gazia kutoka hapa mjini Tehran. Jina la Allah mwingi wa rehema, mwenye kurehemu. Akasema, je, mnajua mlivyomfanyia Yusufu na ndugu yake mlipokuwa wajinga? Wakasema, je, wewe ni Yusuf? Akasema, mimi ni Yusuf na huyu ni ndugu yangu. Mwenyezi Mungu ametuneemesha. Hakika mwenye takwa na akasubiri, basi Mwenyezi Mungu haupotezi ujira wa wafanyayo mazuri. Wakasema wallahi Mwenyezi Mungu amekufadhilisha kuliko sisi, na hakika sisi tumekuwa ni wenye hatia. Leo hapana lawama juu yenu, Mwenyezi Mungu atawasamehe naye ni mwingi wa kurehemu kuliko wote wenye kurehemu. bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu. Hujambo mpenzi msikilizaji, popote pale ulipo na karibu katika matangazo haya ya Ijumaa usiku ya redio Teherani, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran na hodha wako kuliendesha jahazi hili kwa usiku huu ni mimi Husein Hasan, nikiwa na wingi wa matumaini kwamba tutakuwa sote hadi ya tamati usiku huu. Mpenzi msikilizaji, wa Septemba tatu, tumekuandalia taarifa ya habari za dunia itakujumusha ripoti, tutakuwa na uchambuzi wa kisiasa, na katika safu ya vipindi tutakuwa na darsa ya Qurani, kipindi cha kidini na vilevile vile makala fupi kila siku ya leo katika historia na tutafunga matangazo haya kwa muhtasari wa habari za dunia. Kumbuka mpenzi a msikilizaji, mbali na kwenye masafa mafupi ya shortwave, unaweza kutusikiliza vilevile vile kupitia masafa ya FM ukiwa nchini Tanzania, kupitia radio ni kupitia Radio Maarifa. Tovuti yetu ni parstoday.com mkwaju sw. Kumbuka mpenzi msikilizaji, una fursa ya kushiriki matangazo haya kwa kututumia maoni, mapendekezo na hatua wa ukosoaji wako kwenye ukumbi wetu wa WhatsApp kupitia nambari, anza na alama ya kujumlisha plus tisa nane tisa sifuri tatu tano sifuri sita tano nne nane saba. Na toban nitakuwa mwenye kusoma baadhi ya maoni hayo mubashara kabisa hapa studioni kwa faida ya msikilizaji mwenzako. Muda si muda narejea na, na taarifa ya habari za dunia. Imetimia saa nne kamili usiku hapa jijini Teheran, sawa na mbili na nusu kwa saa za Afrika Mashariki na moja na nusu kwa saa za Afrika kati ya kati. Ifuatayo ni taarifa ya habari za dunia, lakini kwanza ni muhtasari wake. Rais Museveni wa Uganda aombwa kupatanisha mizozo ya Sudan Kusini. Thuluthi ya Wamarekani yasema Washington imeshindwa na kufeli huko Afghanistan. Na Rasia yasema shirika la OPCW limekuwa uwezo wa kuinyanyasa serikali ya Siria pamoja na habari nyinginezo. Habari kamili Shirika la maendeleo na tawala za kieneo kwa kifupi IGAD limemwomba rais wa Uganda yoweri kaguta Museveni atumie hekima na uzoefu wake katika masuala ya uongozi ili kusaidia kutatua tatizo la ukosefu wa usalama huko nchini Sudan Kusini. Mjumbe wa Sudan Kusini katika jumuia ya IGAD Ismail Weis amemwomba rais Museveni ambaye ameongoza Uganda tangu mwaka 1986 aingilie kati na kuipatia Sudan kusini ushauri kuhusu mbinu za kupata amani. Wais amesema na hapa nanukuu, hi hili eneo lina kuhitaji, mheshimiwa rais, kutokana na uzoefu wako na ushauri wako, Sudan kusini itakuwa mwanachama wa jumuiya ya Afrika mashariki kama mataifa mengine. Nchi yetu lazima iwe na mabadiliko na tunakuomba watusaidie kwa hili mwisho kunukuu mjumbe huyo amesema kuwa vita vya kikabila vimelemaza maendeleo nchini sudan kusini na amemtaka rais salva kir ashirikiane na viongozi wengine wa kimataifa kusaidia ujenzi mpya wa nchi hiyo na kuzima ghasia za kikabila kupitia njia ya mazungumzo sudan kusini ndio taifa changa zaidi afrika baada ya kujitenga na sudan na kwa nchi huru mnamo mwaka elfu mbili kumi na moja. Hata hivyo, kumekuwa na mzozo wa uongozi kati ya Rais Salvakir na naibu wake Riek Mashar. Uhasama wa kisiasa umeiponza nchi hiyo pakubwa, huku Mashar akiunda jeshi la upinzani maarufu kama SPLAIO. Rais Museveni alionekana kuridhia ombi hilo, lakini amesema suluhu ya kudumu ni kuandaliwa kwa uchaguzi wenye uwazi ambao hautaingiliwa na mrengo wowote wa, wa kisiasa. Mbali na hayo, serikali nne za majimbo kaskazini na katikati mwa Nigeria zimetangaza vizuizi na hatua kadhaa kwa wakazi wa majimbo hayo katika jitihada za kukomesha vitendo vya utekaji nyara na jinai nyingine za utumiaji nguvu zinazoyaathiri maeneo hayo. Magenge ya wahalifu ya majambazi katika maeneo hayo yamekuwa yakiua raia kwa miaka kadhaa sasa. Hata hivyo, vikosi vya usalama hivi karibuni vimejaribu kukabiliana na uhalifu huo katika maeneo ya kaskazini na katikati mwa Nigeria. Gulio la kuuzia ng'ombe kwa wiki mara moja limesitishwa tangu Jumatano iliyopita katika jimbo la Niger. Hayo yameelezwa na Ahmed Matane, msemaji wa serikali ya mtaa. Ameongeza kuwa uuzaji wa mafuta ya petroli umesitishwa sambamba na kuzuia kutumiwa madumu ya chuma katika vituo vya kuuzia mafuta katika baadhi ya maeneo matani. Amesema sasa ni marufuku kubeba watu watatu katika pikipiki piki moja, na kusafirisha ng'ombe kwa kutumia lori kuelekea katika maeneo mengine ya nchi. Maafisa wa usalama wa Nigeria wamesema kuwa wanatambua usumbufu uliojitokeza na kwamba hatua kama hizo zilihitajika ili kuwanusuru watu na mauaji na maafa yaliyosababishwa na majambazi katika siku za karibuni. Pia hatua sawa na hizi zilichukuliwa katika majimbo ya Katsina, Kaduna na Zamfara huko Nigeria. Baadhi ya wa wahalifu wamekuwa wakiwateka nyara watu kumati, wengi wakiwa wanafunzi wa shule za sekondari, huku wakilazimishwa au wakilazimisha wazazi kuwapa mlungula ili wawachie huru mateka. Matokeo ya uchunguzi wa maoni uliofanyika nchini Marekani yanaonyesha kuwa asilimia sitini na tisa ya watu wa nchi hiyo wanaamini kuwa nchi yao imefeli na kushindwa kutimiza malengo yake huko Afghanistan. Tovuti ya The Hill imeandika kuwa uchunguzi wa maoni wa kituo cha utafiti cha Pew uliofanyika wiki ya mwisho ya kuondoka wanajeshi wa Marekani huko Afghanistan wanaonyesha kuwa asilimia 54 kuwa wa Marekani wanaamini kuwa uamuzi wa serikali ya Washington wa kuondoa jeshi la nchi hiyo huko Afghanistan ulikuwa sahihi. Ripoti hiyo inasema asilimia 69 ya Wamarekani walioshiriki katika uchunguzi wa maoni wanasema Marekani imeshindwa kufikia malengo yake huko Afghanistan. Awali, matokeo ya uchunguzi wa maoni wa televisheni ya ABC News na taasisi ya Ipsos yalionyesha kuwa siku za tarehe ishirini na saba na ishirini na nane za mwezi uliopita Agosti, na baada ya mlipuko mkubwa uliotokea katika uwanja wa ndege wa Kabul, vimeonyesha kuwa zaidi ya nusu ya Wamarekani, yani asilimia hamsini na sita, wanasema uwepo wa majeshi ya Marekani nchini Afghanistan haukuwa na taathira katika kupunguza ugaidi. Hivi karibuni pia kituo cha American Enterprise kiliripoti kuwa gharama za kuwepo majeshi ya Marekani huko Afghanistan zinakadiriwa kufikia trilioni kadhaa za dola. Taarifa hii ya habari za dunia, mpenzi msikilizaji, inaendelea kujia mubashara kutoka Redio Teherani idhaa Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Kadhalika tunasikika moja kwa moja kupitia Redio Maarifa ya huko Tanga, Tanzania. Tukisonga mbele, kisiwa cha Madagaskar kinachopatikana katika bahari ya Hindi barani Afrika, kwa miaka minne sasa kimeathiriwa na ukame uliosababishwa na mabadiliko ya tabia nchi. Watu nchini humo wanalazimika kula nzige na majani ya mwituni ili kubakia hai. Mpango wa chakula wa Umoja wa Mataifa, WFP, umeripoti kuwa Madagaskar kwa muda mrefu sasa imekumbwa na ukame na mafuriko na kwamba ukame wa karibu miaka minne ulioathiri nchi hiyo umepelekea watu wasiopungua elfu thelathini kukabiliwa na ukosefu wa chakula. Umoja wa Mataifa umesema watu zaidi ya milioni moja na laki moja huko Madagaskar wanasumbuliwa na ukosefu mkubwa wa usalama wa chakula na wanahitaji msaada au misaada ya haraka. Wakati huo huo, taathira za ukame zimedhoofisha kilimo kwa asilimia karibu 60 katika ghalabu ya mikoa yenye idadi kubwa ya watu nchini humo. Umoja wa Mataifa umetahadharisha kuhusu maafa makubwa ya binadamu huko Madagaskar kutokana na baadhi ya wa wananchi kuanza kula nzige, majani ya mwituni, tope na matunda ya kaktas ili kuweza kuishi. Huku hayo yakiarifiwa, naibu mwakilishi wa Russia katika baraza la usalama la Umoja wa Mataifa amekosoa sera zisizo za kiadilifu za nchi za magharibi dhidi ya Siria na kusema Mosco itapinga ripoti zijazo za shirika hilo kuhusu Syria akihutubia kikao cha baraza la usalama Ana Evanneva amesema sekretariati ya ufundi ya shirika linalopiga marufuku matumizi ya silaha za kemikali kwa kifupi OPCW imeigeuza taasisi hiyo wenzo wa kuinyanyasa serikali ya Siria. Amesema Rasia itapinga ripoti zijazo za shirika hilo kuhusu faili la kemikali huko Siria. Mwanadiplomasia huyo wa Rasha ameeleza kuwa viongozi wa Damascus kwa kujitolea wanaendelea kutekeleza ahadi zao kwa mujibu wa maazimio yanayopiga marufuku matumizi ya silaha za kemikali, na wala hawakatai kushirikiana na taasisi nyingine za kimataifa katika uwanja huo, licha ya sekretariati ya ufundi ya OPCW kuiwekea siri makwili ya mashinikizo makubwa na kutekeleza siasa za kindumakuwili dhidi ya nchi hiyo ya Kiarabu. Na tunatamatisha taarifa ya habari za dunia kwa kutupia jicho ripoti ya matukio ya Kiislamu yaliyojiri wiki hii katika kanda ya Afrika Mashariki. Ripoti hii imeandaliwa na kuletwa kwako na mwandishi wetu wa Zanzibar Harith Subeit. Tuanzie hapa visiwani Zanzibar ambapo serikali ya mapinduzi ya Zanzibar inatarajia kupata msaada wa kifaa cha kuangalia mwezi mwandamo kutoka serikali ya Oman kinachotarajiwa kufika mwaka huu kabla ya mwezi mtukufu wa Ramadhani. Hayo yameelezwa na balozi mdogo wa Oman Said Salum Al-Sinawi alipofika ofisi ya Mufti Zanzibar kujitambulisha kufuatia balozi aliyekuwepo awali kumaliza muda wake. Amesema anachokifanya hivi sasa ni kuangalia maombi yote yaliyofika mezani katika ubalozi huo ambayo yamepangwa kutekelezwa na balozi aliyepita na kuyapa umuhimu. Ameongeza kuwa maombi hayo yapo mezani, ikiwemo maombi ya uendelezaji wa ujenzi wa ofisi ya Mufti Zanzibar cha kuangalia mwezi na mambo mengine muhimu. Naye Mufti wa Zanzibar Sheikh Saleh Omar Kabi amesema Zanzibar inanufaika sana na misaada ya serikali ya Oman ikiwemo ujenzi wa misikiti, nyumba za kihistoria, vyuo na maeneo mengine muhimu. Ameiomba Oman kuendelea kuisaidia Zanzibar katika masuala ya dini ya Kiislamu ili kuona kwamba misingi yake inaendelea kusimamiwa. Serikali ya Mapinduzi ya Zanzibar kupitia Wizara ya Afya, Ustawi wa Jamii, Wazee ye Jinsia na Watoto imeamua kuingiza nchini chanjo ya Covid 19 ya Johnson and Johnson ili kuwaondolea usumbufu wa waumini wa dini ya Kiislamu wanaotaka kwenda kutekeleza ibada ya umra nchini Saudi Arabia. Makamu wa Pili wa Rais wa Zanzibar Alhaji Hemed Suleiman Abdullah ameeleza hayo mara baada ya kutekeleza ibada ya sala ya Ijumaa huko Masjidi Nur Muyuni, wilaya ya Kusini, mkoa wa Kusini Unguja. Amesema chanjo hiyo inatolewa katika hospitali ya rufaa ya mnazi mmoja pekee. Aidha, makamu wa pili wa rais aliwakumbusha Waislamu kuendelea kuimarisha umoja, mshikamano na upendo miongoni mwao ili kutekeleza maamrisho ya Quran na suna za Mtume Muhammad sallallahu alaihi wasallam naye khatibu wa sala ya ijumaa katika msikiti huo shekh salum rashid amewasisitiza waumini wa dini ya kiislamu kuendelea kushikamana na ibada ili kufikia daraja la uchamungu na kupata radhi kutoka kwa mola wao jijini dodoma tanzania katibu mkuu wa baraza kuu la waislamu tanzania bakwata alhaji nuhu jabir mruma amewataka viongozi wa BAKWATA kusimamia kazi na mipango yao ya maendeleo na kuendelea kuwatumikia Waislamu kwa uwazi wa. Akizungumza na Waislamu jijini Dodoma wiki hii, Alhaji Mruma amesema kiongozi wa BAKWATA ngazi yoyote anafanya kazi ya kuwatumikia Waislamu, hivyo ni lazima mipango yake kwenda sambamba na matakwa na mahitaji ya jamii ya Kiislamu. Alhaj Mruma, ambaye ametembelea na kukagua skuli ya sekondari ya Hijra na msikiti mkuu wa Gadafi mkoani Dodoma, amepongeza baada ya kuridhishwa na ukarabati mkubwa uliofanywa. Maendeleo ya jamii ya Kiislamu yanahitaji mashirikiano ya karibu na uwazi kati ya viongozi na waumini. Na viongozi wa Kiislamu nchini Kenya Wamempigia simu Rais Uhuru Kenyatta wakimtaka kuunganisha wa Kenya katika muda wake wa mwisho wa uongozi. katika kongamano la kitaifa la viongozi wa kiislamu na Baraza Kuu la Waislamu wa Kenya SUPKEM lililofanyika jijini Nairobi, viongozi hao walioongozwa na mwenyekiti wao Shekhe Abdullahi Abdi Tatiki wamesema sutafahamu iliyopo kati ya mkuu wa nchi na naibu wake inaweza kuwa sababu ya kuwagawa wa Kenya. Shekhe Abdullahi amemsihi Rais Kenyatta kuonyesha utayari wa wake wa kuwaunganisha Wakenya. Viongozi hao wa Kiislamu wameonyesha utayari wao wa kukutana na Rais Uhuru Kenyatta na naibu wake William Ruto kwa ajili ya kuwaunganisha tena. Hivi karibuni, Rais Uhuru Kenyatta wa Kenya alimtaka naibu wake William Ruto kujiuzulu akilalamikia ukosoaji wake kwa serikali. Aharith, Subait, Radio Teheran, Zanzibar. Mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka redio Teheran. Ufuatao sasa, mpenzi msikilizaji, ni uchambuzi wa kisiasa utakaotupia jicho tathmini kuhusu hatua ya Marekani kuondoka katika vituo vyake vitatu vya kijeshi nchini Siria. Marekani imeondoka katika vituo vyake vitatu vya kijeshi vilivyoko katika mikoa ya Deir Ez-Zor na al Hasaka huko nchini Siria, baada ya hatua ya kijinai ya Marekani mnamo tarehe 3 Januari mwaka 2020, ambapo iliwaua kigaidi luteni jenerali Qasim Suleimani, aliyekuwa kamanda wa kikosi cha Quds cha jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu, kwa kifupi IRGC, na Abu Mahdi al Muhandis aliyekuwa naibu kamanda wa kikosi cha Hashdu Shaabi cha Iraq karibu na uwanja wa ndege wa Baghdad. Maudhui ya kuondoka wanajeshi wa marekani katika eneo iligeuka na kuwa takwa la wananchi katika ghalabu ya nchi za eneo. Nukta hii haswa imekuwa ikisisitizwa sana huko Iraq na Siria. Pamoja na hayo, cheche ya kuondoka wanajeshi wa Marekani katika eneo imeanzia huko Afghanistan, ambapo hatimaye tarehe 31 Agosti askari wa Marekani walimaliza rasmi operesheni ya kuondoka nchini humo baada ya kuikalia kwa mabavu kwa muda wa miaka ishirini. Kwa kuzingatia kuwa Marekani haikufikia malengo iliyokuwa imeyataka nchini Afghanistan, kama vile kukabiliana na ugaidi, kuinua kiwango cha haki za binadamu na kuanzisha katika nchi hiyo serikali thabiti, hatua yake ya kuondoka nchini humo bila kuwajibika imepelekea Washington ipoteze itibari yake ya kimataifa. Nukta hii inapata nguvu haswa ikizingatiwa kuwa katika hujuma ya hivi karibuni dhidi ya uwanja wa ndege wa Kabul, ambapo askari 13 wa Marekani waliuawa, ilibainika kwa Washington haikuwa na uwezo hata kuwalinda askari wake wenyewe waliokuwa wakiondoka Afghanistan. Aidha, hadi kufikia mwishoni mwa mwaka huu Marekani inatazamia kuwa itakuwa imewaondoa askari wake nchini Iraq kwa mujibu wa mapatano baina ya rais Biden wa Marekani na waziri mkuu wa Iraq Mustafa Al Kadhimi. Kwa mujibu wa mapatano hayo, ni washauri wa, wa kijeshi tu ndio watakaobaki Iraq. Kwa lengo la kutoa mafunzo kwa wanajeshi wa nchi hiyo. Kufungwa vituo vitatu vya kijeshi ambavyo vilikuwa Siria kinyume cha sheria ni ishara kuwa yumkini wakuu wa Washington wamekubali kuwa wameshindwa na kugonga mwamba katika malengo yao katika nchi hiyo ya Kiarabu, na hivyo wameamua kufunga vituo hivyo. Kadhia ya Siria ni tofauti na Iraq na Afghanistan. Marekani imekuwepo Afghanistan katika kipindi cha miongo miwili iliyopita, lakini uwepo wake Siria ni wa chini ya mwongo mmoja. Kwa hivyo malalamiko dhidi ya Marekani na matakwa ya kuitaka iondoke Siria yana nguvu kuliko nchi hizo mbili tulizozitaja. Marekani ilituma wanajeshi Siria kwa lengo la kubadilisha mfumo wa utawala nchini humo ili kuunga mkono wanamgambo wa Kikurdi kaskazini na kaskazini mashariki mwa nchi hiyo ya Kiarabu lengo la Marekani lilikuwa ni kuibua mfumo wa utawala wa majimbo wa kifederali na kuidhoofisha serikali kuu yenye ya makao yake Damascus. Mbali na hayo, Marekani pia iliunga mkono wanamgambo wa Kikurdi katika kupora mafuta ghafi ya petroli ya Siria na kuiuzia serikali ya Damascus au na kuizuia serikali ya Damascus kunufaika na mali asili hiyo muhimu. Vitendo hivyo vya Marekani vimepelekea ichukiwe sana nchini Siria. Nukta muhimu ni hii kuwa Marekani ina vituo kumi na vitatu vya kijeshi nchini Siria na kwa sasa imeondoka katika vituo vitatu tu. Hivyo hatuwezi kusema kuwa inalenga kuondoka kikamilifu nchini Siria. Sababu ya kimsingi ya uwepo wa askari vamizi wa Marekani nchini Siria inaonekana kuwa ni kwa ajili ya usalama wa utawala wa kizayuni wa Israel ambao unapakana na Siria na Lebanon. Hii ni Redio Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. na rehma na amani zimshukie mtume wake mtukufu na aali zake watoharifu. Kwa taufiki yake mola karima, aliyetupa uhai na uzima, tumekutana tena katika mfululizo mwingine wa darsa ya Quran. Hii ni darsa ya 888, na, na sura tunayoizungumzia hivi sasa ni ya 42, ya Ashura. Tunaianza darsa yetu kwa aya ya 15 na 16 za sura hiyo ambazo zinasema, audhu billahi min ashaitani rajim falidhalika fad'u wastaqim kama umirta wala tattabi' ahwa'ahum wa qul amantu bima Nawe simama sawa sawa kama ulivyoamrishwa, wala usiyafuate matamanio yao, nasema naamini aliyoteremsha Mwenyezi Mungu katika kitabu, na nimeamrishwa nifanye uadilifu baina yenu. Mwenyezi Mungu ni mola wetu mlezi na mola wenu mlezi, sisi tuna jukumu kwa vitendo vyetu na nyinyi mna jukumu kwa vitendo vyenu. Hapana kuhojiana baina yetu na nyinyi. Na Mwenyezi Mungu atatukusanya pamoja, na marejeo ni kwake. Wa wa lahum, na wanaohojeana juu ya Mwenyezi Mungu baada ya kukubaliwa o hoja za hawa ni batili mbele ya Mola wao mlezi, na juu yao ipo ghadhabu na itakuwa kwao adhabu kali. Katika darsa iliyopita tulieleza kwamba dini zote za mbinguni zina chimbuko na asili moja. Aya hizi tulizosoma zinamhutubu Bwana Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam, ya kwamba walinganie watu wote, iwe ni washirikina au Ahlulkitab, na kuwaita kwenye dini uliofunuliwa wewe kwa sababu ndiyo iliyokuja na sharia za mwisho za Mwenyezi Mungu. Wafikishie watu yote ulioteremshiwa kwa njia ya wahi, bila kuongeza wala kupunguza chochote. Simama imara na kuwa thabiti katika njia hii, wala usikhini katika kutekeleza wajibu wako kwa ajili ya kuwaridhisha wao kila kundi linajaribu kukuvuta ili ukidhi matashi na maslahi ya ubinafsi, lakini wewe usifuate hawa na matamanio ya nafsi zao, bali waunganishe wote kwenye dini moja ya mola wako. Waambie Ahlulkitabu wakiwemo Mayahudi na Manasara ya kwamba mimi ninaamini kitabu chochote kilichoteremshwa na Mwenyezi Mungu. Mimi ninawakubali mitume wenu na vitabu vyenu mlivyoteremshiwa, na ujumbe wangu unaendeleza ujumbe waliokuja nao wao, na dini niliyokuja nayo imejumuisha na kukamilisha yote waliyoyaleta wao, kama mitume waliotangulia, ambao waliamriwa kutekeleza uadilifu katika jamii na wao wenyewe kufanya mambo yao kwa uadilifu, na mimi pia nimekuja na ujumbe unaoniagiza kutekeleza uadilifu baina yenu. Mola mlezi wangu, mimi na wenu, nyinyi ni mmoja. Mimi nimekubainishieni hoja za ukweli wa utume wangu. Amali zetu zinatuhusu sisi wenyewe na amali zenu zinakuhusuni nyinyi wenyewe pia, na kila mmoja baina ya sisi na nyinyi atawajibika kwa amali zake. Kwa hiyo nimeshatimiza dhima yangu kwenu, hakuna haja ya kubishana na kulumbana, wala hakuna hasama ya binafsi kati ya sisi na nyinyi. Mwenyezi Mungu atatukusanya sisi na nyinyi siku ya Kiyama na hakimu atakayetuhukumu sisi sote siku hiyo atakuwa ni yeye tu. Basi subirini tuone, wakati tutakapohudhurishwa mbele yake Allah atatuhukumuje sisi na nyinyi siku hiyo. Kisha aya zinaendelea kwa kueleza kwamba pamoja na hayo wao wanaendeleza mabishano na uadui na kutaka kuidhoofisha dini ya Uislamu. Sababu ni kwamba kuna watu wamesilimu na kuifuata dini hii na kuna wengine wataingia pia katika siku za usoni. Washirikina ambao, baada ya kubainika haki, wanaendelea kung'ang'ania kufuata itikadi zao batili kwa sababu ya uadui na ukaidi na kuamua kuhoji juu ya Mwenyezi Mungu. Hawafanyi hivyo kwa kutegemea hoja na mantiki. Wao wanatoa hoja za kukataa kusilimu na kufuata Uislamu, hoja ambazo ni batili na hazina msingi wowote mbele ya Allah. Kufanya hivyo kuna wafanya waghadhibikiwe na Mwenyezi Mungu na kufikwa na adhabu kali. Baadhi ya mafunzo tunayopata kutokana na aya hizi ni kwamba tusikasiri na kuzembea kutekeleza maamrisho ya dini kwa sababu ya kuwaridhisha watu bali tusimame imara na kubaki thabiti katika kushikamana na misingi ya wito wa haki tunaofuata. Funzo jingine tunalopata kutokana na aya hizi ni kuwa kuonyesha istikama katika imani na itikadi huwa na thamani ikiwa ni kwa msingi wa kushikamana na haki. Vyinginevyo, kuwa na ukereketwa, ukaidi na taasubi juu ya mambo ya batili hakuna maana yoyote. Kadhalika, aya hizi zinatuelimisha kwamba kusimamisha uadilifu katika jamii ni miongoni mwa malengo ya dini zote za mbinguni. Ni wazi kwamba utekelezaji wake hauyumkiniki bila ya kuwa na mamlaka na hatamu za utawala. Vilevile, aya hizi zinatutaka tuelewe kuwa midahalo, mazungumzo na majadiliano huwa na mantiki na kukubalika kuyafanya ili haki iweze kubainika. Baada ya kubainika ukweli na haki, tusiendeleze tena majadiliano, bali tumwache mtu aamue kufuata atakavyo. Nahitimisha darsa yetu ya leo kwa aya 17 na 18 ambazo zinasema, Allahu alladhi anzala alkitaba bilhaqqi walmizan wama yudrika la'alla as-sa'ata qarib, Mwenyezi Mungu ndiye aliyeteremsha kitabu kwa haki na mizani Wasioamini huihimiza hiyo saa ifike upesi, lakini wanaoamini wanaiogopa na wanajua kwamba hakika hiyo ni kweli. Ama kwa hakika, hao wanaubishana katika habari za hiyo saa wamo katika upotofu wa mbali kabisa. Baada ya tuliyoyasikia katika aya zilizotangulia ambapo Bwana mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wa sallam aliwatambulisha wa ali washirikina na ahlul kitabu dini ya Allah, aliyokuja nayo aya hizi zinasema, Mwenyezi Mungu tunayemwamini sisi ni Mungu ambaye ameteremsha kitabu cha mbinguni kwa ajili ya kuongoza watu kuelekea uongofu na kubainisha ndani ya kitabu hicho mizani na kipimo cha kupambanua kati ya haki na batili. Hiyo ni kwa ajili ya kuhakikisha kwamba wanadamu hawazipambanui haki na batili kwa kufuata hawa na matamanio ya nafsi zao na kuyafanya hayo kuwa ndiyo kipimo cha kutumia kufanyia mambo yao. Kimsingi hasa ni kwamba Allah Subhanahu wa Ta'ala ni haki na kila kitokanacho na yeye ni haki, na kwa hivyo halipatikani lolote la batili kwake yeye, si katika kauli wala kitendo. Kadhalika, mfumo wa maumbile aliyoumba nao pia umesimama kwa msingi wa haki na uadilifu wa, aidha mfumo wa sharia aliyouleta kwa njia ya wahyi kwa wanadamu kupitia mitume wake nao pia umesimama juu ya ukweli na haki, ili kuwabainishia watu baadhi ya hakika na ukweli ambao hawana uwezo wa kuuelewa kwa kutegemea njia tano za hisi au elimu na taaluma zipatikanazo kwa njia za kawaida. Moja ya hakika muhimu ambayo ina nafasi muhimu sana katika maisha ya mwanadamu na ambayo Qur'an imeibainisha kwa uwazi kabisa ni kuwepo kwa kiama, kwa sababu siku ya kiama haki na uadilifu vitadhihiri na kubainika kwa ukamilifu. Na kwa sababu hiyo, ili kumtanabahisha mwanaadamu kuhusu kiama na kumtahadharisha na hatari zake, Qurani tukufu inasema: si hasha, kufufuliwa kwa watu kukawa kuko karibu. Hata hivyo, kwa masikitiko baadhi ya watu ambao walikuwa hawaamini kiama, ilhali hawakuwa na hoja na burhani ya kuthibitisha kuwa haki yumkiniki kuwepo walikuwa wakiifanyia stihzai imani hiyo, na wakawa wanamwambia Bwana Mtume kwa kejeli kwamba kama usemayo ni kweli, kiharakishe hicho kiama ili wewe uende zako peponi na sisi tukaselelee motoni. Pamoja na hayo, imani juu ya kiama na kuhudhurishwa mbele ya mahakama ya uadilifu ya Allah ina taathira kubwa sana kwa waumini. Kwa sababu ya hofu ya siku hiyo, wao huwa muda wote wanajichunga katika mwenendo na matendo yao, kwa sababu wanajua kwamba kiama ni haki. Kwa mtazamo wa wao dunia hii ni utangulizi wa kuelekea kwenye dunia na ulimwengu mwingine, na bila kuwepo ulimwengu huo uumbwaji wa dunia hii utakuwa ni upuuzi na usio na maana yoyote, jambo ambalo haliendani katu na hikma ya Mwenyezi Mungu na uadilifu wake. Hapana shaka, saa na lahadha ya kutokea kiama imefichika kwa wanadamu wote, hata mitume wa Allah nao pia hawana elimu na ujuzi wa hilo. Lakini kutokuwa na ujuzi wa wakati halisi wa kutokea jambo si hoja ya kuthibitisha kuwa halitatokea, na kimsingi hasa ni kwamba huko kutojua ndiko kunakomfanya mwanadamu ahisi yamkini likatokea muda wowote, na hivyo kumfanya ajihadhari na kujiweka mbali na maovu na maasi. Lakini watu ambao hawataki kuamini kiama, wao huwa kila siku wanazusha shubha na vijisababu ili kuwababaisha na kuwatia shaka wenzao pia juu ya hakika hiyo. Watu hao kwa kweli wanajidhuru na kuzikhasirisha zaidi nafsi zao wenyewe. Ni kama isemavyo Qurani ya kwamba watu wanaotia shaka kuhusu kiama na kubishana juu yake kwa inadi na ukaidi, wako kwenye dhalala na upotofu mkubwa. Miongoni mwa tunayojifunza kutokana na aya hizi ni kwamba Quran ndicho kipimo na kigezo cha kupambanua kati ya haki na batili, kwa sababu inatoka kwa Mwenyezi Mungu na haina lolote lile la batili ndani yake. Aidha, tunajielimisha kutokana na aya hizi kuwa hakuna mtu yeyote ajuaye saa na wakati wa Kiama, siku ambayo amali na matendo ya waja yatahesabiwa, na yamkini kujiri kwake kukathibiti wakati wowote wa ule. Kwa hiyo tusitekwe na kughilibiwa na matamanio ya kipuuzi, kwani si hasha kiama kikawa kiko karibu mno. Aidha, aya hizi zinatutaka tujue kwamba moja ya alama za kuwa na imani ya kweli ni mtu kuchunga kauli na matendo yake, kwa sababu mtu muumini huwa muda wote anachelea kusimamishwa na kusailiwa katika mahakama ya siku ya kiyama. Alkadhalika, aya hizi zinatuelimisha kuwa moja ya mbinu za wapinzani wa haki ni kuwatia shaka waumini kwa kuibua hoja na masuali yenye shubha na utata. Wapenzi wasikilizaji, darsa ya 888 ya Qur'an imefikia tamati. Tunamwomba Allah azifanye thabiti imani zetu, atughufirie madhambi yetu, na aufanye mwema mwisho wetu. wassalamu alaykum wa rahmatullahi wa barakatuh. wa nabiyina Muhammad wa alihi tayyibin tahirin amma baad, wa islamu, wapenzi ndugu zangu wa, tunaendelea na mazungumzo yetu kuhusiana na tumjue adui na mbinu zake. Tulisema adui wako aina mbili, adui wa ndani au adui wa karibu ambaye ni nafsi, na adui wa mbali ambaye pia tutakuja kumzungumzia baadaye, ni sheitani na wafuasi wa sheitani ambao pia tutakuja kuwajua na mbinu zao. Ama tukiendelea na kuhusiana na nafsi, tulielezana ya kwamba hatari iliyoko ni kufuata hawa za nafsi, hiyo ndiyo hatari. Lakini turudi nyuma kidogo, tujiulize, nafsi ni nini? Tukiuliza Ahlulbeit wanatuelezea kuhusu nini nafsi, kwa sababu hadithi moja pia inatuambia kwamba man arafa nafsahu arafa rabbahu, yaani mwenye kuijua nafsi yake atajua mola wake. Yani, ukiweza kuifahamu nafsi yako na kuweza kuitawala vizuri na kuiweza kuikontroli vizuri, basi utakuwa na uwezo wa kufikia daraja za kumjua Mwenyezi Mungu na kuwa karibu naye zaidi. Ama tukizungumza kuhusu nafsi, Imam Ali alaihi salam anatuambia ya kwamba nafsi ni kitu kitukufu sana, hata ingawa ni adui lakini ni kitu kitukufu. Anasema ya kwamba ina nafsa la jauharatun thamina man sanaha rafaaha wa man ibtadhalaha wadaaha, yani kwamba nafsi ni johari. Johari ni kitu ambacho ni kama vile dhahabu, kama vile akiki, kama vile e, nini, mawe yale matukufu, hizo johari ndio zinaitwa, au kama vile almasi. Anasema nafsi ni johari thamina, yenye thamani kubwa sana. Mwenswanaha, mwenye kuihifadhi hii johari, kuichunga vizuri, rafaaha, atakuwa ni mwenye kuinua. Waman ibtadhalaha, na mwenye kuipuuza hii johari nzuri yenye thamani, wadhaaha atakuwa ameifanya kuwa ni kitu duni, tena hakitakuwa kina thamani. Hiyo ni moja inatuonyesha nafsi yetu ni kitu kizuri, na ndio sababu Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala anatuambia ya kwamba yeye yuko tayari Ishtara min almuminina anfusahum bi anna lahum ljanna, ya kwamba Mwenyezimungu anaizinunua nafsi zetu kwa sababu nini? Ili zipate upate pepo, malipo yake ni kitu ambacho kinaweza kutoa, kina thamani ya kwamba ni johari ambayo unaweza ukaiuza ukapata nini? Kitu ambacho ni kikubwa zaidi. Pia tunakuta hadithi nyingine pia nasema laysa ala wajhi lardhi akramu ala llahi subhanahu minanafsi almutiatu liamri, yani kwamba katika ardhi yote hakuna kitu ambacho ni kitukufu akramu ala llahi kitukufu mbele ya Mwenyezimungu subhanahu wataala zaidi minanafsi, zaidi ya nafsi lakini nafsi gani almutiatu li, li amrihi yani, nafsi ambayo inatii amri zake Mwenyezimungu subhanahu wataala, hiki ni kitu ambacho ni kitukufu zaidi mbele ya Mwenyezimungu kuliko vitu vyote kabisa. Bado tunakuta kuna hadithi nyinginezo ambazo zinatuelezea e, utukufu wa nafsi, lakini tuangalie zile ambazo zinatuambia hatari ya nafsi. Nafsi ni kitu kitukufu, lakini kuna uhatari ambao upo. Hii inasema hadithi nyingine pia kutoka kwake imam anasema, anafsu lammara almusawila tatamallak tamaluka lmunafik. Kuna aya inasema kama tulivyosema, inna nafsa la amaratun bisu, hakika nafsi ni yenye kuamrisha mabaya, na hii nayo hadithi inatuelezea undani zaidi, inatuambia nafsi li. ikoje vipi inakuwa ni adui na inakuwa inakuchezea ina vipi? Inasema inna nafsa alamara almusawila, hii nafsi ambaye ni yenye kuamrisha mabaya, almusawila yenye kuhada, tatamallaku tamalluka almunafiq, yani kwamba inaji inakubembeleza kama vile anavyokubembeleza munafik watasnau bishimati sadik, na inatekeleza kana kwamba ni rafiki yako. Inapokuwa na wewe inakuzungumzia kwa uzuri kama rafiki yako, hata idha khadaat. Lakini itakapofikia imekuhadaya ya kwamba fanya kitendo hiki, fanya kitendo hiki, basi mwishoi tamakanat inakuwa ni yenye kukumakinika juu yako, tasalatat na ikawa ni yenye kutawala tasallut aladu, yani kutawala kwa aduwi watahakama tahakkumal adu. E, na pia ikawa ni yenye kukuendesha, kukuendesha kama adui fa auradat mawarida suu, ikawa ni yenye kukuingiza kwenye sehemu zisizofaa, kwa sababu sasa yenyewe ndio inatawala akili, tena haifanyi kazi hiyo. Ndio nafsi tukutane tena. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Leo katika historia. Leo ni Ijumaa, tarehe 25 Muharam mwaka 1443 Hijiria, inayosadifiana na Septemba 3 mwaka 2021. Siku kama ya leo miaka 1348 iliyopita, yaani tarehe 25 Muharam mwaka 95 Hijiria, kwa mujibu wa baadhi ya wana historia alifariki dunia Imam Ali bin Hussein, maarufu kwa lakabu ya Imam Sajjad au Imam Zainul Abidin, mtoto wa Imam Husein bin Ali bin Abi Talib alaihim assalam, na mjukuu wa Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wa salam. Imam Zainul Abidin alifariki dunia mjini Madina akiwa na umri wa miaka 38 baada ya mapambano makubwa ya baba yake katika jangwa la Karbala nchini Iraq. Imam Sajjad alikuwa na jukumu zito la kufikisha ujumbe na mwendelezo wa malengo ya baba yake, yaani Imam Husein. Imam Sajjad alifanya juhudi kubwa za kufundisha utamaduni wa Kiislamu na kueneza mafundisho bora ya Qurani na suna za Mtume, jambo ambalo lilikuwa sababu ya kubakishwa hai Qurani na suna za Mtume. Imam Sajjad alifahamika kwa uchamungu mkubwa na alikuwa mwingi wa kusujudu na kwa sababu hiyo alipewa lakabu ya Sajjad, ikiwa na maana ya mtu mwenye kusujudu sana. Siku kama ya leo miaka 106 iliyopita aliuawa shahidi Rais Ali Delvari kiongozi wa mapambano dhidi ya uvamizi wa Uingereza huko kusini mwa Iran mwanzoni mwa vita vya kwanza vya dunia. Vikosi vya majeshi ya Urusi kutokea kaskazini na majeshi ya Uingereza kutokea kusini viliazimia kuikalia kwa mabavu ardhi ya Iran. Wakati huo, Rais Ali Delvari alitoa wito kwa wananchi kukabiliana na wavamizi wa Uingereza kwa kutegemea fatwa ya vita vya jihadi iliyokuwa imetolewa na maulamaa wa Kiislamu na ulazima wa kulinda nchi mbele ya maadui, Rais Ali Delvari na wapiganaji wenzake shupavu walikabiliana na mashambulizi ya mara kwa mara ya majeshi yaliyokuwa yamejizatiti kwa silaha na kuzuia kutekwa eneo la Bushehr. Mapambano ya wananchi wa Tangestan karibu na mji wa kusini mwa Iran wa Bushehr dhidi ya majeshi vamizi ya Uingereza yaliendelea kwa kipindi cha miaka saba. Siku kama ya leo miaka 103 iliyopita, Damascus, mji mkongwe na wa kihistoria wa Kiislamu, ulikaliwa kwa mabavu na vikosi vya majeshi ya Uingereza. Moja kati ya malengo makuu ya serikali na tawala za Ulaya wakati wa vita vya kwanza vya dunia ilikuwa kuugawa utawala wa Uthmania, lengo ambalo baadaye lilifanikiwa. hey. Lakad hatat banu marwan fina. Barabara kabisa mpenzi msikilizaji, tunaelekea kiongoni mwa matangazo yetu haya ya usiku. Nisome hapa maoni mawili matatu. Abubakar Yusuf Ahmad akiwa Lindi, Tanzania, anasema hivi, kama Hamza alikuwa gaidi wa kujitoa muhanga, inakuwaje awaue polisi pekee, raia wengine hawakuuawa? Anasema tulipo jambo linaloitafuna jeshi anasema ipo sababu maalum ama siri iliyokuwa ama aliyokuwa anaijua, aliyokuwa anaijua tu. Asante sana, mimi ni Abubakar kutoka kusini mwa Tanzania. Asante sana, ukiwa hapo Lindi. Yazid Akida akiwa Chumbageni, Tanga, Tanzania, anasema kitambo nilipotea, si kwamba sisikilizi nilishikwa na butwa, kufa kwa baba mzazi akhera katangulia, kaburi yake makazi kikubwa. Tuombe dua zende kwa wangu wazazi, amin. Anasema amin anaitikia, japo na mwaga machozi. Rabi takabali dua yende bila pingamizi, Mtume namswalia iwe ni kisindikizi, amruzuku jalia pepo kwake iwe wazi. Asante sana, ni Dkt. Zida Akida huyu mwehaji akiwa chumba geni Tanga, Tanzania. Na pole sana kwa kuondokewa na baba mzazi. Inna lillahi wa inna ilaihi rajiun. Maoni ni mengi, mpenzi msikilizaji, lakini muda haunasi. Moja kwa moja ni kuletee habari za dunia kwa kifupi. Shirika la maendeleo na tawala za kieneo IGAD limemwomba rais wa Uganda Yoweri Museveni atumie hekima na uzoefu wake katika masuala ya uongozi ili kusaidia kutatua tatizo la ukosefu wa usalama nchini Sudan Kusini. Serikali nne za majimbo kaskazini na katikati mwa Nigeria zimetangaza vizuizi na hatua kadhaa kwa wakazi wa majimbo hayo katika jitihada za kukomesha vitendo vya utekaji nyara na jinai nyingine za utumiaji nguvu zinazo yaathiri maeneo hayo. Matokeo ya uchunguzi wa maoni yanaonyesha kwamba thuluthi moja ya wa Wamarekani wanaamini kwamba Washington imeshindwa na kufeli huko Afghanistan. Na UN yatahadharisha kwamba Madagaska inakaribia kukumbwa na njaa kutokana na ukame mkubwa. Mukhtasari huo ndio unaotufungia matangazo haya he Ijumaa usiku. Mpenzi msikilizaji, asante sana kwa kuwa nasi tangia awali hadi tamati, na tunakushukuru vilevile kwa kututumia maoni yako katika ukumbi wetu wa WhatsApp. Jina langu ni Hussein Hassan, na kutokea usiku mwanana, kwa heri.