Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Kwa jina la Allah mwingi wa rehema, mwenye kurehemu. Na vinamsujudia Mwenyezi Mungu vyote vinavyokwenda mbinguni na katika ardhi, na malaika pia nao, hawatakabari, wanamwogopa mola wao aliye juu yao, na wanatenda wanayeamrishwa. Na Mwenyezi Mungu amesema, msifanye waungu wawili, hakika yeye ni mola mmoja tu, basi niogopeni mimi tu na ni vyake peke yake vyote vilivyomo katika mbingu na katika ardhi, na ibada anastahiki yeye tu daima. Je, mtamwogopa mwingine asiyekuwa Mwenyezi Mungu? Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum wapenzi wasikilizaji wa rahmatullahi wa barakatuh. Ni Abdul Fattah Musaidi ninayekukaribisheni katika matangazo haya ya usiku ya Redio Tehran, idhaa ya Kiswahili ya sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran, yanayosikika kwa muda wa saa nzima kuanzia saa 2 na dakika 20 kwa saa za Afrika Mashariki, sawa na saa nne kasoro dakika kumi kwa saa za hapa nchini Iran. Tunasikika hewani moja kwa moja kupitia satelaiti, masafa mafupi shortwave na vilevile tovuti yetu ya parstoday.com/sw. Nchini Tanzania tunasikika pia kupitia FM ni Redio Maarifa katika mikoa ya Tanga, Mwanza, Kigoma, Mtwara na Singida. Kwa usiku wa leo tumekuandaliani taarifa ya habari na uchambuzi wa kisiasa utakaofuatiwa na kipindi cha Iran juma hili. Baada ya hapo, tutakuleteni mawaidha maalum ya Muharam, makala ya leo katika historia, na tutahitimisha matangazo yetu kwa muhtasari wa habari za dunia. Nina wingi wa matumaini kwamba mtaendelea kuwa nasi hadi mwisho wa matangazo yetu ambayo baada ya muda mfupi tutaanza kwa taarifa habari za ulimwengu itimia saa nne kamili kwa saa za hapa nchini Iran, ni saa mbili na nusu kwa saa za Afrika Mashariki. Ifuatiyo sasa ni taarifa habari za ulimwengu, lakini kwanza ni vichwa vya habari im Rais raisi na mawaziri wapya wajadidisha utii kwa malengo ya Imam Khomeini Mwenyezi Mungu amrehemu. Sekta ya utalii Afrika Mashariki yapoteza nafasi milioni mbili za ajira hasara ya dola bilioni 4.8. Japani azuia chanjo ya Moderna ya Marekani baada ya kubainika kuwa na uchafu. Na wanafunzi wa shule pekee ya bweni wa ya wasichana Afghanistan wakimbilia Rwanda. Sasa ni habari kamili. Rais wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran akiwa na baraza lake la mawaziri wamefika katika haram takatifu ya mwasisi wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran mwenyezi Imam Khomeini, Mwenyezi Mungu amrehemu, na kujadidisha baia na mkono wa utii kwa malengo ya Imam na mapinduzi ya Kiislamu. Rais Ibrahim Raisi na baraza lake la mawaziri la serikali ya kumi na tatu Mapema leo asubuhi wamefika katika haram ya Imam Khomeini kusini mwa Tehran, sambamba na kuanza wiki ya serikali na pia kuanza rasmi baraza jipya la mawaziri. Katika hotuba yake akiwa ya hapo, rais Raisi amesisitiza kuhusu nafasi ya wananchi katika fikra za Imam Khomeini na kusema fikra za Imam kuhusu nukta hiyo zilikuwa tofauti na za wanasiasa wa kawaida. Ameongeza kuwa serikali yake inataka wananchi wahisi kuwa serikali iko pamoja nao na inawahudumia bila kujali mitazamo yao ya kisiasa jana. Jumatano wa bunge katika majilisi ya ushauri ya Kiislamu, yaani bunge la Iran, walipigia kura ya kuwa na imani na serikali mpya ya rais Ibrahim Raisi na kuwapasisha mawaziri 18 kati ya 19. Waziri pekee ambaye mawaz, ma, wabunge hawako mwafiki kutokana na uzoefu wake mdogo wa utendaji ni waziri wa elimu. Akizungumza mara baada ya kuapishwa mawaziri hao, rais Ibrahim Raisi amelipongeza bunge kwa kupasisha mawaziri wake kwa wingi mkubwa wa kura na kueleza kwamba hatua hiyo ni mwanzo mzuri wa ushirikiano wa serikali na bunge kwa ajili ya kuijenga Iran yenye nguvu. Sekta ya utalii ya Afrika Mashariki ilipoteza zaidi ya dola bilioni 48 na ajira milioni mbili mwaka 2020 kutokana na hatua zilizochukuliwa kuzuia maambukizi ya COVID-19. Sekta hiyo ya utalii inachangia karibu asilimia kumi ya pato ghafi la taifa la nchi wanachama wa jumuiya ya Afrika Mashariki. Ripoti ya Baraza la Biashara la Afrika Mashariki EABC ambalo linazileta pamoja sekta binafsi katika eneo hilo inaonyesha kuwa watalii wa kigeni milioni nne na laki mbili hawakuweza kusafiri kwenda maeneo yao ya jumuiya Afrika Mashariki. Afisa mkuu wa EABC John Bosco Kalisa amesema wageni katika mbuga za kitaifa walipungua sana kwa karibu asilimia 65, na kwa hivyo waliathiri vibaya juhudi za uhifadhi wa wanyamapori katika eneo hilo. Watalii wengi wanaotembelea Afrika Mashariki ni kutoka Ulaya, Marekani na baadhi ya maeneo ya Asia. Sekta binafsi imetoa wito kwa serikali za eneo hilo kubuni mpango wa mikopo ya bei nafuu kusaidia sekta ya utalii. Inakadiriwa kuwa karibu dola milioni 57.8 zinahitajika kutekeleza mpango wa urejesho wa sekta hiyo. Maji ya sumu yanayotokea mto Chikapa wenye chanzo chake katika nyanda za juu nchini Angola yameingia kwenye mto Kasai ambao ni tawi la mto Kongo nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Maji hayo ya sumu yanabubujika yakiwa na rangi nyekundu na kuua samaki, viboko na pia kuwafanya watu wanaoyatumia waharishe. Mosimwasi na ripoti kamili kutoka Congo Brazzaville. Maji haya yalipokatisha mpaka na kuingia katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo tarehe 12 ya mwezi huu yalikuwa na rangi nyekundu, jambo ambalo liliwashutusha wakazi wa mkoa wa Kasai ulioko mpakani na Angola. Na jambo lingine ovu, wavuvi wa mkoa huo walianza kuokota samaki ambao tayari wamekufa wakielea juu ya maji, na mara wanapochukua samaki hao na kwenda kuwala, matumbo yao huanza kuendesha. Nyanda hizo za juu za upande wa Angola hutumiwa kwa kuchimba madini ya almasi, hivyo inawezekana kiwanda kinachotumiwa kwa kusafisha madini hayo kiliweza kumwaga uchafu wa maji yake katika kijito kinachoanzia hapo kwa madai kwamba uchafu huo hautaweza kwenda mbali, uchafu ambao umechanganyikana na kemikali mbalimbali mbali, ambazo ni tishio kubwa kwa viumbe hai. Na sasa uchafu huo umebakia kilometa chache tu uingie katika Jito Kongo jita ambalo jiji la Kinshasa linautegemea kwa maji ya majumbani. Na hata kama hapajaweza kutolewa tarakimu za hasara ya sumu hii, wadadizi wa siasa wa maji wanasema bado hasara ni kubwa, mara maji hayo ya sumu yatakapoingia katika Jito Kongo na hatimaye kufika katika jiji la Kinshasa mwishoni mwa mwezi huu, itakuwa vigumu kwa kuweza kuyasafisha maji hayo yaondokane na sumu hiyo, hata kama Angola itaweza kuacha kumwaga uchafu wake huo katika kijito hicho. Tatizo hili limepelekwa katika bunge la taifa na pia katika taasisi za kisayansi za taifa ili kupatiwa suluhisho. Sampuli ya maji hayo ya sumu zimepelekwa katika vituo mbalimbali vya kisayansi na matokeo bado yanasubiriwa. Serikali nayo imeunda kamati ya wajumbe ambao watakwenda kuzungumza na serikali ya Angola ili iweze kujitwika mzigo wake wa kuchafua maji kwa sumu. Huku wajumbe wa kamati hiyo bado wanapiga kwata katika jiji la Kinshasa huku wakiwa walisahau kuishirikisha Congo Brazzaville ambayo nayo itapata pande lake la sumu hiyo. Jito Kongo ni mpaka wa pamoja baina ya nchi hizi mbili, huku watu wa Kasai wakiwa hawana maji ya kunywa, na pia hawana mahala pa kwenda kupata vitoweo vingine vya kulia milo zao, hali ambayo itakuwa hivyo hivyo kwa wakazi wote walioko kando kando ya majito hayo. Hivyo itakuwa vigumu kwa serikali kuweza kuwa gawia maji watu wote wanaoishi kando kando ya majito hayo wala kuwachimbia visima vya maji Mosi Mwasi Radio Tehran Brazzaville asante sana Mosi Mwasi kwa ripoti yako hiyo kutoka Brazzaville Japan imetangaza kusitisha mara moja utumizi wa dozi milioni 1.63 za chanjo ya COVID-19 aina ya Moderna ya Marekani baada ya kupatikana zikiwa na mada chafu ambazo hazijaweza kujulikana kikamilifu. Shirika la dawa la Takeda la Japani ambalo linasimamia zoezi la kununua na kusambaza chanjo za Moderna nchini Japan limetangaza leo kuwa limepokea ripoti kadhaa kwamba kulikuwa na uchafu ndani ya vichupa vya chanjo kabla ya kufunguliwa. Kufuatia mashauriano na wizara ya afya, shirika la Takeda limeamua kusitisha utumizi wa chanjo hizo za Moderna hadi uchunguzi wa haraka ufanyike ili kubaini madhara ya mada hizo chafu. Shirika la Moderna hadi sasa halijatoa taarifa kuhusu chanjo hizo ambazo limeiuzia Japani zikiwa na uchafu. Vyombo vya habari vya Japan vimetangaza kuwa chanjo hizo zilizokuwa na dosari za Moderna zimetengenezwa na tawi la shirika hilo nchini Uhispania. Hadi sasa asilimia 43 ya watoto wa Japan wamepata chanjo kamili ya COVID-19 huku kukiwa na ongezeko la maambukizo hasa ya aina inayosambaa ya Delta. Mnaendelea kusikiliza taarifa habari za ulimwengu inayokujeni kutoka hapa Redio Tehran. Wanafunzi wa shule pekee ya bweni ya wasichana nchini Afghanistan wamekimbia pamoja na waalimu wao na kupata hifadhi nchini Rwanda. Mkuu wa shule hiyo binafsi, Shabana Basijiraski, amesema wanafunzi wote 250 waalimu, na wafanyakazi wa shule pamoja na familia zao wamepata hifadhi Rwanda. Inatazamiwa kuwa wataendelea na masomo yao nchini humo. Wizara ya mambo ya nje imetoa taarifa na kusema inawakaribisha wanafunzi hao wa shule ya uongozi ya Afghanistan Sola. Jana pia kundi la kwanza la makumi ya wakimbizi kutoka Afghanistan liliwasili nchini Uganda. Wizara mambu ya mambo ya nje ya Uganda imesema katika taarifa kuwa kundi la kwanza la wakimbizi 51 kutoka Afghanistan liliwasili katika nchi hiyo Afrika Mashariki mapema jana kupitia uwanja wa ndege kima wa kimataifa wa Entebbe. Hivi karibuni, Ester Anyakun Davinia, naibu waziri wa misaada ya dharura, majanga na wakimbizi wa Uganda, alisema Rais Yoweri Museveni ameafiki ombi la Marekani la kuwapokea wakimbizi elfu mbili wa Kiafghani. na mapigano mapya yamelazimisha zaidi ya watu elfu kumi na saba kukimbia jimbo la Equatorial Magharibi nchini Sudan Kusini kwa mujibu wa walinda amani wa ujumbe wa Umoja wa Mataifa nchini Sudan Kusini, Yunmis, wakimbizi hao wamekimbia vijiji vyao katika eneo la Tambura katika kutafuta hifadhi kwenye kaunti jirani ya Ezo. Thomas Bazawi wa Yunmis anasema wakimbizi hao wanahitaji misaada ya dharura, na moja ya mahitaji ya watu hao waliohama ni ya chakula. Ameongeza kuwa hitaji la pili ni dawa na huduma ya afya. Idadi ya vituo vya afya na uwezo wao hauwezi kuhudumia jamii ya wenyeji na watu waliokimbia makazi yao. Hayo yanajiri wakati ambao kamishna mkuu wa shirika la kuhudumia wakimbizi la Umoja wa Mataifa UNHCR amesema kupatikana suluhisho zinazotegemea amani na maendeleo ni muhimu kwa mustakbali wa watu karibu milioni saba waliolazimika kuhama huko Sudan na Sudan Kusini. Filipo Grande amesema hayo kufuatia ziara yake ya siku tatu katika nchi hizo mbili. Sudan Kusini ilijitenga na Sudan mwaka elfu mbili kumi na moja kwa kupiga kura maoni iliyoungwa mkono kwa wingi na raia wa eneo hilo, baada ya vita vya miongo kadhaa vya kupigania kujitenga. Inasadikiwa kuwa Sudan Kusini ilichochewa na madola ya kibeberu kujitenga na Sudan. Vita vya ndani nchini humo vilivyoanza Disemba elfu mbili na kumi na tatu imesababisha mauaji ya maelfu ya watu na kulazimisha mamilioni ya wengine kuwa wakimbizi. Na huu ndio mwisho wa taarifa habari za ulimwengu iliyokujeni kutoka hapa Redio Tehrani. Nam wapenzi wasikilizaji, baada ya kusikiliza taarifa ya habari za ulimwengu, umewadia sasa wakati wa kukuleteni uchambuzi wa kisiasa. Utahusu kuhuishwa uhusiano wa Qatar na Misri baada ya Saudi Arabia. Salim Mubaraka Ashafi, balozi wa Qatar mjini Kairo, Jumatatu wiki hii, alikutana na kufanya mazungumzo na Sameh Hasan Shukri, waziri wa mambo ya nje wa Misri, na akamkabidhi hati yake ya utambulisho. Katika miaka ya karibuni, uhusiano wa Qatar na Misri umegubigwa na mivutano chungu nzima. Qatar iliunga mkono mapinduzi ya wananchi wa Misri mwaka elfu mbili na kumi na moja dhidi ya utawala wa dikteta wa zamani wa nchi hiyo Husni Mubarak. Doha pia ambayo ilikuwa mwenyeji wa wakilishi na viongozi wengi wa harakati ya Ikhwanul Muslimin ya Misri iliunga mkono kuingia madarakani harakati hiyo nchini Misri. Doha pia ilikitaja kitendo cha wanajeshi wa Misri kutoa madaraka ya nchi hiyo kuwa ni mapinduzi dhidi ya Ikhwanul Muslimin. Msimamo huu wa Qatar kuhusiana na Ikhwanul Muslimin ulikuwa sababu kuu iliyoibua mivutano katika uhusiano wa Doha na Kairo mwaka 2017. Pia Misri ilikuwa moja kati ya nchi nne za Kiarabu ambazo zilivunja uhusiano wao na Qatar mwezi Juni mwaka 2017. Saudi Arabia, Misri, Imarati na Bahrein zilichukua uamuzi wa kuvunja mahusiano na Qatar kwa visingizio chungu nzima moja ya visingizio hivyo kikitajwa kuwa ni uungaji mkono wa Doha kwa harakati ya Ikhwanulmuslimin. Nchi hizo nne zilitaja Ikhwanulmuslimin kuwa ni taasisi ya kigaidi na kuituhumu Qatar kuwa inaunga mkono ugaidi. Hivi sasa Doha na Kairo zimehuisha uhusiano wao, na mwezi Januari mwaka huu Saudi Arabia ilikuwa mwenyeji wa kikao cha Baraza la Ushirikiano la Ghuba ya Uajemi ambapo Qatar pia ilialikwa katika kikao hicho. Sheikh Tamim amimu amir wa Qatar binafsi alihudhuria mkutano huo uliofanyika katika mji wa Al Ula baada ya kususia vikao vya baraza hilo kwa kipindi cha miaka mitatu na nusu. Hatua hiyo ilihitimisha mivutano iliyokuwepo baina ya nchi yake na Saudia. Hatua hiyo ya Saudi Arabia ilikosolewa na kupingwa na Misri kwa sababu serikali ya Kairo iliamini kuwa Riadh ilifanya hivyo bila kushauriana na nchi nyingine tatu ambazo Juni 2017 zilivunja uhusiano wao na Doha. Waziri wa mambo ya nje wa Misri, Sameh Shukri, tarehe 15 Juni mwaka huu alifanya safari mjini Doha na kukutana na mwenzake wa Qatar, Muhammad bin Abdurahman Al Thani. Pande mbili zilijadili suala la kuimarisha ushirikiano na uhusiano. Qatar imemwarifisha balozi wake huko Kairo baada ya kumtuma balozi wake mpya huko Saudia mwezi uliopita. Katika upande mwingine, mwezi Juni mwaka huu, Misri pia ilichukua uamuzi wa kumwarifisha Amr al-Sherbini kama balozi wake nchini Qatar. Hatua hii ya kuhuisha uhusiano wa pande mbili imejiri katika hali ambayo Qatar haijatekeleza hata sharti moja kati ya masharti 13 iliyoainishiwa na nchi nne za Kiarabu kwa ajili ya kurejesha uhusiano wao na Doha. Pamoja na hayo, kuanzishwa uhusiano baina ya Doha, Riyadh na Cairo kuna ashiria nukta mbili muhimu. Ya kwanza ni kuwa Qatar inatilia mkazo suala la kustawisha ushirikiano na uhusiano na nchi za Kiarabu na haipendezwi wala kukaribisha hatua yoyote ya kuvunjwa uhusiano huo. Kimsingi, Qatar ni kati ya nchi za Kiarabu zinazojaribu kuwa na mahusiano mema na nchi zote za eneo la Asia Magharibi, siasa ambazo zimekuwa ikizitekeleza hususan mkabala na Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, kwa kadiri kwamba Doha haikuwa tayari hata kupunguza uhusiano wake na Tehran wakati ilipokuwa chini ya mashinikizo ya nchi nne za Kiarabu. Yaani, Saudi Arabia, Misri, Bahrain na Imarati zilizoitaka ivunje uhusiano wake na Iran. Nukta ya pili ni kuwa kwa kutekeleza siasa za ustahamilivu wa kimkakati serikali ya Qatar haikusalimu amri mbele ya mashinikizo kutoka nje na ilifanya jitihada kubwa za kuhakikisha kwamba inaibuka mshindi mbele ya mashinikizo hayo. Qatar iliibuka mshindi mbele ya nchi kama Saudia na Misri zinazotambuliwa kuwa miongoni mwa nchi kubwa za Kiarabu. Hata hivyo uhusiano kati ya Qatar, Bahrein na Imarati bado una yumbayumba yumba, sababu kuu ikitajwa kuwa ni kuendelea mivutano kati ya pande hizo. Mpenzi wasikilizaji, mnaendelea kusikiliza matangazo ya usiku ya redio Tehran, idhaa ya Kiswahili ya sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Karibuni sasa kusikiliza kipindi cha Iran juma hili ambacho kitafuatiwa na mawaidha maalum ya Muharram yatakayoletwa kwenu na Sheikh Abdurazaq Amir Juma. Mada ni madhara ya propaganda chafu kuhusiana na matukio ya Ashura. Mawaidha hayo ya Muharam yatafuatiwa na makala ya leo katika historia, na kama kawaida tutahitimisha matangazo yetu haya usiku kwa muhtasari wa habari za dunia. Nakutakieni usikilizaji mwema wa sehemu iliyosalia ya matangazo yetu. Iran juma hili. Amjambo, wapenzi wasikilizaji, na karibuni kujiunga nami katika makala hii ambayo huangazia baadhi ya matukio muhimu kuhusu Iran katika kipindi cha wiki moja iliyopita. Kati ya tutakayoangazia leo ni pamoja na Rais Ibrahim Raisi asema atafuatilia kadhia ya kuondolewa vikwazo vya kidhalimu vya Marekani dhidi ya Iran. Iran yasema ugaidi ni matokeo ya uingiliaji wa kijeshi na njama za kisiasa na mwakilishi wa shirika la afya duniani Iran asisitiza kuzingatia kanuni za afya hata baada ya chanjo. Karibuni. Rais Ibrahim Raisi wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amesema serikali yake itafuatilia kwa karibu suala la kuondolewa vikwazo vya kidhalimu vya Marekani dhidi ya Iran, lakini amesisitiza kuwa hatafungamanisha ustawi wa uchumi na kuondolewa vikwazo. Rais Raisi ameyasema hayo Jumatano wakati alipofika katika majlisi ya ushauri ya Kiislamu, bunge la Iran, wakati wa kupigiwa kura baraza lake la mawaziri. Raisi amelihakikishia bunge kuwa serikali yake haitastahamili hata kidogo ufisadi. Aidha, amewashukuru wabunge kutokana na jitihada zao za siku kadhaa za kuwachunguza mawaziri walioteuliwa. Hali kadhalika, Rais Raisi ametetea uamuzi wa wake wa kuwateua mawaziri e, kadhaa vijana katika baraza lake la mawaziri na kusema Waheshimiwa wabunge, kuwateua vijana kuongoza baadhi ya wizara ni ujumbe wa matumaini kwa vijana wote hapa nchini. Vijana wenye uwezo nchini watapata fursa kufanya kazi. Huu ni ujumbe pia kwa wajasiriamali nchini kwamba vijana wana uwezo wa kufanya kazi. Iwapo tutakuwa na imani na vijana wasomi na wenye kustahiki, basi hatutapata hasara. Wakati huo huo, bunge la Iran limepiga kura kwa wingi ya kuwa na imani na mawaziri 18 kati ya 19 ambao majina yao yaliwasilishwa na Rais Raisi bungeni. Waziri pekee ambaye hakuidhinishwa na wabunge ni waziri wa elimu ambaye bunge limesema hana uzoefu wa kutosha. Rais Ibrahim Raisi amelishukuru bunge kwa kuwa na imani na baraza lake la mawaziri na kusema huo ni mwanzo mzuri wa ushirikiano baina ya bunge na serikali kwa ajili ya kujenga Iran yenye nguvu. Kwingineko, rais Ibrahim Raisi amesema jamhuri ya Kiislamu ya Iran iko tayari muda wote na bila kusita kufanya juhudi za kurejesha amani na usalama nchini Afghanistan na kushirikiana na nchi zote zinazohisi zina jukumu katika suala la kurejesha amani na utulivu nchini humo na wakti huo huo kutotia dosari usalama wa mataifa jirani. Said Ibrahim Raisi, rais wa jamhuri ya kiislamu ya Iran, ameasema hayo wiki hii katika mazungumzo yake kwa njia ya simu na kansela Sebastian Kurz wa Austria, ambapo sambamba na kuashiria hali ya kutia wasiwasi wasi nchini Afghanistan amesema Iran daima imekuwa ikifanya juhudi mtawalia kwa ajili ya kurejesha amani na usalama nchini Afghanistan na iko tayari kushirikiana na mataifa mengine yanayohisi yana jukumu katika suala la kurejesha amani na utulivu katika nchi hiyo. Wakati huo huo, msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Iran ametoa wito kwa vikundi vya Afghanistan kutumia tukio la kuondoka wanajeshi vamizi wa Marekani nchini humo kama fursa ya kurejesha amani katika nchi yao, akisema historia ya Afghanistan inaonyesha kuwa hakuna suluhisho la kijeshi kwa mizozo ya nchi hiyo. Said Khatibzadi amesema Iran inazitaka pande zote kudumisha utulivu na inatumai kuwa makundi yote yatatumia vyema fursa ya kuondoka wanajeshi wa kimataifa ajinabii nchini Afghanistan kwa ajili ya kuanzisha serikali itakayoshirikisha makundi yote na kudumisha uhusiano mzuri na majirani wa Afghanistan. Msemaji wa wizara ya mambo ya nchi za nje ya Iran ameongeza kuwa yanayojiri sasa nchini Afghanistan yanathibitisha kuwa mahala popote inapoweka mguu Marekani hufikiria na kujali tu maslahi yake. Khatib Zadi ameongeza kuwa Marekani ilivamia Afghanistan kama nchi ya jinabi na vamizi na kuingia kwake nchini humo kumesababisha msiba na maafa, na hatimaye Marekani imeondoka kwa fedheha na madhila yanayoshuhudiwa sasa. Afghanistan ni somo kubwa kwa wale wanaofungamanisha usalama wao na ule wa Marekani. Kwingelea kwa wiki hii, kamanda wa kikosi cha anga za mbali cha jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu IRGC amesema maadui wanafahamu vyema uwezo mkubwa wa Iran na irada ya taifa hili la Kiislamu ya kuzima tishio lolote dhidi yake, hivyo hawapasi kuthubutu kuchukua hatua yoyote ya kuijaribu nchi hii. Brigedia Jenerali Amir Haji Zade amenukuliwa akisema hayo katika mahojiano na shirika la habari la Fars na kuonya kuwa Iran haitasita kutoa jibu kali lenye kuumiza kwa hatua yoyote ya kichokozi ya adui. Brigedia Jenerali Haji Zade amesisitiza kuwa Jamhuri ya Kiislami ya Iran ni taifa kubwa lenye uwezo mkubwa, jambo ambalo linawatia kiwewe maadui. Amebainisha kuwa iwapo kutotokea uvamizi wowote dhidi ya Iran, hakuna shaka kuwa jibu la Jamhuri ya Kiislami ya Iran kwa uchokozi wa maadui litakuwa kali, na kwa msingi huo hawapaswi kufanya kosa hilo la kimahesabu. Kamando wa kikosi cha anga za mbali Chaa, jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu ameeleza bayana kuwa Iran imepiga hatua kubwa ya kujitosheleza katika uga wa ulinzi, na hii ni strategia ya ushindi iliyochukuliwa na Iran dhidi ya madola ya kibeberu. Aidha amesema motisha na ari ya juu ya vikosi vya ulinzi vya Iran imelifanya taifa hili lipate mafanikio mengi chini ya miongozo na maelekezo ya kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu Ayatola Said Ali Khamenei. na wiki hii idadi ya watu waliopoteza maisha kwa siku moja kutokana na ugonjwa wa covid-19 ilivunja rekodi nchini Iran. Wizara ya afya nchini Iran ilitangaza kuwa watu 179 waliaga dunia hapa nchini katika kipindi cha masaa 24 kufikia Jumanne adhuhuri hadi kufikia Jumatano mchana, waliopoteza maisha ya jumla kutokana na ugonjwa wa covid-19 hapa nchini walikuwa wamefika laki moja na nne na 22. Wakati huo huo Iran imeongeza kasi ya zoezi la kuwachanja wananchi ambapo hadi kufikia Jumatano Chanjo zaidi ya milioni 24 zilikuwa zimedungwa wananchi kote Iran, ambapo waliopata chanjo zote mbili ni zaidi ya milioni sita na waliopata chanjo moja ni zaidi ya milioni 17 na nusu. Wakati huo huo, Dr Jafar Hussein, mwakilishi wa shirika la afya duniani WHO hapa nchini Iran, akizungumza na waandishi habari baada ya kutembelea kituo kikubwa cha chanjo hapa mjini Teheran, amesema Tayari Iran imeshalipia dozi zingine milioni 16.8 kupitia mfumo wa Umoja wa Mataifa wa usambazaji wa chanjo COVAX, na hadi sasa chanjo milioni 5.8 zimeshaingia nchini. Hata hivyo, ametahadharisha kuwa kwa sasa chanjo haitaangamiza kabisa kirusi cha COVID-19. Akifafanua kuhusu nukta hiyo, Dr Hussein amesema, let let it be very clear ifahamike kwamba chanjo haisitishi maambukizi ya kirusi katika jamii. Baadhi wanaamini kwamba watapata chanjo na kirusi kitapotea. Ukweli ni kwamba kirusi hakitatoweka, bali chanjo inawalinda watu ili wakiambukizwa, wasipate matatizo sugu na makubwa ya kiafya. Kuna wale ambao wanadhana potofu kwamba wakipata chanjo basi hawataambukizwa virusi vya korona. Hivyo hata baada ya chanjo, lazima tuzingatie kanuni za kiafya, kama vile kuvaa barakoa, kutokaribiana na kutumia vitakasaji uh, the, the na kuepuka maeneo yenye msongamano. Hivi ndivyo nchi nyingi duniani zilivyopunguza maambukizi ya korona. Nam, huyo alikuwa ni Dr Jafar Husein, mwakilishi wa WHO nchini Iran. Na hadi hapo, wapenzi wausikilizaji, ndio tunafika mwisho wa makala yetu hii ya Iran juma hili kwa leo. Ni matumaini yangu kuwa umeweza kunufaika. Na hadi wakati mwingine, panapo majaliwa yake Mola. Kwa herini. kuhusu propaganda dhidi ya mapambano ya alimamu Lhusein alaihi afdalu salatu wassalam, Bibi Zeinab alaiha ssalam kaingia katika nyumba ya Yazidi, Yazidu bnu Muawiya, yuko na majeshi yake na watu wake na watu waliomzunguka waliojaa katika kasri yake. Bado anataka kuendeleza propaganda Yazidi asiyomtambua Mwenyezi Mungu anasema kumwambia Imamu Zainul Abidin, hakika baba yako ndiye aliyetaka kunidhulumu na kutaka kunipokonya haki yangu, lakini matokeo yake fasanaa Allahu bihi ma raaita, Mwenyezi Mungu akamfanyia ulioyaona hayo. Haya ni maneno ya Yazidi katika kasri yake kwamba Mungu ndiye kawafanyia ahlulbeiti vile mambo ni mengi yaliyojiri katika kasri ya Yazid, lakini Imamu Zainul Abidin hakunyamaza. Imamu Zainul Abidin akasimama akasema, laqad utina sittan wafudhilna bisabin, sisi tumepewa mambo sita na tumefadhilishwa kwa mambo saba dhidi ya wengine, kwa sababu kuna haja sasa hivi ya kutambulisha nani ahlulbeiti, kwa sababu tayari watu hawawatambui. Imamu Zainul Abidin akasimama akasema, utina alilm walhilm tumepewa elimu na upole. Utina alilma walhilma wasamahata walfasaha, na tumepewa moyo wa kusamehe na ufasaha pia tumepewa. Imamu akaendelea kusema washajaa, na tumepewa ushujaa sisi ahlulbeit. Walmahabata fi qulubi lmuminin, na tumepewa mahaba mapenzi katika mioyo ya waumini. Moja katika vigezo vya mumin kuwapenda ahlulbeit wa fudhilna, na tumefadhilishwa sisi. Bi anna minna nabiyu lmukhtari, kwamba kwetu ndipo alipotoka mtume aliyechaguliwa. Wa minna sidiqu, na kwetu mkweli, bwana Mtume sala llahu alaihi wa alihi. Wa minna tayaru, na kwetu ndipo alipotoka Jafaru Tayar. Wa minna asadu llahi wa asadu rasuli llah na kwetu ndipo walipotoka simba wa Mungu na simba wa mtume wa mwenyezi Mungu subhanahu wa taala. wa minna sibta hadhihi l-umma. na kwetu ndipo walipotoka vijana wa vijana wa peponi wa mabarobaro wa peponi, vijana ambao ni wajukuu wa Bwana Mtume, sibta sibta rasulillah, ambaye ni alhasani na Alhusein wa minna mahdiyuha. Na sisi kwetu ndipo alipotoka mahdiyu wa umma huu. Maneno yakawa ni marefu kiasi kwamba Imamu akafikia kusema ana bnu makkata wa mina, mimi ni mtoto wa Maka na Mina. Ana bnu zamzami wa safa, mimi ni mtoto wa maji ya Zamzam na eneo la Safa. Imamu akaendelea kusema ana bnu manhamala ruknu biatrafi rrida ana khairu man itazara wartada ana abnu khairu man taalla man itala wakhtafa. Mpaka imamu akafikia mahala akasema, ana abnu hadha lmaktulu, mimi ndiyo mtoto wa huyu aliyeuwawa. Imamu alipofikia pale alilia, na maneno yale yakaathiri waloketi pale na kuna ambao mioyo sasa ikawa laini kuona kwamba kana kwamba bwana huyu kadhulumiwa. Yazid bnu Muawia akaona majlisi ile ifie pale pale isiendelee. Tabaan, tunapozungumza majlisi za Imamu Huseini, ndio hizo. Ile ilikuwa ni majlisi aliyoitoa Imamu Zainul Abidin, aliyoitoa Bibi Zainab alayha salam katika hadhara ile. Majlisi ya kwanza iliasisiwa na Bibi Zainab na Imamu Zainul Abidin na Yazidu bnu Muawiya akiwa katika waliohudhuria katika majlis yakizungumzwa mauaji dhidi ya familia ya mtume. Ndugu zangu, propaganda zinatufikisha mahala, ili watu wasisikitike. Siku kama hii ya leo watu wanasomewa hadithi za kufunga siku ya Ashura na kuambiwa kwamba ni siku ya furaha ya ushindi, ushindi wa Nabii Musa dhidi ya Firaun. Maana yake nini? Maana yake siyo siku ya huzuni, kama mtume wa Mwenyezi Mungu alishinda, maana yake nini? ni siku ya furaha. Hivi ndivyo tunavyofundishwa, kwamba siku aliuliwa mjukuu wa Mtume na familia ya Mtume ni siku ya furaha. Kisha Mtume mwenyewe alikuwa haijui siku hiyo, alifundishwa na Mayahudi. Mayahudi walipokuwa wakifunga, aliwauliza vipi, Mayahudi ndo wakamwelimisha kwamba siku hii, bwana, tunafunga kwa sababu ndio siku mtume wetu aliokolewa. Mtume akasema sisi ni aula na huyo mtume, basi tutafunga. Hapa ndipo walipofikia Waislamu. Hapa ndipo walipofikia kiasi kwamba kijana mmoja katika wapiga kelele katika mimbar, anafikia mahali aliye katika mimbar, eti sahaba katukanwa, na anawaliza watu kwa uchungu wa kwamba katukanwa. Sisi hatuwafiki kutukana sahaba, lakini ikiwa atawaliza watu eti kwa sababu sahaba katukana na akalia, alafu sahaba ambaye ni kizazi cha mtume kuuawa iwe ni marufuku kulia si kutukanwa kuuawa. Kwa hivyo ni kawaida mtu kulia na kuliza watu kwa machungu ya kutukanwa sahaba wa mtume. Halafu ikawa ni jambo la kushangaza sana watu kukaa vikao, wakalia si kutukanwa kwa familia ya mtume, bali kuuawa. Hapa ndipo mambo yanapinduliwa. Inafikia mahala kwamba zile propaganda zinaifanya ile haki kuonekana ni batil na ile batil kuonekana kuwa ni haki. Mmoja katika vijana alipita huko mtaani na akituma meseji kwamba, haya mabwana na shekhe fulani, kwa nini analia katika jukwaa mambo haya ya kinaswara? Aibu. Anasambaza kampeni huko kusema kwamba haya mambo yanafanyika si ya kiislamu. Kiasi hicho waislamu wamefikia katika nyumba ya Mtume, na wewe uone aibu kulia na kupiga kifua, kwa sababu watakushangaa jamaa, kisha pakizungumzwa mambo yaliyofanyika au kukosoa tukio lililofanyika kihistoria iwe ni jambo kubwa sana, lilize watu ifikie mahala. Sasa Waislamu wazungumze haya mambo, na tusighururiwe na chochote katika kushikamana na Ahlulbeit. Samahani kwa kusema maneno haya. Nasema ashakumu si matusi. Kwa hivyo wanasema kunya anye kuku akinya bata kaarisha. Yale yale unayoyafanya katika levo ambayo si kubwa kiasi hichi ni halali kwako, lakini wanaposimama watu wakazungumza kuhusu Ahlulbeiti walivyodhulumiwa iwe ni aibu? Sasa risala ya Ahlulbeiti itafika na haya yalifanyika Karbala, kwa nini isifike kila mahala ulimwenguni? Haya ndiyo maneno ya Bibi Zainabu kumwambia Yazidi. Yazidi alipojitahidi ya kufanya propaganda dhidi ya ahlul bayt, Bibi Zainab alimwambia fakid kaidak wasaa saayak wanasib juhdak fa wallahi la tamhu dhikrana wala tumitu. Kila mmoja katika sisi anapaswa kubeba risala ya ahlul bayt, na utaulizwa na kama ahlul bayt hawajebeba Uislamu, nani atakaobeba Uislamu? undhuru amman taakhudhuna dinakum Tizameni wapi mnachukua dini yenu. Tukitaka kuzungumza, kila mmoja akida yake mwingine kwa mwenzake sie, kinachotakiwa ni watu kuvumiliana. Yule anayeamini ya kwake, mvumilie, kwa sababu naye anakuvumilia. Zile shiari zake mvumilie, isifikie mahala sasa mfuasi wa Ahlul Beiti akayaogopa yake kwa sababu ya wengine, yale yako unayaogopa kufanya adhaa, unaona aibu kwa sababu ya mwingine. taandamana mashekhe, wamewatangazie tutoke, ulimwengu ufahamu, wanaotuona waelewe, ile risala ifike, na kila mmoja katika sisi, Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala atamlipa kwa kutangaza jambo la Mtume, na hivi ndivyo tunavyoamini. na Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala atufufue na Ahlulbeiti, atufufue na Imam Hussein, na yule anayetaka kuwa upande wa Yazidi, basi faja za uhu kadhalik katika siku ambayo Mwenyezi Mungu atawafufua kullu unasin biimamihim, wale waliotangaza kwamba Yazidu ni amiru lmuminin. Mtu ambaye anasema la wahyun nazari, hakuna wah, wahyi ulioshuka. Mtu ambaye hakuwa Mwislamu. Risala ya ahlulbeit lazima ifike, na anayetakiwa kuibeba ni sisi, na hatuna budi kuitangaza kwa namna yoyote ile aba man aba washaa manshaa na hapa tulipofikia, Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala kisha tupa nusra. Hatuna wa kumwogopa, kinachotakiwa ni kujenga heshima kwa mwingine, heshima hiyo madhali yeye anaheshimu. Kama watu wanaweza kukufurisha waislamu likawa ni jambo dogo, kisha sisi tunafundishwa na Imamu Ali, la takunu sababina, msitukane lakini semeni kilichojiri ni hichi na hichi na hichi, na yeye kafanya hivyo ikawa e, mkosa kubwa miaka kumi na ishirini na iliyopita miaka karibu thelathini iliyopita tulikuwa wanyonge, lakini leo hii risala ya Imamu Husein imefika kwa wingi. Hakuna unyonge na yoyote asisikie unyonge, na sisi tunashtaki kwa Bwana Mtume, Bwanamtume sallallahu alaihi wa ali, na kesho mbele ya Mtume tutajipendekeza mbele yake kwa kuweka vikao kwa ajili ya familia yake kisha Unadhani kwamba bwana mtume sallallahu alaihi wa alihi atakukataa kwa sababu ya vikao vya kuomboleza kuuawa kwa Imam Huseini? Hilo ndo unalofikiria? Mtume aliyeomboleza kabla ya Imam Huseini kufa. Tunashiriki na bwana mtume katika misiba hii. inna lillahi wa inna ilayhi raji'un wa say'alamu alladhina zalamu ala muhammadin ayyamun qalbin yanqalibun wal aqibatu lilmuttaqin walhamdulillahi rabbil alamin Leo katika historia. Leo ni Alhamisi tarehe 17 Muharam mwaka 1443 hijria, inayosadifiana na tarehe 26 Agosti mwaka 2021 miladia. Siku kama ya leo miaka 675 iliyopita, mzinga mkubwa uliotumika kwa mara ya kwanza katika historia. Siku hiyo jeshi la Uingereza lilitumia silaha ya mzinga dhidi ya askari wa Ufaransa. Katika vita hivyo mfalme Philip wa sita wa Ufaransa alishindwa vibaya na jeshi la Uingereza, licha ya kwamba jeshi la Ufaransa, lililokuwa limekaribia kupata ushindi, lilikuwa ina idadi kubwa ya askari na wapiganaji. Ushindi wa jeshi la Uingereza katika vita hivyo ulitokana na utumiaji wa silaha ya mzinga. Siku kama ya leo miaka 490 iliyopita alizaliwa Bahauddin Al-Amili maarufu kwa jina la Sheikh Bahai, faqihi na alim mkubwa wa Kiislamu, huko katika mji wa Balbek nchini Lebanon. Baba yake Sheikh Bahai alikuwa mmoja wa maulama wakubwa Lebanon, ambaye alisafiri naye nchini Iran akiwa mtoto. Sheikh Bahai alitumia kipaji chake kikubwa na kuweza kufikia daraja ya wanazuoni katika kipindi kifupi. Alim huyo alipewa jina la Sheikhul Islam kutokana na kipawa cha kielimu cha hali ya juu alichokuwa nacho. Sheikh Bahai ameacha zaidi ya vitabu 88 alivyoviandika kwa lugha za Kifarsi na Kiarabu. na siku kama ya leo miaka thelathini na mitatu iliyopita Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa lilitoa azimio nambari 620 likilaani ya hatua ya Iraq ya kutumia silaha za kemikali baada ya utawala wa zamani wa Iraq kushambulia kwa mabomu ya kemikali makazi ya raia nchini Iran, na kufuatia mashtaka yaliyowasilishwa na Iran, ujumbe wa Umoja wa Mataifa ulitumwa katika nchi za Iran na Iraq na ukatoa ripoti mbili ambazo zilieleza kuwa utawala huo ulitumia mara kadhaa silaha za kemikali dhidi ya majeshi na raia wa jamhuri ya Kiislamu Iran. Hii ilikuwa mara ya kwanza kwa Umoja wa Mataifa kukiri waziwazi wazi kwamba jeshi la Iraq lilitumia silaha za kemikali dhidi ya Iran katika kipindi chote cha vita vya miaka minane vilivyoanzishwa na Iraq dhidi ya Iran. Utawala wa Saddam Hussein uliwashahidi maelfu ya wanajeshi na raia wa Iran kutokana na kutumia silaha za gesi yenye kemikali. Kwa sababu hiyo, Iran inatambuliwa kuwa mhanga mkubwa zaidi wa silaha za kemikali duniani baada ya vita vya pili vya dunia. ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Kabla ya kukusomeni muhtasari wa habari za ulimwengu na kukuageni kutoka hapa studio, tutupie jicho kwanza baadhi ya maoni ya wa wasikilizaji wetu yaliyotufikia usiku huu. Ya kwanza akiwa ni ya Bwana Idresa Mali ya Mungu wa Mombasa, huko nchini Kenya. Yeye kama kawaida anasema, shukran Redio Tehran kutujuza yaliyojiri duniani kote, shukran Redio Tehran kwa kutujuza yaliyojiri duniani kote. Hayo ndiyo maoni yake bwana Idrisa mali ya Mungu wa Mombasa, Kenya. Hamis Hashim Bilali yuko Mtwara huko nchini Tanzania. Yeye ana maoni marefu ambayo anazungumzia habari ya watu wanaonyanyasa na kuwatesa mayatima na wengine wamedhulumu vitu vya wengine Haya ni maoni mazuri sana tunayoweza kuyatumia katika kipindi chetu cha baraza la wasikilizaji, lakini kisha anasema ulimwengu wa Kiislamu ujifunze kutokana na maadui wenye kupora mali za wananchi kwa maslahi yao. Maoni na nasaha zake hizo, Bwana Hamisa Hashim Bilali wa Mtwara huko Tanzania. Nam wapenzi wa wasikilizaji, naye msikilizaji wetu huyu anajitambulisha, ametuletea nambari yake ya simu, anasema ni Abubakar Yusuf Ahmad. Yeye yuko Lindi huko kusini mwa Tanzania. Tutakujumuisha katika wanachama wa redio Tehran kupitia mtandao wetu wa WhatsApp bwana Abubakar Yusufu Ahmad wa huko Lindi, kusini mwa Tanzania. Kabla ya kufunga matangazo yetu, tegeni sikio kwanza habari za dunia kwa ufupi. Rais Ibrahim Raisi wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran akiwa na baraza lake la mawaziri Leo wamefika katika haram ya mwasisi wa jamhuri ya Kiislamu ya Iran, Imam Khomeini Mwenyezimungu amrehemu, na kujadidisha baia na mkono wa utii kwa malengo ya Imam na mapinduzi ya Kiislamu. Sekta ya utalii Afrika Mashariki ilipoteza zaidi ya dola bilioni 48 na ajira milioni 2 mwaka 2020 kutokana na hatua zilizochukuliwa kuzuia maambukizi ya ya COVID-19. Japani imetangaza kusitisha mara moja utumizi wa dozi milioni 1.63 za chanjo ya COVID-19 ya moderna ya Marekani baada ya kupatikana zikiwa na mada chafu ambazo bado hazijaweza kujulikana kikamilifu. Na wanafunzi wa shule pekee ya bweni ya wasichana nchini Afghanistan wamekimbia pamoja na waalimu wao na kupata hifadhi nchini Rwanda. Kwa muhtasari huo habari za dunia. Wapenzi wa wasikilizaji, ndio tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa usiku wa leo. Ninakushukuruni kwa kuwa nasi hadi mwisho wa matangazo haya. Jina langu ni Abdul Fataha Musaidi na kwa geni nikisema, wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu.