Hii ni idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Al. Kwa jina la Mwenyezi Mungu mwingi wa rehema mwenye kurehemu. Kwa ajili ya kuzoea Makuraishi, kuzoea kwao safari za kusini na kaskazini, basi wamwabudu Mola wa nyumba hii ambaye amewalisha wasipate njaa na akawasalimisha na hofu. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum wapenzi wasikilizaji warahmatullahi wabarakatuh. Ni Abdul Fatah Musaidi ninayekukaribisheni katika matangazo haya ya mchana ya redio Tehran, idhaa ya Kiswahili ya sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran yanayosikika kwa muda wa saa nzima kuanzia saa tano na dakika 20 kwa saa za Afrika Mashariki, sawa na saa saba kasoro dakika kumi kwa saa za hapa nchini Iran. Tunasikika hewani moja kwa moja kupitia satelaiti, masafa mafupi, short waves, na vilevile tovuti yetu ya parstoday.com/sw. Nchini Tanzania tunasikika pia kupitia FM ni Redio Maarifa katika mikoa ya Tanga, Mwanza, Kigoma, Mtwara na Singida tulio kuandalieni kwa mchana wa leo, mbali na taarifa ya habari na uchambuzi wa kisiasa ni darsa ya Quran ambayo itafuatiwa na udondozi wa magazeti yaliyochapishwa leo katika nchi za Afrika Mashariki na makala ya kila siku ya leo katika historia. Na kama kawaida, tutahitimisha matangazo yetu haya kwa muhtasari wa habari za dunia. Nina wingi wa matumaini kwamba mtaendelea kuwa nasi hadi mwisho wa matangazo yetu ambayo baada ya muda mfupi tutaanza kwa taarifa ya habari za ulimwengu. Imetimia saa saba kamili kwa saa za hapa nchini Iran, ni saa tano na nusu kwa saa za Afrika Mashariki. Ifuatayo sasa ni taarifa ya habari za ulimwengu, lakini kwanza ni vichwa vya habari muhimu. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje asema viongozi wa sasa wa Marekani wanafuata njia iliyofeli ya serikali iliyopita. Spika wa bunge la Algeria asema lilikuwa jambo la lazima nchi hiyo kuvunja uhusiano na Moroko. Ahmad Masud asisitiza kuendelea kupambana na kundi la Taliban. uwa zaidi ya watu mia moja katika maeneo ya mpaka wa pamoja wa Naija na Nigeria. Sasa ni habari kamili. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran amesema viongozi wa sasa wa Marekani wanafuata njia ile ile iliyofeli na kugonga mwamba ya serikali iliyopita nchi hiyo Said Khatibzadeh ameyasema hayo kufuatia hatua ya serikali ya Marekani ya kuendeleza sera ya vikwazo dhidi ya Iran, kufuatia hatua ya wizara ya fedha ya Marekani ya kuyaweka majina ya raia wanne wa Kirani kwenye orodha ya vikwazo ya nchi hiyo kwa kutegemea tuhuma bandia. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Iran amesema viongozi wa sasa wa Marekani wanafuata njia ile ile iliyofeli na kugonga mwamba ya serikali iliyopita ya nchi hiyo. Hatib zadeh ameongeza kuwa waungaji mkono na madalali wa vikwazo ndani ya Marekani wameliona sanduku lao la wenzo wa vikwazo limebaki tupu kutokana na mukawama wa kiwango cha juu kabisa wa Iran, na kwa hiyo mara hii wanatumia sinario za kihollywood ili kuweza kulifufua na kulipa uhai tena kwa kutumia anga ya vikwazo. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Iran ameeleza bayana kwamba Washington inapaswa itambue kuwa haina chaguo jingine isipokuwa kuacha uraibu wake wa vikwazo na kutumia lugha na mwenendo wa heshima katika kuamiliana na Tehran. Kwa kutegemea madai ambayo hayajathibitishwa, wizara ya fedha Marekani imeyaweka majina ya raia wanne wa Iran kwenye orodha yake ya vikwazo kwa madai ya kile eti ilichokiita njama ya kutaka kumteka nyara mwanaharakati mmoja mwirani mmarekani spika wa bunge la algeria amesema lilikuwa jambo lenye ulazima kwa nchi hiyo kuvunja uhusiano wake wa kidiplomasia na moroko salah gujil ameyasema hayo katika hafla ya kwanza kikao cha bunge la nchi hiyo kwa mwaka 2021-2022 na akabainisha kwamba uamuzi wa Algiers kuvunja uhusiano wake na Rabat ulikuwa na ulazima. Gujil amesema huko nyuma na kwa kuzingatia mambo mbalimbali mbali, Algeria ilikuwa ikijitahidi kufumbia macho baadhi ya hatua za Moroko, lakini mara hii na baada ya Moroko kuandaa mazingira ya safari ya waziri wa mambo ya nje wa utawala wa Kizayuni wa Israel Yair Lapid mjini Rabat, ilimruhusu adui huyo wa Algeria na nchi za Kiarabu kutoa kauli za vitisho dhidi ya Algiers akiwa katika ardhi ya nchi hiyo. Kufuatia kushadidi mvutano baina ya nchi hizo mbili jirani za kiarabu za Afrika Kaskazini, huku ikiaminika kuwa utawala haramu wa kizayuni wa Israel umekuwa na nafasi katika kadhia hiyo, Algeria imechukua hatua ya kuvunja uhusiano wake wa kidiplomasia na Moroko, ikituhumu Rabat kuwa imehusika na hatua kadhaa za kiuadui na kiuhasama dhidi yake. Kiwango cha sasa cha mivutano na mikwaruzano baina ya Algeria na Moroko hakijawahi kushuhudiwa kwa zaidi ya miaka ishirini. Itakumbukwa kuwa nchi hizo mbili zenye mpaka wa pamoja wa nchi kavu wenye urefu wa zaidi ya kilomita elfu moja na mia saba na, na mambo mengi yanayoziunganisha pamoja kiutamaduni, ziliwahi pia kuvunja uhusiano wao kwa muda wa miaka kumi na miwili kuanzia mwaka elfu tisa mia na sabini na sita ahadi elfu tisa mia na na Ahmad Masud kiongozi wa Waafghanistan wanaolipinga kundi la Taliban ametoa mwito wa kuendelezwa mapambano dhidi ya kundi hilo. Ahmad Masud ambaye ni mwana wa Ahmad Shah Masud shujaa wa taifa wa Afghanistan amesema leo kama ninavyonukuu, hatutaacha katu kupambana kwa ajili ya Mwenyezi Mungu, uhuru na uadilifu. Mkoa wa Panshir ndilo eneo pekee ambalo halijadhibitiwa na Taliban na Ahmad Masud pamoja na Amrullah Saleh, makamu wa rais wa Afghanistan Ashraf Ghani aliyeitoroka nchi, pamoja na wapiganaji wao wamezatiti ngome zao katika mkoa huo. Vita na mapigano mkoani Panshir baina ya wapiganaji wa Taliban na wapinzani wanaoongozwa na Ahmad Masud yangali yanaendelea huku kila upande ukidai kusonga mbele. Hayo anajiri huku, Fahim Dashti, msemaji wa vikosi vya wapiganaji wanaolipinga kundi la Taliban, alitangaza jana kuwa wapiganaji 450 wa kundi hilo wameuawa na wengine 130 wamekamatwa mateka. Kwa mujibu wa Dashti, wapiganaji wa Taliban wamelazimika kurudi nyuma kutoka mkoa wa Panshir. Katika upande mwingine, msemaji wa Taliban Dhabihullah Mujahid ametangaza kuwa karibu asilimia 20 ya eneo la mkoa wa Panshir inadhibitiwa na wapiganaji wa kundi hilo na kwamba wapiganaji wao wanasonga mbele kuelekea makao makuu ya mkoa huo. Tarehe 15 Agosti, vikosi vya kundi la Taliban viliingia mji mkuu wa Afghanistan, Kabul, na sambamba na kuingia vikosi hivyo Rais Ashraf Ghani aliitoroka nchi na hivi sasa amepatiwa hifadhi katika Umoja wa Falme za Kiarabu, UAE. Naendelea kusikiliza taarifa habari za ulimwengu inayokujeni kutoka hapa Redio Tehran. Wizara ya Afya ya Naija imetangaza kuwa watu zaidi ya mia moja wameaga dunia kwa ugonjwa wa kipindupindu ulioyakumba maeneo ya karibu na mpaka wa pamoja wa nchi hiyo na Nigeria. Kwa mujibu wa taarifa ya wizara hiyo, mripuko wa ugonjwa wa kipindupindu nchini humo umesababisha vifo vya watu 104 kati ya watu 2874 waliokumbwa na wali na ugonjwa huo katika maeneo sita yaliyoko karibu na mpaka wa pamoja wa nchi hiyo na Nigeria. Mnamo tarehe 19 ya mwezi uliopita wa Agosti, wizara ya afya ya Niger ilitangaza pia kuwa watu 845 wamekumbwa na ugonjwa wa kipindupindu na 35 miongoni mwao wamefariki dunia katika mji mkuu wa nchi hiyo Niami na maeneo mengine manne yaliyoko karibu na mpaka wa pamoja na Nigeria. Kwa mujibu wa wizara hiyo, mlipuko wa kipindupindu umetokea pia katika eneo la Tilaberi, kaskazini magharibi mwa nchi. Kulingana na ripoti ya shirika la afya duniani WHO, wimbi mwaka la mwaka 2018 la mlipuko wa ugonjwa wa kipindupindu nchini Niger liliwakumba watu 3824 ambapo 78 miongoni mwao walifariki dunia maeneo ya karibu na mpaka wa pamoja wa nchi hiyo na Nigeria ndiyo yaliyokuwa na maambukizi makubwa ya ugonjwa huo. Na kwa mara ya kwanza, Rais wa Tanzania Samia Suluhu Hassan anatarajiwa kushiriki katika mkutano wa kila mwaka wa Baraza Kuu la Umoja wa Mataifa ambao katika ngazi ya viongozi wakuu unatarajiwa kuanza tarehe 21 mpaka 27 za mwezi huu wa Septemba 2021. Waziri wa mambo ya nje na ushirikiano wa kimataifa wa Tanzania, balozi Liberata Mulamula mula. amesema kwa sasa wanasubiria maamuzi ya serikali ya Marekani na katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa iwapo nchi wanachama watashiriki kwa njia ya mtandao au watasafiri kwenda nchini Marekani. Azma yetu ni kushiriki iwe ni ana kwa ana au mtandao. Mheshimiwa Rais ameshasema atashiriki, na unajua hii ndiyo mara yake ya kwanza anashiriki kama rais wa nchi, ameeleza Balozi Mulamula Mula katika mahojiano na Redio ya Umoja wa Mataifa kuhusu vipaumbele vya nchi yake katika malengo ya maendeleo endelevu, SDGs. Waziri wa mambo ya nje na ushirikiano wa kimataifa wa Tanzania amesema janga la korona limerudisha nyuma kasi ya kufikia malengo hayo, na si kwa Tanzania pekee, bali nchi nyingi duniani. Ameongezea kwa kusema kama ninavyomnukuu, kasi imepungua, lakini bado tumejipanga kwa mikakati ambayo inagusa malengo yote 17 ya SDGs. Na katika kikao hiki ilipangwa wakuu wa nchi wakae na kujadili namna walivyotekeleza malengo hayo na kujadili kwa pamoja wamefikia wapi na wamekwama wapi. Balozi Mulamula aidha amesema katika mazungumzo aliyofanya na rais wa baraza la kiuchumi na kijamii la umoja wa mataifa ECOSOC, Munir Akram, mkuu huyo wa ECOSOC amefurahishwa kuona Tanzania ni miongoni mwa nchi chache duniani ambazo zimeweza kutoa taarifa yake ya utekelezaji wa malengo ya maendeleo endelevu SDGs. Kuhusu janga la COVID-19, waziri wa mambo ya nje na ushirikiano wa kimataifa wa Tanzania amesema katika mazungumzo na katibu mkuu wa umoja wa mataifa Antonio Guterres, ameomba wasaidiwe kuwezeshwa kuwa na viwanda vyao ili waweze kutengeneza chanjo wenyewe. Balozi Mulamula amesema, utaona mfano nchi ya India iliyoathirika na janga la korona ilivyoathirika na janga la korona, lakini kwa kuwa walikuwa wanatengeneza wenyewe chanjo, ili kuwa na uafadhali kidogo, na sisi tunatamani tufikie huko. Rais Samia Suluhu Hassan wa Tanzania anatazamiwa kushiriki mkutano wa mwaka huu wa Baraza Kuu la Umoja wa Mataifa, wakati mtangulizi wake hayati John Pombe Magufuli hakuwahi kuhudhuria mkutano wowote mkuu wa Baraza Kuu la Umoja wa Mataifa katika miaka mitano ya uongozi wake na huu ndio mwisho wa taarifa habari za ulimwengu iliyokujeni kutoka hapa redio Teheran. Nam, wapenzi wasikilizaji, baada ya kusikiliza taarifa habari za ulimwengu moja wa sasa, wakati wa kukuleteni uchambuzi wa kisiasa kwa mchana huu, utagusia mtazamo wa serikali mpya ya Iran kuhusu kuhuishwa mazungumzo ya nyuklia <mulia> Waziri wa mambo ya nje wa jamhuri ya Kiislamu ya Iran amefanya mazungumzo na mawaziri wa mambo ya nje wa Ujerumani, Ufaransa na Austria kuhusu sera za kigeni zenye mlingano, kuratibu uhusiano wa Iran na Umoja wa Ulaya na mapatano ya nyuklia ya JCPOA. Hussein Amir Abdullahian katika mazungumzo hayo ya simu yaliyofanyika nyakati tofauti aliashiria kuhusu kuhuishwa mazungumzo ya mapatano ya JCPOA mjini Viena na kusisitiza kama ninavyomnukuu, mazungumzo ya Viena yanapaswa kudhamini masilahi na haki za Iran na pia Marekani inapaswa kusitisha mwenendo wake usio wa uwajibikaji na halikadhalika Umoja wa Ulaya uachane na sera zake za kutotekeleza ahadi zake. Waziri wa mambo ya nje wa Iran ameendelea kusema kuwa msingi wa mazungumzo ya Vienna unakubalika, lakini mazungumzo yanayotakikana ni yale ambayo yatapelekea vikwazo kuondolewa kivitendo na kudhaminiwa haki za Iran. Kuhakikisha na kuthibitisha kuwa vikwazo vya Marekani vimeondolewa ni msingi mkuu katika kuhuisha mapatano ya JCPOA na hatua ya pili baada ya hapo itakuwa ni Iran kuanza tena kutekeleza ahadi zake katika mapatano hayo. Hizo ndizo nukta za msingi katika sera za Iran kuhusu kuhuishwa mazungumzo ya Vienna. Lakini katika duru sita za mazungumzo ya Vienna Marekani imekuwa ikisisitiza sera ya hatua mkabala wa hatua, na hii ni sera ambayo Iran haiafiki. Jamhuri ya Kiislamu inaamini kuwa Marekani kama nchi ambayo ilijiondoa katika mapatano ya JCPOA ndiyo inayopaswa kuchukua hatua ya kwanza, na baada ya Iran kuthibitisha kwamba Marekani inatekeleza ahadi zake baada ya kurejea katika mapatano, nayo hapo itachukua hatua na kutekeleza ahadi zake katika JCPOA. Mazungumzo yaliyopita Vienna kwa lengo la kuhuisha mapatano ya nyuklia wakati wa serikali iliyopita ya Iran yalifeli. Kutokana na Marekani kusisitiza kuhusu sera zake za upande mmoja. Baada ya kuingia madarakani serikali mpya nchini Iran, bado hakujatangazwa tarehe ya kuanza upya mazungumzo ya Vienna ya kuhuisha JCPOA, lakini pamoja na hayo, serikali mpya ya Iran imesisitiza mara kadhaa kuwa haitashiriki katika mazungumzo kwa ajili ya kufanya mazungumzo tu. Hivyo, njia pekee ya kuhuisha mapatano ya JCPOA ni Marekani na Ulaya kutekeleza kivitendo ahadi zao katika mapatano hayo, na baada ya hapo Iran iweze kuthibitisha kuwa ahadi hizo zimetekelezwa. Na hayo yakitimia, Iran nayo itachukua hatua ya kuanza kutekeleza majukumu yake katika JCPOA ambayo ilikuwa imesitisha kutokana na ukiukwaji uliofanywa na upande wa pili. Wapenzi wasikilizaji, mnaendelea kusikiliza matangazo ya mchana ya redio Tehran idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Hello. na rehma na amani zimshukie mtume wake mtukufu na aali zake watoharifu. Kwa taufiki yake Mola Karima aliyetupa uhai na uzima, tumekutana tena katika mfululizo mwingine wa darsa ya Quran. Hii ni darsa ya 888 na sura tunayoizungumzia hivi sasa ni ya 42 ya Ashura. Tunaianza darsa yetu kwa aya ya 15 na 16 za sura hiyo ambazo zinasema, audhu billahi min ashaitani rrajim falidhalika fadu wastaqim kama umirta wala tattabi ahwaahum waqul amantu bima Nawe simama sawa sawa kama ulivyoamrishwa, wala usiyafuate matamanio yao, nasema: naamini aliyoteremsha Mwenyezi Mungu katika kitabu, na nimeamrishwa nifanye uadilifu baina yenu. Mwenyezi Mungu ni mola wetu mlezi na mola wenu mlezi, sisi tuna jukumu kwa vitendo vyetu na nyinyi mnajukumu kwa vitendo vyenu. Hapana kuhojiana baina yetu na nyinyi. Na Mwenyezi Mungu atatukusanya pamoja, na marejeo ni kwake. Na wanaohojiana juu ya Mwenyezi Mungu baada ya kukubaliwa o hoja za hawa ni batili mbele ya Mola wao mlezi, na juu yao ipo ghadhabu, na itakuwa kwao adhabu kali. Katika darsa iliyopita tulieleza kwamba dini zote za mbinguni zina chimbuko na asili moja. Aya hizi tulizosoma zinamhutubu Bwana Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam, ya kwamba walinganie watu wote, iwe ni washirikina au Ahlulkitab, na kuwaita kwenye dini uliofunuliwa wewe. Kwa sababu ndiyo iliyokuja na sharia za mwisho za Mwenyezi Mungu. Wafikishie watu yote ulioteremshiwa kwa njia ya wahi bila kuongeza wala kupunguza chochote. Simama imara na kuwa thabiti katika njia hii. Wala usikhini katika kutekeleza wajibu wako kwa ajili ya kuwaridhisha wao. Kila kundi linajaribu kukuvuta ili ukidhi matashi na maslahi ya ubinafsi, lakini wewe usifuate hawa na matamanio ya nafsi zao, bali waunganishe wote kwenye dini moja ya mola wako. Waambie Ahlulkitabu wakiwemo Mayahudi na Manasara ya kwamba mimi ninaamini kitabu chochote kilichoteremshwa na Mwenyezi Mungu. Mimi ninawakubali mitume wenu na vitabu vyenu mlivyoteremshiwa, na ujumbe wangu unaendeleza ujumbe waliokuja nao wao, na dini niliyokuja nayo imejumuisha na kukamilisha yote waliyoyaleta wao kama mitume waliotangulia ambao waliamriwa kutekeleza uadilifu katika jamii na wao wenyewe kufanya mambo yao kwa uadilifu, na mimi pia nimekuja na ujumbe unaoniagiza kutekeleza uadilifu baina yenu. Mola Mlezi wangu mimi na wenu nyinyi ni mmoja. Mimi nimekubainishieni hoja za ukweli wa utume wangu. Amali zetu zinatuhusu sisi wenyewe, na amali zenu zinakuhusuni nyinyi wenyewe pia. Na kila mmoja baina ya sisi na nyinyi atawajibika kwa amali zake. Kwa hiyo nimeshatimiza dhima yangu kwenu, hakuna haja ya kubishana na kulumbana, wala hakuna hasama ya binafsi kati ya sisi na nyinyi. Mwenyezi Mungu atatukusanya sisi na nyinyi siku ya Kiama, na hakimu atakayetuhukumu sisi sote siku hiyo atakuwa ni yeye tu. Basi subirini tuone, wakati tutakapohudhurishwa mbele yake Allah atatuhukumuje sisi na nyinyi siku hiyo. Kisha aya zinaendelea kwa kueleza kwamba pamoja na hayo wao wanaendeleza mabishano na uadui na kutaka kuidhoofisha dini ya Uislamu. Sababu ni kwamba kuna watu wamesilimu na kuifuata dini hii na kuna wengine wataingia pia katika siku za usoni. Washirikina ambao baada ya kubainika haki wanaendelea kung'ang'ania kufuata itikadi zao batili kwa sababu ya uadui na ukaidi na kuamua kuhoji juu ya Mwenyezi Mungu, hawafanyi hivyo kwa kutegemea hoja na mantiki. Wao wanatoa hoja za kukataa kusilimu na kufuata Uislamu, hoja ambazo ni batili na hazina msingi wowote mbele ya Allah. Kufanya hivyo kuna wafanya waghadhibikiwe na Mwenyezi Mungu na kufikwa na adhabu kali. Baadhi ya mafunzo tunayopata kutokana na aya hizi ni kwamba tusikasiri na kuzembea kutekeleza maamrisho ya dini kwa sababu ya kuwaridhisha watu bali tusimame imara na kubaki thabiti katika kushikamana na misingi ya wito wa haki tunaofuata. Funzo jingine tunalopata kutokana na aya hizi ni kuwa kuonyesha istikama katika imani na itikadi huwa na thamani ikiwa ni kwa msingi wa kushikamana na haki. Vyenginevyo, kuwa na ukereketwa, ukaidi na taasubi juu ya mambo ya batili hakuna maana yoyote. Kadhalika, aya hizi zinatuelimisha kwamba kusimamisha uadilifu katika jamii ni miongoni mwa malengo ya dini zote za mbinguni. Ni wazi kwamba utekelezaji wake hauyumkiniki bila ya kuwa na mamlaka na hatamu za utawala. Vilevile, aya hizi zinatutaka tuelewe kuwa midahalo, mazungumzo na majadiliano huwa na mantiki na kukubalika kuyafanya ili haki iweze kubainika. Baada ya kubainika ukweli na haki, tusiendeleze tena majadiliano, bali tumwache mtu aamue kufuata atakavyo. Nahitimisha darsa yetu ya leo kwa aya 17 na 18 ambazo zinasema Allahu alladhi anzala alkitaba bilhaqqi walmizan wama yudrika laalla assaata qarib, Mwenyezi Mungu ndiye aliyeteremsha kitabu kwa haki na mizani Wasioamini huihimiza hiyo saa ifike upesi, lakini wanaoamini wanaiogopa na wanajua kwamba hakika hiyo ni kweli. Ama kwa hakika, hao wanaobishana katika habari za hiyo saa wamo katika upotofu wa mbali kabisa. Baada ya tuliyoyasikia katika aya zilizotangulia ambapo Bwana Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wa sallam aliwatambulisha washirikina na ahlul kitabu dini ya Allah aliyokuja nayo. Aya hizi zinasema, Mwenyezi Mungu tunayemwamini sisi ni Mungu ambaye ameteremsha kitabu cha mbinguni kwa ajili ya kuwaongoza watu kuelekea uongofu na kubainisha ndani ya kitabu hicho mizani na kipimo cha kupambanua kati ya haki na batili. Hiyo ni kwa ajili ya kuhakikisha kwamba wanadamu hawazipambanui haki na batili kwa kufuata hawaa na matamanio ya nafsi zao na kuyafanya hayo kuwa ndiyo kipimo cha kutumia kufanyia mambo yao. Kimsingi hasa ni kwamba Allah Subhanahu wa Ta'ala ni haki na kila kitokanacho na yeye ni haki, na kwa hivyo halipatikani lolote la batili kwake yeye, si katika kauli wala kitendo. Kadhalika, mfumo wa maumbile aliyoumba nao pia umesimama kwa msingi wa haki na uadilifu wa. Aidha, mfumo wa sharia aliyouleta kwa njia ya wahi kwa wanadamu kupitia mitume wake nao pia umesimama juu ya ukweli na haki, ili kuwabainishia watu baadhi ya hakika na ukweli ambao hawana uwezo wa kuuelewa kwa kutegemea njia tano za hisi au elimu na taaluma zipatikanazo kwa njia za kawaida. Moja ya hakika muhimu ambayo ina nafasi muhimu sana katika maisha ya mwanadamu na ambayo Quran imeibainisha kwa uwazi kabisa ni kuwepo kwa kiama, kwa sababu siku ya kiama haki na uadilifu vitadhihiri na kubainika kwa ukamilifu. Na kwa sababu hiyo, ili kumtanabahisha mwanaadamu kuhusu kiama na kumtahadharisha na hatari zake, Kurani tukufu inasema: si hasha kufufuliwa kwa watu kukawa kuko karibu. Hata hivyo, kwa masikitiko baadhi ya watu ambao walikuwa hawaamini kiama, ilhali hawakuwa na hoja na burhani ya kuthibitisha kuwa haki yumkiniki kuwepo, walikuwa wakiifanyia stihzaa imani hiyo, na wakawa wanamwambia Bwana Mtume kwa kejeli kwamba kama usemayo ni kweli, kiharakishe hicho kiama ili wewe uende zako peponi na sisi tukaselelee motoni. Pamoja na hayo, imani juu ya kiama na kuhudhurishwa mbele ya mahakama ya uadilifu ya Allah ina taathira kubwa sana kwa waumini, kwa sababu ya hofu ya siku hiyo, wao huwa muda wote wanajichunga katika mwenendo na matendo yao, kwa sababu wanajua kwamba kiama ni haki. Kwa mtazamo wa wao dunia hii ni utangulizi wa kuelekea kwenye dunia na ulimwengu mwingine, na bila kuwepo ulimwengu huo, uumbwaji wa dunia hii utakuwa ni upuuzi na usio na maana yoyote, jambo ambalo haliendani katu na hikma ya Mwenyezi Mungu na uadilifu wake. Hapana shaka saa na lahadha ya kutokea kiama imefichika kwa wanadamu wote, hata mitume wa Allah nao pia hawana elimu na ujuzi wa hilo. Lakini kutokuwa na ujuzi wa wakati halisi wa kutokea jambo si hoja ya kuthibitisha kuwa halitatokea, na kimsingi hasa ni kwamba huko kutojua ndiko kunakomfanya mwanadamu ahisi yamkini likatokea muda wowote, na hivyo kumfanya ajihadhari na kujiweka mbali na maovu na maasi. Lakini watu ambao hawataki kuamini kiama, wao huwa kila siku wanazusha shubha na vijisababu, ili kuwababaisha na kuwatia shaka wenzao pia juu ya hakika hiyo. Watu hao kwa kweli wanajidhuru na kuzikhasirisha zaidi nafsi zao wenyewe. Ni kama isemavyo Qur'ani ya kwamba watu wanaotia shaka kuhusu kiama na kubishana juu yake kwa inadi na ukaidi wako kwenye dhalala na upotofu mkubwa. Miongoni mwa tunayojifunza kutokana na aya hizi ni kwamba Qur'an ndicho kipimo na kigezo cha kupambanua kati ya haki na batili, kwa sababu inatoka kwa Mwenyezi Mungu na haina lolote lile la batili ndani yake. Aidha, tunajielimisha kutokana na aya hizi kuwa hakuna mtu yeyote ajuaye saa na wakati wa kiama, siku ambayo amali na matendo ya waja yatahesabiwa, na yamkini kujiri kwake kukathibiti wakati wowote ule. Kwa hiyo tusitekwe na kughilibiwa na matamanio ya kipuuzi, kwani si hasha kiama kikawa kiko karibu mno. Aidha, aya hizi zinatutaka tujue kwamba moja ya alama za kuwa na imani ya kweli ni mtu kuchunga kauli na matendo yake, kwa sababu mtu muumini huwa muda wote anachelea kusimamishwa na kusailiwa katika mahakama ya siku ya Kiyama. Alkadhalika, aya hizi zinatuelimisha kuwa moja ya mbinu za wapinzani wa haki ni kuwatia shaka waumini kwa kuibua hoja na masuali yenye shubha na utata. Wapenzi wasikilizaji, darsa ya mia nane na thamanini na nane ya Qur'an imefikia tamati. Tunamwomba Allah, azifanye thabiti imani zetu, atughufirie madhambi yetu, na aufanye mwema mwisho wetu, wassalamu alaykum wa rahmatullahi wa barakatuh. <mulia> Wapenzi wasikilizaji, bado mko nasi katika matangazo yetu ya leo mchana, yanayokujieni moja kwa moja kutoka hapa mjini Teheran. Umewadia sasa wakati wa kukuleteni udondozi wa magazeti yaliyochapishwa leo katika nchi za Afrika Mashariki. Jamvi la macho yetu magazetini katika nchi za Afrika Mashariki mchana huu linakunjuliwa na magazeti ya Tanzania, nikianza na gazeti la serikali Habari Leo ambalo limeupamba ukurasa wake wa mbele kwa kichwa kikuu cha habari, Ufaransa yavutiwa amani ya Tanzania. Ukurasa huo wa mbele wa Habari Leo una picha pia inayomwonyesha rais wa Zanzibar Dkt Hussein Mwinyi akisalimiana na wananchi wa wilaya ya Chake Chake baada ya kukagua ujenzi wa jengo jipya la mama na mtoto lililojengwa katika hospitali ya wilaya hiyo kisiwani Pemba jana. Vichwa vingine vya habari vilivyopamba ukurasa wa mbele wa habari leo ni pamoja na Italia yatoa bilioni 3.4 kusaidia sekta ya afya na kujichukulia sheria mkononi kwa sababisha vifo 300 nchini. Gazeti la Nipashe limetoa kipaumbele cha kwanza kwa habari yenye anwani Gwajima silaha Kutikavu, CCM yumo pia polepole pole. wahojiwa na kamati ya maadili ya wabunge, hatima yao mikononi mwa waziri mkuu. Gazeti hilo limeipa uzito maalum pia habari yenye kichwa cha maneno askari magereza mbaroni, madai ya kubaka kulawiti. Naligeukia sasa gazeti la mwananchi ambalo limekolezea wino mweusi kichwa cha habari, ugaidi wa Hamza gumzo kila kona ni kuhusu tamko la polisi. Wadau wa sheria waibua maswali, wataka iundwe tume huru kuchunguza. Vichwa vingine vya habari ninavyodondoa katika ukurasa wa mbele wa gazeti hilo vinasema hakuna ubaya kudai katiba, asema Dr. Hosea; hatima ya kesi ya mboe Jumatatu, na makao makuu ya polisi yachunguza udhalilishaji. Nalo gazeti la Jamvi la Habari, kama lilivyo la Nipashe, limechangamkia habari ya sakata la wabunge wawili wa CCM na kuandika, hatima Gwajima, silaha ndani ya CCM mikononi mwa Majaliwa. Kichwa hicho cha habari kimeambatana na madondoo yasemayo wahojiwa na kamati ya maadili ya wabunge wa CCM kwa tuhuma za kusema uongo na kushusha hadhi ya bunge. Polepole naye ahojiwa kwa kushabikia mtandaoni mambo yaliyokuwa yakifanywa na Askofu Gwajima. Hayo mpenzi msikilizaji, akiwa ni ya Tanzania, anayageukia sasa magazeti ya nchini Kenya, nikianza na The Saturday Standard ambalo limeupamba ukurasa wake wa mbele kwa kichwa kikuu cha habari kisemacho kile ambacho Matiang'i hakukueleza kuhusu usalama wa watu muhimu, yani VIP. Jinsi naibu rais Ruto anavyozigeuza silaha za kisiasa kuwa nyenzo, ni kichwa kingine hicho cha habari kilichopewa kipaumbele maalum na gazeti hilo, kikiambatana na picha ya kiongozi huyo. Standard aidha linatupasha kuwa rufani ya BBI imeelekea mahakama ya juu kabisa ya Kenya. Saturday Nation nalo pia lina picha ya naibu rais William Ruto, ikibeba kichwa kikuu cha habari, Ruto atoa mwito wa kuzungumzia mgogoro. Toleo la mtandaoni la gazeti hilo linatupasha kuwa Kenya imepokea shehena ya chanjo ya covid 19 aina ya Johnson and Johnson ambayo iliwasili jana majira ya saa mbili na nusu usiku. Nation limeandika katika habari nyingine kuwa wavuvi sita wa Kenya waliokuwa wamefungwa wa jela Tanzania wameachiwa huru. Kwa mujibu wa gazeti hilo, wavuvi hao walikamatwa mwezi Juni baada ya mapigano yaliyozuka baina yao na wavuvi wa Tanzania kugombania vifaa vya uvuvi gazeti la Taifa Leo limetoa kipaumbele cha kwanza kwa habari yenye anwani Raila anyenyekea wazito Mlimani. Vichwa vingine vya habari katika gazeti hilo vinasema AG, IEBC wakata rufaa katika mahakama ya juu kuhusu BBI, na mwanamume jela kusingizia mpenzi wake wa awali bangi. Na kwa kumalizia, nchini Uganda, toleo la leo la Saturday Vision limeupamba ukurasa wake wa mbele kwa kichwa kikuu cha habari sababu ya vyombo vya usalama kumtia mbaroni mkuu wa chuo kikuu. Habari kuu katika toleo la mtandaoni la gazeti hilo ina kichwa cha maneno bunge lasitisha uunganishaji wa mashirika ya serikali. Na katika habari nyingine, Vision linatupasha kuwa uhaba wa mbatata walikumba eneo la Busoga kwa upande wa Saturday Monita, habari iliyopewa kipaumbele cha kwanza katika ukurasa wa mbele wa gazeti hilo inazungumzia ugomvi wa shilingi bilioni 25 za sacos za walimu. Toleo la mtandaoni la gazeti hilo linatupasha kuwa serikali ya Uganda imesitisha ufanyaji kipimo cha lazima cha COVID-19 kwa wasafiri kwa muda wa majuma mawili. Na katika habari nyingine, Monita limeandika polisi imewaita kuwasaili wabunge Muhammad Segirinya na Alan Sewanvana kuhusiana na mauaji yaliyotokea Masaka. Wapenzi wasikilizaji, hapa ni mjini Tehran na iliyoko hewani ni idhaa ya Kiswahili sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Leo katika historia. Leo ni Jumamosi, tarehe 26 mfunguo nne Muharram mwaka 1443 Hijiria, ambayo inasadifiana na tarehe 4 Septemba mwaka 2021 Miladia. Siku kama ya leo miaka elfu moja mia tatu na sabini na tisa iliyopita, kulingana na kalenda hijiria, mji mtakatifu wa Makka ulishambuliwa kwa mawe baada ya kuzingirwa na jeshi la mtawala malun wa kizazi cha Bani Umaya, yani Yazidi bin Muawia baada ya kumuua shahidi Imamu Husein na wafuasi wake katika medani ya Karbala, na watu wa nyumba ya Mtume wakachukuliwa mateka, Yazidi alidharaulika sana na kukosa heshima katika umma wa Kiislamu. Waislamu katika maeneo mbalimbali walianzisha uasi dhidi ya utawala wake. Harakati hizo za uasi zilifika hadi Hijazi hapo mwaka 63 Hijiria, ambapo watu wa Maka walimfukuza gavana wa Yazidi na kuchukua madaraka ya mji huo. miaka 420 iliyopita katika siku kama ya leo aliaga dunia Sheikh Abdullah Tostari, fakihi na msomi wa Kiislamu wa Kiirani. Shekh Tostari alifikia daraja ya ijtihadi baada ya kuhitimu masomo ya kidini chini ya maustadhi wakubwa zama hizo. Alimu huyo baadaye alielekea katika hauza ya kielimu ya mji wa Esfahani nchini Iran na kuanza kufundisha masomo ya dini. Darsa za mujitahidi huyo zilikuwa zikihudhuriwa na wanafunzi wengi ambao walinufaika na bahari kubwa ya elimu yake. Alama Majlisi na Mirza Muhammad Naini ni miongoni mwa wanafunzi wa Shekh Abdullah Tostari. Katika siku kama ya leo miaka 139 iliyopita mota ya kwanza umeme ilitengenezwa. Mvumbuzi na mtengenezaji wa mota hiyo alikuwa Thomas Edison, mtaalamu na mtafiti wa Kimarekani. Kwa kutumia mota hiyo ya umeme Edison alianzisha kiwanda cha umeme katika mji wa New York, na wakati wa huo huo akawa amefanikiwa kudhamini sehemu ya mahitaji ya mwanga katika mji huo. Kumbukumbu -kumbu za historia zinaonyesha kuwa mwaka 1879 Thomas Edison alifanikiwa kuvumbua balbu na siku kama ya leo miaka 43 iliyopita, baada ya kupamba moto harakati za mapambano ya wananchi wa Islamu wa Iran dhidi ya utawala wa kidikteta wa Shah, kulifanyika maandamano makubwa katika maeneo mbalimbali kote nchini. Kwa sababu hiyo, utawala wa Shah uliokuwa umepatwa na wasiwasi mkubwa kutokana na harakati hizo za mapinduzi uliamua kupiga marufuku maandamano ya inayote ile. Wapenzi wasikilizaji, hapa ni mjini Teheran na iliyoko hewani ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Tukiwa tunakaribia mwishoni kabisa mwa matangazo yetu haya mchana, kabla ya kukusomeni muhtasari wa habari za dunia, msikilizaji wetu Dakta Yazidi Akida wa chumba geni Tanga, Tanzania, ametuletea tena ujumbe wake mwingine mchana huu katika muundo na sura ile ile ya beti za ushairi akisema: Hongera watangazaji wa, wa redio Teherani, huo wenu usomaji, kikweli mko makini, na sisi wasikizaji tumetulia vitini, kuyapata mahitaji ya ingia ya klini. naitwa inaitwa Dakta Yazidi Akida anasema mwihaji wa chumba geni Tanga Tanzania nam. Asante sana Dakta Yazidi Akida kwa ujumbe wako huo mrua kabisa, na kabla ya kufunga matangazo haya Tegeni sikio kwanza habari za dunia kwa ufupi. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran Said Khatib Zade amesema viongozi wa sasa wa Marekani wanafuata njia ile ile iliyofeli na kugonga mwamba ya serikali iliyopita nchi hiyo. Spika wa bunge la Algeria Salah Gujil amesema lilikuwa jambo lenye ulazima kwa nchi hiyo kuvunja uhusiano wake wa kidiplomasia na Moroko. Wizara ya afya Naija imetangaza kuwa watu zaidi ya mia moja wameaga dunia kwa ugonjwa wa kipindupindu ulioyakumba maeneo ya karibu na mpaka wa pamoja wa nchi hiyo na Nigeria. Ahmad Masudi, kiongozi wa Afghanistan wanaolipinga kundi la Taliban, ametoa mwito wa kuendelezwa mapambano dhidi ya kundi hilo. Na kwa mara ya kwanza rais wa Tanzania Samia Suluhu Hassan na anatarajiwa kushiriki katika mkutano wa kila mwaka wa baraza kuu la Umoja wa Mataifa ambao katika ngazi ya viongozi wakuu natarajiwa kuanza tarehe 21 hadi 27 za mwezi huu wa Septemba. Na hadi hapa, wapenzi wasikilizaji, ndio tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa mchana wa leo. Naitwa Abdul Fatah Musaidi na kuwageni nikisema kwaherini na ahadi. Kufikia hapa ndio tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran husikika mara tatu kwa siku: asubuhi mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi huanza saa moja na dakika hamsini hadi mbili na dakika hamsini kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana huanza saa tano na dakika ishirini hadi 6 na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo yetu ya usiku huanza saa 2 na dakika ishirini hadi tatu na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya Redio Teheran husikika pia kwa njia ya sateliti na intaneti. Anwani yetu ya intaneti ni parstoday.com Mkwaju sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu au email ni swahili radio at IRIB ir. Mnaweza pia kuyasikiliza matangazo yetu kwa njia ya moja kwa moja na hifadhi ya matangazo hayo kupitia simu za mkononi za Android na iPhone kwa kutumia application ya IRIB World Service mbali na katika barua pepe ya Swahili radio at IRIB ir, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama WhatsApp na kadhalika. Tunakushukuruni kwa kusikiliza na msikose kuyategea sikio matangazo yetu yajayo.