Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Suratul An'am, aya ya 118 mpaka ya 119. A'udhu billahi minash shaitanir rajim. Bismillahir rahmanir rahim. Fakulu min Kwa jina la Allah mwingi wa rehma mwenye kurehemu. Basi kuleni katika waliosomewa jina la Mwenyezi Mungu, ikiwa mnaziamini aya zake. Na kwa nini msile katika waliosomewa jina la Mwenyezi Mungu, naye amekwisha kubainishieni alivyokuharamishieni, isipokuwa vile mnavyolazimishwa na hakika wengi wanapoteza kwa matamanio yao bila ya kuwa na ilmu, na hakika Mola wako mlezi ndiye mjuzi kushinda wote kuwajua wanaopindukia mipaka. Bismillahi rahmani rahim, wassalamu alaikum wasikilizaji wapenzi wa, wa redio Tehran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, popote pale mlipo, hususan huko nyumbani Afrika Mashariki. Jina langu ni Salum Bendera, ninayekukaribisha mpenzi msikilizaji asubuhi hii katika matangazo yetu kutoka hapa Tehran, ikiwa leo ni Alhamisi tarehe ishirini na nne mfungu nne Muharam mwaka elfu moja mia nne na arobaini na tatu Hijiria sawa na tarehe pili Septemba mwaka elfu mbili na ishirini na moja Miladi. Ya asubuhi hii tunasikika kupitia satelit na internet. Ananeti ya intaneti ni parstoday.com/sw, barua pepe yetu au email ni swahili radio at irib.ir tunasikika pia kupitia maarifa FM, sauti ya umoja yenye makao yake katika jiji la Tanga ambapo mkoani Tanga tunasikika kwenye mia moja na tatu kwa mradhi mia moja na tano nukta tatu vilevile tunasikika kwenye mia moja nukta tisa Mwanza tisini na tisa nukta saba Kigoma mia moja na nne nukta moja Mtwara na vilevile tisini na tisa nukta moja Singida huko nchini Tanzania. Maasubuhi hii nimekuandalia taarifa ya habari za ulimwengu pamoja na uchambuzi wa kisiasa, tutakuwa pia na kipindi cha baraza la wasikilizaji, udondozi wa baadhi tu ya matoleo ya leo magazeti ya Afrika Mashariki, haki za watoto katika Uislamu na makala ya leo katika historia. Tutahitimisha matangazo yetu kwa muhtasari wa habari za ulimwengu. Nina wingi wa matumaini kuwa mtaikuwa pamoja nami hadi tamati ya matangazo haya. imetimia saa tatu na nusu asubuhi hapa Tehran, mbili kamili asubuhi huko Afrika Mashariki. Ifuatayo ni taarifa ya habari za ulimwengu, lakini kwanza ni baadhi ya vichwa vya habari muhimu. Zaidi ya wanafunzi sabini na walimu kadhaa watekwa nyara tena kaskazini mwa Nigeria. Afrika Kusini yahamasisha wanawake wajawazito wazito kupiga chanjo ya COVID-19, na Umoja wa Mataifa wasema watu milioni mbili ni sehemu ya maafa ya tabia ya tabia nchi ya miaka 50 iliyopita. Sasa ni habari kamili. Abuja, watu wenye silaha wameshambulia shule moja kutwa kaskazini mwa Nigeria na kuwateka nyara wanafunzi wasiopungua 73. Tukio hilo limejiri siku chache tu baada ya makundi mengine matatu ya wanafunzi waliokuwa wakishikiliwa mateka kuachiliwa huru baada ya kutolewa kikomboleo. Mkasa huo uliotokea jana umeripotiwa katika kijiji cha Kaya, kwa mujibu wa Muhammadi Shehu, msemaji wa polisi katika jimbo la Zamfara, ambaye amesema wanafunzi zaidi ya sabini na waalimu kadhaa wametekwa nyara katika tukio hilo. Visa vya utekaji nyara hususan dhidi ya wanafunzi vimekithiri mno katika miezi ya hivi karibuni nchini Nigeria. Magenge yanayobeba silaha nchini humo yamekuwa yakidai fedha nyingi kama kikomboleo cha kuwachilia huru watu yanaowashikilia ya mateka huku wanafunzi wakiwa ndio wahanga wakuu wa, wa visa hivyo. Wiki iliyopita maafisa wa jimbo la Zamfara walieleza kuwa watu wenye silaha wasiojulikana walishambulia kijiji cha Rini katika jimbo hilo na kuwateka nyara raia wasiopungua sitini. Serikali ya Nigeria inaongozwa na, na rais Muhammadu Buhari inaandamwa na ukosoaji mkali kieneo na kimataifa kutokana na, kutokana na kushindwa kukabiliana na changamoto za usalama zinazoikabili nchi hiyo ya magharibi mwa Afrika. Mwaka elfu mbili na kumi na nne pia zaidi ya wanafunzi 270 wa kike walitekwa nyara na genge la kigaidi la Boko Haram katika mji wa Chibok huko nchini Nigeria. Majimbo la Kaduna huko kaskazini magharibi mwa Nigeria limekuwa likikabiliwa na mashambulio mara kwa mara ya watu wenye silaha ambao huteka nyara watu hususan na wanafunzi na kisha baadaye kudai kikomboleo. Pretoria, mamlaka ya afya nchini Afrika Kusini imewataka wanawake wajawazito na wale wenye nia kuzaa wapate chanjo ya Uviko 19. Ushauri huo umetolewa na kamati ya ushauri wa mawaziri kuhusu chanjo za Uviko 19 na ambayo ndio iliyopewa jukumu la kusimamia na kutathmini usalama na utendaji kazi wa chanjo hizo. Ushauri huo uliotolewa na kamati hiyo ya mawaziri umesema ingawa wasiwasi ni mdogo, lakini wanawake wajawazito na waliopanga kupata watoto wako katika hatari zaidi ya kukumbwa na ugonjwa wa korona ikilinganishwa na wanawake wengine. Ushauri huo wa kimaandishi umesainiwa na naibu mkurugenzi mkuu wa wizara ya afya nchi hiyo Dkt. Nicolas Crisp, ambaye amesema ana matumaini wanawake wajawazito na wenye nia kuzaa wako katika mazingira ya kupata zaidi uviko 19 hata hivyo amesema uwezekano huo sio mkubwa iwapo watafuata protokali za afya ingawa unashinda wa wanawake ambao sio wajawazito. Siku chache zilizopita, ripoti zilisema kuwa idadi ya kesi za ugonjwa wa korona zilizothibitishwa barani Afrika ilikuwa zimeshapindukia milioni saba na laki saba, kwa mujibu wa ripoti za Afrika CDC. Nchi zilizoathiriwa zaidi na ugonjwa wa covid-19 barani Afrika ni Afrika Kusini, Moroko, Tunisia pamoja na Ethiopia. Kwa sasa ni asilimia 2.4 tu ya watu Afrika waliopata chanjo ya covid-19 huku kukiwa na mkakati wa kuhakikisha kuwa idadi hiyo inaongezeka hadi asilimia kumi ifikapo mwishoni mwa mwezi huu wa Septemba. Mnaendelea kusikiliza taarifa hii ya habari za ulimwengu inayokujeni kutoka hapa Tehrani, Idhaa Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. New York. Umoja wa Mataifa umetoa ripoti na kusema kuwa maafa ya tabia nchi duniani katika kipindi cha miaka 50 iliyopita ni makubwa mno yameongezeka mara tano na yamesababisha zaidi ya watu milioni mbili kupoteza maisha. Umoja wa Mataifa umetoa ripoti hiyo na kusema kuwa idadi mabala ya mabalaa ya kimaumbile kama mafuriko na joto kali kupindukia yanatokana na uchafuzi wa hali ya hewa na tabia nchi katika kipindi cha nusu karne iliyopita, na yameshaisababishia dunia hasara mabilioni ya dola za Kimarekani. Katika ripoti yake hiyo Umoja huo umesisitiza kuwa karibu maafa na mabalaa 11,000 ya mazingira na tabia nchi yametokea baina ya miaka 1979 hadi 2019. Kadhalika, ripoti ya chombo hicho kikubwa zaidi cha kimataifa duniani imeongeza kuwa miongoni mwa mabalaa yaliyosababishwa na uchafuzi wa hali ya hewa ni ukame mkubwa wa mwaka 1983 nchini Ethiopia, ambao uliua zaidi ya watu laki tatu na vilevile vile kimbunga cha Katrina cha mwaka 2005 ambacho kilisababisha hasara kubwa ya kiuchumi nchini Marekani. Takwimu zinaonyesha kuwa kimbunga cha Katrina pekee kilitokea mwaka huo 2005 kilisababisha hasara dola bilioni 163.61 za Kimarekani. Umoja wa Mataifa umesema ongezeko kubwa la maafa yanayotokana na uchafuzi wa tabia nchi katika kipindi cha nusu karne iliyopita limesababishwa zaidi na kupanda kupindukia joto duniani. Juhudi kubwa zinahitajika kwa ajili ya kupambana na uchafuzi wa mazingira ambao kimsingi unasababishwa na nchi zilizoendelea kiviwanda ikiwemo Marekani. Brussels. Joseph Brole Borrell, mkuu wa sera za kigeni wa Umoja wa Ulaya amesema katika ujumbe wake kwa gazeti la New York Times kuwa matukio ya Afghanistan na uamuzi wa Marekani wa kutoka nchini humo ni kengele hatari kwa bara la Ulaya. Katika ujumbe wake huo, Borrell ameandika matukio ya Afghanistan yanatisha. Umoja wa Ulaya unapaswa kuwekeza katika kuimarisha uwezo wake wa kiusalama na kustawisha uwezo wa kifikira na kielimu kwa njia za kistratijia kama kweli bara hilo linataka kuwa mshirika mwenye nguvu na madhubuti wa mataifa mengine. Mkuu huyo wa sera za kigeni wa Umoja wa Ulaya amezungumzia pia bajeti ya ulinzi ya nchi za Ulaya na kusema katika kipindi cha miaka sita ijayo, Umoja wa Ulaya utakuwa umewekeza yuro bilioni nane katika suala hilo. Ama kuhusu ratiba za baadaye za kulinda ushawishi wa magharibi nchini Afghanistan, Joseph Borrell amedai kuwa ni wajibu wetu kuendelea kuwasaidia na kuunga mkono wananchi wa Afghanistan, hasa jamii za wachache, wanawake na wasichana. Jumatatu wiki hii, rais wa Marekani Joe Biden alitangaza kukomeshwa miaka 20 ya kuwekwa wanajeshi wa Marekani na na waitifaki wake nchini Afghanistan. Marekani na no waitifaki wake wamelazimika kukimbia Afghanistan baada ya uvamizi wao miaka ishirini kutozaa matunda yote isipokuwa kupata nguvu ugaidi, vita, ukatili, machafuko, ukosefu wa amani na utulivu, pamoja na mauaji ya mamia ya maelfu ya wananchi wa Afghanistan na hatimaye Damascus. Duru za habari zimetangaza kuwa kundi la watu wenye silaha la eneo la Dara wa Kusini mwa Syria limejisalimisha kwa jeshi la nchi hiyo ya Kiarabu na kukabidhi silaha zao. Shirika rasmi la habari la Syria limetangaza habari hiyo na kuongeza kuwa mchakato wa kufikiwa mapatano baina ya serikali ya Syria na makundi yenye silaha huko Dara umeanza rasmi. Taarifa hiyo imesema vituo kadhaa vimewekwa katika eneo la Dara kwa ajili ya kufuatilia upatanishi na mapatano baina ya watu wenye silaha na jeshi la serikali. Aidha, kumetengwa eneo maalum la Al Arbain ambalo linatumika kwa ajili ya kukusanywa silaha za wapiganaji hao. Duru za kuaminika zinasema makundi yenye silaha ambayo hayakubaliani na vipengee vya usimamishaji vita yatalazimika kuondoka katika eneo la Dara albalad na kwenda Almuhayam. Makubaliano hayo yamefikiwa baada ya jeshi la Siria kuyapa muda maalumu makundi yenye silaha ya ima kujisalimisha au kuondoka katika eneo hilo baada ya kufeli mazungumzo ya kuacha jeshi la Siria kuyazingira maeneo walipojificha watu hao wenye silaha. Eneo hilo lilikuwa linatumika kwa ajili ya kufanya mashambulio ya kigaidi katika maeneo mbalimbali ya mji wa Dara huko nchini Syria. Na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu. Naam mpenzi msikilizaji, baada ya taarifa hiyo habari za ulimwengu hfuata usasa ni uchambuzi wetu wa kisiasa ambao kwa asubuhi hii unatupia jicho sisitizo la Joe Biden la kufikia tamati enzi za Marekani za ujengaji taifa kwa operesheni za kijeshi. Siku ya Jumanne ya tarehe 31 m Agosti, Rais Joe Biden wa Marekani alitoa hotuba maalum kwa mnasaba wa kuondoka rasmi askari wa nchi hiyo katika ardhi ya Afghanistan, ambapo alikufananisha kuondoka katika nchi hiyo iliyoharibiwa na vita kuwa ni sawa na kufikia tamati enzi za kutumia operesheni za kijeshi kwa ajili ya kuzijenga nchi mpya kujenga nchi upya, na akasema kuondoka Afghanistan lilikuwa ndiyo chaguo bora la kuhitimisha vita vya muda mrefu zaidi ilivyopigana Marekani, na vilevile miongo kadhaa ya juhudi zisizo na faida za Washington za kutaka kuzijenga upya nchi zingine kwa kutumia nguvu za kijeshi. Pamoja na hayo, Biden alisisitiza kwa kusema kuwa Hatukuwa tena na lengo maalum na linaloeleweka la kutekeleza kazi isiyo na kikomo nchini Afghanistan. Baada ya miaka ishirini ya vita nchini Afghanistan, nimekataa kutuma kizazi kingine cha wavulana na wasichana wa Kimarekani kwenda kushiriki katika vita ambavyo ilipasa viwe vimeshahitimishwa tangu muda mrefu nyuma matamshi hayo mapya ya Biden yanatafsiriwa kuwa ni sawa na kujiri mabadiliko makubwa na muhimu katika sera za nje na za kiusalama za Marekani. Miaka 20 iliyopita na kwa kisingizio cha awali cha kuanzisha vita vya kimataifa vya kupambana na ugaidi mnamo mwaka 2001, Marekani ilivamia kijeshi Afghanistan na mnamo mwaka 2003 ikaivamia na kuikalia kwa mabavu pia ardhi ya Iraqi. Lakini lengo la baada ya hatua hiyo ya marekani lilikuwa ni kile kilichoitwa ujengaji dola na ujengaji taifa katika nchi hizo mbili. Hata hivyo, lengo hilo na hasa nchini Afghanistan halikufikiwa katu. Kudhibitiwa Afghanistan na kundi la wanamgambo wa Taliban kunaweza kukaelezwa kuwa ni sawa na kufikia tamati juhudi za miaka ishirini za marekani na waitifaki wake wa magharibi za kuijenga upya Afghanistan katika sura ya demokrasia ya kisasa. Ujengaji dola una maana ya kuasisi miundo msingi na taasisi za kiserikali, na ujengaji taifa, madhumuni yake ni kuanzisha utambulisho wa pamoja wa utaifa katika nchi. Hata hivyo, tajiriba ya kuijenga upya Afghanistan katika kipindi cha miaka ishirini cha kukaliwa kwa mabavu nchi hiyo na Marekani na waitifaki wake ilikuwa ni tajiriba iliyofeli na kugonga mwamba. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani Heiko Maas amezungumzia somo muhimu ambalo Magharibi imejifunza kwa kushindwa nchini Afghanistan kwa kusema, inapasa tujifunze kutokana na Afghanistan kwamba uingiliaji wetu kijeshi huko haukuwa na mafanikio. Marekani inadai kuwa imetumia mabilioni ya dola kwa ajili ya kuijenga tena Afghanistan lakini kwa mujibu wa ripoti ya wa wakaguzi wa serikali ya Marekani yenyewe kuhusiana na ujenzi mpya Afghanistan iliyotolewa Machi 21 Machi mwaka huu kwa anwani ya mkaguzi mkuu maalum wa ujenzi mpya wa Afghanistan, sehemu kubwa ya fedha hizo zilifujwa na kufanyiwa ubadhirifu, kuwepo ufisadi mkubwa wa fedha na wa kiidara, pamoja na ufanyaji mambo ndivyo sivyo nchini Afghanistan. Sambamba na uongozi na uendeshaji mbovu wa Marekani wenyewe ulipelekea kupotea kiwango kikubwa cha fedha ambacho Washington ilidai kwamba ilizitumia kwa ajili ya kuijenga upya nchi hiyo iliyoharibiwa kwa vita, pasi na fedha hizo kuweza kutumiwa ili kuboresha hali za maisha ya wananchi wa Afghanistan wanaoteseka na kutaabika kutokana na vita na uharibifu mkubwa uliofanywa katika nchi yao. Hii ni Redio Teheran, mpenzi msikilizaji, idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Huu wasikilizaji wapenzi, ni wakati mwingine wa kuwa nanyi katika kipindi hiki cha baraza la wasikilizaji. Leo hatukutaka kuwa na utangulizi mrefu, kwani kama kawaida, maoni tulionayo pia ni mengi sana, lakini hapa pana maoni yanalihusu moja kwa moja baraza la wasikilizaji. Hebu Asma tusome. Naam, ni kutoka Ahmedi kwa msikilizaji wetu huyu, anayejita Kipala MC Bulemela wa Kirumba, jijini Mwanza, Tanzania. Yeye anasema, maoni yangu kwa Redio Tehran, jamani, nambari za WhatsApp zisome redioni taratibu, moja moja, ili watu waweze kuchukua. Ni mimi Kipala MC Bulemela wa Kirumba, jijini Mwanza, Tanzania. Ahmed, umelisikia ombi lake na umelifahamu kweli? Naam, bila shaka nimelisikia vizuri na nimelifahamu, Asma. Anachopendekeza bwana Bulemela ni kwamba wakati wowote tunaposoma nambari za WhatsApp yetu ni vizuri tusome nambari moja moja na polepole pole, ili watu waweze kuandika, yaani tusome kama hivi: alama ya kujumlisha tisa. Nane, tisa. Sifuri sifuri tatu tano sifuri, sita tano nne nane saba, na tuwe tunarudia rudia alama ya kujumlisha tisa nane, tisa nane sifuri tatu tano sifuri sita tano nne nane saba. Tutajitahidi kufanya hivyo bwana Bulemela, huko Kirumba eneo ambalo limepata umaarufu mkubwa kutokana na uwanja wake wa mpira huko jijini Mwanza. Ama kingine tunachopenda kuwakumbusha wasikilizaji wetu ni kwamba mara nyingi tunapowatumia habari kila siku mara tatu, asubuhi, mchana na usiku, mara nyingi, siseme mara zote, huwa chini ya habari hizo tunaandika pia nambari yetu ya WhatsApp pamoja na jinsi ya kusikiliza matangazo idhaa ya Kiswahili Radio Tehran. Lakini hayo ni kwa mtu ambaye tayari ameshajiunga na WhatsApp yetu. Kwa wale ambao ndio kwanza wanatusikiliza ni vizuri sana tukawa tunawakumbusha mara kwa mara nambari hiyo ya WhatsApp yetu, tena polepole pole, ili anayependa kuandika apate nafasi ya kufanya hivyo, ndani ya matangazo yetu ya kila siku. Pia mara nyingi huwa tunaitangaza nambari hiyo mbali na kwenye kipindi hiki cha baraza la wasikilizaji Kiujumla. Lakini tunamshukuru sana msikilizaji wetu huyu. Tupate kiburudisho kifupi, kabla ya kuendelea mbele na baraza la wasikilizaji. Ama maoni mengine kwa leo yanasema, mimi Yahya Ali kutoka Tanga, barabara ya 13, Tanzania Rais wa Rasia na wenzake wawili ambao ni marais wa China na Irani, mnapaswa kufuatilia sababu haswa ya kwa nini Wamarekani walihusika kumuua rais wa Haiti, maana tukio kama hilo la mauaji lilishawahi kutokea katika nchi nyinginezo kwa kweli Marekani ni tishio kwa usalama wa dunia na ni mvunjaji mkubwa wa haki za binadamu, anasema bwana Yahya Ali. E, China na Rasia, fanyeni uchunguzi wa kugundua ni nini haswa kilipelekea wa Marekani wahusike katika mauaji ya rais wa Haiti. Naam, ni maoni yake hayo mwana baraza huyu bwana Yahya Ali wa barabara ya 13, Tanga Tanzania, aliyoyatoa baada ya kukamatwa baadhi ya wamarekani waliohusika na mauaji ya rais wa Haiti. Na halafu msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Urusi akaeleza wasiwasi wa Moscow kuhusu hatari ya kuhusika wamarekani hao katika mauaji ya rais wa nchi nyingine. Maoni mengine hapa ni kutoka kwa mwanabaraza anayeitwa Mugume Kalemera wa Kabarole, Uganda, ambaye ameandika hongera Iran. Kwa juhudi zako za kurudisha amani huko Afghanistan. Hii inaonyesha namna Irani ilivyo taifa la busara na kukataa kwake njama mbaya za mabeberu. Naitwa Mugume Kalemera kutoka Fort Poto, magharibi mwa Uganda. Shukran nam, asante sana. Na sisi tunakushukuru Bwana Mugume kwa maoni yako Ahmed, tunaendelea mbele na baraza la wasikilizaji kwa maoni yake bwana Ali Magema kutoka Tanga, Tanzania, mtaa wa Madinatu Zahrau. Anasema hatua ya Rwanda ya kukubali kupeleka askari huko Msumbiji kupambana na magaidi ni hatua nzuri sana. Hilo ni jambo zuri kwa nchi za Afrika kushirikiana bila shaka yoyote. Ama katika maoni yake mengine, bwana Magema anasema jeshi la Nigeria linaloua Waislamu wasio na hatia litambue kuwa Mwenyezi Mungu analipa. Tumeona mara ngapi jeshi la Nigeria linavamiwa na magaidi? Naam, yalikuwa ni maoni yake mengine hayo Bwana Ali Magema wa mkoani Tanga, Tanzania. Tunamshukuru sana. Kwa muda mrefu mwanabaraza, Bwana Yazid Akida wa Chumbageni, Tanga, Tanzania, pia alikuwa hasikiki katika ukumbi huu wa baraza la wasikilizaji, lakini sasa amekuja kwa nguvu zote. Mara nyingine, mwanabaraza huyu anatoa maoni yake kwa njia ya tungo na ushairi. Hapa tuna maoni yake kadhaa, na naanza na haya, anayosema: nimepandisha bendera ijuu mlingotini, yote hii ni hongera kwa Redio Teheran watangazaji imara, wabobezi kwenye fani umo, Salum bendera ni nakupa namba wani. Katika maoni yake mengine ameandika sinabudi kutamka, ili nanyi mfahamu vizuri, mwawajibika, hamkwepi majukumu, habari za uhakika toka duniani humu, kila mara zinafika kwa wakati maalumu. Vilevile ameandika maambukizi korona kwa bara la Afrika ati inasemekana kwa kasi ya imarika, tuoshe mikono sana maji yanotiririka. Akipenda Maulana, ugonjwa utatoweka. Naitwa Dakta Yazid Akida Mwihaji wa Chumbageni, Tanga, Tanzania. Naakili choko hewan, ni kipindi cha baraza la waskilizaji kutoka studio hizi za chamicham hapa jijini Teheran. WhatsApp yetu ni alama ya kujumlisha nane saba, meil yetu ni swahili radio iripir mtandao wetu wa intaneti ni parstoday.com/sw. Tunaendelea mbele na kipindi hiki kwa maoni yake bwana Ismaili Hamisi Ramadhani wa Runzewe, Geita, Tanzania, ambaye ameandika Marekani imeonyesha kuwa maraisi wengi wasiokubali utawala wa sheitani uuawa mara moja. Tutaishi kwa vilio hadi Allah atakapotupatia nusra. Abdallah Mzee Ramadhani wa Amani Zanzibar ye ameandika, hamjambo nyote wana Radio Tehran, ni muda siwasikii katika redio, nifanyeje nipate kuwasikia mkipeperusha matangazo ya moja kwa moja? Naam, ni swali zuri sana hili ambalo huwa tunalijibu mara kwa mara, na hapa tunapenda kusema kuwa kwa sababu ambazo haziko mikononi mwetu, matangazo ya idhaa ya Kiswahili Radio Tehran kwa hivi sasa hayarushwi kwenye masafa ya FM huko Zanzibar. Hata hivyo, tunarusha matangazo yetu kwa masafa FM kwenye mikoa ya Tanga, Mwanza, Kigoma na Mtwara kupitia redio Maarifa, pamoja na Singida kupitia redio Maarifa FM katika masafa ya 105.3, 100.9, 99.7, 104.1 na 99.1 kwa utaratibu. Vile vile tunasikika moja kwa moja kupitia satelaiti na intaneti. Ukurasa wetu wa intaneti ni pastoday.com/sw. Katika tovuti yetu hiyo, mbali na habari, makala, sauti, video na kadhalika, mnaweza kuyapata pia matangazo ya mwezi mzima katika hifadhi ya ukurasa huo. Naendelea mbele na baraza la wasikilizaji kwa maoni yake, bwana Kalekela Omar Mahmud wa nchini Tanzania, ambaye ameandika hakuna kitu kingine zaidi ya mapambano. Hiyo ndio njia pekee ya kuweza kuwafurusha magaidi wa kimarekani katika ardhi za Iraki. Waondoke warudi kwao, kwani Iraki si kwao Wamarekani. Waondoke Iraki mpaka hapo watakapoitwa na raia wa Iraki walio wengi. Kalekela Omar Mahmud huyu akitoa maoni kutoka Tanzania. Naam, nina maoni hapa yanasema, enyi nchi za Kiislamu nendeni kwa umoja wenu, nyote kwa pamoja, hakikisheni umoja wenu mliofundishwa na Qurani na suna za Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam mnaotekeleza umoja wenu ndiyo utakaohakikisha ubora wenu kwa vitendo na ubora wa umma wa mtume sallallahu alihi wa alihi wa sallam, na kuwa na maendeleo ya uhakika kwa umma mzima. Ni maoni yake bwana Sherali Fazil wa Dar es Salaam Tanzania, ambaye katika maoni yake mengine ameandika, Umoja wa Mataifa una wajibu wa kulaani kwa bidii yote chuki, dhulma na maonevu ya aina yoyote duniani. Kwa kweli ni aibu iliyooje kwa wanadamu kuwacha wabinadamu wetu. Kwa upande wake, bwana Juma Jafar wa uh, Musoma, Mara, Tanzania ameandika uovu wote huo dhidi ya watu wa Yemen bado tunasema kuna dhani, umifika, ite, watetezi wa haki za binadamu. Nadhani muda umefika tuwaite watetezi wa masilahi ya wa magharibi. Juma Jaisagai, Musoma, Mara, Tanzania. Ahmedi ilo nalo neno kabisa, kabisa nakwambia. Maoni mengine hapa yanatoka kwa mwanabaraza Bwana Mvano Hassan wa Gungu, Kigoma, Tanzania, ambaye anasema baada ya kutusalimu kwamba taarifa ya polisi wa Haiti juu ya kuuawa rais wa nchi hiyo inaonyesha wazi kuwepo njama nzito iliyopangwa na maadui wa Haiti yenye lengo mahususi. Ni mimi Mvano Hassan, kutoka Gungu, Kigoma, Tanzania. kusema kweli Asma, maoni ya wasikilizaji wetu ni mazuri na mengi ambayo huwa tunapenda kama kawaida kuchangia, lakini muda nao hauturuhusu, maoni ni mengi sana. Bwana Juma Idi Isa wa Masawi, Kondoa, Tanzania, naye akisha kutusalimu anasema poleni watoto wa Yemen kwa madhila ya silaha za Saudi Arabia. Mwenyezi Mungu akupeni tahfifu amin, amin. Apo, hapo hapo mimi niende kwake tena, mwanabaraza bwana Yahya Ali kutoka barabara ya kumi na tatu, Tanga, Tanzania, msikilizaji wetu mtajika huyu. Anasema watetezi wa haki za binadamu, msifanye kazi kiupendeleo, maana mara nyingi huwa mnawaogopa mabeberu. Utawala haramu wa Israel unafanya jinai zake Palestina, mmenyamaza kimya. Madola vamizi yanafanya jinai kubwa sana kwa wananchi kama wa Yemen na Siria, lakini pia mumekaa kimya. Nakwambia maoni ni mengi sana, Ahmed, lakini ndio hivyo tena, tufanyeje? Inabidi tuyasome kwa muhtasari. Bado maoni tulionayo ni mengi, wacha tuendelee kuyapunguza tu... maoni ninayoyashika ni mimi hapa, Asmani kutoka kwake Kakoto Hamisi wa Kigoma Tanzania, anasema matumizi ya silaha za kemikali na sumu yanayotumiwa na utawala wa ukoo wa Al Saud na vibaraka wake katika ardhi ya Yemen haukubaliki na ulaaniwe kote ulimwenguni. Anasema Saudi Arabia na vibaraka wake wasitishe mzingiro katika ardhi ya wananchi madhulumu wa Yemen. Haingie akilini dola eti linaloongozwa kwa misingi ya Kiislamu tena ambalo linajigamba mara kwa mara kuwa kinara wa utetezi wa haki za binadamu likaendeleza mashambulizi kutoka kila upande katika ardhi ya Waislamu wenzake wa Yemen. Inasikitisha sana kabisa. Na mimi nayashika maoni yake mengine yaliposema, kwanza kabisa niwapongeze polisi wa Haiti kwa harakati zilizopelekea kuwatia mbaroni washukiwa wa mauaji ya Rais Jovenel Moise. Pili, ni wakati wa taifa la Haiti kujitathimini. Maana kama wauaji wameweza kukatisha maisha ya rais, usalama nchini humo upoje kwa raia wa kawaida? Hii inaonyesha kuna udhaifu mkubwa katika mfumo mzima wa ulinzi na usalama wa Haiti. Na kama tulivyosema, Asma, maoni ni mengi na muda wetu nao ni mchache, hatuwezi kusoma maoni yote kama ambavyo mara nyingi tunakosa nafasi ya kuchangia na sisi katika maoni ya wasikilizaji wetu. Kwa mfano, leo yamesemwa mengi tu, kama ulivyoona Asma, ambayo mtu ulikuwa na hamu sana kusema machache juu yake, lakini rundo la maoni halikuturuhusu kufanya hivyo. Wow, tunaashiriwa muda wetu, wapendwa wasikilizaji, umeisha kabisa. Tunawashukuruni wote mliochangia na hususan ambao ni wanabaraza hai ambao uchangia vizuri na kutoa maoni ya kupendeza kuhusu matukio mbalimbali. Ishini salama. Hicho kilikuwa ni kipindi cha baraza la wasikilizaji, kipindi ambacho ni jukwaa maalum kwa ajili ya wasikilizaji wa redio Tehran kuweza kutoa maoni yao kuhusiana na masuala mbalimbali yao ya kijamii, kisiasa na kadhalika. Karibuni sasa kuregeasikia udondozi wa baadhi tu ya matoleo ya leo magazeti ya Afrika Mashariki. asubuhi ya leo tarehe ya pili Septemba mwaka elfu mbili na ishirini na moja nalikunjua jamvi la macho yetu magazetini kwa kuelekea nchini Tanzania. Naanza na gazeti la Mwananchi na ukurasa wake mkuu una habari zisemazo: bei za petroli na dizeli zasitishwa punguzo, tozo laibua ma, maoni tofauti Mwigulu azungumzia utoaji misamaha ya tozo na fedha za maendeleo. Pingamizi la Mbowe la kwama aweka tena. SMZ kudhamini mikopo ya wajasiria mali benki. Wanafunzi 12251 elimu ya juu wapewa siku 15. Na mgogoro wa ardhi wazuia mazishi kwa siku 234. Nalishika Majira na baadhi ya habari zake zinasema, Mbowe akwa kisiki, pingamizi la tupwa ni katika mashtaka yanayomkabili ikiwemo ugaidi, bodi ya mikopo yaongeza muda wa uombaji mikopo, na CCM na wadau wanena kuhusu punguzo tozo za miamala. Ni kitupia jicho ukurasa wa mbele wa gazeti la Habari Leo nakutana na habari hizi: kampuni za mtandao kutozwa kodi, Dkt Mwinyi aagiza wakulima karafuu wasikopwe, serikali asitisha ongezeko bei ya petroli, Mbowe akwaa kisiki korti kuu Tozo za miamala sasa kujenga madarasa zafikia bilioni 63, za kamilisha vituo vya afya na 19. Wa CCM kupigiwa kura leo kumrithi kuandikwa Nipashe kwa upande wake limezipa kipaumbele habari zisemazo chanjo mifugo zua balaa, ng'ombe na mbuzi wafa mimba za haribika, waziri ataka TAKUKURU ihusike, wakazi mia sita arobaini na nne Magomeni kota kuingia nyumba mpya Oktoba, bodi yaongeza muda wa maombi ya mikopo, Makinda aonya siasa katika sensa. Polisi yaendelea kushikilia baadhi ya ndugu wa Hamza. Mboya yagonga mwamba tena kesi ya ugaidi. Na bilioni 63 za kusanywa tozo miamala ya simu ndani ya miezi miwili haya yakiwa ni ya Tanzania. Habari kuu katika gazeti la Daily Nation ambayo pia imepewa nafasi kubwa na gazeti dada la Taifa Leo inahusiana na kuwekwa wazi utajiri wa naibu Rais William Ruto. Hilo limeandikwa na Fred Matiang, waziri wa usalama wa ndani wa Kenya. Limeandika pia kuwa COVID-19 Agosti mwezi ulioua zaidi Sakata la ulinzi mkubwa na wa aina yake katika historia ya Kenya aliyonao Naibu Rais William Ruto ni habari nyingine ambayo imeakisiwa na Daily Nation, ukurasa mkuu wa Taifa Leo na habari zisemazo hasla bandia, waziri wa usalama wa ndani aanika utajiri mkubwa wa naibu anayejisawiri kama mlala hoi. Corona, kifo cha polisi chaanika mahangaiko. Na katika habari za kimataifa, Taifa Leo limeandika Jacob Zuma akashifu mahakama kwa kutojali afya yake. Habari inayodondoa katika gazeti la Standard ni hii inayonukuu Kalonzo Musyoka, kiongozi wa chama cha Waipa, akisema muungano wa Kenya Moja, One Kenya Alliance, OKA kwa kifupi, haushinikizwi ili kuunga mkono nia na azma kinara ODM Raila ya kugombea kiti cha urais katika uchaguzi mkuu ujao hapo mwakani. Baadhi ya vichwa vya habari katika gazeti la Star vinasema waranti wa kutiwa mbaroni gavana Muti Mutua watolewa. Ruto ndiye naibu rais mwenye walinzi wengi zaidi katika historia ya Kenya, sema Matiang. Limeandika pia shirika la kutetea haki za Waislamu la Muslims for Human Rights, Muhuri kwa kifupi lasema hakuna aya ya Qur'ani au hadithi inayosema kwamba wam wake hawawezi kuwa makadhi. Natia nanga huko nchini Kenya na habari nchini Uganda, na habari kuu katika gazeti la Daily Monitor inahusiana na kushtakiwa na kupandishwa kizimbani watu kumi wanaotumiwa kuhusika na mauaji ya Masaka. Jumuia ya Igadi ya muomba msaada Museveni kuhusiana na kadhia ya Sudani Kusini na NSSF yapata bodi mpya huku Nema akichukua usukani e, wa taasisi hiyo. Kadhalika Daily Monitor limeandika maafisa wa ngazi ya juu serikalini wamesema huenda shule zisifunguliwe tena hivi karibuni kutokana na hofu ya wimbi la tatu la virusi korona. Msimamo huo unatolewa siku moja tu baada ya kuweko taarifa kwamba huenda shule nchini Uganda zingefunguliwa baada ya wiki mbili. Limeandika pia kuwa Waganda walioko nchini Afghanistan hawataki kurejea nyumbani. Haya yameelezwa na Jenerali Haji Abubakari Jeje Odongo, waziri wa mashauri ya kigeni wa Uganda. Limeandika pia kuwa mke achukuliwa baada ya mume kushindwa kulipa mahari. Mwanamume mmoja aliyojulikana kwa jina la Laban Sabiti ameachwa na watoto watano kichanga cha mwaka mmoja na mwezi mmoja tu baada ya mkewe kuchukuliwa na baba yake kufu, baada ya mume huyo kushindwa kulipa mahari ya shilingi milioni sita. Haya ni Redio Teheran, mpenzi msikilizaji, idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Haki za watoto katika Uislamu. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum wasikilizaji wapenzi, karibuni katika sehemu hii ya mia moja na kumi na tisa ya mfululizo wa makala fupi fupi za haki za watoto katika Uislamu. Maudhui tunayoendelea kuizungumzia hivi sasa ni haki za watoto wenye hali na mazingira maalumu katika jamii. Watoto hao ni wale ambao licha ya kuwa salama kimwili na katika maumbile yao ya nje lakini wana hali na mazingira maalumu yanayowafanya wasiwe katika maisha ya kawaida kama ya watoto wengine. Ni watoto wasio na walezi, ni watoto waliotelekezwa, ni watoto wa mitaani, ni watoto waliotupwa na wazazi na walezi wao. Tumeshasema mengi kuhusu suala hilo la malezi ya watoto hao tumefikia hata kunukuu kifungu cha ishirini cha mkataba wa kimataifa wa haki za watoto ambacho kinasema mtoto yeyote hapaswi kuwa mbali na mazingira ya familia, ima kwa muda mfupi au kwa muda mrefu. Serikali zina wajibu wa kusimamia na kumsaidia kila mtoto katika nchi husika ili apate haki zake zote za kuishi ndani ya mazingira ya familia wakati wote. Malezi hayo yajumuishe mambo yote kama vile kumchukua mtoto kama mwana wa kumzaa kwa mujibu wa sheria za leo zilizotungwa na wanadamu duniani, na ikilazimu kumkabidhi mtoto kwa taasisi za malezi zilizotimiza sifa na masharti yote ya kulea watoto. Leo tutaanza kugusia mateso anayopata watoto katika malezi, tukiwa na matumaini mtakuwa nasi hadi mwisho wa mjadala huu. Wasikilizaji wapenzi, maudhui nyingine tunayopenda kuizungumzia hapa kuhusu haki za kimalezi za watoto ni suala zima la malezi mabaya. Labda mpenzi msikilizaji, utajiuliza ni mtoto gani kwa mujibu wa sheria anahesabiwa kuwa ana malezi mabaya? Mtoto mwenye malezi mabaya kwa mujibu wa sheria za kimataifa ni yule ambaye, pamoja na kwamba ana walezi, ana watu wa kumsimamia mambo yake, ana watu wa kumtunza lakini kwa sababu mbalimbali mbali, watu hao hawana ustahiki wa kukabidhiwa mtoto huyo, au ni watu ambao wanawasababishia watoto matatizo mbalimbali mbali, wanawatesa, kuwaudhi na kuwanyanyasa. Leo hii duniani suala hili la unyanyasaji wa watoto kimwili, kisaikolojia na kijinsia ni miongoni mwa matatizo makubwa ya kijamii na limekuwa ni tatizo kubwa duniani ambalo limezusha mjadala mkubwa. Yomkini tunaweza kusema kuwa katika upande wa mijadala ya kijamii na kisaikolojia, watoto hao wanaitwa jamii ya mayatima. Kwa mujibu wa kifungu nambari 47 cha ripoti ya utaalamu huru ya Umoja wa Mataifa kuhusu mateso na unyanyasaji wa watoto wadogo kinasema, inatathminiwa kuwa kila mwaka wastani wa watoto kati ya milioni 133 hadi milioni 375, 375 wanateseka kwa vitendo vya unyanyasaji, udhalilishaji na mateso ndani ya familia. Watoto wanaoteseka kwa unyanyasaji na ukatili wa kijinsia ndani ya familia unaotokana na sababu mbalimbali mbali kama ugomvi baina ya baba na mama mara zote wanakuwa na matatizo katika ukuaji wa shakhsia zao na vilevile mahusiano yao ya kijamii yanayoendelea kuwatesa hadi wanapokuwa watu wazima. Vilevile, mwanaume anapompiga mkewe au mwanamke anapofanya jambo ovu dhidi ya mumewe, athari ya jambo hilo huenda moja kwa moja kwa mtoto, na huko kunahesabiwa ni kuvunja haki ya mtoto huyo. Utafiti uliofanyika unaonyesha kuwa katika nchi za China, Colombia, Misri, Meksiko, Ufilipino na Afrika Kusini, kuna uhusiano madhubuti na wa moja kwa moja baina ya unyanyasaji wa wanawake na mateso wanayopata watoto kutokana na unyanyasaji huo. Uchunguzi uliofanyika nchini India unaonyesha kuwa mateso na ugomvi wa ndani ya familia unaongeza kwa kiwango kikubwa unyanyasaji na mateso dhidi ya watoto wa familia hizo. Muda wetu umeisha kwa leo. wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Nam, tukiwa tunaelekeelekea ukingoni mwa matangazo yetu haya asubuhi ya leo, ifuatao sasa ni makala ya leo katika historia. Leo katika historia, leo ni Alhamisi tarehe 24 Muharam mwaka 1443 Hijiria, sawa na Septemba 2 mwaka 2021. Siku kama ya leo miaka 220 iliyopita, baada ya vita kadhaa baina ya vikosi vya utawala wa Uthmania na jeshi la Uingereza kwa upande mmoja na vikosi vya majeshi ya Ufaransa kwa upande mwingine, hatimaye Wafaransa walishindwa katika vita na kulazimika kuondoka kikamilifu nchini Misri. Ikumbukwe kwamba baada ya Napoleon Bonaparte kuikalia kwa mabavu ardhi ya Misri, Uingereza ambayo katika zama hizo ilikuwa ikihesabiwa kuwa hasimu na mshindani mkuu wa Ufaransa katika masuala ya kiuchumi na kijeshi, ilihisi maslahi yake yakiwa hatarini. Ni kwa sababu hiyo ndiyo maana Uingereza ikaungana na utawala wa Uthmania kwa shabaha ya kwenda kuitoa Ufaransa huko Misri na kuzuia jeshi la Ufaransa lisisonge mbele zaidi. Katika siku kama hii ya leo, miaka 76 iliyopita vita vikuu vya pili vya dunia vilifikia tamati baada ya Japani kusalimu amri bila ya masharti yoyote, baada ya Japani kushindwa mfululizo na majeshi ya waitifaki ililazimika kusalimu amri katika vita hivyo hasa baada ya miji yake miwili mashuhuri ya Hiroshima na Nagasaki kushambuliwa na Marekani kwa mabomu ya atomiki. Baada ya tukio hilo lililotokea miezi minne tu baada ya kusalimu amri Ujerumani, nchi wa itifaki ziliikalia kwa mabavu ardhi ya Japan kwa mujibu wa mkataba wa Potsdam, na jenerali wa kimarekani Douglas MacArthur akachaguliwa kuwa kamanda mkuu huko Japan. Tarehe 11 ya Shahrivar miaka 59 iliyopita mtetemeko wa ardhi uliokuwa na nguvu ya 7.3 kwa kipimo cha Rishta ulitokea katika eneo la Buin Zahra huko kaskazini magharibi mwa Iran. Mtetemeko huo mkubwa uliua zaidi ya watu elfu ishirini na kujeruhi maelfu ya wengine. Mtetemeko huo wa ardhi ulitokea nyakati za usiku, na hivyo haukuwapa watu fursa ya kuokoa maisha yao. Mtetemeko huo wa Buin Zahra uliharibu kabisa vijiji 120 na kusababisha hasara kubwa katika mamia ya nyumba za eneo hilo. Baada tu ya mtetemeko huo wananchi wa, wa Islamu wa Iran waliharakia kuwapelekea misaada wenzao wa eneo la Buin Zahra na ufoto sasa. Mpenzi msikilizaji, muktasari wa habari za ulimwengu. Watu wenye silaha wameshambulia shule moja ya kutwa kaskazini mwa Nigeria na kuwateka nyara wanafunzi wasiopungua sabini. Mamlaka za afya nchini Afrika Kusini zimewahimiza wanawake wajawazito na wale wenye nia kuzaa wapate chanjo ya COVID-19. Umoja wa Mataifa umesema vifo vya watu milioni mbili ni sehemu ya maafa ya tabia nchi ya miaka hamsini iliyopita. Umoja wa Ulaya umesema kudhibitiwa Afghanistan na kundi la Taliban ni pigo kwa magharibi, na magaidi wajisalimisha kwa jeshi la Siria katika eneo la Daraa. Mpenzi msikilizaji, muktasari huu wa habari za dunia ndio unaotuhitimishia matangazo yetu kwa asubuhi ya leo. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo haya, jina langu ni Salum Bendera, ninakuageni nikikutakieni asubuhi njema. Asanteni na kwaherini na hadi hapa ndio tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika hamsini hadi mbili na dakika hamsini kwa saa za Afrika Mashariki yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika ishirini hadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa mbili na dakika ishirini hadi tatu na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satelaiti na intaneti. Anwani yetu ya intaneti ni parstoday.com/sw kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu ni swahili radio at irib ir. Mnaweza pia kuyasikiliza matangazo yetu kwa njia ya moja kwa moja na hifadhi ya matangazo hayo kupitia Android na iPhone kwa kutumia application ya IRIB Word Service, mbali na katika barua pepe ya swahili radio at irib ir mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp, Telegram, Viber na kadhalika, kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya jumlisha 989035065487 Anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, po box 19 395 stroke 6767 Tehran Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuomba msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh.