Hii ni idhaa ya Kiswahili sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Kwa jina la Allah mwingi wa rehema, mwenye kurehemu. Naapa kwa alfajiri na kwa masiku kumi matukufu, na kila vilivyo viwili viwili, na kila vilivyo kimoja kimoja, na kwa usiku unapopita. Naapa nasema kuwa pana katika haya kuonekana kiapo kwa mwenye akili akaogopa. Je, hukuona jinsi Mula wako alivyowafanya Adi yani Iram, waliokuwa wenye majumba marefu marefu, ambao hawakuumbwa mfano wao katika miji mingine? Na Thamudi waliochonga majabali wakayafanya majumba kwenye uwanda wao, na Firauni mwenye majumba kama vigingi, ambao walifanya maovu katika miji kisha walizidisha humo ufisadi. Kwa hivyo Mola wako aliwapiga mjeledi mmoja tu wa adhabu. Hakika Mola wako ni mwenye kuwako katika malindizo. Bismillahi rrahmani rrahim. Assalamu aleikum waskilizaji wapenzi, popote pale mlipo na karibuni katika matangazo ya mchana ya idhaa Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Tunasikika katika satelit na vilevile vile katika internet kwenye pastodaycomsw. Aidha, katika masafa ya FM kwenye mikoa ya Tanga, Mwanza, Kigoma, Mtwara na Singida uh, kupitia redio Maarifa FM huko nchini Tanzania. Watsapp yetu ni plus 9893565487. Email yetu ni swahili radio irib ir. Mchana huu tutakuwa na taarifa habari pamoja na uchambuzi wa kisiasa. Tutakuwa pia na mawaidha kutoka kwa Shekhe Muraba Saleh wa Dar es Salaam, Tanzania, kuhusiana na tauhidi katika mapambano ya Imamu Husein alayhi ssalamu. Tutakuleteni pia macho yetu magazetini, kipindi cha maadili bora, makala ya leo katika historia na maoni yenu, tukiwa na matumaini mtakuwa nasi hadi mwisho wa matangazo haya. mimi ni Ahmed Rashid. Imetimia saa saba kamili mchana kwa majira ya hapa Teheran. Ifuatayo ni taarifa habari za dunia, lakini kwanza ni baadhi ya vichwa vya habari hizo. Harakati ya Jihadul Islami ya Palestina yasisitizia wajibu wa kupambana na ufidhuli wa Wazayuni. Skuli zafunguliwa nchini Zimbabwe baada ya kufungwa kwa miezi kadhaa. Umoja wa Mataifa wasema nusu ya wananchi wa Yemen hawana hata maji safi ya kunywa. Italia yazuia zuia kupasishwa kifungu cha vikwazo vya G20 dhidi ya Taliban. Habari kamili. Msemaji wa harakati ya Jihadul Islami ya Palestina amesisitiza kuwa matamshi ya waziri mkuu wa utawala wa kizayuni wa Israel na wengine kamwe hayawezi kudhoofisha mukawama na kwamba makundi ya wana mapambano wa Palestina yako tayari kukabiliana na upuuzi na ufidhuli wowote ule wa Israel. Televisheni ya Almasira imeripoti habari hiyo leo na kumnukuu Tarik Salmi akisema kwamba makundi ya mukawama wa Palestina yamesimama imara kubadilisha mlingano wa vita na kuvunja mzingiro wa Gaza. Amesema mkawama wa Palestina uko tayari wakati wote na kila sekunde kuendeleza mapambano yake ya kuvunja kuzingirwa ukanda wa Gaza. Msemaji huyo wa harakati ya Jihadul Islami ya Palestina amegusia njama za utawala wa kizayuni wa Israeli za kujaribu kutwisha mlingano mpya katika kadhia ya Palestina na kusema kuwa njama hizo kamwe hazitofanikiwa. Amesisitiza kuwa utawala wa kizayuni unafanya kila uwezalo kujaribu kuvuruga juhudi za upatanishi, wakati mkawama wa wananchi wa Palestina unapigania kutekelezwa makubaliano yaliyofikiwa kabla hapo. Pia wizara ya mambo ya nje ya mamlaka ndani ya Palestina ilikuwa imetangaza kuwa matamshi ya waziri mkuu wa utawala wa kizayuni wa Israeli ya kushadirisha uvamizi na ukandamizaji dhidi ya Palestina ni kinyume na sheria za kimataifa na ni kukanyaga haki za kitaifa za wananchi wa Palestina. Akiwa ziarani mjini Washington, Marekani, waziri mkuu wa utawala wa kizayuni Naftali Bennett aliambia gazeti la New York Times kwamba ni jambo lililo mbali kufikiwa makubaliano ya amani baina ya wazayuni na wapalestina wakati wa uwaziri mkuu wake. Shule nchini Zimbabwe zilianza kupokea tena wanafunzi jana Jumapili baada ya takriban miezi mitatu ya kufungwa kutokana na kupanda idadi ya maambukizi ya Uviko 19. Skuli za Zimbabwe zimefunguliwa leo Jumatatu, lakini wanafunzi walianza kupokewa jana Jumapili kwa ajili ya mitihani ya shule za msingi na sekondari. Wanafunzi wa madaraja mengine wamepangiwa kurejea mashuleni wiki moja nyingine, yaani tarehe 6 Septemba 2021. Skuli za Zimbabwe zimefunguliwa siku kadhaa baada ya serikali ya Harare kutangaza kuwa itaanza kutoa chanjo kwa watoto baina ya miaka 14 na 17. Hatua hiyo imechukuliwa baada ya maambukizo ya korona katika nchi hiyo ya kusini mwa Afrika kuanza kupungua sana. Hadi hivi sasa Zimbabwe imerekodi kesi 124367 za Uviko 19 ambapo wakati ya wagonjwa hao 4930 wamefariki dunia. Zimbabwe ni moja ya nchi ambazo zina idadi kubwa ya watu waliopigwa chanjo ya kujikinga na Uviko 19 yaani corona. Nchi hiyo tayari imeshapokea dozi milioni 13 na nyingi zake ni za Sinopharm na Sinovac kutoka nchini China. Zaidi ya watu milioni mbili na laki tano na kumi na tatu elfu na mia tatu hamsini na tatu wameshapigwa chanjo ya corona nchini Zimbabwe. Mwezi Juni mwaka huu nchi hiyo ilikumbwa na wimbi kubwa la ugonjwa corona. Mba, wa korona kiasi kwamba mawaziri kadhaa walifariki dunia kwa ugonjwa huo ambao ni janga la dunia nzima. Shirika la wakimbizi la Umoja wa Mataifa UNHCR limesema kuwa karibu wahamiaji 130 wameokolewa baharini na kurejeshwa nchini Libya. Shirika hilo limetoa taarifa kupitia mtandao wa kijamii wa Twitter na kusisitiza kuwa wahamiaji wapatao 130 wameokolewa kutoka katika boti mbili zilizopinduka na kuzama baharini. Wahamiaji hao wamerejeshwa Tripoli, mji mkuu wa Libya. Taarifa hiyo ya UNHCR imeongeza kuwa watu wanne hawajulikani walipo. Mara baada ya kuokolewa, wahamiaji hao wamepewa huduma za kwanza za matibabu. Wengi wa wahamiaji hao walikuwa na upungufu wa maji mwilini, uchofu wa kupindukia na kuungua. Siku chache zilizopita pia shirika la wahamiaji duniani IOM lilisema wahajiri kumi na saba wamekufa maji baada ya boti waliokuwa wakisafiria kuzama katika pwani ya Libya. Naendelea kusikiliza taarifa habari za dunia kutoka Teherani za Kiswahili sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Shirika la Kimataifa la Uhamiaji IOM limetangaza kwamba karibu nusu ya wananchi wa Yemen hawana hata maji safi ya kunywa kutokana na vita walivyobebeshwa wananchi hao. Televisheni ya Almayadin imelinukuu shirika la kimataifa la uhamiaji ambalo ni chombo cha Umoja wa Mataifa likiandika hayo katika ukurasa wake wa Twitter na kuongeza kuwa hivi sasa Yemen imekumbwa na mgogoro mkubwa zaidi wa kibinadamu duniani. Karibu watu milioni kumi na tano na nusu wa nchi hiyo hawana maji salama ya kunywa, kwa mujibu wa ripoti hiyo. Mwaka jana zaidi ya watu milioni mbili walifikishiwa maji salama ya kunywa na Umoja wa Mataifa huko nchini Yemen. Uvamizi wa kundi la Saudi Arabia kwa baraka kamili za madola ya Magharibi, hasa Marekani, ulianza mwaka 2015 na unaendelea hadi hivi sasa. Wavamizi hao wamezingira nchi hiyo ya Waislamu kutokea angani, ardhini na baharini huku akifanya mashambulizi makubwa ya kinyama ambayo ni nadra kushuhudiwa katika kurasa za historia. Sasa hivi Yemen imekumbwa na mgogoro mbaya zaidi wa kibinadamu duniani kiasi kwamba asilimia 80 ya wananchi wa nchi hiyo ya Kiarabu wanahitajia mno misaada ya dharura ya kibinadamu ili angalau waweze kuishi. Na waziri mkuu wa Italia amezuia kikao cha dharura cha uh, ku kundi la G20 kupasisha vikwazo dhidi ya kundi la Taliban. Katika taarifa yake ya mwisho, gazeti la Mesag Zero limeandika kuwa Italia ambayo hivi sasa ni mwenyekiti wa kundi la G20 inafanya juhudi za kuhakikisha kuwa nchi za Russia, China, India na Uturuki zinashirikishwa vilivyo katika kutatua mgogoro wa Afghanistan na sikuweka vikwazo. Gazeti hilo pia limeandika kuwa nchi ya Uingereza na nyinginezo zilishikilia kuwekewa vikwazo Taliban, lakini Italia imetumia ushawishi wake kupinga suala hilo. Mwisho wa taarifa. Habari za dunia. Nam, barabara kabisa. Hapa ni Teheran, Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Sasa tunakuleteni uchambuzi wa kisiasa na kichwa chake cha maneno kinasema: Teheran muungaji mkono wa usalama, mamlaka ya kujitawala na umoja wa ardhi ya Iraq. Jamhuri ya Kiislamu ya Iran inaunga mkono serikali na taifa la Iraq pamoja na maamuzi yanayochukuliwa likiwemo suala la kuondoka wanajeshi wa Marekani katika nchi hiyo na kufanyika uchaguzi wa mapema. Husen Amir Abdulahian, waziri wa mambo ya nje wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, amesema hayo katika mkutano wa Baghdad wa kuunga mkono kieneo Iraq na kubainisha kwamba Iraq mpya ya hivi sasa iliyookoka na kusalimika na ugaidi inahitajia ukarabati na kuboresha mahusiano ya kieneo na kwamba mahudhurio ya nchi za eneo hili katika mkutano huo ni ishara ya wazi ya kuwekwa jitihada za nchi hiyo za kuandaa mazingira mwafaka ya kupatikana ushirikiano baina ya mataifa ya eneo hili la Asia Magharibi. Aidha amesema katika hotuba yake kwenye mkutano huo kwamba Jamhuri ya Kiislamu ya Iran sambamba na kuunga mkono a amani, usalama, utulivu mamlaka ya kujitawala umoja wa ardhi yote ya Iraq isa heshima na kuboreshwa nafasi ya kieneo na kimataifa ya nchi hiyo inatangaza wazi utayari wake wa kupanua ushirikiano wa pande mbili na wa kieneo. Matamshi ya waziri wa mambo ya nchi wa Iran katika mkutano wa Baghdadi yanaashiria changamoto ambazo zimekuwa zikilikabili eneo la Asia Magharibi kwa miongo miwili sasa. Na Iraq ni moja ya nchi ambazo zimeathirika pakubwa na changamoto hizo. Hata hivyo, hii haina maana kwamba haiwezekani kuondokana na matatizo ambayo inakabiliwa nayo Iraq. Kutokana na kukabiliwa na kukabiliwa na uingiliaji wa kigeni katika masuala yake ya ndani, imekumbwa na matatizo chungu mzima, vikiwemo vita na ukosefu wa usalama na amani. Katika mazingira kama hayo, kuweko ushirikiano wa kieneo bila ya uingiliaji wa kigeni ni sharti kuu na msingi la kimsingi la kupatikana amani na usalama wa kudumu katika eneo hili. Rais Ibrahim Raisi wa Jamhuri ya Kisem ya Iran amesema wazi katika mazungumzo yake kwa njia ya simu na Mustafa Alkadhimi, waziri mkuu wa Iraq, kwamba daima tumekuwa na tutaendelea kuunga mkono ubunifu na hatua yoyote ile ambayo inapelekea kuboresha hali ya mambo nchini Iraq na kuinua nafasi athirifu ya nchi hiyo kwenye eneo hili. Npaniteheran idhaa Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislam ya Iran. Karibuni sasa kutegea sikio mawaidha yenye mada ya tauhid katika mapambano ya Imam Hussein alaihi salam, yanaletwa kwenu na Shekhe Mulaba Saleh wa Dar es Salaam, Tanzania. Ndugu zangu, tunapozungumzia tauhidi tunamaanisha kama tulivyosema, tulizungumza kwamba tauhid uchumi, lazima uende kitauhidi. Lazima ufahamu ya kwamba kila ulichokuwa nacho unachokimiliki chote amekupa Mwenyezi Mungu. La, bali ni mali ya Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala. Wewe ni kama vile umepewa kuchunga tu, lakini mali ni mali ya nani? mali ni mali ya Mwenyezi Mungu, malu malullah, sio mali yako, we ni mchungaji tu. Hapo ndipo nasema niko katika tauhidi. Katika kipengele hiki cha nini cha masuala ya kiuchumi, lazima ukubali namna hiyo, kila na unachokimiliki. Hapana kusema mimi nitafanya navyotaka kwa sababu ni mali yangu. Sio mali yako hii mali, mnake utaitumia kama anavyokuamrisha Mwenyezi Mungu ikiwa unamwamini Mwenyezi Mungu. Pana kusema hii ni kitu changu, nikitaka kuharibu naharibu, nikitaka kufanya nini nafanya ninavyotaka, we kama nani? Si, si cha kwako hiki baba, utaulizwa. Hii ndiyo, unaishi ndani ya tauhidi, kuelewa kwamba kila ulichokuwa nacho si mali yako bali ni mali ya Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala. Watoto uliokuwa nao, kila ulichokuwa nacho, lazima ufahamu kwamba sio mali yako na sio milki yako. Lazima tufahamu kwamba kuna taratibu za kijamii zile taratibu za kijamii lazima ziende kama vile Mwenyezi Mungu alivyoamrisha, kama sisi tunamwamini Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala. Kwa hivyo ile jamii ambayo imetawaliwa na tauhid ni jamii ambayo haina aina yoyote, maanake imevunja aina yoyote ile ya ubaguzi. Msingi uliokuwepo ni kwamba sote binadamu ni ibadu rahman. Kwisha yani, sikilizeni ndugu zanguni, hili swala ni swala nyeti. Kule wewe kuhisi ndani ya nafsi yako kwamba mimi I am better than him, wallahi hii ni shirku alkhafi. We nani hata uone kwamba ni bora kuliko fulani? I am better, achana ule jinga mmoja tu, ah we mwerevu? Sio, hii ni alama ya kwamba uko mbali na Mwenyezi Mungu, ndugu zangu na ibada yako na takwa yako isikupeleke mbali na Mwenyezi Mungu, wanaudhu billahi min dhalik. Yaani, kwa sababu unaswali, mwenzio waswali, achana na yule, hataki kuswali yule, hafai hamna lolote yule. Kwa hiyo unaona wewe ni bora kuliko yeye, sio? You are better kwa sababu unaswali, si ndio? Yani ile hisia ndani ya nafsi yako kwamba wewe ni bora, hii ni alama ya shirki iliyojificha ndani ya nafsi yako, wanaudhu billahi min dhalik na Mwenyezi Mungu haridhii kuona hilo ndani ya nafsi yako. Mwenyezi Mungu anataka aone kwamba wewe huna kitu. Kwani tunakuuliza, tunaulizana, najiuliza, hivi wewe hii elimu uliopata ulikuja nayo? Hii mali uliokuja nayo unayopata ulikuja nayo wewe well, hukuwa ni nutfa mimai mahina hapa juzi tu sulikuwa ni nutfa inayotokana na maji ambayo hayana thamani, mimai mahin. Ukawa ni mtoto mdogo, ambao hujielewi, huna nguvu, huna mamlaka, huna uwezo baba unasaidiwa kupanguswa haja yako. Leo wewe unasema, I am, I am, who are you? That is the question. Mahala ambapo tauhidi imekaa kwa mtu ni mtu ambaye unanyenyekea, unajua, kila unapojiangalia ndani ya kioo unasema alhamdu lillahi ladhi khalaqani, Allah na mwenyezi Mungu asifiwe, aliyeniumba akanipa sura nzuri Mwenyezi Mungu sina mamlaka sina uwezo. Umenipa sura nzuri basi Mwenyezi Mungu nipe husnul khatima. Mwenyezi Mungu umenipa nguvu, Mwenyezi Mungu umenipa uwezo. Mwenyezi Mungu na uwezo huu na akili hizi nizitumie katika kukutumikia wewe na kuwatumikia Ibadur Rahman. sio ntawaonyesha tawaonyesha unamwonyesha nani? Ah, unamwonyesha nani? Utaona basi, kwa sababu kama tunakwenda kwa nidhamu ya kuonyeshana, na wewe utaonyeshwa. <laughs> wako mabingwa wa kuonyesha wenzao, watakuonyesha. Na ndio maana tunasema wajtanibu taghut. Nidhamu ya tauhidi imekuja kupambana na ujabari huu, kuondosha binadamu msingi, sote tuko sawa, hakuna nafasi ya discrimination ya aina yoyote, kule ubaguzi wa aina yoyote. Baba pana kuangalia karangi kako kamependeza, ah, we mweupe sana <laughs> Mwenyezi Mungu haangalii rangi yako haangalii uzuri wako haangalii. Baba, utakuwa mzuri, utafikia uzuri wa Nabiullah Yusuf salamullah alaihi, utafikia we we, utafika huko na hawa waliopewa na Mwenyezi Mungu wakamjua Mwenyezi Mungu, kila walivyopewa ndivyo walivyonyenyekea, wakawa kabisa wamenyenyekea mpaka chini. Soma, tusome suratu Yusuf, tumwangalie namna gani huyu mja wa Mwenyezi Mungu alivyokuwa ni mnyenyekevu, alivyonyenyekea mpaka kwenye ardhi. Ndugu zanguni, tunahitaji kubadilika. Mahala ambapo tauhidi inaingia, lazima kunakuwa kuna mabadiliko, lazima pabadilike. Na ndio maana lazima tui, tuitafute tauhidi tawhid. Tauhidi hii ambayo aloipigania aba Abdillah Imamul Husein salamu llahi alayhi, ambapo Uislamu unabadilishwa, uislamu unarudi katika mfumo wa ufalme. <laughs> Khalifa wa Uislamu ni Yazid bin Muawiya lanatullahi alaihi, mtu asiyejua haramu wala asiyogopa Mwenyezi Mungu na mtume wake. Imamu lhusein anasimama kupigania ile tauhid. Kuna sisi tunapomkumbuka Imamu lhusein lazima tujue kwamba mapambano ni mapambano haya ya tauhid, lazima tauhidi ikae ndani ya nafsi zetu lazima tauhid ikae ndani ya nyumba zetu tauhid lazima tupiganie ikae ndani ya jamii kwa sababu mfumo huu wa tauhid ni mfumo ambao unaenea unasambaa ndani ya maisha yote unazingira maisha yote ya mwanadamu hauachi mahala tumezungumzia uchumi tumezungumzia swala la kisiasa tunazungumzia swala la kijamii na kaa tunazungumza kwamba katika jamii ni kule wewe kuelewa ya kwamba wewe hautofautiani na mtu yoyote. Sote tumeumbwa kutokana na asili moja, inna akramakum inda Allahi atqakum, tumemaliza aliyekuwa mbora wamepiganisha mpaka Mwenyezi Mungu akaweka nuru ya rahma ndani ya nafsi zao. wa ibadu rrahmani fahum taban rahmatu lilalamin, wama arsalnaka illa rahmata lilalamin. Ndio Mtume, ndio tunasema, ndio mwisho, ndio juu kabisa, rahmatu lilalamin. Na kila anayekuwa mumin anavaa ile sifa ya rahma, anakuwa ni rahma lilalamin kwa daraja yake wa ibadu rahman aladhina yamshuna ala lardhi hauna, utawaona wanatembea juu ya ardhi hawana makuu haunan, ni wepesi, ni wanyenyekevu, hawana majigambo, hawana majivuno wanajua ni fukara. Ya ayyuhannas antum lfukara ila llah wallahu huwa lghaniyu lhamid, nyinyi ni mafakiri, hata mfanye namna gani, hakuna mtu mwenye mamlaka, mwenye uwezo, hakuna anayesimama kwa nguvu zake. Nyote ni fukara, tunamhitaji Mwenyezi Mungu kwa kila dakika, kwa kila sekunde, na hili ndio sifa mumin. Waidha khatabahum ljahiluna kalu salama, watu wenye ujinga wao na mambo yao wakianza kuzungumza taki ni kutukana, baba salama, hakuna ugomvi. E, tunawaheshimu basi, hakuna ugomvi. Inshallah Mwenyezi Mungu awaongoze, inshallah Mwenyezi Mungu awaongoze. Hakuna ugomvi hapa. Ndugu zangu, sikilizeni kisa hiki cha watu wa nyumba ya Bwana Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam. Kisa hiki anakizungumza moja katika wanazuoni Ashablanji, katika kitabu chake anazungumzia sifa za Ahlul Bait. Huyu ni msuni kutoka Misri anazungumzia kuhusu Alimamu Ridha salamullahi alaihi, watu wa nyumba ya Bwana Mtume hawa walivyokuwa ni wanyenyekevu kupitia kiasi, huwezi, huwezi ukaelezea. Anasema Alimamu Ridha salamullahi alaihi, zama zile, zama za Maamun, ndiye ametawazwa kuwa atakuwa khalifa baada ya Maamun, lakini toban hakuchukua mamlaka. Ndio daraja wamempa Ibnu Rasulillah. Sifa ya Imamu Ridha imeenea katika ulimwengu wote wa Kiislamu alikuwa hataki makubwa, mtoto wa mtume huyu. Unajua sama zile waislamu walikuwa na utamaduni wa kuwa na zile bafu ambazo tunaita public bathes, utamaduni wa usafi. Hata hapa tunao hamamni hapa. Basi walikuwa ile kama ile, ule utamaduni ulianza siku nyingi, karne nyingi katika Uislamu. Sasa ni public bathes, wanakuja watu wote kuja ku, kuoga yani zile bafu za kila mtu anaingia kajiingilia, hakuna mtu anayemjua, hana makuu, hana mlinzi, hana walinzi, hana maskari. Mtoto wa mtume hana makubwa, hivyo vyeo kwake havimwambii chochote. Kaingia kakaa pale, kakuta watu wamejaa, anasubiri wamalize na yeye aingia oge kaja askari mmoja anamwangalia. Imamu Ridha alikuwa kidogo si mweupe, angalia masuala yale ya discrimination ya, ya, ya, ya, rangi. Imam Ridha alikuwa ha, si mweupe kwa sababu ya kuchanganya na mama zake kule. Anamwangalia mweusi mweusi, ambia ya aso taalu huna ambia, we mweusi njo hapa. Angalia namna ule, ule Uislamu ulivyobadilika. suba alai alma ni mwagie maji. Imamuridha anachukua namwagia maji maskini <laughs> ana makubwa <laughs> amekuja <laughs> Anakuja mtu anayemjua Imamu Ridha salamullahi alayhi, anamwambia wewe, umeangamia! Askari wee, unaanzaanzaje kumwambia mtoto wa Mtume khalifa huyu akumwagie maji? Umeangamia! Yule mtu anasikia Imamu Ali, kusikia jina tu, anatetemeka namna hii Hamba ha, ya abna Rasulillah. Kwa nini ukuniambia? Nasema nikwambie nini wakati wewe mimi unaniamrisha na, na pata thawabu na kumwagia maji? <laughs> Allahumma salli ala Muhammad wa ali Muhammad. Hawa ndiyo watu wa nyumba Bwana Mtume sallallahu alayhi wa salam. Hawa ndiyo makhalifa wa Bwana Mtume. Hawa ndiyo makhalifa wa Mwenyezi Mungu tulioachiwa na Bwana Mtume sallallahu alayhi wa alihi wa salam kwa amri ya Mwenyezi Mungu subhanahu wa ta'ala. Inni tarikum fikum thaqalain Naam, hapa ni Teherani, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Karibuni sasa kutegea sikio, macho yetu magazetini jamvi la macho yetu magazetini mchana wa leo Jumatatu, Agosti 30, 2021 linakunjuliwa na gazeti la Mwananchi la nchini Tanzania, ambalo limeipa kipaumbele kikuu habari inayosema bunge la ng'aka deni la ATCL, kamati ya kata hesabu zake ya shauri serikali kulinusuru lisife. Deni hilo ni la shilingi bilioni 472.8 habari nyingine katika gazeti hilo binafsi inasema: familia ya mzika Hamza usiku, risasi za chelewesha CCM na wapinzani wavutana juu ya kauli ya IGP Siro kuhusu Hamza, na aliyekutwa na mafuvu apanda kizimbani. Kwa upande wake gazeti la serikali la Habari Leo limeandika: Samia atangaza utalii wa Tanzania kimataifa, mawakili wampongeza agizo la upelelezo wa kesi. Majaliwa hatoa msimamo kuhusu uvunaji na uuzaji wa magogo, na vyama vya Chadema, UDP na UMD kuhakikiwa wiki hii. Ama habari kuu katika gazeti la Nipashi inasema Gwajima, tozo miamala ya simu kutikisa bunge. Vilevile limeandika magomeni kota wamlilia Samia kupigwa kalenda makazi, hatimaye Hamza asikwada Bunge la baini utata mkataba wa ATCL na TGFA, ukaguzi wa vyama vyote vya siasa kuanza leo, na mahakama kuu kusikiliza kesi mbili za Freeman Mbowe leo na kesho. Kwa upande wake gazeti la Majira limeandika hospitali zapewa onyo: bima ya afya kwa wote ni zile zitakazojaribu kukwamisha mpango huo wa serikali, vinginevyo wamiliki watazigeuza hosteli. Serikali yatenga bilioni 149 za mpango huo zito. Ajaki vingine uongozi ndani ya TCD na Rais Samia asema NMB wamekuwa nami tangu kuanzishwa tamasha la Kizimkazi huko nchini Kenya, miongoni mwa habari kuu zilizomo kwenye gazeti la Daily Nation inasema mvutano wa Ruto na watu wa usalama waingia bungeni. Rais wa Zambia awafuta kazi wakuu wa jeshi na polisi. Nigeria yaomba ndege za kivita kupambana na ugaidi. Katika dondoo ya habari hiyo limeandika mbali na kupambana na Boko Haram na ISWAP, Nigeria ina matatizo mazito ya ujambazi na utekaji nyara watu. Uganda ya msaka mtuhumiwa wa pili wa jaribio la kufanya mashambulizi ya mabomu. Kwa upande wa gazeti dada la Taifa leoto, leo toleo la mtandaoni pamoja na habari nyinginezo tunasoma, chuo kikuu cha Mount Kenya MKU na kile cha Meru cha sayansi na teknolojia vimetambuliwa kuwa vyuo vilivyo na vibali rasmi vya kutoa vyeti halisi vya masomo. Kibali hicho kimetolewa rasmi na mamlaka ya taifa ya kuainisha kufuzu asasi za elimu ya juu, Kenya National Qualifications Authority, KNCQA. Mwenyekiti wake D Kiremi Mwiria amesema kuwa vyuo hivyo viwili pia ni miongoni mwa vyuo vilivyojiandikisha kwa mamlaka hiyo kwa mara ya kwanza. Ama katika upande wa habari za afya limeandika, ili mwili wa mwanadamu huweze kukaa na kunawiri vizuri, ni lazima upate virutubisho vinavyoitwa madini. Madini ya zinki ni miongoni mwa madini muhimu sana kwa mwili wa mwanadamu. Inakadiriwa kuwa mwili wa mwanadamu una hadi gramu mbili za zinki, ambapo asilimia sitini huwekwa kwenye misuli na thelathini kwenye mifupa, ingawa hupatikana pia mwili mzima. Zinki inatekeleza majukumu mbalimbali mwilini, ikiwa ni pamoja na kuimarisha kinga ya mwili, kuimarika mfumo wa fahamu kuboresha sukari mwilini, kupambana na mafua, kuimarisha uponaji wa vidonda, kusaidia kukabili matatizo ya akili, matatizo ya kupoteza hamu na ladha ya chakula, matatizo ya sikio na kadhalika. Vyakula vyenye madini ya zinki kwa wingi ni pamoja na nyama, mayai, samaki wa baharini, njugu na jamii nyingine za karanga, nafaka, uyoga, mbegu za maboga na jamii ya maharage ya kijani limeandika toleo la mtandaoni na gazeti la Taifa Leo. Ama huko nchini Uganda, miongoni mwa habari za kitaifa zilizosomwa kwenye gazeti la Daily Monitor ni hii inayosema kwamba mgogoro wa Uganda wa miezi 18 hakuna skuli iliyofunguliwa na madeni hayajalipwa. Kwa upande wa gazeti la New Vision, pamoja na habari nyinginezo, limeandika Waganda zaidi kupatiwa chanjo ya kujikinga na homa manjano. Pia limeandika Uganda yapokea wakimbizi 51 kutoka Afghanistan, huku wakimbizi zaidi wakitarajiwa kuingia nchini humo. Ni hapa ni Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Maadili bora. As salamu alaikum wapenzi wasikilizaji, popote pale mlipo na natumaini kuwa hivi sasa mko tayari kando ya redio zenu ili kutegea sikio kipindi kingine cha Maadili Bora nilichoandalieni kwa juma hili. naombeni basi muwe nami hadi mwisho wa kipindi. kwa mtazamo wa Uislamu, kuanzisha familia na maisha ya ndoa ya ndoa kuna maana ya kujenga mfungamano wa roho na nyoyo baina ya mwanamme na mwanamke katika kuhakikisha kuwa lengo hilo linafanikiwa, mafundisho Islam ya kiislamu yametoa vipimo maalum ambavyo vinapaswa kupewa umuhimu ili kuhakikisha kwamba mahaba na mapenzi ya kweli baina ya mke na mume yanapatikana. Miongoni mwa vipimo hivyo ambavyo vimezungumziwa katika mafundisho ya kiislamu ni kuwepo hali ya kulingana kati ya mke na mume. Kulingana huko hakuishii kwenye suala moja tu bali kimaumbile mwanadamu huvutiwa na mtu ambaye wanalingana na kushabihiana katika mambo mengi, na kwa vile ndoa ni aina ya uhusiano na mfungamano wa kipindi kirefu baina ya mume na mke, kulingana huko kunahitaji kuwe kunajumuisha vipengee mbalimbali. Imani au dini ni nukta muhimu kabisa ambayo imeainishwa na Kuraani Tukufu kuwa ni lazima iwepo katika mshabaha na kulingana baina ya mke na mume. Na kadri mtu anavyokuwa na imani zaidi, ndivyo anavyoipa kipaumbele zaidi nukta hii katika kuchagua mke na mume. Kwa mtazamo wa Qur'ani Tukufu, iwapo mtu atakuwa ni mwenye takwa na mwenye kujiepusha na maovu, basi Mwenyezi Mungu humjalia kupata mke au mume aliyemcha Mungu. Pia kwa mujibu wa mtazamo huo kupata mume au mke aliye bora kidini ni sawa na kupata msaidizi bora katika kumtii Mwenyezi Mungu. Kuhusiana na nukta hiyo, kuna aya ndani ya Qur'ani Tukufu inayobainisha kuwa wanawake na wanaume wacha Mungu na wenye kujiepusha na maovu wanastahiki kupata wake na waume walio bora kama wao, kwani wao ni watu waliozitakasa nafsi zao na maovu kwa sababu wanatambua kuwa maisha yana lengo maalum, na hivyo watu kama hao kwa kawaida utafuta wake na wanaume ambao watakuwa ni wasaidizi na washiriki kwao katika kulifikia lengo hilo la maisha ambalo ni saada ya duniani na akhera. Na kinyume chake ni kwamba watu ambao hawana imani ya kweli na zaidi huwa ni wenye kufuata matamanio ya nafsi zao tu, hawalipi umuhimu mkubwa wa suala la imani na akhlaki za wanaume au wanawake wanaotaka kufunga nao ndoa. Aya ya 26 ya suratu Nur inasema kuwa wanawake wabaya ni wa wanaume wabaya, na wanaume wabaya ni wa wanawake wabaya, na wanawake wema ni wa wanaume wema, na wanaume wema ni wa wanawake wema hao wameepushwa na hayo wanayoyasema, wao watapata msamaha na riziki iliyo nzuri. Aya hiyo inabainisha mlingano wa wanaume na wanawake wema kwa upande mmoja, na wanaume na wanawake waovu kwa upande mwingine. Makusudio ya watu wema hapa ni wale wenye imani ya kweli juu ya Mwenyezi Mungu, ambao kutokana na imani yao hiyo wametakasika na tuhuma mbaya zinazotolewa dhidi yao nao watapata msamaha wa Mwenyezi Mungu na riziki iliyo nzuri. Wasikilizaji wapenzi, mnaendelea kutegea sikio kipindi cha maadili bora kinachowajia kutoka idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Leo hii hakuna asiyejua kuwa uzima wa kiroho na kinafsi walionao mke na mume unaathiri kwa kiwango kikubwa uzima wa kinafsi wa watoto na saada ya watoto hao kwa ujumla. Na hasa akina mama walio na tabia njema na akhlaki zilizo bora huweza kutoa watoto waliopata malezi safi na adabu njema. Iwapo tutailinganisha familia na mti, basi watoto huwa ni mfano wa matunda ya mti huo na iwapo tutaishabihisha ndoa na ardhi basi watoto wanaopatikana katika ndoa huwa ni mfano wa maua. Ni wazi kuwa si kila mti unaotoa tunda tamu na si kila ardhi inachipua waridi na asumini. Kuna baadhi ya mimea ambayo hutoa matunda makali na mabovu na baadhi ya ardhi huchipua upupu na majani yenye miiba kama ambavyo aya ya 58 ya, ya Suratul Araf inavyobainisha kwa kusema, na nchi nzuri hutoa mimea yake kwa idhini ya Mola wake na nchi iliyo mbaya haitoi mimea yake ila kwa tabu. Kama ambavyo ni mara chache kutokea katika familia iliyo tukufu na bora kupatikana watoto waovu, ndivyo hivyo, hivyo hivyo kuwa, kwa kawaida familia zisizokuwa safi kimaadili hutoa watoto walio waovu. Bwana Mtume Muhammad, rehma na amani za Mwenyezi Mungu ziwe juu yake na hali zake, amebainisha nukta hii mara kadhaa kwa kusema, ili mweze kupata watoto walio bora, zingatieni tabia na akhlaki za wale mnaotaka kuwaoa pamoja na wazazi wao. Katika kubainisha umuhimu mkubwa uliopo katika suala hilo, Imamu Ali alaihi salam mmoja wa watu wa nyumba ya mtume mtukufu alimwamuru gavana wake aitwaye Maliki Ashtar ya kwamba katika kuchagua wafanyakazi na watendaji wa serikali ni lazima azingatie wale watu wanaotokana na familia zilizobora. Katika ujumbe huo wa Imamu Ali, si tu kwamba Maliki Ashtar alitakiwa ahakikishe kuwa anachagua watu wa kuwapa nafasi nyeti na tete za uongozi kwa kuzingatia imani zao na utukufu wa familia zao kiahlaki bali alitakiwa pia daima awe amejiweka karibu na watu wanaotokana na koo pamoja na familia zilizobora kimaadili. Kwa ujumbe wake huo, Imamu Ali alaihi salam anabainisha kuwa iwapo kiongozi atafuata misingi hiyo atasalimika na balaa la kuwa na washauri wabaya, na hivyo haitokuwa rahisi kughafirika na hali walionayo raia wake. Wapenzi wasikilizaji, tukiendelea na kipindi chetu, hebu sasa na tusikilize machache kutoka kwa bwana Abdulah Zade anayesimulia juu ya mafanikio aliyoyapata katika maisha yake ya ndoa. Bwana huyu ambaye ana umri wa miaka mia na kumi anaeleza kuwa anajihisi kuwa ni mtu aliye na bahati nzuri duniani kutokana na familia aliyonayo, na anawausia vijana waliofunga ndoa kuwa wajaribu kuitambua thamani ya umri na kuyapitisha maisha yao kwa furaha heri na kuhurumiana. Bwana Abdullah Zade ni mkazi wa kijiji kimoja kilichoko katika mkoa wa Azerbaijan Magharibi, hapa nchini Irani. Huu ni mwaka wa tisini tokea afunge ndoa, na anao wajukuu na vitukuu karibu mia moja, na hivi sasa anajishughulisha na kilimo na kazi za bustani. Mzee huyo anaeleza kuwa siri ya mafanikio katika maisha ya ndoa ni kusikilizana, kusameheana na kujiepusha na ghururi na ubinafsi. Na anasema kuwa sababu iliyomfanya aishi umri mrefu ni mazingira ya utulivu aliyoyapata katika ndoa yake, kuwa na mke mwema na hewa safi iliyopo katika eneo hilo la mlimani analoishi. Bwana Abdulazade anaongeza kuwa katika umri wake wote amekwenda kwa daktari mara moja tu. Amekuwa akitumia dawa za mitishamba pekee na chakula chake kikubwa ni vitu vinavyotokana na maziwa. Bwana Abdullah Zade anaeleza kuwa kitu kikubwa kinachompa utulivu wa ndani ya moyo ni kusoma Qurani Tukufu. Naye anaeleza kuwa wakati ninaposoma Qurani hupata utulivu wa ajabu ndani ya nafsi yangu. Mzee huyo aliye na roho iliyojaa uchangamfu anasimulia juu ya matamu na machungu mbalimbali aliyoyapata katika maisha yake, ambayo kwa hakika ni mambo yenye kutoa mafunzo na mazingatio makubwa. Kwa mujibu wa wataalamu wa elimu ya jamii, mzee Abdulah Zade ndiye mtu mwenye umri mkubwa zaidi katika eneo lake na yumkini kuwa ndiye mtu mpevu zaidi katika eneo la Mashariki ya Kati na kufikia hapo, wapenzi wasikilizaji, ndiyo nakamilisha kipindi cha maadili bora kwa leo. Hadi wakati mwingine wa kipindi hicho, na wageni nikisema bakini salama. Leo katika historia. Leo ni Jumatatu tarehe 21 Muharam mwaka 1443 Hijiria, sawa na Agasti 30 mwaka 2021. Siku kama ya leo miaka 717 iliyopita inayosadifiana na tarehe 21 Muharam mwaka 726 Hijiria, Alifariki dunia faqihi na msomi mashuhuri wa Kiislamu, Hasan bin Yusuf bin Mutahar al Hilli maarufu kwa jina la Allama al Hilli. Allama al Hilli alipata elimu kwa wanazuoni wakubwa kama Haja Nasiruddin Tusi, na anatajwa kuwa ni miongoni mwa wasomi wa kipekee wa zama zake. Aliandika zaidi ya vitabu mia moja katika taaluma mbalimbali mbali. Miongoni mwa vitabu mashuhuri vya mwanazuoni huyo ni Tadhkiratul Fuqaha ambacho kinaeleza mitazamo mbalimbali mbali ya madhehebu za Kiislamu katika medani ya fiqhi, tafsiri ya Qurani tukufu ya Nahjul Iman na Muntahal Matalib. Katika siku kama ya leo miaka 150 iliyopita alizaliwa Ernest Rutherford, mtaalamu mkubwa wa fizikia wa Uingereza, maarufu kwa jina la baba wa nishati ya nyuklia. Baada ya kuhitimu masomo ya awali eneo alikozaliwa, Ernest alielekea katika mji wa kielimu wa Cambridge na kujiunga na chuo kikuu cha mji huo. Mwaka 1904 msomi huyo alichapisha kitabu chake alichokipa jina la shughuli za mionzi mwaka 1908. Msomi huyo alitunukiwa zawadi ya Nobel kutokana na shughuli zake hizo na kupata umaarufu mkubwa katika uga wa nyuklia. Leo tarehe 8 Shahrivar, kwa mujibu wa kalenda ya Hijiria Shamsia, inayosadifiana na tarehe 30 Agosti imepewa jina la siku ya kupambana na ugaidi hapa nchini. Sababu ya kupewa jina hilo ni mauaji yaliyofanywa na wapinzani wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran dhidi ya rais wa wakati huo wa Iran Muhammad Ali Rajai na waziri mkuu Hujatulislam Muhammad Javad Bahonar. Katika siku hii ya leo, miaka 35 iliyopita, Muhammad Ali Rajai, rais wa wakati huo wa Jamhuri ya Kiislamu na waziri mkuu Hujatulislam Muhammad Javad Bahonar waliuawa wa shahidi baada ya kutokea mlipuko mkubwa wa bomu katika ofisi ya waziri mkuu mjini Tehran. Jinai hiyo ya kinyama ilifanywa na kundi la kigaidi la Munafikin mko na siku kama hii ya leo miaka 22 iliyopita wananchi wa timori mashariki huko kusini mashariki mwa bara asia walishiriki katika kura ya maoni na kuchagua kujitenga na indonesia kisiwa cha timori mashariki sambamba na visiwa vingine vya indonesia kilivamiwa na kukaliwa kwa mabavu na wakoloni wa kireno mwaka 1511 timori mashariki iliunganishwa na indonesia mwaka 19 Sabini na sita. Na hapa ni Tehrani, idhaa ya Kiswahili sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Nisome maoni yako bwana Abubakar Yusuf Ahmad wa Lindi huko Tanzania. Umeandika, imekuwa shida sana na kama mazoea fulani, kwa kweli Afrika Magharibi na Afrika Kaskazini zinaongoza kwa makundi makubwa ya watu kuhamia Ulaya, japokuwa zipo changamoto mbalimbali zinazopelekea kufanya hivyo katika nchi zao, lakini imekuwa kama ndo mchezo wa kuigiza na kuwapa mzigo mkubwa wale wanaohudumia katika kambi za wakimbizi ambazo hazina ulazima wowote ule. Pia vifo vinakuwa vingi vya wafamaji, kwani husafiri katika maboti yasiyo salama. Mimi anasema maoni yangu ni mimi, maoni yangu Abubakar kutoka kusini mwa Tanzania. Naam, asante sana, muda umeenda kabisa. Muhtasari wa habari za dunia. Shirika la wakimbizi la Umoja wa Mataifa UNHCR limesema kuwa karibu wahamiaji mia moja thelathini wameokolewa katika bahari ya Mediterranean na kurejeshwa nchini Libya. Shule nchini Zimbabwe zilianza kupokea tena wanafunzi jana Jumapili, baada ya takriban miezi mitatu ya kufungwa kutokana na kupanda idadi ya maambukizi ya uviko 19, na zimefunguliwa leo. Na msemaji wa harakati ya Jihadul Islam ya Palestina amesisitiza kuwa matamshi ya waziri mkuu wa Israeli kamwe hayawezi kudhoofisha mkawama wa palestina na ahadi. Kufikia hapa ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran husikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi huanza saa moja na dakika 50 hadi 2 na dakika 50 kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana huanza saa tano na dakika ishirini hadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki matangazo yetu ya usiku huanza saa mbili na dakika ishirini hadi tatu na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya Redio Teheran husikika pia kwa njia ya satelaiti na intaneti. Anwani yetu ya intaneti ni pars today com mkwaju sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu au email ni swahili radio irib ir Mnaweza pia kuyasikiliza matangazo yetu kwa njia ya moja kwa moja na hifadhi ya matangazo hayo kupitia simu za mkononi za Android na iPhone kwa kutumia application ya IRIB World Service. Mbali na katika barua pepe ya swahili radio at irib ir, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama WhatsApp na kadhalika. Tunakushukuruni kwa kusikiliza na msikose kuyategea sikio matangazo yetu.