Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. na Mwenyezi Mungu amekuumbieni wake katika jinsi yenu na akakujalieni kutoka kwa wake zenu watoto na wajukuu na akakuruzukuni vitu vizuri vizuri. Basi je, wanaamini yasiyokuwa ya haki na kuzikataa neema za Mwenyezi Mungu, na wanamuacha Mwenyezi Mungu wakawaabudu wasioamilia riziki hata kidogo la kutoka mbinguni wala kwenye ardhi wala hawana uwezo wala lolote. Bismillah rahmani rahim. Assalamu alaikum warahmatullahi taala wabarakatu. Wapenzi wasikilizaji, uskilizaji, e, mimi ni mubarakeni nikiwakaribisha, yani katika matangazo haya ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran na wapenzi wasikilizaji, na tulio waandalieni e, katika matangazo haya ya usiku huu wa Jumanne ni taarifa ya habari za dunia. Taarifa hiyo wapenzi wasikilizaji, tafuatiwa na uchambuzi wa kisiasa na baada hapo tutakuwa na uh, matangazo au uh, mawaidha uh, ya siku hizi za mwezi wa Muharram yataletwa kwenu na Sheikh Ayub uh, Rashid uh. Na baada ya hapo wapenzi wasikilizaji tutakuwa na makala ya Sibten katika, katika kitabu na Sunna na kisha makala ya leo katika historia. Wapenzi wasikilizaji, napenda kuwakumbusha kuwa matangazo yetu haya yanapatikana moja kwa moja na kupitia tovuti yetu ya parstoday.com/sw. Halikadhalika, pia popote pale ulipo duniani, unaweza kuyapata matangazo yetu haya kupitia aplikesheni yetu ya simu za mkononi ya IRIB World Service. Na nchini Tanzania, wasikilizaji wetu wanatupata mubashara kupitia redio mshirika ambayo ni Maarifa FM, inapatikana kupitia 105.3 Tanga, pia Maarifa FM 101.9 Mwanza. Halikadhalika unaweza kutupata kupitia Maarifa FM 99.7 Kigoma. Huko Mtwara, unaweza kutupata kupitia Maarifa FM 104.1, na halikadhalika, Singida, unaweza kuyapokea matangazo yetu kupitia Maarifa FM moja fm ni matumaini yangu kuwa mpenzi msikilizaji utakuwa nasi hadi mwisho na tunakaribisha maoni yako kupitia pia anwani yetu au nambari yetu ya whatsapp ambayo nitaisoma hapa studioni zingatia tafadhali ni jumlisha 989035065487 baada ya mdo husu mrefu ni taarifa ya habari za dunia Imetimia saa nne kamili usiku kwa saa za hapa Teheran Iran, ikiwa ni saa mbili unusu kwa saa za Afrika Mashariki na saa moja unusu kwa saa za Afrika ya Kati, majira ya Bujumbura Burundi au Lubumbashi DRC. Na ifuatayo sasa ni taarifa ya habari za dunia, lakini kwanza kabisa ni vichwa muhimu vya habari wakati huu. Harakati ya Jihadi Islami ya Palestina asema Iran ni dola kubwa katika ukanda wa Asia Magharibi. Wabunge nchini Iraq wataka mchakato wa kuondoka askari wa Marekani uharakishwe. Na utata waibuka baada ya askari wa ya kidemo, askari wa Angola kuingia huko Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kuwasaka waasi wa, wa eneo wa la Kabinda. Karibuni. Na sasa ni habari kamili. Mkuu wa kitengo cha kisiasa cha Harakati ya Jihadi Islami ya Palestina amesema kuwa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ni dola kubwa la kikanda linaloendeshwa linaloendelea ku, kuwa na nguvu zaidi. Muhamad Al Hindi amesisitiza kuwa licha ya Marekani kuiwekea Iran vikwazo vikali kabisa, lakini Iran ingali ni dola kubwa katika ukanda huu ambalo limeweza kukidhi mahitaji yake yote ndani ya nchi likiwa pia na mamlaka yake kamili ya kujitawala. Alhindi ameashiria pia hali ya Afghanistan na akasema Marekani pamoja na majeshi yake yote na ya waitifaki wake imeondoka Afghanistan uh, kiudhalili na bila kudhamini maslahi yake, na hilo ni pigo na kushindwa vibaya kwa Washington. Mkuu wa kitengo cha kisiasa cha harakati ya jihadi islami ya Palestina amezungumzia pia mapigano ya Saiful Kuds au upanga wa Kuds na akasema mapigano hayo hayakuwa sawa, bali yalitofautiana na makabiliano ya hapo kabla na utawala haramu wa Israeli na kwamba mapigano hayo yaliudhihirishia ulimwengu mzima taswira ya ushindi uliopata harakati za mapambano ya kiislamu au mukawama. Alhindi amesema mapigano ya Saiful Kuds yamethibitisha kuwa Kuds ni dira na mstari mwekundu kwa Wapalestina na licha ya njama zote za adui za kutaka kupadhuru mahali pata, uh, hapo patakatifu pangali pamejikita ndani ya nyoyo za wananchi wote wa Palestina. Mapigano ya Saif al-Quds yalianza Mei kumi na kumalizika Mei ishirini na moja baada ya serikali ya utawala wa kizayuni kuomba usitishaji vita na kutokana na usuluhishi uliofanywa na baadhi ya wadau wa nje baada ya jeshi la utawala huo kushindwa kukabiliana na vikosi vya wanamapambano wa Palestina. Mrengo wa muungano wa sheria uh, nchini Iraq unaoongozwa na waziri mkuu wa zamani Nuri al Maliki umetilia mkazo dharura wa uh, kuharakishwa mchakato wa askari wa Marekani kuondoka nchini humo mrengo wa muungano wa utawala wa sheria leo umetoa taarifa ukimtaka waziri mkuu Mustafa Alqadhimi, ambaye pia ni kamanda mkuu wa vikosi vya ulinzi nchini humo, aharakishe uandaaji wa ratiba ya kuondoka askari wa jeshi la Marekani nchini Iraq kulingana na tarehe na muda maalum. Abdul Hadi Assadawi, mbunge kutoka mrengo wa muungano wa utawala wa sheria katika bunge la Iraq amesema serikali inapaswa iandae jedwali na ratiba maalum katika bunge la Iraq, eh, kuhusiana na kuondoka askari walio chini ya muungano wa kimataifa wa kijeshi. Asadawi amebainisha kuwa mpango uliopitishwa na bunge la Iraq unafahamika vyema na kila mtu. Kwa mujibu wa mpango huo, hakuna haja ya kuwepo askari wa kigeni kwa kisingizio chochote kile, na kwamba Iraq inahitaji kuwepo askari wa Marekani nje ya ardhi yake. Hayo inaripotiwa wakati eh, kabla ya hapo, Jasim Al Bayati, mbunge wa zamani wa Iraq kutoka mrengo wa muungano wa utawala wa sheria alisisitiza kuwa kwa mujibu wa mazungumzo aliofanya waziri mkuu Mustafa Al Kadhimi na Rais Jo Biden wa Marekani mjini Washington, askari wote wa Marekani wataondoka nchini Iraq. askari wa jeshi vamizi la Marekani wamepiga kambi ndani ya ardhi ya Iraq tangu mwaka 2003, ilhali wananchi na makundi mbalimbali mbali ya nchi hiyo wameshatoa mito mara kadhaa kuwataka waondoke, huku bunge la nchi hiyo pia likiwa limeshapitisha mpango kuhusu askari hao kuondoka nchini humo. Tuelekee barani Afrika sasa, ambapo jeshi la Angola linaripotiwa kuingia Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kuwasaka waasi wa eneo la Kabinda wanaotaka kujitenga eneo lao na Angola. Mwandishi wetu wa eneo la Afrika ya kati Mosi mwasi, Mwasi ana maelezo zaidi. Rais wa Fro pour la liberation de Kabinda FLEK Bwana Emmanuel Nzita anasikitika kuona kwamba jeshi la Angola limekwenda kuvamia ardhi ya jirani, wakati hapa kuwepo na mapigano baina ya jeshi hilo na waasi hao wa FLEK, masikitiko ambayo ameyatoa kiongozi huyo kujibu malalamiko ya mkuu wa jeshi la Kongo ambaye alilalamika juma jana kwa kuona jeshi la Angola likiwa limeingia katika ardhi ya Kongo. Wapiganaji wa taifa la Kabinda fled wanasikitika kuona jeshi la Angola jumajana likiwa limevuka mpaka wa majini na kuingia katika ardhi ya jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo hadi kufikia katika vijiji vya Yema, lukula na Chela, likidai lina haki kwa ya kuwafuata waasi wa flek ambao wamekimbilia huko. Jeshi hilo inabidi lisidharau kuwepo kwa wapiganaji wa flek ndani ya Kabinda katika maeneo ambayo yametekwa. Tuna watu wetu huko na pia taasisi zetu mbalimbali ambazo tumeziweka huko ninore pas institutions sont là bas la population l'existence de ces trois critères de letat du Kabinda. Bwana Emmanuel Nzita anaongezea akisema pengine jeshi hilo la Angola lingekuwa na sababu kubwa kama kulikuwepo na vita katika maeneo wanayoyamiliki na kufanya wapiganaji wake wakimbilie Kongo. Ukweli wa mambo ni kwamba tangu maeneo ya kaskazini mwa Kabinda ya tekwe tangu mwaka 1975 jeshi hilo halijawahi kushinda vita vya kutaka kuwafukuza flek kutoka katika maeneo hayo. Hata hivyo, bwana Emmanuel Nzita ametumia wakati huu kwa kutoa wito kwa jamii ya kimataifa kuweza kuishauri jamhuri ya Angola ili iweze kumaliza mzozo huu wa Kabinda kwa njia ya mazungumzo akisema ni mazungumzo pekee ndiyo yanayoweza ya kuleta amani ya kudumu. Mosi Mwasi, Brazzaville. Shukran Mosi Mosi kwa ripoti yako hiyo. Mnaendelea kusikiliza taarifa ya habari za dunia ikiwajia ni moja kwa moja kutoka hapa Teheran, Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu Iran. Msemaji wa kundi la Taliban amesema wanawake nchini Afghanistan lazima sasa wawe na hijabu ya Kiislamu. Suhail Shahin, msemaji wa Taliban katika ofisi ya kisiasa ya kundi hilo iliyoko mjini Doha, Qatar, amesema wanawake nchini Afghanistan watapaswa kuwa na hijabu ili waweze kupata haki zao. Shahin ameongeza kuwa wanawake wengi, wakiwemo wanahabari na watangazaji nchini humo, wameanza tena kufanya shughuli zao hizo Hayo inaripotiwa huku baadhi ya wanawake wa Kiafghani wakiwa na wasiwasi wa kupoteza matunda uh, wanayataja kuwa ni matunda walioyapata katika miongo miwili iliyopita, akiwemo ya haki ya kupata elimu na ajira na uhuru wa maswala ya msingi, kufuatia kundi la Taliban kushika tena madaraka nchini Afghanistan. Msemaji wa Taliban ametoa kauli hiyo kuhusu shughuli za wanawake, wakti hivi karibuni kundi hilo liliwazuia baadhi ya watangazaji wanawake wa televisheni ni wanahabari wanawake kujishughulisha na kazi zao. Wakati huo huo, Ahmed Masud mwana wa Ahmed Shah Masud shujaa wa taifa wa Afghanistan amesema endapo mazungumzo na Taliban yatafeli yuko tayari kukabiliana na kupigana vita na kundi hilo, baada ya Taliban kusambazwa wapiganaji wake katika pande kadhaa za kuingilia mkoa wa Panji shir kaskazini mwa Afghanistan. Ahmed Masud, kamanda wa vikosi vinavyopinga Taliban, amesisitiza kuwa Panji shir haita salim amri kwa kundi hilo. Mwana huyo wa Ahmad Shah Masud amebainisha kuwa njia pekee ya ufumbuzi nchini Afghanistan ni mazungumzo, lakini kama mazungumzo yatafeli, basi yuko tayari kupigana na Taliban. Ukiondoa mkoa wa Panjeshiri, wapiganaji wa kundi la Taliban wameshaiteka mikoa mingine yote ya Afghanistan, na mnamo Jumapili ya tarehe 15 Agosti waliingia mji mkuu wa nchi hiyo Kabul, baada ya rais wa nchi hiyo Ashraf Ghani kukimbia nchi na wizara ya afya tiba na mafunzo ya utabibu ya Iran imetangaza kuwa watu wapatao 709 wameaga dunia hapa nchini katika saa 24 zilizopita kufikia leo adhuhuri kutokana na ugonjwa wa Covid 19 au corona. Kituo cha habari na mawasiliano ya umma cha wizara ya afya tiba na mafunzo ya utabibu ya Iran imetangaza leo kuwa wagonjwa 709 wamefariki dunia katika muda wa saa 24 zilizopita kuanzia kufikia leo adhuhuri na maambukizo ya virusi vya korona na kuifanya idadi ya watu waliopoteza maisha kutokana na ugonjwa huo hapa nchini Iran kufikia laki moja elfu tatu mia tatu hamsini na saba. Wizara ya afya tiba na mafunzo ya utabibu wa Iran imetangaza pia kuwa kwa mujibu wa matokeo vipi ya vipimo rasmi katika muda wa masaa ishirini na manne yaliyopita wagonjwa wapya arobaini elfu mia sita ishirini na tatu waliokumbwa na korona wamegunduliwa humu nchini na kuifanya idadi ya watoto waliobainika kuambukizwa virusi vya ugonjwa huo kufikia milioni nne laki saba hivi, kwa mujibu wa ripoti ya wizara hiyo. Hadi sasa wagonjwa milioni tatu laki tisa tisini tatu wamepata afueni na kuruhusiwa kutoka hospitali na kurejea majumbani baada ya kupata matibabu. Wakati huo huo, wizara ya afya ya Iran imetangaza kuwa jumla ya watu uh, milioni saba laki mbili wameshapatiwa dozi ya kwanza ya chanjo ya Covid 19 na wengine milioni sita laki nne wameshapokea dozi ya pili ya chanjo ya ugonjwa huo na kuifanya idadi ya chanjo zilizotolewa hapa nchini hadi sasa kufikia zaidi ya milioni ishirini na tatu mia saba na kumi laki. Na waziri wa, wa mambo ya nje wa Rusia amesema nchi yake inaamini kuwa mchakato wa kupunguza mvutano na Marekani ni mgumu. Sergei Lavrov amesema hayo na kusisitiza kuwa sera za Marekani kuhusu kushirikiana na, na Rusia zingali hazina uthabiti na uendelevu. Na huo ndio mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka hapa Teheran. Hapa ni Teherani, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Na sasa tunawakaribisha kusikiliza uchambuzi wa kisiasa. Utahusu Afghanistan, ajenda kuu ya mazungumzo ya rais wa Iran na kansela wa Austria. Sera za Jamhuri ya Kiislamu ya Iran zimesimama juu ya msingi wa amani na usalama katika eneo la Asia Magharibi. Jamhuri ya Kiislamu iko tayari mda wote na bila kusita kufanya juhudi za kurejesha amani na usalama nchini Afghanistan na kushirikiana na nchi zote zinazohisi zina jukumu katika suala la kurejesha amani na utulivu e, nchini humo na wakati huo huo kutotia uh, dosari usalama wa mataifa ya uh, jirani. Said Ibrahim Raisi rais wa jamhuri ya Kiislamu ya Iran amesema hayo katika mazungumzo yake kwa njia ya simu na Kansela Sebastian Kurz wa Austria ambapo sambamba na kuashiria hali ya kutia wasiwasi ya Afghanistan amesema Iran daima imekuwa ikifanya juhudi mtawalia kwa ajili ya kurejesha amani na usalama nchini Afghanistan na iko tayari kushirikiana na mataifa mengine yanayohisi yana jukumu katika swala la kurejesha amani na utulivu katika nchi hiyo kwa hakika utendaji huu na umuhimu katika pande mbili. Upande wa kwanza ni kuwa Iran na Afghanistani ni mataifa mawili jirani, na hali hiyo inafanya matukio haasi au chanya ya Afghanistan kuwa na taathira kwa Iran. Upande wa pili ni nafasi chanya na athirifu ya Iran katika kipindi cha miongo minne iliyopita katika kuliunga mkono taifa la Afghanistan bila ya kuwa na tamaa ya kupata kitu. Hata hivyo katika kutoa tathmini kuhusiana na matukio ya Afghanistan kuna nukta nyingine nayo ni ile iliyoashiriwa na Said Khatibzadeh, msemaji wa wizara ya mashauri ya kigeni ya Iran, katika mkutano wake na mwandishi habari Jumatatu ya jana, wakati akijibu swali la mwandishi wa habari wa shirika la Iran Press, ambapo alisema kile ambacho tunakishuhudia hii leo nchini Afghanistan ni somo kubwa kwa watu ambao wanaofungamanisha usalama wao na Marekani. Khatibzadeh amebainisha kuwa Marekani imethibitisha kwamba inachojali ni maslahi yake tu na haijali hata waitifaki wake. Kwa hakika, uwepo wa Marekani nchini Afghanistan haukuwa na faida yoyote zaidi ya kusababisha hasara kubwa, mauaji na umasikini, na hatimaye wanajeshi wa nchi hiyo wameondoka Afghanistan kwa njia ya kutisha na kustaajabisha. Marekani kama ilivyokuwa kule Iraq imetenda jinai za kivita pia nchini Afghanistan, ambapo inapaswa kutoa majibu ya hilo. Tume ya Haki za Binadamu ya Idara ya Mahakama nchini Iran E, jana e, ilitoa taarifa katika mtandao wa Twitter ambapo iliashiria sehemu ndogo ya e jinai e za Marekani e, kipindi chote cha kuikalia kwa mabavu wa Afghanistan. Kwa mujibu wa takwimu za Umoja wa Mataifa, katika miezi mitatu pekee hadi Juni mwaka huu 2021 watoto 6320 Wakiafgani waliuawa na kujeruhiwa chini ya udhibiti wa Marekani nchini Afganistan. Licha ya jinai zote zilizofanywa na Marekani Afghanistan, lakini hatimaye imeondoka kwa madhila katika ardhi ya nchi hiyo. Kilele cha kudhalilishwa Marekani kilidhihirika pale Rais Joe Biden wa nchi hiyo alipoamua kuviondoa kwa aibu na fedheha vikosi vya Marekani baada ya askari zaidi ya elfu mbili mia nne kuuawa na wengine ishirini na moja elfu kujeruhiwa vibaya na kuwafanya wananchi wa nchi yake washuhudie kushindwa vibaya kabisa uh, nchi yao. Katika sehemu moja ya ujumbe wake kwa Waislamu kwa mnasaba wa msimu wa Hija uh, tula Sayyid Ali Khamenei Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu alisema sanjari, e, na udiriki uh, ghalati na usio sahihi wa Marekani wa kuweko kwake Afghanistan, alisema bayana kwamba ufahamu huu usio sahihi ndio uliofanya Marekani idhalilishwe nchini Afghanistan ilivamia nchi hiyo kwa mbwembwe na makelele mengi miaka ishirini iliyopita ambapo iliwaua kinyama raia wa kawaida na wasio na hatia wa nchi hiyo kwa silaha na mabomu. Pamoja na hayo lakini, nchi hiyo ilijipata imekwama kwenye kinamasi na hatimaye kulazimika kuondoa askari na zana zake za kijeshi katika nchi hiyo. Nam, hapa ni Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislami Iran. Na sasa namkaribisha Shekh Ayub Rashid wa London na mawaidha katika mwezi huu wa Muharam. Baada ya hapo, wapenzi so usikilizaji, tutakuwa na kipindi cha sibteni katika kitabu na suna na kisha tutakuwa na makala ya leo katika historia, na baada ya hapo ni maoni yenu. Karibuni kusikiliza. Inshaallah, katika darsa hili na katika majlisi hii tunataka tuwataje hao kinamama waliokuwa na mwamko wakafatana na Imam Husein bin Ali bin Abitalib, mjukuu wa Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam, katika safari yake ya kimapinduzi ya Karbala. Nafasi yao ilikuwa nini? Sasa wanawake walishiriki kikamilifu katika enzi za watu waliokuwa wanajua Uislamu na kutafsiri sawa sawa. na hivyo hivyo tukija tukatazama Karbala, tunamkuta Imam Husein alaihi salam alipotoka Madina alitoka na kundi la wanawake, akaenda nao mpaka katika mji wa Maka. Kutoka Makka wakaenda pamoja mpaka katika nchi ya Iraq walipokuwa wanakusudia mji wa Kufa. Hawakufika, wakazuiliwa Karbala. Hawa kinamama walikuweko pamoja na Imam Husein alayhi salam katika ardhi ya Karbala walikuwepo wakiyashuhudia yote ya dhulma waliokuwa wakifanyiwa Imamu Husein mjukuu wa Mtume na waliokuwa nao, mauaji ya maswahaba wa Imamu Husein, bali mpaka waliposhuhudia mauaji ya Imamu Husein mwenyewe alipouliwa, wanawake hawa walikuweko. Sasa miongoni mwa hawa wanawake ambao walikuwa na msimamo mzuri na baadaye wakaja wakayafanya mambo mazuri Tunatajiwa majina katika vitabu vya historia. Alikuweko mwanamke bibi anayejulikana kama Laila. Huyu Laila alikuwa ndiyo mama yake Ali Al Akbar. Tukisikia katika majina, kuna mtu alikuwa akiitwa Ali Al Akbar ambaye ni mtoto wa Imamu Husein. Alikuweko katika vita, akapigana naye, akauliwa. Mama yake Ali Al Akbar ni Laila. Tazama, mama huyu alikuweko katika vita, akimwona mtoto wake jinsi alivyouliwa lakini yale ndio yaliomzidishia mwamko wa kujua kwamba Husein yuko katika haki, Husein hayuko katika batil. Si hivyo tu, alikuweko mama mwingine anaitwa Rabab. Rababu huyu ndiyo aliokuwa mama wa bibi Sakina pamoja na Ali al Asghar au anaitwa Abdallah Arradhi. Sasa Rabab yeye aliyeona matatizo hakika binti yake mdogo Sakina binti ya Imam Husein alaihi salam, na kijana wake wa miezi sita aliouliwa katika ardhi ya Karbala, mauaji ya kinyama kwa kudungwa kwa mshale ambao ulikuwa mkubwa, sio hata saizi ya shingo yake, ukamchinja ule mshale. Badala ya masala ya, ya kusikitisha, wallah yalifanywa na wanajeshi waliotumwa na Yazid chini ya uongozi wa Ubaidillah bin Ziyad na Umar bin Saad. Sasa alikuwepo Bibi Zainab binti Ali. Zainab binti Ali ni dada yake Imam Hussein. Hussein bin Ali na Zainab binti Ali. Alitoka na kaka yake kutoka Madina akiwa amefatana na watoto wake wawili. Mumewe wa alikuwa mgonjwa, hakuja, akabaki Madina, lakini bibi huyu alimuomba mume wake ruhusa ili afatane na kaka yake Hussein mpaka katika ardhi ya Karbala, na yeye mama huyo akifuatana na vijana wake wawili Aun na Muhammad awa Aun na Muhammad nao waliuliwa Karbala, lakini bibi Zainab hakuvunjika moyo, bali mauaji yale yalimfanya azidi kuamka, azidi kuona kwamba yuko katika haki na wauaji wa kaka yake na watoto wake na masahaba wa Imam Hussein wako katika batil. Sijui niseme nini mimi leo na ilhali Batuli, yani Bibi Fatima Tuzahra, na jina lingine anaitwa Batuli, leo amekuwa ni mwenye kuondokewa kwa kuuliwa Imam Husein alaihi ssalam. Lastu adri ma aqulu walimam fi aza, sijui mimi leo niseme nini na ilhali Imamu wa zama hizi yuko katika maombolezo, yuko katika aza. Sadatu lkhalqi usara wataliqun sara a'la, hawa ndio mabwana katika viumbe wote katika zama zao, hakuna mabwana isipokuwa hawa Hussein na aliokuwa nao. Usara wametekwa leo, mateka wake zake watoto wake, wake. Wataliqun swara ala na yule ambaye baba yake alikuwa ameachiwa huru katika fathi Makka, yani Muawiya na wengineo. Hao watoto wao leo hii ndio wamekuwa wanacheo cha juu, wanawatawala familia Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam, ndo wanasema wa lastu adri ma aqul, sijui niseme nini mi. Kisha anaendelea anasema, sailu lashri anhum kaifa kanu fi lmasa, ewe mwenye kuniuliza mimi, siku ya kumi ya Muharam walikuwaje hao waliobakia jioni, baada ya kuuliwa Imam Hussein, waliobakia hao wanawake tuliwataja, walikuwaje hali zao? Anasema la aliun la zuhairun la bureiru la ghita. Hao wanawake tambueni, jioni ile ya siku ya kumi, usiku wa siku ya kumi, yani siku ya Ashura, hao wanawake walibakia, hakuna Ali, hakuna Zuhair, hakuna Bureir, na hata nguo zao za kujistiri hijabu zao hawakuwa nazo. Salu Zainaba anhum kaifa batu fi lara, au isalu Zainaba anhum, muulizeni Zainab juu ya hao. Kaifa batu fi lara, waliwezawezaje wanawake hawa hawa wanawake waliwezawezaje kulala katika jangwa? Hakuna taa, hakuna chochote, mahema yao yamechomwa moto. La tasalni lastu adri falmusabu laisa sahla, usiniulize chochote juu ya yaliyopita Karbala, mimi sijui, kwa sababu msiba ulikuwa sio mdogo, bali ni msiba mkubwa. Sasa tunapojiuliza swali, hawa kina mama waliochukuliwa na Imamu Husein alaihi salam, wakenda Karbala, walikuwa na dauri gani nafasi gani? Yameelezwa mengi. Moja katika majibu ni kwamba hawa walikuwa ndio midia, hawa walikuwa ndio wanahabari. Pindi Imamu Husein atakapouliwa na wafuasi wake watakapouliwa, Madina, Iraki kwenyewe, miji mingine ya Uislamu wakati ule na wakati tuliokuwepo, nani atajua yaliyopita pale katika Karbala kama sio kuwepo kwa wanawake hawa. Sasa hawa wanawake Imam Husein alayhi salamu aliwachukua, sio tu kwamba mtu anaposafiri, hususan mila za Kiarabu anaposafiri, mume anakwenda na mke wake, lakini vile vile walikuwa na lengo lingine la kutufikishia sisi habari kama hizi tunazozizungumza. Ni hawa akina mama waliopata mwamko ndio wakatueleza yaliyotokea katika ardhi ya Karbala. Sasa hapa, hii ime imechukuliwa kwa Imam Hussein kama ni mbinu ya kivita, mbinu ambayo aliitumia na imefanya kazi. Leo tunayoyajua mengi, tumemsikia Zainab, tumemsikia Rabab, tumemsikia Laila. Wataalamu wa hizi mbinu wanasema siku zote wapinzani wako hawatakiwi kujua nguvu yako ya asili nguvu yako ile ya asili uliokuwa nayo na uwezo wako sasa tukichukua hapa Imamu Hussein alayhi salam, mpinzani wake Yazid, Yazid hakutakiwa kujua nguvu ya hakika ya Imamu Hussein pamoja na nafasi aliyokuwa nayo. Hao wataalamu wanasema wakati wa majadiliano na hata wakati wa vita, mikono yetu siku zote itakuwa na nguvu maadamu tu upande mwingine haujui zile rasilimali tulizokuwa nazo au kirie kwamba sisi ni madhaifu zaidi kuliko vile tulivyo. Sasa haya yakitokea, wakakosa kujua mbinu tunazozitumia wapinzani, yule mtu mwenye kiburi atakuwa ni mwenye kudhania kwamba yeye atashinda, lakini kumbe atapatwa na pigo ambalo hakutegemea. Hawa wanawake walikuja kumfedhehesha kwa sababu hakutegemea fedheha itatoka kwao. Waliona hawa ni madhaifu, hawawezi kufanya kitu chochote, lakini kumbe ile ndo iliokuwa fimbo ikaja ikamtandika, na watu wakapata kujua uhakika kwamba Yazid hakika alikuwa ameyafanya mambo mengi ya dhulma na hakustahiki kuwa amiru lmuminin kama watu walivyokuwa wakimwita ni amiru lmuminin. Ikawa Imamu Husein ameshinda ingawaji ameuliwa katika medani ya vita kwa sababu walioyakusudia kuufikisha ujumbe na kuamsha watu yalitimia, na hivyo ndivyo inavyotakiwa. Nafasi yetu tuwe nayo katika kuleta mwamko kwa kina dada zetu, mabinti zetu, wake zetu, mama zetu, washiriki kikamilifu katika vuguvugu hizi za kumwelezea Imamu Huseini na kuleta mwamko. Kina mama wana nafasi kubwa. Kina mama wasije wakajinyongesha, wakaona kwamba wao hawana nafasi, hawawezi kufanya chochote. Ndipo hapa katika madhhab ya Ahlul Bait alayhi wasallam, wafuasi wa Ahlul Bait alayhi wasallam siku zote wanapotaka kuzungumza harakati ambazo ziko nje ya ule wakati wa mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam huwa wakimzungumza Bibi Zainab. Hata nakumbuka mwisho katika ma majlisi yetu ya leo, mmoja katika marafiki zangu mashaallah, mtoaji mawaidha mzuri, anasema mara moja alikwenda kuzungumza katika nchi ya Marekani, mawaidha ya Kiislamu yakawa yamewasisimua sana vijana hasa wa kike, baada ya kusikia ushujaa wa Bibi Zainab, mmoja katika wasichana hao alikuwa amesoma mpaka kafikia kiwango cha kwenda chuo kikuu, lakini alikuwa haamini swala la hijabu kama ni wajibu. Kila alivyoambiwa yeye alikuwa anasema hii hainiingia akilini. Lakini kumsikia bibi Zainab ambaye yeye ni binti ya Imam Ali na mjukuu wa Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam akizungumza kwamba mimi nilinyang'anywa kitambaa changu cha kichwa nisijifunike, bibi yule au msichana yule alisikitika sana na akamwonea huruma sana bibi Zainab. Kuanzia pale akaamua kuvaa hijabu. Baba yake Huyu binti wa Marekani kamletea zawadi rafiki yangu, namwambia asante sana, hii zawadi ni yako, kwa sababu kila tulivyojaribu huyu binti yetu avae hijab hakuvaa, lakini bibi Zainab amemfanya akavaa hijab, na hii ni kutokana na maelezo uliokuwa umezungumza wewe. Ndipo hapa tukasema, daur, nafasi, role ya kina mama katika jamii, hasa katika harakati ni muhimu sana, lakini harakati za hakika, harakati za hakika za kweli. Sibtain, katika Qur'an na hadithi. Assalamu alaykum, wapenzi wasikilizaji wa, wa, wa idhaa ya Kiswahili sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran inayokutangazieni kutoka mjini Tehran na karibuni kusikiliza sehemu ya 23 ya kipindi hiki cha Sibtain katika Qur'ani na hadithi. Imenukuliwa katika tafsiri ya Alkumi kwamba siku moja Amru bin Alas alimwona Mtume wa Mwenyezi Mungu Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam akiingia msikitini na kumwita kwa matusi, ewe mwenye kukatikiwa. Katika zama hizo za ujahilia, kila mtu ambaye hakuwa na mtoto alikuwa akitusiwa kwa jina hilo la abtar, yaani aliyekatikiwa na kizazi. Kisha Amru bin al Asi akasema, kwa hakika mimi ninamchukia sana Muhammad. Hapo Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala akateremsha Suratu lkauthar akimwambia mtume wake mtukufu kwamba hakika tumekupa kheri nyingi, basi swali kwa ajili ya mola wako na uchinje. Hakika anayekuchukia ndiye mwenye kukatikiwa, yaani anayemchukia, ambaye ni Amru bin al As, ndiye mwenye kukatikiwa na kizazi, kwa maana kwamba hana dini wala kizazi. Na kuhusiana na sura hii, Alfahar Arazi anakiri katika kitabu chake cha tafsiru lkabir, kwamba kizazi cha Mtume sallallahu alaihi wa sallam ndicho kizazi kikubwa zaidi kwa mtu kuwahi kuwa macho katika historia ya mwanadamu. Licha ya vita vikubwa alivyopigwa kufukuzwa kutoka kwenye makazi yake, kufungwa, kuzingirwa na kuteswa, Mwenyezi Mungu alitaka kizazi chake sallallahu alihi wa alihi wa alihi wa sallam kitokani na binti yake mtukufu Bibi Fatimatu Zahra alaiha ssalam, ambaye ni mke wake Imam Ali amiru lmuminin alaihi ssalam. Kizazi hicho kitukufu cha mtume mtukufu kilikuwa na kuenea duniani kupitia wajukuu wake wema na watukufu ambao ni Imam Hasan na Husein alaihim assalam. Alfakhru Al Razi anasema kuhusu jambo hilo kwamba kauli ya tatu kuhusu Kauthar ambayo maana yake ni kheri nyingi ni watoto wake sallallahu alaihi wa alihi wasalam, wanasema hii ni kwa sababu sura hii ya Alkauthar iliteremshwa kuwajibu watu waliomdhihaki na kumfanyia dharau kutokana na kutokuwa na watoto. Maana yake ni kwamba Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala aliahidi kumpa kizazi ambacho kingebakia duniani milele. Kisha Fakhrurazi anaendelea kusema, tazama ni watu wangapi waliouawa katika Ahlubeit, lakini wakati huo huo tizama ulimwengu ulivyojaa kizazi chao. Katika upande wa Bani Umaya hakuna yeyote aliyebakia duniani kumwenzi. Tazama jinsi kizazi cha Ahlulbeit kilivyokuwa na maulama na wanazuoni wakubwa kama vile Albaqir, Alsadiq, Alkadhim na Aridha, al alaihimusalam. Nam, wapenzi wasikilizaji, inatosha kushuhudia hapa aya ya mubahala ikinasibisha neno watoto wakikusudiwa Hasan na Husein kwa mtume mtukufu sallallahu alaihi wa alihi wasallam, wajukuu wawili hawa ni katika kizazi cha mtume sallallahu alaihi wa alihi, ambao kuzaliwa kwao kulimfanya mtume kuwa na kheri nyingi. Imepokewa kwamba mtume mtukufu sallallahu alaihi wa alihi wasallam alisema, kila nabii ana kizazi chake kinachonasibishwa kwake na wana wa Fatima ni kizazi changu ambacho kimenasibishwa kwangu. Vilevile, Alkhatib Albaghdadi anasema katika kitabu cha Tarikh Baghdad kwamba Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam alisema hakika Mwenyezi Mungu alijalia kizazi cha kila nabii katika uti wake wa mgongo na akajalia kizazi changu katika uti wa mgongo wa huyu hapa, na hapo aliashiria Ali bin Abi Talib alaihi salam. Ndugu wasikilizaji, Sheikh Al Majlis anasema katika kitabu chake cha Biharul Anwar kwamba Imam Ali alimwoa Bibi Fatima alaih ssalam katika mwaka wa pili Hijria, na akamwingilia kimwili baada ya tukio la Badr, ambapo alibarikiwa kumzalia wana wao Hasan, Husein, Zainab al Kubra na Ummulkulthum al Kubra. Naye Adulabi Ad anaandika katika kitabu chake cha Adhuriatu Tahira kwa kusema Fatima binti ya Mtume wa, wa Mwenyezi Mungu sallallahu alayhi wa aalihi wa sallam, alimzalia Ali bin Abitalib alaihi salam Hasan, Husein na Muhsin ambaye aliaga dunia akiwa angali mtoto mdogo, na kisha akamzalia Ummu Kulthum na Zainab. Na hiki ndicho kizazi kibarikiwa cha Mtume wetu Muhammad, amani ya Mwenyezi Mungu iwe juu yake na ali zake, ambapo Mwenyezi Mungu mtukufu alitaka kizazi chake kitakatifu na kisafi kitokane na binti yake al Batul pamoja na msema kweli mkuu Amirulmuminin Ali bin abi Talib alaihi ssalam. Alkafami anasema katika kitabu chake cha almisbah: Alhasan alaihi ssalam alizaliwa Jumanne katikati ya mwezi wa Ramadhan mwaka wa tatu hijria naye Ibn Shahrashub anaandika katika kitabu chake cha Manaqib Ali Abi Talib. al Alhasan alaihi salam alizaliwa mjini Madina katika usiku wa katikati ya mwezi wa Ramadhan mwaka wa Uhud, katika mwaka wa tatu hijria. Naye Tabarsi anaashiria swala hilo katika kitabu chake cha Ilamu lwara bililami lhuda na kuongeza, na alikuja naye mama yake Fatima, mbora wa wanawake wa dunia mbele ya mtume wa mwenyezi Mungu, sallallahu alayhi wa aalihi wasallam katika siku ya saba ya kuzaliwa kwake akiwa amembeba kwenye shuka la hariri ambalo malaika Jibril alimletea mtume sallallahu alayhi wa aalihi wasallam, naye mtume akampa jina la Hasan. Na mtume mtukufu aliaga dunia hali ya kuwa Imam Hasan alayhi salam ana umri wa miaka saba na miezi saba wapenzi wasikilizaji, ama kuhusu kuzaliwa Imamu Husein alaihi ssalam, mwana historia Muhammad bin Talha Ashafii anatuambia katika kitabu chake cha Matalibi Saul fi Manakibi Ali Rasul kama ifuatavyo: Husein alizaliwa tarehe tano Shaaban katika mji wa Madina mwaka wa nne Hijiria, na mama yake Fatimatu Lbatul alaihi ssalam alipata ujauzito wake nyu siku 50 baada ya kumzaa kaka yake Hasan. Haya ndiyo mapokezi sahihi, na kwa msingi huo hakukuwepo na muda mwingine kati yake na ndugu yake isipokuwa muda huo na wakati wa kubebwa mimba yake. Alipozaliwa, Mtume alipashwa habari, naye akawa amemwadhinia katika sikio lake la kulia na kumkimia katika sikio lake la kushoto na ni sahihi kwamba alizaliwa baada ya kubebwa tumboni kwa miezi sita. Na kuhusiana na hilo Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala aliteremsha aya ya 15 ya Suratu Al-Ahkaf inayosema, na kuchukua mimba kwake hata kumwachisha ziwa ni miezi 30. Kuhusiana na swala hili At-Tabari Ashafi anasema katika kitabu chake cha Dhakairu Luqba fi Manakib Dhawi Lqurba, hakuna mtoto yoyote aliyezaliwa akiwa na mizi sita na akaishi isipokuwa Alhusein na Isa bin Maryam alyhimassalam. Naye Ibnu Sabbagh Almaliki anasema katika kitabu cha Alfusulu Lmuhima Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam alitabiri kuzaliwa kwake na akamwita Husein. Aljuweini Ashafi anaandika katika kitabu cha Faraid Simtain akimnukuu Ibni Abbas, Husein bin Ali alipozaliwa Alhamisi jioni, usiku wa kuamkia Ijumaa, Mwenyezi Mungu mtukufu alimwambia mkuu wa wanaosimamia moto, izime mioto hiyo kwa wanaochomeka, kwa heshima ya mtoto aliyezaliwa kwa ajili ya Muhammad duniani. Allahumma salli ala Muhammad wa ali Muhammad. Na hadi hapa wapenzi wasikilizaji, ndio tunafikia mwisho wa kipindi hiki kwa leo. Basi hadi tutakapojaliwa kukutana tena siku nyingine katika kipindi hiki, tunakutakieni kila la kheri, wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Katika historia leo, ni Jumanne tarehe 15 Muharam 1443 Hijiria, sawa na tarehe 24 Agosti 2021. Siku kama ya leo miaka 1090 iliyopita, yani tarehe 15 Muharram mwaka 353 hijiria, alifariki dunia Ibn Sakan, mwanazuoni na mpokezi mashuhuri wa hadithi wa karne ya yani 4 hijiria. Ibn Sakan alizaliwa mwaka 294 hijiria huko Baghdad, Iraki, ambapo alisafiri katika nchi mbalimbali kwa ajili ya kutafuta elimu. Ibn Sakan alikusanya hadithi nyingi katika miji ya yani nchi kama Uzbekistan, Tajikistan, Kazakhstan, Kyrgyzstan, Khorasan, Iraq, Sham na Misri na mwishowe akaweka ya makazi yake nchini Misri. Mpokezi huyu wa hadithi ameacha hathari nyingi na mojawapo ni kitabu cha historia kinachohusu maswahaba wa mtume mtukufu wa Uislamu kinachoitwa Al-Urufi fil-Sahaba. Siku kama ya leo miaka 854 iliyopita, sawa na tarehe 15 Muharram mwaka 589, alizaliwa Ali bin Musa bin Jafari, maarufu kwa jina la Ibn Tawus, faqihi mpokezi wa hadithi na mwanazuoni mashuhuri wa Kiislamu katika eneo la Hilla nchini Iraki. Ibn Tawus alipitisha kipindi cha utotoni katika mji huo na baadaye alihamia mjini Baghdad ambako aliishi kwa kipindi cha karibu miaka 15. Ibn Twaus alipata umashuhuri mkubwa katika elimu na uchamungu na ameandika vitabu vingi ambavyo ni marejeo ya taaluma za Kiislamu. Kitabu kingine mashuhuri cha mwanazuoni huyo ni Al Ikbal. Ibn Twaus alifariki dunia mwaka 664 akiwa na umri wa miaka 75. Siku kama ya leo miaka 92 iliyopita alianza mapambano ya ukuta wa Nodba huko Baitul Muqaddas. Ukuta wa Nodba huko magharibi mwa Masjidul Aqsa ni eneo alilotumia mtume mtukufu, mtume Muhammad rehema na amani ya Allah juu yake na kizazi chake, wakati wa kupaa mbinguni katika safari ya miraji, na kwa sababu hiyo eneo hilo likawa na umuhimu wa kidini na kihistoria kwa Waislamu. Tangu wiki moja kabla ya kuanza mapambano hayo ya ukuta wa Nodba wazayuni ambao taratibu walikuwa wameanza kuikalia kwa mabavu Palestina kwa kuungwa mkono na Uingereza, walianzisha harakati dhidi ya Waislamu. Siku hiyo Wapalestina wenye hasira walianzisha mapambano makali dhidi ya wazayuni hao maghasibu. Mapambano hayo yalienea kwa kasi kwenye miji mingine ya Palestina na Waingereza wakaamua kutangaza utawala wa kijeshi huko Palestina kwa kuhofia hasira za Wapalestina. Na siku kama ya leo miaka 30 iliyopita, Ukraine ilipata uhuru toka kwa Umoja wa Kisovieti. Rusia ilianza kuikalia kwa mabavu Ukraine ambayo wakati huo ilikuwa chini ya udhibiti na utawala wa Poland katikati mwa karne ya 17 Miladia. Hata hivyo, mwaka 1922 nchi hiyo iliunganishwa na mataifa yaliyokuwa yakiunda Umoja wa Sovieti. Hatimaye katika tarehe kama ya leo, Ukraine ikajipatia uhuru wake. ni Tehran, idhaa ya Kiswahili like, sauti ya jamhuri ya kiislamu Iran. Wapenzi wasikilizaji, na kabla sijaondoka studioni, ningependa kuangazia eh, muhtasari wa habari za dunia na kisha maoni yenu. Mkuu wa kitengo cha kisiasa cha harakati ya jihadi islami ya Palestina amesema jamhuri ya kiislamu Iran ni dola kubwa la kikanda linaloendelea uh, uh, kuwa na nguvu zaidi. Mrengo wa muungano wa utawala wa sheria nchini Iraq unaongozwa na waziri mkuu wa zamani Nuri al Maliki umetilia mkazo wa udharura wa kuharakishwa mchakato wa askari wa Marekani kuondoka nchini humo. Msemaji wa kundi la Taliban Suheil Shahin aliyeko Doha, Qatar, amesema wanawake nchini Afghanistan lazima sasa wawe na hijabu ya Kiislamu, lakini wataendelea kupata haki zao za kazi na uh, maswala mengine Waziri wa mambo nje wa Russia Sergey Lavrov amesema nchi yake inaamini kuwa mchakato wa kupunguza mvutano na Marekani ni mgumu sana. Wizara ya afya ya Iran imetangaza kuwa watu wengine mia saba na tisa wameaga dunia hapa nchini katika masaa 24 yaliyopita kutokana na ugonjwa wa COVID-19. Na wapenzi wasikilizaji, na kabla asijaondoka studioni, ningependa kuangazia maoni yenu ambayo mmetutumia usiku huu wa leo. E, kwanza kabisa naangazia maoni ya msikilizaji wetu huyu Yahya Ali wa barabara ya kumi na tatu, Tanga, Tanzania. E, anasema uh, hakuna wa kuwalipa isipokuwa, anasema Iran, hakuna wa kuwalipa isipokuwa Mwenyezi Mungu mwingi wa rehema kwa kazi ya kutafuta amani na utulivu katika eneo la Asia na maeneo mengine duniani. Shukrani Yahya Ali. Pia kuna msikilizaji wetu huyu wa Gilgil, Kenya uh, ametoa uh, shukrani zake kwa Radio Teheran Juma Idi Isa wa Masawi, Kondoa Tanzania. Aa, anasema asalamu alaikum, nami nasema waalaikum salam. Anasema pole ni Iran kwa maafa ya watu mia saba na tisa kupoteza maisha kutokana na ugonjwa wa COVID kumi na tisa. Nam, msikilizaji mwingine ambaye maoni yake ninayo hapa ni Kipala MC e, Bulemile wa Kirumba, Mwanza Tanzania, anasema tuko nanyi Radio Teheran toka hapa jijini Mwanza kupitia maarifa ya FM mia moja na Uh, nukta tisa. Anasema uh, Kipara MC Bule Mela, nakushukuru kwa maoni yako pia tuna maoni ya maonia Abdallah Ali Makajura wa Tabora, Tanzania. Hana mengi ila ka kawaida yake anatoa shukrani zake za dhati kwa redio Tehran na mnawashukuru nyote kwa maoni yenu. Naona mda uliotengwa kwa ajili ya matangazo haya unakaribia kufika ukingoni. Kwa niaba wote waliofanikisha matangazo haya, mimi ni Mubarak Kenya na ninawashukuru sana kwa kuwa nasi hadi mwisho. Msikose kujiunga nasi katika matangazo yetu ya kesho asubuhi, panapo majaliwa yake Mola. Wasalamu alaikum warahmatullahi taala wabarakatuh. Na hadi hapa ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran husikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi huanza saa moja na dakika hamsini ahadi mbili na dakika hamsini kwa saa za Afrika Mashariki yale ya mchana huanza saa tano na dakika ishirini ahadi hadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo yetu ya usiku huanza saa mbili na dakika ishirini ahadi hadi tatu na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya Redio Teheran husikika pia kwa njia ya satelite na internet. Anwani yetu ya internet ni parstoday.com/sw kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu au email ni swahili radio at irib ir. Mnaweza pia kusikiliza matangazo yetu kwa njia ya moja kwa moja na hifadhi ya matangazo hayo kupitia simu za mkononi za Android na iPhone. Mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama WhatsApp na kadhalika, kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya jumlisha 989035065487. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na msikose kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh.