Hii ni idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Allahul Aliyul Azim. Kwa jina la Allah mwingi wa rehema mwenye kurehemu. Je, hamtapigana watu waliovunja viapo vyao na wakafungania kumfukuza Mtume, nao ndio waliokuanza ni mara ya kwanza? Je, mnawaogopa? Basi Mwenyezi Mungu anastahiki zaidi mumwogope, ikiwa nyinyi mmeamini. Piganeni nao, Mwenyezi Mungu awadhibu kwa mikono yenu na wafedheheshe na kunusunu juu yao na avipe poza vifua vya Uislamu vifurahi na aondoe joto la ghadhabu lilokuwa katika nyoyo za wao Waislamu. Na Mwenyezi Mungu humwelekea kwa rehema amtakaye, na Mwenyezi Mungu ni mjuzi na mwenye hikima. Bismillahi rahmani rahim. Asalamu alaikum, wapendo wasikilizaji wa idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, popote pale matangazo haya yanapowafikia. Ni mara ya pili nakutana nanyi na wakaribisha mwandamane nami kuanzia mwanzo hadi tamati ya matangazo, katika matangazo haya ya mchana, tukiwatangazia moja kwa moja kutoka katika studio zetu hapa Teheran. Nafungua kwa taarifa ya habari, tutakuwa na ripoti ya mwandishi wetu wa Kampala, Uganda, na uchambuzi wa kisiasa utahusu matukio ya Afghanistan, sisitizo la kuwepo umuhimu wa mukawama katika eneo la Asia Magharibi. Tutakuwa na darasa ya Quran, macho yetu magazetini, leo katika historia. Kumradhi na wasomea nambari yetu ya WhatsApp, ambayo mtaweza kutuma kwa wale ambao mtapata nafasi ama fursa ya kutuma maoni yenu tumia inaanza kwa alama kujumlisha tis barua pepe yetu ya Redio Teherani ama idhaa ya Tihrane ya Kiswahili ni swahili radio at irib ir. Na wapendwa wasikilizaji, matangazo haya yanasikika kupitia washirika ni Maarifa FM yenye makao yake Tanga, Tanzania hata hivyo unaweza kuyatuni na ukayapata katika mikoa mbalimbali ya Tanzania. Kwa mfano huko Mwanza, Singida, Mtwara, Kigoma na kadhalika. Unaweza vilevile kutumia aplikesheni yetu mpendo wa msikilizaji wa redio Teherani, nikimaanisha aplikesheni ya simu za mkononi ya IRIB world service na ukaweza kupata matangazo idha ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Karibuni ni, ni saa saba kamili kwa majira ya Tehran. Tegeni sikio, vichwa vya habari. Shirika la UNICEF lasema Israeli imeua watoto tisa wa Kipalestina katika miezi miwili ya karibuni. Bukina Faso yaaidi marekebisho makubwa ya kiusalama kukabiliana na makundi ya wanamgambo. mashindano ya kijeshi ya majeshi ya dunia Isfahan: dhihirisho la nguvu katika kivuli cha urafiki. Na Boris Johnson asema tutaendelea kufanya mazungumzo na kundi la Taliban. Na sasa ni habari kamili. Shirika la kuhudumia watoto la umoja Mataifa, UNICEF limeripoti kuwa utawala wa kizayuni wa Israel umeua watoto tisa wa Kipalestina katika kipindi cha miezi miwili pekee na kujeruhi wengine 556. UNICEF imesema kuwa Israel kati ya tarehe 7 mwezi Mei hadi Julai 31 mwaka huu imeua watoto tisa wa Kipalestina na kujeruhi wengine 500 56 imesema. Israel iliwatia mbaroni watoto wa kipalestina wasiopungua 170, huko Huds. Wakati huo huo, shirika la UNICEF juzi Alhamisi lilitahadharisha kuwa haliwezi kudhamini operesheni zake za kutoa misaada kwa watoto wa kipalestina kutokana na kukabiliwa na upungufu mkubwa wa bajeti. Shirika hilo la Umoja wa Mataifa limesisitiza kuwa katika vita vya karibuni vya utawala wa kizayuni huko Ghaza, utawala huo ulishambulia shule binafsi za chekechea zipatazo mia moja kumi na sita shule za serikali mia moja arobaini na shule mia moja arobaini zinazomilikiwa na taasisi ya UNWA. UNICEF imesisitiza kuwa mahitaji ya misaada ya kibinadamu kwa ajili ya Gaza ya watoto ukanda Gaza yameongezeka sana kufuatia uvamizi wa kijeshi kijeshi wa karibuni wa utawala wa kizayuni katika eneo hilo. Mahitaji hayo sasa yamefika dola milioni arobaini na saba kutoka dola milioni thelathini na tatu za hapo awali. Bado kuna wasiwasi kuhusu kufikishwa misaada ya kibinadamu huko Ghaza na kiwango cha kudhamini bidhaa muhimu katika masoko ya Ghaza kimepungua sana. Burkina Faso imetangaza kuwa itafanya mabadiliko katika vikosi vyake vya usalama ili kuweza kukabiliana na hujuma za makundi ya wanamgambo ambazo hadi sasa zimesababisha kuuliwa watu zaidi ya elfu moja mia nne na kupelekea wengine milioni moja na laki tatu kuhama makazi yao. Makundi yenye silaha yamekuwa yakiendesha hujuma na kusababisha ukosefu wa amani huko Burkina Faso kwa miaka sita sasa. Akizungumza mkutanoni huko Wagadugu, Jenerali Aime Bathlem Simpor Naibu waziri wa ulinzi wa Bukina Faso amesema serikali itarekebisha muundo wa kiutendaji na uongozi wa vikosi vya taifa na ulinzi vya nchi hiyo. Simpo amesema marekebisho makubwa yatafanywa ili kuviunda upya vikosi vya ulinzi ili kuweza kukabiliana na vitisho vya ugaidi. Amesema mabadiliko hayo yatatekelezwa chini ya usimamizi wa Rais Lock Marc Christian Kabore ambaye pia ni waziri wa ulinzi. Naibu wa ulinzi wa Burkina Faso amebainisha kuwa hatua za haraka zitakuwa ni kuwalinda raia na mali zao, hususan kuisaidia kuwasaidia raia wa nchi hiyo ambao wamekuwa wakimbizi ndani ya nchi. Burkina Faso, ambayo ni moja ya nchi masikini zaidi duniani, inapambana na uasi na hujuma za makundi ya wabeba silaha ambayo yalikimbilia nchini humo mwaka elfu mbili kumi na tano kutokea katika nchi jirani ya Mali. Vikosi vya ulinzi vya Mali havina mafunzo wala zana za kutosha za kupambana na mbinu mbalimbali za wabeba silaha wenye mfungamano na mtandao wa Al-Qaida na Daesh. Makundi hayo ya kigaidi yamekuwa yakivizia misafara barabarani, kutega mabomu kando ya barabara na kutekeleza mashambulizi ya kuvizia katika vijiji vya mbali. Naendelea kutegea sikio taarifa ya habari za ulimwengu kutoka idhaa ya Kiswahili, Radio Tehran. Duru ya sita ya mashindano ya kijeshi ya majeshi ya dunia yanaendelea huko Shahini katika mji wa Isfahan, Iran, kwa kuhudhuriwa na timu nne za jamhuri ya kiislamu Irani, Russia, Uzbekistan na Vietnam. Shirika la habari la Iran Press imeripoti kuwa mashindano ya kijeshi ya majeshi ya dunia katika fani ya Masters of Arms yameanza tangu tarehe ishirini na mbili mwezi huu wa Agasti, yanaendelea hadi Septemba tatu mwaka huu katika mji wa Isfahan hapa nchini ambapo Irani ni mwenyeji wa mashindano hayo. Moja ya malengo ya duru ya sita ya mashindano haya ya kijeshi ya majeshi ya dunia huko Isfahan ni kuimarisha amani, urafiki na kuzidisha uhusiano wa kiutamaduni kati ya Iran, Russia, Vietnam na Uzbekistan. Wanajeshi wanaoshiriki mashindano hayo tajwa katika fani ya Masters of Arms wanatumia silaha mbalimbali nzito na nyepesi za kimaidani, ulinzi wa anga na silaha binafsi, makombora ya katusha na kadhalika. Waziri Mkuu wa Uingereza amesema hakuna uhusiano wowote kati ya Daesh na kundi la Taliban na kwamba serikali ya Uingereza itaendelea kufanya mazungumzo na kundi la Taliban. Boris Johnson amebainisha kuwa Taliban kamwe si rafiki wa tawi la Kurasani la Daesh lililohusika na mashambulizi katika uwanja wa ndege wa Kabul. Waziri mkuu wa Uingereza amekariri msimamo wake wa huko nyuma kwamba kama kundi la Taliban linataka kufanya mazungumzo na nchi za Magharibi, basi linapasa kuwaruhusu wananchi wa Afghanistan kuondoka nchini humo. Maafisa wa tiba wa Afghanistan wametangaza kuwa watu 60 wameuawa na 140 katika mlipuko uliotokea iliyotokea juzi Alhamisi, mkabala wa uwanja wa ndege wa Kabul na mwingine katika hoteli ya Baron na mia moja arobaini wamesema wamejeruhiwa. Aidha, katika milipuko hiyo wanajeshi kumi na tatu wa Marekani pia wameuawa. Milipuko hiyo imetekelezwa sambamba na kukaribia tarehe 31 mwezi huu, muhula uliotolewa na Rais Joe Biden wa Marekani wa kuwaondoa Afghanistan wanajeshi wa nchi hiyo. Vyombo vya habari vimetangaza kuwa kundi la kigaidi la Daesh limekiri kuhusika na milipuko hiyo ya Kabul. Itakumbukwa kuwa kwamba Uingereza ni kati ya nchi zilizomo kwenye muungano wa kijeshi wa nchi za Magharibi, NATO ambao imefeli, ambayo imefeli huko Afghanistan. Uingereza imekosolewa sana ndani na nje ya nchi hiyo kwa kushindwa kwake huko Afghanistan baada ya kundi la Taliban kuidhibiti nchi hiyo Kuwekwa kijeshi Marekani na waitifaki wake huko Afghanistan kwa muda wa miaka ishirini hakuja kuwa na matunda yoyote ghairi ya kuzidisha ugaidi, vita, hali ya mchafukoge na kuuliwa makumi ya maelfu ya wananchi wa Kiafghani. Mjumbe wa Marekani anayehusika na masuala ya Iran amesisitiza katika hotuba yake kuwa mauaji ya kamanda wa shahidi wa kikosi cha Quds cha jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu IRGC kumepunguza usalama wa Marekani. Robert Malley amesema mauaji ya luteni jenerali Suleimani yameidhoofisha dunia mkabala wa Iran. Malley mwezi uliopita alisema katika mahojiano na televisheni ya NBC kuhusu hatua ya Trump ya kumuua kigaidi luteni Qasim Suleimani kwamba siasa ambazo alikuwa akidai kuwa lengo lake ni kuwaweka katika hali ya usalama wananchi wa Marekani ambazo zimetekelezwa kupitia kumuua kigaidi Kasim Suleimani na kupitia uwenzo wa vikwazo vikali dhidi ya Iran leo hii zimepunguza usalama wa Marekani. Amedai kuwa hii ni kwa sababu eti Iran ina miradi mikubwa ya nyuklia ikilinganishwa na kabla ya kufikiwa mapatano ya JCPOA, na kwamba Iran inaendeleza shughuli zake kieneo. Rais wa zamani wa Marekani Donald Trump, baada ya kuitoa Marekani kwa upande mmoja katika mapatano ya nyuklia mwezi Mei mwaka elfu mbili kumi na nane, alijikita kutekeleza siasa za mashinikizo ya kiwango cha juu, mbali na kuirejeshea Iran vikwazo ambavyo vilikuwa vimesitishwa kwa mujibu wa mapatano hayo ya kimataifa na kuanza kutekeleza sera za uchochezi kama kumua kigaidi kamanda Kasim Suleimani aliyekuwa mkuu wa kikosi cha Kuds katika jeshi la Sepa na shahidi Abu Mahdi al Muhandis, naibu mkuu wa harakati ya Hashdi Ushabi ya Iraki. Trump alikosolewa vikali na mahasimu wake kutokana na kutokuwa na strategia ya kukabiliana na Iran, hatua yake ya kuongeza mivutano isiyo na lazima na nchi wa itifaki wa Marekani na pia kusababisha nchi hizo kujitenga na Washington. Na wafanyabiashara nchini Uganda wameitaka serikali iwapunguzie kodi kutokana na matatizo yaliyosababishwa na na janga hili hatari la ugonjwa wa Covid 19, huku akidai kuwa serikali ya Kampala inawapendelea wafanyabiashara wa kigeni. Tumtegea sikio Kigozi Ismail, mwandishi wetu wa Kampala, kwa taarifa kamili. Karibu mwaka mmoja na unusu, wafanyabiashara wa Uganda wameililia serikali kuu wakiitaka iwanusuru kwa kuwapunguzia kodi na tozo za aina kadhaa, kufuatia madhara waliopata kuhusiana na mafua ya Uviko 19. Wengi wao wametishia kuiachia serikali mali zao mwishoni mwa mwezi Agosti endapo mamlaka ya Kampala hayatakubali kuelewana nao kuhusu mfumo mpya wa kutoza kodi uliobuniwa katika bajeti mpya. Chini ya mfumo huo unaowabinya vikali, kodi za maagizo zitakuwa zikitegemea uzito kwa kilo wa zao husika, jambo linalopingwa vikali na wafanyabiashara wote wakisema kwamba Serikali imetokea kodi kubwa zaidi, hata tumeamua mali zetu tuziachie serikali. Kodi ya kilo kilo haiwezekani, ni kubwa mno hata ile kodi ya zamani ya 25 kwa maagizo ilikuwa kubwa mno dhidi yao. Kwa hivyo wameamua kususia mali zote zilizoko forodhani tangu mwanzo wa mwezi Julai mwaka huu waziachie serikali na mamlaka ya kodi URA, e, wao wakubali kufilisika Wanalalamika kwamba serikali inawadekeza mno wawekezaji wageni, mkiwemo wa China, wahindi na wazungu kutoka Ulaya, ambao wanapewa likizo ya kodi ya mwaka au zaidi, huku wakikusanya faida zote kutoka kwa biashara wanazoendeshea Uganda na kuzipeleka kwao. Kwa upande mwingine, madereva wa malori makubwa wanayosafirisha mali kuelekea Sudani Kusini wamekadiri kuwa hawatathubutu kuingia Sudani Kusini hadi jeshi la Uganda itakapowajibika kuwasindikiza wakiendesha malori ndani ya Sudani Kusini. Mara nyingi madereva hao wameambiwa kwamba jeshi la Sudani Kusini litawasindikiza, lakini hiyo ikatekelezwa kwa muda mfupi, hali iliyosababishia madereva zaidi ya ishirini kuuawa mnamo miezi mitano iliyopita. Mimi ni Kigozi Ismaili kutoka Kampala. Asante sana Kigozi kwa ripoti yako hiyo kutoka Kampala na imetuhitimishia taarifa ya habari za ulimwengu. Wapendwa wasikilizaji, na wakaribisha sasa kutegea sikio uchambuzi wetu wa kisiasa mchana huu ambao utahusu matukio ya Afghanistan sisitizo la umuhimu wa mukawama katika eneo la Asia Magharibi. Matukio ya majuma mawili ya hivi karibuni nchini Afghanistan yameonyesha kuwa makundi ya mapambano na mukawama katika eneo la ish magharibi yana nafasi muhimu katika kulinda mamlaka ya kujitawala pamoja na usalama wa mataifa yao. Katika kipindi cha wiki mbili zilizopita, Afghanistan ilishuhudia matukio mawili muhimu. Awali tarehe 15 Agosti, wanamgambo wa Taliban waliingia katika mji mkuu wa nchi hiyo Kabul na kuchukua madaraka ya nchi baada ya rais Muhammad Ashraf Ghani kuikimbia nchi. Wanamgambo wa Taliban walichukua udhibiti na hatamu za uongozi wa nchi bila ya upinzani wowote, na tena katika kipindi kifupi tu. Hali hiyo imewafanya wananchi hususani wa mji mkuu Kabul kwanza kuikimbia Afghanistan. Wananchi hao wamekuwa wakikimbia nchi wakitumia mipaka ya ardhini na kukusanyika katika uwanja wa ndege wa Kabul wakiwa na nia ya kuondoka nchini humo. Woga walionao kwa kundi la Taliban inatajwa kuwa sababu kuu ya wananchi wa Afghanistan kutaka kuikimbia nchi. Hata hivyo, kukusanyika wananchi katika uwanja wa ndege wa Kabul kumeongeza hatari ya kufanyika shambulio ya kigaidi ambapo Alhamisi ya juzi tarehe 26 Agasti, kwa akali watu 103 waliuawa na makumi wengine kujeruhiwa katika shambulio hilo la kujiripua jirani na uwanja wa ndege wa Kabul lililofanywa na kundi la kigaidi la Daesh. Kwa hakika matukio ya Afghanistan yameonyesha kuwa kivitendo nchi hiyo haina jeshi na wananchi hawana ulinzi. Kuangukia mji wa Kabul mikononi mwa Taliban katika kipindi cha muda mfupi kabla ya kila kitu kumeonyesha kwamba uwepo wa makundi ya mukawama katika baadhi ya nchi za Kiarabu katika eneo ni jambo muhimu la kistratejia na linalodhamini mamlaka ya kujitawala, usalama na umoja wa ardhi yote ya mataifa hayo. Mwaka elfu mbili kumi na moja nchi ya Siria ilitumbukia katika mgogoro wa pande zote, makundi ya kigaidi yakiwa na mamluki kutoka nchi mia moja na yakipata himaya na uungaji mkono wa madola ya Kimagharibi, Kiarabu na Uturuki yaliingia katika vita dhidi ya serikali ya Syria inayoongozwa na Rais Bashar al Assad. Katika hali ambayo serikali ya Damascus ilikuwa imekaribia kuanguka, kuingia makundi ya mukawama katika vita hivyo, hususan harakati ya mapambano ya Kiislamu ya Hizbullah ya Lebanon, sio tu kwamba kuliokoa serikali hiyo na kuifanya ibakia madarakani, bali hii leo ardhi yote ya Siria imelindwa file hali asilimia 95 ya ardhi ya Siria inadhibitiwa na serikali. Mwaka elfu mbili kumi na nne nchi ya Iraki nayo ilikabiliwa na hujuma na mashambulio ya kundi la kigaidi la Daish katika hali ambayo baadhi ya viongozi wa kisiasa na kijeshi wa nchi hiyo waliandamwa kwa tuhuma za khiana na usaliti. Harakati ya wa wananchi Hashdi Ushabi ikaasisiwa kwa fatwa ya marja mkubwa wa kidini nchini humo Ayatullah Sayyid Ali Sistani. Hashdi Ushabi ikawa na nafasi muhimu katika kupambana na kundi la kigaidi la Harakati hiyo ikishirikiana na vikosi vya ulinzi vya Iraki ilitoa maelfu ya mashahidi katika njia hiyo na kuthibitisha kwamba wakati wa kulinda mamlaka ya kujitawala na ardhi yote ya Iraki haipasi kumwogopa adui yoyote yule. <tune> Na sasa nakaribisha kipindi chetu cha darsa ya Quran. na rehma na amani zimshukie mtume wake mtukufu na aali zake watoharifu. Kwa taufiki yake mola karima aliyetupa uhai na uzima, tumekutana tena katika mfululizo mwingine wa darsa ya Quran. Hii ni darsa ya 885. Baada ya kukamilisha tarjumi na maelezo ya sura ya 41 ya Fusilat, katika darsa hii tutaanza kutoa tarjumi na maelezo kwa muhtasari ya sura ya 42 ya Ashura. Sura hii imeteremshwa Maka na ina aya 53. Jina la suratu Shura limetokana na aya yake ya 38 ambapo katika aya hiyo Mwenyezi Mungu mtukufu amewahusia waumini wafanye mambo yao kwa kushauriana. Baada ya utangulizi huo mfupi, tunaianza darsa yetu kwa aya ya kwanza ahadi ya nne ya sura yetu hiyo ambayo inasema: audhu billahi min ashaitani rajim bismillahi rrahmani rrahim ni vyake vilivyomo mbinguni na vilivyomo ardhini, na yeye ndiye mtukufu mkuu. Sura hii, kama zilivyo sura nyingine 28 za Qur'an, imeanza kwa herufi za mkato, na kama tulivyowahi kueleza huko nyuma, pia katika sura hizi baada ya herufi hizo za mkato, yanafuata maelezo kuhusu Quran. Ni kama kwamba Mwenyezi Mungu anataka kusema kitabu hiki kimepangwa na kuandikwa kwa kutumia herufi na alfabeti hizo hizo, hizo mnazotumia nyinyi. Basi kama na nyinyi mnaweza, leteni kitabu kilicho mfano wake. Kwa hakika moja ya sababu zinazoifanya Qur'an iwe muujiza ni kwamba Mwenyezi Mungu mtukufu ametumia herufi na maneno haya haya ya kawaida, yanayoweza kutumiwa na watu wote, kupanga ibara na mchanganyiko wa maneno ambao hakuna mtu yeyote awezaye kuleta mfano wake. Katika sura hii ya Ashura, aya zinazofuatia baada ya herufi za mkato zinasema, kama tulivyokuletea wahi wewe, tuliwashushia pia mitume waliotangulia, na Mungu huyo huyo aliyewateremshia wahi mitume waliotangulia kwa ajili ya kuwafikishia watu uongofu katika zama zote za historia ndiye aliyekuteremshia wewe pia Qur'an. Kwa hiyo asili ya wahi ulioteremshwa kila mahali ni moja, na maudhui kuu za wahi katika usuli na misingi mikuu ilikuwa sawa kwa mitume wote, lakini kwa hikma yake Allah, imepasa wahi wenyewe uendane na hekima na ulingane na mahitaji ya mwanadamu kwa ajili ya kumjenga na kumfikisha kwenye ukamilifu. Kisha aya zinaeleza kwamba vyote vilivyoko mbinguni na ardhini ni vya Allah subhanahu wa ta'ala. Ni yeye Mola aliyeumba ulimwengu, ndiye mwenye mamlaka ya mbingu na ardhi pamoja na viumbe wote, na ni yeye pia ndiye aliyetuma kitabu na sharia za dini kwa ajili ya kuwaongoza watu na kuendesha mambo yao. Na ndiyo kusema kuwa chimbuko la ulimwengu wa sharia na wa maumbile ni moja, na wala hakuna mgongano baina ya mawili hayo. Baadhi ya mafunzo tunayopata kutokana na aya hizi ni kwamba mitume wote wanaunganishwa na asili moja na wanapokea wahi kutoka kwenye chemchemi ya nuru moja. Kwa hivyo misingi yao ya ulinganiaji ya ni mimoja, na kwa mtazamo huo hakuna tofauti baina ya mtume wa mwanzo na wa mwisho. Funzo jingine tunalopata kutokana na aya hizi ni kuwa wahi unatoka kwa Mwenyezi Mungu mwenye nguvu na hikma, na kuyatekeleza mafunzo yake hupelekea mtu kuwa imara na mwenye izaa. Vilevile tunajielimisha kutokana na aya hizi kwamba chimbuko la wahi ni elimu, ujuzi na hikma ya Allah. Kwa hiyo muhtawa na yaliyomo ndani ya Quran ni mambo madhubuti ya kudumu na yasiyoweza kutiwa doa wa aidha, aya hizi zinatutaka tuelewe kuwa mwenye ustahiki wa kupanga kanuni na sheria kwa ajili ya maisha ya mwanadamu ni muumba wa mwanadamu mwenyewe na ulimwengu anaoishi kiumbe huyo ndani yake ya Rabbil Alamin. Zinakaribia mbingu kupasuka juu huko, na malaika wakimtakasa Mola wao mlezi na kumhimidi, na wakiwaombea maghufira waliomo kwenye ardhi. Ama hakika Mwenyezi Mungu ni mwenye kusamehe mwenye kurehemu. walladhina ittakhadhu min dunihi awliya na wale waliowafanya mawalii wengine badala yake, yeye Mwenyezi Mungu ni mwangalizi juu yao, wala wewe si wakili juu yao. Baada ya aya zilizotangulia zilizozungumzia wahi, aya hizi zinasema Adhama ya wahi na maneno ya Allah Subhanahu wa Ta'ala ni kubwa kufikia hadi kwamba laiti maneno hayo yangeliteremshiwa mbingu, basi zingelipasuka vipande vipande, kama tunavyosoma pia katika aya 21 ya Suratul Hashr ya kwamba laiti kama Qur'an ingeliteremshiwa jabali basi lingeporomoka kwa hofu ya adhama ya Allah subhanahu wa ta'ala. Kutokana na wahi huo wanaoteremshiwa mitume ambao ni sababu ya kuongoka watu, malaika huwa daima wanamhimidi na kumsabihi Mola na kumtakasa na kila ila na kasoro, na kwa watu ambao yumkini wakateleza na kufanya makosa wanawaombea pia maghfira na msamaha kwa Allah, kwa sababu wanajua kuwa Mwenyezi Mungu ni msamehevu na mrehemevu. Na alivyojiwekea ni kuwa msamehevu kwa makosa ya waja wake, ili waweze kufungukiwa na njia ya kutubia na kurejea kwake. Lakini ni wazi pia kwamba wanaopata maghfira na msamaha wa Mola ni watu wasiofanya makosa kwa makusudi na kwa uelewa. Ama kwa wale wakaidi na wafanyao makosa na madhambi kwa inadi, hao hawatafunguliwa mlango wa toba. Kisha aya zinafafanua kuhusu nukta hiyo kwa kusema, kuna baadhi ya watu, badala ya kumfanya Mwenyezi Mungu na mtume wake kuwa ndio walezi wao, na hivyo kuwatii wao wanawaendea wasiokuwa Allah na kuwapa mamlaka ya kuwatawalia mambo yao katika maisha yao. Kwa hakika watu hao wametumbukia kwenye lindi la ukafiri na shirki na wameamua kutouitika wito wa mitume wa Mwenyezi Mungu. Ni kawaida kwa mtume kujihesabu yeye kuwa ndiye mwenye masulia na jukumu la kuwaongoza na kuwaelekeza watu kwenye uongofu, na hupenda watu wote wafuate uongofu wa Allah. Na wakati anapoona baadhi ya watu wanaipuuza na kuipa mgongo njia ya Mwenyezi Mungu, husikitika na kuhuzunika kutokana na hali hiyo. Mwenyezi Mungu mtukufu anamhutubu Bwana Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam katika aya hizi kwamba usidhani kama wewe ni mlinzi na msimamizi wa watu na kwa hivyo wanalazimika wao kukubali wito huo. Wewe huna dhima ya matendo yao na wala hukutumwa ukawalazimishe wafuate haki kwa nguvu. Mwenyezi Mungu amewaumba wa wanadamu wakiwa ni viumbe huru, aliyowapa uhuru na hiari ya kuchagua njia ya kufuata. Hata hivyo, kila mtu ajue kwamba atakwenda kuona matunda na matokeo ya alichochagua kufuata. Kwa sababu Allah Subhanahu wa Ta'ala ambaye ndiye muumba wao, anachunga amali za waja wake wote na kwa hivyo yeyote atakayechagua kufuata njia ya maasi na maovu ataona matokeo ya matendo yake duniani na akhera, na yeyote atakayeamua kufuata njia sahihi ya mema na ya heri, naye pia ataona matunda na tija ya amali zake. Miongoni mwa mafunzo tunayopata kutokana na aya hizi ni kwamba nyoyo za baadhi ya watu ni ngumu zaidi kuliko mawe. Laiti kama Qur'an ingeli teremshiwa mbingu zingepasuka, lakini watu wakaidi na wenye inadi hawaathiriwi na maneno hayo ya Mwenyezi Mungu na wala hawaonyeshi unyenyekevu mbele yake. Funzo nyingine tunalopata kutokana na aya hizi ni kuwa tuombapo dua tuwaombee wote walioko duniani na kuwatakia maghfira kwa Allah kama ambavyo malaika wanawaombea wote walioko duniani. Alkadhalika, aya hizi zinatuelimisha kwamba kumwamini Allah, hakuendani na mtu kukubali kutawaliwa mambo yake na asiyekuwa yeye Mola. Aya hizi zinatutaka tujue pia kuwa mitume wametumwa kufikisha wahi kwa watu na kuwapa mwongozo, na wala hawakuwa na jukumu la kuwalazimisha waikubali haki kwa nguvu. Wapenzi wasikilizaji, darsa ya 885 na na ya Quran imefikia tamati. Tunamwomba Allah atughofirie madhambi yetu, atukubalie toba zetu, na aufanye mwema mwisho wetu. wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh, subhanallahi walhamd Na sasa umwadia ule wakati wa upindo wa wasikilizaji wa kutegea sikio, jamvi la macho yetu magazetini jamvi la macho yetu magazetini mchana huu Jumamosi, Agosti ishirini na nane, ninalianza kwa kutupia jicho baadhi ya yale ambayo yamechapishwa katika baadhi ya magazeti ya nchini Tanzania. Ninaanza na gazeti la serikali la Habari Leo Jumamosi, ambalo lina habari kuu ambayo inasomeka chini ya kichwa cha maneno ni simanzi, rais Samia atoa neno, IGP atahadharisha wazazi jamii. Vilevile vile gazeti hili limeandika, wakulima wakorosho, wa korosho wahakikishiwa neema, wanaume kuanzishiwa asasi ya kupeleka matatizo yao, adaiwa kuwa walinzi wawili kwa kuwagonga na gari, na majaliwa ahamishia ujenzi wa hospitali mkoa wa Katavi kwa RC. Ni karibu magazeti yote ya leo Tanzania yameakisi pakubwa habari kuhusu kuagwa miili ya askari jana Ijumaa, ambapo gazeti la Mwananchi lina habari kuu inayosomeka chini ya kichwa cha maneno kinachosema ni simanzi, miili ya askari wanne ya agwa. Simba chawene atoa maelekezo mapya ya polisi. Isiro awapa onyo kali askari, asema wapo wasio wapenda huwa nawaambia siku zote, usicheze na mtu ovyoovyo, usimwamini kila mtu. Hii yote ni kwa sababu ya imani. Walipomwona huyo Hamza Mohamed walijua ni Mtanzania wa kawaida, kumbe alikuwa na silaha akawashambulia, amesema eh, Siro. Mbali na habari hiyo kuu, Mwananchi vilevile vile linatujuza kuwa na kwa kuandika, siasa Kenya njia panda, Majaliwa aipoka wizara usimamizi ujenzi hospitali, sababu Denmark kufunga ubalozi Tanzania, na viongozi wa dini waingilia kati bima ya afya kwa wote. Kwa upande wa michezo, mwananchi limeandika timu za taifa mambo safi, mukoko ahofia namba Yanga, na Ronaldo asaini miaka miwili Man United Gazeti la Nipashe leo Jumamosi vilevile vile limeandika mauaji mengine ya askari wawili, daa IGP atoa onyo kali, miili polisi waliouawa ikiagwa, mwili wa aliyehusika wakabidhiwa kwa ndugu, jeri sla asalimika kutiwa pingu na mahakama ya ridhia kifungo cha maisha, baba kubaka mtoto ayo akiwa kutoka katika baadhi ya magazeti ya Tanzania. Sasa naanza na gazeti la The Star la nchini Kenya, ambalo baadhi ya habari zake zinasema: Ruto amkaripia Mutambiai, asema ofisi ya makamu wa rais inataka maelezo kuhusu matamshi yaliyotolewa na baadhi ya viongozi kwamba makamu huyo wa rais wa Kenya hatoshiriki uchaguzi wa elfu mbili na ishirini na mbili. Raila akhirisha uh, mkutano wake na Wanyeri alipopanga uh, kukutana na wazee. Vizuizi vya corona vimetaja kuwa sababu ya kuakhirishwa mkutano huo tajwa. Mwakilishi wa bunge la kaunti ya Siaya amekiri kuwa alipokea rushwa ya shilingi laki moja elfu hamsini kutoka bunge hilo siku ya Alhamisi, na kwamba amezitumia kuchimba kisima katika kaunti hiyo. Na sekta binafsi Kenya zimekusanya karibu shilingi bilioni moja kwa ajili ya maandalizi ya kununua chanjo ya kukabiliana na ugonjwa wa korona. Standard limeandika jaji ya mshtaki polisi kwa kumkamata kwa vitisho na kumdhalilisha ndugu wa wahanga wa winchi ilioanguka Nairobi watambuliwa mochwar. Baraza la Taifa la Makanisa Kenya NCCK la waambia Rais Uhuru Kenyatta na makamu wake William Ruto watangulize kwanza nchi. Hiyo ni kufuatia uhusiano baina ya viongozi hao kuingia dosari. Raila hapasha misuli kupanda mlima, na ugatuzi suluhisho mujarab kwa ajili ya maeneo ya vijijini huko Kenya. Ni hayo tu, wapenda usikilizaji kwa mchana huu, kutoka macho yetu magazetini. Na sasa nawaletea makala yetu ufupi ya leo, katika historia. Leo katika historia, leo ni Jumamosi tarehe 19 mfungu wa 4 Muharam mwaka 1443 hijiria sawa na tarehe 28 Agosti mwaka 2021, siku kama ya leo miaka 1382 iliyopita msafara wa mateka wa Karbala uliokuwa na familia ya mjukuu wa Mtume Imamu Husein bin Ali bin Abitalib alaihim ssalaam na mashahidi wengine waliouawa na utawala wa Yazidi bin Muawia katika medani ya Karbala uliondoka katika mji wa Kufa nchini Iraq ukielekea Damascus, makao makuu ya serikali ya Bani Umaya. Msafara huo hususan Imam Zainul Abidin na Bibi Zainab binti Ali bin Abitalib alaihim ssalam, ulifichua na kuanika maovu ya Yazidi bin Muawiya na kuwafanya watu wa Kufa wajute sana kwa kumwacha peke yake mjukuu wa Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam, Imam Imamu Husein katika mapambano yake kwenye medani ya Karbala. Watu wa mji wa Kufa walisikitika sana kutoka na kumwacha peke yake mjukuu huyo wa Mtume. Na wasiwasi ulizuka juu ya uwezekano wa kuanza harakati ya wananchi dhidi ya utawala wa Yazidi bin Muawiya. Kwa msingi huo, mtawala wa Kufa, Ubaidullah bin Ziyad, alihitari kutuma wajukuu hao wa Mtume Muhammad sallallahu alihi wa alihi wasallama huko Sham kwa mtawala dhalimu Yazidi bin Muawiya, wakitanguliwa na kichwa kilichotenganishwa na mwili cha bwana wa vijana wa peponi Imam Hussein Alayhis salaam. Siku kama ya leo miaka 64 iliyopita, kombora la kwanza la kuvuka mabara lilirushwa hewani na wasomi wa Urusi ya zamani. Siku nne baadaye, yaani tarehe 4 Oktoba, wasomi wa Urusi walirusha angani satellite ya kwanza duniani iliyopewa jina la Sputnik nambari moja kwa kutumia kombora hilo Hatua hiyo ilipongezwa kote duniani, na wasomi hao walitangaza kwamba watatuma mwanadamu angani katika kipindi cha chini ya miaka mitatu, na kwamba watatuma chombo cha anga katika mwezi. Miaka mitano baadaye, wasomi hao wa Urusi walitimiza ahadi yao. Miaka 28 iliyopita katika siku kama ya leo kulitiwa saini mkataba wa amani baina ya yasir arafat kiongozi wa harakati ya ukombozi wa palestina plo na isak rabin waziri mkuu wa wakati huo wa utawala haramu wa israel bill clinton baada ya kuchaguliwa kuwa rais wa marekani mwaka 1992 aliliweka katika vipaumbele vyake katika sera za kigeni suala la amani ya mashariki ya kati na kupatikana maridhiano baina ya uarabu na israel baada ya mazungumzo, hatimaye mkataba huo ulitiwa saini katika siku kama hii ya leo. Kwa mujibu wa mkataba huo, harakati ya ukombozi wa Palestina PLO iliutambua rasmi uwepo wa utawala haramu wa Israel na Israel nayo ikaahidi kuwapatia Wapalestina usimamizi wa sehemu ya maeneo yanayokaliwa kwa mabavu, ukiwemo ukanda wa Gaza. Mkataba huo ulipingwa vikali na wananchi wa Palestina. Makundi na harakati mbalimbali mbali za mapambano ya ukombozi wa Palestina Ziliutaja mkataba huo kama usaliti kwa malengo matukufu na mapambano ya Wapalestina. Licha ya mkataba huo, Israel haikutekeleza ahadi zake, na miaka iliyofuata wazayuni waliendeleza hujuma na uvamizi dhidi ya ardhi ya Palestina. Aydina, haba, husia, Fi jazan... na sasa tegeni sikio, habari za dunia kwa ufupi. Shirika la kuhudumia watoto la Umoja wa Mataifa UNICEF limeripoti kuwa utawala wa kizawini wa Israel umeua watoto tisa wa Kipalestina katika kipindi cha miezi miwili pekee, na kujeruhi wengine 556 Burkina Faso imetangaza kuwa itafanya mabadiliko katika vikosi vyake vya usalama ili kuweza kukabiliana na hujuma za makundi ya wanamgambo ambazo hadi sasa zimesababisha kuuliwa watu zaidi ya elfu moja mia nne na kupelekea wengine milioni moja na laki tatu kuhama makazi yao. Makundi yenye silaha yamekuwa yakiendesha hujuma na kusababisha ukosefu wa amani huko Burkina Faso kwa muda wa miaka sita sasa. Duru ya sita ya mashindano ya kijeshi ya majeshi ya dunia yanaendelea huko Shahini, katika mji wa Isfahani, Iran, kwa kuhudhuriwa na timu nne za jamhuri ya kiislamu Irani, Russia, Uzbekistan na Vietnam. na waziri mkuu wa Uingereza amesema hakuna uhusiano wowote kati ya Daesh na Taliban na kwamba serikali ya London itaendelea kufanya mazungumzo na kundi la Taliban. Boris Johnson amesema Taliban kamwe si rafiki wa tawi la Khurasani la Daesh lililohusika na mashambulio katika uwanja wa ndege wa Kabul na ahadi. Kufikia hapa, ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran husikika mara tatu kwa siku, asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi huanza saa 1 na dakika 50 hadi 2 na dakika 50 kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana huanza saa tano na dakika 20 hadi sita na dakika 20 kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo yetu ya usiku huanza saa mbili na dakika 20 hadi tatu na dakika 20 kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya Radio Teheran husikika pia kwa njia ya satellite na intaneti. Anwani yetu ya intaneti ni parstoday.com mkwaju SW kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu au email ni Swahili radio at irib ir. Mnaweza pia kuyasikiliza matangazo yetu kwa njia ya moja kwa moja na hifadhi ya matangazo hayo kupitia simu za mkononi za Android na iPhone kwa kutumia application ya IRIB World Service. Mbali na katika barua pepe ya Swahili radio at irib ir, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama WhatsApp na kadhalika. Tunakushukuruni kwa kusikiliza, na msikose kuyategea sikio matangazo yetu yajayo.