Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Naapa kwa farasi wendao mbio, wakipumua na wakitoa moto kwa kupiga kwato za uchini, wakishambulia wakati wa asubuhi, huku wakitimua vumbi na wakijitoma kati ya kundi. Hakika mwanadamu ni mtovu wa fadhila kwa Mola wake Mlezi. Basi anayetenda chembe ya wema atauona na hakika yeye mwenyewe bila ya shaka ni shahidi wa hayo naye hakika bila ya shaka ana nguvu za kupenda mali. Kwani hajui watakapofufuliwa waliomo makaburini, na yakakusanywa yaliyomo vifuani? Kwa hakika Mola wao Mlezi siku hiyo bila ya shaka atakuwa na habari zao wote. Bismillahi Rahmani Rahim, assalamu alaikum wasikilizaji wapenzi wa idhaa ya Kiswahili sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran popote pale mlipo, na karibuni katika matangazo yetu haya ya usiku. Tunasikika katika satellite na vilevile kwenye internet katika parstoday.com/sw, aidha katika simu za mkononi za Android, na vilevile vile kwa kutumia masafa ya FM huko nchini Tanzania. WhatsApp yetu ni plus 9893565487. Email yetu ni Swahili radio at irib ir. Mhandisi sauti wetu usiku huu ni Bwana Ahmad Kaki na mimi ni Ahmed Orashid, na tutakuwa na taarifa ya habari pamoja na uchambuzi wa kisiasa. Tutakuwa pia na kipindi cha baraza la wasikilizaji, kipindi hicho kitafuatiwa na haki za watoto katika Uislamu. Tutakuwa pia na makala yetu ya kila siku ya leo katika historia, kipande cha kaswida, muhtasari wa habari za dunia na bila kusahau maoni yenu, wapenzi wasikilizaji, tukiwa na matumaini mtakuwa nasi hadi mwisho wa matangazo haya. Imetimia saa nne kamili usiku kwa majira ya hapa Teheran. Ifuatayo ni taarifa habari za dunia, lakini kwanza ni baadhi ya vichwa vya vi habari hizo. Rais wa Jamhuri ya Kiislamu ya Irani asisitiza kuongezwa ushirikiano na mataifa jirani. Shule elfu saba za bomolewa Tigray, wanafunzi milioni moja na nusu washindwa kwenda shule nchini Ethiopia. Majirani wa Libya wamaliza mkutano wao, wasisitiza kutopatiwa silaha mamluki. Na maelfu ya wapiganaji wa kundi la Boko Haramu wajisalimisha kaskazini mwa Nigeria. Habari kamili. Rais wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amesisitizia udharura wa kuongezwa kiwango cha mabadilishano ya kibiashara na ushirikiano na mataifa jirani. Rais Ibrahim Raisi amesema hayo leo katika kikao cha baraza lake la mawaziri na kubainisha kwamba kuongeza kiwango cha mabadilishano ya kibiashara na ushirikiano wa Teheran na mataifa jirani ni miongoni mwa mambo yanayopewa kipaumbele na serikali ya awamu ya 13 ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Sayid Raisi ameongeza kwamba udiplomasia milifu kabisa wa serikali unapaswa kuelekezwa kwa mataifa jirani na Iran na kwamba kuna haja ya kufanyika hima na juhudi zote kwa ajili ya kuongeza kiwango cha ushirikiano wa kibiashara na kiuchumi na majirani. Rais wa Jamhuri ya Kiislami ya Iran ameashiria matukio ya hivi karibuni nchini Afghanistan na kueleza kwamba kile ambacho kimetokea kwa akali katika miongo miwili iliyopita kwenye nchi hiyo ni dhihirisho la ukiukaji wa wazi wa haki za binadamu katika zama hizi. Kadhalika, Ibrahim Raisi amesema tajiriba ya uwepo wa Marekani katika mataifa na maeneo tofauti ya dunia ni ushahidi wa wazi kwamba uwepo huo hakuna wakati ambao ulileta amani bali kinyume chake, kwani ulikuwa chimbuko la ukosefu wa amani, usalama na utulivu katika maeneo hayo. Kadhalika, rais mpya wa Iran amesema kwa utendaji huo mbovu, Marekani badala ya kutoa majibu mbele ya mahakama ya fikra za walio wengi ulimwenguni, sasa inatafuta visingizio na kuanzisha propaganda chafu dhidi ya mataifa mengine na kushupalia mambo hayo. Zaidi ya shule elfu saba zimebomolewa kufuatia vita katika jimbo la Tigray la kaskazini mwa Ethiopia na kusababisha matatizo kwa wanafunzi zaidi ya milioni moja. Getahune Mekuria, waziri wa elimu wa Ethiopia, amesema kuwa kuna sukuli zaidi ya elfu saba ambazo zimebomolewa katika miji ya Afar na Amhara iliyo katika jimbo la Tigray na kwamba wanafunzi milioni moja na nusu hawawezi kwenda shule hivi sasa. Ripoti mbalimbali zinaonyesha kuwa sekta ya elimu katika jimbo la Tigray ni miongoni mwa maeneo yaliyoathiriwa vibaya na vita vya wapiganaji wa Harakati ya Ukombozi wa Watu wa Tigray TPLF na jeshi la Ethiopia kaskazini mwa nchi hiyo ya pembe ya Afrika. Mapigano baina ya jeshi la taifa la Ethiopia na wapiganaji wa harakati ya TPLF yalianza tokea Novemba mwaka jana na yanaendelea mpaka hivi sasa licha ya Addis Ababa kutangaza usitishaji vita wa upande mmoja mnamo Juni 28 mwaka huu hadi hivi sasa, mapigano hayo yameshasababisha vifo vya maelfu ya watu, mbali na kuwalazimisha mamilioni ya wengine kuwa wakimbizi ndani na nje ya nchi hiyo. Juhudi za kieneo na kimataifa za kusitisha mzozo na vita hivyo hadi sasa bado hazijafanikiwa. Wapiganaji wa harakati ya ukombozi wa watu wa Tigray, TPLF wamepinga na kukosoa vikali hatua ya Umoja wa Afrika ya kumteua aliyekuwa rais wa Nigeria, Olusegun Obasanjo kuwa mpatanishi katika mgogoro unaoshuhudiwa kwa miezi kadhaa sasa kwenye jimbo la Tigray kaskazini mwa Ethiopia. Serikali ya Jamhuri ya Afrika Kati imenunua mashine kubwa ya kufungua njia katika mto Ubangi kwa ajili ya kusafirishia bidhaa zake kutoka Congo Brazzaville badala ya Cameroon ili kupunguza ughali wa maisha kwa wananchi wa Jamhuri ya Afrika ya Kati. Maelezo zaidi yanayo mwandishi wetu Mosi Mwasi. Mashine hiyo imegharimu serikali ya Jamhuri ya Afrika ya Kati dola milioni 2.5, mashine ambayo itatumiwa kwa kufungua njia za meli ikiondoa mchanga katika jito Ubangi ili meli hizo ziweze kutumika mwaka mzima bila ya kukwama juu ya mchanga wakati wa kiangazi. Kwa mujibu wa waziri wa mawasiliano wa nchi hiyo bwana Nuaba, na hapa na mnukuru, baada ya kuwa na chombo hiki, tutaweza kuingiza bidhaa za kula katika bandari ya Point Noir, na pia mafuta ya petroli kutokea katika mabomba ya mafuta ya Kinshasa mwaka mzima mwisho wa kumnukuru. Waziri huyo anazidi kufafanua kwamba serikali imeamua kufanya hivyo ili kuzuia matatizo ya wanamgambo wa nchi hiyo ambao mara kwa mara wamekuwa waki, wakiikata barabara ya kutoka Bangui mji mkuu hadi katika bandari ya Duala Kamerun na kufanya kupatikana kwa bidhaa hizo iwe nadra. Na kabla ya kununua mashine hii meli za nchi hiyo zilikuwa zikitumia mashine ya Congo Brazzaville ambayo malipo yake yalikuwa ni makubwa wakati wa kutaka kuja kufungua njia hiyo, na pia mara nyingine mashine hiyo huwa ikiharibika hapa na pale na kufanya bidhaa kukwama katika jito hilo. Sasa bidhaa hizo zitakuwa zikitokea katika bandari ya Point Noir hadi katika jiji la Brazzaville kwa njia ya reli, na hatimaye kuingizwa katika bandari ya Jito Kongo na kuanza safari ya Bangui kwa njia ya meli, malipo yake yakiwa ni madogo kuliko kusafirishwa kwa malori wakitumia njia ya Douala. Nazo bidhaa za mafuta ya petroli zitakuwa zikitolewa katika bomba la mafuta la Kinshasa, zikiingizwa moja kwa moja katika meli na kubebwa hadi Bangui. Mosi Mwasi, Brazzaville. Mnaendelea kusikiliza taarifa ya habari za dunia kutoka Teheran, idhaa Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Kikao cha mataifa jirani na Libya kilichokuwa kikifanyika nchini Algeria kimemalizika huku washiriki wa mkutano huo wakisisitizia ulazima wa kuzuia kupatiwa silaha mamluki, na wakati huo huo kukabiliana na hatua za kuzusha mifarakano miongoni mwa wananchi wa Libya. Kikao cha siku mbili cha majirani wa Libya kimemalizika nchini Algeria, huku zikiwa zimepita siku 40 tangu wanachama wa baraza la usalama la Umoja wa Mataifa walipowataka viongozi wa Libya kuchukua hatua za lazima za kuitisha uchaguzi mkuu nchini humo. Kikao cha mawaziri wa mambo ya nje wa mataifa sita jirani na Libya, yani Misri, Chad, Tunisia, Mali, Sudan na Congo Brazzaville, kimesisitiza katika taarifa yake mwishoni mwa mkutano huo hapo jana kwamba wamekubaliana kutumwa ujumbe maalumu wa kutathmini mwenendo wa kisiasa nchini Libya kabla ya kufanyika uchaguzi mkuu. Ujumbe huo utakutana na kufanya mazungumzo na vyama na mirengo yote ya kisiasa ya Libya. Aidha, mawaziri hao wamesisitizia udharura wa kuondoka majeshi yote ya kigeni nchini Libya pamoja na mamluki na kuwekwa ushiriki wa mataifa jirani katika mchakato wa kuikarabati upya nchi hiyo ya kaskazini mwa Afrika iliyoharibiwa vibaya na vita. Algeria imekuwa mwenyeji wa mkutano wa Libya kwa mara ya pili mtawalia, na hivyo kuongoza juhudi za kieneo na kimataifa za kupatiwa ufumbuzi matatizo ya nchi hiyo. Wajuzi wa mambo wanaamini kuwa uwepo wa makundi ya kigaidi amilifu nchini Libya bado lingali ni tatizo kuu na la kimsingi kwa nchi hiyo katika juhudi zake za kurejesha amani na utulivu. Wanachama wasiopungua elfu tatu wa kundi la kigaidi na ukufurishaji la Boko Haram wamejisalimisha kaskazini mwa Nigeria katika miezi ya hivi karibuni. Viongozi wa kieneo kaskazini mwa Nigeria wameiomba serikali kuu iwapatie msaada na kuwawezesha katika mchakato wa kuwahudumia na kuamiliana na wanamgambo hao walioamua kuachana na vita na uasi. Taarifa iliyotolewa na jeshi la Nigeria inaeleza kuwa kuendelea kujisalimisha wapiganaji wa kundi la kigaidi la Boko Haram ni ishara ya wazi ya mafanikio ya jeshi katika vita vyake dhidi ya magaidi hao. Hivi karibuni pia wanachama 190 wa kundi la kigaidi la Boko Haram walijisalimisha kwa jeshi la Nigeria kaskazini mashariki mwa nchi hiyo baada ya ngome zao kushambuliwa na jeshi la serikali. Mwanzoni mwa mwezi uliopita pia wa Agosti, wanachama 91 wa kundi la Boko Haram walijisalimisha kwa jeshi la Nigeria kaskazini mashariki mwa nchi hiyo. Tokea mwaka 2009 hadi hivi sasa, Nigeria imo vitani kupambana na magaidi wa Boko Haram ambao wametangaza utiifu wao kwa genge la kigaidi la Daesh, yani ISIS. Mgogoro wa Boko Haram umeshaua watu wasiopungua 36,000 na kusababisha mamilioni ya wengine kwa wakimbizi ndani na nje ya Nigeria hasa katika maeneo yanayopakana na Ziwa Chade. na Katibu Mkuu wa Umoja wa Mataifa ametahadharisha kuwa Afghanistan inakaribia kutumbukia katika janga kubwa la kibinadamu. Antonio Guterres, sambamba na kuashiria kushtadi mgogoro wa kibinadamu na kiuchumi na kusambaratika sekta ya utoaji huduma nchini Afghanistan, amesema kuwa hali inavyoonekana ni kuwa nchi hiyo inaelekea kukumbwa na maafa ya kibinadamu. Katibu Mkuu wa Umoja wa Mataifa amesema hivi sasa nusu ya wananchi wa Afghanistan wanahitajia misaada kibina adamu, ya kibinadamu ili waweze kuendelea kuishi. Sehemu nyingine ya taarifa hiyo ya Katibu Mkuu wa Umoja wa Mataifa inaeleza kuwa hivi sasa wanaume, wanawake na watoto wa Afghanistan wanategemea zaidi misaada ya jamii ya kimataifa kuliko wakati mwingine wowote wa ule. Antonio Guterres pia amezitaka na kuzihimiza nchi wanachama wa Umoja wa Mataifa kutoa fedha za kutosha na zenye kukidhi mahitaji kwa raia wa Afghanistan ambao hivi sasa wapo katika hali ngumu sana. Jumapili tarehe kumi na tano mwezi uliopita Agosti, serikali ya rais Muhammad Ashraf Ghani ilisambaratika na kiongozi huyo kukimbilia nchi jirani na baadaye kuelekea katika Umoja wa Falme za Kiarabu na huu ndio mwisho wa taarifa habari za dunia kutoka hapa mjini Teheran. Nam, hapa ni Teherani, idhaa Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Na ufuatao sasa ni uchambuzi wa kisiasa ambao kichwa chake cha maneno kinasema kuwasilishwa rasmi mahakama ya ICC ombi la kuchunguzwa jinai za kivita za muungano wa Saudia nchini Yemen. Wakati muungano vamizi wa kijeshi unaoongozwa na Saudi Arabia unaendeleza jinai zake dhidi ya wananchi madhulumu wa Yemen, mawakili wanaowakilisha waathirika wa vita vya Yemen wameitaka mahakama ya kimataifa ya jinai ICC ianzishe uchunguzi kuhusu jinai za kivita zilizofanywa na muungano huo nchini humo. Toby Codman, wakili Mwingereza, amewasilisha ombi rasmi ICC akiitaka mahakama hiyo ya kimataifa ya jinai ianzishe uchunguzi hususan kuhusu shambulio la anga lililofanywa na muungano vamizi unaoongozwa na Saudi Arabia Agosti 2018 nchini Yemen, ambalo lililenga basi lililobeba wanafunzi wa skuli na kuua makumi ya watoto, shambulio la kombora la Oktoba 2016 ambalo liliua watu wasiopungua mia moja na kumi, pamoja na utesaji na mauaji ya raia mahabusu wanaoshikiliwa kwenye jela za kusini mwa Yemen. Uvamizi na mashambulio ya kijeshi ya Saudi Arabia dhidi ya Yemen ambayo yalianza mwezi Machi tarehe 25, 2015 kwa kuzishirikisha nchi nyingine kadhaa ikiwemo Imarati Yangali ya ngali yanaendelea katika hali ambayo jinai zilizofanywa na Saudia katika vita hivyo na vilevile, maambukizi ya maradhi ya COVID-19 na athari zake hasi vimeifanya hali ya uchumi na kijamii ya Yemen iwe ngumu na kusababisha pia hali mbaya zaidi ya kibinadamu kuwahi kushuhudiwa duniani katika miongo miwili ya kwanza ya karne 21. Ripoti mpya ya Benki ya Dunia kuhusiana na suala hilo inaonyesha kuwa karibu asilimia sabini ya wakazi wa Yemen ambao idadi yao inafikia watu milioni thelathini wanakabiliwa na hatari ya baa la njaa na kutokuwa na uhakika wa kupata chakula. Katika ripoti hiyo ya Benki ya Dunia imesisitizwa kuwa vita vya muungano wa kijeshi unaoongozwa na Saudia vimeuangamiza uchumi wa yemen kiasi kwamba pato ghafi la ndani gdp la nchi hiyo hivi sasa limepungua kwa asilimia 50 kulingana na mwaka 2015 na zaidi ya asilimia 80 ya wananchi wa yemen wanaishi katika kiwango cha chini zaidi ya umaskini lakini si hayo tu Muungano huo wa kijeshi umesababishia pia Yemen maafa ya kibinadamu kwa kuiwekea nchi hiyo mzingiro wa nchi kavu, angani na baharini. Matokeo ya hatua hiyo ya kidhalimu ni kukumbwa watu wa Yemen na anuwai za masaibu, yakiwemo maradhi ya kuambukiza na idadi kubwa ya vifo vilivyosababishwa na kukosekana kwa fueli iliyopelekea kukosekana umeme mahospitalini na vilevile vile kushindwa wananchi hao kupata chanjo ya korona na mahitaji mengine ya dawa na vifaa vya matibabu. Mbali na pande mbili zinazopigana vita vya Yemen, vimejumuisha pia pande nyingine kadhaa na uungaji mkono wa madola ya Magharibi ikiwemo Marekani. Hali hiyo na licha ya muungano wa kijeshi wa Saudia kuandamwa na malalamiko makubwa na ya kila upande, imeofanya muungano huo uendeleze jinai zake bila kujali suala la haki za binadamu wala hali mbaya wanayokabiliana nayo wananchi wa Yemen ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Nisome baadhi ya um, maoni yenu, wapenzi wasikilizaji. Bwana Noel Chafuila Chafuila wa huko Mwanza, Tanzania, umetutumia maoni yako hapo, unasema mahusiano mazuri ya kidiplomasia kati ya Iran na majirani zake ni jambo jema na ni nguzo muhimu ya kumshinda adui sawasawa. Sawa kabisa. Bwana Abdallah Ali Makajura wa Tabora, Tanzania Natushukuru nasi pia tunamshukuru. Bwana Sharif Ali Tutu wa Morogoro, Tanzania yeye yeah, ameomba tumuunge nasi tuna, tayari tumemuunga kwenye WhatsApp yetu ya plus 989648 ni kukumbusheni wapenzi wasikilizaji, baadhi ya yale tuliokuwa nayo katika habari zetu usiku huu, kabla ya kukuleteni sehemu ya pili ya matangazo yetu. Rais wa jamhuri ya Kiislamu ya Iran Sayidi Ibrahim Raisi amesisitizia udharura wa kuongezwa kiwango cha mabadilishano ya kibiashara na ushirikiano baina ya Iran na mataifa jirani. Zaidi ya shule elfu saba zimebomolewa kufuatia vita katika jimbo la Tigray kaskazini mwa Ethiopia na kusababisha matatizo kwa wanafunzi zaidi ya milioni moja. Kikao cha mataifa jirani ya Libya kilichokuwa kikifanyika nchini Algeria kimemalizika huku washiriki wa mkutano huo wakisitizia ulazima wa kuzuia kupatiwa silaha mamluki, na wakati huo huo kukabiliana na hatua za kuzusha mifarakano baina ya wananchi wa Libya. Na wapenzi wasikilizaji, karibuni sasa kutegea sikio kipindi cha baraza la wasikilizaji. Kipindi hicho kitafuatiwa na haki za watoto katika historia. Baada ya hapo, tutakuleteni makala yetu ya kila siku ya leo katika kitafuatiwa na haki za watoto katika Uislamu. Baada ya hapo, tutakuleteni kipindi chetu cha kila siku cha leo katika historia. Tutakuwa pia na kipande cha kasida, tukiwa na matumaini mtakuwa nasi hadi mwisho wa matangazo haya. Huu, wasikilizaji wapenzi, ni wakati mwingine wa kuwa nanyi katika kipindi hiki cha Baraza la Wasikilizaji. Leo hatukutaka kuwa na utangulizi mrefu, kwani kama kawaida maoni tuliyonayo pia ni mengi sana, lakini hapa pana maoni yanalihusu moja kwa moja baraza la wasikilizaji. Hebu Asma tusome, nam ni kutoka Ahmedi. Kwa msikilizaji wetu huyu anayejita Kipala MC Belemela wa Kirumba jijini Mwanza, Tanzania, yeye anasema, maoni yangu kwa redio Tehran, jamani, nambari za WhatsApp zisome redioni taratibu, moja moja, ili watu waweze kuchukua. ni mimi Kipala MC Bulemela wa Kirumba, jijini Mwanza, Tanzania. Ahmed, umelisikia ombi lake na umelifahamu kweli? Naam, bila shaka nimelisikia vizuri na nimelifahamu Asma. anachopendekeza bwana Bulemela ni kwamba wakati wowote tunaposoma nambari za whatsapp yetu ni vizuri tusome nambari moja moja na polepole, pole, ili watu waweze kuandika, yaani tusome kama hivi, alama ya kujumlisha 9 8 9 0 3 5 0 6 5 4 8 7 na tuwe tunarudia rudia, alama ya kujumlisha 9 8 9 0 3 5 sifuri sita tano nne nane saba. Tutajitahidi kufanya hivyo, Bwana Bulemela wakiwa huko Kirumba, eneo ambalo limepata umaarufu mkubwa kutokana na uwanja wake wa mpira huko jijini Mwanza. Ama kingine tunachopenda kuwakumbusha wasikilizaji wetu ni kwamba mara nyingi tunapowatumia habari kila siku mara tatu, asubuhi, mchana na usiku, mara nyingi, sisemi mara zote, huwa chini ya habari hizo tunaandika pia nambari yetu ya WhatsApp pamoja na jinsi ya kusikiliza matangazo ya idhaa Kiswahili Radio Tehran, lakini hayo ni kwa mtu ambaye tayari ameshajiunga na WhatsApp yetu. Kwa wale ambao ndiyo kwanza wanatusikiliza, ni vizuri sana tukawa tunawakumbusha mara kwa mara nambari hiyo ya WhatsApp yetu, tena polepole, pole, ili anayependa kuandika apate nafasi ya kufanya hivyo ndani ya matangazo yetu ya kila siku pia mara nyingi huwa tunaitangaza nambari hiyo, mbali na kwenye kipindi hiki cha baraza la wasikilizaji ki ujumla. Lakini tunamshukuru sana msikilizaji wetu huyu. Tupate kiburudisho kifupi, kabla ya kuendelea mbele na baraza la wasikilizaji. Ama maoni mengine kwa leo yanasema: mimi Yahya Ali kutoka Tanga, barabara ya 13, Tanzania. Rais wa Russia na wenzake wawili ambao ni marais wa China na Irani, mnapaswa kufuatilia sababu haswa ya kwa nini Wamarekani walihusika kumuua rais wa Haiti, maana tukio kama hilo la mauaji lilishawahi kutokea katika nchi nyinginezo kwa kweli Marekani ni tishio kwa usalama wa dunia na ni mvunjaji mkubwa wa haki za binadamu, anasema bwana Yahya Ali. E, China na Russia, fanyeni uchunguzi wa kugundua ni nini haswa kilipelekea wa Marekani wahusike katika mauaji ya rais wa Haiti. Naam, ni maoni yake hayo mwanabaraza huyu bwana Yahya Ali wa barabara 13 Tanga, Tanzania, aliyoyatoa baada ya kukamatwa baadhi ya Wamarekani waliohusika na mauaji ya rais wa Haiti. Na halafu msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Russia akaeleza wasiwasi wa Moscow kuhusu hatari ya kuhusika Wamarekani hao katika mauaji ya rais wa nchi nyingine. Maoni mengine hapa ni kutoka kwa mwanabaraza anayeitwa Mugume Kalemera wa Kabarole, Uganda, ambaye ameandika hongera Iran kwa juhudi zako za kurudisha amani huko Afghanistan. Hii inaonyesha namna Irani ilivyo taifa la busara na kukataa kwake njama mbaya za mabeberu. Naitwa Mugume Kalemera kutoka Fort Poto, magharibi mwa Uganda, shukran nam. Asante sana, na sisi tunakushukuru Bwana Mugume kwa maoni yako Ahmed, tunaendelea mbele na baraza la wasikilizaji kwa maoni yake bwana Ali Magema kutoka Tanga, Tanzania, mtaa wa Madinatu Zahrau, anasema hatua ya Rwanda ya kukubali kupeleka askari huko Msumbiji kupambana na magaidi ni hatua nzuri sana. Hilo ni jambo zuri kwa nchi za Afrika kushirikiana bila shaka yoyote. Ama katika maoni yake mengine, bwana Magema anasema jeshi la Nigeria linaloua Waislamu wasio na hatia litambue kuwa Mwenyezi Mungu analipa. Tumeona mara ngapi jeshi la Nigeria linavamiwa na magaidi? Naam, yalikuwa ni maoni yake mengine hayo bwana Ali Magema wa mkoa wa Tanga, Tanzania. Tunamshukuru sana kwa muda mrefu. Mwanabaraza bwana Yazidi Akida wa Chumbageni, Tanga, Tanzania, pia alikuwa hasikiki katika ukumbi huu wa baraza la wasikilizaji, lakini sasa amekuja kwa nguvu zote. Mara nyingine, mwanabaraza huyu anatoa maoni yake kwa njia ya tungo na ushairi. Hapa tuna maoni yake kadhaa, na naanza na haya anayosema: nimepandisha bendera ijuu mlingotini, yote hii ni hongera kwa redio Teheran watangazaji imara, wabobezi kwenye fani umo, salum bendera, ninakupa namba wani. Katika maoni yake mengine ameandika sinabudi kutamka ili nanyi mfahamu vizuri, mwawajibika hamkwepi majukumu, habari za uhakika toka duniani humu kila mara zinafika kwa wakati maalumu. Vilevile ameandika maambukizi korona kwa bara la Afrika ati inasemekana kwa kasi ya imarika, tuoshe mikono sana maji yanotiririka. Akipenda Maulana, ugonjwa utatoweka. Naitwa dakta Yazid Akida Mwihaji wa Chumbageni, Tanga, Tanzania. Na, kilichoko hewani ni kipindi cha baraza la wasikilizaji kutoka studio hizi za chamicham hapa jijini Tehran. WhatsApp yetu ni alama ya kujumlisha 989035065487. Email yetu ni swahili radio@irib.ir. Mtandao wetu wa intaneti ni parstoday.com/sw. Tunaendelea mbele na kipindi hiki kwa maoni yake bwana Ismaili Hamisi Ramadhani wa Runzewe, Geita, Tanzania, ambaye ameandika Marekani imeonyesha kuwa maraisi wengi wasiokubali utawala wa Sheitani uuawa mara moja. Tutaishi kwa vilio hadi Allah atakapotupatia nusra. Abdallah Mzee Ramadhani wa Amani, Zanzibar, ye ameandika: Hamjambo nyote, wana radio Tehran. Ni muda siwasikii katika redio, nifanyeje nipate kuwasikia mkipeperusha matangazo ya moja kwa moja? Naam, ni swali zuri sana hili ambalo huwa tunalijibu mara kwa mara na hapa tunapenda kusema kuwa kwa sababu ambazo haziko mikononi mwetu, matangazo ya idhaa ya Kiswahili Radio Teheran kwa hivi sasa hayarushwi kwenye masafa ya FM huko Zanzibar. Hata hivyo tunarusha matangazo yetu kwa masafa FM kwenye mikoa ya Tanga, Mwanza, Kigoma na Mtwara kupitia Radio Maarifa, pamoja na Singida kupitia Radio Maarifa FM katika masafa ya 105.3, 101.9, 99.7, 104.1 na 99 Nukta moja kwa utaratibu. Vile vile tunasikika moja kwa moja kupitia satelaiti na intaneti. Ukurasa wetu wa intaneti ni pastoday.com/sw. Katika tovuti yetu hiyo mbali na habari, makala, sauti, video na kadhalika, mnaweza kuyapata pia matangazo ya mwezi mzima katika hifadhi ya ukurasa huo. Naendelea mbele na baraza la wasikilizaji kwa maoni yake Bwana Kalekela Omar Mahmud wa nchini Tanzania ambaye ameandika, hakuna kitu kingine zaidi ya mapambano. Hiyo ndiyo njia pekee ya kuweza kuwafurusha magaidi wa kimarekani katika ardhi za Iraki. Waondoke warudi kwao, kwani Iraki si kwao Wamarekani. Waondoke Iraki mpaka hapo watakapoitwa na raia wa Iraki walio wengi. Kalekela Omar Mahmud huyu akitoa maoni kutoka Tanzania. Naam, nina maoni hapa yanasema: enyi nchi za Kiislamu, nendeni kwa umoja wenu nyote, kwa pamoja, hakikisheni umoja wenu mliofundishwa na Qurani na suna za Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam mnoutekeleza. Umoja wenu ndio utakaohakikisha ubora wenu kwa vitendo na ubora wa umma wa mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam na kuwa na maendeleo ya uhakika kwa umma mzima. Ni maoni yake Bwana Sherali Fazil wa Dar es Salaam, Tanzania, ambaye katika maoni yake mengine ameandika, Umoja wa Mataifa una wajibu wa kulani kwa bidii yote chuki, dhuluma na maonevu ya aina yoyote duniani. Kwa kweli ni aibu iliyoje kwa wanadamu kuacha ubinadamu wetu kwa upande wake Bwana Juma Jafar wa uh, Musoma, Mara, Tanzania ameandika uovu wote huo dhidi ya watu wa Yemen bado tunasema kuna dhani watetezi wa haki za binadamu, nadhani muda umefika tuwaite watetezi wa masilahi ya wa Magharibi. Juma Jai Sagai, Musoma, Mara, Tanzania. Ahmedi, ilo nalo neno kabisa kabisa, nakwambia Maoni mengine hapa yanatoka kwa mwanabaraza bwana Mvano Hassan wa Gungu, Kigoma, Tanzania, ambaye anasema baada ya kutusalimu kwamba taarifa ya polisi wa Haiti juu ya kuuawa rais wa nchi hiyo inaonyesha wazi kuwepo njama nzito iliyopangwa na maadui wa Haiti yenye lengo mahususi ni ni. Mimi Mvano Hassan kutoka Gungu, Kigoma, Tanzania. Kusema kweli, Asma, maoni ya wasikilizaji wetu ni mazuri na mengi ambayo huwa tunapenda kama kawaida kuchangia, lakini muda nao haturuhusu maoni ni mengi sana. Bwana Juma Idi Isa wa Masawi, Kondoa, Tanzania, naye akisha kutusalimu, anasema poleni watoto wa Yemen kwa madhila ya silaha za Saudi Arabia. Mwenyezi Mungu akupeni tahfifu Amin. Amin. Hapo hapo mimi niende kwake tena, mwanabaraza bwana Yahya Ali kutoka barabara ya 13 Tanga, Tanzania, msikilizaji wetu mtajika huyu. Anasema watetezi wa haki za binadamu, msifanye kazi kiupendeleo, maana mara nyingi huwa mnaoogopa mabeberu. Utawala haramu wa Israel unafanya jinai zake Palestina, mmenyamaza kimya. Madola vamizi yanafanya jinai kubwa sana kwa wananchi kama wa Yemen na Syria, lakini pia mumekaa kimya. Nakuambia, maoni ni mengi sana Ahmed, lakini ndio hivyo tena, tufanyeje? Inabidi tuyasome kwa muhutasari. Bado maoni tulionao ni mengi, wacha tuendelee kuyapunguza tu... maoni ninayoyashika mimi hapa Asma, ni kutoka kwake Kakoto Hamisi wa Kigoma Tanzania, anasema matumizi ya silaha za kemikali na sumu yanayotumiwa na utawala wa ukoo wa Al Saud na vibaraka wake katika ardhi ya Yemen haukubaliki na ulaaniwe kote ulimwenguni. Anasema Saudi Arabia na vibaraka wake wasitishe mzingiro katika ardhi ya wananchi madhulum wa Yemen. Haingie akilini dola eti linaloongozwa kwa misingi ya Kiislamu tena ambalo linajigamba mara kwa mara kwa kinara wa utetezi wa haki za binadamu likaendeleza mashambulizi kutoka kila upande katika ardhi ya Waislamu wenzake wa Yemen. Inasikitisha sana kabisa. Na mimi nayashika maoni yake mengine aliposema, kwanza kabisa ni wapongeze polisi wa Haiti kwa harakati zilizopelekea kuwatia mbaroni washukiwa wa mauaji ya rais Jovenel Moise; pili ni wakati wa taifa la Haiti kujitathmini, maana kama wauaji wameweza kukatisha maisha ya rais, usalama nchini humo upoje kwa raia wa kawaida? Hii inaonyesha kuna udhaifu mkubwa katika mfumo mzima wa ulinzi na usalama wa Haiti. Na, kama tulivyosema Asma, maoni ni mengi na muda wetu nao ni mchache, hatuwezi kusoma maoni yote kama ambavyo mara nyingi tunakosa nafasi ya kuchangia na sisi katika maoni ya wasikilizaji wetu. Kwa mfano leo, yamesemwa mengi tu kama ulivyoona Asma, ambayo mtu ulikuwa na hamu sana kusema machache juu yake, lakini rundo la maoni halikuturuhusu kufanya hivyo. Wow, tuna wa tunaashiriwa muda wetu, wapendwa wasikilizaji, umeisha kabisa. Tunawashukuruni wote mliochangia na hususan ambao ni wanabaraza hai ambao uchangia vizuri na kutoa maoni ya kupendeza kuhusu matukio mbalimbali. Ishini salama. Haki za watoto katika Uislamu. Bismillahirahmani rahim, assalamu alaikum. Wasikilizaji wapenzi, karibuni katika sehemu hii ya mia moja na kumi na tisa ya mfululizo wa makala fupi fupi za haki za watoto katika Uislamu. Maudhui tunayoendelea kuizungumzia hivi sasa ni haki za watoto wenye hali na mazingira maalumu katika jamii. Watoto hao ni wale ambao licha ya kuwa salama kimwili na katika maumbile yao ya nje lakini wana hali na mazingira maalumu yanayowafanya wasiwe katika maisha ya kawaida kama ya watoto wengine. Ni watoto wasio na walezi, ni watoto waliotelekezwa, ni watoto wa mitaani, ni watoto waliotupwa na wazazi na walezi wao. Tumeshasema mengi kuhusu suala hilo la malezi ya watoto hao. Tumefikia hata kunukuu kifungu cha ishirini cha mkataba wa kimataifa wa haki za watoto ambacho kinasema, mtoto yeyote hapaswi kuwa mbali na mazingira ya familia, ima kwa muda mfupi au kwa muda mrefu. Serikali zina wajibu wa kusimamia na kumsaidia kila mtoto katika nchi husika ili apate haki zake zote za kuishi ndani ya mazingira ya familia wakati wote. Malezi hayo yajumuishe mambo yote kama vile kumchukua mtoto kama mwana wa kumzaa kwa mujibu wa sheria za leo zilizotungwa na wanadamu duniani, na ikilazimu kumkabidhi mtoto kwa taasisi za malezi zilizotimiza sifa na masharti yote ya kulea watoto. Leo tutaanza kugusia mateso wanayopata watoto katika malezi, tukiwa na matumaini mtakuwa nasi hadi mwisho wa mjadala huu. Wasikilizaji wapenzi, maudhui nyingine tunayopenda kuizungumzia hapa kuhusu haki za kimalezi za watoto ni suala zima la malezi mabaya. Labda mpenzi msikilizaji, utajiuliza ni mtoto gani kwa mujibu wa sheria anahesabiwa kuwa ana malezi mabaya? Mtoto mwenye malezi mabaya kwa mujibu wa sheria za kimataifa ni yule ambaye, pamoja na kwamba ana walezi, ana watu wa kumsimamia mambo yake, ana watu wa kumtunza lakini kwa sababu mbalimbali mbali, watu hao hawana ustahiki wa kukabidhiwa mtoto huyo, au ni watu ambao wanawasababishia watoto matatizo mbalimbali, wanawatesa, kuwaudhi na kuwanyanyasa. Leo hii duniani suala hili la unyanyasaji wa watoto kimwili, kisaikolojia na kijinsia ni miongoni mwa matatizo makubwa ya kijamii na limekuwa ni tatizo kubwa duniani ambalo limezusha mjadala mkubwa. Yomkini tunaweza kusema kuwa katika upande wa mijadala ya kijamii na kisaikolojia, watoto hao wanaitwa jamii ya mayatima. Kwa mujibu wa kifungu nambari 47 cha ripoti ya utaalamu huru ya Umoja wa Mataifa kuhusu mateso na unyanyasaji wa watoto wadogo. Kinasema, inatathminiwa kuwa kila mwaka wastani wa watoto kati ya milioni 133 hadi milioni 375 wanateseka kwa vitendo vya unyanyasaji, udhalilishaji na mateso ndani ya familia. Watoto wanaoteseka kwa unyanyasaji na ukatili wa kijinsia ndani ya familia unaotokana na sababu mbalimbali mbali, kama ugomvi baina ya baba na mama mara zote wanakuwa na matatizo katika ukuaji wa shakhsia zao na vilevile mahusiano yao ya kijamii yanayoendelea kuwatesa hadi wanapokuwa watu wazima. Vilevile, mwanamme anapompiga mkewe au mwanamke anapofanya jambo ovu dhidi ya mumewe, athari ya jambo hilo huenda moja kwa moja kwa mtoto, na huko kunahesabiwa ni kuvunja haki ya mtoto huyo. Utafiti uliofanyika unaonyesha kuwa katika nchi za China, Colombia, Misri, Meksiko, Ufilipino na Afrika Kusini, kuna uhusiano madhubuti na wa moja kwa moja baina ya unyanyasaji wa wanawake na mateso wanayopata watoto kutokana na unyanyasaji huo. Uchunguzi uliofanyika nchini India unaonyesha kuwa mateso na ugomvi wa ndani ya familia unaongeza kwa kiwango kikubwa unyanyasaji na mateso dhidi ya wa watoto wa familia hizo. Muda wetu umeisha kwa leo. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Leo katika historia. Leo ni Jumatano tarehe 23 Muharram mwaka 1443 hijiria sawa na tarehe mosi Oktoba mwaka 2021. Miaka 847 iliyopita katika siku kama ya leo ilianza kazi ya kujenga mnara maarufu wa Pisa, huko katika mji wa Pisa nchini Italia. Mnara huo ulijengwa kwa ajili ya kutundika saa juu yake. Hata hivyo, mnara huo uliokuwa na urefu wa mita 55 ulipinda kwa karibu mita 5 muda mfupi baada ya kuanza kujengwa. Hitilafu hiyo imeufanya mnara huo ujulikane kwa jina la mnara uliopinda wa Pisa. Hadi kufikia sasa, mnara huo umefanyiwa marekebisho ya kiwango fulani kufuatia juhudi za wahandisi na wataalamu wa nchi mbalimbali. Katika siku kama ya leo miaka 98 iliyopita, mtetemeko mkubwa wa ardhi ulioambatana na uharibifu mkubwa na kuua idadi kubwa ya watu ulitokea nchini Japan. Zilzala hiyo iliyokuwa na ukubwa wa 8.3 kwa kipimo cha Rishta iliua watu zaidi ya laki moja na arobaini elfu. Mtetemeko huo uliyakumba hata baadhi ya maeneo ya miji ya Tokyo na Yokohama. Miaka 52 iliyopita katika siku kama ya leo kulifanyika mapinduzi ya kijeshi nchini Libya yaliyomfikisha madarakani Kanali Muamari Gaddafi. Kabla ya mapinduzi hayo, Libya ilikuwa ikiongozwa na utawala wa Mfalme Idrisa wa kwanza kati mfalme Idris alipoelekea nchini Uturuki kwa ajili ya matibabu, kundi moja la wanajeshi ambalo liliongozwa na kanali Muamari Gadafi lilifanya mapinduzi na kumvua madaraka mfalme huyo sambamba na kutangaza utawala wa kisoshalisti nchini Libya. Baada ya hapo, Libya ilifuata siasa za Urusi ya zamani na kutaifisha sekta ya mafuta na benki baada ya kusambaratika urusi ya zamani mwamari gadafi alianza kufuata siasa za wamagharibi na kuwakabidhi viwanda vya mafuta vya nchi hiyo ya kaskazini mwa afrika hali inayodaiwa kwamba ilichangia hasira za wananchi mwamari gadafi aliondolewa madarakani na kuuawa kufuatia mapinduzi ya wananchi ya tarehe 21 mwezi agosti mwaka 2011 na katika siku kama ya leo miaka 16 iliyopita sawa na tarehe 23 Muharam mwaka 1427 Hijiria, haramu mbili takatifu za maimamu Alhadi na Hasan al Askari alaihim assalam katika mji wa Samara nchini Iraki ziliharibiwa vibaya kwenye mashambulizi kadhaa ya miripuko ya mabomu iliyofanywa na magaidi wa kundi la Alqaida na kusababisha hasara kubwa ya mali na maisha ya watu maimamu hao ni wajukuu wa mtume wetu muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam na walikuwa na nafasi kubwa katika kueneza elimu na maarifa ya kiislamu kitendo cha kuharibiwa eneo hilo kiliwakasirisha mno waislamu duniani hususan wafuasi wa ahlubaiti wa mtume wetu muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran husikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi huanza saa moja na dakika 50 ahadi 2 na dakika 50 kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana huanza saa tano na dakika 20 ahadi 6 na dakika 20 kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo yetu ya usiku huanza saa 2 na dakika 20 hadi tatu na dakika 20 kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya Radio Teheran husikika pia kwa njia ya satellite na internet. Anwani yetu ya internet ni pastoday com slash sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu au email ni swahili radio irib ir. Mnaweza pia kusikiliza matangazo yetu kwa njia moja kwa moja na hifadhi ya matangazo hayo kupitia simu za mkononi za Android na iPhone. Mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama WhatsApp na kadhalika kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya jumlisha 98903 5065487. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na msikose kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh.