Hii ni idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Tauba, aya ya ishirini na nane hadi ya ishirini na tisa yeah. Kwa jina la Allah, mwingi wa rehema, mwenye kurehemu. Enyi mlioamini, hakika washirikina ni najisi. Kwa hivyo wasiukaribie huo msikiti mtukufu baada ya mwaka wao huu. Na kama mkihofia umaskini, basi karibuni hivi Mwenyezi Mungu atakutajirisheni kwa fadhila zake akipenda. Hakika Mwenyezi Mungu ni mjuzi na mwenye hekima. Piganeni na wale wasiomwamini Mwenyezi Mungu wala siku ya mwisho wala hawaharamishi alivyo viharamisha Mwenyezi Mungu na mtume wake wala hawashiki dini ya haki miongoni mwa wale waliopewa kitabu piganeni nao mpaka watoe kodi kwa hiari yao hali wametii. bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum waskilizaji wapenzi wa idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran popote pale mlipo. Karibuni katika matangazo yetu haya ya asubuhi. Tunasikika katika satellite na vilevile vile kwenye internet katika pastoday.com/sw, aidha katika simu za mkononi na vilevile vile kwenye masafa ya FM 153 Maarifa FM Tanga 19 Maarifa FM Mwanza 997 Maarifa FM FM Kigoma 141 Maarifa FM Mtori na 991 Maarifa FM FM Singida. Wasap yetu ni plas tisa nane tisa sifuri tatu tano sifuri sita tano nne nane saba. Wasap yetu ni plas tisa nane tisa sifuri tatu tano sifuri sita tano nne nane, nane saba, kama tulivyotangulia kusema na email yetu na swahili radio atairip taiar mimi ni Ahmed Rashid na leo ni Jumatatu tarehe ishirini na moja mfungo nne Muharram 1443 elfu moja mia nne arobaini na tatu hijiria sawa na tarehe 30 ni Agosti elfu mbili na ishirini na moja miladia. Tutakuwa na taarifa habari pamoja na uchambuzi wa kisiasa. Tutakuleteni pia mawaidha kutoka kwa Sheikh Mulaba Saleh wa Dar es Salaam, Tanzania, kuhusiana na Imam Hussein alaihi salam. Tutakuwa pia na kipindi cha maadili bora, leo katika historia, bila kusahau macho yetu magazetini, tukiwa na matumaini mtakuwa nasi hadi mwisho wa matangazo haya. Imetimia saa tatu na nusu asubuhi kwa majira ya hapa Teheran, na ifuatayo ni taarifa habari za dunia. Kwanza ni baadhi ya vichwa vya vi habari muhimu. Rais Bashar al Asad aishukuru Iran kwa msaada wake kwa wananchi wa Siria. Waasi wa Tigray Ethiopia wakataa upatanishi wa mjumbe wa AU. Muktada Sadri asema mkutano wa Baghdad umeonyesha umuhimu wa Iraq. Na askari wa Marekani watuhumiwa kuua raia katika shambulio la Kabul, Afghanistan. Habari kamili Rais Bashar al Assad wa Siria ameshukuru Jamhuri ya Kiislam ya Iran kwa msaada na uungaji mkono wake kwa wananchi wa nchi hiyo ya Kiarabu katika kipindi kigumu wanachopitia. Shukrani hizo amezitoa wakati alipoonana na waziri wa mambo ya nje wa Iran, Hussein Amir Abdollahian, aliyekuwa ziarani nchini Siria. Ikumbukwe kuwa mapema leo asubuhi, waziri wa mambo ya nje wa Iran amerejea hapa Teheran akitokea kwenye ziara ya kikazi ya kuzitembelea Iraq na Siria. Katika mazungumzo yake na rais Bashar al Asad, bwana Abdullahian amelipongeza taifa la Siria kwa kuitisha uchaguzi uliofana wa rais na pia ushindi wa kila namna wa kisiasa wa Siria katika upeo wa kimataifa, na amewasilisha salamu za viongozi wa ngazi za juu wa Iran kwa rais Bashar al Assad na wananchi wa Siria. Kabla ya kuonana na Rais Bashar Al Asad, Bwana Abdulahyan alikuwa ameonana pia na waziri mwenzake wa mambo ya nje wa Siria, Faisal Miqdad. Waziri wa mambo ya nje wa Iran alielekea nchini Siria jana jioni, akitokea Baghdad, mji mkuu wa Iraq, ikiwa ni safari yake ya kwanza nje ya Iran tangu kuteuliwa kwa waziri wa mambo ya nje Husen Amir Abdulahyan. Juzi Jumamosi alielekea Baghdad, Iraq, kushiriki katika kikao cha kieneo cha kuliunga mkono na kulisaidia taifa la Iraq. Wakati huo huo, rais wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amemteua Muhammad Islami kuwa mkuu mpya wa Shirika la Nishati ya Atomiki la Jamhuri ya Kiislamu ya Iran AEOI. Katika dikrii iliyotolewa jana Jumapili, Said Ibrahim Raisi, rais wa Iran, amemteua Islami kurithi mikoba ya Ali Akbar Salehi. Islami alikuwa waziri wa barabara na ustawi wa miji na majiji katika serikali iliyopita ya kumi na mbili ya Dr. Hassan Rouhani. Serikali ya Shirika la Nishati ya Atomiki la Iran ni moja ya taasisi muhimu na hasasi za Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Wapiganaji wa harakati ya ukombozi wa watu wa Tigrei TPLF wamepinga na kukosoa vikali hatua ya Umoja wa Afrika kumteua aliyekuwa rais wa Nigeria kwa mpatanishi katika mgogoro unaoendelea kwa miezi kadhaa sasa katika eneo la Tigrei kaskazini mwa Ethiopia. Msemaji wa TPLF Gedachu Reda ameandika katika ujumbe aliyotuma kwenye mtandao wa Twitter jana Jumaapili kwamba ni upuuzi kuamini kuwa, kuwa mpango huo utafanikiwa. Ili kutatua mgogoro, kwa uchache unapaswa kutambua uwepo wa mgogoro wenyewe achilia mbali kuupatia ufumbuzi. Gatichewa ameutuhumu Umoja wa Afrika kwa upendeleo na kusisitiza kuwa kamisheni ya AU ilipaswa kwanza kusitisha uungaji mkono wake kwa wanajeshi wa serikali ya Ethiopia katika vita dhidi ya wapiganaji wa TPLF kabla ya kuteua mpatanishi. Mwenyekiti wa kamisheni ya umoja wa Afrika yeu Musa Faki Muhammad alitangaza Ijumaa iliyopita kwamba rais wa zamani wa Nigeria Olusegun Obasanjo ameteuliwa kwa mjumbe wa umoja wa Afrika katika eneo la pembe ya Afrika. Hayo yanajiri katika hali ambayo Obasanjo anatazamiwa kuelekea katika pembe ya afrika uh, katika wiki zijazo huku umoja wa Afrika ukiziomba pande zote hasimu kumuunga mkono ili kurejesha amani na utulivu katika eneo hilo. Mnaendelea kusikiliza taarifa habari za dunia kutoka Teherani idhaa Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Kiongozi wa harakati ya Sadria nchini Iraq amesema mkutano wa Baghdad uliofanyika juzi Jumamosi mosi umeonyesha nafasi na umuhimu wa Iraq katika eneo la Asia Magharibi. Said Muktada Sadr amesema hayo katika ujumbe aliotuma kwenye mtandao wa kijamii wa Twitter jana Jumapili, na kuongeza kuwa nukta ya kuvutia zaidi katika kikao hicho ni kufunguka kisiasa Iraq katika uga wa kieneo na kimataifa, sambamba na kuzikaribisha nchi za Kiarabu. Iran, Saudi Arabia, Uturuki, Kuwait, Imarati, Jordan, Misri na Qatar zimeshiriki katika mkutano huo wa Baghdad. Aidha, nchi tano wanachama wa kudumu katika Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa zimewakilishwa kwenye mkutano huo huku Rais Emmanuel Macron wa Ufaransa akishiriki yeye binafsi. Said Muqtada Sadr amesema bayana kwamba mkutano wa Baghdad umekuwa kidugu zaidi hata kabla haujawa wa kisiasa au kitu kingine. Kwa msingi huo adui katu hawezi kuufuta ama kwa maneno au kwa vitendo vyake. Kiongozi huyo wa kidini nchini Iraq amesisitiza kuwa imekuwa sahali kuuandaa mkutano huo nchini Iraq, jambo ambalo lina umuhimu mkubwa wa kisiasa na kiuchumi kwa taifa hilo la Kiarabu, na hilo linaonyesha umuhimu wa Iraq katika eneo na vilevile vile umuhimu wa mamlaka ya kujitawala. Washiriki wa kongamano wa hilo wamepongeza jitihada za, za taifa la Iraq katika kupambana na ugaidi huku zikisitizia haja ya kukabiliana na aina zote za ugaidi. Na baadhi ya raia wa Afghanistan miongoni mwa makumi ya watu waliopoteza maisha katika mkanyagano wa fujo lililotokea nje ya uwanja wa ndege wa Kabul nchini Afghanistan baada ya kujiri mripuko wa mabomu Alhamisi iliyopita, kuna uwezekano mkubwa waliuawa kwa kupigwa risasi na wanajeshi wa Marekani. Kanali ya Rusia Today imenukuu mashuhuda waliohojiwa na shirika la utangazaji la BBC wakisema kuwa si kila aliyeaga dunia katika miripuku ya Kabul aliuawa kwa bomu; baadhi waliuawa kwa kupigwa risasi na wanajeshi wa Marekani. Ndugu mmoja wa wahanga wa mashambulio hayo aliyeuawa pamoja na mkewe katika uwanja wa ndege wa Kabuli amesema wanandoa hao waliuawa kwa kupigwa risasi baada ya kuzuka tandabelua kufuatia miripuko hiyo. Chanzo kingine cha habari kimesema raia mmoja wa Afghanistan aliyekuwa akishirikiana na jeshi la Marekani aliuawa na askari hao. Habari zaidi zinasema kuwa maiti ya muafghani huyo ilipatikana na majeraha ya risasi kichwani, wala haikuwa na majeraha mengine. Mwisho wa taarifa. Habari za dunia. Nam, hapa ni Teheran, idhaya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Ufuatao sasa ni uchambuzi wa kisiasa na kichwa chake cha maneno kinasema: Teheran muungaji mkono wa usalama, mamlaka ya kujitawala na umoja wa ardhi ya Iraq. Jamhuri ya Kiislamu ya Iran inaunga mkono serikali na taifa la Iraq pamoja na maamuzi yanayochukuliwa likiwemo suala la kuondoka kwa wanajeshi wa, wa Marekani katika nchi hiyo na kufanyika uchaguzi wa mapema. Hosein Amir Abdulahyan, waziri wa mambo ya nje wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, amesema hayo katika mkutano wa Bagdadi wa kuunga mkono kieneo Iraq na kubainisha kwamba Iraq mpya ya sasa iliyookoka na kusalimika na ugaidi inahitajia ukarabati na kuboresha mahusiano ya kieneo, na kwamba mahudhurio ya nchi za eneo hili katika mkutano huo ni ishara ya wazi ya kuwekwa jitihada za nchi hiyo za kuandaa mazingira mwafaka ya kupatikana ushirikiano baina ya mataifa ya eneo hili la Asia Magharibi. Aidha, amesema katika hotuba yake kwenye mkutano huo kwamba Jamhuri ya Kiislamu ya Iran sambamba na kuunga mkono wa amani usalama utulivu mamlaka kujitawala umoja wa ardhi yote ya Iraq aiza heshima na kuboreshwa nafasi ya kieneo na kimataifa ya nchi hiyo inatangaza wazi utayari wake wa kupambana na aina zote za ukosefu wa imani na vilevile vile kupanua ushirikiano wa pande mbili na wa kieneo. Matamshi ya waziri wa mambo ya nje wa Iran katika mkutano wa Baghdadi yanaashiria changamoto ambazo zimekuwa zikilikabili eneo la Asia Magharibi kwa miongo miwili sasa, na Iraq ni moja ya nchi ambazo zimeathirika pakubwa na changamoto hizo, zikiwemo za usalama. Hata hivyo, hii haina maana kwamba haiwezekani kuondokana na matatizo ambayo inakabiliwa nayo Iraq kutokana na kukabiliwa na uungaji mkono katika masuala yake ya ndani. Kutokana na kukabiliwa na uingiliaji wa kigeni katika masuala yake ya ndani, imekumbwa na matatizo chungu nzima, vikiwemo vita na ukosefu wa usalama na amani. Katika mazingira kama hayo, kuweka ushirikiano wa kieneo bila ya uingiliaji wa kigeni ni sharti kuu na la msingi la kupatikana amani na usalama wa kudumu kwenye eneo hili. Rais Ibrahim Raisi wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amesema wazi katika mazungumzo yake kwa njia ya simu na Mustafa Alkadhimi, waziri mkuu wa Iraq, kwamba daima tumekuwa na tutaendelea kuunga mkono ubunifu na hatua yoyote ile ambayo itapelekea kuboreshwa hali ya mambo nchini Iraq na kuinua nafasi athirifu ya nchi hiyo kwenye eneo hili mm. Nam, hapa ni Teherani, idhaa Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Na sasa tunampisha Shekhe Mulaba Saleh wa Dar es Salaam, Tanzania, na mawaidha maalum. Ndugu zangu, tunapozungumzia tauhid, tunamaanisha kama tulivyosema, tulizungumza kwamba tauhid, uchumi lazima uende kitauhidi. Lazima ufahamu ya kwamba kila ulichokuwa nacho unachokimiliki chote amekupa Mwenyezi Mungu, la bali ni mali ya Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala. Wewe ni kama vile umepewa kuchunga tu, lakini mali ni mali ya nani? Mali ni mali ya Mwenyezi Mungu malu, malu Allah, sio mali yako. Wewe ni mchungaji tu, hapo ndipo nasema niko katika tauhidi. Katika kipengele hiki cha nini cha masuala ya kiuchumi, lazima ukubali namna hiyo, kila na unachokimiliki hapana kusema mimi nitafanya ninavyotaka kwa sababu ni mali yangu. Sio mali yako, hii mali mnake, utaitumia kama anavyokuamrisha Mwenyezi Mungu, ikiwa unamwamini Mwenyezi Mungu. Pana kusema hii ni kitu changu, nikitaka kuharibu naharibu, nikitaka kufanya nini nafanya ninavyotaka, we kama nani? Si, si cha kwako hiki baba, utaulizwa. Hii ndio unaishi ndani ya tauhid, kuelewa kwamba kila ulichokuwa nacho si mali yako bali ni mali ya Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala, watoto uliokuwa nao, kila ulichokuwa nacho lazima ufahamu kwamba sio mali yako na sio milki yako. Lazima tufahamu kwamba kuna taratibu za kijamii zile taratibu za kijamii lazima ziende kama vile Mwenyezi Mungu alivyoamrisha, kama sisi tunamwamini Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala. Kwa hivyo ile jamii ambayo imetawaliwa na tauhid ni jamii ambayo haina aina yoyote, maanake imevunja aina yoyote ile ya ubaguzi. Msingi uliokuwepo ni kwamba sote binadamu ni ibadu rahman, kwisha. Yani, sikilizeni, ndugu zanguni, hili swala ni swala nyeti kule wewe kuhisi ndani ya nafsi yako kwamba mimi I am better than him, wallahi, hii ni shirku alkhafi. We nani hata uone kwamba ni bora kuliko fulani? I am better achana, ule mjinga mmoja tu, ah, we mwerevu, sio? Hii ni alama ya kwamba uko mbali na Mwenyezi Mungu. Ndugu zangu, na ibada yako na takwa yako isikupeleke mbali na Mwenyezi Mungu, wanaudhu billahi min dhalik. Yani, kwa sababu unaswali, mwenzio aswali, achana na yule, hataki kuswali, yule hafai, hamna lolote yule. Kwa hiyo unaona wewe ni bora kuliko yeye, sio? You are better kwa sababu unaswali, si ndio? Yaani, ile hisia ndani ya nafsi yako kwamba wewe ni bora, hii ni alama ya shirki iliyojificha ndani ya nafsi yako wa naudhu billahi min dhalik. Na Mwenyezi Mungu haridhii kuona hilo ndani ya nafsi yako. Mwenyezi Mungu anataka aone kwamba wewe huna kitu, kwani tunakuuliza, tunaulizana, najiuliza, hivi wewe, hii elimu uliopata ulikuja nayo? Hii mali uliokuja nayo unayopata ulikuja nayo? Wewe hukuwa ni nutfa min maai mahina hapa juzi tu sulikuwa ni nutfa inayotokana na maji ambayo hayana thamani mimai mahin, ukawa ni mtoto mdogo ambao hujielewi, huna nguvu, huna mamlaka, huna uwezo baba Unasaidiwa kupanguswa haja yako. Leo we unasema I am, I am, who are you? That is the question. Mahala ambapo tauhidi imekaa kwa mtu ni mtu ambaye unanyenyekea. Unajua, kila unapojiangalia ndani ya kioo unasema, alhamdu lillahi ladhi khalakani, Allah na Mwenyezi Mungu asifiwe aliyeniumba akanipa sura nzuri Mwenyezi Mungu, sina mamlaka sina uwezo. Umenipa sura nzuri basi, Mwenyezi Mungu nipe husnul khatima. Mwenyezi Mungu umenipa nguvu, Mwenyezi Mungu umenipa uwezo, Mwenyezi Mungu, na uwezo huu na akili hizi nizitumie katika kukutumikia wewe na kuwatumikia ibadu ibadurahman, sio? Ntawaonyesha tawaonyesha, unamwonyesha nani? Aa, unamwonyesha nani? Utaona basi, kwa sababu kama tunakwenda kwa nidhamu ya kuonyeshana na wewe utaonyeshwa. <laughs> Wako mabingwa wakuonyesha wenzao, watakuonyesha na ndio maana tunasema, wajtanibu taghut. Nidhamu ya tauhidi imekuja kupambana na ujabari huu, kuondosha binadamu msingi, sote tuko sawa, hakuna nafasi ya discrimination ya aina yoyote, kule ubaguzi wa aina yoyote. Baba pana kuangalia karangi kako kamependeza, ah, we mweupe sana <laughs> Mwenyezi Mungu haangalii rangi yako, aangalii uzuri wako, aangalii. Baba utakuwa mzuri, utafikia uzuri wa Nabiullah Yusuf salamullah alaihi, utafikia we we, utafika huko na hawa waliopewa na Mwenyezi Mungu akamjua wakamjua Mwenyezi Mungu, kila walivyopewa ndivyo walivyonyenyekea, wakawa kabisa wamenyenyekea mpaka chini. Soma, tusome Suratu Yusufu, tumwangalie namna gani huyu mja wa Mwenyezi Mungu alivyokuwa ni mnyenyekevu, alivyonyenyekea mpaka kwenye ardhi. Ndugu zanguni, tunahitaji kubadilika. Mahala ambapo tauhidi inaingia, lazima kunakuwa kuna mabadiliko, lazima pabadilike, na ndiyo maana lazima tui, tuitafute tauhidi, tauhidi hii ambayo aloipigania aba Abdillah Imamu Alhusein salamullahi alayhi ambapo Uislamu unabadilishwa, Uislamu unarudi katika mfumo <laughs> wa ufalme. Khalifa wa Uislamu ni Yazid bin Muawiya lanatullahi alayhi Mtu asiyejua haramu wala asiogopa Mwenyezi Mungu na mtume wake, Imamu Alhusein anasimama kupigania ile tauhid. Kuna sisi tunapomkumbuka Imamu Alhusein, lazima tujue kwamba mapambano ni mapambano haya ya tauhid. Lazima tauhidi ikae ndani ya nafsi zetu, lazima tauhidi ikae ndani ya nyumba zetu, tauhid lazima tupiganie ikae ndani ya jamii, kwa sababu mfumo huu wa tauhid ni mfumo ambao unaenea, unasambaa ndani ya maisha yote, unazingira maisha yote ya mwanadamu, hauachi mahala. Tumezungumzia uchumi, tumezungumzia swala la kisiasa, tunazungumzia swala la kijamii. Na kama tunazungumza kwamba katika jamii ni kule wewe kuelewa ya kwamba wewe hautofautiani na mtu yoyote, sote tumeumbwa kutokana na asli moja, inna akramakum inda llahi atqakum. Tumemaliza aliyekuwa mbora Wamepiganisha mpaka Mwenyezi Mungu akaweka nuru ya rahma ndani ya nafsi zao, wa ibadu rrahmani fahum taban rahmatu lilalamin, wama arsalnaka illa rahmata lilalamin, ndio mtume, ndio tunasema ndio mwisho, ndio juu kabisa, rahmatu lilalamin. Na kila anayekuwa mumin anavaa ile sifa ya rahma, anakuwa ni rahma lilalamin kwa daraja yake waibadu rahman alladhina yamshuna ala lardhi hauna, utawaona wanatembea juu ya ardhi hawana makuu. Haunan ni wepesi, ni wanyenyekevu, hawana majigambo, hawana majivuno wanajua ni fukara ya yohanas antum lfuqara ila Allah. wallahu huwa lghaniyu lhamid, nyinyi ni mafakiri, hata mfanya namna gani, hakuna mtu mwenye mamlaka mwenye uwezo, hakuna anayesimama kwa nguvu zake, nyote ni fukara, tunamhitaji Mwenyezi Mungu kwa kila dakika, kwa kila sekunde, na hili ndio sifa mumin. waidha khatabahum ljahiluna qalu salama, watu wenye ujinga wao na mambo yao wakianza kuzungumza taki ni kutukana baba, salama, hakuna ugomvi. E, tunawaheshimu basi, hakuna ugomvi inshallah. Mwenyezi Mungu awaongozi, hakuna ugomvi hapa. Ndugu zangu, sikilizeni kisa hiki cha watu wa nyumba ya bwana Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam. Kisa hiki anakizungumza moja katika wanazuoni Ashablanji, katika kitabu chake anazungumzia sifa za ahlul bait. Huyu ni msuni kutoka Misri anazungumzia kuhusu alimamu ridha salamullahi alaihi. Watu wa nyumba ya bwana Mtume hawa walivyokuwa ni wanyenyekevu kupitia kiasi, huwezi, huwezi ukaelezea. Anasema alimamu ridha salamullahi alaihi, zama zile, zama za Maamun, ndiye ametawazwa kuwa atakuwa khalifa baada ya Maamun, lakini toban hakuchukua mamlaka, ndio daraja wamempa ibnu rasulillah. Sifa ya imamu ridha imeenea katika ulimwengu wote wa Kiislamu alikuwa hataki makubwa, mtoto wa mtume huyu. Unajua sama zile waislamu walikuwa na utamaduni wa kuwa na zile bafu ambazo tunaita public baths, utamaduni wa usafi. Hata hapa tunao hamamni hapa. Basi walikuwa ile kama ili, ule utamaduni ulianza siku nyingi, karne nyingi katika Uislamu. Sasa ni public baths, wanakuja watu wote kuja ku, kuoga, yaani zile bafu za kila mtu anaingia kajiingilia hakuna mtu anayemjua, hana makuu, hana mlinzi, hana walinzi, hana maskari. Mtoto wa mtume hana makubwa, hivyo vyeo kwake havimwambii chochote. Kaingia kakaa pale, kakuta watu wamejaa, anasubiri wamalize naye aingia oge Kaja askari mmoja anamwangalia. Imamu Ridha alikuwa kidogo si mweupe, angalia maswala yale ya discrimination ya, ya, ya, ya rangi. Imamu Ridha alikuwa ha si mweupe, kwa sababu ya kuchanganya na mama zake kule. Anamwangalia mweusi mweusi, ambia ya aswad taalu huna ambia, we mweusi njo hapa. Angalia namna ule ule Uislamu ulivyobadilika, subhanallahi. Almaa nimwagie maji, Imamu Ridha na anachukua namwagia maji maskini <laughs> ana makubwa amekuja <laughs> <Ha>, <laughs> Anakuja mtu anayemjua Imamu Ridha salamullahi alehi, anamwambia wewe, umeangamia askari wee, unaanzaanzaje kumwambia mtoto wa Mtume khalifa huyu akumwagie maji? Umeangamia. Yule mtu anasikia Imamu Ali Ridha, kusikia jina tu anatetemeka namna hii. Hamba ha ya abna rasulillah. Kwa nini ukuniambia? Nasema nikwambie nini wakati wewe mimi unaniamrisha na, na pata thawabu na kumwagia maji? <laughs> Allahumma salli ala Muhammad wa ali Muhammad. Hawa ndiyo watu wa nyumba bwana Mtume sallallahu alayhi wa sallam. Hawa ndiyo makhalifa wa bwana Mtume. Hawa ndiyo makhalifa wa Mwenyezi Mungu tulioachiwa na bwana Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam kwa amri ya Mwenyezi Mungu subhanahu wa ta'ala. Inni tarikum fikum thaqalain. Naam, hapa ni Teherani, idhaa ya Kiswahili sote jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Na huyo alikuwa ni Shekh Mulaba Saleh wa Daressalaam, Tanzania, akizungumzia kipengee cha tauhid katika mapambano ya Imam Husein alayhi ssalam. Karibuni sasa kutegea sikio, macho yetu magazetini Jamvi la macho yetu magazetini leo Jumatatu Agosti 30, 2021 linakunjuliwa na magazeti ya nchini Tanzania, na tunaanza na gazeti la Mwananchi ambalo limeipa kipaumbele kikuu habari inayosema bunge lang'aka deni la ATCL, kamati ya kataa hesabu zake, ya shauri serikali kulinusuru lisife deni hilo ni la shilingi bilioni 472.8. Habari nyingine katika gazeti hilo binafsi zinasema familia ya mzika Hamza usiku, risasi za chelewesha, CCM na wapinzani wavutana juu ya kauli ya IGP Sirro kuhusu Hamza na aliyekutwa na mafuvu apanda kizimbani. Kwa upande wake, gazeti la serikali la habari leo limeandika Samia atangaza utalii wa Tanzania kimataifa, mawakili wampongeza agizo la upelelezi wa kesi Majaliwa atoa msimamo kuhusu uvunaji na uuzaji wa magogo, na vyama vya CHADEMA, UDP na UMD kuhakikiwa wiki hii. Habari kuu katika gazeti la Nipashi inasema Gwajima, tozo miamale ya simu kutikisa bunge. Vilevile limeandika Magomeni Kota wamlilia Samia kupigwa kalenda makazi, hatimaye Hamza azikwada, bunge labaini utata mkataba wa ATCL na TGFA ukaguzi vyama vyote vya siasa kuanza leo na mahakama kuu kusikiliza kesi mbili za Freeman Mbowe leo na kesho. Kwa upande wake, gazeti la Majira limeandika hospitali zapewa onyo, bima ya afya kwa wote ni zile zitakazojaribu kukwamisha mpango huo wa serikali, vinginevyo wamiliki watazigeuza hosteli serikali yatenga bilioni 149 za mpango huo zito kabwe aja kivingine uongozi ndani ya tcd na rais samia asema nmb wamekuwa nami tangu kuanzishwa tamasha la kizimkazi huko nchini kenya miongoni mwa habari kuu zilizomo kwenye gazeti la daily nation inasema mvutano wa ruto na watu wa usalama waingia bungeni Rais wa Zambia hawafuta kazi wakuu wa jeshi na polisi. Nigeria yaomba ndege za kivita kupambana na ugaidi. Katika dondoo ya habari hiyo limeandika, mbali na kupambana na Boko Haram na ISWAP, Nigeria ina matatizo mazito ya ujambazi na utekaji nyara wa watu. Uganda yamsaka mtuhumiwa wa pili jaribi wa jaribio la kufanya mashambulizi ya mabomu. Kwa upande wa gazeti dada la Taifa Leo toleo la mtandaoni, pamoja na habari nyinginezo, tunasoma chuo kikuu cha Mount Kenya MKU na kile cha Meru cha sayansi na teknolojia vimetambuliwa kwa vyuo vilivyo na vibali rasmi vya kutoa vyeti halisi vya masomo. Kibali hicho kimetolewa rasmi na mamlaka ya taifa ya kuainisha kufuzu asasi za elimu ya juu Kenya National Qualifications Authority, KNQA . Mwenyekiti wake Dr. Kiremi Mwiria amesema kwamba vyuo hivyo viwili pia ni miongoni mwa vyuo vilivyojiandikisha kwa mamlaka hiyo kwa mara ya kwanza. Ama katika upande wa habari za kiafya limeandika, ili mwili wa mwanadamu uweze kukaa na kunawiri vizuri ni lazima upate virutubisho vinavyoitwa madini madini ya zinki ni miongoni mwa madini muhimu sana kwa mwili wa mwanadamu. Inakadiriwa kuwa mwili wa mwanadamu una hadi gramu mbili za zinki, ambapo asilimia sitini huweko kwenye misuli na thelathini kwenye mifupa, ingawa hupatikana pia mwili mzima. Zinki inatekeleza majukumu mbalimbali mbali mbali mwilini, ikiwa ni pamoja na kuainisha kinga ya mwili, kuimarisha kinga ya mwili kuimarika mfumo wa fahamu, kuboresha sukari mwilini, kupambana na mafua, kuimarisha uponaji wa vidonda, kusaidia kukabili matatizo ya akili, matatizo ya kupoteza hamu na ladha ya chakula, matatizo ya sikio na kadhalika. Vyakula vyenye madini ya zinki kwa wingi ni pamoja na nyama, mayai, samaki wa baharini, njugu na jamii nyingine za karanga, nafaka, uyoga, mbegu za maboga na jamii ya maharage ya kijani, limeandika. Ama huko nchini Uganda, miongoni mwa habari za kitaifa zilizomo kwenye gazeti la Daily Monitor, ni hii inayosema, mgogoro wa Uganda wa miezi 18, hakuna skuli iliyofunguliwa na madeni hayajalipwa. Katika habari yake nyingine gazeti la New Vision, pamoja na habari nyinginezo limeandika waganda zaidi kupatiwa chanjo ya kujikinga na homa ya manjano. Pia limeandika Uganda yapokea wakimbizi 51 wa Afghanistan, huku wakimbizi zaidi wakitarajiwa kuingia nchini humo. <muchilis> Nam, hapa ni Teherani, Idhaa Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Maadili Bora. Assalamu As alaikum, wapenzi wasikilizaji, popote pale mlipo na natumaini kuwa hivi sasa mko tayari kando ya redio zenu ili kutegea sikio kipindi kingine cha maadili bora nilichoandalieni kwa juma hili. Naombeni basi muwe nami hadi mwisho wa kipindi. Kwa mtazamo wa Uislamu, kuanzisha familia na maisha ya ndoa kuna maana ya kujenga mfungamano wa roho na nyoyo baina ya mwanamme na mwanamke. Katika kuhakikisha kuwa lengo hilo linafanikiwa, mafundisho ya Kiislamu yametoa vipimo maalum ambavyo vinapaswa kupewa umuhimu ili kuhakikisha kwamba mahaba na mapenzi ya kweli baina ya mke na mume yanapatikana. Miongoni mwa vipimo hivyo ambavyo vimezungumziwa katika mafundisho ya Kiislamu ni kuwepo hali ya kulingana kati ya mke na mume. Kulingana huko hakuishii kwenye swala moja tu bali kimaumbile mwanadamu huvutiwa na mtu ambaye wanalingana na kushabihiana katika mambo mengi. Na kwa vile ndoa ni aina ya uhusiano na mfungamano wa kipindi kirefu baina ya mume na mke, kulingana huko kuna hitaji kuwe kunajumuisha vipengee mbalimbali. Imani au dini ni nukta muhimu kabisa ambayo imeainishwa na Qur'ani tukufu kuwa ni lazima iwepo katika mshabaha na kulingana baina ya mke na mume na kadri mtu anavyokuwa na imani zaidi ndivyo anavyoipa kipaumbele zaidi nukta hii katika kuchagua mke na mume. Kwa mtazamo wa Qurani Tukufu, iwapo mtu atakuwa ni mwenye takwa na mwenye kujiepusha na maovu, basi Mwenyezi Mungu humjalia kupata mke au mume aliyemcha Mungu. Pia kwa mujibu wa mtazamo huo kupata mume au mke aliye bora kidini ni sawa na kupata msaidizi bora katika kumtii Mwenyezi Mungu. Kuhusiana na nukta hiyo, kuna aya ndani ya Qurani Tukufu inayobainisha kuwa wanawake na wanaume wacha Mungu na wenye kujiepusha na maovu wanastahiki kupata wake na waume walio bora kama wao, kwani wao ni watu waliozitakasa nafsi zao na maovu kwa sababu wanatambua kuwa maisha yana lengo maalum, na hivyo watu kama hao kwa kawaida utafuta wake na wanaume ambao watakuwa ni wasaidizi na washiriki kwao katika kulifikia lengo hilo la maisha ambalo ni saada ya duniani na akhera. Na kinyume chake ni kwamba watu ambao hawana imani ya kweli, na zaidi huwa ni wenye kufuata matamanio ya nafsi zao tu hawalipi umuhimu mkubwa wa suala la imani na akhlaki za wanaume au wanawake wanaotaka kufunga nao ndoa. Aya ya 26 ya Suratu Nur inasema kuwa wanawake wabaya ni wa wanaume wabaya na wanaume wabaya ni wa wanawake wabaya, na wanawake wema ni wa wanaume wema na wanaume wema ni wa wanawake wema hao wameepushwa na hayo wanayoyasema wao, watapata msamaha na riziki iliyo nzuri. Aya hiyo inabainisha mlingano wa wanaume na wanawake wema kwa upande mmoja, na wanaume na wanawake waovu kwa upande mwingine. Makusudio ya watu wema hapa ni wale wenye imani ya kweli juu ya Mwenyezi Mungu, ambao kutokana na imani yao hiyo wametakasika na tuhuma mbaya zinazotolewa dhidi yao, nao watapata msamaha wa Mwenyezi Mungu na riziki iliyo nzuri. Wasikilizaji wapenzi, mnaendelea kutegea sikio kipindi cha maadili bora kinachowajia kutoka idhaa ya Kiswahili sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Leo hii hakuna asiyejua kuwa uzima wa kiroho na kinafsi walionao mke na mume unaathiri kwa kiwango kikubwa uzima wa kinafsi wa watoto na saada ya watoto hao kwa ujumla. Na hasa akina mama walio na tabia njema na akhlaki zilizo bora huweza kutoa watoto waliopata malezi safi na adabu njema. Iwapo tutailinganisha familia na mti, basi watoto huwa ni mfano wa matunda ya mti huo na iwapo tutaishabihisha ndoa na ardhi, basi watoto wanaopatikana katika ndoa huwa ni mfano wa maua. Ni wazi kuwa si kila mti unaotoa tunda tamu na si kila ardhi inachipua waridi na asumini. Kuna baadhi ya mimea ambayo hutoa matunda makali na mabovu, na baadhi ya ardhi huchipua upupu na majani yenye miiba kama ambavyo aya ya 58 ya Suratul Araf inavyobainisha kwa kusema na nchi nzuri hutoa mimea yake kwa idhini ya Mola wake na nchi iliyo mbaya haitoi mimea yake ila kwa taabu. Kama ambavyo ni mara chache kutokea katika familia iliyo tukufu na bora kupatikana watoto waovu ndivyo hivyo hivyo, hivyo kuwa kwa kawaida familia zisizokuwa safi kimaadili Hutoa watoto walio waovu bwana. Mtume Muhammad, rehma na amani za Mwenyezi Mungu ziwe juu yake na hali zake, amebainisha nukta hii mara kadhaa kwa kusema, ili mweze kupata watoto walio bora, zingatieni tabia na akhlaki za wale mnaotaka kuwaoa pamoja na wazazi wao. Katika kubainisha umuhimu mkubwa uliopo katika suala hilo, Imamu Ali alaihi salam mmoja wa watu wa nyumba ya Mtume mtukufu alimwamuru gavana wake aitwaye Maliki Ashtar ya kwamba katika kuchagua wafanyakazi na watendaji wa serikali ni lazima azingatie wale watu wanaotokana na familia zilizo bora. Katika ujumbe huo wa Imamu Ali, si tu kwamba Maliki Ashtar alitakiwa ahakikishe kuwa anachagua watu wa kuwapa nafasi nyeti na tete za uongozi kwa kuzingatia imani zao na utukufu wa familia zao kiahlaki bali alitakiwa pia daima awe amejiweka karibu na watu wanaotokana na koo pamoja na familia zilizobora kimaadili. Kwa ujumbe wake huo, Imamu Ali alaihi salam anabainisha kuwa iwapo kiongozi atafuata misingi hiyo atasalimika na balaa la kuwa na washauri wabaya na hivyo haitokuwa rahisi kughafirika na hali walionayo raia wake. Wapenzi wasikilizaji, tukiendelea na kipindi chetu, hebu sasa na tusikilize machache kutoka kwa bwana Abdulah Zade anayesimulia juu ya mafanikio aliyoyapata katika maisha yake ya ndoa. Bwana huyu ambaye ana umri wa miaka mia na kumi anaeleza kuwa anajihisi kuwa ni mtu aliye na bahati nzuri duniani kutokana na familia aliyonayo, na anawahusia vijana waliofunga ndoa kuwa wajaribu kuitambua thamani ya umri na kuyapitisha maisha yao kwa furaha, kheri na kuhurumiana. Bwana Abdulah Zade ni mkaazi wa kijiji kimoja kilichoko katika mkoa wa Azerbaijan Magharibi, hapa nchini Irani. Huu ni mwaka wa tisini tokea afunge ndoa, na anao wajukuu na vitukuu karibu mia moja, na hivi sasa anajishughulisha na kilimo na kazi za bustani. Mzee huyo anaeleza kuwa siri ya mafanikio katika maisha ya ndoa ni kusikilizana, kusameheana na kujiepusha na ghururi na ubinafsi. Na anasema kuwa sababu iliyomfanya aishi umri mrefu ni mazingira ya utulivu aliyoyapata katika ndoa yake, kuwa na mke mwema na hewa safi iliyopo katika eneo hilo la mlimani analoishi. Bwana Abdulazade anaongeza kuwa katika umri wake wote amekwenda kwa daktari mara moja tu. Amekuwa akitumia dawa za mitishamba pekee na chakula chake kikubwa ni vitu vinavyotokana na maziwa. Bwana Abdullah Zade anaeleza kuwa kitu kikubwa kinachompa utulivu wa ndani ya moyo ni kusoma Qurani Tukufu. Naye anaeleza kuwa wakati ninaposoma Qurani hupata utulivu wa ajabu ndani ya nafsi yangu. Mzee huyo aliye na roho iliyojaa uchangamfu anasimulia juu ya matamu na machungu mbalimbali aliyoyapata katika maisha yake, ambayo kwa hakika ni mambo yenye kutoa mafunzo na mazingatio makubwa. Kwa mujibu wa wataalamu wa elimu ya jamii, mzee Abdullah Zade ndiye mtu mwenye umri mkubwa zaidi katika eneo lake, na yumki ni kuwa ndiye mtu mpevu zaidi katika eneo la Mashariki ya Kati na kufikia hapo, wapenzi wasikilizaji, ndio nakamilisha kipindi cha maadili bora kwa leo. Hadi wakati mwingine wa kipindi hicho na wageni, nikisema bakini salama. Leo katika historia. Leo ni Jumatatu tarehe 21 Muharam mwaka 1443 Hijiria, sawa na Agasti 30, mwaka 2021. Siku kama ya leo miaka 717 iliyopita, inayosadifiana na tarehe 21 Muharam mwaka 726 Hijiria Alifariki dunia faqihi na msomi mashuhuri wa Kiislamu Hasan bin Yusuf bin Mutahhar al Hili, maarufu kwa jina la Alama al Hili. Alama al Hilli alipata elimu kwa wanazuoni wakubwa kama Haja Nasirudin Tusi, na anatajwa kuwa ni miongoni mwa wasomi wa kipekee wa zama zake. Aliandika zaidi ya vitabu mia moja katika taaluma mbalimbali mbali. Miongoni mwa vitabu mashuhuri vya mwanazuoni huyo ni Tadhkirat lfuqaha ambacho kinaeleza mitazamo mbalimbali mbali ya madhehebu za Kiislamu katika medani ya fiqhi, tafsiri ya Qurani tukufu ya Nahju liman na Muntaha lmatalib. Katika siku kama ya leo miaka 150 iliyopita alizaliwa Ernest Rutherford, mtaalamu mkubwa wa fizikia wa Uingereza, maarufu kwa jina la baba wa nishati ya nyuklia. Baada ya kuhitimu masomo ya awali eneo alikozaliwa Ernest alielekea katika mji wa kielimu wa Cambridge na kujiunga na chuo kikuu cha mji huo mwaka 1904 msomi huyo alichapisha kitabu chake alichokipa jina la shughuli za mionzi mwaka 1908 Msomi huyo alitunukiwa zawadi ya Nobel kutokana na shughuli zake hizo na kupata umaarufu mkubwa katika uga wa nyuklia. Leo tarehe nane Shahrivar kwa mujibu wa kalenda ya Hijiria Shamsia inayosadifiana na tarehe 30 Agosti imepewa jina la siku ya kupambana na ugaidi hapa nchini. Sababu ya kupewa jina hilo ni mauaji yaliyofanywa na wapinzani wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran dhidi ya rais wa wakati huo wa Iran, Muhammad Ali Rajai, na waziri mkuu Hujatulislam Muhammad Javad Bahonar. Katika siku hii ya leo, miaka 35 iliyopita, Muhammad Ali Rajai, rais wa wakati huo wa Jamhuri ya Kiislamu na waziri mkuu Hujatulislam islaam Muhammad Javad Bahonar waliuawa washahidi baada ya kutokea mlipuko mkubwa wa bomu katika ofisi ya waziri mkuu mjini Tehran. Jinai hiyo ya kinyama ilifanywa na kundi la kigaidi la Munafiqin mko na siku kama hii ya leo miaka 22 iliyopita wananchi wa timori mashariki huko kusini mashariki mwa bara asia walishiriki katika kura ya maoni na kuchagua kujitenga na indonesia kisiwa cha timori mashariki sambamba na visiwa vingine vya indonesia kilivamiwa na kukaliwa kwa mabavu na wakoloni wa kireno mwaka 1511 timori mashariki iliunganishwa na indonesia mwaka 19 76nam. Na hapa ni Teherani dha Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Na muda wetu nao unakwenda kwa kasi. Tukushukuruni wasikilizaji wapenzi, Bwana Ali Magema wa huko Tanga, Tanzania, kwa maoni yenu. Bwana Nasr Ayubu Ali Puze wa Mwanza na Bwana Hussein Marandu wa huko nchini Tanzania, Bwana Hamis Hashim Bilali vilevile, maoni yako tumeona hapa. Na ufuatao sasa ni muhutasari wa habari za dunia. Muda wetu umekwenda kwa kasi sana. Rais Bashar Al Asad wa Siria ameshukuru jamhuri ya Kiislamu Iran kwa msaada na uungaji mkono wake kwa wananchi wa nchi hiyo ya Kiarabu katika kipindi kigumu wanachopitia. Shukrani hizo amezitoa wakati alipoonana na waziri wa mambo ya nje wa Iran Hosen Amir Abdulahian aliyekuwa ziarani nchini Siria. Ikumbuke kuwa mapema leo asubuhi waziri wa mambo ya nje wa Iran amerejea hapa Teheran akitokea kwenye ziara rasmi ya kikazi ya kuzitembelea Iraq na Siria. Wapiganaji wa harakati ya ukombozi wa watu wa Tigrei TPLF wamepinga na kukosoa vikali hatua ya Umoja wa Afrika ya kumteua aliyekuwa rais wa Nigeria Olusegun Obasanjo kuwa mpatanishi katika mgogoro unaoshuhudiwa kwa miezi kadhaa sasa katika eneo la Tigrei la kaskazini mwa Ethiopia. Kiongozi wa harakati ya Sadr nchini Iraq amesema mkutano wa Baghdadi uliofanyika juzi Jumamosi umeonyesha nafasi na umuhimu wa Iraq katika eneo la Asia Magharibi. Saidi Mokhtada Sadere amesema hayo katika ujumbe aliotuma kwenye mtandao wa kijamii wa Twitter jana Jumapili na kuongeza kuwa nukta ya kuvutia zaidi katika kikao hicho ni kufunguka kisiasa Iraq katika uga wa kieneo na kimataifa sambamba na kuzikaribisha nchi za Kiarabu. Na baadhi ya raia wa Afghanistan, miongoni mwa makumi ya watu waliopoteza maisha katika mkanyagano na fujo zilizotokea nje ya uwanja wa ndege wa Kabul huko Afghanistan baada ya kujiri miripuko ya mabomu Alhamisi iliyopita, yumkini waliuawa na wanajeshi wa Marekani. Kanali ya Russia, tuje Today imenukuu mashuhuda waliohojiwa na shirika la utangazaji la BBC wakisema kwamba si kila aliyeaga dunia katika milipuko ya Kabul aliuawa kwa bomu, baadhi waliuawa kwa kupigwa risasi na wanajeshi wa Marekani. Na hadi hapa ndio tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika hamsini hadi mbili na dakika hamsini kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika ishirini hadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika mashariki na yale ya usiku yanaanza saa mbili na dakika ishirini hadi tatu na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satelaiti na intaneti. Anwani yetu ya intaneti ni Pars today com sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM barua pepe yetu ni swahili radio at irib.ir. Mnaweza pia kuyasikiliza matangazo yetu kwa njia ya moja kwa moja na hifadhi ya matangazo hayo kupitia Android na iPhone kwa kutumia application ya IRIB World Service. Mbali na katika barua pepe ya swahili radio at irib.ir, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp, Telegram, vaiba na kadhalika kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya jumlisha 989035065487 anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, PO Box, moja tisa, tatu tisa tano, stroke 6767 Tehran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuomba msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu.