Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Sifa zote njema zinamsibitikie Mwenyezi Mungu aliyeumba mbingu na ardhi na akafanya giza na nuru, na juu ya hayo wale waliokufuru wanamsawazisha mola wao na vijungu vya uongo. Yeye ndiye aliyekuumbeni kwa udongo kisha akaweka muda wa ajali ya kila kiumbe, na muda huo maalum uko kwake. Juu ya hayo mnafanya shaka? Na yeye ndiye Mwenyezi Mungu katika mbingu na katika ardhi, anayejua ndani yenu na nje yenu na anayajua yote mnayoyachuma. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum wasikilizaji wapenzi wa redio Tehrani, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, popote pale mlipo ni matumaini yangu kuwa mmeamka salama kabisa asubuhi 17 muja, na ya leo Alhamisi tarehe 17 mfunguo nne Muharam mwaka 1443 Hijiria, sawa na tarehe 26 Agosti mwaka 2021 Miladia. Jina langu ni Salum Bendera, ninayekukaribisha mpenzi msikilizaji kwa moyo mkunjufu kabisa kukuletea matangazo haya asubuhi ya leo ambapo eh, tunasikika kupitia sateliti na internet anwani ya internet ni pastoday.com sw. Barua pepe yetu au email ni swahili radio at irib.ir. Mnaweza pia kututegea sikio mubashara kabisa kupitia Maarifa FM 105.3 Tanga, 101.9 Mwanza 99.7 Kigoma 104.1 Mtwara na vilevile 99.1 Singida. uh, huko nchini eh, Tanzania, Afrika Mashariki. Kumbuka mpenzi msikilizaji, unaweza kushiriki katika matangazo haya kwa kunitumia ujumbe mfupi kupitia nambari yangu ya whatsapp humo studioni, anza na jumlisha 9890350654 nane eh, saba asubuhi, nimekuandalia taarifa ya habari za ulimwengu, mawaidha maalum pamoja na udondozi wa baadhi ya matoleo ya magazeti ya Afrika Mashariki na makala ya leo katika historia. Imetimia saa tatu na nusu asubuhi kwa majira ya hapa Tehran, ikiwa ni saa mbili kamili asubuhi kwa majira ya Afrika Mashariki. Ifuatayo sasa ni taarifa habari za ulimwengu, lakini kwanza ni baadhi ya vichwa vya habari muhimu. Saudi Arabia yasema waliopata chanjo za korona za China wanaweza kwenda kufanya ibada hija. Idadi ya magaidi wa Alshababu waliouawa na jeshi la Somalia yafikia 90, na WHO yasikitishwa na udhalimu kwenye usambazaji wa chanjo ya COVID-19 huko barani Afrika. Sasa ni habari kamili. Saudi Arabia imeidhinisha chanjo mbili za korona za China na kutangaza kuwa Waislamu wote waliochanja chanjo mbili za China, yani Sinopharm na Sinovac, wanaweza kwenda nchini humo kwa ajili ya ibada hija. Saudi Arabia ilitangaza jana kuwa imeidhinisha chanjo nyingine mbili za Sinovak na Sinofam kutoka China. Afisa wa ngazi ya juu wa wizara ya masuala ya hija na umra wa Saudi Arabia amesema hatimaye shaka kuhusu uwezekano wa raia wa Bangladesh ambao umepata chanjo ya korona aina ya Sinofam kwenda Maka kufanya ibada ya umra imeondoka, baada ya Riadhi kuidhinisha chanjo hizo mbili za China. Awali Saudi Arabia iliidhinisha kutumiwa chanjo nne tu za corona, yaani Oxford, Oxford AstraZeneca, Pfizer BioNTech, Johnson na Johnson na Moderna. Wizara ya afya ya Saudi Arabia imetangaza kuwa wale waliochanja chanjo za korona za Sinovac na Sinopharm wanaweza kuelekea nchini humo kwa sharti kwamba wawe wamepata chanjo ya nyongeza iliyopasishwa nchini humo. Kabla ya hapo, Saudi Arabia ilikuwa imetangaza kuwa watu wote waliochanjwa dozi moja ya korona aina Sinopharm au Sinovac, wakitaka kuingia nchini humo ni lazima wachanje dozi ya pili kwa kuchagua moja ya chanjo nne ilizopasisha. Aidha, watu hawa wanalazimika kupima kipimo cha korona cha PCR kwa uchache masaa sabini na mbili kabla ya kuingia Saudi Arabia. Jeshi la Somalia limeripoti kuwa idadi ya wanamgambo wa kundi la kigaidi la Alshabab waliowawa katika operesheni ya jeshi hilo imeongezeka. Taarifa ya jeshi la Somalia imesema idadi ya wanamgambo wa kundi la kigaidi la Al-Shabab waliuawa katika shambulio la anga la jeshi la nchi hiyo dhidi ya maficho ya kundi hilo katika eneo la Galmudug katikati mwa Somalia wamefika 90 na no wengine kadhaa wamejeruhiwa katika shambulio hilo. Awali jeshi la Somalia lilitangaza kuwa limeua wanamgambo sitini wa Shabab katika operesheni iliyofanyika dhidi ya maficho kundi hilo huko Galmudug. Hili ni shambulio la nne kufanywa na jeshi la Somalia dhidi ya magaidi wa Shababu tangu kuanza operesheni za jeshi hilo huko Galmudug. Kwa miaka kadhaa sasa, Somalia inaendesha mapambano dhidi ya kundi la kigaidi la Shabab lililoasisiwa mwanzoni mwa mwaka elfu mbili na nne. Magaidi wa Shababu wana mfungamano na kundi la kigaidi la Alqaida na hadi kufikia sasa wameua na kujeruhi maelfu ya watu katika mashambulizi mengi yaliyotekelezwa na kundi hilo ndani na nje ya Somalia mnaendelea kusikiliza taarifa hii ya habari za ulimwengu inayokujieni kutoka hapa Tehran, Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Mkurugenzi mkuu wa shirika la afya duniani WHO amewaambia mawaziri wa afya wa Afrika wakati wanaendelea na utoaji wa chanjo ya Covid 19 wasiache kumwomba Mwenyezi Mungu na kutumia njia za kijamii. Dkt Tedros Gebreyesus amesema hayo wakati alipokuwa akifungua rasmi mkutano wa 71 wa mawaziri wa afya wa bara la Afrika. Mkuu huyo wa WHO amesema uzoefu wa mwaka jana umetuonyesha kwamba hakuna nchi inayoweza kumwacha Mwenyezi Mungu ni lazima tuendelee kuwa macho na WHO inahimiza matumizi ya njia zote za kupambana ikiwemo zile za kijadi na kijamii zijumuishwe pamoja na utoaji chanjo. Kadhalika amesema usambazaji wa chanjo umekuwa si wa haki kwa kiasi kikubwa, na hata juzi nimesema sote tumekatishwa tamaa na udhalimu huu ulimwenguni kote chanjo zilizotolewa ni zaidi ya bilioni 4.8 lakini barani Afrika ni chanjo milioni 87, tu kati ya hizo; hii ni chini ya asilimia 2. Kadhalika amesema tunatarajia kuona ongezeko la kasi ya utoaji chanjo. Mwezi Julai chanjo zimesambazwa kwa kiwango kikubwa ukilinganisha na miezi mitano iliyopita. Malengo yetu ni kufikia chanjo milioni 475 ifikapo mwezi Disemba mwaka huu. Mkurugenzi mkuu wa WHO amebainisha pia kwamba ulimwenguni nchi 140 angalau zimechanja wananchi wake kwa asilimia 10, lakini kati ya nchi hizo za kutoka Afrika ni nchi nne pekee ndiyo zimeweza kufikia kiwango hicho cha asilimia kumi ya wananchi wake wote, na utofauti huu ni kutokana na kukosa chanjo. Harakati ya mapambano ya Kiislamu ya Palestina Hamas imesisitiza juu ya dharura ya kuendeleza mapambano dhidi ya utawala ghasibu wa Israel kwa kutumia suhula na nyenzo zote. Msemaji wa Hamas Abdullatifu Al-Qanou amesema maandamano yaliyofanyika jana Jumatano mashariki mwa Khan Younis kusini mwa ukanda wa Gaza ni mwendelezo wa vita vya Saif al-Quds vya kulilinda taifa la Palestina pamoja na matukufu yake. Msemaji wa harakati hiyo wa Palestina ameeleza kuwa ni haki ya wananchi wa Palestina katika ukanda wa Gaza kuishi kwa heshima na iza katika ardhi zao. Aidha amesema wataendeleza mapambano ili kushinikiza utawala ghasibu wa Israel hadi pale Wapalestina watakaporejeshewa haki zao na kuvunjwa kikamilifu mzingiro dhidi ya ukanda wa Gaza. Jumamosi iliyopita, pia makundi mbalimbali ya Palestina yalifanya maandamano karibu na ukuta wa mpaka wa mashariki mwa mji wa Gaza kwa mnasaba wa kukumbuka kutimia mwaka wa 52 tangu kuchomwa moto msikiti mtakatifu Al Aksa. Na kinyume kabisa na msimamo wa Umoja wa Ulaya kuhusi, kuhusu kundi la wanamgambo wa Talibani la Afghanistan, kansela wa Ujerumani Angela Merkel ameitolea mwito jamii ya kimataifa kufanya mazungumzo na kundi hilo. Akizungumza katika bunge la nchi hiyo, Angela Merkel ameitaka jamii ya kimataifa kuzungumza na kundi la Taliban na kudai kuwa Berlin itaendelea kuwasaidia Waafghan baada ya wanajeshi wa nchi hiyo kuondoka Afghanistan. Uh, hii ni katika hali ambayo Ursula von der Leyen, mkuu wa kamisheni ya Ulaya na Joseph Borrell, mkuu wa sera za nje umoja huo, hivi karibuni walisisitiza kuwa Umoja wa Ulaya hauna nia kulitambua rasmi kundi la Taliban licha umoja huo kuendelea kuwasiliana na kundi hilo. Jumapili tarehe 15, mwezi huu, serikali ya rais Muhamad Ashraf Ghani ilisambaratika na kiongozi huyo kuikimbia nchi baada ya Taliban kuingia Kabul, mji mkuu wa Afghanistan. Wachambuzi wa mambo wanasema kuwa hatua na mgambo wa Talibani ya kudhibiti mji wa kabul Imehitimisha uvamizi wa miaka ishirini wa Marekani na nchi nyingine za magharibi kwa kisingizio cha kuijenga upya Afghanistan aghalabu ya viongozi na wananchi wa Afghanistan wanaamini kuwa hali ya sasa ya nchi hiyo ni matokeo ya siasa na sera zilizofeli za Marekani katika nchi hiyo na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu Nam mpenzi msikilizaji wa redio Tehran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, popote pale yanapokufikia matangazo haya, hususan huko nyumbani Afrika Mashariki. Baada ya taarifa hiyo habari za ulimwengu, ni wasaa sasa kukuleteni uchambuzi wetu wa kisiasa, ambao kwa asubuhi hii unatupia jicho uamuzi wa Algeria wa kuvunja uhusiano wake wa kidiplomasia na Moroko. Algeria imeamua kuvunja uhusiano wake wa kidiplomasia na Moroko kufuatia kushadidi mivutano ya kisiasa kati ya nchi mbili hizo jirani. Waziri wa mambo ya nje wa Algeria Ramtane Lamamra ameituhumu Moroko kuwa imechukua hatua za kiuadui na zisizo za kirafiki dhidi ya nchi yake, na akasema uamuzi huo haulengi kuwatia hasara raia wa nchi hizo mbili. Mivutano ya kisiasa kati ya Algeria na Moroko imepamba moto hasa katika miezi kadhaa ya hivi karibuni Tukio la moto mkubwa uliosambaa kwenye misitu ya Algeria ambalo lilisababisha vifo vya watu wasiopungua tisini na kuwa jeruhi wengine wengi na sisitizo la viongozi wa Algiers kwamba ajali hiyo ilisababishwa makusudi kwa kuhusisha makundi ya kigaidi limeshadidisha hali ya mvutano iliyokuwepo baina ya nchi hiyo na Moroko. Baraza kuu la usalama la Algeria lilieleza katika taarifa hivi karibuni kwamba makundi mawili ya kigaidi ya MAK na Rashad yanayoungwa mkono na baadhi ya pande za kigeni hususan Moroko na utawala wa kizayuni wa Israel yamehusika na uchomaji moto misitu kwenye maeneo mbalimbali ya nchi hiyo na vilevile katika mauaji ya kijana wa Algeria Jamal bin Samein. Kwa sababu hiyo, serikali ya Aljaz imesisitiza juu ya azma yake ya kuyatokomeza makundi hayo mawili ya kigaidi sambamba na kuangalia upya uhusiano wake na Moroko. Japokuwa kwa miaka kadhaa sasa uhusiano wa Algeria na Moroko umekuwa na mivutano na mikwaruzano kutokana na msimamo wa Algeria wa kuiunga mkono harakati ya Polisario inayopigania uhuru wa eneo la Sahara Magharibi lakini mivutano hiyo imeshtadi katika miezi ya hivi karibuni baada ya Moroko kuchukua uamuzi wa kuanzisha uhusiano wa kawaida na utawala haramu wa Israel. Moroko ni nchi ya nne baada ya Imarati, Bahreini na Sudan ambayo mwaka uliopita elfu mbili na ishirini ilitangaza rasmi kuanzisha uhusiano wa kawaida na utawala wa kizayuni wa Israel. Akiashiria hatua hiyo ya kuanzishwa uhusiano wa kawaida kati ya Moroko na utawala wa kizayuni wa Israel, Waziri Mkuu wa Algeria Aiman bin bin Abdurrahman amesema kuna utashi wa makusudi kutoka nje unaojaribu kusogeza utawala wa kizayuni kwenye mipaka yetu. Inapasa tutatue matatizo yetu ya ndani baina yetu sisi wenyewe na kufanya juhudi kwa udugu na mshikamano ili tuweze kupata njia bora ya kujivua na migogoro ya pande kadhaa na njama zinazoilenga nchi. Kwa hakika kuanzishwa uhusiano wa kawaida kati ya Moroko na utawala haramu wa kizayuni wa Israel kumechochea zaidi migogoro ya eneo hasa wa uhusiano kati ya Moroko na Algeria Israeli ambayo katika miaka hivi karibuni imekuwa ikitekeleza sera ya kujipenyeza na kuwa na ushawishi ndani ya nchi za bara la Afrika baada ya kuanzisha uhusiano wa kawaida na nchi za Kiarabu za bara hilo, na sasa inafanya juu chini ili kuhakikisha inakuwa na uwepo mkubwa zaidi katika eneo hilo na kuzibadilisha siasa na sera kwa manufaa yake, kama ambavyo hivi karibuni pia na licha ya upinzani wa Algeria na nchi zingine kumi na nne za Kiarabu wanachama wa Umoja wa Afrika au utawala huo wa kizayuni umekubaliwa kuwa mwanachama mwangalizi wa AU. Ofisi ya mawasiliano ya Israel na Moroko nayo pia imepangwa kufunguliwa muda si mrefu ujao mjini Rabat. Hali hiyo imezidisha mivutano na hali ya wasiwasi barani Afrika, ambapo katika kulizungumzia hilo, waziri wa mambo ya nje wa Algeria Ramtane Lamamra amesema Algeria inalaani siasa za Moroko za kujifanyia mambo kivyake, kwani tangu mwaka 1948 hadi sasa haijawahi kutokea waziri wa Israel akiwa katika nchi ya kiarabu kutoa matamshi ya kiuadui dhidi ya nchi nyingine ya Kiarabu. Ni wazi kwamba Moroko imeachana na misingi inayosaidia kuufanya uhusiano wake na Algeria uwe wa hali ya kawaida. Mpenzi msikilizaji, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran inayokutangazieni kutoka hapa jijini Tehran. Karibuni sasa kurejea sikio, mawaidha maalum yanayoletwa kwenu na Dakta Sheikh Abdurazaq Amiri Juma wa Arusha, Tanzania. kuhusu propaganda dhidi ya mapambano ya Alimamu Lhusein alaihi afdalu ssalatu wassalam, binadamu tangu anapozaliwa na kuletwa hapa duniani anaishi katika mapambano, hawezi kuepuka mapambano. Hivi ndivyo Mungu alivyoamua, na ikiwa utajaribu kuyakimbia mapambano, mapambano yatakuandama, hayatokuacha. Sasa ili mapambano yasikufuate, yasikuandame wewe ni bora uyaingie ukiwa na wai, ukiwa unaelewa unapambana na nini, unapambana na nani na ana sifa gani, kwa sababu utake usitake, maisha ni mapambano. Utapambana na mazingira yako ili uweze kuishi, ili uendelee kubaki, ili uishi maisha mazuri, hakuna namna. Hata Abdullah ibni Umar alipokataa kuwa upande wa Yazidi na upande wa Huseini, hakusalimika kwa sababu tabia ya mambo ni lazima binadamu awe katika mapambano mtoto anapokuwa mdogo anapambana na mazingira yake ananyanyuka anajaribu kutembea anahakikisha anaepuka venye hatari akishaungua moto mara ya kwanza hasogezi tena mkono kwa sababu maisha ni mapambano na mazingira yanaokuzunguka ya na, na maana ya mazingira ni kila kinachokuzunguka wewe akiwemo binadamu ukiwemo wewe mwenyewe akiwa adui yako mkubwa wa kwanza ni nafsi yako, kisha hizbu sheitani. Haya mapambano hayatomwepuka binadamu katika maisha yake yote. Kwa hivyo, mwenye busara ni yule anayeyaingia mapambano akijua hayo, hakuna namna ya kuepuka. Ni kama mauti, ukishazaliwa lazima ufe. Sasa dawa si kujaribu kukimbia kifo, ni kujipanga, ujue namna gani utaondoka. Lakini kuondoka ni lazima. Umeshakuja huko hapa duniani, kuondoka ni lazima. Suala la msingi utaondokaje? Sasa mapambano yapo, lakini utapambana vipi? Utakuwa katika chama gani? Ni ipi misingi ya hayo mapambano? Lakini inapaswa tuelewe kwamba katika mapambano yoyote yale, baina ya mtu binafsi na mwenzake, au baina ya kikundi na kikundi, propaganda huwa zinachukua nafasi kubwa sana katika mapambano yale, propaganda. Na maana ya propaganda ni kule kujenga taswira potofu dhidi ya yule unayepambana naye. Kwa nini unajenga taswira potofu? Kwa sababu unataka public opinion. Hii ni sehemu katika mapambano. Unapambana na adui yako, mko katika medani ya vita. Kuna mambo ambayo ni ya msingi mnavutana, lakini wakati huo huo unafanya kampeni ya kushawishi watu kumuona ni mbaya, tena katika mambo ambayo hayahusu yale mapambano yenu. Hii inaitwa ni propaganda. Ndio utaona kwamba nchi zote duniani zina wizara ya habari. Haitoshi tu kuwa na wizara ya habari, lakini nchi, serikali zinamiliki vyombo vya habari. Kwa nini? Kwa sababu lazima serikali zihakikishe kwamba zinadhibiti taarifa ambazo zinaweza kuchafua jina la serikali, propaganda ambazo zinaweza kushawishi ile public opinion. Na pakiwepo na vyombo huru ambavyo si vya kiserikali vinavyomiliki vyombo vya habari vikikosea, lazima serikali ichukue hatua, kwa sababu imani ya wananchi ikipotea dhidi ya serikali yao, serikali haiwezi kutawala. Kwa hiyo lazima pawekwe sheria zitakazodhibiti kuharibu mitazamo ya wananchi dhidi ya serikali yao, watu wale hawawezi kurudi tena katika utawala. Tukisoma katika aya tulizozisoma katika surati Yusuf, unaonaje nabii wa Mwenyezi Mungu, mtume wa Mwenyezi Mungu kutuhumiwa kwamba ni mwizi? Mwizi nabii Yusuf alaihi ssalam, alipoweka kile chombo cha kupimia mazao katika mizigo ya ndugu yake Binyamin, kisha baadaye pakapekurwa, hatimaye ikafikia zamu ya mzigo wa ndugu yake, kikapatikana, akaitwa kwamba ni mwizi. Lakini ilikuwa ni hila za nabii Yusufu kumbakiza ndugu yake. Wale ndugu za nabii Yusufu walisemaje? Ikiwa huyu ni mwizi kaiba, huyu ndugu yake Yusufu wa tumbo moja, si ajabu, in yasriq fakad saraka akhun lahu min qabl, hata ndugu yake Yusufu alishawahi kuiba kabla kwa hivyo hawa ni waizi tumbo lao hawa, ni waizi. Kwa hivyo nabii Yusuf alaihi salam akatuhumiwa kwamba ni mwizi, na wale wanaomtuhumu ndugu zake, na hawajui kwamba wanawezungumza naye ni Yusuf. Unaonaje nabii wa Mwenyezi Mungu kutuhumiwa kwamba ana, ame, amejaribu kubaka, kisha akafungwa miaka kadhaa jela. Na ndio nabii Yusuf alaihi salam alipotaka kutolewa na mfalme akaona ana haja na Yusufu sasa kwa ajili ya kutafsiri ndoto. Yusufu aliona kwamba bora asitoke bila kufuta ile picha mbaya, ile propaganda iliyotengenezwa, kwa sababu imemganda, imetoa taswira mbaya dhidi yake. Nabii Yusufu akatumiwa mjumbe na mfalme kwamba aende kwa mfalme. Mwenyezi Mungu anasema, wa qala lmaliku tuni bihi falamma jaahu rasulu Mfalme akasema nileteeni Yusufu. Yule mjumbe alipofika kwa Yusufu, qala qala arji ila rabbik, akamwambia rejea kwa yule mlezi wako msimamizi wako. Fasaluhu, muulize, ma balu niswati lati kattana aidiyahunna, vipi kuhusu wale wanawake walokata mikono yao? Kwa maana nyingine ni kwamba sitorudi mpaka lifutike hili la kwamba mimi nimetaka kumbaka mke wa mtawala, na ndipo ilipothibitika sasa. Pakatangazwa wazi kwamba hapana, mama yule ndiye aliyemtaka Yusuf, na wale wakina mama wakasema hapana, hasha lillahi ma alimna alaihi min suin, hatukujua baya lolote kutoka kwa Yusuf. Huyu Yusuf ni mwema na tunashuhudia kwamba ni katika wakweli. Na hivi ndivyo propaganda dhidi ya mitume ziliyofanyika. Mkisoma Qorani, kuna walioitwa ni wachawi, kuna waloitwa ni waongo, kuna waloitwa ni mualamun majununun, ameelimishwa tu hana maarifa, anachukua na kufikisha tu. Hizi ni mbinu zilizotumika kuchafua majina ya mitume na ni propaganda dhidi ya yale mapambano walioanzisha mitume wa Mwenyezi Mungu subhanahu wa Taala. Na bwana mtume vile vile alifahamu haya, palipokwepo wanafiki wanamzunguka bwana mtume, kama ambavyo vitabu vya waislamu vina nukuu, ikiwemo sahihu Muslim, sahihu al-Bukhari na vitabu vingine. Baina ya wafuasi wa mtume pakawepo wanafiki, kisha wakasimama baadhi ya masahaba, wanataka idhni kwa mtume kwamba wasimame, wa wawaue. Mtume alikataa. Kwa nini alikataa? Matni ya hadithi iko mbalimbali, lakini katika maneno aliyoyasema mtume alisema, li alla yatahaddatha nnasu anna muhammadan yaktulu ashabahu. <coughs> msije mkawaua hawa ni wanafiki, lakini kitakachotokea ni propaganda. Watu watasema, Muhammad anaua masahaba zake. Huo mchezo mtume aliufahamu mapema. Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasalam akavumilia kuishi na wanafiki kwa sababu tu ya propaganda ambazo zitazuliwa dhidi yake. Uislamu umejaa propaganda dhidi ya haki. Makundi mbalimbali mbali hasa ya Banu Umeya, Banu Banul Abbas katika historia ya Uislamu wamefanya propaganda sana, na propaganda kama tulivyosema, zina tabia hasi, ni kutumia mbinu za uongo kushawishi umma kuona upande wa pili ni mbaya na wewe kuamini kwa kwamba umma ukishaamini vile umeshinda. Ukweli si ushindi huo, kwa sababu unapotumia batil. Kiislamu, unapotumia batil kupigania haki haifai, seuze kutumia batil kupigania batil. Kwa hivyo, propaganda ni uzushi na ubunifu uongo dhidi ya upande unaopambana nao, ambalo ni jambo halisihi katika Uislamu. Si ajabu zile athari za propaganda kufikisha watu mahala ambapo Imamu Ali alayhi ssalam anauawa katika mihrab, akiswali salati subhi au swala ya sunna kabla ya salati subhi, kisha habari zinakwenda kwa umma wa Kiislamu kwamba Ali ibn Abi Talib amepigwa upanga watu wa Shamu na wa maeneo mengine. Waislamu wanashangazwa, wanasema Awakana aliyun yusalli, huyu Alii vipi apigwe upanga msikitini? kwani alikuwa akiswali Alii? kwani anaswali? kwa sababu kazi iliyofanywa ilifikisha mahala umma wa Kiislamu kuamini kwa kwamba Imamu Ali haswali, Imamu Ali haswali. Na Imamu Ali kalaaniwa miaka zaidi ya themanini katika mimbar, kila katika khutba ya aljuma analaaniwa na wale wanaomlaani wanaamini kwamba anastahili kulaaniwa kwa sababu ya propaganda zilizotengenezwa, na ikawa Waislamu wanasikia vibaya kuwaita watoto wao wa Ali, kwa sababu ni kiumbe mbaya. Kiumbe ambaye Qurani imemwita khairulbariya, propaganda zilifanya umma wa Kiislamu kumwona ni sharrulbariya. Ahlulbeiti wakaishi hivyo na hadithi nyingi za Mtume zinazoitwa kwanza mtume zikatengenezwa kusapoti propaganda leo hii waislamu wanajua hadithi ya inni tarikum fikum athiklaini kitab allahi wa sunnati hadithi hiyo wanaifahamu sana kuliko kitab allahi wa itrati hadithi ambayo haimwa hata katika vitabu sahihi sita vya masuni hadithi ambayo imeitwa kwamba ni mursala hadithi ambayo iko katika muwataa ya malik peke yake. Hadithi ambayo ni marufuu, haina ile silsila ya wapokezi, lakini propaganda zimeifanya kuwa ndio hadithi maarufu kuliko hadithi ile ya itrati ahlibeit, kwa sababu kinachotakiwa watu wasiwafahamu ahlulbeit, na kweli watu wakaishi hivyo. Kilichokuwa sahihi kikawa cha ajabu, yale ya sahihi yakawa ni kichekesho, na yale ya batili yakawa ndiyo sahihi. Na haya ndio Imamu Huseni aliosema ala tarauna an lhaq la yumalu bihi w ana lbatila la yutanaha anhu, hamuoni kwamba haq haifanyiwi kazi na batil na dhulma haikatazi? Kwa sababu mitazamo ya jamii tayari imebadilika, propaganda zimefanya kazi nyingi. Aqida ya jabr aljabriya, fatalism, imetengenezwa ikawafanya watu wasifanye mapinduzi dhidi ya banu umeya na banu alabbas kwa sababu ya kutenzwa nguvu kuamini kwamba kiongozi yoyote yule ni chaguo la Mungu, kateuliwa na Mungu, kwa hivyo huwezi ukaandamana dhidi ya kiongozi huyo. Na hadithi zikatengenezwa na propaganda hii ikashika hatamu, na Waislamu wakaamini kwamba kusimama dhidi ya kiongozi dhalimu ni kwenda kinyume na irada na matakwa ya Mungu. Ahlul Beiti wakawa ni wageni katika umma wa babu yao wakawa ni majuhul ni watu wasiojulikana katika umma wa babu yao. Hii ndiyo tabia ya propaganda katika kuibadilisha haki kuonekana ni batil na batil kuonekana ni haki. Leo hii nchi kama Saudi Arabia ikishirikiana na wenzake imeweka vikwazo dhidi ya Qatar kwa sababu Qatar wanaunga mkono ugaidi. sikichekesho hicho? hamjawahi kusikia panasema kwamba mashia ndio wamemuua imamu Huseini? Hamjawahi kusikia kwamba hivi vikao vya kuomboleza mauaji ya imamu Huseini ni kwa sababu sisi tunajuta kwa kumuua imamu Huseini? Kuna propaganda ya kuchekesha kama hiyo, ya kwamba mashia wamemuua imamu Huseini na sasa wanakaa vikao vya kulia kwa sababu wao ndio walomuua? Haya, na walomuua imamu Ali ni nani, kama mashia ndio walomuua imamu huseini Hawa mashia kwanza nkina nani? tukubaliane yani. hawa sini kina bnu Saad waliomuua Imamu Huseni sikina Ibnu Saad? Na huyu Ibni Sadi ni Saadi gani huyo? Sio Saadi bni Waqas? Saadi bni Waqas ni nani? Sio yule sahaba wa Mtume? Hivi Yazidi amekuwa shia? Imamu Ali ameuliwa na nani? Amepigana vita na nani? Si kwamba amepigana vita na watu waliompa baya, na maana ya beia ni kiapo cha utii kwa ijmai ya Waislamu, atakayetoka nje ya beia ametoka katika mila ya Uislamu, huyo ni khariji. Sasa waliomuua Imamu ali ni kina nani? Waliopigana na Imamu ali na wao wanaitwaje? Waliomuua uthmani ni nani? Wale waliokusanyika wakaamua wamuue, na wao mashia. Walomuua umar bin al-khattab ni nani? Tuambieni ni nani, katika wakati ambapo Uislamu tunaambiwa una nguvu sana, umekwenda kila mahala, kiasi kwamba hawezi kuja Yahudi eti akauwa kiongozi wa umma. Nani alimuua? Basi mashia hao walikuwa na nguvu sana. Sasa propaganda ndivyo zilivyotengeneza, leo hii tukafikia mahala pakasemwa inna lhuseina kharaja an dini jaddihi falyuktalu bisaifi jaddihi, ifikie mahala patangazwe kwamba huyu Husein ametoka katika dini ya babu yake, si mwislamu tena. Kwa hivyo kinachofuata ni nini? Na auawe kwa upanga wa babu yake propaganda zikafikia kiasi hicho. Mnaweza kuamini kwamba Imamu Huseini kauawa na watu wasiomjua? Mnaweza mkaamini kwamba ile haki ya Imamu Husein kwa watu wa Shamu na miji iliyokuwa pembezoni mwa Shamu hawakuitambua kiasi kwamba propaganda ziliwafikisha mahala kufahamu kwamba Yazidu ni amiru lmuminin, na Imamu Huseini ni aduu llah wa aaduu rasuli, na kila msafara ukipita wa ahlul bait watu wanawaapiza na kuwaombea dua mbaya kwamba nyie maadui wa Mwenyezi Mungu, Mungu kawadhalilisheni. Waislamu walifikishwa hapo alipokuwa imamu Huseini, na wakati huo ni kichwa chake na familia ya Mtume, wanawake kinabibi Zainab na watoto na imamu Zainul Abidin wamefikishwa katika mji wa Shamu, wanapita katika baadhi ya mitaa ya Shamu, wanapelekwa kwa Yazidi. Mzee mtu mzima kwa nia nzuri kabisa alipoona ule msafara akasema, kwa sauti alhamdulillahi alladhi khadhalakum wa katala rijalakum wa nasara amira lmuminin aleikum, namshukuru Mwenyezi Mungu aliyekudhalilisheni na akaua askari wenu na akamnusuru amiru lmuminin. Mzee mtu mzima anawaambia familia ya mtume hivi. Imamu zenu la Abidin akamwelekea mzee yule, akamwambia ya sheikh, ewe mzee qul la as'alukum alayhi ajra illa almawaddata fil qurba sema mimi sikuulizi sikuombi wewe Muhammad ujira kwa watu wako ila ninachokiomba tu hao wa watu wako malipo yao kwako wawapende watu wako wa karibu aya hii umewahi kuisoma kwamba ujira wa mtume katika kazi yake ni kuwapenda watu wake Mzee akasema naam, qaratuha qala limamu. Imamu akasema nahnu lqurba, sisi ndio hao alqurba. Kisha wasarakha Sheikh bakian billahi antum, yule mzee akabujikwa na machozi kwa sauti ya kilia akisema, ni nyie kweli, nyie ndio alqurba mliotajwa hapa. Hii inaonyesha kiasi gani propaganda zilimwathiri mzee yule, kiasi cha kutotambua hasa ahlulbeit ni nyie kweli Ajaba, alimamu wa haqi jaddina Muhammad inna lana, na apa kwa haqi ya babu yetu Muhammadi, sisi ndio waliokusudiwa. Alipomsikia Imamu kaapa vile vile kwa Mtume akimtaja kwamba ni babu yao, ikawa kamtia tatizo zaidi. Riwaya zinasema infajara sheikhu bakian, akalia kwa sauti ya juu sarihan allahu akbar alu rasuli llahi usara llahu akbar mungu mkubwa watu wa mtume mjumbe wa mungu mateka inakuwaje wafanye mateka thumma ltafata sheikhu ila limam kisha mzee yule akamwelekea imam zeinu abidin akamuuliza hal li min tauba kwa haya yote niliyoyafanya mimi dhidi yenu nina toba mimi naweza kukubaliwa toba yangu qala imam akasema in intubta taba Allahu alayka, ikiwa utatubu Mungu atakukubalia toba yako. Fasa shaykh ya fasaha sheikhu shekhe akapiga ukelele akisema Allahumma inni taibun, Allahumma inni taibun, ewe Mwenyezi Mungu mimi nimetubu, ewe Mwenyezi Mungu mimi nimetubu. Walipomsikia majeshi ya Yazid bin Muawiya, akakamatwa mzee yule mzee yule akaadhibiwa, na kwa muda mfupi akauawa. Nam, wapenzi wa wasikilizaji, huyo alikuwa ni Dakta Shekh Abdulrazaq Amir Juma wa Arusha, Tanzania, na mawaidha hayo maalum ya Muharam. Tunamshukuru sana Dakta Abdulrazaq kwa ushirikiano wake na Redio Tehran. Hii ni Redio Tehran, mpenzi msikilizaji, idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran inayokutangazieni kutoka hapa Jame Jame jijini Tehran. Karibuni sasa kuregia sikio, udondozi wa baadhi tu ya matoleo ya leo ya magazeti ya Afrika Mashariki. Asubuhi ya leo Jumatatu, kwa mradhi, asubuhi ya leo Juma Alhamisi tarehe 26 Agosti mwaka elfu mbili na ishirini na moja, nalikunjua jamvi la machetu magazetini kwa kuelekea huko nchini Uganda. Naanza na gazeti la Daily Monitor ambalo mbali na kuakisi mauaji ya Masaka ambayo imekatiza maisha ya watu 17 sasa katika kipindi cha wiki tatu, limeandika pia kuhusiana na orodha ya maeneo na vituo mbalimbali nchini Uganda ambavyo walimu wanapaswa kuchanjwa chanjo ya COVID-19. Sakata la mauaji ya jana jijini Dar es Salaam, Tanzania, jirani na ubalozi wa Ufaransa, imeakisiwa pia na gazeti hili Daily Monitor. Limeandika pia kuwa kundi la kwanza la wakimbizi 51 wa kiafghani liliwasili jana katika uwanja wa ndege wa Entebbe waafghani hao wanawasili katika hali ambayo raia kadhaa uganda wamekwama na kushindwa kurejea nyumbani baada ya wanamgambo wa taliban kuchukua madaraka ya nchi kadhalika limeandika serikali ina mpango wa kuweka sheria ya kudhibiti mitandao ya kijamii Gazeti la Independent kwa upande wake limeandika mahakama huko Masaka imewachilia huru kwa dhamana viongozi wanne wa Kiislamu waliokuwa wakikabiliwa na tuhuma za uvamizi na kujeruhi. Ukurasa wa mbele wa New Vision una habari zisemazo Uganda yafaidika na kuwapokea wakimbizi kutoka Afghanistan. Kundi la kwanza la wakimbizi hao liliwasili jana katika uwanja wa ndege katika uwanja wa ndege kwa ndege binafsi. Walimu wakimbilia chanjo ya COVID. Na maafisa watatu na mlinzi mmoja wauawa katika ufyatuaji risasi huko nchini Tanzania nikitoka Uganda naelekea huko nchini Tanzania. Na kama ilivyotarajiwa matoleo yote matule ya magazeti ya leo ya nchi hiyo yametawaliwa na habari ya mapambano ya kurushiana risasi yaliyotokea jana katika makutano ya barabara ya Kenyatta na Kinondoni, jirani na ubalozi wa Ufaransa jijini Dar es Salaam na kupelekea watu wanne kuuawa. Majira limeandika mauaji ya kutisha ya askari polisi da muuaji awaua kwa bastola kisha kuchukua silaha zao na kuanza kufyatua risasi ovyo Kinondoni. Yasimama polisi waonyesha ukomavu, nao wamdungua. Samia achoshwa na kesi zisizo na mwelekeo, na Majaliwa asema bilioni 172 zimelipa madeni ya watumishi nchini. Mwananchi kwa upande wake limeandika mauaji da, simanzi na mshtuko Mashuhuda waeleza mkasa mzima, risasi za rindima. Watano wawa pagawa, wa uwawa wananchi wapagawa. Polisi wavamia nyumbani kwa muuaji usiku waondoka na familia nzima kwa uchunguzi zaidi, na Samia awaonya polisi: matumizi ya nguvu na kesi. Kurasa wa mbele wa Habari Leo umeandika Samia atoa maagizo kumi kwa polisi, ataka uchunguzi wa kina vifo vya polisi watatu na mlinzi Serikali ya mapinduzi Zanzibar yataja faida, hoja za muungano kutatuliwa, rais yahimiza biashara na Zambia, watumishi wa umma walipwa bilioni 173, na askofu Gwajima aja na jipya, Ndugai kuamua. Kurasa wa mbele wa jamvi la habari umepambwa kwa habari zisemazo rais Samia ataka mabadiliko sheria, ataka watu wasishtakiwe kama upelelezi haujakamilika. Majibizano ya risasi yaua askari watatu na mlinzi mmoja da. Na askari elfu ishirini na nne mia nane na hamsini wapandishwa vyeo ndani ya serikali ya awamu ya sita. Naitimishia huko nchini Kenya, ambako habari kuu katika gazeti la Daily Nation na kichwa cha habari kisemacho mbio za kufukuzana na wakati, likifafanua zaidi limeandika ikiwa imebakia miezi kumi na mbili ya kuwekwa madarakani, Rais Uhuru Kenyatta yuko katika juhudi pamoja za kukamilisha mipango yake iliyobakia zikiwemo hatua zake za kuliunganisha taifa na kuleta umoja na mshikamano kabla ya kukabidhi usukani wa uongozi baada ya uchaguzi mkuu hapo mwakani limeandika pia habari ya vifo vya watu sita huko Nakuru baada ya gari la abiria mashuhuri nchini humo kwa jina la matatu kugongana na lori. Kurasa wa mbele wa gazeti la Taifa Leo linalochapishwa kwa lugha ya Kiswahili una habari zisemazo Uhuruto, yaani Rais Kenyatta na naibu rais William Ruto wazua wasiwasi, likiwa na picha za viongozi hao wakuu nchini Kenya. Limeandika walaumiwa kwa kujenga mazingira yanayoweza kutumbukiza nchi katika ghasia sawa na zile za mwaka elfu mbili na saba. Inasikitisha kumwona rais na naibu rais wakijibizana hadharani bila kufahamu hali zilizochangia wao kuungana. DCI wamwondolea Kalonzo lawama ya unyakuzi wa ardhi Yata na wanafunzi wa kike wa Afghanistan wapata kimbilio au Rwanda. Gazeti la Star limeandika kinara ODM Raila Odinga awatembelea wajane wa, wa marais wa zamani wa Tanzania, Mama Anna Mkapa na Janet Magufuli. Ni Redio Teheran ya mpenzi msikilizaji, tunasonga mbele. Nafuata sasa ni makala ya kila siku ya leo katika historia. Leo katika historia. Leo ni Alhamisi, tarehe 17 Muharam mwaka 1443 Hijria, inayosadifiana na tarehe 26 Agosti mwaka 2021 Miladia. Siku kama ya leo, miaka 675 iliyopita, mzinga mkubwa ulitumika kwa mara ya kwanza katika historia. Siku hiyo jeshi la Uingereza lilitumia silaha ya mzinga dhidi ya askari wa Ufaransa. Katika vita hivyo, mfalme Philip wa sita wa Ufaransa alishindwa vibaya na jeshi la Uingereza, licha ya kwamba jeshi la Ufaransa, lililokuwa limekaribia kupata ushindi, lilikuwa ina idadi kubwa ya askari na wapiganaji. Ushindi wa jeshi la Uingereza katika vita hivyo ulitokana na utumiaji wa silaha ya mzinga. Siku kama ya leo miaka 490 iliyopita alizaliwa Bahaudin Alamili, maarufu kwa jina la Sheikh Bahai, faqihi na alim mkubwa wa Kiislamu, hukuwa katika mji wa Balbek nchini Lebanon. Baba yake Sheikh Bahai alikuwa mmoja wa maulama wakubwa wa Lebanon, ambaye alisafiri naye nchini Iran akiwa mtoto. Shekh Bahai alitumia kipaji chake kikubwa na kuweza kufikia daraja ya wanazuoni katika kipindi kifupi. Alim huyo alipewa jina la Sheikhul Islam kutokana na kipawa cha kielimu cha hali ya juu alichokuwa nacho. Sheikh Bahai ameacha zaidi ya vitabu 88 alivyoviandika kwa lugha za Kifarsi na Kiarabu. na siku kama ya leo miaka thelathini na mitatu iliyopita Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa lilitoa azimio nambari 620 likilani hatua ya Iraq ya kutumia silaha za kemikali, baada ya utawala wa zamani wa Iraq kushambulia kwa mabomu ya kemikali makazi ya raia nchini Iran. Na kufuatia mashtaka yaliyowasilishwa na Iran, ujumbe wa Umoja wa Mataifa ulitumwa katika nchi za Iran na Iraq na ukatoa ripoti mbili ambazo zilieleza kuwa utawala huo ulitumia mara kadhaa silaha za kemikali dhidi ya majeshi na raia wa jamhuri ya kiislamu ya Iran. Hii ilikuwa mara ya kwanza kwa Umoja wa Mataifa kukiri waziwazi wazi kwamba jeshi la Iraq lilitumia silaha za kemikali dhidi ya Iran katika kipindi chote cha vita vya miaka minane vilivyoanzishwa na Iraq dhidi ya Iran. Utawala wa Saddam Hussein uliwashahidi maelfu ya wanajeshi na raia wa Iran kutokana na kutumia silaha za gesi yenye kemikali. Kwa sababu hiyo, Iran inatambuliwa kuwa mhanga mkubwa zaidi wa silaha za kemikali duniani baada ya vita vya pili vya dunia. Nam, mpenzi msikilizaji, na kabla ya kufunga matangazo yetu na kukuageni kutoka katika studio zetu hizi za jamjam jam hapa jijini Tehran, kwanza tegeni siki muktasari wa habari za ulimwengu. Saudi Arabia imeidhinisha chanjo mbili za korona za China na kutangaza kuwa Waislamu wote waliochanja chanjo mbili za China yani Sinopharm na Sinovac wanaweza kwenda nchini humo kwa ajili ya ibada ya Hija. Jeshi la Somalia limeripoti kuwa idadi ya wahanga Kumradhi, idadi ya wanamgambo wa kundi la kigaidi la Shababu waliouawa katika operesheni ya jeshi hilo imeongezeka na kufikia tisini. Mkurugenzi mkuu wa shirika la afya duniani WHO amesikitishwa na udhalimu kwenye usambazaji wa chanjo ya covid-19 huko barani Afrika. Harakati ya mapambano ya Kiislamu ya Palestina Hamas imesisitiza udharura wa kuendeleza mapambano dhidi ya utawala ghasibu wa Israel kwa kutumia suhula na nyenzo zote. Na kinyume kabisa na msimamo mmoja Ulaya kuhusu kundi la wanamgambo wa Taliban la Afghanistan, kansela Ujerumani Angela Merkel ameitolea mwito jamii ya kimataifa kufanya mazungumzo na kundi hilo. Mpenzi msikilizaji, muhtasari huu wa habari za ulimwengu ndio unaotuhitimishia matangazo yetu kwa asubuhi ya leo. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo haya, nahodha wa jahazi la matangazo ya redio Tehrani asubuhi hii nilikuwa mimi Salum Bendera na kutoka hapa jijini Teheran, la ziada sina ghairi ya kukuageni, nikikutakieni siku njema na asubuhi njema iliyojaa baraka na fanaka. Asanteni na kwaherini. Na hadi hapa ndio tu.