Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Kana al -al kwa jina la Mwenyezi Mungu, mwingi wa rehema, mwenye kurehemu. Itakapokuja nusra ya Mwenyezi Mungu na ushindi, na ukawaona watu wanaingia katika dini ya Mwenyezi Mungu makundi makundi, basi zisabihi sifa za mola wako na umtake maghufira, hakika yeye ni mwingi wa kukubali toba. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum, wapenzi wa sikilizaji popote pale mlipo, asubuhi njema na karibuni kuwa nasi katika matangazo haya ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Matangazo yetu yataanza kwa taarifa ya habari za dunia itakayofuatiwa na uchambuzi wa kisiasa utakaotupia jicho mashinikizo yanayozidi dhidi ya kiongozi wa Marekani, Joe Biden anayomtaka aweke wazi zaidi wahusika wa mashambulizi ya Septemba 11 mwaka 2001 katika miji ya New York na Washington. Baada ya uchambuzi huo wa kisiasa, tutakuwa na mawaidha ya kidini yatakayoletwa kwenu na Sheikh Hemedi Jalala wa Dar es Salaam nchini Tanzania. Mawaidha hayo yatafuatiwa na uchambuzi wa baadhi ya magazeti yaliyochapishwa leo katika nchi za mashariki mwa Afrika. Tutakuwa na kipindi cha Afrika Wiki Hii, ambacho hukudondoleeni habari muhimu zilizojiri e, barani Afrika katika kipindi cha juma zima. Kipindi hicho kitafuatiwa na makala ya Leo katika Historia, kabla ya kukamilisha matangazo yetu asubuhi hii kwa muhtasari wa habari za dunia. Ni matarajio yangu kwamba mpenzi msikilizaji, utaendelea kuwa kando ya redio yako kusikiliza yote tuliyokuandalia. Saa tatu na nusu asubuhi wa kwa wakati wa hapa jijini Teheran, na karibuni sasa kusikiliza taarifa ya habari za dunia, na kwanza kabisa ni muhtasari wa habari. Rais wa jamhuri ya Kiislamu ya Iran ametuma salamu za rambirambi kutokana na kifo cha Ayatollah Said Al Hakimu nchini Iraq. Watu milioni saba na laki nane sabini elfu wameripotiwa kuambukizwa virusi vya korona barani Afrika hadi kufikia sasa. kati ya Jihadi Islami ya Palestina imetangaza kwamba machaguo mengi yatakuwa mezani dhidi ya Israel iwapo mzingiro wa Gaza hautaondolewa. Na jeshi la Rusia limetangaza kwamba Siria imetungua makombora 21 kati ya 24 yaliyorushwa na Israel dhidi ya mji wa Damascus. Na sasa ni habari kamili. Raisi wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ametuma salamu za rambirambi kufuatia kifo cha Ayatullahi Ludhma Said Muhammad Said Tabatabai Al Hakimu nchini Iraq. Katika ujumbe wake, Rais Said Ibrahim Raisi wa Iran amemwomboleza mwanazuoni na fakihi wa ngazi ya juu Ayatullahi Ludhma Saiid Al Hakim akisema marjaa huyu wa kidini alikuwa mmoja kati ya nguzo za fiqhi na marjaia nchini Iraq aliko nawiri na alitumia umri wake katika njia ya kueneza Uislamu na fikra sahihi za ahlu baiti wa mtume wetu Muhammad. Vile vile Rais wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amesema mapambano ya mwanazuoni huyo wa kidini katika kutetea haki za taifa la Iraki yalipelekea afungwe miaka mingi wakati wa utawala wa Kibath wa Sadam Hussein, na hivyo katika historia ya mapambano ya watu wa Iraki anatazamwa kama kielelezo imara cha namna ambavyo maulama na wanazuoni wa Kiislamu daima wamekuwa pamoja na raia wa Iraq. Rais Ibrahim Raisi amesema ya Ayatollah Said Muhammad Said Al Hakim, pamoja na watu wengine wa ukoo mkubwa wa Ali Hakim, alikuwa na nafasi kubwa katika kuwatetea wananchi wa, wa Iraq na kuwawezesha kupata uhuru na kujitegemea sambamba na kuhakikisha wananchi wenyewe wanajiamulia mambo yao wenyewe. Ayatullah Said Muhammad Said Tabatabai al Hakim, maarufu sana katika mji wa Najaf al Ashraf nchini Iraki, aliaga dunia Ijumaa iliyopita kutokana na maradhi ya moyo. Nchi za Kiafrika zimerekodi maambukizi mapya 25477 ya virusi vya korona katika masaa 24 ya kufikia Jumamosi iliyopita na hivyo kuifanya jumla ya watu walioambukizwa ugonjwa wa COVID-19 hadi kufikia sasa barani humo kuwa milioni 7 na laki 8 na sabini kwa mujibu wa ripoti ya kituo cha kudhibiti na kuzuia magonjwa cha Afrika watu wasiopungua mia sita na moja walipoteza maisha kwa sababu zinazohusiana na Covid 19 katika masaa 24 ya kufikia siku ya Jumamosi na kusababisha vifo vilivyotokana na ugonjwa huo barani Afrika kuwa laki moja tisini na nane elfu mia tano themanini na saba Idadi ya watu waliopona Covid 19 hadi sasa ni zaidi ya milioni saba, imesema ripoti hiyo. Kati ya maeneo matano ya kijiografia ya bara la Afrika, eneo la kusini mwa Afrika lina kesi nyingi zaidi za COVID 19 ambazo zimefikia milioni 3.7, likifuatiwa na kaskazini mwa Afrika ambalo maambukizi yamefikia milioni 2.4, huku ukanda wa Afrika mashariki ukiwa na kesi laki 98, Afrika magharibi laki 6 na 1, na Afrika ya kati laki 2. Kulingana na taarifa, dozi milioni 137.7 za chanjo za korona zimesambazwa hadi sasa kwa ajili ya matumizi barani Afrika, bara lenye wakazi milioni bilioni 1.3 ambapo dozi milioni 104.2 zimeshatolewa. Shirika la afya duniani WHO limetahadharisha kwamba nchi ya 42 kati ya 54 za Afrika hazitaweza kuwachanja watu walio katika hatari zaidi ya maambukizi ya korona. WHO imesema uhaba wa chanjo barani Afrika unatokana na nchi tajiri kuendelea kuhodhi chanjo za virusi vya korona. Harakati ya Jihadi Islami ya Palestina imetishia kwamba machaguo mengi yatakuwa mezani dhidi ya utawala haramu wa Israel iwapo utawala huo hautaondoa mzingiro wa pande zote dhidi ya raia wa ukanda wa Gaza. Daud Shihab, ambaye ni miongoni mwa viongozi wa harakati ya Jihadi Islami ya Palestina, ameliambia shirika la habari la Uturuki kwamba vivuko vya mpakani sasa vinatumiwa na Israel kama fimbo na silaha ya kuwanyanyasa wa Palestina na kuzuia harakati na malalamiko yao ya dhidi ya dhuluma za kila siku za utawala huo haramu. Ameashiria miaka 15 ya mzingiro wa Israel dhidi ya watu wa ukanda wa Gaza na kusema machaguo wa ya Wapalestina yataendelea kupanuka zaidi hadi pale utawala wa Kizayuni wa Israel utakapofuta mzingiro huo. Daud Shihabu amesema ni haki ya taifa la Palestina kutumia nyenzo zote kwa ajili ya kupigania haki zake za kisiasa na kitaifa na kukabiliana na mbinu za utawala wa Kizayuni. Utawala wa Kizayuni wa Israel unalizingira eneo la ukanda wa Gaza tangu mwaka 2006 wakati harakati ya mapambano ya Kiislamu ya Palestina, Hamas, ilipoibuka na ushindi katika uchaguzi wa Bunge. Tangu wakati huo, Israel imekuwa ikizuia kuingizwa bidhaa zote muhimu katika eneo hilo kama vile chakula, dawa, vifaa vya ujenzi na kadhalika, na kulifanya eneo hilo kukabiliwa na hali mbaya. Hivi sasa, wakazi wa ukanda wa Gaza wanakabiliwa na mashaka na matatizo makubwa kwa ajili ya kupata huduma muhimu kama dawa, maji na chakula, huku asasi mbalimbali za kieneo na kimataifa zikitahadharisha juu ya uwezekano wa kutokea maafa makubwa ya binadamu katika eneo hilo. Mnaendelea kusikiliza taarifa ya habari za dunia inayowajieni moja kwa moja kutoka jijini Teheran. Jeshi la Rasia limetangaza kwamba makombora ya ulinzi wa anga ya jeshi la Siria yametungua aghlabu ya, ya makombora ya Israel yaliyokuwa yamerushwa kuelekea kwenye mji mkuu wa nchi hiyo Damascus. Taarifa ya jeshi la Rusia imesema takriban saa saba na nusu Septemba 3 ndege nne za kivita za jeshi la anga la Israel aina ya F15 zilivurumisha makombora 24 yaliyolenga Jamhuri ya Kiarabu ya Siria kutokea anga ya Lebanon. Admeri Vadim Kulit, naibu mkuu wa kituo cha maridhiano cha Rusia kwa ajili ya Siria, ametoa taarifa hiyo na kuongeza kwamba mifumo ya makombora ya anga ya anga kwa anga ya Buk M2E na Pantsir S1 ambayo imeundwa Rasia ilitumiwa na jeshi la Siria katika kutungua makombora hayo ya kisasa kabisa ya Israel. Shirika rasmi la habari la Siria limenukuu duru za kijeshi nchini humo zikiripoti kwamba ndege za kivita za Israel zilivurumisha makombora kadhaa kutoka upande wa Lebanon, lakini aghlabu ya makombora hayo yalitunguliwa yakiwa angani na hivyo hayakuweza kulenga yalikokusudiwa. Na kamanda wa jeshi la wanamaji la jamhuri ya Kiislamu ya Iran Adimeri Shahram Irani amesema jamhuri ya Kiislamu iko mstari wa mbele katika kampeni ya kuanzisha na kukuza amani na urafiki wa kimataifa akizungumza Jumamosi ya jana na waandishi wa habari pambizoni mwa sherehe ya kufunga awamu ya sita ya mashindano ya kimataifa ya majeshi yaliyopewa jina la Kombe la Bahari, katika bandari ya kaskazini mwa Iran ya Bandara Anzali kwenye ufukwe wa bahari ya Kaspi, Admeri Irani ameongeza kwamba jeshi la wanamaji wa Iran linaipa umuhimu maalumu kadhia mawasiliano ya mara kwa mara na mazungumzo kati ya nchi mbalimbali. Alibainisha kwamba Iran haipiganii nafasi za juu katika mashindano ambayo inashiriki, lakini inakusudia kufanya majaribio ya uwezo wa vikosi vyake vya jeshi katika kiwango cha kimataifa. Lengo letu zaidi la jeshi la majini katika kombe la bahari ni kukuza udiplomasia na ulinzi baharini, amesema Admeri Irani. Kamanda huyo amesisitiza kwamba jeshi la wanamaji wa Iran linaweza kuanzisha mawasiliano na nchi yoyote yenye mipaka ya maji na kuongeza kwamba Iran inataka kuongeza na kuimarisha urafiki kati ya nchi mbalimbali. Na huu, wapenzi wa wasikilizaji, ndio mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka Redio Teheran. Kufuatia mauaji ya fujo yaliyofanywa na majambazi wa Sudani Kusini, wabunge wa Uganda wanaitaka jumuiya ya Afrika Mashariki ilazimishe serikali ya Juba ilipe fidia kwa waliopoteza jamaa zao na mali za aina mbalimbali mkiwemo na magari yaliyochomwa kiholela yakisafirisha mali ndani ya Sudani Kusini. Hayo yalibainika katika kikao maalum kilichojadili suala la ukosefu wa usalama katika taifa hilo jipya duniani ambalo hadi sasa limeshindwa kutuliza hali na kuondoa kabisa makundi ya waasi, Licha ya makubaliano ya mara kwa mara yanayosainiwa na vigogo wa makundi yanayohitilafiana huko Sudani Kusini, wabunge wa Uganda wanaitaka serikali kuu ikomeshe kuwadekeza wananchi wa Sudani Kusini wanaoishi Uganda, wanaopewa huduma nzuri za kijamii na kiuchumi katika sekta zote. Aidha, baadhi yao wamemiliki mali za kudumu kama ardhi na nyumba katika sehemu mbalimbali za taifa hii inatokana na ugumu wa kutofautisha watu wa mipakani wanaoweza kudai uraia wa nchi mbili, Uganda na Sudani Kusini. Tatizo hili lashuhudiwa kwenye mipaka yote ya Uganda hadi leo. Madereva wa malori yanayosafirisha mali hadi Sudani Kusini wameendeleza mgomo wao, wakihofia ahadi za serikali mbili kwamba watawapa ulinzi wanapoendesha magari yao ndani ya Sudani Kusini. Mimi ni Kigozi Ismail kutoka Kampala. Nam ku mradhi wa penzi wasikilizaji, ilikuwa ripoti ya mwandishi wetu wa Kampala, Kigozi Ismail. Na ripoti hiyo ndiyo inatukamilishia taarifa ya habari asubuhi ya leo. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, na karibuni sasa kusikiliza uchambuzi wetu wa kisiasa unaohusu kuzidi mashinikizo kwa Biden yanayomtaka aweke wazi zaidi jinsi Saudi Arabia ilivyoshiriki katika mashambulizi ya Septemba 11. Rais Joe Biden wa Marekani ametoa taarifa akiamuru kuchunguzwa nyaraka zinazohusiana na tukio la Septemba 11 mwaka 2001 kwa ajili ya kuondolewa nyaraka hizo katika hali ya usiri. Biden amesema katika taarifa hiyo kwamba kuweka wazi nyaraka za tukio la Septemba 11 ilikuwa miongoni mwa ahadi zake kwenye kampeni za uchaguzi wa rais na kwamba anataka kutekeleza ahadi hiyo. Agizo hilo la rais wa Marekani linamtaka waziri wa sheria wa nchi hiyo Merrick Garland na mwana sheria mkuu kuchapisha nyaraka zilizo zinazotolewa katika usiri za tukio la Septemba 11 katika kipindi cha miezi sita ijayo. Hatua hiyo ya rais wa marekani kwa hakika ni jibu kwa mashinikizo ya wananchi, hususan familia za wahanga wa mashambulizi ya Septemba 11 ambazo kwa muda mrefu sasa zimekuwa zikitaka kuchapishwa na kuwekwa wazi nyaraka zote zinazohusiana na tukio hilo ili kufichua nafasi ya wa wahusika wote katika faili hilo, hususan maafisa wa serikali ya Saudi Arabia. Agizo hilo la Biden pia limetolewa kabla ya kumbukumbu ya mashambulizi ya Septemba 11, na hapana shaka kwamba katika kipindi hiki kutashuhudiwa matakwa mengi ya wananchi ya kuwekwa wazi zaidi wahusika wa mashambulizi hayo. Mtaalamu wa masuala ya siasa Reza Mirabiana anasema Faili la mashambulizi ya Septemba 11 ni miongoni mwa maswala yatakayotumiwa kuzidisha mashinikizo kwa serikali ya Saudi Arabia katika kipindi cha utawala wa Joe Biden. Katika upande mwingine, inaonekana kwamba kwa kutoa agizo hilo la kuchunguzwa nyaraka zinazohusiana na tukio la Septemba 11, Joe Biden anataka kupunguza malalamiko na ukosoaji wa ndani na nje ya nchi kuhusiana na kuondoka kwa fedheha na madhila wanajeshi wa Marekani huku Afghanistan na kuzivutia upande wake fikra za Wamarekani, hasa kwa kutilia maanani kwamba umaarufu wake umeshuka na kufikia kiwango cha chini zaidi tangu aliposhika hatamu za kuiongoza Marekani. Mwezi uliopita familia za wahanga wa mashambulizi ya Septemba 11 zilimwambia Joe Biden kwamba hazitamkaribisha katika hafla ya kukumbuka wahanga wa mashambulizi hayo ila pale atakapochapisha nyaraka za na ushahidi wa serikali unaoweka wazi nafasi ya Saudi Arabia katika mashambulizi hayo. Kwa sasa, uh, unapokaribia kutimia mwaka wa ishirini tangu baada ya mashambulizi hayo yaliyofanyika mwaka elfu mbili na moja, familia za watu waliouawa katika hujuma hiyo zinavishinikiza vyombo vya sheria vya Marekani viweke wazi nyaraka zote za kuhusika serikali ya Saudi Arabia katika mashambulizi hayo. Kesi ya mojawapo ya mashtaka hayo imepiga hatua nzuri mwaka elfu mbili na ishirini na moja na maafisa wa Saudi Arabia wameitwa kutoa ushahidi katika kesi hiyo. Utawala wa Saudi Arabia daima umekuwa ukikanusha madai ya kuhusika katika mashambulizi hayo au hata kushirikiana na watu walioteka nyara ndege zilizotumiwa katika hujuma hiyo. Hata hivyo, nyaraka za siri za serikali ya Marekani zinaonyesha kinyume chake na ndio maana familia za wahanga wa mashambulizi hayo zinashinikiza ili nyaraka hizo ziwekwe wazi zaidi. Naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Sasa karibuni kusikiliza mawaidha ya kiislamu yanayoletwa kwenu na Shekhe Hemedi Jalala wa Dar es Salaam. wale waliokuwa kabla yao. Mwenyezi Mungu kwa sababu ya mitihani hiyo akawajua wale waliokuwa wakweli, na kwa sababu ya mitihani hiyo atawajua waliokuwa waongo. Tunapomsoma Abi Abdillahil Husaini salawatullahi wasalamuhu alaih, na tunapolisoma gurupu dogo la wanafunzi la masahaba wake tutapata kwamba walikuwa na sifa moja muhimu, nayo ni sifa ya kuthibiti, sifa ya kubakia katika kumtetea alimamu Lhusein, sifa ya kubakia kwenye kutetea mabda, kwenye kutetea sheria. Hakuteteruka Alimam Lhuseini hata siku moja, msimamo wake ulikuwa mmoja na ulikuwa ule ule ule. na sisi kama wanadamu tukaye, tukitambua kwamba ni urdhatun lilbala yoyote katika sisi anaweza akapata mitihani wakati wowote na akabadilika. Hakuna aliyekuwa na dhamana hata mmoja, sote tutambue ni kwamba ni urdhatun lilfitna walbala walimtihan. Yoyote katika sisi anaweza kukumbwa ni balaa anaweza kukumbwa ni mitihani na akabadilika akawa sio yule mliyekuwa mnamtambua nyinyi. Abu Abdillahi Lhusein salawatullahi wasalamuhu alaihi, moja ya darasa muhimu ambazo tunazisoma katika mapambano yake ni kuthibiti katika jambo lake. Alifikia mahala kaka yake Muhammad Ibnu Lhanafiya al alipomng'ang'ania lazima asiende Karbala, alimwambiaje? Alimwambia, ya akhi wallah Lau lam yakun fi dunya maljaun wala ma'wa lama bayatu Yazid bin Muawiya, lau ingekuwa duniani hakuna mahala pa kujificha, hakuna mahala pa kukaa, mimi siwezi kumbayi Yazid, siwezi kukubaliana na utawala wa Yazid siwezi kukubali kwamba Yazid ndiyo amirul muminin, ndio kiongozi wa waumini, ndio khalifa wa Mtume. Hilo siwezi kukubaliana nalo. Angalia thabat, kuthibiti Huseini baada ya kutambua kwamba hili nalolif, nalolifanya ni haki, hakuteteruka. Ya akhi wallah lau lam yakun fi dunya maljaun wa haihata minna dhilla. Huyu Ubaidillahi binu Ziyad anachokitaka kwangu mimi ni moja ya mambo mawili, ima ni kuonyesha unyonge au ni kuonyesha udhalili. Allahu akbar! Lakini sisi ni Waislam, sisi ni waumin, sisi ni waungwana. haihata minna dhilla haijulikani ni miaka elfu sita ya dunia au ni miaka elfu sita ya akhira. Lakini amri moja tu ikaja ikamwangusha Iblisi. Amemwabudu Mungu mpaka watu wakamdhania ni malaika na wala siyo, siyo, siyo jini, na mpaka Mungu alipomsemesha kwenye Qurani amemsemesha akiwa kwenye gurupu la malaika, usjudu li adam fasajadu illa Iblisi. Sasa Iblisi sio S sio malaika lakini Mungu anasema fasajadu illa iblis, wakasujudi wote isipokuwa Iblisi. Na ndio maana wasomi wanaha wakasema pana istithna, istithna ushu ha istithnau munqati. Kwa nini? Kwa sababu iblisi sio katika sita alafi sana miaka elfu sita. Mungu anamwambia msujudie Adam, amri ya mungu akaipinga. Kwa nini? Kwa kukosa thabati, kukosa msimamo, kukosa yaqini Fastaqim kama umirta nini? Istaqim kama umirta, yani ukashatambua kwamba hili ndiyo jambo la haki, sistimu hii nayokwenda nayo ndiyo sawasawa sawa. Hichi nnachokifanya ndicho anachokitaka Mungu na Mtume wake. Fastaqim, wewe fuata njia, usiangalie kuume wala kushoto. Ni moja darasa muhimu tunazozisoma kwenye harakati na mapinduzi ya Alimamu Alhusaini salawatullah wasalamuhu alaihi. Katika mitume walioishi miaka mingi ni Nabi Nuh alaihi wa ala nabiina wa immatina afdalu salati wassalam. Miaka hiyo mingi, karne moja isiyokuwa kidogo, aliyoishi Nuh akawahubiria watu akawabaligh, akawafanyia tablighi watu. Watu hawa walikuja, aliowafanyia tablighi, thuluthi yao wakaritadi, wakenda mpaka mwisho wakaritadi wote, akabakia na thamanuna nafara, watu thamanini tu waliobakia. Wote wakashindwa kuthibiti, wakamuacha mtume wa Mungu Nuhu peke yake. Musa alaihi wala wa ala nabiyina waaimmatina afdalu salati wassalam, nabi Musa, watu waliovuka nao mto Naili kwenda upande wa pili ili asiuawe ni Firauna walikuwa ni watu laki sita na ishirini elfu walipotakiwa ni mtume wao waingie katika mji wa Kanaaniyin, katika mji wa Mapalestina leo Kuds, wakakataa kuingia. Watu laki sita na ishirini elfu wakamwambia Musa, inna fiha qauman jabbarin, katika mji huu kuna watu wana nguvu sana bwana. Kwa hivyo idhhab anta wa rabbuka faqatila inna hahuna qaidun, nenda wewe na huyo Mungu wako aliyetuokoa, nenda kapigana wewe na yeye, lakini sisi hatuendi popote. Kwa nini? Kwa sababu imekosekana thabati, kuthibiti, kutahammal, kujua malengo kwa uhakika. Abu Abdullah Abdillahi l-Husaini salawatullahi wasalamuhu alayhi alipotoka Makkah alikuwa ana watu elfu kumi anakwenda nao Karbala, watu elfu kumi ashrata alaf. Sasa njiani, Hoseni kila akienda anajaribu kutaka kujua kuna nini huko Kufa, kunaendelea kitu gani? Mara akakutana na Farasdak. Farasdak amwambia bwana, watu wa huko hawako na wewe na hawako tayari kukusaidia, qulubuhum maak wasuyufuhum suyufuhum alaiki nyoyo zao ziko na wewe lakini wako tayari kukuua, hawako tayari kukusaidia. Wako njiani hapo, ana gurupu la watu elfu kumi hajafika Kufa, akapata habari kwamba balozi wake aliyemtuma Kufa, Muslim bin Aqil ameuawa. Watu elfu kumi wakaanza kumkimbia mmoja baada ya mmoja, mpaka Huseni anaingia Karbala. mjukuu wa Mtume na mtoto wa Mtume Abi Abdillahi lHusain. Ukisoma mori waliokuwa nao, moyo waliokuwa nao akina Zuhairu bnu lQain, akina Saidu bnu Abdillahi lHanafi, akina Muslim bin Ausaja na wengineo, ni moyo wa maajabu na kujitolea kwa maajabu, walikokuwa nako naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu Iran inayowajia moja kwa moja kutoka jijini Teheran. Yalikuwa mawaidha ya Kiislamu yaliyoletwa kwenu na Ustadh Hemid Jalala wa Dar es Salaam. Karibuni sasa kusikiliza dondoo za baadhi ya magazeti ya leo Afrika Mashariki. <muchos> Tunafungua jamvi la udondozi wa magazeti ya leo kwa kuangazia yaliyochapishwa nchini Tanzania. Gazeti la Mwananchi, eh, kama yalivyo magazeti mengine mengi ya leo ya Tanzania, limeangazia kadhia ya kupanda bei ya mafuta kwa habari yenye kichwa cha maneno tozo za mafuta pasua kichwa, serikali sasa yaunda timu eh, kuziangalia ili kuleta hueni. Wadau wa mafuta washangaa bei kupanda waipongeza serikali ni baada ya bei ya petroli kuongezeka na kufikia kiwango cha juu zaidi ndani ya miezi thelathini na mbili iliyopita nchini Tanzania, hali inayowapa ugumu madereva wa magari vichwa vya habari nyingine katika toleo la gazeti la Mwananchi vinasema: mvutano mpya polisi na Chadema wafukuta; mara madhara ya kiafya unaposugua kucha na miguu; Dhahabu ya bei mbaya yatoweka, vigogo mbaroni, na soko la mahindi, janga jipya la wakulima. Gazeti la Jamvi la Habari limemulika sakata la daktari aliyefumua mshono wa mgonjwa aliyekosa fedha, na hatua zinazochukuliwa kumkamata mshukiwa. Aliyefumua mshono wa mgonjwa aliyekosa fedha ya matibabu asakwa, ndivyo kinavyosema kichwa cha habari hiyo, ukurasa wa mbele wa gazeti la Jamvi la Habari. Uh, ina, ni, ni video inayosambaa mitandaoni inayomwonyesha daktari aliyemshona jeraha mgonjwa na kufumua mshono huo kwa madai ya mgonjwa kushindwa kulipa gharama. Hata hivyo, habari kuu ya toleo la leo la Jamvi la Habari ni ile iliyoandikwa kwa wino wa kukoleza inayobeba kichwa cha maneno faida lukuki mkataba wa eneo huru la biashara Afrika bahari. Habari nyingine muhimu za gazeti hilo e, zina vichwa vya maneno mradi wa umeme wa JNHPP kushusha bei ya sukari, na kamati uchunguzi bei nishati e, mafuta kukamilika Septemba kumi na sita. Habari hiyo ya kupanda kwa bei ya mafuta nchini Tanzania na hatua zinazochukuliwa ndiyo iliyopewa kipaumbele kwenye gazeti la habari leo Jumapili. Kichwa cha habari hiyo kinasomeka kamati ya mafuta yapewa wiki mbili. Gazeti la Nipashe Jumapili limeangazia zaidi tatizo la ukosefu wa maeneo ya kuzika wafu jijini Dar es Salaam, kwa habari yenye kichwa cha maneno uhaba wa maeneo ya maziko mtihani mgumu da yaliyotumika tangu koloni yaendelea, manispaa za kiri zinapigania majibu Naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Sasa karibuni kusikiliza kipindi cha Afrika wiki hii kitakachofuatiwa na makala ya Leo katika Historia. Afrika, Afrika wiki hii. Hujambo mpenzi msikilizaji wa redio Tehran, karibu tutupie jicho japo kwa muhtasari baadhi ya matukio yaliyogonga vichwa vya habari ndani ya siku saba zilizopita barani Afrika. Miongoni mwa yale tutakayoangazia hii leo ni pamoja na Rais Museveni atakiwa kuwa mpatanishi katika mgogoro wa Sudan Kusini; Tanzania yasisitiza kuwa Hamza alikuwa gaidi wa kujitolea muhanga na je, vyombo vya usalama nchini Nigeria vinamshikilia Sheikh Zakzaki katika kifungo cha nyumbani? Pamoja na matukio mengine, karibu. Shirika la maendeleo na tawala za kieneo IGAD limemwomba Rais wa Uganda Yoweri Kaguta Museveni atumie hekima na uzoefu wake katika masuala ya uongozi ili kusaidia kutatua tatizo la ukosefu wa usalama huko nchini Sudan Kusini. Mjumbe wa Sudan Kusini katika jumuiya IGAD Ismail Weis amemwomba rais Museveni ambaye ameongoza Uganda tangu mwaka 1986 aingilie kati na kuipatia Sudan kusini ushauri kuhusu mbinu za kupata amani. Weis amesema, na hapa nanukuu, hili eneo linakuhitaji mheshimiwa rais kutokana na uzoefu wako na ushauri wako, Sudan Kusini itakuwa mwanachama wa Jumuia ya Afrika Mashariki kama mataifa mengine. Nchi yetu lazima iwe na mabadiliko na tunakuomba utusaidie kwa hili, mwisho wa kunukuu. Mjumbe huyo amesema kuwa vita vya kikabila vimelemaza maendeleo nchini Sudan Kusini, na amemtaka Rais Alvakir ashirikiane na viongozi wengine wa kimataifa kusaidia ujenzi mpya wa nchi hiyo na kuzima ghasia za kikabila kupitia njia ya mazungumzo sudan kusini ndiyo taifa changa zaidi barani afrika baada ya kujitenga na sudan na kuwa nchi huru mnamo mwaka 2011 hata hivyo kumekuwa na mzozo wa uongozi kati ya rais kir na naibu wake riek machar uhasama wa kisiasa umeiponza nchi hiyo pakubwa huku machar akiunda jeshi la upinzani rais museveni ameonekana kuridhia ombi hilo lakini amesema suluhu ya kudumu ni kuandaliwa kwa uchaguzi wenye uwazi ambao hautaingiliwa na mrengo wowote wa kisiasa. Kwengineko, Waislamu nchini Kenya wameliomba baraza kuu la Waislamu nchini humo SUPKEM liingilie kati kuhusu uamuzi wa, wa shirika la kutetea haki za waislamu la Muslims for Human Rights kwa kifupi MUHURI wa kuajiri mkurugenzi mkuu anayedaiwa kuwa mtetezi wa wapenzi wa jinsia moja. Katika barua iliyoandikwa kwa mwenyekiti wa MUHURI Khalif Khalifa, waumini wa dini ya Kiislamu wamesema wamekerwa sana na hatua ya MUHURI. Hayo ni kwa mujibu wa gazeti la Taifa Leo linalochapishwa nchini Kenya. Sehemu ya barua hiyo imesema sisi kama Waislamu wa kaunti ya Mombasa na Kenya kwa jumla, tumehuzunishwa sana na hatua ya hivi majuzi ya kumwajiri mkurugenzi mkuu mpya katika muhuri. Tunakashifu vikali uamuzi uliochukuliwa na bodi ya shirika hilo kumwajiri mtu anayeenda kinyume na maadili ya dini yetu. Mshokunuku walalamishi wamesema hawatakaa kimya na kukubali shirika linalotumia jina la Uislamu kuendeshwa kwa misingi ya itikadi ambazo zinaenda kinyume na mafundisho ya dini hiyo tukufu. Barua hiyo imefafanua kwa kusema hatua iliyochukuliwa inaonyesha wazi kwenda kinyume na mafunzo ya Kiislamu, tunataka bodi imtake kujiuzulu mkurugenzi mkuu mpya mara moja. Waislamu hao wamemtaka Bwana Khalifa abadilishe jina la Muhuri ili likome kuhusishwa na Uislamu. Bila hilo, wametishia kuitisha maandamano ili kukemea wazi mienendo ya shirika hilo la kutetea haki za binadamu. Hivi karibuni Sheikh Khalifa Khelef Khalif, mwenyekiti wa Muhuri alijiwa juu na baadhi ya viongozi wa Waislamu nchini Kenya kwa kuunga mkono mjadala wa kuwepo kwa makadhi wanawake. Kuna nchi nyingi za Kiislamu ambayo katiba yenyewe ni ya sheria na wanakadhi wa kike Ushafamu Sudan, yuko Malaysia, eh, Palestine, ukienda Lebanon na nchi nyingi, wako wakomakati wakike. Ushafamu hamzui. Na sasa hii ishu kusema kwamba maanake zama za mtume k hakuna, na sasa isiweko, it's not here, yeah, yeah. s si mjadala ambao ndani, eh, eh, ya Qurani imeandikwa kuwa asiweko katiwakike. Tubakie huko huko Afrika Mashariki. Jeshi la polisi nchini Tanzania limesema Hamza Hassan Muhammed, aliyeuawa na askari polisi baada ya kuua askari polisi watatu na mlinzi mmoja wa kampuni ya SGA, alikuwa gaidi aliyejitoa muhanga. Kauli hiyo imetolewa Alhamisi hii na mkurugenzi wa upelelezi wa makosa ya jinai wa jeshi hilo DCI Wambura wakati akizungumza na waandishi wa habari jijini Mwanza, kaskazini mwa nchi hiyo. Wambura ameyasema hayo wakati akitoa taarifa ya uchunguzi wa awali wa tukio hilo lililotokea tarehe 25 Agosti katika makutano ya barabara ya Kinondoni na Kenyatta jijini Dar es Salaam. Imeendelea kusemwa kwamba Hamza aliowatikadwa waliogopa kutoa kwamba Hamza angeponda basi angeweza kueleza mambo mengi kuhusu Nimekwisha eleza Hamza alikuwa ni zaidi wa kujitoa mhanga au swisa itena. Kwa hiyo hakuwa na kingine kipi ambacho askari angeweza ku kumwogopa. Kwanza hakukuwa na askari yoyote anamfahamu zaidi ya yeye kupona silaha na kuanza kuanza kuwashambulia katika tukio hilo. Hamza aliwaua askari hao kwa bastola, kisha akachukua silaha walizokuwa nazo na kuanza kufyatua risasi ovyo karibu na ubalozi wa Ufaransa, kabla ya yeye mwenyewe kuuawa na polisi. Tugeukie masuala ya mazingira. Maafisa wa afya katika jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo wameripoti kuwa watu kumi na wawili wamefariki dunia huku maelfu ya wengine wakipatwa na tatizo la kuendesha katika jimbo la Kasai katikati mwa nchi hiyo, baada ya raia kutumia maji machafu na samaki waliokufa kutoka katika ziwa ambalo maji yake yamechafuka. Maafa hayo ya kibinadamu yameripotiwa baada ya eneo la uchimbaji wa almasi nchini Angola kuripotiwa kutoa mada za sumu tangu mwezi Julai mwaka huu ambazo zimechafua maji katika mito ya Kasai na Shikapa katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Eve Bazaiba, naibu waziri mkuu anayeshughulikia mazingira wa Angola, amewaambia waandishi wa habari baada ya kulizuru eneo lililoathirika kwamba zaidi ya kesi elfu nne za kuhara zimesajiliwa katika maeneo kumi na tatu kati ya kumi na nane yaliyoathiriwa katika 18 yali jimbo la Kasai. Maafisa wa serikali katika jimbo la Kasai wamesema kuwa maji ya mto mkoani humo yalibadilika rangi na viboko na samaki waliokufa walikutwa kwenye maji hayo yaliyochafuka. Watu karibu elfu ine na nusu wanagonjwa magonjwa ya tumbu na ngozi ya watu inaharibika, na ile kama dawa mbaya ilitupiwa kwa maji. Tugeukie jinamizi la Korona. Taarifa iliyotolewa wiki hii na ofisi ya shirika la afya duniani WHO kanda ya Afrika imesema kuna wasiwasi kwamba nane kati ya kila nchi kumi za Afrika hazitafikia malengo ya kutoa chanjo kwa asilimia kumi ya watu walio katika hatari kubwa zaidi ya kuathiriwa na korona hadi kufikia mwishoni mwa mwezi Septemba mwaka huu. Mkurugenzi wa WHO kanda ya Afrika Mashidiso Mwiti amesema kuwa uhaba wa chanjo umechelewesha zoezi la kutoa chanjo kwa watu katika bara la Afrika linalohitajia sana chanjo hiyo. Hii ni licha ya kwamba WHO inadai kuwa karibu dozi milioni 21 za chanjo ya korona zimepelekwa barani Afrika mwezi Agosti kupitia mpango wa kimataifa wa ugawaji chanjo kwa nchi maskini wa COVAX. Takwimu za WHO zinaonyesha kuwa nchi tisa za Afrika ndizo zitakazofikia lengo hilo la kutoa chanjo kwa asilimia kumi ya jamii kufikia mwishoni mwa mwezi Septemba. Nchi hizo ni pamoja na Afrika Kusini, Moroko na Tunisia. Afrika Kusini inaongoza barani Afrika kwa kuwa na idadi kubwa zaidi ya watu waliopatwa na kuaga dunia kutokana na kirusi hicho. Zaidi ya watu elfu 82 wameaga dunia nchini humo kwa ugonjwa wa COVID-19. Tutamatishie huko nchini Nigeria, ambapo kiongozi wa harakati ya kiislamu nchini humo Shekh Ibrahim Zakzaki na mkewe Malama Zena Ibrahim wameonekana kuwa chini ya aina fulani ya kizuizi cha nyumbani. Kiongozi huyo wa kiislamu anataka kusafiri nje ya nchi kupata matibabu, lakini hajaweza kwenda, kwani pasipoti yake na ya mkewe zingali mikononi mwa maafisa wa usalama. Haya yanajiri wiki nne baada ya kuondolewa hatiani na kuachiliwa huru na mahakama kuu ya jimbo la Kaduna. Taarifa ya harakati ya Kiislamu ya Nigeria imesema maafisa wa idara za usalama Nigeria wamekanusha kumiliki hati za kusafiria mataifa za kimataifa za Sheikh Zakzaky na mke wake. Kuna tetesi kuwa baadhi ya watendaji wenye nguvu katika ofisi ya rais Muhammadu Buhari wanamminya kwa makusudi kiongozi huyo wa kiislamu haki zake. Msemaji wa harakati ya kiislamu ya Nigeria Ibrahim Musa amesema ni ukweli unaojulikana kwamba wakati Sheikh Zakzaki na mkewe walipokwenda India kupata matibabu mwaka 2019 kufuatia idhini ya mahakama kuu ya Kaduna, hati zao za kusafiria za kimataifa zilichukuliwa na maafisa wa usalama mara waliporejea nyumbani. Na habari hiyo kutoka Afrika Magharibi ndiyo inayotufungia kipindi chetu cha leo hadi juma lijalo, panapo majali wake Mola. Jina langu ni Husen Hassan. Kwa heri. Leo katika historia. Leo ni tarehe 27 Muharam mwaka 1443 Hijiria, sawa na Septemba 5 mwaka 2021. miaka 134 iliyopita, sawa na tarehe 5 mwezi septemba mwaka 1887 mto mkubwa wa Huang Hii huko China ulianza kufurika maji. Mafuriko hayo makubwa yalisababishwa na kujaa maji katika mto huo kwa zaidi ya mwezi mmoja. Zaidi ya watu laki tisa walipoteza maisha katika mafuriko hayo na taathira zake mbaya. Aidha, mji miji kadhaa mamia ya vijiji na mashamba mengi yaliharibiwa baada ya kukumbwa na mafuriko ya mto Huang Hii nchini Uchina. Miaka 116 iliyopita katika siku kama ya leo, yaani tarehe 5 Septemba mwaka 1905, mkataba wa Portsmouth ulitiwa saini na hivyo kuhitimisha vita kati ya Russia na Japan. Februari nane, mwaka 1904, vikosi vya majeshi ya Japan vilifanya mashambulio ya kushtukiza dhidi ya meli za kivita za Russia na kuyadhibiti maeneo ya Manchuria ambayo yalikuwa chini ya mamlaka ya Russia. Rasia ilipata vipigo mfululizo katika vita hivyo. Hatimaye, kwa upatanishi wa Marekani, katika siku kama ya leo, pande mbili zilitia saini mkataba wa Portsmouth na huwa ukawa mwisho wa vita kati ya Japani na Rasia. Katika siku kama hii ya leo miaka 40 iliyopita Ayatullah Ali Kudusi, mwendesha mashtaka mkuu wa mapinduzi ya kiislamu nchini Iran aliuawa shahidi katika mlipuko wa bomu uliotekelezwa na kundi la kigaidi la MKO. Shahidi Kudusi alipata elimu kwa wasomi kama Ayatollah Borujerdi, Alama Tabatabai na Imamu Ruhullah Khomeini na kufikia daraja ya ijtihadi. Shahidi Kudusi alishiriki vilivyo katika masuala ya kidini na mfano wa wazi wa mchango wake ni kuasisi shule ya mafunzo ya kidini ya Haqani mwaka 1341 Hijiria Shamsia. Alisimama kupambana na utawala dhalimu wa shah na akatiwa jela kwa kipindi kifupi. Ayatullah Qudusi alisabilia miaka ya mwishoni mwa umri wake, uh, katika juhudi za kuimarisha mfumo mchanga wa wakati huo wa jamhuri ya Kiislamu ya Iran hadi alipouawa shahidi na kundi la kigaidi la MKO katika siku kama hii ya leo. Na katika siku kama ya leo miaka 28 iliyopita mmoja kati ya misikiti mikubwa katika ulimwengu wa Kiislamu ulifunguliwa rasmi huko Kasablanka nchini Moroko. Msikiti huo umejengwa kwa mtindo wa kisasa na una minara inayoakisi usanifu majengo wa hali ya juu wa Kiislamu. Eneo la uwanja wa msikiti la huo lina uwezo wa kuchukua waumini elfu sabini na tano. Eneo la ndani la msikiti huo limepambwa kiufundi Pembeni ya msikiti huo kumejengwa maktaba moja kubwa na chuo kikuu cha kidini. Msikiti huo unahesabiwa kuwa moja kati ya misikiti mikubwa na maridadi sana katika ulimwengu wa Kiislamu. Hii ni Redio Teheran. Na kabla ya kufunga matangazo yetu na kuwageni kutoka studio za Jamejama, tusikilize muhtasari wa habari. Rais wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ametuma salamu za rambirambi kufuatia kifo cha ludhma Sayyid Muhammad Said Tabatabai Lhakim, Ayatollah Ayatollah ludhma Sayyid Muhammad Said Tabatabai Lhakim nchini Iraq. Tabatabai Babai Lhakim, marja taklidi maarufu katika mji wa Najafi Lashrafu huko Iraqi aliaga dunia Ijumaa iliyopita kutokana na, na matatizo ya moyo. Nchi za Afrika zimerekodi maambukizi mapya 25477 ya COVID-19 katika masaa 24 ya kufikia Jumamosi ya jana, na hivyo kuifanya jumla ya watu walioambukizwa ugonjwa huo hadi sasa kufikia milioni 7 laki 8 na elfu 70. Ripoti hiyo ni kwa mujibu wa kituo cha kudhibiti na kuzuia magonjwa barani Afrika Watu wasiopungua mia sita na mmoja pia wamepoteza maisha kwa sababu zinazohusishwa na covid 19 katika masaa 24 ya kufikia siku ya jumamosi ya jana. Harakati ya Jihadi Islami ya Palestina imetishia kwamba machaguo mengi yatakuwa mezani dhidi ya utawala ghasibu wa Israel iwapo utawala huo hautaondoa mzingiro wa pande zote dhidi ya raia wa ukanda wa Gaza. Dawud Shihab ambaye ni miongoni mwa viongozi wa harakati ya Jihadi ya Islami ya Palestina amewaambia waandishi wa habari kwamba vivuko vya mpakani sasa vinatumiwa na Israel kama fimbo na silaha ya kuwanyanyasa wananchi wa Palestina na kuzuia harakati na malalamiko yao dhidi ya dhulma zinazoendelea kufanywa kila siku na utawala haramu wa Israel. Kwa miaka mingi sasa, utawala wa Kizayuni wa Israel unawazingira wazingira wakazi wa eneo la ukanda wa Gaza huko Palestina, swala ambalo limezidisha mbinywa na mashinikizo kwa raia wa eneo hilo ambao wanasumbuliwa na uhaba wa mahitaji muhimu kama dawa, chakula na kadhalika. Jeshi la rasia limetangaza kwamba makombora ya ulinzi wa anga ya jeshi la Siria yametungua aghalabu ya makombora ya Israel yaliyokuwa yamevurumishwa kuelekea kwenye mji mkuu wa nchi hiyo Damascus. Na huu wapenzi wa wasikilizaji, ndio unaotukamilishia muhtasari huu wa habari, ndio unaotukamilishia matangazo yetu asubuhi ya leo. Nakushukuruni kwa kuwa nami hadi mwisho wa matangazo haya na hadi tutakapokutana tena katika matangazo yetu ya mchana. Mimi ni Amir Ibrahim Rutajengwa ninayekutakieni kila la kheri. Asanteni na kwaherini.