Hii ni idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Suratul Jumu'a aya ya tisa hadi ya mwisho Kwa jina la Allah mwingi wa rehma, mwenye kurehemu. Enyi mlioamini, kukiadhiniwa kwa ajili ya sala siku ya Ijumaa, nendeni upesi kumtaja Mwenyezi Mungu na acheni biashara. Kufanya hivi ni bora kwenu, ikiwa mnajua. Na itakapomalizika sala, tawanyikeni katika ardhi, mtafute fadhila za Mwenyezi Mungu, namkumbukeni Mwenyezi Mungu kwa wingi, ili msipate kufanya mabaya, ili mpate kufaulu. Na wanapoiona biashara au mchezo wanavikimbilia hivyo, wakakuacha umesimama peke yako, pamoja na watu wachache kabisa wasiofuata hayo. Sema, yaliyoko kwa Mwenyezi Mungu ni bora kuliko mchezo na biashara, na Mwenyezi Mungu ni mbora wa kuruzuku. Bismillahi rahmani rahim. Assalamualaikum warahmatullahi wabarakatuh. Hujambo jambo, mpenzi msikilizaji, na karibu katika matangazo haya ya Ijumaa mchana ya Redio Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, ikikutangazia mubashara kutoka hapa jijini Teheran. Kadhalika tunasikika moja kwa moja kupitia Redio Maarifa ya huko Tanga, Tanzania, kwa moyo mkunjufu, mimi ni Husen Hasan na kukaribisha katika matangazo haya. Mpenzi msikilizaji, ni kikusihi tuwe sote hadi tamati. Tumekuandalia taarifa ya habari za dunia, uchambuzi wa kisiasa, udondozi wa magazeti ya Afrika Mashariki, na katika safu ya vipindi tumekuandalia mawaidha kutoka kwake Shekh Abdurazaq Amir wa huko nchini Tanzania, atakuwa anazungumzia propaganda hasi. Kadhalika tutakuwa na Iran juma hili, bila kusahau makala fupi ya kila siku yaleo katika historia, na tutafunga matangazo haya kwa mukhtasari wa habari za dunia. Kumbuka mpenzi msikilizaji, una fursa ya kushiriki matangazo haya kwa kututumia maoni, mapendekezo na hata ukosoaji wako kwenye ukumbi wetu wa WhatsApp kupitia nambari zanaalama ya kujumlisha plus 98 9035065487. Tovuti yetu ni parstoday.com mkwaju s w baada ya muda usiokuwa mrefu, narejea na taarifa ya habari za dunia saa saba kamili ya dhuhuri hapa jijini Teheran, sawa na tano na nusu kwa saa za Afrika Mashariki na nne na nusu kwa saa za Afrika Kati ya kati. Ifuatayo ni taarifa ya habari za dunia, lakini kwanza ni mukhtasari wake. Iran yalaani mashambulio ya Kabul, Afghanistan, huku kundi la ISIS likitangaza kuhusika nayo. UN yasema jeshi la Israel limeua Wapalestina 59 katika ukingo wa magharibi wa mto Jordan, na makumi ya wanafunzi waliotekwa nyara nchini Nigeria waachiwa huru, pamoja na habari nyinginezo. Habari kamili. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran amelaani vikali mashambulio ya kigaidi yaliyotokea nje ya uwanja wa ndege wa Kabul nchini Afghanistan jana Alhamisi. Said Khatibzade ametoa salamu za rambirambi za serikali na watu wa jamhuri ya Kiislamu ya Iran kwa taifa la Afghanistan na kuombea rehma na maghfira ya Mwenyezi Mungu walioaga dunia katika hujuma hiyo ya kigaidi, sanjari na kuwatakia shifaa ya haraka majeruhi wa mashambulizi hayo. Amesema jamhuri ya Kiislamu ya Iran imesikitishwa sana na kuuliwa bila ya hatia raia wa kawaida katika mashambulio hayo ya Kabul, wakiwemo wanawake, watoto na vijana. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Iran amebainisha kuwa na hapa nanukuu, tunatumai serikali jumuishi itaundwa huko Kabul haraka iwezekanavyo ili mamlaka husika zichukue jukumu la kulinda maisha na mali za Waafghani, mwisho wa kunukuu. Wakati huo huo, kundi la kigaidi la ISIS au Daesh limetangaza kuhusika na hujuma hiyo ambayo ni ya kwanza kutokea mjini Kabul tangu Rais Ashraf Ghani aitoroke nchi na mji mkuu huo wa Afghanistan kudhibitiwa na kundi la Taliban mnamo tarehe 15 Agosti. Kupitia shirika lake la habari za kipropaganda la Amak, genge hilo la kigaidi na kitakfiri limetangaza kuhusika na milipuko hiyo ya jana. Taarifa ya ISIS iliyotumwa kwenye ukurasa wake wa Telegram imesema mwanachama wa Daesh aliyekuwa amejifunga mabomu alifanikiwa kupenya na kuufikia umati mkubwa wa wakalimani na washiriki wa jeshi la Marekani katika kambi ya Baran karibu na uwanja wa ndege wa Kabul na kujiripua. Kabla ya ISIS kutoa tamko hilo, maafisa wa wizara ya ulinzi ya Marekani, Pentagon, walisema wanaitakidi kuwa kundi la kigaidi la ISIS ya Khorasan ndilo lililohusika na milipuko hiyo ya jana iliyotokea katika mazingira ya mtafaruku na msongamano wa watu waliomiminika katika uwanja wa ndege wa Kabul kwa lengo la kuihama nchi. Wakati huo huo, rais Joe Biden amesema kamwe Marekani haitosahau wala kusamehe mashambulio hayo na kwamba italipiza kisasi kuingineko. Shirika la Umoja wa Mataifa la misaada ya kibinadamu kwa wakimbizi wa Palestina, kwa kifupi UNRWA, limesema jeshi la Israel limeua Wapalestina hamsini na tisa katika eneo la ukingo wa magharibi wa mto Jordan linalokaliwa kwa mabavu ndani ya mwaka huu elfu mbili na ishirini na moja pekee. Katika taarifa UNRWA imesema mwaka 2021 pekee vikosi vya ulinzi vya Israel vimeua wapalestina 59 katika ufuko wa Magharibi, wakiwemo wakimbezi ishirini na wawili na watoto kumi na watatu. Taarifa ya taasisi hiyo ya Umoja wa Mataifa umeongeza kuwa wananchi 984 wa Palestina wamejeruhiwa kwa risasi hai za jeshi la Israel katika kipindi hicho cha miezi saba ya kwanza ya mwaka huu shirika la Umoja wa Mataifa la misaada ya kibinadamu kwa wakimbizi wa Palestina limeutaka utawala wa kizoni wa Israel ufanye uchunguzi juu ya mauaji hayo na kuwafikisha mbele ya sheria waliohusika. Kadhalika UNRWA imelaani mauaji ya Imad Saleh Khalid Hashash, mkimbizi kutoka kambi ya Balata aliyeuawa kwa kupigwa risasi na wanajeshi wa Israel Jumanne iliyopita katika ukingo wa magharibi ripoti zinaeleza kuwa kijana huyo wa miaka kumi na mitano aliyekuwa mwanafunzi wa kidato cha kwanza katika shule ya wavulana ya Balata aliuawa kwa risasi alipokuwa amesimama juu ya paa la nyumba yao. Katika habari ya kutia moyo makumi ya wanafunzi wa chuo cha Kiislamu waliotekwa nyara huko Nigeria katika jimbo la Niger mnamo Mei thelathini mwaka huu wameachiliwa huru. Mwalimu mkuu wa hauza hiyo ya kiislamu Abubakar Al Hassan amesema ingawaje hawana idadi kamili ya wanafunzi walioachiwa huru, lakini hivi sasa hakuna mwanafunzi aliyesalia mikononi mwa watekaji hao. Amesema na hapa nanukuu, wanafunzi wote hivi sasa wameachiwa huru, tunawapeleka majumbani mwao, mwisho wa kunukuu wasimamizi wa shule hiyo ya kidini wanasema wanafunzi kumi na watano kati ya miamoja thelathini na sita waliotekwa nyara na genge la wabeba silaha katika mji wa Tegina jimboni Naija walifanikiwa kutoroka mwezi Juni, lakini sita waliripotiwa kuaga dunia wakiwa mikononi mwa watekaji. Februari mwaka huo, watu arobaini na wawili wakiwemo wanafunzi wa ishirini na saba waliotekwa nyara katika shule moja ya sekondari ya serikali katika wilaya ya Kagara katika jimbo hilo hilo la Naija waliachiwa huru. Visa vya utekaji nyara, hususan dhidi ya wanafunzi, vimekithiri mno katika miezi ya hivi karibuni huko nchini Nigeria. Magenge yanayobeba silaha nchini humo yamekuwa yakitisha fedha nyingi kama kikomboleo cha kuachia huru watu wanaoshikilia mateka. Wiki iliyopita maafisa wa jimbo la Zamfara huko nchini Nigeria walieleza kuwa watu wenye silaha wasiojulikana walishambulia kijiji cha Rini katika jimbo hilo na kuwateka nyara raia wasiopungua sitini. Alisema kuna uwezekano pia raia kadhaa waliuawa katika shambulio hilo. Taarifa ya habari za dunia, mpenzi msikilizaji, inaendelea kujia mubashara kabisa kutoka Redio Teheran, Idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Kadhalika tunasikika moja kwa moja kupitia Redio Maarifa ya huko Tanga, Tanzania. Tukisonga mbele, aliyekuwa waziri mkuu wa Mali Bubeye Maiga ametiwa mbaroni na maafisa wa usalama wa nchi hiyo akituhumiwa kuhusika na ufisadi mkubwa wa kifedha. Wakili wa Maiga Kasum Tapo ameliambia shirika la habari la Reuters kuwa sababu za kukamatwa mteja wake haziko wazi, lakini anahusishwa na kashfa ya ununuzi wa ndege ya aliyekuwa rais wa nchi hiyo Ibrahim Bubakar Keita. Tapo amebainisha kuwa, na hapa nanukuu, hatujaona faili la kesi kwa sasa hatuwezi kutoa maelezo zaidi hadi tulione faili lenyewe mwisho kunukuu ununuzi wa ndege hiyo ya rais wa zamani wa mali mwaka elfu mbili kumi na nne kwa thamani ya dola milioni arobaini ililalamikiwa vikali na wananchi wa nchi hiyo ya magharibi mwa afrika huku wachumi wakisema ununuzi huo uligubikwa na ufisadi mkubwa wa kifedha na kwamba ndege yenyewe ilinunuliwa kwa bei ya juu kupita kiasi haijaweza kubainika ushahidi walionao waendesha mashtaka wa serikali kiasi cha kuamua kufungua faili hilo na vilevile vile sababu za kukamatwa kwa waziri mkuu huyo wa zamani wa Mali wakati huo baada ya kupita miaka yote hiyo. Wadadisi wa mambo anasema yumkini Maiga ambaye alikuwa waziri mkuu wa Mali baina ya mwaka 2017 na 2019 amekamatwa kwa kuwa angetoa ushindani mkali katika uchaguzi wa rais ambao serikali ya mpito inayoongozwa na Asimi Goita imesema utafanyika mwakani. Na jeshi la Marekani limeachana na mpango wake wa kununua mifumo mingine ya ngao ya makombora ya utawala haramu wa Israel baada ya kufanyia majaribio mfumo wa kutungua maroketi na makombora ya masafa mafupi kutoka Tel Aviv mwanzoni mwa msimu huu wa joto kali na kupata matokeo yasiyoridhisha. Kwa mujibu wa ripoti iliyoandikwa na tovuti ya habari za ulinzi ya Defense News, Washington imeamua kununua ngao ya makombora kutoka kampuni ya kimarekani ya Dynetics baada ya kufanyia majaribi ya mfumo huo pamoja na ule wa Iron Dome wa Israel katika jimbo la New Mexico, kusini magharibi mwa Marekani mwezi uliopita, ili kujua ni mfumo upi bora. Wizara ya vita ya utawala haramu wa Israel pamoja na kampuni ya kizayuni inayozalisha mfumo huo ya Rafael Advanced Defense Systems zimekataa kuzungumza chochote kuhusiana na ripoti hiyo zilipotakiwa kufanya hivyo na gazeti la kizayuni la Jerusalem Post. Wajuzi wa mambo wanasema uamuzi huo wa Marekani wa kuisusia ngao hiyo ya makombora Israel kutokana na udhaifu wake ni pigo kubwa kwa utawala pandikizo wa Israel ambao daima umekuwa ukiupigia debe na kuunadi mfumo huo licha ya kufeli mara kadhaa kutungua hata maroketi yanayovurumishwa kutoka ukanda wa Ghaza. Hii ni katika hali ambayo Aprili mwaka huu kombora lililotokea Siria lilifanikiwa kuvuka ngao dhidi ya makombora ya utawala wa kizayuni wa Israel ambayo ni maarufu kama Kuba la Chuma na kutua karibu na kituo cha siri na cha kistratejia cha nyuklia cha Daimona. Kwa mujibu wa makubaliano ya mauzo ya mwaka 2019 jeshi la US lilinunua mifumo miwili ya ngao hiyo ya makombora, wa kwanza ukipelekwa nchini Marekani mwishoni mwa mwaka jana, huku wa pili ukiwasilishwa Januari mwaka huu kwa thamani ya dola milioni 373. Machi mwaka huu Washington ilisema itatazama upya ununuzi zaidi wa mfumo huo wa Wazayuni eti kwa kuwa hauowani na mifumo ya makombora ya Marekani. Mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka Redio Teheran. Fuatao sasa mpenzi a msikilizaji, ni uchambuzi wa kisiasa utakaotupia jicho malengo ya Imarati ya kuvikalia kwa mabavu visiwa vya Yemen. Ahmed Arrahwi, mwakilishi wa Baraza Kuu la Kisiasa la Yemen, Jumanne wiki hii, kwa mara nyingine tena aliutahadharisha Umoja wa Falme za Kiarabu kwamba nchi hiyo itapewa somo na funzo iwapo haitaondoka katika kisiwa cha Mayun. Kisiwa cha Mayun au Perim kina umuhimu mkubwa kutokana na nafasi yake ya kistratejia, na ndio maana kinakodolewa macho ya tamaa na madola mbalimbali yanayopenda kujitanua na kupenda makuu. Imarati na Saudi Arabia zimefanya kila ziwezalo kukidhibiti kisiwa hicho cha Yemen tangu mwezi Machi mwaka elfu mbili kumi na tano pale muungano uvamizi unaoongozwa na saudia ulipoivamia kijeshi ardhi ya Yemen. Moja ya sababu zinazoifanya imarati yaunge mkono na kuyakingia kifua makundi ya wanamgambo mamluki wanaojiita Baraza la Mpito la Kusini ni kuandaa uwanja wa kuigawa Yemen ili hatimaye imiliki baadhi ya visiwa vya nchi hiyo kama sokotra na Mayun. Umoja wa Falme za Kiarabu kwa kushirikiana na Wazayuni mwezi Desemba mwaka 2017 ulianzisha njama mbalimbali dhidi mbali ya Yemen baada ya kuaga dunia rais wa zamani wa nchi hiyo Ali Abdullah Saleh, kwa lengo la kuanzisha taasisi za kijeshi katika pwani ya magharibi mwa Yemen, wakitumia au wakimtumia Tarik Saleh, mwana wa kiume wa kaka yake Ali Abdullah Saleh. Tangu wakati huo hadi sasa, Imarati inatekeleza njama zake chafu huko kusini na magharibi mwa Yemen, hususan katika visiwa vya nchi hiyo inavyovikalia kwa mabavu. Visiwa kama Sokotra kinachopatikana katika ghuba ya Eden kusini mwa Yemen na Mayun au Perim katika lango bahari la Babulmandab kusini magharibi mwa nchi hiyo vinakodolewa jicho la tamaa na Imarati na utawala wa kizoni wa Israel kutokana na nafasi yake muhimu ya kijiografia. Iwapo visiwa viwili hivyo vitatwaliwa kwa mabavu hali hiyo itaandaa uwanja wa kudhibitiwa kikamilifu ghuba ya Eden na lango bahari la Babul Mandab. Ndio maana Saudia ilianzisha uvamizi dhidi ya Yemen kwa kushirikiana na Imarati mwezi Machi mwaka 2015 <mulia> Hii ni Redio Tehran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, inayokutangazia moja kwa moja kutoka hapa jijini Tehran. Kumbuka mpenzi msikilizaji, una fursa ya kushiriki matangazo haya kwa kututumia maoni, mapendekezo na hata ukosoaji wa wako kwenye ukumbi wetu wa WhatsApp au WhatsApp ukipenda kupitia nambari za na alama ya kujumlisha. Imetimia saa saba na robo adhuhuri hapa jijini Teheran Iran juma hili. Amjambo, wapenzi wa wasikilizaji, na karibuni kujiunga nami katika makala hii ambayo huangazia baadhi ya matukio muhimu kuhusu Iran katika kipindi cha wiki moja iliyopita. Kati ya tutakayoangazia leo ni pamoja na Rais Ibrahim Raisi asema atafuatilia kadhia ya kuondolewa vikwazo vya kidhalimu vya Marekani dhidi ya Iran. Iran asema ugaidi ni matokeo ya uingiliaji wa kijeshi na njama za kisiasa. na mwakilishi wa Shirika la Afya Duniani Iran asisitiza kuzingatia kanuni za afya hata baada ya chanjo. Karibuni. Rais Ibrahim Raisi wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amesema serikali yake itafuatilia kwa karibu suala la kuondolewa vikwazo vya kidhalimu vya Marekani dhidi ya Iran, lakini amesisitiza kuwa hatafungamanisha ustawi wa uchumi na kuondolewa vikwazo. Rais Raisi, Raisi amesema hayo Jumaatano wakati alipofika katika majilisi ya ushauri ya Kiislamu, bunge la Iran wakati wa kupigiwa kura baraza lake la mawaziri, Raisi amelihakikishia bunge kuwa serikali yake haitastahamili hata kidogo ufisadi. Aidha, amewashukuru wabunge kutokana na jitihada zao za siku kadhaa za kuwachunguza mawaziri walioteuliwa. Hali kadhalika, Rais Raisi ametetea uamuzi wa wake wa kuwateua mawaziri e, kadhaa vijana katika baraza lake la mawaziri na kusema Taloshwe. Waheshimiwa wabunge, kuwateua vijana kuongoza baadhi ya wizara ni ujumbe wa matumaini kwa vijana wote hapa nchini. Vijana wenye uwezo nchini watapata fursa kufanya kazi. Huu ni ujumbe pia kwa wajasiriamali nchini kwamba vijana wana uwezo wa kufanya kazi. Iwapo tutakuwa na imani na vijana wasomi na wenye kustahiki, basi hatutapata hasara. Him. Wakati huo huo, bunge la Iran limepiga kura kwa wingi ya kuwa na imani na mawaziri 18 kati ya 19 ambao majina yao yaliwasilishwa na rais, rais bungeni. Waziri pekee ambaye hakuidhinishwa na wabunge ni waziri wa elimu ambaye bunge limesema hana uzoefu wa kutosha. Rais Ibrahim Raisi amelishukuru bunge kwa kuwa na imani na baraza lake la mawaziri na kusema huo ni mwanzo mzuri wa ushirikiano baina ya bunge na serikali kwa ajili ya kujenga Iran yenye nguvu. Kwingineko, Rais Ibrahim Raisi amesema Jamhuri ya Kiislamu ya Iran iko tayari muda wote na bila kusita kufanya juhudi za kurejesha amani na usalama nchini Afghanistan na kushirikiana na nchi zote zinazohisi zina jukumu katika suala la kurejesha amani na utulivu nchini humo na wakati huo huo kutotia dosari usalama wa mataifa jirani. Said Ibrahim Raisi, rais wa jamhuri ya kiislamu ya Iran, amesema hayo wiki hii katika mazungumzo yake kwa njia ya simu na kansela Sebastian Kurz wa Austria, ambapo sambamba na kuashiria hali ya kutia wasiwasi nchini Afghanistan, amesema Iran daima imekuwa ikifanya juhudi mtawalia kwa ajili ya kurejesha amani na usalama nchini Afghanistan na iko tayari kushirikiana na mataifa mengine yanayohisi yana jukumu katika suala la kurejesha amani na utulivu katika nchi hiyo. Wakati huo huo, msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Iran ametoa wito kwa vikundi vya Afghanistan kutumia tukio la kuondoka wanajeshi vamizi wa Marekani nchini humo kama fursa ya kurejesha amani katika nchi yao, akisema historia ya Afghanistan inaonyesha kuwa hakuna suluhisho la kijeshi kwa mizozo ya nchi hiyo. Said Khatibzade amesema, Iran inazitaka pande zote kudumisha utulivu na inatumai kuwa makundi yote yatatumia vyema fursa ya kuondoka wanajeshi wa kimataifa ajinabii nchini Afghanistan kwa ajili ya kuanzisha serikali itakayoshirikisha makundi yote na kudumisha uhusiano mzuri na majirani wa Afghanistan. Msemaji wa wizara ya mambo ya nchi za nje ya Iran ameongeza kuwa yanayojiri sasa nchini Afghanistan yanathibitisha kuwa mahala popote inapoweka mguu Marekani hufikiria na kujali tu maslahi yake. hatib zaidi ya ameongeza kuwa Marekani ilivamia Afghanistan kama nchi ya jinabi na vamizi na kuingia kwake nchini humo kumesababisha msiba na maafa, na hatimaye Marekani imeondoka kwa fedheha. Na madhila yanayoshuhudiwa sasa Afghanistan ni somo kubwa kwa wale wanaofungamanisha usalama wao na ule wa Marekani. Kuingilia kwa wiki hii, kamanda wa kikosi cha anga za mbali cha jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu IRGC, amesema maadui wanafahamu vyema uwezo mkubwa wa Iran na irada ya taifa hili la Kiislamu ya kuzima tishio lolote dhidi yake, hivyo hawapasi kuthubutu kuchukua hatua yoyote ya kuijaribu nchi hii. Brigedia Jenerali Amir Haji Zade amenukuliwa akisema hayo katika mahojiano na shirika la habari la Fars na kuonya kuwa Iran haitasita kutoa jibu kali lenye kuumiza kwa hatua yoyote ya kichokozi ya adui. Brigedia Jenerali Haji Zade amesisitiza kuwa jamhuri ya Kiislamu ya Iran ni taifa kubwa lenye uwezo mkubwa, jambo ambalo linawatia kiwewe maadui. Amebainisha kuwa iwapo kutatokea uvamizi wowote dhidi ya Iran, hakuna shaka kuwa jibu la jamhuri ya Kiislamu ya Iran kwa uchokozi wa maadui litakuwa kali, na kwa msingi huo hawapaswi kufanya kosa hilo la kimahesabu. Kamanda wa kikosi cha anga za mbali cha jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu ameeleza bayana kuwa Iran imepiga hatua kubwa ya kujitosheleza katika uga wa ulinzi na hii ni strategia ya ushindi iliyochukuliwa na Iran dhidi ya madola ya kibeberu. Aidha, amesema motisha na ari ya juu ya vikosi vya ulinzi vya Iran imelifanya taifa hili lipate mafanikio mengi chini ya miongozo na maelekezo ya kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu yatola Said Ali Khamenei. na wiki hii idadi ya watu waliopoteza maisha kwa siku moja kutokana na ugonjwa wa covid-19 ilivunja rekodi nchini Iran. Wizara ya afya nchini Iran ilitangaza kuwa watu 79 waliaga dunia hapa nchini katika kipindi cha masaa 24 kufikia Jumanne ya dhuhuri hadi kufikia Jumatano mchana, waliopoteza maisha ya jumla kutokana na ugonjwa wa covid-19 hapa nchini walikuwa wamefika laki 1 na 4 na 22 Wakati huo huo, Iran imeongeza kasi ya zoezi la kuwachanja wananchi ambapo hadi kufikia Jumatano Chanjo zaidi ya milioni 24 zilikuwa zimedungwa wananchi kote Iran ambapo waliopata chanjo zote mbili ni zaidi ya milioni sita na waliopata chanjo moja ni zaidi ya milioni 17 na nusu. Wakati huo huo, Dr. Jafar Hussein, mwakilishi wa shirika la afya duniani WHO hapa nchini Iran, akizungumza na waandishi habari baada ya kutembelea kituo kikubwa cha chanjo hapa mjini Teheran, amesema Tayari Iran imeshalipia dozi zingine milioni 16.8 kupitia mfumo wa Umoja wa Mataifa wa usambazaji wa chanjo COVAX, na hadi sasa chanjo milioni 5.8 zimeshaingia nchini. Hata hivyo, ametahadharisha kuwa kwa sasa chanjo haitaangamiza kabisa kirusi cha COVID 19. Akifafanua kuhusu nukta hiyo, Dr. Husein amesema Ifahamike kwamba chanjo haisitishi maambukizi ya kirusi katika jamii. Baadhi wanaamini kwamba watapata chanjo na kirusi kitapotea. Ukweli ni kwamba kirusi hakitatoweka bali chanjo inawalinda watu ili wakiambukizwa wasipate matatizo sugu na makubwa ya kiafya. Kuna wale ambao wanadhana potofu kwamba wakipata chanjo basi hawataambukizwa virusi vya korona. Hivyo hata baada ya chanjo, lazima tuzingatie kanuni za kiafya kama vile kuvaa barakoa, kutokaribiana, na kutumia vitakasaji na kuepuka maeneo yenye msongamano. Hivi ndivyo nchi nyingi duniani zilivyopunguza maambukizi ya korona. Naam, huyo alikuwa ni Dr Jafar Husein, mwakilishi wa WHO nchini Iran. Na hadi hapo, wapenzi wasikilizaji, ndio tunafika mwisho wa makala yetu hii ya Iran juma hili kwa leo. Ni matumaini yangu kuwa umeweza kunufaika. Na hadi wakati mwingine, panapo majaliwa yake Mola, kwa herini. Hii ni Redio Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti jamuhuri ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran inayokutangazia mubashara kabisa kutoka hapa jijini Teheran. Asante sana mpenzi msikilizaji kwa kuendelea kuwa nasi na kwa kuichagua idhaa hii. Tovuti yetu ni parstoday.com mkwaju sw. Karibu sasa nikuletee macho yetu magazetini. Magazeti ya Tanzania ndiyo yanayotukunjulia jamvi la udondozi wetu wa magazeti ya Afrika Mashariki hii leo. Akthari ya matoleo ya leo yameendelea kutanguliza mbele habari kuhusu tukio la juzi la makabiliano ya risasi jijini Dar es Salaam. Ukurasa wa mbele wa gazeti la Mwananchi umepambwa kwa picha inayomwonyesha Hamza Hassan, muuaji wa polisi katika tukio hilo, ambaye pia aliuawa Picha iliyobeba anwani yenye maneno mawili tu yaliyokolezewa wino mweusi yasemayo huyu hapa, linaandika mauaji ya polisi Da, majirani da na Chunya waeleza mwenendo wa tabia na shughuli zake, ndugu zake wengine washikiliwa, askari watatu waliouawa kuagwa leo, kwa nini Hamza aliuawa badala ya kukamatwa. Kuna habari nyingine ya vita dhidi ya ugaidi inayoonekana katika sehemu ya juu ya ukurasa wa mbele wa Mwananchi yenye kichwa cha maneno Mtanzania mbaroni kwa madai ya ugaidi Mombasa, Kenya. Gazeti la Majira limeipa kipaumbele habari hiyo kwa kuandika, polisi hawa wapewa tano, shambulio la risasi da ni katika tukio la kihalifu dhidi ya askari aliyekuwa akimnyatia mhalifu kwenye kibanda akosha, wengi apigiwa chapuo kwa IGP mlemavu feki aumbuka pia limeandika polisi wanne walazwa MNH, shambulio la juzi, uchunguzi mkali wa polisi waanza. Rais Samia apokea hati utambulisho wa mabalozi, na Sweden yaimwagia TASAF mabilioni ya fedha mapya zaidi mauajada. Ndivyo kinavyosema kichwa cha habari kuu katika gazeti la Nipashe ambalo linatupashwa kuandika, alifatua risasi adaiwa aliwahi kujirusha ghorofani, ana ulemavu wa mguu, majirani na diwani walonga. Kuna habari moja ya kijamii yenye mvuto wa aina yake katika ukurasa wa mbele wa gazeti hilo yenye anwani isemayo, jela mwaka mmoja kwa kumtukana mama mzazi. Haya, ningekuwa mimi jaji, ningempiga ndani huyu miaka kumi, labda ili iwe funzo kwake na kwa wengine. Haya, lakini mimi si jaji, mimi mwana habari. Ukurasa wa mbele wa habari leo umepambwa kwa picha inayomwonyesha Rais Samia akipokea hati za utambulisho wa mabalozi wapya. Hata hivyo, habari kuu inasema mjadala mauaji daa, simulizi zaendelea kuhusu mtuhumiwa, askari polisi waliouawa kuagwa leo. Gazeti la Uhuru limerejea tena leo baada ya kusitisha uchapishaji kwa siku kumi na nne kutokana na makosa ya kitaaluma limepo zito tahariri yenye kichwa kisemacho kumradhi Rais Samia. Nchini Uganda, gazeti la Monitor limetanguliza mbele habari inayofungamana na maswala ya ufisadi, ugaidi kumradhi. Habari hiyo ina anwani isemayo gaidi wa kujitoa muhanga aliyelenga mazishi ya Lokech akamatwa. Toleo la mtandaoni la gazeti hilo lina habari nyingine ugaidi inayosema taharuki Masaka, huku genge la wahalifu likiua watu kumi na tisa ndani ya wiki tatu. Habari nyingine zinazoonekana katika toleo la mtandaoni la gazeti hilo zina vichwa vinavyosomeka: kesi za saratani zaongezeka maradufu ndani ya miaka mitano, yasema UCI; wakazi wagundua maiti nyingine saa chache baada ya juza wa miaka sabini kuuawa Masaka; na utafiti wasema serikali haichukui hatua za kutosha kupambana na rushwa. Tuna tamatisha dondoo zetu kwa kutupia jicho magazeti ya nchi jirani ya Kenya. Magazeti yote makubwa ya Kenya hii leo ya Nation, Taifa Leo na Standard kwa pamoja yameipa kipaumbele habari ya, ya kuondolewa walinzi wa GSU katika makazi ya naibu rais William Ruto. Standard limeipa habari hiyo kichwa kinachosema walinzi shupavu wa GSU wa Ruto wabadilishwa. Ukurasa wa mbele wa Nation umepambwa kwa picha ya Ruto akiwa ameshika tama kana kwamba anawaza jambo fulani. Gazeti hilo limeipa habari hiyo anwani isemayo mtu aliye chini ya mashinikizo. Gazeti dada la Taifa Leo nalo limeandika Ruto avuliwa GSU, makazi yake ya Nairobi na Eldoret yabadilishiwa vikosi vya usalama katika hali inayozua hofu. Habari zingine zilizopewa uzito katika ukurasa wa mbele wa Taifa Leo zina vichwa visemavyo: balaa belua, wazee watatu wakiuawa kwa madai ya ushirikina. Watu tisa waangamia jijini Nairobi baada ya kreni kuporomoka. Wanafunzi wazimia kwa makali ya njaa na kieneo. Mhalifu aliyeua watu wanne jijini Dar kabla ya kuuawa atambuliwa. Toleo la mtandaoni la Standard limetenga nafasi ya kwanza kwa habari yenye kichwa kisemacho moyo wa katiba umestahamili mashambulio endelevu kwa miaka kumi na moja tangu iidhinishwe. Pia limeandika askari polisi laki moja kufanyia uchunguzi wa kiakili baada ya kushtadi kesi za kujua ni saa saba na nusu wa dhuhuri hapa jijini Teheran, sawa na sita kamili kwa saa za Afrika Mashariki. Nisome hapa maoni mawili matatu. Idris Malia Mungu kutoka Mombasa, Kenya anasema shukran Redio Teheran. Asante sana, Malia Mungu, ukiwa hapo pwani ya Kenya. Asante sana pia shabiki mpya huyu wa Redio Teheran, anasema anaitwa Abubakar Yusuf Ahmad akiwa Lindi kusini mwa Tanzania. Na karibu sana ukumbini. Asante sana pia Profesa Ali Magema ukiwa hapo Tanga kuhusu propaganda dhidi ya mapambano ya alimamu Lhusein alayhi afdalu salatu wassalam. Bibi Zeinab alayha ssalam kaingia katika nyumba ya Yazidi, Yazid bnu Muawiya, yuko na majeshi yake na watu wake na watu waliomzunguka waliojaa katika kasri yake. Bado anataka kuendeleza propaganda Yazidi asiyomtambua Mwenyezi Mungu anasema kumwambia Imamu Zainul Abidin, hakika baba yako ndiye aliyetaka kunidhulumu na kutaka kunipokonya haki yangu, lakini matokeo yake fasanaa allahu bihi maraaita, Mwenyezi Mungu akamfanyia ulioyaona hayo. Haya ni maneno ya Yazidi katika kasri yake kwamba Mungu ndiye kawafanyia Ahlulbeiti vile. Mambo ni mengi yaliyojiri katika kasri ya Yazidi, lakini Imamu Zainul la Abidin hakunyamaza. Imamu Zainul Abidina akasimama, akasema laqad utina sittan wa fudhilna bisab'in, sisi tumepewa mambo sita na tumefadhilishwa kwa mambo saba dhidi ya wengine, kwa sababu kuna haja sasa hivi ya kutambulisha nani ahlulbeiti, kwa sababu tayari watu hawawatambui. Imamu Zainul Abidina akasimama, akasema utina alilm walhilm, tumepewa elimu na upole, utina alilma wasamahata walfasaha, na tumepewa moyo wa kusamehe na ufasaha pia. Tumepewa imamu akaendelea wa kusema washajaa, na tumepewa ushujaa sisi ahlul bayt. Walmahabata fi qulubi lmuminin, na tumepewa mahabba mapenzi katika mioyo ya waumini. Mmoja katika vigezo vya mumin kuwapenda ahlul bayt. Wafadhilna, na tume fadhilishwa sisi. Bi anna minna nabiyu lmukhtari, kwamba kwetu ndipo alipotoka mtume aliyechaguliwa. Wa minna siddiqu, na kwetu mkweli Bwana Mtume sallallahu alayhi wa alihi wa minna tayyaru, na kwetu ndipo alipotoka Jafaru Tayyar. Wa minna asadu llahi wa asadu rasulillah, na kwetu ndipo alipotoka simba wa Mungu na simba wa mtume Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala, waminna sibta hadhihil umma, na kwetu ndipo walipotoka vijana wa vijana wa peponi wa mabarobaro wa peponi, vijana ambao ni wajukuu wa Bwana Mtume, sibta sibta rasulillah, ambaye ni alhasani na alhuseini. Waminna mahdiyuha, na sisi kwetu ndipo walipotoka mahdi wa umma huu. Maneno yakawa ni marefu kiasi kwamba imamu akafikia kusema ana bnu makkata wa mina, mimi ni mtoto wa Makka na Mina. Ana bnu zamzami wa safa, mimi ni mtoto wa maji ya zamzam na eneo la Safa. Imamu akaendelea kusema ana bnu man hamala ruknu biatrafi rida ana khairu man itazara wartada ana bnu khairu man taalla manitala wakhtafa, mpaka imamu akafikia mahala akasema, ana ibn hadha lmaktulu, mimi ndiyo mtoto wa huyu aliyeuawa. Imamu alipofikia pale alilia, na maneno yale yakaathiri waloketi pale, na kuna ambao mioyo sasa ikawa laini kuona kwamba kana kwamba bwana huyu kadhulumiwa. Yazid ibn Muawiya akaona majlisi ile ifie pale pale isiendelee kwamba tunapozungumza majlisi za imamu huseini ndio hizo ile ilikuwa ni majlisi aliyoitoa imamu zeinul abidin aliyoitoa bibi zeinab alaihi ssalam katika hadhara ile majlisi ya kwanza iliasisiwa na bibi zeinab na imamu zeinul abidin na yazidu bnu muawiya akiwa katika waliohudhuria katika majlisi yakizungumzwa mauaji dhidi ya familia ya Mtume. Ndugu zangu, propaganda zinatufikisha mahala ili watu wasisikitike. Siku kama hii ya leo watu wanasomewa hadithi za kufunga siku ya Ashura na kuambiwa kwamba ni siku ya furaha, ya ushindi, ushindi wa Nabii Musa dhidi ya Firaun. Maana yake ni nini? Maana yake siyo siku ya huzuni, kama Mtume wa Mwenyezi Mungu alishinda. Maana yake ni nini? Ni siku ya furaha. Hivi ndivyo tunavyofundishwa kwamba siku aliouliwa mjukuu wa mtume na familia ya mtume ni siku ya furaha. Kisha mtume mwenyewe alikuwa haijui siku hiyo, alifundishwa na Mayahudi. Mayahudi walipokuwa wakifunga, aliwauliza vipi, Mayahudi ndo wakamwelimisha kwamba siku hii bwana, tunafunga kwa sababu ndio siku mtume wetu aliokolewa. Mtume akasema, sisi ni aula na huyo mtume, basi tutafunga. Hapa ndipo walipofikia Waislamu, hapa ndipo walipofikia kiasi kwamba kijana mmoja katika wapiga kelele katika mimbar anafikia mahali aliye katika mimbar, eti sahaba katukanwa, na anawaliza watu kwa uchungu wa kwamba katukanwa. Sisi hatuwafiki kutukana sahaba, lakini ikiwa atawaliza watu eti kwa sababu sahaba katukanwa na akalia, alafu sahaba ambaye ni kizazi cha mtume kuuawa, iwe ni marufuku kulia, si kutukanwa, kuuawa kwa hivyo ni kawaida mtu kulia na kuliza watu kwa machungu ya kutukanwa sahaba wa Mtume, halafu ikawa ni jambo la kushangaza sana watu kukaa vikao wakalia, si kutukanwa kwa familia ya Mtume, bali kuuawa. Hapa ndipo mambo yanapinduliwa, inafikia mahala kwamba zile propaganda zinaifanya ile haki kuonekana ni batil na ile batil kuonekana kuwa ni haki. Mmoja katika vijana alipita huko mtaani na akituma meseji kwamba haya mabwana na shekhe fulani, kwa nini analia katika jukwaa mambo haya ya kinaswara? Aibu. Anasambaza kampeni huko kusema kwamba haya mambo yanafanyika si ya Kiislamu. Kiasi hicho waislamu wamefikia katika nyumba ya Mtume, na wewe uone aibu kulia na kupiga kifua kwa sababu watakushangaa jamaa. Kisha pakizungumzwa mambo yaliyofanyika au kukosoa tukio lililofanyika kihistoria, iwe ni jambo kubwa sana, lilize watu, ifikie mahala. Sasa waislamu wazungumze haya mambo, na tusighururiwe na chochote katika kushikamana na Ahlulbeit. Samahani kwa kusema maneno haya, nasema ashakum si matusi. Kwa hivyo Wanasema kunya anye kuku akinya bata kaarisha. Yale yale unayoyafanya katika levo ambayo si kubwa kiasi hichi ni halali kwako, lakini wanaposimama watu wakazungumza kuhusu Ahlulbeiti walivyodhulumiwa iwe ni aibu? Sasa risala ya Ahlulbeiti itafika, na haya yalifanyika Karbala, kwa nini isifike kila mahala ulimwenguni? Haya ndiyo maneno ya Bibi Zainabu kumwambia Yazidi. Yazidi alipojitahidi ya kufanya propaganda dhidi ya Ahlul Bayt, Bibi Zainab alimwambia, fakid kaidak wasaa sayak wanasib juhdak fa wallahi la tamhu dhikrana wala tumitu. Kila mmoja katika sisi anapaswa kubeba risala ya Ahlul Bayt na utaulizwa. Na kama Ahlul Bayt hawajabeba Uislamu, nani atakaobeba Uislamu? undhuru amman ta'khudhuna dinakum. Tizameni wapi mnachukua dini yenu. Tukitaka kuzungumza, kila mmoja akida yake, mwingine kwa mwenzake sie, kinachotakiwa ni watu kuvumiliana. Yule anayeamini ya kwake, mvumilie, kwa sababu naye anakuvumilia. Zile shiari zake, mvumilie. Isifikie mahala sasa mfuasi wa ahlulbeiti akayaogopa yake, kwa sababu ya wengine. Yale yako unayaogopa kufanya, adhaa, unaona aibu kwa sababu ya mwingine. Taandamana, mashekhe wamewatangazia tutoke, ulimwengu ufahamu, wanaotuona waelewe, ile risala ifike, na kila mmoja katika sisi, Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Taala atamlipa kwa kutangaza jambo la Mtume, na hivi ndivyo tunavyoamini. Na Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Taala atufufue na Ahlul Bayti, atufufue na Imam Hussein, na yule anayetaka kuwa upande wa Yazidi, basi faja za uhu kadhalik katika siku ambayo Mwenyezi Mungu atawafufua kullu unasin biimamihim, wale waliotangaza kwamba Yazidu ni amirul muminin. Mtu ambaye anasema la wahyun nazari, hakuna wah, wahyi ulioshuka, mtu ambaye hakuwa Mwislamu. Risala ya Ahlulbeit lazima ifike, na anayetakiwa kuibeba ni sisi, na hatuna budi kuitangaza kwa namna yoyote ile aba man aba washaa manshaa na hapa tulipofikia, Mwenyezi Mungu subhanahu wataala kishatupa nusra, hatuna wa kumwogopa. Kinachotakiwa ni kujenga heshima kwa mwingine, heshima hiyo madhali yeye anaheshimu. Kama watu wanaweza kukufurisha Waislamu nikawa ni jambo dogo, kisha sisi tunafundishwa na Imamu Ali la takunu sababina, msitukane, lakini semeni kilichojiri ni hichi na hichi na hichi, na yeye kafanya hivyo, ikawa e, mkosa kubwa Miaka kumi na ishirini na iliyopita miaka karibu thelathini iliyopita tulikuwa wanyonge, lakini leo hii risala ya Imam Husein imefika kwa wingi. Hakuna unyonge na yoyote asisikie unyonge, na sisi tunashtaki kwa Bwana Mtume sallallahu alihi wa ali, na kesho mbele ya Mtume tutajipendekeza mbele yake kwa kuweka vikao kwa ajili ya familia yake kisha Unadhani kwamba bwana mtume sallallahu alaihi wa alihi atakukataa kwa sababu ya vikao vya kuomboleza kuuawa kwa Imam Hussein? Hilo ndio unalofikiria mtume, aliyeomboleza kabla ya Imam Huseini kufa? Tunashiriki na bwana mtume katika misiba hii. inna lillahi wa inna ilayhi raji'un wa say'alamu alladhina zalamu ala muhammadin ayya munqalabin qalbin yanqalibun wal aqibatu lil muttaqin walhamdulillahi rabbil alamin. Leo katika historia. Leo ni Ijumaa tarehe 18 Muharam mwaka 1443 Hijria sawa na Agosti 27 mwaka 2021 miladia. Siku kama ya leo miaka 134 mia iliyopita alizaliwa Ayatullah Sayid Ahmad Khansari, faqihi na marja mkubwa wa Kishia. Akiwa na umri wa miaka ishirini, Ayatullah Ahmad Khansari alielekea mjini Najaf, Iraq na kustafidi na elimu kutoka kwa wasomi wakubwa kama vile Muhaqiq Khorasani, Sayida Muhammad Kadhim Yazdi, Shariat Isfahani na Muhaqiq na Aini. Ayatullah Sayid Khansari alielekea mjini Araq, Iran, katika kipindi cha kuasisiwa chuo cha hauza cha mji huo na kujishughulisha na ukufunzi. Baadaye msomi huyo alishirikiana na Ayatullah Shekh Abdul Karim Hairi katika shughuli za tablighi, na baada ya kuasisiwa hauza ya Qum chini ya usimamizi wa Ayatullah Yazdi, Ayatullah Khansari alikuwa imamu wa swala ya Ijumaa katika chuo cha Faizia mjini humo. Mwaka 1370 hijria, Ayatullah Ahmad Khansari alielekea mjini Teheran na kuwa imamu wa swala ya jamaa katika msikiti maarufu wa Sayid Azizullah. Hadi mwisho wa uhai wake msomi huyo alisalia mjini Teheran na baada ya kufariki dunia akazikwa mjini Qum tarehe 27 Agosti mwaka 1896. Kulitokea vita vya muda mfupi zaidi duniani visiwani Zanzibar. Jengo la kihistoria mjini Unguja linalojulikana kwa jina la Beitul Ajaib, lililojengwa na Sultan Bargash bin Said huko Forodhani, kisiwani Unguja, lilishambuliwa kwa mizinga ya manuari za Uingereza. Hatua hiyo ilikuja kufuatia ugomvi uliozuka baina ya wana wawili wa sultani wa Zanzibar. Watoto hao waliojulikana kwa majina ya Said Bargash Khalid na Said Hamud bin Muhamed, na ugomvi wao ulihusiana na utawala wa nani anapaswa kurithi kiti cha ufalme. Vita hivyo vilidumu kwa siku 45 tu na kuwa vita vifupi zaidi duniani, na tarehe tano Shahrivar miaka 43 iliyopita, kwa mujibu wa kalenda ya Kiirani. Mwanzo wa kalenda ya Iran ulirejeshwa tena katika mwaka wa Hijria shamsia kutoka mwanzo wa tarehe ya kifalme. Katika miaka ya kabla ya ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu, utawala wa kidikteta wa Pahlavi, ambao ulitambua mafundisho ya Uislamu kuwa ni kinyume na masilahi yake, uliokuwa ukifanya njama za kukabiliana na Uislamu kwa kutumia utajiri na turathi ya kihistoria ya Iran. Katika mkondo huo, bunge la kimaonyesho la utawala wa Kipahlavi lilipasisha sheria iliyobadilisha mwanzo wa kalenda ya Iran kutoka mwaka wa hijiria ya Mtume sallallahu alihi wa wasalam na kuifanya kuwa tarehe ya kuvikwa taji la mfalme Kurush wa silsila ya Khahamaneshi. Hatua hiyo ilikabiliwa na hasira na malalamiko makubwa ya Imam Ruhullah Khomeini na wananchi waislamu wa Iran. Barabara kabisa, mpenzi msikilizaji, tunaelekewa kiongoni mwa matangazo haya ya Ijumaa mchana ya Redio Teheran, idhaa Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Naona muda umenipa kisogo, siwezi kusoma maoni yako mpenzi msikilizaji, utaniwia radhi kwa hilo, na moja kwa moja, nikuletea habari za dunia kwa kifupi. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amelaani vikali mashambulio ya kigaidi yaliyotokea nje ya uwanja wa ndege wa Kabul nchini Afghanistan jana Alhamisi. Wakati huo huo, kundi la kigaidi la ISIS limetangaza kuhusika na hujuma hiyo ambayo imeua watu zaidi ya mia moja. Shirika la Umoja wa Mataifa la misaada ya kibinadamu kwa wakimbizi wa Palestina limesema jeshi la Israel limeua Wapalestina 59 katika eneo iliokingwa magharibi ya mto Jordan linalokaliwa kwa mabavu ndani ya mwaka huu. Na moja pekee, makumi ya wanafunzi wa chuo cha Kiislamu waliotekwa nyara huko Nigeria, katika jimbo la Naija mnamo Mei 30 mwaka huu wameachiliwa huru. Aliyekuwa waziri mkuu wa Mali, Bobei Maiga, ametiwa mbaroni na maafisa wa usalama wa nchi hiyo, akituhumiwa kuhusika na ufisadi mkubwa wa fedha. Na jeshi la Marekani limeachana na mpango wake wa kununua mifumo mingine ya ngao ya makombora ya utawala haramu wa Israel baada ya kufanyia majaribio mfumo wa kutungua maroketi na makombora ya masafa mafupi kutoka Tel Aviv mwanzoni mwa msimu huu wa joto kali na kupata matokeo yasiyoridhisha. Tutakomea hapo mpenzi ya msikilizaji, kwa mukhtasari huo. Asante sana kwa kuwa nasi tangia awali ya matangazo ya yadi tamati, na tunakushukuru vilevile vile kwa kututumia maoni yako katika ukumbi wetu wa WhatsApp. Jina langu ni Hussein Hassan na kutakia jumaa mubarak. Asante na kwa na ahadi kufikia hapa, ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran husikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi huanza saa moja na dakika 50 hadi 2 na dakika 50 kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana huanza saa tano na dakika ishirini hadi sita na dakika 20 kwa saa za Afrika Mashariki matangazo yetu ya usiku huanza saa 2 na dakika 20 hadi tatu na dakika 20 kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya Radio Teheran husikika pia kwa njia ya satelaiti na intaneti. Anwani yetu ya intaneti ni parstoday.com mkwaju sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu au email ni swahili radio at irib.ir. Mnaweza pia kuyasikiliza matangazo yetu kwa njia ya moja kwa moja na hifadhi ya matangazo hayo kupitia simu za mkononi za Android na iPhone kwa kutumia application ya IRIB World Service. Mbali na katika barua pepe ya swahili radio at irib ir, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama WhatsApp na kadhalika. Tunakushukuruni kwa kusikiliza na msikose kuyategea sikio matangazo yetu.