Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Sadaqallahu alaliyul adhim. Kwa jina la Allah mwingi wa rehema mwenye kurehemu. Sema, safirini katika nchi kisha mtazame ulikuwaje mwisho wa wakadhibishaji. Sema, ni vya nani vilivyomo mbinguni na ardhini? Useme, ni vya Mwenyezi Mungu. Yeye amejilazimisha kuwafanyia rehema Hakika atakukusanyeni siku ya Kiama, siku isiyo na shaka. Wale waliojitia hasarani hawaiamini siku hiyo. ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran popote uh, pale mlipo. Jina langu ni Salum Bendera ninayekukaribisheni wapenzi wasikilizaji, katika matangazo haya ya mchana wa leo kutoka hapa jijini Tehran, tukiwa tunasikika kupitia satelit na internet. Anwani ya internet ni pastoday.com/sw, barua pepe yetu au email ni swahili radio at ir unaweza kushiriki mpenzi msikilizaji, katika matangazo haya kwa kunitumia ujumbe mfupi au SMS. Nambari yangu ya WhatsApp umo studioni, anza na jumlisha kisha 989035065487 nita dunduna baadhi ya jumbe kulingana na wasa na fursa, eh, itakavyo ni ruhusu ama, tunasikika pia kupitia Maarifa FM, Sauti ya Umoja yenye makao yake katika jiji la Tanga, ambapo Tanga tunasikika mia moja na tano nukta tatu vile vile, vilevile mia moja nukta tisa Mwanza, tisini na tisa nukta saba Kigoma, mia moja na nne nukta moja Mtwara na vilevile tisini na tisa nukta moja Singida. Huko nchini Tanzania unaweza kutupata mubashara kabisa wakati huu kupitia redio Maarifa, sauti ya umoja ya huko uh, jijini Tanga. Ama, mchana huu nimekuandalia taarifa ya habari za ulimwengu pamoja na uchambuzi wa kisiasa. Tutakuwa pia na mawaidha maalum ya Muharamu yatakayoletwa kwenu na Dr Abdurazak Amiri Juma wa Arusha, Tanzania, udondozi wa baadhi ya matoleo ya magazeti ya Afrika Mashariki na makala ya leo katika historia. Ni saa saba kamili mchana kwa majira hapa nchini Iran, eh, tano na nusu mchana huko nyumbani Afrika Mashariki. Ifuatayo ni taarifa habari za ulimwengu. Kwanza tutupie jicho baadhi ya vichwa vya habari muhimu. Bunge la Iran lapasisha mawaziri 18 wa serikali ya Ibrahim Raisi. Mmoja, kataliwa. Hamas yasema Israeli inamiliki mabomu ya atomiki, sisi hatupaswi kuwa hata na bunduki ya kujihami. Jumuiya ya OIC yazitaka Algeria na Moroko kufanya mazungumzo baada ya uhusiano wa nchi hizo mbili kuingia nyongo. Na sasa ni habari kamili. Wawakilishi wa bunge la jamhuri ya Kiislamu ya Iran wamepigia kura ya kuwa na imani nayo serikali mpya ya rais Ibrahim Raisi na kuwapasisha mawaziri 18 kati ya 19 Mawaziri watatu wa wizara ya ulinzi, sheria na mashauri ya kigeni walipata kura nyingi za wabunge ikilinganishwa na mawaziri wengine waliopendekezwa kushika wizara nyingine. Amir Hussein Abdulahian anachukua nafasi muhimu ya wizara ya mashauri ya kigeni huku Muhamad Ashtiani akikabidhiwa wizara ya ulinzi. Husein Bagol aliyependekezwa na rais kwa ajili ya kuchukua wizara ya elimu na malezi hakuweza kupata kura za kutosha za wabunge za kumwezesha kuchukua usukani wa wizara hiyo. Kwa muktadha huo, ni waziri mmoja tu kati ya mawaziri kumi na tisa ambao majina yao yaliwasilishwa bungeni kwa ajili ya kupigiwa kura kuwa na imani nao ndiye ambaye hakupasishwa na bunge hilo. Kwa muktadha huo, rais Ibrahim Raisi analazimika kupendekeza jina jingine kwa ajili ya wizara hiyo. Akizungumza mara baada ya kupasishwa mawaziri hao, rais Ibrahim Raisi amelipongeza bunge kwa kupasisha mawaziri wake kwa wingi wa mkubwa wa kura na kueleza kwamba hatua hiyo ni mwanzo mzuri wa ushirikiano wa serikali na bunge kwa ajili ya kuijenga Irani yenye nguvu. Aidha, akizungumza leo katika kikao chake cha kwanza na baraza lake la mawaziri, rais Sayyid Ibrahim Raisi amesema wananchi wa Iran wanapaswa kuhisi ustawi na maendeleo pamoja na utekelezwaji wa uadilifu. Aidha, amesema katika baadhi ya sekta kuna hali ya kubakia nyuma kukubwa ambako kunapaswa kufidiwa. Mjumbe wa ofisi ya kisiasa ya harakati ya mapambano ya kiislamu ya Palestina, Hamas, amekosoa vikali jinai za utawala ghasibu wa Israel na kuhoji kwa kuuliza utawala huo unamiliki mabomu ya nyuklia, sisi hatupaswi kumiliki hata bunduki ya kujihami? Dr. Mahmud Zahari amesisitiza kuwa Wapalestina wana haki ya kujihami na kujitetea na kwamba wakati hatua za amani zinapokuwa hazina na tija basi ni haki yao kushika silaha na kutetea ardhi na haki zao. Mjumbe wa ofisi ya kisiasa ya Hamas amebainisha kwamba mkakati wa harakati hiyo ni mukawama na mapambano dhidi ya mvamizi, yaani utawala haramu wa Israel. Kiongozi huyo mwandamizi wa Hamas amesisitiza kwa mara nyingine tena kwamba njia pekee ya Wapalestina kupigania haki zao ni mukawama na mapambano na kwamba hilo litaendelea hadi pale wananchi hao watakapopata haki zao zilizoporwa na kughusubiwa na wazayuni. Katika upande mwingine, afisa huyo wa ngazi za juu wa harakati ya mapambano ya Kiislamu ya Palestina, Hamas, amesema mataifa ambayo yameanzisha uhusiano wa kawaida na utawala haramu wa Israeli yanapaswa kufikiria upya uamuzi huo na badala yake yalisaidia taifa madhulumu la Palestina. Kadhalika amesisitiza udharura wa kulindwa umoja na mshikamano wa Palestina katika kupambana na njama za wazayuni na kuwataka watu wenye fikira huru duniani kuunganisha nguvu zao katika kukabiliana na dhuluma ya Israel ya kuzingira kila upande ukanda wa Gaza. Mnaendelea kusikiliza taarifa hiyo habari za ulimwengu na kujieni kutoka hapa jijini Tehrani, idhaa Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Baada ya Algeria kukata uhusiano wake wa kidiplomasia na Moroko, jumuia ya ushirikiano wa kiislamu OIC imezitolea wito nchi hizo wa kufanya mazungumzo baina yao ili kumaliza mzozo na itilafu zilizoibuka kati yao. Taarifa ya OIC imeeleza kuwa sekretariati jumu ya jumuiya hiyo ya Kiislamu inazitolea wito Algeria na Moroko kuzingatia maslahi makubwa ya nchi mbili na msingi mkuu wa ujirani mwema, hasa kwa kuzingatia kwamba mataifa hayo mawili yana historia na mambo pamoja zinayoshirikiana nayo na kama ambavyo ni wanachama wawili amilifu wa, wa jumuiya ya OIC kuna haja ya kuweko mazungumzo baina ya pande mbili ili kuhakikisha kwamba itilafu zilizojitokeza zinapatiwa ufumbuzi kwa njia ya amani, imesisitiza taarifa hiyo ya jumuiya ya ushirikiano wa kiislamu OIC. Algeria imeamua kuvunja uhusiano wake wa kidiplomasia na Moroko kufuatia kushadidi mivutano ya kisiasa kati ya nchi mbili hizo jirani. Waziri wa mashauri ya kigeni wa Algeria Ramtane Lamamra ameituhumu Moroko kuwa imechukua hatua wa za kiwadui na zisizo za kirafiki dhidi ya nchi yake, na akasema uamuzi huo haulengi kuwatia hasara raia wa nchi mbili hizo. Tukio la moto mkubwa uliosambaa kwenye misitu ya Algeria ambalo lilisababisha vifo vya watu wasiopungua tisini na kuwajeruhi wengine wengi na sisitizo la viongozi wa Algers kwamba ajali hiyo ilisababishwa makusudi kwa kuhusisha makundi ya kigaidi imeshadidisha hali ya mvutano iliyokuwepo baina ya nchi hiyo na Moroko. Wizara ya ulinzi ya Niger imetangaza kuwa waakali wanajeshi wake 16 wameuawa kufuatia shambulio la kigaidi kusini magharibi mwa nchi hiyo ya magharibi mwa Afrika. Taarifa ya wizara ya ulinzi ya Niger imeeleza pia kuwa wanajeshi 16 wameuawa katika shambulio la kundi la kigaidi la Boko Haram katika mkoa wa Difa na kwamba makumi ya wengine wamejeruhiwa. Mauaji ya wanajeshi hao yalitokea baada ya mamia ya wapiganaji wa kundi la kigaidi la Boko Haram kushambulia moja ya kambi za kijeshi kusini mwa nchi hiyo. Shambulio na mauaji hayo yanatokea siku chache tu baada ya askari wengine 15 Niger kuuawa kufuatia shambulio la wanamgambo wa kundi la kigaidi la Boko Haram dhidi yao. Kumbuka kuwa maeneo mbalimbali ya Niger yamekuwa akiandamwa na ya mashambulio ya mara kwa mara ya umwagaji damu ya makundi ya wabeba silaha yenye mfungamano na mtandao wa kigaidi wa Alqaida na kundi la kigaidi na ukufurishaji la Daesh. Genge la kigaidi la Boko Haram lilipanua mashambulizi yake pia hadi katika nchi jirani za Cameroon, Chad, mbali na kuwa katika kitovu chake huko nchini Nigeria. Hiyo ilikuwa ni mwaka elfu mbili na kumi na tano. Hujuma na mashambulio ya kundi la kigaidi la Boko Haram yameshaua watu wasiopungua wa 36,000 na kusababisha mamilioni ya wengine kuwa wakimbizi ndani na nje ya Nigeria, hasa katika maeneo yanayopakana na ziwa Chad. Na kamishna mkuu wa shirika la kuhudumia wakimbizi la Umoja wa Mataifa UNHCR amesema kuna haja ya kupatikana suluhisho zinazotegemea amani na maendeleo. Ni muhimu kwa mustakbali wa watu karibu milioni saba waliolazimika kuhama huko Sudani na Sudani Kusini. Filipo Grand amesema hayo kufuatia ziara yake ya siku tatu katika nchi hizo mbili. Wakati wa safari hiyo, Grand alikutana na waziri mkuu wa Sudani Abdullah Hamdok na rais wa Sudani Kusini Salvakir ambapo walijadili jinsi nchi hizo mbili zinavyoweza kufanya kazi pamoja Kusaidia watu hao waliokimbia makazi yao kurudi nyumbani ni suluhisho moja, lakini sio pekee. Ikiwa mtu anachagua kubaki katika makazi yao, basi mpango huo lazima uhakikishe wanaweza kufanya hivyo kwa utu na hisia za kuwa nyumbani, amesisitiza kamishna mkuu wa UNHCR. Na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu. Nam mpenzi msikilizaji, baada ya taarifa hiyo habari za ulimwengu, karibuni sasa kutegea sikio uchambuzi wetu wa kisiasa ambao kwa mchana huu unatupia jicho uamuzi wa, wa Algeria wa kuvunja uhusiano wake wa kidiplomasia na jirani yake Moroko. Algeria imeamua kuvunja uhusiano wake wa kidiplomasia na Moroko kufuatia kushadidi mivutano ya kisiasa kati ya nchi hizo mbili jirani. Waziri wa mashauri ya kigeni wa Algeria, Ramtane Lamamra, ameituhumu Moroko kuwa imechukua hatua wa za kiuadui na zisizo za kirafiki dhidi ya nchi yake, na akasema uamuzi huo haulengi kuwatia hasara raia wa nchi hizo mbili. Mivutano ya kisiasa kati ya Algeria na Moroko imepamba moto, hasa katika miezi kadhaa ya hivi karibuni. Tukio la moto mkubwa uliosambaa kwenye misitu ya Algeria ambalo lilisababisha vifo vya watu wasiopungua wa tisini na kuwajeruhi wengine wengi, na sisitizo la viongozi wa Algers kwamba ajali hiyo ilisababishwa kwa makusudi, kwa kuhusisha makundi ya kigaidi, limeshadidisha ahali ya mivutano iliyokuwepo baina ya nchi hiyo na jirani yake Moroko. Baraza Kuu la Usalama la Algeria lilieleza katika taarifa yake hivi karibuni kwamba makundi mawili ya kigaidi ya MAK na Rashad yanayoungwa mkono na baadhi ya pande za kigeni, hususan Moroko na utawala wa kizayuni wa Israel yamehusika na uchomaji moto misitu kwenye maeneo mbalimbali ya nchi hiyo na vilevile katika mauaji ya kijana wa Kialgeria Jamal bin Samain. Kwa sababu hiyo, serikali ya Aljaz imesisitiza juu ya azma yake ya kuyatokomeza makundi hayo mawili ya kigaidi sambamba na kuangalia upya uhusiano wake na Moroko. Japokuwa kwa miaka kadhaa sasa uhusiano wa Algeria na Moroko umekuwa na mivutano na mikwaruzano kutokana na msimamo wa Algeria wa kuiunga mkono harakati ya Polisario inayopigania uhuru wa eneo la Sahara Magharibi, lakini mivutano hiyo imeshtadi katika miezi ya hivi karibuni baada ya Moroko kuchukua uamuzi wa kuanzisha uhusiano wa kawaida na utawala haramu wa Israel. Moroko ni nchi ya nne baada ya Imarati, Bahreini na Sudan, ambayo mwaka uliopita elfu mbili na ishirini ilitangaza rasmi kuanzisha uhusiano wa kawaida na utawala ghasibu wa Israel. Akiashiria hatua hiyo ya kuanzishwa uhusiano wa kawaida kati ya Moroko na utawala wa Kizayuni, waziri mkuu wa Algeria Aiman Bin Abdurahman amesema kuna utashi wa makusudi kutoka nje unaojaribu kusogeza utawala wa kizayuni kwenye mipaka yetu. Inapasa tutatue matatizo yetu ya ndani baina yetu sisi wenyewe, na kufanya juhudi kwa udugu na mshikamano ili tuweze kupata njia bora kujivua na migogoro ya pande kadhaa na njama zinazoilenga nchi. Hii ni Redio Teheran, mpenzi msikilizaji, idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Na bado tuko nawe, mpenzi msikilizaji, katika matangazo yetu leo mchana. Karibuni sasa kutegea sikio mawaidha maalum ya Muharram yanayoletwa kwenu na Dakta Sheikh Abdurazaq Amiri Juma wa Arusha, Tanzania. Wa ashabihi lghurri lmayamina wa bad. Katika mazungumzo yetu ya leo kwa taufiki ya Mwenyezi Mungu, insha Allah, tutazungumza kuhusu propaganda dhidi ya mapambano ya alimamu Lhusein alayhi afdalu salatu wassalam. Binadamu tangu anapozaliwa na kuletwa hapa duniani anaishi katika mapambano, hawezi kuepuka mapambano. Hivi ndivyo Mungu alivyoamua na ikiwa utajaribu kuyakimbia mapambano, mapambano yatakuandama, hayatokuacha. Sasa ili mapambano yasikufuate, yasikuandame, wewe ni bora uyaingie ukiwa na wai, ukiwa unaelewa unapambana na nini, unapambana na nani na ana sifa gani, kwa sababu utake usitake, maisha ni mapambano utapambana na mazingira yako ili uweze kuishi, ili uendelee kubaki, ili uishi maisha mazuri. Hakuna namna. Hata Abdullah Ibni Umar alipokataa kuwa upande wa Yazidi na upande wa Huseini, hakusalimika kwa sababu tabia ya mambo ni lazima binadamu awe katika mapambano. Mtoto anapokuwa mdogo anapambana na mazingira yako, ananyanyuka, anajaribu kutembea anahakikisha anaepuka venye hatari. Akishaungua moto mara ya kwanza hasogezi tena mkono, kwa sababu maisha ni mapambano na mazingira yanayokuzunguka ya na, na maana ya mazingira ni kila kinachokuzunguka wewe, akiwemo binadamu, ukiwemo wewe mwenyewe, akiwa adui yako mkubwa wa kwanza ni nafsi yako, kisha hizbu sheitani. Haya mapambano hayatomwepuka binadamu katika maisha yake yote. Kwa hivyo mwenye busara ni yule anayeyaingia mapambano akijua hayo. Hakuna namna ya kuepuka, ni kama mauti, ukishazaliwa lazima ufe. Sasa dawa si kujaribu kukimbia kifo, ni kujipanga, ujue namna gani utaondoka, lakini kuondoka ni lazima. Umeshakuja huko hapa duniani, kuondoka ni lazima. Suala la msingi utaondokaje? Sasa mapambano yapo, lakini utapambana vipi? utakuwa katika chama gani? Ni ipi misingi ya hayo mapambano? Lakini inapaswa tuelewe kwamba katika mapambano yoyote yale, baina ya mtu binafsi na mwenzake au baina ya kikundi na kikundi, propaganda huwa zinachukua nafasi kubwa sana katika mapambano yale. Propaganda, na maana ya propaganda ni kule kujenga taswira potofu dhidi ya yule unayepambana naye. Kwa nini unajenga taswira potofu? Kwa sababu unataka public opinion. Hii ni sehemu katika mapambano, unapambana na adui yako, mko katika medani ya vita. Kuna mambo ambayo ni ya msingi mnavutana, lakini wakati huo huo unafanya kampeni ya kushawishi watu kumwona ni mbaya, tena katika mambo ambayo hayahusu yale mapambano yenu. Hii inaitwa ni propaganda. Ndio utaona kwamba nchi zote duniani zina wizara ya habari. Haitoshi tu kuwa na wizara ya habari, lakini nchi, serikali zinamiliki vyombo vya habari. Kwa nini? Kwa sababu lazima serikali zihakikishe kwamba zinadhibiti taarifa ambazo zinaweza kuchafua jina la serikali, propaganda ambazo zinaweza kushawishi ile public opinion. Na pakiwepo na vyombo huru ambavyo si vya kiserikali vinavyomiliki vyombo vya habari vikikosea, lazima serikali ichukue hatua, kwa sababu imani ya wananchi ikipotea dhidi ya serikali yao, serikali haiwezi kutawala. Kwa hiyo lazima pawekwe sheria zitakazodhibiti kuharibu mitazamo ya wananchi dhidi ya serikali yao, watu wale hawawezi kurudi tena katika utawala. Tukisoma katika aya tulizozisoma katika surati Yusuf, unaonaje? Nabii wa Mwenyezi Mungu, mtume wa Mwenyezi Mungu kutuhumiwa kwamba ni mwizi, mwizi! Nabii Yusufu alaihi ssalam, alipoweka kile chombo cha kupimia mazao katika mizigo ya ndugu yake Binyamin, kisha baadaye pakapekurwa, hatimaye ikafikia zamu ya mzigo wa ndugu yake kikapatikana, akaitwa kwamba ni mwizi. Lakini ilikuwa ni hila za Nabii Yusufu kumbakiza ndugu yake wale ndugu za Nabii Yusufu walisemaje? Ikiwa huyu ni mwizi kaiba, huyu ndugu yake Yusufu wa tumbo moja, si ajabu. In yasriq faqad saraka akhun lahu min qabl, hata ndugu yake Yusufu alishawahi kuiba kabla. Kwa hivyo hao waizi tumbo lao hawa ni waizi. Kwa hivyo, Nabii Yusufu alaihi ssalam akatuhumiwa kwamba ni mwizi na wale wanaomtuhumu ndugu zake na hawajui kwamba wanaizungumza naye ni Yusuf. Unaonaje, nabii wa Mwenyezi Mungu kutuhumiwa kwamba ana, ame, amejaribu kubaka, kisha akafungwa miaka kadhaa jela. Na ndiyo nabii Yusufu alaihi ssalam alipotaka kutolewa na mfalme, akaona ana haja na Yusufu sasa kwa ajili ya kutafsiri ndoto. Yusuf aliona kwamba bora asitoke bila kufuta ile picha mbaya, ile propaganda iliyotengenezwa kwa sababu imemganda, imetoa taswira mbaya dhidi yake. Nabii Yusufu akatumiwa mjumbe na mfalme, kwamba aende kwa mfalme. Mwenyezi Mungu anasema, wa qala almaliku tuni bihi falamma jaahu arrasulu. Mfalme akasema nileteeni Yusufu. Yule mjumbe alipofika kwa Yusufu, qala qala arji ila rabbik, akamwambia rejea kwa yule mlezi wako msimamizi wako. Fasaluhu, muulize. Ma balu niswati allati qattana aidiyahunna, vipi kuhusu wale wanawake walokata mikono yao. Kwa maana nyingine ni kwamba sitorudi mpaka lifutike hili la kwamba mimi nimetaka kumbaka mke wa mtawala. Na ndipo ilipothibitika sasa, pakatangazwa wazi kwamba hapana, mama yule ndiye aliyemtaka Yusuf, na wale wakina mama wakasema: hapana, hasha lillahi ma alimna alayhi min su'in, hatukujua baya lolote kutoka kwa Yusuf. Huyu Yusuf ni mwema na tunashuhudia kwamba ni katika wakweli. Na hivi ndivyo propaganda dhidi ya mitume zilizofanyika. Mkisoma Qur'ani, kuna walioitwa ni wachawi, kuna walioitwa waongo kuna waloitwa ni muallamun majnunun, ameelimishwa tu hana maarifa, anachukua na kufikisha tu. Hizi ni mbinu zilizotumika kuchafua majina ya mitume na ni propaganda dhidi ya yale mapambano walioanzisha mitume wa Mwenyezi Mungu subhanahu wataala, na bwana mtume vilevile vile alifahamu haya palipokwepo wanafiki wanamzunguka bwana mtume kama ambavyo vitabu vya Waislamu vinanukuu ikiwemo Sahihu Muslim, Sahihu al-Bukhari na vitabu vingine, baina ya wafuasi wa mtume pakawepo wanafiki. Kisha wakasimama baadhi ya masahaba wanataka idhni kwa mtume kwamba wasimame wawaue. Mtume alikataa. Kwa nini alikataa? Matni ya hadithi iko mbalimbali, lakini katika maneno aliyoyasema mtume Alisema: li alla yatahadatha nnasu anna Muhammadan yaktulu ashabahu, msije mm -hmm. mkawaua. Hawa ni wanafiki, lakini kitakachotokea ni propaganda. Watu watasema Muhammad anaua masahaba zake. Huo mchezo Mtume aliufahamu mapema. Mtume sallallahu alaihi wa alihi wa sallam akavumilia kuishi na wanafiki kwa sababu tu ya propaganda ambazo zitazuliwa dhidi yake. Uislamu umejaa propaganda dhidi ya haq. Makundi mbalimbali mbali, hasa ya Banu Umayya, Banul Abbas, katika historia ya Uislamu wamefanya propaganda sana, na propaganda kama tulivyosema, zina tabia hasi, ni kutumia mbinu za uongo kushawishi umma kuona upande wa pili ni mbaya na wewe kuamini, kwamba umma ukishaamini vile umeshinda ukweli si ushindi huo, kwa sababu unapotumia batil Kiislamu, unapotumia batil kupigania haki haifai, seuze kutumia batil kupigania batil. Kwa hivyo, propaganda ni uzushi na ubunifu uongo dhidi ya upande unaopambana nao, ambalo ni jambo halisihi katika Uislamu. Si ajabu zile athari za propaganda kufikisha watu mahala ambapo Imamu Ali alayhi ssalam anauwawa katika mihrab, akiswali salati subhi au swala ya sunna kabla ya salati subhi, kisha habari zinakwenda kwa umma wa Kiislamu kwamba Ali ibn Abi Talib amepigwa upanga watu wa Shamu na wa maeneo mengine. Waislamu wanashangazwa, wanasema, awakana aliyun yusalli, huyu Ali vipi apigwe upanga msikitini? Kwani alikuwa akiswali ali kwani anaswali? Kwa sababu kazi iliyofanywa ilifikisha mahala umma wa Kiislamu kuamini kwamba imamu Ali haswali, imamu Ali haswali. Na imamu Ali kalaaniwa miaka zaidi ya themanini katika mimbar, kila katika hutuba ya Aljuma analaaniwa, na wale wanaomlaani wanaamini kwamba anastahili kulaaniwa kwa sababu ya propaganda zilizotengenezwa, na ikawa waislamu wanasikia vibaya kuwaita watoto wao wa Alii kwa sababu ni kiumbe mbaya, kiumbe ambaye Qurani imemwita khairu lbariya. Propaganda zilifanya umma wa kiislamu kumwona ni sharu lbariya. Ahlulbeiti wakaishi hivyo, na hadithi nyingi za Mtume zinazoitwa kuwa za Mtume zikatengenezwa kusapoti propaganda. Leo hii waislamu wanajua hadithi ya inni tarikum fikum athiqlaini kitaba llahi wa sunnati. Hadithi hiyo wanaifahamu sana, kuliko kitaba llahi wa itrati, hadithi ambayo haimwa hata katika vitabu sahihi sita vya masuni, hadithi ambayo imeitwa kwamba ni mursala, hadithi ambayo iko katika muwataa ya Malik peke yake, hadithi ambayo ni marfuu, haina ile silsila ya wapokezi, lakini propaganda zimeifanya kuwa ndio hadithi maarufu kuliko hadithi ile ya itrati ahli bait, kwa sababu kinachotakiwa watu wasiwafahamu ahli bait, na kweli watu wakaishi hivyo. Kilichokuwa sahihi kikawa cha ajabu, yale ya sahihi yakawa ni kichekesho, na yale ya batil yakawa ndio sahihi. Na haya ndio Imam Hussein aliyosema, ala tarauna anna alhaqa la yu'malu bihi wa anna albatila la yutanaha anhu Hamuoni kwamba ha haifanyiwi kazi na batil na dhulma haikatazi? Kwa sababu mitazamo ya jamii tayari imebadilika, propaganda zimefanya kazi nyingi. Aqida ya jabr aljabria fatalism imetengenezwa ikawafanya watu wasifanye mapinduzi dhidi ya banu umeya na banu al-abbas kwa sababu ya kutenzwa nguvu, kuamini kwamba kiongozi yoyote yule ni chaguo la Mungu Kateuliwa na Mungu, kwa hivyo huwezi ukaandamana dhidi ya kiongozi huyo. Na hadithi zikatengenezwa na propaganda hii ikashika hatamu, na Waislamu wakaamini kwamba kusimama dhidi ya kiongozi dhalimu ni kwenda kinyume na irada na matakwa ya Mungu. Ahlul Bait wakawa ni wageni katika umma wa babu yao, wakawa ni majuhul, ni watu wasiojulikana katika umma wa babu yao. Hii ndiyo tabia propaganda katika kuibadilisha haki kuonekana ni batil na batil kuonekana ni haki. Leo hii nchi kama Saudi Arabia ikishirikiana na wenzake imeweka vikwazo dhidi ya Qatar kwa sababu Qatari wanaunga mkono ugaidi. Sikichekesho hicho? Hamjawahi kusikia panasema kwamba mashia ndio wamemuua Imamu Huseini? Hamjawahi kusikia kwamba hivi vikao vya kuomboleza mauaji ya Imamu Husein ni kwa sababu sisi tunajuta kwa kumuua Imamu Huseini. Kuna propaganda ya kuchekesha kama hiyo ya kwamba mashia wamemuua Imamu Huseini, na sasa wanakaa vikao vya kulia kwa sababu wao ndio walomuua. Haya, na walomuua Imamu Ali nani? Kama mashia ndio walomuua Imamu Huseini, hawa mashia kwanza nkina nani? Tukubaliane, hawa sini kina bnu Saad Waliomuua Imamu Huseini sikina Ibn Saad. Na huyu Ibn Saad ni saadi gani huyo? Sio saadi ibn waqas? Saadi ibn waqasi ni nani? Sio yule sahaba wa Mtume? Hivi yazidi amekuwa shia? Imamu Ali ameuliwa na nani? Amepigana vita na nani? Si kwamba amepigana vita na watu waliompa baye, na maana ya beia ni kiapo cha utii kwa ijmai ya Waislamu. Atakayetoka nje ya beia ametoka katika mila ya Uislamu, huyo ni khariji. Sasa waliomuua imamu Ali nkina nani? Waliopigana na imamu Ali na wao wanaitwaje? Waliomuua Uthmani ni nani? Wale waliokusanyika wakaamua wamuue, na wao mmashia? Waliomuua Umar bni Lkhatabi ni nani? Tuambieni nani, katika wakati ambapo Uislamu tunaambiwa una nguvu sana, umekwenda kila mahala, kiasi kwamba hawezi kuja Yahudi eti akaua kiongozi wa umma. Nani alimuua? Basi Mashia hao walikuwa na nguvu sana. Sasa propaganda ndivyo zilivyotengeneza, leo hii tukafikia mahala pakasemwa, innal Husaina kharaja an dini jaddihi falyuktalu bisayfi jaddihi, ifikie mahala patangazwe kwamba huyu Husein ametoka katika dini ya babu yake, si mwislamu tena. Kwa hivyo kinachofuata ni nini? Na auawe kwa upanga wa babu yake. Propaganda zikafikia kiasi hicho. Mnaweza kuamini kwamba imamu Huseini kauawa na watu wasiomjua? Mnaweza mkaamini kwamba ile haki ya imamu Husein kwa watu wa Shamu na miji iliyokuwa pembezoni mwa Shamu hawakuitambua, kiasi kwamba propaganda ziliwafikisha mahala kufahamu kwamba Yazidu ni amiru lmuminin na imamu Huseini ni aduu llah wa aduhu rasuli, na kila msafara ukipita wa Ahlulbeiti, watu wanawaapiza na kuwaombea dua mbaya, kwamba nyie maadui wa Mwenyezi Mungu, Mungu kawadhalilisheni. Waislamu walifikishwa hapo alipokuwa Imamu Huseini, na wakati huo ni kichwa chake na familia ya Mtume, wanawake kina Bibi Zainab na watoto na Imamu Zainul Abidin, wamefikishwa katika mji wa Shamu, wanapita katika baadhi ya mitaa ya Shamu, wanapelekwa kwa Yazid. Mzee mtu mzima kwa nia nzuri kabisa alipoona ule msafara akasema kwa sauti, alhamdulillahi ladhi khadhalakum wa katala rijalakum wa nasara amira lmuminina alaikum, namshukuru Mwenyezi Mungu aliyekudhalilisheni na akaua askari wenu na akamnusuru amiru lmuminin. Mzee mtu mzima anawaambia familia ya mtume hivi Imam zenu la Abidin akamwelekea mzee yule akamwambia, ya sheikh, ewe mzee Qul la as'alukum alayhi ajra illa almawaddata fi lqurba, sema mimi sikuulizi, sikuombi wewe Muhammad ujira kwa watu wako, ila ninachokiomba tu hao wa watu wako malipo yao kwako, wawapende watu wako wa karibu. Aya hii umewahi kuisoma kwamba ujira wa mtume katika kazi yake ni kuwapenda watu wake? Mzee akasema naam qaratuha qala limamu imamu. Imamu akasema nahnu lqurba, sisi ndio hao alqurba. Kisha wasarakha sheikh bakian billahi antum. Yule mzee akabujikwa na machozi kwa sauti ya kilia akisema, ni nyie kweli nyie ndio alqurba mliotajwa hapa. Hii inaonyesha kiasi gani propaganda zilimwathiri mzee yule, kiasi cha kutotambua hasa ahlulbeiti ni ninyie kweli. Ajaba al-Imam wa haqqi jaddina Muhammad inna lana, na apa kwa haqqi ya babu yetu Muhammadi, sisi ndio walokusudiwa. Alipomsikia Imamu kaapa vile vile kwa Mtume akimtaja kwamba ni babu yao, ikawa akamtia tatizo zaidi. Riwaya inasema infajara sheikhu bakian, akalia kwa sauti ya juu Sarihan, Allahu akbar ahlu rasuli llahi usara, Allahu akbar, Mungu mkubwa, watu wa Mtume mjumbe wa Mwenyezi Mungu mateka, inakuwaje wafanye mateka. Thumma ltafata sheikhu ila al-imam, kisha mzee yule akamwelekea Imamu Zainul Abidin akamuuliza, hal li min tauba, kwa haya yote niliyoyafanya mimi dhidi yenu nina toba mimi, naweza kukubaliwa toba yangu? Qala limamu al imamu, Imamu akasema, in tubta taballahu alayka, ikiwa utatubu Mungu atakukubalia toba yako. Fasaha sheikh sheikh sheikh akapiga ukelele akisema, Allahumma inni taibun, Allahumma inni taibun, ewe Mwenyezi Mungu mimi nimetubu, ewe Mwenyezi Mungu mimi nimetubu. Walipomsikia majeshi ya Yazid ibn Muawiya, akakamatwa mzee yule mzee yule akaadhibiwa, na kwa muda mfupi akauawa Nam, huyo alikuwa ni Daktar Shekh Abdulrazaq Amiri Juma wa Arusha, Tanzania, na mawaidha hayo maalum ya Muharam. Redio Tehran inamshukuru sana Dkta Abdulrazaq kwa ushirikiano wake na idhaa hii ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Bado mko nasi wapenzi wasikilizaji, katika matangazo yetu mchana wa leo. Karibuni sasa kutegea sikio udondozi wa baadhi tu ya matoleo ya leo ya magazeti ya Afrika Mashariki. <tune> Mchana huo wa leo Alhamisi, tarehe 26 Agosti mwaka 2021 miladia, naanzia huko nchini Kenya, ambako habari kuu katika gazeti la Daily Nation ina kichwa cha maneno kisemacho mbio za kufukuzana na wakati. Likifafanua zaidi, Daily Nation linaashiria miezi 12 iliyobakia kuweko madarakani Rais Uhuru Kenyatta na juhudi za rais huyo za kukamilisha mipango yake iliyobakia zikiwemo hatua zake za kum uliunganisha taifa na kuleta umoja na mshikamano kabla ya kukabidhi usukani wa uongozi baada ya uchaguzi hapo mwakani. Limeandika pia habari ya vifo vya watu sita huko Nakuru baada ya gari la abiria mashuhuri nchini humo kama matatu kugongana na lori. Ukurasa wa mbele wa gazeti la Taifa Leo linalochapishwa kwa lugha ya Kiswahili una habari zisemazo Uhuruto, yaani Rais Uhuru Kenyatta na Naibu Rais William Ruto wazua wasiwasi wasi, likiwa na picha za viongozi hao wakuu nchini Kenya. Taifa Leo linatupasha kuwa walaumiwa kwa kujenga mazingira yanayoweza kutumbukiza nchi katika ghasia sawa na zile za mwaka elfu mbili na saba. Inasikitisha kumwona rais na naibu rais wakijibizana hadharani bila kufahamu hali zilizochangia wao kuungana. DCI wamwondolea Kalonzo Musyoka lawama za unyakuzi wa ardhi yata na wanafunzi wa kike Afghanistan wapata kimbilio uh, huko nchini Rwanda. Gazeti la Sta limeandika kinara wa ODM Raila Odinga amewatembelea wajane wa, wa marais wa zamani wa Tanzania Mama Anna Mkapa na Janet Magufuli. Habari nyingine katika gazeti hili la Star zinasema, shirika la umeme la Kenya lapoteza shilingi bilioni kumi na nane kwa mwaka kutokana na wizi, na mwanaume akana kumtishia kumuua mwanamke aliyekataa kumpenda. haya nikitoka huko nchini Kenya naelekea nchini Uganda. Naanza na gazeti la Daily Monitor ambalo mbali na kuakisi mauaji ya Masaka ambayo yamekatiza maisha ya watu kumi na saba sasa katika kipindi cha wiki tatu za hivi karibuni, limeandika pia kuhusiana na orodha ya maeneo na vituo mbalimbali nchini humo ambavyo walimu wanapaswa kuchanjwa chanjo ya Covid 19 au Uviko 19. Sakata la mauaji ya jana jijini Dar es Salaam, Tanzania, jirani na ubalozi wa Ufaransa, imeakisiwa pia na gazeti hili. Daily Monitor limeandika pia kundi la kwanza la wakimbizi 51 wa, wa Kiafghani liliwasili wa jana katika uwanja wa ndege wa NTB. Waafghani hao wanawasili katika hali ambayo raia kadhaa wa Uganda wamekwama na kushindwa kurejea nyumbani baada ya wanamgambo wa Taliban kuchukua madaraka ya nchi. Kadhalika limeandika serikali ina mpango wa kuweka sheria ya kudhibiti mitandao ya kijamii. Gazeti la Independent limeandika mahakama huko Masaka imewaachilia huru kwa dhamana viongozi wanne wa Kiislamu waliokuwa wakikabiliwa na tuma za uvamizi na kujeruhi Ukurasa wa mbele wa New Vision una habari zisemazo Uganda yafaidika na kuwapokea wakimbizi kutoka Afghanistan. Kundi la kwanza la wa wakimbizi hao liliwasili jana kwa ndege binafsi. Waalimu wakimbilia chanjo ya Uviko, na maafisa watatu na mlinzi wauawa katika ufyatuaji risasi jijini Dar es Salaam huko nchini Tanzania. Naitimishia huko nchini Tanzania. Na kama ilivyotarajiwa, matoleo yote magazeti ya leo ya nchi hiyo yametawaliwa na habari ya mapambano na kurushiana risasi yaliyotokea jana katika makutano ya barabara ya Kenyatta na Kinondoni, jirani na ubalozi wa Ufaransa jijini Dar es Salaam na kupelekea watu wanne kuwawa au watano kama inavyoripoti baadhi ya vyombo vya habari majira limeandika mauaji ya kutisha ya askari polisi da mauaji waua kwa bastola kisha kuchukua silaha zao na kuanza kufyatua risasi ovyo kinondoni yasimama polisi waonyesha ukomavu na wamdungua Samia achoshwa na kesi zisizo na mwelekeo. Na Majaliwa, waziri mkuu huyo asema bilioni mia moja na sabini na mbili zimelipa madeni watumishi nchini. Mwananchi limeandika mauaji daa, simanzi na mshtuko, mashuhuda waeleza mkasa mzima. Risasi za rindima, watano wauawa, wananchi wapagawa. Polisi wavamia nyumbani kwa muuaji usiku, waondoka na familia nzima kwa uchunguzi zaidi na Samia waonya polisi matumizi ya nguvu na kesi. Kurasa wa mbele wa habari leo, gwiji la habari Tanzania umeandika Samia atoa maagizo kumi kwa polisi Ataka pia uchunguzi wa kina vifo vya polisi watatu na mlinzi. Serikali ya Mapinduzi Zanzibar yataja faida ya hoja za muungano kutatuliwa. Rais ahimiza biashara na Zanzibar. Watumishi wa umma walipwa bilioni 173 na, na Askofu Gwajima aja na jipya Ndugai kuamua. Ukurasa wa mbele wa Jamvi la Habari umepambwa kwa habari zisemazo, Rais Samia ataka mabadiliko sheria, ataka watu wasishtakiwe kama upelelezi haujakamilika. Majibizano ya risasi ya uwa askari watatu na mlinzi mmoja. Da, na askari elfu ishirini na nne mia nane na hamsini wapandishwa vyeo ndani ya serikali ya awamu ya sita. <mulia> Hii ni redio Tehran, mpenzi msikilizaji, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran inayokutangazieni kutoka hapa jijini Tehran. Ni kitupia jicho baadhi ya maoni ya wasikilizaji wetu. Profesa Ali Mgema anasema kutoka Tanga, Tanzania, mtaa wa Madina Zaharau anasema, watanzania tuwe macho na magaidi. Kisha anasema WHO yasikitishwa na udhalimu kwenye usambazaji wa chanjo ya covid-19 Afrika ni yani Ali eh, Mgema kama alivyoandika mwenyewe, au Ali Magema katika sehemu nyingine ameandika namna hiyo, kutoka huko Madina Zaharau Tanga Tanzania anashika ya maoni yake. Abdullah Ali Makajura kutoka Tabora Tanzania anasema shukran sana Radio uh, Tehran kwa habari na makala uh, zenu mbalimbali mbali. Alituha Yusuf wa Muhoro Uganda, pia ametosheka na kusema tu uh, shukran, uh, Radio Tehran. Nasr Ayubu alipuze, huyu yupo maeneo ya Mwanza Tanzania, anasema shukran kwa matangazo yenu ya uhakika. Mungu walipe kheri watangazaji wote wa Radio Tehran, shukran, amin. Nasi tunakushukuru sana bwana Nasr Ayubu alipuze kutoka hapo Mwanza kwa kuendelea kututegea sikio na, kufuati, na kutufuatilia mubashara, bila shaka ukiwa hapo Mwanza, na unatupata kupitia Maarifa FM sauti ya umoja. Bila shaka kaka Beka anasema nipo Dodoma, Tanzania, taarifa twazipata vizuri sana, shukran. Nasi tunakushukuru kaka Beba Kaka Beka kutoka hapo Dodoma, eh, Tanzania. Endelea kututegea sikio na kutujuza eh, na kutupa maoni yako tuweze kuboresha zaidi matangazo yetu, na pia tumia ukumbi wa baraza la wasikilizaji eh, kwa ajili ya kujifaragua na kutoa maoni yako kuhusiana na masuala mbalimbali kwa mapana na marefu, yao ya kisiasa, kidini, kijamii, kisiasa na kadhalika. Leo katika historia. Leo ni Alhamisi tarehe 17 Muharam mwaka 1443 hijria inayosadifiana na tarehe 26 Agosti mwaka 2021 miladia. Siku kama ya leo miaka 675 iliyopita, mzinga mkubwa ulitumika kwa mara ya kwanza katika historia. Siku hiyo Jeshi la Uingereza lilitumia silaha ya mzinga dhidi ya askari wa Ufaransa. Katika vita hivyo, mfalme Philip wa sita wa Ufaransa alishindwa vibaya na jeshi la Uingereza, licha ya kwamba jeshi la Ufaransa, lililokuwa limekaribia kupata ushindi, lilikuwa ina idadi kubwa ya askari na wapiganaji. Ushindi wa jeshi la Uingereza katika vita hivyo ulitokana na utumiaji wa silaha ya mzinga. Siku kama ya leo miaka 490 iliyopita alizaliwa Bahauddin Alamili, maarufu kwa jina la Sheikh Bahai, faqihi na alim mkubwa wa Kiislamu, huko katika mji wa Balbek nchini Lebanon. Baba yake Sheikh Bahai alikuwa mmoja wa maulama wakubwa wa Lebanon, ambaye alisafiri naye nchini Iran akiwa mtoto. Shekh Bahai alitumia kipaji chake kikubwa na kuweza kufikia daraja ya wanazuoni katika kipindi kifupi. Alim huyo alipewa jina la Sheikhul Islam kutokana na kipawa cha kielimu cha hali ya juu alichokuwa nacho. Sheikh Bahai ameacha zaidi ya vitabu 88 alivyoviandika kwa lugha za Kifarsi na Kiarabu. na siku kama ya leo miaka thelathini na mitatu iliyopita Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa lilitoa azimio nambari 620 likilaani ya hatua ya Iraq ya kutumia silaha za kemikali baada ya utawala wa zamani wa Iraq kushambulia kwa mabomu ya kemikali makazi ya raia nchini Iran, na kufuatia mashtaka yaliyowasilishwa na Iran, ujumbe wa Umoja wa Mataifa ulitumwa katika nchi za Iran na Iraq na ukatoa ripoti mbili ambazo zilieleza kuwa utawala huo ulitumia mara kadhaa silaha za kemikali dhidi ya majeshi na raia wa jamhuri ya kiislamu ya Iran. Hii ilikuwa mara ya kwanza kwa Umoja wa Mataifa kukiri waziwazi wazi kwamba jeshi la Iraq lilitumia silaha za kemikali dhidi ya Iran katika kipindi chote cha vita vya miaka minane vilivyoanzishwa na Iraq dhidi ya Iran, utawala wa Saddam Hussein uliowashahidi maelfu ya wanajeshi na raia wa Iran kutokana na kutumia silaha za gesi yenye kemikali. Kwa sababu hiyo, Iran inatambuliwa kuwa mhanga mkubwa zaidi wa silaha za kemikali duniani baada ya vita vya pili vya dunia. Nam huyo alikuwa ni Hussein Hassan, na makala hiyo ya leo katika Historia, na kufikia hapa ndio tunahitimisha matangazo yetu kwa mchana wa leo. Jina langu ni Salum Bendera, ninakuageni nikikutakia ni mchana mwema. Asanteni na kwaherini na ahadi. Kufikia hapa ndio tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran husikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi huanza saa moja na dakika 50 hadi 2 na dakika 50 kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana huanza saa tano na dakika ishirini hadi 6 na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo yetu ya usiku huanza saa 2 na dakika ishirini hadi tatu na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya redio Teheran husikika pia kwa njia ya sateliti na intaneti. Anwani yetu ya intaneti ni parstoday.com mkwaju sw kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu au email ni swahili radio at IRIB ir. Mnaweza pia kuyasikiliza matangazo yetu kwa njia ya moja kwa moja na hifadhi ya matangazo hayo kupitia simu za mkononi za Android na iPhone kwa kutumia application ya IRIB World Service. Mbali na katika barua pepe ya swahili radio irib.ir. Mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama WhatsApp na kadhalika. Tunakushukuruni kwa kusikiliza na msikose kuyategea sikio matangazo yetu yajayo.