za ulimwengu pamoja na uchambuzi wa kisiasa. Tutakuwa na vipindi vya bidhaa za Iran, maadili bora na vilevile vile makala ya leo katika historia. Kwa pamoja, pia tutatupia jicho baadhi ya habari muhimu zilizogonga vichwa katika baadhi tu ya matoleo ya leo ya magazeti ya Afrika Mashariki. Imetimia saa saba kamili mchana hapa Iran, tano na nusu mchana huko nyumbani Afrika Mashariki. Ifuatayo ni taarifa habari za ulimwengu, lakini kwanza ni baadhi ya vichwa vya habari muhimu. Walimwengu waendelea kulaani mapinduzi ya kijeshi nchini Guine Conakry. Iran yasema kutumiwa kisiasa wakala wa kimataifa wa nishati hatumiki kutatufanya tutoe jibu tofauti. Jacob Zuma achiliwa huru sasa kumalizia kifungo chake nyumbani kwa sababu za kiafya. Na sasa ni habari kamili. Mataifa, asasi na jumuiya mbalimbali za kieneo na kimataifa zimeendelea kulaani mapinduzi ya kijeshi ya jana huko nchini Guine Conakry na kutiwa mbaroni rais wa nchi hiyo Alfa Conde. Jumuiya ya kiuchumi ya nchi za magharibi mwa Afrika ECOWAS Marekani na Ufaransa zimeungana na Umoja wa Mataifa na Umoja wa Afrika kulaani vikali mapinduzi haya ya kijeshi nchini Guine na kutoa wito wa kuachiliwa huru mara moja kiongozi halali wa nchi hiyo, Rais Alpha Conde. Hatima ya Rais Alpha Conde wa Guine aliyepinduliwa bado haijafahamika, huku hali ya wasiwasi ikiwa imetanda nchini humo. Baada ya kuenea taarifa za kupinduliwa rais wa nchi hiyo, vikosi maalum vya jeshi nchini Guinea Conakry vimetangaza kuwa vimehitimisha utawala wa Alfa Conde baada ya kumpindua rais huyo, na kwamba hivi sasa vinamshikilia mwanasiasa huyo mkongwe. Kanali Mamadi Daumboya, mkuu wa vikosi maalum vya jeshi la Guinea anayeongoza kundi la wanajeshi na maafisa wa kikosi cha usalama kilichofanya mapinduzi ametangaza kuunda kamati ya taifa kwa ajili ya maendeleo ya Guinea CNRD kwa kifupi, na kuahidi kufanya mazungumzo yasiyobagua na yenye manufaa kwa minajili ya kuandaa katiba mpya. Awali waziri wa ulinzi wa nchi hiyo alikuwa amenukuliwa akisema kuwa kulitokea jaribio la mapinduzi lakini serikali imefanikiwa kushinda jaribio hilo. E, jeshi ambalo limedai kuchukua madaraka nchini humo limetangaza kwamba litafanya mkutano leo Jumatatu na mawaziri na wakuu wa taasisi zilizovunjwa rasmi hapo jana. Mapinduzi hayo yanajiri baada ya kipindi kirefu cha mvutano wa kisiasa nchiningine Mgogoro huo ulichochewa mwanzo na upinzani mkali dhidi ya hatua ya rais Conde ya kuwania muhula wa tatu wa urais mwaka uliopita. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya jamhuri ya kiislamu ya Iran ameionya vikali bodi ya magavana wakala wa kimataifa wa nishati ya atomiki dhidi ya kufanya mahesabu ghalati na sio sahihi katika mkutano wake ujao, na kusisitiza kuwa kutumiwa kama jukwaa la kisiasa taasisi hiyo kutailazimisha Tehran itoe jibu tofauti. Saide Khatib Zade amesema hayo leo katika kikao cha kila wiki na wana habari na kueleza kuwa pande husika za makubaliano ya nyuklia ya JCPOA hazipaswi kuchukua hatua na kufuata mkondo ambao utaathiri mazungumzo ya Viena ya kujaribu kuyahuisha mapatano haya ya kimataifa. Hii ni katika hali ambayo mwezi uliopita wa Agosti, wakala wa kimataifa wa nishati ya tumiki katika ripoti yake mpya ulidai kuwa Iran imeongeza kasi ya urutubishaji wa madini ya urani. Kuhusu uwezekano wa kuja hapa nchini hivi karibuni, Rafael Gross, mkurugenzi mkuu wa wakala huo, amesema. Hatibu Zade amesema masuala ya kiufundi kati ya wakala huo na shirika la nishati ya nyuklia la Iran yataelezwa na msemaji wa shirika la nishati atomiki la Iran. Khatibu Zade amebainisha kuwa mazungumzo ya mara kwa mara baina ya Iran na wakala huo yanaendelea na kusisitiza kuwa shughuli zote za nyuklia za Tehran zinaenda sambamba na mkataba unaopiga marufuku uundaji na uenezaji wa silaha za nyuklia NPT, na tena chini ya usimamizi wa taasisi hiyo ya Umoja wa Mataifa. Mnaendelea kusikiliza taarifa hii ya habari za ulimwengu na ukujeni kutoka hapa Tehrani, idhaa Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Waziri wa mashauri ya kigeni wa Sudani ameonya kuhusiana na njama dhidi ya taifa hilo na kusema kuwa nchi hiyo haitaruhusu ardhi yake kutumiwa na wengine na kwamba Khartum haina mpango wa kufanya hujuma na mashambulio dhidi ya ardhi ya taifa jingine. Dr Mariam Sadik al Mahdi amesema anatoa wito wa kusitishwa uadui dhidi ya Sudan unaofanyika kwa maslahi binafsi ya kundi fulani la watu. Kadhalika amesema kila mara Ethiopia inapokabiliwa na matatizo ya ndani huinyoshea kidole Sudani na kuionyesha kuwa ni msababishaji wa matatizo hayo hali ya kuwa si kweli hata kidogo. Waziri wa mashauri ya kigeni wa Sudan ameitahadharisha Ethiopia na kuitaka iachane na sera zake za kuendesha uadui dhidi ya Sudan. Wasiwasi katika mpaka wa Sudani na Ethiopia uliongezeka baada ya kutokea mapigano katika eneo la Tigre la kaskazini mwa Ethiopia mwanzoni mwa mwezi Novemba mwaka jana. Zaidi ya wa wakimbizi elfu hamsini wa Ethiopia walikimbilia katika maeneo ya mashariki mwa Sudan kukwepa mapigano hayo. Ugomvi baina ya Sudani na Ethiopia unahusiana na maeneo ya kilimo katika eneo la Alfushka, hasa baada ya wakulima kutoka Ethiopia kuyavamia maeneo hayo ya Sudan. Raisi wa zamani wa Afrika Kusini Jacob Zuma ameachiliwa huru baada ya kupewa msamaha wa matibabu. Zuma ameachiliwa huru kutoka gerezani kwa sababu za kiafya akiwa amebakia gerezani humo kwa muda wa chini ya miezi miwili katika kifungo chake cha miezi 15. Taarifa zaidi zinasema rais huyo wa zamani sasa atamalizia kifungo chake nyumbani. Idara ya huduma za marekebisho nchini Afrika Kusini imesema rais wa zamani Zuma yuko hospitalini akipata matibabu ya maradhi ambayo hayajafahamika. Kadhalika, idara hiyo imesema rais huyo wa zamani alifanyiwa upasuaji mwezi uliopita na kwamba hawawezi kufichua kile anachosumbuliwa nacho, lakini anaweza tu kuthibitisha kuwa walipokea ripoti zaidi ya moja ya kimatibabu. Zuma alihukumiwa kifungo cha miezi 15 jela baada ya kukataa kutoa ushahidi katika uchunguzi wa ufisadi uliofanyika katika kipindi chake cha uongozi kutoka mwaka elfu mbili na tisa hadi mwaka elfu mbili na kumi na nane. Hukumu dhidi ya Zuma ambayo ni ya kwanza dhidi ya rais wa nchi hiyo huko dhidi ya rais wa nchi huko Afrika Kusini ilizua mtafaruku wa kisheria na kufuatiwa na maandamano makubwa ya wafuasi na watetezi wa mwanasiasa huyo. Makumi ya watu wameuawa katika maandamano ya kumuunga mkono Zuma na kupinga kiongozi wao huyo kufungwa gerezani. na shirika la msalaba mwekundu limetangaza kuwa watoto wa Gaza huko Palestina, kwa miaka mingi sasa wamekuwa wakikabiliwa na mazingira mabaya ya mashinikizo ya kinafsi na kisaikolojia kufuatia hujuma na mashambulio ya jeshi la utawala haramu wa Israel dhidi ya eneo hilo. Ripoti ya shirika hilo iliyopewa jina la Majeraha Yaliyojificha Gaza inaeleza kuwa watoto wa ukanda wa Gaza wamekuwa wakiishi katika hali ya uoga na wasiwasi mkubwa ikiwa ni matokeo mabaya na athari hasi za hujuma na mashambulio ya jeshi la Israel katika eneo hilo linalokabiliwa pia na hali mbaya ya kibinadamu. Sehemu nyingine ya ripoti hiyo inaeleza kwamba vita vya Mei kumi mwaka huu vilikuwa vita vikubwa zaidi vilivyoshuhudiwa katika miaka hivi karibuni, na kwamba moja ya matokeo yake hasi na yasiyoonekana ni taathira mbaya kwa uzima wa kinafsi na kisaikolojia wa watu wa Gaza, hususan watoto wadogo. Na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu. Nam, mpenzi msikilizaji, baada ya sehemu hiyo ya kwanza ya matangazo yetu ambayo ni mjumuiko wa taarifa ya habari za ulimwengu, karibuni sasa kutegea sikio uchambuzi wetu wa kisiasa ambao kwa mchana huu una kichwa cha maneno kisemacho ubunifu wa Hizbullah na kushindwa siasa za mzingiro na uingiliaji za Marekani. Ubunifu wa chama cha Hizbullahi cha Lubnan katika kuingiza nchini mafuta kutoka Iran na hivyo kudhibiti mgogoro wa nishati wa nchi hiyo kunachukuliwa kuwa ishara wazi ya wa kushindwa siasa za mzingiro za Marekani dhidi ya nchi hiyo ya Kiarabu. Lubnan imekuwa ikikabiliwa na mgogoro wa nishati kwa muda mrefu sasa. Uhaba mkubwa wa nishati na maandamano ya mara kwa mara ya watu wa nchi hiyo ni baadhi ya mambo ambayo yamechochea mgogoro wa kisiasa na kiusalama wa nchi hiyo. Uamuzi wa Riadh Salame, gavana wa benki kuu ya Lubnan, wa kuondoa ruzuku iliyokuwa ikitolewa kwa ajili ya nishati ni jambo jingine ambalo limeharibu zaidi mgogoro huo. Katika hali hiyo, Sayid Hasan Nasrullah katibu mkuu wa harakati ya Hizbullah ametangaza habari ya kutumwa nchini humo meli za mafuta kutoka Iran. Hata kama meli ya kwanza ya mafuta bado haijawasili Lubnan na nyingine mbili ziko njiani kuelekea katika nchi hiyo, lakini kwa uchache ubunifu huo wa Hizbullah umebeba jumbe mbili. Ujumbe wa kwanza ni kuwa mgogoro wa nishati umepungua na sasa wa Lebanon wana matumaini kwamba meli hizo zilizo sheheni mafuta kutoka Iran zitapunguza pakubwa mahitaji yao ya nishati hiyo. Ujumbe wa pili ni kwamba ubunifu huo umevunja siasa za mzingiro na uingiliaji za Marekani dhidi ya Lubnan. Je, yeah, ni kwa nini ubunifu huo ukachukuliwa kuwa ni kushindwa siasa za Marekani dhidi ya Lubnan? Kwa kuiwekea vikwazo Hizbullah, Marekani imechukua hatua za kivitendo za kuzuia fedha za kigeni kuingizwa Lebanon, na wakati huo huo kutumia chombo cha vikwazo kutisha baadhi ya viongozi wa nchi hiyo. Kuhusu hilo, Hasan Nasrallah amesema chanzo kikuu cha kile kinachoendelea Lubnan ni Marekani, ambapo inawatisha viongozi wa nchi hii kuwa itaweka majina yao katika orodha ya vikwazo. Mbali nahayo, na hayo Marekani inaingilia moja kwa moja mambo ndani ya Lubnan na inahusika na kuongezeka kwa bei ya fedha za kigeni katika nchi hiyo. Riza Mohtashamipur, mtaalamu wa masuala ya uchumi wa kimataifa anasema, Benki Kuu ya Lubnan iko chini ya udhibiti wa timu ya Saada Hariri ambayo inaunga mkono hatua zote zinazochukuliwa na benki hiyo. Nukta ya kuzingatiwa hapa ni kuwa Riadha Salame ana nguvu kubwa hata kumliko waziri mkuu, na Wamarekani wamewaonya viongozi wa nchi hiyo kwamba watalipa gharama kubwa iwapo wataingilia kazi zake na kutaka kumsababishia matatizo. Amesema mgogoro wa hivi sasa wa Lubnani haujasababishwa na uhaba wa nishati, bali umesababishwa na uingiliaji wa Marekani katika mfumo wa benki wa nchi hiyo. Hii ni Redio Teheran, mpenzi msikilizaji, idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, ikiwa ni saa 7 na dakika 14 kwa majira ya hapa nchini Iran. Maadili bora. Ni matumaini yangu kuwa hamjambo wasikilizaji wapenzi, na karibuni katika kipindi cha Maadili Bora ambapo hiki kitakuwa kipindi chetu cha mwisho katika mfululizo huu wa vipindi vya maadili bora, lakini yatakayotuhitimishia mfululizo wa kipindi cha maadili bora ni kuhusiana na masuala ya wanawake, kama ilivyoelezwa na Alama Muhammad Taki Jafari. Karibuni mwenami hadi mwisho wa kipindi hiki. Kama mnavyoelewa, Alama Muhammad Taki Jafari alikuwa miongoni mwa shaksia wakubwa kabisa wa kielimu na kiutamaduni katika ulimwengu wa Kiislamu, ambaye aliandika vitabu mbalimbali mbali hususan katika fani ya falsafa. Akieleza kuhusiana na masuala ya wanawake, Alama Muhammad Taqi Jafari alieleza kuwa kwa upande wa usawa kati ya wanawake na wanaume, lau kama Uislamu ungesema kuwa mwanamke na mwanamume wana hali aina moja ya kibiolojia, kifiziolojia, ki kisaikolojia na katika hali nyinginezo za kiakili na kiroho, ungekuwa umekwenda kinyume na ukweli halisi. Na anasema kwamba hadhani kuwa katika dunia hii kuna mtu ambaye ana utambuzi wa kutosha kuhusiana na maumbile ya mwanamke na mwanaume anaweza kusema maneno kama hayo. Kuhusu kwamba wawili hao wanatofautiana katika hali ya kimaumbile, hilo ni jambo lenye kukubaliwa na wote. Hata hivyo tofauti ya kimaumbile iliyopo kati ya mwanamke na mwanamme isiwe ni sababu ya kutufanya tudhani kwamba mmoja kati ya wawili hao ana kasoro na mwingine ni mkamilifu, kama ambavyo hatuwezi kusema kuwa tunda la embe lina kasoro kulinganishwa na ndizi. Kile ambacho yumkini kikawa ni sababu ya kuwepo tofauti ni baadhi ya ukweli ambao tunaweza kushuhudia kati ya mwanamke na mwanaume kwa kutoa mfano ni kuwa mwanamume ana uwezo mkubwa zaidi wa kutengeneza na kuzalisha vitu mbalimbali mbali na vyenye ugumu katika masuala ya ufundi, uchumi na ulinzi wa nchi na pia kuvumilia mashaka na misukosuko ya maisha, wakati ambapo mwanamke anabeba zaidi jukumu la kuendeleza na kuhifadhi kizazi cha mwanadamu, jambo ambalo halipewe uzito mkubwa sana na mwanamume. Alama Jafari aliendelea na maelezo yake kwa kusema, ama kuhusiana na shaksia ya mwanamke katika mtazamo wa Uislamu, tunashuhudia kuwa kwa upande wa thamani hakuna tofauti yoyote kati ya mwanamke na mwanaume. Iwapo hatojitumbukiza kwenye uchafu wa matamanio ya nafsi na upotofu wa kifikra na kiakili, mwanamke anaweza kufikia daraja ya juu kabisa. Qurani tukufu imebainisha waziwazi wazi kuwa Kipimo cha ubora na utukufu ni uchaji Mungu, pasina kulihusisha na kulifungamanisha suala hilo na mwanamke au mwanaume. Tunaweza kusema kuwa sifa bora na muhimu kabisa walionayo wanawake ni zile hisia zao kubwa za upole, na kwa namna hiyo huipata ladha ya maisha kwa kiwango kikubwa zaidi ikilinganishwa na wanaume. Ni kwa sababu hiyo, ndiyo maana sheria za Mwenyezi Mungu zinataka uhusiano wa karibu kabisa kati ya mama na watoto wake wadogo uendelezwe hadi pale watoto hao watakapopevuka katika hisia za upole za ndani ya nafsi. Kwa maneno mengine, ni kuwa kutokana na maumbile ya upole, upendo na huruma aliyonayo mama mzazi huweza kuwashibisha watoto wake kwa sifa hizo tukufu za kiutu hadi kufikia kipindi maalum cha umri wao. Na ndiyo maana tukitupia jicho historia, tunashuhudia kuwa kila pale mtoto anapopata malezi ya baba, wanaume au serikali pekee, sifa na hisia za upole, huruma na upendo hazidhihiri kwa kiwango kikubwa katika nafsi ya mtoto huyo. Chambilecho Russell, mwanafalsafa wa Magharibi, anasema kwamba watoto ambao hulelewa katika vituo vya malezi tu wanafaa sana kuwa askari. Kwa upande mwingine ni kuwa, kutokana na kupambana na dhoruba na misukosuko ya maisha, wanaume huwa na hisia za upole na ulainifu ndogo zaidi ikilinganishwa na wanawake. Iwapo tutataka kuweka katika kiwango kimoja uwezo wa nguvu za mwili wa mwanamke na ule wa mwanamume ambaye ana uwezo mkubwa wa kupambana na masaibu ya dunia, tutakuwa tunapingana na ukweli ulivyo. Upole na ulainifu alionao mwanamke haumruhusu au humzuia kujiingiza kwenye mazonge pirikapirika pirika na misuko misuko ya maisha anayoikabili mwanaume. Alama Jafari akielezea mchango gani katika ustaarabu wa utamaduni wa Kiislamu ambao umechangiwa na wanawake alisema kuwa mchango wa wanawake katika utamaduni wa Kiislamu umekuwa ni wa njia ya moja kwa moja na usiokuwa wa moja kwa moja. Makusudio ya mchango usio wa moja kwa moja ni juhudi na kujitolea kwa akinamama hao katika kutayarisha nyenzo na suhula katika familia kwa ajili ya malezi na mafunzo ya watoto kufuatana na maadili pamoja na thamani ya Kiislamu. Ama mchango wa moja kwa moja wa wanawake katika utamaduni na ustaarabu wa Kiislamu umetolewa katika upande wa elimu, fasihi na utamaduni. Kama tutataka kubainisha makala na maandishi mbalimbali mbali ya kitarjumi, kitafsiri na kiuchunguzi yaliyoandikwa na wanawake na athari walioitoa katika utamaduni wa Kiislamu ni wazi kwamba tunaweza kutaja zaidi ya maelfu kadhaa ya shaksia wa kike katika zama na karne mbalimbali mbali. Kwa kutoa mfano tunaweza kuashiria kitabu kiitwacho wanawake maarufu katika ulimwengu wa Kiislamu na Kiarabu ambacho mwandishi wa kitabu hicho Omar Ridha Kahala ametaja wanawake wapatao elfu tatu ambao kwa namna mbalimbali wamechangia katika kustawisha ustaarabu na utamaduni wa Kiislamu. Wasikilizaji wapenzi, muda wa kipindi cha maadili bora umemalizika, na kama tulivyokwisha sema mwanzoni, hiki ni kipindi cha mwisho katika mfululizo wetu wa vipindi vya maadili bora. Ni matumaini yetu kuwa mmefaidika na kunufaika vya kutosha kwa yale yote tuliyokuwa tumewaandalia katika vipindi hivyo. Nawatakieni kila laheri na kwaherini. Karibuni sasa wapenzi wasikilizaji, kutegea sikio udondozi wa baadhi tu ya matoleo ya magazeti ya Afrika Mashariki mchana wa leo. Wapenzi wasikilizaji, ikiwa leo ni Jumatatu tarehe 6 Septemba, nalikunjua jamvi la macho yetu magazetini kwa kuelekea nchini Tanzania. Anaanza na gazeti la Habari Leo na baadhi ya habari zake zinasema: Samia kuitangaza tanzaniti kimataifa. TTB, ATCL na wizara wataja manufaa. Filamu anayorekodi kuhudhuria tamasha la kihistoria Mwanza. Umi atoa siku saba, watendaji kata walipwe moto. Waua watoto watatu mke mdogo mbaroni, tuhuma kifo cha mumewe, na leseni ya gazeti la Raia Mwema yasitishwa siku thelathini. Nalishika Mwananchi na baadhi ya habari zake zinasema: uamuzi pingamizi la kesi ya Kinambowe leo, kizaazaa polisi, zaidi ya mahabusu ishirini watoroka kituoni, wananchi wafanya biashara wapagawa baada ya kusikia milio ya risasi kirindima. Rais wa Guinea adaiwa kupinduliwa, jeshi la mshikilia. Watoto watatu wa familia moja wateketea. Ukurasa wa mbele wa Nipashe umeandika sakata la mgonjwa kufumuliwa nyuzi, waziri atoa wa siku kumi kupata majibu. Sadik yaipatia Tanzania milioni mia sita kusaidia wazee. Sasa ruhusa kuchanganya chanjo za korona. Askofu Gwajima asema Samia kutangaza utalii. Habari nyingine ni ya mkasa wa kutisha na kusikitisha wa mtu aliyechinjwa nyumbani kwa baba yake kwa deni la shilingi laki nne na Rais Samia kuitangaza Tanzania kimataifa. Nikitupia jicho kurasa na na IGP wa mbele wa Majira, anakutana na habari zisemazo, akiingiwa kifua mikutano ya siasa ni dhidi ya shinikizo la wanasiasa na wanaharakati wanaomtaka achie ngazi, vigezo vinavyompa uhalali wa kuendelea kushikilia wadhifa huo vyaanikwa. Serikali yalifungia gazeti la Raia Mwema, na serikali yataja vikwazo, vita dhidi ya madawa ya kulevya. Nikitoka Tanzania naelekea huko nchini Kenya. Habari kuu katika gazeti la Daily Nation inasema aibu kwa wafuasi wa Uhuru na Ruto kupigana kanisani. Vichwa vingine vya habari katika gazeti hili vinasema mimi sio mganga asema Raila, na watu laki nne wanakabiliwa na njaa huko pwani, hali ni mbaya Kilifi, Lamu, Kwale na Tana River. Baadhi ya habari katika gazeti la Star inasema Muturi akana kuwa na uhusiano na chama cha Kibaki. Maelfu wanamgambo wa Tigre wameuawa. Jeshi la Ethiopia ladai hakuna kurejea nyuma. katika safari ya kuikomboa Kenya, tupo katika hali ya kusonga mbele, asema naibu rais William Ruto. Umoja ni ufunguo wa kufikia ustawi na maendeleo, asema Raila na watu wa, na watatu wauawa katika mlipuko wa bomu huko Pakistan katika mpaka na Afghanistan. Habari inadondoa katika gazeti la Standard na kichwa cha maneno kisemacho wavuvi wa Kenya wapigwa na kunyimwa chakula na polisi ya Tanzania. Linatupasha zaidi likiwa nukuu wavuvi hao wakisimulia masaibu yaliyowapata baada ya kukamatwa miezi miwili iliyopita wakivua katika ziwa Victoria. Wavuvi hao wanne ambao ni Samuel Isaya, Eric Masomi kumradhi, Eric Mus Mosomi na Gordon Witi pamoja na Joseph Stephen waliachiliwa huru Septemba tatu mwaka huu na lishika Taifa Leo na ukurasa wake mkuu umepambwa kwa habari zisemazo makanisa ya mkataa, Ruto azuiwa kuhudhuria ibada katika makanisa matatu Nyeri, huku ziara yake ikikumbwa na fujo, mwanamume ndani kwa dai la mazoea ya kuchoma eh, mwanawe wa kambo, ODM yazidisha shinikizo la kumtaka Ruto ajiuzulu, Ngilu Amhimiza Kalonzo ajiunge na Raila, na chama cha Kingi chaanza usajili kwa wingi tayari kwa elfu mbili na ishirini na mbili. Nahitimishia nchini Uganda na habari kuu katika ukurasa wa mbele wa Daily Monita inahusu mkasa wa kuporomoka jengo lilikuwa likiendelea kujengwa. Limeandika, watano waaga dunia katika mkasa wa kuporomoka jengo jana katika jiji la Kampala. Kadhalika, limeandika kiongozi wa kanisa la Orthodox Jona Lwanga fariki dunia, na wanajeshi wagine wadai kuchukua madaraka ya nchi kutoka kwa Rais Alfa Conde baada ya kumpindua. Habari nyingine katika gazeti la Daily Monita inasema mtoto wa miaka mitatu na wanawake wawili ni miongoni mwa washukiwa wa mlipuko wa wilaya ya Padero aliyotiwa mbaroni na jeshi. Independent limeipa kipaumbele ya habari ya mkasa wa kuporomoka jengo la ghorofa lililokuwa likiendelea kujengwa jirani kabisa na jiji la Kampala na kuandika saba wahofiwa kuwaga dunia katika mkasa wa kuporomoka jengo. New Vision kwa upande wake, nalo limeipa umuhimu habari ya mkasa wa kuporomoka jengo jirani na jiji la Kampala hapo jana, limeandika watu sita wathibitishwa kufariki dunia katika ajali ya kuporomoka jengo katika eneo la Kisenyi jijini Kampala. Aidha limeandika polisi katika wilaya ya Rubanda inawashikilia watu watatu wakihusishwa na mauaji ya mtoto mdogo aliyeokotwa akiwa ametupwa chooni. Tunasonga mbele wapenzi wa sikilizaji, na matangazo yetu mchana wa leo, bidhaa za Iran. Hujambo mpenzi msikilizaji na karibu kuwa nasi tena katika sehemu nyingine ya kipindi cha bidhaa za Iran ambacho leo kitatupia jicho tasnia na viwanda vya umeme nchini Iran. Ni matumaini yangu kwa utaendelea kuwa nami hadi mwisho wa kipindi. Karibu. Suala la kudhamini nishati ni miongoni mwa kadhia zenye umuhimu mkubwa sana duniani kwa ajili ya kupata ustawi katika nyanja mbalimbali: usalama wa nishati, utumiaji wa nishati safi na mchango wake katika kupunguza gesi inayochafua hewa na mazingira au greenhouse gas, uwezekano wa watu wote kutumia gesi hiyo, na pia utumiaji wa nishati safi na jadidika ni miongoni mwa mambo yanayojadiliwa katika uwanja huo. Umeme ni miongoni mwa nishati safi ambazo zinaweza kukidhi mahitaji ya viwanda katika nchi mbalimbali mbali. Kwa mwaka kilowati bilioni 21 elfu za nishati ya umeme ghafi huzalishwa kote duniani na karibu asilimia 92 ya nishati hiyo hutumiwa. Kuna mbinu na njia mbalimbali za kuzalisha umeme kwa sasa karibu asilimia 40 ya umeme ghafi kote duniani huzalishwa kutokana na mkaa wa mawe, asilimia 23 kutokana na gesi na asilimia 21 kutokana na nishati jadidika, 12 ni umeme wa nishati ya nyuklia, na asilimia 4 inazalishwa kutokana na mafuta. Inasemekana kuwa hadi sasa watu bilioni moja kote duniani hawafaidiki na neema ya umeme, japokuwa tasnia hii ina nafasi kubwa katika maisha ya watu kwenye maeneo mengi ya dunia, kuanzia mkulima anayetumia mabomba kupeleka maji mashambani hadi mhakiki anayefanya kazi kwenye maabara, wote hao wanajua vyema thamani na umuhimu wa umeme, hata baada ya kuingizwa kompyuta katika maisha na kazi za kila siku za mwanadamu. Lakini bado kuna hisika zaidi haja ya umuhimu wa umeme. Umuhimu huo unadhihirika zaidi pale wanadamu wanapokosa neema hiyo walau kwa dakika kadhaa. Wakati huo yumkini uhai wa maelfu ya watu ukawa hatarini na usalama wao ukayumba na kukabiliwa na tisho kubwa. Vilevile vile dunia au eneo husika yumkini likapatwa na hasara ya mabilioni ya dola kutokana na dakika chache tu za kukatika umeme. Kukosekana au kukatika umeme kuna hisika zaidi kuliko tatizo lolote jingine. Huenda tunaweza kusema kuwa mtandao wa umeme ndio mfumo mkubwa zaidi unaotumia vifaa vingi zaidi duniani na unaendelea kukua na kupanuka siku baada ya nyingine. Matumizi umeme ya umeme yana sifa kwa kutokuwa na uchafuzi usipokuwa mdogo sana wa mazingira. Hii ni pamoja na kwamba uchafuzi huo wa umeme unaweza kudhibitiwa wakati wa kuzalishwa kwa nishati hiyo. Sifa nyingine ya utumiaji wa nishati ya umeme ni kwamba haina mbadala. Hii ni kusema kuwa kutokana na kutumiwa sana katika maeneo ya viwanda, matumizi ya majumbani, vituo vya utafiti, mahospitali, shule na kadhalika, umeme unahesabiwa kuwa neema kubwa na muhimu ambayo si rahisi kupata mbadala wake, na hakuna nchi inayoweza kufumbia jicho neema hiyo. Utafiti uliofanywa na vituo vya uchunguzi wa masuala ya nishati duniani unaonyesha kuwa Ustawi wa uzalishaji wa nishati ya umeme katika nusu ya pili ya karne 21 utapelekea kustawi na kukua zaidi teknolojia nyingine. Kwa msingi huo, tasnia ya kawi na umeme inahesabiwa kuwa na umuhimu wa kistratejia. Tasnia ya viwanda vya kuzalisha kawi nchini Iran ina umri wa zaidi ya miaka mia moja. Mwaka elfu moja mia mbili themanini na nne hijiria shamsia, bwana mmoja aliyejulikana kwa jina la Muhammad Hussein Mahdavi au Aminu Dharb alinunua na kuanzisha kinu cha kuzalisha kawi kwa kutumia nishati ya mawe na kwa njia hiyo akawa amefanikiwa kuwasha taa za baadhi ya maeneo ya Teheran kwa kutumia nishati ya kawi. Hata hivyo, nishati hiyo iliweza kuwasha na kutia mwanga maeneo hayo kwa masaa kadhaa tu ya mwanzoni mwa usiku. Kwa kutilia maanani gharama kubwa za uendeshaji wa mashine hiyo ya kuzalisha kawi kwa kutumia mkaa wa mawe, nafasi ya mashine za aina hii ilichukuliwa na mashine nyingine za kuzalisha kawi kwa mafuta ya dizeli. Baadaye ilichukuliwa hatua za kuzalisha kawi kutokana na mabwawa ya maji kama bwawa la Karaj, bwawa la Sepid Rud na bwawa la Dez. Tasnia hii ya kuzalisha umeme iliendelea kustawi zaidi baada ya kugunduliwa na kuchimbwa mafuta na wakati huo, sehemu kubwa ya nishati iliyohitajika hapa nchini ilidhaminiwa kwa kutumia nishati ya visukuku. Mahitaji ya kawi na umeme yaliongezeka zaidi nchini Iran baada ya kuongezeka jamii ya watu na baada ya kuingia viwanda vipya katika sekta ya uchumi. Kipindi hicho, kulihisika haja kubwa ya kuwepo taasisi zenye mpangilio mzuri zaidi kwa ajili ya kushughulikia tasnia hii ya uzalishaji wa kawi. Wakati huo ndipo serikali ilipoingilia katika medani hii ya kuzalisha umeme. Kazi ya uzalishaji wa zana na vifaa vya viwanda vya umeme, kulinda karakana za kuzalisha nishati hiyo Kustawisha mtandao wa kusafirisha na kusambaza umeme nchini iliwekwa mikononi mwa serikali. Hata viwanda vya sekta ya binafsi vilivyokuwa vikizalisha baadhi ya zana zinazohitajika katika viwanda na vituo vya umeme vilikuwa vikifadhiliwa na serikali. Kadri muda ulivyopita, ndivyo mitandao ya kuhamisha na kusambaza umeme katika maeneo mbalimbali nchini ilivyopanuliwa na kustawishwa zaidi. Vituo vingi vya kuzalisha umeme nchini Iran vilianzishwa baada ya ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu hapo mwaka 1979. Kwa kutilia maanani kwamba umri wenye faida wa kituo chochote cha kuzalisha kawi ni miaka 25 hadi 30, inafahamika vyema kwamba asilimia 75 ya vituo vya kuzalisha kawi hapa nchini vinahesabiwa kuwa ni vijana na wenye umri wa chini. Hii leo na kutokana na kuunganishwa kwa mitandao ya umeme, miji ya maelfu vijiji kote nchini vinafaidika na neema hiyo kubwa, licha ya nafasi ya kijiografia ya Iran ambayo inaweka masafa marefu kutoka mji mmoja kwenda mwingine na vilevile vile, kazi kubwa ya kuweza kuhamisha na kusambaza nishati hiyo katika ardhi kubwa na pana ya Iran, maeneo yenye milima na njia ngumu za kupita misitu na miti mirefu na kadhalika, yote hayo yalizidisha ugumu wa kazi ya kuhamisha na kusambaza umeme katika maeneo yote nchini. Hata hivyo sehemu kubwa ya Iran sasa inafaidika na neema hiyo. Inasemekana kuwa matumizi ya nishati ya umeme nchini Iran ni mara tatu zaidi ya wastani wa kimataifa. Takwimu zinaonyesha kuwa zaidi ya nusu ya umeme wa Iran unatumika katika sekta ya biashara na matumizi ya majumbani, karibu asilimia thelathini na tatu katika sekta ya viwanda na asilimia iliyobaki inatumiwa katika sekta ya kilimo na kadhalika. Iran ina uwezo mkubwa wa kuzalisha kiwango kikubwa cha nishati ya umeme na imo kati ya nchi ishirini zinazoongoza duniani katika sekta hiyo. Jamhuri ya Kiislamu inashika nafasi ya kwanza katika sekta ya kuzalisha umeme eneo la Mashariki ya Kati. Sekta hii ya kuzalisha umeme nchini ina sifa nyingi kama kuwa na mtandao mkubwa zaidi wa kuzalisha na kusambaza umeme katika eneo la Magharibi mwa Asia, kuunganisha mtandao wa umeme wa taifa na nchi jirani, kuwa na kiwango kikubwa cha gesi asilia na mafuta ghafi, kuwa na wataalamu wanaohitajika katika sekta hii, kujitosheleza katika utengenezaji wa zana na vifaa vinavyohitajika katika ujenzi wa vituo vya umeme, nguvu kazi mahiri na kadhalika. Uwezo mkubwa wa Iran katika kuzalisha umeme na mawasiliano ya nchi hii na nchi jirani kupitia mipaka ya nchi kavu vinatayarisha uwanja mzuri zaidi wa kuuza nishati zaidi ya kawi na umeme katika nchi hizo. Kwa sasa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran inauza nishati ya umeme kwa nchi kama Iraq, Uturuki, Pakistan, Afghanistan, Armenia, Turkmenistan na Jamhuri ya Azerbaijan. Kwa kutilia maanani gharama kubwa za kujenga kituo cha kuzalisha kawi na muda mrefu mchakato huo, baadhi ya nchi hufadhilisha kuagiza umeme kutoka nje kwa ajili ya kukidhi mahitaji yao ya nishati hiyo na utekelezaji wa miradi mbalimbali mbali ya maendeleo. Vilevile, kwa kuzingatia nafasi yake ya kistrategia, Iran inaweza kuwa na nafasi muhimu katika usafirishaji wa nishati ya umeme baina ya nchi jirani. Kwa maana ya kuwa kituo cha kusafirisha nishati ya umeme kutoka nchi moja kwenda nyingine. Vilevile vile inaweza kuboresha mahusiano ya kiuchumi ya nchi za kanda hii kupitia biashara ya nishati ya umeme kwa mujibu wa misimu tofauti ya mwaka na mabadiliko ya hali ya hewa baina ya kaskazini na kusini mwa dunia. Swala la kuzidisha uzalishaji wa nishati ikiwemo ya umeme limepewa kipaumbele kikubwa katika mpango wa maendeleo hapa nchini kwa ajili ya ustawi wa kiuchumi. Dira ya uzalishaji umeme hapa nchini imebuniwa kwa shabaha ya kufikisha uzalishaji wa nishati hiyo katika zaidi ya megawati laki moja kutoka kwenye vituo vya kuzalisha umeme kwa kutumia nishati safi. Hivyo, tangu miaka kadhaa iliyopita ulichukuliwa uamuzi wa kutumia dola bilioni 50 katika tasnia hii ya nishati ya umeme. Kwa sasa, Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ni miongoni mwa nchi zinazozalisha na kuuza nje aina mbalimbali mbali za zana na vifaa vya tasnia ya umeme. Tajriba ya zaidi ya nusu karne ya utengenezaji wa transforma za umeme imeipatia Iran iwe na uwezo wa kielimu na teknolojia ya kisasa ya kuzalisha zana na vifaa hivyo. Sasa Jamhuri ya Kiislamu ni kati ya nchi kumi zinazoongoza duniani katika utengenezaji wa transfoma. Asilimia 80 ya vifaa vinavyohitajika katika sekta ya umeme hapa nchini vinazalishwa ndani ya nchi. Vilevile, jamhuri ya kiislamu ya Iran inauza huduma za kiufundi na kihandisi katika tasnia ya umeme kwa nchi za magharibi mwa Asia, Afrika na barani Ulaya. Leo katika historia. Leo ni Jumatatu, tarehe 28 Muharam mwaka 1443 Hijria, sawa na tarehe 6 Septemba mwaka 2021 Miladia. Katika siku kama ya leo, miaka 787 iliyopita, kulingana na kalenda ya Hijria, mji wa Baghdad uliokuwa makao makuu ya watawala wa Kiabasi ulitekwa na Hulagu Khan Mongol baada ya kuwawa Mustasim aliyekuwa mtawala wa mwisho wa utawala wa Bani Abbas. Mauaji ya mtawala huyo yalihitimisha utawala wa kizazi hicho uliotawala sehemu kubwa ya ulimwengu wa Kiislamu kwa kipindi cha miaka mia tano. Hulagu Han Mongol hakusita kufanya mauaji na jinai katika uvamizi wake dhidi ya nchi mbalimbali na baada ya kuteka baadhi ya maeneo ya Iran na kuua watu kwa umati katika maeneo ya mijini na vijijini, alioshambulia mji wa Baghdad na kufanya mauaji ya kinyama ya maelfu ya wakazi wake. Vilevile vile, aliharibu na kuvunja nyumba na majengo muhimu ya mji wa Baghdad. Siku kama ya leo miaka hamsini na mitatu iliyopita Swaziland ilipata uhuru kutoka kwa Uingereza, na kila inapoadia siku kama hii husherehekewa kama siku ya taifa kuimarika. Ukoloni wa Ulaya huko kusini mwa Afrika kulisababisha pia Swaziland kukaliwa kwa mabavu. Hatimaye nchi hiyo ndogo ya kusini mwa Afrika ilipata uhuru mwaka 1968. Hata hivyo utawala wa nchi hiyo umeendelea kuwa wa kifalme kama ilivyokuwa huko nyuma. Siku kama ya leo miaka 43 mitatu iliyopita, baada ya kupamba moto harakati za mapambano ya wananchi wa Islamu wa Iran dhidi ya utawala wa kidikteta wa Shah, kulifanyika maandamano makubwa katika maeneo mbalimbali kote nchini. Kwa sababu hiyo, utawala wa Shah uliokuwa umepatwa na wasiwasi mkubwa kutokana na harakati hizo za mapinduzi, uliamua kupiga marufuku maandamano ya aina yoyote ile wakati huo. Imam Ruhullah Homeini, Mwenyezi Mungu amrehemu, aliyekuwa uhamishoni huko Najaf nchini Iraq, alitoa taarifa akiwataka wananchi wa Iran kudumisha harakati za mapambano. Katika sehemu moja ya taarifa yake kwa wananchi, Imam Homeini aliyataja maandamano yanayofanywa kwa ajili ya kufikia malengo ya Kiislamu kuwa ni ibada na miaka 39 iliyopita katika siku kama ya leo ya tarehe 15 Shahrivar mwaka 1361 Hijria Shamsia, kulitokea mlipuko mkubwa katika moja ya barabara zenye msongamano mkubwa wa watu katika mji wa Teheran hapa Iran. Makumi wa watu waliuawa shahidi na wengine kujeruhiwa katika tukio hilo. Jina hiyo Ilifanywa na vibaraka wa kundi la kigaidi la Munafikin la mko. Mlipuko huo ulikuwa mkubwa mno kiasi kwamba ulisikika katika mji wote wa Tehran. Mlipuko huo ulitekelezwa kwa ajili ya kutoa huduma kwa dikteta wa wakati huo wa Iraq, Sadam Hussein, ambaye jeshi lake lilikuwa limeshindwa vibaya na wana mapambano shupavu wa Iran katika medani ya vita. Nam ni tupie jicho kwa haraka haraka baadhi ya maoni ya wasikilizaji wetu. Unaanza naye Jarigaba Johnson wa Chipinge Maniseland, Zimbabwe. Yeye anasema mapinduzi kweli, Afrika mpaka lini? Asante sana kutoka hapo Zimbabwe. Nashika maoni yake. Yazid Akida wa Chumbageni, Tanga, Tanzania. Yeye anasema nimelitega sikio na sikiliza, habari mesikia matukio duniani yalojiri, nimeupata upeo japo kwa muhtasari. Sasa nawacha radio nenda sali ya dhuhuri. Naitwa Dkt. Yazidi Akida mwenye haji au mwihaji wa chumba geni Tanga Tanzania. Asante sana msikilizaji wetu malenga na mshairi kutoka hapo chumba geni Tanga Tanzania na takaballahu amalakum. Ama kwa upande wake huyu, anajiita wa Musa Rashid, anasema hivi, viongozi wa Afrika hamjifunzi tu kutokana na yale yanayojiri eh, duniani. Kwa upande wake Nasra Ayuba Ali Puze, yeye yupo maeneo ya Mwanza Tanzania, anasema salamu alaikum, nami nasema waalaikumsa Salaam. Kisha anasema viongozi wa Kiafrika wanapaswa kujifunza kwa kile kinachoendelea huko Afrika Kusini. Asante sana kutoka hapo Mwanza Tanzania, na kabla ya kufunga matangazo yetu na wako wageni kutoka humo studioni, kwanza tegeni sikio, muhtasari wa habari za ulimwengu. Mataifa, asasi na jumuiya mbalimbali za kieneo na kimataifa zimeendelea kulaani mapinduzi ya kijeshi ya jana huko nchini Guinea na kutiwa mbaroni Raisi Alpha Conde. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Iran ameionya vikali bodi ya magavana wakala wa kimataifa wa nishati ya atomiki dhidi ya kufanya mahesabu ghalati na yasiyo sahihi katika mkutano wake ujao, na kusisitiza kuwa kutumiwa kama jukwaa la kisiasa taasisi hiyo, kutailazimisha Teheran itoe jibu tofauti. Waziri wa mashauri ya kigeni wa Sudan, Dr Mariam Asadik Al-Mahdi, ameonya kuhusiana na njama dhidi ya taifa hilo na kusema nchi hiyo haitaruhusu ardhi yake kutumiwa na wengine na kwamba Khatum haina mpango wa kufanya hujuma na mashambulio dhidi ya ardhi ya taifa jingine na Jacob Zuma, rais wa zamani wa Afrika Kusini, ameachiliwa huru sasa kumalizia kifungo chake nyumbani kwa sababu za kimatibabu. Jina langu ni Salum Bendera, ninakuageni kikutakieni mchana mwema, asanteni na kwaherini na ahadi. Kufikia hapa, ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran husikika mara tatu kwa siku, asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi huanza saa moja na dakika hamsini hadi mbili na dakika hamsini kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana huanza saa tano na dakika ishirini hadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo yetu ya usiku huanza saa mbili na dakika ishirini hadi tatu na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya Redio Teheran husikika pia kwa njia ya satelaiti na intaneti. Anwani yetu ya intaneti ni pars today com mkwaju sw kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu au email ni swahili radio at irib ir. Mnaweza pia kuyasikiliza matangazo yetu kwa njia ya moja kwa moja na hifadhi ya matangazo hayo kupitia simu za mkononi za Android na iPhone kwa kutumia application ya IRIB world service. Mbali na katika barua pepe ya swahili radio at irib ir, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama whatsapp na kadhalika. Tunakushukuruni kwa kusikiliza na msikose kuyategea sikio matangazo yetu yajayo.