Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Kwa jina la Allah, mwingi wa rehema, mwenye kurehemu. Na vinamsujudia Mwenyezi Mungu vyote vinavyokwenda mbinguni na katika ardhi, na malaika pia, nao hawatakabari, wanamwogopa Mola wao aliye juu yao, na wanatenda wanayeamrishwa. Na Mwenyezi Mungu amesema wa, msifanye waungu wawili, hakika yeye ni Mola mmoja tu, basi niogopeni mimi tu. Na ni vyake peke yake vyote vilivyomo katika mbingu na katika ardhi, na ibada anastahiki yeye tu daima. Je, mtamwogopa mwingine asiyekuwa Mwenyezi Mungu? Wa rahmatullahi taala wabarakatu. Wapenzi wasikilizaji, mimi ni Mubarak nikiwakaribisha katika matangazo haya ya usiku ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu Iran ikiwatangazia moja kwa moja kutoka hapa Tehran. Na wapenzi wasikilizaji, na tulio waandalieni usiku wa leo Ijumaa kutoka hapa Tehran ni taarifa ya habari za dunia, na taarifa hiyo wapenzi wasikilizaji, itafuatiwa na uchambuzi wa kisiasa baada ya uchambuzi wa kisiasa tutakuwa na kipindi chetu cha kila wiki cha darsa ya Qur'an. Darsa ya Qur'an itafuatiwa na mawaidha mafupi we ya Sheikh Salim Mwega kuhusiana na kumjua adui. Baada hapo tutakuwa na makala ya leo katika historia na kisha muktasari wa habari za dunia na maoni yenu. Hivyo, mpenzi msikilizaji, tunawakaribisha kutuma maoni yenu kwa njia ya WhatsApp, na anwani yetu ya WhatsApp ni jumlisha 98 9035065487. Napenda kuwakumbusha kuwa matangazo yetu haya yanapatikana kwa njia moja kwa moja popote pale ulipo duniani kupitia tovuti yetu ya ParsToday.com/sw kama ambavyo pia unaweza kuyapata matangazo yao kupitia aplikesheni yetu ya simu za mkononi ya IRB World Service. Na kwa wasikilizaji wetu mlioko nchini Tanzania, mnaweza kutupata kupitia redio mshirika ambayo ni Maarifa FM, inapatikana kupitia mia moja na tano nukta tatu FM Tanga. Hali kadhalika Maarifa FM tisini na tisa nukta saba e, Mwanza, na huko Kigoma unaweza kutupata kupitia Maarifa FM mia moja na nne nukta moja na huko Mtwara pia tunapatikana kupitia 101.1 e, Kigoma ni 99.7 FM na Singida ni 99.1 FM. Baada ya mdoso mrefu, ni taarifa ya habari za dunia kutoka hapa Teheran. Imetimia saa nne kamili usiku kwa saa za hapa Teheran, Iran, ikiwa ni saa mbili unusu kwa saa za Afrika Mashariki na saa moja unusu kwa saa za Afrika ya Kati, majira ya Bujumbura, Burundi au Lubumbashi, DRC. Na ifuatayo sasa ni taarifa ya habari za dunia. Kwanza ni vichwa muhimu vya habari wakati huu. Yemen yasema Umoja wa Mataifa unawafumbia macho uharamia wa Saudi Arabia na washirika wake. Katibu Mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres ataka kusitishwa uhasama na mapigano nchini Ethiopia. Na waRepublican sasa wamtaka Joe Biden ajiuzulu baada ya Marekani kufedheheshwa nchini Afghanistan. Karibuni. Na sasa ni habari kamili. Shirika la mafuta la Yemen limeokosoa Umoja wa Mataifa kwa kunyamazia kimya na kufumbia macho uharamia unaoendelea kufanywa na wavamizi wa Yemen wanaoongozwa na Saudi Arabia, swala ambalo linazidisha mgogoro wa raia wa nchi hiyo. Taarifa iliyotolewa leo Ijumaa na shirika la mafuta la Yemen imesema kuwa tangu mwanzoni mwa mwaka huu muungano vamizi unaoongozwa na Saudia umezuia meli zinazobeba nishati kuelekea Yemen na kuruhusu meli tatu tu zinazobeba asilimia tatu ya petroli na asilimia sita ya mafuta ya taa yanayohitajiwa kwa sasa na watu wa Yemen. Taarifa hiyo imeongeza kuwa Saudi Arabia na washirika wake wametoa meli nne zinazobeba nishati licha ya kuwa na kibali cha kimataifa na kwamba gharama ya kusitishwa shehena hiyo ya nishati inakadiriwa kuwa zaidi ya dola milioni sita. Shirika la mafuta la Yemen limetoa wito wa kuzidishwa mashinikizo dhidi ya Saudi Arabia na washirika wake katika uvamizi wa ardhi ya Yemen ili wakomeshe wizi na uharamia huo na athari zake mbaya kwa watu wa Yemen. Hali kadhalika, shirika hilo limewataka watu wote huru duniani kuishinikiza Saudia na waitiwaki wake ili waache kutumia silaha ya mzingiro na njaa dhidi ya watu wa Yemen. Kumbuka kuwa Yemen inasumbuliwa na ukosefu mkubwa wa nishati, chakula, dawa na zana za tiba kwa mwaka wa sita sasa, kutokana na mzingiro wa baharini, nchi kavu na angani wa Saudia na washirika wake, ambao pia wamekuwa wakidondosha mabomu kila siku katika nchi hiyo. Viongozi wa Yemen wanasisitiza kuwa kuzuia chakula, dawa, na vifaa vya tiba na nishati kwa watu wa Yemen ni mauaji ya umati ya kizazi e, na kwamba mamilioni ya watoto wanaosumbuliwa na magonjwa ya aina mbalimbali nchini humo wanakabiliwa na hatari ya kifo kutokana na mzingiro huo wa kinyama. Ikumbukwe kuwa Saudi Arabia na waitifaki wake wakipata himaya ya Marekani na utawala haramu wa Israel waliivamia Yemen mwezi Machi mwaka elfu mbili kumi na tano kwa lengo la kuiondoa serikali ya harakati ya Ansarullah na kumrejesha kibaraka wao wa madarakani. Hata hivyo Saudia na waitifaki wake sasa wamekwama kwenye kinamasi cha Yemen na wanaendeleza mauaji ya takribani kila siku dhidi ya watu wa nchi hiyo masikini zaidi katika bara Arabu. Katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa ametoa wito wa kusitishwa mara moja ya mapigano na vitendo vya uhasama nchini Ethiopia. Wito huo Antonio Guteres umetolewa huku mapigano katika jimbo la Tigrei huko kaskazini mwa Ethiopia e, yakipamba moto zaidi baada ya makundi kadhaa ya waasi kujiunga na uh, kundi lile la waasi la TPLF, yaani harakati ya ukombozi wa watu wa Tigrei. Guterres amezitaka pande zote katika mgogoro wa ndani wa Ethiopia kusitisha uhasama mara moja na bila masharti yote na kuanza mazungumzo ya usitishaji vita wa kudumu. Katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa pia ametilia mkazo dharura udharura wa kuondoka vikosi vya majeshi ya kigeni katika ardhi ya Ethiopia. Wito huo wa Antonio Guteres umetolewa huku mapigano na vita vikipamba moto na kupanuka zaidi nchini Ethiopia baada ya makundi mengine kadhaa ya waasi kujiunga na TPLF. Wapiganaji wa harakati hiyo wamesonga mbele zaidi na kudhibiti maeneo mengi ya jimbo la Tigrei lililoko kaskazini mwa nchi hiyo. Alhamisi ya jana, kamisheni ya haki za binadamu ya Ethiopia ilitangaza kuwa watu wasiopungua mia mbili na kumi wameuawa katika ghasia na mapigano ya kikabila yaliojiri kwa siku kadhaa katika eneo la Oromia, magharibi mwa Ethiopia. Wakazi wa eneo hilo wameiambia eh, kamisheni hiyo kuwa watu zaidi ya mia hamsini wameuawa na wapiganaji wa genge hilo linalodai kupigania ukombozi wa watu wa jamii ya Oromo kundi hilo la OLA linakadiria kuwa lina wapiganaji wapatao elfu mbili mia nane kwenye sehemu za magharibi na kusini mwa mkoa wa Rumia. Makundi ya waasi katika eneo wa hilo yanadai kupigania haki za Oromo ambao ni asilimia thelathini na tano ya watu wote milioni mia na kumi wa Ethiopia. Tukitoka Ethiopia sasa, tunaelekea nchini Uganda ambapo wafanya biashara wanaitaka serikali iwapunguzie kodi kutokana na matatizo yatokanayo na janga la Covid 19, huku wakidai kuwa serikali inawapendelea wafanya biashara wa kigeni. Mwandishi wetu wa Kampala Kigozi Ismail ametuandalia ripoti ifuatayo ipuata, Karibu mwaka mmoja na unusu, wafanyabiashara wa Uganda wameililia serikali kuu wakiitaka iwanusuru kwa kuwapunguzia kodi na tozo za aina kadhaa kufuatia madhara waliyopata kuhusiana na mafua ya uviko 19. Wengi wao wametishia kuiachia serikali mali zao mwishoni mwa mwezi Agosti endapo mamlaka ya Kampala hayatakubali kuelewana nao kuhusu mfumo mpya wa kutoza kodi uliobuniwa katika bajeti mpya. Chini ya mfumo huo unaowabinya vikali, kodi za maagizo zitakuwa zikitegemea uzito kwa kilo wazao husika, jambo linalopingwa vikali na wafanyabiashara wote wakisema kwamba serikali imetokea kodi kubwa. Yebi, zaidi, zaidi, hata tumeamua mali zetu tuziachie serikali. Kodi, kodi ya kilo kilo, haiwezekani ni kubwa mno hata ile kodi ya zamani ya ishirini na tano kwa maagizo ilikuwa kubwa mno dhidi yao. Kwa hivyo wameamua kususia mali zote zilizoko forodhani tangu mwanzo wa mwezi Julai mwaka huu, waziachie serikali na mamlaka ya kodi URA, wao wakubali kufilisika. Wanalalamika kwamba serikali inawadekeza mno wawekezaji wageni, mkiwemo wa China, Wahindi na Wazungu kutoka Ulaya, ambao wanapewa likizo ya kodi ya mwaka au zaidi, huku wakikusanya faida zote kutoka kwa biashara wanazoendeshea Uganda na kuzipeleka kwao. Kwa upande mwingine madereva wa malori makubwa wanaosafirisha mali kuelekea Sudani Kusini wamekadiri kuwa hawatathubutu kuingia Sudani Kusini hadi jeshi la Uganda litakapowajibika kuwasindikiza wakiendesha malori ndani ya Sudani Kusini. Mara nyingi madereva hao wameambiwa kwamba jeshi la Sudani Kusini litawasindikiza lakini hiyo ikatekelezwa kwa muda mfupi, hali iliyosababishia madereva zaidi ya ishirini kuuawa kuwawa mnamo miezi mitano iliyopita. Mimi ni Kigozi Ismail kutoka Kampala. Nam shukran Kigozi kwa ripoti yako hiyo. Mnaendelea kusikiliza taarifa ya habari za dunia kiwajni moja kwa moja kutoka hapa Teheran, Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu Iran. Na sasa tuelekee nchi jirani ya Kenya. Kiongozi wa chama cha Orange Democratic Movement, ODM , Raila Odinga amesema kugonga mwamba mchakato wa kurekebisha katiba kupitia mpango wa maridhiano BBI kutakuwa na taathira mbaya kwa mandhari ya kijamii na kisiasa Kenya katika siku zijazo. Odinga amesisitiza uh, kuwa mabadiliko yaliyosimamishwa ya katiba yalikuwa uh, na nia nzuri kwa nchi ya Kenya. Mabadiliko hayo yalisitishwa na mahakama uh, ya Kenya. Odinga ambaye alikuwa akizungumza na vyombo vya habari mapema leo Ijumaa amesema uh, kwa sababu ya ufinyu wa wakati, sasa tumeamua kusitisha mchakato huo kwa muda ili kuwapa wakenya muda wa kujadiliana juu yake. Amesisitiza uh, kuwa Kenya itajuta kutokana na uamuzi wa koti wa kutupilia mbali mchakato wa BBI. Siku chache zilizopita, mahakama ya rufaa nchini Kenya iliunga mkono uamuzi wa mahakama kuu kuwa mchakato wa mabadiliko ya katiba nchini humo maarufu kama BBI ni kinyume cha katiba ya nchi hiyo na kutupilia mbali rufaa iliyowasilishwa kutaka maamuzi hayo yatenguliwe. Majaji sita kati ya saba wa mahakama hiyo walimshtumu Rais Uhuru Kenyatta kuwa amekwenda kinyume cha katiba kwa kuanzisha mchakato huo. Baada ya uamuzi huo, Odinga alitoa taarifa akisema chama cha ODM hakitaelekea katika mahakama ya juu au ya kilele kupinga uamuzi wa mahakama ya rufaa, lakini alidokeza kuwa swala la kutaka marekebisho ya katiba halijafika kikomo. Weledi wa mambo ya kisiasa wanasema baadhi ya masuala yaliyopendekezwa katika BBI huenda yakapitishwa bungeni huku mengine yakifufuliwa baada ya uchaguzi mkuu wa mwaka 2022 hasa ikiwa waziri mkuu huyo wa zamani atafanikiwa kuunda au kuwa na ushawishi katika serikali ijayo. Miongoni mwa mapendekezo ya BBI ambayo huenda yakapitishwa katika bunge la Kenya ni lilo linalotaka mawaziri wao wakichaguliwa kutoka miongoni mwa wabunge, na kadhalika magavana waruhusiwe kuchagua mawaziri wa kaunti kutoka miongoni mwa madiwani. Mchakato wa kutaka kuibadilisha katiba ya nchi hiyo iliyo upatikana mwaka elfu mbili na kumi ulianza baada ya rais Uhuru Kenyatta na kiongozi wa upinzani Raila Odinga kumaliza uhasama wao wa kisiasa na kuungana ili kubadilisha mfumo wa uongozi nchini humo. Tuelekee sasa Marekani ambapo wanachama wa chama cha Republican Uh, wamemtaka Rais Joe Biden wa nchi hiyo ajiuzulu mara moja baada ya shambulizi la Alhamisi lililosababisha mauaji ya zaidi ya watu mia moja mjini Kabul huko Afghanistan katika eneo linalodhibitiwa na wanajeshi wa Marekani. Televisheni ya Fox News ya Marekani imeripoti kuwa baada ya hujuma na mauaji ya jana karibu na uwanja wa ndege wa mjini Kabul, Niki Heley na wanachama wengine wa ngazi za juu wa chama cha Republican wametoa wito wakimtaka Biden ajiuzulu. Seneta wa Republican Marsha Blackburn ambaye pia ni mjumbe wa kamati ya vikosi vya jeshi katika Kongres ya Marekani ni miongoni mwa viongozi wa ngazi za juu wa chama hicho waliomtaka Biden ajiuzulu. Kwa mujibu wa taarifa iliyotolewa na wizara ya ulinzi ya Marekani, hadi sasa wanajeshi kumi na tatu wa nchi hiyo wamethibitishwa kuuawa na wengine kumi na nne kujeruhiwa katika milipuko iliyotokea karibu na uwanja wa ndege wa kimataifa wa Kabul. Watu wasiopungua mia na kumi wengine ambao ni aghalabu raia wa Afghanistan waliuawa katika hujuma hiyo na tukiwa bado nchini Marekani, wanaharakati wamefanya maandamano mbele ya ikulu ya rais wa nchi hiyo White House mjini Washington, wakipinga safari ya waziri mkuu wa utawala wa kizweni wa Israeli nchini humo. Makumi ya wanaharakati wa Marekani wamekusanyika mbele ya White House wakipinga safari ya Naftali Bennett mjini Washington, huku wakipiga nara zilizosema kuwa rais Biden anaunga mkono kwa dhati utawala wa ubaguzi wa rangi au apartheid. Wanaharakati hao wa Marekani wamesisitiza safari ya Benet inafanyika kwa malengo ya kupanua zaidi uvamizi wa Israeli dhidi ya ardhi ya Wapalestina na taifa la nchi hiyo nam. Na huo ndio mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka hapa Teheran. Hapa ni Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislami ya Iran. Na baada ya taarifa ya habari za dunia, sasa ni uchambuzi wa kisiasa. Utahusu safari ya Shah Mahmud Kuraishi, waziri wa mambo ya nje wa Pakistan, mjini Teheran. Afghanistan, ajenda kuu ya mazungumzo ya Iran na Pakistan. Waziri wa mashauri ya kigeni wa Pakistan amekutana na kufanya mazungumzo hapa mjini Teheran na Rais Ibrahim Raisi wa Jamhuri ya Kiislami ya Iran na kujadili pamoja na kubadilishana mawazo kuhusiana na uhusiano wa pande mbili, huku matukio ya hivi karibuni nchini Afghanistan yakitawala katika mazungumzo yao. Shah Mahmud Kuraishi alasiria jana Alhamisi alikutana na kufanya mazungumzo na Rais Ibrahim Raisi pamoja na Amira Husein Abdullahian, waziri mpya wa mashauri ya kigeni wa jamhuri ya kiislami ya Iran, na kujadili masuala ya Afghanistan, himaya anaungaji mkono kwa amani uh, nchini Afghanistan na kuundwa serikali jumuishi itakayoshirikisha kaumu makundi na mirengo yote nchi hiyo ni misimamo pamoja Iran na Pakistan. Katika fremu hiyo, Rais Ibrahim Raisi amesema katika mazungumzo hayo kwamba kuondoka Marekani nchini Afghanistani ni fursa muhimu sana ya kujenga maelewano oh, baina ya makabila na makundi yote ya Kiafghani kwa ajili ya kurejesha amani, usalama na uthabiti nchini humo na akabainisha kuwa hakuna shaka kwamba kuwepo Marekani huko Afghanistan na katika eneo hakuleti amani hivyo nchi za eneo zinapaswa kutoa msaada ili makundi mbalimbali nchini Afghanistan yaweze kuunda serikali jumuishi na shirikishi. Iran na Pakistan, zikiwa nchi mbili muhimu katika eneo na majirani wa Afghanistan, zina nafasi muhimu katika kutatuliwa matatizo ya nchi hiyo. Kuzingatia umoja mshiriki, mshikamano na mazungumzo ya makundi mbalimbali ya Kiafghani sambamba na kufuatilia mazungumzo ya eneo ni msingi mkuu kwa ajili ya kufikia amani na uthabiti huko Afghanistan. Na ni kwa kuzingatia nukta hiyo ndiyo maana Shah Mahmud Kuraishi, waziri wa mashauri ya kigeni wa Pakistan, akatoa pendekezo katika mazungumzo yake na Amir Hussein Abdulahian kuwa uh, kufanyika kikao cha mawaziri wa mashauri ya kigeni wa nchi sita jirani na Afghanistan, pendekezo ambalo limepokewa kwa mikono miwili na Iran. Tajriba na urithi wa uwepo wa miaka ishirini wa majeshi vamizi ya Marekani nchini Afghanistan inaonyesha kuwa amani na uthabiti wa mataifa hauwezi kupatikana na kudhaminiwa kwa kutegemea madola ya kigeni kutoka nje ya eneo, bali amani na usalama wowote ule unapatikana katika fremu ya mhimili wa kieneo. Katika uwanja huu wa Jamhuri ya Kiislamu Iran, kutokana na kuwa na mashirikiano ya pamoja na kiutamaduni, e, kilugha na kiustarabu na Afghanistan, daima imekuwa ikizingatia maswala ya nchi hiyo na hivi sasa pia inaona kuwa kuundwa utawala jumuishi na shirikishi nchini afghanistan kutakuwa ni kwa maslahi ya nchi hiyo na eneo kwa ujumla. Katika fremu hiyo katika mazungumzo yake na rais wa Iran Sha Mahmud Kureishi e, amesema Jamhuri ya Kiislami ya Iran ina nafasi muhimu katika matukio ya kieneo na kwamba ushirikiano wa Teheran na Islamabad unaweza kuwa na manufaa mno katika kuleta na kuimarisha amani na uthabiti nchini Afghanistan. Nam wapezo msikilizaji, hapa ni Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Sasa nawakaribisha kusikiliza makala ya darsa ya Quran. Baada ya hapo, tutakuwa na mawaidha yatakuletwa kwenywa na Shekh Salim Mwega kuhusu kumjua adui, na kisha tutakuwa na makala ya leo katika historia. Karibuni kusikiliza. Na rehma na amani zimshukie mtume wake mtukufu na aali zake watoharifu. Kwa taufiki yake mola karima aliyetupa uhai na uzima, tumekutana tena katika mfululizo mwingine wa darsa ya Quran. Hii ni darsa ya 885. Baada ya kukamilisha tarjumi na maelezo ya sura ya 41 ya Fusilat, katika darsa hii tutaanza kutoa tarjumi na maelezo kwa muhtasari ya sura ya 42 ya Ashura. Sura hii imeteremshwa Maka na ina aya 53. Jina la suratu Shura limetokana na aya yake ya 38 ambapo katika aya hiyo Mwenyezi Mungu mtukufu amewahusia waumini wafanye mambo yao kwa kushauriana. Baada ya utangulizi huo mfupi, tunaianza darsa yetu kwa aya ya kwanza ahadi ya nne ya sura yetu hiyo ambayo inasema: audhu billahi minashaitani rajim, bismillahi rahmani rahim ni vyake vilivyomo mbinguni na vilivyomo ardhini na yeye ndiye mtukufu mkuu. Sura hii kama zilivyo sura nyingine 28 za Qur'an imeanza kwa herufi za mkato na kama tulivyowahi kueleza huko nyuma pia katika sura hizi baada ya herufi hizo za mkato, yanafuata maelezo kuhusu Qur'an. Ni kama kwamba Mwenyezi Mungu anataka kusema, kitabu hiki kimepangwa na kuandikwa kwa kutumia herufi na alfabeti hizo hizo, hizo mnazotumia nyinyi, basi kama na nyinyi mnaweza, leteni kitabu kilicho mfano wake. Kwa hakika moja ya sababu zinazoifanya Qur'an iwe muujiza ni kwamba Mwenyezi Mungu mtukufu ametumia herufi na maneno haya haya ya kawaida, yanayoweza kutumiwa na watu wote, kupanga ibara na mchanganyiko wa maneno ambao hakuna mtu yeyote awezaye kuleta mfano wake. Katika sura hii ya Ashura, aya zinazofuatia baada ya herufi za mkato zinasema kama tulivyokuletea wahi wewe, tuliwashushia pia mitume waliotangulia. Na Mungu huyo huyo aliyewateremshia wahi mitume waliotangulia kwa ajili ya kuwafikishia watu uongofu katika zama zote za historia ndiye aliyekuteremshia wewe pia Qur'an. Kwa hiyo asili ya wahi ulioteremshwa kila mahali ni moja, na maudhui kuu za wahi katika usuli na misingi mikuu ilikuwa sawa kwa mitume wote, lakini kwa hikma yake Allah, imepasa wahi wenyewe uendane na hekima na ulingane na mahitaji ya mwanadamu kwa ajili ya kumjenga na kumfikisha kwenye ukamilifu. Kisha aya zinaeleza kwamba vyote vilivyoko mbinguni na ardhini ni vya Allah Subhanahu wa ta'ala. Ni yeye Mola aliyeumba ulimwengu, ndiye mwenye mamlaka ya mbingu na ardhi pamoja na viumbe wote, na ni yeye pia ndiye aliyetuma kitabu na sharia za dini kwa ajili ya kuwaongoza watu na kuendesha mambo yao. Na ndiyo kusema kuwa chimbuko la ulimwengu wa sharia na wa maumbile ni moja, na wala hakuna mgongano baina ya mawili hayo. Baadhi ya mafunzo tunayopata kutokana na aya hizi ni kwamba mitume wote wanaunganishwa na asili moja na wanapokea wahi kutoka kwenye chemchemi ya nuru moja. Kwa hivyo misingi yao ya ulinganiaji ni mimoja, na kwa mtazamo huo hakuna tofauti baina ya mtume wa mwanzo na wa mwisho. Funzo jingine tunalopata kutokana na aya hizi ni kuwa wahi unatoka kwa Mwenyezi Mungu mwenye nguvu na hikma, na kuyatekeleza mafunzo yake hupelekea mtu kuwa imara na mwenye iza Vilevile tunajielimisha kutokana na aya hizi kwamba chimbuko la wahi ni elimu, ujuzi na hikma ya Allah. Kwa hiyo, muhtawa na yaliyomo ndani ya Qur'an ni mambo madhubuti ya kudumu na yasiyoweza kutiwa doa wa aidha, aya hizi zinatutaka tuelewe kuwa mwenye ustahiki wa kupanga kanuni na sheria kwa ajili ya maisha ya mwanaadamu ni muumba wa mwanadamu mwenyewe na ulimwengu anaoishi kiumbe huyo ndani yake ya zinakaribia mbingu kupasuka juu huko, na malaika wakimtakasa mola wao mlezi na kumhimidi, na wakiwaombea maghufira waliomo kwenye ardhi. Ama hakika Mwenyezi Mungu ni mwenye kusamehe mwenye kurehemu. walladhina ittakhadhu min dunihi awliya Anta na wale waliowafanya mawalii wengine badala yake, yeye Mwenyezi Mungu ni mwangalizi juu yao, wala wewe si wakili juu yao. Baada ya aya zilizotangulia zilizozungumzia wahi, aya hizi zinasema Adhama ya wahi na maneno ya Allah Subhanahu wa Ta'ala ni kubwa kufikia hadi kwamba laiti maneno hayo yangeliteremshiwa mbingu, basi zingelipasuka vipande vipande, kama tunavyosoma pia katika aya 21 ya suratul Hashr, ya kwamba laiti kama Qur'an ingeliteremshiwa jabali basi lingeporomoka kwa hofu ya adhama ya Allah subhanahu wa ta'ala. Kutokana na wahi huo wanaoteremshiwa mitume, ambao ni sababu ya kuongoka watu, malaika huwa daima wanamhimidi na kumsabihi Mola na kumtakasa na kila ila na kasoro, na kwa watu ambao yumkini wakateleza na kufanya makosa wanawaombea pia maghfira na msamaha kwa Allah, kwa sababu wanajua kuwa Mwenyezi Mungu ni msamehevu na mrehemevu, na alivyojiwekea ni kuwa msamehevu kwa makosa ya waja wake ili waweze kufungukiwa na njia ya kutubia na kurejea kwake. Lakini ni wazi pia kwamba wanaopata maghfira na msamaha wa Mola ni watu wasiofanya makosa kwa makusudi na kwa uelewa. Ama kwa wale wakaidi na wafanyao makosa na madhambi kwa inadi, hao hawatafunguliwa mlango wa toba. Kisha aya zinafafanua kuhusu nukta hiyo kwa kusema, kuna baadhi ya watu, badala ya kumfanya Mwenyezi Mungu na mtume wake kuwa ndio walezi wao, na hivyo kuwatii wao wanawaendea wasiokuwa Allah na kuwapa mamlaka ya kuwatawalia mambo yao katika maisha yao. Kwa hakika watu hao wametumbukia kwenye lindi la ukafiri na shirki na wameamua kutouitika wito wa mitume wa Mwenyezi Mungu. Ni kawaida kwa mtume kujihesabu yeye kuwa ndiye mwenye masulia na jukumu la kuwaongoza na kuwaelekeza watu kwenye uongofu na hupenda watu wote wafuate uongofu wa Allah, na wakati anapoona baadhi ya watu wanaipuuza na kuipa mgongo njia ya Mwenyezi Mungu, husikitika na kuhuzunika kutokana na hali hiyo. Mwenyezi Mungu mtukufu ana mhutubu Bwana Mtume Muhammadi sallallahu alaihi wa alihi wasallam katika aya hizi kwamba usidhani kama wewe ni mlinzi na msimamizi wa watu, na kwa hivyo wanalazimika wao kuukubali wito huo. Wewe huna dhima ya matendo yao na wala hukutumwa ukawalazimishe wafuate haki kwa nguvu. Mwenyezi Mungu amewaumba wa wanadamu wakiwa ni viumbe huru, aliyowapa uhuru na hiari ya kuchagua njia ya kufuata. Hata hivyo, kila mtu ajue kwamba atakwenda kuona matunda na matokeo ya alichochagua kufuata. Kwa sababu Allah Subhanahu wa Ta'ala ambaye ndiye muumba wao, anachunga amali za waja wake wote na kwa hivyo Yeyote atakayechagua kufuata njia ya maasi na maovu ataona matokeo ya matendo yake duniani na akhera, na yeyote atakayeamua kufuata njia sahihi ya mema na ya kheri, naye pia ataona matunda na tija ya amali zake. Miongoni mwa mafunzo tunayopata kutokana na aya hizi ni kwamba nyoyo za baadhi ya watu ni ngumu zaidi kuliko mawe. Laiti kama Qur'an ingeli teremshiwa mbingu zingepasuka, lakini watu wa kaidi na wenye inadi hawaathiriwi na maneno hayo ya Mwenyezi Mungu na wala hawaonyeshi unyenyekevu mbele yake. Funzo nyingine tunalopata kutokana na aya hizi ni kuwa tuombapo dua, tuwaombee wote walioko duniani na kuwatakia maghfirah kwa Allah kama ambavyo malaika wanawaombea wote walioko duniani. Alkadhalika, aya hizi zinatuelimisha kwamba kumwamini Allah hakuendani na mtu kukubali kutawaliwa mambo yake na asiyekuwa yeye Mola. Aya hizi zinatutaka tujue pia kuwa mitume wametumwa kufikisha wahi kwa watu na kuwapa mwongozo, na wala hawakuwa na jukumu la kuwalazimisha waikubali haki kwa nguvu. Wapenzi wasikilizaji, darsa ya 885 na na ya Quran imefikia tamati. Tunamwomba Allah atughofirie madhambi yetu, atukubalie toba zetu na aufanye mwema mwisho wetu. wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Ndugu zanguni waislamu wapenzi, assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu. Maudhuu ya mazungumzo yetu itakuwa tumjue adui na mbinu zake. Kwa nini tumechagua maudhuu hii? Maudhuu haya ni maudhuu muhimu sana, kwa sababu tunaporudi kwenye Qurani, Qurani ambayo ina aya 6348 tunapata ya kwamba maudhuu hii ya maadui au adui yametajwa mara elfu moja mia tano yani, kuonyesha umuhimu wa jambo hili yani, ukilinganisha aya zenyewe elfu sita na mia tatu hizo na kuendelea, na ukiangalia elfu moja na mia tano ni karibuni theluthi nzima ya Qurani inazungumzia kuhusu adui na mbinu zake na vipi tunafaa kukabiliana na jambo hili. Jambo hili insha Allah katika vikao hivi tutakavyozungumzia, tutakuwa tunaangalia adui tuweze kumjua na huenda wengine wakafikiria na kuona ya kwamba e, kwa nini tunazungumzia kuhusu adui? Labda wengine wakaogopa labda kuzungumzia jambo hili, na ni jambo ambalo ni muhimu, limetajwa kwenye Qur'an, ya kwamba labda mtu ataona ya kwamba huyu mtu eh, ni mtu ambaye asiyekuwa na hisia nzuri na wengineo. La, Mwenyezi Mungu. Kama ni kukosa hisia, ya kwanza itakuwa ni Mwenyezi Mungu, kwa sababu yeye ndio ametutilia mkazo. Ama maana ya adui ni kwamba Neno hili ni neno la Kiarabu ambalo linatokana na neno linalosema yani, au kwa nini anaitwa adui? Kwa sababu ya kuwa yadu du alaika, yani anaku, au yatajawazwa alaika, anapitisha mipaka, anakosa kupatia haki zako au kile unachostahiki anapitisha mipaka. Sasa hiyo ndio maana ya adui. Ama umuhimu wake, mwanzo kabisa, baada ya kuwa tumeona aya ya Qurani inazungumzia hizo aya elfu moja mia tano hiyo yenyewe tayari ni ishara ya kuonyesha umuhimu wa jambo hili, yaani Mwenyezi Mungu amelizungumzia kwa aya ya chungu nzima na kuonyesha ni jambo ambalo ni muhimu. Pili, tukiangalia tunaona ya kwamba katika dalili za kiakili ambazo zinaonyesha ya kwamba jambo hili ni muhimu ni kwa kutumia dalili ya akili. Tukiangalia tunaona ya kwamba kuna kanuni au kaida ya kiakili inayosema ya kwamba ni wajibu kutoa au mtu kawaida yani anawajibika kujiepusha na kujikinga kutokana na nini? Madhara yanayotarajiwa yani, dafu dhararul muhtamal kama wasemavyo kwa Kiarabu, yani kwamba mtu kwa mfano akija akikuambia kwamba chini ya kitanda kuna nyoka hatari wasumu, basi wewe utakaposikia hata kama ujamwona utafanya harakati za kujitayarisha na kujichunga na kujikinga kutokana na hatari hii unayotarajia, huenda ikatokezea. Yani hata kama pasenteji ile asilimia ya jambo lile dhana yake ni kidogo, kiwango kidogo sana, yani hauna yakini jambo hilo, lakini akili nakwambia kwamba ni lazima ujiepushe na ujikinge na jambo hilo na ufanye maandalizi vilevile vile. adui kwa sababu neno adui na maana yake ni mtu ambaye anataka kukudhuru, mwenye ambaye anataka kupitisha mipaka. Ni wazi ya kwamba utakapoambiwa kwamba kuna adui, basi inabidi kumjua adui yule na kuweza kujua ni njia gani ambazo aweza kakudhuru nazo. Kwa hivyo kumjua adui ni jambo muhimu, na kuweza kujua mbinu zake pia ni jambo muhimu jingine. Hiyo ni kwa kupitia kwa dalili za kiakili pia. Tunapoangalia kwenye hadithi tunapata ya kwamba Imam Ali anazungumza kuhusu jambo hili na anaonyesha ya kwamba ni jambo mtu anahitaji kujua, yani anasema ya kwamba mwanzo tunaanza na hadithi ya Mtume inasema ya kwamba inna aqala nnasi abdun arafa rabbahu fa ataa ah, wa arafa aduahu fa asah, yani mtu mwenye akili zaidi ni yule ambaye ni mja, ni mtu ambaye anayemjua au anajitahidi kumjua mola wake na akamtii, na akajua adui yake na akamwasi. Sasa hili ni jambo muhimu sana, na hii inatuelekeza kwenye kanuni ya kiakili ambayo inasema ya kwamba turafu lashyau biadadiha, yani vitu hujulikana kwa kuangalia dhidi yake. Unapoangalia dhidi yake, kinyume chake, unaweza kukijua vizuri kitu hiki, yani kama ni usiku utaweza kujua usiku kwa kuangalia mchana, yani kinyume chake. Ukitaka kujua rafiki unamwangalia adui, ndio uweze kujua rafiki kwa njia nzuri. Inshaallah, tuendelee kwenye kikao kingine. wassalamu alaikum warahmatullahi taala wabarakatuhu. Leo ni Ijumaa, tarehe 18 Muharam mwaka 1443 Hijria, sawa na Agosti 27 mwaka 2021 Miladia. Siku kama ya leo miaka 134 iliyopita alizaliwa Ayatullah Sayid Ahmad Khansari, faqihi na marja mkubwa wa Kishia. Akiwa na umri wa miaka 20, Ayatullah Ahmad Khansari alielekea mjini Najaf, Iraq, na kustafidi na elimu kutoka kwa wasomi wakubwa kama vile Muhaqiq Khorasani, Sayida Muhammad Kazim Yazdi Shariat Isfahani na Muhaqiq na Aini Ayatullah Sayid Khansari alielekea mjini Araq, Iran katika kipindi cha kuwasisiwa chuo cha hauza cha mji huo na kujishughulisha na ukufunzi. Baadaye msomi huyo alishirikiana na Ayatullah Shekh Abdul Karim Hairi katika shughuli za tablighi, na baada ya kuwasisiwa hauza ya Qum chini ya usimamizi wa Ayatullah Yazdi, Ayatullah Khansari alikuwa imamu wa swala ya Ijumaa katika chuo cha Faizia mjini humo. Mwaka 1370 hijria, Ayatullah Ahmad Khansari alielekea mjini Teheran na kuwa imamu wa swala ya jamaa katika msikiti maarufu wa Sayid Azizullah hadi mwisho wa uhai wake. Msomi huyo alisalia mjini Teheran na baada ya kufariki dunia akazikwa mjini Qum tarehe 27 Agosti mwaka 1896. Kulitokea vita vya muda mfupi zaidi duniani visiwani Zanzibar. Jengo la kihistoria mjini Unguja linalojulikana kwa jina la Beitul Ajaib, lililojengwa na Sultan Bargash bin Said huko Forodhani, kisiwani Unguja, lilishambuliwa kwa mizinga ya manuari za Uingereza. Hatua hiyo ilikuja kufuatia ugomvi uliozuka baina ya wana wawili wa sultani wa Zanzibar. Watoto hao waliojulikana kwa majina ya Said Bargash Khalid na Said Hamud bin Muhamed, na ugomvi wao ulihusiana na utawala wa nani anapaswa kurithi kiti cha ufalme. Vita hivyo vilidumu kwa siku 45 tu na kuwa vita vifupi zaidi duniani, na tarehe tano Shahrivar miaka 43 iliyopita kwa mujibu wa kalenda ya Kiirani, mwanzo wa kalenda ya Iran ulirejeshwa tena katika mwaka wa hijria shamsia kutoka mwanzo wa tarehe ya kifalme. Katika miaka ya kabla ya ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu, utawala wa kidikteta wa Pahlavi, ambao ulitambua mafundisho ya Uislamu kuwa ni kinyume na maslahi yake, uliokuwa ukifanya njama za kukabiliana na Uislamu kwa kutumia utajiri na turathi ya kihistoria ya Iran. Katika mkondo huo Bunge la kimaonyesho la utawala wa kipahlavi lilipasisha sheria iliyobadilisha mwanzo wa kalenda ya Iran kutoka mwaka wa hijiria ya Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam na kuifanya kuwa tarehe ya kuvikwa taji la mfalme Kurush wa silsila ya Khahamaneshi. Hatua hiyo ilikabiliwa na hasira na malalamiko makubwa ya Imam Ruhullah Khomeini na wananchi waislamu wa Iran. Wapenzi msikilizaji, hapa ni Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu Iran. Na kabla tujaondoka studioni, ni muktasari wa habari za dunia. Katibu mkuu umoja wa Mataifa, Antonio Guteres, ametoa wito wa kusitishwa mara moja mapigano na vitendo vya uhasama nchini Ethiopia. Shirika la mafuta la Yemen limeukosoa Umoja wa Mataifa kwa kunyamazia kimya na kufumbia macho uharamia unaoendelea kufanywa na wavamizi wa Yemen wanaoongozwa na Saudi Arabia, swala ambalo linazidisha mgogoro wa raia wa nchi hiyo. Kinara wa chama cha ODM nchini Kenya ambaye anashirikiana na Rais Uhuru Kenyatta na chama tawala Jubilee amesema kugonga mwamba mchakato wa kurekebisha katiba kupitia mpango wa maridhiano BBI kutakuwa na taathira mbaya kwa mandhari ya kijamii na kisiasa ya Kenya katika siku zijazo. Wanaharakati wa Marekani wamefanya maandamano mbele ya ikulu ya rais wa nchi hiyo White House mjini Washington, wakipinga safari ya waziri mkuu utawala wa kizaini wa Israel, Naftali Bennett nchini humo. na wanachama wa wana chama cha Republican nchini Marekani wamemtaka rais Joe Biden wa nchi hiyo ajiuzulu baada ya shambulizi la jana katika mji mkuu wa Afghanistan, Kabul, katika eneo linalodhibitiwa na, na wanajeshi wa Marekani karibu na uwanja wa ndege wa mji huo na kabla sijaondoka hapa studio, ni wapenzi wa sikilizaji, ningependa kuangazia maoni yenu. Na kwanza kabisa maoni ambayo naangazia ni ya uh, msikilizaji wetu huyu uh, ambaye ni Yahya aliwa barabara ya kumi na tatu, Tanga Tanzania, anasema hakuna wa kuwalipa isipokuwa uh, Mwenyezi Mungu. Anasema Iran, hakuna wa kuwalipa isipokuwa Mwenyezi Mungu wa rehema, kwa kazi ya kutafuta amani eh, katika eneo Maoni mengine ambayo tumeyapokea ni Abdalla Ali Makajura Watabora, wa Tabora, Tanzania, anasema ashukuru Radio Teheran kwa habari zenu. Ismail Khamis Ramadan Maru Nzewe Geita, Tanzania, anasema Waalaikum Salam, anasema tuko pamoja. Asha Faruna wa Kampala Uganda, pia anashukuru Radio Teheran. Abubakar Yusuf Ahmad wa Lini Tanzania, pia anatoa shukrani zake, na Muhammad Abdullah wa Zanzibar, pia wote wametuma maoni eh, siku ya leo. Tunawashukuru ninyote kwa kuwa nasi hadi mwisho. Mimi ni Mubarak Kenya. Wassalamu alaikum warahmatullahi taala wabarakatu. Na hadi hapa ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran husikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi huanza saa moja na dakika 50 ahadi 2 na dakika 50 kwa saa za Afrika Mashariki yale ya mchana huanza saa tano na dakika ishirini hadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo yetu ya usiku huanza saa mbili na dakika ishirini hadi tatu na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya Radio Teheran husikika pia kwa njia ya satelite na internet. Anwani yetu ya internet ni parttoday.com/sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu au email ni swahili radio irib ir. Mnaweza pia kusikiliza matangazo yetu kwa njia moja kwa moja na hifadhi ya matangazo hayo kupitia simu za mkononi za Android na iPhone. Mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama WhatsApp na kadhalika, kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya jumlisha 989035065487. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na msikose kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu.