Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Kwa jina la Allah mwingi wa rehema, mwenye kurehemu. Hakika tumeiteremsha Qur'an katika usiku wenye heshima kubwa, usiku wa mwezi wa Ramadhan. Na nini kitakachokujulisha hata ukajua nini huo usiku wa heshima kubwa? Usiku wa heshima huo ni bora kuliko miezi elfu. Huteremka malaika na roho za viumbe watakatifu katika usiku huo kwa idhini ya Mola wao kwa kila jambo. Amani usiku huo mpaka mapambazuko ya alfajiri. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum, wasikilizaji wapenzi wa redio Tehran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, popote pale mlipo. Jina langu ni Salum Bendera ninakukaribisheni katika matangazo haya ya asubuhi ya leo kutoka hapa jijini Tehran, katika studio zetu za jame jama. Ama leo ni Jumatatu tarehe ishirini na nane mfunguo 4 uh, Muharam mwaka 1443 hijiria sawa na tarehe 6 Septemba mwaka 2021 miladia. Uh, tunasikika kupitia satelaiti na intaneti anoneti ya intaneti ni parstoday.com/sw. Barua pepe yetu au email ni swahiliradio radio at IRIB. Kumbuka mpenzi msikilizaji, tunasikika pia kupitia Maarifa FM sauti ya umoja kwenye mia moja na tano nukta tatu Tanga, mia moja nukta tisa Mwanza, tisini na tisa nukta saba Kigoma, mia moja na nne nukta moja Mtwara, na vilevile tisini na tisa nukta moja Singida. Uh, huko nchini Tanzania, unaweza kushiriki pia katika matangazo haya kwa kunitumia ujumbe mfupi au SMS. Nambari yangu humo studioni, anza na jumlisha kisha tisa nane tisa sifuri tatu tano sifuri sita tano nne nane saba. Nitarudia, anza na jumlisha tisa nane tisa sifuri tatu Nitadonoadonoa baadhi ya jumbe kulingana na wasa na fursa itakavyo niruhusu. Ama asubuhi hii nimekuandalia taarifa ya habari za ulimwengu, uchambuzi wa kisiasa, pamoja na vipindi vya maadili bora, bidhaa za Iran na makala ya leo katika historia. Tutakuwa pia na udondozi wa baadhi tu ya matoleo ya leo ya magazeti ya Afrika Mashariki. Imetimia saa tatu na nusu asubuhi hapa Tehran, mbili kamili asubuhi huko Afrika Mashariki. Fuatayo ni taarifa ya habari za ulimwengu, lakini kwanza ni baadhi ya vichwa vya habari muhimu. Wanajeshi wadai kufanya mapinduzi nchini Guinea Conakry, rais Alpha Conde atiwa mbaroni. Umoja wa Mataifa na Umoja wa Afrika zalaani mapinduzi ya kijeshi nchini Guinea. Spika wa bunge la Iran asema kuondoka kwa madhila Afghanistan dalili ya kusambaratika Marekani na hamasi ya wataka wa Palestina wa wauhame msikiti mtukufu wa Al Aqsa. Habari kamili. Wanajeshi wagine wamejitokeza katika runinga ya taifa wakithibitisha kwamba Rais Alfaconde ameondolewa madarakani. Serikali hata hivyo, imesema imerejesha hali ya utulivu. Magari ya deraa yalionekana yakizunguka mitaani mchana kutwa hiyo jana, huku maafisa wa usalama wakilinda doria wakiwa wamejizatiti kwa silaha. Ripoti zinasema kwa kali, watu wawili wamepata majeraha mabaya katika ufyatulianaji wa risasi jana Jumapili. Haijabainika makabiliano hayo ya risasi karibu na kasri la rais wa nchi hiyo yalikuwa baina ya makundi au vikosi gani. Hata hivyo, baadhi ya vyanzo vya habari vinadokeza kuwa ghasia za jana ziliibuliwa na kikosi maalum cha jeshi la taifa kikiongozwa na Mamadi Doumboya, mwanachama wa zamani wa jeshi la Ufaransa. Baada ya milio ya risasi kunyamaza, mpambe wa rais wa nchi hiyo alisambaza kipande cha video akisema rais Alpha Conde anaendelea vizuri, hali imeweza kudhibitiwa. Hata hivyo, baadhi ya ripoti zinasema kuwa jeshi la nchi hiyo limefanya mapinduzi na kwamba linamshikilia rais wa nchi hiyo Alpha Conde. Oktoba mwaka jana watu kumi waliuawa katika ghasia za baada ya uchaguzi wa rais katika mji mkuu wa Guine Conakry. Hii ni baada ya tume huru ya taifa ya uchaguzi nchi hiyo kumtangaza rais Alfaconde mwenye umri wa miaka themanini na tatu kwamba ameibuka mshindi na ataendelea kuhudumu kwa muhula wa tatu. Wakati huo huo, Umoja wa Afrika umelaani mapinduzi ya kijeshi nchini Guinea na kulitaka jeshi kumwachilia huru Rais Alfa Conde mara moja. Rais Felix Chisekedi wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo, ambaye kwa sasa ndiye mwenyekiti wa kiduru wa Umoja wa Afrika na mkuu wa tume ya AU Musafaki wameitisha mkutano wa dharura wa taasisi za Umoja huo kuhusu usalama na amani ili kutathmini hali ya mambo nchini Guine na kuchukua hatua zinazofaa. Katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres ametuma ujumbe wa Twitter akijibu kinachotokea Guine akisema kwamba anafuatilia hali hiyo kwa karibu. Katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa amelaani kuchukuliwa madaraka kwa mtutu wa bunduki na akataka kuachiliwa mara moja kwa rais Alfaconde. Hatima ya rais wa Guine Alfaconde bado haijulikani wazi baada ya video ambayo haijathibitishwa kumwonyesha akiwa mikononi mwa wanajeshi ambao walisema wamefanya mapinduzi. E, jeshi ambalo limedai kuchukua madaraka nchini humo limetangaza kwamba litafanya mkutano leo na mawaziri na wakuu wa taasisi zilizovunjwa jana mjini Conakry. Wanajeshi hao pia wametangaza amri ya kutotoka nje kuanzia saa mbili usiku. Kufuatia machafuko nchini Guinea, mchuano wa timu ya taifa ya soka ya nchi hiyo wa kufuzu kombe la dunia dhidi ya Moroko nyumbani uliokuwa uchezwe leo nao umeahirishwa Taarifa fupi ya FIFA imesema mchezo huo umeakhirishwa ili kulinda usalama wa wachezaji. Rais Konde alichaguliwa kumuula watatu uliokumbwa na utata ambao ulisababisha ghasia kubwa mwaka jana. Mwanasiasa huyo mkongwe alichaguliwa mara ya kwanza kuwa rais mwaka elfu mbili na kumi katika uchaguzi wa kwanza ulioshuhudia makabidhiano ya mamlaka kwa njia ya amani. Licha ya utawala wake kufanikiwa kuboresha hali ya uchumi, lakini Konde amekuwa akilaumiwa na wakosoaji wake kwa kuongoza serikali inayodaiwa kukiuka haki za binadamu na kufanya unyanyasaji dhidi ya raia. Mnaendelea kusikiliza taarifa hii ya habari za ulimwengu, na ukujieni kutoka hapa Tehran, idhaa Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Spika wa Majilisi ya Ushauri ya Kiislamu, yaani bunge la Iran, amesema hatua Marekani ya kuondoka kwa fedheha na madhila nchini Afghanistan imeonyesha wazi kuwa Washington iko katika mkondo wa kusambaratika na kupoteza nguvu na ushawishi wake katika uga wa kimataifa. Muhammad Bakir Kalibof amesema hayo katika hotuba yake bungeni na kusisitiza kuwa miaka ishirini ya Marekani kuikalia kwa mabavu a Afghanistan imeonyesha kuwa Washington si tu imeshindwa kuifanya nchi hiyo ipiga hatua katika uga uchumi na miundo mbinu lakini pia imepelekea nchi hiyo kushindwa kupata jambo la msingi kwa jamii yoyote ile ambalo ni usalama. Spika Kalibofu ameeleza kuwa wananchi wa Irani wanaounga mkono watu wa jamii zote nchini Afghanistani na makabila yao, na irada ya jamhuri ya kiislamu ya Irani ni irada ya Waafghani. Kadhalika, spika wa bunge la Irani amebainisha kuwa Afghanistani ina mustakbali wenye kung'aa na Wairani wataendelea kusimama na Waafghani mkabala wa madola kibeberu yanayojaribu kuibua ukosefu wa usalama na uthabiti nchini humo. Marekani imeshaondoa rasmi askari wake wote nchini Afghanistan baada ya miaka ishirini ya kuikalia kwa mabavu nchi hiyo na kusababisha maafa na hasara kubwa. Ndege ya mwisho ya jeshi la Marekani aina ya c17 iliyoondoka uwanja wa ndege wa kimataifa wa Kabul jumatatu iliyopita Msemaji wa harakati ya mapambano ya Kiislamu ya Palestina Hamas, katika mji wa Kuts Tukufu, ametoa mwito kwa Wapalestina kujitokeza kwa wingi katika msikiti wa Al Aksa ili kuuhami na kuulinda dhidi ya uvamizi wa walowezi wa Kizayuni wakati wa sherehe na matambiko yao. Muhamad Hamad ametoa wito huo na kuongeza kuwa hujuma za walowezi wa Kiyahudi dhidi ya msikiti huo wa mtakatifu zinafanyika kwa mpangilio maalum, utaratibu na vilevile vile kwa himaya ya polisi na jeshi la utawala huo pandikizi. Kiongozi huyo wa Hamas amekumbusha kuwa mji wa Beitul Muqaddas au Jerusalem ulipo Masjidil Aqsa ambao ni kibla cha kwanza cha Waislamu ni sehemu isiyotenganika na ardhi ya Palestina na moja maeneo matatu muhimu zaidi matakatifu ya Kiislamu. Msemaji wa Hamasi katika mji wa Kuts amewaasa Wapalestina kuigeuza siku kuu ya wazayuni kuwa siku ya ghadhabu iwapo msikiti wa Al-Akswa utashambuliwa na kuhujumiwa. Waumini wa 45,000 walihudhuria sala Ijumaa iliyopita katika msikiti wa Al-Akswa, huku Wapalestina wengine wengi wakizuiliwa kuingia katika mabadini hapo. Na rais wa utawala haramu wa Israel Isaac Herzog amefichua kuwa alikutana na kufanya mazungumzo na mfalme Abdullah wa pili wa Jordan, mkutano wa siri uliofanyika wakati huo ambapo uhusiano wa amani na Tel Aviv unazidi kuimarika. Rais huyo wa Israel amefichua hayo katika mahojiano yaliyofanyiwa na kanali moja ya televisheni ya kizayuni na kueleza kuwa, wiki iliyopita nilikutana na mfalme wa Jordan katika kasiri lake mjini Amman na tukafanya mazungumzo marefu sana. Mahojiano hayo yalirushwa ya hewani jana kuamkia mwaka mpya wa Kiyahudi na uanza kuadhimishwa leo usiku. Habari zaidi zinasema Wawili hao walijadili msururu wa masuala ya kisiasa na kiuchumi, nishati, maji na kilimo. Rais wa utawala wa kizayuni wa Israel ameeleza kuwa Jordan ni nchi muhimu sana, ninamheshimu sana Mfalme Abdullah, kiongozi mkubwa na mwenye ushawishi mkubwa katika eneo. Hii ni katika hali ambayo mfalme huyo wa Jordan mara kwa mara amekuwa akisisitiza kuiunga mkono nchi huru wa Palestina ambayo mji mkuu wake mkuu utakuwa Kudsi tukufu sanjari na kuitaka jamii ya kimataifa iushinikize utawala huo ghasibu usitishe ujenzi wake wa vitongoji vya walowezi wa kizayuni huko Palestina, na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu. Nam, mpenzi msikilizaji, hii ni redio Tehran idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran inayokutangazieni kutoka hapa jijini Tehran. Baada ya taarifa hiyo ya habari za ulimwengu, karibuni sasa kuregia sikio uchambuzi wetu wa kisiasa ambao kwa asubuhi hii unatupia jicho onyo la Putin kwa Marekani kwa kuweka mifumo ya makombora katika mpaka wa rasia na Japan. Rais Vladimir Putin wa Rusia ameelezea wasiwasi wake kuhusu mpango wa Marekani wa kuweka mifumo yake ya kujilinda kwa makombora katika mpaka wa Rusia na Japan, na ameitaka Tokyo isiruhusu kufanyika jambo hilo. Aidha, rais Putin ameitaka Japan itoe hakikisho la kutiwa saini makubaliano ya amani baina ya Tokyo na Moscow. Mgogoro wa visiwa vya Kuril ambavyo vilitekwa na Umoja wa Kisovieti mwishoni mwa vita vya pili vya dunia ni kikwazo cha kutiwa saini makubaliano ya amani baina ya Russia na Japan. Suala muhimu ambalo Rais Vladimir Putin amelitamka bayana kwa mara ya kwanza ni kwamba iwapo makubaliano ya amani yatafikiwa baina ya Russia na Japan, basi Marekani italitumia vibaya jambo hilo kwa kuweka mifumo yake ya kujilinda na makombora katika mpaka wa Russia na Japan. Tangu wakati wa urais wa George W. Bush, ajenda kuu ya Marekani ni kuweka mifumo yake ya kujilinda kwa makombora katika kona zote za kihistoria duniani kuanzia barani Ulaya hadi Asia Magharibi na Mashariki mwa Asia, sambamba na kuweka mifumo hiyo ndani ya ardhi ya Marekani na katika jimbo la Alaska zoezi hilo lilianza kutekelezwa mashariki mwa asia wakati wa urais wa barack obama nchini marekani na liliendelea pia wakati wa donald trump mwezi julai mwaka elfu mbili na kumi na sita marekani ilifikia makubaliano na korea kusini juu ya kuwekwa nchini humo mfuko wa amerika kumradhi mfumo wa marekani wa kujilinda na makombora unaoitwa thad kwa madai ya kukabiliana na hatari ya korea kaskazini Jambo hilo lilipingwa vikali na Rusia na China. Hatua iliyofuatia ilikuwa ni ya mwezi Disemba mwaka elfu mbili na kumi na saba, ambapo Japan ilitangaza rasmi kuwa imekusudia kutia nguvu uwezo wake wa kujilinda kwa makombora, na kwamba imeamua kuweka mifumo miwili ya kujilinda kwa makombora kutoka nchini Marekani. Kisingizio kilichotumiwa hapo pia ni hatari ya makombora ya Korea Kaskazini. Mpango huo uliamuliwa kuanza kutekelezwa rasmi mwaka elfu mbili na ishirini na tatu. Sasa hivi rais Vladimir Putin wa Russia ameingia wasiwasi kwamba iwapo Moscow na Tokyo zitafikia makubaliano ya amani, basi Marekani itatumia vibaya fursa hiyo kuweka mifumo makombora karibu na Russia na kuzidi kuhatarisha usalama wa nchi hiyo mara kwa mara Rasia imekuwa ikionya kuhusu siasa za Marekani za kueneza mifumo yake ya kujilinda kwa makombora katika maeneo tofauti duniani ikiwemo mashariki mwa Asia. Mara zote Moscow imekuwa ikisema kuwa siasa hizo za Marekani zitakuwa na matokeo mabaya sana kwa usalama wa dunia. Mwanzoni mwa mwaka elfu mbili na kumi na saba, Marekani iliweka mfumo wake wa makombora wa THAAD nchini Korea Kusini na sasa hivi inapanua wigo wa siasa zake hizo kwa kushirikiana na Japan. Leonidi Stulsky, mkuu wa kamati ya masuala ya kimataifa ya bunge la Rasia, amesema kitendo cha Marekani cha kuweka mfumo wake wa makombora mashariki mwa Asia unaonyesha wazi kwamba una malengo mabaya zaidi, na si kutokana na madai ya hatari za makombora Korea Kaskazini tu. Kiujumla, Rasia inaamini kuwa kadiri Marekani inavyoongeza mifumo yake makombora mashariki mwa Asia, ikiwa ni pamoja na karibu mno na Rasia, ndivyo Washington inavyojiongezea nguvu za kufanyia ujasusi makombora ya nyuklia na ya kistrategia ya Rasia na China. Hii ni Redio Teherani, mpenzi msikilizaji, idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Maadili Bora. Ni matumaini yangu kuwa hamjambo wasikilizaji wapenzi, na karibuni katika kipindi cha Maadili Bora, ambapo hiki kitakuwa kipindi chetu cha mwisho katika mfululizo huu wa vipindi vya Maadili Bora. Lakini yatakayotuhitimishia mfululizo wa kipindi cha Maadili Bora ni kuhusiana na masuala ya wanawake, kama ilivyoelezwa na Alama Muhammad Taki Jafari. Karibuni muwe nami hadi mwisho wa kipindi. kama mnavyoelewa Alama Muhammad Taqi Jafari alikuwa miongoni mwa shaksia wakubwa kabisa wa kielimu na kiutamaduni katika ulimwengu wa Kiislam ambaye aliandika vitabu mbalimbali mbali, hususan katika fani ya falsafa. Akieleza kuhusiana na masuala ya wanawake Alama Muhammad Taqi Jafari alieleza kuwa kwa upande wa usawa kati ya wanawake na wanaume, laukama Uislamu ungesema kuwa mwanamke na mwanamume wana mwana hali aina moja ya kibaiolojia, kifiziolojia, kisaikolojia, na katika hali nyinginezo za kiakili na kiroho, ungekuwa umekwenda kinyume na ukweli halisi. Na anasema kwamba hadhani kuwa katika dunia hii kuna mtu ambaye ana utambuzi wa kutosha kuhusiana na maumbile ya mwanamke na mwanaume anaweza kusema maneno kama hayo. Kuhusu kwamba wawili hao wanatofautiana katika hali ya kimaumbile, hilo ni jambo lenye kukubaliwa na wote. Hata hivyo, tofauti ya kimaumbile iliyopo kati ya mwanamke na mwanaume isiwe ni sababu ya kutufanya tudhani kwamba mmoja kati ya wawili hao ana kasoro na mwingine ni mkamilifu, kama ambavyo hatuwezi kusema kuwa tunda la embe lina kasoro kulinganishwa na ndizi. Kile ambacho yumkini kikawa ni sababu ya kuwepo tofauti ni baadhi ya ukweli ambao tunaweza kushuhudia kati ya mwanamke na mwanaume. Kwa kutoa mfano ni kuwa mwanaume ana uwezo mkubwa zaidi wa kutengeneza na kuzalisha vitu mbalimbali mbali na vyenye ugumu katika masuala ya ufundi, uchumi na ulinzi wa nchi, na pia kuvumilia mashaka na misukosuko ya maisha, wakati ambapo mwanamke anabeba zaidi jukumu la kuendeleza na kuhifadhi kizazi cha mwanadamu, jambo ambalo halipewi uzito mkubwa sana na mwanamume. Alama Jafari aliendelea na maelezo yake kwa kusema, ama kuhusiana na shaksia ya mwanamke katika mtazamo wa Uislamu, tunashuhudia kuwa kwa upande wa thamani hakuna tofauti yoyote kati ya mwanamke na mwanaume. Iwapo hatojitumbukiza kwenye uchafu wa matamanio ya nafsi na upotofu wa kifikra na kiakili, mwanamke anaweza kufikia daraja ya juu kabisa. Qurani tukufu imebainisha waziwazi wazi kuwa kipimo cha ubora na utukufu ni uchaji Mungu, pasina kulihusisha na kulifungamanisha swala hilo na mwanamke au mwanamume. Tunaweza kusema kuwa sifa bora na muhimu kabisa walionayo wanawake ni zile hisia zao kubwa za upole, na kwa namna hiyo huipata ladha ya maisha kwa kiwango kikubwa zaidi ikilinganishwa na wanaume. Ni kwa sababu hiyo ndiyo maana sheria za Mwenyezi Mungu zinataka uhusiano wa karibu kabisa kati ya mama na watoto wake wadogo uendelezwe hadi pale watoto hao watakapopevuka katika hisia za upole za ndani ya nafsi. Kwa maneno mengine, ni kuwa kutokana na maumbile ya upole, upendo na huruma aliyonayo mama mzazi, huweza kuwashibisha watoto wake kwa sifa hizo tukufu za kiutu hadi kufikia kipindi maalum cha umri wao. Na ndiyo maana tukitupia jicho historia, tunashuhudia kuwa kila pale mtoto anapopata malezi ya baba, wanaume au serikali pekee, sifa na hisia za upole, huruma na upendo hazidhihiri kwa kiwango kikubwa katika nafsi ya mtoto huyo. Chambilecho Russell, mwanafalsafa wa Magharibi, anasema kwamba watoto ambao hulelewa katika vituo vya malezi tu wanafaa sana kuwa askari. Kwa upande mwingine ni kuwa, kutokana na kupambana na dhoruba na misukosuko ya maisha, wanaume huwa na hisia za upole na ulainifu ndogo zaidi ikilinganishwa na wanawake. Iwapo tutataka kuweka katika kiwango kimoja uwezo wa nguvu za mwili wa mwanamke na ule wa mwanamume ambaye ana uwezo mkubwa wa kupambana na masaibu ya dunia tutakuwa tunapingana na ukweli ulivyo. Upole na ulainifu alio nao mwanamke haumruhusu au humzuia kujiingiza kwenye mazonge pirikapirika pirika na misuko misuko ya maisha anayoikabili mwanamme. Alama Jafari akielezea mchango gani katika ustaarabu wa utamaduni wa Kiislamu ambao umechangiwa na wanawake alisema kuwa mchango wa wanawake katika utamaduni wa Kiislamu umekuwa ni wa njia ya moja kwa moja na usiokuwa wa moja kwa moja. Makusudio ya mchango usio wa moja kwa moja ni juhudi na kujitolea kwa akinamama hao katika kutayarisha nyenzo na suhula katika familia kwa ajili ya malezi na mafunzo ya watoto kufuatana na maadili pamoja na thamani ya Kiislamu. Ama mchango wa moja kwa moja wa wanawake katika utamaduni na ustaarabu wa Kiislamu umetolewa katika upande wa elimu, fasihi na utamaduni. Kama tutataka kubainisha makala na maandishi mbalimbali mbali ya kitarjumi, kitafsiri na kiuchunguzi yaliyoandikwa na wanawake na athari walioitoa katika utamaduni wa Kiislamu, ni wazi kwamba tunaweza kutaja zaidi ya maelfu kadhaa ya shaksia wa kike katika zama na karne mbalimbali mbali. Kwa kutoa mfano, tunaweza kuashiria kitabu kiitwacho wanawake maarufu katika ulimwengu wa Kiislamu na Kiarabu, ambacho mwandishi wa kitabu hicho Omar Ridha Kahala ametaja wanawake wapatao elfu tatu ambao kwa namna mbalimbali wamechangia katika kustawisha ustaarabu na utamaduni wa Kiislamu. Wasikilizaji wapenzi, muda wa kipindi cha maadili bora umemalizika, na kama tulivyokwisha sema mwanzoni, hiki ni kipindi cha mwisho katika mfululizo wetu wa vipindi vya maadili bora. Ni matumaini yetu kuwa mmefaidika na kunufaika vya kutosha kwa yale yote tuliyokuwa tumewaandalia katika vipindi hivyo. Nawatakieni kila la heri na kwaherini. Na tunasonga mbele na matangazo yetu haya asubuhi ya leo. Karibuni sasa kutegea sikia udondozi wa baadhi tu ya matoleo ya leo ya magazeti ya Afrika Mashariki. asubuhi ya leo Jumatatu, tarehe 6 Septemba mwaka 2021, nalikunjua na likunjua jamvi la macho yetu magazetini kwa kuelekea nchini Tanzania. Naanza na habari leo na baadhi ya habari zake zinasema: Samia kuitangaza tanzanaiti kimataifa, TTB, ATCL na wizara wataja manufaa. filamu anayorekodi kuhudhuria tamasha la like kihistoria mwanza umi Atoa siku saba watendaji kata walipwe. Moto waua watoto watatu. Mke mdogo mbaroni, tuhuma kifo cha mumewe. Na leseni ya gazeti la Raia Mwema yasitishwa kwa siku thelathini. Na lishika Mwananchi na baadhi ya habari zake zinasema: uamuzi pingamizi la kesi ya kina Mbowe leo. Kizaazaa polisi, zaidi ya mahabusu ishirini watoroka kituoni. Wananchi wafanya biashara wapagawa baada ya kusikia milio ya risasi ikirindima. Rais wa Guinea adaiwa kupinduliwa. Jeshi la mshikilia watoto watatu wa familia moja wateketea. Na pondamali asema mechi ya Kariakoo dabi ilivyonipa mke mzungu. Ukurasa wa mbele wa Nipasha umeandika sakata la ugonjwa la mgonjwa wa kufumuliwa nyuzi, waziri atoa wa siku kumi kupata majibu. Sadik yaipatia Tanzania milioni mia sita kusaidia wazee. Sasa ruksa kuchanganya chanjo za korona. Askofu Gwajima asema Samia kutangaza utalii. Habari nyingine ni ya mkasa wa kusti tisha na kusikitisha wa mtu aliyechinjwa nyumbani kwa baba yake kisa kwa deni la shilingi laki nne na Rais Samia kuitangaza Tanzanite kimataifa. Nikitupia jicho ukurasa wa mbele wa Majira na kutana na habari zisemazo, IGP akiingiwa kifua mikutano ya siasa ni dhidi ya shinikizo la wanasiasa na wanaharakati wanaomtaka achia ngazi, vigezo vinavyompa uhalali wa kuendelea kushikilia wadhifa huo wa vyaanikwa. Serikali alifungia gazeti la Raia Mwema, na serikali yataja vikwazo, vita dhidi ya madawa kulevya hayo yakiwa ni ya Tanzania. Ama huko nchini Kenya, habari kuu katika gazeti la Daily Nation inasema aibu kwa wafuasi wa Uhuru na Ruto kupigana kanisani. Vichwa vingine vya habari katika gazeti hili vinasema mimi sio mganga asema Raila na watu laki nne wanakabiliwa na njaa huko pwani, hali ni mbaya Kilifu, Kilifi, Lamu, Kwale na Tana River baadhi ya habari katika gazeti la Staz nasema Moturi akana kuwa na uhusiano na chama cha Kibaki. Maelfu ya wanamgambo wa Tigrai wameuawa. Jeshi la Ethiopia ladai hakuna kurejea nyuma. Katika safa safari ya kuikomboa Kenya, tuko katika hali ya kusonga mbele, asema naibu Raisi William Ruto. Umoja ni ufunguo wa kufikia maendeleo asema Raila. Na watatu wauawa katika mlipuko wa mlipu bomu huko Pakistan katika mpaka, mpaka na Afghanistan. Habari inayodondoa katika gazeti la Standard na kichwa cha maneno kisemacho wavuvi wa Kenya wapigwa na kunyimwa chakula na polisi ya Tanzania. Likifafanua zaidi, gazeti hili linaonukua wavuvi hao wakisimulia masaibu yaliyowapata baada ya kukamatwa miezi miwili iliyopita wakivua katika ziwa Victoria. Wavuvi hao wanne ambao ni Samuel Isaya, Eric Masomi, Gordon Uwiti na Joseph Stephen waliachiliwa huru Septemba tatu na alishika Taifa Leo na ukurasa wake mkuu umepambwa kwa habari zisemazo makanisa yamkataa Ruto, azuiwa kuhudhuria ibada katika makanisa matatu Nyeri, huku ziara yake ikikumbwa na fujo. Ama huko nchini Uganda, na habari iko katika ukurasa wa mbele wa Daily Monitor, inahusu mkasa wa kuporomoka jengo lililokuwa likiendelea kujengwa. Limeandika watano wa aga dunia katika mkasa wa kuporomoka jengo jana katika jiji la Kampala. Kadhalika limeandika kiongozi wa kanisa la Orthodox Jona Lwanga fariki dunia, na wanajeshi wagine wadai kuchukua madaraka ya nchi kutoka kwa rais Alfa Conde. Habari nyingine katika gazeti la Daily Monitor inasema mtoto wa miaka mitatu na wanawake wawili ni miongoni mwa washukiwa wa mlipuko wa wilaya ya Pader waliotiwa mbaroni na jeshi. Independent limeipa kipaumbele habari ya mkasa wa kuporomoka jengo la ghorofa liliokuwa likiendelea kujengwa jirani kabisa na jiji la Kampala na kuandika saba wahofiwa kuaga dunia katika mkasa wa kuporomoka jengo. New Vision kwa upande wake nalo halijakubali kuachwa nyuma na habari ya mkasa wa kuporomoka jengo jirani na jiji la Kampala hapo jana, limeandika watu sita wathibitishwa kufariki dunia katika ajali ya kuporomoka jengo katika eneo la Kisenyi jijini Kampala. Aidha, limeandika polisi katika wilaya ya Rubanda inawashikilia watu watatu wakihusishwa na mauaji ya mtoto mdogo aliokotwa akiwa ametupwa chooni <mulia> Idhaa ya Kiswahili ya sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran inayokutangazieni kutoka hapa jijini Tehran. Uh, profesa huyu Ali Magema, uh, maeneo ya Tanga huko anasema, uh, wanajeshi wadai kufanya mapinduzi nchini Guinea Conakry, watia mbaroni lai, raisi Alfa Conde. Alafu kisha anasema hawa wazayuni hawataki kuwapa wapalestina nafasi ya kufanya ibada katika msikiti wao huko eh, Palestina. Nashika maoni yake Ali Tuha Yusufu wa Muhuru, Uganda, anasema, shukran sana kwa habari na makala zenu mbalimbali mbali. Kipala MC Bulemele Wakirumba, Mwanza, yeye anasema, Jordan na kupoteza mwelekeo Jordan, kama Jordan maafikiano yoyote na Israeli ya siri bila kutanguliza mustakbali wa taifa huru la Palestina, Jordan haitawasaidia zaidi ya kuonekana ni kibaraka wa mwovu Israel la, asante sana kutoka hapo e, Mwanza e, Kirumba, nchini Tanzania. Bidhaa za Iran. Hujambo mpenzi msikilizaji, na karibu kuwa nasi tena katika sehemu nyingine ya kipindi cha Bidhaa za Iran ambacho leo kitatupia jicho tasnia na viwanda vya umeme nchini Iran. Ni matumaini yangu kwa utaendelea kuwa nami hadi mwisho wa kipindi. Karibu. Swala la kudhamini nishati ni miongoni mwa kadhia zenye umuhimu mkubwa sana duniani kwa ajili ya kupata ustawi katika nyanja mbalimbali. Usalama wa nishati, utumiaji wa nishati safi na mchango wake katika kupunguza gesi inayochafua hewa na mazingira au greenhouse gas, uwezekano wa watu wote kutumia gesi hiyo na pia utumiaji wa nishati safi na jadidika, ni miongoni mwa mambo yanayojadiliwa katika uwanja huo. Umeme ni miongoni mwa nishati safi ambazo zinaweza kukidhi mahitaji ya viwanda katika nchi mbalimbali mbali. Kwa mwaka kilowati bilioni 21 elfu za nishati ya umeme ghafi huzalishwa kote duniani na karibu asilimia 92 ya nishati hiyo hutumiwa. Kuna mbinu na njia mbalimbali mbali za kuzalisha umeme. Kwa sasa karibu asilimia 40 ya umeme ghafi kote duniani huzalishwa kutokana na mkaa wa mawe, asilimia 23 kutokana na gesi na asilimia 21 kutokana na nishati jadidika, 12 ni umeme wa nishati ya nyuklia na asilimia 4 inazalishwa kutokana na mafuta. Inasemekana kuwa hadi sasa watu bilioni moja kote duniani hawafaidiki na neema ya umeme japokuwa tasnia hii ina nafasi kubwa katika maisha ya watu kwenye maeneo mengi ya dunia, kuanzia mkulima anayetumia mabomba kupeleka maji mashambani hadi mhakiki anayefanya kazi kwenye maabara, wote hao wanajua vyema thamani na umuhimu wa umeme, hata baada ya kuingizwa kompyuta katika maisha na kazi za kila siku za mwanadamu. Lakini bado kuna hisika zaidi haja ya umuhimu wa umeme. Umuhimu huo unadhihirika zaidi pale wanadamu wanapokosa neema hiyo walau kwa dakika kadhaa. Wakati huo, yumkini uhai wa maelfu ya watu ukawa hatarini na usalama wao ukayumba na kukabiliwa na tisho kubwa. Vilevile vile dunia au eneo husika yumkini likapatwa na hasara ya mabilioni ya dola kutokana na dakika chache tu za kukatika umeme. Kukosekana au kukatika umeme kunahisika zaidi kuliko tatizo lolote jingine. Huenda tunaweza kusema kuwa mtandao wa umeme ndio mfumo mkubwa zaidi unaotumia vifaa vingi zaidi duniani na unaendelea kukua na kupanuka siku baada ya nyingine. Matumizi umeme, ya umeme yana sifa kwa kutokuwa na uchafuzi usipokuwa mdogo sana wa mazingira. Hii ni pamoja na kwamba uchafuzi huo wa umeme unaweza kudhibitiwa wakati wa kuzalishwa kwa nishati hiyo. Sifa nyingine ya utumiaji wa nishati ya umeme ni kwamba haina mbadala. Hii ni kusema kuwa kutokana na kutumiwa sana katika maeneo ya viwanda, matumizi ya majumbani, vituo vya utafiti, mahospitali, shule na kadhalika, umeme unahesabiwa kuwa neema kubwa na muhimu ambayo si rahisi kupata mbadala wake, na hakuna nchi inayoweza kufumbia jicho neema hiyo. Utafiti uliofanywa na vituo vya uchunguzi wa masuala ya nishati duniani unaonyesha kuwa ustawi wa uzalishaji wa nishati ya umeme katika nusu ya pili ya karne ya 21 utapelekea kustawi na kukua zaidi teknolojia nyingine. Kwa msingi huo, tasnia ya kawi na umeme inahesabiwa kuwa na umuhimu wa kistratejia. Tasnia ya viwanda vya kuzalisha kawi nchini Iran ina umri wa zaidi ya miaka mia moja. Mwaka 1284 hijiria shamsia, bwana mmoja aliyejulikana kwa jina la Muhammad Hussein Mahdavi au Aminu Dharb alinunua na kuanzisha kinu cha kuzalisha kawi kwa kutumia nishati ya mawe na kwa njia hiyo akawa amefanikiwa kuwasha taa za baadhi ya maeneo ya Teheran kwa kutumia nishati ya kawi. Hata hivyo, nishati hiyo iliweza kuwasha na kutia mwanga maeneo hayo kwa masaa kadhaa tu ya mwanzoni mwa usiku. Kwa kutilia maanani gharama kubwa za uendeshaji wa mashine hiyo ya kuzalisha kawi kwa kutumia mkaa wa mawe, nafasi ya mashine za aina hii ilichukuliwa na mashine nyingine za kuzalisha kawi kwa mafuta ya dizeli. Baadaye ilichukuliwa hatua za kuzalisha kawi kutokana na mabwawa ya maji kama bwawa la Karaj, bwawa la Sepid Rud na bwawa la Dez. Tasnia hii ya kuzalisha umeme iliendelea kustawi zaidi baada ya kugunduliwa na kuchimbwa mafuta, na wakati huo sehemu kubwa ya nishati iliyohitajika hapa nchini ilidhaminiwa kwa kutumia nishati ya visukuku Mahitaji ya kawi na umeme yaliyoongezeka zaidi nchini Iran baada ya kuongezeka jamii ya watu na baada ya kuingia viwanda vipya katika sekta ya uchumi. Kipindi hicho kulihisika haja kubwa ya kuwepo taasisi zenye mpangilio mzuri zaidi kwa ajili ya kushughulikia tasnia hii ya uzalishaji wa kawi. Wakati huo ndipo serikali ilipoingilia katika medani hii ya kuzalisha umeme. Kazi ya uzalishaji wa zana na vifaa vya viwanda vya umeme, kulinda karakana za kuzalisha nishati hiyo kustawisha mtandao wa kusafirisha na kusambaza umeme nchini iliwekwa mikononi mwa serikali. Hata viwanda vya sekta ya binafsi vilivyokuwa vikizalisha baadhi ya zana zinazohitajika katika viwanda na vituo vya umeme vilikuwa vikifadhiliwa na serikali. Kadri muda ulivyopita, ndivyo mitandao ya kuhamisha na kusambaza umeme katika maeneo mbalimbali nchini ilivyopanuliwa na kustawishwa zaidi. Vituo vingi vya kuzalisha umeme nchini Iran vilianzishwa baada ya ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu hapo mwaka 1979. Kwa kutilia maanani kwamba umri wenye faida wa kituo chochote cha kuzalisha kawi ni miaka 25 hadi 30, inafahamika vyema kwamba asilimia 75 ya vituo vya kuzalisha kawi hapa nchini vinahesabiwa kuwa ni vijana na wenye umri wa chini hii leo. Na kutokana na kuunganishwa kwa mitandao ya umeme, miji ya maelfu vijiji kote nchini vinafaidika na neema hiyo kubwa. Licha ya nafasi ya kijiografia ya Iran ambayo inaweka masafa marefu kutoka mji mmoja kwenda mwingine, na vilevile vile kazi kubwa ya kuweza kuhamisha na kusambaza nishati hiyo katika ardhi kubwa na pana ya Iran, maeneo yenye milima na njia ngumu za kupita, misitu na miti mirefu na kadhalika, yote hayo yalizidisha ugumu wa kazi ya kuhamisha na kusambaza umeme katika maeneo yote nchini. Hata hivyo sehemu kubwa ya Iran sasa inafaidika na neema hiyo. Inasemekana kuwa matumizi ya nishati ya umeme nchini Iran ni mara tatu zaidi ya wastani wa kimataifa. Takwimu zinaonyesha kuwa zaidi ya nusu ya umeme wa Iran unatumika katika sekta ya biashara na matumizi ya majumbani, karibu asilimia thelathini na tatu katika sekta ya viwanda na asilimia iliyobaki inatumiwa katika sekta ya kilimo na kadhalika. Iran ina uwezo mkubwa wa kuzalisha kiwango kikubwa cha nishati ya umeme na imo kati ya nchi ishirini zinazoongoza duniani katika sekta hiyo. Jamhuri ya, ya Kiislamu inashika nafasi ya kwanza katika sekta ya kuzalisha umeme eneo la mashariki ya kati. Sekta hii ya kuzalisha umeme nchini ina sifa nyingi kama kuwa na mtandao mkubwa zaidi wa kuzalisha na kusambaza umeme katika eneo la magharibi mwa Asia, kuunganisha mtandao wa umeme wa taifa na nchi jirani, kuwa na kiwango kikubwa cha gesi asilia na mafuta ghafi, kuwa na wataalamu wanaohitajika katika sekta hii, kujitosheleza katika utengenezaji wa zana na vifaa vinavyohitajika katika ujenzi wa vituo vya umeme nguvu kazi mahiri na kadhalika. Uwezo mkubwa wa Iran katika kuzalisha umeme na mawasiliano ya nchi hii na nchi jirani kupitia mipaka ya nchi kavu vinatayarisha uwanja mzuri zaidi wa kuuza nishati zaidi ya kawi na umeme katika nchi hizo. Kwa sasa, Jamhuri ya Kiislamu ya Iran inauza nishati ya umeme kwa nchi kama Iraq, Uturuki, Pakistan, Afghanistan, Armenia, Turkmenistan na jamhuri ya Azerbaijan. Kwa kutilia maanani gharama kubwa za kujenga kituo cha kuzalisha kawi na muda mrefu mchakato huo, baadhi ya nchi hufadhilisha kuagiza umeme kutoka nje kwa ajili ya kukidhi mahitaji yao ya ya nishati hiyo na utekelezaji wa miradi mbalimbali ya maendeleo mbali. Vilevile, kwa kuzingatia nafasi yake ya kistrategia, Iran inaweza kuwa na nafasi muhimu katika usafirishaji wa nishati ya umeme baina ya nchi jirani. Kwa maana ya kuwa kituo cha kusafirisha nishati ya umeme kutoka nchi moja kwenda nyingine. Vilevile vile inaweza kuboresha mahusiano ya kiuchumi ya nchi za kanda hii kupitia biashara ya nishati ya umeme kwa mujibu wa misimu tofauti ya mwaka na mabadiliko ya hali ya hewa baina ya kaskazini na kusini mwa dunia. Swala la kuzidisha uzalishaji wa nishati ikiwemo ya umeme limepewa kipaumbele kikubwa katika mpango wa maendeleo hapa nchini kwa ajili ya ustawi wa kiuchumi dera ya uzalishaji umeme hapa nchini imebuniwa kwa shabaha ya kufikisha uzalishaji wa nishati hiyo katika zaidi ya megawati laki moja kutoka kwenye vituo vya kuzalisha umeme kwa kutumia nishati safi. Hivyo tangu miaka kadhaa iliyopita, ulichukuliwa uamuzi wa kutumia dola bilioni 50 katika tasnia hii ya nishati ya umeme. Kwa sasa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ni miongoni mwa nchi zinazozalisha na kuuza nje aina mbalimbali mbali za zana na vifaa vya tasnia ya umeme. Tajriba ya zaidi ya nusu karne ya utengenezaji wa transforma za umeme imeipatia Iran iwe na uwezo wa kielimu na teknolojia ya kisasa ya kuzalisha zana na vifaa hivyo. Sasa Jamhuri ya Kiislamu ni kati ya nchi kumi zinazoongoza duniani katika utengenezaji wa transfoma. Asilimia themanini ya vifaa vinavyohitajika katika sekta ya umeme hapa nchini vinazalishwa ndani ya nchi. Vilevile, Jamhuri ya Kiislamu ya Iran inauza huduma za kiufundi na kihandisi katika tasnia ya umeme kwa nchi za magharibi mwa Asia, Afrika na barani Ulaya. Leo, katika historia. Leo ni Jumatatu tarehe 28 Muharram mwaka 1443 hijria sawa na tarehe 6 Septemba mwaka 2021 miladia. Katika siku kama ya leo miaka 787 mia iliyopita kulingana na kalenda ya hijria, mji wa Baghdad uliokuwa makao makuu ya watawala wa kiabasi ulitekwa na Hulagu Khan Mongol baada ya kuwawa Mustasim aliyekuwa mtawala wa mwisho wa utawala wa Bani Abbas. Mauaji ya mtawala huyo yalihitimisha utawala wa kizazi hicho uliotawala sehemu kubwa ya ulimwengu wa Kiislamu kwa kipindi cha miaka mia tano. Hulagu Khan Mongol hakusita kufanya mauaji na jinai katika uvamizi wake dhidi ya nchi mbalimbali na baada ya kuteka baadhi ya maeneo ya Iran na kuua watu kwa umati katika maeneo ya mijini na vijijini aliyoshambulia mji wa Baghdad na kufanya mauaji ya kinyama ya maelfu ya wakazi wake. vilevile vile, aliharibu na kuvunja nyumba na majengo muhimu ya mji wa Baghdad. Siku kama ya leo miaka hamsini na mitatu iliyopita Swaziland ilipata uhuru kutoka kwa Uingereza na kila inapoadia siku kama hii husherehekewa kama siku ya taifa kuimarika. Ukoloni wa Ulaya huko kusini mwa Afrika kulisababisha pia Swaziland kukaliwa kwa mabavu. Hatimaye nchi hiyo ndogo ya kusini mwa Afrika ilipata uhuru mwaka 1968. Hata hivyo utawala wa nchi hiyo umeendelea kuwa wa kifalme kama ilivyokuwa huko nyuma. Siku kama ya leo miaka arobaini na tatu iliyopita, baada ya kupamba moto harakati za mapambano ya wananchi wa Islamu wa Iran dhidi ya utawala wa kidikteta wa Shah kulifanyika maandamano makubwa katika maeneo mbalimbali kote nchini. Kwa sababu hiyo, utawala wa Shah uliokuwa umepatwa na wasiwasi mkubwa kutokana na harakati hizo za mapinduzi uliamua kupiga marufuku maandamano ya aina yoyote ile. wakati huo Imam Ruhullah Homeini, Mwenyezi Mungu amrehemu, aliyekuwa uhamishoni huko Najaf nchini Iraq, alitoa taarifa akiwataka wananchi wa Iran kudumisha harakati za mapambano. Katika sehemu moja ya taarifa yake kwa wananchi, Imam Homeini aliyataja maandamano yanayofanywa kwa ajili ya kufikia malengo ya kiislamu kuwa ni ibada na miaka 39 iliyopita katika siku kama ya leo ya tarehe 15 Shahrivar mwaka 1361 Hijria Shamsia, kulitokea mlipuko mkubwa katika moja ya barabara zenye msongamano mkubwa wa watu katika mji wa Teheran hapa Iran. Makumi wa watu waliuawa washahidi na wengine kujeruhiwa katika tukio hilo. jina hiyo ilifanywa na vibaraka wa kundi la kigaidi la Munafiqin la mko. Mlipuko huo ulikuwa mkubwa mno kiasi kwamba ulisikika katika mji wote wa Tehran. Mlipuko huo ulitekelezwa kwa ajili ya kutoa huduma kwa dikteta wa wakati huo wa Iraq, Saddam Hussein, ambaye jeshi lake lilikuwa limeshindwa vibaya na wanamapambano shupavu wa Iran katika medani ya vita. Na hadi hapa wapenzi wasikilizaji, ndio tumefikia tamati ya matangazo yetu kwa asubuhi ya leo. Na hadi hapa ndio tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, yanasikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika 50 hadi 2 na dakika 50 kwa saa za Afrika Mashariki yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika ishirini hadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa mbili na dakika ishirini hadi tatu na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satelaiti na intaneti. Anwani yetu ya intaneti ni parstoday.com/sw kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu ni swahili radio at irib ir. Mnaweza pia kuyasikiliza matangazo yetu kwa njia ya moja kwa moja na hifadhi ya matangazo hayo kupitia Android na iPhone kwa kutumia application ya IRIB word service, mbali na katika barua pepe ya swahili radio at irib ir Mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp, Telegram, Viber na kadhalika, kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya jumlisha 989035065487. Anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran.