Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. La Allah, mwingi wa rehema, mwenye kurehemu Mwenyezi Mungu, hakuna mola ila yeye, na ndiye mwenye uhai wa maisha, msimamia kila jambo, kusinzia hakumshiki wala kulala. Ni vyake peke yake vyote vilivyomo mbinguni na vilivyomo kwenye ardhi. Na nani huyo awezaye kuombea mbele yake Mwenyezi Mungu bila idhini yake? Anayajua yaliyo mbele yao na yaliyo nyuma yao, wala hawalijui lolote katika yaliyo kwenye elimu yake Mwenyezi Mungu ila kwa alipendalo mwenyewe Enzi yake imenea mbinguni na ardhi wala kuvilinda hivyo hakumshindi na yeye mwenye peke yake ndiye aliye juu na ndiye aliye mkuu. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum warahmatullahi taala wabarakatu. Wapenzi wasikilizaji, mimi ni Mubarak Kenya nikiwakaribisha katika matangazo haya ya mchana, idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu Iran ikiwatangazia moja kwa moja mubashara kutoka hapa Teheran katika siku hii ya leo Jumapili tarehe 20 Muharam mwaka 1443 Hijiria kamaria na sadifia na 29 Agosti 2021 miladia na wapenzi wasikilizaji, na kileo ya asubuhi, mchana huu wa leo kwa sasa hapa Tehran ni taarifa ya habari za dunia. Taarifa hiyo itafuatwa na uchambuzi wa kisiasa. Baada ya hapo, wapenzi wasikilizaji, tutawaleteni mawaidha atakaloleta kwenu na Sheikh uh, Mulabwa wa nchini Tanzania. Baada ya hapo ni dondozo wa magazeti ya Afrika Mashariki, na dondozi huu wapenzi wasikilizaji utafuatiwa na makala ya Afrika wiki hii na kisha makala yetu ya kila siku ya leo katika historia. Hivyo ni matumaini yangu kuwa utakuwa nami hadi mwisho matangazo haya, na napenda kukumbusha kuwa mpenzi msikilizaji, matangazo yetu yanapatikana kwa njia moja kwa moja popote pale ulipo duniani kupitia tovuti yetu ya parstoday.com/sw na kadhalika. Tunapatikana kupitia aplikesheni yetu ya simu za mkononi IRIB World Service. nchini Tanzania unaweza kutupata kupitia redio mshirika ambayo ni Maarifa FM. Na baada ya mdoso mrefu, mpenzi msikilizaji, ni taarifa ya habari za dunia kutoka hapa Tehran. timia saa saba kamili mchana kwa saa za hapa Teheran, Iran, ikiwa ni saa tano nusu kwa saa za Afrika Mashariki na saa nne na nusu asubuhi kwa saa za Afrika ya Kati, majira ya Bujumbura, Burundi, au Lubumbashi, DRC. Na ifuatayo sasa ni taarifa ya habari za dunia, lakini kwanza kabisa ni vichwa muhimu vya habari wakati huu. Mkuu wa kamandi ya majeshi ya Iran asema Marekani imeondoka Afghanistan baada ya kushindwa kwa fedheha. Kesi za COVID-19 zaongezeka barani Afrika na Wasiria walalamikia hatua ya Marekani kuunga mkono magaidi wa ISIS. Karibuni na sasa ni habari kamili. Mkuu wa kamandi ya majeshi ya Jamhuri ya Kiislamu Iran amesisitiza kuwa Marekani imeondoka nchini Afghanistan baada ya kushindwa kwa fedheha. Meja Jenerali Muhamad Bagheri, mkuu wa kamandi ya majeshi ya Jamhuri ya Kiislamu Iran, akizungumza leo mjini Teheran wakati wa kumwarifisha waziri mpya wa ulinzi Jenerali Muhammad Ridha Ashtiani na kumwenzi waziri anayeondoka Brigedia Jenerali Amir Hatami, amesema jinai ya mwisho ya Marekani nchini Afghanistan ni kuwa ilitumia dola bilioni mbili kwa ajili ya jeshi la Afghanistan na kulibadilisha kuwa jeshi lisilo na uwezo. Mkuu wa kamandi ya majeshi ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran ameashiria hali kadhalika jinai za Marekani na hujuma zake kadhaa za kijeshi katika eneo la Asia Magharibi na kuongeza kuwa njama zaidi zinaonekana zikiendelezwa na Marekani katika maeneo mbalimbali, na hivyo katika mazingira kama hayo ni jambo la dharura kwa Iran kuimarisha uwezo wake wa kujihami kwa kutegemea uwezo wa ndani ya nchi. Meja Jenerali Bagheri amesema muundo wa vita umebadilika duniani na kuongeza kuwa vita vya leo na mustakabali vitashabihiana kidogo tu vita vita na vita vya miaka ya nyuma. Vita vya mwaka jana, kwa mfano, vya Nagorno Karabakh, havikushabihiana na vita vya miaka ya nyuma, kwani katika vita hivyo kulitumika teknolojia mpya. Aidha amesema Jamhuri ya Kiislamu Iran iko katika eneo nyeti kijiografia duniani ambalo linakumbwa na misukosuko mingi na kuongeza kuwa wizara ya ulinzi ina jukumu la kuunda zana na silaha kwa kuzingatia mabadiliko ya sasa na ya baadaye katika medani za vita. Tuelekee sasa barani Afrika. Bara hilo limeripoti kesi mpya za covid-19 zipatazo 30,385 katika masaa 24 hadi kufikia Jumamosi. Hayo ni kwa mujibu wa taarifa ya kituo cha kuzuia na kudhibiti magonjwa ta Afrika, Africa CDC. Kulingana na taarifa mpya, idadi jumla ya visa vya kuambukizwa barani iliongezeka hadi zaidi ya milioni saba nukta sita tisa Jumamosi kutoka milioni saba nukta sita sita siku iliyopita. Aidha, ripoti hiyo imebaini kuwa bara la Afrika lenye watu bilioni moja nukta tatu pia lilisajili jumla ya vifo laki tisini na tisa elfu mia nne na mbili baada ya wagonjwa mia saba hamsini na tisa wengine kuthibitishwa kufa kwa virusi hivyo hadi kufikia Jumamosi Taarifa hiyo imesema. Hali kadhalika imesema hadi sasa waliopona baada ya kuambukizwa COVID-19 barani Afrika ni milioni 681 huku idadi ya vipimo ambavyo bara hilo uh, limefanikiwa kufanya hivi sasa ikiwa ni karibu milioni 65.76. Eneo la kusini mwa Afrika limerekodi kesi milioni 37 za COVID-19 huku ukanda wa Afrika kaskazini ukirekodi kesi milioni 23. Afrika mashariki kesi laki 8979. Afrika magharibi kesi E, laki tano tisini na nne elfu mia nne na Afrika ya kati kesi laki mbili kumi na saba elfu mia sita. Kwa sasa ni asilimia mbili nukta nne tu ya watu wa Afrika waliopata chanjo ya covid 19, huku kukiwa na mkakati wa kuhakikisha kuwa idadi hiyo inaongezeka hadi asilimia kumi mwisho wa mwezi Septemba. Taarifa zinasema waasi wa kundi la ADF wameua raia 19 wilayani Beni katika mkoa wa Kivu Kaskazini, mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Kwa mujibu wa taarifa, mauaji hayo yalitokea siku ya Ijumaa, ambapo baadhi ya miili imepatikana siku ya Jumamosi kufuatia hujuma ya waasi hao wa ADF katika kijiji cha Kasanzi. Kiongozi wa kijiji hicho Kakule Kalunga amesema watu hao 19 waliwawa kwa kuchomwa visu na wengine kupigwa risasi, huku nyumba zao zikichomwa moto. Gavana wa zamani wa jimbo la Kivu Kaskazini Kalin Zanzu Kasivita kwenye ukurasa wake wa Twitter ameandika kuwa nyumba kumi na tatu pia zimeteketezwa moto katika hujuma hiyo. Mwezi Mei, Rais F. Felix Tshisekedi wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo alitoa amri kwa jeshi na polisi nchi hiyo kuchukua jukumu la kuendesha mzingiro katika majimbo ya kaskazini mwa nchi hiyo yalokumbwa na machafuko na mauaji ya mara kwa mara ya magenge ya waasi. Licha serikali ya jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo kutangaza mzingiro huo mkoa wa Ituri na Kivu Kaskazini, lakini mauaji ya raia ya ngali yanaendelea. Kundi hilo la waasi linalotokea kaskazini mashariki mwa Uganda limekuwa likiendesha shughuli zake katika maeneo ya mashariki mwa DRC tangu mwongo wa tisini ambapo limeua mamia ya watu mbali na kupelekea malaki wengine kwa wakimbizi. Eneo hilo la mashariki mwa DRC limekuwa likishuhudia machafuko ya mara kwa mara baina ya makundi ya wanamgambo kwa upande mmoja na wanamgambo na maafisa usalama kwa upande mwingine kutokana na kuwa lina utajiri mkubwa wa madini, hususan dhahabu na almasi. Katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres amesema majaribio ya nyuklia yamesababisha mateso makubwa na athari mbaya kwa binadamu uharibifu wa mazingira huku mengi yakiwa na athari mbaya kwa afya ya watu wanaoishi katika maeneo yaliyoathirika. Amesema hayo katika ujumbe wake kwa mnasaba wa siku ya kimataifa kupinga majaribio ya nyuklia ambayo huadhimishwa tarehe ishirini na tisa Agosti. Ameongeza kuwa watu wengi walilazimika kuhamishwa kutoka katika ardhi za mababu zao, wakivuruga maisha yao na uwezo wao wa kujikimu kimaisha, huku mfumo mzima wa mazingira na mifumo ya ikolojia ikiharibiwa, ambayo itachukua e, miongo ikiwa sio karne nyingi kuweza kupona na kurejea katika hali yake ya awali. Leo pia inaadhimishwa miaka ya thelathini tangu kufungwa kwa eneo la majaribio ya nyuklia la Semipalatinsk huko Kazakistan, Kituo kikubwa zaidi cha majaribio ya nyuklia katika nchi za muungano wa kisovieti uliosambaratika. Kufungwa kwa kituo hicho ambako majaribio zaidi ya mia nne hamsini ya nyuklia yalifanyika kuliashiria kumalizika kwa enzi ya kuzalisha nyuklia bila kizuizi. Muda mfupi baada ya kufungwa kwa eneo hilo, nchi zilianza kujadili mkataba kamili wa kupinga majaribio ya nyuklia CTBT ambao ulipitishwa miaka mitano baadaye. Madola ya magharibi yakiongozwa na Marekani yako mstari wa mbele katika kufanya majaribio ya silaha za nyuklia katika maeneo mbalimbali mbali ya dunia. Aidha, Ufaransa pia imewahi kufanya majaribio ya nyuklia katika koloni zake za zamani hasa Algeria, ambapo athari mbaya za majaribio hayo bado zinahisika. Katika eneo la Asia ya magharibi au mashariki ya kati, utawala wa kizoini wa Israeli ndio pekee unaomiliki silaha angamizi za nyuklia na hivyo kuhatarisha usalama wa mataifa ya eneo na tunamalizia kwa kuelekea huko nchini Siria. Wananchi e, wa Siria kutoka kabila la Shaitat wamefanya maandamano katika jimbo la Deir ez-Zor mashariki kulani hatua ya Marekani ya kuwakamata watu mia tatu wa kabila hilo ambao walikuwa wanakabiliana na kundi la kigaidi la ISIS au Daesh. Washiriki e, katika maandamano hayo ya Jumamosi wametaka kuachiliwa kwa watu wa kabila hilo ambao wanashikiliwa katika magereza yanayoendeshwa na wanamgambo wa kikurdi wanaojiita vikosi vya kidemokrasia vya Siria SDF, ambao wanaungwa mkono na Marekani. Wanamgambo hao wa SDF wako vitani dhidi ya serikali halali ya Siria. Waandamanaji hao wamenukuliwa na shirika la habari la Sputnik wakisema wanajeshi wa Marekani na wanamgambo wa SDF wanawafunga jela watu wa ukoo wa Shaitat bila mashtaka yoyote. Wametishia kwamba ikiwa wafungwa hawataachiliwa huru, maandamano yataenea ya maeneo yote ya Derizur ur. Siria imekuwa ikikabiliana na magaidi na wanamgambo wanaoungwa mkono na madola a jinabii hasa magharibi tokea Machi elfu mbili kumi na moja. Serikali ya Siria inasema Marekani na washirika wake wanasaidia vikundi vya kigaidi na kitakfiri ambavyo vimeleta maafa katika nchi hiyo ya Kiarabu. Na huo ndio mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka hapa Teheran. Nam, hapa ni Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Na sasa umwalio, wakati wa kutegea sikia. Uchambuzi wa kisiasa utahusu ripoti ya mashirika ya upelelezi ya Marekani kuhusu chanzo cha kirusi cha COVID-19 au korona. Mashirika ya upelelezi na ujasusi ya Marekani Jumaa ya jana yalitangaza au Jumaa ya juzi yalitangaza muhtasari wa uchunguzi wake kuhusu chanzo cha kirusi cha corona au COVID 19 na kutangaza kuwa maafisa wa serikali ya China hawakuwa na habari yoyote kuhusu kirusi cha korona kabla ya kusambaa kwake duniani mwishoni mwa mwaka 2019. Ripoti hiyo imesema maambukizi ya kirusi cha korona ni tukio la kimaumbile na wala hakikutengenezwa kwenye maabara kama silaha ya kibiolojia Japokuwa ripoti hiyo inasema kuwa taasisi nyingine mbili za kijasusi za Marekani zinaamini kuwa ushahidi uliotolewa katika tathmini hiyo hautoshi, lakini jamii ya mashirika ya upelelezi ya Marekani imehitimisha kwamba maafisa wa China hawakuwa na habari yoyote kuhusu virusi vya korona kabla ya maambukizi ya kwanza ya virusi hivyo. Virusi vya korona viliripotiwa kwa mara ya kwanza mwishoni mwa mwaka elfu mbili kumi na tisa katika mji wa Wuhan nchini China. Baadaye ulijitokeza mjadala na malumbano makubwa baina ya Marekani na China juu ya chanzo cha virusi hivyo na jinsi vilivyosambaa. Tuhuma za Marekani dhidi ya China kwamba ilihusika ka, moja kwa moja katika kuunda na kusambaza eh, kirusi hicho cha Covid 19 zilitolewa wakati wa utawala wa Donald Trump na zimekuwa zikitumiwa kama fimbo na silaha ya Marekani dhidi ya China katika kipindi chote cha miaka miwili iliyopita. Trump alikuwa akihitaji China kuwa ndio sababu ya kujitokeza kirusi cha korona uh, kwa kukiita kirusi hicho kuwa uh, ni kirusi cha kichina au influenza ya Kichina na kumfu. Serikali ya Trump ililenga China na ilikawa daima inaibambikia lawama za kuhusika na kirusi hicho na hata uh, kutaka kulipwa fidia za hasara zilizosababishwa na maambukizi ya kirusi hicho, ikiwa katika mikakati ya kukwepa ukosoaji na lawama za wananchi waliomshambulia Trump na serikali yake kuwa imezembea na kufeli katika kukabiliana ipasavyo na kirusi hicho. Hata hivyo, inaonekana kwamba hatua hiyo ilikuwa mbinu ya kutaka kujivua lawama za utendaji mbaya mkabala wa janga la COVID-19 na mgogoro uliosababishwa na janga hilo nchini Marekani. Wakati huo, Trump aliahidi kuwa idadi ya wahanga wa korona nchini Marekani haitazidi laki moja lakini sasa zaidi ya wamarekani laki sita na nusu wameaga dunia kutokana na kirusi hicho. Uh, tuhuma za Trump dhidi ya China pia zililenga kuchochea chuki na propaganda chafu dhidi ya nchi hiyo baina ya Wamarekani. Halikadhalika, tuhuma hizo zilitolewa uh, kama njia ya kujaribu kupata kura katika uchaguzi wa rais wa Marekani uliofanyika Novemba mwaka jana. Pamoja na hayo, mwezi Machi mwaka huu elfu mbili na ishirini na moja, timu ya uchunguzi ya shirika la afya duniani ilitangaza kuwa uwezekano kwamba kirusi cha corona kilitoka katika maabara ya Wuhan ni mdogo sana. Kutokana na mjadala huo na tuhuma za maafisa wa Marekani dhidi ya China miezi kadhaa iliyopita, rais Joe Biden wa nchi hiyo aliviamuru vyombo vya ujasusi na upelelezi vya nchi hiyo kutafuta chanzo cha maambukizi ya kirusi cha corona. Biden alitaka kufanyika uchunguzi na kubaini, wa kubaini kwamba je, kirusi cha corona kilitengenezwa kwenye maabara au kilihamia kwa mwanadamu kutoka kwa mnyama. China haikunyamaza akimia mbele ya tuhuma hizo za Marekani. Beijing inaona kuwa lengo la tuhuma hizo za Marekani ni kutaka kuchafua sura ya China duniani, hususan eneo la Asia ya Pasifiki na kupunguza ushawishi wa nchi hiyo. China inayetaka Marekani ikome kutumia kadhia hiyo ya kirusi cha korona kwa malengo ya kisiasa. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya China za Olijian amesema kama Marekani nataka kuwa mkweli katika uchunguzi wa chanzo cha korona, inapaswa kuanzia nchini humo na kutangaza waziwazi wazi matokeo ya awali ya uchunguzi huo. Ala kuli hal, taarifa iliyotolewa na mashirika ya kijasusi ya Marekani na upelelezi e, e, uliofanywa kuhusu chanzo cha korona imethibitisha ubatili na uongo wa tuhuma za serikali iliyoondoka ya Marekani. Suala hilo kwa upande mwingine e, litazidisha hali ya kutoaminika Marekani duniani na hata kwa itifaki na washirika wa nchi hiyo. Barabara kabisa, wapenzi wa usikilizaji, bado mko nasi katika matangazo haya ya mchana ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislami Iran, ikiyotangazia mubashara, moja kwa moja kutoka hapa Teheran. Sasa umewadia wakati wa kutagia sikio sehemu ya pili ya matangazo yetu, na awali kabisa tunaanza na mawaidha yanayoletwa kwenu na Shekhe Mulabwa wa nchini Tanzania. Karibuni kusikiliza Assalamu Assalamu alaike alaike alaike. Ndugu zangu tunapozungumza kisa hiki cha Imamu Husen, tunapozungumza hii anidhamu asababia as ni muhimu sana kuelewa na kupata mifano ndani ya kisa kizima, kwa sababu ni swala la msingi. Tunapomwona Imamu Lhusein salamu llahi alaihi anatoka Madina na kwenda Maka na kwenda mpaka Iraq, Imamu Lhusein hakutoka anasema Mungu yupo, yani kama tunavyosema sisi Mungu yupo. <laughs> Shekh, unamuona mtu kabisa literally Yani, mtu huyu anafanya mambo ya makosa kisha unamwambia makosa, usinibabaishe bwana, Mungu yupo. Mtu anafanya uzembe kazini anafukuzwa, unanibabaisha nini bwana? Mungu yupo. Mungu baba yako atakuwa an, an, anakubaliana na wewe. Yani, kwenye kazi unafanya uzembe, unafukuzwa kazi kisha unampigania of course Mungu yupo, na utaratibu unakwenda kama kama sio eh. mfukoni hata kama utatamani Hakuna, walan tajida lisunnati llahi tabdila walan tajida lisunnati llahi tahwila, baba, hautobadilisha. Mwenyezi Mungu alikwisha weka taratibu, kalamu zilikwisha maliza kuandika, wino likauka, kwisha, unless ubadilike Ukubali kubadilika, ufanye bidii, ufanye juhudi, ukubaliane na bosi wako anavyotaka. Hii sio biashara yako, hii we hukuja kujifanya bosi katika biashara ya bosi aliokuajiri. Huyu ni aliokuajiri, sikiliza na ufuate taratibu pale ulipo. Kwa Imamu l Husein salamullahi alaihi, anapoondoka safari yake anaweka mikakati. Hakwenda tu Mungu yupo, tena mimi ni mjukuu wa Mtume. Mungu yuko pamoja na mimi, ndiyo Mungu yuko pamoja na mimi sawa, lakini ni Mungu anayetaka wewe ufanye mambo yako kwa mikakati madhubuti sahihi, kwa kuelewa mambo na kuyajua vizuri, ili uweze kupata mafanikio na matokeo yanayotarajiwa. Imamu Al-Hussein hakuondoka bure. Wanamuuliza, yabna rasulillah, mbona unaondoka na watoto na wanawake? Unawapeleka wapi, na unajua kwamba huko unakokwenda hakuna anayepona. Lakini huyu mtu aliolelewa ndani ya tauhid, aliyeelewa maana ya tauhidi, anajua ile hali ilivyo, mazingira yalivyo, ile nguvu ya Bani Umayya ilivyogubika ule Uislamu, nguvu zao dhidi ya Uislamu na tauhidi. Hatuwezi kupambana na hawa watu kwa jeshi tukawaweza, tunabidi tupambane nao kwa njia nyingine. Walikwisha danganya umma wa Kiislamu kwamba wao ndio wenye mamlaka ya kuongoza umma, wao ndio makhalifa wanahaki, ni Makuraish, wameweka propaganda za uongo. Kwa njia hii hatuwezi kuwaweza, kwa hiyo anapanga mkakati. Damu ya ushahidi ndiyo itammaliza huyu mtu, ndiyo itakayomwanika ule uongo wake na kuvunja propaganda hizi. Imamul Hussein anaondoka na wanawake, akijua wazi ya kwamba wanawake hawa watafanya kazi kubwa ya kufichua ule uovu waliofanya Yazid bin Muawiya. Yaani ni hawa watakuwa ni wasemaji wakuu wa mapinduzi haya yaliofanyika, yaani haya mauaji watajitahidi kufunika, wafanye kwamba hakuna kilichotokea. La, wanawake hawa watakuwa ni kielelezo cha kuzungumza na kueleza umma wa Kiislamu kilichotokea, na ndicho kilichofanyika. Huyo mjinga alijiingiza mwenyewe kwenye mtego, kuja kuwakamata hawa, kuwafanya mateka, kuwapeleka mji mmoja hadi mji mwingine, hajui kwamba alikuwa anajiangamiza. Mwisho akawaleta hawa watu mpaka ndani ya hadhira yake, yaani ndani ya ikulu. Unawaleta watu hawa wanawake wa nyumba bwana mtume kuja kuwadhalilisha, huwezi kuwadhalilisha na ndio lililoshindikana kwa Yazid, alijimaliza mwenyewe kwa kumleta Bibi Zainab salamullahi alayha ndani ya koti yake mwenyewe. Unakuja kumleta mwanamke shupavu huyu aliolelewa ndani ya nyumba ya Bwana Mtume salawatullahi alaihi, huyu mtoto binti wa Imamu Ali, ule ushujaa walourithi, unamleta ndani ya koti yako kuja kumdhalilisha. Utaweza? Huwezi ni mikakati, ni mipango, ndio unaona Imamul Husain anasema sha Allah ani yarani katila wa sha Allah ani yarahunna sabaya, yaani kwa mikakati na mipango ilivyo hakuna kuweza kupambana na Yazidi isipokuwa kwa njia hii, vinginevyo hatumuwezi huyu mtu, humwezi kwa jeshi, huwezi kukusanya majeshi kenda kupigana na Yazidi <laughs> ana majeshi anaomtii kama Mungu ana nguvu ana uwezo huwezi. Waislamu wamedanganywa. Sasa lazima ile damu ya Bwana Mtume salawatullahi alaihi wa waali imwagwe, waislamu waseme ni nani? Ah, ni Husein. Mtoto wa nani? mtoto wa Mtume. Ah, wewe unakuwaje khalifa wa Mtume unamwaga damu ya Mtume, huheshimu damu ya Mtume, unafanya hivi? hawa wanawake ni wanawake, ni akina nani? La, huyu ni Zainab Zainab binti man man binti binti binti Fatima Fatima binti binti Rasuli. La haula wala quwwata illa billahi! Yani, hata makafiri hawakubali jambo hili, liliwashangaza wakastaajabu, imekuwaje namna hii. Tukiangalia maisha ya bwana mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam, utaona ya kwamba bwana mtume alikwenda akitufundisha na akituonyesha kwamba lazima tufuate ile nidhamu ya sababia. Bwana Mtume alikuwa hashindwi kumwomba Mwenyezi Mungu ambadilishie mlima Uhud we dhahabu, alikuwa hashindwi, kwa sababu dua ya mtume ni kunfayakun, lakini hakutumwa kuja kuwafundisha hivyo watu kuishi kiajabuajabu. Mwenyezi Mungu hakutuumbia ardhi akaweka maji akaweka mimea akaweka jua akaweka hivi, alafu sisi tusilime tusifanye nini, tuishi tukiwa tunasema Mwenyezi Mungu tupe tu chakula? Sio utaratibu. Nidhamu imekamilika, kwa maana lazima muishi hivi, lazima tulime ardhi, lazima tutafute sayansi, tutafute teknolojia, ili tuweze kuendelea karne baada ya karne. Ndivyo utaratibu alioweka Mwenyezi Mungu, na sio utafute kuishi kimuujiza muujiza Baba, Mwenyezi Mungu anataka akuone wewe abdi wake mja wake, unahangaika kuanzia asubuhi mpaka usiku unaingia kitandani umechoka taabani, baba. Limadha litalabi lhalal, unatafuta riziki yako ya halali. Hivi ndivyo Mwenyezi Mungu anataka kuone wewe mja wake, mumin kawi, una nguvu, unahangaika, unashughulika, unataabika, unatafuta riziki yako ya halali unatafuta maendeleo unafanya jitihada ya kugundua na kuweza kujua ile mulku ya Mwenyezi Mungu ndani ya, um, ya maumbile. Hivi ndio Mwenyezi Mungu anavyotaka, hilo litakuja insha Allah kama tumefuzu mtihani huko akhera, lakini hapa ni mahala pa kazi. Ila ladhina amanu waamilu salihati, iman na amalu saleh ndio kazi yetu hapa sisi. Kwa Bwana Mtume utamwona kwa mfano mfano mmoja tu, vita vya Khandak. Vita vya Khandak, ukirudi katika historia utastaajabu kuona nini maana ya vita vya Khandak. Maanake waislamu walivamiwa na majeshi zaidi ya elfu kumi pale Madina. Wakati ule ni majeshi mengi, waislamu ndani ya mji wa Madina hawafiki hata nusu yao. Ni wengi, wamekuja na silaha, wamekuja na nyenzo, wamekuja na kila kitu, kuja kuwamaliza waislamu moja kwa moja, pasibakie kitu kabisa. Bwana Mtume anafanya nini? Mwenyezi Mungu waangamize, basi yameisha? La, Waislamu hawakufundishwa hivyo <laughs> Kwa utaona bwana mtume anashauriana na, na masahaba zake, anawaambia sasa tunafanyaje? Salmanul Farsi anakuja na fikra anasema, ya Rasulullah, tuchimbe khandaka tuwazuie maki. Ni tekniki ya vita, hao anakuja kutuvamia, tuweke uzio wasiweze kuingia ndani ya mji wa Madina. Kwa hiyo waislamu walipewa kazi mmoja baada ya mwingine, usiku na mchana, watu wanachimba khandaka Maka, sio kwamba sio ni kuanzia hapa mpaka hapa, ni kulinda ule mji wa Madina. Ni handaki refu, kisha linakwenda chini kiasi kwamba watu hawezi kuja wakaingia, kisha waislamu wako upande huu. A, wamekuja wameziwiwa, hakuna wakupita na hakuna wakuingia. Waislamu wako kule wanaangalia nani anaingia, wammalize. Ni swala zito, ni, ni tabu, ni shida. Hivi ndivyo uislamu ulivyotufundisha, tunakwenda kwa kutafuta sababu Mwenzio kakuzidi baba, fikiria na wewe namna gani ya kumzidia mwenzio. Anabunduki, anakombora, wewe unakuja na mgobole kuja kupigana? wapi na wapi? Kisha huko nalalamika tu, Mungu yupo, Mungu yupo. Kwani Mungu alikuambia wewe ubaki mjinga? Ukibaki mjinga, lazima utaonewa. Ndio Mwenyezi Mungu anasema, wa aidu lahum mastatatu min quwwatin Baba, watu hawa makafiri, msikae hivi mkafikiri kwamba ni lele mama. Hawa watu wanataka kukumalizeni, kwa hivyo na nyinyi muandalieni kila aina ya nguvu. Tunaona ile nidhamu sababia namna gani bwana Mtume sallallahu alaihi wasallam salam alivyoiishi na kuitilia mkazo, kwa sababu ndiyo mfumo alioweka Mwenyezi Mungu subhanahu wataala katika maumbile inna lillah Huyu alikuwa ni Shekh Yusuf Mulabwa uh, wa nchini Tanzania. Mko nasi katika matangazo haya mchana, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu Iran. Na sasa nawakaribisha kusikiliza udondozi wa magazeti ya Afrika Mashariki baada ya mdoso mrefu. Namna tunalikunjua jamvi letu liunduzi wa magazeti ya Afrika Mashariki mchana huu kwa kuiangazia magazeti ya nchini Tanzania, na tunaanza na gazeti la Mwananchi Jumapili ambalo lina kichwa kikuu cha habari kisemacho kauli ya siro ya ibua mapya, ni kuhusu familia ya Hamza na askari polisi. Wadai wa haki za binadamu nao waibuka. Nipasha lina kichwa kikuu cha habari kisemacho kilichojificha ndoa za babu na mjukuu zimo za bibi na mjukuu, pia wataalamu, viongozi wa dini watoa angalizo. Nipashe hali kadhalika lina kichwa kikuu cha habari kisemacho Kizimkazi kupaisha utalii wa Tanzania. Aidha, katika ukurasa wake wa mbele gazeti hilo eh, lina picha inayomwonyesha Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania Samia Suluhu Hassan akifurahia pamoja na baadhi ya viongozi waandamizi wa, wa Serikali ya Mapinduzi Zanzibar na viongozi wa Benki ya Taifa ya Biashara NBC mara baada ya kuzindua kliniki inayotembea yaani mobile clinic iliyotolewa na benki ya NBC kwa serikali ya mapinduzi Zanzibar ili kuboresha huduma za afya hususan ya mama na mtoto visiwani humo, wakati wa hafla ya makabidhiano hayo iliyofanyika jana kijiji cha Kizimkazi Mkunguni, mkoa wa kusini Unguja, Zanzibar. Nam sasa analiangazia gazeti la Habari Leo Jumapili ambalo lina kichwa kikuu cha habari kisemacho mkusanyo ya, au makusanyo ya kodi yafikia asilimia 97, ni kwa robo mwaka. Malipo ya awali ya ndege tano pia yakamilika. Gazeti la Mzalendo nalo na katika ukurasa wake wa mbele limekolezea wino mweusi habari yenye kichwa cha maneno kisemacho bosi mstaafu usalama wa taifa afichua uimara wa Rais Samia. Dkt Hasi Kitine, ambaye aliwahi kuwa mkurugenzi mkuu wa idara ya usalama wa taifa amesema katika kipindi kifupi tayari e, Bi Samia amefanya mambo makubwa, lakini atafanya makubwa zaidi baadaye. Sasa naelekeza dira yetu dondozi wa magazeti nchini Kenya, na kwanza kabisa naliangazia na gazeti la Taifa Jumapili ambalo lina kichwa kikuu cha habari kisemacho siogopi vitisho vya serikali asema Ruto. Gazeti hilo limeandika kuwa naibu wa rais William Ruto amepuzilia mbali hatua ya serikali kumpokonya walinzi wa kikosi maalum cha GSU na baadhi ya madereva, huku akitaja hatua hizo kama vitisho vya muda. Aidha, katika ukurasa wake wa mbele, Taifa Jumapili lina habari ya michezo yenye kichwa cha habari kisemacho Manchester United raha tupu kumpata Cristiano, Arsenal ikinyanyaswa sasa. Na aliangazia gazeti la Sunday Nation ambalo katika ukurasa wake wa mbele lina kichwa kikuu cha habari kisemacho wabunge wa eneo la Mlima Kenya wapanga njama ya kumzuia Ruto. Gazeti hilo linadokeza kuwa rais Uhuru Kenyatta alikutana na wanasiasa wa itifaki wake katika ikulu ya Nairobi kupanga njia za kusambaratisha mitandao ya naibu rais William Ruto na kuhuisha chama cha Jubilee. Aidha, imedokezwa kuwa wabunge walioshiriki katika kikao hicho pia walimfahamisha rais Kenyatta kuwa ni vigumu kumpigia debe Raila Odinga katika eneo hilo la Mlima Kenya. Gazeti la The Star na habari sema ya kuwa Ruto amesema hana wakati wa kujibizana na wale wanaoshughulikia mamlaka na askari, kwani ana shughuli za kupanga mipango ya uchumi katika ule mpango wake wa uchumi maarufu kama bottoms up, yani uchumi wa kuanzia chini kuelekea juu. Gazeti la Sunday Standard lina makala maalum kuhusu uamuzi wa hivi karibuni wa mahakama ya rufani ambayo ilitupilia mbali mchakato wa mabadiliko ya katiba. Gazeti hilo linaeleka kuwa Vinara wa kisiasa nchini Kenya wamepata pigo kutokana na maamuzi ya mahakama ambayo yamejengeka katika msingi wa katiba ya mwaka elfu mbili na kumi. Gazeti hilo pia lina habari kuhusu mkutano wa Rais Uhuru Kenyatta na viongozi wa kisiasa kutoka eneo la Mlima Kenya na nchini Uganda. Gazeti la Sunday Monitor lina habari sema ya kuwa wabunge wamegundua ubadhirifu wa fedha ambazo zilikuwa zimetengwa kwa ajili ya kukabiliana na janga la Covid 19 katika maeneo ya Mbale na Tororo Nalo lina habari semayo kuwa kuna mpango wa kujenga kituo kikubwa cha mabasi na teksi ili kupunguza msongamano katika jiji la Kampala. Na nchini Rwanda, gazeti la The Sunday Times lina habari semayo kuwa mwakilishi wa shirika la Umoja wa Mataifa la ustawi wa viwanda katika Jumuia ya Afrika Mashariki, Stephen Bainous Kargbo, amekutana na katibu mkuu wa jumuia hiyo, Peter Mathuki, mjini Arusha, Tanzania, ambapo ametangaza azma ya shirika hilo la Umoja wa Mataifa kuunga mkono sekta ya viwanda katika nchi wanachama wa jumuia hiyo na mlazi ya dasina kutoka meza udondozi wa magazeti ya Afrika Mashariki. Nam wapenzi wasikilizaji, inayofuata sasa ni makala ya Afrika juma hili, itafuatiwa na makala ya leo katika historia. Afrika, Afrika. Wiki hii. Hujambo mpenzi msikilizaji wa Radio Tehran. Karibu tutupie jicho japo kwa muhtasari baadhi ya matukio yaliyogonga vichwa vya habari ndani ya siku saba zilizopita barani Afrika. Miongoni mwa yale tutakayoangazia hii leo ni pamoja na mshukiwa wa ugaidi na maafisa kadhaa wa usalama wao katika makabiliano ya risasi katika mji mkuu wa Tanzania, Wakimbizi kutoka Afghanistan waanza kuwasili katika nchi za Afrika, na Moroko na Algeria zatakiwa kurejesha uhusiano wa kidiplomasia uliovunjika rasmi. Wiki hii pamoja na matukio mengine, karibu. Tuanzie huko nchini Tanzania, ambapo mji mkuu wa nchi hiyo ya Afrika mashariki Jumatano hii uligubikwa na milio ya risasi katika tukio ambalo liliibua taharuki na kuacha wengi vinywa wazi. Mkuu wa jeshi la polisi Tanzania, IGP Simon Sirro, amethibitisha habari za kuuawa kwa mshukiwa ugaidi askari watatu na mlinzi wa kampuni binafsi kwenye makabiliano ya risasi yaliyotokea katika eneo la daraja la Salenda, jirani na ubalozi wa Ufaransa jijini Dar es Salaam. Aidha, watu sita walijeruhiwa na kupelekwa katika hospitali Muhimbili katika tukio hilo lililotokea Jumatano hii baada ya mtu mmoja ambaye alijizatiti kwa bunduki kuzua taharuki baada ya kufyatua hewani risasi huku akisikika akisema kuwa anawatafuta polisi. Akizungumza katika kikao kazi cha maofisa wa polisi, IGP Siro amesema mtu huyo aliyefahamika kwa jina la Hamza Hassan naye aliuawa kwa kupigwa risasi. Siro anasisitiza kwamba usalama ni jukumu la kila mtu. Lazima watanzania wajue, na sisi tuna familia zetu. Watanzania wenzangu Ukishakuwa na mtoto mhalifu, ukishakuwa na mtoto mwizi, ukishakuwa na mtoto gaidi, ukishakuwa na mtoto wa tabia mbaya mbaya, usiposhirikiana na vyombo vya ulinzi na usalama manake, na kuna mawili: la kwanza kubwa, anaweza akaleta madhara kwa Tanzania, lakini la pili, anaweza yeye mwenyewe uhai wake ukapotea. Sasa huyu Hamza aliyafanya, kama ndugu zake wangewajibika vizuri, leo tusingekuwa hapa. Sasa Katika hatua nyingine, Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania Samia Suluhu Hassan mapema Jumatano alisisitiza haja ya kuimarishwa vita dhidi ya ugaidi. Mama Samia alisema hayo alipohudhuria ufunguzi wa kikao cha maafisa wakuu waandamizi wa jeshi la polisi na makamanda wa polisi wa mikoa na vikosi Dar es Salaam, kilichofanyika siku hiyo hiyo ya Jumatano, lilipojiri tukio la makabiliano ya risasi wajua wa kutokana na mawimbi ya kuenea kwa ugaidi. Haya magaidi sasa wana tekniki ya kukaa ndani ya, ndani ya raia huko mitaani wanajichanganya tu, inawezekana umepanga naye nyumba moja, lakini humjui kama huyu ndiye sasa. Hii inatufanya jeshi la polisi nasi tukajenge urafiki kule kwa raia, ili raia wawe na moyo na imani ya kutuambia nani ni nani katika maeneo yao. Tukitegemea wenye viti wa mitaa peke yao au viongozi wa, wa, wa mitaa mita. huenda tukakosa hizi, hizi taarifa nyingi. Tukiwa bado katika masuala ya ugaidi, wiki hii jeshi la Somalia limeripoti kuwa idadi ya wanamgambo wa kundi la kigaidi la Al-Shababa waliouawa katika operesheni ya jeshi hilo imeongezeka. Taarifa ya jeshi la Somalia imesema idadi ya wanamgambo wa kundi la kigaidi la Shababa waliouawa wiki hii katika shambulio la anga la jeshi la nchi hiyo dhidi ya maficho ya kundi hilo katika eneo la Galmudug katikati mwa Somalia wamefika 90 na wengine kadhaa wamejeruhiwa. Awali jeshi la Somalia lilitangaza kuwa limeua wanamgambo sitini wa Alshababa katika operesheni hiyo. nchi za afrika zimeanza kuwapokea wakimbizi kutoka afghanistan wanafunzi wa shule pekee ya bweni ya wasichana nchini afghanistan wamekimbia pamoja na walimu wao na kupata hifadhi nchini rwanda mkuu wa shule hiyo shabana basij rashi wiki hii amesema wanafunzi wote 250 walimu na wafanyakazi wa shule pamoja na familia zao wamepata hifadhi nchini rwanda inatazamiwa kuwa wataendelea na masomo yao nchini humo wizara ya mambo ya nje ya Rwanda imetoa taarifa na kusema inawakaribisha wanafunzi hao wa shule ya uongozi ya Afghanistan. Wiki hii pia kundi la kwanza la makumi ya wakimbizi kutoka Afghanistan liliwasili nchini Uganda. Wizara ya mambo ya nje ya Uganda imesema katika taarifa kuwa kundi la kwanza la wakimbizi 51 kutoka Afghanistan liliwasili katika nchi hiyo ya Afrika Mashariki mapema Jumatano kupitia uwanja wa ndege wa kimataifa wa Entebbe. Hivi karibuni, Esther Anyakun Davinia, naibu waziri wa misaada ya dharura majanga na wakimbizi wa Uganda alisema, Rais Yoweri Museveni ameafiki ombi la Marekani la kuwapokea wakimbizi elfu mbili wa kiafghani kutokana na historia ndefu ya nchi hiyo ya kiafrika ya kuwa na moyo wa kunyosha mkono wa usaidizi kwa wenye matatizo. Mbali na hayo, wiki hii shirika moja la kiraia katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo limesema mamia ya raia wameuawa ndani ya miezi saba ya kwanza ya mwaka huu 2021. Gili Gotabo mkuu wa shirika la kijamii la Irumu amesema kwa akali raia 450 wameuawa katika mapigano na makabiliano ya silaha nchini DRC baina ya Januari na Julai mwaka huu. Gotabo amebainisha kuwa mauaji hayo yamefanywa na magenge ya wabeba silaha na wapiganaji wa ndani na nje ya nchi, hususan wanachama wa genge la kigaidi la ADF. Aidha, wiki hii kamisheni ya haki za binadamu ya Ethiopia imesema watu wasiopungua mia mbili na kumi wameuawa katika ghasia na mapigano ya kikabila yaliyojiri kwa siku kadhaa katika eneo la Oromia, magharibi mwa Ethiopia. Katika taarifa ya Alhamisi, tume hiyo imewanukuu mashuhuda wakisema mapigano hayo yalianza baada ya kundi la waasi la Oromo Army kuwasili katika mji wa Gida Kirimu jimboni Oromia mnamo Agosti 18 kufuatia kuondoka askari wa serikali katika eneo hilo la magharibi mwa Ethiopia. Wakazi wa eneo hilo wameiambia tume hiyo kwamba watu zaidi ya 150 wameuawa na wapiganaji wa genge hilo linalodai kupigania ukombozi wa watu wa jamii ya Oromia. Habari zaidi zinasema kuwa kufuatia mauaji hayo, wimbi la mapigano ya kulipiza kisasi lilijiri katika eneo hilo na kupelekea watu wengine sitini kuuawa wow. Kwengineko, makumi ya wanafunzi wa chuo cha Kiislamu waliotekwa nyara huko Nigeria, katika jimbo la Naija mnamo Mei 30 mwaka huu wameachiliwa huru. Mwalimu mkuu wa hauza hiyo ya Kiislamu Abubakar Alhassan amesema ingawaje hawana idadi kamili ya wanafunzi walioachiwa huru, lakini hivi sasa hakuna mwanafunzi aliyesalia mikononi mwa watekaji hao. Amesema, Wanafunzi wote hivi sasa wameachiwa huru, tunawapeleka majumbani mwao. Wasimamizi wa shule hiyo ya kidini wanasema wanafunzi 15 kati ya 136 waliotekwa nyara na genge la wabeba silaha katika mji wa Tegina, jimboni Naija, walifanikiwa kutoroka mwezi Juni, lakini sita waliripotiwa kuaga dunia wakiwa mikononi mwa watekaji. Visa vya utekaji nyara, hususan dhidi ya wanafunzi, vimekithiri mno katika miezi ya karibuni huko nchini Nigeria. Na kwa kutamatisha, jumuiya za kikanda na kimataifa zimetoa mwito kwa Algeria na Moroko kuhuisha uhusiano wao wa kidiplomasia baada ya uhusiano huo kukatika kutokana na kushadidi mivutano ya kisiasa baina ya pande mbili hizo. Jumuiya ya ushirikiano wa Kiislamu OIC imetoa mwito kwa nchi hizo kufanya mazungumzo baina yao ili kumaliza mzozo na hitilafu zilizoibuka kati yao. Kadhalika, jumuia ya nchi za kiarabu Arab League imetoa mwito kama huo kwa serikali za Rabat na Algers. Na kwa habari hiyo ya kidiplomasia ndo tunafika tamati ya kipindi chetu cha leo, hadi juma lijalo, panapo majaliwa ya Mola. Jina langu ni Hussein Hassan, kwa heri. Leo, katika historia. Leo ni Jumapili tarehe 20 Muharam mwaka 1443 Hijiria inayosadifiana na tarehe 29 Agosti mwaka 2021. Katika siku kama ya leo miaka 72 iliyopita, Urusi ya zamani ilifanya majaribio ya siri ya bomu lake la kwanza la nyuklia. Kwa utaratibu huo Urusi ikawa nchi ya pili yenye mabomu ya nyuklia baada ya Marekani, suala ambalo liliibua mlingano wa nguvu kati ya nchi hizo mbili ambao ulipewa jina la mlingano wa hofu, kwani katika hali hiyo kila mmoja wao aliogopa kutumia silaha hizo za nyuklia dhidi ya mwenzake kwa kuogopa kushambuliwa pia na silaha kama hizo. Tangu wakati huo Marekani na Urusi ya zamani ziliingia katika vita vya kipropaganda. Vita hivyo vilipewa jina la vita baridi kwa kimombo Cold War. Vita hivyo vya kati ya kambi mbili ya mashariki na magharibi viliendelea hadi wakati wa kusambaratika Urusi ya zamani mwaka 1991, miaka 34 iliyopita, katika siku kama ya leo msanii na mchoraji maarufu wa katuni wa Palestina Naji al-Ali ambaye alikuwa ameshambuliwa na maajenti wa shirika la ujasusi la Israel Mossad, huko London nchini Uingereza, alifariki dunia baada ya siku 38 za kuwa katika hali ya kupoteza fahamu. Alali alizaliwa mwaka 1937 huko Palestina na alilazimika kukimbia nchi yake akiwa bado mtoto, akiwa pamoja na familia yake na kuishi katika kambi wa ya wakimbizi ya Ain al Halwa kusini mwa Lebanon. Kutokana na ukatili na unyama wa Wazayuni, alishuhudia kwa karibu mashaka na masaibu ya Wapalestina na akaamua kutumia kipawa chake cha usanii kufichua unyama na ukatili wa utawala haramu wa Israel kwa kutumia sanaa na uchoraji wa vibonzo. Hatimaye magaidi wa shirika la ujasusi la Israel Mossad walimshambulia na kumuua mwana mapambano huyo akiwa njiani kuelekea ofisini kwake mjini London. Miezi sita baada ya kuwawa kwake, Jumuiya ya Kimataifa ya Wachapishaji ilimtunuku msanii huyo tuzo ya kalamu ya dhahabu ya uhuru na siku kama ya leo miaka 31 iliyopita inayosadifiana na tarehe saba Shahrivar 1369 hijiria shamsia, alifariki dunia Ayatullahi Ludhma Sayid Shahabuddin Marashi Annajafi, mmoja kati ya maraji na viongozi wa juu wa kiislamu hapa nchini Iran akiwa na umri wa miaka 96. Alimu huyo alipata elimu ya fiqhi, usulul fiqh hadithi tafsiri ya Qurani, teolojia na misingi ya kimaadili katika vyuo vikuu vya kidini kwenye miji ya Kadhimain na Najaf nchini Iraq. Moja ya athari kubwa zilizoachwa na Ayatullahi Ludhma Marashi Najafi ni maktaba kubwa ya vitabu iliyoko katika mji wa Qum, ambayo inahesabiwa kuwa ya aina yake kote duniani. Mpenzi msikilizaji, hapa ni Teheran na kabla ya kuondoka studioni, ni muhtasari wa habari za dunia na kisha maoni yenu. Mkuu wa kamandi ya majeshi ya Jamhuri ya Kiislami ya Iran Meja Jenerali Muhammed Bagheri amesema kuwa Marekani imeondoka nchini Afghanistan baada ya kushindwa kwa fedheha. Bara la Afrika limeripoti ongezeko uh, la maambukizi ya COVID-19 ambapo kesi mpya zipatazo 33,385 katika masaa 24 zimeripotiwa hadi kufikia Juma wa mosi. Waasi wa kundi la ADF huko Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo wameua raia 19 wilayani Beni katika mkoa wa Kivu Kaskazini. Katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guteres amesema majaribio ya nuklia yamesababisha mateso makubwa na athari mbaya kwa binadamu na uharibifu wa mazingira, huku mengi yakiwa na athari mbaya kwa afya ya watu wanaoishi katika maeneo yaliyoathirika. Na kabla sijaondoka studio, ningependa ni kuangazia maoni yenu. Kwanza kabisa, maoni ambayo naangazia ni ya Ali Magema wa Tanzania, Tanga. Anasema kiongozi mwadhamu wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran anaunga mkono taifa madhulumu la Waislamu la Afghanistan, na hiyo ni nukta nzuri. Eh, kisha tuna msikilizaji wetu mwingine Abubakar Yusuf Ahmad walini Tanzania anasema kiukweli dunia ipo kizungumkuti kuhusu chanzo cha covid-19 na hata chanzo uh, cha chanjo ambazo pia uh, mambo yake hayajulikani. Huyu ni Abu Ahmad anasema yuko nchini Tanzania. Pia Idrisa uh, Ali Maliamungu wa Mombasa nchini Kenya anasema asante sana Radio Teheran. Mwani mwingine ambayo niangazia hapa sasa hivi ni Akipala AMC Bulemele wa Kirumba, Mwanza, Tanzania anasema hii covid 19, mbona maambukizi ya awali yalishindwa Afrika kuongezeka hivi sasa? Mabeberu wamekwisha fanya yao, wa Afrika tugutuke. Anasema mashujaa pia wasoka wa miamba za ziwa Kirumba Ostars itakwama na timu ya eh, ya ngumi ya Kitanguri. Naam, anaonekana ni masuala ya eneo lake hilo. Naye Abdalahali Makajira wa Tabora, Tanzania, pia hana mengi ila anatoa shukrani zake kwa redio Teheran. Maoni mengine ambayo anaangazia ni ya Mwinyi Kondo Ibnu Hamis, anasema yuko Rock City Mwanza, Tanzania. Anasema waasi wa ADF mtaua watu wa Kongo mpaka lini? Kuweni na huruma. Naam, la ziada sina kutoka hapa Teheran, ila kwa shukuru ninyote kwa kuwa nasi hadi mwisho. Mimi ni Mubarak Kenya, wassalamu alaikum warahmatullahi taala wabarakatu Na ahadi kufikia hapa, ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran husikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi huanza saa moja na dakika hamsini hadi mbili na dakika hamsini kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana huanza saa tano na dakika ishirini hadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki matangazo yetu ya usiku huanza saa mbili na dakika ishirini hadi tatu na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya Redio Teheran husikika pia kwa njia ya satelaiti na intaneti. Anwani yetu ya intaneti ni Pars today com mkwaju sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu au email ni swahili radio at irib ir. Mnaweza pia kuyasikiliza matangazo yetu kwa njia ya moja kwa moja na hifadhi ya matangazo hayo kupitia simu za mkononi za Android na iPhone kwa kutumia application ya IRIB World Service. Mbali na katika barua pepe ya swahili radio at irib ir, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama WhatsApp na kadhalika. Tunakushukuruni kwa kusikiliza na msikose kuyategea sikio matangazo yetu.