Hii ni idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. mwenye kurehemu na acheni dhambi zilizo dhahir na zilizofichikana. Hakika wanaochuma dhambi watalipwa kwa walivyokuwa wakivichuma. Wala msile katika wale wasiosomewa jina la Mwenyezi Mungu, kwani huo ni upotofu. Na kwa yakini mashetani wanawafunza marafiki zao kubishana nanyi, na mkiwafuata basi hapana shaka nyinyi mtakuwa washirikina. Bismillahi rahmani rahim. Wassalamu alaikum wasikilizaji wapenzi wa Redio Tehran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislam ya Iran, popote pale mlipo na popote anapokufikieni popo, matangazo haya ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislam ya Iran, hususan huko nyumbani Afrika Mashariki. Jina langu ni Salum Bendera, ninayekukaribisha mpenzi msikilizaji katika matangazo haya mchana wa leo, ikiwa tunasikika kupitia sateliti na internet. Anwani ya internet ni pars today.com sw, barua pepe yetu au email ni swahili radio at irib ir Kumbuka mpenzi msikilizaji, leo ni Alhamisi tarehe 24 mfunguo 4 Muharam mwaka elfu moja mia nne na arobaini na tatu kwa kalenda ya Kiislamu, sawa na tarehe 2 Septemba mwaka elfu mbili na ishirini na moja miladia. Mbali na katika satelaiti na internet, tunasikika pia kupitia Maarifa FM, Sauti ya Umoja, yenye makao yake katika jiji la Tanga, ambapo mkoani humo tunasikika kupitia 105.3, vilevile tunasikika 100.9 Mwanza, 99.7 Kigoma, 104.1 Mtwara na vilevile 99.1 vile vile vile Singida. Mchana huu tutakuwa na taarifa ya habari za ulimwengu, uchambuzi wa kisiasa, pamoja na vipindi vya baraza la wasikilizaji Haki za watoto katika Uislamu na makala ya leo katika historia. Usisahau kama kawaida, tutakuwa pia na udondozi wa baadhi tu ya matoleo ya leo ya magazeti ya Afrika Mashariki. imetimia saa saba kamili mchana hapa Tehran, sawa na tano na nusu mchana huko Afrika Mashariki. Ifuatayo ni taarifa habari za ulimwengu <mulia> lakini kwanza ni baadhi ya vichwa vya habari muhimu Doria ya imarishwa mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasia Kongo. Rais wa Zambia anakabiliwa na changamoto baada ya kurithi hazina tupu. Mufti wa Lebanon asema Hizbullah imetuletea fahari. Marekani ni gonjwa la saratani. Sasa ni habari kamili. Doria imeimarishwa mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo baada ya kushadidi hujuma na mashambulio ya makundi ya wanamgambo katika maeneo hayo. Koplo Kumbukani Kapindi, mmoja wa maafisa wa kulinda amani katika maeneo hayo, amebainisha doria wanayolazimika kufanya kila uchao ili kulinda maisha ya raia na mali zao dhidi ya mashambulizi ya waasi na kueleza kwamba tunasindikiza magari ya raia kutoka hapa kwenda Kasindi kila siku, kama sehemu ya doria. Tunawasindikiza kila siku asubuhi na kila jioni tunawarejesha hapa kwa mujibu wa kikosi cha kulinda amani cha Umoja wa Mataifa katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo, MONUSCO kwa kifupi, eneo la Beni ni moja ya maeneo yenye changamoto kubwa za kiusalama katika nchi hiyo na uwepo wa linda amani umesaidia kuokoa maisha ya raia. Ongezeko la mashambulizi ya magenge yenye silaha na machafuko ya kikabila yamesababisha vifo vya mamia ya watu tangu mwanzoni mwa mwaka huu hadi sasa, huku wanajeshi wa serikali na walinda amani wa umoja wa mataifa wakijaribu kuleta utulivu mashariki mwa nchi hiyo bila mafanikio. Kundi la waasi la ADF ambalo asili yake ni Uganda na ambalo linasemekana kuwa na mfungamano wa genge la kigaidi la Daesh limeua raia zaidi ya elfu moja tokea Novemba mwaka elfu mbili na kumi na tisa katika mji wa Beni pekee. Wananchi wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo hasa mashariki mwa nchi wamekuwa wakilalamikia utendaji mbovu wa askari wa kulinda amani wa Umoja wa Mataifa na hata kuandamana wakitaka kuondoka askari hao katika nchi hiyo. Rais mpya wa Zambia, Hakainde Hichilema, ambaye alichukua hatamu za uongozi hivi karibuni amesema amerithi hazina tupu. O huku kukiwa na taarifa za kiasi kikubwa cha fedha kuibiwa katika hazina taifa nchi hiyo. Rais Hichelema amesema watu bado wanajaribu kuhamisha fedha hata dakika hizi za mwisho, hatua ambayo hairuhusiwi, kwani pesa hizo si zao. Rais mpya wa Zambia ambayo inakabiliwa na changamoto kubwa kwa mradhi ambaye anakabiliwa na changamoto kubwa baada ya kuibuka na ushindi katika uchaguzi wa mwezi uliopita, amesema shimo ni kubwa zaidi kuliko tulivyotarajia, na hali ya deni ilikuwa haijafichuliwa kabisa na serikali ya zamani. Mwaka jana, Zambia ilikosa ulipaji wa riba na kuifanya kuwa nchi ya kwanza ya kiafrika kukosa kulipa mkopo wakati wa janga la Korona. Zambia inadaiwa wastani wa shilingi Kumradhi, wastani wa dola bilioni 12 sawa na euro bilioni 8.6, ripoti za awali zimesema. Rais Hichilema ameteua mchumi na mshauri wa zamani wa shirika la fedha la kimataifa IMF, Sutumbeko Musokotwane, kuwa waziri wa fedha. Iwapo hatutafanya chochote kwa bajeti, basi bajeti itakuwa hasa kwa ajili ya kulipa mishahara na pia kulipia madeni. Bwana Musokotwane alinukuliwa na duru za habari akisema mara tu baada ya kuteuliwa. Kiongozi wa upinzani Zambia Hakainde Hichilema alitangazwa kuwa mshindi katika uchaguzi wa rais uliofanyika mwezi uliopita akimwangusha vibaya rais Edgar Lungu wa chama tawala. Lungu alitoa taarifa kusema kwamba uchaguzi mkuu wa nchi hiyo haukuwa huru na wa haki. Mnaendelea kusikiliza taarifa hii ya habari za Ulimwengu na ukujeni kutoka hapa Tehran, Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Mufti wa Islamu wa Kishia nchini Lebanon amesema harakati ya mapambano ya Kiislamu ya Hizbullah ni fahari kwa Lebanoni, na kwamba kama kuna saratani nchini humo na ulimwenguni, basi saratani hiyo ni Marekani na wafuasi wake. Samahati Sheikh Ahmed Kabalani amesema hayo akijibu matamshi ya Richard Blumenthal, seneta wa Marekani kuhusiana na Hizbullahi ya Lubnan na kueleza kwamba Lubnan haina haja na kilio cha kushindwa Marekani huko Afghanistan, na kwamba seneta huyo anapaswa kulia kutokana na nchi yake kushindwa vibaya huko Afghanistan, lakini asije kulilia hapa Lebanon. Mufti wa mashia nchini Lubnan amesisitiza kuwa harakati ya mapambano ya kiislamu ya Hizbullahi ya Lebanon ni fahari na nembo ya mamlaka kujitawala nchi hiyo, na kuna udharura wa kuweko kwake kama ambavyo kuna ulazima wa kuendelea kuweko harakati hiyo mukawama. Shekhe Kabalan amezungumzia pia suala la meli za mafuta za Iran kupeleka nishati ya mafuta katika nchi hiyo, na kusema Lubnani inahitajia zaidi y mafuta ya Iran kwa sababu hatima ya nchi hiyo inaainishwa na mabomba ya mafuta ya Iran na siyo mapango ya kijasusi ya Marekani ambaye yanaongoza mzingiro mbaya zaidi kwa wenye lengo la kulisambaratisha taifa la Lebanon. Seneta huyo wa Marekani ambaye alikuwa safarini nchini Lebanon alidai wakati akiondoka katika uwanja wa ndege wa Beiruti kwamba serikali ya Washington itadhamini nishati ya mafuta ya Lebanon, eh, hivyo hakuna haja kwa nchi hiyo kuiagiza nishati hiyo kutoka Iran. Waziri wa mashauri ya kigeni wa Libya amesema iwapo wabunge watashindwa kuidhinisha sheria ya uchaguzi, huenda uchaguzi huo usifanyike mwezi Disemba mwaka huu kama ilivyokuwa imepangwa. Binajla Al Mangush amesisitiza kuwa serikali ya muda ya umoja wa kitaifa nchini humo inafanya kila iwezalo kuhakikisha kwamba uchaguzi huo unafanyika mwishoni mwa mwaka huu kama ilivyopangwa, lakini yumkini uchaguzi huo ukasogezwa mbele endapo wabunge watashindwa kupitisha sheria ya uchaguzi. Hii inakuja baada ya mjumbe wa Umoja wa Mataifa nchini Libya Jean Kubis kusema kuwa muda unayoyoma na kuna umuhimu kwa wanasiasa kuidhinisha sheria hiyo ili kuweka mazingira mazuri ya kufanyika kwa uchaguzi huo. Mwezi Agosti uliopita wawakilishi kutoka pande zinazokinzana nchini Libya walionekana kugawanyika kuhusu ni lini uchaguzi huo utafanyika na kwa misingi gani ya katiba. Abdul Hamid Dibeiba aliteuliwa kuwa waziri mkuu mpya mwezi Machi mwaka huu kupitia mazungumzo ya kisiasa yaliyoandaliwa mjini Geneva, Uswisi na Umoja wa Mataifa. Chini ya mchakato huo serikali yake inatarajiwa tu kusimamia mipangilio ya uchaguzi uliopangwa kufanyika mwishoni mwa mwaka huu na baadaye kuachia mamlaka viongozi watakaochaguliwa. Libya, ambayo kijiografia ipo kaskazini mwa Afrika na ambayo ni mzalishaji mkubwa wa mafuta, imekuwa katika hali ya mchafukoge tangu mwaka elfu mbili na kumi na moja pale muungano wa kijeshi wa NATO ulipoanzisha mashambulizi dhidi ya dikteta wa nchi hiyo Kanali Muammar Gaddafi. Na Umoja wa Mataifa umetahadharisha kuhusiana na uhaba mkubwa wa chakula nchini Afghanistan na kutoa wito wa kuchukuliwa hatua za haraka za kuisaidia nchi hiyo. Ramiz Alakbarov, mratibu wa kieneo wa masuala ya kibinadamu wa Umoja wa Mataifa nchini Afghanistan, amesema theluthi moja ya wakazi milioni 38 nchini humo wanakabiliwa na hali ya dharura au mgogoro wa usalama wa chakula ha. Afisa huyo wa Umoja wa Mataifa amebainisha kwamba shirika la Umoja wa Mataifa la mpango wa chakula duniani WFP katika ka majuma hivi karibuni limegawa chakula kwa makumi ya maelfu ya wananchi wa Afghanistan. Aidha amesema ni asilimia 39 tu ya kiasi cha fedha dola milioni 1.3 kinachohitajika ndicho ambacho hadi sasa kimepatikana kwa ajili ya misaada kwa wananchi wa Afghanistan. Haya yanajiri katika hali ambayo Antonio Guterres, katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa, amesema hivi sasa nusu ya wananchi wa Afghanistan wanahitajia misaada ya kibinadamu ili waweze kuendelea kuishi na kwamba Afghanistan inakaribia kutumbukia katika janga la kibinadamu. Ikumbuka ya kuwa Jumapili ya tarehe 15 mwezi uliopita Agost, serikali ya rais Muhammad Ashraf Ghani ilisambaratika na kiongozi huyo kuikimbia nchi baada ya wanamgambo wa Taliban kuingia Kabul, mji mkuu wa Afghanistan. Wachambuzi wengi wa mambo wanasema hatua wanamgambo wa Taliban kuudhibiti mji wa Kabul imehitimisha uvamizi wa miaka ishirini wa Marekani na nchi nyingine za Magharibi kwa kisingizio cha kuijenga upya Afghanistan. Na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu. Nam, baada ya taarifa hiyo ya habari za ulimwengu, karibuni sasa wapenzi wasikilizaji, kutegea sikio uchambuzi wetu wa kisiasa ambao, kwa mchana wa leo, na kichwa cha maneno kisemacho: kuwasilishwa rasmi mahakama ya ICC ombi la kuchunguzwa jinai za kivita za muungano wa saudia nchini Yemen. Wakati muungano wa uvamizi wa kijeshi unaongozwa na Saudi Arabia unaendeleza jinai zake dhidi ya wananchi madhulumu wa Yemen, mawakili wanaowakilisha waathirika wa vita vya Yemen wameitaka mahakama ya kimataifa ya jinai ICC ianzishe uchunguzi kuhusu jinai za kivita zilizofanywa na muungano huo nchini humo. Toby Codman, wakili Mwingereza, amewasilisha ombi rasmi ICC akiitaka mahakama hiyo kima jinai ya kimataifa ya jinai ianzishe uchunguzi hususan kuhusu shambulio la anga lililofanywa na muungano wa vamizi unaongozwa na Saudi Arabia Agosti mwaka elfu mbili na kumi na nane nchini Yemen, ambalo lililenga basi lililobeba wanafunzi wa skuli na kuua makumi ya watoto shambulio la kombora la Oktoba mwaka 2016 ambalo liliua watu wasiopungua 110 pamoja na utesaji na mauaji ya raia mahabusu wanaoshikiliwa kwenye jela za kusini mwa Yemen. Uvamizi na mashambulio ya kijeshi ya Saudi Arabia dhidi ya Yemen ambayo yalianza mwaka 2015 mnamo Machi 25 kwa kuzishirikisha nchi nyingine kadhaa ikiwemo Imarati yangali yanaendelea katika hali ambayo jinai zilizofanywa na Saudia katika vita hivyo na vilevile maambukizi ya maradhi ya COVID-19 na athari zake hasi imefanya hali ya uchumi na kijamii ya Yemen iwe ngumu na kusababisha pia hali mbaya zaidi ya kibinadamu kuwahi kushuhudiwa duniani katika miongo miwili ya kwanza karne ya 21. Ripoti mpya ya Benki ya Dunia kuhusiana na suala hilo inaonyesha kuwa karibu asilimia sabini ya wakazi wa Yemen ambayo idadi yao inafikia watu milioni thelathini wanakabiliwa na hatari ya baa la njaa na kutokuwa na uhakika wa kupata chakula. Katika ripoti hiyo ya Benki ya Dunia imesisitizwa kuwa vita vya muungano wa kijeshi unaongozwa na Saudi Arabia vimeuangamiza uchumi wa Yemen kiasi kwamba pato ghafi la ndani la nchi hiyo hivi sasa limepungua kwa asilimia 50 kulinganisha na mwaka elfu mbili na kumi na tano na zaidi ya asilimia 80 ya wananchi wa Yemen wanaishi katika kiwango cha chini zaidi cha umasikini. Lakini si hayo tu, muungano huo wa kijeshi umesababishia pia Yemen maafa kibinadamu kwa kuiwekea nchi hiyo mzingiro wa nchi kavu, angani na baharini. Matokeo ya hatua hiyo ya kidhalimu ni kukumbwa watu wa Yemen na anuai za masaibu, yakiwemo maradhi ya kuambukiza na idadi kubwa ya vifo vilivyosababishwa na kukosekana kwa fueli iliyopelekea kukosekana umeme mahospitalini na vile vile na vilevile kushindwa wananchi hao kupata chanjo ya korona na mahitaji mengine ya dawa na vifaa vya matibabu. Mbali na pande mbili zinazopigana vita vya Yemen vimejumuisha pia pande zingine kadhaa na uungaji mkono wa madola magharibi, ikiwemo Marekani. Hali hiyo na licha ya muungano wa kijeshi wa Saudi Arabia kuandamwa na malalamiko makubwa na ya kila upande imeufanya muungano huo uendeleze jinai zake bila kujali suala la haki za binadamu wala hali mbaya wanayokabiliana nayo wananchi wa Yemen. Hii ni Redio Tehran na mpenzi msikilizaji, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Baraza la Wasikilizaji. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaykum warahmatullahi wabarakatuh. Huu, wasikilizaji wapenzi, ni wakati mwingine wa kuwa nanye katika kipindi hiki cha Baraza la Wasikilizaji. Leo hatukutaka kuwa na utangulizi mrefu, kwani kama kawaida maoni tuliyonayo pia ni mengi sana, lakini hapa pana maoni yanalihusu moja kwa moja Baraza la Wasikilizaji. Hebu Asma tusome. Naam, ni kutoka Ahmedi. Kwa msikilizaji wetu huyu anayejita Kipala MC Bulemela wa Kirumba, jijini Mwanza, Tanzania. Yeye anasema maoni yangu kwa redio Tehran, jamani, nambari za WhatsApp zisome redioni taratibu, moja moja, ili watu waweze kuchukua. Ni mimi Kipala MC Bulemela wa Kirumba, jijini Mwanza, Tanzania. Ahmed, umelisikia ombi lake na umelifahamu kweli? Naam, bila shaka nimelisikia vizuri na nimelifahamu Asma. Anachopendekeza Bwana Bulemela ni kwamba wakati wowote tunaposoma nambari za WhatsApp yetu ni vizuri tusome nambari moja moja na polepole pole, ili watu waweze kuandika, yaani tusome kama hivi: alama ya kujumlisha tisa nane tisa sifuri tatu tano sifuri sita tano nne nane saba, na tuwe tunarudia rudia: alama ya kujumlisha tisa nane tisa sifuri tatu tano sifuri sita tano nne nane saba. Tutajitahidi kufanya hivyo, bwana Bulemela, wakiwa huko Kirumba eneo ambalo limepata umaarufu mkubwa kutokana na uwanja wake wa mpira huko jijini Mwanza. Ama kingine tunachopenda kuwakumbusha wasikilizaji wetu ni kwamba mara nyingi tunapowatumia habari kila siku mara tatu, asubuhi, mchana na usiku, mara nyingi sisemi mara zote, huwa chini ya habari hizo tunaandika pia nambari yetu ya WhatsApp pamoja na jinsi ya kusikiliza matangazo ya idhaa Kiswahili lakini hayo ni kwa mtu ambaye tayari ameshajiunga na WhatsApp yetu. Kwa wale ambao ndiyo kwanza wanatusikiliza, ni vizuri sana tukawa tunawakumbusha mara kwa mara nambari hiyo ya WhatsApp yetu, tena polepole pole, ili anayependa kuandika apate nafasi ya kufanya hivyo ndani ya matangazo yetu ya kila siku. Pia mara nyingi huwa tunaitangaza nambari hiyo mbali na kwenye kipindi hiki cha baraza la wasikilizaji Kiujumla lakini tunamshukuru sana msikilizaji wetu huyu. Tupate kiburudisho kifupi kabla ya kuendelea mbele na baraza la wasikilizaji. Ama maoni mengine kwa leo yanasema: mimi Yahya Ali kutoka Tanga, barabara ya 13 Tanzania. Rais wa Rasia na wenzake wawili ambao ni marais wa China na Irani, mnapaswa kufuatilia sababu haswa ya kwa nini Wamarekani walihusika kumuua rais wa Haiti, maana tukio kama hilo la mauaji lilishawahi kutokea katika nchi nyinginezo. Kwa kweli, Marekani ni tishio kwa usalama wa dunia na ni mvunjaji mkubwa wa haki za binadamu, anasema Bwana Yahya Ali. E, China na Rasia, fanyeni uchunguzi wa kugundua ni nini haswa kilipelekea Wamarekani wahusike katika mauaji ya rais wa Haiti. Naam, ni maoni yake hayo mwana baraza huyu Bwana Yahya Ali wa barabara 13 Tanga, Tanzania, aliyoyatoa baada ya kukamatwa baadhi ya wa Wamarekani waliohusika na mauaji ya rais wa Haiti. Na halafu msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Rusia akaeleza wasiwasi wa Moscow kuhusu hatari ya kuhusika wa marekani hao katika mauaji ya rais wa nchi nyingine. Maoni mengine hapa ni kutoka kwa mwanabaraza anayeitwa Mugume Kalemera wa Kabarole, Uganda, ambaye ameandika hongera Iran kwa juhudi zako za kurudisha amani huko Afghanistan. Hii inaonyesha namna Iran ilivyo taifa la busara na kukataa kwake njama mbaya za mabeberu. Naitwa Mugume Kalemera kutoka Fort Poto, magharibi mwa Uganda, shukran. Naam, asante sana. Nasi tunakushukuru Bwana Mugume kwa maoni yako, Ahmed, tunaendelea mbele na baraza la wasikilizaji kwa maoni yake, bwana Ali Magema kutoka Tanga, Tanzania, mtaa wa Madinatu Zahrau. Anasema hatua ya Rwanda ya kukubali kupeleka askari huko Msumbiji kupambana na magaidi ni hatua nzuri sana. Hilo ni jambo zuri kwa nchi za Afrika kushirikiana bila shaka yoyote. Ama katika maoni yake mengine, bwana Magema anasema jeshi la Nigeria linaloua Waislamu wasio na hatia litambue kuwa Mwenyezi Mungu analipa. Tumeona mara ngapi jeshi la Nigeria linavamiwa na magaidi? Naam, yalikuwa ni maoni yake mengine hayo Bwana Ali Magema wa mkoani Tanga, Tanzania. Tunamshukuru sana. Kwa muda mrefu mwanabaraza Bwana Yazid Akida wa Chumbageni, Tanga, Tanzania, pia alikuwa hasikiki katika ukumbi huu wa baraza la wasikilizaji, lakini sasa amekuja kwa nguvu zote. Mara nyingine mwanabaraza huyu anatoa maoni yake kwa njia ya tungo na ushairi. Hapa tuna maoni yake kadhaa na naanza na haya anayosema: nimepandisha bendera ijuu mlingotini yote hii ni hongera kwa Redio Teheran watangazaji imara wabobezi kwenye fani umo. Salum bendera, ninakupa namba wane. Katika maoni yake mengine ameandika sina budi kutamka, ili nanyi mfahamu vizuri, mwawajibika hamkwepi majukumu, habari za uhakika toka duniani humu, kila mara zinafika kwa wakati maalumu. Vilevile ameandika maambukizi korona kwa bara la Afrika Ati inasemekana kwa kasi ya imarika, tuoshe mikono sana maji yanotiririka, akipenda Maulana ugonjwa utatoweka. Naitwa Dakta Yazid Akida Mwihaji wa Chumbageni, Tanga, Tanzania. Namakilichogo hewani ni kipindi cha baraza la wasikilizaji kutoka studio hizi za Chami Cham hapa jijini Teheran. WhatsApp yetu ni alama ya kujumlisha 989035065487. Email yetu ni swahili radio@irib.ir mtandao wetu wa intaneti ni parstoday.com/sw. Tunaendelea mbele na kipindi hiki kwa maoni yake Bwana Ismaili Hamisi Ramadhani wa Runzewe, Geita, Tanzania, ambaye ameandika: Marekani imeonyesha kuwa maraisi wengi wasiokubali utawala uwa wa sheitani uuawa mara moja. Tutaishi kwa vilio hadi Allah atakapotupatia nusra. Abdallah Mzee Ramadhani wa Amani Zanzibar yeye ameandika hamjambo nyote wana Radio Tehran ni muda asiwasikii katika redio nifanyeje nipate kuwasikia mkipeperusha matangazo ya moja kwa moja naam ni swali zuri sana hili ambalo huwa tunalijibu mara kwa mara na hapa tunapenda kusema kuwa kwa sababu ambazo haziko mikononi mwetu matangazo ya idhaa ya Kiswahili Radio Tehran kwa hivi sasa hayarushwi kwenye masafa ya FM huko Zanzibar. Hata hivyo, tunarusha matangazo yetu kwa masafa FM kwenye mikoa ya Tanga, Mwanza, Kigoma na Mtwara kupitia Radio Maarifa pamoja na Singida kupitia Radio Maarifa FM katika masafa ya 105.3, 100.9, 99.7, 104.1 na 99.1 kwa utaratibu. Vile vile tunasikika moja kwa moja kupitia satelaiti na intaneti. Ukurasa wetu wa intaneti ni pastoday.com sw. Katika tovuti yetu hiyo, mbali na habari, makala, sauti, video na kadhalika, mnaweza kuyapata pia matangazo ya mwezi mzima katika hifadhi ya ukurasa huo. Tunaendelea mbele na baraza la wasikilizaji kwa maoni yake bwana Kalekela Omar Mahmud wa nchini Tanzania, ambaye ameandika hakuna kitu kingine zaidi ya mapambano. Hiyo ndio njia pekee ya kuweza kuwafurusha magaidi wa kimarekani katika ardhi za Iraki. Waondoke warudi kwao, kwani Iraki si kwao Wamarekani. Waondoke Iraki mpaka hapo watakapoitwa na raia wa Iraki walio wengi. Kalikela Omar Mahmud huyu akitoa maoni kutoka Tanzania. Naam, nina maoni hapa yanasema, enyi nchi za Kiislamu nendeni kwa umoja wenu nyote, kwa pamoja hakikisheni umoja wenu mliofundishwa na Qurani na suna za Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasalam mnaotekeleza umoja wenu ndiyo utakaohakikisha ubora wenu kwa vitendo na ubora wa umma wa Mtume sallallahu alaihi waalihi wasallam na kuwa na maendeleo ya uhakika kwa umma mzima. Ni maoni yake Bwana Sherali Fazil wa Dar es Salaam, Tanzania, ambaye katika maoni yake mengine ameandika Umoja wa Mataifa una wajibu wa kulani kwa bidii yote chuki, dhuluma na maonevu ya aina yoyote duniani. Kwa kweli ni aibu iliyoje kwa wanadamu kuacha wabinadamu wetu. Kwa upande wake, bwana Juma Jafar wa uh, Musoma, Mara, Tanzania ameandika uovu wote huo dhidi ya watu wa Yemen bado tunasema kuna dhani, umifika, ite, watetezi wa haki za binadamu. Nadhani muda umefika tuwaite watetezi wa masilahi ya wa Magharibi. Juma Jaisa Gai, Musoma, Mara, Tanzania. Ahmedi ilo nalo neno kabisa kabisa nakubali. Maoni mengine hapa yanatoka kwa mwanabaraza bwana Mvano Hassan wa Gungu, Kigoma, Tanzania, ambaye anasema baada ya kutusalimu kwamba taarifa ya polisi wa Haiti juu ya kuuawa rais wa nchi hiyo inaonyesha wazi kuwepo njama nzito iliyopangwa na maadui wa Haiti yenye lengo mahususi. ni ni mimi Mvano Hassan kutoka Gungu, Kigoma, Tanzania. kusema kweli, Asma, maoni ya wasikilizaji wetu ni mazuri na mengi ambayo huwa tunapenda kama kawaida kuchangia, lakini muda nao haturuhusu maoni ni mengi sana bwana juma idi isa wa masawi kondoa tanzania naye akisha kutusalimu anasema poleni watoto wa yemen kwa madhila ya silaha za saudi arabia mwenyezi mungu akupeni tahfifu amin amin hapo hapo mimi niende kwake tena mwanabaraza bwana yahya ali kutoka barabara ya 13 tanga tanzania msikilizaji wetu mtajika huyu anasema watetezi wa haki za binadamu msifanye kazi kiupendeleo maana mara nyingi huwa mnaoogopa mabeberu. Utawala haramu wa Israel unafanya jinai zake Palestina, mmenyamaza kimya. Madola vamizi yanafanya jinai kubwa sana kwa wananchi kama wa Yemen na Siria, lakini pia mumekaa kimya. Nakuambia maoni ni mengi sana Ahmed, lakini ndio hivyo tena tufanyeje? Inabidi tuyasome kwa muhutasari. Bado maoni tulio nayo ni mengi, wacha tuendelee kuyapunguza. Maoni ninayoyashika ni mimi hapa Asma, ni kutoka kwake Kakoto Hamisi wa Kigoma Tanzania, anasema matumizi ya silaha za kemikali na sumu yanayotumiwa na utawala wa ukoo wa Al Saud na vibaraka wake katika ardhi ya Yemen haukubaliki na ulaaniwe kote ulimwenguni. Anasema Saudi Arabia na vibaraka wake wasitishe mzingiro katika ardhi ya wananchi madhulum wa Yemen. Haingie akilini dola eti linaloongozwa kwa misingi ya Kiislamu, tena ambalo linajigamba mara kwa mara kuwa kinara wa utetezi wa haki za binadamu likaendeleza mashambulizi kutoka kila upande katika ardhi ya Waislamu wenzake wa Yemen. Inasikitisha sana kabisa. Na mimi nayashika maoni yake mengine yaliposema, kwanza kabisa, ni wapongeze polisi wa Haiti kwa harakati zilizopelekea kuwatia mbaroni washukiwa wa mauaji ya rais Raisi Jovenel Moise. Pili, ni wakati wa taifa la Haiti kujitathimini, maana kama wawaji wameweza kukatisha maisha ya rais, usalama nchini humo upoje kwa raia wa kawaida? Hii inaonyesha kuna udhaifu mkubwa katika mfumo mzima wa ulinzi na usalama wa Haiti. Naam, kama tulivyosema, Asima, maoni ni mengi na muda wetu nao ni mchache, hatuwezi kusoma maoni yote kama ambavyo mara nyingi tunakosa nafasi ya kuchangia na sisi katika maoni ya wasikilizaji wetu. Kwa mfano leo, yamesemwa mengi tu kama ulivyoona Asma, ambayo mtu ulikuwa na hamu sana kusema machache juu yake, lakini rundo la maoni hali kuturuhusu kufanya hivyo. Wow, tuna wa tunaashiriwa muda wetu, wapendwa wa wasikilizaji, umeisha kabisa. Tunawashukuruni wote mliochangia, na hususan ambao ni wanabaraza hai ambao uchangia vizuri na kutoa maoni ya kupendeza kuhusu matukio mbalimbali. ishini salama. Wapenzi wasikilizaji, tunasonga mbele na matangazo yetu mchana wa leo, na sasa ni wakati wa kukuleteni udondozi wa baadhi tu ya matoleo ya leo magazeti ya Afrika Mashariki mchana huu na nanga huko nchini Uganda, na habari kuu katika gazeti la Daily Monitor inahusiana na kushtakiwa na kupandishwa kizimbani watu kumi wanaotumiwa kuhusika na mauaji ya Masaka. Jumuiya ya IGAD ya mwomba msaada Museveni kuhusiana na kadhia ya Sudani Kusini, na NSSF yapata bodi mpya huku Neema akichukua usukani wa taasisi hiyo. Kadhalika Daily Monitor limeandika Maafisa wa ngazi ya juu serikalini wamesema kuwa huenda shule zisifunguliwe tena hivi karibuni kutokana na hofu ya wimbi la tatu la virusi vya korona. Msimamo huo unatolewa siku moja tu baada ya kuwekwa taarifa kwamba huenda shule nchini Uganda zingefunguliwa baada ya wiki mbili limeandika pia kuwa Waganda walioko Afghanistan hawataki kurejea nyumbani. Haya yameelezwa na Jenerali Haji Abubakar Jeje Odongo, waziri wa mashauri ya kigeni wa Uganda. Zoezi la kuwarejesha raia wa Uganda waliokwama Afghanistani ni la hiari, hatuwezi kuwalazimisha, amebainisha Jenerali Jeje Odongo. Limeandika pia kuwa mke achukuliwa baada ya mume kushindwa kulipa mahari. Mwanaume mmoja aliyejulikana kwa jina la Laban la Sabit ameachwa na watoto watano, kikiwemo kichanga cha mwaka mmoja na mwezi mmoja tu baada ya mkewe kuchukuliwa na baba mkwe baada ya mume huyo kudaiwa kushindwa kulipa mahari ya shilingi milioni sita. Mkasa huo aina yake umetokea katika kijiji cha Bishau, wilaya Rubanda. Bwana huyo amesema, ni kweli nilichelewa kulipa mahari, lakini nilikuwa najipanga kulipa Disemba mwaka huu. Nimeshangaa baba mkwe alipokuja na kumchukua mke wangu. Nikitoka huko nchini Uganda, sasa naelekea nchini Tanzania. Naanza na gazeti la Mwananchi na ukurasa wake mkuu na habari zisemazo Bei za petroli na dizeli zasitishwa. Punguzo tozo laibua maoni tofauti. Mwigilu mwigulu azungumzia utoaji misamaha ya tozo na fedha za maendeleo. Pingamizi la Mbowe la kwama aweka tena. SMZ kudhamini mikopo ya wajasiriamali benki. Wanafunzi 12251 elimu ya juu wapewa siku 15. Na mgogoro wa ardhi wazuia mazishi kwa siku 234. Nalishika na, na Majira, na baadhi ya habari zake zinasema, Mbowe akwaa kisiki pingamizi la tupwa ni katika mashtaka yanayomkabili ikiwemo ugaidi. Bodi ya mikopo yaongeza muda wa maombi ya mikopo, na CCM na wadau wanena kuhusu punguzo tozo za miamala. Nikitupia jicho habari leo, na kutana na habari hizi: kampuni za mtandao kutozwa kodi, Dkt Mwinyi aagiza wakulima karafu wasikopwe, serikali yasitisha ongezeko bei ya petroli, Mbowe akwa kisiki, koti kuu tozo za miamala sasa kujenga madarasa za daiwa kufikia bilioni 263 shilingi za kitanzania za kamilisha vituo vya afya na 19 wa CCM kupigiwa kura leo kumrithi kuandika kuandikwa kumradhi. Nipashe kwa upande wake limezipa kipaumbele habari zisemazo chanjo ya mifugo ya zua balaa, ng'ombe na mbuzi wafa, mimba za haribika, waziri ataka takukuru ihusike wakazi 644 Magomeni Kota kuingia nyumba mpya Oktoba. Bodi yaongeza muda wa maombi ya mikopo. Makinda aonya siasa, sense, katika aonya siasa katika sensa. Polisi yaendelea kushikilia baadhi ya ndugu wa Hamza. Mbowe agonga mwamba tena kesi ya ugaidi na bilioni 63 za kusanywa Tozo, miamala ya simu ndani ya miezi miwili ni shilingi za Kitanzania hizo. Hayo yakiwa ni ya Tanzania, anaitimishia huko nchini Kenya. Gazeti la Daily Nation ambalo limeipa nafasi kubwa lina habari ambayo imepewa nafasi kubwa pia na gazeti dada la Taifa Leo, ambayo inahusiana na kuwekwa wazi utajiri wa naibu rais William Ruto. Hilo limeanikwa na Fred Matiang'i, waziri wa usalama wa ndani wa Kenya. Limeandika pia kuwa COVID 19 Agosti mwezi uliouwa, zaidi sakata la ulinzi mkubwa na aina yake katika historia ya Kenya aliyonao naibu rais William Ruto ni habari nyingine ambayo imeakisiwa na Daily Nation kurasa mkuu wa Taifa Leo na habari zisemazo hasla bandia, waziri wa usalama wa ndani aanika utajiri mkubwa wa naibu rais anayejisawiri kama mlala hoi, kumbe sivyo. Haya, korona, kifo cha polisi chaanika mahangaiko. Na katika habari za kimataifa, Taifa Leo limeandika Jacob Zuma akashifu mahakama kwa kutojali afya yake. Habari inaodondoa katika gazeti la Standard ni hii, na mnukuu, Kalonzo Musyoka, kiongozi wa chama cha Wiper, akisema muungano wa Kenya moja oka kwa kifupi, haushinikizwi hau ili kuunga mkono nia na azma ya kinara wa ODM Raila Odinga kugombea kiti cha urahisi katika uchaguzi mkuu ujao hapo mwakani. Baadhi ya vichwa vya habari katika gazeti la Sta vinasema: waranti wa kutiwa mbaroni gavana Mutua watolewa. Ruto ndiye naibu rais mwenye walinzi zaidi katika historia ya Kenya, asema Matiang'i. Shirika la kutetea haki za, za, za waislamu la Muhuri lasema kuna aya ya Qurani wala hadithi kwamba wanawake hawawezi kuwa makadhi. Ni redio Teherani hii mpenzi msikilizaji, na tunasonga mbele na matangazo yetu mchana wa leo. Haki za watoto katika Uislamu. Bismillahi rahmani rahim, assalamu alaikum wasikilizaji wapenzi, karibuni katika sehemu hii ya mia moja na kumi na tisa ya mfululizo wa makala fupi fupi za haki za watoto katika Uislamu. Maudhui tunayoendelea kuizungumzia hivi sasa ni haki za watoto wenye hali na mazingira maalumu katika jamii. Watoto hao ni wale ambao licha ya kuwa salama kimwili na katika maumbile yao ya nje lakini wana hali na mazingira maalumu yanayowafanya wasiwe katika maisha ya kawaida kama ya watoto wengine. Ni watoto wasio na walezi, ni watoto waliotelekezwa, ni watoto wa mitaani, ni watoto waliotupwa na wazazi na walezi wao. Tumeshasema mengi kuhusu suala hilo la malezi ya watoto hao. Tumefikia hata kunukuu kifungu cha ishirini cha mkataba wa kimataifa wa haki za watoto ambacho kinasema mtoto yeyote hapaswi kuwa mbali na mazingira ya familia, ima kwa muda mfupi au kwa muda mrefu. Serikali zina wajibu wa kusimamia na kumsaidia kila mtoto katika nchi husika ili apate haki zake zote za kuishi ndani ya mazingira ya familia wakati wote. Malezi hayo yajumuishe mambo yote kama vile kumchukua mtoto kama mwana wa kumzaa kwa mujibu wa sheria za leo zilizotungwa na wanadamu duniani, na ikilazimu kumkabidhi mtoto kwa taasisi za malezi zilizotimiza sifa na masharti yote ya kulea watoto. Leo tutaanza kugusia mateso wanayopata watoto katika malezi, tukiwa na matumaini mtakuwa nasi hadi mwisho wa mjadala huu. Sikilizaji wapenzi, maudhui nyingine tunayopenda kuizungumzia hapa kuhusu haki za kimalezi za watoto ni suala zima la malezi mabaya. Labda mpenzi msikilizaji, utajiuliza ni mtoto gani kwa mujibu wa sheria anahesabiwa kuwa ana malezi mabaya. Mtoto mwenye malezi mabaya kwa mujibu wa sheria za kimataifa ni yule ambaye, pamoja na kwamba ana walezi, ana watu wa kumsimamia mambo yake, ana watu wa kumtunza lakini kwa sababu mbalimbali mbali, watu hao hawana ustahiki wa kukabidhiwa mtoto huyo au ni watu ambao wanawasababishia watoto matatizo mbalimbali wanawatesa kuwaudhi na kuwanyanyasa. Leo hii duniani suala hili la unyanyasaji wa watoto kimwili, kisaikolojia na kijinsia ni miongoni mwa matatizo makubwa ya kijamii na limekuwa ni tatizo kubwa duniani ambalo limezusha mjadala mkubwa. Yomkini tunaweza kusema kuwa katika upande wa mijadala ya kijamii na kisaikolojia, watoto hao wanaitwa jamii ya mayatima, kwa mujibu wa kifungu nambari 47 cha ripoti ya utaalamu huru ya Umoja wa Mataifa kuhusu mateso na unyanyasaji wa watoto wadogo kinasema inatathminiwa kuwa kila mwaka wastani wa watoto kati ya milioni 133 hadi milioni 375, 375 wanateseka kwa vitendo vya unyanyasaji, udhalilishaji na mateso ndani ya familia. Watoto wanaoteseka kwa unyanyasaji na ukatili wa kijinsia ndani ya familia unaotokana na sababu mbalimbali mbali, kama ugomvi baina ya baba na mama mara zote wanakuwa na matatizo katika ukuaji wa shakhsia zao na vilevile mahusiano yao ya kijamii yanayoendelea kuwatesa hadi wanapokuwa watu wazima. Vilevile, mwanamume anapompiga mkewe au mwanamke anapofanya jambo ovu dhidi ya mumewe, athari ya jambo hilo huenda moja kwa moja kwa mtoto na huko kunahesabiwa ni kuvunja haki ya mtoto huyo. Utafiti uliofanyika unaonyesha kuwa katika nchi za China, Colombia, Misri, Meksiko, Ufilipino na Afrika Kusini, kuna uhusiano madhubuti na wa moja kwa moja baina ya unyanyasaji wa wanawake na mateso wanayopata watoto kutokana na unyanyasaji huo. Uchunguzi uliofanyika nchini India unaonyesha kuwa mateso na ugomvi wa ndani ya familia unaongeza kwa kiwango kikubwa unyanyasaji na mateso dhidi ya watoto wa familia hizo. Muda wetu umeisha kwa leo. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Leo katika historia. Leo ni Alhamisi tarehe 24 Muharam, mwaka 1443 hijiria, sawa na Septemba 2 mwaka 2021. Siku kama ya leo miaka 220 iliyopita, baada ya vita kadhaa baina ya vikosi vya utawala wa Uthmania na jeshi la Uingereza kwa upande mmoja na vikosi vya majeshi ya Ufaransa kwa upande mwingine Hatimaye Wafaransa walishindwa katika vita na kulazimika kuondoka kikamilifu nchini Misri. Ikumbukwe kwamba baada ya Napoleon Bonaparte kuikalia kwa mabavu ardhi ya Misri, Uingereza ambayo katika zama hizo ilikuwa ikihesabiwa kuwa hasimu na mshindani mkuu wa Ufaransa katika masuala ya kiuchumi na kijeshi, ilihisi maslahi yake yakiwa hatarini. Ni kwa sababu hiyo ndiyo maana Uingereza ikaungana na utawala wa Uthmania kwa shabaha ya kwenda kuitoa Ufaransa huko Misri na kuzuia jeshi la Ufaransa lisisonge mbele zaidi. Katika siku kama hii ya leo, miaka 76 iliyopita vita vikuu vya pili vya dunia vilifikia tamati baada ya Japani kusalimu amri bila ya masharti yoyote. Baada ya Japani kushindwa mfululizo na majeshi ya Waitifaki, ililazimika kusalimu amri katika vita hivyo, hasa baada ya miji yake miwili mashuhuri ya Hiroshima na Nagasaki kushambuliwa na Marekani kwa mabomu ya atomiki. Baada ya tukio hilo lililotokea miezi minne tu baada ya kusalimu amri Ujerumani, nchi Waitifaki ziliikalia kwa mabavu ardhi ya Japan kwa mujibu wa mkataba wa Potsdam na jenerali wa kimarekani Douglas MacArthur akachaguliwa kuwa kamanda mkuu huko Japan tarehe 11 ya Shahrivar miaka 59 iliyopita. Mtetemeko wa ardhi uliokuwa na nguvu ya 7.3 kwa kipimo cha rishta ulitokea katika eneo la Buin Zahra huko kaskazini magharibi mwa Iran. Mtetemeko huo mkubwa uliua zaidi ya watu elfu ishirini na kujeruhi maelfu ya wengine. Mtetemeko huo wa ardhi ulitokea nyakati za usiku, na hivyo haukuwapa watu fursa ya kuokoa maisha yao. Mtetemeko huo wa Buin Zahra uliharibu kabisa vijiji 120 na kusababisha hasara kubwa katika mamia ya nyumba za eneo hilo. Baada tu ya mtetemeko huo, wananchi wa Islamu wa Iran waliharakia kuwapelekea misaada wenzao wa eneo la Buin Zahra. Msikilizaji huyo alikuwa ni Amir Ibrahim Rutajengwa na makala hiyo ya leo katika historia. Na kabla ya kufunga matangazo yetu na kukua geni kutoka humo studioni kwa mchana wa leo, kwanza tegeni sikio muhtasari wa habari za ulimwengu. Doria imeimarishwa mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo baada ya kushadidi hujuma na mashambulio ya makundi ya wanamgambo katika maeneo hayo. Rais mpya wa Zambia Hakainde Hichilema amesema kuwa amerithi hazina tupu huku kukiwa na taarifa za kiasi kikubwa cha fedha kuibiwa katika hazina ya taifa ya nchi hiyo. Mufti wa Waislamu wa kishia nchini Lebanon amesema harakati ya mapambano ya kiislamu ya Hizbullah ni fahari kwa Lebanon, na kwamba kama kuna saratani nchini humo na ulimwenguni, basi saratani hiyo ni Marekani na wafuasi wake na waziri wa mashauri ya kigeni wa Libya amesema kuwa iwapo wabunge watashindwa kuidhinisha sheria ya uchaguzi, huenda uchaguzi huo usifanyike mwezi Desemba mwaka huu kama ilivyokuwa imepangwa hapo awali. Mpenzi msikilizaji, muktasari huu wa habari za ulimwengu ndio unaotuhitimishia matangazo yetu kwa mchana wa leo. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo haya na hodha wa jahazi la matangazo haya mchana huu, nilikuwa mimi Salum Bendera kutoka kutoka Teherani. La ziada sina ghairi ya kukuageni, kikutakieni mchana mwema. Asanteni na kwaherini. Na ahadi kufikia hapa ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran husikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi huanza saa moja na dakika hamsini hadi mbili na dakika hamsini kwa saa za Afrika Mashariki, yale ya mchana huanza saa tano na dakika ishirini hadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki matangazo yetu ya usiku huanza saa mbili na dakika ishirini hadi tatu na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya Redio Teheran husikika pia kwa njia ya satelaiti na intaneti. Anwani yetu ya intaneti ni Parstoday com mkwaju sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu au email ni swahili radio at irib ir. Mnaweza pia kuyasikiliza matangazo yetu kwa njia ya moja kwa moja na hifadhi ya matangazo hayo kupitia simu za mkononi za Android na iPhone kwa kutumia application ya IRIB World Service. Mbali na katika barua pepe ya swahili radio at irib.ir, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama WhatsApp na kadhalika. Tunakushukuruni kwa kusikiliza na msikose kuyategea sikio matangazo yetu.