Hii ni idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Al, kwa jina la Allah mwingi wa rehema mwenye kurehemu. Na apa kwa mchana na kwa usiku unapotanda, hakukuacha Mola wako wala hakukasirika nawe, ewe Nabii Muhammad na bila shaka kila wakati ujao utakuwa bora kwako kuliko uliotangulia. Na Mola wako atakupa mpaka uridhike. Je, hakukukuta yatima akakupa makaazi mazuri ya kukaa? Na akakukuta hujui kuongoza njia akakuongoza, na akakukuta fakiri akakutajirisha basi usimwonee yatima wala usimkaripie aombaye au wala aulizaye, na neema za mola wako zisimulie, kwa kushukuru na kwa kufanya amali njema. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum wapenzi wasikilizaji wa idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran, popote pale matangazo yanapofikia ni mtangazaji wako Asmahani Ghanima Muhamed ndakuwa nanyi katika matangazo kwa muda wa saa moja, tukatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Na leo ikiwa Jumatatu, Agosti thelathini, elfu mbili na ishirini na moja, sawa na tarehe ishirini na moja ya Muharamu elfu moja mia nne arobaini na tatu hijiria. Hatunabudi kumshukuru Mola Mumba, Mola Karima kwa kutujalia uhai na kuiona siku hii ya leo, amin ya rabil alamin. Na kwanza kabisa napenda kuwakumbusha kuwa tovuti yetu kwa wewe ambaye ni mfuatiliaji ni pastoday.com sw, na vilevile vile usikose kututumia ujumba wako mfupi SMS, nikimaanisha tumia nambari yetu ya simu alama ya kujumlisha Tutaanza matangazo kwa taarifa ya habari. Tutaletea uchambuzi wa kisiasa ambao usiku huu utahusu nukta tatu muhimu kuhusu kikao cha Baghdadi, Iraki. Tutaletea kipindi cha kwanza kabisa, kitakuwa ni akhlaki katika Uislamu. Tutaletea ulimwengu wa mchezo, ikiwa ni mjumuiko wa matukio mbalimbali yaliyojiri kwa muda wa juma zima, kikanda na kimataifa tutakuwa na makala yetu ya leo katika historia tukielekea kuhitimisha matangazo. Karibuni. Imegonga nne kamili kwa majira ya Tehran, na sasa ni vichwa vya habari. Rais wa Zambia awafuta kazi wakuu wa vyombo vya usalama. Irani yaionya Marekani, msisubutu kuzuia meli zetu za mafuta zinazoelekea Lebanon. Watoto ni miongoni mwa waliouawa katika shambulio la droni la Marekani nchini Afghanistan. Na jeshi la Iraki la uwa viongozi kadhaa wa Daesh kaskazini mwa nchi hiyo. Karibuni habari kamili. Tunaanza na Zambia. Rais mpya wa Zambia Hakainde Hichilema Ameanza kwa kazi kwa kasi kubwa ambapo amewapiga kalamu nyekundu makamanda wakuu wa jeshi sanjari na kuwabadilisha wakuu wa idara ya polisi ya nchi hiyo. Katika hotuba yake kwa taifa kwa njia ya televisheni, Hichilema ametangaza kuteua wakuu wapya wa jeshi la nchi kavu na lile la anga la nchi hiyo, huku pia akiteua mkuu wa kitengo kipya cha ulinzi pasi na kutoa sababu za uamuzi wake huo. Rais mpya wa Zambia ambaye alikula kiapo cha kulitumikia taifa wiki iliyopita ameongeza kuwa nimewafuta kazi makamishna wote wa polisi. Kadhalika, ametoa onyo kali kwa jeshi la polisi la nchi hiyo akisema hakuna yeyote anayepaswa kukamatwa kabla ya uchunguzi kukamilika. Hichelema ni mhanga wa utumiaji mabavu na mbinyo wa vyombo vya usalama, kwani katika utawala uliopita wa Edgar Lungu alitiwa mbaroni mara zaidi ya kumi na mbili bila sababu zisizo na msingi. Mwanasiasa huyo aliahidi kulifanyia mabadiliko makubwa ya jeshi la polisi la nchi hiyo wakati wa kampeni za kugombea urais, iwapo wataibuka mshindi. Hakainde Hichilema wa chama cha United Party for National Development UPND alipata kura milioni mbili laki nane elfu kumi mia saba sabini na saba akimpita kwa mbali Edgar Lungu wa chama cha Patriotic Front PF aliyepata kura milioni moja laki nane alfu kumi na nne na mia mbili na moja. Hiyo ilikuwa mara ya sita kwa Hichelema kuwania urais huko Zambia. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Iran amesema Marekani haina haki wala mamlaka ya kuzuia biashara halali baina ya Jamhuri ya Kiislamu na nchi nyinginezo duniani huku akionya vikali Washington dhidi ya kuzuia meli za mafuta za nchi hii zinazoelekea Lebanon. Said Khatibzadeh ametoa indhari hiyo leo Jumatatu, katika kikao na waandishi wa habari na akasisitiza kuwa kwa mujibu wa sheria za kimataifa, serikali ya Irani ina haki ya kuiuzia nchi yoyote ile mafuta na mara hii imeichagua Lebanon. Amesema Marekani haipo juu ya sheria, haina haki ya kuzuia biashara halali kati ya Iran na Lebanon. Lebanon ni taifa tajiri, alihitaji msaada, linaweza kukidhi mahitaji yake. Baadhi ya nchi zinapaswa kukoma kuingiza siasa katika kila jambo. Khatibzadeh amebainisha kuwa meli hizo za mafuta za Iran zipo njiani kuelekea Lebanon. Na hivi sasa zinakaribia mfereji wa Suez licha ya Marekani, Saudi Arabia na waitifaki wao kujaribu kuzizuia. Hivi karibuni, Jamhuri ya Kiislamu Irani ilituma shehena ya mafuta kuelekea Lebanon na katibu mkuu wa harakati ya Hezbollah ya nchi hiyo, Said Hassan Nasrallah akaonya kuwa uchokozi wowote utakaofanywa dhidi ya shehena hiyo utakuwa ni uchokozi dhidi ya ardhi ya Lebanon. Tangu mwaka uliopita wa elfu mbili na ishirini Lebanon imegubikwa na mgogoro mkubwa wa kiuchumi na kisiasa, na katika muda wote huo Marekani si tu haijatoa msaada wowote wa kutatua matatizo ya nchi hiyo, bali imetumia visingizio mbalimbali kuiwekea vikwazo Lebanon na kuwasababishia wananchi wake dhiki kubwa ya maisha. Naendelea kutegea sikio taarifa ya habari za ulimwengu kutoka idhaa ya Kiswahili Radio Tehran. Watoto wadogo ni miongoni mwa raia kadhaa waliouawa katika shambulio la ndege isiyo na rubani ya Marekani karibu na uwanja wa ndege wa Kabul, mji mkuu wa Afghanistan. Mashuhuda wameiambia kanali ya televisheni ya Aljazira ya Qatar kwamba watoto watatu ni miongoni mwa raia wasiopungua sita waliouawa katika hujuma hiyo ya droni ya Marekani. Baadhi ya duru za habari zimearifu kuwa watu tisa wa familia moja wakiwemo watoto sita ndio waliouawa katika shambulio hilo la jeshi la Marekani eti la dhidi ya gari lililokuwa limesheheni mada za milipuko karibu na uwanja wa ndege wa Kabul. Kamandi kuu ya jeshi la Marekani Sentom sambamba na kukiri kuwa raia kadhaa ni miongoni mwa watu waliouawa katika shambulio hilo, lakini inasisitiza kuwa hujuma hiyo ya droni, yaani ndege isiyo na rubani, imeua magaidi kadhaa waliokuwa wamejifunga mada za miripuko wakijiandaa kwenda kuripua katika uwanja wa ndege wa Kabul. Kabla ya hapo pia askari wa Marekani walituhumiwa kuwa raia katika shambulio la Kabul la Alhamisi iliyopita. Watu wasiopungua 175 wakiwemo askari 13 wa Marekani waliuawa na wengine kadhaa walijeruhiwa kufuatia miripuko miwili ya mabomu iliyotokea nje ya uwanja wa ndege wa Hamid Karzai mjini Kabul huko Afghanistan. Kundi la kigaidi la ISIS lilitangaza kuhusika na hujuma hiyo ambayo ni ya kwanza kutokea mjini Kabul tangu rais Ashraf Ghani aitoroke nchi na mji mkuu huo wa Afghanistan kudhibitiwa na kundi la Taliban mnamo tarehe kumi na tano Agosti. Idara ya intelijensia na upelelezi ya Iraki imetangaza habari ya kuangamizwa wanachama kadhaa wa kundi la kigaidi na kitakfiri la Daesh katika mkoa wa Kirkuk, kaskazini mwa nchi. Katika taarifa, idara hiyo imesema wanajeshi wa Iraki wamefanikiwa kuangamiza wanachama kadhaa wa Daesh wakiwemo viongozi wa ngazi za juu wa genge hilo la kigaidi katika operesheni ya usiku wa kuamkia leo. Kwa mujibu wa taarifa hiyo, vikosi vya Iraki vimeshambulia ngome na maficho ya wanachama hao wa Daesh ambapo kadhaa miongoni mwao wameuliwa huku wengine wengi wakijeruhiwa. Mikoa ya Kirkuk, Nainawa, Alanbar, Diala, Salahudin huko kaskazini na magharibi mwa Iraki ni vituo vikuu vya mabaki ya magaidi wa kundi la Daesh. Jeshi la Iraki limekuwa likiendesha operesheni dhidi ya masalia na mamluki wa kundi la kigaidi la Daesh hususan katika maeneo ya mikoa ya Kirkuk, Salahudin na Diala maarufu kwa jina la pembe tatu za mauti. Genge hilo la ukufurishaji kwa kuungwa mkono kwa hali na mali na Marekani na waitifaki wake wa magharibi na baadhi ya tawala vibaraka za Kiarabu liliivamia Iraki na kuikalia kwa mabavu sehemu kubwa ya maeneo ya kaskazini na magharibi mwa nchi. Hata hivyo, mwaka elfu mbili na kumi na saba jeshi la Iraki kwa msaada wa ushauri wa Jamhuri ya Kiislamu Irani lilifanikiwa kukomboa mji wa Rawa katika mkoa wa Lambar, magharibi mwa nchi hiyo ya Kiarabu iliyokuwa ngome ya mwisho ya kundi la ISIS. Na msemaji wa harakati ya mkawama wa Kiislamu wa Palestina Hamas amesema kitendo cha Mahmud Abbas, rais wa mamlaka ya ndani ya Palestina, kukutana na kufanya mazungumzo na Ben Gantz, waziri wa vita wa watawala haramu wa Israel, ni sawa na kuwachoma jambia kwa nyuma Wapalestina Abdulatifu Alikhanu amesema Mahmud Abbas anaendelea kusaliti damu za mashahidi wa kipalestina kwa mienendo yake hiyo. Msemaji huyo wa Hamasi ameeleza bayana kwamba kwa, mba, kwa bahati mbaya Mahmud Abbas anaendelea kudunisha thamani za kitaifa za wapalestina kwa hatua wa zake za kujaribu kusafisha uso wa jinai za wazayuni. Abbas hapo jana alikutana na Gans katika ardhi za Wapalestina zinazokaliwa kwa mabavu na wazayuni maghasibu, huo ukiwa mkutano wa kwanza wa ngazi za juu wa pande hizo mbili tangu serikali mpya ya kizayuni iundwe mwezi Juni mwaka huu. Kabla ya hapo, Fawzi Barhum, msemaji wa Hamas, alisema Rais Mahmud Abbas amekuwa akiipatia harakati ya mukawama masharti ambayo kimsingi ni yale yale ambayo yamekuwa yakitolewa na utawala haramu wa Israel. Hayo yanajiri katika hali ambayo ushirikiano wa kiusalama wa mamlaka ya ndani ya Palestina na Israel umeendelea kulalamikiwa na wananchi wa Palestina. Wapalestina wanaamini kuwa taasisi za usalama za mamlaka ya ndani ya Palestina hazina jukumu jingine isipokuwa kukandamiza hatua yoyote ile ya kitaifa ya mukawama dhidi ya wazayuni maghasibu, jambo ambalo linaupa fursa utawala wa kizayuni ya kubomoa nyumba za Wapalestina kujenga vitongoji vingine zaidi na kufuta utambulisho wa Wapalestina. Na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu. Bado mko nasi katika matangazo haya moja kwa moja kutoka hapa Tehrani. Na sasa nawakaribisha wapendwa wasikilizaji, popote pale matangazo yanapofikia, kutegea sikio uchambuzi wa kisiasa ambao utahusu nukta muhimu kuhusu kikao cha Baghdad. Kongamano la Baghdad kwa ajili ya ushirikiano lilifanyika Jumamosi, Agasti ishirini na nane, na kushirikisha viongozi kutoka nchi tisa ambazo ni Ufaransa, Iran, Misri, Saudi Arabia, Uturuki, Qatar, Jordan, Kuwait na Umoja wa Falme za Kiarabu. Kuna nukta kadhaa muhimu kuhusu kongamano hilo. Kwanza ni kuwa kikao hicho kilifanyika kwa lengo la kuwavutia wawekezaji na kutoa misaada ya kiuchumi kwa Iraki. Hata hivyo inaelekea kwamba malengo yaliyokusudiwa katika kikao cha Baghdad hayakuweza kufikiwa kwa sababu washiriki hawakutoa ahadi zozote. Weledi wengi wa masuala ya kisiasa ya Iraki walikuwa wameshatabiri kuwa kikao hicho hakingekuwa na mafanikio yoyote ya kiuchumi. Nukta ya pili ni kuwa, inaelekea lengo muhimu zaidi la kikao hicho lilikuwa ni kutunisha misuli Waziri Mkuu Mustafa Alikadhimi na kuonyesha uwezo wake na wa waitifaki wake. Alikadhimi amefanya jitihada kubwa kuongeza ungaji mkono wake nchini Iraki ili aweze kuchaguliwa tena kuwa waziri mkuu baada ya uchaguzi wa Oktoba. Kikao hicho kilifanyika zikiwa zimesalia siku arobaini kabla ya uchaguzi, na hivyo lengo lilikuwa ni kuonyesha kuwa Alikadhimi anaungaji mkono wa kigeni pia. Nukta ya tatu ni kuwa kikao hicho kimeonyesha namna Iraki inavyotaka kuuisha nafasi na hadhi yake katika eneo. Washiriki katika kikao hicho waliweza kuonyesha kuwa Iraki ni dola lenye nafasi muhimu katika masuala ya amani na upatanishi baina ya nchi za eneo zinazozuzana. Katika kikao hicho cha Jumamosi, Amir wa Qatar na waziri mkuu wa Imarati na pia rais wa Misri na amir wa Qatar walikutana na kufanya mazungumzo. Hizo ni nchi ambazo zimekuwa na hitilafu baina yao miaka ya karibuni. Kwa hivyo katika kikao cha Baghdad, Ali Kadhimi alitaka kuonyesha kuwa Iraki ni dola muhimu ambalo linaweza kuwa kituo cha mazungumzo baina ya mahasimu wa eneo. Ni kwa msingi huo ndio washiriki wa kikao cha Baghdad wakaishukuru Iraki kwa ubunifu huo wa upatanishi. Nukta ya nne ambayo tunaweza kuashiria hapa ni kushiriki rais Emmanuel Macron wa Ufaransa katika kikao hicho cha ja Baghdad. Macron ni kiongozi pekee wa magharibi aliyeshiriki kikao hicho, hivyo inaonekana alishiriki katika mkutano huo ikiwa ni katika mkakati wa Ufaransa wa kujaribu kuuisha nafasi ya ushawishi wake katika eneo. Mwezi Agosti mwaka jana, Macron pia alitembelea Beirut mara mbili, kwa lengo la kujaribu kutatua mgogoro wa kisiasa wa nchi hiyo. Na nukta ya tano ni kuwa washiriki wa kikao cha Bagdad walisisitiza kuhusu ulazima wa kuaminiana nchi za eneo na kuwepo mazungumzo ili kupunguza hitilafu. Wakati huo huo, Fuad Hussein, waziri wa mambo ya nje wa Iraki, amesema Siria haikualikwa katika kikao hicho kwa sababu baadhi ya wa washiriki hawakuafiki. Naye katibu mkuu wa jumuiya ya nchi za kiarabu arab, arab League amezungumza katika kikao hicho cha Baghdad, na akasema kuna haja ya kuhitimisha migogoro ya kieneo. Kwa hivyo inaelekea kuwa kikao cha Baghdad kinaweza kuimarisha mshikamano wa eneo la Asia Magharibi, na ni nukta hii na nukta hii ni muhimu sana. naendelea kutegea sikio, matangazo mubashara idhaa ya Kiswahili, redio Teherani. Wapendwa wa wasikilizaji, na hapa nasoma kwa haraka haraka baadhi ya maoni ya wa wasikilizaji wetu. Naanza na Ismaili Hamisi Ramadhani warunzewe Geita, Tanzania, ameandika ukweli, na unga mkono wa ukosoaji wa Mahmud Abbas wa Palestina hakutenda haki, bali anazidi kuchanganya maji na mchanga ni maoni yake ismaili hamisi ramadhani wa runzewe geita tanzania sherali fadhil wa dar es salaam tanzania anasema jamii ya kimataifa waungwana tuko pamoja na taifa la irani tunawaambia marekani watumwa wao saudia kutothubutu kuzuia meli ya iran kupeleka mafuta huko lebanon shukran sana sherali fadhil kutoka Dar es Salam, Tanzania. Tunakaribisha sasa vipindi vyetu, tunaanza na kipindi cha Akhlaki katika Uislamu takaofatiwa na ulimwengu wa michezo. Akhlaki katika Uislamu. Amani ya Allah, rehma na baraka zake ziwe juu yako, mpendwa msikilizaji, popote pale ulipo. Wakati huu na kukaribisha kusikiliza sehemu hii ya saba ya kipindi cha akhlaqi katika Uislamu, ambapo leo tutaangalia ni namna gani mafundisho ya akhlaqi za kiislamu kwa upande mmoja yanavyokabiliana kimtazamo na baadhi ya imani za dini zenye mielekeo ya kuabudu na kukumbatia dunia, na kwa upande mwingine yanavyopiga vita baadhi ya imani nyingine za dini zinazoitakidi kuwa akhlaki sahihi ni za watu kujitenga na kuishi maisha ya utawa na kuipa mgongo dunia. Endelea kuwa nami basi hadi tamati ya mazungumzo yetu kusikiliza yale niliyokuandalia katika mfululizo huu. Bila shaka, ungali unakumbuka mpendo wa msikilizaji, kwamba katika sehemu ya sita ya kipindi hiki tulizungumzia kwa ujumla kuhusu nadharia tatu za kifikra za masuala ya akhlaki ambazo ni nadharia inayotoa kipaumbele kwa raha na starehe kwa kufanya mhimili mkuu wa kuzingatiwa katika akhlaki, nadharia inayomzingatia mtu binafsi na maslahi yake kama msingi wa kila jambo na nadharia inayotanguliza mbele maslahi ya kijamii ya watu kuliko kitu chochote kingine katika kuzitolea ufafanuzi nadharia za vyuo hivyo vya kifikra, tukabainisha kwamba kwa vile hakuna hata moja kati ya nadharia hizo tatu za kiahlaki inayochunga na kuzingatia msingi wa tauhidi wa kumwamini Mungu mmoja na wa pekee wa haki pamoja na maadi, yaani imani ya kufufuliwa kwa viumbe, kujaliwa na kuheshimiwa misingi ya kiahlaki katika nadharia hizo huwa na udharura na umuhimu ikiwa tu hakuta kinzana na kuwa na mgongano na raha na starehe za watu pamoja na manufaa na maslahi ya mtu binafsi na ya kimakundi ya watu katika jamii. Hali kadhalika tulieleza kwamba kwa mujibu wa usuli na misingi ya mitazamo ya nadharia hizo tatu, akhlaki si jambo la kufungamana nalo na kimutlaki, bali linategemea hali na mazingira na kwa hivyo pale wafuasi wa nadharia hizi wanapofika njia panda, huzitoa kafara na kuzipa mgongo thamani za kiakhlaki mkabala na maslahi yao ya kimada. Lakini katika utamaduni uliotukuka wa Kiislamu wenye malengo ali na wakumfikisha mja kwenye ukamilifu wa kiutu, kuitambua mtu nafsi yake na kumjua mola wake huwa usuli msingi na mhimili mkuu katika nyuga na nyanja za masuala yote, na ndiyo unaojenga fikra na mitazamo ya kiakhlaki. Na katika mtazamo huu matashi hawa na matamanio ya nafsi hayapewi nafasi yoyote, wala maslahi haramu ya mtu binafsi na ya kijamii hayapewi kipaumbele chochote dira na mwongozo unaofuatwa na mtu aliyeleleka kiakhlaki katika chuo cha Uislamu na mwenye imani sahihi ya Mwenyezi Mungu ni ule uliobainishwa katika aya ya 162 ya Suratul An'am inayomhutubu Bwana Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam, ambaye ndiye ruwaza na kigezo kilichokamilika cha akhlaqi, ya kwamba sema: Hakika sala yangu na ibada zangu na uhai wangu na kufa kwangu ni kwa ajili ya Mwenyezi Mungu, mola mlezi wa viumbe vyote. Ukiachilia mbali nadharia zilizobuniwa na wanadamu, lakini hata katika matapo ya wafuasi wa baadhi ya dini za mbinguni za tauhidi pia, ambazo zimekumbwa na wimbi la upotoshaji na kutiwa mkono mafundisho yao ya asili katika zama mbalimbali mbali za historia, humo pia kuna fikra pogo na potofu ambazo zinakinzana vikali na mafundisho halisi ya Uislamu. Kwa kutoa mfano, tunaweza kuashiria matapo ya dini ya Kiyahudi yenye mielekeo ya kimaada na kukumbatia dunia na yale ya Kinasara au Kikristo yanayokumbatia utawa na kuipa mgongo dunia. Katika mwelekeo wa kiakhlaqi, mitazamo yote hiyo miwili haiendani na wala haikubaliani kabisa na misingi na thamani za akhlaqi za Uislamu. Katika aya 96 ya Suratu Lbaqara, Qur'ani tukufu inabainisha na kutoa taswira ya hulka ya kupenda umaada na kukumbatia dunia walionayo Mayahudi kwa kusema, na hakika utawaona Mayahudi ni wenye kuwashinda watu wote kwa pupa ya kuishi na kuliko washirikina. Kila mmoja wao anatamani lau angelipewa umri wa miaka elfu. Ifahamike vyema hapa kwamba kukemewa katika Uislamu hulka ya kupenda na kuikumbatia dunia na kujilimbikizia mali na utajiri hakumaanishi kwamba dini hiyo iliyokamilika inapinga watu kujishughulisha na kujiimarisha kiuchumi. Hasha wakalla, ukweli ni kwamba katika chuo cha fikra cha Uislamu kuna mfumo wa kimantiki wa uchumi uliokamilika katika kuangalia mambo na unaozingatia uhalisia wake, mfumo wa kiuchumi ambao lau kama utafuatwa na kutekelezwa kwa usahihi wake unaweza katika zama zetu hizi kuanzisha na kujenga muundo mpya katika nyuga mbalimbali mbali za kiuchumi kwa ajili ya jamii ya walimwengu. Huo ni uchumi safi na salama uliotakasika na ulaji riba, ulaji hongo na rushwa, kujilimbikizia wachache mali na utajiri uchumaji mali wa dhulma na haramu, unyonyaji, kuwahilikisha watu kwa njaa na ufukara, pamoja na kupoka na kupora utajiri na mali asili za mataifa mengine, ambazo zote hizi ni sifa hasi maalumu zinazoshuhudiwa katika baadhi ya vyuo vya kifikra vya kimaada vilivyoko katika dunia ya zama zetu hizi mkabala wa mapote ya kinadharia yenye mwelekeo wa kimaada na kujilimbikizia mali na utajiri tu, limejitokeza pia tapo katika wafuasi wa dini aliyokuja nayo Nabii Isa Masihi alaihi ssalam, ambalo limejichagulia na kuhitari kufuata njia ya maisha ya utawa, kuishi maisha ya kujitenga na kuipa mgongo dunia, na katika kufanya hivyo wafuasi wa tapo hili wamejihini na kuyapa kisogo mahitaji yao yote ya, ya kimaumbile ikiwemo kujizuilia hata kufunga ndoa na kuanzisha familia, ambalo ni jambo la dharura kidini na kiakili, na badala yake kuamua kujitenga kwa kwenda kupiga kambi kwenye mahekalu na kuachana na shughuli zote za masuala ya kijamii lakini kwa vile uono na mtazamo huu una halifu fitra na maumbile aliyojaaliwa mwanadamu na mola wake, matokeo yake ni kwamba wanaofanya hivyo wameshindwa kulifikia hata lengo la asili pia, ambalo ni kumcha Mwenyezi Mungu, kutokuwa na raghaba ya kupenda dunia na kufikiria kupata radhi za mola, na matokeo yake huishia kunasa kwenye kinamasi cha upotofu na ufisadi wa mambo mbalimbali mbali ya kiakhlaki, kiuchumi, kiutamaduni na kisiasa. Jambo linalothibitisha kuwa mwenendo wa kiakhlaki uliofuatwa na watu wa tapo hilo si sahihi. Lakini kinyume na mitazamo hiyo miwili ya kufurutu mpaka wa kupaparikia mambo au kujihini nayo, mtazamo wa kadiri na wastani wa Uislamu umewatandikia wanadamu njia ya kati na kati ambayo si ya kuifanya dunia na vivutio vyake ndiyo lengo la maisha ya mwanadamu, na si kuamua kujihini na kujinyima raha zote za kimsingi na kimantiki zilizowekwa kwa ajili ya kiumbe huyo, na matokeo yake yakawa ni kutumbukia kwenye upotofu. Mfano hai ukiwa ni visa na mikasa mbalimbali mbali ya kashfa za kingono zinazofichuliwa kila uchao zikiwahusisha wachungaji watawa na viongozi wa kanisa katika pembe mbalimbali mbali za dunia. Lakini kinyume na mitazamo hiyo, chuo cha akhlaki cha Uislamu kinafuata njia ya kadiri na wastani katika mambo yote, haki ghafiliki na suala la msingi la kumkumbuka Mwenyezi Mungu na kujipinda kutafuta masurufu kwa ajili ya ulimwengu wa milele anaoelekea mwanadamu na wakati huo huo unashajiisha kufaidika inavyostahiki na neema za Mwenyezi Mungu za hapa duniani ili kuonyesha kwamba ukamilifu wa mwanadamu unapatikana kwa kuwepo mizani ya mlingano kati ya dunia na akhera. Mpendwa msikilizaji, sehemu ya saba ya kipindi cha akhlaki katika Uislamu imefikia tamati, hivyo sina budi kukuaga hadi wakati mwingine, insha Allah tutakapokutana tena katika sehemu ya nane ya kipindi hiki. Namuomba Mola wa haki akubariki, na amani, rehma na baraka zake ziendelee kuwa juu yako. Shukrani sana Abdul Fatah Msaidi kwa kipindi chako cha akhlaki katika Uislamu. Nasoma maoni ya msikilizaji wetu Isa Musango wa Oicha Beni, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, anasema tuko nanyi jioni hii kwa habari za sasa. Shukran sana kwa kutegea sikio kutoka pande za mashariki mwa Kongo. Kipala MC Bulemeli wa Kirumba, Mwanza, Tanzania ameandika, Marekani huo ni uchokozi Anasema ma, kwa nini muizuie irani eneo la bara lao? Anasema ni nani uizuia marekani eneo la bara lao? Ni maoni yake. Vilevile ameandika, Afghanistan bado mnakaa kufanya nini? Nawashangaa eti mnawapandisha kwa madego wa Afghani wakati huko Mexiko anataabika, anawambia Marekani. Shukrani sana Kipala MC Bwelemele wa Kirumba Mwanza, Tanzania. Mfano Hasan, Kigoma, Tanzania, anasema kinachowakuta wakuu wa vyombo vya ulinzi nchini Zambia kinapaswa kuwa fundisho kwa wakuu wa vyombo vya ulinzi kwa nchi nyingine za Kiafrika. Eh, shukran. Anasema vilevile vile, wakumbuke kuwa kuna leo na pia kuna kesho, ambaye anayejua zaidi ni Allah subhanahu wataala. Shukran sana Mfano Hasan, Kigoma, Tanzania. Ulimwengu wa michezo. Hujambo mpenzi msikilizaji, na haswa mfuatiliaji wa masuala ya spoti, na tumai huna neno. Karibu tutupie jicho baadhi ya matukio makubwa na muhimu ya michezo yaliyojiri ndani ya siku saba zilizopita katika pembe mbalimbali za dunia. Karibu tuanzie huko Tokyo Japan. Wanamichezo wa jamhuri ya Kiislamu ya Iran wameanza vizuri michezo ya olimpiki ya walemavu inayoendelea katika mji mkuu wa Japan, Tokyo, wanariadha hao wamevuna medali kocho kocho katika siku za kwanza za mashindano hayo ya paralimpiki ya dunia. Aliyefungua mlango wa kuchota medali katika mashindano hayo ni mnyanyouzani Amir Jafare, ambaye aliishindia nchi hii medali ya kwanza katika mchezo huo safu ya kilo 65 Jafare aliibuka wa pili na kuzawadiwa medali ya fedha. Medali ya kwanza ya dhahabu ya Iran ilitia kibindoni na Ruhullah Rostami aliibuka kidedea baada ya kunyanyua uzani wa kilo 234, safu ya wanamichezo wenye kilo chini ya 80. Ifahamike kuwa Rostami ni mshikilizi wa rekodi ya dunia, kwani aliingia katika madaftari ya kumbukumbu kumbu baada ya kunyanyua kilo katika mashindano ya kombe la dunia la mchezo huo yaliyofanyika Mei saba mwaka huu huko Bangkok, Thailand. Siku ya Jumapili, Vahid Nuri aliendeleza wimbi la kuzoa medali za dhahabu katika mchezo wa judo baada ya kumzidia ujuzi na maarifa Mwingereza Elliot Stewart kabla ya kumgaragaza Mfaransa Helios Lachomanaya katika pambano la fainali ya judo ya wenye matatizo ya kuona lilipopigwa katika ukumbi wa Nippon Budokan kwa majudoka wenye kilo chini ya tisini. Aidha, jumaa Jumapili, Mwirani Muhammad Reza Kheirullah Zadeh aliipa Iran medali nyingine ya dhahabu katika mchezo huo wa judo katika kategoria ya kilo zaidi ya mia moja hii ni baada ya kumpeleka mchaka mchaka revaz chikoize wa georgia na kulishindia taifa hili medali ya tatu ya dhahabu haya kuishia hapo iran ilituzwa medali nyingine ya dhahabu baada ya amir hosravani kuibuka mshindi katika mchezo wa kuruka au long jump mwirani huyo aliwapikwa washindani wake kutoka azerbaijan cuba sweden uzbekistan ujerumani na belarus na kuibuka wa kwanza katika mchezo huo katika kategoria ya ti kumi na mbili wa kuruka umbali wa mita 7.21 aidha wanamichezo iran, wa iran wamezoa medali za fedha katika michezo mbalimbali mbali. kama ya kunyanyua uzani kurusha kitufe kurusha kisahani na mkuki jamhuri ya kiislamu ya iran ilimaliza katika nafasi ya 27 katika mashindano ya kimataifa ya olimpiki ya tokyo huko nchini japan yaliyomalizika julai 23 mbali na hayo ya olimpiki na paralimpiki tokyo ni kudokeza tu kwamba mwanamasumbwi barobaro wa iran ameibuka mshindi na kutoa medali ya dhahabu katika mashindano ya mabingwa wa ndondi ya vijana wa Asia yaliyofanyika huko Dubai, katika umoja wa falme za kirabu Herbod Islami aling'ara katika fainali ya mashindano hayo baada ya kumwadhibu wa hasimu wake kutoka Uzbekistan katika mchezo wa wanandondi wenye kilo 74. Wakati huo huo, timu ya taifa ya meleka ya kitanga cha mkono ya Iran imemaliza katika nafasi ya tatu ya duru ya 19 ya mashindano ya mchezo huu barani Asia mwaka huu 2021. Hii ni baada ya kuzoa medali nne za dhahabu, saba za fedha na 20 za shaba. Iran imemaliza nyuma ya Kyrgyzstan, huku mwenyeji Kazakhstan ikitwaa ubingwa. Tugeukie soka la wanawake barani Afrika. Lady Doves ya Uganda imeanza kampeni ya kuania tiketi ya kushiriki duru ya kwanza ya klabu bingwa Afrika ya wanawake kwa kishindo baada ya kuipepeta fada kutoka Jibuti mabao matano kwa mtungi katika uwanja wa Nyayo jijini Nairobi siku ya Jumamosi. Fazila Ikwaput aliifungia Doves mabao mawili nao Nora Halupo na Ritisha Nabosa wakichangia goli moja kila moja katika mechi hiyo ya kundi A. Jibuti pia ilijifunga bao moja. Siku ya Jumapili, Simba Queens ya Tanzania iliyegaragaza PVP ya Burundi mabao manne kwa moja katika mchezo mwingine wa kusaka tiketi ya kushiriki klabu bingwa Afrika kwa upande wa kinadada. Kenya ambayo inawakilishwa na mabingwa wa zamani wa kitaifa Vihiga Queens ilijibwaga uwanjani dhidi ya Commercial Bank of Ethiopia siku ya Jumapili. Wahabeshi waliwalisha wenyeji Kenya mabao manne kwa mawili jijini Nairobi. <tosan> <tosan> Tusalie katika masuala ya soka la wanawake. Vinara wa chama cha soka la wanawake Tanzania na wachezaji wa timu ya taifa ya Twiga Stars wamepuzilia mbali madai kuwa rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania Samia Suluh Hassan aliwadhalilisha wachezaji wa kike kwa matamshi yake ya hivi karibuni katika kikao na waandishi wa habari siku ya Alhamisi. Janet Christopher, kiungo wa timu ya mpira wa miguu wa wanawake Tanzania, alisema vyombo vya vi habari vilitafsiri ndivyo sivyo kauli ya Mama Samia kwa lengo la kuibua ugomvi kati ya pande mbili hizo. Kauli ya, ya mheshimiwa Rais Samia Suluhu Hasan waandishi wa habari wengi na makundi mengi ya Tanzania wamechukulia kama jambo la siasa, lakini sio ipo hivyo. Yani msichukulie kauli kama ipo katika negative way. Hapana, Mama Samia Suluhu Hasan sio rais tu, ni kama mzazi kwetu, tunaamizwa na vile. Rais ambaye anashikilia nchi anasema neno kama hilo, ambao ameona kitu. Kwa hiyo sisi tunalichukulia vizuri vyovyote kwa hiyo, tunaomba sisi msitugombanishe na mama. Baadhi ya vyombo vya habari na hususan vya kimataifa vilivalia njuga kauli ya Mama Samia na kusisitiza kuwa aliwadunisha na kuwadhalilisha wachezaji wanawake. Mama Samia alisema, tunapokwenda na hili wazo la festival kuna haja ya kuwatizama vyema wachezaji wanawake na hasa wachezaji wa mpira wa miguu. Tukiwaleta leo hapa tuseme, hebu jipangeni kwa wale ambao vifua viko flat, mnaweza mkadhani ni wanaume, si wanawake. Na mkitizama nyuso zao mnaweza mkajiuliza, kwa sababu ili muowe, mnataka mwanamke anayekuvutia si ndio? Mwanamke ambaye ana qualities unazozitaka si ndio? Wale watoto wetu, zile qualities zimeondoka, ukiwatizama zimeondoka. Na kwa ma na hiyo, wanatufurahisha leo kama taifa, wanavyoleta makombe nchini, lakini ukiwaangalia maisha yao kwa muda mrefu, miguu itakapochoka kucheza, watakapokuwa hawana afya za kucheza, waangalieni watakuwa na maisha gani? <mucho> Sijui na wewe mpenzi msikilizaji, una tathmini vipi kauli hiyo ya Mama Samia? Tukisalia huko huko Tanzania, aliyekuwa msemaji na afisa habari wa klabu ya Simba Haji Manara ameitupia madongo na kuipiga vijembe klabu yake hiyo ya zamani, akidai kuwa inajihusisha sana na masuala ya kishirikina. Manara ambaye ameanza kazi rasmi upande wa Yanga, kupitia ukurasa wake wa Instagram siku ya Alhamisi alituma jezi ya Simba na kuita Makolokolo FC. Yakumbuko kuwa amewahi kuwapa mara kadhaa huko nyuma kwamba katu hawezi kujiunga na klabu ya Yanga, lakini hivi sasa anasemaje? Hii siyo next level. hii ni above the level. ni katika siku niliyopata furaha duniani ni jana na leo wallahi, najiona wallahi waja wakustirika huwa wahaliliki na raha. Yanga mmenipa raha, na mi nawaahidi furaha. sina furaha kitu kingine kilichokuwa kule sasa, nitakifanya mara mia yake. Asanteni sana Yanga, asante sana GSM, asante sana sana sana wananchi wote wa Tanzania. Haya jamani, mwacheni Manara atafute unga. Tunatamatisha kipindi kwa kudokoadokoa baadhi ya matokeo ya ligi kuu ya soka ya Uingereza. foadi Son Heung-min alifungia Tottenham Hotspurs bao la pekee na la ushindi dhidi ya Watford katika mchuano wake wa mia mbili ndani ya kikosi hicho cha ligi kuu ya Uingereza siku ya Jumapili. Ushindi huo uliendeleza rekodi ya kutoshindwa kwa Spurs ya kocha Nuno Espirito katika mechi tatu za ufunguzi wa EPL msimu huu. Kwengineko, mabingwa Ulaya klabu ya Chelsea walionyesha ubora wa namna yake kwenye kujilinda wakiwa pungufu kwenye mchezo wa ligi kuu Uingereza dhidi ya Liverpool ambao ulimalizika kwa vigogo hao kugawana pointi kwenye uwanja wa Anfield. Mwishoni mwa kipindi cha kwanza, iliyobidi Chelsea kucheza pungufu baada ya beki wao wa pembeni Res James kupigwa kadi nyekundu baada ya kuunawa mpira wakati wakiwa kwenye harakati za kuokoa shambulio la Sadio Mane huku akiwa kwenye mstari wa goli. Mwamuzi wa mchezo huo alikata mzizi wa fitina kwa usaidizi wa teknolojia ya VAR, ndipo alipotoa uamuzi wa adhabu ambayo ilikuwa ni mkwaju wa penalti kwa Chelsea. Mohamed Salah aliifanya Liverpool kusawazisha bao ambalo walitanguliwa dakika 22 walilofungwa kwa kichwa na Kai Havertz the Na masaibu ya Arsenal katika kampeni za EPL msimu huu yameendelea ya kushuhudiwa baada ya kupokezwa kichapo kizito cha mabao matano kwa sifuri kutoka kwa mabingwa watetezi Manchester City ughani Etihad siku ya Jumamosi na kwa matokeo hayo ya EPL ndio tunafika tamati ya kipindi chetu cha leo. Hadi juma lijalo, panapo majaliwa Kimola. Jina langu ni Hussein Hassan, kwa heri. Leo katika historia Leo ni Jumatatu, tarehe 21 Muharam mwaka 1443 hijiria, sawa na Agasti 30 mwaka 2021. Siku kama ya leo miaka 717 iliyopita, inayosadifiana na tarehe 21 Muharam mwaka 726 hijiria, alifariki dunia fakihi na msomi mashuhuri wa Kiislamu Hasan bin Yusuf bin Mutahar Alhili, maarufu kwa jina la Allama Al Allama Allama Al Hili. Alipata elimu kwa wanazuoni wakubwa kama haja Nasiruddin Tusi na anatajwa kuwa ni miongoni mwa wasomi wa kipekee wa zama zake. Aliandika zaidi ya vitabu mia moja katika taaluma mbalimbali mbali. Miongoni mwa vitabu mashuhuri vya mwanazuoni huyo ni Tadhkiratulfuqaha ambacho kinaeleza mitazamo mbalimbali mbali ya madhehebu za Kiislamu katika medani ya fiqhi, tafsiri ya Qurani tukufu ya Nahjul Iman na Muntahal Matalib. Katika siku kama ya leo miaka 150 iliyopita alizaliwa Ernest Rutherford, mtaalamu mkubwa wa fizikia wa Uingereza, maarufu kwa jina la baba wa nishati ya nyuklia. Baada ya kuhitimu masomo ya awali eneo alikozaliwa, Ernest alielekea katika mji wa kielimu wa Cambridge na kujiunga na chuo kikuu cha mji huo. Mwaka 1904 msomi huyo alichapisha kitabu chake alichokipa jina la shughuli za mionzi mwaka 1908. Msomi huyo alitunukiwa zawadi ya Nobel kutokana na shughuli zake hizo na kupata umaarufu mkubwa katika uga wa nyuklia. Leo tarehe 8 Shahrivar kwa mujibu wa kalenda ya hijiria shamsia, inayosadifiana na tarehe 30 Agosti imepewa jina la siku ya kupambana na ugaidi hapa nchini. Sababu ya kupewa jina hilo ni mauaji yaliyofanywa na wapinzani wa jamhuri ya kiislamu ya Iran dhidi ya rais wa wakati huo wa Iran, Mohammad Ali Rajai na waziri mkuu Hujatul Islam Mohammad Javad Bahonar. Katika siku hii ya leo, miaka 35 iliyopita, Mohammad Ali Rajai, rais wa wakati huo wa jamhuri ya Kiislamu, na waziri mkuu Hujatulislam Islaam Muhammad Javad Bahonar waliuawa shahidi baada ya kutokea mlipuko mkubwa wa bomu katika ofisi ya waziri mkuu mjini Tehran. Jinai hiyo ya kinyama ilifanywa na kundi la kigaidi la Munafiqin mko na siku kama hii ya leo miaka 22 iliyopita wananchi wa timori mashariki huko kusini mashariki mwa bara asia walishiriki katika kura ya maoni na kuchagua kujitenga na indonesia kisiwa cha timori mashariki sambamba na visiwa vingine vya indonesia kilivamiwa na kukaliwa kwa mabavu na wakoloni wa kireno mwaka 1511 timori mashariki iliunganishwa na indonesia mwaka 19 Na hadi hapa ndiyo tumefikia mwisho matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran husikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi huanza saa moja na dakika hamsini ahadi mbili na dakika hamsini kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana huanza saa tano na dakika ishirini ahadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo yetu ya usiku huanza saa mbili na dakika ishirini ahadi tatu na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya redio Teheran husikika pia kwa njia ya satelite na internet. Anwani yetu ya internet ni parstoday.com sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu au email ni swahili radio at irib ir Mnaweza pia kusikiliza matangazo yetu kwa njia moja kwa moja na hifadhi ya matangazo hayo kupitia simu za mkononi za Android na iPhone. Mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama WhatsApp na kadhalika kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya jumlisha 989035065487 Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na msikose kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh.