Hii ni idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Suratul Jumua aya ya tisa hadi ya mwisho. audhu billahi min alshaitani rajim bismillahi Kwa jina la Allah mwingi wa rehma mwenye kurehemu. Enyi mlioamini, kukiadhiniwa kwa ajili ya sala siku ya Ijumaa, nendeni upesi kumtaja Mwenyezi Mungu na acheni biashara. Kufanya hivi ni bora kwenu ikiwa mnajua na itakapomalizika swala tawanyikeni katika ardhi, mtafute fadhila za Mwenyezi Mungu, na mkumbukeni Mwenyezi Mungu kwa wingi, ili msipate kufanya mabaya na ili mpate kufaulu. Na wanapoiona biashara au mchezo wanavikimbilia hivyo, wakakuacha umesimama peke yako, pamoja na watu wachache kabisa wasiofuata hayo. Sema, yaliyoko kwa Mwenyezi Mungu ni bora kuliko mchezo na biashara na Mwenyezi Mungu ni mbora wa kuruzuku. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Subah alkhair, jumaa mubarak, mpenzi msikilizaji. Karibu katika matangazo haya ya Ijumaa asubuhi ya Redio Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya, ya Iran, ukiwa nami Hussein Hassan. Ikiwa leo ni Agosti 27, mwafaka na tarehe 18 Muharram mwaka 1443 Hijria. Asubuhi ya leo mpenzi msikilizaji, kama ada, tumekuandalia taarifa ya habari za dunia itakujumuisha ripoti, tutakuwa na uchambuzi wa kisiasa, udondozi wa magazeti ya Afrika Mashariki na katika safu ya vipindo tumekuandalia mawaidha kutoka kwake Shekh Abdurazaq Amir wa huko Tanzania. Atakuwa anazungumzia propaganda hasi. Kadhalika, tutakuwa na Hiran juma hili, bila ya kusahau makala fupi ya kila siku yaliyo katika historia, na tutafunga matangazo haya kwa mukhtasari wa habari za dunia. Kumbuka mpenzi msikilizaji, mbali na kwenye masafa mafupi au shortwave, unaweza kutusikiliza kupitia Redio Maarifa ya huko Tanga, Tanzania. Tovuti yetu ni parstoday.com mkwaju sw. Kumbuka mpenzi msikilizaji, una fursa ya kushiriki matangazo haya kwa kututumia maoni yako katika ukumbi wetu wa WhatsApp kupitia ayo nambari, anza na alama ya kujumlisha plus 989035065487. Muda si muda, na rejea na taarifa ya habari za dunia Imetimia saa tatu na nusu asubuhi hapa jijini Teheran, sawa na mbili kamili kwa saa za Afrika Mashariki na moja kamili kwa saa za Afrika Kati ya kati. Ifuatayo ni taarifa ya habari za dunia, lakini kwanza ni muhtasari wake. Raia 90 wa Kiafghani na askari 13 wa Marekani wauawa katika milipuko ya mabomu nje ya uwanja wa ndege wa Kabul, Afghanistan. Tume hasema watu 210 wameuawa katika mapigano huko magharibi mwa Ethiopia. Na rais Raisi asema uhusiano wa Iran na Pakistan ni watangu na tangu wa kiimani na wa baina ya watu pamoja na habari nyinginezo. Habari kamili, tunaanza na habari ya kuatua moyo. Watu wasiopungua mia moja wameuawa na wengine kadhaa wamejeruhiwa kufuatia milipuko miwili ya mabomu iliyotokea nje ya uwanja wa ndege wa Kabul nchini Afghanistan. Hospitali ya kituo cha upasuaji wa dharura mjini Kabul imetangaza kuwa maiti tisini na makumi ya majeruhi wamefikishwa hospitalini hapo. Taarifa ya awali iliyotolewa na afisa wa Taliban ilisema watu wasiopungua kumi na watatu walikuwa wameuawa katika milipuko hiyo. Watoto wadogo ni miongoni mwa waliouawa katika milipuko hiyo ya mabomu iliyotokea kando kando ya uwanja wa ndege wa Kabul jana jioni. Hakuna mtu au kundi lolote lililotangaza kuhusika na hujuma hiyo ambayo ni ya kwanza kutokea mjini Kabul tangu Rais Ashraf Ghani aitoroke nchi na mji mkuu huu wa Afghanistan kudhibitiwa na kundi la Taliban mnamo tarehe 15 Agosti. Msemaji wa wizara ya ulinzi ya Marekani, Pentagon, John Kirby amesema mripuko mmoja umetokea karibu na lango la Abei la kuingilia uwanja wa ndege wa Kabul na mripuko wa pili umetokea jirani kabisa na hoteli ya Baron iliyopo karibu na uwanja huo. Kwa mujibu wa Kirby, askari 13 wa Marekani ni miongoni mwa watu waliouawa katika mashambulio hayo ya jana. Mwenyekiti wa Baraza Kuu la Maridhiano ya Kitaifa la Afghanistan Abdullah Abdullah amelaani hujuma hiyo, akitaja kuwa ni shambulio la kigaidi. Huku hayo yakiarifiwa, kamisheni ya haki za binadamu ya Ethiopia kwa kifupi EHRC imesema watu wasiopungua 210 wameuawa katika ghasia na mapigano ya kikabila yaliyojiri katika au kwa siku kadhaa katika eneo la Oromia huko magharibi mwa Ethiopia. Katika taarifa ya jana Alhamisi, tumu hiyo imewanukuu mashuhuda wakisema mapigano hayo yalianza baada ya kundi la waasi la Oromo Liberation Army, kwa kifupi OLA kuwasili katika mji wa Gida Kirimo jimboni Oromia mnamo Agosti 18 kufuatia kuondoka askari wa serikali katika eneo hilo la magharibi mwa Ethiopia. Wakazi wa eneo hilo wameiambia EHRC kwamba watu zaidi ya 150 wameuawa na wapiganaji wa genge hilo linalodai kupigania ukombozi wa watu wa jamii ya Oromo. Habari zaidi zinasema kuwa kufuatia mauaji hayo, wimbi la mapigano ya kulipiza kisasi lilijiri katika eneo hilo na kupelekea watu wengine kuuawa. Hata hivyo, kamisheni hiyo ya serikali haijasema ni nani waliohusika na mauaji hayo ya ulipizaji kisasi. Haya yanajiri wakati ambapo eneo la Tigre la kaskazini mwa Ethiopia nalo linakumbwa na mapigano na uasi unaoongozwa na kundi la wapiganaji wa TPLF. Mbali na hayo, maji ya sumu yanayotokea mto Chikapa wenye chanzo chake katika au katikati ya nyanda za juu nchini Angola yameingia kwenye mto Kasai ambao ni tawi la mto Kongo nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Maji hayo ya sumu yanabubujika yakiwa na rangi nyekundu na kuua samaki, viboko na pia kuwafanya watu wanaoyatumia waharishe. Mwandishi wetu Mwasi Mwasi ana ripoti kamili kutoka Kongo Brazzaville. Maji haya yalipokatisha mpaka na kuingia katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo tarehe 12, ya mwezi huu, yalikuwa na rangi nyekundu, jambo ambalo liliwashutusha wakazi wa mkoa wa Kasai ulioko mpakani na Angola. Na jambo lingine ovu, wavuvi wa mkoa huo walianza kuokota samaki ambao tayari wamekufa, wakielea juu ya maji, na mara wanapochukua samaki hao na kwenda kuwala, matumbo yao Huanza kuendesha. Nyanda hizo za juu za upande wa Angola hutumiwa kwa kuchimba madini ya almasi, hivyo inawezekana kiwanda kinachotumiwa kwa kusafisha madini hayo kiliweza kumwaga uchafu wa maji yake katika kijito kinachoanzia hapo, kwa madai kwamba uchafu huo hautaweza kwenda mbali, uchafu ambao umechanganyikana na kemikali mbalimbali mbali, ambazo ni tishio kubwa kwa viumbe hai na sasa uchafu huo Umebakia kilomita chache tu uingie katika Jito Kongo. jita ambalo jiji la Kinshasa linautegemea kwa maji ya majumbani. na hata kama hapajaweza kutolewa tarakimu za hasara ya sumu hii, wadadizi wa siasa wa maji, wanasema bado hasara ni kubwa. Mara maji hayo ya sumu yatakapoingia katika jito Kongo na hatimaye kufika katika jiji la Kinshasa mwishoni mwa mwezi huu, itakuwa vigumu kwa kuweza kuyasafisha maji hayo yaondokane na sumu hiyo, hata kama Angola itaweza kuacha kumwaga uchafu wake huo katika kijito hicho. Tatizo hili limepelekwa katika bunge la taifa na pia katika taasisi za kisayansi za taifa ili kupatiwa suluhisho. Sampuli ya maji hayo ya sumu zimepelekwa katika vituo mbalimbali vya kisayansi na matokeo bado yanasubiriwa. Serikali nayo imeunda kamati ya wajumbe ambao watakwenda kuzungumza na serikali ya Angola ili iweze kujitwika mzigo wake wa kuchafua maji kwa sumu huku wajumbe wa kamati hiyo bado wanapiga kwata katika jiji la Kinshasa huku wakiwa walisahau kuishirikisha Kongo Brazzaville, ambayo nayo itapata pande lake la sumu hiyo. Jito Kongo ni mpaka wa pamoja baina ya nchi hizi mbili, huku watu wa Kasai wakiwa hawana maji ya kunywa, na pia hawana mahala pa kwenda kupata vitoweo vingine vya kulia milo zao, hali ambayo itakuwa hivyo hivyo hivyo kwa wakazi wote walioko kando kando ya majito hayo, hivyo itakuwa vigumu kwa serikali kuweza kuwagawia maji watu wote wanaoishi kando kando ya majito hayo, wala kuwachimbia visima vya maji. Mosi Mwasi, Radio Tehran, Brazzaville. Asante sana Mosi, kwa ripoti yako hiyo, ukiwa hapo Kongo Brazzaville. Tukirejea hapa nchini, rais Ibrahim Raisi amesema uhusiano wa Iran na Pakistan ni wa tangu na tangu wa kiitikadi na unaotokana na mtazamo wa watu, wenye, watu wenyewe na wa mataifa hayo mawili. Rais wa jamhuri ya kiislamu ya Iran amesema hayo Alhamisi katika mazungumzo na waziri wa mambo ya nje wa Pakistan, Shah Mahmud Qureshi. Rais Raisi amesema kuimarishwa uhusiano wa pande mbili kunaweza kuandaa uwanja wa kustawisha na kuimarisha mashirikiano ya kikanda na kimataifa baina ya Iran na Pakistan. Sayyid Ibrahim Raisi amesema kuondoka Marekani nchini Afghanistan ni fursa muhimu sana ya kujenga maelewano makabila na makundi yote ya kiafghani kwa ajili ya kurejesha amani, usalama na uthabiti nchini humo, na akabainisha kwa kusema hakuna shaka kwamba kuwepo Marekani huko Afghanistan na katika eneo hakuleti amani, hivyo nchi za eneo zinapaswa kutoa msaada ili makundi mbali mbalimbali nchini Afghanistan yaweze kuunda serikali jumuishi na shirikishi. Siza Maaluf, mbunge wa kikristo katika bunge la Lebanon, amesema Iran si adui wa Lebanon bali ni nchi rafiki, na adui mzayuni ndiye adui pekee wa Lebanon. Maaluf amesisitiza kuwa wanakaribisha mtu yeyote yule atakayesaidia Lebanon. Mbunge huyo Mkristo kwa tiketi ya chama cha Lebanese Forces aidha amesema, na hapa nanukuu: misimamo ya hivi karibuni iliyochukuliwa Lebanon kuhusu misaada ya Iran si ya kisiasa au ya kiuchaguzi, kwa sababu mimi sizungumzi kisiasa na fursa ya uchaguzi haina umuhimu wowote kwangu mimi, lakini nchi yoyote ile ambayo leo hii itaisaidia Lebanon ni rafiki ya Lebanon, mwisho kunukuu. Kuhusiana na uingiliaji hasi wa balozi wa Marekani nchini Lebanon, maalufu amesema haifai Marekani kufanya uafriti wa kukomisha utumaji fueli kuelekea Lebanon, na Lebanon haihitaji maneno matupu au uungaji mkono wa kiroho, bali inahitaji uungaji mkono wa kivitendo na umati mkubwa wa Wapalestina umeandamana katika mji wa Ramallah ulioko kwenye ufukwe wa magharibi wa mto Jordan kulaani ushirikiano wa kiusalama uliopo kati ya serikali ya mamlaka ya ndani ya Palestina na utawala haramu wa kizayuni wa Israel. Wapalestina hao wamekusanyika katikati kati ya Ramallah, wakitoa nara dhidi ya serikali ya mamlaka ndani na za kuunga mkono mukawama wa Palestina na kusimama kidete kwa wenzao wa ukanda wa Ghaza. Katika maandamano na mkusanyiko wao huo, wa upinzani wa Palestina hao wametangaza kuwa taasisi za usalama za mamlaka ndani ya Palestina hazina jukumu jingine isipokuwa kukandamiza hatua yote ile ya kitaifa ya mukawama dhidi ya wazayuni maghasibu, jambo ambalo linaupa fursa utawala wa kizayuni ya kubomoa nyumba za Wapalestina, kujenga vitongoji vingine zaidi na kufuta utambulisho wa Wapalestina. mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka Redio Teheran. Ufuatao sasa, mpenzi msikilizaji, ni uchambuzi wa kisiasa utakaotupia jicho malengo ya Imarati ya kuvikalia kwa mabavu visiwa vya Yemen. Ahmed Arrahwi, mwakilishi wa Baraza Kuu la Kisiasa la Yemen, Jumanne wiki hii, kwa mara nyingine tena, aliutahadharisha Umoja wa Falme za Kiarabu kwamba nchi hiyo itapewa somo na funzo iwapo haitaondoka katika kisiwa cha Mayun. Kisiwa cha Mayun au Perim kina umuhimu mkubwa kutokana na nafasi yake ya kistratejia, na ndio maana kinakodolewa macho ya tamaa na madola mbalimbali yanayopenda kujitanua na kupenda makuu. Imarati na Saudi Arabia zimefanya kila ziwezalo kukidhibiti kisiwa hicho cha Yemen tangu mwezi Machi mwaka 2015 pale muungano vamizi unaongozwa na Saudia ulipoivamia kijeshi ardhi ya Yemen. Moja ya sababu zinazoifanya Imarati yaunge mkono na kuyakingia kifua makundi ya wanamgambo wa mamluki wanaojiita Baraza la Mpito la Kusini ni kuandaa uwanja wa kuigawa Yemen ili hatimaye imiliki baadhi ya visiwa vya nchi hiyo kama Sokotra na Mayun. Imarati kwa kushirikiana na Wazayuni, mwezi Desemba mwaka 2017 ulianzisha njama mbalimbali dhidi ya Yemen baada ya kuwaga dunia rais wa zamani wa nchi hiyo Ali Abdullah Saleh, kwa lengo la kuanzisha taasisi za kijeshi katika pwani ya magharibi mwa Yemen, ukimtumia Tariq Saleh, mwana wa kiume wa kaka yake Ali Abdullah Saleh. Tangu wakati huo hadi sasa, Imarati inatekeleza njama zake chafu huko kusini na magharibi mwa Yemen, hususan katika visiwa vya nchi hiyo inavyovikaliwa kwa mabavu. Visiwa kama Sokotra kinachopatikana katika ghuba ya Eden kusini mwa Yemen na Mayun au Perim katika lango bahari la Babul Mandab kusini magharibi mwa nchi hiyo, vinakodolewa jicho la tamaa na Imarati na utawala wa kizayuni wa Israel kutokana na nafasi yake muhimu ya kijiografia. Iwapo visiwa viwili hivyo vitatwaliwa kwa mabavu, hali hiyo itaandaa uwanja wa kudhibitiwa kikamilifu ghuba ya Eden na lango bahari la babul mandab. Ndio maana Saudia ilianzisha uvamizi dhidi ya Yemen kwa kushirikiana na Imarati mwezi Machi mwaka elfu mbili kumi na tano huku zikiungwa mkono na Marekani na utawala wa kizayuni wa Israel. Saudia na Imarati zinafanya kila ziwezalo kuikalia kwa mabavu ardhi ya Yemen. Wakati huo huo, wananchi na wanamapambano wa nchi hiyo wanatahadharisha kuwa maghasibu na wale wote wanaotekeleza njama dhidi ya taifa la Yemen watajuta na kupewa darsa na funzo. Jumatatu wiki hii pia, Ahmed Arrauhi, mwakilishi wa baraza kuu la kisiasa la Yemen, alitahadharisha kuwa adui mvamizi anapaswa kupewa somo na funzo. Hii ni Redio Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Ni saa nne kasorobo asubuhi hapa jijini Teheran, Iran. Juma hili. Amjambo, wapenzi wa sikilizaji, na karibuni kujiunga nami katika makala hii ambayo huangazia baadhi ya matukio muhimu kuhusu Iran katika kipindi cha wiki moja iliyopita. Kati ya tutakayoangazia leo ni pamoja na Rais Ibrahim Raisi asema atafuatilia kadhia ya kuondolewa vikwazo vya kidhalimu vya Marekani dhidi ya Iran; Iran yasema ugaidi ni matokeo ya uingiliaji wa kijeshi na njama za kisiasa na mwakilishi wa shirika la afya duniani Iran asisitiza kuzingatia kanuni za afya hata baada ya chanjo. Karibuni. Rais Ibrahim Raisi wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amesema serikali yake itafuatilia kwa karibu suala la kuondolewa vikwazo vya kidhalimu vya Marekani dhidi ya Iran, lakini amesisitiza kuwa hatafungamanisha ustawi wa uchumi na kuondolewa vikwazo. Rais Raisi ameyasema hayo Jumatano wakati alipofika katika Majilisi ya Ushauri ya Kiislamu, bunge la Iran, wakati wa kupigiwa kura baraza lake la mawaziri, Raisi amelihakikishia bunge kuwa serikali yake haitastahamili hata kidogo ufisadi. Aidha, amewashukuru wabunge kutokana na jitihada zao za siku kadhaa za kuwachunguza mawaziri walioteuliwa. Hali kadhalika, Rais Raisi ametetea uamuzi wa wake wa kuwateua mawaziri e, kadhaa vijana katika baraza lake la mawaziri na kusema Taloshwe. Waheshimiwa wabunge, kuwateua vijana kuongoza baadhi ya wizara ni ujumbe wa matumaini kwa vijana wote hapa nchini. Vijana wenye uwezo nchini watapata fursa kufanya kazi. Huu ni ujumbe pia kwa wajasiriamali nchini kwamba vijana wana uwezo wa kufanya kazi. Iwapo tutakuwa na imani na vijana wasomi na wenye kustahiki, basi hatutapata hasara. Wakati huo huo, bunge la Iran limepiga kura kwa wingi ya kuwa na imani na mawaziri 18 kati ya 19 ambao majina yao yaliwasilishwa na rais Raisi bungeni. Waziri pekee ambaye hakuidhinishwa na wabunge ni waziri wa elimu ambaye bunge limesema hana uzoefu wa kutosha. Rais Ibrahim Raisi amelishukuru bunge kwa kuwa na imani na baraza lake la mawaziri na kusema huo ni mwanzo mzuri wa ushirikiano baina ya bunge na serikali kwa ajili ya kujenga Iran yenye nguvu. Kwingineko, rais Ibrahim Raisi amesema jamhuri ya Kiislamu ya Iran iko tayari muda wote na bila kusita kufanya juhudi za kurejesha amani na usalama nchini Afghanistan na kushirikiana na nchi zote zinazohisi zina jukumu katika suala la kurejesha amani na utulivu nchini humo, na wakti huo huo kutotia dosari usalama wa mataifa jirani. Said Ibrahim Raisi, rais wa jamhuri ya Kiislamu ya Iran, ameasema hayo wiki hii katika mazungumzo yake kwa njia ya simu na kansela Sebastian Cort wa Austria, ambapo sambamba na kuashiria hali ya kutia wasiwasi nchini Afghanistan, amesema Iran daima imekuwa ikifanya juhudi mtawalia kwa ajili ya kurejesha amani na usalama nchini Afghanistan na iko tayari kushirikiana na mataifa mengine yanayohisi yana jukumu katika suala la kurejesha amani na utulivu katika nchi hiyo. Wakati huo huo, msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Iran ametoa wito kwa vikundi vya Afghanistan kutumia tukio la kuondoka wanajeshi vamizi wa Marekani nchini humo kama fursa ya kurejesha amani katika nchi yao, akisema historia ya Afghanistan inaonyesha kuwa hakuna suluhisho la kijeshi kwa mizozo ya nchi hiyo. Said Khatibzadi amesema Iran inazitaka pande zote kudumisha utulivu na inatumai kuwa makundi yote yatatumia vyema fursa ya kuondoka wanajeshi wa kimataifa ajinabi nchini Afghanistan kwa ajili ya kuanzisha serikali itakayoshirikisha makundi yote na kudumisha uhusiano mzuri na majirani wa Afghanistan. Msemaji wa wizara ya mambo ya nchi za nje ya Iran ameongeza kuwa yanayojiri sasa nchini Afghanistan yanathibitisha kuwa mahala popote inapoweka mguu Marekani hufikiria na kujali tu maslahi yake. Khatib Zadi ameongeza kuwa Marekani ilivamia Afghanistan kama nchi ya jinabi na vamizi na kuingia kwake nchini humo kumesababisha msiba na maafa, na hatimaye Marekani imeondoka kwa fedheha. Na madhila yanayoshuhudiwa sasa Afghanistan ni somo kubwa kwa wale wanaofungamanisha usalama wao na ule wa Marekani. zungilwa kwa wiki hii. Kamanda wa kikosi cha anga za mbali cha jeshi la walinzi wa mapinduzi ya kiislamu IRGC amesema maadui wanafahamu vyema uwezo mkubwa wa Iran na irada ya taifa hili la kiislamu ya kuzima tishio lolote dhidi yake, hivyo hawapasi kuthubutu kuchukua hatua yoyote ya kuijaribu nchi hii. Brigedia Jenerali Amir Haji Zade amenukuliwa akisema hayo katika mahojiano na shirika la habari la Fars na kuonya kuwa Iran haitasita kutoa jibu kali lenye kuumiza kwa hatua yoyote ya kichokozi ya adui. Brigedia Jenerali Haji Zade amesisitiza kuwa Jamhuri ya Kiislami ya Iran ni taifa kubwa lenye uwezo mkubwa, jambo ambalo linawatia kiwewe maadui. Amebainisha kuwa iwapo kutatokea uvamizi wowote dhidi ya Iran, hakuna shaka kuwa jibu la Jamhuri ya Kiislami ya Iran kwa uchokozi wa maadui litakuwa kali, na kwa msingi huo hawapaswi kufanya kosa hilo la kimahesabu. Kamanda wa kikosi cha anga za mbali cha jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu ameeleza bayana kuwa Iran imepiga hatua kubwa ya kujitosheleza katika uga wa ulinzi, na hii ni strategia ya ushindi iliyochukuliwa na Iran dhidi ya madola ya kibeberu. Aidha amesema motisha na ari ya juu ya vikosi vya ulinzi vya Iran imelifanya taifa hili lipate mafanikio mengi chini ya miongozo na maelekezo ya kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu, Ayatollah Sayyid Ali Khamenei. na wiki hii idadi ya watu waliopoteza maisha kwa siku moja kutokana na ugonjwa wa covid-19 ilivunja rekodi nchini Iran. Wizara ya afya nchini Iran ilitangaza kuwa watu 179 waliaga dunia hapa nchini katika kipindi cha masaa 24 kufikia juma nne ya dhuhuri hadi kufikia jumaa tano mchana, waliopoteza maisha ya jumla kutokana na ugonjwa wa covid-19 hapa nchini walikuwa wamefika laki moja na nne na 22. Wakati huo huo, Iran imeongeza kasi ya zoezi la kuwachanja wananchi, ambapo hadi kufikia Jumatano chanjo zaidi ya milioni 24 zilikuwa zimedungwa wananchi kote Iran, ambapo waliopata chanjo zote mbili ni zaidi ya milioni 6 na waliopata chanjo moja ni zaidi ya milioni 17 na nusu. Wakati huo huo, Dr Jafar Hussein, mwakilishi wa shirika la afya duniani WHO hapa nchini Iran, akizungumza na waandishi habari baada ya kutembelea kituo kikubwa cha chanjo hapa mjini Teheran, amesema tayari Iran imeshalipia dozi zingine milioni 16.8 kupitia mfumo wa Umoja wa Mataifa wa usambazaji wa chanjo COVAX na hadi sasa chanjo milioni tano nukta nane zimeshaingia nchini. Hata hivyo ametahadharisha kuwa kwa sasa chanjo haitaangamiza kabisa kirusi cha COVID 19. Akifafanua kuhusu nukta hiyo, Dr Husein amesema let, let ifahamike kwamba chanjo virus haisitishi maambukizi ya kirusi katika jamii. Baadhi wanaamini kwamba watapata chanjo na kirusi kitapotea. Ukweli ni kwamba kirusi hakitatoweka bali, chanjo inawalinda watu ili wakiambukizwa wasipate matatizo sugu na makubwa ya kiafya. Kuna wale ambao wanadhana potofu kwamba wakipata chanjo basi hawataambukizwa virusi vya korona. Hivyo hata baada ya chanjo, lazima tuzingatie kanuni za kiafya kama vile kuvaa barakoa, kutokaribiana, na kutumia vitakasaji na kuepuka maeneo yenye msongamano. Hivi ndivyo nchi nyingi duniani zilivyopunguza maambukizi ya korona. Naam, huyo alikuwa ni Dr Jafar Hussein, mwakilishi wa WHO nchini Iran. Na hadi hapo, wapenzi wasikilizaji, ndio tunafika mwisho wa makala yetu hii ya Iran juma hili. Kwa leo, ni matumaini yangu kuwa umeweza kunufaika. Na hadi wakati mwingine, panapo majali wake Mola, kwa herini. Hii ni Redio Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Karibu sasa, mpenzi msikilizaji, ni kuletea machoto magazetini. Magazeti ya Tanzania ndiyo yanayotukunjulia jamvi la udondozi wetu wa magazeti ya Afrika Mashariki hii leo. Akthari ya matoleo ya leo yameendelea kutanguliza mbele ya habari kuhusu tukio la juzi la makabiliano ya risasi jijini Dar es Salaam. Ukurasa wa mbele wa Mwananchi umepambwa kwa picha inayomwonyesha Hamza Hassan, mtuhumiwa wa mauaji wa polisi katika uh, tukio hilo, ambaye pia aliuawa, picha iliyobeba anwani yenye maneno mawili tu yaliyokolezewa wino mweusi asemayo, huyu hapa. Linaandika, mauaji ya polisi da, majirani da na Chunya waeleza mwenendo wa tabia na shughuli zake, ndugu zake wengine washikiliwa, askari watatu waliouawa au waliouawa kuagwa leo. Kwa nini Hamza aliuawa badala ya kukamatwa? Kuna habari nyingine ya vita dhidi ya ufisadi inayoonekana dhidi uh, ya ugaidi, kumradhi, inaonekana katika sehemu ya juu ya ukurasa wa mbele wa gazeti la Mwananchi yenye kichwa cha maneno mtanzania mbaroni kwa madai ya ugaidi Mombasa huko Kenya. Gazeti la Majira limeipa kipaumbele habari hiyo kwa kuandika polisi polisi hawa wapewa tano, shambulio la risasi da, ni katika tukio la kihalifu dhidi ya askari aliyekuwa akimnyatia mhalifu kwenye kibanda akosha. Wengi apigiwa chapuo kwa IGP, mlemavu feki aumbuka. Pia limeandika polisi wanne walazwa MNH, shambulio la juzi, uchunguzi mkali wa polisi waanza. Rais Samia apokea hati utambulisho wa mabalozi na Sweden, yaimwagia TASAF mabilioni ya fedha mapya zaidi mauaji ya daa. Ndivyo kinavyosema kichwa cha habari kuu katika gazeti la Nipashe, ambalo linatopashwa kwa kuandika aliyefyatua risasi yadaiwa aliwahi kujirusha gorofani, ana ulemavu wa mguu majirani na, na diwani wa Longa. Kuna habari moja ya kijamii yenye mvuto wa aina yake katika ukurasa wa mbele wa gazeti hilo, yenye anwani semayo jela mwaka mmoja kwa kumtukana mama mzazi. Ukurasa wa mbele wa habari leo umepambwa kwa picha inayomwonyesha Rais Samia akipokea hati za utambulisho wa mabalozi wapya. Hata hivyo, habari kuu inasema mjadala mauaji da simulizi zaendelea kuhusu mtuhumiwa askari polisi waliouawa kuagwa leo. Gazeti la Uhuru limerejea tena leo baada ya kusitisha uchapishaji kwa siku kumi na nne kutokana na kile lilichokitaja kuwa makosa kita ya kitaalamu limeipa uzito tahariri yenye kichwa kisemacho kumradhi Rais Samia. Nchini Uganda, gazeti la Monita limetanguliza mbele habari inayofungamana na maswala ya ugaidi. Habari hiyo ina anwani isemayo gaidi wa kujitoa muhanga aliyelenga mazishi ya Lokech akamatwa. Toleo la mtandaoni la gazeti hilo lina habari nyingine ya ugaidi inayosema taharuki Masaka huku genge la wahalifu likiwa watu 19 ndani ya wiki tatu. Haya, ugaidi umechachamaa tena Afrika Mashariki. Habari nyingine zinazoonekana katika toleo hilo zina vichwa vinavyosomeka kesi za saratani za ongezeka maradufu ndani ya miaka mitano, yasema UCI. Wakazi wagundua maiti nyingine saa chache baada ya juza wa miaka sabini kuuawa Masaka na utafiti wasema serikali haichukui hatua za kutosha kupambana na rushwa. Tunatamatisha udondozi wetu kwa kutupia jicho magazeti ya nchi jirani ya Kenya. Magazeti yote makubwa ya Kenya ya Nation, Taifa Leo na Standard yameipa kipaumbele habari ya kuondolewa walinzi wa GSU katika makazi ya naibu Rais William Ruto. Standard limeipa habari hiyo kichwa kinachosema walinzi shupavu wa GSU wa Ruto wabadilishwa. Ukurasa wa mbele wa Nation umepambwa kwa picha ya Ruto akiwa ameshikatama kana kwamba anawaza jambo fulani. Gazeti hilo limeipa habari hiyo anwani semayo mtu aliye chini ya mashinikizo. Gazeti dada la Taifa Leo nalo limeandika Ruto avuliwa GSU, makazi yake ya Nairobi na Eldoret yabadilishiwa vikosi vya usalama katika hali inayozua hofu. Habari zingine zilizopewa uzito katika ukurasa wa mbele wa Taifa Leo zina vichwa visemavyo: balaa belua, wazee watatu wakiuawa kwa madai ya ushirikina, watu tisa waangamia jijini Nairobi baada ya kreni kuporomoka, wanafunzi wazimia kwa makali ya njaa, na kieneo, mhalifu aliuawa au aliua watu wanne daa kabla ya kuuawa atambuliwa. Toleo la mtandaoni la Standard limetenga nafasi ya kwanza kwa habari yenye kichwa kisemacho moyo wa katiba umestahamili mashambulio endelevu kwa miaka kumi na moja tangu iidhinishwe. Hii ni Redio Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Imetimia saa nne kamili asubuhi hapa jijini Teheran. Asante sana mpenzi msikilizaji kwa kuendelea kuwa nasi. Bado una fursa ya kushiriki matangazo haya Tutumia arafa kwenda kwa nambari, anza na alama ya kujumlisha plus, tisa nane tisa sifuri tatu tano sifuri sita tano nne nane saba. kuhusu propaganda dhidi ya mapambano ya alimamu Lhusein alaihi afdalu salatu wassalam, bibi Zeinab alaiha ssalam kaingia katika nyumba ya Yazidi. Yazid bnu Muawiya yuko na majeshi yake na watu wake na watu waliomzunguka waliojaa katika kasri yake, bado anataka kuendeleza propaganda. Yazidi asiyomtambua Mwenyezi Mungu anasema kumwambia imamu Zeinulabidin, Hakika baba yako ndiye aliyetaka kunidhulumu na kutaka kunipokonya haki yangu, lakini matokeo yake faswanaa Allahu bihi ma raaita, Mwenyezi Mungu akamfanyia ulioyaona hayo. Haya ni maneno ya Yazidi katika kasri yake kwamba Mungu ndiye kawafanyia Ahlulbeiti vile. Mambo ni mengi yaliyojiri katika kasri ya Yazid, lakini Imamu zainul Abidin hakunyamaza. Imamu Zainul Abidina akasimama akasema, lakad utina sittan wafudhilna bisabiin, sisi tumepewa mambo sita na tumefadhilishwa kwa mambo saba dhidi ya wengine. Kwa sababu kuna haja sasa hivi ya kutambulisha nani ahlulbeiti, kwa sababu tayari watu hawawatambui. Imamu Zainul Abidina akasimama akasema, utina li lilm walhilm, tumepewa elimu na upole, utina lilma walhilma wasamahata walfasaha na tumepewa moyo wa kusamehe na ufasaha pia. Tumepewa imamu akaendelea wa kusema, washajaa na tumepewa ushujaa sisi ahlulbeit, walmahabata fi qulubi lmuminin, na tumepewa mahaba mapenzi katika mioyo ya waumini. Moja katika vigezo vya mumin kuwapenda ahlulbeit, wafudhilna, na tumefadhilishwa sisi bana mina nbiyu lmkhtari kwamba kwetu ndipo alipotoka mtume aliyechaguliwa. wamina siddiqu na kwetu mkweli, bwana mtume sallallahu alayhi wa wlh wa mina tayyar, na kwetu ndipo alipotoka jaعfar tayyar. wmina minna اllh wa asadu rasulillah, na kwetu ndipo alipotoka simba wa Mungu na simba wa mtume wa Mungu subhanahu ta'ala. Wa minna sibta hadhihi al umma, na kwetu ndipo walipotoka vijana wa vijana wa peponi wa mabarobaro wa peponi, vijana ambao ni wajukuu wa bwana mtume sibta, sibta rasulillah, ambaye ni alhasani na alhuseini. Wa minna mahdiyuha, na sisi kwetu ndipo walipotoka mahdiyu wa umma huu Maneno yakawa ni marefu kiasi kwamba imamu akafikia kusema ana bnu makkata wa Mina, mimi ni mtoto wa Makka na Mina, ana bnu zamzami wa Safa, mimi ni mtoto wa maji ya Zamzam na eneo la Safa. Imamu akaendelea kusema ana bnu man hamala ruknu biatrafi rida ana khairu man itazara wartada ana bnu khairu man taala man itala waktafa mpaka Imamu akafikia mahala akasema, ana bnu hadha lmaktulu, mimi ndiyo mtoto wa huyu aliyeuawa. Imamu alipofikia pale alilia, na maneno yale yakaathiri walioketi pale, na kuna ambao mioyo sasa ikawa laini kuona kwamba kana kwamba bwana huyu kadhulumiwa. Yazidu bnu Muawiya akaona majilisi ile ifie pale pale. Taban, tunapozungumza majlisi za Imamu Huseini, ndio hizo. Ile ilikuwa ni majlisi aliyoitoa Imamu Zeinul Abidin, aliyoitoa Bibi Zeinab alaihi ssalam, katika hadhara ile. Majlisi ya kwanza iliasisiwa na Bibi Zeinab na Imamu Zeinul Abidin, na Yazidu bnu Muawiya akiwa katika waliohudhuria katika majlisi yakizungumzwa mauaji dhidi ya familia ya Mtume. Ndugu zangu, propaganda zinatufikisha mahala ili watu wasisikitike siku kama hii ya leo. Watu wanasomewa hadithi za kufunga siku ya Ashura na kuambiwa kwamba ni siku ya furaha ya ushindi, ushindi wa Nabii Musa dhidi ya Firaun. Maana yake ni nini? Maana yake siyo siku ya huzuni, kama Mtume wa Mwenyezi Mungu alishinda, maana yake ni nini? Ni siku ya furaha. Hivi ndivyo tunavyofundishwa, kwamba siku aliuliwa mjukuu wa Mtume na familia ya Mtume ni siku ya furaha. Kisha Mtume mwenyewe alikuwa haijui siku hiyo, alifundishwa na Mayahudi. Mayahudi walipokuwa wakifunga, aliwauliza vipi, Mayahudi ndo wakamwelimisha, kwamba siku hii bwana tunafunga kwa sababu ndio siku mtume wetu aliokolewa. Mtume akasema sisi ni aula na huyo mtume, basi tutafunga. Hapa ndipo walipofikia Waislamu, hapa ndipo walipofikia kiasi kwamba kijana mmoja katika wapiga kelele katika mimbar anafikia mahali aliye katika mimbar eti sahaba katukanwa, na anawaliza watu kwa uchungu wa kwamba katukanwa. Sisi hatuafiki kutukana sahaba, lakini ikiwa atawaliza watu eti kwa sababu sahaba katukanwa na akalia, alafu sahaba ambaye ni kizazi cha mtume kuuawa iwe ni marufuku kulia, si kutukanwa kuuawa, kwa hivyo ni kawaida mtu kulia na kuliza watu kwa machungu ya kutukanwa sahaba wa Mtume, halafu ikawa ni jambo la kushangaza sana watu kukaa vikao wa wakalia si kutukanwa kwa familia ya Mtume bali kuuawa. Hapa ndipo mambo yanapinduliwa. Inafikia mahala kwamba zile propaganda zinaifanya ile haki kuonekana ni batil na ile batil kuonekana kuwa ni haki. Mmoja katika vijana alipita huko mtaani na akituma meseji kwamba haya mabwana, na shekhe fulani kwa nini analia katika jukwaa? mambo haya ya kinaswara, aibu. Anasambaza kampeni huko kusema kwamba haya mambo yanafanyika si ya Kiislamu. kiasi hicho waislamu wamefikia katika nyumba ya Mtume na wewe uone aibu kulia na kupiga kifua kwa sababu watakushangaa jamaa. Kisha pakizungumzwa mambo yaliyofanyika au kukosoa tukio lililofanyika kihistoria iwe ni jambo kubwa sana, lilize watu ifikie mahala. Sasa Waislamu wazungumze haya mambo, na tusighururiwe na chochote katika kushikamana na Ahlulbeit. Samahani kwa kusema maneno haya, nasema ashakumu si matusi. Kwa hivyo Wanasema kunya anye kuku akinya bata kaarisha. Yale yale unaoyafanya katika levo ambayo si kubwa kiasi hichi, ni halali kwako, lakini wanaposimama watu wakazungumza kuhusu Ahlulbeiti walivyodhulumiwa iwe ni aibu? Sasa risala ya Ahlulbeiti itafika na haya yalifanyika Karbala, kwa nini isifike kila mahala ulimwenguni? Haya ndiyo maneno ya Bibi Zainabu kumwambia Yazidi. Yazidi alipojitahidi ya kufanya propaganda dhidi ya Ahlul Bayt. Bibi Zainab alimwambia fakid kaidaka wasaa sayaka wanasib juhdaka fa wallahi la tamhu dhikrana wala tumitu. Kila mmoja katika sisi anapaswa kubeba risala ya Ahlul Bayt na utaulizwa, na kama Ahlul Bayt hawajabeba Uislamu, nani atakaobeba Uislamu? Undhuru amman ta'khudhuna dinakum Tazameni wapi mnachukua dini yenu. Tukitaka kuzungumza, kila mmoja akida yake, mwingine kwa mwenzake sie, kinachotakiwa ni watu kuvumiliana. Yule anayeamini ya kwake, mvumilie kwa sababu naye anakuvumilia, zile shiari zake mvumilie, isifikie mahala sasa mfuasi wa Ahlulbeiti akayaogopa yake kwa sababu ya wengine, yale yako unayaogopa kufanya adhaa, unaona aibu kwa sababu ya mwingine. Taandamana mashekhe, wamewatangaziee tutoke ulimwengu, ufahamu, wanaotuona waelewe, ile risala ifike, na kila mmoja katika sisi Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala atamlipa kwa kutangaza jambo la Mtume, na hivi ndivyo tunavyoamini. Na Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala atufufue na Ahlulbeiti, atufufue na Imamu Husein, na yule anayetaka kuwa upande wa Yazidi, basi faja za uhu kadhalik katika siku ambayo Mwenyezi Mungu atawafufua kullu unasin biimamihim, wale waliotangaza kwamba Yazidu ni amirul muminin. Mtu ambaye anasema la wahyun nazari, hakuna wah, wahyu ulioshuka. Mtu ambaye hakuwa muislamu risala ya ahlulbeit lazima ifike, na anayetakiwa kuibeba ni sisi, na hatuna budi kuitangaza kwa namna yoyote ile aba man aba washaa manshaa na hapa tulipofikia, Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala kisha tupa nusra. Hatuna wa kumwogopa, kinachotakiwa ni kujenga heshima kwa mwingine, heshima hiyo madhali yeye anaheshimu. Kama watu wanaweza kukufurisha waislamu likawa ni jambo dogo, kisha sisi tunafundishwa na Imamu Ali, la takunu sababina, msitukane lakini semeni kilichojiri ni hichi na hichi na hichi, na yeye kafanya hivyo, ikawa e nkosa kubwa Miaka kumi na ishirini na iliyopita miaka karibu thelathini iliyopita tulikuwa wanyonge, lakini leo hii risala ya Imamu Husein imefika kwa wingi. Hakuna unyonge, na yeyote asisikie unyonge, na sisi tunashtaki kwa Bwana Mtume sallallahu alaihi wa ali. Na kesho mbele ya Mtume tutajipendekeza mbele yake kwa kuweka vikao kwa ajili ya familia yake. kisha Unadhani kwamba bwana mtume salallahu alaihi wa alihi atakukataa kwa sababu ya vikao vya kuomboleza kuwawa kwa imamu Huseini? Hilo ndo unalofikiria mtume, aliyeomboleza kabla ya imamu huseini kufa. Tunashiriki na bwana mtume katika misiba hii. inna lillah wa inna ilaihi rajiun wa sayalamu ladhina dhalamu ala muhammadin aya munqalabin yanqalibun walaaqibatu lilmutaqin walhamdulilahi rabilalamin. Leo katika historia. Leo ni Ijumaa, tarehe 18 Muharam mwaka 1443 Hijria, sawa na Agosti 27 mwaka 2021 Miladia. Siku kama ya leo miaka 134 iliyopita alizaliwa Ayatullah Sayid Ahmad Khansari, faqihi na marja mkubwa wa Kishia. Akiwa na umri wa miaka ishirini, Ayatullah Ahmad Khansari alielekea mjini Najaf, Iraq, na kustafidi na elimu kutoka kwa wasomi wakubwa kama vile Muhaqiq Khorasani, Sayid Muhammad Qadhim Yazdi, Shariat Isfahani na muhaqiq na aini. Ayatullah Sayid Khansari alielekea mjini Araq, Iran katika kipindi cha kuwasisiwa chuo cha hauza cha mji huo na kujishughulisha na ukufunzi. Baadaye msomi huyo alishirikiana na Ayatullah Shekh Abdul Karim Hairi katika shughuli za tablighi, na baada ya kuwasisiwa hauza ya Qum chini ya usimamizi wa Ayatullah Yazdi, Ayatullah Khansari alikuwa imamu wa swala ya Ijumaa katika chuo cha Faizia mjini humo mwaka 1370 Hijria, Ayatullah Ahmad Khansari alielekea mjini Teheran na kuwa imamu wa swala ya jamaa katika msikiti maarufu wa Sayid Azizullah. Hadi mwisho wa uhai wake msomi huyo alisalia mjini Teheran na baada ya kufariki dunia akazikwa mjini Qum tarehe 27 Agosti mwaka 1896 kulitokea vita vya muda mfupi zaidi duniani visiwani Zanzibar. Jengo la kihistoria mjini Ungoja linalojulikana kwa jina la Beitul Ajaiba lililojengwa na Sultan Bargash bin Said huko Forodhani kisiwani Ungoja lilishambuliwa kwa mizinga ya manuari za Uingereza. Hatua hiyo ilikuja kufuatia ugomvi uliozuka baina ya wana wawili wa sultani wa Zanzibar. Watoto hao waliojulikana kwa majina ya Said Bargash Khalid na Said Hamud bin Muhamed, na ugomvi wao ulihusiana na utawala wa nani anapaswa kurithi kiti cha ufalme. Vita hivyo vilidumu kwa siku 45 tu na kuwa vita vifupi zaidi duniani. Na tarehe tano Shahrivar miaka 43 iliyopita kwa mujibu wa kalenda ya Kiirani, mwanzo wa kalenda ya Iran ulirejeshwa tena katika mwaka wa hijria shamsia kutoka mwanzo wa tarehe ya kifalme. Katika miaka ya kabla ya ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu, utawala wa kidikteta wa Pahlavi ambao ulitambua mafundisho ya Uislamu kuwa ni kinyume na masilahi yake, uliokuwa ukifanya njama za kukabiliana na Uislamu kwa kutumia utajiri na turathi ya kihistoria ya Iran. Katika mkondo huo Bunge la kimaonyesho la utawala wa Kipahlavi lilipasisha sheria iliyobadilisha mwanzo wa kalenda ya Iran kutoka mwaka wa Hijiria ya Mtume sallallahu alihi wa wasalam na kuifanya kuwa tarehe ya kuvikwa taji la mfalme Kurush wa silsila ya Khahamaneshi. Hatua hiyo ilikabiliwa na hasira na malalamiko makubwa ya Imam Ruhullah Humini na wananchi wa Islamu wa Iran. Barabara kabisa, mpenzi msikilizaji, tunaelekea ukingoni mwa matangazo haya ya asubuhi ya redio Tehran. Nimkaribisha kwanza ukumbini shabiki mpya anasema, naitwa Abubakar Yusuf Ahmed, yupo Lindi, kusini mwa Tanzania. Karibu sana, tayari nimekwisha kuunga, na inshallah utakuwa ukipokea habari zetu na mambo mengine kemkem. Sherali Fazal akiwa Dar es Salaam, Tanzania, anatuandikia hapa. Baada ya salamu, inyi jamii ya kimataifa taifa la Marekani na Wazayuni ndio magaidi wa kimataifa na wanaohatarisha amani duniani. Sherali Fazil huyo akiwa Dar es Salaam, Tanzania. Profesa Ali Magema akiwa Tanga, Tanzania, anasema Iran anasema ugaidi ni matokeo ya uingiliaji wa kijeshi na njama za kisiasa. Toban anarejelea habari yetu ya jana au juzi, kama sikosei na katika ujumbe wake wa pili anasema rais rais, kustawisha uhusiano na Japan kuna umuhimu mkubwa kwa Iran. Moja kwa moja ni kuletea habari za dunia kwa kifupi. Watu tisini raia wa kiafghani na askari kumi na tatu wa marekani wameuawa katika milipuko ya mabomu nje ya uwanja wa ndege wa Kabul huko Afghanistan. Kamisheni ya haki za binadamu Ethiopia asema watu mia mbili na kumi wameuawa katika mapigano magharibi mwa nchi na rais rais hii asema uhusiano wa Iran na Pakistan ni watangu na tangu wa kiimani na wabaina ya watu. Tutakome hapo kwa leo, mpenzi msikilizaji, tukutane inshallah katika matangazo yetu ya mchana. Jina langu ni Hussein Hassan, na hadi wakati huo kwa heri. Kwa sasa na hadi hapa ndio tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika 50 hadi mbili na dakika 50 kwa saa za Afrika Mashariki yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika ishirini hadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa mbili na dakika ishirini hadi tatu na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satelaiti na intaneti. Anwani yetu ya intaneti ni parstoday.com/sw kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu ni swahili radio at IRIB ir. Mnaweza pia kuyasikiliza matangazo yetu kwa njia ya moja kwa moja na hifadhi ya matangazo hayo kupitia android na iphone kwa kutumia application ya IRIB World Service, mbali na katika barua pepe ya swahili radio at IRIB ir mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp, Telegram, Viber na kadhalika kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya jumlisha 989035065487. Anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran, PO Box 19 395 stroke 67 67 Tehran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuomba msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh.