Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Naapa kwa tini na zaituni, na kwa mlima Sinai, na kwa mji huu wenye amani. Bila shaka, tumemuumba mtu kwa umbo lililo bora kabisa, halafu tukamrudisha kuwa chini kuliko walio chini. Lakini wale wenye kuamini na kutenda mema watakuwa na ujira usiokwisha. Basi ni kipi kinachokukadhibishia malipo baada ya kuona haya? Je, Mwenyezi Mungu si hakimu mwadilifu kuliko mahakimu wote? Bismillahir rahmanir rahim. Assalamu alaikum wapenzi wasikilizaji, warahmatullahi wabarakatu. wa wa ni Abdulfatah Musaidi ninayekukaribisheni katika matangazo haya ya usiku ya redio Tehran idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanayosikika kwa muda wa saa nzima kuanzia saa mbili na dakika 20 kwa saa za Afrika Mashariki sawa na saa nne kasoro dakika kumi kwa saa za hapa nchini Iran. Tunasikika hewani moja kwa moja kupitia satelaiti, masafa mafupi shortwaves, na vilevile tovuti yetu ya Pars Today com sw. Nchini Tanzania tunasikika pia kupitia FM ni Redio Maarifa katika mikoa ya Tanga, Mwanza, Kigoma, Mtwara na Singida. Kwa usiku wa leo tumekuandalieni taarifa habari na uchambuzi wa kisiasa utakaofuatiwa na kipindi cha Iran juma hili. Baada ya hapo, tutakuleteni kipindi maalum kwa mnasaba wa kukumbuka siku aliyokufa Shahidi Imam Sajad alaihi ssalam. Tutakuwa pia kama kawaida na makala ya leo katika historia na tutahitimisha matangazo yetu haya kwa muhtasari wa habari za dunia. Imetimia saa nne kamili kwa saa za hapa nchini Iran, ni saa mbili na nusu kwa saa za Afrika Mashariki. Ifuatayo sasa ni taarifa habari za ulimwengu, lakini kwanza ni vichwa vya habari muhimu. Polisi ya Tanzania yasema Hamza Muhammed alikuwa gaidi wa kujitoa mhanga, hakuwa na mgodi wala fedha. Kamanda wa jeshi asema Iran inajiundia aghalabu ya silaha na zana za kivita. Afrika ya Kusini yatangaza kuwa haiwezi kupokea wakimbizi wa Afghanistan na Mauritania yakanusha kuwa na mawasiliano na utawala wa kizayuni wa Israel. Sasa ni habari kamili. Jeshi la polisi nchini Tanzania limesema Hamza Hassan Mohammed aliyewaua askari polisi watatu na mlinzi mmoja wa kampuni ya SGA kisha kuawa, alikuwa ni gaidi aliyejitoa kufia dini. Kauli hiyo imetolewa leo Alhamisi na mkurugenzi wa upelelezi wa makosa ya jinai wa jeshi hilo DCI Camillus Wambura, wakati akizungumza na waandishi wa habari jijini Mwanza, kaskazini mwa nchi hiyo. Wambura ameyasema hayo wakati akitoa taarifa ya uchunguzi wa awali wa tukio hilo lililotokea tarehe 25 Agosti katika makutano ya barabara ya Kinondoni na Kenyatta jijini Dar es Salaam. Katika tukio hilo Hamza aliwaua askari hao kwa bastola yake kisha akachukua silaha walizokuwa nazo polisi na kuanza kufyatua risasi ovyo karibu na ubalozi wa Ufaransa, kabla ya yeye mwenyewe kuuawa na polisi. Askari hao waliouawa ni Miraji Khatibu Singai, Emmanuel Keralia Kangai, Jackson na mlinzi wa SGA Joseph Okotia Mpondo. Wambura amesema kama ninavyonukuu, tumebaini Hamza Muhammad ni mtu ambaye amekuwa akiishi kisiri, lakini akiwa na viashiria vyote vya kigaidi. Hamza alikuwa ni gaidi wa kujitoa mhanga. Mkurugenzi huyo upelelezi wa makosa ya jinai wa jeshi la polisi la Tanzania ameongezea kwa kusema, amekuwa akijifunza mambo mbalimbali kupitia mitandao ya kijamii ikiwemo ya kigaidi inayoonyesha vitendo vya vikundi kama IS, kwa mujibu wa Camillus Wambura. Kwa kipindi kirefu Hamza Muhamed alipata tabia na matendo yake kupitia mawasiliano na baadhi ya nchi rafiki zenye matendo ya kigaidi. Wambura amebainisha pia kuwa wamechunguza kwa kina yale yote yanayomhusu Hamza na kwamba kijana huyo hakuwa na madini wala fedha na wala hakuwa na miliki migodi Chunya huko mkoani Mbeya, bali alikuwa ni miongoni mwa magaidi walioamua kufia dini. Kamanda mkuu wa jeshi la jamhuri ya Kiislamu ya Iran amesisitiza kuwa Iran hivi sasa inajiundia aghalabu ya silaha na zana za kivita inazohitaji. Meja Jenerali Sayid Abdurahim Musavi, kamanda mkuu wa jeshi la jamhuri ya Kiislamu ya Iran, ameyasema hayo katika mahojiano na shirika la habari la IRIB na kuongeza kuwa hakuna wasiwasi wowote wa katika ulinzi wa Iran kwani aghalabu ya silaha na zana za kijeshi zimeundwa hapa nchini kwa ajili ya kukabiliana na adui. Meja Jenerali Musavi ameendelea kusema kuwa kutokana na kujitolea mhanga kikosi cha ulinzi wa anga katika zama za kujihami kutakatifu, tarehe kumi Shahrivar au Septemba mosi ilitangazwa na amiri jeshi mkuu kuwa siku ya kujihami angani. Kamanda mkuu wa jeshi la Iran ameongeza kuwa Iran imepokea vitisho kutoka kwa maadui wakiongozwa na dola katili la Marekani na pia utawala wa kizayuni wa Israel na halkadhalika maadui wengine, na akaongeza kuwa vitisho hivyo vimepelekea Iran iimarishe uwezo wake wa kijeshi. Amebainisha kuwa kutokana na azma yake ya kuwa na kiwango cha juu cha zana za kujihami, Iran haijategemea uwezo wa kigeni. Meja Jenerali Musavi amesema kuimarika uwezo wa majeshi ya Iran ukiwemo ule wa kikosi cha ulinzi wa anga. Wataalamu wa masuala ya kijeshi sasa wanaamini kuwa Iran ina kikosi bora zaidi cha ulinzi wa anga katika eneo la magharibi mwa Asia. Afrika Kusini imesema haiko katika nafasi ya kupokea wakimbizi wa, wa Afghanistan ambao wamekimbia nchi yao kwenda nchi jirani ya Pakistan. Idara ya uhusiano wa kimataifa na ushirikiano Dirco ilisema katika taarifa kuwa serikali ya Afrika ya Kusini imepokea maombi ya kupokea wakimbizi kadhaa wa, wa Afghanistan ambao wametafuta hifadhi nchini Pakistan. Idara hiyo imesema nchi hiyo imeombwa kuwapa makao wakimbizi hao wanaposafiri wakiwa njiani kuelekea maeneo yao ya mwisho. Kwa bahati mbaya serikali ya Afrika Kusini haina uwezo wa kukubali ombi kama hilo imeeleza idara hiyo katika taarifa yake. Dirco ilisema Afrika Kusini tayari ni mwenyeji wa idadi kubwa ya wakimbizi na inashughulika na mahitaji yao. Afrika Kusini ilisema wakimbizi wengi ambao tayari wanahifadhi wananufaika na mipango yake ya msaada wa kijamii pamoja na mipango ya elimu ya bure mipango ya bure ya afya matibabu inayotolewa na nchi hiyo. Kwa mujibu wa sheria ya kimataifa, usalama wa wakimbizi unashughulikiwa kwa njia bora zaidi kwa kubaki katika nchi ya kwanza waliyowasili, na kwa kesi hii ni Pakistan wakisubiri maeneo yao ya mwisho, ilisema taarifa hiyo. Hivi karibuni pia Namibia ilitang, ilikataa ilitangaza kukataa ombi la Marekani la kuwapokea wakimbizi hao wa Afghanistan. Wakati huo huo Uganda na Rwanda zinaonekana kuwa ni nchi za Afrika ambazo zimekubali kutoa hifadhi ya muda kwa wakimbizi wa Afghanistan wanaosubiri makazi mapya Marekani na mataifa mengine tajiri ya Magharibi. Aghalabu ya wakimbizi hao ni wale ambao walikuwa wakifanya kazi na muungano wa kijeshi na wa NATO unaoongozwa na Marekani, na sasa wanasema maisha yao yako hatarini iwapo atabakia Afghanistan wakati huu ambapo serikali imechukuliwa na kundi la Taliban. Wiki iliyopita ndege iliyokuwa imebeba Waafghani 51 waliokimbia vurugu nchini mwao ilitua uwanja wa ndege wa kimataifa wa Entebbe, ambao walipewa hifadhi ya muda. Wakimbizi wengine kadhaa wa Afghanistan wanatarajiwa kuwasili nchini Uganda katika siku zijazo. Naendelea kusikiliza taarifa ya habari za ulimwengu inayokujeni kutoka hapa Radio Tehran. Serikali ya Mauritania imekanusha madai ya kuwasiliana na utawala wa kizayuni wa Israel kwa ajili ya kuanzisha uhusiano wa kidiplomasia. Waziri wa utamaduni na msemaji wa serikali ya Mauritania, Mukhtar Oldahi, ametoa kauli hiyo kujibu madai ya vyombo vya habari vya utawala wa kizayuni wa Israel ambavyo vimeandika kuwa utawala huo umewasiliana na nchi kadhaa za Kiarabu na Kiislamu na kwamba Mauritania ni kati ya nchi hizo. Vyombo vya habari vya utawala wa kizayuni vilichapisha ripoti siku ya Jumatano na kudai kuwa mawasiliano na nchi hizo za Kiarabu na Kiislamu yalihusu uanzishwaji uhusiano rasmi wa kidiplomasia baina ya utawala huo na nchi hizo. Ikumbukwe kuwa mwaka 1999 Mauritania ilikuwa imeanzisha uhusiano wa kidiplomasia na utawala wa kizayuni, lakini uhusiano huo ulivunjwa mwaka elfu mbili na tisa kufuatia amri ya rais wa wakati huo Muhammad Old Abdul Aziz, baada ya utawala wa kizayuni kuanzisha vita dhidi ya ukanda wa Gaza. Mauritania ni nchi ya eneo la Maghreb huko kaskazini magharibi mwa Afrika Kaskazini, na inakadiriwa kuwa na idadi ya watu milioni nne na laki saba ambao karibu wote ni Waislamu. Katika miezi ya hivi karibuni, umoja wa falme za Kiarabu, Sudan na Moroko zilianzisha uhusiano rasmi na utawala wa kizayuni wa Israel, hatua ambayo inaendelea kulaaniwa vikali kote katika ulimwengu wa Kiislamu. Nchi zingine za kiarabu zenye uhusiano rasmi wa kidiplomasia na utawala haramu wa Israel ni Misri, Jordan na Bahrain. Na serikali ya Kenya imetenga shilingi bilioni 24.03 kwa ajili ya ujenzi na ukarabati wa barabara za lami zenye umbali wa kilomita 18406 katika mwaka huu wa fedha, kwa mujibu wa taarifa iliyochapishwa katika gazeti la Daily Nation. Serikali ya Rais Uhuru Kenyatta imewekeza hasa katika maendeleo ya miundombinu kama miradi ya urithi wake. Katika programu ya kila mwaka ya barabara za umma kwa mwaka wa fedha wa 2021 2022, mamlaka ya barabara kuu ya Kenya KENHA imepanga kujenga na kukarabati kilomita 1846 za barabara kote nchini kwa gharama kubwa ya shilingi bilioni 24.03. Miradi hiyo imepewa muhimu, hasa katika eneo la pwani, kwani eneo hilo ni kitovu muhimu cha uchumi na biashara kwa eneo la Afrika Mashariki. Bandari ya Mombasa, ambayo ndio kubwa zaidi Afrika Mashariki, ina umuhimu mkubwa katika eneo hilo, na hivyo serikali imewekeza katika ujenzi wa barabara za kuunganisha nchi jirani na bandari hiyo. Aidha, serikali ya Kenya amewekeza katika ujenzi wa barabara za kuunganisha bandari mpya Lamu chini ya mpango mkuu wa serikali. Barabara ya Gasen Witu Lamu ya kilomita 135 na barabara ya kufika bandari ya Lamu pia itapata shilingi milioni 650 na, na milioni 100 kwa utaratibu. Waziri wa uchukuzi wa Kenya James Macharia alisema maendeleo makubwa ya miundombinu eneo la pwani itahakikisha usafirishaji wa shehena haraka kutoka bandari za lamu na mombasa mradi mwingine muhimu ni wa barabara ya juu kwa juu ya nairobi expressway kuanzia eneo la mlolongo hadi westlands umbali wa kilomita 27 mradi huo wenye thamani ya dola za kimarekani milioni 560 utakamilika februari mwakani ikiwa ni miezi kadhaa mapema kwani ilipangwa kumalizika Septemba 2022. Na huu, wapenzi wasikilizaji, ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu iliyokujeni kutoka hapa redio Teheran. Nam, wapenzi wasikilizaji, baada ya kusikiliza taarifa ya habari za ulimwengu, umewadia sasa wakati wa kukuleteni uchambuzi wa kisiasa ambao, kwa usiku huu, utahusu msimamo wa Pakistan kuhusu masharti ya msaada wa jamii ya kimataifa kwa Taliban huko Afghanistan. Waziri wa mambo ya nje wa Pakistan amesema kundi la Taliban linaweza kupatiwa misaada ya kimataifa kwa sharti kwamba liheshimu vipengee mbalimbali vya haki za binadamu. Shah Mahmud Kureishi amesema Taliban inapasa kuelewa kuwa baada ya kuidhibiti Afghanistan itahitajia uungaji mkono na himaya ya jamii ya kimataifa. Kwa msingi huo inapaswa iheshimu haki za binadamu na sheria za kimataifa. Qureshi ameeleza hayo katika mkutano na waandishi wa habari akiwa pamoja na waziri mwenzake wa mambo ya nje wa Ujerumani Haikomas huko Islamabad, siku moja baada ya vikosi vya majeshi vamizi ya Marekani kuondoka Afghanistan. Katika mkutano huo na waandishi wa habari, Haikomas alisema Licha ya Taliban kuahidi kwamba itaunda serikali shirikishi na kuheshimu haki za binadamu, tunasubiri kuona iwapo itatekeleza ahadi hiyo au la. Matamshi ya waziri wa mambo ya nje wa Pakistan kuhusu kuwepo ushirikiano na kutolewa misaada ya jamii kima ya kimataifa kwa kundi la Taliban iwapo kundi hilo litaheshimu haki za binadamu yanaonyesha kuwa Islamabad imeitahadharisha Taliban kuhusu taathira mbaya za utekelezwaji wa siasa na vitendo vitakavyopelekea kukandamizwa haki za raia na jamii baada ya kundi la Taliban kudhibiti kikamilifu Afghanistan na wanajeshi vamizi wa Marekani kuondoka kikamilifu nchini humo. Suali linalotiliwa maanani hivi sasa huko Afghanistan na ulimwenguni kwa jumla ni kwamba ni kwa namna gani kundi hilo litasimamia masuala mbalimbali ya nchi hiyo. Wasiwasi uliopo hivi sasa huko Afghanistan ni kuwa haki za binadamu zitakiukwa katika nyuga mbalimbali mbali, baada ya kundi hilo kudhibiti nchi, hasa kwa kuzingatia rekodi mbaya ya kundi la wanamgambo wa Taliban katika miongo miwili iliyopita. Ukiukaji wa haki za mtu binafsi na jamii, kukanyaga haki za vyombo vya habari, haki za madhehebu za kidini, kaumu, na za makundi mbalimbali mbali ya kisiasa ni miongoni mwa mambo yanayoibua wasiwasi huko Afghanistan baada ya Taliban kuidhibiti nchi hiyo. Hata hivyo, inatupasa tuseme hapa kuwa ingawa kundi la Taliban liliudhibiti mji mkuu Kabul zaidi ya wiki mbili zilizopita, lakini mienendo ya kundi hilo na matamshi ya msemaji wake yanaonyesha kuwa Taliban wamefanya mabadiliko makubwa katika siasa zao na namna ya kuamiliana na jamii na shahsia mbalimbali. Msemaji wa Taliban Dhabihullah Mujahidi amesema baada ya kupita miongo miwili kundi hilo limeelimika zaidi na kupata uzoefu mkubwa suala so, ambalo linaweza kuleta matumaini ya kufanyika mabadiliko katika siasa na misimamo ya Taliban, ikiwemo kuheshimu haki za raia, makabila, madhehebu za dini na vyombo vya habari. Tangu Taliban lilipodhibiti Afghanistan, baadhi ya viongozi wa Magharibi pia walitangaza habari ya kukata misaada kwa nchi hiyo katika kipindi cha sasa na kusema kuwa watatazama upya uamuzi huo kama Taliban itabadili siasa zake kuhusu suala la kuheshimu haki za binadamu. Matamshi ya Shah Mahmud Qureishi kuhusu masharti ya kutoa misaada ya jamii ya kimataifa kwa kundi la Taliban ni ujumbe wa wazi kwa kundi hilo kuhusu ombi la Islamabad kwa Taliban kwamba inapasa iliheshimu haki za binadamu hasa ikizingatiwa kuwa Taliban pia wameelewa kwamba haiwezekani kuongoza Afghanistan kwa kutumia wenzo wa mabavu, ghasia na kupuuza haki za makundi na makabila mengine. Ala kulli hal, inapasa kutilia maanani kwamba moja ya vipengee vya haki za binadamu ni kuandaa mazingira ya kushirikishwa wananchi katika masuala mbalimbali, hususan uchaguzi. Lakini hadi sasa Taliban bado haijaweka wazi msimamo wake kuhusu kuanzisha au kutoanzisha mfumo wa uchaguzi huko Afghanistan. Wapenzi wa wasikilizaji, mnaendelea kusikiliza matangazo ya usiku ya redio Tehran, idhaa ya Kiswahili ya sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Karibuni sasa kusikiliza kipindi cha Iran Juma hili ambacho kitafuatiwa na kipindi maalum kitakachokujeni kwa mnasaba wa kukumbuka siku aliyokufa shahidi Imam Sajad alaihi ssalam. Baada ya hapo, tutakuleteni makala ya leo katika historia Kabla ya kuhitimisha matangazo yetu kwa muhtasari wa habari za dunia, ninakutakieni usikilizaji mwema wa sehemu iliyosalia ya matangazo yetu. Hamjambo, wapenzi wasikilizaji, na karibuni kujiunga nami katika makala hii ambayo huangazia baadhi ya matukio muhimu ya Iran katika kipindi cha wiki moja iliyopita. Tutakayoangazia leo ni pamoja na kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu asema jamhuri ya Kiislamu ya Iran inaunga mkono taifa madhulumu na la Waislamu la Afghanistan, rais wa jamhuri ya Kiislamu ya Iran asisitiza kuongezwa ushirikiano na mataifa jirani, na waziri wa mambo ya nje wa Iran ashiriki kongamano la kimataifa la Baghdad. Karibuni. Kiongozi mwadhamu kislamu wa mapinduzi ya Kiislamu amesisitiza kuwa jamhuri ya Kiislamu ya Iran itaunga mkono taifa madhulumu la Waislamu wa Afghanistan katika hali yoyote ile. Aidha, ameongeza kuwa uhusiano wa Iran na serikali zingine utategemea muamala wao na Iran. Ayatullah Said Ali Khamenei, kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu aliyesema hayo mjini um, Teheran wiki hii katika mkutano wake na Rais Ibrahim Raisi pamoja na baraza lake jipya la mawaziri. Kiongozi mwadhamu ameendelea kusema kuwa nyuma ya pazia la udiplomasia wa Marekani pamoja na tabasamu na matamshi ya kujiona kuwa mwenye haki ni mbwa mwitu wakali na wenye kuwinda na kuongeza kuwa taban wakati mwingine pia hugeuka na kuwa mbweha mjanja, na dhihirisho la hilo ni yale yanayojiri hii leo Afghanistan. Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu amesema Afghanistan ni nchi ndugu ambayo ina lugha, dini na utamaduni wa pamoja na Iran, na huku akibainisha masikitiko yake makubwa kutokana na matatizo ya watu wa nchi hiyo ikiwemo hujuma ya hivi karibuni katika uwanja wa ndege wa Kabul, amesema matatizo na masaibu hayo yamesababishwa na Marekani ambayo kwa miaka 20 imeikalia kwa mabavu nchi hiyo sambamba na kuwadhulumu watu wake. Ayatullah Hamenei amelihutubu baraza jipya la mawaziri la Iran na kusisita ulazima wa kuwepo harakati maradufu katika sera za kigeni na kuongeza kuwa kuna ulazima wa kuimarishwa udiplomasia wa kiuchumi katika sera za kigeni, akiashiria kadhia ya nyuklia na mapatano ya JCPOA. Kiongozi mwadhamu amesema dar gaziaya hastei amrikaiho insafan wigohatro az had gozarunda. Katika kadhia ya nyuklia wa marekani wamefikisha uhasama wao mbali sana, na pamoja na kwamba waliondoka wazi wazi katika mapatano ya JCPOA mbele ya kila mtu, lakini hivi sasa wanadai kwamba eti Irani ndiyo ambayo haijatekeleza majukumu yake katika makubaliano hayo. Hii ni katika hali ambayo kwa muda mrefu baada ya Marekani kuondoka kwenye makubaliano hayo ya nyuklia Iran haikufanya chochote na baada ya hapo ilitangaza kusitisha tu baadhi ya majukumu yake na si yote katika mapatano hayo. Rais wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amesisitiza udharura wa kuongezwa kiwango cha mabadilishano ya kibiashara na ushirikiano na mataifa jirani. Rais Ibrahim Raisi ameasema hayo Jumaatano katika kikao na baraza lake la mawaziri na kubainisha kwamba kuongeza kiwango cha mabadilishano ya kibiashara na ushirikiano wa Teheran na mataifa jirani ni miongoni mwa mambo yanayopewa kipaumbele na serikali ya awamu ya kumi na tatu. Said rais ameongeza kuwa diplomasia amilifu kabisa wa serikali inapaswa kuelekezwa kwa mataifa jirani na Iran na kwamba kuna haja ya kufanyika himma na juhudi zote kwa ajili ya kuongeza kiwango cha ushirikiano wa kibiashara na kiuchumi na majirani. Rais wa jamhuri ya Kiislamu Iran ameashiria matukio hivi karibuni nchini Afghanistan na kueleza kwamba kile ambacho kimetokea kwa akali katika miongo miwili iliyopita katika nchi hiyo ni dhihirisho la awazi wa, wa haki za binadamu katika zama hizi. E, kadhalika rais ais ameongeza kuwa... idadi kubwa ya watoto na wanawake wa Afghanistan wameathiriwa vibaya na uvamizi huo wa Wamarekani hivyo kuna haja ya kuwaeleza walimwengu jinai hizo zilizofanywa na Wamarekani na kuonyesha namna ambavyo wale wanaodai haki za binadamu wanavyohusika katika ukiukaji wa waziwazi wazi wazi wa haki hizo. Uwepo wa Marekani katika maeneo mbalimbali haujaweza kurejesha amani, na kila Marekani ilipokwenda na kutia mguu, amani na usalama wa mataifa hayo ulitoweka. Kwingineko, msemaji wa wizara ya mambo ya nchi za nje ya Iran amesema kuwa uvamizi wa Marekani nchini Afghanistan haukuwa na matunda yoyote ghairi ya kusababisha uharibifu mkubwa nchini humo. Said Khatibzadeh ameandika katika ukurasa wake wa Twitter kwamba miaka ishirini ya uvamizi wa Marekani dhidi ya Afghanistan haikuwa na matunda yoyote isipokuwa vifo na uharibifu kwa watu wa Afghanistan. Ameongeza kuwa sasa ni fursa ya kihistoria kwa viongozi wa Afghanistan kukomesha mashaka ya Waafghani wa kusitisha machafuko na kuunda serikali jumuishi. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Iran amesema kuwa jamhuri ya kiislamu ya Iran itaendelea kusimama kidete bega kwa bega na wananchi wa Afghanistan. na jamhuri ya Kiislamu Iran inaunga mkono serikali na taifa la Iraq pamoja na maamuzi yanayochukuliwa likiwemo suala la kuondoka wanajeshi wa Marekani katika nchi hiyo na kufanyika uchaguzi wa mapema. Husein Amir Abdullahian, waziri wa mashauri ya kigeni wa Jamhuri ya Kiislami ya Iran, aliyesema hayo Jumamosi katika mkutano wa Baghdad wa himaya ya kieneo kwa Iraq, na kubainisha kwamba Iraq mpya ya sasa iliyookoka na kusalimika na ugaidi inahitajia ukarabati na kuboresha mahusiano ya kieneo, na kwamba mahudhurio ya nchi za eneo katika mkutano huo ni ishara ya wazi ya kuwekwa jitihada za nchi hiyo za kuandaa mazingira mwafaka ya kupatikana ushirikiano baina ya mataifa ya eneo hili la Asia Magharibi au Mashariki ya Kati. Aidha, amesema katika hotuba yake katika mkutano huo kwamba Jamhuri ya Kiislami ya Iran sambamba na kuunga mkono amani, usalama, uthabiti, mamlaka ya kujitawala, umoja wa ardhi yote ya Iraq iza hishma na kuboreshwa nafasi ya kieneo na kimataifa ya nchi hiyo inatangaza wazi utayari wake wa kupanua ushirikiano wa pande mbili na wa kieneo. Kongamano la Baghdad kwa ajili ya ushirikiano lilifanyika Jumamosi Agosti 28 na kushirikisha viongozi kutoka nchi tisa ambazo ni Ufaransa, Iran, Misri, Saudi Arabia, Uturuki, Qatar, Jordan, Kuwait na Umoja wa Falme za Kiarabu. Akiwa katika kikao hicho, waziri wa mambo ya nje wa Iran alifanya mazungumzo na viongozi walioshiriki, na hapa anafafanua kuhusu mkutano wake na Rais Abdul Fatah Sisi wa Misri. Uh, Pambizoni mwa kikao hicho, nilipata fursa ya kuzungumza na rais wa Misri Bwana Al Sisi, katika kikao ambacho pia kilihudhuriwa na rais wa Iraki, ambaye alisisitiza kwamba Iran, Iraki na Misri ni nchi tatu zenye staarabu kongwe na pia ni staarabu za kidini, hivyo zina uwezo mkubwa wa kushirikiana kikanda na kieneo. Nam, wapenzi wasikilizaji, na kwa kauli hiyo ya Husein Amir Abdullahian, waziri wa mambo ya nje ya Iran, ndio tunafika mwisho wa makala yetu ya Iran Jumahili kwa leo. Ni matumaini yangu kuwa umeweza kunufaika, na hadi wakati mwingine, panapo majaliwa yake Mola, kwa herini. Assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Hamjambo wapenzi wasikilizaji, na karibuni kuwa nami katika kipindi hiki maalumu kinachokujieni kwa mnasaba wa kukumbuka siku ya kuuawa shahidi Imam Sajjad Ali bin Hussein Zainul Abidin. Ni matarajio yangu kwamba mutaendelea kuwa nami hadi mwisho wa kipindi hiki. Harakati na mapambano yasiyo na kifani ya Imamu Husein bin Ali bin Abitalib alaihimssalam katika medani ya Karbala yalikuwa na awamu mbili. Awamu ya kwanza ilitimia kwa mapambano ya kujitoa mhanga Imamu Husein alaihi ssalam na wafuasi wake wachache, na ya pili ilikuwa harakati ya kufikisha ujumbe wa mapambano hayo na thamani zake kwa walimwengu Jukumu la awamu hii ya pili alichukua Imam Zainul Abidin Sajad Ali bin Husein alaihim ssalam. Wakati wa mapambano ya Karbala, Imam Sajad alikuwa na umri wa karibu miaka 23. Katika usiku wa kuamkia siku ya Ashuraa, yaani tarehe kumi mfunguo mosi Muharam, Imam Sajjad alaihi ssalam alikuwa mgonjwa mahututi. Bila shaka maradhi ya mtukufu huyo yalikuwa na hekima na maslahi yaliyokadiriwa na Mola Muumba ili kumbakisha hai imamu na kiongozi wa umma wa Waislamu baada ya kuwawa shahidi Imamu Husein alaihi ssalam. Imam Sajadi mwenyewe anasimulia matukio ya usiku wa Ashura akisema: usiku wa kuamkia siku ya Ashura, baba aliwakusanya pamoja masahaba zake na kutimiza hoja juu yao, kisha aliwaruhusu kuondoka na kila mmoja kurejea alikotoka. Usiku huo nilikuwa mgonjwa na shangazi yangu Zainab alikuwa akiniuguza. Baba alikuja nilipokuwa nimelala, huku akisoma mashairi yafuatayo: ewe dunia, fedheha iwe juu ya kipaji chako. Hakika kila mtu ataiaga dunia, na huu ndio mwendo wa dunia usio mrehemu yoyote, kila kitu kitarejea kwa Mola, na kila kiumbe kitapita katika njia hii. Baada ya kusikia maneno hayo, nilitambua kwamba siku inayofuata tutapatwa na msiba adhimu. Nilipatwa na majonzi makubwa, lakini nilimficha baba yangu Hussein majonzi na masikitiko yangu. Baada ya mapambano ya Karbala Imam Zainul Abidin Ali bin Husein alitekeleza majukumu yake katika awamu mbili za muda mfupi na muda mrefu. Awamu ya muda mfupi ilikuwa katika siku za kushikiliwa mateka. Imam Sajjad na Ahlu Baiti wa Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam walioburutwa na askari wa Yazidi bin Muawiya na kupelekwa Shama. Katika kipindi chote hicho cha kushikiliwa mateka na hata wakati wa msafara wa ahlubaiti wa Mtume ulipokuwa ukirejeshwa Madina, Imam aliweka wazi malengo ya harakati na mapambano ya baba yake, yaani Imam Hussein bin Ali alayhim assalam, na alitumia kila fursa kufichua maovu ya utawala wa Yazidi. Hutuba za waziwazi wazi na za kishujaa za Imam Sajad katika mji wa Kufa Iraki na Sham huko Syria, ni ushahidi tosha wa ukweli huo. Imenukuliwa katika vitabu vya historia kwamba alipowasili katika mji wa Kufa huko Iraq, Imam Sajjad alayhi ssalam alihutubia umati wa watu ambao baadhi yao walibubujikwa na machozi ya majuto na kumwomba radhi mjukuu huyo wa Mtume. Imam Sajadi alisema katika sehemu moja ya hutuba yake kwamba enyi watu mimi ni Ali mwana wa Husein. Mimi ni mwana wa yule mliyemvunjia heshima. Enyi watu, Mwenyezi Mungu ametutakasa sisi Ahlulbait na kutufanya waadilifu na wacha Mungu. Je, hamjamwandikia barua baba yangu mkimpa mkono wa utiifu? Hata hivyo baadaye mmemsaliti na kumpiga vita. Ni waovu walioje nyinyi na wenye fikra potofu! Hotuba za Imam Sajjad zilijenga daraja baina ya kisimamo na harakati ya shura na fikra za wananchi na kufikisha kikamilifu ujumbe wa mapambano ya Imamu Husein alaihi ssalam. Japokuwa alikuwa katika majonzi na makiwa makubwa ya msiba wa baba na ndugu zake waliouawa Karbala, lakini Imam Zainul Abidin alitambua kwamba njia yenye taathira kubwa zaidi katika kuweka wazi na kubainisha haki ya Imamu Hussein ni kufichua maovu ya watawala wa Bani Umaya ili kuziamsha nyoyo zilizolala na kughafilika na kuweka wazi propaganda chafu na uongo wa watawala hao dhidi ya Imamu Hussein na Ahlubaiti wa Mtume kwa ujumla. Siku za kushikiliwa mateka zilikuwa nyakati na kipindi kigumu mno kwa Imam Sajjad na msafara wa watu wengine wa nyumba ya Mtume wetu Muhammad sallallahu alihi wa alihi wasallam. Mateka hao wa Karbala walistahamili mashaka na masaibu makubwa kupita kiasi. Imam Sajadi na shangazi yake Bibi Zainab binti Ali bin Abitalib walikuwa nguzo na pozo ya mashaka ya msafara huo katika kipindi hicho kigumu, hususan wakati Imam Sajad alipohutubia kwa ushujaa katika kasri la utawala wa Bani Umaya, huku akizungukwa na askari wa utawala wa Yazid. Hotuba ya mtukufu huyo huko Sham ilitikisa mji mzima na utawala wa mfalme Yazid ulihisi kukabiliwa na wimbi kubwa la matukio ya Ashura. Kwa sababu hiyo aliamuru kuwarejesha Madina watu wa nyumba tukufu ya Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa wa wapenzi wa sikilizaji, hotuba za mwamko za Imam Sajad na Bibi Zainab alaihimas salam katika kipindi cha kushikiliwa mateka ziliwaamsha watu waliokuwa wamehadaiwa na propaganda za utawala wa Bani Umaya na kuzusha vuguvugu vugu la mapambano dhidi ya madhalimu na watenda jinai. Mwenendo huo wa Imam na Bibi Zainab pia ulizusha harakati za Tawabin na waliotubia na ile ya Mukhtar katika miaka iliyofuatia tukio la Karbala. Baada ya Imam kurejea Madina, harakati yake iliingia katika awamu mpya na kuanza kufuatilia malengo ya muda mrefu. Jamii ya Kiislamu katika zama hizo ilikuwa katika kipindi kibaya katika mtazamo wa utamaduni na masuala ya kijamii. Itikadi na imani za watu zilidhoofika na sheria za dini zilichezewa shere na kuvunjiwa heshima na watawala wa Bani Umayya. Watawala hao walifanya njama ya kuwashughulisha watu na masuala ya kijuujuu ya dini na kuwaweka mbali kabisa na hakika yake. Hali hiyo ilimhamasisha Imam Zainul Abidin kuendeleza harakati ya marekebisho iliyoanzishwa na baba yake, yani Imam Husein bin Ali alaihimussalam. Kwa msingi huo, katika kipindi chote cha miaka 34 ya uimamu na uongozi wake, Imam Sajjad alifanya jitihada kubwa za kueneza na kufufua maarifa halisi ya kiislamu na kutayarisha uwanja mzuri wa shughuli za kielimu na kiutamaduni zilizoendelezwa na mwanae, yani Imam Muhammad Albaqir alaihi ssalam. Alitumia kila fursa kueleza mafundisho sahihi ya Uislamu, hususan ibada ya hija ambayo iliwakusanya Waislamu kutoka maeneo mbalimbali ya dunia. Imam Zainul Abidin alikuwa akihiji mara kwa mara na kubainisha masiala ya kiislamu kwa mahujaji waliotoka pande mbalimbali za dunia. Moja ya huduma kubwa za Imam Sajad ni dua zake zilizokusanywa katika kitabu cha Asahifa Sajadia. Katika kitabu hicho Imam alifafanua masuala ya kiroho, kiarfani, kimaadili, kijamii na kisiasa kupitia dua na maombi. Dua hizo za Asahifa Sajadia zinatufunza njia za kufungua milango ya saada na ufanisi wa milele na kumkimbilia Mola Muumba wakati wa shida na mashaka au furaha na faraja. Imamu Ali bin Husein Sajjad alikuwa mfano wa kuigwa katika uchamungu, unyenyekevu, huruma na kuwapenda wanadamu. Alikuwa akiwafariji mno masikini, fakiri na wasiojiweza, kwa kadiri kwamba vitabu vya historia vimeandika kwamba alikuwa akiamka usiku na kuwapelekea misaada ya chakula na kadhalika maskini wa mji wa Madina bila ya wao wenyewe kumtambua. Moja ya mema ya Imam Sajjad alayhi ssalam ulikuwa mwenendo wake wa kufuatilia hali ya watumwa waliokuwa wengi katika kipindi hicho. Katika zama za utawala wa Bani Umayya, tabaka la watumwa lilipata mashaka makubwa mno ya kijamii na kiuchumi. Imam alifanya kila awezalo kuboresha hali ya kijamii ya tabaka hilo, na kwa msingi huo alikuwa akinunua idadi kubwa miongoni mwao na kuwaachia huru kwa ajili ya kupata radhi za Mwenyezi Mungu Muumba, sambamba na mashaka aliyopata katika juhudi za kubakisha hai mapambano na harakati ya baba yake Imam Husein alaihi ssalam, Zainul Abidin Imam Sajjad alihuisha elimu na maarifa ya Kiislamu na kufichua maovu ya watawala madhalimu. Mwenendo huo uliwatia wasiwasi mkubwa watawala wa Bani Umaya ambao walianzisha njama za kuzima taa hiyo ya Uislamu. Njama hiyo ilifikia kileleni mwaka 95 hijria katika zama za utawala wa Walid bin Abdul Malik. Mtawala huyo alipanga na kutekeleza njama ya kumpa sumu Imam Sajad na hatimaye akapata daraja ya juu ya kuuawa shahidi. Salamu na amani za Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala ziwe juu yake, watoto na mababu zake watoharifu. Wassalamu alaikum warahmatullahi leo katika historia. Leo ni Alhamisi tarehe 24 Muharam mwaka 1443 Hijiria sawa na Septemba 2 mwaka 2021. Siku kama ya leo miaka 220 iliyopita, baada ya vita kadhaa baina ya vikosi vya utawala wa Uthmania na jeshi la Uingereza kwa upande mmoja na vikosi vya majeshi ya Ufaransa kwa upande mwingine hatimaye Wafaransa walishindwa katika vita na kulazimika kuondoka kikamilifu nchini Misri. Ikumbukwe kwamba baada ya Napoleon Bonaparte kuikalia kwa mabavu ardhi ya Misri, Uingereza ambayo katika zama hizo ilikuwa ikihesabiwa kuwa hasimu na mshindani mkuu wa Ufaransa katika masuala ya kiuchumi na kijeshi, ilihisi maslahi yake yakiwa hatarini. Ni kwa sababu hiyo ndiyo maana Uingereza ikaungana na utawala wa Uthmania kwa shabaha ya kwenda kuitoa Ufaransa huko Misri na kuzuia jeshi la Ufaransa lisisonge mbele zaidi. Katika siku kama hii ya leo, miaka 76 iliyopita vita vikuu vya pili vya dunia vilifikia tamati baada ya Japani kusalimu amri bila ya masharti yoyote. Baada ya Japani kushindwa mfululizo na majeshi ya Waitifaki, ililazimika kusalimu amri katika vita hivyo, hasa baada ya miji yake miwili mashuhuri ya Hiroshima na Nagasaki kushambuliwa na Marekani kwa mabomu ya atomiki. Baada ya tukio hilo lililotokea miezi minne tu baada ya kusalimu amri Ujerumani, nchi Waitifaki ziliikalia kwa mabavu ardhi ya Japan kwa mujibu wa mkataba wa Potsdam, na jenerali wa kimarekani Douglas MacArthur akachaguliwa kuwa kamanda mkuu huko Japan tarehe 11 ya Shahrivar, miaka 59 iliyopita. Mtetemeko wa ardhi uliokuwa na nguvu ya 7.3 kwa kipimo cha rishta ulitokea katika eneo la Buin Zahra huko kaskazini magharibi mwa Iran. Mtetemeko huo mkubwa uliua zaidi ya watu elfu 20, na kujeruhi maelfu ya wengine. Mtetemeko huo wa ardhi ulitokea nyakati za usiku na hivyo haukuwapa watu fursa ya kuokoa maisha yao. Mtetemeko huo wa Buin Zahra uliharibu kabisa vijiji 120 na kusababisha hasara kubwa katika mamia ya nyumba za eneo hilo. Baada tu ya mtetemeko huo, wananchi wa Islamu wa Iran waliharakia kuwapelekea misaada wenzao wa eneo la Buin Zahra. Wapenzi wasikilizaji, hapa ni mjini Teheran na iliyoko hewani ni idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Tukiwa tunakaribia mwishoni mwa matangazo yetu haya ya usiku, kabla ya kufunga matangazo haya, kuna maoni ya baadhi ya wasikilizaji wetu yaliyotufikia usiku huu ya kwanza akiwa ni Bwana Ali Tuha Yusuf wa Muhoro huko nchini Uganda, ambaye yeye anatuma shukrani zake za dhati kwa Redio Teheran kwa kuendelea kupokea matangazo yetu kupitia mtandao wetu huu wa WhatsApp. Idrisa Mali ya Mungu wa Mombasa, Kenya, naye pia anatoa shukrani zake kwa Redio Teheran, anasema, kwa kutujuza yaliyojiri duniani kote, hakika Redio Teheran huna mpinzani Afrika Mashariki. Ni bwana Idris mali ya Mungu huyo wa Mombasa nchini Kenya. Juma Idi Isa wa Kondoa, Tanzania, yeye anasema baada ya maambukizi ya Kiislamu, kila la kheri Kenya katika ujenzi wa barabara zenye umbali mrefu mwaka huu. Maoni mengine ni ya msikilizaji wetu bwana Noel Chafuila, yeye pia yuko Mwanza huko huko Tanzania anasema hao wakimbizi wa Afghanistani Marekani iwapokee, kwani wao ndio walioanzisha chokochoko huko Afghanistan. Naye bwana Hashim Hamis Bilali wa Mtwara, Tanzania, anasema ujumbe wangu mimi kwa leo nasema tuheshimu wake za watu. Kuna mmoja anahangaika kutafuta kujinasua, lakini haiwezekani. Sijui Allah ampe nusra tu, lakini kakwama, hakuna dawa mpaka sasa ya kumpona bwana huyu ni maneno mazito ya bwana Hamisi Hashim Bilalu wa Mtwara, Tanzania, anatoa nasaha watu wajitahidi kuheshimu wake za watu. Na kabla ya kufunga matangazo haya, tegeni sikio kwanza, habari za dunia kwa ufupi. Jeshi la polisi nchini Tanzania limesema Hamza Hassan Muhammed aliyewaua askari polisi watatu na mlinzi mmoja wa kampuni ya SGA kisha kuuliwa, alikuwa ni gaidi aliyejitoa kufia dini na kamanda mkuu wa jeshi la jamhuri ya Kiislamu ya Iran meja jenerali Sayid Abdurahim Musavi amesema Iran hivi sasa inajiundia aghalabu ya silaha na zana za kivita inazohitaji. Na kwa muhtasari wa habari za dunia a, wapenzi wa wasikilizaji, ndio tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa usiku wa leo. Jina langu ni Abdul Fatah Musa Idi la ziada sina ghairi ya kukuageni nikisema wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh.