Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Suratul Jumua, aya ya tisa hadi ya mwisho. Allahu khairur raziqin. Sadaqallahu al-aliyyul adhim. Kwa jina la Allah mwingi wa rehema mwenye kurehemu. Enyi mlioamini, kukiadhiniwa kwa ajili ya sala siku ya Ijumaa nendeni upesi kumtaja Mwenyezi Mungu, na acheni biashara. Kufanya hivi ni bora kwenu ikiwa mnajua. Na itakapomalizika sala, tawanyikeni katika ardhi, mtafute fadhila za Mwenyezi Mungu, na mkumbukeni Mwenyezi Mungu kwa wingi ili msipate kufanya mabaya na ili mpate kufaulu. Na wanapoiona biashara au mchezo wanavikimbilia hivyo wakakuacha umesimama peke yako pamoja na watu wachache kabisa wasiofuata hayo. Sema, yaliyoko kwa Mwenyezi Mungu ni bora kuliko mchezo na biashara, na Mwenyezi Mungu ni mbora wa kuruzuku. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum wapenzi wasikilizaji, popote pale mlipo, na karibuni tena kuwa nami katika matangazo haya ya mchana ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Mchana huu tutaanza kwa taarifa ya habari za dunia itakayofuatiwa na uchambuzi wa kisiasa wenye kichwa cha habari kisemacho kuwasilishwa rasmi mahakama ya kimataifa ya jinai ICC ombi la kuchunguzwa jinai za kivita zilizofanywa na Saudi Arabia na washirika wake nchini Yemen. Baada ya uchambuzi huo wa kisiasa, tutakuleteni kipindi maalum, kipindi kinachozungumzia maisha ya Imam Ali bin Sajad alaihi ssalam, mjukuu wa mtume wetu Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wa sallam. Kipindi hicho ni mawaidha ya kidini yatakayoletwa kwenu na Shekh Ayub Rashid. Baada ya kipindi hicho, tutakuwa na udondozi wa baadhi ya magazeti yaliyochapishwa leo katika nchi za mashariki mwa Afrika. Tutakuwa na makala ya leo katika historia kama ilivyo kawaida, na tutakamilisha matangazo yetu mchana huu kwa muhtasari wa habari za dunia. Imetimia saa saba kamili mchana kwa wakati wa hapa jijini Teheran. Karibuni sasa, wapenzi wasikilizaji, kusikiliza taarifa ya habari za dunia, na tuanze kwa vichwa vya habari muhimu. Balozi wa Iran katika Umoja wa Mataifa amesema Jamhuri ya Kiislamu ni mhanga mkubwa wa silaha za kemikali duniani. Matatizo ya kiakili yameripotiwa kuongezeka baina ya wanajeshi wa Marekani waliokuwa Afghanistan. Shirika la Afya Duniani WHO limesema kuna wasiwasi wa kutofikiwa lengo la kutoa chanjo kwa asilimia kumi katika mataifa ya Afrika. Na Hamas imepinga masharti yaliyotolewa na Marekani kwa shirika la misaada ya kibinadamu kwa Wapalestina la Umoja wa Mataifa UNRWA. Na sasa ni habari kamili. Naibu mwakilishi wa kudumu wa Iran katika Umoja wa Mataifa amesema Jamhuri ya Kiislamu kama mhanga mkubwa wa silaha za kemikali inatoa wito wa kutekelezwa kikamilifu kwa njia athirifu na bila ya ubaguzi mkataba wa kuzuia silaha za kemikali. Zahra Ershadi amesema kwamba Iran itaendelea kutetea malengo ya mkataba wa kuzuia silaha za kemikali na inataka kutekelezwa kikamilifu na bila ya ubaguzi mkataba huo. Ershadi ameongeza kwamba Iran inataka mkataba huo utekelezwe kote duniani na inaamini kwamba ili kufikiwa lengo hilo muhimu utawala wa Israel unapaswa kulazimishwa kujiunga na mkataba huo haraka na bila ya masharti yoyote. Balozi wa Iran katika Umoja wa Mataifa amesema kwamba Iran ambayo ni mhanga mkubwa wa silaha za kemikali inalaani watumiaji na utumiaji wa silaha hizo popote na katika mazingira yote. Vilevile amepongeza juhudi zinazofanywa na serikali ya Siria katika kutekeleza mkataba huo na akasema kuharibiwa kikamilifu miradi ya silaha za kemikali ya Syria katika kipindi kifupi na katika mazingira ya kipekee ni kielelezo cha umuhimu wa hatua hiyo ya serikali ya Damascus. Mkataba wa kuzuia silaha za kemikali ni miongoni mwa mikataba muhimu sana ya kimataifa inayopiga marufuku uzalishaji, urundikaji na utumiaji wa silaha za mauaji ya umati zikiwemo silaha za kemikali. Mkataba huo ulipasishwa na nchi 165 wanachama wa Umoja wa Mataifa tarehe 13 Januari 1993 katika miji ya Paris na New York na ukaanza kutekelezwa tarehe 29 Aprili 1997. Wizara ya Ulinzi ya Marekani, Pentagon, imetangaza kwamba imechukua uamuzi wa kuzidisha huduma za tiba ya matatizo ya akili kwa wanajeshi wa nchi hiyo kutokana na kuongezeka hisi ya kukosa matumaini na magonjwa ya kinafsi na kiakili ya wanajeshi hao yanayosababishwa na kushindwa jeshi la Marekani huko Afghanistan. Maafisa wa Marekani wanasema kwamba mawasiliano ya simu ya wanajeshi wa nchi hiyo na vitengo vya huduma za afya ya akili vya wizara ya ulinzi yameongezeka sana baada ya kundi la Taliban kudhibiti tena nchi ya Afghanistan. Akiashiria swala hilo msemaji wa wizara ya ulinzi ya Marekani John Kirby amesema mwezi huu wa Septemba umetangazwa kuwa mwezi wa kuzuia kujinyonga wanajeshi wa Marekani kutokana na matukio mengi yaliyojiri hivi karibuni. Hata hivyo, Kirby amekataa kufafanua juu ya jinsi ya kutoa huduma za akili kwa wanajeshi wa nchi hiyo waliorejea nyumbani kutoka Afghanistan na maveterani. Mkuu wa vikosi vya majeshi ya Marekani Jenerali Mark Milley pia amesema kwamba jeshi lote la nchi hiyo linasumbuliwa na mashaka na matatizo ya matukio ya miaka 20 iliyopita huko Afghanistan, hususan katika siku 20 za hivi karibuni za kuwepo wa Marekani nchini humo. Baada ya tukio la Septemba 11 mwaka 2001 katika miji ya New York na Washington, Marekani ilivamia na kuishambulia ardhi ya Afghanistan kwa kisingizio cha kupambana na ugaidi na kuiondoa madarakani serikali ya kundi la Taliban ambalo inalituhumu kwamba lilishirikiana na Alqaida katika mashambulizi ya Septemba 11. Takwimu zinaonyesha kwamba uvamizi huo wa Marekani haukuwa na matunda yoyote ghairi ya kuzidisha machafuko, madawa ya kulevya, uharibifu na mauaji ya maelfu ya raia wasio na hatia katika nchi ya Afghanistan. Katika kipindi hicho pia wanajeshi karibu 2500 wa Marekani wameuawa wakiwa vitani. Na vile vile wanajeshi 1144 wa shirika la neto wameangamizwa huko Afghanistan. Taarifa iliyotolewa na ofisi ya shirika la afya duniani WHO kanda ya Afrika imesema kuna wasiwasi kwamba nane kati ya kila nchi kumi za Afrika hazitafikia malengo ya kutoa chanjo kwa asilimia kumi ya watu walio katika hatari zaidi ya kuathiriwa na korona hadi kufikia mwishoni mwa mwezi Septemba mwaka huu. Mkurugenzi wa WHO kanda ya Afrika, Matsidiso Moeti, amesema kwamba uhaba wa chanjo umechelewesha zoezi la kutoa chanjo ya korona kwa watu katika bara la Afrika linalohitajia sana chanjo hiyo. Hii ni licha ya kwamba shirika la afya duniani linadai kwamba karibu dozi milioni 21 za chanjo ya korona zilipelekwa barani Afrika mwezi uliopita kupitia mpango wa kimataifa wa ugawaji chanjo ya korona kwa nchi maskini COVAX. Takwimu za shirika la afya duniani zinaonyesha kwamba nchi tisa za Afrika ndizo zitakazofikia lengo hilo la kutoa chanjo kwa asilimia kumi ya jamii athirika zaidi kufikia mwishoni mwa mwezi Septemba. Nchi hizo ni pamoja na Afrika Kusini, Moroko na Tunisia. Nchi 42 kati ya nchi zote 54 za bara la Afrika zinatajwa kuwa hazitaweza kufikia lengo hilo zaidi ya watu milioni 219 983466 wamepatwa na virusi vya korona kote duniani na milioni 4557474 kati yao wameaga dunia. Afrika Kusini inaongoza barani Afrika kwa kuwa na idadi kubwa zaidi ya watu waliopatwa na kuaga dunia kutokana na kirusi hicho. Zaidi ya watu 82914 wameaga dunia nchini Afrika Kusini kutokana na ugonjwa wa COVID-19. Mnaendelea kusikiliza taarifa ya habari za dunia inayowajieni moja kwa moja kutoka jijini Tehran. Harakati ya mapambano ya Kiislamu ya Palestina Hamas imepinga suala la kuanza tena shughuli za shirika la Umoja wa Mataifa la misaada ya kibinadamu kwa Wapalestina, UNRWA kwa kifupi. Taarifa iliyotolewa leo Ijumaa na harakati ya Hamas Imesema makubaliano yaliyotiwa saini baina ya Anrwa na Marekani juu ya kuanza tena himaya ya Washington kwa jumuiya hiyo ya misaada ya kibinadamu kwa wapalestina yana masharti hatari sana yaliyotolewa na serikali ya Washington. Hamasi imesema makubaliano hayo yanakiuka sheria za kimataifa na kanuni za misaada ya kibinadamu na yanaufanya wakala wa Umoja wa Mataifa wa Anrwa kuwa wenzo na fimbo ya kisiasa ya serikali ya Marekani. Hamasi imeitaka Anrwa ijitoe katika makubaliano hayo ambayo imesema yanahatarisha faidi la wakimbizi wa Kipalestina. Mwezi Januari mwaka 2018 serikali ya Marekani ilikata msaada wake wa dola milioni 300 kwa shirika la Umoja wa Mataifa la misaada ya kibinadamu kwa Wapalestina, Anrwa, kwa lengo la kuzishinikiza harakati ya mapambano ya ukombozi wa Palestina zikubaliane na mpango habithi wa mwamala wa karne uliobuniwa na serikali ya aliyekuwa rais wa nchi hiyo Donald Trump. Na jeshi la Algeria limetangaza kwamba hatua iliyochukuliwa hivi karibuni na serikali ya Algers ya kukata uhusiano wake wa kidiplomasia na Rabat ilikuwa uamuzi wa kiutawala na matokeo ya uchokozi wa Moroko. Taarifa iliyotolewa na jeshi la Algeria imesema kwamba uchokozi huo wa Moroko umevuruga kabisa uhusiano wa pande mbili. Gazeti la Rai al Youm linalochapishwa London huko Uingereza limeripoti kwamba kamandi ya jeshi la Algeria imeandika kwamba uamuzi wa kukata uhusiano wa kidiplomasia na Moroko umechukuliwa baada ya muda mrefu wa uvumilivu na kustahimili vitendo vya kihasama na vya mara kwa mara vya serikali ya Moroko yapata wiki moja iliyopita. Waziri wa mambo ya nchi za nje wa Algeria alisema nchi hiyo imekata uhusiano wake wa kidiplomasia na Moroko. Lamtane Lamamra alisema kwamba Moroko imehusika na moto uliochoma misitu Algeria katika siku za karibuni na kwamba Algiers imeamua kukata uhusiano wake na Rabat. Siku chache kabla yake Algeria ilihusisha moto mbaya uliotokea hivi karibuni nchini humo na makundi mawili ambayo imeyataja kuwa ni magenge ya kigaidi. Na kusema kwamba moja kati ya makundi hayo linaungwa mkono na kufadhiliwa na Moroko na Israel. Moto mkubwa wa misituni ulitanda eneo la kaskazini mwa Afrika mwezi uliopita, na lakini umekuwa mkali zaidi nchini Algeria, ambako umesababisha uharibifu mkubwa na vifo vya makumi ya watu katika majimbo kadhaa, hasa huko Tizi Ouzou katika mpaka wa Kabylie, mashariki mwa mji mkuu wa Algeria. Al Jaza na huu, wapenzi wa wasikilizaji, ndio mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka Redio Teheran. Bado mko nasi wapenzi wasikilizaji, katika matangazo haya ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Karibuni sasa kusikiliza uchambuzi wetu wa kisiasa ambao mchana huu utatupia jicho wito wa kufikishwa Saudi Arabia na washirika wake katika mahakama ya kimataifa ya jinai na uhalifu huko The Hague, kutokana na jinai za kivita zinazofanyika dhidi ya taifa la Yemen. Wakati muungano wa uvamizi wa kijeshi unaoongozwa na Saudi Arabia unaendelea kufanya uhalifu dhidi ya wananchi madhulumu wa Yemen, mawakili wanaowakilisha waathirika wa vita vya Yemen wameitaka mahakama ya kimataifa ya jinai ICC ianzishe uchunguzi kuhusu jinai za kivita zinazofanywa na muungano huo. Toby Codman, wakili Mwingereza, amewasilisha ombi rasmi ICC akiitaka mahakama hiyo ya kimataifa ianzishe uchunguzi kuhusiana na shambulio la anga lililofanywa na, na muungano vamizi unaoongozwa na Saudi Arabia Agasti 218 nchini Yemen, ambalo lililenga basi lililobeba wanafunzi wa skuli na kuwa makumi ya watoto, shambulio la kombora la Oktoba 216 ambalo liliua watu wasiopungua 11 pamoja na utesaji na mauaji ya raia mahabusu wanaoshikiliwa kwenye jela za kusini mwa Yemen. Uvamizi na mashambulio ya kijeshi ya Saudi Arabia dhidi ya Yemen ambayo yalianza Machi 25 mwaka 2015 kwa kuzishirikisha nchi nyingine kadhaa ikiwemo Imarati yangali yanaendelea katika hali ambayo jinai zilizofanywa na Saudi Arabia katika vita hivyo na vilevile maambukizi ya maradhi ya COVID-19 na athari zake hasi vimeifanya hali ya uchumi na kijamii ya Yemen iwe ngumu na kusababisha hali mbaya zaidi ya kibinadamu kuwahi kushuhudiwa duniani katika miongo miwili ya kwanza ya karne ya 21. Ripoti mpya ya Benki ya Dunia kuhusiana na swala hilo inaonyesha kwamba karibu asilimia 70 ya wakazi wa Yemen ambao idadi yao inafikia watu milioni 30, wanakabiliwa na hatari ya baa la njaa kutokana na uhakika kukosa uhakika wa kupata chakula. Katika ripoti hiyo ya Benki ya Dunia kumesisitizwa kwamba vita vya muungano wa kijeshi unaoongozwa na Saudi Arabia vimeuangamiza uchumi wa Yemen kiasi kwamba pato ghafi la ndani la nchi hiyo hivi sasa limepungua kwa asilimia 50 kulinganisha na mwaka 2015, na, na zaidi ya asilimia 80 ya wananchi wa Yemen wanaishi katika kiwango cha chini zaidi ya umaskini. Lakini si hayo tu, muungano huo wa kijeshi umeisababishia Yemen maafa ya kibinadamu kwa kuiwekea nchi hiyo mzingiro wa nchi kavu, anga na baharini. Matokeo ya hatua hiyo ya kidhalimu ni kukumbwa watu wa Yemen na anuai za masaibu, yakiwemo maradhi ya kuambukiza na idadi kubwa ya vifo vilivyosababishwa na kukosekana kwa fueli iliyopelekea kukosekana umeme mahospitalini na vilevile vile kushindwa wananchi hao kupata chanjo ya korona na mahitaji mengine ya dawa na vifaa vya matibabu. Mbali na pande mbili zinazopigana vita vya Yemen vimejumuisha pia pande zingine kadhaa na uungaji mkono wa madola ya magharibi ikiwemo Marekani. Hali hiyo na licha ya muungano wa kijeshi wa Saudi Arabia kuandamwa na malalamiko makubwa na ya kila upande, imeufanya muungano huo uendeleze jinai zake bila kujali suala la haki za binadamu wala hali mbaya wanayokabiliana nayo raia wa kawaida wa Yemen. Kuhusu nukta hiyo, Muhammad Ali al Huthi, mkuu wa baraza kuu la mapinduzi ya Yemen, anasema Saudi Arabia na Imarati ni mithili ya nyenzo mbili tu zinazotumiwa kutekeleza mipango ya Marekani dhidi ya Yemen. Na akabainisha kwamba sera ya kutuhilikisha kwa njaa, mzingiro na vizuizi dhidi ya watu wetu, ambayo ni sura mojawapo ya vita vya kiuchumi vinavyoendeshwa dhidi yetu inatufanya tuwe thabiti zaidi katika azma yetu ya kuikomboa Yemen na kuitoa kwenye mikono michafu ya Marekani na vibaraka wake. Naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ineo wa jieni moja kwa moja kutoka jijini Tehran. Karibuni sasa, wapenzi wasikilizaji, kusikiliza kipindi cha mawaidha ya kidini Sahifatu Sajjad, tabki ma alaqiya wa tanzifu lhat alkhairati. majina yenye sifa zinazoambatana na bwana mkubwa huyu ni yeye, Imam Zeinul Abidin, anayejulikana kama Imam Sajjad. Sajjad linatokana na neno mwingi wa kusujudu, asajjad, mwingi wa kusujudu, na kama tutakavyokuja kuona ushahidi wa haya yanayoambatana na jina lake Imam Sajjad. Ndiyo tunayemzungumza, tunamzungumza Zeinul Abidin, kama tulivyotangulia kusema tunamzungumza anayeitwa dhuthafanati dhu athafanati, mtu ambaye aliyekuwa kwa wingi wake wa kusujudu, kutokana na ibada zake, alikuwa akitokewa na zile ambazo ni alama za kusujudu katika uso wake na katika sehemu nyingine za kusujudia, akikata zile ngozi za ziada ambazo zinazotokea kama sugu kwenye kipaji chake, kwa sababu ya kusujudu. Akikata ile sugu, akikata sugu zile zinazoota katika magoti na miguu, kutokana na wingi wake wa kusujudu, na ndo akaitwa dhu athafanati. Tunamzungumza huyu ambaye, mara nyingine tukisikia baadhi ya watu wakiomba dua, wanasema tunakuomba wewe Mwenyezi Mungu, bihaqi maridh Karbala, tunakuomba wewe Mwenyezi Mungu kwa ubora, cheo na daraja ya yule aliyekuwa mgonjwa pale Karbala, yeye ni Ali ibn Ibnil Husein Zainul Abidin. Tunamzungumza bwana huyu mcha Mungu ambaye kila mwenye kupata kumjua miongoni mwa Waislamu na hata wasiokuwa Waislamu wanamuadmaya, wanapenda kujua maisha yake, wanapenda kusoma mafunzo yake, wanapenda kujikurubisha kwake, ni yeye alioneemeshwa na Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala, isipokuwa baba yangu alipoikumbuka neema hiyo alisujudu. wala qaraa ayatan min kitabi llahi azza wa jalla fiha sujudun illa sajada, na wala hajawahi kusoma Imam Zainul Abidin aya yoyote katika kitabu cha Mwenyezi Mungu Quran, aya ambayo ndani yake kuna kutajwa kusujudu, ila bwana huyu alisujudu, na wala hakuwahi kuacha kusujudu pale alipokumbuka kitu kibaya kilichokuwa kimtokee na Mwenyezi Mungu akawa amemwepusha. Imam As-Sajjad alisujudu na kila alipokumbuka kitimbi fulani alichofanyiwa au vitimbi, na vikawa vitimbi hivi havikumfika, alisujudu wala hakuwahi kumaliza swala yoyote ya faradhi illa baada ya kumaliza swala hiyo ya faradhi, iwe ni ya asubuhi alfajiri, au ni ya dhuhuri, au ni alasiri, au ni magharibi, au isha, illa sajada, isipokuwa alisujudu. Wala wufiqa liislahin baina ithnain illa sajada, pindi alipokuwa akiwapatanisha watu wawili waliokuwa wamegombana. Na pindi Mwenyezi Mungu alipompa taufiki ya kuleta islah kati ya wawili waliogombana, Imam Zainul Abidin alisujudu kumshukuru Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala. Na ni kutokana na sijida zake hizi nyingi, anapokumbuka neema anasujudu, anaposoma aya yenye sijida anasujudu, anapokumbuka balaa aloepushiwa au vitimbi anasujudu, alipomaliza swala ya faradhi anasujudu alipoweza kuleta islah kati waliogombana ana sujudu. Imam Zainul Abidin alayhi salam kutokana na sijida zake hizi nyingi, kana atharu sujudi fi jamii mawadhi sujudihi fasummiya Sajjad, palikuwa na athari nyingi za kusujudu kwake katika viungo vyake vya kusujudia masajidu saba, sehemu hizo saba tukisujudu ndipo alipoitwa Imam Sajjad. Ni yeye tunayemzungumzia bwana huyu, ambaye alikuwa mwingi wa adabu njema, na tukizungumza adabu njema na maadili njema, mema, na tabia zake njema tunakuta katika dua mbalimbali alizokuwa akiziomba, mojawapo inaitwa dua makarimul akhlaq, dua ya akhlaki njema ya tabia nzuri. Alipokuwa akiiomba dua hii, alikuwa akisema baada ya kumsabih Mwenyezi Mungu subhanahu wataala na kisha akipeleka salamu kwa mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wa sallam, na jamaa zake, akisema waballigh biimani akmal al iman, ewe Mwenyezi Mungu nakuomba uifanye imani yangu ifikie ukamilifu wa iman. Wajal yaqini afdal al yaqin, na unijalie yaqini yangu katika kukuamini kwako yaqini yangu, ewe Mwenyezi Mungu, ifanye iwe ni yaqini bora wantah biniyati ila ahsani lniyat, na nnakuomba uifikishe nia yangu iwe ni bora ya nia ambazo zinazokusudiwa. wa biamali ila ahsani lamal, na matendo yangu ninayoyafanya ewe Mwenyezi Mungu wangu nakuomba uyajalie yawe ni matendo mema. Akiiomba dua hii mara nyingi, na akimwomba Mwenyezi Mungu subhanahu wataala amjalie awe ni mwenye kujishughulisha na yale yatakayomfanya yeye Imam Sajjad awe karibu na Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala. Dua ni ndefu na waomba kila mtakapopata fursa, aidha ya kuisoma dua hii kutoka katika vitabu mbalimbali mbali vya dua au kuitafuta katika mitandao kwa jina dua Makarim al Akhlaq, ili mpate faida zaidi. Darsa halituruhusu kuingia kuichambua dua hii ambayo imefasiriwa na maulamaa mbalimbali wa somo la akhlaki, kutokana na umuhimu wake. Yeye Imam Sajjad, kama ambavyo tunavyomjua, alikuwa ni mwingi wa adabu nzuri kwa maadui zake, kwa mahasimu wake, kwa jamaa zake, kwa majirani zake, kwa muminina na muminat, na kwa viumbe wote, bali hata wanyama. Na ndipo tunapoambiwa kutokana na akhlaki zake hizi na uchamungu aliokuwa nao, alikuwa akiweza kutokea mahala kwenye kundi la watu watu wakitanabahi wakimtazama hata wasipomjua walikuwa wakimgeukia kutaka kumtazama kutaka kumjua ni nani, kutokana na ule mvuto aliokuwa nao. Alikuwa na aina fulani ya suma, sumaku ya kiimani ambayo inayowafanya watu wapate kujikurubisha kwake, na ndipo pale tunapoambiwa wakati mmoja Imam Zainul Abidin alipokuwa anakwenda kufanya ibada ya tawaf kuizunguka al-Kaaba mara saba alipokuwa ameingia katika eneo lile, wakati ulikuwa ni wakati bizi, watu wako mashughul katika tawafu, na wakiwa watu wengi kwenye tawafu huwezi ukamjua nani ni nani, ila labda aje na maaskari. Imam Zainul Abidin alaihi salam alikuwa hana askari yoyote aliofatana naye, kaja na uchamungu wake. Alipoingia karibu na Alkaaba kuanza kufanya tawafu, na msongamano ulikuwa ni mkubwa, na wakati huo alikuwepo gavana wa eneo lile Hisham bin Abdil Malik, amekaa na watu wake na maaskari zake, na yeye hal kadhalika akijitahidi kufanya tawafu. Lakini pindi Imamu Zeinulabidin alipokuja kujitokeza yeye kama kipambo cha wachamungu, watu wenyewe walijitoa wakajitawanya, wakamwachia nafasi afanye tawafu kuizunguka Alkaaba, na ndipo hapa alipofanya tawafu ile, watu wakimtazama na watu wakimpa heshima zake mpaka alipomaliza, akawa ni mwenye kuondoka. Hisham bin Abdul Malik akiyatazama mambo haya, yeye kama gavana msimamizi wa eneo lile mkuu wa eneo la Maka na pembezoni mwake, alipoliona hili alitaka kulififiliza, kulionyesha kama si swala lenye umuhimu. Pembeni yake alikuwepo Farasdak. Yeye Farasdak ambaye alikuwa ni mshairi, Farasdak ambaye alikuwa ni mtu mwenye kujua hali za kijamii zinazokwenda katika zama zile, na Farasdak alikuwa ni mmoja katika watu ambao waliokuwa ni wapambe wa gavana. Hakuwa ni mmoja katika watu wa Imam Zenul Abidin alaihissalam, kutokana na hali za kisiasa zilizokuwa wakati ule. Akajitokeza mtu asomjua Imam Zenul Abidin, akauliza huyu nani? Manake nani huyu aliopewa nafasi kama hii? Akaja yeye kwenye kufanya tawafu na watu wakajitenga kumruhusu swala hili. Nani huyu? Anamuuliza Hisham bin Abdul Malik. Hisham akasema simjui, na ilhali alikuwa anamjua. Maneno haya ya kusema simjui ndipo yaliposikika ya kwa Farazdak mshairi, akakosa kujizuia akautunga utungo wake maarufu katika lugha ya Kiarabu na ambao mpaka leo tunasikia watu wengine wameufanyia hata kusomea nashid, na inaimbwa nashid hii katika baadhi ya sehemu Afrika. Akasema, mahadha ladhi tarifu lbatha wa atahu, huyu ni yule ambaye eneo hili linaloizunguka alkaaba linajua nyayo zake, walbaitu yarifuhu walhilu walharamu nyumba hii Alkaaba inamjua huyu, wachilia mbali watu. Nyumba hii Alkaaba inamjua na maeneo yote ya karibu hapa yanamjua. Kisha akaendelea kusema katika maneno marefu tunayochukua baadhi ya sehemu, anasema hadha bnu fatima, huyu ni yule mtoto wa bibi Fatima. Inkunta jahilahu, ikiwa wewe unasema humjui, bijaddihi ambiyau llahi kad khutimu, ni kutokana na huyu babu yake. Babu yake huyu unayesema wewe humjui babu yake, ndiyo mwisho wa mitume. Huyu ni yule ambaye yeye hajawahi kusema la illa katika tashahudi yake, na lau siyo tashahud kusema ashhadu an la ile la yake pale, ingekuwa ni naam Akayasema maneno mengi marefu kumsifia Imam Zainulabidin al alaihi salam, ikamwingia ghadhabu gavana, akaamua gavana huyu kumfunga mshairi wake yeye mwenyewe. Na Imam Zainulabidin al aliposikia Farazdak amefungwa kutokana na yeye kusema maneno ya kweli, akampelekea zawadi Farazdak ka akakataa, akasema, mimi sikuyasema yale niliyoyasema kwa ajili ya kutaka zawadi au tuza, bali mimi niliyasema ya kweli na yanastahiki kusema Imam Zainul Abidin, tazama akhlaki za wachamungu hawa, akasema sisi, pindi tunapotoa kitu kama zawadi, basi ndio hatukirudishi tena, ishatoka na ni yako, lazima uichukue. Farazdak anasema, ile nilopewa zawadi kutoka kwa Imam Zainul Abidin iliniingizia barka ambazo sikuwahi kuzitegemea, na haya ndiyo mambo ya wachamungu unapoyafanya mambo kwa ajili ya Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala, Mwenyezi Mungu atakuzidishia. Tunapomtazama Imam Zeinul Abidin alaihi salam, tunapata kufahamu kwamba yeye kama alizaliwa mwaka wa 38 wa hijiria. Katika mwaka wa 61 wa hijiria alikuwepo Karbala pindi baba yake Imamu Husein alipouliwa kifo cha kikatili na kinyama na kionevu na watawala wa wakati huo za Yazidi akiwa ya ndo mtawala kwa amri yake akimwamrisha ya gavana wake Ubaidillah bin Ziyad na Umar bin Saad na Shimri wamfanyie vio maovu makubwa Imam Husein alayhi salam. Imam Sajjad alikuwepo Karbala, lakini alikuwa mgonjwa, ndo tukasema tuka, wengine humwita maridh Karbala, mgonjwa aliyekuwa Karbala. Hakuweza kumhami baba yake na hali hii ilimletea simanzi kubwa kwa sababu kila alivyokumbuka kama yeye ni kijana aliyeweza kupigana, lakini hakuweza kutokana na homa kali aliyokuwa amepata. Hakuweza kushiriki kumhami baba yake, basi iliacha athari kubwa katika maisha yake, na ikawa kila mara akiyakumbuka haya yalikuwa yakimuumiza. Bali alitekwa pamoja na kina mama waliotekwa, shangazi yake Zainab pamoja na mama zake waliokuwa pale Karbala na vijana wengine wakapelekwa katika mji wa Kufa, kisha wakapelekwa baadaye, safari yenye kuchusha na yenye kusikitisha, yenye madhila na dhiki kubwa, kutoka katika nchi ya Iraq mpaka katika mji wa Damascus katika nchi ya Siria kule. Kwa nini walipelekwa? Walipelekwa kwenda kufika kwa Yazid, kuhakikishiwa Yazid kwamba tumemuua yule hasimu wako, yani nani? Imam Husein alaihi salam, mjukuu wa Bwana Mtume Muhammad Sallallahu Alayhi wa alihi wa sallam. Sasa huko Sham, katika msikiti Yazid pinde alipoona hawa mateka na kichwa cha Imam Husein alayhi salam kimeletwa mbele yake, aliyasema maneno mabaya na akafanya aka vitendo vibaya, akakibeza na kukidharau kichwa cha mjukuu wa Mtume sallallahu alayhi wa alihi wa sallam na kisha akaamrisha mmoja katika makhatibu wake wapande katika mimbara iliyotengenezwa. Akawa yule amepewa amri ya kuyasema mabaya yote dhidi ya Imam Husen alayhi salam, na matusi ya mtukane yeye na baba yake Ali bin Abi Talib. Alipomaliza bwana yule kusema, Imam Ali Ibn Lhusein Hussein akamwambia Yazidi, nipe ruhusa na mimi niseme nipate kumhami baba yangu. Kwa maneno haya yaliyosemwa, Yazidi alikataa, lakini watu tayari walishajua huyu ni mmoja katika wajukuu wa mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam. Wakamzonga Yazidi mpaka akakubali kutoa ruhusa Imam Zainul Abidin asimame aseme atakayo. Yasema akapanda katika mimbari ile akaanza kumshukuru Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala, na kisha kumpelekea salamu Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam, na akamsifu baba yake na akamsifu babu yake Ali bin Abi Talib walotukanwa katika hadhara ya Yazid. Kisha Imam Sajjad alaihi salam akayasema: waihaka ayuha lkhatib, ole wako kuangamia kwako ewe mzungumzaji. Ishtaraita mardhata lmakhluq, wewe umekubali kunu, kununuliwa kwa ajili ya kumridhisha kiumbe, bisakhati lkhaliq, na ukakubali wewe kumasi na kumghadhibisha muumbaji wako Mwenyezimngu subhanahu wa taala. Fatabawa maqadaka min annar, basi jitayarishie makalio yako wewe yatakuwa ni motoni. Imam Sajada alaihi ssalam akawageukia watu, kichwa cha baba yake kimekatwa kiko mbele yake, enyi watu mlokuwa hapa, utina sitan, sisi tumepewa mambo sita, wafudhilna bisabin, na tumefadhilishwa na Mwenyezimngu kupewa mambo mengine saba. Akaanza sasa kuyaeleza Alilm, kitu cha kwanza tumepewa elimu na Mwenyezi Mungu subhanahu wataala, tunayoyasema tunasema kwa kujua. Walhilmu, cha pili tumepewa upole, elimu pamoja na upole. Na tatu, wasamahata, na tumepewa msamaha, yani kusamehe ni moja katika mambo Mwenyezi Mungu aliotujalia. Walfasaha, la nne tumepewa ufasaha katika kuzungumza. Washajaa, la tano tumepewa ushujaa sisi sio waoga. walmahabbata fi kulubi lmuminin, na vile vile Mwenyezi Mngu ametupa sisi mapenzi katika kila moyo wa mtu mumin, sisi tunapendeka. Haya ni mambo sita Mwenyezi Mngu subhanahu wa taala aliyotupatia sisi, na hakumpatia mwingine. Wafudhilna, na Mwenyezi Mngu ametufadhilisha sisi mambo saba. La kwanza, bianna minna nnabiyu lmukhtar muhammadan sallallahu alaihi wa alihi, kwetu sisi katika kizazi chetu au familia yetu ametoka Mtume Muhammad, yeye mteuliwa, rehma za Mwenyezi Mungu ziwe juu yake na juu ya ali zake. Hili ni la kwanza, na Mwenyezi Mungu ametufadhilisha kwa jambo la pili, minna sidiq, kutoka kwetu sisi yuko yule mkweli, mkweli wa wote, na yeye ni Ali bin Abi Talib alaihi salam. La tatu, wa minna tayar Kutokana na sisi tumefadhilishwa na Mwenyezi Mungu, kwetu amepatikana yule ambaye mwenye kuruka pamoja na malaika, yani Jaafar. Jaafar aliyeuliwa katika vita vya Muta, yeye anatokana na sisi. Aliokatwa mikono, mtume akasema Mwenyezi Mungu amembadilishia mikono yake, akampa mbawa, na na anapaa pamoja na malaika wa minna asadullah. Mwenyezi Mungu katika jambo la nne aliotufadhilisha kwetu sisi anatoka simba wa Mwenyezi Mungu wa asadur rasul, na simba wa mtume, naye ni Hamza aliyeuliwa katika vita vya Uhud. La tano wa minna sayidatu nisai lalamin, kutokana na sisi, Mwenyezi Mungu ametufadhilisha kwetu sisi, yupo yule mbora wa wanawake wote wa ulimwengu, naye ni Fatima Albatul, Fatima binti yake Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam sisi tunatokana na yeye. Na la sita wa minna sibta hadhihi lumma, kutokana na familia hii sisi tuliokuweko, Mwenyezi Mungu ametufadhilisha kwetu wanatoka wajukuu wawili wa, ambao ni bora wa umma huu, naye ni Alhasan Walhusein, yani baba yake na ami yake. Na la saba wa sayida shababi ahli ljanna Mwenyezi Mungu ametufadhilisha kwamba sisi kutokana na uko huu, basi wale mabwana wa vijana wa peponi wanatoka, wanatokana na sisi. Alipoyasema maneno haya akaendelea kujieleza sasa yeye ni nani, akasema, mwenye kunijua mimi ananijua na asiyenijua mimi, basi mimi ntajiarifisha mimi mwenyewe mpaka anijue ana bnu makkata wa Mina, mimi ndiye mtoto wa Makka na Mina, mimi ndiye mtoto wa Zamzama wa Swafa, mimi ndiye mtoto wa Zamzam na Swafa, yani Swafa na Marwa. Akaeleza maelezo yote mpaka akafikia kusema, mimi ndiye mtoto wa Mtume Muhammad, yani nasaba yangu inarudi kwake. Mimi ni mtoto wa Ali bin Abitalib, mimi mtoto wa Fatimatu Zahara mimi mpaka alipofikia mahala alipokuwa anapakusudia akasema, mimi ni mtoto wa huyu ambaye kichwa chake kimekatwa hapa, naye ni Husein bin Ali. Waliosikia habari hii, waliokuwa hawajui wakapata kujua. Yazidi alipoyaona haya mambo yamekuwa makubwa, akamwamrisha mwadhini aadhini. Alipowadhini, imam Zainul Abidin hakusimama baada ya kusikia ashhadu an la ilaha illa Allah, akasema mimi nashuhudia kwamba hakuna mwenyezi mungu isipokuwa ni Allah. Si mimi tu, nywele zangu, ngozi yangu, kila kitu changu kinashuhudia hivyo. Na washhadu anna muhammadan rasulullah, akamgeukia Yazidi akamwambia, Yazidi, huyu Muhammad anayetajwa hapa ni babu yako wewe au ni babu yangu mimi? Ukisema wewe ni babu yako huyu, basi utakuwa ni kadhaa muongo. Huyu ni wangu Naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu Iran inayowajieni moja kwa moja kutoka jijini Teheran. Karibuni sasa wapenzi wasikilizaji, kusikiliza udondozi wa magazeti ya leo Afrika Mashariki. Tunaanza udondozi wa magazeti ya leo kwa kutupia jicho yale yaliyochapishwa nchini Tanzania ambayo yamemulika zaidi ripoti ya vyombo vya upelelezi vya nchi hiyo kuhusu sakata la Hamza Mohamed aliyeua polisi watatu na mlinzi mmoja wa kampuni binafsi na kisha kuuawa na polisi siku chache zilizopita jijini Dar es Salaam. Gazeti la Mwananchi limeandika habari hiyo kwa kichwa cha maneno, mshtuko, polisi atangaza Hamza Uh, alikuwa gaidi na wa kujitoa mhanga, adaiwa uh, kujifunza kutoka makundi Alshabab na ISIS. Familia yake yashtushwa na taarifa hizo. Vichwa vya habari nyingine katika toleo la leo la Mwananchi vinasema: Rais Samia uso kwa uso na Askofu Gwajima, polepole Gwajima na Slah Kikangoni, na TMA yatabiri ukame mkubwa nchini. Gazeti la Majira limeipa habari ya Hamza kichwa cha maneno, jeshi la polisi laanika siri nzito kuhusu Hamza, wamtaja ni gaidi wa, wa kujitoa mhanga, waeleza alipopata mafunzo, wafunguka kuhusu maisha yake hapa nchini. Ni yule aliyetikisa jiji la Dar es Salaam kwa kumimina risasi katika habari nyingine, Majira limeakisi matamshi yaliyotolewa na rais Samia Suluhu Hassan kuhusu tozo kwa kichwa cha maneno, Rais Samia sisitiza sozo, tozo kutokatwa kabisa. Habari hii ya matamshi ya rais Samia ndiyo iliyopewa nafasi ya kwanza katika ukurasa wa mbele wa gazeti la Habari Leo. Kichwa cha habari hiyo kinasema, Samia tozo la miamala miezi miwili kujenga madarasa mia tano na katika ukurasa wake wa michezo gazeti la habari leo limeandika kwamba Rais Samia Suluhu ametoa dola za Marekani laki moja kwa ajili ya ligi ya mabingwa ya wanawake ukanda wa Afrika Mashariki na Kati, SEKAFA. Gazeti la Nipashe, kama yalivyo mengine karibu yote ya Tanzania, limemulika ripoti ya vyombo vya upelelezi kuhusu sakata la Hamza kwa kichwa cha habari, mapya yaibuka kuhusu Hamza, DCI adai upelelezi umebaini alikuwa na viashiria vya ugaidi. Vichwa vya habari nyingine za leo za Nipashe vinasema: wasomi waanika athari za kiuchumi kupaa bei ya mafuta; baba mbaroni madai ya kujeruhi wanawe; na thamani mali za NHC yaongezeka kwa kasi. Nchini Kenya, magazeti ya leo yameakisi zaidi malumbano baina ya naibu rais William Ruto na waziri wa usalama wa ndani Fred Matiangi gazeti la Daily Nation limeandika habari hiyo kwa kichwa cha maneno Matiangi ashambulia tena, Ruto ajibu mapigo, Ruto ninamiliki asilimia sabini ya mali zilizotajwa. Ni baada ya waziri wa usalama wa ndani wa Kenya kupinga madai ya naibu waziri, naibu rais William Ruto ya kujinadi kuwa ni mlala hoi au mtu wa tabaka la chini maarufu kama hasla. Fred Matiangi na maafisa wakuu katika idara ya polisi wameanika kwamba naibu rais wa Kenya William Ruto ni bwanyenye mkubwa anayejisawiri kijanja kama mtu wa tabaka la chini akitoa maelezo mbele ya wanachama wa kamati ya bunge kuhusu usalama amesema. An, anapo amesema Ruto. Matiang'i amesema kwamba aliorodhesha mali za naibu huyo rais inayolindwa na jumla ya polisi hamsini na moja. Mali hiyo inajumuisha mashamba makubwa katika kaunti za Laikipia, Narok na taita Taveta, hoteli mbili zilizoko Nairobi na Mombasa, miongoni mwa mali nyingine zilizotapakaa katika maeneo mbalimbali ya Kenya. Ruto amejibu mapigwa akisema anamiliki asilimia sabini ya mali hizo, kama anavyonukuliwa na gazeti la Daily Nation. Gazeti dada la Taifa Leo limeakisi habari hiyo hiyo ukurasa wake wa kwanza, kwa maandishi makubwa yanayosomeka ndiyo mimi ni hasla tajiri. Naibu Rais William Ruto amekosoa ufichuzi wa Waziri Matiangi. Ruto amesema baadhi ya mali zilizotajwa bungeni si zake. Ameongeza kwamba ufichuzi kama kamili wa mali yake ungewekwa wazi. Gazeti la Standard limeandika habari hiyo kwa kichwa cha maneno kinachosema Daktari Naibu Rais William Ruto, ninamiliki mali nyingi zilizoorodheshwa na Matiangi lakini kuna zaidi. Ameandika kwamba naibu rais William Ruto amekiri kwamba anamiliki miliki asilimia sabini ya mali iliyoorodheshwa na waziri wa usalama wa ndani. Hata hivyo, amesema orodha iliyowasilishwa na Matiangi haikujumuisha mali zake zote. Katika habari nyingine, Standard limeandika kwamba washirika wa rais Uhuru Kenyatta na wale wa naibu wake William Ruto kutoka jamii za wafugaji wamekabiliana kuhusu suala la kurithiana. Gazeti la Monitor nchini Uganda limetanguliza mbele habari yenye kichwa cha maneno, serikali yasitisha sheria mpya ya kipimo cha covid kwa wasafiri. Serikali ilikuwa imepania kumlazimisha kila msafiri anayewasili nchini Uganda kufanya tena kipimo cha covid-19 atakapowasili nchini bila kujali chanjo ya msafiri wa kimataifa au cheti chake cha kipimo cha korona kilichotolewa chini ya masaa 72 . Vilevile limeandika kwamba mamlaka ya serikali inachunguza kifo cha Rosete Kiarikunda, mwanafunzi wa matibabu wa mwaka wa tano, chuo kikuu cha Busitema, kilichotokea Jumanne iliyopita, wiki mbili tu baada ya kupewa chanjo ya covid ya AstraZeneca. Na gazeti eh, la New Vision limeandika kwamba serikali imewataka wazazi kuwa watulivu na wavumilivu wakati mamlaka zinapopanga mikakati bora kuelekea kufunguliwa shule. Waziri wa Habari wa Uganda Dr Chris Bariomunsi amesema kwamba mapendekezo mengi ambayo kikosi kazi cha kitaifa cha covid-19 na serikali kinahitaji kuyachambua ili kupata suluhisho la kudumu la changamoto ya kufunguliwa shule nchini Uganda. <mulia> nasikiliza idhaa ya Kiswahili Sauti ya Jamhuri ya Kiislam ya Iran. Sasa karibuni kusikiliza uh, makala ya leo, katika historia. Leo katika historia. Leo ni Jumaa tarehe 25 Muharam mwaka 1443 Hijiria inayosadifiana na Septemba 3 mwaka 2021. Siku kama ya leo miaka 1348 iliyopita, yaani tarehe 25 Muharam mwaka 95 Hijiria, kwa mujibu wa baadhi ya wana historia, alifariki dunia Imam Ali bin Hussein maarufu kwa lakabu ya Imam Sajjad au Imam Zainul Abidin mtoto wa Imam Hussein bin Ali bin Abitalib alaihi wassalam na mjukuu wa mtume muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam imam zainulabidin alifariki dunia mjini madina akiwa na umri wa miaka 38 baada ya mapambano makubwa ya baba yake katika jangwa la karbala nchini iraq imam sajad alikuwa na jukumu zito la kufikisha ujumbe na mwendelezo wa malengo ya baba yake yaani imam husein imam sajad alifanya juhudi kubwa za kufundisha utamaduni wa Kiislamu na kueneza mafundisho bora ya Qurani na suna za Mtume, jambo ambalo lilikuwa sababu ya kubakishwa hai Qurani na suna za Mtume. Imam Sajad alifahamika kwa uchamungu mkubwa, na alikuwa mwingi wa kusujudu, na kwa sababu hiyo alipewa lakabu ya Sajad ikiwa na maana ya mtu mwenye kusujudu sana. Siku kama ya leo miaka mia moja na sita iliyopita aliuawa shahidi Rais Ali Delvari, kiongozi wa mapambano dhidi ya uvamizi wa Uingereza huko kusini mwa Iran. Mwanzoni mwa vita vya kwanza vya dunia, vikosi vya majeshi ya Urusi kutokea kaskazini na majeshi ya Uingereza kutokea kusini viliazimia kuikalia kwa mabavu ardhi ya Iran. Wakati huo, Rais Ali Delvari alitoka wito kwa wananchi kukabiliana na wavamizi wa Uingereza kwa kutegemea fatwa ya vita vya jihadi iliyokuwa imetolewa na maulamaa wa Kiislamu na ulazima wa kulinda nchi mbele ya maadui. Rais Ali Delvari na wapiganaji wenzake shupavu walikabiliana na mashambulizi ya mara kwa mara ya majeshi yaliyokuwa yamejizatiti kwa silaha na kuzuia kutekwa eneo la Bushehr. Mapambano ya wananchi wa Tangestan, karibu na mji wa kusini mwa Iran wa Bushehr, dhidi ya majeshi vamizi ya Uingereza yaliendelea kwa kipindi cha miaka saba. Siku kama ya leo miaka 103 iliyopita, Damascus mji mkongwe na wa kihistoria wa Kiislamu ulikaliwa kwa mabavu na vikosi vya majeshi ya Uingereza. Moja kati ya malengo makuu ya serikali na tawala za Ulaya wakati wa Vita vya Kwanza vya Dunia ilikuwa kuugawa utawala wa Uthmania, lengo ambalo baadaye lilifanikiwa <mulia> Wapenzi wasikilizaji, hii ni idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, na tunakamilisha matangazo yetu mchana huu kwa muhtasari wa habari. Naibu mwakilishi wa kudumu wa Iran katika Umoja wa Mataifa amesema kwamba Iran ni mhanga mkubwa wa silaha za kemikali na ametoa wito wa kukomeshwa kabisa silaha hizo kote duniani. Na taarifa iliyotolewa na ofisi ya shirika la afya duniani kanda ya Afrika imesema kuna wasiwasi kwamba nane kati ya kila nchi kumi za Afrika hazitafikia lengo la kut towa chanjo ya korona kwa watu wa nchi hizo. Wapenzi wasikilizaji, asanteni kwa kuwa nasi hadi wakati huu, na tunakuwa geni tukikutakieni siku njema. Kwaherini.