Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Al, kwa jina la Allah mwingi wa rehema, mwenye wa kurehemu, na walioamini wa wakahama kuja Madina, na wakaipigania dini ya Mwenyezi Mungu, nao ni muhajir na wale waliowapa muhajiri mahala pa kukaa na wakainusuru dini ya Mwenyezi Mungu na mtume wake, nao ni Ansar. Hao ndio Waislamu wa kweli, watapata msamaha Mwenyezi Mungu na kuruzukiwa kuzuri kabisa huko akhera. Na wale watakaoamini baadaye baada ya muhajiri na Ansar wakahajiri nao wakaja Madina kukaa na mtume wa Waislamu wenzao ili wawe mkono mmoja kuipigania dini hiyo, wakapigana pamoja na nyinyi, basi hao ni katika nyinyi na ndugu wa nasaba wanastahikiana wenyewe kwa wenyewe katika kurithiana. Ndiyo ilivyo katika kitabu cha Mwenyezi Mungu. Hakika Mwenyezi Mungu ni mjuzi wa kila kitu. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum wapendwa wasikilizaji wa idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran popote pale matangazo yanapowafikia. Jina langu ni Asmahani Ghanima Muhamedi, mtangazaji wako katika meza ya matangazo usiku wa leo, Jumatano tarehe 25 Agasti elfu mbili na ishirini na moja, ambayo ni sawa na tarehe 16 Muharam 1443 hijiria. Wapenda wasikilizaji, kabla ya kusonga mbele, kwanza kabisa tunamshukuru Mola Muumba, Mola Karima, kwa kutujalia uhai na afya njema na kuweza kuiona siku hii ya leo. Amin ya rabilalamin. Wapenda wasikilizaji, katika upande wa meza ya matangazo usiku huu, tuna habari za kimataifa na kikanda na uchambuzi wa kisiasa utahusu mazungumzo ya mkuu wa CIA na Mula Baradar, Kielelezo cha uhusiano wa siri wa Marekani na kundi la Taliban. Tutawaletea pia mawaidha kwa usiku huu kutoka kwa shehe Abdu Razak Juma kutoka Tanzania, atazungumzia athari za propaganda hasi, na tutakuwa na makala yetu fupi ya leo katika historia. Tunakaribisha maoni, mpendwa msikilizaji, tumia nambari yetu ya WhatsApp inaanza kwa alama kujumlisha 989035065487. Karibuni. Ni, ni saa nne kamili kwa wakati wa Tehran. Tegea sikio, kwanza vichwa vya habari. Gaidi, askari watatu na mlinzi wa kampuni binafsi wa uwawa katika makabiliano ya risasi nchini Tanzania. Iran yasema ugaidi ni matokeo ya uingiliaji wa kijeshi na njama za kisiasa. Wakimbizi kutoka Afghanistan waanza kuwasili huko Uganda. Na Yemen yakosoa Imarati na Israel kukalia kwa mabavu kisiwa cha Mayun. Karibuni. Mkuu wa jeshi la polisi Tanzania, IGP Simon Siro alithibitisha amethibitisha habari za kuwawa kwa gaidi askari watatu na mlinzi wa kampuni binafsi kwenye makabiliano ya risasi yaliyotokea katika eneo la daraja la salenda jirani na ubalozi wa Ufaransa jijini Dar es Salaam. Katika tukio hilo, watu sita wamejeruhiwa na imeelezwa kuwa wanaendelea kupatiwa matibabu katika hospitali ya taifa Muhimbili. Tukio hilo limetokea leo Jumatano baada ya mtu mmoja ambaye hajafahamika kuzua taharuki kwa kufatua risasi hewani huku akisikika akisema anawatafuta polisi. Akizungumza katika kikao kazi cha maafisa wa polisi, Siro amesema mtu huyo naye ameuawa kwa kupigwa risasi. Meziona klipu zinaruka sasa hivi, akaingia barabara kubwa, akawa na tamba na SMG, na yeye amepigwa risasi na askari wetu, hivyo askari wetu amefariki, naye amefariki, amesema GP Siro. Ameeleza kuwa wanaendelea kufuatilia kufahamu mtu huyo ametokea wapi na baadaye watatoa taarifa kamili. Katika hatua nyingine, Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania Samia Suluhu Hassan mapema leo amesisitiza haja ya kuimarishwa vita dhidi ya ugaidi. Amesema dunia sasa iko kwenye wimbi la nne la mapinduzi ya viwanda na linaongozwa na mifumo ya tehama. Mawimbi haya yanakuza ugaidi. Magaidi sasa wana njia zote za urahisi za kuwasiliana na kupeana mipango. Polisi mnatakiwa kuwa tayari kuwaona wanachokifanya. Mama Samia amesema hayo alipohudhuria ufunguzi wa kikao cha maafisa wakuu waandamizi wa jeshi la polisi na makamanda wa polisi wa mikoa na vikosi Dar es Salaam. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Irani amesema jamhuri ya Kiislamu ni muhanga mkubwa wa aina zote za ugaidi tangu kuasisiwa kwake, na kwa msingi huo inawaunga mkono manusura wote wa vitendo vya kigaidi. Said Khatibzadeh amesema hayo katika hotuba yake kwa mnasaba wa siku ya kimataifa ya kuwakumbuka na kuwaenzi wahanga wa ugaidi wa na, akasema ugaidi na misimamo ya kufurutu ada ni matokeo ya upikaji majungu na njama za kisiasa za baadhi ya nchi. Amesema machungu ya familia za wahanga wa ugaidi hayapaswi kubebwa tu na jamaa wa za wahanga wa vitendo hivyo bali jamii ya kimataifa inapaswa kuhusika. Khatibzadeh amesema Jamhuri ya Kiislamu ya Irani imelengwa kwa kila aina ya ugaidi ukiwemo ugaidi wa kisiasa, kiuchumi na wa umati, na kwa hivyo inasimama na wahanga wa ugaidi. Ikiwa na uzoefu wote huo wenye thamani, msemaji wa Wizara ya Mambo ya Nje ya Iran amesema dunia haipaswi kupuuza nafasi ya mabeberu katika kukuza na kushajiisha biashara ya vita duniani na hususan katika eneo la Asia Magharibi. Amesema leo hii jamii za magharibi zinafahamu kuwa uingiliaji wa kijeshi wa Marekani na baadhi ya nchi za magharibi katika eneo umefungua mlango wa kuongezeka makundi ya kigaidi kama ISIS na Jabatunusra katika eneo. Ameeleza bayana kwamba mbali na kuwawa kigaidi wanasayansi wa Kiirani, lakini pia jeshi la kigaidi la Marekani lilimuua shahidi aliyekuwa kamando wa kikosi cha Kuds cha jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislam sepa luteni jenerali Kasim Suleimani. Kuhusu kuondoka vikosi vya Marekani nchini Afghanistan, Khatib Zade amesema hawa wanasiasa hawakubali kubeba dhima wakati moto wa vita unapowaka lakini wanaondoka na kukimbia, bali hata wanadanganya bila aibu kuhusu mafanikio waliyopata. Naendelea kutegea sikio taarifa ya habari za ulimwengu kutoka idhaa ya Kiswahili Radio Tehran. Kundi la kwanza la makumi ya wakimbizi kutoka Afghanistan limewasili Uganda. Wizara ya mambo ya nje ya Uganda imesema katika taarifa kuwa kundi la kwanza la wakimbizi 51 kutoka Afghanistan limewasili katika nchi hiyo ya afrika mashariki mapema leo kupitia uwanja wa ndege wa kimataifa wa entebbe taarifa hiyo imesema wakimbizi hao wamefanyiwa upekuzi wa kiusalama sanjari na vipimo vya lazima vya ugonjwa wa covid-19 wizara ya mambo ya nje ya uganda imekiri kuwa kuna baadhi ya raia wa nchi hiyo ya kiafrika wamekwama nchini afghanistan na hilo limetokana na ugumu wa kufika katika uwanja wa ndege wa kabul hata hivyo inasisitiza kuwa jitihada zote zinafanyika kuhakikisha kuwa Waganda hao wanarejeshwa nyumbani karibuni. Hivi karibuni, Esther Anyakun Davinia, naibu waziri wa misaada ya dharura, majanga na wakimbizi wa Uganda, alisema Rais Yoweri Museveni ameafiki ombi la Marekani la kuwapokea wakimbizi elfu mbili wa Kiafghani. Davinia alisema Waafghani hao watakuwa nchini Uganda kwa muda wa miezi mitatu kabla ya serikali ya Marekani kuwahamishia kwingineko. Kwa mujibu wa taarifa ya serikali ya Uganda, gharama zote zitakazotumika kipindi wakimbizi hao watakapokuwepo nchini humo zitalipwa na Marekani. Afisa wa ngazi ya juu wa Baraza Kuu la kisiasa la Yemen amesema lengo la Umoja wa Falme za Kiarabu na utawala wa kizayuni wa Israel kukikalia kwa mabavu kisiwa cha Mayun kilichokwa katika lango bahari la Mandab kusini mwa bahari nyekundu ni kukidhibiti kutokana na nafasi yake muhimu kijiografia. Ahmed Al Rahwi ameiambia kanali ya televisheni ya Almasira kwamba shabaha ya kufurushwa kwa nguvu wakazi wa, wa kisia hicho ambacho kinafahamika pia kama Perim ni kutaka kuidhibiti njia hiyo muhimu ya baharini. Amesema katika miaka ya hivi karibuni Umoja wa Falme za Kiarabu umeshadidisha hatua ya kuwafukuza wakazi wa kisiwa hicho ili iunde kambi ya kijeshi kwa amri ya Marekani na Israeli. Afisa huyo mwandamizi wa Baraza Kuu la Kisiasa la Yemen amesema muungano wa uvamizi unapaswa kujifunza kutokana na matukio ya huko nyuma, na akasisitiza kuwa wananchi wa Yemen kwa mara nyingine wataonyesha nguvu zao katika kukabiliana na uvamizi. Julai mwaka jana, wanajeshi wa Imarati walikikalia kwa mabavu kisiwa kingine cha Sokotra huko kusini mwa Yemen baada ya kushtadi mapigano kati ya wanajeshi wa serikali iliyojiuzulu ya Yemen ya Abdurabu Mansuri hadi wanaoungwa mkono na Saudi Arabia na Baraza la Mpito la Kusini mwa Yemen. Raia wa Yemen wanaoishi katika kisiwa cha Sokotra wamefanya maandamano mara kadhaa kulalamikia uwepo wa wanajeshi wa Imarati kisiwani humo. Na makamu wa rais wa Venezuela ameiomba mahakama ya kimataifa ya jinai ICC ifanye uchunguzi juu ya vikwazo vya Marekani dhidi ya nchi hiyo ya Amerika ya Latini, akisisitiza kuwa vikwazo hivyo ni jinai dhidi ya binadamu. Desi Rodriguez ametoa tangazo hilo leo Jumatano katika kikao na waandishi wa habari mjini Caracas na akafafanua kuwa nchi hiyo ina ushahidi wa kuonyesha kwamba vikwazo hivyo vya Marekani vimeathiri haki wananchi wa Venezuela ya kupata chakula, matibabu na ustawi wa kiuchumi. Amesema nchi hiyo imemkabidhi mwendesha mashtaka mkuu wa ICC vielelezo vya kuthibitisha madai yake na kwamba Venezuela ni ya tano katika orodha ya Marekani ya ya nchi inazozilenga kwa mashinikizo na vikwazo haramu vya upande mmoja. Licha ya kufeli kwa sera za vikwazo za Marekani dhidi ya Venezuela, lakini viongozi wa Washington wangali wamekumbatia siasa hizo za mashinikizo na kuendelea kutekeleza siasa hizo zilizoshindwa na kugonga ukuta dhidi ya nchi hiyo ya Amerika Latini. Rais Nicolas Maduro wa nchi hiyo amesisitiza mara kadhaa kwamba nchi yake itaendelea kusimama kidete mkabala wa sera hizo za vikwazo na vita vya kiuchumi vya pande kadhaa. Na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu kwa usiku huu kutoka idhaa ya Kiswahili, Redio Tehran. naendelea kutegea sikio matangazo haya moja kwa moja ya idhaa ya Kiswahili Redio Tehrani tunayotangazia kutoka hapa katika studio zetu za Jame Jam. Na sasa nawakaribisha wapendwa wasikilizaji, popote pale matangazo haya yanapowafikia, kujiunga nami katika uchambuzi wa kisiasa ambao kichwa chake cha maneno kinasema: mazungumzo ya mkuu wa CIA na Mula Baradar, kielelezo cha uhusiano wa siri wa Marekani na kundi la Taliban. Gazeti la Washington Post limeandika katika toleo lake la jana Jumanne kuwa mkuu wa shirika la ujasusi la Marekani, CIA William Burns amekutana na kufanya mazungumzo kwa njia ya siri na mkuu wa kisiasa wa Taliban Mula Abdul Ghani Baradar katika mji mkuu wa Afghanistan, Kabul. Hayo ni mazungumzo ya kwanza ya ngazi ya juu kufanywa kati ya viongozi wa kundi hilo na serikali ya Joe Biden tangu Taliban ilipoteka na kudhibiti mji mkuu huo wa Afghanistan. Kwa sasa Abdul Ghani Baradar ndiye kiongozi wa ngazi za juu zaidi wa Taliban aliyoko mjini Kabul. Kuna uwezekano mkubwa sana kwamba yaliyozungumzwa kwenye mkutano mkuu wa CIA na mkuu wa kisiasa wa Taliban yalihusiana na swala la kukaribia kumalizika muhula wa tarehe 31 Agasti ambayo ni siku ya mwisho kwa Marekani kuwaondoa kwa njia ya anga raia wa nchi hiyo na waitifaki wake wa kiafughani katika ardhi ya Afghanistani. E, serikali ya Joe Biden imekuwa ikiandamwa na mashinikizo makubwa ya waitifaki wake ikiwemo Uingereza na no Ufaransa ya kuitaka irefushe muda wa kuwepo waskari wake nchini Afghanistan ili kusaidia kuwahamisha maelfu ya raia wa nchi za magharibi na waitifaki wao wa kiafghani. Kwa sababu hiyo, Biden analazimika kuchukua uamuzi mgumu juu ya swala hilo. Kabla ya hapo msemaji wa Taliban alishatoa indhari kwamba ikiwa Marekani haitakuwa imewahamisha askari wake katika ardhi ya Afghanistan hadi ifikapo mwishoni mwa mwezi huu, itakuwa imevuka mstari mwekundu, na na jambo hilo litakuwa na matokeo mabaya kwake. Hatua iliyochukua Marekani ya kuondoka kwa kukurupuka nchini Afghanistan na hali ya mchafukoge na mtafaruku iliyoshuhudiwa katika uwanja wa ndege wa Kabul vimetafsiriwa kama ushahidi wa kuonyesha kuwa Washington haina mwamana na hivyo kuzidi kuchafua sura ya nchi hiyo kimataifa, hususan kwa waitifaki wake wa Ulaya. Steven Elenga, mwandishi wa habari za magazeti nchini Marekani, anasema, Rais Joe Biden wa Marekani anasema hajasikia lawama zozote kutoka kwa waitifaki wa Marekani kuhusiana na uondokaji uliogubikwa na hali mbaya ya mchafukoge nchini Afghanistan na kuanguka kwa serikali ya nchi hiyo. Lakini kwa uchache, Washington inakosolewa vikali Ulaya na kwa mtawalia. Pamoja na hayo mazungumzo, ya William Burns na Mula Abdul Ghani Baradari yanaonyesha kwamba uhusiano wa mabadilishano ya taarifa za kijinsia na kisiasa baina ya serikali ya Marekani na Taliban yana historia ndefu na mkutano wa Kabul haukuwa wa mwanzo katika uwanja huo. Hii inaonyesha kuwa tangu Marekani ilipobaini kuwa Talibani ni kundi athirifu na lenye nguvu katika masuala ya Afghanistan, imefanya duru kadhaa za mazungumzo ya siri na kundi hilo kuanzia muda mrefu nyuma na hasa wakati na baada ya mazungumzo yaliyofanyika katika kipindi cha uraisi wa Donald Trump na kumalizika kwa kusainiwa makubaliano ya Doha mnamo Februari 20 mwaka elfu mbili na ishirini baina ya serikali ya Trump na Taliban. Hivi sasa na kwa kuzingatia changamoto za kuondoka wa Marekani wa Magharibi na waitifaki wao wa Kiafghani katika uwanja wa ndege wa Kabul, tunaweza kutabiri kuwa katika mazungumzo haya ya siri iliyofanya hivi karibuni na Taliban, serikali ya Biden itakuwa imepatiwa hakikisho la kuwaondoa kwa salama na amani askari wa nchi hiyo na wa nchi wanachama wa NATO. Kabla ya hapo pia, mshauri wa usalama wa taifa wa White House Jack Sullivan naye pia alisema Washington inawasiliana mara kwa mara na Taliban kuhusiana na masuala ya usalama, likiwemo la kuwahamisha raia wa Marekani huko Afghanistan. Naendelea kutegea sikio matangazo mubashara ya idhaa ya Kiswahili redio Teherani. Tunamkaribisha sasa shekhe Abdul Razak Juma kutoka Tanzania atuete mawaidha, na mada itakuwa ni kuhusu hathari za mapaganda hasi itakaofuatiwa na makala yetu fupi ya leo katika historia. Wa ashabihi lghurri lmayamina wa baad, katika mazungumzo yetu ya leo kwa taufiki ya Mwenyezi Mungu insha Allah, tutazungumza kuhusu propaganda dhidi ya mapambano ya alimamu lhusein alayhi afdalu salatu wassalam. Binadamu tangu anapozaliwa na, na kuletwa hapa duniani anaishi katika mapambano, hawezi kuepuka mapambano. Hivi ndivyo Mungu alivyoamua, na ikiwa utajaribu kuyakimbia mapambano, mapambano yatakuandama, hayatokuacha. Sasa, ili mapambano yasikufuate, yasikuandame, wewe ni bora uyaingie, ukiwa na wai, ukiwa unaelewa unapambana na nini, unapambana na nani, na ana sifa gani, kwa sababu utake usitake, maisha ni mapambano. Utapambana na mazingira yako ili uweze kuishi ili uendelee kubaki ili uishi maisha mazuri, hakuna namna. Hata Abdullah Ibni Umar alipokataa kuwa upande wa Yazidi na upande wa Huseini, hakusalimika. Kwa sababu tabia ya mambo ni lazima binadamu awe katika mapambano. Mtoto anapokuwa mdogo, anapambana na mazingira yako, ananyanyuka, anajaribu kutembea anahakikisha anaepuka venye hatari. Akishaungua moto mara ya kwanza, hasogezi tena mkono, kwa sababu maisha ni mapambano na mazingira yanaokuzunguka ya na, na maana ya mazingira ni kila kinachokuzunguka wewe, akiwemo binadamu, ukiwemo wewe mwenyewe, akiwa adui yako mkubwa wa kwanza ni nafsi yako, kisha hizbu shaitani. Haya mapambano hayatomwepuka binadamu katika maisha yake yote. Hivyo mwenye busara ni yule anayeyaingia mapambano akijua hayo. Hakuna namna ya kuepuka, ni kama mauti, ukishazaliwa lazima ufe. Sasa dawa si kujaribu kukimbia kifo, ni kujipanga, ujue namna gani utaondoka, lakini kuondoka ni lazima. Umeshakuja huko hapa duniani, kuondoka ni lazima, suala la msingi utaondokaje? Sasa mapambano yapo, lakini utapambana vipi? utakuwa katika chama gani? ni ipi misingi ya hayo mapambano? Lakini inapaswa tuelewe kwamba katika mapambano yoyote yale, baina ya mtu binafsi na mwenzake, au baina ya kikundi na kikundi, propaganda huwa zinachukua nafasi kubwa sana katika mapambano yale. Propaganda, na maana ya propaganda ni kule kujenga taswira potofu dhidi ya yule unayepambana naye. Kwa nini unajenga taswira potofu? Kwa sababu unataka public opinion. Hii ni sehemu katika mapambano. Unapambana na adui yako, mko katika medani ya vita, kuna mambo ambayo ni ya msingi mnavutana, lakini wakati huo huo unafanya kampeni ya kushawishi watu kumwona ni mbaya, tena katika mambo ambayo hayahusu yale mapambano yenu. Hii inaitwa ni propaganda. Ndio utaona kwamba nchi zote duniani zina wizara ya habari. Haitoshi tu kuwa na wizara ya habari lakini nchi, serikali zinamiliki vyombo vya habari. Kwa nini? Kwa sababu lazima serikali zihakikishe kwamba zinadhibiti taarifa ambazo zinaweza kuchafua jina la serikali, propaganda ambazo zinaweza kushawishi ile public opinion. Na pakiwepo na vyombo huru ambavyo si vya kiserikali vinavyomiliki vyombo vya habari, vikikosea lazima serikali ichukue hatua, kwa sababu imani ya wananchi ikipotea dhidi ya serikali yao, serikali haiwezi kutawala. Kwa hiyo lazima pawekwe sheria zitakazodhibiti kuharibu mitazamo ya wananchi dhidi ya serikali yao, watu wale hawawezi kurudi tena katika utawala. Tukisoma katika aya tulizozisoma katika surati Yusuf, unaonaje? Nabii wa Mwenyezi Mungu, Mtume wa Mwenyezi Mungu kutuhumiwa kwamba ni mwizi, mwizi. Nabii Yusufu alayhi ssalam, alipoweka kile chombo cha kupimia mazao katika mizigo ya ndugu yake Binyamin, kisha baadaye pakapekurwa, hatimaye ikafikia zamu ya mzigo wa ndugu yake, kikapatikana, akaitwa kwamba ni mwizi. Lakini ilikuwa ni hila za Nabii Yusufu kumbakiza ndugu yake wale ndugu za nabii Yusuf walisemaje? Ikiwa huyu ni mwizi kaiba, huyu ndugu yake Yusufu wa tumbo moja, si ajabu. in yasriq faqad saraka akhun lahu min qabl, hata ndugu yake Yusufu alishawahi kuiba kabla. Kwa hivyo hao waizi tumbo lao hawa ni waizi. Kwa hivyo nabii Yusuf alaihi salam akatuhumiwa kwamba ni mwizi, na wale wanaomtuhumu ndugu zake na hawajui kwamba wanayezungumza naye ni Yusuf. Unaonaje nabii wa Mwenyezi Mungu kutuhumiwa kwamba ana, ame, amejaribu kubaka kisha akafungwa miaka kadhaa jela. Na ndio nabii Yusufu alaihi ssalam alipotaka kutolewa na mfalme, akaona ana haja na Yusufu sasa kwa ajili ya kutafsiri ndoto. Yusuf aliona kwamba bora asitoke bila kufuta ile picha mbaya, ile propaganda iliyotengenezwa, kwa sababu imemganda, imetoa taswira mbaya dhidi yake. Nabii Yusuf akatumiwa mjumbe na mfalme, kwamba aende kwa mfalme. Mwenyezi Mungu anasema waqala almaliku lmaliku tuni bihi falamma jaahu rasulu, mfalme akasema nileteeni Yusuf. Yule mjumbe alipofika kwa Yusuf, qala al arji ila rabbik, akamwambia rejea kwa yule mlezi wako msimamizi wako. Fasaluhu, muulize ma balu niswati lati kattana aidiyahunna, vipi kuhusu wale wanawake walokata mikono yao. Kwa maana nyingine ni kwamba sitorudi mpaka lifutike hili la kwamba mimi nimetaka kumbaka mke wa mtawala na ndipo ilipothibitika sasa, pakatangazwa wazi kwamba hapana, mama yule ndiye aliyemtaka Yusuf, na wale wakina mama wakasema, hapana, hasha lillahi ma alimna alaihi min suin, hatukujua baya lolote kutoka kwa Yusuf. Huyu Yusuf ni mwema na tunashuhudia kwamba ni katika wakweli. Na hivi ndivyo propaganda dhidi ya mitume zilivyofanyika. Mkisoma Qorani, kuna walioitwa ni wachawi, kuna walioitwa ni waongo kuna waloitwa ni muallamun majunun, ameelimishwa tu hana maarifa, anachukua na kufikisha tu. Hizi ni mbinu zilizotumika kuchafua majina ya mitume na ni propaganda dhidi ya yale mapambano walioanzisha mitume wa Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala. Na bwana mtume vile vile alifahamu haya, palipokwepo wanafiki wanamzunguka bwana mtume kama ambavyo vitabu vya Waislamu vina nukuu, ikiwemo Sahihu Muslim, Sahihu lbukhari na vitabu vingine. Baina ya wafuasi wa mtume pakawepo wanafiki, kisha wakasimama baadhi ya masahaba wanataka idhni kwa mtume kwamba wasimame wawaue. Mtume alikataa. Kwa nini alikataa? Matni ya hadithi iko mbalimbali, lakini katika maneno aliyoyasema mtume Alisema li alla yatahadatha nnasu anna Muhammadan yaktulu ashabahu, msije mkawaua. Hawa ni wanafiki, lakini kitakachotokea ni propaganda. Watu watasema Muhammad anaua masahaba zake. Huo mchezo Mtume aliufahamu mapema. Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam akavumilia kuishi na wanafiki kwa sababu tu ya propaganda ambazo zitazuliwa dhidi yake. Uislamu umejaa propaganda dhidi ya haki. Makundi mbalimbali mbali, hasa ya Banu Umayya Banul Abbas katika historia ya Uislamu wamefanya propaganda sana, na propaganda kama tulivyosema, zina tabia hasi, ni kutumia mbinu za uongo kushawishi umma kuona upande wa pili ni mbaya na wewe kuamini kwamba, umma ukishaamini vile umeshinda Ukweli si ushindi huo, kwa sababu unapotumia batil kiislamu. Unapotumia batil kupigania haki haifai, seuze kutumia batil kupigania batil. Kwa hivyo, propaganda ni uzushi na ubunifu uongo dhidi ya upande unaopambana nao, ambalo ni jambo halisihi katika Uislamu. Si ajabu zile athari za propaganda kufikisha watu mahala ambapo Imamu Ali alayhi ssalam anauwawa katika mihrab, akiswali salati subhi au swala ya sunna kabla ya salati subhi, kisha habari zinakwenda kwa umma wa Kiislamu kwamba Aliyu bin Abi Talib amepigwa upanga. Watu wa Shamu na wa maeneo mengine, Waislamu wanashangazwa, wanasema awakana aliyun yusalli, huyu Ali vipi apigwe upanga msikitini? Kwani alikuwa akiswali ali kwani anaswali? Kwa sababu kazi iliyofanywa ilifikisha mahala umma wa kiislamu kuamini kwamba Imamu Ali haswali, Imamu Ali haswali, na Imamu Ali kalaaniwa miaka zaidi ya themanini katika mimbar, kila katika hutuba ya aljuma analaaniwa, na wale wanaomlaani wanaamini kwamba anastahili kulaaniwa kwa sababu ya propaganda zilizotengenezwa, na ikawa Waislamu wanasikia vibaya kuwaita watoto wao Ali kwa sababu ni kiumbe mbaya. Kiumbe ambaye Qur'ani imemwita khairul bariya, propaganda zilifanya umma wa Kiislamu kumuona ni sharrul bariya. Ahlulbeiti wakaishi hivyo, na hadithi nyingi za Mtume zinazoitwa kwanza Mtume zikatengenezwa kusapoti propaganda. Leo hii Waislamu wanajua hadithi ya inni tarikum fikum athikleini Kitab Allahi wa sunnati, hadithi hiyo wanaifahamu sana kuliko kitab Allahi wa itrati, hadithi ambayo haimwa hata katika vitabu sahihi sita vya masuni, hadithi ambayo imeitwa kwamba ni mursala, hadithi ambayo iko katika muwataa ya Malik peke yake, hadithi ambayo ni marfuu, haina ile silsila ya wapokezi, lakini propaganda zimeifanya kuwa ndio hadithi maarufu kuliko hadithi ile ya itrati ahli bayt, kwa sababu kinachotakiwa watu wasiwafahamu ahlul bayt, na kweli watu wakaishi hivyo. Kilichokuwa sahihi kikawa cha ajabu, yale ya sahihi yakawa ni kichekesho, na yale ya batil yakawa ndiyo sahihi. Na haya ndio Imam Huseini aliosema ala tarauna anna lhaqa la yu'malu bihi wa anna lbatila la yutanaha anhu Hamuoni kwamba ha haifanyiwi kazi na batil na dhulma haikatazi, kwa sababu mitazamo ya jamii tayari imebadilika. Propaganda zimefanya kazi nyingi. Aqida ya jabr aljabriya, fatalism, imetengenezwa ikawafanya watu wasifanye mapinduzi dhidi ya Banu Umayya na Banu Al-Abbas kwa sababu ya kutenzwa nguvu, kuamini kwamba kiongozi yoyote yule ni chaguo la Mungu kateuliwa na Mungu kwa hivyo, huwezi ukaandamana dhidi ya kiongozi huyo, na hadithi zikatengenezwa na propaganda hii ikashika hatamu na Waislamu wakaamini kwamba kusimama dhidi ya kiongozi dhalimu ni kwenda kinyume na irada na matakwa ya Mungu. Ahlul Beiti wakawa ni wageni katika umma wa babu yao, wakawa ni majuhul, ni watu wasiojulikana katika umma wa babu yao. Hii ndiyo tabia propaganda katika kuibadilisha haki kuonekana ni batil, na batil kuonekana ni haki. Leo hii nchi kama Saudi Arabia ikishirikiana na wenzake imeweka vikwazo dhidi ya Qatar kwa sababu Qatari wanaunga mkono ugaidi. Sikichekesho hicho! Hamjawahi kusikia panasema kwamba mashia ndio wamemuua Imamu Hussein? Hamjawahi kusikia kwamba hivi vikao vya kuomboleza mauaji ya Imamu Husein ni kwa sababu sisi tunajuta kwa kumuua Imamu Huseini. Kuna propaganda ya kuchekesha kama hiyo ya kwamba mashia wamemuua Imamu Huseini, na sasa wanakaa vikao vya kulia kwa sababu wao ndio walomuua. Haya, na walomuua Imamu Ali nani? Kama mashia ndio walomuua Imamu Huseini, hawa mashia kwanza nkina nani? Tukubaliane yani. Hawa sini kina bnu sad waliomuua Imamu Husaini sikina Ibnu Sadi Sa. Na huyu Ibnu Sadi Sa ni Saadi gani huyo? Sio Saadi Ibn Waqas? Saadi Ibn Waqas ni nani? Sio yule sahaba wa Mtume? Hivi Yazidi amekuwa shia? Imamu Ali ameuliwa na nani? Amepigana vita na nani? Si kwamba amepigana vita na watu walompa baya, na maana ya beia ni kiapo cha utii kwa ijmai ya Waislamu. Atakayetoka nje ya beia ametoka katika mila ya Uislamu, huyo ni khariji. Sasa waliomuua imamu Ali ni kina nani? Waliopigana na imamu Ali na wao wanaitwaje? Waliomuua Uthmani ni nani? Wale waliokusanyika wakaamua wamuue, na wao mmashia? Waliomuua Umar bni Lkhatabi ni nani? Tuambieni nani, katika wakati ambapo Uislamu tunaambiwa una nguvu sana, umekwenda kila mahala, kiasi kwamba hawezi kuja Yahudi eti akaua kiongozi wa umma. Nani alimuua? Basi mashia hao walikuwa na nguvu sana sasa. Propaganda ndivyo zilivyotengeneza, leo hii tukafikia mahala pakasemwa, innal huseina kharaja an dini jaddihi falyuktalu bisaifi jaddihi, ifikie mahala patangazwe kwamba huyu Husein ametoka katika dini ya babu yake, si mwislamu tena. Kwa hivyo kinachofuata ni nini? Na auawe kwa upanga wa babu yake. Propaganda zikafikia kiasi hicho. Mnaweza kuamini kwamba Imamu Husein kauawa na watu wasiomjua? Mnaweza mkaamini kwamba ile haki ya Imamu Husein kwa watu wa Shamu na miji iliyokuwa pembezoni mwa Shamu hawakuitambua kiasi kwamba propaganda ziliwafikisha mahala kufahamu kwamba Yazidu ni amiru lmuminin na Imamu Huseini ni aduu llah wa aduhu rasuli, na kila msafara ukipita wa Ahlul Bait watu wanawaapiza na kuwaombea dua mbaya, kwamba nyie maadui wa Mwenyezi Mungu, Mungu kawadhalilisheni. Waislamu walifikishwa hapo alipokuwa Imamu Husaini, na wakati huo ni kichwa chake na familia ya mtume wanawake, kina bibi Zainab na watoto na Imamu Zainul Abidin, wamefikishwa katika mji wa Shamu, wanapita katika baadhi ya mitaa ya Shamu, wanapelekwa kwa Yazid. Mzee mtu mzima kwa nia nzuri kabisa Alipoona ule msafara akasema kwa sauti, alhamdulillahi alladhi khadhalakum wa katala rijalakum wa nasara amiral muminina alaikum, namshukuru Mnyezi Mungu aliyekudhalilisheni na akaua askari wenu na akamnusuru amiru lmuminin. Mzee mtu mzima anawaambia familia ya mtume hivi Imam Zenu la Abidin akamwelekea mzee yule akamwambia, ya Sheikh, ewe mzee, hal qaraata alqurana na riwazi zinasema akarudia sana maneno haya. Imam Zain al-Abidin, umesoma Qur'ani wewe? Mzee yule akasema naam, qara'tu al-Qur'an, ndio mimi nimesoma Qur'an. Kisha mzee yule akamwambia Imam Zain al-Abidin, walakin ma sha'nukum antum bil-Qur'an, Qur'ani na wahusu nini wewe? Qur'ani hasa inakuhusu nini wewe? Imam Zain al-Abidin akasema ya Sheikh, hal qara'ta hadhihi al-aya, ewe mzee, je umewahi kusoma aya hii: Sema, mimi sikuulizi sikuombi, wewe Muhammad, ujira kwa watu wako, ila ninachokiomba tu, hao watu wako, malipo yao kwako, wawapende watu wako wa karibu. Aya hii umewahi kuisoma, kwamba ujira wa mtume katika kazi yake ni kuwapenda watu wake? Mzee akasema, naam. Qaratuha qala al-imamu, imamu akasema, nahnu al-qurba, sisi ndio hao al-qurba. Kisha wasaraha sheikh bakian billahi antum yule mzee akabujikwa na machozi kwa sauti ya kilia akisema, ni nyie kweli, nyie ndio alqurba mliotajwa hapa? Hii inaonyesha kiasi gani propaganda zilimwathiri mzee yule, kiasi cha kutotambua hasa ahlulbeiti ni nyie kweli. Ajaba, limamu wa haqi jaddina Muhammad inna lana na apa kwa haqi ya babu yetu Muhammadi sisi ndio waliokusudiwa Alipomsikia imamu kaapa vile vile kwa mtume akimtaja kwamba ni babu yao, ikawa kamtia tatizo zaidi. Riwaya zinasema infajara lsheikhu bakian, akalia kwa sauti ya juu sarikhan, Allahu akbar ahlu rasulillahi usara, Allahu akbar, Mungu mkubwa, watu wa mtume mjumbe wa Mwenyezi Mungu mateka, inakuwaje wafanye mateka? Thumma ltafata lsheikhu ila limam kisha mzee yule akamwelekea imamu Zeinulabidin, akamuuliza hal li min tauba, kwa haya yote niliyoyafanya mimi dhidi yenu, nina toba mimi, naweza kukubaliwa toba yangu? qala limamu, imamu akasema, in tubta taba llahu alaika, ikiwa utatubu Mungu atakukubalia toba yako. Fasaha sheikhu, shekhe akapiga ukelele akisema, allahumma inni taibun, allahumma inni taibun. Ewe mwenyezi Mungu, mimi nimetubu. Ewe mwenyezi Mungu, mimi nimetubu. Walipomsikia majeshi ya Yazidu ibn Muawiya, akakamatwa mzee yule, mzee yule akaadhibiwa, na kwa muda mfupi akauawa, kwa sababu sasa anataka kutibua mambo, anataka kusema ukweli. inna lillahi wa inna ilayhi rajiun Leo katika historia. Leo ni Jumatano, tarehe 16 Muharam 1443 Hijiria, sawa na tarehe 25 Agosti 2021. Katika siku kama ya leo, miaka 926 iliyopita, sawa na tarehe 25 Agosti mwaka 1095, vilianza vita vya msalaba kati ya wa Wakristo na Waislamu. Watu wa msalaba walianzisha vita hivyo kidhahiri wakiwa na lengo la kuteka Baitul Muqaddas ingawa shabaha halisi ya wapiganaji hao ilikuwa kudhibiti ardhi kubwa za Waislamu, kuwanyonya na kuwakoloni wafuasi wa dini hiyo. Katika vita hivyo, wafuasi wa kanisa walichora alama za msalaba kwenye mabega na mavazi yao, na kwa sababu hiyo vita hivyo vimekuwa maarufu kwa jina la vita vya msalaba. Baada ya vita vingi na Waislamu, wapiganaji wa msalaba hatimaye waliuteka na kuukalia kwa mabavu mji wa Baitul Muqadas mwaka 1099 ambako waliua raia wengi na kupora mali zao. Mji huo ulikombolewa mwaka 1187 na, na wapiganaji wa Kiislamu waliokuwa wakiongozwa na Salahudini Ayubi. Miaka 196 iliyopita mwafaka na siku hii ya leo, Uruguay ilipata uhuru. Tangu Uruguay ivumbuliwe na wagunduzi wa Kihispania mwaka 1516, ilitawaliwa na Wareno na Wahispania. Baina ya mwaka 1810 na 1814 kulitokea uwasi uliopelekea umwagaji damu mkubwa, ambapo baada ya matukio hayo, nchi hiyo ikawa huru kwa kiasi fulani. Hata hivyo, mwaka 1820, Brazil ikaikalia tena kwa miaka mitano baadaye Uruguay ikajikomboa na kujipatia uhuru kamili. Miaka 154 iliyopita katika siku kama hii ya leo alifariki dunia msomi mashuhuri wa Uingereza Michael Faraday. Faraday alizaliwa mwaka 1791 mjini London na licha ya kuwa hakuwa na elimu ya juu, lakini alifanikiwa kupata maendeleo muhimu katika fizikia na kemia kwa kutumia majaribio na tajiriba. Tarehe 24 Novemba miaka 184 iliyopita, Michael Faraday aligundua chombo cha mkondo wa umeme kinachojulikana kwa kitaalamu kama electric current. Kwa ugunduzi huo Faraday akawa amefanikiwa kupiga hatua kubwa katika elimu ya fizikia. Miongoni mwa mafanikio mengine makubwa yaliyotolewa na mtaalamu huyo ni, ni pale alipogundua mota ya umeme pamoja na kubadilisha nguvu za sumaku kuwa nguvu za umeme na miaka themanini iliyopita katika siku kama hii ya leo kwa mujibu wa kalenda ya Kiirani, ikiwa ni wakati wa vita vikuu vya pili vya dunia, majeshi ya nchi wa itifaki yaliivamia na kuikalia kwa mabavu Iran. Wasiwasi wasi ulikuwa umezikumba nchi za Marekani, Ufaransa na Uingereza kufuatia kusonga mbele vikosi vya Ujerumani katika ardhi ya Umoja wa Kisovieti, kwani nchi hizo zilikuwa zikitambua kwamba endapo Ujerumani itaushinda Umoja wa Kisovieti, masilahi yao katika eneo la Mashariki ya Kati yangekuwa hatarini. Amethibitisha habari za kuwaa kwa gaidi askari watatu na mlinzi wa kampuni binafsi kwenye makabiliano ya risasi yaliyotokea katika eneo la daraja la Selenda leo jirani na ubalozi wa Ufaransa jijini Dar es Salaam. Katika tukio hilo, watu sita wamejeruhiwa na ameelezwa kuwa wanaendelea kupatiwa matibabu katika hospitali ya Muhimbili. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Iran amesema jamhuri ya Kiislamu ni muhanga mkubwa wa aina zote za ugaidi tangu kuasisiwa kwake na kwa msingi huo inaunga mkono manusura wote vya vitendo vya kigaidi. Said Khatib Zadi amesema hayo katika hotuba yake kwa mnasaba wa siku ya kimataifa ya kuwakumbuka na kuwaenzi wahanga wa ugaidi, na akasema ugaidi na misimamo ya kufurutu ada ni matokeo ya upikaji majungu na njama za kisiasa za baadhi ya nchi. Kundi la kwanza la makumi ya wa wakimbizi kutoka Afghanistan limewasili Uganda. Wizara ya mambo ya nje ya Uganda imesema katika taarifa kuwa kundi la kwanza la wakimbizi hamsini na moja kutoka Afghanistan limewasili katika nchi hiyo ya Afrika Mashariki mapema leo kupitia uwanja wa ndege wa kimataifa wa Entebbe. Afisa wa, wa ngazi ya juu wa baraza kuu la kisiasa la Yemen amesema lengo la Umoja wa Falme za Kiarabu na utawala wa kizayuni wa Israel kukikalia kwa mabavu kisiwa cha Mayun kilichoko katika lango bahari la Mandab kusini mwa bahari nyekundu ni kukidhibiti kutokana na nafasi yake muhimu ya kijiografia. Na makamu wa rais wa Venezuela ameiomba mahakama ya kimataifa ya jinai ICC ifanye uchunguzi kuhusu vikwazo vya Marekani dhidi ya nchi hiyo ya Amerika ya Latini, akisisitiza kuwa vikwazo hivyo ni jinai dhidi ya binadamu. Na hadi hapa ndiyo tumefikia mwisho matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran husikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi huanza saa moja na dakika 50 ahadi 2 na dakika 50 kwa saa za Afrika Mashariki yale ya mchana huanza saa tano na dakika ishirini ahadi sita hadi na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo yetu ya usiku huanza saa mbili na dakika ishirini ahadi hadi tatu na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya redio Teheran husikika pia kwa njia ya satelite na internet. Anwani yetu ya internet ni parstoday.com/sw kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu au email ni swahili radio at irib ir. Mnaweza pia kusikiliza matangazo yetu kwa njia moja kwa moja na hifadhi ya matangazo hayo kupitia simu za mkononi za Android na iPhone. Mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama WhatsApp na kadhalika kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya jumlisha 989035065487. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na msikose kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh.