Hii ni idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Sadakallahu al-aliyu al-azim. Kwa jina la Mwenyezi Mungu, mwingi wa rehema, mwenye kurehemu. Na hapa kwa tini na zaituni. Na kwa mlima Sinai. Na kwa mji huu wenye amani. Bila shaka tumemuumba mtu katika hali nzuri sana. Kisha tukamrejesha chini ya walio chini, isipokuwa wale walioamini na wakatenda mema, basi watapata malipo mema yasiyokoma. Basi ni nani atakayekukadhibisha baada ya haya katika hukumu? Je, Mwenyezi Mungu si hakimu bora kuliko mahakimu wote? Bismillahi rahmani rahim assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu. alkher, mpenzi, atumai, umeamka, zuhaya, subuhi, Teherani, Swahili, wa barakatuh. Sabah al kher, mpenzi msikilizaji na tumai umeamka vyema. Karibu katika matangazo haya ya Jumatano asubuhi ya redio Teheran idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran, ikiwa leo ni Septemba mosi mwafaka na tarehe 23 Muharam mwaka 1443 Hijria. Studioni kuendesha matangazo haya kwa asubuhi ya leo ni mimi Hussein Hassan, nikiwa na wengi wa matumaini kwamba tutakuwa sote hadi tamati asubuhi ya leo. Mpenzi msikilizaji, kama ada, tumekuendelea taarifa ya habari za dunia, uchambuzi wa kisiasa, udondozi wa magazeti ya Afrika Mashariki, na katika safu ya vipindi tutakuwa na mawaidha kutoka kwake Shekh Muhammad Mwega wa mjini Qum hapa nchini Iran. Kadhalika tutakuwa na makala ya sayansi na teknolojia mpya, bila kusahau makala fupi ya kila siku yaliyo katika historia, na tutafunga matangazo haya kwa mukhtasari wa habari za dunia. Kumbuka mpenzi msikilizaji, mbali na kwenye masafa mafupi au shortwave, unaweza kutusikiliza kupitia masafa ya FM. Ukiwa nchini Tanzania ni kupitia redio Maarifa. Tovuti yetu ni parstoday.com mkwaju sw kumbuka mpenzi msikilizaji una fursa ya kushiriki matangazo haya kwa kututumia maoni mapendekezo na hata ukosoaji wa wako kwenye ukumbi wetu wa WhatsApp kupitia nambari anza na alama kujumlisha au plus tisa nane tisa sifuri tatu tano sifuri sita tano nne nane saba na toban nitakuwa mwenye kusoma baadhi ya maoni hayo mubashara kabisa hapa studioni kwa faida ya msikilizaji mwenzako navuta pumzi kisha anarejea na taarifa ya habari za dunia saa tatu na nusu asubuhi hapa jijini Teheran, sawa na mbili kamili kwa saa za Afrika Mashariki na moja kamili kwa saa za Afrika kati. ya kati. Ifuatayo ni taarifa ya habari za dunia, lakini kwanza ni muhtasari wake Wizara ya mambo ya nje ya Iran yasema uvamizi wa Marekani nchini Afghanistan haukuwa na matunda ghairi ya uharibifu. Maelfu ya watu wakumbwa na tatizo la kuharisha baada ya maji ya mtu kuchafuka Kongo DR. na vikosi vya Yemen vyakaribia kuidhibiti tena Maarib, pamoja na habari nyinginezo. Habari kamili. Msemaji wa wizara ya mambo ya nchi za nje ya Iran amesema kuwa uvamizi wa Marekani nchini Afghanistan haukuwa na matunda yoyote ghairi ya kusababisha uharibifu mkubwa nchini humo. Said Khatibzade ameandika katika ukurasa wake wa twito kwamba miaka ishirini ya uvamizi wa Marekani dhidi ya Afghanistan haikuwa na matunda yoyote isipokuwa vifo na uharibifu kwa watu wa Afghanistan. Khatibzadeh ameongeza kuwa sasa ni fursa ya kihistoria kwa viongozi wa Afghanistan kukomesha mashaka ya Waafghani wa kwa kusitisha machafuko na kuunda serikali jumuishi. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Iran amesema kuwa Jamhuri ya Kiislamu itaendelea kusimama bega kwa bega na wananchi wa Afghanistan. Siku chache zilizopita, kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu alisisitiza kuwa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran itaunga mkono na kulihami taifa madhulumu la Waislamu wa Afghanistan katika hali yote ile. Ayatullah Ali Khamenei aliongeza kwamba uhusiano wa Iran na serikali zingine utategemea muamala wao na jamhuri ya Kiislamu. Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu alisema Afghanistan ni nchi ndogo ambayo ina lugha, dini na utamaduni wa pamoja na Iran. Wengineko, maafisa wa afya katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo wameripoti kuwa maelfu ya watu wamepatwa na tatizo la kuendesha katika jimbo la Kasai, katikati mwa nchi hiyo, baada ya raia kutumia maji machafu na samaki waliokufa kutoka katika ziwa ambalo maji yake yamechafuka. Maafa hayo ya kibinadamu yameripotiwa baada ya eneo la uchimbaji wa almasi nchini Angola kuripotiwa kutoa mada za sumu tangu mwezi Julai mwaka huu ambazo zimechafua maji katika mito ya Kasai na Shikapa katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Eve Bazaiba, naibu waziri mkuu anayeshughulikia mazingira ya Angola, amewaambia waandishi wa habari baada ya kulizuru eneo lililoathirika kwamba zaidi ya kesi elfu nne za kuhara zimesajiliwa katika maeneo kumi na matatu kati ya kumi na manane yaliyoathiriwa katika jimbo la Kasai. Maafisa wa serikali katika jimbo la Kasai wamesema kuwa maji ya mto mkoani humo yalibadilika rangi na viboko na samaki waliokufa walikutwa kwenye maji hayo yaliyochafuka. Bazaiba ameongeza kuwa wakazi wa maeneo athirika wa wametakiwa kujiepusha kula samaki waliokufa. Wasiwasi umetanda katika mto Kongo, ambao ni wapili kwa urefu barani Afrika, wakitanguliwa na mto Nile, kwamba nao pia unaweza kukumbwa na hali hiyo hiyo kutokana na mto Kasai kuingiliana na mto huo. Wakati huo huo, watafiti wa Kikongo huko Kinshasa wametahadharisha kuwa maji yaliyochafuka huenda yakawa na athari hasi kwa miaka kadhaa. Baadhi ya wakazi wa mkoa wa Kasai wameeleza kuwa wamepatwa na vijiupele mwilini baada ya kutumia maji hayo machafu. Tayari serikali ya Kinshasa imechukua hatua za kuhakikisha kuwa maji safi yanapelekwa katika maeneo yaliyoathirika. Mbali na hayo, askari wa utawala haramu wa Israel wamemuua shahidi kijana wa Palestina kwa kumpiga risasi katika ukingo wa magharibi wa mto Jordan. Shirika rasmi la habari la Palestina Wafa limeripoti habari hiyo na kuongeza kuwa wanajeshi wa Israel walimpiga risasi barobaro huyo wa Kipalestina kwa jina la Raid Yusuf Jadallah katika kijiji cha Beitul Ur Atahta magharibi mwa mji wa Ramallah. Mashuhuda wanasema baadhi au baada ya kumiminiwa risasi, kijana huyo aliyekuwa na umri wa miaka 39, askari wa Israel walimwacha akavuja damu hadi akakata roho. Wizara ya afya ya Palestina imethibitisha kutokea mauaji hayo alfajiri leo Jumatano na kueleza kuwa ni ya tatu ndani ya wiki moja huko Palestina inayokaliwa kwa mabavu. Jumamosi iliyopita kijana aliyekuwa na umri wa miaka kumi na miwili wa Kipalestina aliyefahamika kama Omar Hassan Abu Anil aliaga dunia kutokana na majeraha ya risasi za wazayuni katika mji wa Malka, mashariki mwa jiji la Ghaza. Haya yanajiri wiki mbili baada ya, ya wanajeshi hao makatili wa utawala haramu Israel, wa Israel kuwa washahidi vijana wanne wa Palestina kwa kuwapiga risasi katika eneo la ukingo wa magharibi wa mto Jordan. Taarifa ya habari za dunia, mpenzi wa msikilizaji, inaendelea kujia mubashara kutoka redio Teherani, idhaa Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Kadhalika tunasikika moja kwa moja kupitia redio Maarifa ya huko Tanga, Tanzania. Tukisonga mbele, takwimu zilizotolewa na shirika la kimataifa la uhamiaji IOM zinaonyesha kuwa tangu mwaka 2014 hadi sasa zaidi ya wahajiri elfu arobaini wamekufa maji au wametoweka katika maeneo mbalimbali ya dunia. Takwimu hizo ambazo zimetolewa kwa mnasaba wa siku ya kimataifa ya waliotoweka kumradhi, zinaonyesha kuwa kuna maelfu ya familia zilizopoteza watoto na jamaa zao bila ya kupata jibu kuhusu hatima yao. Ripoti ya IOM imesema maelfu ya wahajiri hao wameaga dunia kwa kughariki baharini wakiwa katika boti za mauti, zinazodhibitiwa na magenge ya mafia. Mwaka huu pekee tayari wahajiri 2727 wameaga dunia baharini na nusu yao wameghariki katika bahari ya Mediterania. Mwisho wa mwezi uliopita Agosti, wahajiri mia moja waliaga dunia baada ya boti tatu kuzama katika pwani ya Libya. Boti hizo zilikuwa njiani kuelekea katika kisiwa cha Lampedusa huko nchini Italia. Aghalabu ya wahajiri kutoka nchi za Kiafrika na magharibi mwa Asia katika miaka ya karibuni wameaga dunia baada ya kuzama boti zao katika maji ya Mediterania wakiwa katika juhudi za kuelekea barani Ulaya. Waajiri hao wanaosumbuliwa na matatizo mengi ya kiusalama na kiuchumi hujaribu kuelekea Ulaya wakiwa na matarajio ya kuwa na maisha bora. na Muungano wa vikosi vya ulinzi vya Yemen umezidisha mashambulizi dhidi ya vikosi vya waitifaki wa Saudi Arabia na ripoti zinasema jeshi la Yemen linakaribia kuudhibiti tena mji wa Maarib ambao ni makao makuu ya mkoa huo wa kistratejia. Jeshi la harakati kujitolea ya wananchi wa Yemen jana Jumanne, walisonga mbele kwa kiasi kikubwa na kukaribia mahali zilipo idara za serikali za mji wa Maarib. Kusonga mbele kwa jeshi na harakati ya kujitolea ya wananchi wa Yemen huko Maarib kumewezekana licha ya mashambulizi makubwa ya ndege za kijeshi za Saudia katika mji huo. Shirika la habari la Yemen limeripoti kuwa jeshi la Yemen na wapiganaji wa kujitolea wa Ansarullah wanakaribia kudhibiti tena mji huo baada ya kuwarudisha nyuma wa itifaki wa Saudia na magaidi wa mtandao wa Alqaida wanaungwa mkono na serikali ya Riadha. Magaidi hao wanaopewa himaya na Saudia wamelazimika kuziacha ngome zao kufuatia mashambulizi makali ya jeshi na harakati ya kujitolea ya wananchi wa Yemen. Mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka Redio Teheran. Habari hizo unaweza kuzisoma kwa kina, mpenzi msikilizaji, katika tovuti yetu ya parstoday.com mkwaju sw. Karibu sasa nikuletee uchambuzi wa kisiasa ambao una kichwa kisemacho, mazungumzo ya Mahmud Abbas na Beni Gants, mchezo wa wazi katika uwanja wa Israeli. Jumapili ya tarehe 29 Agosti, Mahmud Abbas, rais wa mamlaka ya ndani ya Palestina, alikutana na kufanya mazungumzo na Beni Ganza, waziri wa vita wa utawala wa haramu wa Israel. Mikutano na mazungumzo ya viongozi wa mamlaka ya ndani ya Palestina na viongozi wa Israel sio jambo jipya, kwani kabla ya hapo kumeshuhudiwa mazungumzo kama hayo beina ya pande mbili. Ukoliwa mambo ni kuwa viongozi wa mamlaka ndani ya Palestina wamekutana na kufanya mazungumzo kama hayo na viongozi wa utawala ghasibu wa Israel mara chungu nzima katika kalibu ya mazungumzo ya amani ya Israel na Palestina na vilevile mazungumzo ya usalama baina ya pande mbili. Pamoja na hayo, mazungumzo ya majuzi kati ya Mahmud Abbas, rais wa mamlaka ndani ya Palestina, na Beni Ganza, waziri wa vita wa Israel yamefanyika katika hali ambayo katika mwongo mmoja uliopita viongozi wa Palestina na Israel hawajawahi kuwa na mazungumzo kama haya kuwa, na kimsingi mazungumzo baina ya pande mbili yalikuwa yamesitishwa kwa miaka mingi. Sasa Mahmud Abbas amekutana na kufanya mazungumzo na Gantz katika hali ambayo jinai za Israel dhidi ya Wapalestina katika ukingo wa magharibu wa, wa mto Jordan na Kuds au katika ukanda wa Ghaza zimeshika kasi na kuchukua yugo mpana zaidi utawala vamizi wa Israel ulilitwisha eneo la ukanda wa Gaza vita vya siku kumi na moja, na baada ya vita hivyo pia uliendeleza vitendo vya utumiaji mabavu katika fremu ya kuendeleza uporaji wa ardhi za wa Palestina, sambamba na kubomoa nyumba zao. Nukta nyingine ni hii kwamba rais wa mamlaka ndani ya Palestina amekutana na kufanya mazungumzo na Benny Gantz katika hali ambayo Naftali Bennett, waziri mkuu wa utawala wa haramu wa Israel, hivi karibuni alitangaza kuwa hakubaliani na mkakati wa serikali mbili na kwamba madhali yeye ni waziri mkuu hatoruhusu kutekelezwa mpango huo. Licha ya kuweko mazingira kama haya, lakini bado Mahmud Abbas angali ana matarajio kwamba eti kupitia mazungumzo na Israel ataweza kudhamini maslahi ya Wapalestina, utawala ambao kimsingi hauoni kama Wapalestina wana haki hata ya kuwa na dola katika ardhi yao wenyewe. Ofisi ya waziri wa vita wa Israel imetangaza kuwa katika mazungumzo hayo pande mbili zimejadili namna ya kuboresha usalama na uchumi katika ukingo wa magharibi wa mto Jordan na ukanda wa Ghaza, kama ambavyo wamefikiana pia kudumishwa mawasiliano kwa ajili ya maswala hayo. Katika ujumbe wa wake aliouandika katika ukurasa wake wa mtandao wa kijamii wa Twitter, Beni Gans amesema, nimemwambia Mahmud Abbas kuwa Israel ina mpango wa kuchukua hatua ambazo zitaimarisha uchumi wa mamlaka ya ndani ya Palestina. Matamshi haya ya Gantz yanaonyesha kwamba kupitia ahadi kama hizi za danganya toto utawala ghasibu wa Israel unafanya juhudi za kuifanya mamlaka ya ndani na Palestina iwe pamoja nayo katika mipango yake michafu na iliyo dhidi ya wa Wapalestina. Sera hizi za Israel kwa hakika zinakuza wazi hitilafu beina ya makundi ya Kipalestina na hivyo zinazuia kuundwa serikali ya umoja wa kitaifa huko Palestina. Hii ni Redio Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, inayokutangazia moja kwa moja kutoka hapa jijini Teheran. Kumbuka mpenzi msikilizaji, una fursa kushiriki matangazo haya ni tumia arafa hapa studioni Kupitia nambari anza, na alama ya kujumlisha au plus 989035065487. Allahumma, inni asaluka bihaqi Muhammadin wa ali Muhammad an tusalli ala Muhammadin wa ali Muhammad wa an tajala nura fi qalbi wal basirata fi dini. Maudhu ya mazungumzo yangu itakuwa kuhusiana wal basirata fi dini, katika hii dua ambayo tunaisoma katika taqibat kawaida ambayo imetajwa katika mafatih ambayo pia imetajwa katika kitabu cha amali ya Sheikh Tusi na kitabu cha almajlis lishekh al mufid, tunaona kwamba katika dua ambayo wamefundishwa na ahlulbeit alaihim salam inasema. Dua ni ndefu, lakini kipengele kimoja ambacho ndio muhimu ambacho kinahitajia kuzingatia ni albasirata fi dini. Al-basirata tunaweza kuisema kwamba ni alhikma, tunaweza kusema ni busara na kadhalika, yaani, ewe Mwenyezi Mungu nijalie ni kuwe na basira katika dini yangu. Haisemi ewe Mwenyezi Mungu nijalie ni kuwe na elimu katika dini yangu kwa sababu tukiangalia tukichambua zaidi maana ya elimu na maana ya basira, basira iko juu zaidi kuliko elimu. Kawaida tukitaka kuelewa kidogo, kabla nikuje kuelezea nini maana ya basira, kawaida tunaona kuna kompyuta, kuna binadamu, kuna mtu anasoma shuleni Ikifika tarehe fulani kompyuta inaambiwa kwamba faili ya mwanafunzi ifungwe. Kompyuta ime, imepangiwa na elimu, yani kwamba ikifika tarehe fulani faili ya mwanafunzi ifungwe. Lakini elimu ya binadamu ambaye ndio tunaona bado, katika ofisi tuko na kompyuta, lakini bado inabidi wafanyakazi watumike, kwa sababu kuna kitu juu ya elimu, kwamba mwanafunzi alikuwa amelazwa hospitali, ndio ikatokezea dharura kazi yake hii kukamilika. Kwa hivyo inabidi mtu aingie kwa kompyuta asimamishe hiyo faili ama kompyuta kufunga faili ya mwanafunzi. Hiyo kazi ya juu zaidi kuliko hiyo kazi ya kompyuta ndio inakuwa ni nini? Albasira ambaye ndio sasa, kawaida, sisi sote wanadamu, wanafunzi wa hauza, wanafunzi wa university, tuko na elimu lakini hatuna basira, na ndio hapo Mwenyezi Mungu ama Ahlul Bait wanatufundisha sisi wafuasi, tukisoma tuangalie kwamba tupate albasirata fi dini. Elimu ni kitu kizuri, lakini lazima binadamu apate basira ndio akamilike ibara ya basira, wenye kuifasiri kalimata ama kufanya tarjuma wanasema basira uwerevu. Yani watu wengi wako na elimu, lakini kuna kitu akipungua, hiyo elimu yake hawezi kuitumia vizuri, ambaye ni uwerevu. Ingine wanasema kwamba albasira ni elimu ya ndani ya moyo Yani sio elimu ya kawaida, elimu ambayo inatokana na ndani ya moyo. Wengine wanasema kwamba ni elimu ambayo imeambatana na imani, yani kuna kitu iko ndani yake zaidi. Sasa wanajaribu kufasiri zaidi, ni imani ambayo sasa inahusiana na mambo ya Mwenyezi Mungu, mtu amepatiwa baraka fulani, ambayo ndio tunaona pia katika mahukama, ama tutamwita Al-Khidr ama tutasema Luqman. Pia waliulizwa, unachagua baina ya kukuwa mtume na kupatiwa hikma, unachagua kipi? Akasema anachagua kukuwa na hikma, kwa sababu mtume anapatiwa sheria, lakini kuna kitu zaidi ambayo ukikosa kukua nacho, ndio tunaona nabii Allah Musa alikuwa ni ululazm, lakini bado ilikuwa inabidi apate mwelekezo kutoka mtu mwingine ambaye alikuwa ni nabii Khidha, ambaye yeye sio ululazm katika daraja. Ululazm ni juu zaidi, lakini kuna maelekezo zaidi alikuwa anapata kutoka Al-Khidr. Sasa hii ndio maana ya basira, elimu iko hapo, lakini bado kuna kitu ambayo imepungua, ndio inakamilisha mtu kuweza kuchambua na kujua hali tofauti ambazo anatakana akae ama aelewe dini yake. Nikitaka kuleta mfano zaidi pia ya basira, inasemekana katika zama za khalifa wa pili walileta watu watano ambao walikuwa wametenda kitendo cha zina na wakamsema khalifa wa muslimina ambaye ndio wa khalifa wa pili. Sasa hukumu yao ni vipi? Yeye akasema Qur'ani imesema azaniatu wazani fajlidu kulla wahidin minhuma miata jalda. Hapo si imesema fajlidu kulla yani, ni elimu ambayo itayatucaelewa kwamba wote wa wapigwa viboko mia moja. Imam Ali alikuwa hapo, akasema hapana. Akasema wa kwanza apigwe viboko themanini, mwingine apigwe viboko kiasi fulani, mwingine awachwe, mwingine auliwe, na akatoa hukumu tano kwa kila mmoja. Watu wakamuuliza Imam Ali, imekuwaje? Watu wametenda kitendo kimoja ambacho tunakijua ni zina, na Qur'ani imesema zina nini? Adhabu yake ni viboko mia moja. Akasema hapana mmoja wao ambaye alifanya hicho kitendo alikuwa ni mwendawazimu. Mwendawazimu hana hukumu, ambaye ana anapatiwa kwa sababu hana akili. Mwingine alikuwa ni mtumwa. Mtumwa kwa sababu ya hali ambayo ya, ki, ya kijamii ako chini, naye pia adhabu yake inakuwa iko chini zaidi. Mwingine kati yao alikuwa ni mtu ameolewa na familia iko karibu na akatenda kitendo kibaya, adhabu yake tofauti. Mwingine alikuwa ni mtu ambaye hana mke akatenda. Hali hizi zote ni tofauti. Sasa hukumu ni moja, lakini kitu ambayo imamu alikuwa ako nayo ni hiyo basira zaidi ambayo ilikuwa inatokana na zaidi sasa. Ndani ya basira tukichambua, kuna kitu ambayo inakabiliana na basira, yaani tunasema kuna, kwa mfano, kuketi na kusimama, kutoka na kuingia, kuandika na kufuta. Albasira, wafasiri wa ibarat wanasema fimukabili yake ni fitna, yani kawaida mtu ambaye ako na elimu hawezi kukabiliana na, na fitna, lakini mtu ambaye ako na basira ndi anaweza kukabiliana na nini? Na fitna, ndio tunaona katika hadithi zinazotajwa katika sifati za masahaba wa Imam Zaman ni kwamba wengi wao watakuwa ni wenye wenye basira, ambayo hiyo basira ndio itawasaidia mitihani za hizo zama, wataweza kukabiliana nazo na kupita hizo mitihani. Na hizo mitihani ndio hapa tumesema fitna ina maana nyingine pia, ndio nini? ndio hiyo, hiyo hiyo mitihani. Sasa alfitna, mwenye ako na elimu hawezi kukabiliana nayo. Mwenye ako na basira ndiye anaweza kukabiliana nayo, na basira nayo pia iko na iko na darajat. Tunaona katika martaba ya chini, kila mmoja akifanyiwa mtihani yake, ana ima ataanguka ama atapita. Na tunaenda mpaka inasemekana masahaba 313 wa imam zaman, kwenye imam zaman atadhihiri, atawafanyia mtihani ambaye ndio tumesaa, pia iko na maana ya fitna atawafanyia mtihani, baina amrain, watashindwa kuchagua, mpaka watakimbia imamu kwa ile kuhofia kwamba isije ikawa huyu sio imamu. Inawezaje imamu akasema kitu kama hichi ama akatenda kitendo kama hichi? Sasa wengi wao watamkimbia. Wale mia tatu kumi na tatu ambao wako na basira watabaki, idadi chache. Na vile watamkimbia imamu, watakaa, baada ya muda watamrudia kwa imamu. Ile wakienda watafikiria, watakujua ah, haiwezekani kuwa kwamba imamu ametuambia hichi kitu tukifanye bila kukua akona elimu ambayo ni hali ya juu. Ni kama watu walienda kusilimu mbele ya mtume, akasema nimekubali dini, lakini mtume akamwambia nini? Akamwambia uko tayari kuua mzazi wako? Akasema niko tayari. Akasema mimi sijakuja dini yangu kwa ajili ya watu kuuana, lakini ninataka kuona nafsi yako katika dini ambayo umeikubali iko kwa martiba gani. Sasa hiyo ilikuwa ni katika mtihani tunaita ni katika mtihani ya basira pia, kwa sababu wewe ushakubali kwamba huyu ndio mtume, huyu ndio mwenyezi Mungu, hawezi akanitakia kibaya katika maisha yangu. Kwa hivyo hiyo basira ndio inanipatia nini, kitu ambayo inaitwa ataabud. Hapa ndio sasa nukta muhimu ya basira. Ndio tukirudi kwa zama zetu na zama za Imam Husein, Imam Husein anasema hakuna masahaba niliwaona kwa zama zote isipokuwa masahaba wangu. Masahaba wangu, kwa nini? Anajua anaenda kukufa, lakini bado amesimama. Anajua anaenda kukufa, anawachana na familia, pesa, mali, nini? Kwa sababu anajua kuna kitu kiko juu zaidi kawaida. Binadamu wote tunajua kwamba hii maisha, hii dunia sio ya milele, lakini bado tunang'ang'ania, kwa sababu mustawa ya elimu ya kawaida. Lakini basira ikikuja, unajua ah, si siku moja nitakufa. Kwa nini sife kando ya imamu wa zama zangu. Na hapo hapo ndio tunakuja tunaona, Imam Zaman amekosa masahaba, kwa sababu saizi tunaambiwa mashekhe wanajua tabligh ni wajibu, anaambia aende ufanye amru bil maruf. Sasa sinajua hata silimu ni wajibu kwako, kwa usikuwe na kazi ya taslimu, hata silimu ni wajibu. Sasa Imam Zaman atatarajiaji sisi masahabu wake, bado hii elimu tu ya kawaida haijaingia katika nafsi yetu, tujaifanya hijakuwa taabud kwetu Alafu adhihiri sasa, akuja atuambie yeye, amekuja amesema, kuanzia leo kitu fulani ambayo tumezoea kwamba ni haramu imekuwa ni halali, ama kitu fulani kilikuwa ni halali amesema ni haramu. Sasa hiyo ni juu basira, yeye ako na hiyo nguvu kutoka kwa amri ya Mwenyezi Mungu, lakini sisi bado tunang'ang'ania hapa. Kwa hivyo insha allah tunaomba Mwenyezi Mungu atusaidie tupate basira na tupate taabud katika martaba ya basira. Mimi katika kumalizia tu kama zawadi ya wenye mazuwar wa Aba Abdillahi Hussein, kuna wenye washaenda ndio wajue utamu na kitu ambayo walikuwa wanapata, na ambayo wajaenda ndio watamani zaidi, ili mwaka huu tuweze tukapata taufiki ya ziara. Inasemekana siku moja e, Bi Aisha alikuwa ameketi na Mtume sallallahu alaihi wasallam Allahumma salli ala Muhammad wa ali Muhammad. Mtume alikuwa anacheza na Imam Hussein, Imam Hussein amempandilia, na kwa ile njia ambayo kawaida mtu anasema huyu mtoto anamsumbua Mtume. Aisha akamwambia, wacha nimtoe huyu mtoto anakusumbua. Akasema, mwache huyu, nampenda huyu. ni nini Ni, ni, ni, ni, moyo wangu huyu. ni kila kitu changu, ndio nini ndio saida shababi ahliljanna, naye akamwelezea akasema, kivipi? Akasema, huyu atauliwa katika ardhi ya Karbala na kadhalika. Alafu akasema ambaye atamzuru al Imamu Lhusein ataandikiwa haji zangu mimi Mtume sallallahu alaihi wasallam, katika amali zake. Bibi Aisha akashangaa, haji yako? Akasema sio moja, mbili. Mbili akasema hapana, nne Akasema nne? Hapana, nane, hivyo hivyo. Bi Aisha akijaribu kustaajabika na hiyo hali mpaka mtume akafika, atapata haji mia moja, yani ambaye atafanya ziara Alimam Hussein alayhi salam, anapata haji mia moja ya mtume, yani mtume, kwa hiyo hali yake na siku zake na shida zake ambazo alipata na akaenda haji na akarudi, thawabu kama ya Al-Imam al alimamu Husein Mtume salaahaj ndi anapata 100. Alama Jaafar Jaafar Ashustari anafanya taaliq katika hii hadith anasema, madhambi zote tukifanya zinafuta nini, wema katika vitabu vyetu vya amali. Lakini haiwezekani kukakuwa amali mbaya ambayo ikaweza kufuta amali ya mtume sallallahu alaihi wasallam yeye. Kama amali yake imeandikwa katika kitabu chetu cha amali mabaya ma yote, utayafanya siku ya Kiama tutafika tumeandikiwa kwamba ulienda haji kwa martaba ya Mtume, haji mia moja. Wassalamu alaikum warahmatullahi taala wabarakatuh. Bainahum shaykhun kabir, bainahum tiflun saghir. Hii ni Redio Teheran. Bilhuda Ali wa barabara 13, Tanga, Tanzania, anayehutubu hapa Hamas, anasema, huyo Mahmud Abbas ni mnafik. Njia pekee ni kumwelekeza wazi yeye, yeah, na viongozi wa chama cha PLO akiwa amekaidi, basi hakuna chaguo lingine ghairi ya kufanya maandamano ili kumpinga kibaraka huyo aliyokaa madarakani kwa masilahi ya utawala haramu wa Israel. Asante sana, maoni yake Bilhuda huyo, akiwa Tanga, Tanzania. Noel Chafuila akiwa Mwanza, Tanzania, anasema Waisraeli wasubiri kupata chanjo ya kipigo kama walivyopata wenzao huko Afghanistan. Asante sana Chafuila, ukiwa hapo Mwanza. Karibu sasa, mpenzi msikilizaji, ni kuletea macho yetu magazetini. Magazeti ya Tanzania ndiyo yanayotukunjuli ya, ya jamvi la udunduzi wetu magazeti ya Afrika Mashariki hii leo. Kama ilivyotarajiwa, akthari ya matoleo yaleo yametanguliza mbele ya habari kuhusu hatua ya serikali kupunguza viwango vya tozo mpya kwa asilimia 30. Habari hii imepewa kipaumbele na gazeti la serikali la Habari Leo kwa kuandika, tozo za miamala za shushwa kwa asilimia 30, kampuni za simu za shusha makato ya miamala kwa asilimia 10. Gazeti la Uhuru pia limeipa uzito wa kwanza habari hiyo chini ya kichwa kisemacho, Samia akonga nyoyo tozo miamala ya simu. Jambo la Habari halikuachwa nyuma, limetenga nafasi ya kwanza kwa habari hiyo kwa kuandika, wananchi wakuna mabadiliko tozo miamala, walitaka serikali kukaa mguu sawa, kusimamia matumizi ya fedha hizo. Hawako tayari kuona fedha zao zikitumika vibaya na wasimamizi wa miradi iliyokusudiwa. Habari hii inaonekana katika ukurasa wa mbele wa gazeti la Mwananchi chini ya nani semayo, kicheko tozo za miamala ya simu zikipunguzwa. Hata hivyo, habari kuu katika gazeti hilo inasema bunge la chachamaa, Askofu Gwajima na Silaa wawekwa ndani ya 18 CCM wawasubiri kwa hamu, polisi wangoja amri. Pia limeandika maumivu mapya, bei petroli na dizeli, ongezeko la bei kuanza rasmi leo. Haya, upande mmoja tozo zimeshushwa, upande wa pili bei ya petroli na dizeli zimepanda. Haya, Habari kuu katika gazeti la Majira inasema askofu Gwajima na Sla wapewa adhabu Dodoma, ni kutokana na kauli zao. Kamati yapendekeza wachunguzwe na vyombo vingine, mjumbe wa kamati aeleza jinsi Gwajima alivyoonyesha utovu wa nidhamu. Habari nyingine iliyopewa umuhimu na gazeti hilo ina kichwa kilichobeba maneno pingamizi la Mbowe na wenzake kutolewa leo. Tuelekeze kurunziatu nchini Uganda, ambapo gazeti la Monitor limetoa kipaumbele kwa habari ya kiusalama yenye kichwa kisemacho tutawakamata wauaji wa Masaka, asema Museveni. Katika dondoo za habari hiyo, gazeti hilo limeandika: Museveni asema hakuna kundi linaloweza kuishinda serikali, alaumu baadhi ya wa wanasiasa kwa mauaji hayo. Mauaji hayo yaligawa bunge, serikali yatoa kauli kuhusu mashambulizi hayo. Ukurasa wa mbele wa gazeti hilo umepambwa kwa picha za baadhi ya watu waliouawa katika mashambulizi ya Masaka. Toleo la mtandaoni la gazeti hilo limeipa umuhimu wa kwanza habari hii kwa kuandika, nguruwe wanaoua Waganda kule Masaka wamekwisha asema Museveni. Zaidi ya watu 30 wameuawa ndani ya mwezi mmoja. Toban nguruwe hapo, Museveni anakusudia wauaji hao habari nyingine zinazoonekana katika ukurasa wa mbele wa Monita zina vichwa vinavyosomeka, walimu wakimbilia kupiga chanjo ya korona, serikali yasema haitofungua shule wakati huu, na waganda wakataa kuondoka Afghanistan. Haya, kinaya ilioje! Waafghani wamekimbia nchi yao wakatorokea Uganda, lakini waganda wamekataa kuondoka huko Afghanistan tunafungwa dondozio tuka kutupia jicho magazeti ya Kenya. Tuanze na gazeti la Taifa Leo ambalo limepa kipaumbele habari ya nyanwani semayo mochwari za jaa wafu wa Covid watengeneza majeneza wasema wameshindwa kutosheleza mahitaji ya wateja wao. Pia limeandika wakenya wanyongwa na madeni, huku wakikopa shilingi bilioni 1.2 kwa siku. Habari yenye kutoa mguso wa aina yake katika gazeti hilo, toleo la mtandaoni, inasema jamii ya Waislamu nchini Kenya imeiomba Baraza Kuu la Waislamu, SUPKEM, liingilie kati kuhusu uamuzi wa, wa shirika la Muslims for Human Rights, MUHURI, kuajiri mkurugenzi mkuu anayedaiwa kuwa mtetezi wa wapenzi wa jinsia moja. Katika barua iliyoandikwa kwa mwenyekiti wa MUHURI, Bwana Khelef Khalifa, waumini wa dini ya wa Kiislamu wamesema wamekerwa sana na hatua ya shirika hilo. Gazeti dada la Nation limetanguliza mbele habari kuhusu mvutano kati ya rais Uhuru Kenyatta na naibu wake William Ruto, huku mashinikizo ya kutaka wawili hao wazike tofauti zao kama walivyofanya rais Kenyatta na Raila Odinga kupitia handshake. Habari kuu katika gazeti la Standard inahusu masaibu ya kisiasa ya Ruto ndani ya siku kumi zilizopita baada ya kubadilishiwa askari usalama. Habari zingine zina vichwa visemavyo: Matiangi akutana na wabunge leo kuhusu usalama wa Ruto; ripoti maalum, kwa nini wanawake wa Kenya wanaishi zaidi kuliko wanaume. Rafael Tuju asema nafasi ya seneta aliaga dunia inasalia kuwa ya jamii ya Ogiek, na DCI yasema seneta Linturi anajaribu kukwepa mashtaka ya ubakaji yanayomkabili. Ni saa nne na dakika mbili asubuhi hapa jijini Teheran. Asante sana mpenzi msikilizaji kwa kuendelea kuwa nasi na asante sana pia kwa kuichagua idhaa hii. Sayansi na teknolojia mpya. Jambo wapenzi wa usikilizaji, na karibuni kujiunga nami katika makala hii ambayo huangazia baadhi ya matukio ya sayansi na teknolojia na tiba nchini Iran na maeneo mengine duniani. Karibuni. Wakati chanjo ya korona ikiendelea kutolewa katika mataifa mbalimbali mbali duniani, chanjo ya virusi vya ukimwi vivi u iliyokuwa inafanyiwa utafiti muda mrefu na kampuni ya Moderna ilitarajiwa e, kuanza kufanyiwa majaribio kwa binadamu 18 Agosti. Kampuni hiyo imetengeneza chanjo za aina mbili za ukimwi ambazo zimefuzu katika hatua za awali za kimajaribio na hivyo kuanza kutumika kwa binadamu katika awamu ya tatu. Taarifa zaidi zinasema kuwa chanjo hizo ni mRNA 1644 na mRNA 1644 V2 co ambazo zimeshachunguzwa na na majaribio ya awali na kuonekana salama kabla ya kujaribiwa kwa binadamu kwa mara ya kwanza. Chanjo hiyo itaanza kutolewa kwa watu hamsini na sita wenye umri wa kati ya miaka kumi na minane na hamsini na sita na majaribio yanatarajiwa kukamilika mwaka elfu mbili ishirini na tatu. Hatua hii imekuja baada ya kampuni hiyo ambayo inatengeneza chanjo za aina mbili za ukimwi kufuzu hatua za awali za kimajaribio na hivyo kuanza kutumika kwa binadamu katika awamu ya tatu hivi karibuni. Ripoti mpya ya Umoja wa Mataifa kuhusu ukimwi inaonyesha kuwa watu wanaoishi na virusi vya ukimwi au wako katika hatari zaidi ya kuugua ugonjwa wa corona wa covid 19 na hata kufariki dunia, lakini bado wananyimwa haki ya kupata chanjo dhidi ya korona. Umoja wa Mataifa ulitangaza mwaka 2019 kwamba watu milioni 38 kote duniani wanaishi na virusi hatari vya HIV, huku ugonjwa ukimwi unaosababishwa na virusi hivyo ukiwa watu 770,000 mwaka 2018. Kulingana na matokeo ya kiwango cha elimu cha Shanghai ranking cha vyuo vikuu vya dunia mwaka 2021, Jamhuri ya Kiislamu ya Iran iliongoza katika ulimwengu wa Kiislamu, na vyuo vikuu 11 nchini ni miongoni mwa vyuo vikuu vya juu ulimwenguni katika orodha ya mwaka huu 2021. Muhammad Jawad Dehkani, mkuu wa kituo cha makala za kisayansi cha uh, sayansi ulimwenguni, alisema, orodha ya viwango vya kielimu vya vyuo vikuu vya ulimwenguni, pia kinachojulikana kama viwango vya Shanghai, ni moja wapo ya viwango vya juu zaidi ulimwenguni na huchapishwa na chuo kikuu cha Shangai Jiao Tong. Aidha amesema viwango vya Shangai vilichapishwa mara ya kwanza mnamo mwaka elfu mbili na tatu na huchapishwa kila mwaka tangu wakati huo. Aliongeza kuwa katika orodha iliyochapishwa huko Shangai mnamo mwaka elfu mbili ishirini na moja vyuo vikuu vya juu zaidi ulimwenguni vimeorodheshwa na vyuo vikuu vya harvard na stanford kutoka marekani na chuo kikuu cha cambridge kutoka uingereza vimepata nafasi ya kwanza hadi ya tatu mtawali jamhuri ya, ya kiislamu iran inaongoza katika nchi za kiislamu katika kiwango hiki kwa kuongeza vyuo vikuu hadi kumi na moja uturuki iko katika nafasi ya pili na vyuo vikuu nane saudi arabia na misri ziko katika nafasi ya tatu Wanasayansi elfu 14 wamehimiza juu ya dharura ya kukabiliana na mabadiliko ya tabia nchi ulimwenguni. Wanasayansi hao wamesema uchumi wa dunia umeathiri, uh, kwa kiwango kikubwa uhai na dunia kwa jumla. Takribani miaka miwili baada ya wanasayansi zaidi ya elfu kumi kutoka mataifa mia hamsini kutangaza dharura ya kushughulikia athari za mabadiliko ya tabia nchi wanasayansi hao Wameurejea tena wito oh, wao na kutaka utafutwe utatuzi eh, wa kitisho hicho kwa haraka. Wanasayansi hao wamesema serikali zimeshindwa kutekeleza wajibu wao wa kupambana na sababu za mabadiliko ya tabia nchi, kukiweko na matumizi mabaya ya ardhi. Kwa mujibu wa jarida la sayansi la Bioscience, wanasayansi hao wanasema mabadiliko yanahitajika haraka sana kwa ku ulinda uhai wa dunia. Azimio lilotiwa saini awali na wanasayansi wapatao elfu 11 kwa sasa limeongezwa nguvu na saini nyingine 2,800. Tangu kusainiwa kwake kwa mara ya mwanzo azimio hilo la dharura la kimazingira 2019, kumetokea majanga kadhaa ya mafuriko, majanga ya moto na ya misituni na ongezeko la joto, jambo ambalo linaonyesha wazi ongezeko la athari za kimazingira duniani. Miongoni mwa alama 31 muhimu za uhai wa dunia, alama 18 zikiwemo uharibifu wa misitu zilifika viwango vya juu kabisa vya uharibifu mnamo mwaka huu 2021. Na licha ya kupungua kwa uchafuzi wa hali ya hewa kutokana na janga la korona mwaka 2020, lakini uzalishaji gesi chafu ulifikia viwango vya juu kabisa mwaka huu 2021, wanaeleza wanasayansi hao. Utafiti huo umeonyesha kuwa barafu ziliyeyuka kwa asilimia 31 zaidi kuliko miaka 15 iliyopita. Joto la baharini liliongezeka zaidi kutoka mwaka 2019 na misitu ya Amazon imepungua kwa kiwango kikubwa mwaka 2020 kuliko miaka 12 iliyopita. Mifugo imefikia bilioni nne zikiwemo ng'ombe na kondoo na gharama yake ni zaidi kuliko ya binadamu pamoja na wanyamapori, umeeleza utafiti huo. Tim Lenton, mtafiti kwenye chuo kikuu cha Exeter nchini Uingereza amesema kuna umuhimu wa kuchukuliwa hatua ya haraka dhidi ya uharibifu wa mazingira wa kueko, na mabadiliko ya tabia nchi. Wanasayansi hawa wameomba kuwekwa na hatua madhubuti kuhusu kukomesha matumizi ya nishati ya visukuku, kupunguza uchafuzi wa hewa, uwepo wa bioanuwai, matumizi ya chakula ya mbogamboga mboga, na hali kadhalika kudhibiti ongezeko la watu duniani. Ripoti ya hivi karibuni kuhusu matumizi ya intaneti miongoni mwa wanawake barani Afrika inashtua, kwani wanawake wengi sana bado wameachwa nje katika uchumi wa dijitali. Katika takwimu zilizotolewa na shirika la GSMA kwenye ripoti ya pengo la matumizi ya simu kijinsia, zaidi ya wanawake milioni 74 barani Afrika bado hawajajiunga na mitandao ya intaneti wala kumiliki simu za mkononi ikilinganishwa na wanaume, kuna pengo la wanawake wapatao milioni 234 katika matumizi ya intaneti kuboresha shughuli za kila siku. Hii inamaanisha tunazungumzia kuhusu ajira katika uchumi wa kisasa. Mamilioni ya wanawake barani Afrika hawana uwezo wa kupata fedha wanazopata wanaume, hali ambayo inawadidimisha zaidi wanawake. Kando na taasubi zilizopo za kitamaduni, tatizo la wanawake kusalia nyuma huku wanaume wakipiga hatua e, katika biashara za kidijitali linafaa kutatuliwa na wanawake wenyewe, imesema ripoti hiyo. Na mkuu wa idara ya mahakama ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran amesema Iran sasa ina teknolojia ya kujiundia kifaa cha kupima vinasaba yani DNA. Ghulam Hussein Mohsin Ejei, mkuu wa idara ya mahakama ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran, ameyasema hayo hivi karibuni na kuongeza kuwa kwa mafanikio hayo ya kuzalisha kifaa cha DNA, Iran sasa ni ya tano duniani kuwa na teknolojia hiyo baada ya Marekani, Ujerumani, China na Rusia. Ejei ameshiriki katika sherehe za kuzindua kifaa hicho cha kipimo cha vinasaba na pia kifaa kingine cha homogeniza sambamba na kutembelea maabara ya uchunguzi wa vifo mjini Teheran na kusema kuna haja ya kuwaamini vijana wasomi nchini na kuwaandalia mazingira mazuri ya kufanya kazi. Mkuu wa idara ya mahakama Iran pia amesema mafanikio katika uga wa sayansi na teknolojia ni muhimu na dharura, ili nchi iweze kufikia malengo yake ya ustawi. Na wapenzi wasikilizaji E, lazia la sina katika makala hii yetu ya leo ya sayansi na teknolojia, ni matumaini yangu kuwa umeweza kunufaika. Na hadi wakati mwingine, panapa majaliwa yake Mola, kwaherini. Leo katika historia. Leo ni Jumatano tarehe 23 Muharam mwaka 1443 Hijiria, sawa na tarehe mosi Oktoba mwaka 2021. Miaka 847 iliyopita katika siku kama ya leo ilianza kazi ya kujenga mnara maarufu wa Pisa huko katika mji wa Pisa nchini Italia. Mnara huo ulijengwa kwa ajili ya kutundika saa juu yake. Hata hivyo, mnara huo uliokuwa na urefu wa mita 55 ulipinda kwa karibu mita 5 muda mfupi baada ya kuanza kujengwa. Hitilafu hiyo imeufanya mnara huo ujulikane kwa jina la mnara uliopinda wa Pisa hadi kufikia sasa. Mnara huo umefanyiwa marekebisho ya kiwango fulani kufuatia juhudi za wahandisi na wataalamu wa nchi mbalimbali. Katika siku kama ya leo miaka 98 iliyopita, mtetemeko mkubwa wa ardhi ulioambatana na uharibifu mkubwa na kuua idadi kubwa ya watu ulitokea nchini Japan. Zilzala hiyo iliyokuwa na ukubwa wa 8.3 kwa kipimo cha rishta iliua watu zaidi ya laki moja na arobaini elfu. Mtetemeko huo uliyakumba hata baadhi ya maeneo ya miji ya Tokyo na Yokohama. Miaka 52 iliyopita katika siku kama ya leo kulifanyika mapinduzi ya kijeshi nchini Libya yaliyomfikisha madarakani Kanali Muamari Gaddafi. Kabla ya mapinduzi hayo Libya ilikuwa ikiongozwa na utawala wa Mfalme Idrisa wa Kwanza kati mfalme Idrisa alipoelekea nchini Uturuki kwa ajili ya matibabu, kundi moja la wanajeshi ambalo liliongozwa na kanali Muamari Gadafi lilifanya mapinduzi na kumvua madaraka mfalme huyo, sambamba na kutangaza utawala wa kisoshalisti nchini Libya. Baada ya hapo, Libya ilifuata siasa za Urusi ya zamani na kutaifisha sekta ya mafuta na benki. Baada ya kusambaratika urusi ya zamani, Mwamari Gadafi alianza kufuata siasa za wamagharibi na kuwakabidhi viwanda vya mafuta vya nchi hiyo ya kaskazini mwa Afrika, hali inayodaiwa kwamba ilichangia hasira za wananchi. Mwamari Gadafi aliondolewa madarakani na kuuawa kufuatia mapinduzi ya wananchi ya tarehe 21 mwezi Agosti mwaka 2011 na katika siku kama ya leo miaka 16 iliyopita, sawa na tarehe 23 Muharam mwaka 1427 hijiria, haramu mbili takatifu za maimamu Al Hadi na Hasan al Askari alayhim assalam katika mji wa Samarra nchini Iraki ziliharibiwa vibaya kwenye mashambulizi kadhaa ya milipuko ya mabomu iliyofanywa na magaidi wa kundi la Alqaida na kusababisha hasara kubwa ya mali na maisha ya watu maimamu hao ni wajukuu wa mtume wetu Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam, na walikuwa na nafasi kubwa katika kueneza elimu na maarifa ya Kiislamu. Kitendo cha kuharibiwa eneo hilo kiliwakasirisha mno Waislamu duniani, hususan wafuasi wa Ahlubeiti wa mtume wetu Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam. Hii ni redio Teheran. Profesa Ali Magema kutoka Tanga, Tanzania, mtaa wa Madina Tuzahara, anasema hawa Waisraeli wanaua watu bila sababu zozote, na umoja wa Mataifa wapo kimya, kulikoni? Sante sana profesa kwa ujumba wako huu, ukiwa hapo Tanga. Idris Maliamungu kutoka Mombasa, Kenya, anasema shukran redio Teheran kwa kutujuza yaliyojiri duniani kote. Asante sana. Naye Noel Chafuili anaandika Idhaa ya Kiswahili Redio Tehran ndio chaguo langu. Nawakumbusha tena, ndugu zangu watangazaji hapo studio, hata msipopata maoni yangu, jueni ya kuwa mimi huwasikiliza kila siku kwa vipindi vyote vitatu matangazo yanaporushwa hewani. Asante sana Noel Chafula kwa kuwa msikilizaji mwaminifu. Hii ni Redio Tehran. Muda haunasi, mpenzi msikilizaji, na moja kwa moja nikuletee habari za dunia kwa kifupi. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Iran amesema kuwa uvamizi wa Marekani nchini Afghanistan haukuwa na matunda yoyote ghairi ya kusababisha uharibifu mkubwa katika nchi hiyo. Maafisa wa afya katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo wameripoti kuwa maelfu ya watu wamepatwa na tatizo la kuhara katika jimbo la Kasai katikati mwa nchi hiyo baada ya raia kutumia maji machafu na samaki waliokufa kutoka katika ziwa ambalo maji yake yamechafuka. Askari wa utawala haramu wa Israel wamemuua shahidi kijana resasi wa Kipalestina kwa kumpiga risasi katika ukingo wa magharibi wa mto Jordan. Takwimu zilizotolewa na shirika la kimataifa la uhamiaji zinaonyesha kuwa tangu mwaka elfu mbili kumi na nne hadi sasa zaidi ya wa wahajiri elfu arobaini wamekufa maji au wametoweka katika maeneo mbalimbali ya dunia. Na muungano wa vikosi vya ulinzi vya Yemen umezidisha mashambulizi dhidi ya vikosi vya uitifaki wa Saudia, na ripoti zinasema jeshi la Yemen linakaribia kuudhibiti tena mji wa Maarib ambao ni makao makuu ya mkoa huo wa kistrategia Muhtasari huo mpenzi msikilizaji ndio unaotufungia matangazo haya ya Jumatano asubuhi ya Redio Teherani, Idhaa Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Imekuwa fahari kubwa, mpenzi msikilizaji, kuandamana nawe sako kwa bako tangia awali ya matangazo hadi sasa tunapotamatisha, na tunakushukuru vilevile kwa maoni yako. Tukutane insha Allah katika matangazo yetu ya mchana. Mimi ni Hussein Hassan, kwa heri kwa sasa na hadi hapa ndio tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika 50 hadi mbili na dakika 50 kwa saa za Afrika Mashariki yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika ishirini hadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa mbili na dakika ishirini hadi tatu na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satelaiti na intaneti. Anwani yetu ya intaneti ni parstoday.com/sw kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu ni swahili radio at irib ir. Mnaweza pia kuyasikiliza matangazo yetu muja kwa njia ya moja kwa moja na hifadhi ya matangazo hayo kupitia android na iphone kwa kutumia application ya irib word service, mbali na katika barua pepe ya swahili radio at irib ir mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp, Telegram, Viber na kadhalika, kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya jumlisha 989035065487. Anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, PO Box 19 395 stroke 67 67 Tehran Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuomba msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu.