Hii ni idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Kwa, kwa jina la Mwenyezi Mungu mwingi wa rehema mwenye kurehemu. Sema, enyi makafiri, siabudu mnachokiabudu, wala nyinyi siwenye kuabudu ninayemuabudu wala mimi si mwenye kuabudu mlichokiabudu, wala nyinyi si wenye kuabudu ninaye mwabudu. Mna dini yenu nami nina dini yangu. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum warahmatullahi taala wabarakatu. Wapenzi wasikilizaji, mimi ni Mubarak Kenya, nawakaribisha katika matangazo yetu haya ya usiku wa idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu Iran, ikiwatangazia mubashara moja kwa moja kutoka hapa Tehran. Wapenzi wasikilizaji, na tulio waandalieni usiku huu wa leo kutoka hapa Tehran, kama kawaida, tutakuwa na taarifa ya habari za dunia, na taarifa hiyo wapenzi wasikilizaji, itafuatiwa na uchambuzi wa kisiasa. Baada ya hapo tutaingia katika sehemu nyingine ya matangazo yetu haya ya usiku ambapo uh, tutawaleteni mawaidha, yataletwa kwenu na Shekh Hamed Jalala wa Tanzania. Baada ya hapo ni makala ya Afrika wiki hii na kisha makala yetu ya kila siku ya leo katika historia. Ni matumaini yangu kuwa mtakuwa nasi hadi mwisho wa matangazo haya. Napenda kuwakumbusha kuwa matangazo yetu haya yanapatikana mubashara, moja kwa moja, popote pale ulipo duniani kupitia tovuti yetu ya parstoday.com/sw, kama ambavyo pia unaweza kuyapata matangazo haya mubashara kupitia aplikesheni yetu ya simu za mkononi ya IRIB World Service. Na kwa wasikilizaji wetu walioko nchini Tanzania, matangazo yetu haya wanaweza kuyapata kupitia redio ya mshirika ambao ni Maarifa FM, inapatikana kupitia 105.3 FM Tanga. Pia Maarifa FM 101.9 FM Mwanza. Hali kadhalika huko Kigoma tunapatikana kupitia 99.7 FM, kama ambavyo Mtwara unaweza kutupata kupitia 104.1 FM na huko Singida wasikilizaji wetu wanatupata kupitia 99.1 FM. Ni matumaini yetu kuwa utakuwa na si hadi mwisho wa matangazo haya, na baada ya muda usio mrefu wapenzi wasikilizaji, ni taarifa ya habari za dunia kutoka hapa Teheran. Naomba muwe nasi hadi mwisho wa matangazo haya, mweze kunufaika na tuliyokuandalieni. Karibuni. Imetimia saa nne kamili usiku kwa saa za hapa Teheran, Iran, ikiwa ni saa mbili unusu kwa saa za Afrika Mashariki na saa moja unusu kwa saa za Afrika ya Kati, majira ya Bujumbura, Burundi, ya Lubumbashi, DRC. Na ifuatayo sasa ni taarifa ya habari za dunia, lakini kwanza kabisa ni vichwa muhimu vya habari wakati huu Wananchi wa Bahrain walaani utawala wa kifalme nchini humo kwa kumtuma balozi huko Israel. Aina mpya ya kirusi cha korona yaripotiwa nchini Uingereza. Na Umoja wa Mataifa wasisitiza udharura wa kuondoka askari wa kigeni katika ardhi ya Libya. Karibuni. Na sasa ni habari kamili. Wananchi wa Bahrein wamefanya maandamano kulaani hatua ya utawala wa kifalme wa Alkhalifa kuanzisha uhusiano wa kawaida na utawala haramu wa Israel sanjari na pande mbili hizo kubadilishana mabalozi. Katika maandamano hayo ya usiku wa kuamkia leo, wananchi wa Bahrein wamesema uamuzi huo wa Manama kuanzisha uhusiano wa kawaida na wazayuni unaenda kinyume na matakwa ya wa Bahrain walo wengi. Waandamanaji hao walisikika wakipiga nara zinazosema kuanzisha uhusiano wa kawaida na Israeli ni uhaini, na tunapinga uanzishwaji wa uhusiano wa kawaida. Kadhalika waandamanaji hao wametangaza uungaji mkono wao kwa wafungwa wa kisiasa wanaoshikiliwa katika mazingira ya kuogofia na vyombo vya usalama vya al-Khalifa, uku wakitaka waachiwe huru mara moja. Alhamisi ya juzi Israeli limteua Eitan Naeh kuwa balozi wa kwanza wa utawala huo upandikizi nchini Bahrain, siku ambayo pia uh, Khalid Yusuf Aljalahma balozi wa kwanza wa Bahrain alikutana na Yair Lapid ya, waziri wa mambo ya nje wa utawala wa Israel katika bunge la utawala huo haramu na kukabidhi nakala za hati zake za utambulisho. Miezi michache iliyopita Bahrain litangaza rasmi kufungua ubalozi wake Tel Aviv baada ya pande hizo mbili ya kufikia mapatano ya kuanzisha uhusiano mwezi Septemba mwaka jana. Katika dikri ya mwezi Machi, mfalme wa Bahrein Hamad bin Isa ali Khalifa alitangaza kuanzisha ubalozi wa utawala huo wa kifalme huko Israel na akamteua Khalid Yusuf al Jalahma kuwa uh, balozi katika utawala huo haramu. Aina mpya na hatari zaidi ya kirusi cha korona inayojulikana kama mu imeingia nchini Uingereza. Aina hiyo mpya ambayo inasemekana kuwa hatari zaidi na inayokwepa kirahisi mfumo wa ulinzi wa mwili imethibitika kuingia Uingereza na kuwatia hofu kubwa viongozi wa nchi hiyo, hasa wale wa sekta ya afya. Shirika la Afya Duniani limetahadharisha ulimwengu kuhusu hatari ya spishi hiyo ya korona inayosemekana ilionekana kwa mara ya kwanza huko Kolombia, amerika Latini mwezi Januari mwaka huu na kusema hatua za dharura zinapaswa kuchukuliwa ili kupunguza madhara yake. Shirika hilo limeandika katika jarida lake la, la kila wiki kwamba aina hiyo mpya ya kirusi cha korona inajulikana kielimu kwa jina la B1.601 na limesema kwamba linahitaji muda zaidi ili kuchunguza kasi ya maambukizi yake. Uingereza, kwa kuzingatia idadi ya raia wake, ni moja nchi ambazo zina idadi kubwa zaidi ya wagonjwa walioambukizwa korona na walopoteza maisha kutokana na kirusi hicho duniani. Kwa mujibu wa takwimu za wizara ya afya Uingereza, idadi ya watu waliopoteza maisha nchini humo kutokana na korona ni laki thelathini na tatu elfu ilhali wengine milioni sita laki e, tisa na nne wameambukizwa kirusi hicho. Wafanyakazi e, wa, na viongozi wa kisiasa nchini Tunisia wamekataa kukutana na maseneta wa Marekani. Muungano mkubwa zaidi wa wafanyakazi nchini Tunisia, UGTT na vyama viwili vya kisiasa nchini humo vimesusia mwaliko wa ujumbe wa maseneta wa Marekani uliotembelea nchi hiyo ya kiarabu kaskazini mwa Afrika kujadili mgogoro na mkwama wa kisiasa unaoshuhudiwa nchini humo. Sami Tahri, msemaji wa UGTT, amekosoa vikali uingiliaji wa madola ya kigeni katika masala ya ndani ya nchi hiyo na kusisitiza kuwa Masala yetu wa Tunisia yanapaswa kutatuliwa na sisi wa Tunisia wenyewe. Amesisitiza kuwa muungano huo hautashiriki mkutano unaotazamiwa kufanyika leo Jumamosi katika ubalozi wa Marekani nchini Tunis. Tahari ameeleza bayana kuwa UGTT haikukubali kuburuzwa na nchi ya jinabii wakati wa utawala wa rais wa zamani Zainul Abidin Ben Ali, na kamwe haitokubali hilo leo wala kesho. Wakati huo huo, chama cha katibu katiba huru kinachoongozwa na Abir Musi, mwungaji mkono wa zamani wa Ben Ali, kile cha Chab kilicho karibu na rais wa sasa wa Tunisia, vimesema havishiriki kikao hicho uh, cha maseneta wa Marekani. Nchi hiyo ya kaskazini mwa Afrika ilitumbukia katika mgogoro mkubwa wa kisiasa baada ya rais Kaid Said, Kais Said, uh, kumfuta waziri mkuu na kusimamisha shughuli za bunge, kuondoa kinga ya kisiasa kwa bunge na kutoa madaraka yote ya nchi Tuelekee sasa huko nchini Uganda ambako wabunge wamelalamikia vikali hatua zinazochukuliwa na watu wa Sudan Kusini dhidi ya madereva wanaosafirisha mali ndani ya Sudan Kusini. Katika miezi ya hivi karibuni, madereva wa kigeni wameripoti matatizo mengi wakiwa safarini Sudan Kusini, huku baadhi wakiuawa na magari yao kuteketezwa moto. Kwa maelezo zaidi, sasa najiunga na mwandishi wetu wa Kampala, Ya Kigozi Ismail. Kufuatia mauaji ya fujo yaliyofanywa na majambazi wa Sudani Kusini, wabunge wa Uganda wanaitaka jumuiya ya Afrika Mashariki ilazimishe serikali ya Juba ilipe fidia kwa waliopoteza jamaa zao na mali za aina mbalimbali, mkiwemo na magari yaliyochomwa kiholela yakisafirisha mali ndani ya Sudani Kusini. Hayo yalibainika katika kikao maalum kilichojadili suala la ukosefu wa usalama katika taifa hilo jipya duniani ambalo hadi sasa limeshindwa kutuliza hali na kuondoa kabisa makundi ya waasi, licha ya makubaliano ya mara kwa mara yanayosainiwa na vigogo wa makundi yanayohitilafiana huko Sudani Kusini. Wabunge wa Uganda wanaitaka serikali kuu ikomeshe kuwadekeza wananchi wa Sudani Kusini wanaoishi Uganda, wanaopewa huduma nzuri za kijamii na kiuchumi katika sekta zote. Aidha, baadhi yao wamemiliki mali za kudumu kama ardhi na nyumba katika sehemu mbalimbali za taifa. Hii inatokana na ugumu wa kutofautisha watu wa mipakani wanaoweza kudai uraia wa nchi mbili Uganda na Sudani Kusini. Tatizo hili lashuhudiwa kwenye mipaka yote ya Uganda. Hadi leo, madereva wa malori yanayosafirisha mali hadi Sudani Kusini wameendeleza mgomo wao, wakihofia ahadi za serikali mbili kwamba watawapa ulinzi wanapoendesha magari yao ndani ya Sudani Kusini. Mimi ni Kigozi Ismail kutoka Kampala. Namshukuru Kigozi kwa ripoti yako hiyo. Mnaendelea kusikiliza taarifa ya habari za dunia ikiwa jioni, moja kwa moja kutoka hapa Tehran, Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu Iran. Turejee tena kaskazini mwa Afrika. Katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa kwa mara nyingine ametaka askari wote wa kigeni waondoke katika ardhi ya Libya. Katika ripoti aliotoa kwa baraza la usalama la Umoja wa Mataifa hapo jana Ijumaa, Antonio Guterres, katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa, amesema kwamba uwepo wa mamluki na askari wa kigeni katika ardhi ya Libya unakiuka wazi usitishaji mapigano uliofikiwa mwezi Oktoba mwaka jana. Amezitaka nchi zinazoyapa silaha na zana za kijeshi makundi ya wanamgambo na mamluki wa kigeni zisitishe kitendo hicho mara moja na kuheshimu marufuku ya silaha iliyowekwa na Umoja wa Mataifa dhidi ya makundi hayo ametaka kuanza kutekelezwa mara moja mpango uliowekwa kwa ajili ya kuondoka kwa wakati na bila masharti makundi yote hayo ya wanamgambo na mamluki wa kigeni katika ardhi ya Libya. Guteres amevitaka vyama vyote vya Libya kufanya juhudi za kuimarisha utulivu na amani katika nchi hiyo kaskazini ya kaskazini mwa Afrika ili kuandaa mazingira yanayofaa kwa ajili ya kufanyika uchaguzi mkuu ifikapo Disemba 24 mwaka huu, kwa mujibu wa ramani ya njia iliyohitimisha mapigano ya ndani nchini humo. Katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa hali kadhalika ametaka kukomeshwa vitendo vya ukiukaji wa haki za binadamu na watu kutiwa nguvuni kiholela na, na kufungwa kwenye jela rasmi na zisizo rasmi ambazo hazina mazingira yanayofaa. Na mkuu wa sera za kigeni katika Umoja wa Ulaya amedai kuwa umoja huo hautalitambua rasmi kundi la Taliban Uh, ambalo linatawala Afghanistan na badala yake amelipa kundi hilo masharti matano ya kuweza kuwa na mawasiliano nalo eti kwa maslahi ya Waafghani. Joseph Borrell alitaja masharti hayo yatakayowezesha hiyo kuwa na eti mawasiliano ya kioperesheni na Taliban jana Ijumaa, katika kikao na waandishi habari mjini Slovenia, baada ya kufanyika mkutano usio rasmi wa waziri wa mambo ya nje wa nchi wanachama wa Umoja wa Ulaya. Amebainisha kuwa mustakabali wa Afghanistan ni swala nyeti kwa umoja huo na amesema uh, kuwa e, kama ambavyo uh, suala hilo lina mfungamano wa moja kwa moja na usalama wa Ulaya. Baadhi ya masharti hayo ya umoja wa Ulaya kwa Taliban amesema uh, ni kuwa umoja wa Ulaya unataka hakikisho la serikali ya Afghanistan kwamba nchi hiyo itageuka kuwa kitovu cha eti ugaidi wa kimataifa na pia Uh, itafuatilia kuona iwapo utawala mpya nchini humo unaheshimu utawala wa sheria na, na haki za binadamu, hususan haki za wanawake. Halikadhalika, umoja wa Ulaya unataka Talibani iunde serikali jumuishi, mbali na kuruhusu misaada ya kibinadamu kuingizwa nchini humo na halikadhalika kuheshimu hadi yake, kuruhusu ya kuruhusu raia wa kigeni na waafghani walio katika hatari waondoke nchini humo. Na huo ndio mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka hapa Tehran. Nam, barabara kabisa wapenzi wa usikilizaji, hapa ni Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Na sasa eh, tunaendeleza matangazo yetu ya usiku huu kwa kuwaleteni uchambuzi wa kisiasa na tutajadili wasiwasi wa Iran kuhusu machafuko na ghasia nchini Afghanistan. Afghanistan ya leo imechoshwa na miaka mingi ya kukaliwa kwa mabavu, vita na machafuko. Kwa msingi huo, makundi yote yanapaswa kujiepusha na machafuko na kuuana wao kwa wao. Hiyo ni sehemu ya taarifa iliyotolewa siku ya Ijumaa na msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran akiashiria mapigano yanayoendelea katika eneo la Panjshir huko kaskazini mwa Afghanistan. Said Khatibzade amesema Jamhuri ya Kiislamu Iran imekuwa na mawasiliano na pande zote za Afghanistan na inafanya jitihada kubwa za kupunguza mashaka na masaibu ya Waafghani. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Iran amelaani uingiliaji wa aina yote wa kigeni katika masala ya ndani ya Afghanistan na amesisitiza kuwa Waafghani wanastahiki kuwa na serikali jumuishi itakayowakisi matabaka na kaumu zote za nchi hiyo. Ukweli ni kwamba kuendelea kwa hali tata ya sasa huko Afghanistan kutazidisha hitilafu za ndani na vita na kusababisha madhara makubwa ambayo hayawezi kufidika. Jamhuri ya Kiislamu ya Iran kwa upande wake imekuwa ikitangaza kuwa itafanya kila iliwezekanalo kwa ajili ya kurejesha amani na utulivu huko Afghanistan. Inatarajia kuwa nchi zote jirani na za kanda na hii pia zitaimarisha ushirikiano kwa ajili ya kufikiwa lengo hilo. Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu Ayatullah Said Ali Khamenei wiki iliyopita alisema katika sehemu moja ya hotuba yake mbele ya baraza jipya la mawaziri hapa nchini kwamba Afghanistan ni nchi ndugu ambayo ina lugha, dini na utamaduni sawa na Wairan. Halikadhalika alieleza kusikitishwa kwake na matatizo ya watu wa Afghanistani na kusema Marekani haijachukua hatua yoyote kwa ajili ya maendeleo ya Afghanistan, na kama Afghanistan ya leo haijarudi nyuma zaidi kuliko ilivyokuwa miaka ishirini iliyopita, basi hapana shaka kwamba haijapiga hatua yoyote ya maana. Alisema jamhuri ya kiislamu Iran inaliunga mkono taifa madhulumu la waislamu wa, wa Afghanistan katika hali zote, na uhusiano wa Iran na serikali zingine utategemea mienendo yao, na Iran Teheran daima imekuwa ikifanya jitihada kubwa za kuhakikisha kwamba suala la Afghanistan linapatiwa ufumbuzi wa kudumu kwa kushirikisha makabila na kaumu zote za nchi hiyo, kwani mgogoro wa Afghanistan unataathira hasi kwa nchi zote jirani, hasa kwa kutilia maana ni kwamba matukio yanayojiri nchini humo yanazidisha wimbi la wakimbizi wa ndani nje ya nchi. Mchambuzi wa masuala ya kistratejia katika kanda ya Asia Magharibi, Abdul Bari Atwan anasema ahadi za Marekani za kurejesha amani, hali bora ya maisha na demokrasia nchini Afghanistan zilikuwa hewa na butu kama ilivyokuwa huko Iraq. Mweledi huyo anasema kuna uwezekano wa kutokea vita vya ndani nchini Afghanistan, na anasema kwamba mwenendo wa sasa yamkini ukapelekea kugawanyika nchi ya Afghanistan kwa mujibu wa kaumu na makabila ya nchi hiyo. Inatupasa kusema kuwa Afghanistan ni nchi eh, mhanga wa uingiliaji kati wa madola ya kigeni na uvamizi wa Marekani ambao matunda yake ni uharibifu mkubwa wa miundo msingi na mauaji ya uh, maelfu uh, ya raia wasio na hatia. Wakati Marekani ilipoivamia nchi hiyo, iliahidi kujenga Afghanistan yenye amani, hali bora ya maisha na demokrasia. Hata hivyo, hii leo na baada ya kuikalia kwa mabavu nchi hiyo kwa kipindi cha miaka ishirini na kushiriki katika vita e, virefu zaidi katika historia ya Marekani Washington, imeshindwa na kulazimika kuondoka nchini humo kwa fedheha na madhila. Barabara kabisa, wapenzi wasikilizaji, hapa ni Tehrani idhaa ya Kiswahili sauti ya Jamhuri ya Kiislamu Iran. Na sasa nawakaribisha katika sehemu ya pili ya matangazo yetu. Kwanza kabisa, tutakuwa na mawaidha tutaletwa kwenu na Sheikh Hamidi Jalala wa nchini Tanzania. Baada ya hapo, ni makala ya Afrika Juma hili, na makala hii itafuatiwa na makala ya leo katika historia, na tutakamilisha kwa muhtasari wa habari za dunia. Karibuni sasa kusikiliza walaqad fatanna alladhina min qablihim falayalamanna allahu aladhina sadaquu walayalamanna alkadhibin. Mwenyezi Mungu ndiye anayejua maana ya alif lam mim. Hivi watu wanadhania kwamba wataachwa hivi hivi kwa kusema tu tumeamini, na hali ya kuwa wao bado hawajapewa mitihani? Hakika Mungu aliwapa mitihani wale waliokuwa kabla yao. Mwenyezi Mungu kwa sababu ya mitihani hiyo akawajua wale waliokuwa wa kweli, na kwa sababu ya mitihani hiyo atawajua waliokuwa waongo. Tunapomsoma Abi Abdillahil Husaini salawatullahi wasalamuhu alaih, na tunapolisoma gurupu dogo la wanafunzi la masahaba wake tutapata kwamba walikuwa na sifa moja muhimu, nayo ni sifa ya kuthibiti, sifa ya kubakia katika kumtetea alimam lhusein, sifa ya kubakia kwenye kutetea mabda, kwenye kutetea sheria. Hakuteteruka alimam lhuseini hata siku moja, msimamo wake ulikuwa mmoja na ulikuwa ule ule ule. Na sisi kama wanadamu, tukaye tukitambua kwamba ni urdhatun lilbala yoyote katika sisi anaweza akapata mitihani wakati wowote na akabadilika. Hakuna aliyekuwa na dhamana hata mmoja, sote tutambue ni kwamba ni urdhatun lilfitna walbala walimtihan. Yoyote katika sisi anaweza kukumbwa ni balaa, anaweza kukumbwa ni mitihani na akabadilika akawa sio yule mliyekuwa mnamtambua nyinyi. Abu Abdillahi Lhusein salawatullahi wasalamuhu alaihi. Moja ya darasa muhimu ambazo tunazisoma katika mapambano yake ni kuthibiti katika jambo lake. Alifikia mahala kaka yake Muhammad Ibnu Lhanafiya al alipomng'ang'ania lazima asiende Karbala, alimwambiaje? Alimwambia, ya ahi wallah lau lam yakun fi dunya maljaun wala ma'wa lama bayatu Yazid ibn Muawiya, lau ingekuwa duniani hakuna mahala pa kujificha, hakuna mahala pa kukaa, mimi siwezi kumbayi Yazid, siwezi kukubaliana na utawala wa Yazid. Siwezi kukubali kwamba Yazid ndiyo amirul mu'minin, ndiyo kiongozi wa waumini, ndiyo khalifa wa Mtume. Hilo siwezi kukubaliana nalo. Angalia thabat kuthibiti. Hoseni baada ya kutambua kwamba hili nalolif, nalolifanya ni haki hakuteteruka. Ya akhi, wallah lau lam yakun fi dunya maljaun wa haihata minna dhilla. Huyu Ubaidillahi bin Ziyad anachokitaka kwangu mimi ni moja ya mambo mawili, ima ni kuonyesha unyonge au ni kuonyesha udhalili. Allahu akbar! Lakini sisi ni Waislam, sisi ni waumin, sisi ni waungwana. haihata minna dhilla haijulikani ni miaka elfu sita ya dunia au ni miaka elfu sita ya akhira. Lakini amri moja tu ikaja ikamwangusha Iblisi. Amemwabudu Mungu mpaka watu wakamdhania ni malaika na wala siyo, siyo, siyo, jini na mpaka Mungu alipomsemesha kwenye Qurani amemsemesha akiwa kwenye gurupu la malaika, usjudu li Adam fasajadu illa Iblisi. Sasa Iblisi sio S, sio malaika lakini Mungu anasema fasajadu illa iblis, wakasujudi wote isipokuwa iblis. Na ndio maana wasomi wanaha wakasema pana istithna ushu istithna, istithna, istithna munqata. Kwa nini? Kwa sababu iblisi sio katika sita ta alafi sana miaka elfu sita. Mungu anamwambia msujudie Adam, amri ya Mungu akaipinga. Kwa nini? Kwa kukosa thabati, kukosa msimamo, kukosa yaqini Fastakim kama umirta nini? istakim kama umirta yani, ukashatambua kwamba hili ndiyo jambo la haki, sistemu hii nayokwenda nayo ndiyo sawasawa sawa. Hichi nnachokifanya ndicho anachokitaka Mungu na Mtume wake. Fastakim, wewe fuata njia, usiangalie kuume wala kushoto. Ni moja darasa muhimu tunazozisoma kwenye harakati na mapinduzi ya Alimami Lhusaini salawatullahi wasalamuhu alaihi. Katika mitume walioishi miaka mingi ni nabi Nuh alaihi wa ala nabiina wa ummatina afdalu salati wasalam. Miaka hiyo mingi, karne moja isiyokuwa kidogo, aliyoishi Nuh, akawahubiria watu akawabaligh, akawafanyia tablighi watu. Watu hawa walikuja, aliowafanyia tablighi, thuluthi yao wakaritadi, wakenda mpaka mwisho wakaritadi wote, akabakia na thamanuna nafara, watu thamanini tu waliobakia. Wote wakashindwa kuthibiti, wakamuacha mtume wa Mungu Nuhu peke yake. Musa alaihi wa ala nabiyina wa aimmatina afdalu salati wa salamu, Nabii Musa watu waliovuka nao mto Naili kwenda upande wa pili ili yasiuwawe ni Firauna walikuwa ni watu laki sita na ishirini elfu walipotakiwa ni mtume wao waingie katika mji wa Kanaaniyin katika mji wa Mapalestina leo Quds wakakataa kuingia. Watu laki sita na ishirini elfu wakamwambia Musa, inna fiha qauman jabbarin, katika mji huu kuna watu wana nguvu sana bwana. Kwa hivyo Idhhab anta wa rabbuka faqatila inna hahuna qaidun, nenda wewe na huyo Mungu wako aliyetuokoa, nenda kapigana wewe na yeye, lakini sisi hatuendi popote. Kwa nini? Kwa sababu imekosekana thabati, kuthibiti, kutahammal, kujua malengo kwa uhakika. Abu Abdullah abdillahi al-Husaini salawatullahi wasalamuhu alayhi alipotoka Makkah, alikuwa ana watu elfu kumi anakwenda nao Karbala, watu elfu kumi ashrata alaf. Sasa njiani, Hoseni kila akienda anajaribu kutaka kujua kuna nini huko, kufa kunaendelea kitu gani. Mara akakutana na Farasdak. Farasdak amwambia, bwana watu wa huko hawako na wewe na hawako tayari kukusaidia, kulubuhum maak, wasuyufuhum suyufuhum alaiki nyoyo zao ziko na wewe lakini wako tayari kukuua, hawako tayari kukusaidia. Wako njiani hapo, ana gurupu la watu elfu kumi hajafika kufa, akapata habari kwamba balozi wake aliyemtuma kufa, Muslim bin Aqil ameuawa. Watu elfu kumi wakaanza kumkimbia mmoja baada ya mmoja, mpaka Huseni anaingia Karbala. mjikuu wa Mtume na mtoto wa Mtume Abi Abdillahi Lhusain, ukisoma mori waliokuwa nao, moyo waliokuwa nao akina Zuhairu bnu Lqain, akina Saidu bnu Abdllahi Lhanafi, akina Muslim bn Ausaja na wengineo, ni moyo wa maajabu na kujitolea kwa maajabu walikokuwa nako, na ndiyo maana maimamu ambao ni masumin kazi mliyoifanya ni nzuri, lakini watabat alardhu lati fiha dufintum, imekuwa nzuri vile vile, ardhi ambayo mmezikwa ndani yake. Wafuztum wallahi fauzan adhima. Ni imamu huyo, sio mtu wa kawaida. Anawaambia mashahidi wa Karbala, masahaba wa Huseni, na mmefaulu nyinyi kufaulu kukubwa. Faya laitani kuntu maakum Afrika, Afrika Wiki Hii. Hujambo mpenzi msikilizaji wa redio Tehran, karibu. Tutupie jicho japo kwa mukhtasari baadhi ya matukio yaliyogonga vichwa vya habari ndani ya siku saba zilizopita barani Afrika. Miongoni mwa yale tutakayoangazia hii leo ni pamoja na Rais Museveni atakiwa kuwa mpatanishi katika mgogoro wa Sudan Kusini, Tanzania yasisitiza kuwa Hamza alikuwa gaidi wa kujitolea muhanga na je, vyombo vya usalama nchini Nigeria vinamshikilia Sheikh Zakzaki katika kifungo cha nyumbani? Pamoja na matukio mengine, karibu. Shirika la Maendeleo na Tawala za Kieneo IGAD limemwomba Rais wa Uganda Yoweri Kaguta Museveni atumie hekima na uzoefu wake katika masuala ya uongozi ili kusaidia kutatua tatizo la ukosefu wa usalama huko nchini Sudan Kusini. Mjumbe wa Sudan Kusini katika jumuiya ya IGAD Ismail Weis amemwomba rais Museveni, ambaye ameongoza Uganda tangu mwaka 1986 aingilie kati na kuipatia Sudan Kusini ushauri kuhusu mbinu za kupata amani. Weis amesema, na hapa na nukuu, hili eneo lina kuhitaji Mheshimiwa Rais, kutokana na uzoefu wako na ushauri wako, Sudan Kusini itakuwa mwanachama wa Jumuiya ya Afrika Mashariki, kama mataifa mengine, nchi yetu lazima iwe na mabadiliko na tunakuomba utusaidie kwa hili, mwisho wa kunukuu. Mjumbe huyo amesema kuwa vita vya kikabila vimelemaza maendeleo nchini Sudan Kusini, na amemtaka rais Salva Kiir ashirikiane na viongozi wengine wa kimataifa kusaidia ujenzi mpya wa nchi hiyo na kuzima ghasia za kikabila kupitia njia ya mazungumzo sudan kusini ndiyo taifa changa zaidi barani afrika baada ya kujitenga na sudan na kuwa nchi huru mnamo mwaka 2011 hata hivyo kumekuwa na mzozo wa uongozi kati ya rais kir na naibu wake riek mashar uhasama wa kisiasa umeiponza nchi hiyo pakubwa huku mashar akiunda jeshi la upinzani rais museveni ameonekana kuridhia ombi hilo lakini amesema suluhu ya kudumu ni kuandaliwa kwa uchaguzi wenye uwazi ambao hautaingiliwa na mrengo wowote wa kisiasa. Kwingineko, Waislamu nchini Kenya wameliomba Baraza Kuu la Waislamu nchini humo, SUPKEM, liingilie kati kuhusu uamuzi wa, wa shirika la kutetea haki za Waislamu la Muslims for Human Rights kwa kifupi MUHURI wa kuajiri mkurugenzi mkuu anayedaiwa kuwa mtetezi wa wapenzi wa jinsia moja. Katika barua iliyoandikwa kwa mwenyekiti wa MUHURI Khalif Khalifa, waumini wa dini ya Kiislamu wamesema wamekerwa sana na hatua ya MUHURI. Hayo ni kwa mujibu wa gazeti la Taifa Leo linalochapishwa nchini Kenya. Sehemu ya barua hiyo imesema sisi kama waislamu wa kaunti ya Mombasa na Kenya kwa jumla, tumehuzunishwa sana na hatua ya hivi majuzi ya kumwajiri mkurugenzi mkuu mpya katika muhuri. Tunakashifu vikali uamuzi uliochukuliwa na bodi ya shirika hilo kumwajiri mtu anayeenda kinyume na maadili ya dini yetu. Mwisho wa kunukuu. Walalamishi wamesema hawatakaa kimya na kukubali shirika linalotumia jina la Uislamu kuendeshwa kwa misingi ya itikadi ambazo zinaenda kinyume na mafundisho ya dini hiyo tukufu. Barua hiyo imefafanua kwa kusema, hatua iliyochukuliwa inaonyesha wazi kwenda kinyume na mafunzo ya Kiislamu. Tunataka bodi imtake kujiuzulu mkurugenzi mkuu mpya mara moja. Waislamu hao wamemtaka Bwana Khalifa abadilishe jina la Muhuri ili likome kuhusishwa na Uislamu. Bila hilo, wametishia kuitisha maandamano ili kukemea wazi mienendo ya shirika hilo la kutetea haki za binadamu. Hivi karibuni, Shekh Khalifa Khelef Khalif, mwenyekiti wa Muhuri, alijiwa juu na baadhi ya viongozi wa Uislamu nchini Kenya kwa kuunga mkono mjadala wa kuwepo kwa makadhi wanawake. Kuna nchi nyingi za Kiislamu ambayo katiba yenyewe ni ya sheria na wanakadhi wa kike Ushafamu Sudan, yuko Malaysia, eh, Palestine, ukienda Lebanon na nchi nyingi, wako makati wa kike. Ushafamu hamzui. Na sasa hii issue kusema kwamba, maanake zama za mtume o hakuna, na sasa isiweko, it's not here s, yeah, yeah. So, si mjadala ambao ndani eh, eh, ya Qurani imeandikwa kwa kuwa asiweko kati wa kike. Tubakie huko huko Afrika Mashariki, jeshi la polisi nchini Tanzania limesema Hamza Hassan Muhammed aliyeuawa na askari polisi baada ya kuua askari polisi watatu na mlinzi mmoja wa kampuni ya SGA alikuwa gaidi aliyejitoa muhanga. Kauli hiyo imetolewa Alhamisi hii na mkurugenzi wa upelelezi wa makosa ya jinai wa jeshi hilo DCI Camilius Wambura wakati akizungumza na waandishi wa habari jijini Mwanza, kaskazini mwa nchi hiyo. Wambura ameyasema hayo wakati akitoa taarifa ya uchunguzi wa awali wa tukio hilo lililotokea tarehe 25 Agosti katika makutano ya barabara ya Kinondoni na Kenyatta jijini Dar es Salaam. Nimeendelea kusemwa kwamba Hamza aliyowatikadi waliogopa kutoa kwamba Hamza angeponda basi, angeweza kueleza mambo mengi kuhusu askari wa majeshi ya Nimekwisha eleza Hamza alikuwa ni gaidi wa kujitoa mhanga au swisaitena. Kwa hiyo hakuwa na kingine kipi ambacho askari angeweza ku kumwogopa. Kwanza hakukuwa na askari yoyote anamfahamu zaidi ya yeye kupona silaha na kuanza kuwashambulia katika tukio hilo. Hamza aliwaua askari hao kwa bastola kisha akachukua silaha walizokuwa nazo na kuanza kufyatua risasi ovyo karibu na ubalozi wa Ufaransa kabla ya yeye mwenyewe kuuawa na polisi. Tugeukie masuala ya mazingira. Maafisa wa afya katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo wameripoti kuwa watu kumi na wawili wamefariki dunia huku maelfu ya wengine wakipatwa na tatizo la kuendesha katika jimbo la Kasai katikati mwa nchi hiyo baada ya raia kutumia maji machafu na samaki waliokufa kutoka katika ziwa ambalo maji yake yamechafuka. Maafa hayo ya kibinadamu yameripotiwa baada ya eneo la uchimbaji wa almasi nchini Angola kuripotiwa kutoa mada za sumu tangu mwezi Julai mwaka huu, ambazo zimechafua maji katika mito ya Kasai na Shikapa katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Eve Bazaiba, naibu waziri mkuu anayeshughulikia mazingira wa Angola, amewaambia waandishi wa habari baada ya kulizuru eneo lililoathirika kwamba zaidi ya kesi elfu nne za kuhara zimesajiliwa katika maeneo 13 kati ya 18 yaliyoathiriwa katika jimbo la Kasai. Maafisa wa serikali katika jimbo la Kasai wamesema kuwa maji ya mto mkoani humo yalibadilika rangi na viboko na samaki waliokufa walikutwa kwenye maji hayo yaliyochafuka. Watu karibu elfu ine na nusu wanagonjwa magonjwa ya tumbu na ngozi ya watu inaharibika na ile kama dawa mbaya ilitupiwa kumaji Tugeukie jinamizi la korona. Taarifa iliyotolewa wiki hii na ofisi ya shirika la afya duniani WHO kanda ya Afrika imesema kuna wasiwasi kwamba nane kati ya kila nchi kumi za Afrika hazitafikia malengo ya kutoa chanjo kwa asilimia kumi ya watu walio katika hatari kubwa zaidi ya kuathiriwa na korona hadi kufikia mwishoni mwa mwezi Septemba mwaka huu. Mkurugenzi wa WHO kanda ya Afrika Mashidiso Mwiti amesema kuwa uhaba wa chanjo umechelewesha zoezi la kutoa chanjo kwa watu katika bara la Afrika linalohitajia sana chanjo hiyo. Hii ni licha ya kwamba WHO inadai kuwa karibu dozi milioni 21 za chanjo ya korona zimepelekwa barani Afrika mwezi Agosti kupitia mpango wa kimataifa wa ugawaji chanjo kwa nchi maskini wa COVAX takwimu za WHO zinaonyesha kuwa nchi tisa za Afrika ndizo zitakazofikia lengo hilo la kutoa chanjo kwa asilimia kumi ya jamii kufikia mwishoni mwa mwezi Septemba. Nchi hizo ni pamoja na Afrika Kusini, Moroko na Tunisia. Afrika Kusini inaongoza barani Afrika kwa kuwa na idadi kubwa zaidi ya watu waliopatwa na kuaga dunia kutokana na kirusi hicho. Zaidi ya watu elfu 82 wameaga dunia nchini humo kwa ugonjwa wa COVID-19. Tutamatishie huko nchini Nigeria, ambapo kiongozi wa harakati ya kiislamu nchini humo Shekh Ibrahim Zakzaki na mkewe Malama Zena Ibrahim wameonekana kuwa chini ya aina fulani ya kizuizi cha nyumbani. Kiongozi huyo wa kiislamu anataka kusafiri nje ya nchi kupata matibabu, lakini hajaweza kwenda, kwani pasipoti yake na ya mkewe zingali mikononi mwa maafisa wa usalama. Haya yanajiri wiki nne baada ya kuondolewa hatiani na kuachiliwa huru na mahakama kuu ya jimbo la Kaduna. Taarifa ya harakati ya Kiislamu ya Nigeria imesema maafisa wa idara za usalama ya Nigeria wamekanusha kumiliki hati za kusafiria mataifa, za kimataifa za Sheikh Zakzaki na mke wake. Kuna tetesi kuwa baadhi ya watendaji wenye nguvu katika ofisi ya Rais Muhamadu Buhari wanaminya kwa makusudi kiongozi huyo wa Kiislamu haki zake. Msemaji wa harakati ya Kiislamu ya Nigeria Ibrahim Musa amesema ni ukweli unaojulikana kwamba wakati Shekh Zakzaki na mkewe walipokwenda India kupata matibabu mwaka 2019 kufuatia idhini ya mahakama kuu ya Kaduna, hati zao za kusafiria za kimataifa zilichukuliwa na maafisa wa usalama mara waliporejea nyumbani. Na habari hiyo kutoka Afrika Magharibi ndiyo inayotufungia kipindi chetu cha leo, hadi juma lijalo, panapo majali wake Mola. Jina langu ni Hussein Hassan, kwa heri. Katika historia leo, ni Jumamosi tarehe 26 mfungu wa nne Muharram mwaka 1443 Hijiria ambayo inasadifiana na tarehe 4 Septemba mwaka 2021 Miladia. Siku kama ya leo miaka elfu moja mia tatu na sabini na tisa iliyopita, kulingana na kalenda hijiria, mji mtakatifu wa Makka ulishambuliwa kwa mawe baada ya kuzingirwa na jeshi la mtawala malun wa kizazi cha Bani Umaya, yani Yazidi bin Muawia, baada ya kumuua shahidi Imamu Husein na wafuasi wake katika medani ya Karbala, na watu wa nyumba ya Mtume wakachukuliwa mateka. Yazidi alidharaulika sana na kukosa heshima katika umma wa Kiislamu. Waislamu katika maeneo mbalimbali walianzisha uasi dhidi ya utawala wake. Harakati hizo za uasi zilifika hadi Hijaz hapo mwaka 63 Hijiria, ambapo watu wa Maka walimfukuza gavana wa Yazidi na kuchukua madaraka ya mji huo. E. Miaka 420 iliyopita katika siku kama ya leo aliaga dunia Sheikh Abdullah Tostari, faqihi na msomi wa Kiislamu wa Kiirani. Shekhe Tostari alifikia daraja ya ijtihadi baada ya kuhitimu masomo ya kidini chini ya maustadhi wakubwa zama hizo. Alimu huyo baadaye alielekea katika hauza ya kielimu ya mji wa Isfahani nchini Iran na kuanza kufundisha masomo ya dini. Darsa za mujitahidi huyo zilikuwa zikihudhuriwa na wanafunzi wengi ambao walinufaika na bahari kubwa ya elimu yake. Alama Majlisi na Mirza Muhammad Naini miongoni mwa wanafunzi wa Shekh Abdullah Tostari. Katika siku kama ya leo miaka 139 iliyopita mota ya kwanza umeme ilitengenezwa. Mvumbuzi na mtengenezaji wa mota hiyo alikuwa Thomas Edison, mtaalamu na mtafiti wa Kimarekani. Kwa kutumia mota hiyo ya umeme Edison alianzisha kiwanda cha umeme katika mji wa New York, na wakati wa huo huo akawa amefanikiwa kudhamini sehemu ya mahitaji ya mwanga katika mji huo. Kumbukumbu -kumbu za historia zinaonyesha kuwa mwaka 1879 Thomas Edison alifanikiwa kuvumbua balbu <muchas> na siku kama ya leo miaka 43 iliyopita, baada ya kupamba moto harakati za mapambano wananchi Waislamu wa Iran dhidi ya utawala wa kidikteta wa Shah, kulifanyika maandamano makubwa katika maeneo mbalimbali kote nchini. Kwa sababu hiyo, utawala wa Shah uliokuwa umepatwa na wasiwasi mkubwa kutokana na harakati hizo za mapinduzi, uliamua kupiga marufuku maandamano ya inayote ile. Wapenzi wasikilizaji, hapa ni Teheran, idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu Iran. Na kabla tujaondoka hapa studioni, kwanza kabisa ni muhtasari wa habari za dunia na kisha maoni yenu. Muungano mkubwa zaidi wa wafanyakazi nchini Tunisia na vyama viwili vya kisiasa nchini humo vimesusia mwaliko wa ujumbe wa maseneta wa Marekani uliotembelea nchi hiyo ya kiarabu kujadili mkwamo wa kisiasa unaoshuhudiwa nchini humo. Sami Tahri, msemaji wa kundi hilo, amesema masuala yetu wa Tunisia yanapaswa kusululiwa na Watunisia wenyewe. Aina mpya na hatari zaidi ya kirusi cha korona ambayo imetajwa kuwa ni mu inaripotiwa kuingia nchini Uingereza na kueneza wasiwasi na waka nchini humo. Wananchi wa Bahrein wamefanya maandamano kulaani hatua ya utawala wa Alkhalifa kuanzisha uhusiano wa kawaida na utawala haramu wa Israel na katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa kwa mara nyingine amestaka askari wote wa kigeni waondoke katika ardhi ya Libya. Na sasa naangazia maoni yenu. Kwanza kabisa maoni ambayo naangazia ni ya Vuai Suleiman Sharif wa Matopepo, Zanzibar. Anasema kwa muda sipo hewani, shukran lakini kwa ujumbe wako Abdallah Ali Makajura pia anasema shukran Radio Teheran. Idris Ali Malia Mungu kutoka Mombasa nchini Kenya anasema shukran Radio Teheran kutujuza aliojiri duniani kote. Hakika Radio Teheran huna mpinzani Afrika Mashariki, shukran sana Idris Ali Malia Mungu. Yazida Kida wa Chumbageni, Tanga, Tanzania anasema awamu hii, awamu ya tatu, mkusanyo wa habari Iran, Radio Teheran yetu imesikika vizuri. Makala dunia yetu pamoja na historia wameandaa wenzetu watangazaji mahiri. Naitwa Dr Yazid Akida mwihaji wa chumba Gweni, Tanga, Tanzania. Shukran kwa maoni yako. Pia namshukuru Maulid Husein eh, kutoka Magaoni, Tanga, Tanzania. Anasema kwa kweli alichokisema katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa yuko sahihi kabisa kuhusiana na kuondoka askari wa kigeni Libya, na pia Ali Magema wa Tanzania anashukuru wananchi wa Bahrein kwa kulaani utawala wa kifalme nchini humo. Shukran nyote kwa maoni yenu. Mimi ni Mubarak, Kenya. Assalamu alaikum warahmatullahi taala wabarakatu.