Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Kwa jina la Mwenyezi Mungu mwingi wa rehema mwenye kurehemu na apa kwa wakati wa dhuha, na kwa usiku unapotua, hakukuacha Mola wako wala hakukukasirikia na hakika mwisho ni bora kwako kuliko mwanzo. Na Mola wako atakupa utaridhia. Je, hakukukuta yatima akakuhifadhi? Na akakukuta umepotea akakuongoa? Na akakukuta mhitaji akakutosheleza? Ama yatima usimwonee, na ama mwenye kukuomba usimkaripie, na ama neema ya Mola wako Assalamu as alaikum warahmatullahi wabarakatuh. bismillahi rahmani rahim. Hujambo mpenzi msikilizaji, popote pale ulipo, natumai umekuwa na mchana mwema na usiku wako unakuendea vyema. Karibu katika matangazo haya ya Jumapili usiku ya Redio Teheran, Idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, ikiwa leo ni Septemba 5 mwafaka na tarehe 27 Muharam mwaka 1443 Hijria. Studioni kuendesha matangazo haya kwa usiku huu ni mimi Hussein Hassan, nikiwa na wengi wa matumaini kwamba tutakuwa sote hadi tamati usiku huu. Mpenzi msikilizaji, tumekuandalia taarifa ya habari za dunia, uchambuzi wa kisiasa, na katika safu ya vipindi tumekuandalia malezi bora, bidhaa za Iran, bila kusahau makala fupi ya kila siku ya Leo katika Historia, na tutafunga matangazo haya kwa muhtasari wa habari za dunia. Kumbuka mpenzi msikilizaji, mbali na kwenye masafa mafupi ya shortwave unaweza kutusikiliza vilevile kupitia masafa ya FM ukiwa nchini Tanzania ni kupitia redio maarifa. Tovuti yetu ni parstoday.com mkwaju sw. Hali kadhalika una fursa ya kushiriki matangazo haya kwa kututumia maoni, mapendekezo na hata ukosoaji wako kwenye ukumbi wetu wa WhatsApp kupitia nambari anza na alama ya kujumlishwa w plus tisa nane tisa sifuri tatu tano sifuri sita tano nne nane saba. Baada ya muda usiokuwa mrefu narejea na, na taarifa ya habari za dunia. imegonga saa nne kamili usiku hapa jijini Teheran, sawa na mbili na nusu kwa saa za Afrika Mashariki na moja na nusu kwa saa za Afrika ya Kati. Ifuatayo ni taarifa ya habari za dunia, lakini kwanza ni muhtasari wake. Iran yaanza awamu ya tatu ya majaribio ya chanjo ya Razi Cov Pars ya COVID-19. Jamhuri ya Afrika ya Kati yamkamata kinara wa genge la Antibalaka, na duru ya pili ya uchaguzi wa rais Sao Tome na princip yafanyika pamoja na habari nyinginezo. Habari kamili. Kinara wa kundi la wanamgambo wa Kikristo la Antibalaka katika Jamhuri ya Afrika ya Kati amekamatwa na maafisa usalama wa usalama wa nchi hiyo. Kwa mujibu wa taarifa, Eugene Ngaikoset, kinara wa Antibalaka nchini Jamhuri ya Afrika ya Kati na afisa wa zamani wa kikosi cha ulinzi wa rais wa zamani wa nchi hiyo Francois Bozize, yuko mikononi mwa idara za usalama. Waziri wa sheria wa Jamhuri ya Afrika ya Kati amethibitisha kukamatwa Ngaikoset, lakini mazingira ya kukamatwa kwake bado hayajaelezwa. Eugen Ngaikoset anatuhumiwa kuhusika na vitendo vingi vya uhalifu nchini Jamhuri ya Afrika ya Kati. Mtumia huyo mwenye umri wa miaka 54 ni rafiki wa zamani na mshirika wa karibu wa rais wa zamani wa Jamhuri ya Afrika ya Kati, Franois Bozize, ambaye wakati huo alikuwa na cheo cha kapteni kwenye kikosi cha ulinzi wa rais. Machafuko nchini Jamhuri ya Afrika ya Kati yalibuka mwaka elfu mbili kumi na tatu baada ya waasi wa Seleka kumwondoa madarakani alikuwa rais wa taifa hilo Francois Bozize. Baada ya rais Mwislamu Michel Dotodia kuchukua mamlaka, waasi na magaidi wa Kikristo wenye kufurutu ada wa Antibalaka walianzisha mauaji ya kimbari dhidi ya jamii ya wa Waislamu ambapo maelfu waliuwawa na wengine wengi kwa wakimbizi. Umoja wa Mataifa umetuma kikosi maalum cha kulinda amani katika nchi hiyo kinachojulikana kama MINUSCA ambacho kimefanikiwa kuleta utulivu wa wastani katika nchi hiyo. Tukirejea hapa nchini, Iran imeanzisha awamu ya tatu ya majaribio ya mwanadamu ya chanjo yake ya pili ya ugonjwa wa covid 19 inayojulikana kama Razi cov Pars. Hayo yamedokezwa na Muhammad Hussein Falah Mehrabadi, mkuu wa utafiti na teknolojia katika taasisi ya utafiti wa chanjo ya Razi ambayo inatengeneza chanjo hiyo, ambaye pia ni msemaji wa mradi huo. Akizungumza Jumapili, amesema awamu ya tatu ya majaribio kwa mwanadamu itafanyika katika mikoa ya Teheran na Albors na kujumuisha watu arobaini elfu waliojitolea. Falah Mehrabadi amesema taasisi ya utafiti wa chanjo ya Razi ilizalisha chanjo laki nne mwezi uliopita na kuongeza kuwa kwa mujibu wa makadirio wataweza kuzalisha chanjo milioni kumi na tano hadi milioni ishirini za chanjo ya Razi Cov Pars hadi kufikia mwezi Machi mwakani. Chanjo hii ni ya aina yake kwani ina dozi tatu dozi za kwanza mbili ni za kudungwa na dozi ya tatu ni tone linaloingizwa mwilini kupitia pua. Tayari Iran imeshaanza kuzalisha chanjo yake ya kwanza ya Coviran Barekat ambayo sasa inatumika kwa wingi kote Iran, huku ikisubiri idhini ya shirika la afya duniani ili kuuzwa katika soko la kimataifa. Iran iko mbio ni kunda chanjo kadhaa za covid 19, ambapo mbali na chanjo hiyo ya Coviran Barekat na Razikov pars chanjo zingine ambazo zimepiga hatua nzuri katika majaribio ni pamoja na Fakhra, Nura na chanjo ya pamoja ya taasisi ya chanjo ya Finle ya Cuba na taasisi ya chanjo ya Pasteur ya Iran. Kwingineko, kiongozi wa idara ya kisiasa ya harakati ya mapambano ya Kiislamu ya Palestina, Hamas, ameshukuru jamhuri ya Kiislamu ya Iran kwa kuendelea kuunga mkono wa Palestina na harakati zao za mukawama au mapambano. Ismail Hania, kiongozi wa idara ya kisiasa ya Hamas, amesema hayo wakati alipompigia simu Hussein Amir Abdullahian, waziri wa mambo ya nje wa Iran, na kumpongeza kufuatia kuteuliwa kushika wadhifa huo. Hania amesema Wapalestina wanatoa shukrani zao za dhati kutokana na msimamo wa Iran wa kuunga mkono harakati za ukombozi wa Palestina. Kwa upande wake, Amir Abdullahian amewapongeza wana mapambano wanaume na wanawake wa Palestina kutokana na mapambano yao dhidi ya utawala wa kizayuni wa Israel, haswa mapambano ya hivi karibuni ya vita vya siku kumi na moja mwezi Mei, wakati wa utawala huo ghasibu ulipotekeleza mashambulizi mtawalia dhidi ya ukanda wa Gaza. Aidha amesema njia pekee ya Wapalestina kuweza kukomboa ardhi zao zinazokaliwa kwa mabavu na Israel ni kupitia mapambano. Abdullahian amesema na hapana nukuu, jamhuri ya kiislamu ya Iran sawa na miaka ya nyuma inaunga mkono mapambano ya kukombolewa ardhi zote za Palestina na kuundwa nchi huru ya Palestina katika ardhi zake zote za kihistoria, mji mkuu wake ukiwa ni Kuds au Jerusalem, mwisho kunukuu. Waziri wa mambo ya nje wa Iran pia amelaani vikali mwendelezo wa jinai za Israel dhidi ya wanawake na watoto wa Palestina. Watu wa Sao Tome na Principe jumapili ya leo wamepiga kura katika duru ya pili ya uchaguzi wa rais kwa lengo la kumchagua rais mpya wa nchi hiyo baada ya zoezi hilo kuahirishwa mara kadhaa kutokana na hitilafu za kisiasa. Mchuano wa leo ni baina ya aliyekuwa waziri wa miundombinu Carlos Villanova, aliyeshinda katika duru ya kwanza iliyofanyika mwezi Julai, na waziri mkuu wa zamani Wilhelm Poser da Costa. Vilanova anaungwa mkono na muungano wa upinzani ADI, Naida Costa anapeperusha bendera ya muungano tawala wa vyama vya MLSTP PSD madarakani. Wananchi lakimoja na ishirini na tatu elfu wenye vigezo vya kupiga kura waliojiandikisha watamchagua rais mpya atakairithi Evaristo Cavalo mwenye umri wa miaka sabini na tisa ambaye hakugombea muhula mwingine wa miaka mitano. Taarifa ya habari za dunia, mpenzi msikilizaji, inaendelea kujia moja kwa moja kutoka Redio Teheran, Idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Na wananchi wa Ufaransa wameendeleza maandamano kwa wiki ya nane mfululizo kupinga sheria kali ambazo serikali ya nchi hiyo imeziweka kukabiliana na maambukizi ya korona. Kwa mujibu wa taarifa, Jumamosi kulifanyika takriban mikusanyiko mia mbili ya kupinga masharti ya kukabiliana na kusambaa kwa virusi vya korona. Sawa na maandamano mengine yaliyopita, haya pia yalijikita zaidi katika kupinga pasipoti ya afya, kama inavyosisitizwa na Rais wa nchi hiyo Emmanuel Macron kwa lengo la kuboresha mkakati wa utoaji chanjo. Kwa mujibu wa mamlaka za miji, takriban watu elfu sita waliandamana mitaani katika mji wa kusini mwa Ufaransa wa Montpelia, wengine elfu nne mji wa Avignon na wengine zaidi ya kumi na nane elfu katika mji mkuu Paris. Wizara ya mambo ya ndani ya Ufaransa imesema jumla ya watu laki moja na arobaini elfu walishiriki katika maandamano hayo. Ufaransa ni nchi yenye watu takriban milioni sitini na saba na hadi sasa ni watu takriban milioni arobaini wamepata chanjo kamili. Kwa mujibu wa uchunguzi wa maoni asilimia 67 ya watu wa ufaransa wanapinga kanuni za serikali ya kuwashurutisha wananchi wawe na pasipoti ya afya ya kubainisha iwapo wamepata chanjo au la. Watu ambao hawatakuwa na cheti hicho hawataruhusiwa kuingia katika maeneo ya umma. Hadi sasa watu laki moja, zaidi ya laki moja na kumi na nne elfu wamepoteza maisha kutokana na ugonjwa wa Covid 19 huko nchini Ufaransa. Mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka redio Teheran. Hii ni redio Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran inayokutangazia mubashara kutoka hapa jijini Teheran. Asante sana mpenzi msikilizaji kwa kuendelea kuwa nasi. Kumbuka una fursa ya kushiriki matangazo haya kwa kututumia maoni yako katika ukumbi wetu wa WhatsApp kupitia nambari anza na alama ya kujumlisha au plus tt. Umewadia wasaa wa kukuletea uchambuzi wa kisiasa ambao, kwa usiku huu, utatupia jicho radia mali hasi ya vyama vya wafanyakazi Tunisia kupinga uingiliaji wa Marekani vyama vya ushirika vya wafanyakazi na vya kisiasa vya Tunisia siku ya Jumatano vilisusia mazungumzo na ujumbe wa Marekani uliokwenda nchini humo kwa madai ya kutatua mgogoro wa kisiasa wa nchi hiyo. Vyama hivyo vilisusia kikamilifu kuonana na kuzungumza na timu ya maseneta wa Marekani waliojifanya kuwa wapatanishi wa mgogoro wa kisiasa wa Tunisia. Chama chenye nguvu cha wafanyakazi kiitwacho UGTT na vyama viwili vya kisiasa vya Tunisia vilisema kuwa vinapinga uingiliaji wowote wa kigeni katika kutatua migogoro ya ndani. Chris Murphy, seneta wa chama tawala cha Democratic cha Marekani, ndiye aliongoza timu hiyo ya maseneta wa Marekani huko Tunisia na kufanya mazungumzo na Rais Kais Saied kuhusu mgogoro wa nchi hiyo. Msemaji wa chama cha wafanyakazi cha UGTT Sami Tahri amesema kuwa masuala ya Tunisia yanapaswa kutatuliwa na Watunisia wenyewe bila ya uingiliaji wa kigeni. Ususiaji na radiamali hasi ya vyama vikuu vya, vya siasa na wafanyakazi nchini Tunisia dhidi ya uingiliaji wa Marekani katika masuala ya ndani ya nchi hiyo unaweza kutathminiwa katika pande kadhaa. Mosi ni kwamba uingiliaji huo wa Marekani unafanyika kwa sura ile ile ya kujifanya polisi wa dunia, kutojali haki ya kujitawala mataifa mengine na kulifanyia ubabe kila taifa. Dhati hiyo ya Marekani ilijitokeza kwa uwazi zaidi wakati wa rais wa Donald Trump. Swali la wazi kabisa ni kwamba kwa, kwa uthubutu gani Marekani imetuma timu yake ya maseneta huko Tunisia? Je, ni baada ya kupewa idhini na Umoja wa Mataifa au na Baraza la Usalama la umoja huo? Jawabu ni hapana. Je, Marekani imeombwa kufanya hivyo na serikali au vyama na taasisi husika za Tunisia? Jibu ni hapana. Sasa imejipeleka huko kwa idhini ya nani? Kwa maneno mengine ni kwamba kwa msingi na sheria ipi Marekani imejipa uthubutu wa kuingilia mgogoro wa kisiasa wa Tunisia bila ya kuombwa wala kupewa idhini na yoyote? Majibu yatakuwa ni yale yale, kwamba Marekani inajifanya ni polisi wa dunia, haijali haki ya kujitawala mataifa mengine, na inajiona iko juu ya mataifa yote duniani na inaweza kufanya inalotaka popote pale na wakati wowote ule. Swala jingine ni kuwa baada ya kukimbia kwa fedheha huko Afghanistan na kulifungulia njia ya kundi la Taliban kuidhibiti haraka na kiurahisi nchi hiyo, sasa hivi waitifaki wa, wa Marekani wamepoteza mno imani yao kwa dola hilo la kibeberu na wanaamini kuwa wanaweza kupigwa teke na kusalitiwa wakati wowote wa na Marekani. Vilevile, waitifaki wa Washington barani Ulaya walikuwa na tamaa kwamba kwa kuingia madarakani Joe Biden huko Marekani wataweza kuimarisha zaidi ushirikiano wao na White House haswa kupitia shirika la kijeshi la nchi za magharibi NATO, ushirikiano ambao ulivurugwa vibaya na rais aliyepita wa Marekani Donald Trump. Hata hivyo, hivi sasa nchi hizo za Ulaya zinaona kwa mara nyingine, Washington imeshindwa kuheshimu ahadi zake huko Afghanistan. Sasa hivi timu ya maseneta wa Marekani imejipeleka nchini Tunisia kwa madai ya kutaka kutatua mgogoro wa nchi hiyo lakini uzoefu uliopatikana kutokana na uingiliaji wa kisiasa wa huko nyuma wa Marekani, ikiwemo Afghanistan, unaonyesha wazi kwamba Washington haina mwamana hata kidogo. Haina uwezo wa kutatua mgogoro wote ule, haiwezi kusimamia jambo lolote inavyotakiwa, na kuwasaliti ghafla waitifaki wake ni jambo jepesi sana kwake. Tajriba hiyo inaonyesha pia kuwa hakuna chochote chenye thamani mbele ya Marekani isipokuwa masilahi yake binafsi tu. Bila ya shaka ni kwamba au bila ya shaka ni kwa sababu hiyo ndio maana Watunisia wameamua kuhususia ujumbe wa maseneto wa Marekani uliojipeleka nchini mwao bila ya hata kualikwa. Hii ni Redio Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, inayokutangazia mubashara kutoka hapa jijini Teheran. Ni saa nne na robo usiku hapa jijini Teheran. Asante sana mpenzi msikilizaji kwa kuendelea kutegea sikio matangazo haya. Idris Mweli ya Mungu akiwa Mombasa, Kenya, anatuandikia hapa, asante sana Redio Teheran, anatushukuru pia Abdullah Ali Makajura akiwa Tabora Tanzania, asante sana pia Profesa Ali Magema ukiwa hapo mtaa wa Madinatu Zahara, Tanga, Tanzania. a profesa anasema rasia, jeshi la Siria limetungua makombora ishirini na moja kati ya ishirini na nne ya Israel. Anasema Siria mmefanya vizuri kutungua makombora ya Waisraeli. Kisha katika ujumbe wake wa pili anasema, Waislamu tunakwenda wapi? Dini kuwa na makadhi wanawake? Huku ni kuchezea dini, astaghfirullah. Haya anamaka hapo Profesa Magema akiwa Tanga, Tanzania. Abubakar Yusuf Ahmad akiwa Lindi anasema idadi itaongezeka zaidi tena itatisha sana, kutokana na watu walio wengi hawana elimu juu ya kujikinga na korona, pia kudharau kwa makusudi tu, wale waishio vijijini. Anasema pia kutokana na ugumu wa maisha pia huchangia maambukizi zaidi. Asante sana Abubakar Yusuf Ahmad, ukiwa Lindi, kusini mwa Tanzania. Toban anazungumzia uh, anarejelea habari tuliokuwa nayo mchana kuhusiana na kuongezeka maambukizi ya virusi vya korona barani Afrika. Maoni zaidi mpenzi msikilizaji ni baada ya vipindi tulivyokuandalia usiku huu. Maadili bora. Ni matumaini yangu kuwa hamjambo wasikilizaji wapenzi, na karibuni katika kipindi cha Maadili Bora, ambapo hiki kitakuwa kipindi chetu cha mwisho katika mfululizo huu wa vipindi vya maadili bora, lakini yatakayotuhitimishia mfululizo wa kipindi cha maadili bora ni kuhusiana na masuala ya wanawake kama ilivyoelezwa na Alama Muhammad Taki Jafari. Karibuni muwe nami hadi mwisho wa kipindi hiki. Kama mnavyoelewa, Alama Muhammad Taki Jafari alikuwa miongoni mwa shaksia wakubwa kabisa wa kielimu na kiutamaduni katika ulimwengu wa Kiislamu, ambaye aliandika vitabu mbalimbali mbali hususan katika fani ya falsafa. Akieleza kuhusiana na masuala ya wanawake, Alama Muhammad Taqi Jafari alieleza kuwa kwa upande wa usawa kati ya wanawake na wanaume, lau kama Uislamu ungesema kuwa mwanamke na mwanamume wana hali aina moja kibiolojia, kifiziolojia saikolojia na katika hali nyinginezo za kiakili na kiroho, ungekuwa umekwenda kinyume na ukweli halisi. Na anasema kwamba hadhani kuwa katika dunia hii kuna mtu ambaye ana utambuzi wa kutosha kuhusiana na maumbile ya mwanamke na mwanaume, anaweza kusema maneno kama hayo kuhusu kwamba wawili hao wanatofautiana katika hali ya kimaumbile. Hilo ni jambo lenye kukubaliwa na wote. Hata hivyo tofauti ya kimaumbile iliyopo kati ya mwanamke na mwanaume isiwe ni sababu ya kutufanya tudhani kwamba mmoja kati ya wawili hao ana kasoro na mwingine ni mkamilifu, kama ambavyo hatuwezi kusema kuwa tunda la embe lina kasoro kulinganishwa na ndizi. Kile ambacho yumkini kikawa ni sababu ya kuwepo tofauti ni baadhi ya ukweli ambao tunaweza kushuhudia kati ya mwanamke na mwanaume. Kwa kutoa mfano ni kuwa mwanamume ana uwezo mkubwa zaidi wa kutengeneza na kuzalisha vitu mbalimbali mbali na vyenye ugumu katika masuala ya ufundi, uchumi na ulinzi wa nchi na pia kuvumilia mashaka na misukosuko ya maisha, wakati ambapo mwanamke anabeba zaidi jukumu la kuendeleza na kuhifadhi kizazi cha mwanadamu, jambo ambalo halipewi uzito mkubwa sana na mwanamume. Allama Jaafari aliendelea na maelezo yake kwa kusema ama, kuhusiana na shaksia ya mwanamke katika mtazamo wa Uislamu tunashuhudia kuwa kwa upande wa thamani hakuna tofauti yoyote kati ya mwanamke na mwanaume, iwapo hatojitumbukiza kwenye uchafu wa matamanio ya nafsi na upotofu wa kifikra na kiakili, mwanamke anaweza kufikia daraja ya juu kabisa. Qurani tukufu imebainisha waziwazi wazi kuwa kipimo cha ubora na utukufu ni uchaji Mungu pasina kulihusisha na kulifungamanisha swala hilo na mwanamke au mwanamume. Tunaweza kusema kuwa sifa bora na muhimu kabisa walionayo wanawake ni zile hisia zao kubwa za upole, na kwa namna hiyo huipata ladha ya maisha kwa kiwango kikubwa zaidi ikilinganishwa na wanaume ni kwa sababu hiyo ndiyo maana sheria za Mwenyezi Mungu zinataka uhusiano wa karibu kabisa kati ya mama na watoto wake wadogo uendelezwe hadi pale watoto hao watakapopevuka katika hisia za upole za ndani ya nafsi. Kwa maneno mengine, ni kuwa kutokana na maumbile ya upole, upendo na huruma alionayo mama mzazi huweza kuwashibisha watoto wake kwa sifa hizo tukufu za kiutu hadi kufikia kipindi maalum cha umri wao. Na ndiyo maana tukiitupia jicho historia, tunashuhudia kuwa kila pale mtoto anapopata malezi ya baba, wanaume au serikali pekee, sifa na hisia za upole, huruma na upendo hazidhihiri kwa kiwango kikubwa katika nafsi ya mtoto huyo. Chambilecho Russell mwanafalsafa wa Magharibi anasema kwamba watoto ambao hulelewa katika vituo vya malezi tu wanafaa sana kuwa askari. Kwa upande mwingine ni kuwa, kutokana na kupambana na dhoruba na misukosuko ya maisha, wanaume huwa na hisia za upole na ulainifu ndogo zaidi ikilinganishwa na wanawake. Iwapo tutataka kuweka katika kiwango kimoja uwezo wa nguvu za mwili wa mwanamke na ule wa mwanamume ambaye ana uwezo mkubwa wa kupambana na masaibu ya dunia tutakuwa tunapingana na ukweli ulivyo. Upole na ulainifu alionao mwanamke haumruhusu au humzuia kujiingiza kwenye mazonge, pirikapirika pirika, na misuko misuko ya maisha anayoikabili mwanaume. Alama Jafari akielezea mchango gani katika ustaarabu wa utamaduni wa Kiislamu ambao umechangiwa na wanawake alisema kuwa mchango wa wanawake katika utamaduni wa Kiislamu umekuwa ni wa njia ya moja kwa moja na usiokuwa wa moja kwa moja. Makusudio ya mchango usio wa moja kwa moja ni juhudi na kujitolea kwa kina mama hao katika kutayarisha nyenzo na suhula katika familia kwa ajili ya malezi na mafunzo ya watoto kufuatana na maadili pamoja na thamani ya Kiislamu. Ama mchango wa moja kwa moja wa wanawake katika utamaduni na ustaarabu wa Kiislamu umetolewa katika upande wa elimu, fasihi na utamaduni. Kama tutataka kubainisha makala na maandishi mbalimbali mbali ya kitarjumi, kitafsiri na kiuchunguzi yaliyoandikwa na wanawake na athari walioitoa katika utamaduni wa Kiislam ni wazi kwamba tunaweza kutaja zaidi ya maelfu kadhaa ya shaksia wa kike katika zama na karne mbalimbali mbali. Kwa kutoa mfano tunaweza kuashiria kitabu kiitwacho wanawake maarufu katika ulimwengu wa Kiislam na Kiarabu ambacho mwandishi wa kitabu hicho Omar Ridha Kahala ametaja wanawake wapatao elfu tatu ambao kwa namna mbalimbali wamechangia katika kustawisha ustaarabu na utamaduni wa Kiislamu. Wasikilizaji wapenzi, muda wa kipindi cha maadili bora umemalizika, na kama tulivyokwisha sema mwanzoni, hiki ni kipindi cha mwisho katika mfululizo wetu wa vipindi vya maadili bora. Ni matumaini yetu kuwa mmefaidika na kunufaika vya kutosha kwa yale yote tuliyokuwa tumewaandalia katika vipindi hivyo. Nawatakieni kila la heri na kwaherini. Bidhaa za Iran. Hujambo mpenzi msikilizaji, na karibu kuwa nasi tena katika sehemu nyingine ya kipindi cha Bidhaa za Iran ambacho leo kitatupia jicho tasnia na viwanda vya umeme nchini Iran. Ni matumaini yangu kwa utaendelea kuwa nami hadi mwisho wa kipindi. Karibu. Suala la kudhamini nishati ni miongoni mwa kadhia zenye umuhimu mkubwa sana duniani kwa ajili ya kupata ustawi katika nyanja mbalimbali: usalama wa nishati, utumiaji wa nishati safi na mchango wake katika kupunguza gesi inayochafua hewa na mazingira au greenhouse gas, uwezekano wa watu wote kutumia gesi hiyo, na pia utumiaji wa nishati safi na jadidika ni miongoni mwa mambo yanayojadiliwa katika uwanja huo. Umeme ni miongoni mwa nishati safi ambazo zinaweza kukidhi mahitaji ya viwanda katika nchi mbalimbali mbali. Kwa mwaka kilowati bilioni 21 elfu za nishati ya umeme ghafi huzalishwa kote duniani na karibu asilimia 92 ya nishati hiyo hutumiwa. Kuna mbinu na njia mbalimbali za kuzalisha umeme kwa sasa. Karibu asilimia 40 ya umeme ghafi kote duniani huzalishwa kutokana na mkaa wa mawe asilimia 23 kutokana na gesi na asilimia 21 kutokana na nishati jadidika 12 ni umeme wa nishati ya nyuklia na asilimia 4 inazalishwa kutokana na mafuta. Inasemekana kuwa hadi sasa watu bilioni moja kote duniani hawafaidiki na neema ya umeme, japokuwa tasnia hii ina nafasi kubwa katika maisha ya watu kwenye maeneo mengi ya dunia, kuanzia mkulima anayetumia mabomba kupeleka maji mashambani hadi mhakiki anayefanya kazi kwenye maabara, wote hao wanajua vyema thamani na umuhimu wa umeme. Hata baada ya kuingizwa kompyuta katika maisha na kazi za kila siku za mwanadamu, lakini bado kunahisika zaidi haja ya umuhimu wa umeme. Umuhimu huo unadhihirika zaidi pale wanadamu wanapokosa neema hiyo walau kwa dakika kadhaa. Wakati huo, yumkini uhai wa maelfu ya watu ukawa hatarini na usalama wao ukayumba na kukabiliwa na tisho kubwa. Vilevile vile dunia au eneo husika yumkini likapatwa na hasara ya mabilioni ya dola kutokana na dakika chache tu za kukatika umeme. Kukosekana au kukatika umeme kunahisika zaidi kuliko tatizo lolote jingine. Huenda tunaweza kusema kuwa mtandao wa umeme ndio mfumo mkubwa zaidi unaotumia vifaa vingi zaidi duniani na unaendelea kukua na kupanuka siku baada ya nyingine. Matumizi umeme, ya umeme yana sifa kwa kutokuwa na uchafuzi usipokuwa mdogo sana wa mazingira. Hii ni pamoja na kwamba uchafuzi huo wa umeme unaweza kudhibitiwa wakati wa kuzalishwa kwa nishati hiyo. Sifa nyingine ya utumiaji wa nishati ya umeme ni kwamba haina mbadala. Hii ni kusema kuwa kutokana na kutumiwa sana katika maeneo ya viwanda, matumizi ya majumbani, vituo vya utafiti, mahospitali, shule na kadhalika, umeme unahesabiwa kuwa neema kubwa na muhimu ambayo si rahisi kupata mbadala wake, na hakuna nchi inayoweza kufumbia jicho neema hiyo. Utafiti uliofanywa na vituo vya uchunguzi wa masuala ya nishati duniani unaonyesha kuwa ustawi wa uzalishaji wa nishati ya umeme katika nusu ya pili ya karne 21 utapelekea kustawi na kukua zaidi teknolojia nyingine. Kwa msingi huo tasnia ya kawi na umeme inahesabiwa kuwa na umuhimu wa kistratejia. Tasnia ya viwanda vya kuzalisha kawi nchini Iran ina umri wa zaidi ya miaka mia moja. Mwaka 1284 hijiria shamsia, bwana mmoja aliyejulikana kwa jina la Muhammad Hussein Mahdavi au Aminu Dharb alinunua na kuanzisha kinu cha kuzalisha kawi kwa kutumia nishati ya mawe, na kwa njia hiyo akawa amefanikiwa kuwasha taa za baadhi ya maeneo ya Teheran kwa kutumia nishati ya kawi. Hata hivyo nishati hiyo iliweza kuwasha na kutia mwanga maeneo hayo kwa masaa kadhaa tu ya mwanzoni mwa usiku. Kwa kutilia maanani gharama kubwa za uendeshaji wa mashine hiyo ya kuzalisha kawi kwa kutumia mkaa wa mawe, nafasi ya mashine za aina hii ilichukuliwa na mashine nyingine za kuzalisha kawi kwa mafuta ya dizeli. Baadaye ilichukuliwa hatua za kuzalisha kawi kutokana na mabwawa ya maji kama bwawa la Karaj, bwawa la Sepid Rud na bwawa la Dez. Tasnia hii ya kuzalisha umeme iliendelea kustawi zaidi baada ya kugunduliwa na kuchimbwa mafuta, na wakati huo sehemu kubwa ya nishati iliyohitajika hapa nchini ilidhaminiwa kwa kutumia nishati ya visukuku mahitaji ya kawi na umeme yaliyoongezeka zaidi nchini Iran baada ya kuongezeka jamii ya watu na baada ya kuingia viwanda vipya katika sekta ya uchumi. Kipindi hicho kulihisika haja kubwa ya kuwepo taasisi zenye mpangilio mzuri zaidi kwa ajili ya kushughulikia tasnia hii ya uzalishaji wa kawi. Wakati huo ndipo serikali ilipoingilia katika midani hii ya kuzalisha umeme, kazi ya uzalishaji wa zana na vifaa vya viwanda vya umeme, kulinda karakana za kuzalisha nishati hiyo kustawisha mtandao wa kusafirisha na kusambaza umeme nchini iliwekwa mikononi mwa serikali. Hata viwanda vya sekta ya binafsi vilivyokuwa vikizalisha baadhi ya zana zinazohitajika katika viwanda na vituo vya umeme vilikuwa vikifadhiliwa na serikali. Kadri muda ulivyopita, ndivyo mitandao ya kuhamisha na kusambaza umeme katika maeneo mbalimbali nchini ilivyopanuliwa na kustawishwa zaidi. Vituo vingi vya kuzalisha umeme nchini Iran vilianzishwa baada ya ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu hapo mwaka 1979 kwa kutilia maanani kwamba umri wenye faida wa kituo chochote cha kuzalisha kawi ni miaka 25 hadi 30, inafahamika vyema kwamba asilimia 75 ya vituo vya kuzalisha kawi hapa nchini vinahesabiwa kuwa ni vijana na wenye umri wa chini hii leo, na kutokana na kuunganishwa kwa mitandao ya umeme, miji ya maelfu vijiji kote nchini vinafaidika na neema hiyo kubwa, licha ya nafasi ya kijiografia ya Iran ambayo inaweka masafa marefu kutoka mji mmoja kwenda mwingine, na vilevile vile kazi kubwa ya kuweza kuhamisha na kusambaza nishati hiyo katika ardhi kubwa na pana ya Iran, maeneo yenye milima na njia ngumu za kupita, misitu na miti mirefu na kadhalika. Yote hayo yalizidisha ugumu wa kazi ya kuhamisha na kusambaza umeme katika maeneo yote nchini. Hata hivyo sehemu kubwa ya Iran na sasa inafaidika na neema hiyo. Inasemekana kuwa matumizi ya nishati ya umeme nchini Iran ni mara tatu zaidi ya wastani wa kimataifa. Takwimu zinaonyesha kuwa zaidi ya nusu ya umeme wa Iran unatumika katika sekta ya biashara na matumizi ya majumbani, karibu asilimia thelathini na tatu katika sekta ya viwanda na asilimia iliyobaki inatumiwa katika sekta ya kilimo na kadhalika. Iran ina uwezo mkubwa wa kuzalisha kiwango kikubwa cha nishati ya umeme na imo kati ya nchi ishirini zinazoongoza duniani katika sekta hiyo. Jamhuri ya Kiislamu inashika nafasi ya kwanza katika sekta ya kuzalisha umeme eneo la mashariki ya kati. Sekta hii ya kuzalisha umeme nchini ina sifa nyingi kama kuwa na mtandao mkubwa zaidi wa kuzalisha na kusambaza umeme katika eneo la magharibi mwa Asia, kuunganisha mtandao wa umeme wa taifa na nchi jirani, kuwa na kiwango kikubwa cha gesi asilia na mafuta ghafi, kuwa na wataalamu wanaohitajika katika sekta hii, kujitosheleza katika utengenezaji wa zana na vifaa vinavyohitajika katika ujenzi wa vituo vya umeme, nguvu kazi mahiri na kadhalika. Uwezo mkubwa wa Iran katika kuzalisha umeme na mawasiliano ya nchi hii na nchi jirani kupitia mipaka ya nchi kavu vinatayarisha uwanja mzuri zaidi wa kuuza nishati zaidi ya kawi na umeme katika nchi hizo. Kwa sasa jamhuri ya Kiislamu ya Iran inauza nishati ya umeme kwa nchi kama Iraq, Uturuki, Pakistan, Afghanistan, Armenia, Turkmenistan na jamhuri ya Azerbaijan. Kwa kutilia maanani gharama kubwa za kujenga kituo cha kuzalisha kawi na muda mrefu wa mchakato huo, baadhi ya nchi hufadhilisha kuagiza umeme kutoka nje kwa ajili ya kukidhi mahitaji yao ya nishati hiyo na utekelezaji wa miradi mbalimbali mbali ya maendeleo. Vilevile, kwa kuzingatia nafasi yake ya kistratejia, Iran inaweza kuwa na nafasi muhimu katika usafirishaji wa nishati ya umeme baina ya nchi jirani. Kwa maana ya kuwa kituo cha kusafirisha nishati ya umeme kutoka nchi moja kwenda nyingine. Vilevile vile inaweza kuboresha mahusiano ya kiuchumi ya nchi za kanda hii kupitia biashara ya nishati ya umeme kwa mujibu wa misimu tofauti ya mwaka na mabadiliko ya hali ya hewa baina ya kaskazini na kusini mwa dunia. Swala la kuzidisha uzalishaji wa nishati ikiwemo ya umeme limepewa kipaumbele kikubwa katika mpango wa maendeleo hapa nchini kwa ajili ya ustawi wa kiuchumi. Dira ya uzalishaji umeme hapa nchini imebuniwa kwa shabaha ya kufikisha uzalishaji wa nishati hiyo katika zaidi ya megawati laki moja kutoka kwenye vituo vya kuzalisha umeme kwa kutumia nishati safi. Hivyo, tangu miaka kadhaa iliyopita ulichukuliwa uamuzi wa kutumia dola bilioni 50 katika tasnia hii ya nishati ya umeme. Kwa sasa, Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ni miongoni mwa nchi zinazozalisha na kuuza nje aina mbalimbali mbali za zana na vifaa vya tasnia ya umeme. Tajriba ya zaidi ya nusu karne ya utengenezaji wa transforma za umeme imeipatia Iran iwe na uwezo wa kielimu na teknolojia ya kisasa ya kuzalisha zana na vifaa hivyo. Sasa jamhuri ya kiislamu ni kati ya nchi kumi zinazoongoza duniani katika utengenezaji wa transforma. Asilimia themanini ya vifaa vinavyohitajika katika sekta ya umeme hapa nchini vinazalishwa ndani ya nchi. Vilevile, jamhuri ya kiislamu ya Iran inauza huduma za kiufundi na kihandisi katika tasnia ya umeme kwa nchi za magharibi mwa Asia, Afrika na barani Ulaya. Leo katika historia. Leo ni tarehe 27 Muharam mwaka 1443 Hijiria, sawa na Septemba 5 mwaka 2021, miaka 134 iliyopita, sawa na tarehe 5 mwezi septemba mwaka 1887 mto mkubwa wa Huang hii huko China ulianza kufurika maji. Mafuriko hayo makubwa yalisababishwa na kujaa maji katika mto huo kwa zaidi ya mwezi mmoja. Zaidi ya watu laki tisa walipoteza maisha katika mafuriko hayo na taathira zake mbaya. Aidha, mji miji kadhaa, mamia ya vijiji na mashamba mengi yaliharibiwa baada ya kukumbwa na mafuriko ya mto Huang hii nchini Uchina. Miaka 116 iliyopita katika siku kama ya leo, yaani tarehe 5 Septemba mwaka 1905 mkataba wa Portsmouth ulitiwa saini na hivyo kuhitimisha vita kati ya Russia na Japan. Februari nane, mwaka 1904 vikosi vya majeshi ya Japan vilifanya mashambulio ya kushtukiza dhidi ya meli za kivita za Russia na kuyadhibiti maeneo ya Manchuria ambayo yalikuwa chini ya mamlaka ya Russia. Rasia ilipata vipigo mfululizo katika vita hivyo. Hatimaye kwa upatanishi wa Marekani katika siku kama ya leo, pande mbili zilitia saini mkataba wa Portsmouth na huo ukawa mwisho wa vita kati ya Japani na Rasia. Katika siku kama hii ya leo miaka 40 iliyopita Ayatullah Ali Kudusi, mwendesha mashtaka mkuu wa mapinduzi ya Kiislamu nchini Iran aliuawa shahidi katika mlipuko wa bomu uliotekelezwa na kundi la kigaidi la MKO. Shahidi Kudusia alipata elimu kwa wasomi kama Ayatola Burujerdi, Alama Tabatabai na Imamu Ruhullah Khomeini na kufikia daraja ya ijtihadi. Shahidi Qudusi alishiriki vilivyo katika masuala ya kidini, na mfano wa wazi wa mchango wake ni kuasisi shule ya mafunzo ya kidini ya Hakani mwaka 1341 hijiria shamsia. Alisimama kupambana na utawala dhalimu wa Shah na akatiwa jela kwa kipindi kifupi. Ayatullah Qudusi alisabilia miaka ya mwishoni mwa umri wake uh, katika juhudi za kuimarisha mfumo mchanga wa wakati huo wa jamhuri ya Kiislamu ya Iran hadi alipouawa shahidi na kundi la kigaidi la MKO katika siku kama hii ya leo na katika siku kama ya leo miaka 28 iliyopita. Mmoja kati ya misikiti mikubwa katika ulimwengu wa Kiislamu ulifunguliwa rasmi huko Casablanca nchini Moroko msikiti huo umejengwa kwa mtindo wa kisasa na una minara inayoakisi usanifu majengo wa hali ya juu wa kiislamu eneo la uwanja wa msikiti huo lina uwezo wa kuchukua waumini 75,000 eneo la ndani la msikiti huo limepambwa kiufundi pembeni ya msikiti huo kumejengwa maktaba moja kubwa na chuo kikuu cha kidini msikiti huo unahesabiwa kuwa moja kati ya misikiti mikubwa na maridadi sana katika ulimwengu wa kiislamu Sa tano kasorobo siku hapa jijini Thran. Asante sana mpenzi msikilizaji, kwa kwakuwa nasi muda wote huu. Ibrahim Abubakar akiwa Mtwara, Tanzania, anatuandikia asalamu aleikum, namjibu wa salam wasalum sana hapo Mtwara. E, Akida wa Chumbageni, Tanga, Tanzania, anatuandikia hapa, anasema nimetulia makini nasikiliza habari za redio Teherani inaosikika vizuri, watangazaji makini kutangaza mahodari vizuri, wajiamini siwatilii dosari. Asante sana, Dakta Yazid Akida Mwehaji, ukiwa hapo Chumbageni, Tanga, Tanzania, kwa ubeti wako huo. Asante sana kwa hilo. Alituha Yusuf akiwa Mhoro, Uganda. Asante sana natuandikia shukran, na tunakushukuru pia kwa kututumia makala hii, asante sana. Muda haunasi, mpenzi msikilizaji, moja kwa moja ni kuletea habari za dunia kwa kifupi. Kinara wa kundi la wanamgambo wa kikristo la Antibalaka katika Jamhuri ya Afrika ya Kati amekamatwa na maafisa wa usalama wa nchi hiyo. Iran imeanzisha awamu ya tatu ya majaribio ya mwanadamu ya chanjo yake ya pili ya COVID-19 inayojulikana kama Razi Cov Pars. Kiongozi wa idara ya kisiasa ya harakati ya mapambano ya kiislamu ya Palestina, Hamas, ameshukuru Jamhuri ya Kiislamu ya Iran kwa kuendelea kuunga mkono wa Palestina na harakati zao za mukawama. Watu wa Sao Tome and Principe Jumapili ya leo wamepiga kura katika duru ya pili ya uchaguzi wa rais kwa lengo la kumchagua rais mpya wa nchi hiyo baada ya zoezi hilo kuahirishwa mara kadhaa kutokana na hitilafu za kisiasa. na wananchi wa Ufaransa wameendeleza maandamano kwa wiki ya nane mfululizo kupinga sheria kali ambazo serikali ya nchi hiyo imeziweka kukabiliana na msambao wa virusi vya corona. Muhtasari huo, mpenzi msikilizaji, ndio unaotufungia matangazo haya ya jumapili usiku ya redio Teherani, idhaa Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Asante sana mpenzi msikilizaji kwa kuwa nasi tangia awali hadi tamati ya matangazo, na tunakushukuru vilevile kwa kututumia maoni yako katika ukumbi wetu wa WhatsApp, maoni ambayo sijaweza kusoma kwa sasa, kutokana na ufinyo wa wakati. Inshaallah yatasomwa katika matangazo yetu yajayo. Jina langu ni Hussein Hassan nakutakia usiku mwanana na, kila la kheri maishani. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu. Na hadi hapa ndiyo tumefikia mwisho matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran husikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi huanza saa moja na dakika 50 ahadi 2 na dakika 50 kwa saa za Afrika Mashariki yale ya mchana huanza saa tano na dakika ishirini ahadi sita hadi na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo yetu ya usiku huanza saa mbili na dakika ishirini ahadi hadi tatu na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya redio Teheran husikika pia kwa njia ya satelite na internet. Anwani yetu ya internet ni parstoday.com/sw kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu au email ni swahili radio at irib ir. Mnaweza pia kusikiliza matangazo yetu kwa njia moja kwa moja na hifadhi ya matangazo hayo kupitia simu za mkononi za Android na iPhone. Mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama WhatsApp na kadhalika, kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya jumlisha 989035065487. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na msikose kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh <mulia>