Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Allahu al aliyul azim. Kwa jina la Allah mwingi wa rehema mwenye kurehemu. Hakika Kurani hii inaongoza kwenye njia iliyonyooka kabisa na inawapa habari njema Waislamu wafanyao wa vitendo vizuri ya kwamba watapata malipo makubwa kabisa, na inatoa habari kwamba wale wasioamini akhera tumewaandalia adhabu inayoumiza kabisa. Na mwanadamu huomba shari kama vile aombavyo kheri Kwani mwanadamu ni mwenye pupa kutaka jambo. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum wapenzi wasikilizaji, popote pale mlipo, na karibuni kuwa nasi katika matangazo haya ya idhaa Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Tutaanza kama kawaida kwa taarifa ya habari za dunia. Taarifa hiyo itafuatiwa na uchambuzi wa kisiasa itakayohusu kurefushwa au kurefusha rais wa Tunisia muda wa kusimamishwa shughuli za bunge. Baada ya uchambuzi huo wa kisiasa, mtasikiliza mawaidha ya mwezi wa Muharam. Mawaidha hayo yataletwa kwenu na Ustadh Ayub Rashid. Baada ya mawaidha hayo, tutakuleteni udondozi wa baadhi ya magazeti yaliyochapishwa leo katika nchi za mashariki mwa Afrika. Baadaye kidogo, mtasikiliza kipindi cha siptain katika kitabu na suna za Mtume na ahli baiti zake watuharifu. Tutakuwa na makala ya leo katika historia kama ilivyo kawaida, na tutakamilisha matangazo yetu asubuhi hii kwa muhtasari wa habari za dunia. Ni matarajio yangu kwamba mtaendelea kuwa kando ya redio zenu kusikiliza yote tuliokuandalieni. Saa tatu na nusu asubuhi wa kwa wakati wa hapa jijini Teheran, na karibuni sasa kusikiliza taarifa ya habari za dunia. Na kwanza kabisa ni vichwa vya habari muhimu. Raisi wa zamani wa Chad Hisen Habre afariki dunia kwa ugonjwa wa COVID-19. Jamhuri ya Kiislamu ya Iran imefanikiwa kuunda kifaa cha kupima vinasaba DNA. Kituo cha kijeshi cha Nigeria chashambuliwa, askari kadhaa wa uawa na wengine kuchukuliwa mateka. Na China imesema Marekani inapaswa kuwajibishwa kwa ukiukaji wa haki za binadamu uliofanyika nchini Afghanistan. Na sasa ni habari kamili. Raisi wa zamani wa Chad Hissen Habre ambaye alikuwa akitumikia kifungo cha maisha nchini Senegal kwa uhalifu wa kivita na uhalifu wa binadamu ameaga dunia akiwa na umri wa miaka sabini na tisa. Katika taarifa iliyotolewa na wizara ya sheria ya Senegal uh, waziri wa wizara hiyo Malik Sall amesema Habre yuko mikononi mwa mola wake muumba. Kwa upande wake kiongozi wa kijeshi wa Chad Mahamad Idris Debi Itno pia ametuma salamu za rambirambi kwa familia ya Habre na watu wote wa Chad. Hakika sisi ni wa Mwenyezi Mungu na kwake tutarejea, amesema Debi katika ukurasa wake wa Twitter. Balozi wa Chad katika mji mkuu wa Senegal amesema ugonjwa wa covid-19 ulimlemea Habre siku ya Jumanne ya jana katika hospitali kuu ya Dakar. Imedokezwa kwamba aliugua jela karibu wiki moja iliyopita na alipelekwa kliniki katika mji mkuu kabla ya kuhamishiwa hospitali kuu ambako aliaga dunia. Kiongozi huyo wa zamani wa Chad alitoa madaraka ya nchi mwaka 1982 hadi alipokimbilia Senegal mwaka 1990 baada ya kuondolewa madarakani na baba yake Deby Idris Deby itno ambaye naye aliuawa akipambana na waasi mapema mwaka huu. Utawala wa Habre unalaumiwa kuhusika na ukandamizaji mkubwa dhidi ya wapinzani pamoja na madai ya kutesa na kuwanyonga wapinzani wake. Watu elfu arobaini wanakadiriwa kuuawa katika utawala wa Hisen Habre. Mkuu wa idara ya mahakama nchini Iran amesema jamhuri ya, jamhur ya Kiislamu sasa inayo teknolojia ya kujiundia kifaa cha kupima vinasaba DNA. Ghulam Hussein Muhsin Ejei, mkuu wa idara ya mahakama ya jamhuri ya Kiislamu Iran, aliyasema hayo jana Jumanne na kuongeza kwamba kwa, kwa mafanikio hayo ya kuzalisha kifaa cha DNA, Iran sasa ni ya tano duniani kuwa na teknolojia hiyo baada ya nchi za Marekani, Ujerumani, China na Russia. Ameashiria katika ameshiriki katika sherehe za kuzindua kifaa hicho cha kupima vinasaba na pia kifaa kingine cha homogenizer sambamba na kutembelea maabara ya uchunguzi wa vifo mjini Teheran, na kusema kwamba haja ya kuwaamini vijana wasomi nchini na kuandalia mazingira mazuri ni muhimu sana hapa nchini. Mkuu wa idara ya mahakama ya Iran amesema mafanikio katika uga wa sayansi ni muhimu na dharura ili nchi iweze kufikia malengo yake ya ustawi. Wanajeshi wawili wa, wa jeshi la Nigeria waliuawa jana Jumanne wakati watu waliokuwa na silaha waliposhambulia kambi ya chuo cha kijeshi kaskazini mwa mji wa Kaduna. Afisa mmoja wa jeshi pia alitekwa nyara na washambuliaji wasiojulikana Amethibitisha Meja Bashir Jajira, msemaji wa chuo cha ulinzi cha Nigeria, NDA. Katika taarifa Jajira amesema usalama wa chuo cha ulinzi cha Nigeria umekiukwa na watu wasiojulikana waliokuwa na silaha ambao waliingia katika eneo la makazi ndani ya chuo hicho huko Afaka. Wakati wa tukio hilo, anasema tulipoteza wafanyakazi wawili na mmoja ametekwa nyara. Ameongeza kwamba chuo cha ulinzi cha Nigeria kinashirikiana na jeshi pamoja na vyombo vingine vya usalama katika jimbo la Kaduna kuwasaka wahalifu wa hujuma hiyo. Katika miezi ya karibuni nchi ya Nigeria imegubikwa na ugaidi, machafuko na uhalifu na vilevile utekaji nyara, huku rais wa nchi hiyo Muhammadu Buhari akilaumiwa kwa kushindwa kurejesha amani na usalama katika nchi hiyo kubwa ya magharibi mwa Afrika. Eneo la kaskazini mwa Nigeria limeathiriwa vibaya zaidi na mashambulizi ya kigaidi ya kundi la Boko Haram na vitendo vya utekaji nyara vinavyowalenga wanafunzi ambavyo vimekithiri sana na kupelekea shule nyingi kufungwa. Hujuma hii dhidi ya chuo cha ulinzi cha jeshi la Nigeria itawafanya wananchi wapoteze imani zaidi na vikosi vya usalama ambavyo sasa vimeshindwa kulinda hata maeneo muhimu ya kijeshi. Jeshi la Angola linaripotiwa kuingia katika jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo kuwasaka waasi eneo la Kabinda wanaotaka kujitenga na Angola. Mwandishi wetu Mosi Mwasi ametutayarishia ripoti ifuatayo. Rais wa Fro pour le liberation de Kabinda, FLEK, Bwana Emmanuel Nzita anasikitika kuona kwamba jeshi la Angola limekwenda kuvamia ardhi ya jirani wakati hapa kuwepo na mapigano baina ya jeshi hilo na waasi hao wa, wa FLEK. Masikitiko ambayo ameyatoa kiongozi huyo kujibu malalamiko ya mkuu wa jeshi la Kongo ambaye alilalamika juma jana kwa kuona jeshi la Angola likiwa limeingia katika ardhi ya Kongo. de liberation de, letat de Kabinda sinsurge contre les incursions. Dans le territoire de la République démocratique du Congo. Wapiganaji wa taifa la Kabinda, FLEC, wanasikitika kuona jeshi la Angola Jumajana likiwa limevuka mpaka wa majini na kuingia katika ardhi ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo hadi kufikia katika vijiji vya Yema Lukula na Chela, likidai lina haki ya kuwafuata waasi wa FLEC ambao wamekimbilia huko. Jeshi hilo inabidi lisidharau kuwepo kwa wapiganaji wa FLEC ndani ya Kabinda, katika maeneo ambayo yametekwa. Tuna watu wetu huko na pia taasisi zetu mbalimbali mbali ambazo tumeziweka huko n'ignore pas notre existence au Kabinda. Nos institutions sont là-bas, la population, l'existence de ces trois critères de l'état du Cabinda. Bwana Emmanuel Nzita anaongezea akisema pengine jeshi hilo la Angola lingekuwa na sababu kubwa kama kulikuwepo na vita katika maeneo wanayoyamiliki na kufanya wapiganaji wake wakimbilie Kongo. Ukweli wa mambo ni kwamba tangu maeneo ya kaskazini mwa Kabinda ya tekwe tangu mwaka 1975 jeshi hilo halijawahi kushinda vita vya kutaka kuwafukuza flek kutoka katika maeneo hayo. Hata hivyo, Bwana Emmanuel Nzita ametumia wakati huu kwa kutoa wito kwa jamii ya kimataifa kuweza kuishauri jamhuri ya Angola ili iweze kumaliza mzozo huu wa Kabinda kwa njia ya mazungumzo, akisema ni mazungumzo pekee ndiyo yanayoweza ya kuleta amani ya kudumu. Mosi Mwasi, Brazaville. Asante sana Mosi Mwasi. Naendelea kusikiliza taarifa ya habari za dunia inayowajieni moja kwa moja kutoka jijini Teheran. Serikali ya Eritrea imekosoa vikali vikwazo vya Marekani dhidi ya mkuu wa jeshi la nchi hiyo kutokana na madai ya kukiukwa haki za binadamu katika mkoa wa Tigrey unaokumbwa na vita katika nchi jirani ya Ethiopia. Wizara ya mambo ya nje ya Eritrea imepinga vikwazo hivyo na kusema madai yaliyotolewa hayana msingi wowote. Marekani iliweka vikwazo dhidi ya Jenerali Philipos Waldo Yohannes, mkuu wa jeshi la ulinzi la Eritrea, kwa msingi wa madai kwamba alipeleka vikosi vya jeshi katika sehemu ya Tigrey kwamba vikosi hivyo vilikiuka haki za binadamu katika eneo hilo. Eritrea inasema hii si mara ya kwanza kwa Marekani kutekeleza kampeni zisizo na msingi dhidi ya nchi hiyo. Eritrea imesema haiwezi kukaa kimya kufuatia tuhuma hizo na inataka utawala wa Marekani uafiki uchunguzi huru iwapo madai yake ni ya kweli. Eritrea pia imelitaka Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa kubeba jukumu lake la kuzuia vitendo vya mara kwa mara vya Marekani vya ukiukaji mkubwa wa sheria za kimataifa na mamlaka ya watu na mataifa mengine. Na mwakilishi wa China katika ofisi ya Umoja wa Mataifa mjini Geneva amesema kwamba Marekani, Uingereza na Australia na vilevile vile nchi nyingine washirika zinapaswa kuwajibishwa kutokana na ukiukaji mkubwa wa haki za binadamu uliofanywa na majeshi ya nchi hizo nchini Afghanistan. Chen Shu amesema Marekani na washirika wake wanapaswa kuwajibishwa kutokana na ukiukwaji wa haki za binadamu uliofanyika huko Afghanistan na kuongeza kwamba Marekani na washirika wake wanavamia kijeshi nchi zinazojitawala kwa kutumia kisingizio cha kueneza demokrasia na haki za binadamu na kutaka kulazimisha mtindo wao wa kimaisha kwenye nchi zenye historia na utamaduni tofauti. Matamshi hayo ya mwakilishi wa China katika Umoja wa Mataifa yametolewa huku Marekani na waitifaki wake wakifanya jitihada za kuondoa majeshi na raia wao huku Afghanistan baada ya kundi la Taliban kushika madaraka ya nchi hiyo. Na hu wapenzi wa wasikilizaji, ndio mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka Radio Teheran. Bado mko nasi katika matangazo haya ya idhaa Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Karibuni sasa kusikiliza uchambuzi wetu wa kisiasa utakaotupia jicho hatua ya rais wa Tunisia ya kurefusha hatua ya kusimamishwa shughuli za bunge. Licha ya malalamiko ya kila upande, lakini Rais wa Tunisia Kais Said ametangaza kwamba shughuli za bunge la nchi hiyo zitaendelea kusitishwa kwa muda usiojulikana. Tunisia ilitumbukia katika mgogoro mkubwa wa kisiasa baada ya rais Said wa nchi hiyo kumfuta kazi waziri mkuu, kusimamisha shughuli za bunge, kuondoa kinga ya kisiasa ya wabunge na kutoa madaraka yote ya nchi. Hatua hizo za rais wa Tunisia zilikabiliwa na malalamiko ya wananchi na vyama vya siasa na vilevile vile viongozi wa kitaifa. Wananchi wa Tunisia wanasema hatua hizo ni kinyume kabisa na katiba pamoja na mwenendo wa demokrasia katika nchi hiyo ya kaskazini mwa Afrika. Hii ni katika hali ambayo ikiwa na lengo la kutetea hatua zake hizo, serikali ya Tunisia hususan Rais Kais Saied amesema amechukua uamuzi huo ili kukabiliana na usimamizi mbaya wa kiuchumi na uongozi mbovu katika sekta ya afya hasa baada ya taathira mbaya za virusi vya korona. Rais Kais Saidi ametangaza kwamba muda si mrefu ataunda serikali ambayo inaendana na irada na matakwa ya wananchi wa Tunisia. Kiongozi huyo amedai kwamba hatua alizochukua ni kwa mujibu wa kipengee 80 cha katiba ya Tunisia ambacho kinaeleza wazi kwamba endapo usalama wa taifa, mamlaka ya nchi na ardhi ya taifa vitakuwa hatarini na ikashindikana kuyatatua hayo katika mazingira ya kawaida, basi rais wa nchi anaweza kuvunja bunge. Kipenge hicho kinatumika pia katika mazingira ya hali ya hatari. Hata hivyo, wapinzani wanapinga hoja ya rais huyo na wanasisitiza kwamba hatua alizochukua rais zinakiuka bayana katiba ya nchi. Rais wa Tunisia amechukua hatua hizo na kung'ang'ania maamuzi yake katika hali ambayo kwa muda nchi hiyo ilikuwa imeshuhudia mvutano wa siri na dhahiri baina yake na waziri mkuu pamoja na chama kikuu cha kisiasa nchini humo cha Annahda, ambacho kina nafasi kubwa na muhimu katika muundo wa madaraka katika nchi hiyo ya kaskazini mwa Afrika. Filhali pia akthari ya weledi wa mambo anaamini kwamba hatua na maamuzi hayo ya rais Kais Said wa Tunisia yanalenga kushinikiza chama cha Annahda, na ni mkakati wa kutaka kukiondoa chama hicho katika ulingo wa kisiasa anga ya siasa ya Tunisia. Na kupamba moto mizozo na hitilafu kumepelekea kuongezeka uingiliaji wa nchi za kigeni katika masuala ya ndani ya nchi hiyo. Imarati, Misri na Saudi Arabia ni miongoni mwa nchi ambazo zipo katika medani ya siasa za Tunisia. Kuhusiana na suala hilo, Rashid Al Ghanushi, spika wa bunge la Tunisia, aliyezuiliwa amekosoa uingiliaji wa madola ya kigeni katika masuala ya ndani ya nchi hiyo ambapo mbali na kuashiria hatua ya Imarati ya kuunga mkono maamuzi yaliyochukuliwa na rais Kais Said ya kuvunja bunge na kufanya juhudi za kutoa na kuhodhi madaraka yote ya nchi, amesema Imarati inaona mirengo yenye mwelekeo wa Kiislamu kuwa ni tishio kwake na inaona ni jukumu lake kung'oa mizizi ya mapinduzi na vuguvugu la wananchi pale pale ilipoanzia Yani Tunisia. Naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Karibuni sasa kusikiliza mawaidha ya Muharam yanayoletwa kwenu na Shekh Ayub Rashid. Insha Allah, katika darsa hili na katika majlisi hii tunataka tuwataje hao kina mama waliokuwa na mwamko wakafatana na Imam Husein bin Ali bin Abi Talib, mjukuu wa Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam, katika safari yake ya kimapinduzi ya Karbala. Nafasi yao ilikuwa nini? Sasa wanawake walishiriki kikamilifu katika enzi za watu waliokuwa wanajua Uislamu na kuutafsiri sawa sawa. Na hivyo hivyo tukija tukatazama Karbala tunamkuta Imam Husein alaihi ssalam alipotoka Madina, alitoka na kundi la wanawake, akaenda nao mpaka katika mji wa Maka. Kutoka Makka wakaenda pamoja mpaka katika nchi ya Iraq, walipokuwa wanakusudia mji wa Kufa. Hawakufika, wakazuiliwa Karbala. Hawa kinamama walikuweko pamoja na Imam Husein alayhi salam katika ardhi ya Karbala walikuwepo wakiyashuhudia yote ya dhulma waliokuwa wakifanyiwa Imamu Huseni, mjukuu wa Mtume, na waliokuwa nao, mauaji ya maswahaba wa Imamu Huseni, bali mpaka waliposhuhudia mauaji ya Imamu Huseni mwenyewe alipouliwa, wanawake hawa walikuweko. Sasa miongoni mwa hawa wanawake ambao walikuwa na msimamo mzuri na baadaye wakaja wakayafanya mambo mazuri Tunatajiwa majina katika vitabu vya historia. Alikuweko mwanamke bibi anayejulikana kama Laila. Huyu Laila alikuwa ndiyo mama yake Ali Al Akbar. Tukisikia katika majina, kuna mtu alikuwa akiitwa Ali Al Akbar ambaye ni mtoto wa Imam Hussein. Alikuweko katika vita, akapigana naye, akauliwa. Mama yake Ali Al akbar ni Laila. Tazama, mama huyu alikuweko katika vita akimwona mtoto wake jinsi alivyouliwa, lakini yale ndio yaliomzidishia mwamko wa kujua kwamba Husein yuko katika haki, Husein hayuko katika batil. Si hivyo tu, alikuweko mama mwingine anaitwa Rabab. Rabab huyu ndiyo aliokuwa mama wa bibi Sakina pamoja na Ali al Asghar au anaitwa Abdallah Arradhi. Sasa Rabab yeye aliyaona matatizo, hakika binti yake mdogo Sakina binti ya Imam Husein Alaihi salam. Na kijana wake wa miezi sita, aliouliwa katika ardhi ya Karbala, mauaji ya kinyama kwa kudungwa kwa mshale ambao ulikuwa mkubwa, sio hata saizi ya shingo yake, ukamchinja ule mshale. Badala ya masala ya, ya kusikitisha, wallah, yalifanywa na wanajeshi waliotumwa na Yazid chini ya uongozi wa Ubaidillah bin Ziyad na Umar bin Saad. Sasa alikuwepo Bibi Zainab binti Ali. Zainab binti Ali ni dada yake Imam Hussein, Hussein bin Ali. Na Zainab binti Ali alitoka na kaka yake kutoka Madina akiwa amefatana na watoto wake wawili. Mumewe wa alikuwa mgonjwa hakuja, akabaki Madina, lakini bibi huyu alimuomba mume wake ruhusa ili afatane na kaka yake Hussein mpaka katika ardhi ya Karbala na yeye mama huyo akifatana na vijana wake wawili, Aun na Muhammad, awa Auni na Muhammad nao waliuliwa Karbala. Lakini bibi Zainab hakuvunjika moyo, bali mauaji yale yalimfanya azidi kuamka, azidi kuona kwamba yuko katika haki na wauaji wa kaka yake na watoto wake masahaba wa Imam Husein wako katika batil. Sasa ndipo hata pale mshairi mmoja wa Kiarabu alipoandika akasema, lastu adri sijui ma aqulu fi musabi lmurtada, sijui ni seme nini katika msiba ulomfika almurtada, yani babaake Imam Hussein ali almurtada. Lastu adri ma aqulu, walbatul al-yawm thakla sijui niseme nini mimi leo, na ilhali batuli, yani Bibi Fatimatu Zahra, na jina lingine anaitwa batuli, leo amekuwa ni mwenye kuondokewa kwa kuuliwa Imam Husein alaihi ssalam. Lastu adri ma aqulu walimam fi aza, sijui mimi leo niseme nini, na ilhali imamu wa zama hizi yuko katika maombolezo, yuko katika aza. Sadatu lkhalqi usara wa wataliqun sara a'la, hawa ndio mabwana katika viumbe wote katika zama zao. Hakuna mabwana isipokuwa hawa, Hussein na alokuwa nao. Usara wametekwa leo, mateka wake zake watoto wake, wake. wataliqun swara ala, na yule ambaye baba yake alikuwa ameachiwa huru katika fathi Makka, yani Muawiya na wengineo, hao watoto wao leo hii ndio wamekuwa wanacheo cha juu wanawatawala familia ya Mtume sallallahu alayhi wa alihi wa sallam, ndo wanasema lastu adri ma aqul, sijui niseme nini mi. Kisha anaendelea anasema: sailu lashri anhum kaifa kanu fi lmasa, ewe mwenye kuniuliza mimi, siku ya kumi ya Muharam walikuwaje hao waliobakia jioni baada ya kuuliwa Imam Hussein, waliobakia hawa wanawake tuliwataja, walikuwaje hali zao? Anasema la Aliyun la Zuhairun la Bureiru la ghita. Hawa wanawake tambueni, jioni ile ya siku ya kumi, usiku wa siku ya kumi yani siku ya Ashura, hawa wanawake walibakia, hakuna Ali, hakuna Zuheir, hakuna Bureir, na hata nguo zao za kujistiri, hijabu zao hawakuwa nazo. Saalu Zainaba anhum kaifa batu fi lara au isalu Zainab anhum, muulizeni Zainab juu ya hao kaifa batu fi lara, waliwezawezaje wanawake hawa. Hawa wanawake waliwezawezaje kulala katika jangwa? Hakuna taa, hakuna chochote, mahema yao yamechomwa moto. La tasalni lastu adri falmuswabu leisa sahla, usiniulize chochote juu ya yaliyopita Karbala, mimi sijui. Kwa sababu msiba ulikuwa sio mdogo, bali ni msiba mkubwa. Sasa tunapojiuliza swali, hawa kina mama waliochukuliwa na Imamu Husein alayhi ssalam wakenda Karbala walikuwa na dauri gani, nafasi gani? Yameelezwa mengi. Moja katika majibu ni kwamba hawa walikuwa ndio midia, hawa walikuwa ndio wanahabari. Pindi Imamu Husein atakapouliwa na wafuasi wake watakapouliwa, Madina, Iraki kwenyewe miji mingine ya Uislamu wakati ule na wakati tuliokuwepo, nani atajua yaliyopita pale katika Karbala kama sio kuwepo kwa wanawake hawa. Sasa hawa wanawake Imam Husein alaihi ssalamu aliwachukua, sio tu kwamba mtu anaposafiri, hususan mila za Kiarabu, anaposafiri mume anakwenda na mke wake, lakini vile vile walikuwa na lengo lingine la kutufikishia sisi habari kama hizi tunazozizungumza. Ni hawa akina mama waliopata mwamko, ndio wakatueleza yaliyotokea katika ardhi ya Karbala. Sasa hapa hii imechukuliwa ime kwa Imam Hussein kama ni mbinu ya kivita. Mbinu ambayo aliitumia na imefanya kazi. Leo tunayoyajua mengi, tumemsikia Zainab, tumemsikia Rabab, tumemsikia Laila. Wataalamu wa hizi mbinu wanasema, siku zote wapinzani wako hawatakiwi kujua nguvu yako ya asli, nguvu yako ile ya asli uliokuwa nayo na uwezo wako. Sasa tukichukua hapa, Imamu Hussein alayhi salam, mpinzani wake Yazid, Yazid hakutakiwa kujua nguvu ya hakika ya Imam Hussein pamoja na nafasi aliokuwa nayo. Hawa wataalamu wanasema, wakati wa majadiliano na hata wakati wa vita, mikono yetu siku zote itakuwa na nguvu maadamu tu upande mwingine haujui zile rasilimali tulizokuwa nazo au kirie kwamba sisi ni madhaifu zaidi kuliko vile tulivyo. Sasa haya yakitokea, wakakosa kujua mbinu tunazozitumia wapinzani, yule mtu mwenye kiburi atakuwa ni mwenye kudhania kwamba yeye atashinda, lakini kumbe atapatwa na pigo ambalo hakutegemea. Hawa wanawake walikuja kumfedhehesha kwa sababu hakutegemea fedheha itatoka kwao. Waliona hawa wa, ni madhaifu hawawezi kufanya kitu chochote, lakini kumbe ile ndo iliokuwa fimbo ikaja ikamtandika na watu wakapata kujua uhakika kwamba Yazid hakika alikuwa ameyafanya mambo mengi ya dhulma na hakustahiki kuwa amirulmuminin kama watu walivyokuwa wakimwita ni amiru lmuminin. Ikawa imamu Husein ameshinda, ingawaji ameuliwa katika medani ya vita, kwa sababu aliyoyakusudia kuufikisha ujumbe na kuamsha watu yalitimia na hivyo ndivyo inavyotakiwa. Nafasi yetu tuwe nayo katika kuleta mwamko kwa kina dada zetu, mabinti zetu, wake zetu, mama zetu, washiriki kikamilifu katika vuguvugu hizi za kumwelezea Imamu Huseini na kuleta mwamko. Kina mama wana nafasi kubwa. Kina mama wasije wakajinyongesha, wakaona kwamba wao hawana nafasi, hawawezi kufanya chochote. Ndipo hapa katika madhhab ya Ahlul Bait alayhi wasallam, wafuasi wa Ahlul Bait alayhi wasallam siku zote wanapotaka kuzungumza harakati ambazo ziko nje ya ule wakati wa mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam, huwa wakimzungumza Bibi Zainab hata nakumbuka mwisho, katika majlisi yetu ya leo, mmoja katika marafiki zangu, mashaallah, mtoaji mawaidha mzuri, anasema mara moja alikwenda kuzungumza katika nchi ya Marekani mawaidha ya Kiislamu, yakawa yamewasisimua sana vijana hasa wa kike. Baada ya kusikia ushujaa wa Bibi Zainab, mmoja katika wasichana hao alikuwa amesoma mpaka kafikia kiwango cha kwenda chuo kikuu, lakini alikuwa haamini swala la hijabu kama ni wajib. Kila alivyoambiwa yeye alikuwa anasema hii hainiingia akilini. Lakini kumsikia Bibi Zainab ambaye yeye ni binti ya Imam Ali na mjukuu wa Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam akizungumza kwamba mimi nilinyang'anywa kitambaa changu cha kichwa nisijifunike, bibi yule au msichana yule alisikitika sana na akamwonea huruma sana Bibi Zainab. Kuanzia pale akaamua kuvaa hijabu. Baba yake Huyu binti wa Marekani kamletea zawadi rafiki yangu, anamwambia asante sana, hii zawadi ni yako, kwa sababu kila tulivyojaribu huyu binti yetu avae hijabu hakuvaa, lakini bibi Zainab amemfanya akavaa hijabu, na hii ni kutokana na maelezo uliokuwa umeyazungumza wewe. Ndipo hapa tukasema daur, nafasi, rol ya kina mama katika jamii, hasa katika harakati, ni muhimu sana, lakini harakati za hakika, harakati za kweli bado mkonasi wapenzi wa wasikilizaji, katika matangazo haya dhaki swahili, sauti huri ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Sasa karibuni kusikiliza baadhi tu ya dondoo za magazeti yaliyochapishwa leo Afrika Mashariki. Tunafungua udondozi wetu leo kwa kutupia jicho gazeti la Majira la Tanzania. Habari kuu ya toleo la leo la gazeti hilo ina kichwa cha maneno silaha, uh, aikabili kamati akiwa amejiza titi atinga na lundo la nyaraka kukabiliana na tuhuma zinazomkabili Gwajima kuendelea na kibarua chake leo, wawekwa kando ujumbe ndani ya kamati hiyo. Katika habari ga, nyingine gazeti la Majira limeakisi safari ya Rais Samia suluhu Hassani nchini Zambia, alikokwenda kushiriki sherehe za kuapishwa rais mpya wa nchi hiyo. Habari hiyo imeambatana na picha ya Rais Samia akisalimiana na mwenzake wa Zambia, Hakainde Hichilema. Kando kando ya habari hiyo, kuna kichwa cha habari kinachosema UVCCM yaeleza faida za safari za Samia nje ya nchi. Gazeti la Habari Leo pia limeweka mbele picha ya rais Samia Suluhu Hassan akisalimiana na mwenzake wa Zambia, ikiambatana na habari yenye kichwa cha maneno Samia, maelfu washuhudia uapisho wa Hichilema. Vichwa vya habari nyingine katika gazeti hilo vinasema hoja tisa za muungano za malizwa, Ruwaichi aagiza mapadri wa chanje kukabiliana na korona, mbichi au mbivu, Sabaya na wenzake Oktoba Mosi, wanafunzi 36,000 waliotoroka kurejeshwa shule, na silaha aingia na vitabu 11 kuhojiwa bungeni. Na gazeti la Mwananchi limemulika zaidi mradi wa jengo la kisasa visiwani Zanzibar. Habari hiyo ina kichwa cha maneno, mradi wa kihistoria kuibadili Zanzibar ni wa ujenzi wa jengo la kisasa lenye ghorofa sabini litakalojengwa mjini Unguja kuingia katika rekodi ya dunia. SMZ yasema ni fursa za kiuchumi. Habari hiyo inasema Zanzibar itaingia kwenye historia itakapokamilisha ujenzi wa jengo la ghorofa sabini ambalo litakuwa na huduma mbalimbali mbali. Jengo hilo litakuwa la kwanza Afrika Mashariki na Kati na litajengwa katika kisiwa cha Chapwani mjini Unguja, ambapo litahusisha hoteli na maeneo mengine ya kibiashara. Habari nyingine ya Mwananchi inasema "Hichilema ahidi neema Zambia, Lungu afunguka. Vichwa vya habari nyingine vinasema neema ya washukia wa banguaji korosho, siku tisini za Sabaya kizimbani, na mfumo mpya wa kulipia maegesho kidijitali da nchini Kenya nachukua gazeti la Standard ambalo limetanguliza mbele habari yenye kichwa cha maneno, naibu rais William Ruto asema hatajiuzulu au kunyamaza kimya ni baada ya rais Uhuru Kenyatta kumtaka ajiuzulu kutokana na mwenendo wake wa kupinga mipango ya serikali ambayo anaitumikia kama naibu rais. Ruto aliyasema hayo saa chache baada ya rais Uhuru Kenyatta kuwataka wale wasioridhika na serikali wajiuzulu. Chini ya kichwa cha habari, maafisa wa ngazi za juu wa polisi watashughulikiwa na polisi, uh, limeandika kwamba polisi wenye utovu wa, ni, wa nidhamu. Standard limeandika kwamba katika wiki chache zilizopita kumeibuka malalamiko ya umma dhidi ya ukiukaji mkubwa unaofanywa na polisi nchini Kenya. Katika habari nyingine, Standard limeandika kwamba mwanaume amearejea darasani akiwa na umri wa miaka 45. Ni kuhusu kisa cha Bwana Martin Kimosop aliyerudi kusoma katika shule ya sekondari ya St Francis akiwa na umri wa miaka 45. Katika habari nyingine, Standard limezungumzia umuhimu wa watu kupata chanjo ya korona katika kipindi cha sasa ambapo maelfu ya watu wanaendelea kupoteza maisha katika pembe mbalimbali mbali za dunia kutokana na ugonjwa wa COVID-19. Gazeti la New Times la Rwanda limeandika kwamba takwimu za kujiua zilizotolewa na msemaji wa ofisi ya upelelezi ya Rwanda RIB Thierry Murangira wikendi iliyopita imechochea zaidi haja ya kuwepo mazungumzo ya wazi juu ya masuala ya afya ya kiakili. Muranga amesema kwamba jumla ya watu 576 nchini Rwanda wamejiua katika miaka miwili iliyopita, kutokana na magonjwa ya akili naendelea kusikiliza idhaa ya kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya iran sasa karibuni kusikiliza kipindi cha sibtain katika qurani na hadithi kitakachofuatiwa na makala ya leo katika historia Sibtayn, katika Qur'an na hadithi. Assalamu alaykum, wapenzi wasikilizaji wa, wa, wa Idhaa ya Kiswahili Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran inayokutangazieni kutoka mjini Tehran, na karibuni kusikiliza sehemu ya 23 ya kipindi hiki cha Sibtayn katika Qur'ani na hadithi. Imenukuliwa katika tafsiri ya Alkumi kwamba siku moja Amru bin Alas alimwona mtume wa Mwenyezi Mungu Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasalam akiingia msikitini na kumuita kwa matusi, ewe mwenye kukatikiwa. Katika zama hizo za, za ujahilia, kila mtu ambaye hakuwa na mtoto alikuwa akitusiwa kwa jina hilo la abtar, yaani aliyekatikiwa na kizazi. Kisha Amru bin al As akasema kwa hakika mimi ninamchukia sana Muhammad. Hapo Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala akateremsha Suratul Kauthar akimwambia Mtume wake mtukufu kwamba hakika tumekupa kheri nyingi, basi swali kwa ajili ya Mola wako na uchinje, hakika anayekuchukia ndiye mwenye kukatikiwa, yaani anayemchukia, ambaye ni Amru bin al As, ndiye mwenye kukatikiwa na kizazi, kwa maana kwamba hana dini wala kizazi. Na kuhusiana na sura hii, Alfakhar Arrazi anakiri katika kitabu chake cha Tafsiru lkabir kwamba kizazi cha mtume sallallahu alaihi wa aalihi wa sallam ndicho kizazi kikubwa zaidi kwa mtu kuwahi kuwa macho katika historia ya mwanadamu. Licha ya vita vikubwa alivyopigwa, kufukuzwa kutoka kwenye makazi yake, kufungwa, kuzingirwa na kuteswa, Mwenyezi Mungu alitaka kizazi chake sallallahu alihi wa alihi wa sallam, kitokane na binti yake mtukufu Bibi Fatimatu Zahra alaihi salam, ambaye ni mke wake Imam Ali Amiru lmuminin alaihi salam. Kizazi hicho kitukufu cha mtume mtukufu kilikuwa na kuenea duniani kupitia wajukuu wake wema na watukufu ambao ni Imam Hasan na Husein alaihimasalam. Alfakhru Razi anasema kuhusu jambo hilo kwamba kauli ya tatu kuhusu Kauthar, ambayo maana yake ni kheri nyingi ni watoto wake sallallahu alayhi wa alihi wasallam wanasema. Hii ni kwa sababu sura hii ya alkauthar iliteremshwa kuwajibu watu waliomdhihaki na kumfanyia dharau kutokana na kutokuwa na watoto. Maana yake ni kwamba Mwenyezi Mungu subhanahu wataala aliahidi kumpa kizazi ambacho kingebakia duniani milele. Kisha Fakhrurazi anaendelea kusema, tazama ni watu wangapi waliouawa katika Ahlubeit, lakini wakati huo huo Tizama ulimwengu ulivyojaa kizazi chao. Katika upande wa Bani Umaya hakuna yeyote aliyebakia duniani kumwenzi. Tazama jinsi kizazi cha Ahlulbeit kilivyokuwa na maulama na wanazuoni wakubwa, kama vile Albaqir, Alsadiq, Alkadhim na Al Ridha alaihimusalam. Nam, wapenzi wa sikilizaji, inatosha kushuhudia hapa aya ya mubahala ikinasibisha neno watoto wakikusudiwa Hasan na Husein kwa mtume mtukufu sallallahu alaihi wa alihi wasallam. Wajukuu wawili hawa ni katika kizazi cha mtume sallallahu alaihi wa alihi, ambao kuzaliwa kwao kulimfanya mtume kuwa na kheri nyingi. Imepokewa kwamba mtume mtukufu sallallahu alaihi wa alihi wasallam alisema, kila nabii ana kizazi chake kinachonasibishwa kwake na wana wa Fatima ni kizazi changu ambacho kimenasibishwa kwangu. Vilevile Alkhatib Albaghdadi anasema katika kitabu cha Tarikh Baghdad kwamba Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam alisema hakika Mwenyezi Mungu alijalia kizazi cha kila nabii katika uti wake wa mgongo na akajalia kizazi changu katika uti wa mgongo wa huyu hapa, na hapo aliashiria Ali bin Abitalib alaihi ssalam. Ndugu wasikilizaji, Sheikh Al Majlis anasema katika kitabu chake cha Biharul Anwar kwamba Imam Ali alimwoa Bibi Fatima alaih ssalam katika mwaka wa pili hijria, na akamwingilia kimwili baada ya tukio la Badr, ambapo alibarikiwa kumzalia wana wao Hasan, Husein, Zeinab al Kubra na Ummulkulthum al Kubra. Naye Adulabi Ad anaandika katika kitabu chake cha Adhuriyatu Tahira kwa kusema: Fatima binti ya mtume wa Mwenyezi Mungu sallallahu alaihi wa sallam alimzalia Ali bin Abi Talib alaihi salam Hasan, Husein na Muhsin, ambaye aliaga dunia akiwa angali mtoto mdogo, na kisha akamzalia Ummu Kulthum na Zainab. Na hiki ndicho kizazi kibarikiwa cha mtume wetu Muhammad, amani ya Mwenyezi Mungu iwe juu yake na hali zake, ambapo Mwenyezi Mungu mtukufu alitaka kizazi chake kitakatifu na kisafi kitokane na binti yake Albatul pamoja na msema kweli mkuu Amirulmuminin Ali bin Abitalib alaihi ssalama. Alkafami al anasema katika kitabu chake cha Almisbah, Alhasan alaihi ssalam alizaliwa Jumanne katikati ya mwezi wa Ramadhan mwaka wa tatu Hijria. Naye Ibni Shahrashub anaandika katika kitabu chake cha Manaqib Ali Abi Talib, Alhasan alaihi salam alizaliwa mjini Madina katika usiku wa katikati ya mwezi wa Ramadhan mwaka wa Uhud katika mwaka wa tatu hijria. Naye Tabarsi anaashiria swala hilo katika kitabu chake cha Ilamu Lwara Bililami Lhuda na kuongeza na, na alikuja naye mama yake Fatima, mbora wa wanawake wa dunia mbele ya mtume wa Mwenyezi Mungu sallallahu alaihi wa alihi wasallam katika siku ya saba ya kuzaliwa kwake, akiwa amembeba kwenye shuka la hariri ambalo malaika Jibril alimletea mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam, naye mtume akampa jina la Hasan. Na mtume mtukufu aliaga dunia hali ya kuwa Imam Hasan alaihi salam ana umri wa miaka saba na miezi saba. Wapenzi wasikilizaji, ama kuhusu kuzaliwa Imam Husein alaihi salam, mwana historia Muhammad bin Talha Alshafii anatuambia katika kitabu chake cha Matalibi Saul fi Manakibi Ali Rasul kama ifuatavyo: Husein alizaliwa tarehe tano Shaaban katika mji wa Madina mwaka wa nne Hijiria, na mama yake Fatimatu Lbatul alaihi salam alipata ujauzito wake nyu siku hamsini baada ya kumzaa kaka yake Hassan. Haya ndiyo mapokezi sahihi, na kwa msingi huo hakukuwepo na muda mwingine kati yake na ndugu yake isipokuwa muda huo na wakati wa kubebwa mimba yake. Alipozaliwa, Mtume alipashwa habari, naye akawa amemwadhinia katika sikio lake la kulia na kumkimia katika sikio lake la kushoto na ni sahihi kwamba alizaliwa baada ya kubebwa tumboni kwa miezi sita, na kuhusiana na hilo Mwenyezi Mungu subhanahu wa Ta'ala, aliteremsha aya ya 15 ya suratul Ahqaf inayosema, na kuchukua mimba kwake hata kumwachisha ziwa ni miezi 30. Kuhusiana na swala hili At-Tabari Ashafi anasema katika kitabu chake cha Dhakairu luqba fi manakib dhawi lqurba, hakuna mtoto yoyote aliyezaliwa akiwa na miezi sita na akaishi isipokuwa Alhusein na Isa bin Maryam alayhima ssalam. Naye Ibnu Swabbag Almaliki anasema katika kitabu cha Alfusul Lmuhima, Mtume sallallahu alihi wa alihi wa salam, alitabiri kuzaliwa kwake na akamwita Husein. Aljuwaini Ashafi anaandika katika kitabu cha faraid simtain, akimnukuu Ibni Abbas, Husein bin Ali alipozaliwa Alhamisi jioni, usiku wa kuamkia Ijumaa, Mwenyezi Mungu Mtukufu alimwambia mkuu wa wanaosimamia moto: izime mioto hiyo kwa wanaochomeka, kwa heshima ya mtoto aliyezaliwa kwa ajili ya Muhammad duniani. Allahuma sali ala muhammad wa ali muhammad. na hadi hapa wapenzi wasikilizaji, ndio tunafikia mwisho wa kipindi hiki kwa leo. Basi hadi tutakapojaliwa kukutana tena siku nyingine katika kipindi hiki, tunakutakieni kila la kheri. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Leo katika historia leo ni Jumatano tarehe 16 Muharram 1443 Hijiria sawa na tarehe 25 Agosti 2021. Katika siku kama ya leo miaka 926 iliyopita, sawa na tarehe 25 Agasti mwaka 195 vilianza vita vya msalaba kati ya wa Wakristo na Waislamu. Watu wa msalaba walianzisha vita hivyo kidhahir, wakiwa na lengo la kuteka Baitul Muqadas, ingawa shabaha halisi ya wapiganaji hao ilikuwa kudhibiti ardhi kubwa za Waislamu, kuwanyonya na kuwakoloni wafuasi wa dini hiyo. Katika vita hivyo wafuasi wa kanisa walichora alama za msalaba kwenye mabega na mavazi yao, na kwa sababu hiyo vita hivyo vimekuwa maarufu kwa jina la vita vya msalaba. Baada ya vita vingi na Waislamu, wapiganaji wa msalaba hatimaye waliuteka na kuukalia kwa mabavu mji wa Baitul Muqadas mwaka 1099, ambako waliua raia wengi na kupora mali zao mji huo ulikombolewa mwaka 1187 na wapiganaji wa Kiislamu waliokuwa wakiongozwa na waki Salahudini Ayubi. miaka 196, iliyopita mwafaka na siku hii ya leo, Uruguay ilipata uhuru. Tangu Uruguay ivumbuliwe na wagunduzi wa Kihispania mwaka 1516, ilitawaliwa na Wareno na Wahispania Baina ya mwaka 1810 na 1814 kulitokea uasi uliopelekea umwagaji damu mkubwa, ambapo baada ya matukio hayo nchi hiyo ikawa huru kwa kiasi fulani. Hata hivyo, mwaka 1820 Brazil ikaikalia tena kwa miaka mitano. Baadaye Uruguay ikajikomboa na kujipatia uhuru kamili. Miaka 154 iliyopita katika siku kama hii ya leo alifariki dunia msomi mashuhuri wa Uingereza Michael Faraday. Faraday alizaliwa mwaka 1791 mjini London, na licha ya kuwa hakuwa na elimu ya juu, lakini alifanikiwa kupata maendeleo muhimu katika fizikia na kemia kwa kutumia majaribio na tajiriba. Tarehe 24 Novemba miaka 184 iliyopita Michael Faraday aligundua chombo cha mkondo wa umeme kinachojulikana kwa kitaalamu kama electric current. Kwa ugunduzi huo Faraday akawa amefanikiwa kupiga hatua kubwa katika elimu ya fizikia. Miongoni mwa mafanikio mengine makubwa yaliyotolewa na mtaalamu huyo ni, ni pale alipogundua mota ya umeme pamoja na kubadilisha nguvu za sumaku kuwa nguvu za umeme na miaka 80 iliyopita, katika siku kama hii ya leo kwa mujibu wa kalenda ya Kiirani, ikiwa ni wakati wa vita vikuu vya pili vya dunia, majeshi ya nchi wa itifaki yaliivamia na kuikalia kwa mabavu Iran. Wasiwasi wasi ulikuwa umezikumba nchi za Marekani, Ufaransa na Uingereza kufuatia kusonga mbele vikosi vya Ujerumani katika ardhi ya Umoja wa Kisovieti, kwani nchi hizo zilikuwa zikitambua kwamba endapo Ujerumani itaushinda Umoja wa Kisovieti, masilahi yao katika eneo la Mashariki ya Kati yangekuwa hatarini. Hii ni idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislami Iran, inayowajieni moja kwa moja kutoka jijini Teheran. Na kabla ya kufunga matangazo yetu, tusikilize muhtasari wa habari za dunia. Rais wa zamani wa Chad Hisen Habre, ambaye alikuwa akihudumia kifungo cha maisha nchini Senegal kwa uhalifu wa kivita na uhalifu dhidi ya binadamu, ameaga dunia akiwa na umri wa miaka sabini na tisa. Taarifa iliyotolewa na waziri wa sheria wa Senegal malik Sal imesema Habre yuko mikononi mwa Mola Muumba na kwamba ameaga dunia kutokana na ugonjwa wa COVID-19. Mwakilishi wa China katika ofisi ya Umoja wa Mataifa mjini Jiniva amesema kwamba Marekani, Uingereza na Australia na nchi nyingine washirika zinapaswa kuwajibishwa kutokana na ukiukwaji wa haki za binadamu uliofanywa na majeshi ya nchi hizo nchini Afghanistan. Mkuu wa idara ya mahakama ya jamhuri ya kiislamu ya Iran amesema jamhuri ya kiislamu sasa ina teknolojia ya kujiundia kifaa cha kupima vinasaba DNA. Ghulam Hussein Mohsin Ejei amesema hayo Jumaanne nne ya jana na kuongeza kwamba kwa, kwa mafanikio hayo ya kuzalisha kifaa cha kupima DNA, Irani sasa ni ya tano duniani kuwa na teknolojia hiyo baada ya nchi za Marekani, Ujerumani, China na Russia. Wanajeshi wawili wa jeshi la Nigeria wameuawa na mwingine amechukuliwa mateka baada ya kundi la watu waliokuwa na silaha kuvamia chuo cha kijeshi kaskazini mwa Nigeria katika mji wa Kaduna. Jeshi la Angola limeripotiwa kuingia katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kuwasaka waasi eneo la Kabinda wanaotaka kujitenga na Angola na Eritrea imekosoa vikali uamuzi wa Marekani wa kumwekea vikwazo mkuu wa majeshi ya nchi hiyo ikisema kwamba hatua zilizo cho, hoja zilizotumiwa na Marekani kuchukua hatua hiyo hazina msingi wowote. Wapenzi wasikilizaji, muhtasari huu wa habari unatukamilishia matangazo yetu asubuhi ya leo. Asanteni kwa kuwa nasi hadi wakati huu na kwa niaba ya wenzangu wote walioshiriki kutayarisha na kukuleteni matangazo yetu asubuhi ya leo, mimi ni Amir Ibrahim Rutajengwa, ninayekuwageni nikikutakieni kila la heri. Asanteni na kwaherini.