Hii ni idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Kwa jina la Allah mwingi wa rehema mwenye kurehemu. Na Nuhu alimuomba mola wake alipomona mwanawe anangamia akasema, Ewe mola wangu, mwanangu ni katika watu wa nyumbani kwangu, mbona anaangamia? Na hakika ahadi yako ni haki, nawe ni mwenye haki kuliko mahakimu wote. Akasema mwenyezi Mungu: ewe Nuhu, huyu si miongoni mwa watu wako, yeye ni mwenye mwenendo usiokuwa mzuri, basi usiniombe ambayo huyajui. Mimi nakunasihi usiwe miongoni mwa wajinga. Nuhu akasema: ewe mola wangu, mimi najikinga kwako nisije kukuomba tena nisiyoyajua, na kama hutanisamehe na kunirehemu, nitakuwa miongoni mwa watu wapata hasara. Bismillahi rrahmani rahim. Assalamu alaikum wasikilizaji wapenzi wa redio Tehran idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, popote pale mlipo. Jina langu ni Salum Bendera ninayekukaribisheni katika matangazo haya usiku wa leo kutoka hapa Tehran, ikiwa tunasikika kupitia sateliti na internet. Anwani yetu ya intaneti ni parstoday.com/sw. Tunasikika pia kupitia maarifa FM mia moja na tano nukta tatu Tanga, mia moja nukta tisa Mwanza, tisini na tisa nukta saba Kigoma, mia moja na nne nukta moja Mtwara, na vilevile vile, tisini na tisa nukta moja Singida Uh, huko nchini Tanzania Afrika Mashariki, barua pepe yetu au email ni swahili radio at irib dot IR. Usiku huu mpenzi msikilizaji, nimekuandalia taarifa ya habari za ulimwengu pamoja na uchambuzi wa kisiasa utakaofuatiwa na mawaidha maalum ya Muharamu yatakayoletwa kwenu na Sheikh Mulabah Saleh Lulat wa Dar es Salaam, Tanzania. Tutakuwa pia na Afrika Wiki Hii na makala ya Leo katika Historia, na wingi wa matumaini kuwa mtakuwa nami hadi tamati ya matangazo haya. Imetimia saa nne kamili usiku hapa Tehran, mbili na nusu usiku huko nyumbani afrika Mashariki. Ifuatayo ni taarifa ya habari za ulimwengu, lakini kwanza ni baadhi ya vichwa vya habari muhimu. Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu asema Iran inaunga mkono taifa madhulumu na walislamu wa Afghanistan. Ethiopia: wanamgambo nchini Ethiopia waua raia 150. Uganda yamkamata gaidi aliyepanga ya hujuma katika maziko ya jenerali. Iran itafuatilia kisheria na kimataifa kadhia makamanda waliouawa shahidi. Na sasa ni habari kamili. Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu amesisitiza kuwa jamhuri ya Kiislamu ya Iran itaunga mkono taifa madhulumu la Waislamu wa Afghanistan katika hali yoyote ile. Aidha amesema kuwa uhusiano wa Iran na serikali zingine utategemea mwamala wao na Iran. Ayatullahi Seyid Ali Khamenei, kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu, amesema hayo leo hapa mjini Tehran, katika mkutano wake na Rais Ibrahim Raisi pamoja na baraza lake la mawaziri. Kiongozi mwadhamu ameendelea kusema kuwa nyuma ya pazia la udiplomasia wa Marekani, pamoja na tabasamu na matamshi ya kujiona kuwa mwenye haki, ni mbwa mwitu wa kali na wenye kuwinda. Ameongeza kuwa taban wakati mwingine pia hugeuka na kuwa mbweha mjanja, na dhihirisho la hilo ni yale yanayojiri leo nchini Afghanistan. Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu amesema Afghanistani ni nchi ndugu ambayo ina lugha, dini na utamaduni wa pamoja na Iran, na huku akibainisha masikitiko yake makubwa kutokana na matatizo ya watu wa nchi hiyo, ikiwemo hujuma hivi karibuni katika uwanja wa ndege wa Kabul, amesema matatizo na masaibu hayo yamesababishwa na Marekani ambayo kwa miaka ishirini imekalia kwa mabavu nchi hiyo sambamba na kuwadhulumu watu wake. Ayatollahi Khamenei amelihutubu baraza jipya la mawaziri la Irani na kusisitiza ulazima wa kuwepo harakati maradufu katika sera za kigeni na kuongeza kuwa kuna ulazima wa kuimarishwa mwelekeo wa kidiplomasia katika sera za kigeni. Amesema kama ambavyo katika baadhi ya nchi rais ndiye ambaye hufuatilia udiplomasia wa kiuchumi hapa nchini pia udiplomasia lazima uimarishwe, huku akisisitiza kuhusu udharura wa kuimarisha uhusiano wa kiuchumi na nchi 15 zinazopakana na Iran pamoja na nchi zingine za dunia. Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu amesema udiplomasia haupaswi kuathiriwa na kufungamanishwa na kadhia ya nyuklia, kwani maudhui ya nyuklia ni tofauti na inapaswa kutatuliwa kwa njia ambayo inastahiki kwa nchi, kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu amesema. Katika kadhia ya nyuklia wa Marekani wamefikisha uhasama wao mbali sana, na pamoja na kuwa waliondoka wazi wazi katika mapatano ya nyuklia ya JCPOA mbele ya kila kitu mbele ya kila mtu, lakini hivi sasa wanadai kuwa eti Iran ndio ambayo haijatekeleza majukumu yake katika makubaliano hayo. Hii ni katika hali ambayo, kwa muda mrefu baada ya Marekani kuondoka katika mapatano hayo, Iran haikufanya chochote, na baada ya hapo ilitangaza kusitisha tu baadhi ya ahadi zake na si zote katika mapatano hayo aidha amesema nchi za Ulaya zimeshirikiana na Marekani katika kuvuruga mapatano ya nyuklia ya JCPOA na kuongeza kuwa nchi za Ulaya ni sawa na Marekani na zimekejeli mazungumzo. Ayatolai ha Khamenei amesema serikali ya sasa Marekani haina tofauti na serikali iliyopita, kwani madai yao ya nyuklia dhidi ya Iran ni sawa na ya Trump, isipokuwa tu lugha ndiyo iliyobadilika. Waziri wa mambo wa ya nje wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amesema wizara yake itafuatilia kisheria na kimataifa kadhia makamanda wa mkawama waliouawa wa shahidi katika hujuma za kigaidi, ambapo luteni jenerali Qasim Suleimani aliyekuwa kamanda wa kikosi cha kut cha jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu na Abu Mahdi al Muhandes kamanda wa kikosi cha Hashdu Shabi cha Iraqi waliuawa washahidi. Husein Amir Abdulahian, waziri wa mambo ya nje wa Iran, amesema hayo leo katika uwanja wa kimataifa wa ndege mjini Baghdad, Iraq, wakati alipotembelea eneo walipouawa makamanda hao wawili. Akijibu swali la mwandishi habari, amesema wizara ya mambo ya nje ya Iran inafuatilia kisheria na kimataifa kadhia mauaji makamanda hao wawili ambao waliuawa w kigaidi kufuatia amri ya serikali ya Marekani. Amesema ni lazima Marekani itoe jibu hata kama jinai hiyo ilitendwa na serikali iliyopita, na kuongeza kuwa wale waliotenda jinai hiyo ya kigaidi ni lazima wafikishwe kizimbani kujibu mashtaka. Hussein Amir Abdulahiani leo amefika Baghdad katika safari yake ya kwanza ya nje ya nchi baada ya kuteuliwa na rais na kisha kuidhinishwa na bunge la Iran kuwa waziri wa mambo ya nje wa jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Akiwa nchini Iraqi, Amir Husein Abdulahian atashiriki pia katika kongamano la usalama la Baghdad ambalo linafanyika leo na kuhudhuriwa na wakilishi wa nchi zinazopakana na Iraqi na pia baadhi ya viongozi wa nje ya eneo. Mnaendelea kusikiliza taarifa hii ya habari za ulimwengu na ukujieni kutoka hapa Tehran, idhaa Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Mtu anayeshukiwa kuwa mshambuliaji wa kujitoa mhanga ambaye alikuwa akipanga kulenga mazishi ya jenerali mwandamizi jeshini amekamatwa kaskazini mwa Uganda. Mshukiwa huyo aliyetambulika kwa jina la Katumba Abdul mwenye lakabu ya Ben alikamatwa katika operesheni katika wilaya ya Pader. Jeshi la ulinzi la wananchi wa Uganda UPDF limesema katika taarifa yake. Msemaji wa UPDF Brigedia Flavia Bwekaso amesema wamenasa mada kadhaa za milipuko ambazo zilipangwa kutumiwa na mshukiwa huyo. Aidha, amedai kuwa alikuwa akipanga kushambulia, kumradhi, imedaiwa kuwa alipanga kuf, alikuwa akipanga kushambulia mazishi ya jenerali Paul Loket, kamanda wa jeshi anayetoka Pader ambaye alikuwa akihudumu kama naibu inspekta mkuu wa polisi wa Uganda hadi kifo chake Jumaa mosi iliyopita. Loket alijulikana kijijini kama simba Mugadishu kwa mafanikio yake dhidi ya kundi la kigaidi la Shabab nchini Somalia, ambapo aliongoza operesheni za ujumbe wa Umoja wa Afrika nchini Somalia, AMISOM. Wakati UPDF haikuthibitisha uhusiano wa hai mtuhumiwa huyo na Shabab, Bekwaso alisema kuwa hujuma iliyokuwa imepangwa ilikuwa njama ya kuadhibu watu ambao walikuwa wakiomboleza kifo cha Jenerali Lokech. Jumla ya raia 150 wameuawa katika eneo la Gida Kiram katika eneo la mashariki mwa Wolega katika jimbo lenye wakazi wengi nchini Ethiopia la Oromia. Tume ya haki za binadamu ya Ethiopia imetangaza kuwa shambulio hilo lilitekelezwa na watu wanaohusishwa na kundi la wanamgambo wa Oromia Liberation Front Shene. Tume ilisema kufuatia mauaji ambayo yalibainika kuwa ni ya kikabila, wakazi walianzisha mashambulizi ya kulipiza kisasi ambapo watu sitini waliuawa. Shambulio hilo la Ola Shene limekuja baada ya vikosi vya usalama kuondoka eneo hilo kwa sababu ambazo hazijabainishwa. Sasa vikosi vya usalama vimerudi katika eneo na sasa hali ni ya kawaida, lakini bado ni tete. Mwezi uliopita makundi ya waasi ya Ola Shene na harakati ya ukombozi wa watu wa Tigre yalitangaza kuwa yanaunga yanaunda muungano wa kupigana na serikali inayoongozwa na waziri mkuu Abiy Ahmed aliyeingia mamlakani Aprili mwaka elfu mbili na kumi na nane. Kundi la TPLF ambalo sasa linatambuliwa nchini Ethiopia kuwa kundi la kigaidi limekuwa likitekeleza mashambulio yasiyokoma katika majimbo ya mikoa kaskazini ya Amhara na Afar tokea mwezi Novemba mwaka jana. Serikali ya Ethiopia imekuwa ikikabiliana na kundi hilo katika ngome yake ambayo iko katika jimbo la Tigre. Na watu wawili wamepoteza maisha nchini Japan baada ya kudungwa chanjo ya COVID-19 ya Moderna ya shirika la kimarekani ambayo iligunduliwa kuwa na uchafu usiojulikana kwenye chupa zake. Wizara ya afya Japani imesema wanaume hao wawili wenye umri wa miaka 30 walifariki dunia mwezi huu, siku chache tu baada ya kupokea dozi ya pili ya Moderna. Dozi walizopokea zilikuwa katika sheheni za chanjo za Moderna zilizopatikana na uchafu usiojulikana na matumizi yake kusitishwa. Wa siku ya Alhamisi, Japani ilitangaza kusitisha mara moja matumizi ya dozi milioni 1.63 za chanjo ya COVID-19 Moderna ya Marekani baada ya kupatikana zikiwa na mada chafu ambazo bado hazijaweza kujulikana kikamilifu. Shirika la dawa la Takeda la Japan ambalo linasimamia zoezi la kununua na kusambaza chanjo za Moderna nchini Japan lilitangaza Alhamisi iliyopita kuwa limepokea ripoti kadhaa kuwa kulikuwa na uchafu ndani ya vichupa vya chanjo kabla ya kufunguliwa. Kufuatia mashauriano na wizara ya afya, shirika la Takeda liliamua kusitisha utumizi wa chanjo hizo za Moderna hadi uchunguzi wa haraka ufanyike ili kubaini madhara ya mada hizo chafu. Vyombo vya habari vya Japani vimetangaza kuwa chanjo hizo zilizokuwa na dosari za Moderna zimetengenezwa na tawi la shirika hilo huko nchini Uhispania na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu. Na mpenzi msikilizaji, baada ya taarifa hiyo ya habari za ulimwengu, ni wasaa sasa wa kurejea sikio uchambuzi wetu wa kisiasa, ambao kwa usiku huu unatupia jicho ripoti ya mashirika ya upelelezi Marekani kuhusu chanjo za kirusi cha korona. Mashirika ya upelelezi na ujasusi ya Marekani Jumaa ya jana yalitangaza muhtasari wa uchunguzi wake kuhusu chanzo cha kirusi cha korona na ugonjwa wa covid 19 na kutangaza kuwa maafisa wa serikali ya China hawakuwa na habari yoyote kuhusu kirusi cha korona kabla ya kusambaa kwake duniani mwishoni mwa mwaka elfu mbili na kumi na tisa. Na ripoti hiyo imesema kuwa maambukizi ya kirusi cha korona ni tukio la kimaumbile na wala hakikutengenezewa kwenye maabara kama silaha ya kibiolojia. Japokuwa ripoti hiyo imesema kuwa taasisi nyingine mbili za ujasusi za Marekani zinaamini kuwa ushahidi uliotolewa katika tathmini hiyo hautoshi, lakini jamii ya mashirika ya upelelezi ya Marekani imehitimisha kwamba maafisa wa China hawakuwa na habari yoyote kuhusu virusi vya corona kabla maambukizi ya kwanza ya virusi hivyo. Virusi vya corona viliripotiwa kwa mara ya kwanza mwishoni mwa mwaka 2019 katika mji wa Uhani nchini China. Baadaye ulijitokeza mjadala na malumbano makubwa baina ya Marekani na China juu ya chanzo asili cha virusi hivyo na jinsi vilivyosambaa. Tuhuma za Marekani dhidi ya China kwamba ilihusika moja kwa moja katika kuunda na kusambaza virusi hivyo na ugonjwa wa COVID-19 zilitolewa wakati utawala wa Donald Trump na zimekuwa zikitumiwa kama fimbo na silaha ya Washington dhidi ya Beijing katika kipindi chote cha miaka miwili iliyopita. Trump alikuwa akiitaja China kuwa ndio sababu ya kujitokeza kirusi cha korona, kwa kukiita kirusi hicho kwa kutumia maneno kama kirusi cha Kichina, influenza ya Kichina na kumfu, serikali ya Donald Trump ililenga China na likawa daima inabamb, inaibambikia lawama za kuhusika na kirusi hicho na hata kutaka kulipwa fidia za hasara zilizosababishwa na maambukizi ya kirusi hicho ikiwa katika mikakati ya kukwepa ukosoaji na lawama za wananchi waliomshambulia Trump na serikali yake kuwa ilizembea na kufeli katika kukabiliana ipasavyo na kirusi hicho. Hata hivyo, ilionekana wazi kwamba hatua wa hiyo ilikuwa mbinu ya kutaka kujivua lawama za utendaji mbaya mkabala wa janga la korona na mgogoro uliosababishwa na janga hilo nchini Marekani wakati huo huo Trump aliahidi kuwa idadi ya wahanga wa korona nchini Marekani haitazidi laki moja lakini sasa zaidi ya Wamarekani laki tisa na nusu wameaga dunia kutokana na kirusi hicho. Tuhuma za Trump dhidi ya China pia zililenga kuchochea chuki na propaganda chafu dhidi ya nchi hiyo baina ya Marekani. Pamoja na hayo mwezi Machi mwaka huu timu ya uchunguzi ya shirika la afya duniani ilitangaza kuwa uwezekano kwamba kirusi cha korona kilitoka katika maabara ya Wuhan ni mdogo sana. Kutokana na mjadala huo na tuhuma za maafisa wa Marekani dhidi ya China miezi kadhaa iliyopita, rais Joe Biden wa nchi hiyo alivyamuru vyombo, vyombo vya ujasusi na upelelezi vya nchi hiyo kutafuta chanzo cha maambukizo ya kirusi cha korona. Biden alitaka kufanyika uchunguzi wa kubaini kwamba je, kirusi hicho kilitengenezwa kwenye maabara au kilihamia kwa mwanadamu kutoka kwa mnyama. China haikunyamaza kimya mbele ya tuhuma hizo za Marekani. Beijing inaona kuwa lengo la tuhuma hizo za Washington ni kutaka kuchafua sura ya China duniani, hususan katika eneo la Asia Pacific na kupunguza ushawishi wa nchi hiyo. China inaitaka Marekani ikome kutumia kadhia hiyo kirusi cha korona kwa malengo ya kisiasa. Hii ni Redio Teheran, mpenzi msikilizaji, idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Karibuni sasa kutegea sikio mawaidha maalum ya Muharam yanayoletwa kwenu na Shekh Mulabba Saleh Lulat wa Dar es Salaam, Tanzania. Na baada ya hapo tutakuwa na makala ya Afrika wiki hii na kisha makala ya leo katika historia. Dada. alisimama kuweza kuokoa mafunzo haya Mwenyezi Mungu subhanahu wataala, swala la kumwabudu Mwenyezi Mungu, swala la kusimamisha tauhidi ndani ya jamii, kwa sababu tauhidi ndiyo msingi wa Uislamu, ndiyo msingi wa maisha ya Uislamu, swala la kuelewa maana ya nidhamu assababiya kwamba Ulimwengu huu Mwenyezi Mungu ameuumba na akaweka utaratibu nidhamu ya kwamba kila kitu lazima kiwe na sababu. Msingi huu ndio msingi muhimu wa maendeleo ya sayansi na teknolojia. Nathaban tunaweka msingi huu ni katika kutaka kuelewa jambo muhimu kwamba pia swala zima la tawasul na mambo mengine ni mambo ambayo yanakwenda katika mkondo huu wa nidhamu asababiya kuna mifumo mbalimbali mbali na mitazamo. Tunapokuwa tunalitazama jambo hili la anidhamu assababiya, kuna watu ambao hawaamini kwamba Mwenyezi Mungu yupo, na hivi sasa ndio mfumo ambao wanaokwenda nao wa Magharibi. Kwa hivyo wao wanaamini na wamegundua hizi taratibu na sheria ambayo ziko ndani ya maumbile kwamba ulimwengu huu unaongozwa kwa utaratibu lazima pakiwepo sababu lazima patakuwepo tukio, na kama kuna tukio lazima pawepo sababu, lakini Mungu hayupo. Ni kwamba ni kana kwamba ndivyo tunasema maumbile yalivyo. Tukasema kwamba mfumo wa Uislamu ni kumwamini Mwenyezi Mungu, ndiye ambaye ameweka mfumo huo na kwamba mfumo huu haujatoka ndani ya mamlaka ya Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala. Lakini pia tukasema kuna watu ambao wanakwenda kwa utaratibu wa ukereketwa kwa kutaka kufikiria ya kwamba kila kitu ni Mungu na hakuna sababu ya kuzungumzia kwamba kuna sababu. Kila kitu ni Mungu. Kwa hivyo riski Mungu anakupa bwana, ukiugua Mungu anakuponya bwana. Inafika mahala wanatuambia kwamba tusiamini kwamba panado inatibu, kwamba anaetibu ni Mwenyezi Mungu, mwenyezimungu so, huu ni utaratibu ambao upo pia katika jamii tunaona unakuja sasa. Tunapokuwa tunaelewa ya kwamba Mwenyezi Mungu ndiye aliyeweka mfumo huu wa sababia, kwamba hakuna jambo lolote isipokuwa lina sababu na ukiona kuna maanake, kama kuna tukio lazima kuna sababu, na kama utaweka sababu lazima pata kuwepo tukio. Mfumo huu tunatofautiana na watu ambao ni wa ni makafiri wanaomkana Mwenyezi Mungu kwa kusema ya kwamba nidhamu hii haiwezi ikawa ni independent. Ni kwamba nidhamu hii, wasia kursiyuhu samawati wal ardhi, ni kwamba kila kitu kiko chini ya mamlaka ya Mwenyezi Mungu na utashi wa Mwenyezi Mungu. Mwenyezi Mungu hakuumba kitu chochote kile kitu kikawa ni mustaqil, manayake hakihitaji kila kitu kilichoumbwa na Mwenyezi Mungu ni muhtaj, manake ni fakir. Na hii ndiyo maana tunaposema iyaka naabudu wa iyaka nastain, mumin Mwislamu anaamini ndani ya swala zake kila anaposwali ni kwamba namwambia Mwenyezi Mungu, tunakuabudu wewe ni wewe ndiye tunaye kuabudu, iyaka naabudu. Na tukumbushane kwamba tunaposema tuna kuabudu mwenyezi Mungu na pia vile vile tunakubali ya kwamba ule mfumo na nidhamu aliyoiweka Mwenyezi Mungu, sisi ni Waislamu tuna sarenda, tunafuata, tuna tii. Ndio maana ya kumwabudu Mwenyezi Mungu. Hapana kutaka kuleta mfumo wako wewe. Unaumwa unasema Mungu ataniponya. Atakuponya vipi? Si Mwenyezi Mungu ameweka taratibu, fuata taratibu hizo. Hapana, mimi Mungu, bwana, namwamini, namwabudu Mungu, namwamini atantibu. Eh, shekhe unakwenda vipi wewe? Aa, Mungu akitaka itakuwa. Atataka lini? Mungu alikwisha taka baba yangu na alivyotaka, anakutaka wewe usarenda, ndiyo maana ya kuislamu ku, iyyaka naabudu Mwenyezi Mungu tunakuabudu ni wewe, bali hata kama haukusema hivyo ni kwamba kila kitu ni Abdullah katika ulimwengu huu. Hata ufanye namna gani, nidhamu yote inakwenda kwa mpangilio aliopanga Mwenyezi Mungu, na hakuna mtu atakayebadilisha ni suna Mungu, ya Mwenyezi Mungu ndani ya uumbaji, walantajida lisunnatillahi tabdila. Mambo yalikwisha kamilika, kalamu na wino ulikwisha kauka, hakuna kitakachobadilishwa. Ni sisi tutii na tufuate ule utaratibu na nidhamu, tugundue, tujue ya kwamba hivi ndivyo Mwenyezi Mungu alivyotaka. Wewe usitafute kumwekea Mwenyezi Mungu utaratibu, na uona wewe, naelewa kwa sababu binadamu tunataka mambo ya kirahisi rahisi, unaona hata <laughs> zama za Bwana Mtume hizi ishtibahati zilikuwepo. Mtu anakuja mbedui na ngamia yake, anaingia kwa Bwana Mtume, Mtume anamuuliza ngamia wako u, yuko wapi? Ulimfunga? Asema, nimfungie nini? na tawakkal alallah. Sema, hapana, sio hivyo unavyoelewa. Tawakul alallah sio hiyo baba, nenda kamfunge ngamia wako, alafu tawakal kwa Mwenyezi Mungu. fa idha azamta Fatawakkal ala Allah yanukisha kuwa umeweka azma, umekamilisha mambo yako kila kitu kimepangwa sawasawa, kwamba ndivyo utaratibu ulivyo mefuata sawasawa, bado fatawakkal ala Allah. Ndivyo Mwenyezi Mungu anavyotaka kwa ile kuanza kupangilia na kufuata nidhamu na utaratibu, ile nidhamu sababia yote hii ni kumwabudu Mwenyezi Mungu, sababu Mwenyezi Mungu ndivyo alivyotaka lakini fatawakal ala Allah, elewa ya kwamba mambo yote yako chini ya mamlaka na utashi wa Mwenyezi Mungu subhanahu wataala. Wa iyyaka nastain, ni kwamba ni we Mwenyezi Mungu ndiye tunayekuomba msaada. Ndugu zanguni, hii ni nukta muhimu, kwa sababu mara nyingi tunafikiria hapa wa iyyaka nastain ni sawa sawa na kusema tunakuomba Mwenyezi Mungu msaada. Ebu ondoka katika mafuhumu hiyo, nenda katika mafuhumu iliyokuwa juu zaidi ni kwamba ukweli wa mambo ni kwamba kila kitu hakiwezi kuwepo wala hakiwezi kuendelea kuwepo wala hakina uwezo isipokuwa kwa uwezo wa Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala, ya yuhannas antumu lfuqara ila llah. mm. Yaani hakuna muda wowote mwanadamu au kitu chochote hakimuhitaji Mwenyezi Mungu na hii ndio tatizo ya makafiri kwamba wanafikiri wako huru, yani wana uwezo. Muumini anasema ya Rabbi, hapa nilipo napumua, natembea, nafanya, nasema na, na nafikiria, ni kwa uwezo, sijatoka ndani ya mamlaka na uwezo wako Mwenyezi Mungu. hadha huwa lmumin, tofauti na kafir, anasema I am free yote haya ninayoyafanya ni nguvu zangu, ni uwezo wangu, mali mali yangu nimechuma, nimechuma mie kwa akili zangu. Ndivyo alivyo kafiri. Mumin Dakika yoyote ile anasema iyaka naabudu wa iyaka nastainu. Hapa nilipo, sisimamishi mguu isipokuwa kwa uwezo wako Mwenyezi Mungu, siandiki, silali, siamki, siendi, napokwenda isipokuwa ni kwa uwezo wako Mwenyezi Mungu. Ana faqirun, sina chochote kile, sina mamlaka, sina uwezo. Hadha huwa lmumin, huyu ndio mumin huyu ndio mumin, anaishi anaishi akijua kwamba hana chochote. Huwa faqirun faqirun, yani hana, huna kitu. Na hii ndio siri, unapoingia ndani ya sujud, una Mtume anakuambia taribu wujuu hakum, taribu wujuu hakum, wekeni pala uso ndani ya udongo, taribu wujuu hakum, eleweni ya kwamba nyinyi siyo chochote minha khalaknakum, tumekuumbeni kutoka ndani ya udongo. Nyie leo unasema mie mie. Who are you, we nani? We ni nani unayethubutu kusema ana ana, unajifanya wewe ni jabari, unasa ntafanya navyotaka mie, unafanya kama unavyotaka wewe. Kama nani? Wewe kama nani? Babangu, kinachokusumbua ni kiburi, ni usheitani. Wanaudhu billahi min ashaitani. Mwenyezi Mungu atuepushe na balaa hili la kibri ile binafsi mimi wewe nani? taribu wujuhakum, anta faqir, weka hili weka lako la uso ndani ya udongo, na useme mimi si chochote. Minha khalaknakum, kisha nini si mzima? Unaona unatembea. Wa fiha noidukum, na tutakurudisheni ndani ya udongo. Wewe unaishi sio chochote, ni mayet, utakufa, utaondoka kisha utafufuliwa, ut utatolewa tena ndani ya udongo, ili uje utoe hesabu. Kama ulikuwa unafikiri mambo yamemalizika, hapana, hayajamalizika. Kuna siku utakapotoa hesabu, uulizwe: wewe ulichopewa, ulipewa uhai, ukapewa maisha, ukapewa kila kitu, ulifanya nini? Fair so, faqir, faqir. hii ni nukta muhimu sana ambao tunatakiwa tuelewe, tunapozungumzia anidhamu asababia kwamba katika mfumo na mtazamo wetu huu wa kiimani wa Kiislamu ni kwamba nidhamu hii haijatoka ndani ya mamlaka Mwenyezi Mungu, bali Mwenyezi Mungu ndio mwenye uwezo juu ya kila kitu, wallahu ala kulli shay'in qadir. Assalamu ala al-husayn wa ala ali ibn al-husayn wa ala awladi al-husayn wa ala ansar al-husayn ya laytana Hujambo Afrika, Afrika wiki hii. Mpenzi msikilizaji wa Radio Tehran, karibu tutupia jicho japo kwa mukhtasari baadhi ya matukio yaliyogonga vichwa vya habari ndani ya siku saba zilizopita barani Afrika. Miongoni mwa yale tutakayoangazia hii leo ni pamoja na mshukiwa wa ugaidi na maafisa kadhaa wa usalama wao katika makabiliano ya risasi katika mji mkuu wa Tanzania, Wakimbizi kutoka Afghanistan waanza kuwasili katika nchi za Afrika, na Moroko na Algeria zatakiwa kurejesha uhusiano wa kidiplomasia uliovunjika rasmi, wiki hii, pamoja na matukio mengine. Karibu, tuanzie huko nchini Tanzania, ambapo mji mkuu wa nchi hiyo ya Afrika Mashariki Jumatano hii uligubikwa na milio ya risasi katika tukio ambalo liliibua taharuki na kuacha wengi vinywa wazi. Mkuu wa jeshi la polisi Tanzania IGP Simon Sirro amethibitisha habari za kuuawa kwa mshukiwa ugaidi askari watatu na mlinzi wa kampuni binafsi kwenye makabiliano ya risasi yaliyotokea katika eneo la daraja la Salenda, jirani na ubalozi wa Ufaransa jijini Dar es Salaam. Aidha, watu sita walijeruhiwa na kupelekwa katika hospitali Muhimbili katika tukio hilo lililotokea Jumatano hii baada ya mtu mmoja ambaye alijizatiti kwa bunduki kuzua taharuki baada ya kufyatua hewani risasi huku akisikika akisema kuwa anawatafuta polisi. Akizungumza katika kikao kazi cha maofisa wa polisi, IGP Siro amesema mtu huyo aliyefahamika kwa jina la Hamza Hassan naye aliuawa kwa kupigwa risasi. Siro anasisitiza kwamba usalama ni jukumu la kila mtu. Lazima watanzania wajue, na sisi tuna familia zetu. Watanzania wenzangu, Ukishakuwa na mtoto mhalifu, ukishakuwa na mtoto mwizi, ukishakuwa na mtoto gaidi, ukishakuwa na mtoto wa tabia mbaya mbaya, ushiposhirikiana na vyombo vya ulinzi na usalama manake, kuna mawili: la kwanza kubwa, anaweza akaleta madhara kwa Watanzania, lakini la pili, anaweza yeye mwenyewe uhai wake ukapotea. Sasa huyu Hamza aliyafanya, kama ndugu zake wangewajibika vizuri, leo tusingekuwa hapa sasa. Katika hatua nyingine, Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania Samia Suluhu Hassan mapema Jumatano alisisitiza haja ya kuimarishwa vita dhidi ya ugaidi. Mama Samia alisema hayo alipohudhuria ufunguzi wa kikao cha maafisa wakuu waandamizi wa jeshi la polisi na makamanda wa polisi wa mikoa na vikosi Dar es Salaam, kilichofanyika siku hiyo hiyo ya Jumatano, lilipojiri tukio la makabiliano ya risasi. Wajua, wa kutokana na mawimbi ya kuenea kwa ugaidi. Haya magaidi sasa wana tekniki ya kukaa ndani ya, ndani ya raia huko mitaani, wanajichanganya tu. Inawezekana umepanga naye nyumba moja, lakini humjui kama huyu ndiye. Sasa hii inatufanya jeshi la polisi nasi tukajenge urafiki kule kwa raia, ili raia wawe na moyo na imani ya kutuambia nani ni nani katika maeneo yao tukitegemea wenye viti wa mitaa peke yao au viongozi wa, wa, wa mitaa huenda mita, tukakosa hizi, hizi taarifa nyingi. Tukiwa bado katika masuala ya ugaidi, wiki hii jeshi la Somalia limeripoti kuwa idadi ya wanamgambo wa kundi la kigaidi la Alshababa waliouawa katika operesheni ya jeshi hilo imeongezeka. Taarifa ya jeshi la Somalia imesema idadi ya wanamgambo wa kundi la kigaidi la Alshababa walioawa wiki hii katika shambulio la anga la jeshi la nchi hiyo dhidi ya maficho ya kundi hilo katika eneo la Galmudug katikati mwa Somalia wamefika 90 na wengine kadhaa wamejeruhiwa. Awali jeshi la Somalia lilitangaza kuwa limeua wanamgambo 60 wa Al-Shabab katika operesheni hiyo. Nchi za Afrika zimeanza kuwapokea wakimbizi kutoka Afghanistan. Wanafunzi wa shule pekee ya bweni ya wasichana nchini Afghanistan wamekimbia pamoja na walimu wao na kupata hifadhi nchini Rwanda. Mkuu wa shule hiyo Shabana Basij Rashi, wiki hii amesema wanafunzi wote 250 walimu na wafanyakazi wa shule pamoja na familia zao wamepata hifadhi nchini Rwanda. Inatazamiwa kuwa wataendelea na masomo yao nchini humo. Wizara Himambu ya mambo ya nje ya Rwanda imetoa taarifa na kusema inawakaribisha wanafunzi hao wa shule ya uongozi ya Afghanistan. Wiki hii pia kundi la kwanza la makumi ya wakimbizi kutoka Afghanistan liliwasili nchini Uganda. Wizara ya mambo ya nje ya Uganda imesema katika taarifa kuwa kundi la kwanza la wakimbizi 51 kutoka Afghanistan liliwasili katika nchi hiyo ya Afrika mashariki mapema Jumatano kupitia uwanja wa ndege wa kimataifa wa Entebbe. Hivi karibuni Esther Anyakun Davinia, naibu waziri wa misaada ya dharura, majanga na wakimbizi wa Uganda, alisema Rais Yoweri Museveni ameafiki ombi la Marekani la kuwapokea wakimbizi elfu mbili wa Kiafghani kutokana na historia ndefu ya nchi hiyo ya Kiafrika ya kuwa na moyo wa kunyosha mkono wa usaidizi kwa wenye matatizo and. Mbali na hayo, wiki hii shirika moja la kiraia katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo limesema mamia ya raia wameuawa ndani ya miezi saba ya kwanza ya mwaka huu 2021. Gili Gotabo Mkuu wa shirika la kijamii la Irumu amesema kwa akali raia 450 wameuawa katika mapigano na makabiliano ya silaha nchini DRC baina ya Januari na Julai mwaka huu. Gotabo amebainisha kuwa mauaji hayo yamefanywa na magenge ya wabeba silaha na wapiganaji wa ndani na nje ya nchi hususan wanachama wa genge la kigaidi la ADF. Aidha, wiki hii kamisheni ya haki za binadamu ya Ethiopia imesema watu wasiopungua mia mbili na kumi wameuawa katika ghasia na mapigano ya kikabila yaliyojiri kwa siku kadhaa katika eneo la Oromia, magharibi mwa Ethiopia. Katika taarifa ya Alhamisi, tume hiyo imewanukuu mashuhuda wakisema mapigano hayo yalianza baada ya kundi la waasi la Oromo Army, kuwasili katika mji wa Gida Kirimu jimboni Oromia mnamo Agosti 18, kufuatia kuondoka askari wa serikali katika eneo hilo la magharibi mwa Ethiopia. Wakazi wa eneo hilo wameiambia tume hiyo kwamba watu zaidi ya 150 wameuawa na wapiganaji wa genge hilo linalodai kupigania ukombozi wa watu wa jamii ya Oromia. Habari zaidi zinasema kuwa kufuatia mauaji hayo, wimbi la mapigano ya kulipiza kisasi lilijiri katika eneo hilo na kupelekea watu wengine 60 kuuawa. Wow. Kwengineko, makumi ya wanafunzi wa chuo cha Kiislamu waliotekwa nyara huko Nigeria katika jimbo la Niger mnamo Mei 30 mwaka huu wameachiliwa huru. Mwalimu mkuu wa hauza hiyo ya Kiislamu Abubakar Al Hassan amesema ingawaje hawana idadi kamili ya wanafunzi walioachiwa huru, lakini hivi sasa hakuna mwanafunzi aliyesalia mikononi mwa watekaji hao. Amesema, wanafunzi wote hivi sasa wameachiwa huru, tunawapeleka majumbani mwao. Wasimamizi wa shule hiyo ya kidini wanasema wanafunzi 15 kati ya 136 waliotekwa nyara na genge la wabeba silaha katika mji wa Tegina, jimboni Naija walifanikiwa kutoroka mwezi Juni, lakini sita waliripotiwa kuaga dunia wakiwa mikononi mwa watekaji. Visa vya utekaji nyara, hususan dhidi ya wanafunzi, vimekithiri mno katika miezi ya karibuni huko nchini Nigeria. Na kwa kutamatisha, jumuiya za kikanda na kimataifa zimetoa mwito kwa Algeria na Moroko kuhuisha uhusiano wao wa kidiplomasia baada ya uhusiano huo kukatika kutokana na kushadidi mivutano ya kisiasa baina ya pande mbili hizo. Jumuiya ya ushirikiano wa Kiislamu, OIC, imetoa mwito kwa nchi hizo kufanya mazungumzo baina yao ili kumaliza mzozo na hitilafu zilizoibuka kati yao. Kadhalika, jumuiya ya nchi za kiarabu Arab League imetoa mwito kama huo kwa serikali za Rabat na Algers. Na kwa habari hiyo ya kidiplomasia, ndo tunafika tamati ya kipindi chetu cha leo. Hadi juma lijalo, panapo majaliwa wake Mola. Jina langu ni Husein Hassan. kwa heri. Leo katika historia. Leo ni Jumamosi tarehe 19 mfungu wa nne Muharam mwaka 1443 hijiria sawa na tarehe 28 Agosti mwaka 2021, siku kama ya leo miaka 1382 iliyopita, msafara wa mateka wa Karbala uliokuwa na familia ya mjukuu wa mtume Imamu Hussein bin Ali bin Abi Talib alayhim ssalam na mashahidi wengine waliouawa na utawala wa Yazidi bin Muawiya katika medani ya Karbala, uliondoka katika mji wa Kufa nchini Iraq ukielekea Damascus, makao makuu ya serikali ya Bani Umaya. Msafara huo hususan Imam Zainul Abidin na Bibi Zainab binti Ali bin Abitalib alaihim ssalam, ulifichua na kuanika maovu ya Yazidi bin Muawiya na kuwafanya watu wa Kufa wajute sana kwa kumwacha peke yake mjukuu wa mtume wa Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasalam, Imam Husein katika mapambano yake kwenye medani ya Karbala. Watu wa mji wa Kufa walisikitika sana kutokana na kumwacha peke yake mjukuu huyo wa mtume na wasiwasi ulizuka juu ya uwezekano wa kuanza harakati ya wananchi dhidi ya utawala wa Yazidi bin Muawiya. Kwa msingi huo mtawala wa Kufa, Ubaidullah bin Ziyad, alihitari kutuma wajukuu hao wa Mtume Muhammad sallallahu alihi wa alihi wasallama huko Sham kwa mtawala dhalimu Yazidi bin Muawiya, wakitanguliwa na kichwa kilichotenganishwa na mwili cha bwana wa vijana wa peponi, Imam Hussein bin Ali bin Abi Talib alayhis salaam. Siku kama ya leo miaka 64 iliyopita kombora la kwanza la kuvuka mabara lilirushwa hewani na wasomi wa Urusi ya zamani. Siku nne baadaye, yani tarehe 4 Oktoba, wasomi wa Urusi walirusha angani satelaiti ya kwanza duniani iliyopewa jina la Sputnik nambari 1 kwa kutumia kombora hilo. Hatua hiyo ilipongezwa kote duniani na wasomi hao walitangaza kwamba watatuma mwanadamu angani katika kipindi cha chini ya miaka mitatu, na kwamba watatuma chombo cha anga katika mwezi miaka mitano baadaye. Wasomi hao wa Urusi walitimiza ahadi yao. Miaka 28 iliyopita katika siku kama ya leo kulitiwa saini mkataba wa amani baina ya Yasir Arafat, kiongozi wa harakati ya ukombozi wa Palestina PLO, na Isak Rabin, waziri mkuu wa wakati huo wa utawala haramu wa Israel. Bill Clinton, baada ya kuchaguliwa kuwa rais wa Marekani mwaka 1992, aliliweka katika vipaumbele vyake katika sera za kigeni suala la amani ya mashariki ya kati na kupatikana maridhiano baina ya waarabu na Israel. Baada ya mazungumzo, hatimaye mkataba huo ulitiwa saini katika siku kama hii ya leo. Kwa mujibu wa mkataba huo, harakati ya ukombozi wa Palestina PLO iliutambua rasmi uwepo wa utawala haramu wa Israel na Israel nayo ikaahidi kuwapatiwa wa Palestina usimamizi wa sehemu ya maeneo yanayokaliwa kwa mabavu, ukiwemo ukanda wa Gaza. Mkataba huo ulipingwa vikali na wananchi wa Palestina. Makundi na harakati mbalimbali za mapambano ya ukombozi wa Palestina Ziliutaja mkataba huo kama usaliti kwa malengo matukufu na mapambano ya Wapalestina. Licha ya mkataba huo, Israel haikutekeleza ahadi zake, na miaka iliyofuata wazayuni waliendeleza hujuma na uvamizi dhidi ya ardhi ya Palestina. Walidati, walidi, Huseini, kulla. Na hadi hapa ndio tumefikia mwisho matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran husikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi huanza saa moja na dakika hamsini ahadi mbili na dakika hamsini kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana huanza saa tano na dakika ishirini ahadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo yetu ya usiku huanza saa mbili na dakika ishirini ahadi tatu na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya redio Teheran huhusikika pia kwa njia ya satelite na internet. Anwani yetu ya internet ni parstoday com slash sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu au email ni swahili radio at irib ir. Mnaweza pia kusikiliza matangazo yetu kwa njia moja kwa moja na hifadhi ya matangazo hayo kupitia simu za mkononi za android na iPhone. Mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama whatsapp na kadhalika, kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya jumlisha 989035065487. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na msikose kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh.