Hii ni idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Kwa jina la Allah mwingi wa rehma, mwenye kurehemu. Hamdu na sifa zote njema ni za Mwenyezi Mungu, mola mlezi wa viumbe vyote, mwingi wa rehma, mwenye kurehemu mwenye kumiliki siku ya malipo. Wewe tu tunakuabudu na wewe tu tunakuomba msaada. Tuongoe njia iliyonyoka, njia ya uliowaneemesha, sio ya waliokasirikiwa wala waliopotea. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum wapenzi wasikilizaji, popote pale mlipo, na karibuni kuwa nasi katika matangazo haya ya idhaa Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Matangazo yetu usiku wa leo yataanza kama kawaida kwa taarifa ya habari za dunia. Baada ya taarifa ya habari, tutasikiliza uchambuzi wa kisiasa utakaohusu uwepo wa makundi ya kigaidi ya milifu nchini Libya na tatizo kubwa na la kimsingi katika usalama wa nchi hiyo. Baada ya uchambuzi huo wa kisiasa, tutakuleteni mawaidha ya kiislamu ambayo yataletwa kwenu na Sheikh Muhammad Mwega wa Kenya. Mawaidha hayo yatafuatiwa na kipindi cha sayansi na maswala ya ugunduzi mpya wa teknolojia. Baadaye kidogo mtasikiliza makala ya leo katika historia uh, na kabla ya kukuleteni kipande cha kasida ambacho kitafuatiwa na muhtasari wa habari za dunia uh, mwishoni mwa matangazo yetu. Ni matarajio yangu kwamba wapenzi wa wasikilizaji mtaendelea kwa kando ya redio zenu kusikiliza yote tuliokuandelieni usiku huu, bila ya kusahau kututumia maoni na mapendekezo yenu kuhusiana na matangazo ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran inayowajieni moja kwa moja kutoka mjini Teheran. Imetimia saa nne kamili usiku kwa wakati wa hapa jijini Teheran, na karibuni sasa kusikiliza taarifa ya habari za dunia. Na kabla ya yote, tusikilize muhtasari wa habari za dunia. Katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres amesema kwamba umoja huo uko tayari kushirikiana na, na Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Bunge la Jamhuri ya Muungano wa Tanzania limepunguza muda wa kuanza kwa vikao vyake kutokana na, na maambukizi ya korona, ili kuepusha maambukizi baina ya wabunge. Makumi ya watu wameripotiwa kuaga dunia nchini Nigeria kutokana na mlipuko wa maradhi ya kipindupindu. Na shirika la afya duniani WHO limetahadharisha kwamba yumkini watu wengine zaidi ya laki mbili wakaaga dunia barani Ulaya kufikia Disemba mosi kutokana na kasi ya maambukizi ya korona. Na sasa ni habari kamili. Katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa amemtumia barua na ujumbe rais wa Iran akisema kwamba taasisi hiyo ya kimataifa iko tayari kushirikiana na jamhuri ya Kiislamu. Katika ujumbe wake kwa Rais Ibrahim Raisi wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, Antonio Guterres, katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa, amesema umoja huo na katibu mkuu wake azma ya kufanya kazi na serikali mpya ya Teheran ili kuhakikisha amani, usalama, maendeleo endelevu na haki za binadamu zinatawala kote duniani. Guterres amebainisha katika ujumbe huo kwa rais kwamba kuanza kipindi cha urais wako kumesadifiana na kipindi nyeti kwa Iran, eneo la magharibi mwa Asia na dunia nzima kwa ujumla na vilevile vile kimeanza wakati ambapo dunia inakabiliwa na changamoto za pamoja kama janga la COVID-19, mabadiliko ya tabia nchi na migogoro ya kutisha katika maeneo mbalimbali likiwemo eneo la Asia Magharibi. Katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa amekumbusha kwamba mali asili na rasilimali watu wa Jamhuri ya Kiislamu Iran ni hazina kubwa ya kuboresha Amesema maliasili na rasilimali watu wa jamhuri ya Kiislamu ya Iran ni hazina kubwa ya kuboresha si tu maisha ya wananchi wa Iran, bali pia ya watu wengine katika pembe mbalimbali mbali za dunia. Said Ibrahim Raisi uh, alishinda uchaguzi wa rais wa mwezi Juni mwaka huu hapa nchini kwa kupata zaidi ya kura milioni 17 na laki tisa za wananchi bunge la jamhuri ya muungano wa Tanzania limepunguza muda wa kuanza kwa vikao vyake ambapo sasa litaanza vikao kuanzia saa mbili, saa nane mchana hadi saa moja jioni huku kukiwa hakuna kipindi cha maswali na majibu asubuhi, ikiwa ni jitihada za kujikinga na ugonjwa wa Covid 19. Haya yamesemwa leo Jumanne, Agasti 31, na, na spika wa bunge la Tanzania Job Ndugai. Mara baada ya kipindi cha maswali na majibu kumalizika bungeni, amesema lengo la kupunguza muda wa kukaa pamoja. Kuanza kesho, kikao kitaanza saa nane mchana na kumalizika saa moja jioni. Hii itatufanya tutumie saa tano badala ya saa saba na nusu ambao ni utaratibu wa kawaida, amesisitiza spika wa bunge la Tanzania. Spika Ndugai amesema pia kipindi cha maswali na majibu kitakuwa cha dakika 60 badala ya dakika 90, muda unaotumika kwa kawaida bungeni. Ndugai amesema kwamba kwa lengo la kupunguza msongamano bungeni watatumia kumbi mbili wakati wa vikao bungeni, ikiwa ni ukumbi wa bunge na ule wa Pius Msekwa, amesema ukumbi wa Msekwa utawezesha kufanya wabunge watakaoshiriki kikao cha bunge kushiriki sawa na wale waliopo katika ukumbi wa bunge. Spika wa bunge la Tanzania amesisitiza kwamba wabunge kuvaa barakoa katika kipindi chote wanachokuwa katika viwanja vya bunge, hususan katika ukumbi wa bunge. Hata hivyo, amesema wale wenye tatizo la kiafya linalowafanya wasivae barakoa wataruhusiwa baada ya kupata idhini yake. Kuhusu wageni, Ndugai amesema hawataruhusu wageni wanaofika kutembelea bunge wala mafunzo, na kwamba watakaoruhusiwa ni wale wenye shida za kiofisi, maofisa wa serikali wanaofuatilia shughuli za bunge na waandishi wa habari. Shirika la afya duniani WHO limetahadharisha kwamba yumkini watu wengine laki mbili thelathini na sita elfu wakaaga dunia kutokana na maradhi ya covid-19 barani Ulaya kufikia Disemba mosi mwaka huu. Hans Klag, mkurugenzi wa WHO barani Ulaya, amesema bara hilo lilishuhudia ongezeko la asilimia kumi na moja la vifo vya korona wiki iliyopita. Amesema nchi 33 kati ya 55 wanachama wa Umoja wa Ulaya zimerikodi ongezeko la kesi na vifo vya korona kwa asilimia kumi katika kipindi cha wiki mbili zilizopita. Mkurugenzi wa WHO barani Ulaya ameongeza kwamba maambukizi ya virusi vya korona aina ya delta yamepelekea kuongezeka pakubwa idadi ya wagonjwa na wahanga wa ugonjwa wa covid-19 katika nchi za bara hilo. Kadhalika amesema kulegezwa bila mpangilio wa sheria kali za kudhibiti msambao wa maradhi hayo pia kumechangia kuongezeka kwa idadi ya kesi na vifo vilivyosababishwa na korona barani Ulaya vilevile amelaumu kupungua kwa asilimia 16 utoaji wa chanjo ya korona ndani ya wiki sita zilizopita barani Ulaya. Kwa ongezeko hilo, takwimu rasmi zinaonyesha kwamba watu zaidi ya milioni 64 wameambukizwa kirusi cha korona barani Ulaya, huku bara hilo likinakili vifo milioni 1.3 vya maradhi hayo kufikia hadi sasa. Mnaendelea kusikiliza taarifa ya habari za dunia inayowajieni moja kwa moja kutoka jijini Teheran. Makumi ya watu wameripotiwa kuaga dunia kutokana na mripuko wa maradhi ya kipindupindu nchini Nigeria. Taarifa iliyotolewa jana Jumatatu na kituo cha kudhibiti magonjwa nchini Nigeria, NCDC, imesema kwamba mbali na watu 63 kuaga dunia kwa, kwa maradhi hayo katika mripuko mpya ndani ya wiki moja baina ya tarehe 16 na 22 kesi zinazoshukiwa kuwa za ugonjwa huo zimepindukia watu elfu tatu. Taarifa hiyo imeongeza kwamba tangu mlipuko huo mpya uliporipotiwa kwa mara ya kwanza tarehe kumi na sita mwezi wa Agasti, ugonjwa huo umeshaenea katika majimbo kumi na moja ya nchi hiyo likiwemo jimbo la Katsina anakotokea Rais Muhammadu Buhari wa Nigeria. Jimbo hilo linaongoza kwa idadi ya vifo baada ya kurikodi vifo kumi na tisa likifuatiwa na Bauchi lenye vifo 16, kwa mujibu wa NCDC. Tangu mwanzoni mwa mwaka huu hadi sasa kesi 58698 za ugonjwa wa kipindupindu zimenakiliwa vikiwemo jumla ya vifo 2035. Ugonjwa wa kipindupindu husababishwa na bakteria aina ya Vibrio cholerae na huenezwa kwa kunywa maji yasiyo salama dalili za ugonjwa huo ni maumivu ya tumbo kuharisha kutapika pamoja na homa kali milipuko ya maradhi hayo hatarishi huripotiwa nchini Nigeria mara kwa mara hususan misimu ya mvua, na masika, hususan misimu ya mvua za masika zinazoambatana na maafuriko na baada ya Marekani kuondoka kwa madhila na fedheha kubwa nchini Afghanistan, licha ya kutumia matrilioni ya dola, harakati ya Ansarullah nchini Yemen imezitaka Marekani na Saudi Arabia ziandae ramani ya njia ya kuondoka nchini humo na kuonya kwamba nchi hiyo ya Kiarabu karibuni hivi itageuka na kuwa makaburi kwa wavamizi. Muhammad Al Huthi, mwenyekiti wa kamati kuu ya mapinduzi nchini Yemen, ameyasema hayo leo katika ujumbe aliotuma kwenye mtandao wa Twitter na kuongeza kwamba Washington, Riyadh na waitifaki wao wanapaswa kuondoka Yemen mara moja ili Wayemen waishi kwa utulivu pasi na ardhi yao kukaliwa kwa mabavu. Amesema taifa la Yemen halitakubali uvamizi na ukaliwaji wa mabavu wa ardhi yake bila kujali mgogoro na mapigano yanayoshuhudiwa nchini humo yatachukua muda gani, Yemen itageuka na kuwa kaburi kubwa kwa wavamizi, amesisitiza Muhammad Ali al Houthi. Marekani hapo jana ilitangaza kuondoa rasmi askari wake wote nchini Afghanistan baada ya miaka ishirini ya kuikalia kwa mabavu nchi hiyo na kusababisha maafa na hasara kubwa. Siku chache zilizopita askari wasiopungua 30 wa muungano wa kijeshi unaoongozwa na Saudi Arabia waliangamizwa na wengine sitini kujeruhiwa katika shambulio lililofanywa na wapiganaji wa harakati Ansarullah dhidi ya kituo kikubwa zaidi cha kijeshi cha muungano wa uvamizi kusini mwa Yemen. Hujuma na mashambulio ya muungano huo uvamizi wa kijeshi tokea Machi mwaka 2015 yameshaua makumi ya maelfu ya raia wa Yemen, mbali na kuisababishia nchi hiyo maskini ya Kiarabu janga kubwa zaidi kuwahi kushuhudiwa duniani la maafa ya binadamu. Na huu, wapenzi wa wasikilizaji, ndio mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka Redio Teheran. Naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran inayowajieni kutoka mjini Teheran. Karibuni sasa kusikiliza uchambuzi wetu wa kisiasa utakaotupia jicho uwepo wa makundi ya kigaidi nchini Libya. Uwepo wa makundi ya kigaidi ya milifu nchini Libya bado lingali tatizo kuu na la kimsingi kwa nchi hiyo katika njia ya kurejesha amani na utulivu. Kuhusiana na suala hilo, viongozi wa Libya wametangaza kwamba magaidi alfu kumi wameingia nchini humo wakitokea katika mataifa jirani. Abdul Hamid Dbeibe, waziri mkuu wa serikali ya muda ya mwafaka wa kitaifa nchini Libya, amepinga vikali matamshi ya Tunisia kwamba wa Libya ni magaidi na kueleza kwamba magaidi ya elfu kumi wameingia nchini humo wakitokea katika mataifa jirani. Na hii ni katika hali ambayo idadi ya magaidi wa kilibia haifikii hata idadi ya vidole vya mkono mmoja, katika hali ambayo pamoja na kuwekwa juhudi za kidiplomasia na upatanishi wa kieneo na kimataifa, lakini sharti kuu la kuendelea mazungumzo ya amani nchini Libya ambalo ni kuondoka askari wa kigeni katika ardhi yote ya nchi hiyo na kuundwa kikosi kimoja cha jeshi chini ya u, uangalizi na usimamizi wa serikali huru bado halijatekelezwa. Baadhi ya mataifa jirani na Libya yanaituhumu nchi hiyo kwamba inafanya harakati za kigaidi katika baadhi ya nchi. Tuhuma hizo zinatolewa katika hali ambayo Libya yenyewe ni mmoja wa wahanga wakuu wa ugaidi duniani. Kuwekwa askari wa kigeni nchini Libya sambamba na harakati za makundi ya kigaidi bado lingali linahesabiwa kuwa tatizo sugu kwa nchi hiyo, katika njia ya kurejesha amani na usalama. Licha ya kwamba viongozi wa Libya wamesisitiza mara chungu nzima udharura wa kuondoka nchini humo majeshi ya kigeni, na kuyataka mataifa yenye wanajeshi katika nchi hiyo waondoe askari wao mara moja, lakini bado majeshi ya kigeni ya baadhi ya nchi yakiwemo majeshi kutoka Uturuki yangalipo katika ardhi ya, ya nchi hiyo ya kaskazini mwa Afrika. Kwa mujibu wa takwimu za Umoja wa Mataifa, kuna takriban mamluki na askari wa kukodi elfu ishirini nchini Libya. Hii ni katika hali ambayo baadhi ya maeneo ya Libya yana makundi ya kigaidi kama Daesh ambayo ni amilifu. Makundi hayo ya kigaidi yamekuwa yakifanya hima ya kupenya na kuingia katika mataifa jirani na hivyo kupanua wigo wa harakati zao katika nchi mbalimbali za Kiafrika. Katika miezi ya hivi karibuni, viongozi wa Libya walitoa miito mara kadhaa ya kuondoka vikosi vya askari wa kigeni na wapiganaji wa makundi ya kigaidi katika ardhi ya nchi hiyo. Ukweli ni kwamba harakati za makundi hayo ya kigaidi ambazo zinaongozwa na kuungwa mkono na kupewa himaya na mataifa ya kigeni zimekuwa na zimekwamisha mwenendo wa kurejesha amani na kufanyika uchaguzi nchini humo. Hivi sasa kuongezeka mizozo ya kisiasa katika mataifa jirani ya Libya kumeibua tuhuma dhidi ya makundi ya Libya kwamba yanafanya operesheni za kigaidi katika nchi nyingine. Waziri mkuu wa muda wa serikali ya muafaka wa kitaifa ya Libya, sambamba na kuashiria kwamba hakubaliani na tuhuma hizo za ugaidi amesema wananchi wa Libya wamepambana kiume kwa ajili ya kulishinda kundi la kigaidi la Daesh katika mji wa Sirt na katika maeneo mengine ya nchi hiyo. Ukosefu wa usalama na amani umeongezeka kaskazini mwa Afrika na katika maeneo mengine ya bara hilo. Wataalamu wa Umoja wa Mataifa wanasema kwamba kuchukua wigo mpana harakati za makundi ya kigaidi hususan katika mataifa ya Mali, Burkina Faso, Ivory Coast Senegal, Niger na hususan katika nchi za Nigeria, Chad na Cameroon huko magharibi mwa Afrika kumezua wasiwasi wasi mkubwa miongoni mwa raia wa nchi hizo. Wataalamu hao wanasema kwamba harakati za makundi ya kigaidi zenye mfungamano na makundi ya kigaidi kama Daesh na Alqaida zimeongezeka sana barani Afrika. Baadhi ya takwimu zinaonyesha kwamba idadi ya mashambulio ya kigaidi barani Afrika katika kipindi cha miaka sita iliyopita imeongezeka takriban mara ishirini huku wahanga wa mashambulio hayo wakiongezeka zaidi ya mara tisa. Vladimir Voronkov, mshauri wa katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa katika masuala ya kupambana na ugaidi, anasema kuhusiana na suala hilo kwamba kuna wasiwasi kundi la kigaidi la Daesh litanufaika na hali ya sasa ya Libya. Kundi hilo ambalo hivi karibuni lilichukua hatua ya kuwakusanya upya na kuwazatiti wanachama wake magharibi mwa Afrika sasa linafanya juhudi za kuwapeleka mamluki na wapiganaji wa kukodiwa huko Libya na kuwaweka katika safu moja. Wasiwasi mkubwa zaidi wa miezi ya hivi karibuni ni kuchukua wigo mpana na makundi ya na harakati za kigaidi katika maeneo mbalimbali barani Afrika. ea kusikiliza idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran inayowajieni moja kwa moja kutoka jijini Teheran. Karibuni sasa kusikiliza mawaidha ya Kiislamu yanayoletwa kwenu na Shekh Muhammadi Mwega wa nchini Kenya. Inna ambayo pia imetajwa katika kitabu cha amali ya Sheykh Tusi na kitabu cha Almajlis lisheykh Lmufid. Tunaona kwamba katika dua ambayo wamefundishwa na Ahlulbeit alaihim salam, inasema dua ni ndefu, lakini kipengele kimoja ambacho ndio muhimu ambacho kinahitajia kuzingatia ni albasirata fi dini al basirata. Tunaweza kuisema kwamba ni alhikma, tunaweza kusema ni busara na kadhalika, yaani, ewe Mwenyezi Mungu nijaalie ni kuwe na basira katika dini yangu. Haisemi ewe Mwenyezi Mungu nijalie ni kuwe na elimu katika dini yangu kwa sababu tukiangalia tukichambua zaidi, maana ya elimu na maana ya basira, basira iko juu zaidi kuliko elimu. Kawaida tukitaka kuelewa kidogo, kabla nikuje kuelezea nini maana ya basira, kawaida tunaona kuna kompyuta, kuna binadamu, kuna mtu anasoma shuleni Ikifika tarehe fulani kompyuta inaambiwa kwamba faili ya mwanafunzi ifungwe. Kompyuta ime, imepangiwa na elimu, yani kwamba ikifika tarehe fulani faili ya mwanafunzi ifungwe. Lakini elimu ya binadamu ambaye ndio tunaona bado, katika ofisi tuko na kompyuta, lakini bado inabidi wafanyakazi watumike, kwa sababu kuna kitu juu ya elimu, kwamba mwanafunzi alikuwa amelazwa hospitali, ndio ikatokezea dharura, kazi yake ikukamilika. Kwa hivyo inabidi mtu aingie kwa kompyuta asimamishe hiyo faili, ama kompyuta kufunga faili ya mwanafunzi. Hiyo kazi ya juu zaidi kuliko hiyo kazi ya kompyuta ndio inakuwa ni nini? Albasira ambaye ndio sasa. Kawaida sisi sote wanadamu, wanafunzi wa hauza, wanafunzi wa university, tuko na elimu lakini hatuna basira, na ndio hapo Mwenyezi Mungu ama Ahlul Bait wanatufundisha sisi wafuasi, tukisoma tuangalie kwamba tupate albasirata fi dini. Elimu ni kitu kizuri, lakini lazima binadamu apate basira ndio akamilike. Ibara ya basira, wenye kuifasiri kalimata ama kufanya tarjuma wanasema basira uwerevu. Yaani watu wengi wako na elimu, lakini kuna kitu akipungua, hiyo elimu yake hawezi kuitumia vizuri, ambaye ni uwerevu ingine wanasema kwamba albasira ni elimu ya ndani ya moyo Yani sio elimu ya kawaida, elimu ambayo inatokana na ndani ya moyo. Wengine wanasema kwamba ni elimu ambayo imeambatana na imani, yani kuna kitu iko ndani yake zaidi. Sasa wanajaribu kifasiri zaidi, ni imani ambayo sasa inahusiana na mambo ya Mwenyezi Mungu, mtu amepatiwa baraka fulani, ambayo ndio tunaona pia katika mahukama, ama tutamwita Al-Khidr ama tutasema Lukman, pia waliulizwa unachagua baina ya kukuwa mtume na kupatiwa hikma unachagua kipi? Akasema anachagua kukuwa na hikma, kwa sababu mtume anapatiwa sheria, lakini kuna kitu zaidi ambayo ukikosa kukuwa nacho ndio na. Tunaona nabii Allah Musa alikuwa ni ulul azm, lakini bado ilikuwa inabidi apate mwelekezo kutoka mtu mwingine ambaye alikuwa ni nabii Khidha, ambaye yeye sio ulul azm. Katika daraja ulul azm ni juu zaidi, lakini kuna maelekezo zaidi alikuwa anapata kutoka Al-Khidr. Sasa hii ndio maana ya basira, elimu iko hapo, lakini bado kuna kitu ambayo imepungua, ndio inakamilisha mtu kuweza kuchambua na kujua hali tofauti ambazo anatakana akae ama aelewe dini yake. Nikitaka kuleta mfano zaidi pia ya basira, inasemekana katika zama za Khalifa wa pili walileta watu watano ambao walikuwa wametenda kitendo cha zina na wakamsema khalifa wa muslimina, ambaye ndio wa khalifa wa pili. Sasa hukumu yao ni vipi? Yeye akasema, Qurani imesema azaniatu waazani fajlidu kulla wahidin minhuma miata jalda. Hapo si imesema fajlidu kulla yani, ni elimu ambayo itayatuchaelewa kwamba wote wa wapigwa viboko mia moja Imam Ali alikuwa hapo akasema hapana, akasema wa kwanza apigwe viboko 80, mwingine apigwe viboko kiasi fulani, mwingine awachwe, mwingine auliwe, na akatoa hukumu tano kwa kila mmoja. Watu wakamuuliza Imam Ali, imekuwaje? Watu wametenda kitendo kimoja ambacho tunakijua ni zina na Qur'ani imesema zina, nini adhabu yake? Ni viboko mia moja. Akasema hapana mmoja wao ambaye alifanya hicho kitendo alikuwa ni mwendawazimu. Mwendawazimu hana hukumu, ambaye ana anapatiwa kwa sababu hana akili. Mwingine alikuwa ni mtumwa. Mtumwa kwa sababu ya hali ambayo ya kijamii ki ako chini, nayo pia adhabu yake inakuwa iko chini zaidi. Mwingine kati yao alikuwa ni mtu ameolewa na familia iko karibu na, akatenda kitendo kibaya, adhabu yake tofauti. Mwingine alikuwa ni mtu ambaye hana mke akatenda. Hali hizi zote ni tofauti. Sasa hukumu ni moja, lakini kitu ambayo imamu alikuwa ako nayo ni hiyo basira zaidi ambayo ilikuwa inatokana na elimu g zaidi sasa. Ndani ya basira tukichambua, kuna kitu ambayo inakabiliana na basira, yaani tunasema kuna, kwa mfano, kuketi na kusimama, kutoka na kuingia, kuandika na kufuta. Albasira wafasiri wa ibarat wanasema mfimukabili yake ni fitna. Yani, kawaida mtu ambaye ako na elimu hawezi kukabiliana na, na fitna, lakini mtu ambaye ako na basira ndiye anaweza kukabiliana na nini na fitna. Ndio tunaona katika hadithi zinazotajwa katika sifati za masahaba wa Imam Zaman, ni kwamba wengi wao watakuwa ni wenye wenye basira, ambayo hiyo basira ndio itawasaidia mitihani za hizo zama, wataweza kukabiliana nazo na kupita hizo mitihani. Na hizo mitihani, ndio hapa tumesema fitna ina maana nyingine pia, ndio nini, ndio hiyo, hiyo hiyo mitihani. Sasa alfitna, mwenye ako na elimu hawezi kukabiliana nayo, mwenye ako na basira ndiye anaweza kukabiliana nayo. Na basira nayo pia iko na iko na darajati, tunaona katika martaba ya chini, kila mmoja akifanyiwa mtihani yake ana, ima ataanguka ama atapita, na tunaenda mpaka inasemekana masahaba 313 wa Imam Zaman, kwenye Imam Zaman atadhihiri, atawafanyia mtihani ambaye ndio tumesaa, pia iko na maana ya fitna, atawafanyia mtihani baina ya amrain, watashindwa kuchagua mpaka watakimbia imamu kwa ile kuhofia kwamba isije ikawa huyu sio imamu. Inawezaje imamu akasema kitu kama hichi ama akatenda kitendo kama hichi? Sasa wengi wao watamkimbia, wale 313 ambao wako na basira, watabaki idadi chache na vile watamkimbia imamu, watakaa, baada ya muda watamrudia kwa imamu. Ile wakienda watafikiria, watakujua ah, haiwezekani kuwa kwamba imamu ametuambia hichi kitu tukifanye bila kukua, akona elimu ambayo ni hali ya juu. Ni kama watu walienda kusilimu mbele ya Mtume, akasema nimekubali dini, lakini Mtume akamwambia nini? Akamwambia, uko tayari kuua mzazi wako? Akasema, niko tayari Akasema mimi sijakuja dini yangu kwa ajili ya watu kuona, lakini ninataka kuona nafsi yako katika dini ambayo umeikubali iko kwa martiba gani? Sasa hiyo ilikuwa ni katika mtihani, tunaita ni katika mtihani ya basira pia, kwa sababu wewe ushakubali kwamba huyu ndio mtume, huyu ndio Mwenyezi Mungu, hawezi akanitakia kibaya katika maisha yangu. Kwa hivyo hiyo basira ndio inanipatia nini? kitu ambayo inaitwa ataabud hapa ndio sasa nukta muhimu ya basira. Sasa ndio tukirudi kwa zama zetu na zama za Imam Husein. Imam Husein anasema hakuna masahaba niliwaona kwa zama zote isipokuwa masahaba wangu kwa sababu kwa nini anajua anaenda kukufa? Lakini bado amesimama, anajua anaenda kukufa, anawachana na familia, pesa, mali, nini, kwa sababu anajua kuna kitu kiko juu zaidi. Kawaida binadamu wote tunajua kwamba hii maisha, hii dunia sio ya milele, lakini bado tunaingangania kwa sababu mustawa ya elimu ya kawaida. Lakini basi ile ikikuja, unajua, ah, si siku moja nitakufa, kwa nini sife kando ya imamu wa zama zangu? Na hapo hapo ndio tunakuja tunaona Imamu zamani amekosa masahaba kwa sababu saa hizi tunaambiwa, mashekha wanajua tabligh ni wajibu, anaambia aende ufanye amru bil maruf. Sasa sinajua hata silimu ni wajibu kwako, kwa usikuwa na kazi ya taslimu, hata silimu ni wajibu. Sasa Imam zamana atatarajiaji sisi masahabu wake, bado hii elimu tu ya kawaida haijaingia katika nafsi yetu, tujaifanya hejakuwa taabud kwetu, alafu adhihiri sasa. Akuja atuambie yeye amekuja, amesema kuanzia leo kitu fulani ambaye tumezoea kwamba ni haramu imekuwa ni halali, ama kitu fulani kilikuwa ni halali amesema ni haramu. Sasa hiyo ni juu basira, yeye ako na hiyo nguvu kutoka kwa amri ya Mwenyezi Mungu, lakini sisi bado tunang'ang'ania hapa. Kwa hivyo insha Allah, tunaomba tunaomba Mwenyezi Mungu atusaidie tupate basira na tupate ta'abbud katika martaba ya basira. Mimi katika kumalizia tu kama zawadi ya wenye mazuwar wa Aba Abdillahi Husein. Kuna wenye washaenda, ndio wajue utamu na kitu ambayo walikuwa wanapata, na ambayo wajaenda, ndio watamani zaidi, ili mwaka huu tuweze tukapata taufiki ya ziara. Inasemekana siku moja e, bi Aisha alikuwa ameketi na mtume sallallahu alaihi wa wasallam, Allahumma salli ala Muhammad wa ali Muhammad. Mtume aka, alikuwa anacheza na Imam Husein Imam Hussein amempandilia na kwa ile njia ambayo kawaida mtu anasema, hey, mtoto anamsumbua mtume. Aisha akamwambia acha, wacha nimtoe huyu mtoto anasu, anakusumbua. Akasema muache, huyu nampenda huyu, ni i ni, nini ni, ni, moyo wangu huyu ni kila kitu changu, ndio nini ndio Saida Shabab ya Ahlul Janna. Na akamwelezea akasema, kivipi? Akasema huyu atauliwa katika ardhi ya Karbala na kadhalika, alafu akasema ambaye atamzuru al-Imam al-Hussein ataandikiwa haji zangu mimi, Mtume sallallahu alaihi wasallam, katika amali zake. Bibi Aisha akashangaa, haji yako? Akasema sio moja, mbili. Mbili? Akasema hapana, nne. Akasema nne? Hapana, nane. hivyo hivyo, Aisha akijaribu kustajabika na hiyo hali, mpaka mtume akafika, atapata haji mia moja yani, ambaye atafanya ziara alimamu Hussein alaihi ssalam, anapata haj mia moja ya mtume yani mtume, kwa hiyo hali yake na siku zake na shida zake ambazo alipata, na akaenda haj na akarudi, thawabu kama ya al-Imam al-Husayn mtume sallallahu alaihi wasallam, haji ndio anapata mia moja. Allama Jaafar Ash-Shushtari anafanya taalik katika hii hadith, anasema madhambi zote tukifanya zinafuta nini, wema katika vitabu vyetu vya amali lakini haiwezekani kukakuwa amali mbaya ambayo ikaweza kufuta amali ya mtume sallallahu alaihi wasallam. Yeye kama amali yake imeandikwa katika kitabu chetu cha amali, ma mabaya yote utayafanya, siku ya kiyama tutafika, tumeandikiwa kwamba ulienda haji kwa martaba ya mtume, haji mia moja. Wassalamu alaikum wa rahmatullahi taala Shukan sana Shekhe Muhammad mwega wa hapa Kom Iran, kwa mawaidha yako hayo. Na sasa napenda kuwakumbusha wasikilizaji wetu, tuma ujumbe wako wozapo katika namba inaanza kwa alama ya kujumlisha 989035065487. Unaweza vilevile ukatumia barua pepe yetu ama email ambayo ni swahili radio@irib.ir. Tunakaribisha sayansi na teknolojia mpya. Sayansi na teknolojia mpya. Mjambo, wapenzi wasikilizaji, na karibuni kujiunga nami katika makala hii ambayo huangazia baadhi ya matukio ya sayansi na teknolojia na tiba nchini Iran na maeneo mengine duniani. Karibuni. Wakati chanjo ya korona ikiendelea kutolewa katika mataifa mbalimbali mbali duniani chanjo ya virusi vya ukimwi vivi u iliyokuwa inafanyiwa utafiti muda mrefu na kampuni ya Moderna ilitarajiwa kuanza kufanyiwa majaribio kwa binadamu 18 Agosti. Kampuni hiyo imetengeneza chanjo za aina mbili za ukimwi ambazo zimefuzu katika hatua za awali za kimajaribio na hivyo kuanza kutumika kwa binadamu katika awamu ya tatu. Taarifa zaidi zinasema kuwa chanjo hizo ni mRNA 1644 na mRNA 1644 V2 co ambazo zimeshachunguzwa na kufanyo an majaribio ya awali na kuonekana salama kabla ya kujaribiwa kwa binadamu kwa mara ya kwanza. Chanjo hiyo itaanza kutolewa kwa watu hamsini na sita wenye umri wa kati ya miaka kumi na minane na hamsini na sita na majaribio yanatarajiwa kukamilika mwaka elfu mbili ishirini na tatu. Hatua hii imekuja baada ya kampuni hiyo ambayo inatengeneza chanjo za aina mbili za ukimwi kufuzu hatua za awali za kimajaribio na hivyo kuanza kutumika kwa binadamu katika awamu ya tatu. Hivi karibuni, ripoti mpya Umoja wa Mataifa kuhusu ukimwi inaonyesha kuwa watu wanaoishi na virusi vya ukimwi au u wako katika hatari zaidi ya kuugua ugonjwa wa corona wa COVID 19 na hata kufariki dunia, lakini bado wananyimwa haki ya kupata chanjo dhidi ya corona. Umoja wa Mataifa ulitangaza mwaka 2019 kwamba watu milioni 38 kote duniani wanaishi na virusi hatari vya HIV, huku ugonjwa ukimwi unaosababishwa na virusi hivyo ukiwa watu 770,000 mwaka 2018. kulingana na matokeo ya kiwango cha elimu cha Shanghai ranking cha vyuo vikuu vya dunia mwaka 2021. Jamhuri ya Kiislamu ya Iran iliongoza katika ulimwengu wa Kiislamu, na vyuo vikuu 11 nchini ni miongoni mwa vyuo vikuu vya juu ulimwenguni katika orodha ya mwaka 2021. Muhammad Jawad Dehkani, ah, mkuu wa kituo cha makala za kisayansi cha uh, sayansi ulimwenguni alisema, orodha ya viwango vya kielimu vya vyuo vikuu vya ulimwenguni, pia kinachojulikana kama viwango vya Shanghai ni moja wapo ya viwango vya juu zaidi ulimwenguni na huchapishwa na chuo kikuu cha Shangai Jiao Tong. Aidha amesema viwango vya Shangai vilichapishwa mara ya kwanza mnamo mwaka elfu mbili na tatu, na huchapishwa kila mwaka tangu wakati huo. Aliongeza kuwa katika orodha iliyochapishwa huko Shangai mnamo mwaka elfu mbili ishirini na moja vyuo vikuu vya juu zaidi ulimwenguni vimeorodheshwa na vyuo vikuu vya Harvard, na Stanford kutoka marekani na chuo kikuu cha cambridge kutoka uingereza vimepata nafasi ya kwanza hadi ya tatu mtawali jamhuri ya kiislamu ya iran inaongoza katika nchi za kiislamu katika kiwango hiki kwa kuongeza vyuo vikuu hadi 11 uturuki iko katika nafasi ya pili na vyuo vikuu nane saudi arabia na misri ziko katika nafasi ya tatu Wanasayansi elfu kumi na nne wamehimiza juu ya dharura ya kukabiliana na mabadiliko ya tabia nchi ulimwenguni. Wanasayansi hao wamesema uchumi wa dunia umeathiri, uh, uh, kwa kiwango kikubwa uhai na dunia kwa jumla. Takribani miaka miwili baada ya wanasayansi zaidi ya elfu kumi kutoka mataifa mia hamsini kutangaza dharura ya kushughulikia athari za mabadiliko ya tabia nchi, wanasayansi hao wameurejea tena wito oh, wao na kutaka utafutu utatuzi, eh, wa kitisho hicho kwa haraka. Wanasayansi hao wamesema serikali zimeshindwa kutekeleza wajibu wao wa kupambana na sababu za mabadiliko ya tabia nchi, kukiweko na matumizi mabaya ya ardhi. Kwa mujibu wa jarida la sayansi la BioScience, wanasayansi hao wanasema mabadiliko yanahitajika haraka sana kwa ku ulinda uhai wa dunia. Azimio lililotiwa saini awali na wanasayansi wapatao 11000 kwa sasa limeongezwa nguvu na saini nyingine 2800. Tangu kusainiwa kwake kwa mara ya mwanzo azimio hilo la dharura la kimazingira 2019, kumetokea majanga kadhaa ya mafuriko, majanga ya moto na ya misituni na ongezeko la joto, jambo ambalo linaonyesha wazi ongezeko la athari za kimazingira duniani miongoni mwa alama 31 muhimu za uhai wa dunia alama 18 zikiwemo uharibifu wa misitu zilifika viwango vya juu kabisa vya uharibifu mnamo mwaka huu 2021. Na licha ya kupungua kwa uchafuzi wa hali ya hewa kutokana na janga la korona mwaka 2020, lakini uzalishaji gesi chafu ulifikia viwango vya juu kabisa mwaka huu 2021, wanaeleza wanasayansi hao. Utafiti huo umeonyesha kuwa barafu ziliyeyuka kwa asilimia 31 zaidi kuliko miaka 15 iliyopita. Joto la baharini liliongezeka zaidi kutoka mwaka 2019 na misitu ya Amazon imepungua kwa kiwango kikubwa mwaka 2020 kuliko miaka 12 iliyopita. Mifugo imefikia bilioni nne zikiwemo ng'ombe na kondoo na gharama yake ni zaidi kuliko ya binadamu pamoja na wanyamapori, umeeleza utafiti huo. Tim Lenton, mtafiti kwenye chuo kikuu cha Exeta nchini Uingereza, amesema kuna umuhimu wa kuchukuliwa hatua ya haraka dhidi ya uharibifu wa mazingira wa kueko, na mabadiliko ya tabia nchi. Wanasayansi hawa wameomba kuwekwa na hatua madhubuti kuhusu kukomesha matumizi ya nishati ya e, visukuku kupunguza uchafuzi wa hewa, uwepo wa bioanuwai, matumizi ya chakula ya mbogamboga mboga, na halikadhalika kudhibiti ongezeko la watu duniani. Ripoti ya hivi karibuni kuhusu matumizi ya intaneti miongoni mwa wanawake barani Afrika inashtua, kwani wanawake wengi sana bado wameachwa nje katika uchumi wa dijitali. Katika takwimu zilizotolewa na shirika la GSMA kwenye ripoti ya pengo la matumizi ya simu kijinsia, zaidi ya wanawake milioni 74 barani Afrika bado hawajajiunga na mitandao ya intaneti wala kumiliki simu za mkononi. Ikilinganishwa na wanaume, kuna pengo la wanawake wapatao milioni 234 katika matumizi ya intaneti kuboresha shughuli za kila siku. Hii inamaanisha kuwa tunazungumzia kuhusu ajira katika uchumi wa kisasa, mamilioni ya wanawake barani Afrika hawana uwezo wa kupata fedha wanazopata wanaume, hali ambayo inawadidimisha zaidi wanawake. Kando na taasubi zilizopo za kitamaduni, tatizo la wanawake kusalia nyuma huku wanaume wakipiga hatua e, katika biashara za kidijitali, inafaa kutatuliwa na wanawake wenyewe, imesema ripoti hiyo. Na mkuu wa idara ya mahakama ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amesema Iran sasa ina teknolojia ya kujiundia kifaa cha kupima vinasaba yani DNA. Ghulam Hussein Mohsin Jaim, mkuu wa idara ya mahakama ya Jamhuri ya Kiislamu Iran ameyasema hayo hivi karibuni na kuongeza kuwa kwa mafanikio hayo ya kuzalisha kifaa cha DNA, Iran sasa ni ya tano duniani kuwa na teknolojia hiyo baada ya Marekani, Ujerumani, China na Russia. Ameshiriki katika sherehe za kuzindua kifaa hicho cha kipimo cha vinasaba na pia kifaa kingine cha homogenizer sambamba na kutembelea maabara ya uchunguzi wa vifo mjini Teheran na kusema kuna haja ya kuwaamini vijana wasomi nchini na kuwaandalia mazingira mazuri ya kufanya kazi. Mkuu wa idara ya mahakama Iran pia amesema mafanikio katika uga wa sayansi na teknolojia ni muhimu na dharura ili nchi iweze kufikia malengo yake ya ustawi. Na wapenzi wasikilizaji, eh, lazia dasina katika makala hii yetu ya leo ya sayansi na teknolojia. Ni matumaini yangu kuwa umeweza kunufaika, na hadi wakati mwingine, panapo majaliwa yake Mola. Kwaherini. Leo katika historia. Leo ni Jumanne tarehe 22 hirb Muharam mwaka 1400 43 Hijiria inayosadifiana na agasti 31 mwaka 2021. Siku kama ya leo miaka 983 iliyopita alifariki dunia msomi mkubwa wa Kiislamu Sheikh Muhammad bin Hassan Atusi ambaye ni mashuhuri kwa jina la Sheikhu Taifa. Sheikh Tusi alizaliwa katika mji wa Tus kaskazini mwa Iran na kaelekea Iraki kwa ajili ya kutafuta elimu ya juu. Baada ya kukamilisha elimu ya msingi alipata wa wanazuoni mashuhuri wa Iraki na miaka kadhaa baadaye akaweka msingi wa chuo kikuu cha kidini cha Najaf. Kituo hicho cha kidini kina historia ya miaka elfu moja na ni moja kati ya vituo muhimu mno vya elimu vya Kiislamu. Shekh Tusi ameandika vitabu vingi katika taaluma mbalimbali mbali. miongoni mwa vitabu mashuhuri vya mwanazuoni huyo wa Kiislamu ni tafsiri ya Qurani tukufu ya Atibian na vitabu vya hadithi na fikhi vya Istibsar na Atahdhib. Katika siku kama ya leo, miaka 43 iliyopita, Imam Musa al-Sadr mwanazuoni na msomi mashuhuri wa Lebanon alitoweka katika mazingira ya kutatanisha akiwa safarini nchini Libya. Alizaliwa mwaka 1928 katika mji mtakatifu wa Qum nchini Iran, na baada ya kuhitimu masomo yake alielekea nchini Lebanon. Baada ya kuwasili nchini humo, Imamu Musa Alsadr alichukua hatua kubwa za kuboresha maisha ya Walebanuni waliokuwa katika hali mbaya ya kiuchumi, kijamii na kisiasa. Mwanazuoni huyo pia alikuwa muungaji mkono mkubwa wa harakati ya mapambano ya ukombozi wa Palestina na aliasisi harakati ya wanyonge kwa ajili ya kutetea haki za Waislamu wa Lebanon. Hadi sasa juhudi mbalimbali za kutafuta na kutaka kujua hatima ya Imam Musa Sadre huko Libya bado hazijazaa matunda. Katika siku kama ya leo miaka kumi na sita iliyopita karibu Waislamu elfu moja wa, wa Iraq waliaga dunia wakati walipokuwa katika hafla ya maombolezo katika mji wa Kadhimain jirani ya mji wa Bagdad. Inaelezwa kwamba zaidi ya Waislamu milioni moja wa Iraq walikuwa katika maombolezo ya kukumbuka tukio la kuwawa shahidi Imam Musa al Kadhim alaihi ssalam, ambapo kulishuhudiwa harakati za kutiliwa shaka sambamba na kusikika sauti na mili ya bunduki. Watu wakiwa na lengo la kutoka katika eneo hilo walisongamana na kupelekea mamia ya wengine kukanyagwa huku wengine wakidondoka kutoka juu ya daraja la eneo hilo. Katika siku kama ya leo miaka sitini na nne iliyopita nchi ya Malezia ilipata uhuru kutoka kwa mkoloni Mwingereza. Wananchi wa Malezia walianza kuingia taratibu katika dini ya Uislamu katika karne ya kumi na tatu Miladia. Ushawishi wa nchi za Ulaya ulianza kuenea nchini humo mwanzoni mwa karne ya kumi na sita sambamba na kuwasili nchini humo baharia wa Kireno Albuquerque. Uholanzi ilidhibiti nchi hiyo katika karne ya kumi na saba na kuanza kuikoloni Mwaka 1824 nchi za Uholanzi na Uingereza zilifikia makubaliano ambapo Waingereza waliichukua Malaysia na Waholanzi wakachukua nchi ya Indonesia. Waingereza waliendelea kuikoloni Malaysia hadi nchi hiyo ilipopata uhuru katika siku kama hii ya leo. Nigeria. Taarifa iliyotolewa Jumatatu na kituo cha kudhibiti magonjwa cha Nigeria imesema mbali na watu 63 kuaga dunia kwa maradhi hayo katika mripuko mpya ndani ya wiki moja baina ya Agosti 16 na 22, kesi zinazoshukiwa kuwa za ugonjwa huo zimepindukia ni elfu tatu. Bunge la Jamhuri ya Muungano wa Tanzania limepunguza muda wa kuanza kwa vikao vyake ambapo sasa litaanza vikao vyake kuanzia saa nane mchana hadi saa moja jioni, huku ukiwa hakuna kipindi cha maswali na majibu asubuhi, ikiwa ni jitihada za kujikinga na ugonjwa wa uviko 19. Shirika la afya duniani WHO limetahadharisha kwa yumkini watu wengine laki mbili alfu thelathini na sita wakaaga dunia kutokana na maradhi ya Covid 19 barani Ulaya kufikia Disemba mosi mwaka huu. Na katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Gutres amemtumia ujumbe rais wa Iran na kusema kuwa taasisi hiyo ya kimataifa iko tayari kushirikiana na jamhuri ya Kiislamu. Katika ujumbe wake kwa rais Ibrahim Raisi wa jamhuri ya Kiislamu Irani, Antonio Gutres, katibu mkuu wa Umoja Mataifa, amesema umoja huo na katibu mkuu wake wana azma ya kufanya kazi na serikali mpya ya Iran ili kuhakikisha amani, usalama, maendeleo endelevu na haki za binadamu zinatawala kote duniani. Na washukuru wote waliofanikisha matangazo haya, na mimi jina langu Asmahani Ghanima Muhammed ndiyo nimekamilisha habari za dunia kwa ufupi. Sina la ziada, nawatakia usiku mwema na wageni kwa kusema kwaherini.