Hii ni idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Kwa jina la Mwenyezi Mungu mwingi wa rehema, mwenye kurehemu. Naapa kwa tini na zaituni, na kwa mlima Sinai, na kwa mji huu wenye amani. Bila shaka tumemuumba mtu katika hali nzuri sana, kisha tukamrejesha chini ya walio chini, isipokuwa wale walioamini na wakatenda mema, basi watapata malipo mema yasiyokoma. basi ni nani atakayekukadhibisha baada ya haya katika hukumu? Je, Mwenyezi Mungu si hakimu bora kuliko mahakimu wote? Bismillahir Rahmanir Rahim. Assalamu alaykum warahmatullahi ta'ala wabarakatuh. Wapenzi wasikilizaji, mimi ni Mubarak Kenya. Nawakaribisha katika matangazo haya ya asubuhi ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu Iran, katika siku hii ya leo tarehe 22 Muharram mwaka 1443 hijiria kamaria, inasadifiana na 31 Agosti 2021 miladi. Namwape wasikilizaji na, na, na tulioandalieni asubuhi hii ya leo ni taarifa ya habari za dunia, itafuatiwa na uchambuzi wa kisiasa na baada ya hapo tutakuwa na makala ya akhlaki katika Uislamu na kisha tawaleteni udondozi wa magazeti ya Afrika Mashariki, na tutaendeleza matangazo yetu haya kwa kipindi cha ulimwengu wa michezo, na baada ya hapo ni makala ya leo katika historia na kisha muhtasari wa habari za dunia na maoni yenu. Hivyo pe msikilizaji, nakumbusha uh, kuwa mnaweza kututumia maoni yenu ili yaweze kurushwa mubashara hapa kwa faida ya wasikilizaji wengine. Na maoni hayo mpenzi msikilizaji, unaweza kuyatuma kupitia nambari yetu ya WhatsApp ambayo nitaisoma hapa studioni. Tafadhali andika ni jumlisha tisa nane tisa sufuri tatu tano sufuri sita tano nne nane saba. Halikadhalika wapenzi wasikilizaji, napenda kuwakumbusha kuwa matangazo yetu haya yanapatikana moja kwa moja mubashara, popote pale ulipo duniani, kupitia tovuti yetu ya parstoday.com/sw na aplikesheni yetu ya simu za mkononi ya IRIB World Service. Na kwa wasikilizaji wetu walioko nchini Tanzania, mnaweza kutupata kupitia redio mshirika ambayo ni Maarifa FM, inapatikana kupitia 105.3, uh, Tanga; Maarifa FM 100.9, Mwanza; hali kadhalika Maarifa FM 99.7, Kigoma huko Mtwara tunapatikana kupitia Maarifa ya FM mia moja nane nukta moja na Singida ni tisini na tisa nukta moja FM. Kuweni nasi hadi mwisho, na baada ya mdoso mrefu ni taarifa ya habari za dunia Imetimia saa tatu nusu asubuhi kwa saa za hapa Teheran, Iran, ikiwa ni saa mbili um, kamili kwa saa za Afrika Mashariki na saa moja kamili kwa saa za Afrika ya Kati majira ya Bujumbura, Burundi au Lubumbashi, DRC. Ifuatayo sasa ni taarifa ya habari za dunia Lakini kwanza ni vichwa muhimu vya habari wakati huu. Iran yazalisha dozi milioni nane za chanjo ya Coviran Barakat. Rusia yasema inataraji silaha za Marekani hazitatumika katika vita vya ndani nchini Afghanistan. na tahadhari yatolewa kuhusu hujuma za kimtandao za utawala wa kizawini wa Israel dhidi ya Algeria. Karibuni na sasa ni habari kamili. Kituo cha habari cha kitengo cha utekelezaji wa maagizo ya Imam Khomeini, Mwenyezi Mungu amrehemu, kimetangaza kuwa dozi milioni 8 za chanjo ya covid-19 au corona Uh, chanjo ambayo inajulikana kama Coviran Barakat zimezalishwa hapa nchini. Kitu hicho jana kiliripoti kuwa hadi kufikia jana, jumla ya dozi milioni nane za chanjo ya korona ya Coviran Barakat zilikuwa zimeshazalishwa hapa nchini. Kimeongeza kuwa idadi ya chanjo zilizokabidhiwa kwa wizara ya afya na tiba ya Iran hadi kufikia jana Jumatatu ni karibu, eh, karibu dozi milioni nne na laki mbili na kwamba chanjo zilizosalia zinaendelea kupitia mchakato wa kukaguliwa na kutazamwa ubora wake. Wizara ya Afya eh, na Tiba Iran imetangaza kuwa hadi sasa watu milioni mbili elfu thelathini na saba na tisini na nane elfu wamepokea dozi ya kwanza ya chanjo ya Covid barakat na wengine laki tano, tayari wamepata dozi ya pili ya ya chanjo hiyo. Chanjo hiyo hiyo ya covid-19 iliyotengenezwa na watafiti wa Kiirani ilianza kufanyiwa majaribio kwa wanadamu siku ya Jumane 29 Disemba mwaka jana ambapo watu waliojitolea walidungwa chanjo hiyo. Iran pia iko mbioni kutengeneza chanjo zingine kadhaa takribani tano ambazo zinatengenezwa na mashirika mengine hapa nchini na zimeweza kufikia mafanikio ikiwa sasa ziko katika mchakato um, wa kufanyiwa majaribio kwa wanadamu. Kwingineko, shirika la habari la Reuters limeripoti kuwa jumla ya watu milioni mia mbili kumi na saba laki tatu sitini na saba elfu mia nane thelathini na tatu wamepatwa na maambukizi ya korona duniani hadi sasa huku wengine milioni nne laki tano kumi na nane elfu na thalathini. Wakiaga dunia kwa ugonjwa huo wa Covid 19 au uviko 19, kwa mujibu wa ripoti hiyo ya Reuters, hadi sasa watu milioni 194 na laki saba wamepona uviko 19 duniani. Marekani inaongoza duniani kwa kuwa na idadi kubwa ya maambukizi ya virusi vya korona na pia watu walioaga dunia. Marekani, India na Brazil kwa utaratibu zinaongoza kwa idadi kubwa ya uh, watu walioaga dunia uh, kutokana na korona hivi sasa. Hans Kluge mkurugenzi wa shirika la afya duniani barani Ulaya amesema kuwa idadi ya maambukizi ya korona barani Ulaya wiki iliyopita yaliongezeka kwa asilimia 11, na utabiri kwamba hadi kufikia tarehe mosi Disemba watu laki mbili thelathini na sita elfu barani Ulaya watapoteza maisha kwa ugonjwa wa korona uh, ni sahihi. Wakati huo huo, kituo cha kuzuia na kudhibiti magonjwa cha Afrika, Afrika CDC, kimeripoti kuwa hadi kufikia juzi mchana bara hilo lilithibitisha kesi milioni saba uh, laki saba ishirini na moja elfu mia ishirini na moja za maambukizi ya ugonjwa huo wa korona au uviko 19 barani humo. Kituo hicho cha Afrika CDC kimeeleza kuwa idadi ya watu walioaga dunia kwa korona barani Afrika hadi sasa ni laki tisa na nne elfu mia sitini, huku wagonjwa milioni sita laki nane hamsini na nne elfu mia saba ishirini na sita uh, wakipona korona. Afrika Kusini, Moroko, Tunisia na Ethiopia ni kati ya nchi zenye kesi nyingi zaidi za korona barani Afrika. Mnaendelea kusikiliza taarifa ya habari za dunia ikiwa jieni moja kwa moja kutoka hapa Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Mjumbe maalum wa uh, rais wa Urusi katika masuala ya Afghanistan ameeleza wasiwasi wake kuhusu idadi kubwa ya silaha zilizoachwa na wanajeshi wa Marekani huko Afghanistan na kusema kuwa kuna uwezekano Moscow ikashiriki katika kujenga upya uchumi wa nchi hiyo. Zamir uh, Kabulov amedokeza suala la kuondoka haraka wanajeshi vamizi wa Marekani huko Afghanistan na kuongeza kuwa Moscow inataraji kuwa silaha zilizoachwa na wanajeshi wa Marekani huko Afghanistan hazitatumika katika vita vya ndani vinavyoweza kushuhudiwa nchini humo. Kwa mujibu wa ripoti hiyo, Kabulov amebainisha kuwa Moscow inazitaka nchi za Magharibi zisizuie fedha za viongozi wapya wa Afghanistan na wala wasibabaishe, wasisababishe matatizo zaidi kwa raia wa nchi hiyo. Mwanadiplomasia huyo wa Rasia amezungumzia pia mchakato wa kuondoka vikosi ya jinabi eh, huku Afghanistan na kueleza kuwa viongozi wa Marekani wanataka wawe wameondoa wanajeshi wao huko Afghanistani ifika hapo mwishoni mwa mwezi huu. Hata hivyo wakati huo huo hawawezi kuwaondoa nchini humo wale wote waliofanya kazi na wanajeshi hao. Amesema Rasia inaunga mkono wazo la kufanyika mkutano wa kimataifa kujadili ujenzi mpya wa Afghanistan. Taasisi ya utafiti ya magharibi mwa Asia na kaskazini mwa Afrika ya uadilifu na usawa imetoa taarifa ikitahadharisha kuhusu hujuma kubwa za kimtandao za utawala wa kizaini wa Israeli dhidi ya Algeria. Taasisi ya utafiti ya uadilifu na usawa ya magharibi mwa Asia na kaskazini mwa Afrika imesema katika taarifa yake kuwa utawala wa kizaini wa Israeli unapanga kuanzisha hujuma kubwa za kimtandao dhidi ya Algeria. Utawala wa kizayuni umekusudia kuangamiza miundo msingi muhimu ya serikali ya Algeria kupitia hujuma zake hizo kubwa za kimtandao. Kuvuruga uzalishaji umeme nchini humo, kushambulia televisheni ya Algeria na vyombo vingine vya habari vya nchi hiyo, ni kati ya malengo ya hujuma hiyo ya kimtandao ya utawala bandia wa Israel. Taasisi hiyo ya utafiti imesisitiza kuwa kuna uwezekano benki na masoko ya hisa ya nchi hiyo yakakumbwa na hujuma hiyo ya kimtandao ya Israel dhidi ya Algeria. Imelitaka pia jeshi la Algeria kuanzisha idara ya kukabiliana na hujuma za kimtandao ili kuzuia kutekelezwa hujuma za utawala wa kizayuni. Yero Lapid, waziri wa mambo ya nje ya utawala wa kizayuni ambaye alifanya safari Moroko kwa lengo la kufungua ofisi ya uwakilishi wa Tel Aviv nchini humo, pembezoni mwa ziara yake hiyo, alieleza katika kikao na waandishi wa habari kwamba ana wasiwasi na nafasi ya kieneo ya Algeria na hatua ya nchi hiyo kupinga Tel Aviv kuwa mwanachama mwangalizi wa Umoja wa Afrika. Matamshi hayo ya Lepidi yamekabiliwa na radiamali kali ya viongozi wa Algeria. Viongozi wa Algeria so wameeleza bayana kuwa utawala wa kizawini umeanzisha harakati ya kijeshi dhidi ya Algeria kwa kusaidiwa na Moroko. Moroko na utawala wa kizawini mwaka jana zilitangaza kuanzisha uhusiano wa kawaida kati yao kufuatia jitihada za mtawala wa zamani wa Marekani Donald Trump, na tangu mwanzo wa mwaka huu wa 2021 utawala wa kizawini wa Israel umetekeleza eh, operesheni za kuwakamata kamata wa Palestina wasiopungua. Elfu moja, mia tisa pamoja na idadi kubwa ya watoto katika mji wa Kuds ya Jerusalem unaokaliwa kwa mabavu na utawala huo. Vyombo vya habari vikinukuu harakati za kutetea haki za binadamu za Palestina ziliripoti Jumaapili kwamba kukamatwa kwa watu wengi kulifanywa kufuatia operesheni ya kufuati upanga wa Kuds. Hii ilikuwa operesheni ya mwezi Mei ya makundi ya kupigania ukombozi Palestina ambayo yalitekeleza operesheni kujibu jinai za utawala wa kizaini wa Israeli. Katika operesheni hiyo makundi ya kupigania ukombozi wa Palestina au mukawama yalivurumisha maelfu ya makombora ndani ya Israeli na kuwaangamiza wazaini wasiopungua wa kumi na wawili mbali na kusababisha hasara kubwa. Na huo ndio mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka hapa Teheran. Barabara kabisa, wapenzi wasikilizaji. Na baada ya taarifa ya habari za dunia, sasa ni uchambuzi wa kisiasa. Utahusu kukaribia uundwaji wa serikali mpya ya Afghanistan. Msemaji wa kundi la Taliban ametangaza kuwa serikali mpya ya Afghanistan itaundwa katika kipindi cha wiki mbili zijazo. Zabihullah Mujahid, msemaji wa kundi la Taliban, amesema sambamba na kukaribia kumalizika operesheni ya kuondoka wanajeshi wote wa Marekani nchini Afghanistan, kundi hilo sasa linajitayarisha kuunda serikali mpya. Zabihullah Mujahid ameongeza kuwa kuundwa serikali mpya kutapunguza matatizo ya nchi hiyo kama vile kupungua thamani ya sarafu ya kitaifa na kuvurugika uchumi. Punde baada ya kundi la Taliban kuchukua udhibiti wa Kabul na kutoroka nchi Rais Ashrafghani, swali ambalo limekuwa likiulizwa na wengi kitaifa, kieneo na kimataifa ni kuhusu muundo wa serikali mpya ya Afghanistan. Pamoja na kuwa baada ya kuanguka serikali ya Ashrafghani mnamo Agosti 15 na aghalabu ya maeneo ya Afghanistan kudhibitiwa na Taliban, kundi hilo limekuwa likijaribu kuunda serikali jumuishi eh, ha, lakini hakujatolewa maelezo kuhusu serikali hiyo. Makundi mbalimbali ya kisiasa kikaumu na kimadhehebu nchini Afghanistan hayajaweza kufahamu Taliban wanataka kuunda vipi serikali jumuishi. Kuna taarifa rasmi na zisizo rasmi kuwa baraza la kisiasa la Taliban linafanya mazungumzo na viongozi na wanaharakati wa kisiasa kikaumu na kimadhehebu kutoka kona zote za Afghanistan kuhusu suala hilo. Lakini pamoja na hayo, kuna wasiwasi kuwa yamkini Taliban hawatatekeleza ahadi wanazotoa za kuunda serikali jumuishi na badala yake kutashuhudiwa utawala wenye wafuasi wa Taliban pekee. Nukta hii inapata nguvu hasa kwa kuzingatia kuwa uh, kauli za hivi karibuni ya msemaji wa Taliban kuwa katika kipindi cha wiki mbili zijazo serikali mpya itatangazwa Afghanistan. Hivyo wasiwasi uliopo unatokana na kuwa makundi mengine bado hayajaweza kuwasilisha majina au mapendekezo kuhusu serikali inayotarajiwa kutangazwa kwa kuzingatia matamshi ya Zabihu la Mujahid, msemaji wa Taliban kuwa kundi hilo sasa limebadilisha mwelekeo na halina sifa kama zile za miaka ishirini iliyopita, na kwamba azma yake ni kuunda serikali yenye kuleta pamoja makundi mbalimbali ya Afghanistan. Tarajio la watu na kaumu mbalimbali mbali nchini humo ni kuwa Taliban imepata funzo na itawashirikisha wote katika mchakato wa kisiasa nchini humo. Misimamo ya nchi mbalimbali duniani inaonyesha kuwa iwapo kundi la Taliban litaunda serikali ambayo itakuwa na wanachama wake tu basi dunia itapinga hatua hiyo na serikali kama hiyo itatengwa kimataifa. Kwa msingi huo, viongozi wa Taliban wanapaswa kuwa na wazi katika strategia yao ya kuunda serikali mpya ya Afghanistan, na wawabainishie wananchi wa nchi hiyo ni vipi wanataka kuunda serikali yenye kujumuisha makundi yote. Nam apenza msikilizaji, hapa ni Tehran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislami ya Iran. Na sasa umewadia wakati wa kutegea sikio e, makala kuhusiana na akhlaki katika Uislamu. Karibuni, akhlaki katika Uislamu. Amani ya Allah, rehma na baraka zake ziwe juu yako mpendwa msikilizaji, popote pale ulipo, wakati huu na kukaribisha kusikiliza sehemu hii ya saba ya kipindi cha akhlaqi katika Uislamu, ambapo leo tutaangalia ni namna gani mafundisho ya akhlaqi za kiislamu kwa upande mmoja yanavyokabiliana kimtazamo na baadhi ya imani za dini zenye mielekeo ya kuabudu na kukumbatia dunia, na kwa upande mwingine yanavyopiga vita baadhi ya imani nyingine za dini zinazoitakidi kuwa akhlaki sahihi ni za watu kujitenga na kuishi maisha ya utawa na kuipa mgongo dunia. Endelea kuwa nami basi hadi tamati ya mazungumzo yetu kusikiliza yale niliyokuandalia katika mfululizo huu. Bila shaka ungali unakumbuka mpendwa msikilizaji, kwamba katika sehemu ya sita ya kipindi hiki tulizungumzia kwa ujumla kuhusu nadharia tatu za kifikra za masuala ya akhlaki ambazo ni nadharia inayotoa kipaumbele kwa raha na starehe kwa kufanya mhimili mkuu wa kuzingatiwa katika akhlaki, nadharia inayomzingatia mtu binafsi na maslahi yake kama msingi wa kila jambo, na nadharia inayotanguliza mbele maslahi ya kijamii ya watu kuliko kitu chochote kingine. Katika kuzitolea ufafanuzi nadharia za vyuo hivyo vya kifikra, tukabainisha kwamba kwa vile hakuna hata moja kati ya nadharia hizo tatu za kiahlaki inayochunga na kuzingatia msingi wa tauhidi wa kumwamini Mungu mmoja na wa pekee wa haki pamoja na maadi, yaani imani ya kufufuliwa kwa viumbe, kujaliwa na kuheshimiwa misingi ya kiahlaki katika nadharia hizo huwa na udharura na umuhimu ikiwa tu hakutakinzana na kuwa na mgongano na raha na starehe za watu pamoja na manufaa na maslahi ya mtu binafsi na ya kimakundi ya watu katika jamii halikadhalika tulieleza kwamba kwa mujibu wa usuli na misingi ya mitazamo ya nadharia hizo tatu akhlaki si jambo la kufungamana nalo na kimutlaki bali linategemea hali na mazingira na kwa hivyo pale wafuasi wa nadharia hizi wanapofika njia panda huzitoa kafara na kuzipa mgongo thamani za kiakhlaki mkabala na maslahi yao ya kimada. Lakini katika utamaduni uliotukuka wa Kiislamu wenye malengo ali na wakumfikisha mja kwenye ukamilifu wa kiutu, kuitambua mtu nafsi yake na kumjua mola wake huwa usuli msingi, na mhimili mkuu katika nyuga na nyanja za masuala yote, na ndiyo unaojenga fikra na mitazamo ya kiakhlaki. Na katika mtazamo huu, matashi hawa na matamanio ya nafsi hayapewi nafasi yoyote, wala maslahi haramu ya mtu binafsi na ya kijamii hayapewi kipaumbele chochote dira na mwongozo unaofuatwa na mtu aliyeleleka kiakhlaqi katika chuo cha Uislamu na mwenye imani sahihi ya Mwenyezi Mungu ni ule uliobainishwa katika aya ya 162 na ya Suratul An'am inayomhutubu Bwana Mtume sallallahu alayhi wa alihi wa sallam, wa ambaye ndiye ruwaza na kigezo kilichokamilika cha akhlaqi, ya kwamba sema: Hakika sala yangu na ibada zangu na uhai wangu na kufa kwangu ni kwa ajili ya Mwenyezi Mungu, mola mlezi wa viumbe vyote. Ukiachilia mbali nadharia zilizobuniwa na wanadamu, lakini hata katika matapo ya wafuasi wa baadhi ya dini za mbinguni za tauhidi pia, ambazo zimekumbwa na wimbi la upotoshaji na kutiwa mkono mafundisho yao ya asili katika zama mbalimbali mbali za historia, humo pia kuna fikra pogo na potofu ambazo zinakinzana vikali na mafundisho halisi ya Uislamu kwa kutoa mfano tunaweza kuashiria matapo ya dini ya kiyahudi yenye mielekeo ya kimaada na kukumbatia dunia na yale ya kinasara au kikristo yanayokumbatia utawa na kuipa mgongo dunia katika mwelekeo wa kiakhlaqi. Mitazamo yote hiyo miwili haiendani na wala haikubaliani kabisa na misingi na thamani za akhlaqi za Uislamu. Katika aya tisini na sita ya suratul Baqara Kurani Tukufu inabainisha na kutoa taswira ya hulka ya kupenda umaada na kukumbatia dunia walionayo mayahudi kwa kusema: na hakika utawaona mayahudi ni wenye kuwashinda watu wote kwa pupa ya kuishi na kuliko washirikina, kila mmoja wao anatamani lau angelipewa umri wa miaka elfu. Ifahamike vyema hapa kwamba kukemewa katika Uislamu hulka ya kupenda na kuikumbatia dunia na kujilimbikizia mali na utajiri hakumaanishi kwamba dini hiyo iliyokamilika inapinga watu kujishughulisha na kujiimarisha kiuchumi, hasha wakalla. Ukweli ni kwamba katika chuo cha fikra cha Uislamu kuna mfumo wa kimantiki wa uchumi uliokamilika katika kuangalia mambo na unaozingatia uhalisia wake. Mfumo wa kiuchumi ambao lau kama utafuatwa na kutekelezwa kwa usahihi wake, unaweza katika zama zetu hizi kuanzisha na kujenga muundo mpya katika nyuga mbalimbali mbali za kiuchumi kwa ajili ya jamii ya walimwengu. Huo ni uchumi safi na salama uliotakasika na ulaji riba, ulaji hongo na rushwa, kujilimbikizia wachache mali na utajiri uchumaji mali wa dhulma na haramu, unyonyaji, kuwahilikisha watu kwa njaa na ufukara, pamoja na kupoka na kupora utajili na mali asili za mataifa mengine, ambazo zote hizi ni sifa hasi maalumu zinazoshuhudiwa katika baadhi ya vyuo vya kifikra vya kimaada vilivyoko katika dunia ya zama zetu hizi. Mkabala wa mapote ya kinadharia yenye mwelekeo wa kimaada na kujilimbikizia mali na utajiri tu, limejitokeza pia tapo katika wafuasi wa dini aliyokuja nayo Nabii Isa Masihi alayhi ssalam, ambalo limejichagulia na kuhitari kufuata njia ya maisha ya utawa, kuishi maisha ya kujitenga na kuipa mgongo dunia, na katika kufanya hivyo wafuasi wa tapo hili wamejihini na kuyapa kisogo mahitaji yao yote ya ya kimaumbile ikiwemo kujizuilia hata kufunga ndoa na kuanzisha familia ambalo ni jambo la dharura kidini na kiakili, na badala yake kuamua kujitenga kwa kwenda kupiga kambi kwenye mahekalu na kuachana na shughuli zote za masuala ya kijamii lakini kwa vile uono na mtazamo huu unahalifu fitra na maumbile aliyojaaliwa mwanadamu na mola wake, matokeo yake ni kwamba wanaofanya hivyo wameshindwa kulifikia hata lengo la asili pia, ambalo ni kumcha Mwenyezi Mungu, kutokuwa na raghaba ya kupenda dunia na kufikiria kupata radhi za mola, na matokeo yake huishia kunasa kwenye kinamasi cha upotofu na ufisadi wa mambo mbalimbali mbali ya kiakhlaki, kiuchumi, kiutamaduni na kisiasa, jambo linalothibitisha kuwa mwenendo wa kiakhlaki uliofuatwa na watu wa tapo hilo si sahihi. Lakini kinyume na mitazamo hiyo miwili ya kufurutu mpaka wa kupaparikia mambo au kujihini nayo, mtazamo wa kadiri na wastani wa Uislamu umewatandikia wanadamu njia ya kati na kati ambayo si ya kuifanya dunia na vivutio vyake ndiyo lengo la maisha ya mwanadamu, na si kuamua kujihini na kujinyima raha zote za kimsingi na kimantiki zilizowekwa kwa ajili ya kiumbe huyo, na matokeo yake yakawa ni kutumbukia kwenye upotofu. Mfano hai ukiwa ni visa na mikasa mbalimbali mbali ya kashfa za kingono zinazofichuliwa kila uchao zikiwahusisha wachungaji watawa na viongozi wa kanisa katika pembe mbalimbali mbali za dunia. Lakini kinyume na mitazamo hiyo, chuo cha akhlaki cha Uislamu kinafuata njia ya kadiri na wastani katika mambo yote, haki ghafiliki na suala la msingi la kumkumbuka Mwenyezi Mungu na kujipinda kutafuta masurufu kwa ajili ya ulimwengu wa milele anaoelekea mwanadamu na wakati huo huo unashajiisha kufaidika inavyostahiki na neema za Mwenyezi Mungu za hapa duniani ili kuonyesha kwamba ukamilifu wa mwanaadamu unapatikana kwa kuwepo mizani ya mlingano kati ya dunia na akhera. Mpendwa msikilizaji, sehemu ya saba ya kipindi cha Akhlaki katika Uislamu imefikia tamati, hivyo sina budi kukuaga hadi wakati mwingine insha allah Tutakapokutana tena katika sehemu ya nane ya kipindi hiki. Namuomba Mola wa haki akubariki, na amani rehema na baraka zake ziendelee kuwa juu yako. Nam apa msikilizaji, hapa ni Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Na sasa tunaendeleza matangazo yetu asubuhi hii kwa kuwaleteeni udondozi wa magazeti ya Afrika Mashariki baada ya muda usio mrefu. Nam, barabara kabisa. Na tuna lipunjua jambi letu hudunduzi wa magazeti ya Afrika Mashariki asubuhi ya leo kwa kuiangazia magazeti ya nchini Uganda, na awali kabisa, naanza na gazeti la New Vision ambalo lina kichwa kikuu cha habari kisemacho, mpango wa kufungua shule watangazwa, wizara yapendekeza kuanza na shule za msingi kuanzia darasa la kwanza hadi la tatu. Pia katika ukurasa wa mbele kwa gazeti la New Vision kuna habari isemayo kuwa Jenerali Muhoozi amesema kuwa o, washukiwa wa Masaka watafunguliwa mashtaka ya ugaidi. Sasa naliangazia gazeti la Daily Monitor ambalo nalo pia limeipa muhimu habari hiyo kuhusu kufunguliwa tena shule, chini ya kichwa kikuu cha habari kisemacho shule kufunguliwa tena katika kipindi cha wiki mbili zijazo. Gazeti hilo limeandika kuwa kumefanyika pia mkutano baina ya wizara ya elimu na maafisa wa elimu kitaifa pamoja na wawakilishi wa shule kujadili mtaala wa sasa wa elimu. Sasa naelekea nchini Rwanda na naliangazia gazeti la The New Times ambalo lina habari sema ya kuwa rais Paul Kagame wa Rwanda jana alimzawadia mkazi wa wilaya ya Rubavu ng'ombe watano kama fidia baada ya ng'ombe wake kupigwa risasi wakati waasi wa siwa FDLR walipovamia eneo hilo Ijumaa. Mkazi huyo alitambuliwa kwa jina la uh, Jean de Dieu Twagirayezu amemshukuru rais Kagame kwa kufidia hasara iliyosababishwa na waasi hao kutoka nchi jirani ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Tukitoka nchini Rwanda sasa moja kwa moja tuelekee nchini Kenya na naanza na gazeti la Taifa Leo ambalo lina kichwa kikuu cha habari kisemacho ni pata potea 2022. Likifafanua gazeti hilo limeandika kuwa magavana 21 wanaohudumu muhula wa pili wameanzisha mikakati ya kutafuta njia mbadala ya kuendelea kusalia katika siasa baada yaya kustaafu mwaka ujao. Katika ukurasa wake wa kimataifa Taifa Leo limeandika shirika la afya duniani limetabiri kuwa ugonjwa wa korona utaua watu wapatao laki 236 kufikia Disemba mwaka huu. Aidha, ukurasa wa mbele wa Taifa Leo una kichwa cha habari kisemacho Manchester United waweka historia katika ligi ya EPL. Habari kamili iko katika ukurasa wa michezo wa gazeti hilo. Sasa analiangazia gazeti la Daily Nation ambalo katika ukurasa wake wa mbele limeipa umuhimu habari sema ya kuwa wanasiasa sasa wameelekea wa e, kanisani e, katika kupiga siasa za mwaka ujao 2022. Gazeti hilo limeandika kuwa makasisi wengi wanatumia fursa hiyo kupata pesa kutoka kwa vigogo hao wa kisiasa. Nation pia lina habari isemayo kuwa kumeshuhudiwa milolongo mirefu katika vituo vya kutoa chanjo ya Covid-19 nchini Kenya. Hii ni kufuatia tishio la serikali kuwa wafanyakazi wa sekta ya umma ambao hawapati chanjo hiyo hawatapata mshahara. Gazeti hilo linadokeza kuwa hadi sasa wakenya milioni e, 3.69 wameshadungwa chanjo ya Covid-19, miongoni mwao 779,000 wamepata dozi zote mbili za chanjo. Gazeti la kila wiki la the East African katika ukurasa wake wa mbele lina picha na inaonyesha wakimbizi wa Afghanistan wakiwasili nchini Uganda. Gazeti hilo pia lina habari semayo kuwa hali ya tahadhari imetangazwa kote Afrika Mashariki baada ya magaidi waliokuwa Msumbiji na Somalia kuanza kurejea nyumbani kufuatia operesheni za usalama. Nalo gazeti la Standard limeipa muhimu habari semayo kuwa taharuki imetanda baina ya maafisa wa serikali nchini Kenya kufuatia tetesi kuwa rais Uhuru Kenyatta anapanga kufanya mabadiliko makubwa huku akiwa na mpango wa kuwateua wafuasi wa upinzani serikalini. Na nahitimisha udondozi wetu wa magazeti ya leo kwa kuiangazia magazeti ya Tanzania. Awali natupia jicho gazeti la Habari Leo ambalo lina kichwa kikuu cha habari kisemacho: Kituo kukabili ugaidi kuanza kazi Oktoba. Pia gazeti hilo lina kichwa kikuu cha habari kisemacho DPP, IGP, mwanasheria mkuu wa mpinga Mbowe. Habari kamili katika ukurasa wa nne. Miongoni mwa habari zilizopewa kipaumbele na gazeti la Nipashe ni ile isemayo kuwa watakaopata msamaha kodi ya majengo ni hawa e. Na mwisho kabisa, naliangazia gazeti la Uhuru ambalo katika ukurasa wake wa nyuma lina picha inayomwonyesha Rais Samia Suluhu Hassan akizungumza na msanii mkongwe wa muziki wa taarabu asilia Mariam Hamdani kabla ya kuanza kurekodi kipindi cha Royal Tour kitakachotangaza utalii, biashara na uwekezaji Tanzania katika ukumbi wa Mji Mkongwe jijini Zanzibar mwishoni mwa wiki. aziadiasina kutoka meza ya udondozi wa magazeti asubuhi hii. Nam, wapenzi msikilizaji, hapa ni Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Irani. Na sasa nawakaribisha kusikiliza makala ya ulimwengu wa michezo, itafuatiwa na makala ya leo katika historia. Karibuni ulimwengu wa michezo. Hujambo mpenzi msikilizaji, na haswa mfuatiliaji wa masuala ya spoti, na tumai huna neno. Karibu tutupie jicho baadhi ya matukio makubwa na muhimu ya michezo yaliyojiri ndani ya siku saba zilizopita katika pembe mbalimbali mbali za dunia. Karibu, tuanzie huko Tokyo, Japan. Wanamichezo wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran wameanza vizuri michezo ya Olimpiki ya walemavu inayoendelea katika mji mkuu wa Japan, Tokyo, wanariadha hao wamevuna medali kocho kocho katika siku za kwanza za mashindano hayo ya Paralimpiki ya dunia. Aliyefungua mlango wa kuchota medali katika mashindano hayo ni mnyanyouzani Amir Jafari, ambaye aliishindia nchi hii medali ya kwanza katika mchezo huo safu ya kilo 65. Jafare aliibuka wa pili na kuzawadiwa medali ya fedha. Medali ya kwanza ya dhahabu ya Iran ilitia kibindoni na Ruhullah Rostami aliibuka kidedea baada ya kunyanyua uzani wa kilo 234 safu ya wanamichezo wenye kilo chini ya 80. Ifahamike kuwa Rostami ni mshikilizi wa rekodi ya dunia, kwani aliingia katika madaftari ya kumbukumbu kumbu baada ya kunyanyua kilo 241 katika mashindano ya kombe la dunia la mchezo huo yaliyofanyika Mei saba mwaka huu huko Bangkok, Thailand. Siku ya Jumapili, Vahidu Nuri aliendeleza wimbi la kuzoa medali za dhahabu katika mchezo wa judo baada ya kumzidia ujuzi na maarifa Mwingereza Eliot Stewart kabla ya kumgaragaza Mfaransa Helios Lachomanaya katika pambano la fainali ya judo ya wenye matatizo ya kuona lilipopigwa katika ukumbi wa Nippon Budokan kwa majudoka wenye kilo chini ya tisini Nuri. Aidha, jumaa Jumapili, Mwirani Muhammad Reza Khairullah Zadeh aliipa Iran medali nyingine ya dhahabu katika mchezo huo wa judo katika kategoria ya kilo zaidi ya mia moja. Hii ni baada ya kumpeleka mchaka mchaka Revaz Chikoize wa Georgia na kulishindia taifa hili medali ya tatu ya dhahabu. Hayakuishia hapo, Iran ilituzwa medali nyingine ya dhahabu baada ya Amir Hosravani kuibuka mshindi katika mchezo wa kuruka au long jump. Mwirani huyo aliwapikwa washindani wake kutoka Azerbaijan, Cuba, Sweden, Uzbekistan, Ujerumani na Belarus na kuibuka wa kwanza katika mchezo huo katika kategoria ya ti kumi na mbili kwa kuruka umbali wa mita 7.21. Aidha, wanamichezo wa Iran wamezoa medali za fedha katika michezo mbalimbali mbali, kama ya kunyanyua uzani, kurusha kitufe, kurusha kisahani na mkuki. Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ilimaliza katika nafasi ya 27 katika mashindano ya kimataifa ya Olimpiki ya Tokyo huko nchini Japan, yaliyomalizika Julai 23. Mbali na hayo ya Olimpiki na Paralimpiki Tokyo, ni kudokeza tu kwamba mwanamasumbwi barobaro wa Iran ameibuka mshindi na kutoa medali ya dhahabu katika mashindano ya mabingwa wa ndondi ya vijana wa Asia yaliyofanyika huko Dubai, katika umoja wa falme za Kirabu. Herbod Islami aling'ara katika fainali ya mashindano hayo baada ya kumwadhibu hasimu wake kutoka Uzbekistan katika mchezo wa wanandondi wenye kilo 74. Wakati huo huo, timu ya taifa ya meleka ya kitanga cha mkono Iran imemaliza katika nafasi ya tatu ya duru ya 19 ya mashindano ya mchezo huu barani Asia mwaka huu 2021. hii ni baada ya kuzoa medali nne za dhahabu, saba za fedha na 20 za shaba. Iran imemaliza nyuma ya Kyrgyzstan huku mwenyeji Kazakhstan ikitwaa ubingwa. Ugeukie soka la wanawake barani Afrika. Lady Doves ya Uganda imeanza kampeni ya kuania tiketi ya kushiriki duru ya kwanza ya klabu bingwa Afrika ya wanawake kwa kishindo baada ya kuipepeta fada kutoka Jibuti mabao matano kwa mtungi katika uwanja wa nyayu jijini Nairobi siku ya Jumamosi. Fazila Puti Doves mabao mawili nao Nora Halupo na Ritisha Nabosa wakichangia goli moja kila moja katika mechi hiyo ya kundi A. Jibuti pia ilijifunga bao moja siku ya Jumapili. Simba Queens ya Tanzania iligaragaza PVP ya Burundi mabao manne kwa moja katika mchezo mwingine wa kusaka tiketi ya kushiriki klabu bingwa Afrika kwa upande wa kinadada. Kenya ambayo inawakilishwa na mabingwa wa zamani wa kitaifa Vihiga Queens ilijibwaga uwanjani dhidi ya Commercial Bank of Ethiopia siku ya Jumapili. Wahabeshi waliwalisha wenyeji Kenya mabao manne kwa mawili jijini Nairobi. <tosan> Tusalie katika masuala ya soka la wanawake. Vinara wa chama cha soka la wanawake Tanzania na wachezaji wa timu ya taifa ya Twiga Stars wamepuzilia wamepuzilia mbali madai kuwa rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania Samia Suluhu Hassan aliwadhalilisha wachezaji wa kike kwa matamshi yake ya hivi karibuni katika kikao na waandishi wa habari siku ya Alhamisi. Janet Christopher, kiungo wa timu ya mpira wa wa miguu wa wanawake Tanzania, alisema vyombo vya vi habari vilitafsiri ndivyo sivyo kauli ya mama Samia kwa lengo la kuibua ugomvi kati ya pande mbili hizo. Kauli ya mheshimiwa rais Samia Suluhu Hassan, waandishi wa habari wengi na makundi mengi ya Tanzania wamechukulia kama jambo la siasa, lakini sio hivyo hivyo. Yani, msichukulie kauli kama ipo katika negative way. Hapana, mama Samia Suluhu Hassan sio rais tu, ni kama mzazi kwetu, tunaamizwa na vile rais ambaye anashikilia nchi anasema neno kama hilo ambao ameona kitu, kwa hiyo sisi tunalichukulia vizuri. Hatujafaidhika vyovyote. Kwa hiyo tunaomba sisi, msitugombanishe na mama. Baadhi ya vyombo vya habari na hususan vya kimataifa vilivalia njuga kauli ya Mama Samia na kusisitiza kuwa aliwadunisha na kuwadhalilisha wachezaji wanawake. Mama Samia alisema tunapokwenda na hili wazo la festival, kuna haja ya kuwatizama vyema wachezaji wanawake na hasa wachezaji wa mpira wa miguu. Tukiwaleta leo hapa tuseme, hebu jipangeni kwa wale ambao vifua viko flat. Mnaweza mkadhani ni wanaume, si wanawake. Na mkitizama nyuso zao mnaweza mkajiuliza, kwa sababu ili muowe, mnataka mwanamke anayekuvutia si ndio? Mwanamke ambaye na qualities unazozitaka si ndio? Wale watoto wetu zile qualities zimeondoka, ukiwatizama, zimeondoka. Na kwa mana hiyo, wanatufurahisha leo kama taifa wanavyoleta makombe nchini, lakini ukiwaangalia maisha yao kwa muda mrefu, miguu itakapochoka kucheza, watakapokuwa hawana afya za kucheza, waangalieni watakuwa na maisha gani? <muchos> Sijui na wewe mpenzi msikilizaji, una tathmini vipi kauli hiyo ya Mama Samia? Tukisalia huko huko Tanzania, aliyekuwa msemaji wa afisa aliyekuwa msemaji na afisa habari wa klabu ya Simba Haji Manara ameitupia madongo na kuipiga vijembe klabu yake hiyo ya zamani, akidai kuwa inajihusisha sana na masuala ya kishirikina. Manara ambaye ameanza kazi rasmi upande wa Yanga kupitia ukurasa wake wa Instagram siku ya Alhamisi alituma jezi ya Simba na kuita Makolokolo FC. Yakumbuko kuwa amewahi kuwapa mara kadhaa huko nyuma kwamba katu hawezi kujiunga na klabu ya Yanga, lakini hivi sasa anasemaje? Hii siyo next level, hii ni above the level. Katika siku niliyopata furaha duniani ni jana na leo, wallahi najiona, wallahi waja wa kustirika huwa awahaliliki na raha. Yanga mmenipa raha, na mi nawaahidi furaha. Sina furaha kitu kingine kilichokuwa kule, sasa nitakifanya mara mia yake. Asanteni sana Yanga, asante sana GSM, asante sana sana sana wananchi wote wa Tanzania. Aya jamani, mwacheni Manara atafute unga. Tunatamatisha kipindi kwa kudokoadokoa baadhi ya matokeo ya ligi kuu ya soka ya Uingereza. Foadi Son Heung min alifungia Tottenham Hotspurs bao la pekee na la ushindi dhidi ya Watford katika mchuano wake wa mia mbili ndani ya kikosi hicho cha ligi kuu ya Uingereza siku ya Jumapili. Ushindi huo uliendeleza rekodi ya kutoshindwa kwa Spurs ya kocha Nuno Espirito katika mechi tatu za ufunguzi wa EPL msimu huu. Kwengineko, mabingwa Ulaya klabu ya Chelsea walionyesha ubora wa namna yake kwenye kujilinda wakiwa pungufu kwenye mchezo wa ligi kuu Uingereza dhidi ya Liverpool ambao ulimalizika kwa vigogo hao kugawana pointi kwenye uwanja wa Anfield. Mwishoni mwa kipindi cha kwanza, iliwabidi Chelsea kucheza pungufu baada ya beki wao wa pembeni Reece James kupigwa kadi nyekundu baada ya kuunawa mpira wakati wakiwa kwenye harakati za kuokoa shambulio la Sadio Mane huku akiwa kwenye mstari wa goli. Mwamuzi wa mchezo huo alikata mzizi wa fitina kwa usaidizi wa teknolojia ya VAR ndipo alipotoa uamuzi wa adhabu ambayo ilikuwa ni mkwaju wa penalti kwa Chelsea. Mohamed Salah aliifanya Liverpool kusawazisha bao ambalo walitanguliwa dakika 22 walilofungwa kwa kichwa na Kai Havertz And Na masaibu ya Arsenal katika kampeni za EPL msimu huu yameendelea kushuhudiwa baada ya kupokezwa kichapo kizito cha mabao matano kwa sifuri kutoka kwa mabingwa watetezi Manchester City, ugani Etihad, siku ya Jumamosi na kwa matokeo hayo ya EPL ndio tunafika tamati ya kipindi chetu cha leo hadi juma lijalo panapo majaliwa ya Mola jina langu ni Hussein Hassan kwa heri leo katika historia Leo ni Jumanne tarehe 22 hb Muharam mwaka 1443 Hijiria, inayosadifiana na Agasti 31 na ishirini na moja. Siku kama ya leo miaka 983 iliyopita alifariki dunia msomi mkubwa wa Kiislamu Sheikh Muhammad bin Hassan Atusi ambaye ni mashuhuri kwa jina la Sheikhu Taifa. Sheikh Tusi alizaliwa katika mji wa Tus kaskazini mwa Iran na kaelekea Iraki kwa ajili ya kutafuta elimu ya juu. Baada ya kukamilisha elimu ya msingi, alipata elimu kwa wanazuoni mashuhuri wa Iraki na miaka kadhaa baadaye akaweka msingi wa chuo kikuu cha kidini cha Najaf. Kituo hicho cha kidini kina historia ya miaka elfu moja na ni moja kati ya vituo muhimu mno vya elimu vya Kiislamu. Sheikh Tusi ameandika vitabu vingi katika taaluma mbalimbali mbali. Miongoni mwa vitabu mashuhuri vya mwanazuoni huyo wa Kiislamu ni tafsiri ya Qur'ani tukufu ya At-Tibyan na vitabu vya hadithi na fiqhi vya Al-Istibsar na At-Tahdhib. Katika siku kama ya leo miaka 43 iliyopita Imam Musa Assadr mwanazuoni na msomi mashuhuri wa Lebanon alitoweka katika mazingira ya kutatanisha akiwa safarini nchini Libya. Alizaliwa mwaka 1928 katika mji mtakatifu wa Qum nchini Iran, na baada ya kuhitimu masomo yake alielekea nchini Lebanon. Baada ya kuwasili nchini humo, Imam Musa Alsadr alichukua hatua kubwa za kuboresha maisha ya Walebanuni waliokuwa katika hali mbaya ya kiuchumi kijamii na kisiasa. Mwanazuoni huyo pia alikuwa muungaji mkono mkubwa wa harakati ya mapambano ya ukombozi wa Palestina na aliasisi harakati ya wanyonge kwa ajili ya kutetea haki za Waislamu wa Lebanon. Hadi sasa juhudi mbalimbali mbali za kutafuta na kutaka kujua hatima ya Imamu Musa Sadre huko Libya bado hazijazaa matunda. Katika siku kama ya leo miaka kumi na sita iliyopita karibu Waislamu elfu moja wa, wa Iraq waliaga dunia wakati walipokuwa katika hafla ya maombolezo katika mji wa Kadhimain, jirani ya mji wa Baghdad. Inaelezwa kwamba zaidi ya Waislamu milioni moja wa, wa Iraq walikuwa katika maombolezo ya kukumbuka tukio la kuuawa shahidi Imam Musa al Kadhim alayhi ssalam, ambapo kulishuhudiwa harakati za kutiliwa shaka sambamba na kusikika sauti kusikika sauti na ya bunduki. Watu wakiwa na lengo la kutoka katika eneo hilo walisongamana na kupelekea mamia ya wengine kukanyagwa huku wengine wakidondoka kutoka juu ya daraja la eneo hilo. Katika siku kama ya leo miaka sitini na nne iliyopita nchi ya Malezia ilipata uhuru kutoka kwa mkoloni Mwingereza. Wananchi wa Malezia walianza kuingia taratibu katika dini ya Uislamu katika karne ya kumi na tatu Miladia. Ushawishi wa nchi za Ulaya ulianza kuenea nchini humo mwanzoni mwa karne ya kumi na sita, sambamba na kuwasili nchini humo baharia wa Kireno Albuquerque. Uholanzi ilidhibiti nchi hiyo katika karne ya kumi na saba na kuanza kuikoloni. Mwaka 1824 nchi za Uholanzi na Uingereza zilifikia makubaliano ambapo Waingereza waliichukua Malaysia na Waholanzi wakachukua nchi ya Indonesia. Waingereza waliendelea kuikoloni Malaysia hadi nchi hiyo ilipopata uhuru katika siku kama hii ya leo. Nam, wapenzi wasikilizaji, hapa ni Teherani, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislam Iran. Na kabla ya kuondoka hapa studioni, ni muktasari wa habari za dunia. Kituo cha habari cha kitengo cha utekelezaji wa maagizo ya Imam Khomeini, Mwenyezi Mungu amrehemu, kimetangaza kuwa dozi milioni nane za chanjo ya corona, au Covid 19 inayojulikana kama Coviran Barakati, zimeshazalishwa hapa nchini. Wakati huo huo, shirika la habari la Reuters limeripoti kuwa jumla ya watu milioni mia mbili kumi na saba laki tatu sitini na saba na mia nane themanini na tatu wamepatwa na maambukizi ya korona duniani, na hadi sasa watu zaidi ya milioni moja na nusu wameaga dunia na ugonjwa huo. Mjumbe maalum wa rais wa Russia katika masuala ya Afghanistan Zamir Kabulov ameeleza wasiwasi wake kuhusu idadi kubwa ya silaha zilizoachwa na wanajeshi vamizi wa Marekani huko Afghanistan na kusema kuwa kuna uwezekano Rusia ikashiriki katika kujenga upya nchi hiyo. Taasisi ya utafiti ya magharibi mwa Asia na kaskazini mwa Afrika ya uadilifu na usawa imetoa taarifa ikitahadharisha kuhusu hujuma kubwa za kimtandao zinazopangwa na utawala wa kizaini wa Israeli dhidi ya Algeria na tangu mwanzo wa mwaka huu 2021 utawala wa kizaini wa Israeli umewakamata wa Palestina wasiopungua 19 wakiwemo watoto katika mji wa Kuds au Jerusalem. Na kabla sijaondoka studioni, ni maoni yenu. Kwanza kabisa, anaangazia maoni hapa ya Ali Magema wa Tanzania. Anasema ni jambo la busara kuwa Iran imeitahadharisha Marekani isithubutu kushambulia meli zake za mafuta zinazoelekea Lebanon. Alimagema yuko Tanga, Tanzania. Naye Abdallah Ali Makajura wa Tabora, Tanzania pia anatoa shukrani zake kwa redio Teheran, kama ambavyo pia tumeapokea maoni kutoka Yahya Ali wa barabara ya kuna tatu Tanga, Tanzania. Maoni yake ni kuhusiana na kadhia ya hujuma iliyotekelezwa karibu na ubalozi wa Ufaransa hivi karibuni huko Dar es Salaam, na anasema kuwa Umoja wa Mataifa unapaswa kuchunguza kadhia hiyo. Na la ziada yatunakutoka hapa Teherani, ila kuwashukuruni nyote kwa kuwa nasi hadi mwisho. Mimi ni Mubarak Kenya na wageni kwa kusema wasalamu alaikum warahmatullahi taala wabarakatu. Na hadi hapa ndio tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika hamsini hadi mbili na dakika hamsini kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika ishirini hadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa mbili na dakika ishirini hadi tatu na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satelaiti na intaneti anwani yetu ya intaneti ni Pars Today com sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu ni swahili radio at irib ir. Mnaweza pia kuyasikiliza matangazo yetu kwa njia ya moja kwa moja na hifadhi ya matangazo hayo kupitia android na iphone kwa kutumia application ya IRIB World Service. Mbali na katika barua pepe ya swahili radio at irib ir, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp, Telegram, Viber na kadhalika, kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya jumlisha 989035065487. Anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran, PO Box 19395 strok 6767 Tehran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuomba msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo yajayo. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu