Hii ni idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Kwa jina la Allah mwingi wa rehema mwenye wa kurehemu. Hakika wanaoamini kweli ni wale ambao anapotajwa Mwenyezi Mungu nyoyo zao hujaa hofu na wanaposomewa aya zake huwazidishia imani na wakamtegemea mola wao tu, ambao wanasimamisha sala na wanatoa katika yale tuliowapa, hao ndio wanaoamini kweli kweli. Wao wana vyoo vikubwa kwa mola wao na msamaha na riziki bora kabisa huko akhera. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum wapenzi wasikilizaji, popote pale mlipo, na karibuni kuwa nasi tena katika matangazo haya ya mchana ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Tutaanza kwa taarifa ya habari za dunia itakayofuatiwa na uchambuzi wa kisiasa ambao mchana wa leo uh, utatupia jicho uh, uh, mgogoro unaoendelea Uh, huko nchini Tunisia. Baada ya hapo tutakuwa na kipindi cha mwezi wa Muharram. Kipindi hicho ni mawaidha yatakayoletwa kwenu na Sheikh Ayub Rashid. Baadaye mtasikiliza udondozi wa baadhi ya magazeti yaliyochapishwa leo katika nchi za Mashariki mwa Afrika. Tutakuwa na kipindi cha Sibtain katika kitabu na hadithi na vilevile vile makala ya leo katika historia, na tutakamilisha matangazo yetu mchana huu kwa muhtasari wa habari za dunia. Ni matarajio yangu kwamba mutaendelea kuwa pamoja nami hadi mwisho wa matangazo haya. Imetimia saa saba kamili mchana kwa wakati wa hapa jijini Tehran na karibuni sasa kusikiliza taarifa ya habari za dunia. Na kabla ya yote tusikilize muhtasari wa habari. Algeria imekata uhusiano wake wa kidiplomasia na Moroko ikituhumu nchi hiyo kwamba ilihusika katika moto uliokumba uh, mapori ya nchi hiyo hivi karibuni. Kamisheni kuu ya haki za binadamu ya Umoja wa Mataifa imelitaka kundi la Talibani liheshimu haki za wanawake. Umoja wa Mataifa umetangaza kwamba korona inasababisha matatizo ya kinafsi na kiakili katika maeneo mbalimbali ya dunia. Na Lebanon imefungua mashtaka dhidi ya kampuni moja ya Uingereza kwa kuhusika na mlipuko wa bandari ya Beirut mwaka jana ambao uliua mamia ya watu. Na sasa ni habari kamili. Waziri wa mambo ya nchi za nje wa Algeria amesema nchi hiyo imekata uhusiano wake wa kidiplomasia na nchi jirani ya Moroko. Lamtane Lamamra amesema kwamba Moroko imehusika na moto uliochoma misitu ya Algeria katika siku za karibuni na kwamba Algiers imeamua kukata uhusiano wake na Rabat. Siku chache zilizopita Algeria iliuhusisha moto mbaya uliotokea hivi karibuni nchini humo na makundi mawili ambayo imeyatambua kuwa ni magenge ya kigaidi na kusema kwamba moja kati ya makundi hayo linaungwa mkono na kufadhiliwa na Moroko na utawala haramu wa Israeli. Waziri wa mambo ya nje wa Algeria amesema nchi hiyo pia itaendeleza jitihada katika Umoja wa Afrika za kufutwa hadhi ya mwanachama mwangalizi iliyopewa utawala haramu wa Israeli. Uamuzi wa mwenyekiti wa tume ya Umoja wa Afrika Musa Faki Muhammad wa kuipatia Israel hadhi ya kuwa mwanachama mwangalizi katika Umoja wa Afrika umezusha utata mkubwa baina ya nchi za bara la Afrika. Nchi kumi na tatu wanachama wa Umoja wa Afrika zimeshatangaza rasmi kwamba zinataka uamuzi wa kuipatia Israel hadhi ya mwangalizi katika umoja huo ubatilishwe, ili kulinda heshima na nafasi ya Umoja wa Afrika. Vilevile vile zaidi ya watu mashuhuri uh, mia mbili wa Afrika wamesaini waraka unao laani hatua ya kuupatia utawala haramu wa Israel hadhi ya kuwa mwanachama mwangalizi katika umoja wa Afrika na wametaka watu wote wa bara hilo wajiunge na kam kampeni hiyo. Waraka huo unasisitiza kwamba hatua iliyochukuliwa na mwenyekiti wa tume ya umoja wa Afrika ya kuipatia Israel hadhi ya kuwa mwanachama mwangalizi katika umoja huo ni ya mtu binafsi inayoshangaza na inayopaswa kulaaniwa na kwamba inakanyaga misingi inayotawala miongoni mwa thamani za umoja wa Afrika. Wakati huo huo, viongozi wa eneo la kusini mwa Afrika walipinga hatua ya utawala haramu wa Israel kupewa hadhi ya mwanachama mwangalizi katika umoja wa Afrika. Mkuu wa kamisheni kuu ya haki za binadamu ya Umoja wa Mataifa bi Michele Bachelet ametoa wito kwa viongozi wapya wa kundi la Taliban nchini Afghanistan waheshimu haki za Waafghani wote na kuonya kwamba mienendo yao kuhusiana na wanawake na wasichana ni mstari mwekundu ambao haupaswi kuvukwa. Akiongea wakati wa ufunguzi wa kikao cha dharura katika baraza la haki za binadamu la Umoja wa Mataifa mjini Geneva, zaidi ya wiki moja tangu kundi la Taliban lichukue madaraka huko Afghanistan, b Bachelet amezikumbusha nchi wanachama ripoti za kuaminika na za ukiukaji wa sheria za kimataifa za binadamu dhidi ya raia katika maeneo yaliyo chini ya kundi la Taliban, na kusema ripoti hizo zinafanya iwe muhimu sana kwa baraza la haki za binadamu kufanya kazi kwa pamoja ili kuzuia ukiukwaji zaidi wa haki za binadamu na kwamba nchi wanachama zinapaswa kuweka utaratibu wa kujitolea wa kufuatilia hali inayoendelea nchini Afghanistan, haswa utekelezaji wa ahadi za kundi la Taliban. Bachelet ameongeza kwamba mstari mkuu mwekundu utakuwa mienendo ya Taliban kwa wanawake na wasichana, kuheshimu haki zao za uhuru wa kutembea, kupata elimu, kujieleza na ajira kwa mujibu wa kanuni na sheria za kibinadamu amesema. Katika wiki za karibuni, kamisheni hiyo imepokea ripoti za kuaminika na za kutisha kuhusu ukiukwaji wa haki za binadamu za raia, ikiwa ni pamoja na kunyongwa raia na askari usalama wa serikali iliyoondolewa madarakani ya Afghanistan, kubinywa haki za wanawake, ikiwemo haki ya kusafiri kwa uhuru, haki ya wasichana kwenda mashuleni, kutumikishwa watoto wadogo kama wapiganaji na kukandamizwa maandamano ya amani wananchi ya wananchi, baada ya rais Muhammad Ashraf Ghani wa Afghanistan kuitoroka nchi na kukimbilia Umoja wa Falme za Kiarabu, kundi la Taliban limeshika rasmi hatamu za utawala huko Afghanistan, na sasa hakuna mazungumzo yanayoendelea kwa ajili ya kuunda serikali ya mpito. Kufuatia kuanguka ghafla serikali ya Afghanistan, wasiwasi na fadhaa imetanda katika jamii ya kimataifa na baraza la usalama la Umoja wa Mataifa limelitaka kundi la Talibani liheshimu haki za binadamu na kuunda serikali jumuishi. Katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres ameelezea wasiwasi wake kutokana na athari mbaya za maambukizi ya virusi vya korona kwa nafsi na akili za wanadamu. Guterres amesema kwamba virusi vya korona mbali na kuchukua uhai wa wanadamu duniani, vilevile vinashambulia nafsi na akili zao. Katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa amesisitiza kwamba kwa sasa idadi kubwa ya watu duniani wamepatwa na matatizo ya kinafsi kutokana na maambukizi ya korona. Maambukizi ya virusi vya korona yanayoandamana na sheria kali za kuwekwa watu karantini, kufungwa shule na maeneo ya burudani, kukatwa mawasiliano ya watu katika jamii, kuwa pamoja watu wa familia majumbani kwa kipindi kirefu, matatizo ya watoto kusoma kwa njia ya intaneti, ukosefu wa harakati za kimwili na kadhalika, vimesababisha matatizo mengi ya kinafsi kwa wanadamu, kwa kadiri kwamba jamii nyingi sasa zinalalamikia ongezeko la ugonjwa wa sonona na msongo wa mawazo baina ya tabaka la vijana katika nchi mbalimbali. Takwimu za Shirika la Afya Duniani zinaonyesha kwamba zaidi ya watu milioni 214 wameambukizwa virusi vya korona na milioni nne laki nne sitini na tano elfu miongoni mwao wameaga dunia kutokana na virusi hivyo. Mnaendelea kusikiliza taarifa ya habari za dunia inayowajieni moja kwa moja kutoka jijini Teheran. Waziri wa mambo ya nchi za nje wa Rasia amesema nchi hiyo inapinga suala la kupelekwa wanajeshi wa Marekani katika eneo la katikati mwa Asia. Sergei Lavrov amesema Mosco haitaki kuwepo wanajeshi wa Marekani katika nchi za katikati mwa Asia hadi kusini mwa mipaka ya Rasia. Awali waziri huyo wa mambo ya nje wa Rasia alikuwa amesema kwamba hakuna hata nchi moja ya Asia ya kati iliyokubali kuwepo wanajeshi wa Marekani katika ardhi yake. Tayari nchi za kanda hiyo zimepinga fikra ya kuwepo kambi za kijeshi za Marekani katika nchi hizo sambamba na upinzani unaoendelea kutangazwa na Russia dhidi ya kuwepo wanajeshi wa nchi za magharibi hususan Marekani na NATO katika maeneo ya Asia ya kati na Kaukasi kusini. Katika miaka ya karibuni Marekani na shirika la kijeshi la nchi za magharibi NATO zimekuwa zikifanya mikakati ya kujenga vituo vya majeshi yao katika nchi mbalimbali hususan kando kando ya mipaka ya Rusia. Na Lebanon imefungua mashtaka katika mahakama kuu ya Uingereza mjini London dhidi ya kampuni moja ya nchi hiyo kwa tuhuma za kuhusika katika mlipuko wa mwaka jana kwenye bandari ya Beirut. Ripoti zinasema kwamba jumuiya ya mawakili wa Lebanon na mashirika mengine manne wakiwemo watu wa familia za watu waliouawa katika mlipuko wa Beirut wamefungua mashtaka dhidi ya kampuni ya Safro Limited kwa kuhusika na mlipuko huo. Mashtaka haya yanaituhumu kampuni hiyo ya Uingereza kwamba ilihifadhi mamia ya tani za amoniamu naitreti katika bandari ya Beirut bila ya kuzingatia misingi na kanuni za kisayansi, suala ambalo tarehe 4 Agasti mwaka jana lilisababisha mlipuko mkubwa zaidi usio wa bomu la nyuklia katika historia ya dunia. Hivi karibuni pia spika wa bunge la Lebanon Nabih Berri alitoa wito wa kufanyika kikao cha bunge ili kuchunguza takwa la kufunguliwa mashtaka watuhumiwa wa mlipuko wa bandari ya Beirut. Licha ya kupita mwaka mmoja sasa, tangu ulipotokea mlipuko huo mkubwa, lakini hakuna mtu aliyefikishwa mahakamani kwa kuhusika na tukio hilo. Watu wasiopungua 217 waliuawa katika mlipuko wa bandari ya Beirut na wengine zaidi ya elfu sita walijeruhiwa katika mlipuko huo ambao takwimu zinasema ulisababisha hasara ya zaidi ya dola bilioni 10, kwa mujibu wa Rais Michael Aoun wa Lebanon. Tani 2750 za mada ya amoniamu naitreti zinazotumika katika utengenezaji wa mbolea na mabomu zilikuwa zimehifadhiwa katika bandari ya Beiruti kwa muda wa miaka 6 bila ya kuchukuliwa tahadhari za kiusalama. Na huu, wapenzi wa wasikilizaji, ndio mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka Radio Teheran. naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Sasa karibuni kusikiliza uchambuzi wetu wa kisiasa utakaotupia jicho hatua ya rais wa Tunisia ya kurefusha usimamishaji wa shughuli za bunge. Licha ya malalamiko ya kila upande, rais wa Tunisia Kais Saied ametangaza kwamba shughuli za bunge la nchi hiyo zitaendelea kusimamishwa kwa muda usiojulikana. Tunisia ilitumbukia katika mgogoro mkubwa wa kisiasa baada ya rais wa nchi hiyo kumfuta kazi waziri mkuu, kusimamisha shughuli za bunge na kuwaondolea kinga ya kisiasa wa bunge wa nchi hiyo, na baadaye rais huyo alitoa madaraka ya nchi. Hatua hiyo ya rais wa Tunisia zilikabiliwa na malalamiko ya wananchi, vyama vya siasa na viongozi wengine wa kitaifa. Wananchi wa Tunisia wanasema hatua hizo ni kinyume cha katiba pamoja na mwenendo wa kidemokrasia katika nchi hiyo ya kaskazini mwa Afrika. Hii ni katika hali ambayo akiwa na lengo la kutetea hatua zake, rais Kais Saied alisema amechukua uamuzi huo ili kukabiliana na usimamizi mbaya wa masuala ya kiuchumi na uongozi mbaya katika sekta ya afya hasa baada ya kusambaa virusi vya korona. Rais Kais Saied amedai kwamba hatua alizochukua ni kwa mujibu wa kifungu nambari 80 cha katiba ya Tunisia ambacho kinaeleza wazi kwamba endapo usalama wa taifa, mamlaka ya nchi na ardhi ya taifa hilo vitakuwa hatarini na ikashindikana kuyatatua hayo katika mazingira ya kawaida, basi rais wa nchi anaweza kuvunja bunge. Wapinzani wa Tunisia wamepinga madai hayo ya rais Kais Saied. Rais wa Tunisia amechukua hatua hizo na kung'ang'ania maamuzi yake katika hali ambayo kwa muda wa nchi hiyo imekuwa ikishuhudia mivutano ya dhahiri na ya kisiri baina ya kiongozi huyo na waziri mkuu pamoja na chama kikuu cha kisiasa cha Ennahda ambacho kina nafasi muhimu katika muundo wa utawala wa Tunisia. Filhali pia akthari ya weledi wa mambo wanaamini kwamba hatua na maamuzi hayo ya rais Kais Saidi wa Tunisia yanalenga kukishinikiza chama cha Anahdha na ni mkakati wa kutaka kukiondoa chama hicho katika ulingo wa siasa za nchi hiyo. Anga ya sasa ya kisiasa nchini Tunisia na kupamba moto mzozo na hitilafu kumepelekea kuongezeka uingiliaji kati wa nchi za kigeni katika masuala ya ndani ya nchi hiyo, Imarati, Misri na Saudi Arabia ni miongoni mwa nchi ambazo zipo katika medani ya siasa ya nchi ya Tunisia. Kuhusiana na swala hilo, Rashid al Ghanushi, spika wa bunge la Tunisia na kiongozi wa chama cha Nahda, amekosoa uingiliaji wa madola ya kigeni katika masuala ya ndani ya Tunisia, ambapo mbali na kuashiria hatua ya Imarati ya kuunga mkono maamuzi yaliyochukuliwa na rais Kais raisi Saied ya kulivunja bunge na kufanya juhudi za kutoa na kuhodhi madaraka ya nchi, anasema Imarati inaona mirengo yenye mwelekeo wa Kiislamu kuwa ni tishio kwake na inajiona kwamba ina jukumu la kung'oa mzizi wa mapinduzi yaliyofanywa na wananchi katika nchi za Kiarabu, kuanzia pale alipoanzia ya yani nchi ya Tunisia, katika hali ambayo kuendelea mgogoro wa sasa wa Tunisia sio kwa maslahi ya taifa wala vyama vya siasa, hasa katika mazingira ya sasa. Kais Saied amejitokeza tena na kuchukua maamuzi ya kurefusha muda wa kusimamishwa shughuli za bunge. Inaonekana kwamba mgogoro wa sasa wa Tunisia umezidi kukita mizizi na kuendeleza mkwamo wa kisiasa nchini humo, na vilevile vile mkwaruzano wa kisiasa baina yake na chama kikuu cha kisiasa nchini humo cha Ennahda. Bado mko nasi wapenzi wasikilizaji, katika matangazo haya ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Sasa karibuni kusikiliza mawaidha ya Muharam yanayoletwa kwenu na ustadh uh, Shekh Ayub Rashid. Amma baad, ndugu zangu, assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu. Leo tuko katika mada ndogo inayosema kina mama walioamka. Insha allah katika darsa hili na katika majlisi hii tunataka tuwataje hao kina mama waliokuwa na mwamko wakafatana na Imam Husein bin Ali bin Abi Talib, mjukuu wa Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam, katika safari yake ya kimapinduzi ya Karbala. Nafasi yao ilikuwa nini? Sasa wanawake walishiriki kikamilifu katika enzi za watu waliokuwa wanajua Uislamu na kuutafsiri sawa sawa, na hivyo hivyo, tukija tukatazama Karbala, tunamkuta Imam Husein alayhi salam, alipotoka Madina alitoka na kundi la wanawake, akaenda nao mpaka katika mji wa Makka. Kutoka Makka wakaenda pamoja mpaka katika nchi ya Iraq walipo kuwa wanakusudia mji wa Kufa, hawakufika, wakazuiliwa Karbala. Hawa kina mama walikuweko pamoja na Imamu Husein alaihi salam katika ardhi ya Karbala, walikuwepo wakiyashuhudia yote ya dhulma waliokuwa wakifanyiwa Imam Husein, mjukuu wa Mtume na waliokuwa nao, mauaji ya masahaba wa Imamu Husein, bali mpaka waliposhuhudia mauaji ya Imamu Husein mwenyewe alipouliwa, wanawake hawa walikuweko. Sasa, miongoni mwa hawa wanawake ambao walikuwa na msimamo mzuri na baadaye wakaja wakayafanya mambo mazuri tunatajiwa majina katika vitabu vya historia. Alikuweko mwanamke bibi anayejulikana kama Laila. Huyu Laila alikuwa ndiyo mama yake Ali al Akbar. Tukisikia katika majina kuna mtu alikuwa akiitwa Ali al Akbar, ambaye ni mtoto wa Imam Husein. Alikuweko katika vita akapigana naye akauliwa. Mama yake Ali al Akbar ni Laila. Tazama mama huyu alikuweko katika vita akimwona mtoto wake jinsi alivyouliwa. Lakini yale ndio yaliomzidishia mwamko wa kujua kwamba Husein yuko katika haki, Husein hayuko katika batil. Si hivyo tu, alikuweko mama mwingine anaitwa Rabab, Rababu huyu ndiyo aliokuwa mama wa bibi Sakina pamoja na Ali al Asghar au anaitwa Abdallah Arradhi. Sasa Rabab yeye aliyaona matatizo hakika, binti yake mdogo Sakina binti ya Imam Husein alaihi salam, na kijana wake wa miezi sita aliouliwa katika ardhi ya Karbala, mauaji ya kinyama kwa kudungwa kwa mshale ambao ulikuwa mkubwa, sio hata saizi ya shingo yake, ukamchinja ule mshale. Badala ya masala ya, ya kusikitisha, wallah yalifanywa na wanajeshi waliotumwa na Yazid chini ya uongozi wa Ubaidillah bin Ziyad na Umar bin Saad. Sasa alikuwepo Bibi Zainab binti Ali. Zainab binti Ali ni dada yake Imam Hussein. Hussein bin Ali na Zainab binti Ali alitoka na kaka yake kutoka Madina akiwa amefatana na watoto wake wawili. Mumewe wa alikuwa mgonjwa hakuja, akabaki Madina lakini bibi huyu alimuomba mume wake ruhusa ili afatane na kaka yake Hussein mpaka katika ardhi ya Karbala, na yeye mama huyo akifatana na vijana wake wawili Aun na Muhammad. Awa Aun na Muhammad nao waliuliwa Karbala, lakini Bibi Zainab hakuvunjika moyo, bali mauaji yale yalimfanya azidi kuamka, azidi kuona kwamba yuko katika haki na wauaji wa kaka yake na watoto wake Sijui ni seme nini mimi leo na ilhali batuli yani bibi fatima tu zahra, na jina lingine anaitwa batul. Leo amekuwa ni mwenye kuondokewa kwa kuuliwa imam husein alaihi ssalaam. lastu adri ma aqulu wal imam fi aza, sijui mimi leo ni seme nini, na ilhali imamu wa zama hizi yuko katika maombolezo, yuko katika aza. sadatul khalqi usara wataliqun sara a'la, hawa ndio mabwana katika viumbe wote katika zama zao, hakuna mabwana isipokuwa hawa, Hussein na alokuwa nao usara. Wametekwa leo mateka, wake zake watoto wake, wake. wataliqun swara ala na yule ambaye baba yake alikuwa ameachiwa huru katika fathi Makka, yani Muawiya na wengineo. Hao watoto wao leo hii ndio wamekuwa wana cheo cha juu wanawatawala familia ya Mtume sallallahu alayhi wa alihi wa sallam, ndo wanasema lastu adri ma aqul, sijui niseme nini mi. Kisha anaendelea anasema, sailu lashri anhum kaifa kanu fi lmasa, ewe mwenye kuniuliza mimi, siku ya kumi ya Muharram walikuwaje hao waliobakia jioni baada ya kuuliwa Imam Husein, waliobakia hawa wanawake tuliwataja, walikuwaje hali zao? Anasema la aliun la zuhairun la bureiru la ghita. Hawa wanawake tambueni, jioni ile ya siku ya kumi, usiku wa siku ya kumi, yani siku ya Ashura, hawa wanawake walibakia, hakuna Ali, hakuna Zuhair, hakuna Bureir, na hata nguo zao za kujistiri, hijabu zao hawakuwa nazo. Kayfa batu fil ara au is'alu Zainab anhum, muulizeni Zainab, muulize Zainab juu ya hao. Kayfa batu fil ara, waliwezawezaje wanawake hawa, hao wanawake waliwezawezaje kulala katika jangwa? Hakuna taa, hakuna chochote, mahema yao yamechomwa moto. La tasalni lastu adri fal musabu laysa sahla, usiniulize chochote juu ya yaliyopita Karbala. Mimi sijui kwa sababu msiba ulikuwa sio mdogo, bali ni msiba mkubwa. Sasa tunapojiuliza swali, hawa kina mama waliochukuliwa na Imamu Husein alaihi ssalam, wakenda Karbala, walikuwa na dauri gani, nafasi gani? Yameelezwa mengi. Moja katika majibu ni kwamba hawa walikuwa ndio midia, hawa walikuwa ndio wanahabari. Pindi Imamu Husein atakapouliwa na wafuasi wake watakapouliwa, Madina, Iraki kwenyewe miji mingine ya Uislamu wakati ule na wakati tuliokuwepo, nani atajua yaliyopita pale katika Karbala kama sio kuwepo kwa wanawake hawa? Sasa hawa wanawake Imam Husein alaihi ssalam aliwachukua, sio tu kwamba mtu anaposafiri hususan mila za Kiarabu, anaposafiri mume anakwenda na mke wake, lakini vilevile vile walikuwa na lengo lingine la kutufikishia sisi habari kama hizi tunazozizungumza. Ni hawa kina mama waliopata mwamko ndio wakatueleza yaliyotokea katika ardhi ya Karbala. Sasa hapa, hii imechukuliwa kwa Imamu Hussein kama ni mbinu ya kivita, mbinu ambayo aliitumia na imefanya kazi. Leo tunayoyajua mengi, tumemsikia Zainab, tumemsikia Rabab, tumemsikia Laila. Wataalamu wa hizi mbinu wanasema siku zote wapinzani wako hawatakiwi kujua nguvu yako ya asili nguvu yako ile ya asili uliokuwa nayo na uwezo wako. Sasa tukichukua hapa, Imamu Hussein alayhi salam, mpinzani wake Yazid, Yazid hakutakiwa kujua nguvu ya hakika ya Imamu Hussein pamoja na nafasi aliokuwa nayo. Hawa wataalamu wanasema wakati wa majadiliano na hata wakati wa vita, mikono yetu siku zote itakuwa na nguvu maadamu tu upande mwingine haujui zile rasilimali tulizokuwa nazo au kirie kwamba sisi ni madhaifu zaidi kuliko vile tulivyo. Sasa haya yakitokea, wakakosa kujua mbinu tunazozitumia wapinzani, yule mtu mwenye kiburi atakuwa ni mwenye kudhania kwamba yeye atashinda, lakini kumbe atapatwa na pigo ambalo hakutegemea. Hawa wanawake walikuja kumfedhehesha kwa sababu hakutegemea fedheha itatoka kwao. Waliona hawa wa, ni madhaifu hawawezi kufanya kitu chochote, lakini kumbe ile ndo iliokuwa fimbo ikaja ikamtandika na watu wakapata kujua uhakika kwamba Yazid hakika alikuwa ameyafanya mambo mengi ya dhulma na hakustahiki kuwa Amiru Lmuminin kama watu walivyokuwa wakimuita ni Amiru Lmuminin. Ikawa Imamu Husein ameshinda ingawaji ameuliwa katika medani ya vita, kwa sababu aliyoyakusudia kuufikisha ujumbe na kuamsha watu yalitimia na hivyo ndivyo inavyotakiwa nafasi yetu tuwe nayo katika kuleta mwamko kwa kina dada zetu, mabinti zetu, wake zetu, mama zetu, washiriki kikamilifu katika vuguvugu hizi za kumwelezea Imamu Husseini na kuleta mwamko. Kina mama wana nafasi kubwa, kina mama wasije wakajinyongesha, wakaona kwamba wao hawana nafasi, hawawezi kufanya chochote. Ndipo hapa katika madhhab ya Ahlul Bait alayhi wasallam, wafuasi wa Ahlul Bait alayhi wasallam, siku zote wanapotaka kuzungumza harakati ambazo ziko nje ya ule wakati wa mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam, huwa wakimzungumza Bibi Zainab hata nakumbuka mwisho, katika majlisi yetu ya leo, mmoja katika marafiki zangu, mashaallah, mtoaji mawaidha mzuri, anasema mara moja alikwenda kuzungumza katika nchi ya Marekani mawaidha ya Kiislamu, yakawa yamewasisimua sana vijana, hasa wa kike. Baada ya kusikia ushujaa wa Bibi Zainab, mmoja katika wasichana hao alikuwa amesoma mpaka kafikia kiwango cha kwenda chuo kikuu, lakini alikuwa haamini swala la hijabu kama ni wajibu. Kila alivyoambiwa yeye alikuwa anasema hii hainiingia akilini. Lakini kumsikia Bibi Zainab ambaye yeye ni binti ya Imam Ali na mjukuu wa Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam akizungumza kwamba mimi nilinyang'anywa kitambaa changu cha kichwa nisijifunike, bibi yule au msichana yule alisikitika sana na akamwonea huruma sana Bibi Zainab. Kuanzia pale akaamua kuvaa hijabu. Baba yake Huyu binti wa Marekani kamletea zawadi rafiki yangu, anamwambia asante sana, hii zawadi ni yako, kwa sababu kila tulivyojaribu huyu binti yetu avae hijabu hakuvaa, lakini Bibi Zainab amemfanya akavaa hijabu, na hii ni kutokana na maelezo uliokuwa umeyazungumza wewe. Ndipo hapa tukasema, daur, nafasi, roli ya kinamama katika jamii, hasa katika harakati ni muhimu sana, lakini harakati za hakika, harakati za kweli Bado mko nasi wapenzi wasikilizaji, katika matangazo haya ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislami Iran. Karibuni sasa wapenzi wasikilizaji, kusikiliza udondozi wa baadhi ya magazeti yaliyochapishwa leo mashariki mwa Afrika. tunafungua udondozi wetu kwa kutupia jicho gazeti la Majira lililochapishwa nchini Tanzania. Habari kuu ya toleo la leo katika gazeti hilo ina kichwa cha maneno Sila, alikabili kamati, akabili kamati akiwa amejizatiti atinga na rundo la nyaraka kukabiliana na tuhuma zinazomkabili. Gwajima kuendelea na kibarua chake leo, wawekwa kando ujumbe ndani ya kamati hiyo. Katika habari nyingine, gazeti la Majira limeakisi safari ya rais Samia Suluhu Hassan nchini Zambia alikokwenda kushiriki sherehe za kuapishwa rais mpya wa, wa nchi hiyo. Habari hiyo imeambatana na picha ya rais Samia akisalimiana na mwenzake wa Zambia Hakainde Hichilema. Kando kando ya habari hiyo kuna kichwa cha habari kinachosema UVCCM yaeleza faida za safari za Samia nje ya nchi. Gazeti la habari leo pia limeweka mbele picha ya rais Samia akisalimiana na mwenzake wa Zambia, ikiambatana na habari yenye kichwa cha maneno Samia, maelfu washuhudia uhapishi wa Hichilema. Vichwa vya habari nyingine katika gazeti hilo vinasema: hoja tisa za muungano za malizwa, Ruwaichi yaagiza mapadri wa chanje kukabiliana na korona, mbichi au mbivu, Sabaya na wenzake Oktoba mosi wanafunzi 36,000 waliotoroka kurejeshwa shule, na silaha aingia na vitabu 11 kuhojiwa bungeni. Na gazeti la Mwananchi limemulika zaidi mradi wa ujenzi wa kisasa huko visiwani Zanzibar. Habari hiyo ina kichwa cha maneno mradi wa kihistoria kuibadili Zanzibar, ni wa ujenzi wa jengo la kisasa lenye ghorofa sabini litakalojengwa mjini Unguja kuingia katika rekodi za dunia. SMZ yasema ni fursa za kiuchumi. Habari hiyo inasema Zanzibar itaingia kwenye historia itakapokamilisha ujenzi wa jengo la ghorofa sabini ambalo litakuwa na huduma mbalimbali. Jengo hilo litakuwa la kwanza Afrika Mashariki na kati na litajengwa katika kisiwa cha Chapwani mjini Unguja ambapo litahusisha hoteli na maeneo mengine ya kibiashara Habari nyingine, e, ya gazeti la na Mwananchi inasema uh, hichilema ahidi uh, neema Zambia Lungu afunguka neema ya washukia wabanguaji korosho siku tisini za ole Sabaya kizimbani na mfumo mpya wa kulipia maegesho kidijitali Dar es Salaam. Nchini Kenya nashika gazeti la Standard ambalo limetanguliza mbele habari yenye kichwa cha maneno, naibu rais William Ruto asema hatajiuzulu au kunyamaza kimya. Ni baada ya rais Uhuru Kenyatta kumtaka ajiuzulu kutokana na mwenendo wake wa kupinga mipango ya serikali ambayo anaitumikia kama naibu rais. Ruto aliyasema hayo saa chache baada ya Uhuru Kenyatta, rais wa Kenya, kuwataka wale wasioridhika na serikali wajiuzulu. Chini ya kichwa cha habari maafisa wa ngazi za juu wa polisi uh, watawashughulikia polisi wenye utovu wa nidhamu, Standard limeandika kwamba katika wiki chache zilizopita kumeibuka malalamiko ya umma dhidi ya ukiukaji mkubwa unaofanywa na polisi nchini Kenya. Katika habari nyingine, Standard limeandika kwamba mwanaume mmoja amerejea darasani akiwa na umri wa miaka 45. Ni kuhusu kisa cha bwana Martin Kimosopa aliyerudi kusoma katika shule ya sekondari ya St Francis Kimuroni akiwa na umri wa miaka 45. Katika habari nyingine, gazeti la Standard limezungumzia umuhimu wa watu kupata chanjo ya Korona katika kipindi cha sasa ambapo maelfu ya watu wanaendelea kupoteza maisha katika pembe mbalimbali mbali za dunia kutokana na chanjo ya COVID-19. Gazeti la New Times la Rwanda limeandika kwamba takwimu za kujiua zilizotolewa na msemaji wa ofisi ya upelelezi ya Rwanda RIB Thieri Murangira wikendi iliyopita, uh, imechochea zaidi haja ya kuwepo mazungumzo ya wazi juu ya masuala ya afya ya akili huko Rwanda. Murangira ambaye alikuwa akizungumzia kwenye kipindi cha redio amesema jumla ya watu 576 nchini Rwanda wamejiua wenyewe katika miaka miwili iliyopita kutokana na matatizo ya afya ya akili. Naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran inayowajieni moja kwa moja kutoka jijini Teheran. Sibtwain katika Qur'an na Hadithi. Assalamu alaikum wapenzi wa wasikilizaji wa, wa idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran inayokutangazieni kutoka mjini Teheran na karibuni kusikiliza sehemu ya 23 ya kipindi hiki cha Sibtain katika Qurani na hadithi. Imenukuliwa katika tafsiri ya Alqumi kwamba siku moja Amru bin Alas alimwona mtume wa Mwenyezi Mungu Muhammad sallallahu alaihi waalihi wasallam akiingia msikitini na kumwita kwa matusi, ewe mwenye kukatikiwa. Katika zama hizo za, za ujahilia, kila mtu ambaye hakuwa na mtoto alikuwa akitusiwa kwa jina hilo la abtar, yaani aliyekatikiwa na kizazi. Kisha Amru bin al As akasema, kwa hakika mimi ninamchukia sana Muhammad. Hapo Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala akateremsha Suratul Kauthar akimwambia mtume wake mtukufu kwamba hakika tumekupa kheri nyingi, basi swali kwa ajili ya mola wako na uchinje, hakika anayekuchukia ndiye mwenye kukatikiwa, yaani anayemchukia, ambaye ni Amru bin al As, ndiye mwenye kukatikiwa na kizazi kwa maana kwamba Hana dini wala kizazi. Na kuhusiana na sura hii, Al-Fakhr Arazi anakiri katika kitabu chake cha tafsiru lkabir kwamba kizazi cha mtume sallallahu alaihi wa sallam ndicho kizazi kikubwa zaidi kwa mtu kuwahi kuwa macho katika historia ya mwanadamu, licha ya vita vikubwa alivyopigwa, kufukuzwa kutoka kwenye makazi yake, kufungwa, kuzingirwa na kuteswa. Mwenyezi Mungu alitaka kizazi chake sallallahu alayhi wa alayhi wa alayhi wa sallam, kitokani na binti yake mtukufu Bibi Fatimatu Zahra alaihi salam, ambaye ni mke wake Imam Ali Amirul Muminin alayhi salam. Kizazi hicho kitukufu cha mtume mtukufu kilikuwa na kuenea duniani kupitia wajukuu wake wema na watukufu ambao ni Imam Hasan na Husein alaihimu salam. Alfakhru Razi anasema kuhusu jambo hilo kwamba kauli ya tatu kuhusu Kauthar ambayo maana yake ni kheri nyingi ni watoto wake sallallahu alayhi wa alihi wasallam, wanasema hii ni kwa sababu sura hii ya alkauthar iliteremshwa kuwajibu watu waliomdhi haki na kumfanyia dharau kutokana na kutokuwa na watoto. Maana yake ni kwamba Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala aliahidi kumpa kizazi ambacho kingebakia duniani milele. Kisha Fakhrurazi anaendelea kusema tazama, ni watu wangapi waliouawa katika Ahlubeit, lakini wakati huo huo Tazama ulimwengu ulivyojaa kizazi chao katika upande. Wa bani Umaya, hakuna yeyote aliyebakia duniani kumwenzi. Tazama jinsi kizazi cha Ahlulbeit kilivyokuwa na maulama na wanazuoni wakubwa kama vile Albaqir, Alsadiq, Alkadhim na Aridha alaihimusalam. Nam, wapenzi wasikilizaji, inatosha kushuhudia hapa aya ya mubahala ikinasibisha neno watoto wakikusudiwa Hasan na Husein kwa mtume mtukufu sallallahu alaihi waalihi wasallam. Wajukuu wawili hawa ni katika kizazi cha mtume sallallahu alaihi waalihi, ambao kuzaliwa kwao kulimfanya mtume kuwa na kheri nyingi. Imepokewa kwamba mtume mtukufu sallallahu alaihi waalihi wasallam alisema, kila nabii ana kizazi chake kinachonasibishwa kwake na wana wa Fatima ni kizazi changu ambacho kimenasibishwa kwangu vilevile. Al-Khatib al-Baghdadi anasema katika kitabu cha Tarikh Baghdad kwamba Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam alisema, hakika Mwenyezi Mungu alijalia kizazi cha kila nabii katika uti wake wa mgongo na akajalia kizazi changu katika uti wa mgongo wa huyu hapa, na hapo aliashiria Ali bin Abi Talib alaihi salam. Ndugu wasikilizaji, Sheikh Almajlis anasema katika kitabu chake cha Biharul anwar kwamba Imam Ali alimwoa Bibi Fatima alaih ssalam katika mwaka wa pili hijria, na akamwingilia kimwili baada ya tukio la Badr ambapo alibarikiwa kumzalia wana wao Hasan, Husein, Zeinab al Kubra na Ummulkulthum al Kubra. Naye Adulabi anaandika katika kitabu chake cha Adhuriyatu Tahira kwa kusema Fatima binti ya mtume wa Mwenyezi Mungu sallallahu alayhi wa alihi wasallam alimzalia Ali bin Abi Talib alaihi ssalam, Hasan, Husein na Muhsin ambaye aliaga dunia akiwa angali mtoto mdogo, na kisha akamzalia Umu Kulthum na Zainab, na hiki ndicho kizazi kibarikiwa cha mtume wetu Muhammad, amani ya Mwenyezi Mungu iwe juu yake na ali zake, ambapo Mwenyezi Mungu mtukufu alitaka kizazi chake kitakatifu na kisafi kitokane na binti yake Albatul pamoja na msema kweli mkuu Amirulmuminin Ali bin Abi Talib alaihi ssalam. Alkafami al anasema katika kitabu chake cha Almisbah, Alhasan alaihi ssalam alizaliwa Jumanne katikati ya mwezi wa Ramadhan mwaka wa tatu Hijria. Naye Ibni Shahrashub anaandika katika kitabu chake cha Manaqib Ali Abitalib, Alhasan alaihi salam alizaliwa mjini Madina katika usiku wa katikati ya mwezi wa Ramadhan mwaka wa Uhud katika mwaka wa tatu Hijria. Naye Tabarsi anaashiria swala hilo katika kitabu chake cha Ilamu lwara bililami lhuda na kuongeza na, na alikuja naye mama yake Fatima, mbora wa wanawake wa dunia, mbele ya Mtume wa Mwenyezi Mungu sallallahu alaihi wa aalihi wasallam, katika siku ya saba ya kuzaliwa kwake, akiwa amembeba kwenye shuka la hariri ambalo malaika Jibril alimletea Mtume sallallahu alaihi wa aalihi wasallam, naye Mtume akampa jina la Hasan. Na Mtume mtukufu aliaga dunia hali ya kuwa Imam Hasan alaihi salam ana umri wa miaka saba na miezi saba. Wapenzi wasikilizaji, ama kuhusu kuzaliwa Imamu Husein alaihi ssalam, mwana historia Muhammad bin Talha Alshafii anatuambia katika kitabu chake cha matalibi saul fi manaqibi ali rasul kama ifuatavyo: Husein alizaliwa tarehe tano Shaban katika mji wa Madina, mwaka wa nne Hijiria, na mama yake Fatimatu lbatul alaihi ssalam alipata ujauzito wake nyu siku hamsini baada ya kumzaa kaka yake Hasan. Haya ndiyo mapokezi sahihi, na kwa msingi huo hakukuwepo na muda mwingine kati yake na ndugu yake isipokuwa muda huo na wakati wa kubebwa mimba yake. Alipozaliwa, Mtume alipashwa habari, naye akawa amemwadhinia katika sikio lake la kulia na kumkimia katika sikio lake la kushoto na ni sahihi kwamba alizaliwa baada ya kubebwa tumboni kwa miezi sita, na kuhusiana na hilo, Mwenyezi Mungu subhanahu wa Ta'ala aliteremsha aya ya 15 ya suratu Al-Ahqaf inayosema, na kuchukua mimba kwake hata kumwachisha ziwa ni miezi 30. Kuhusiana na swala hili, Atabari Ashafi anasema katika kitabu chake cha Dhakairu luqba fi manakib dhawi lqurba, hakuna mtoto yoyote aliyezaliwa akiwa na miezi sita na akaishi isipokuwa Alhusein na Isa bin Maryam alayhima salam. Naye Ibnu Sabbagh Almaliki anasema katika kitabu cha Alfusulu lmuhima, Mtume sallallahu alayhi alihi wasallam alitabiri kuzaliwa kwake na akamwita Husein. Al Juwaini Ashafi anaandika katika kitabu cha Faraid Simtain akimnukuu Ibni Abbas, Husein bin Ali alipozaliwa Alhamisi jioni, usiku wa kwa mkia Ijumaa, Mwenyezimngu mtukufu alimwambia mkuu wa wanaosimamia moto, izime mioto hiyo kwa wanaochomeka, kwa heshima ya mtoto aliyezaliwa kwa ajili ya Muhammad duniani. Allahumma salli ala Muhammad wa ali Muhammad. Na hadi hapa wapenzi wasikilizaji, ndio tunafikia mwisho wa kipindi hiki kwa leo. Basi hadi tutakapojaliwa kukutana tena siku nyingine, katika kipindi hiki tunakutakieni kila la kheri. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Leo katika historia. Leo ni Jumatano, tarehe 16 Muharam 1443 Hijiria, sawa na tarehe 25 Agosti 2021. Katika siku kama ya leo, miaka 926 iliyopita, sawa na tarehe 25 Agosti mwaka 1095, vilianza vita vya msalaba kati ya wa Wakristo na Waislamu. Watu wa msalaba walianzisha vita hivyo kidhahir, wakiwa na lengo la kuteka Baitul Muqadas, ingawa shabaha halisi ya wapiganaji hao ilikuwa kudhibiti ardhi kubwa za Waislamu, kuwanyonya na kuwakoloni wafuasi wa dini hiyo. Katika vita hivyo wafuasi wa kanisa walichora alama za msalaba kwenye mabega na mavazi yao, na kwa sababu hiyo vita hivyo vimekuwa maarufu kwa jina la vita vya msalaba. Baada ya vita vingi na Waislamu, wapiganaji wa msalaba hatimaye waliuteka na kuukalia kwa mabavu mji wa Baitul Muqaddas mwaka 1099 ambako waliua raia wengi na kupora mali zao. Mji huo ulikombolewa mwaka 1187 na, na wapiganaji wa Kiislamu waliokuwa wakiongozwa na Salahu Dini Ayubi. Miaka 196 iliyopita mwafaka na siku hii ya leo, Uruguai ilipata uhuru. Tangu Uruguai ivumbuliwe na wagunduzi wa kihispania mwaka 1516 ilitawaliwa na wareno na wahispania. Baina ya mwaka 1810 na 1814 kulitokea uwasi uliopelekea umwagaji damu mkubwa, ambapo baada ya matukio hayo nchi hiyo ikawa huru kwa kiasi fulani. Hata hivyo, mwaka 1820 Brazil ikaikalia tena kwa miaka mitano baadaye, Uruguay ikajikomboa na kujipatia uhuru kamili. Miaka 154 iliyopita katika siku kama hii ya leo alifariki dunia msomi mashuhuri wa Uingereza Michael Faraday. Faraday alizaliwa mwaka 1791 mjini London, na licha ya kuwa hakuwa na elimu ya juu, lakini alifanikiwa kupata maendeleo muhimu katika fizikia na kemia kwa kutumia majaribio na tajiriba. Tarehe 24 Novemba miaka 184 iliyopita Michael faraday aligundua chombo cha mkondo wa umeme kinachojulikana kwa kitaalamu kama electric current. Kwa ugunduzi huo, Faraday akawa amefanikiwa kupiga hatua kubwa katika elimu ya fizikia. Miongoni mwa mafanikio mengine makubwa yaliyotolewa na mtaalamu huyo ni, ni pale alipogundua mota ya umeme pamoja na kubadilisha nguvu za sumaku kuwa nguvu za umeme na miaka 80 iliyopita katika siku kama hii ya leo, kwa mujibu wa kalenda ya Kiirani, ikiwa ni wakati wa vita vikuu vya pili vya dunia, majeshi ya nchi wa Itifaki yaliivamia na kuikalia kwa mabavu Iran. Wasiwasi wasi ulikuwa umezikumba nchi za Marekani, Ufaransa na Uingereza kufuatia kusonga mbele vikosi vya Ujerumani katika ardhi ya Umoja wa Kisovieti, kwani nchi hizo zilikuwa zikitambua kwamba endapo Ujerumani itaushinda Umoja wa Kisovieti, masilahi yao katika eneo la Mashariki ya Kati yangekuwa hatarini. Hii ni Idhaa sauti ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Na kabla ya kufunga matangazo yetu tusikilize muhtasari wa habari za dunia. Lebanon imefungua mashtaka katika mahakama kuu ya Uingereza mjini London dhidi ya kampuni moja ya nchi hiyo kwa tuhuma za kuhusika katika mlipuko wa mwaka jana katika bandari ya Beirut. Mlipuko huo unatambuliwa kuwa ndio mkubwa zaidi katika historia ya dunia usiokuwa wa bomu la nyuklia. Mkuu wa kamisheni kuu ya haki za binadamu ya Umoja wa Mataifa, Michelle Bachelet ametoa wito kwa viongozi wapya wa kundi la Taliban kuheshimu haki za Waafghani wote hususan wanawake eh, na kwamba mienendo yao kuhusiana na wanawake itakuwa kigezo cha kutathmini kazi na utendaji wa kundi la Taliban. Waziri wa mambo ya nchi za nje wa Algeria amesema nchi hiyo imekata uhusiano wake wa kidiplomasia na Moroko Lamtane Lamamra amesema Moroko imehusika na moto uliochoma misitu ya Algeria katika siku za karibuni na kwamba Algers imeamua kukata uhusiano wake na serikali ya Rabat. Katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa ameelezea wasiwasi wake kutokana na athari mbaya za maambukizi ya virusi vya korona kwa nafsi na akili za watu Antonio Guterres amesisitiza kwamba kwa sasa idadi kubwa ya watu duniani wamepatwa na matatizo ya kinafsi na kiakili kutokana na maambukizi ya virusi vya korona. Na waziri wa mambo ya nchi za nje wa Rasia amesema kwamba nchi hiyo inapinga suala la kupelekwa wanajeshi wa Marekani katika maeneo ya katikati mwa Asia. Sergei Lavrov amesema kwamba Moscow haitaki kuwepo wanajeshi wa Marekani katika nchi za katikati mwa Asia hadi kusini mwa mipaka ya Russia. Na huu, wapenzi wasikilizaji, ndio mwisho wa matangazo yetu e, mchana wa leo. Na kushukuruni kwa kuwa nasi hadi wakati huu, na kwa niaba ya wenzangu wote walioshiriki kukutayarisheni na kukuleteni matangazo haya, mimi ni Amir Ibrahim Rutajengwa ninayekuwageni nikikutakieni siku njema, asanteni na kwaherini.