Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Azim. Kwa jina la Allah mwingi wa rehema mwenye kurehemu. Mmelazimishwa kupigana vita kwa ajili ya dini nalo ni jambo zito kwenu, lakini huenda mkachukia kitu nacho ni kheri kwenu, na huenda mkapenda kitu nacho ni shari kwenu, na Mwenyezi Mungu ndiye anayejua lakini nyinyi hamjui. Bismillahi rahmani rahim, assalamu alaikum warahmatullahi wa barakatuh. Hujambo mpenzi msikilizaji, popote pale ulipo, na karibu katika matangazo haya ya Jumanne mchana ya redio Teheran, idha ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, ikiwa leo ni Agosti 24 mwafaka na tarehe 15 Muharram mwaka 1443 Hijria. Mimi ni Hussein Hassan, nina wingi wa matumaini kwamba tutakuwa sote hadi tamati. Mchana huu mpenzi msikilizaji, kama ada, tumekuandalia taarifa ya habari za dunia, uchambuzi wa kisiasa, udondozi wa magazeti ya afrika mashariki, na katika safu ya vipindi tumekuandalia mawaidha kutoka kwake Sheikh Ayub Rashid wa London, Uingereza. Atakuwa anazungumzia nafasi ya wanawake katika tukio la Karbala. Kadhalika, tutakuwa na ulimwengu wa michezo, bila kusahau makala fupi ya kila siku, yaliyo katika historia, na tutafunga matangazo haya kwa muhtasari wa habari za dunia. Kumbuka mpenzi msikilizaji, mbali na kwenye masafa mafupi au shortwave, unaweza kutusikiliza pia kupitia masafa ya FM ukiwa nchini Tanzania ni kupitia redio Maarifa katika anga za 105.3 Tanga, 101.9 Mwanza, 99.7 Kigoma, 108.1 Mtwara na 99.1 Singida. Tovuti yetu ni parstoday.com mkwaju sw. Kumbuka mpenzi msikilizaji, una fursa ya kushiriki matangazo haya kwa kututumia maoni, mapendekezo na hatua ukosoaji wako kwenye ukumbi wetu wa WhatsApp kupitia nambari anza na alama ya kujumlisha uplasi 98 903 506 5487. Navuta pumzi, kisha narejea na taarifa ya habari za dunia. Gonga saa saba kamili ya dhuhuri hapa jijini Teheran, sawa na tano na nusu kwa saa za Afrika Mashariki na nne na nusu kwa saa za Afrika kati ya kati. Ifuatayo ni taarifa ya habari za dunia, lakini kwanza ni muhtasari wake. Iran yataka kupelekwa misaada zaidi ya kibinadamu nchini Siria. Raia 450 wameuawa wa DRC kati ya Januari na Julai mwaka huu, yasema ripoti, na UNICEF yasema ndani ya kila dakika kumi mtoto mmoja anaaga dunia huko nchini Yemen, pamoja na habari nyinginezo. Habari kamili. Shirika moja la kiraia katika jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo limesema mamia heria wa ya raia wameuawa ndani ya miezi saba ya kwanza ya mwaka huu 2021. Gili Gotabo, mkuu wa shirika la kijamii la Yerumu, amesema kwa akali raia 450 wameuawa katika mapigano na makabiliano ya silaha nchini DRC baina ya Januari na Julai mwaka huu. Gotabo amebainisha kuwa mauaji hayo yamefanywa na magenge ya wabeba silaha na wapiganaji wa ndani na nje ya nchi hususan wanachama wa genge la kigaidi la ADF. Kwa mujibu wa ripoti ya asasi hiyo ya kiraia, watu 300 wameuawa na wapiganaji wa ADF katika miji ya Chabi Boga na Walese Vonkutu katika kusini au katika eneo la kusini mwa Iromo. Aidha, ripoti hiyo imesema katika kipindi hicho cha miezi saba ya kwanza ya mwaka huu raia wasiopungua mia moja hamsini wakiwemo wanawake wameuawa katika miji ya Andisoma, Mobala, Mabelebe na Boda Aboke genge hilo linalotokea Uganda na linalodaiwa kuwa na mfungamano na kundi la kigaidi la ISIS au Daesh lilishadidisha mashambulio yake ya umwagaji damu tangu mwanzoni mwa mwaka huu hasa katika mikoa ya Kivu Kaskazini na Ituri. Msaidizi mwandamizi wa waziri wa mambo ya nje wa Iran katika masuala maalum ya kisiasa ametoa mwito wa kupelekwa nchini Siria misaada zaidi ya kibinadamu. Ali Asghar Haji ametoa mwito huo katika mazungumzo yake ya simu na Jea Paderson, mjumbe maalum wa katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa katika masuala ya Siria, ambapo ameijadili hali ya matukio ya hivi sasa katika nchi hiyo ya Kiarabu. Kadhalika, Haji amesisitizia haja ya kufanyika duru ya sita ya mkutano wa kamati ya katiba ya Siria mjini Jeneva ili kusukuma mbele gurudumu la kutatuliwa mgogoro wa Siria kupitia njia za amani. Mwanadiplomasia huyo wa Iran ameashiria hali mbaya wanayopitia wananchi wa Siria kutokana na mashinikizo na vikwazo vya nchi za Magharibi na vilevile janga la ugonjwa wa COVID-19 na kubainisha kuwa kuna udharura wa kuongezwa misaada ya kibinadamu kwa wananchi wa Siria. Kwa upande wake, Jaya O Padesan, mjumbe maalum wa katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa katika masuala ya Siria, ameshukuru na kupongeza ushirikiano wa Iran katika mchakato wa kutafutia ufumbuzi mgogoro wa Siria kwa njia za amani na diplomasia. Kadhalika, afisa huyo wa Umoja wa Mataifa ametoa mwito wa kupanulia ushirikiano wa pande mbili wa Tehran na UN katika uwanja huo. Kwingineko, rais wa Tunisia Kais Saied ametangaza kuwa shughuli za bunge la nchi hiyo zitaendelea kusitishwa kwa muda usiojulikana. Saied alitangaza uamuzi huo wa kurefusha muda wa kusimamishwa shughuli za bunge la nchi hiyo jana Jumatatu sanjari na kurefusha pia muda wa kuondolea kinga ya kushtakiwa wabunge wa nchi hiyo. Kadhalika rais wa Tunisia bila kutoa maelezo ya kina, amesema atalihutubia taifa ndani ya siku chache zijazo. Anatazamiwa kuzungumzia mgogoro wa kisiasa na kiuchumi unaoikabili nchi hiyo ya kaskazini mwa Afrika. Nchi ya Tunisia ilitumbukia katika mgogoro mkubwa wa kisiasa baada ya rais huyo kumfuta kazi waziri mkuu, kusimamisha shughuli za bunge na kutoa madaraka yote ya nchi mnamo Julai 25. Rais Kais Saied alisema sababu ya maamuzi hayo ni utendaji mbaya wa serikali katika swala la kupambana na maambukizi ya korona na hali mbaya ya kiuchumi. Hata hivyo, kambi ya upinzani inasema maamuzi hayo yanabana uhuru na demokrasia. Aidha, spika wa bunge la Tunisia lililosimamishwa, Rashid Ghanushe, Amesema hatua aliyochukua rais Kais Said ni mapinduzi dhidi ya mapinduzi ya wananchi, katiba ya nchi na vilevile vile uhuru wa taifa. Vilevile vile rais wa zamani wa Tunisia Mansuf Marzuki amekosoa sera na maamuzi ya rais Kais Said na kusema hatua hizo ni sawa na mapinduzi na udikteta na kwamba ni ufisadi mbaya zaidi. Taarifa ya habari za dunia, mpenzi a msikilizaji, inaendelea kujia mubashara kutoka Redio Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Shirika la wahamiaji duniani IOM limesema wahajiri 17 wamekufa maji baada ya boti waliokuwa wakisafiria kuzama katika pwani ya Libya. Safa Msehli, msemaji wa shirika hilo la Umoja wa Mataifa, amesema boti hiyo iliyokuwa imebeba wahajiri wapatao sabini ilizama usiku wa kuamkia jana katika mji wa Zuara magharibi mwa Libya. Huo ukiwa ni mwendelezo wa matukio ya kufa maji wahajiri wakiwa katika safari hatarishi za kujaribu kuelekea Ulaya. Amesema gadi ya pwani ya Libya imefanikiwa kuwaokoa wahajiri 51 raia wa Misri katika tukio hilo, mbali na kuopoa mwili mmoja katika bahari ya Mediterania huku maiti 16 zikikosekana, na hivyo wahajiri hao kuhesabiwa kuwa wameaga dunia. Kuanzia Januari mwaka huu zaidi ya watu 350 wamepoteza maisha, wakati zaidi ya wakimbizi alfu nane na wahamiaji wamefika Uhispania wakitumia njia hiyo hatarishi ya baharini. Aghalabu ya wajiria hawa haramu ambao kutokana na sababu za kiuchumi na usalama huamua kuzia, kuziacha nchi zao kwa tamaa ya kwenda kutafuta kazi na maisha mazuri barani Ulaya wanatokea katika nchi za Nigeria, Eritrea, Somalia, Sudan, Misri, Senegal, Mali, Morocco na Tunisia. Na mkurugenzi mtendaji wa shirika la umoja wa mataifa la kuhudumia watoto, kwa kifupi UNICEF, ametahadharisha kuhusu hali ya kibinadamu inayozidi kuwa mbaya nchini Yemen kutokana na vita vinavyoongozwa na Saudi Arabia dhidi ya nchi hiyo maskini ya Kiarabu na kusema kuwa mtoto mmoja wa Yemen hupoteza maisha kila baada ya dakika kumi. Henrietta Fore aliyasema hayo jana Jumatatu akihutubu baraza la usalama la Umoja wa Mataifa kuhusiana na hali ya kibinadamu nchini Yemen na kueleza kuwa na hapa na nukuu, nchini Yemen mtoto mmoja anafariki dunia ndani ya kila dakika kumi kutokana na sababu zinazozuilika kama vile utapia mlo na magonjwa yanayoweza kudhibitiwa kupitia chanjo, mwisho wa nukuu. Amebainisha kuwa miaka sita iliyopita, watu wazima walianzisha vita Yemen. Walichukua hatua wa hiyo licha ya kufahamu matokeo mabaya ya migogoro ya namna hii kwa watoto wadogo. Afisa huyo wa ngazi ya juu wa UNICEF amekumbusha kuwa watoto milioni 11.3 wa Yemen wanahitajia misaada ya kibinadamu, huku milioni 2.3 miongoni mwao wakisumbuliwa na utapiamlo wa kiwango cha juu. Kwa mujibu wa Umoja wa Mataifa, lishe duni miongoni mwa watoto wa Yemen walio chini ya umri wa miaka mitano ni ya kiwango ambacho hakijawahi kushuhudiwa katika historia. Aidha hivi karibuni mfuko wa watoto wa Umoja wa Mataifa ulionya kuwa mustakabali wa elimu ya watoto zaidi ya milioni sita nchini Yemen upo hatarini, kwani watoto hao wamo katika hatari ya kukosa masomo kutokana na kushindwa kwenda shuleni. Mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka Redio Teheran. Hii ni Redio Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, inayokutangazia moja kwa moja kutoka hapa jijini Teheran. Kadhalika mpenzi msikilizaji, tunasikika kupitia Redio Maarifa ya huko Tanga, Tanzania. Karibu sasa nikuletee uchambuzi wa kisiasa ambao una anwani isemayo nafasi ya Marekani katika mgogoro wa sasa huko nchini Lebanon. Katibu mkuu wa Hizbullah ya Lebanon Sayid Hasana Nasrullah Jumapili ya juzi alitoa hotuba akizungumzia masuala ya ndani ya nchi hiyo na kusema kuwa Marekani imekuwa na nafasi kubwa katika kuchochea mgogoro wa sasa wa Lebanon. Kwa sasa nchi ya Lebanon inasumbuliwa na migogoro mikubwa ya kisiasa, kiusalama na kiuchumi. Migogoro ya nchi hiyo ina sababu na wachezaji kadhaa, lakini wachambuzi wengi wa mambo ya ndani na nje ya Lebanon na katibu mkuu wa Hizbullah Sayid Hasan Nasrullah wanaamini kwamba siasa za Marekani ndio sababu kuu ya changamoto zinazoikabili nchi hiyo kwa sasa. Sayid Nasrullah ameashiria masuala manne kuhusu nafasi ya Marekani katika changamoto za sasa za Lebanon. Kwanza ni kwamba ubalozi wa Marekani na balozi wa nchi hiyo mjini Beirut ni miongoni mwa wachezaji wakuu katika changamoto na migogoro ya sasa ya Lebanon. Marekani imekuwa na mtazamo mahsusi kuhusiana na Lebanon kutokana na sababu mbalimbali, ikiwa ni pamoja na ushawishi wa Hizbullah nchini humo na kupakana nchi hiyo na ardhi za Palestina zinazokaliwa kwa mabavu. Kwa sababu ya mtazamo huo, Marekani imekusudia kujenga ubalozi wake wa pili kwa ukubwa zaidi duniani nchini Lebanon, baada ya ubalozi wa nchi hiyo huko Iraq. Mchambuzi na mwanastrategia mkubwa wa Lebanon, Amin Khatit, anasema Hatua hiyo ya Marekani inazingatia zaidi masuala ya usalama kuliko ya kisiasa, na imepangwa kuwa ubalozi huo wa Marekani utakuwa kituo kikuu cha usalama cha kudhibiti Beirut na kutoa huduma za kiusalama kwa Israel. Kwa sababu hiyo, katika hotuba yake ya juzi, katibu mkuu wa Hizbullah alisema kama ninavyomnukuu: ubalozi na balozi wa Marekani mjini Beirut anaingilia maswala yote ya lebanon kuanzia uteuzi wa maafisa wa serikali hadi kuchukua maamuzi yanayohusiana na nishati na mafuta mwisho kunukuu pili ni kwamba ubalozi wa marekani mjini beirut umekuwa kituo cha kupambana na harakati ya mapambano ya hizbullah ndani ya ardhi ya lebanon kwa maneno mengine ni kuwa sambamba na kuingilia maswala yote ya ndani ya lebanon mabalozi wa marekani mjini beirut wanaongoza na kusimamia harakati zote dhidi ya Hizbullah kupitia maajenti wao wa ndani ya nchi. Katibu mkuu wa Hizbullah anasema vita vilivyoanzishwa dhidi ya Hizbullah na makundi ya halisi ya kitaifa vinaoongozwa ndani ya ubalozi wa Marekani mjini Beirut, na mabalozi wote wa Marekani kuanzia mwaka elfu mbili na tano wamekuwa makamanda halisi wa vibaraka wanaoshiriki katika vita hivyo dhidi ya mukawama. Tatu ni kwamba Hivi karibuni Marekani ilitoa pendekezo la kusafirisha umeme kutoka Jordan hadi Lebanon. Mpango huo ulipendekezwa mara tu baada ya Sayid Hasan Nasrullah kutangaza Alhamisi iliyopita kwamba meli zinazobeba mafuta za Iran zimeng'oa nanga kuelekea Lebanon. Lengo kuu la mpango huo wa Marekani ni kutaka kuvuruga mpango wa kupeleka shehena za mafuta ya Iran nchini Lebanon na kuendeleza propaganda chafu dhidi ya harakati ya Hezbollah na jamhuri ya Kiislamu. Kwa upande mwingine, Siria pia imeeleza msimamo wake kuhusiana na mpango huo, kwa sababu usafirishaji wa nishati kutoka Jordan hadi Lebanon unapaswa kupitia nchini Siria. Hivyo Damascus nayo ina masharti yake kuhusiana na kadhia hiyo. Nne ni kwamba Marekani si tu kwamba haisaidii Lebanon, bali pia inazuia misaada ya nchi nyingine kwa taifa hilo. Ukweli ni kwamba Washington inataka kuona Lebanon iliyo chini ya mashinikizo na inakaribisha na kupongeza changamoto zote zinazoikabili nchi hiyo. Kwa sababu hiyo imeiwekea vikwazo Hizbullah na baadhi ya viongozi wake, na wakati huo huo umezighadhabikia nchi zote zinazoisaidia Lebanon. Hii ni Redio Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran inayokutangazia mubashara kabisa kutoka hapa jijini Teheran. Asante sana mpenzi msikilizaji, kwa kuichagua idhaa yako hii. Mtune Salum akiwa Liwale, Lindi, Tanzania, anatuandikia hapa katika ukumbi wetu wa WhatsApp. Anasema ni jambo la kutia moyo kwa mataifa duniani kuisaidia Siria. Asante sana Mtune Salum huyo akiwa Liwale, Lindi Tanzania naye anatuandikia hapa, anasema welcome to Madrasat Imam Ali Zainul Abidin alaihi ssalam. Asante sana, naona alikuwa ametutumia ujumbe hapa mwalimu Rajabu Shaban Kabavako wa Kigoma, Tanzania, alikuwa anasema kwamba simu yake ilipata shida, ndio sababu ya kupoteza mawasiliano nasi. Anasema asante sana Maulana, shukran pia kwa kurejea ukumbini. Uh, bwana Kabavako, ukiwa hapo katika mkoa wa Kigoma. Ni saa saba na robo wa dhuhuri hapa jijini Teheran. Insha Allah katika darsa hili na katika majlisi hii tunataka kuzungumza dauri ya mwanamke, nafasi ya mwanamke katika harakati za kuleta mwamko, mabadiliko, mapinduzi ya kifikra, ili tutazame Uislamu unasemaje na tupate kutambua Uislamu umempa vipi au nafasi ya mwanamke ikoje katika dini ya Kiislam katika mtazamo wa Qurani na hadithi za Bwana Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam au tuseme maneno ya mtume sallallahu alihi wa alihi wasallam, na kisha tutazame vitendo vyake, na kisha tutazame wale waliokuja baada yake walifanyaje, na kisha tuwataje hao kinamama waliokuwa na mwamko wakafatana na Imam Hussein bin Ali bin Abi Talib mjukuu wa mtume Muhammad sallallahu alihi wa alihi wasallam, katika safari yake ya kimapinduzi ya Karbala inshallah tutawataja na kuwaenzi na kuwaelezea wanawake hao waliokuwa wameshiriki na Imam Husein alaihi salam, na nini dauri yao ilikuwa, nafasi yao ilikuwa nini? Kwa hiyo tutakuja kuyaeleza hayo insha Allahu taala na vilevile vile, tutamalizia kwa kutazama hikma mbalimbali mbali, ambazo zilizotumika katika kuwachukua kinamama hawa. Tukianza na nukta ya kwanza, nafasi ya mwanamke katika Uislamu. Tukianza na Qurani tunakuta kuna aya kadha wa kadha zinazozungumza nafasi ya mwanamke katika jamii na hali kadhalika daraja yao kijamii na daraja ya kina mama katika masala ya kiroho. Leo katika darsa letu yatutosha kuchukua aya moja tu iliyokuwepo katika Suratul Ahzab, sura ya 33, tukitazama aya ya 35 pale tutajifunza mambo muhimu sana. Mwenyezi Mungu subhanahu wa ta'ala anasema: na wasemao kweli wanaume na wasemao kweli wanawake, na wasema wa wasabirina wasabirat, na wanaosubiri wanaume na wanaosubiri wanawake, walkhashiina walkhashiat, na wanyenyekevu wanaume na wanyenyekevu wanawake, walmutasaddiqina walmutasaddiqat, na watoao sadaka wanaume na watoao sadaka wanawake Mwenyezi Mungu kwa wingi wanaume na wanaomtaja kwa wingi Mwenyezi Mungu wanawake, hawa wote Mwenyezi Mungu anasema a'adda Allahu lahum maghfiratan wa ajran adhima, Mwenyezi Mungu amewaandalia wote hawa tuliowataja msamaha na ujira mkubwa. Sasa aya hii ya thelathini na tano katika sura ya thelathini na tatu Mwenyezi Mungu anatuelezea aina ya wanaume ambao wenye kufanya mambo ya kheri, lakini kila alipomaliza kumtaja mwanamme amemtaja na mwanamke mwenye sifa kama hizo hizo za mwanamme. Mwanamme aliotajwa mwenye sifa hizo alizozitaja Mwenyezi Mungu hapa, na sifa hizo hizo amewataja na wanawake pia, kwamba wanazo, na kisha akahitimisha kwa kusema kwamba wote wenye sifa hizo, basi Mwenyezi Mungu amewaandalia msamaha na ujira mkubwa. Sio tu wanaume watakaopata ujira mkubwa, bali na wanawake watapata ujira mkubwa. Kwa hivyo basi, kwa mafuhumu ya Qurani, mwanamke akiyafanya yale aliyoamrishwa na Mwenyezi Mungu akayafanya kisawasawa, malipo yake ni sawasawa na yule mwanamume aliyoyafanya ya mambo hayo ya kheri kisawasawa. Wote watakuwa mbele ya Mwenyezi Mungu wana daraja moja katika utendaji wa ibada na katika kuyatekeleza ya wajib na kuyaepuka yaliyoharamishwa kwa Mwenyezi Mungu subhanahu wataala, hakuna ubaguzi kwamba huyu ni mwanamme alipwe thawabu nyingi na yule ni mwanamke apunguziwe. Sasa ukija katika masala mathalan ya kutafuta elimu, katika hadithi ya mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam mashhuri, kila mtu anaijua, anayejua: talabul ilmi faridhatun ala kulli muslimin wa muslima, kutafuta faradhi ni wajib kwa mwanamume mwislamu mwanamume na mwislamu mwanamke. Sasa likiulizwa swali Mbona leo tukitazama jamii zetu tunaona kama wanawake wako nyuma, kama wanawake hawapewi nafasi? Je, uislamu ndo unavyosema hivyo? Majibu ni la. Jamii yoyote kama mkusanyiko wa watu wanaweza wakaamua kuyafanya mambo kutokana na jamii yao wao wenyewe, ingawaje wenyewe wanaweza kuwa ni Waislamu, lakini wakawa wameathirika kikabila, wakawa wameathirika kijiografia, wakawa wameathirika kisiasa, wakawa wameathirika kitamaduni ma mahala pale walipo. Sasa usisingiziwe Uislamu anaporudi mwanamke nyuma kimaendeleo, bali ilaumiwe jamii ilaumiwe mila desturi, ukabila na mengineyo yote. Ama katika Qurani tumeshaona mambo yako wazi kabisa. Ukija katika zama za Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alayhi wa sallam, utaona namna gani Mtume sallallahu alayhi wa alayhi wa sallam, kwamba wa ile kwanza yeye kupewa nafasi na Mwenyezi Mungu kuoa zaidi ya wanawake wanne, ilikuwa moja katika hikma na busara yake ni kuwafanya kinamama wawe na mchango katika kuuendeleza Uislamu wakiwa wengi watakuwa ni wenye kuelekezwa, wakitii wakayafata ya mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam, mchango wao utakuwa ni wenye kushukuriwa. Na mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam sio tu alikuwa akiwafundisha wanawake katika darsa zake makhususi, lakini pia akitoka nao pindi palipokuwa na dharura, safari akienda nao hata vitani. Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam akichagua nani wa kwenda naye, na utaona vivyo hivyo si wakeze tu bali hata na mabinti zake. Kuna kauli zimetolewa kwamba Bibi Fatima binti Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wa sallam, aliwahi kushiriki pamoja na baba yake katika vita kadhaa akiwa kama ni nesi muuguzi wa majeraha wanaojeruhiwa watu katika vita yani, akimuuguza baba yake na hali kadhalika mumewe Ali bin Abi Talib ambaye alikuwa ni shujaa katika meidani ya vita. Sasa haya yote yanatuonyesha nafasi ya mwanamke kwamba yawezekana ikapangika sawasawa sawa na wakashiriki kikamilifu katika ujenzi wa jamii. Ukitazama mathalan katika vita, baada ya kufa Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam, palitokea vita vya Jamal, vita vya ngamia, pale Bibi Aisha mke wa Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam alipotoka Madina baada ya kufa mtume sallallahu alayhi wa alihi wa sallam akenda pamoja na kina Talha na Zuberi na wanaume wengine kadhaa, wakenda katika mji wa Basra kwa ajili ya kupigana au kwa ajili ya kuleta vuguvugu vugu. Kisha zikatokea harakati za kupambana na mtawala khalifa wakati ule Ali bin Abi Talib alayhi salam, mpaka watu wakawa wamechanganyikiwa, wamekuwa confused. Mmoja akaja kwa Ali bin Abi Talib akamwambia e hey, Ali bin Abi Talib, sijui niende wapi mie niunge kundi gani mkono? Kundi moja huko wewe na kundi lingine yuko Bibi Aisha, wewe mkwe wa mtume, wewe bin ami wa mtume, yule mke wa mtume. Sasa nyie tayari mshagombana, mimi nisimame wapi? Imam Ali alaihi salam, tazama kwa uadilifu aliokuwa nao, akamwambia usitizame nani yuko wapi ndio uende. Ah, ah, tazama haki iko wapi ndio uifate haki. Na bila shaka Ali alaihi salam alikuwa yuko katika haki kama khalifa hawa wamefanya uwasi, na kundi lolote linalofanya uwasi katika mahali popote duniani linakuwa ni lenye kupigwa vita. Sasa Ali bin Abi Talib alishinda katika vita vya Jamal. Baada ya kushinda vita vya Jamal, Bibi Aisha akashtekwa akashikwa kwa sababu alikuwa akiongoza kundi la upinzani. Aliposhikwa, Imamu Ali alaihi ssalam akaamrisha wanajeshi wa kike waliokuwa pamoja naye wamsindikize mpaka Madina, wamrudishe akiwa na hishma zake zote, kama mke wa Mtume sallallahu alaihi waalihi wasallam. Huyu ndiye Ali bin Abitalib, huyu ndiyo baba wa Imamu Hussein tunayemzungumza katika majilisi hizi. Huyu ndio mtu aliofahamu Uislamu wa sawasawa mpaka baadhi ya wanajeshi wake wakamlaumu Ali bin Abitalib, kwa nini unafanya hivi? Akawauliza, nyie namna gani? Nyie mmechanganyikiwa sasa? Mkitaka sisi tuwateke mateka tuwafanye, hawa ndio wako chini ya himaya yetu, tuwaoe? Nani miongoni mwenu yuko tayari kuyafanya hayo kwa Bibi Aisha ambaye ni mke wa Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam? Uadilifu wa Ali bin Abitalib uliwashutua mpaka maadui zake. Bibi Aisha alipokuwa sasa anashindikizwa na wanawake hawa wa kijeshi, walikuwa wamevalia mavazi ukiwatazama kwa haraka utadhani ni wanaume. Akaanza kumlaumu Ali bin abi Talib, tazama alivyokuwa huyu bwana. Mimi baada ya yote kutokea, kwa nini ananirudisha na wanaume Madina? Na Ali bin abi Talib alikuwa amemchukua mtoto wake wa kumlea ambaye akiitwa Muhammad bin abi Bakar, ambaye Muhammad huyu ni kaka yake Bibi Aisha. Lakini Muhammad huyu alilelewa na Imam Ali alaihi ssalam, kwa sababu baba yake alipofariki, huyu Muhamad alikuwa bado mchanga, akalelewa na Ali bin abi Talib. Ali bin abi Talib, baada ya vita vya Jamal, anamwambia Muhamad huyu, ndadako, Aisha ndadako, wewe utaongoza msafara, lakini atakuwa amezungukwa na wanajeshi wa kike, wamfikishe Madina bila ya kumbughudhi. Sasa wanawake walishiriki kikamilifu katika enzi za watu waliokuwa wanajua Uislamu. Hii ni Redio Teheran idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, ikikutangazia moja kwa moja kutoka hapa jijini Teheran. Karibu sasa, mpenzi msikilizaji, ni kuletea macho yetu magazetini. Tuanzie huku nchini Tanzania, akthari ya matoleo ya leo yametanguliza mbele habari kuhusu kesi ya mwenyekiti wa Chadema Freeman Mboe. Siro kunguruma kesi ya Mboe, ndivyo kinavyosema kichwa cha habari hiyo iliyotengewa nafasi ya kwanza na gazeti la Nipashe. Mwananchi pia limetanguliza mbele habari hii kwa kuandika, Sabaya na Siro kupanda kotini, Kibatala awaweka katika orodha ya mashahidi wa Mboe, maafisa wa polisi na luteni wa JWTZ nao watajwa. Habari hii inaonekana pia katika sehemu ya chini ya ukurasa wa mbele wa gazeti la Majira, chini ya kichwa kinachosema IGP Siro na Sabaya kutoa ushahidi kesi ya Mboe. Mukhtasari wa habari hiyo ni kuwa aliyekuwa mkuu wa wilaya ya Hai, Lengai Ole Sabaya, na mkuu wa majeshi au jeshi la polisi nchini Tanzania, Simon Siro, wanatarajiwa kuwa mashahidi kwenye kesi inayomkabili Mboe. Habari nyingine iliyopewa uzito na magazeti hayo ya Tanzania inahusu mbunge wa Kawe Askofu Joseph Gwajima kufika kuhojiwa katika kamati ya bunge ya haki, maadili na madaraka ya jana, ndio habari kuu katika gazeti la Majira ambalo linaandika Gwajima atinga mbele ya kamati kwa masharti. Ni kuhojiwa, kuhojiwa kwa ajili ya kuhojiwa kwa tuhuma zinazomkabili mbele ya kamati ya bunge, akataa kukalia kiti alichoandaliwa pamoja na kipaza sauti. Mwananchi pia limeakisi habari hiyo katika ukurasa wake wa mbele na maelezo ya kina katika ukurasa wa pili chini ya anwani isemayo Askofu Gwajima ngoma ngumu. Habari zinazopamba ukurasa wa mbele wa gazeti la serikali la Habari Leo zina vichwa vinavyosomeka serikali ya nadi viwanda ishirini yatangaza mikakati ya kujitosheleza kwa sukari; Samia kushuhudia rais wa Zambia akiapishwa; bandari kavu kukuza biashara na Burundi, na Dkt Mwelel ataka wataalamu wajibu maswali kuhusu chanjo ya korona. Hayo yakiwa ni ya Tanzania. Tugeukie sasa magazeti yaliyochapishwa leo katika nchi jirani ya Kenya. Gazeti la Daily Nation limeendelea kutenga nafasi ya kwanza kwa karata na kukurukakara za kisiasa kuelekea uchaguzi mkuu wa mwakani. Limeandika pigo kubwa kwa Raila, atangaza atagombea kiti cha urais 2022 wiki ambayo amepata pia pigo la kisiasa kotini baada ya mahakama ya rufaa kutupilia mbali azma yake, Odinga yani, na Rais Kenyatta ya kufanyika mabadiliko ya katiba kupitia kura ya maamuzi. The Standard, mambo ni hayo hayo ya kisiasa. Habari yake kuu ina anwani semayo kibarua kizito cha uhuru cha kutafuta mwafaka kati ya Raila na muungano wa One Kenya Alliance. Standard toleo la mtandaoni limesheheni pia habari za kisiasa Baadhi yazo zina vichwa visemavyo: Uhuru amtaka Ruto ajiuzuli iwapo haridhiki na utendaji wa serikali DP Ruto awashambulia mahasimu wake wa kisiasa, asema hawana ajenda, na waziri Musheru katika mkondo wa vita baada ya kumshambulia Ruto. Ukurasa wa mbele wa gazeti la Taifa Leo una picha za kuwatua moyo za baadhi ya Wakenya wanaosumbuliwa na bala njaa. Habari hiyo imepewa nuani semayo Raia wafanjaa viongozi wakipiga domo. Katika dondoo ya habari hiyo, gazeti hilo limeandika maelfu katika kaunti kumi na mbili wakeketwa na makali ya njaa huku viongozi wakiwa mbioni kujiandaa kwa uchaguzi wa mwaka ujao elfu mbili ishirini na mbili. Pia limeandika polisi amuua mpenzi wa pembeni aliyelazwa hospitalini, faini shilingi elfu kumi kutema mate barabarani Nairobi, na waziri Magoha asuta wabunge kuhusu basari toleo la mtandaoni pamoja na habari nyingine limeandika serikali imepanga kutuma wajumbe kutafutia biashara bandari ya Lamu katika mataifa jirani, kuanzia wiki hii. Tutamatishie nchini Uganda, ambapo habari iliyopewa kipaumbele na gazeti la Monitor ina kichwa cha maneno jeshi la tahadharisha dhidi ya kwenda Sudan Kusini baada ya watu saba kuuawa. Baadhi ya habari zinazoonekana kwenye toleo la mtandaoni la gazeti hilo zina vichwa vinavyosomeka Jenerali Lokech Alinguruma akiwa kwenye magwanda, lakini mwemwa au mwema kwa jamii. Mwanasheria mkuu Kirioa apiga breki uchunguzi wa ndege za Uganda. Na kieneo, waendeshaji malori ya mizigo wa Kenya wasimamisha safari za Juba kutokana na mashambulizi <mucho> Hii ni redio Tehran. Bado una fursa, mpenzi msikilizaji, ya kushiriki matangazo haya. Tutumie harafa kwenda kwa nambari, anza na alama ya kujumlisha plas 98 9035065487. Ulimwengu wa michezo Hujambo hashiki na mfuatiliaji wa masuala ya spoti, na tumai huna neno. Karibu tutupia jicho baadhi ya matukio makubwa na muhimu ya michezo yaliyojiri ndani ya siku saba zilizopita katika pembe mbalimbali mbali za dunia, na kusihi tuosote hadi tamati ya kipindi. Karibu. Tuanze na mieleka. Jamhuri ya, ya Kiislamu ya Iran imeibuka kidedea katika mashindano ya kimataifa ya mabingwa wa mieleka ya vijana yaliyofanyika huko Russia. Wanamieleka ya barobaro wa Iran waling'ara katika mashindano hayo ya dunia na kuzoa alama 178 mbali na medali kedekede kede. katika mashindano hayo yanayofahamika kwa kimombo kama United World Wrestling Junior World Championships, wanamieleka wa Iran katika kitengo cha mieleka ya kujiachia au freestyle walifanikiwa kuzoa medali tano za dhahabu fedha moja na shaba moja. Machipukizi wa Iran waliozoa medali za dhahabu katika michezo hiyo ya kimataifa ni pamoja na Rahman Khalili katika kategoria ya kilo 61, Erfan Elahi kilo 70, Muhammad Nohodi kilo 79, Amir Hussein Ferozpor kilo 86 na Ali Akbarpor katika kilo 125. Mwenyeji Russia imeambulia nafasi ya pili huku marekani ikididimizwa hadi katika nafasi ya tatu. Wakati huo huo, timu ya mabarubaru yameleka ya Greco-Roman ya Jamhuri ya Kiislami ya Iran imetoa nafasi ya pili katika mashindano hayo ya dunia. Hii ni baada ya kuzoa alama 130 mbele ya Azerbaijan iliyovuna pointi 101. Mwenyeji Russia imeng'ara katika kategoria hii na kuchota alama 183. Katika hatua nyingine, mwanamichezo wa kike wa Iran ameibuka mshindi wa pili katika mashindano ya mieleka ya kitanga cha mkono yaliyofanyika huko Kazakhstan. Bahar Badii ametunukiwa medali ya fedha kwa kuibuka wa pili katika mashindano hayo yanayofahamika kama Asian Arm Wrestling Championship. Mkuu wa ofisi ya michezo na vijana katika mkoa wa Sistan na Baluchistan hapa nchini Azam Kord Zaboli amepongeza timu ya Iran kwa kufanya vyema katika mashindano hayo. Amedokeza kuwa Badii ametunukiwa medali ya pili ya fedha katika mchezo huo safu ya mkono wa kushoto. Aidha, mkuu wa kamati ya michezo wa kututumua misuli katika mkoa wa Razavi Khorasan kaskazini mashariki mwa Iran, Sorush Pura Azad amesema mwanamichezo mwingine wa kike wa Iran Mariam Fard ametia kibindoni medali mbili za dhahabu katika mashindano hayo ya bara Asia. Kabla ya hapo Mahrukh Sadat alipa Iran medali nyingine ya dhahabu katika kategoria ya kilo 80 huku Sonia Amir Shagraki akitunukiwa dhahabu nyingine katika safu ya wanamichezo wenye kilo zaidi ya 80. Na siku ya Jumapili, duru ya sita ya michezo ya wanajeshi iling'oa nanga katika mkoa wa Isfahan katikati mwa Iran na kuzishirikisha timu kutoka Rusia, Uzbekistan, Vietnam na mwenyeji Iran. Tuelekee katika kanda ya Afrika Mashariki na tuanze na riadha. Kenya imehifadhi taji la mashindano ya riadha kwa vijana wenye umri chini ya miaka 20 yaliyofanyika katika uwanja wa Kasarani jijini Nairobi. Wanariadha mabarobaro wa Kenya walipeta katika siku ya mwisho ya mashindano hayo siku ya Jumapili kwa kutia kibindoni medali tatu za dhahabu. Kwa ujumla vijana hawa Kenya, wa Kenya wamemaliza mashindano hayo kwa kutoa medali 17 zikiwemo dhahabu nane. Kwa ushindi huo Kenya imehifadhi taji ililoshinda mara ya mwisho nchini Finland miaka mitatu iliyopita. Mbali na hayo, Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania Samia Suluhu Hassan amesisitiza umuhimu wa michezo na kulitaka tabaka la vijana kukumbatia uga huo unaopuuzwa na kutopewa mzito. Mama Samia alitoa mwito huo Jumapili akipokea kombe la ushindi la michuano ya mataifa ya Afrika Mashariki na kati kwa vijana wenye umri chini ya miaka 23 almaarufu Sekafa Challenge Cup 2021 katika viwanja vya ikulu jijini Dar es Salaam. Mama Samia amesema mbali na kubuni nafasi za ajira, lakini michezo pia inaiuza nchi kimataifa sababu ya pili ya kuwaita hapa ni kutaka kutoa hamasa kwa timu zetu za taifa na za michezo mbalimbali mbali, kufanya vizuri zaidi kwenye mashindano ya kimataifa na kukuza jina letu la Tanzania. Kuhusu kampeni ya chanjo ya ugonjwa wa COVID-19 inayoendelea katika nchi hiyo ya Afrika Mashariki, Mama Samia amesema swala la chanjo ya COVID ni muhimu, ni muhimu sana. Wana michezo kama hamjachanja, naomba sana mkachanje Tulianza kuchanja tukasema, tutachanja makundi maalumu yaliyo kwenye hatari, tunaendelea. Lakini wana michezo, mnasafiri hapa na kule, na kila mnapopita testing za za COVID zinawasubiri. Ukichanja kwanza, utakuwa una ushahidi kwamba umechanja, lakini pili, hata kama maradhi yatakupata hayaji kwa nguvu kama utakavyokuwa hujachanja. Nam mwito wa mama kwa vijana. Tunatamatisha kwa dondoo za hapa na pale. Ligi kuu bora za Ulaya zinazofuatiliwa na wengi duniani ikiwemo ya EPL ya Ulaya, La Liga ya Uhispania na Bundesliga ya Ujerumani zimeng'oa nanga, katika hali ambayo dunia ikiwa katika hekaheka heka za janga la ugonjwa wa COVID-19. Itakumbukwa kuwa msimu uliopita ligi nyingi duniani zililazimika kuchezwa bila mashabiki au kuhudhuriwa na mashabiki wachache waliotakiwa kuchukua hatua wa zote za kujikinga na ugonjwa huo. Katika ligi kuu ya Uingereza, klabu ya Arsenal siku ya Jumapili ilikosa pointi tatu mbele ya Chelsea katika mchezo wake wa pili msimu huu mpya. Walisasambuliwa magoli mawili kwa mtungi kwenye mchezo huo wa ligi kuu ya England, licha ya kuupigia nyumbani Emirates, wakiwa na kumbukumbu kumbu ya kufungwa mabao mawili kwa mtungi dhidi ya Brentford kwenye mchezo wa kwanza Mounts, on wakati wa beba bunduki wakilishwa mawili kwa mtungi na The Blues Manchester United walikuwa wanalazimishwa bao moja kwa moja huku Wanderers wakilishwa moja kwa mtungi na Tottenham City wameanza vizuri kwa kuinywa bila chupa Norwich kwa kuizaba mabao matano kwa sifuri kama ambavyo Liverpool wameilewesha Burnley kwa kuisasambua Mabao mawili kwa sifuri. Kwingineko, Bayern Munich ilishinda Borussia Dortmund mabao matatu kwa moja katika fainali ya kombe la Super Cup la Ujerumani na kuwa bingwa. Katika mchezo wa mwisho uliochezwa katika uwanja wa Signal Iduna Park huko Dortmund, bingwa wa msimu uliopita wa ligi Bayern Munich na mshindi wa kombe la Ujerumani Borussia Dortmund walichuana. Robert Lewandowski alifunga mabao mawili na kuisaidia Munich kuwakomoa Dortmund mabao matatu kwa moja na kuhifadhi ubingwa wa taji la German Super Cup mnamo Agosti 17 mwaka huu 2021. Na, na kutokana na ufinyu wa wakati, mpenzi msikilizaji, tutakomea hapa kwa leo, hadi juma lijalo panapo majaliwa ya ke Mola. Jina langu ni Hussein Hassan, asante na kwaheri. Leo katika historia. Leo ni Jumanne tarehe 15 Muharam 1443 Hijiria, sawa na tarehe 24 Agosti 2021. Siku kama ya leo miaka 1090 iliyopita, yani tarehe 15 Muharram mwaka 353 hijiria alifariki dunia Ibni Sakan, mwanazuoni na mpokezi mashuhuri wa hadithi wa karne ya yani 4 hijiria. Ibn Sakan alizaliwa mwaka 294 hijiria huko Baghdadi, Iraki, ambapo alisafiri katika nchi mbalimbali mbali kwa ajili ya kutafuta elimu. Ibni Sakan alikusanya hadithi nyingi katika miji ya yani nchi kama Uzbekistan, Tajikistan, Kazakistani, Kirgizistani, Kurasani, Iraq, Sham na Misri, na mwishowe akaweka ya makazi yake nchini Misri. Mpokezi huyo wa hadithi ameacha hathari nyingi na mojawapo ni kitabu cha historia kinachohusu maswahaba wa Mtume mtukufu wa Uislamu kinachoitwa Alurufi Filassahaba. Siku kama ya leo miaka 854 iliyopita, sawa na tarehe 15 Muharram mwaka 589, alizaliwa Ali bin Musa bin Jafari, maarufu kwa jina la Ibn Tawus, faqihi mpokezi wa hadithi na mwanazuoni mashuhuri wa Kiislamu katika eneo la Hilla nchini Iraki. Ibn Tawus alipitisha kipindi cha utotoni katika mji huo na baadaye alihamia mjini Baghdad ambako aliishi kwa kipindi cha karibu miaka 15. Ibne Twaus alipata umashuhuri mkubwa katika elimu na uchamungu na ameandika vitabu vingi ambavyo ni marejeo ya taaluma za Kiislamu. Kitabu kingine mashuhuri cha mwanazuoni huyo ni Al Ikbal. Ibnetwaus alifariki dunia mwaka 664 akiwa na umri wa miaka 75. Siku kama ya leo miaka 92 iliyopita alianza mapambano ya ukuta wa Nodba huko Baitul Muqaddas. Ukuta wa Nodba huko magharibi mwa Masjidul Aqsa ni eneo alilotumia mtume mtukufu, Mtume Muhammad, rehema na amani ya Allah juu yake na kizazi chake, wakati wa kupaa mbinguni katika safari ya miraji, na kwa sababu hiyo eneo hilo likawa na umuhimu wa kidini na kihistoria kwa Waislamu. Tangu wiki moja kabla ya kuanza mapambano hayo ya ukuta wa Nodba Wazayuni ambao taratibu walikuwa wameanza kuikalia kwa mabavu Palestina kwa kuungwa mkono na Uingereza walianzisha harakati dhidi ya Waislamu. Siku hiyo Wapalestina wenye hasira walianzisha mapambano makali dhidi ya Wazayuni hao maghasibu. Mapambano hayo yalienea kwa kasi kwenye miji mingine ya Palestina na Waingereza wakaamua kutangaza utawala wa kijeshi huko Palestina kwa kuhofia hasira za Wapalestina. Na siku kama ya leo miaka 30 iliyopita Ukrain ilipata uhuru toka kwa Umoja wa Kisovieti. Rusia ilianza kuikalia kwa mabavu Ukrain ambayo wakati huo ilikuwa chini ya udhibiti na utawala wa Poland katikati mwa karne ya 17 miladia. Hata hivyo, mwaka 1922 nchi hiyo iliunganishwa na mataifa yaliyokuwa yakiunda Umoja wa Sovieti. Hatimaye, katika tarehe kama ya leo Ukrain ikajipatia uhuru wake. Hii ni Radio Tehran. Yahya Ali kutoka barabara 13 Tanga, Tanzania, anasema Rasia kuipiga au kuipinga Marekani kuasisi kituo cha kijeshi karibu na Afghanistan ni hatua nzuri kwa usalama wa eneo la Asia. Anasema Marekani imezoea kuvamia nchi za Kiarabu kisingizio eti inapambana na magaidi, kumbe gaidi ni yeye mwenyewe. Safari hii kundi la Taliban, imarisheni vikosi vyenu vya kujitolea na kuimarisha uhusiano na Rasia, China na Iran. Muda wa kusoma maoni, mpenzi msikilizaji, umemalizika, na moja kwa moja ni kuletea habari za dunia kwa kifupi. Shirika moja la kiraia katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo limesema mamia ya raia wameuawa ndani ya miezi saba ya kwanza ya mwaka huu elfu mbili na ishirini na moja. Msaidizi mwandamizi wa waziri wa mambo ya nje wa Iran katika masuala maalum ya kisiasa ametoa mwito wa kupelekwa nchini Siria misaada zaidi ya kibinadamu. Rais wa Tunisia Kais Saied ametangaza kuwa shughuli za bunge la nchi hiyo zitaendelea kusitishwa kwa muda usiojulikana. Shirika la uhamiaji duniani IOM limesema waajiri 17 wamekufa maji baada ya boti waliokuwa wakisafiria kuzama katika pwani ya Libya. Na mkurugenzi mtendaji wa shirika la Umoja wa Mataifa la kuhudumia watoto ametahadharisha kuhusu hali ya kibinadamu inayozidi kuwa mbaya nchini Yemen kutokana na vita vinavyoongozwa na Saudi Arabia dhidi ya nchi hiyo maskini ya Kiarabu, na kusema kuwa mtoto mmoja wa Yemen hupoteza maisha kila baada ya dakika kumi. Mukhtasari huo mpenzi msikilizaji ndio unaotufungia matangazo haya ya Jumanne mchana ya Redio Teherani dha Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Tunakushukuru sana mpenzi msikilizaji kwa kuwa nasi tangia awali hadi tamati matangazo, na tunakushukuru vilevile kwa kututumia maoni yako katika ukumbi wetu wa WhatsApp. Yale ambayo sijaweza kusoma kwa sasa kutokana na ufinyo wa wakati, yatasomwa inshallah katika matangazo yetu yajayo. Jina langu ni Hussein Hassan, na kutakia mchana mwema, asante na kwaheri na ahadi. Kufikia hapa, ndio tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran husikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi huanza saa moja na dakika hamsini hadi mbili na dakika hamsini kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana huanza saa tano na dakika ishirini hadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo yetu ya usiku huanza saa mbili na dakika ishirini hadi tatu na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya Redio Teheran husikika pia kwa njia ya satelaiti na intaneti. Anwani yetu ya intaneti ni parstoday.com mkwaju sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu au email ni swahili radio at irib ir. Mnaweza pia kuyasikiliza matangazo yetu kwa njia ya moja kwa moja na hifadhi ya matangazo hayo kupitia simu za mkononi za Android na iPhone kwa kutumia application ya IRIB World Service. Mbali na katika barua pepe ya Swahili radio at irib.ir, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama WhatsApp na kadhalika. Tunakushukuruni kwa kusikiliza na msikose kuyategea sikio matangazo yetu yajayo.