Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Suratul Jumua. Aya ya 9 hadi ya mwisho. Kwa jina la Allah mwingi wa rehma mwenye kurehemu. Enyi mlioamini, kukiadhiniwa kwa ajili ya sala siku ya Ijumaa, nendeni upesi kumtaja Mwenyezi Mungu na acheni biashara. Kufanya hivi ni bora kwenu ikiwa mnajua na itakapomalizika swala, tawanyikeni katika ardhi, mtafute fadhila za Mwenyezi Mungu, na mkumbukeni Mwenyezi Mungu kwa wingi, ili msipate kufanya mabaya, ili mpate kufaulu. Na wanapoiona biashara au mchezo wanavikimbilia hivyo, wakakuacha umesimama peke yako pamoja na watu wachache kabisa wasiofuata hayo. Sema, yaliyoko kwa Mwenyezi Mungu ni bora kuliko mchezo na biashara na Mwenyezi Mungu ni mbora wa kuruzuku. Bismillahir Rahmanir Rahim. Assalamu alaykum, wapenzi wasikilizaji, popote pale mlipo, hamjambo na karibuni kwa nasi tena katika matangazo haya ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Matangazo yetu asubuhi ya leo yataanza kwa taarifa ya habari za dunia itakayofuatiwa na uchambuzi wa kisiasa ambao leo utatupia jicho mgogoro wa korona na kushadidi mpasuko ndani ya umoja wa Ulaya. Baada ya uchambuzi huo wa kisiasa, mtasikiliza kipindi cha Irani juma hili. Kipindi hicho kitafuatiwa na udondozi wa baadhi ya magazeti yaliyochapishwa leo katika nchi za mashariki mwa Afrika. Tutakuwa na kipindi cha mawaidha ya Kiislamu ambacho leo kitakuwa ni makhususi eh, eh, kuzungumzia tukio la kuwawa shahidi mjukuu wa mtume wetu Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam, Imam Zainul Abidin bin Husein bin Ali bin Abi Talib Alahim salam. Baada ya kipindi hicho maalum, tutakuwa na makala ya leo katika historia na matangazo yetu asubuhi hii yatakamilishwa kwa muhtasari wa habari. Ni matarajio yangu kwamba mtaendelea kuwa kandwa redio zenu kusikiliza tuliokuandalieni. Saa tatu na nusu asubuhi wa kwa wakati wa hapa jijini Tehran na karibuni sasa kusikiliza taarifa ya habari za dunia. Kwanza kabisa tusikilize muhtasari wa habari. Waziri wa mambo ya nje wa Rusia amesema kwamba kuondoka majeshi ya Marekani huko Afghanistan ni mwisho wa kipindi cha kulazimisha demokrasia kwa mtutu wa bunduki. Mkuu wa vikosi vya jeshi la Marekani amesema upo uwezekano wa kushirikiana nchi hiyo na kundi la Taliban. Kiongozi wa Ansarullah nchini Yemeni amesema kwamba kuna ushirikiano baina ya Saudi Arabia na utawala haramu wa Israel, na ripoti zinasema kwamba zaidi ya watu bilioni nne duniani bado hawana bima ya jamii. Na sasa ni habari kamili. Waziri wa mambo ya nchi za nje wa Rusia amesema kwamba kuondoka wanajeshi wa Marekani nchini Afghanistan kuna maana ya mwisho wa kulazimisha demokrasia kwa kutumia nguvu za kijeshi. Sergei Lavrov amesema sasa hapana shaka kwamba nchi za Magharibi zitatumia njia zisizo za kijeshi kwa ajili ya kudumisha sera zao za kueneza eti demokrasia na kuzitwisha nchi nyingine thamani na mitindo yao ya kimaisha. Waziri wa mambo ya nje wa Rasia pia amesema Moscow haina nia ya kuwa mpatanishi baina ya makundi ya Waafghani na inatarajia kwamba mivutano iliyopo baina ya makundi hayo itatatuliwa kupitia njia ya mazungumzo. Awali na kufuatia kuondoka wanajeshi wa Marekani nchini Afghanistan baada ya kuivamia na kuikalia nchi hiyo kwa mabavu kwa kipindi cha miaka 20 na vilevile vile milipuko na machafuko yaliyoshuhudiwa nchini humo siku za karibuni Rais Vladimir Putin wa Rusia alisema kwamba kuwepo wanajeshi wa Marekani nchini Afghanistan kumesababisha maafa matupu. Majeshi ya Marekani na waitifaki wake wa Ulaya yameondoka Afghanistan kwa madhila na fedheha baada ya kuikalia kwa mabavu nchi hiyo kwa kipindi cha miaka ishirini. Vita vya miaka ishirini vya Afghanistan ambavyo vinajulikana kama vita vilivyopiganwa na Marekani kwa muda mrefu zaidi nje ya mipaka yake vimegharimu dola trilioni mbili na bilioni mia tatu kumi na tatu na vifo vya karibu askari elfu mbili mia tano wa Marekani. Taasisi -ta ya Winston Institute uh, ya chuo kikuu cha Brown huko Marekani imetangaza katika ripoti yake mpya kwamba wanajeshi wa Marekani wameondoka Afghanistan kwa njia inayoshabihiana na ile ya kukimbia kwa fedheha wanajeshi wa nchi hiyo huko Saigon, Saigon nchini Vietnam. Mkuu wa vikosi vya jeshi la Marekani, Jenerali Mark Milley, amesema upo uwezekano wa nchi hiyo kushirikiana na kundi la Taliban katika operesheni za kupambana na ugaidi huko Afghanistan. Jenerali Milley ametoa kauli hiyo jana Alhamisi katika mkutano wa waandishi wa habari aliofanya pamoja na waziri wa ulinzi wa nchi hiyo Lloyd Austin ambapo sambamba na kutoa ufafanuzi juu ya misimamo ya Marekani kuhusiana na Taliban amesema Washington ishirikiane na Taliban katika operesheni za kupambana na ugaidi nchini Afghanistan dhidi ya kundi la Daesh na makundi mengineyo. Mkuu wa vikosi vya jeshi la Marekani ameongeza kwamba katika muda wa wiki tatu zilizopita na kwa ajili ya kufanya uratibu na mashauriano kuhusu operesheni ya kuwahamisha watu Laki moja ya ishirini na nne elfu katika uwanja wa ndege wa Kabul, jeshi la Marekani limekuwa likiwasiliana na makamanda wa Taliban nje ya eneo la uwanja huo wa ndege, na hiyo yenyewe ni aina moja ya ushirikiano. Hivi karibuni ilifichuliwa pia kwamba mkuu wa shirika la ujasusi la Marekani CIA, Williams, alikutana na kufanya mazungumzo kwa njia ya siri na mkuu wa kisiasa wa kundi la Taliban Mula Abdul Ghani Baradar katika mji mkuu wa Afghanistan, Kabul. Vita vya miaka 20 vya Afghanistan vilivyojulikana kuwa ni vita virefu zaidi vya Marekani vimegharimu nchi hiyo zaidi ya dola trilioni 2 na vifo vya askari 2500. Kwa mara ya kwanza gazeti la kizayuni la Yediot Ahronot limetoa taarifa kuhusu mkuu mpya wa shirika la usalama wa ndani la utawala haramu wa Israel Shinbet na kueleza kwamba afisa huyo ndiye aliyoongoza mauaji ya kigaidi ya mwaka elfu mbili na kumi na mbili ya kamanda mwandamizi wa Izudin Qassam tawi la kijeshi la harakati ya Hamasi huko Palestina. Wiki hii utawala wa kizayuni wa Israel Umeteua mkuu mpya wa Shinbet atakayechukua nafasi ya Nadav Argaman anayestaafu. Toleo la Alhamisi la gazeti la Yediot Ahronot limezungumzia mkuu huyo mpya wa shirika hilo la usalama wa ndani la Israel ambaye kwa sasa anatambulishwa kwa herufi moja tu ya R. Ripoti ya gazeti hilo la kizayuni imeeleza kwamba kipindi cha uongozi wa Argaman kinamalizika katika muda wa karibu mwezi mmoja na nusu ujao na mkuu mpya wa Shinbet atashika wadhifa huo, na baada ya hapo atakapopita muda utakapopita muda usiopungua wiki mbili, itaruhusiwa kutangaza jina na kuonyesha picha ya mkuu huyo mpya wa Shinbet. Yediot Ahronot limeongeza kwamba katika intifadha ya pili ya wa Wapalestina ya mwaka elfu mbili mkuu huyo mpya wa shirika la usalama wa ndani la utawala haramu wa Israel alihudumu katika vikosi muhimu vya utawala huo na mnamo mwaka elfu mbili na kumi na mbili aliongoza mauaji Ahmad Al Jabar, kamanda mashuhuri wa brigedia ya Izudin Kasam, tawi la kijeshi la harakati ya mapambano ya Kiislamu ya Palestina, Hamas. Itakumbukwa kwamba tarehe 14 Novemba mwaka elfu mbili na kumi na mbili intifadha ya pili ya Palestina au vita vya siku nane ilianza baada ya mauaji ya kigaidi yaliyofanywa na Israel dhidi ya Ahmad Aljabar, kamanda mwandamizi wa tawi la kijeshi la Hamas yaliyofanywa na utawala habithi wa Israel katika ukanda wa Gaza. Mnaendelea kusikiliza taarifa ya habari za dunia inayowajieni moja kwa moja kutoka jijini Teheran. Katibu mkuu wa harakati ya Ansarullah nchini Yemen amesema Saudi Arabia, utawala wa kizayuni wa Israel na Marekani ziko kwenye muungano mmoja. Said Abdulmalik Badruddin Alhuthi ameeleza kwamba dhulma ya Marekani na utawala wa kizayuni ni tishio kwa dini, amani, uhuru na heshima ya umma wa Kiislamu. Alhuthi ameongeza kusema kwamba msimamo wa taifa la Yemen dhidi ya dhuluma ya Marekani na utawala wa kizayuni wa Israel ni msimamo wa haki, na watu wanaojiunga na muungano wa Marekani na utawala huo haramu wanakosea. Katibu mkuu wa Ansarullah nchini Yemen amesema uchokozi na uvamizi uliofanywa huko Yemen na njama inayotekelezwa dhidi ya nchi za eneo la magharibi mwa Asia vinainufaisha Marekani na Israel na amesisitiza kwamba haiwezekani kunyamazia kimya utumiaji mabavu wa Marekani na utawala wa Israel wakati tawala hizo mbili zinaufanyia dhulma umma mzima wa Kiislamu kuanzia Yemen hadi Palestina. Sayyid Badrudin Al Huthi amesema kwamba kama tungezembea katika vita, vituo vya kijeshi vya Marekani, Uingereza na Israel vingekuwepo Sanaa na mikoa mingine ya Yemen, lakini kwa kuendelea kukabiliana na adui, karibuni hivi tutayakomboa maeneo yote yanayokaliwa kwa mabavu na muungano wa uvamizi wa Saudi Arabia. Jana Alhamisi, wananchi wa Yemen walifanya maandamano makubwa katika mkoa wa Saada kwa mnasaba kukumbuka siku aliyowawa shahidi Zainul Abidin, mjukuu wa mtume wetu Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam na kutoa nara na kauli mbiu dhidi ya Marekani na utawala haramu wa Israel. Na licha ya kuongezeka wigo wa bima au hifadhi ya jamii ulimwenguni wakati wa janga la corona, lakini zaidi ya watu bilioni nne duniani kote bado hawana kabisa bima hiyo Imesema ripoti mpya ya shirika la kazi la Umoja wa Mataifa, ILO. Ripoti hiyo iliyotolewa Jumatano ilisisitiza kwamba hatua za kupambana na janga la COVID-19 hazikuwa za, hazikuwa za kutosha na zilikuwa za kutatanisha, zikipanua zaidi pengo kati ya nchi zenye kipato cha juu na kipato cha chini, na zimeshindwa kutoa ulinzi wa kijamii unaohitajika ambao kila mwanadamu anastahili. Ripoti hiyo imesema ulinzi wa jamii ni pamoja na upatikanaji wa huduma za afya na wa usalama wa kipato, haswa kwa wazee, na pia ikiwa kuna ukosefu wa ajira, magonjwa, ulemavu, ajali kazini, uzazi au kifo cha mlezi mkuu wa familia, na pia kwa familia zilizo na watoto. Mkurugenzi mkuu wa shirika la kazi duniani amesema katika ripoti hiyo kwamba nchi ziko njia panda. Huu ni wakati muhimu wa kuchukua hatua za kupambana na janga hilo na kujenga kizazi kipya cha mifumo ya haki za ulinzi wa kijamii. Wapenzi wasikilizaji, huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka Redio Teheran. Bado mko nasi katika matangazo haya ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu Iran. Sasa karibuni kusikiliza uchambuzi wetu wa kisiasa wenye kichwa cha habari kinachosema mgogoro wa korona na kushadidi mpasuko ndani ya umoja wa Ulaya. Mielekeo na fikra za kutaka kujitenga zimeongezeka na kupata nguvu zaidi barani Ulaya kutokana na kuongezeka migogoro ya kijamii katika nchi za bara hilo. Matokeo ya kura ya maoni iliyofanyika karibuni yanaonyesha kwamba mgogoro wa korona umeibua mpasuko mkubwa baina ya nchi wanachama wa, wa Umoja wa Ulaya sawa na migogoro iliyosababishwa na euro na suala la wakimbizi. Katika miaka ya karibuni kumeshuhudiwa ongezeko kubwa la malalamiko ya kijamii katika nchi za Ulaya, hususan katika kipindi cha maambukizi ya kirusi cha korona barani humo. Idadi kubwa ya raia wa nchi za Ulaya wanapinga siasa za umoja huo katika kukabiliana na janga la korona, njia zinazotumiwa kudhamini dawa, chanjo na vifaa vinavyohitajika kwa ajili ya kukomesha janga hilo, raia wengi wa nchi za Ulaya pia, hususan wale wa nchi za mashariki na kusini mwa bara hilo, wanasema uadilifu haukuzingatiwa katika ugavi na katika utoaji wa chanjo za kukabiliana na korona baina ya nchi wanachama. Kwa mfano tu, Hungary imekosoa sana ugavi usio na usawa na uliokanyaga misingi ya uadilifu wa chanjo hiyo baina ya nchi za Ulaya, na sasa imeamua kuagiza chanjo ya corona kutoka China. Waziri wa mambo ya nchi za nje wa Hungary, Peter Siarto, anasema Kamisheni ya Ulaya imefanya makosa makubwa kwa kulifanya suala la chanjo ya korona kuwa kadhia ya kiaidiolojia na kisiasa. Katika upande mwingine, karantini na sheria kali za kuzuia mikusanyiko kipindi cha maambukizi ya korona kwa muda mrefu, kufungwa mipaka ya nchi, kusitishwa shughuli na kazi nyingi vimezidisha hali mbaya ya uchumi katika nchi za Ulaya, kuongezeka kiwango cha watu wasio na ajira, hitilafu juu ya ugavi wa bajeti na sehemu ya kila moja kati ya nchi mwanachama, hususan nchi dhaifu za Ulaya, pia vimezidisha migawanyiko ndani ya Umoja wa Ulaya na kutishia uhai wa muungano huo. Kamishna wa haki na kazi za kijamii wa Umoja wa Ulaya anasema nafasi milioni sita za kazi zimetoweka katika nchi wanachama kwenye kipindi cha maambukizi ya korona. Baadhi ya raia wa nchi za Ulaya wanaamini kwamba sheria kali za kukabiliana na maambukizi ya korona ni kielelezo cha kuzuia uhuru wa mtu binafsi na wanapinga suala hilo. Kama mfano tu, raia wengi wamekuwa wakifanya maandamano ya mara kwa mara wakipinga suala la kuwa na pasipoti au hati ya afya ambayo ni lazima kila mwananchi kuwa nayo pale anapotaka kuingia katika maeneo ya umma. Wakati huo huo, kufungwa mipaka kumepelekea kupungua sana safari na usafirishaji baina ya nchi za Ulaya na kusababisha matatizo mengi. Japokuwa katika miaka ya karibuni kumekuwepo hitilafu baina ya nchi za Ulaya juu ya suala la kuwapokea wakimbizi, lakini inaonekana kwamba hitilafu hizo zimepamba moto zaidi wiki za karibuni kutokana na hali ya sasa ya Afghanistan. Kuhusu suala hilo, waziri wa mambo ya nje wa Slovenia, Janez Janska, anasema hakuna mwafaka baina ya nchi za Ulaya juu ya kadhia ya wakimbizi wa Afghanistan. Katika upande mwingine kujiondoa Uingereza katika umoja wa Ulaya na mapigano ya sambamba na wito wa Wailand ya kaskazini wa kutaka kujitenga na Uingereza na vilevile vile hamu ya baadhi ya nchi za Ulaya mashariki ya kutaka kujitenga na umoja huo vimezidisha wasiwasi wa kutokea mpasuko mkubwa zaidi ndani ya umoja wa Ulaya. Donald Tusk, rais wa zamani wa baraza la Ulaya, ametahadharisha kuhusu uwezekano wa kusambaratika taratibu umoja huo na kusema Hitilafu hizi yumkini zikapelekea kugawanyika umoja wa Ulaya, japo mgawanyiko huo hautatokea kwa haraka, amesema. Hata hivyo, jambo lisilo na shaka ni kwamba iwapo hitilafu hizi hazitaondolewa, itakuwa muhali kuepuka suala la kusambaratika umoja wa Ulaya. Endelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu Iran. Karibuni sasa, wapenzi wasikilizaji, kusikiliza kipindi cha Irani Juma hili. Hamjambo, wapenzi wasikilizaji, na karibuni kujiunga nami katika makala hii ambayo huangazia baadhi ya matukio muhimu ya Iran katika kipindi cha wiki moja iliyopita. Kati ya tutakayoangazia leo ni pamoja na Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu wasema Jamhuri ya Kiislamu ya Iran inaunga mkono taifa madhulumu na la Waislamu la Afghanistan. Rais wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran asisitiza kuongezwa ushirikiano na mataifa jirani. Na waziri wa mambo ya nje wa Iran ashiriki kongamano la kimataifa la Baghdad. Karibuni. Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu amesisitiza kuwa jamhuri ya Kiislamu ya Iran itaunga mkono taifa madhulumu la Waislamu wa Afghanistan katika hali yoyote ile. Aidha ameongeza kuwa uhusiano wa Iran na serikali zingine utategemea mwamala wao na Iran. Ayatullah Sayyid Ali Khamenei, kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu, aliyesema hayo uh, mjini Teheran wiki hii katika mkutano wake na rais Ibrahim Raisi pamoja na baraza lake jipya la mawaziri. Kiongozi mwadhamu ameendelea kusema kuwa nyuma ya pazia la udiplomasia wa Marekani, pamoja na tabasamu na matamshi ya kujiona kuwa mwenye haki, ni mbwa mwitu wa kali na wenye kuwinda, na kuongeza kuwa taban wakati mwingine pia hugeuka na kuwa mbweha mjanja, na dhihirisho la hilo ni yale yanayojiri hii leo Afghanistan. Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu amesema Afghanistan ni nchi ndugu ambayo ina lugha, dini na utamaduni wa pamoja na Iran, na huku akibainisha masikitiko yake makubwa kutokana na matatizo ya watu wa nchi hiyo ikiwemo hujuma ya hivi karibuni katika uwanja wa ndege wa Kabul. Amesema matatizo na masaibu hayo yamesababishwa na Marekani ambayo kwa miaka 20 imeikalia kwa mabavu nchi hiyo sambamba na kuwadhulumu watu wake. Ayatollah Hamenei amelihutubu baraza jipya la mawaziri la Iran na kusisita ulazima wa kuwepo harakati maradufu katika sera za kigeni na kuongeza kuwa kuna ulazima wa kuimarishwa udiplomasia wa kiuchumi katika sera za kigeni, akiashiria kadhia ya nyuklia na mapatano ya JCPOA. Kiongozi mwadhamu amesema, dar gaziaye hastei amrikaiho insafan wigohatro az had gozarunda katika kadhia ya nyuklia, wa Marekani wamefikisha uhasama wao mbali sana, na pamoja na kwamba waliondoka wazi wazi katika mapatano ya JCPOA mbele ya kila mtu, lakini hivi sasa wanadai kwamba eti Irani ndio ambayo haijatekeleza majukumu yake katika makubaliano hayo. Hii ni katika hali ambayo, kwa muda mrefu baada ya Marekani kuondoka kwenye makubaliano hayo ya nyuklia, Iran haikufanya chochote na baada ya hapo ilitangaza kusitisha tu baadhi ya majukumu yake na si yote katika mapatano hayo. Rais wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amesisitiza udharura wa kuongezwa kiwango cha mabadilishano ya kibiashara na ushirikiano na mataifa jirani. Rais Ibrahim Raisi ameasema hayo Jumaatano katika kikao na baraza lake la mawaziri na kubainisha kwamba kuongeza kiwango cha mabadilishano ya kibiashara na ushirikiano wa Teheran na mataifa jirani ni miongoni mwa mambo yanayopewa kipaumbele na serikali ya awamu ya kumi na tatu. Said Raisi ameongeza kuwa diplomasia amilifu kabisa wa serikali inapaswa kuelekezwa kwa mataifa jirani na Iran, na kwamba kuna haja ya kufanyika himma na juhudi zote kwa ajili ya kuongeza kiwango cha ushirikiano wa kibiashara na kiuchumi na majirani. Rais wa jamhuri ya kiislamu Iran ameashiria matukio hivi karibuni nchini Afghanistan na kueleza kwamba kile ambacho kimetokea kwa akali katika miongo miwili iliyopita katika nchi hiyo ni dhihirisho la ukiukwaji wa wazi wa haki za binadamu katika zama hizi. Kadhalika, rais Aisi ameongeza kuwa idadi kubwa ya watoto na wanawake wa Afghanistan wameathiriwa vibaya na uvamizi huo wa Wamarekani wa hivyo kuna haja ya kuwaeleza walimwengu jinai hizo zilizofanywa na Wamarekani na kuonyesha namna ambavyo wale wanaodai haki za binadamu wanavyohusika katika ukiukaji wa waziwazi wazi wa haki hizo. Uwepo wa Marekani katika maeneo mbalimbali haujaweza kurejesha amani, na kila Marekani ilipokwenda na kutia mguu, amani na usalama wa mataifa hayo ulitoweka. Kwingineko, msemaji wa wizara ya mambo ya nchi za nje ya Iran amesema kuwa uvamizi wa Marekani nchini Afghanistan haukuwa na matunda yoyote ghairi ya kusababisha uharibifu mkubwa nchini humo. Said Khatib Zade ameandika katika ukurasa wake wa Twitte kwamba miaka ishirini ya uvamizi wa Marekani dhidi ya Afghanistan haikuwa na matunda yoyote isipokuwa vifo na uharibifu kwa watu wa Afghanistan. Ameongeza kuwa sasa ni fursa ya kihistoria kwa viongozi wa Afghanistan kukomesha mashaka ya Waafghani kwa kusitisha machafuko na kuunda serikali jumuishi. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Irani amesema kuwa Jamhuri ya Kiislamu ya Irani itaendelea kusimama kidete bega kwa bega na wananchi wa Afghanistan. na Jamhuri ya Kiislamu Iran inaunga mkono serikali na taifa la Iraq pamoja na maamuzi yanayochukuliwa likiwemo suala la kuondoka wanajeshi wa Marekani katika nchi hiyo na kufanyika uchaguzi wa mapema. Husein Amir Abdullahian, waziri wa mashauri ya kigeni wa jamhuri ya Kiislami ya Iran, aliyesema hayo Jumamosi katika mkutano wa Baghdad wa himaya ya kieneo kwa Iraq, na kubainisha kwamba Iraq mpya ya sasa iliyookoka na kusalimika na ugaidi inahitajia ukarabati na kuboresha mahusiano ya kieneo, na kwamba mahudhurio ya nchi za eneo katika mkutano huo ni ishara ya wazi ya kuwekwa jitihada za nchi hiyo za kuandaa mazingira mwafaka ya kupatikana ushirikiano baina ya mataifa ya eneo hili la Asia Magharibi au Mashariki ya Kati. Aidha, amesema katika hotuba yake katika mkutano huo kwamba jamhuri ya kiislamu ya Iran, sambamba na kuunga mkono amani, usalama, uthabiti, mamlaka ya kujitawala, umoja wa ardhi yote Irak, Hishman, ya Iraq iza hishma na kuboreshwa nafasi ya kieneo na kimataifa ya nchi hiyo, inatangaza wazi utayari wake wa kupanua ushirikiano wa pande mbili na wa kieneo. Kongamano la Bagdad kwa ajili ya ushirikiano lilifanyika Jumamosi Agosti 28 na kushirikisha viongozi kutoka nchi tisa ambazo ni Ufaransa, Iran, Misri, Saudi Arabia, Uturuki, Qatar, Jordan, Kuwait, na Umoja wa Falme za Kiarabu. Akiwa katika kikao hicho, waziri wa mambo ya nje wa Iran alifanya mazungumzo na viongozi walioshiriki, na hapa anafafanua kuhusu mkutano wake na Rais Abdul Fattah al-sisi wa Misri. Uh, Pambizoni mwa kikao hicho nilipata fursa ya kuzungumza na rais wa Misri bwana al Sisi, katika kikao ambacho pia kilihudhuriwa na rais wa Iraki ambaye alisisitiza kwamba Iran, Iraki na Misri ni nchi tatu zenye staarabu kongwe na pia ni staarabu za kidini, hivyo zina uwezo mkubwa wa kushirikiana kikanda na kieneo. Nam, wapenzi wasikilizaji, na kwa kauli hiyo ya Husein Amir Abdulahian, waziri wa mambo ya nje ya Iran, ndio tunafika mwisho wa makala yetu ya Iran Juma Hili. Kwa leo ni matumaini yangu kuwa umeweza kunufaika, na hadi wakati mwingine, panapo majaliwa yake Mola, kwaherini. Naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislami Iran. Na sasa, karibuni kusikiliza udondozi wa magazeti ya leo Afrika Mashariki. Tunaanza udondozi wa magazeti Afrika Mashariki kwa kutupia jicho yale yaliyochapishwa nchini Tanzania, ambayo yamemulika zaidi ripoti ya vyombo vya upelelezi vya nchi hiyo kuhusu sakata la Hamza Muhamed aliyeuawa aliyeua polisi na mlinzi mmoja wa kampuni binafsi na kisha kuuawa na polisi siku chache zilizopita jijini Dar es Salaam. Gazeti la Mwananchi limeandika habari hiyo kwa kichwa cha maneno mshtuko, polisi atangaza Hamza Muhamed alikuwa gaidi wa kujitoa mhanga, adaiwa kujifunza kutoka makundi ya al Shabab na ISIS, familia yake yashtushwa na taarifa hizo vichwa vya habari nyingine katika toleo la leo la Mwananchi vinasema Rais Samia uso kwa uso na Askofu Gwajima, polepole Gwajima na Sila Kikangoni, na TMA yatabiri ukame mkubwa nchini. Gazeti la Majira limeipa habari ya Hamza kichwa cha habari, jeshi la polisi laanika siri nzito kuhusu Hamza, wa mtaja ni gaidi wa kujitoa mhanga, waeleza alipopata mafunzo wafunguka kuhusu maisha yake hapa nchini. Ni yule aliyetikisa Dar es Salaam kwa kumimina risasi. Katika habari nyingine, majira limeakisi matamshi yaliyotolewa na rais Samia suluhu kuhusu tozo kwa kichwa cha maneno, rais Samia asisitiza tozo kutofutwa kabisa. Habari hii ya matamshi ya rais Samia ndio iliyopewa nafasi ya kwanza katika ukurasa wa mbele wa gazeti la habari leo. Kichwa cha habari hiyo kinasema Samia tozo za miezi miwili kujenga madarasa mia tano. Na katika ukurasa wake wa michezo gazeti la habari leo limeandika kwamba rais Samia Suluhu ametoa dola za Marekani laki moja kwa ajili ya ligi ya mabingwa ya wanawake ukanda wa Afrika mashariki na kati, SEKAFA. Gazeti la Nipashe, kama yalivyo mengine ya leo ya Tanzania, limemulika ripoti ya vyombo vya upelelezi kuhusu sakata la Hamza kwa kichwa cha habari mapya yaibuka kuhusu Hamza, DCI adai upelelezi umebaini alikuwa na viashiria vya ugaidi. Vichwa vya habari nyingine za leo za Nipashe vinasema wasomi waanika athari za kiuchumi kupaa bei ya mafuta, baba mbaroni madai ya kujeruhi wanawe, na thamani mali za NHC yaongezeka kwa kasi. Nchini Kenya, gazeti au uh, magazeti ya leo yameakisi zaidi malumbano baina ya naibu rais William Ruto na waziri wa usalama wa ndani Fred Matiang'i. Gazeti la Daily Nation limeandika habari hiyo kwa kichwa cha maneno, Matiang'i ashambulia tena, Ruto ajibu mapigo, Ruto ninamiliki miliki asilimia sabini ya mali zilizotajwa. Ni baada ya waziri wa usalama wa ndani wa Kenya kupinga madai ya naibu rais William Ruso Ruto ya kujinadi kuwa ni mlala hoi au mtu wa tabaka la chini maarufu kama hasla. Fred Matiangi na maafisa wakuu katika idara ya polisi wameanika kwamba naibu rais William Ruto ni bwanyenye mkubwa anayejisawiri kijanja kama mtu wa tabaka la chini. Akitoa maelezo mbele ya wanachama wa kamati ya bunge kuhusu usalama na ulinzi anaopewa Dkt Ruto, Dkt Matiangi ameorodhesha mali za naibu huyo wa rais inayolindwa na jumla ya polisi hamsini na mmoja. Mali hiyo inajumuisha mashamba makubwa katika kaunti za Laikipia, Narok na Taita Taveta, hoteli mbili zilizoko Nairobi na Mombasa, na miongoni mwa mali nyinginezo zilizotapakaa sehemu mbalimbali mbali nchini Kenya na kuwa chini ya ulinzi mkali wa maafisa wa usalama kutoka vitengo mbalimbali mbali. Ruto amejibu mapigo akisema anamiliki asilimia sabini ya mali hizo kama alivyonukuliwa na gazeti la Daily Nation. Gazeti dada la Taifa Leo limeakisi habari hiyo hiyo ukurasa wake wa mbele kwa maandishi makubwa yanayosema, ndio mimi ni hasla tajiri. Naibu Rais William Ruto amekosoa ufichuaji wa wazi wa Matiang'i. Ruto asema baadhi ya mali iliyotajwa bungeni sio yake. Ameongeza kwamba ufichuzi kama kamili wa mali yake ungewekwa wazi. Gazeti la Standard limeandika habari hiyo kwa kichwa cha maneno kinachosema uh, da, Ruto ninamiliki mali nyingi zilizoorodheshwa na Matiangi, lakini kuna zaidi Limeandika kwamba naibu rais William Ruto amekiri kwamba anamiliki miliki asilimia sabini ya mali iliyoorodheshwa na waziri wa usalama wa ndani. Hata hivyo, amesema orodha iliyowasilishwa na Matiang'i haikujumuisha mali zake zote. Katika habari nyingine, Standard limeandika kwamba washirika wa, wa rais Uhuru Kenyatta na wale wa naibu rais William Ruto kutoka jamii za wafugaji wamekabiliana kuhusu siasa za kurithishana. Gazeti uh, la Daily Monitor la Uganda limetanguliza mbele habari yenye kichwa cha maneno, Serikali yasitisha sheria mpya ya kipimo cha COVID-19 kwa wasafiri. Serikali ya Uganda ilikuwa imepania kumlazimisha kila msafiri anayewasili nchini humo kufanya tena kipimo cha COVID-19 atakapowasili nchini humo bila ya kujali chanjo ya msafiri wa kimataifa au cheti chake cha kipimo cha korona kilichotolewa chini ya masaa 72. Vilevile limeandika kwamba mamlaka na ya serikali inachunguza kifo cha Rosete Kiarikunda, mwanafunzi wa matibabu wa mwaka wa tano wa chuo kikuu cha Busitema kilichotokea Jumanne, wiki mbili baada ya kupewa chanjo ya COVID ya AstraZeneca. <muchos> Endelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Sasa karibuni kusikiliza kipindi maalum kinachokujieni kwa mnasaba wa siku ya kukumbuka tukio chungu la kuwawa Zainul Abidin wa Sayyidu Sajidina. Assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh, hamjambo wapenzi wasikilizaji, na karibuni kuwa nami katika kipindi hiki maalumu kinachokujieni kwa mnasaba wa kukumbuka siku ya kuuawa shahidi Imam Sajjad Ali bin Husein Zainul Abidin. Ni matarajio yangu kwamba mutaendelea kuwa nami hadi mwisho wa kipindi hiki. <muchasana> <muchasana> Harakati na mapambano yasiyo na kifani ya Imamu Husein bin Ali bin Abitalib alayhimussalam katika medani ya Karbala yalikuwa na awamu mbili Awamu ya kwanza ilitimia kwa mapambano ya kujitoa mhanga Imam Husein alaihi ssalam na wafuasi wake wachache, na ya pili ilikuwa harakati ya kufikisha ujumbe wa mapambano hayo na thamani zake kwa walimwengu. Jukumu la awamu hii ya pili alichukua Imam Zainul Abidin Sajjad Ali bin Husein alaihimassalama wakati wa mapambano ya karbala imam sajjad alikuwa na umri wa karibu miaka 23 katika usiku wa kuamkia siku ya ashuraa yaani tarehe kumi mfunguo mosi muharam imam sajjad alaihi ssalam alikuwa mgonjwa mahututi bila shaka maradhi ya mtukufu huyo yalikuwa ya na hekima na maslahi yaliyokadiriwa na mola muumba ili kumbakisha hai imamu na kiongozi wa umma wa waislamu baada ya kuawa shahidi Imam Husein alaihi ssalam, Imam Sajadi mwenyewe anasimulia matukio ya usiku wa Ashuraa akisema: usiku wa kuamkia siku ya Ashura, baba aliwakusanya pamoja masahaba zake na kutimiza huja juu yao. Kisha aliwaruhusu kuondoka na kila mmoja kurejea alikotoka. Usiku huo nilikuwa mgonjwa na shangazi yangu Zainab alikuwa akiniuguza. Baba alikuja nilipokuwa nimelala, huku akisoma mashairi yafuatayo: ewe dunia, fedheha iwe juu ya kipaji chako, hakika kila mtu ataiaga dunia, na huu ndio mwendo wa dunia usio mrehemu yoyote. Kila kitu kitarejea kwa Mola, na kila kiumbe kitapita katika njia hii. Baada ya kusikia maneno hayo, nilitambua kwamba siku inayofuata tutapatwa na msiba adhimu. Nilipatwa na majonzi makubwa, lakini nilimficha baba yangu Husein majonzi na masikitiko yangu. Baada ya mapambano ya Karbala, Imam Zainul Abidin Ali bin Husein alitekeleza majukumu yake katika awamu mbili za muda mfupi na muda mrefu. Awamu ya muda mfupi ilikuwa katika siku za kushikiliwa mateka. Imam Sajjad na Ahlu Baiti wa Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam walioburutwa na askari wa Yazidi bin Muawiya na kupelekwa Sham. Katika kipindi chote hicho cha kushikiliwa mateka na hata wakati wa msafara wa Ahlu Baiti wa Mtume ulipokuwa ukirejeshwa Madina, imam aliweka wazi malengo ya harakati na mapambano ya baba yake yaani imam husein bin ali alayhim assalam na alitumia kila fursa kufichua maovu ya utawala wa yazid hutuba za wazi wazi na za kishujaa za imam sajjad katika mji wa kufa iraki na sham huko siria ni ushahidi tosha wa ukweli huo Imenukuliwa katika vitabu vya historia kwamba alipowasili katika mji wa Kufa huko Iraq, Imam Sajjadi alayhi ssalam alihutubia umati wa watu ambao baadhi yao walibubujikwa na machozi ya majuto na kumwomba radhi mjukuu huyo wa Mtume. Imam Sajjadi alisema katika sehemu moja ya hutuba yake kwamba, enyi watu, mimi ni Ali mwana wa Husein, mimi ni mwana wa yule mliyemvunjia heshima. Enye watu, Mwenyezi Mungu ametutakasa sisi Ahlulbait na kutufanya waadilifu na wacha Mungu. Je, hamjamwandikia barua baba yangu mkimpa mkono wa utiifu? Hata hivyo baadaye mmemsaliti na kumpiga vita. Ni waovu walioje nyinyi na wenye fikra potofu! Hotuba za Imam Sajjad zilijenga daraja baina ya kisimamo na harakati ya shuraa na fikra za wananchi na kufikisha kikamilifu ujumbe wa mapambano ya Imamu Husein alaihi ssalam. Japokuwa alikuwa katika majonzi na makiwa makubwa ya msiba wa baba na ndugu zake waliouawa Karbala, lakini Imam Zainul Abidin alitambua kwamba njia yenye taathira kubwa zaidi katika kuweka wazi na kubainisha haki ya Imamu Husein ni kufichua maovu ya watawala wa Bani Umaya ili kuziamsha nyoyo zilizolala na kughafilika na kuweka wazi propaganda chafu na uongo wa watawala hao dhidi ya Imamu Hussein na Ahlu Baiti wa Mtume kwa ujumla. Siku za kushikiliwa mateka zilikuwa nyakati na kipindi kigumu mno kwa Imamu Sajjad na msafara wa watu wengine wa nyumba ya Mtume wetu Muhammad, sallallahu alayhi wa alihi wasallam. Mateka hao wa Karbala walistahimili mashaka na masaibu makubwa kupita kiasi. Imam Sajjadi na shangazi yake Bibi Zainab binti Ali bin Abi Talib walikuwa nguzo na pozo ya mashaka ya msafara huo katika kipindi hicho kigumu, hususan wakati Imam Sajjad alipohutubia kwa ushujaa katika kasri la utawala wa Bani Umaya, huku akizungukwa na askari wa utawala wa Yazid. Hotuba ya mtukufu huyo huko Sham ilitikisa mji mzima na utawala wa mfalme Yazid ulihisi kukabiliwa na wimbi kubwa la matukio ya Ashura. Kwa sababu hiyo, aliamuru kuwarejesha Madina watu wa nyumba tukufu ya Mtume Muhammad sallallahu alihi wa alihi wasalam. <coughs> Wapenzi wasikilizaji, hotuba za mwamko za Imam Sajad na Bibi Zainab alayhim assalam katika kipindi cha kushikiliwa mateka ziliwaamsha watu waliokuwa wamehadaiwa na propaganda za utawala wa Bani Umaya na kuzusha vuguvugu vugu la mapambano dhidi ya madhalimu na watenda jinai. Mwenendo huo wa Imam na Bibi Zainab pia ulizusha harakati za Tawabin na waliotubia na ile ya Mukhtar katika miaka iliyofuatia tukio la Karbala. Baada ya Imam kurejea Madina, harakati yake iliingia katika awamu mpya na kuanza kufuatilia malengo ya muda mrefu. Jamii ya Kiislamu katika zama hizo ilikuwa katika kipindi kibaya katika mtazamo wa utamaduni na masuala ya kijamii, itikadi na imani za watu zilidhoofika na sheria za dini zilichezewa shere na kuvunjiwa heshima na watawala wa Bani Umaya. Watawala hao walifanya njama ya kuwashughulisha watu na masuala ya kijuujuu ya dini na kuwaweka mbali kabisa na hakika yake. Hali hiyo ilimhamasisha Imam Zainul Abidin kuendeleza harakati ya marekebisho iliyoanzishwa na baba yake, yani Imam Husein bin Ali alaihimsalam. Kwa msingi huo, katika kipindi chote cha miaka 34 ya uimamu na uongozi wake, Imam Sajjad alifanya jitihada kubwa za kueneza na kufufua maarifa halisi ya Kiislamu na kutayarisha uwanja mzuri wa shughuli za kielimu na kiutamaduni zilizoendelezwa na mwanae, yani Imam Muhammad Albaqir alaihi ssalam. Alitumia kila fursa kueleza mafundisho sahihi ya Uislamu, hususan ibada ya hija ambayo iliwakusanya Waislamu kutoka maeneo mbalimbali ya dunia. Imam Zainul Abidin alikuwa akihiji mara kwa mara na kubainisha masiala ya kiislamu kwa mahujaji waliotoka pande mbalimbali za dunia. Moja ya huduma kubwa za Imam Sajad ni dua zake zilizokusanywa katika kitabu cha Asahifa Sajadia. Katika kitabu hicho Imam alifafanua masuala ya kiroho, kiarifani, kimaadili, kijamii na kisiasa kupitia dua na maombi. Dua hizo za Asahifa Sajadia zinatufunza njia za kufungua milango ya saada na ufanisi wa milele na kumkimbilia Mola Muumba wakati wa shida na mashaka au furaha na faraja. Imamu Ali bin Husein Sajjad alikuwa mfano wa kuigwa katika uchamungu, unyenyekevu, huruma na kuwapenda wanadamu. Alikuwa akiwafariji mno masikini, fakiri na wasiojiweza kwa kadiri kwamba vitabu vya historia vimeandika kwamba alikuwa akiamka usiku na kuwapelekea misaada ya chakula na kadhalika maskini wa mji wa Madina bila ya wao wenyewe kumtambua. Moja ya mema ya Imam Sajjad alaihi ssalam ulikuwa mwenendo wake wa kufuatilia hali ya watumwa waliokuwa wengi katika kipindi hicho. Katika zama za utawala wa Bani Umayya, tabaka la watumwa lilipata mashaka makubwa mno ya kijamii na kiuchumi. Imam alifanya kila awezalo kuboresha hali ya kijamii ya tabaka hilo, na kwa msingi huo alikuwa akinunua idadi kubwa miongoni mwao na kuwaachia huru kwa ajili ya kupata radhi za Mwenyezi Mungu muumba, sambamba na mashaka aliyopata katika juhudi za kubakisha hai mapambano na harakati ya baba yake Imam Husein alayhi ssalam. Zainul Abidin Imam Sajad alihuisha elimu na maarifa ya kiislamu na kufichua maovu ya watawala madhalimu. Mwenendo huo uliwatia wasiwasi mkubwa watawala wa Bani Umaya ambao walianzisha njama za kuzima taa hiyo ya Uislamu. Njama hiyo ilifikia kileleni mwaka 95 Hijria katika zama za utawala wa Walid bin Abdul Malik. Mtawala huyo alipanga na kutekeleza njama ya kumpa sumu Imam Sajjad na hatimaye akapata daraja ya juu ya kuwawa shahidi. Salamu na amani za Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala ziwe juu yake, watoto na mababu zake watoharifu. Wassalamu alaykum wa rahmatullahi Leo katika historia. Leo ni Ijumaa tarehe 25 Muharam mwaka 1443 Hijiria, inayosadifiana na Septemba 3 mwaka 2021. Siku kama ya leo miaka 1348 iliyopita, yaani tarehe 25 Muharam mwaka 95 Hijiria, kwa mujibu wa baadhi ya wanahistoria Alifariki dunia Imam Ali bin Husein maarufu kwa lakabu ya Imam Sajjad au Imam Zainul Abidin, mtoto wa Imam Husein bin Ali bin Abi Talib alaihim assalam, na mjukuu wa Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasalam. Imam Zainul Abidin alifariki dunia mjini Madina akiwa na umri wa miaka 38 baada ya mapambano makubwa ya baba yake katika jangwa la Karbala nchini Iraq. Imam Sajjad alikuwa na jukumu zito la kufikisha ujumbe na mwendelezo wa malengo ya baba yake, yani Imam Hussein. Imam Sajjad alifanya juhudi kubwa za kufundisha utamaduni wa Kiislamu na kueneza mafundisho bora ya Qur'ani na Sunna za Mtume, jambo ambalo lilikuwa sababu ya kubakishwa hai Qur'ani na Sunna za Mtume. Imam Sajjad alifahamika kwa uchamungu mkubwa na alikuwa mwingi wa kusujudu na kwa sababu hiyo alipewa lakabu ya Sajad ikiwa na maana ya mtu mwenye kusujudu sana. Siku kama ya leo miaka 106 iliyopita aliuawa shahidi Rais Ali Delvari, kiongozi wa mapambano dhidi ya uvamizi wa Uingereza huko kusini mwa Iran mwanzoni mwa vita vya kwanza vya dunia. Vikosi vya majeshi ya Urusi kutokea kaskazini na majeshi ya Uingereza kutokea kusini viliazimia kuikalia kwa mabavu ardhi ya Iran. Wakati huo, Rais Ali Delvari alitoa wito kwa wananchi kukabiliana na wavamizi wa Uingereza kwa kutegemea fatwa ya vita vya jihadi iliyokuwa imetolewa na maulamaa wa Kiislamu na ulazima wa kulinda nchi mbele ya maadui rais ali delvari na wapiganaji wenzake shupavu walikabiliana na mashambulizi ya mara kwa mara ya majeshi yaliyokuwa yamejizatiti kwa silaha na kuzuia kutekwa eneo la bushehr mapambano ya wananchi wa tengestan karibu na mji wa kusini mwa iran wa bosher dhidi ya majeshi vamizi ya uingereza yaliendelea kwa kipindi cha miaka saba Siku kama ya leo miaka 103 iliyopita, Damascus mji mkongwe na wa kihistoria wa Kiislamu ulikaliwa kwa mabavu na vikosi vya majeshi ya Uingereza. Moja kati ya malengo makuu ya serikali na tawala za Ulaya wakati wa vita vya kwanza vya dunia ilikuwa kuugawa utawala wa Uthmania, lengo ambalo baadaye lilifanikiwa. Hii ni Redio Teheran. Na kabla ya kufunga matangazo yetu na kukuageni kutoka studio za jamejam -jam, tusikilize muhtasari wa habari za dunia. Waziri wa mambo ya nchi za nje wa Rusia amesema kwamba kuondoka wanajeshi wa Marekani nchini Afghanistan kuna maana ya mwisho wa kulazimisha demokrasia kwa kutumia nguvu ya kijeshi. Sergei Lavrov amesema sasa hapana shaka kwamba nchi za Magharibi zitatumia njia zisizo za kijeshi kwa ajili ya kudumisha sera zao za kueneza eti demokrasia na kuzitwisha nchi nyingine thamani na mitindo yao ya kimaisha. Mkuu wa vikosi vya jeshi la Marekani Jenerali uh, Mark Milley amesema upo uwezekano wa nchi hiyo w kushirikiana na Taliban katika operesheni eti za kupambana na ugaidi nchini Afghanistan. Kwa mara ya kwanza gazeti la kizayuni la Yediot Ahronot limetoa taarifa kuhusu mkuu mpya wa shirika la usalama wa ndani la utawala haramu wa Israel Shinbet na kueleza kwamba afisa huyo ndiye aliyeongoza mauaji ya kigaidi ya mwaka elfu mbili na kumi na mbili ya kamanda mwandamizi wa Izudin Qassam, tawi la kijeshi la harakati ya mapambano ya kiislamu ya Palestina, Hamas. Wiki hii utawala wa kizayuni wa Israel umeteua mkuu mpya wa Shinbet atakayechukua nafasi ya Nadav Argaman ambaye anastaafu. Katibu mkuu wa harakati ya Ansarullah nchini Yemen amesema Saudi Arabia, utawala haramu wa Israel na Marekani ziko kwenye muungano mmoja. Said Badruddin al-Houthi amesema kwamba dhulma ya Marekani na utawala wa Kizayuni ni tishio kwa dini, amani, uhuru na heshima ya umma wa Kiislamu na licha ya kuongezeka wigo wa bima na hifadhi ya jamii ulimwenguni wakati wa janga la korona, lakini zaidi ya watu bilioni nne kote duniani hawana kabisa bima hiyo, imesema ripoti mpya ya shirika la kazi la Umoja wa Mataifa, ILO. Wapenzi wa wasikilizaji, muhtasari huo wa habari unatukamilishia matangazo yetu asubuhi ya leo. Ni matarajio yangu kwamba uh, mumefaidika na yote tuliyokutayarishieni. Kwa niaba ya wenzangu walioshiriki kutayarisha na kukuleteni matangazo yetu asubuhi hii, mimi ni Amiri Ibrahim Rutajengwa ninayekuwageni nikikutakieni siku njema, asanteni na kwa herini.