Hii ni idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Suratu Takathur. aya ya kwanza mpaka ya nane. A'udhu billahi minash shaitanir rajim. Kwa jina la Allah, mwingi wa rehema mwenye kurehemu. Kumekughafilisheni kutafuta wingi wa mali na jaha na watoto na kujifaharisha kwa hayo. Hata mmeingia makaburini mmekufa bila ya kufanya khair yoyote. Sivyo hivyo. Karibuni hivi mtajua. Kisha nasema, sivyo hivyo. Karibuni hivi mtajua. Sivyo hivyo Lau mgalijua kwa elimu ya yakini kuwa sivyo hivyo, msingefanya hivyo. Hakika mtaiona Jahannam, kisha nasema mtauona kwa yakini moto wa Jahannam. Kisha kwa hakika mtaulizwa siku hiyo juu ya neema mlizopewa, mlizitumiaje? Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Hujambo mpenzi msikilizaji, popote pale ulipo, na karibu katika matangazo haya ya jumapili usiku ya redio Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran inayokutangazia moja kwa moja kutoka hapa jijini Teheran. Jina langu ni Hussein Hassan. Nina wingi wa matumaini kwamba tutaandamana sako kwa bako hadi tamati ya matangazo usiku huu. Mpenzi msikilizaji kama ada tumekuendelea taarifa ya habari za dunia takujumuisha ripoti, tutakuwa na uchambuzi wa kisiasa, na katika safu ya vipindi tumekuendelea malezi bora, bidhaa za Iran, bila kusahau makala fupi ya kila siku ya leo katika historia, na tutafunga matangazo haya kwa mukhtasari wa habari za dunia. Kumbuka mpenzi msikilizaji. Mbali na kwenye masafa mafupi au shortwave, unaweza kutusikiliza pia kupitia masafa FM, ukiwa nchini Tanzania ni kupitia Radio Maarifa. Tovuti yetu ni parstoday.com mkwaju sw. Hali kadhalika, mpenzi msikilizaji, una fursa ya kushiriki matangazo haya kwa kututumia maoni, mapendekezo na hata ukosoaji wako kwenye ukumbi wetu huru kabisa wa WhatsApp kupitia nambari inayoanza na alama ya kujumlisha plus tisa nane tisa sifuri tatu tano sifuri sita tano nne nane saba. Navuta pumzi kisha narejea na, na taarifa ya habari za dunia Usiku hapa jijini Tehran sawa na mbili na nusu kwa saa za Afrika Mashariki na moja na nusu kwa saa za Afrika Kati ya Kati. Ifuatayo ni taarifa ya habari za dunia, lakini kwanza ni muhtasari wake. Rais Raisi asema kustawisha uhusiano na Japan kuna umuhimu mkubwa kwa Iran. Umoja wa Mataifa wazitaka tena pande husika Tigre kusitisha mapigano, na rais wa zamani wa Bolivia ataka kujiwa akiwa gerezani, pamoja na habari nyinginezo. Habari kamili Rais wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amesema kuwa uhusiano wa Iran na Japan ni mzuri na wa kirafiki, na kwamba kustawishwa zaidi uhusiano huo ni jambo lenye umuhimu mkubwa kwa taifa hili. Sayid Ibrahim Raisi amesema hayo leo hapa mjini Teheran, katika mazungumzo yake na Toshimitsu Motegi, waziri wa mashauri ya kigeni wa Japan, na kusisitiza kwamba Teheran ina azma ya kupanua ushirikiano wa pande zote na, na Tokyo hususan katika masuala ya kiuchumi na kibiashara. Rais Ibrahim Raisi ameeleza kuwa kupanuliwa ushirikiano na Japan na kuwekwa mashirikiano mazuri zaidi baina ya pande mbili ni jambo linalopewa umuhimu mno na Jamhuri ya Kiislamu, sambamba na kuipongeza Japan kwa misaada yake ya kibinadamu kwa ajili ya kukabiliana na korona, Sayid Raisi amesema ana matumaini ushirikiano wa pande mbili utasaidia ulimwengu kung'oa kabisa mizizi ya ugonjwa huu hatari. Kadhalika ameashiria udharura wa kuachiwa fedha za Iran zilizozuiwa huko Japan na kueleza kwamba kucheleweshwa kuachiliwa fedha hizo katika benki za nchi hiyo ni jambo lisilohalalishika. Kwa upande wake Washimisu Motegi, waziri wa mashauri ya kigeni wa Japan, sambamba na kumpongeza Sayid Ibrahim Raisi kwa kuanza kipindi chake cha uongozi kama rais wa jamhuri ya Kiislamu wa Iran, amesisitiza juu ya kupanua zaidi uhusiano na ushirikiano mkongwe baina ya nchi mbili hizi na kueleza bayana kwamba mataifa haya mawili yamekuwa na uhusiano mzuri na mkongwe. Ikiwa leo ni siku ya kimataifa ya kuwakumbuka waathirika wa vitendo vya vurugu zilizotokana na dini au imani, ulimwengu bado unashuhudia ongezeko la kauli za chuki, kutovumiliana, na hata mashambulio ya mwili kwa watu, vikundi au maeneo, sababu ikiwa ni imani yao ya dini au umuhimu wake. Katika taarifa yake kwa mnasaba wa maadhimisho ya siku hii, katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres amesema kuwa vitendo vya vurugu mara nyingi huambatana na uvunjifu wa haki za kimsingi, kikiwemo haki ya uhuru wa mawazo au dhamira fulani, na vyote hivi vinapaswa kubadilika na kuheshimiana. Amesisitiza kwamba na hapa nanukuu, uhuru wa dini au imani ni haki ya binadamu iliyowekwa katika hati ya Umoja wa Mataifa na katika azimio la ulimwengu wa haki za binadamu. Leo hii haki hii inajaribiwa. Kwa pamoja, tujitolee kuweka ahadi ya kubadili tabia hii na kujenga jamii zinazojumuisha zaidi na zenye amani, ambapo pamoja na utofauti wetu, lakini tunatakiwa kusherehekea utajiri ambao unatuimarisha sisi sote. Mwisho wa kunukuu. Kadhalika, katibu mkuu huyo wa Umoja wa Mataifa amesema kwamba janga la COVID-19 limeongeza ubaguzi, kuwatenga na kuwanyima taarifa, na mara nyingi walengo wamekuwa ni vikundi vidogo vya jamii ndogo zenye imani tofauti, na hii inaongeza zaidi muunganiko wa hatari. Akitaja juhudi alizofanya, Guterres amesema na hapa nanukute tena, nimefanya jambo hili kuwa moja ya vipaumbele vyangu kwa kufanya mambo kadhaa ikiwemo kupitia mipango mbalimbali mbali, kama wito wa kutenda haki za binadamu mkakati wa umoja wa mataifa wa mpango wa utekelezaji juu ya kauli za chuki na mpango wa umoja wa mataifa wa kulinda maeneo ya dini mwisho kunukuu huku hayo yakiharifiwa katibu mkuu wa umoja wa mataifa kwa mara nyingine tena ametoa mwito wa usitishwaji wa vita katika jimbo la tigre huko nchini Ethiopia, eneo ambalo wanajeshi wa serikali wamekuwa wakipambana na waasi wa jimbo hilo. Antonio Guteres amesema kuwa hali ya kibinadamu ni mbaya huko Ethiopia na kuzitolea wito pande zinazopigana zisitishe mapigano mara moja. Taarifa ya katibu mkuu wa umoja wa mataifa imeeleza kuwa wananchi wa Ethiopia wameteseka sana, mazingira ya hali ya kibinadamu ni mabaya sana, mamilioni ya watu wanahitaji msaada Miundombinu imeharibiwa na tumepata ripoti kuwa wanawake wamedhulumiwa sana na kuendelea kwa machafuko kunaendelea kufanya mambo kuwa mabaya zaidi. Wakati huu huu, baadhi ya mashirika ya utoaji misaada ya kibinadamu yametahadharisha kuwa mamilioni ya watu wapo katika hatari ya kukosa chakula kwa sababu ya uhaba wa vyakula mbalimbali mbali. Mapigano baina ya jeshi la taifa la Ethiopia na wapiganaji wa harakati wa ukombozi ya watu wa Tigre kwa kifupi TPLF yalianza tokea Novemba mwaka jana na yanaendelea mpaka sasa licha ya Adis Ababa kutangaza usitishaji vita wa upande mmoja mnamo Juni 28. Na taarifa ya habari za dunia mpenzi msikilizaji, inaendelea kujia mubashara kutoka redio Teherani, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Kadhalika Tunasikika moja kwa moja kupitia Redio Maarifa ya huko Tanga, Tanzania. Tukisonga mbele, shirika tanzu la Kifaransa la Kifaransa la kutengeneza pombe katika Jamhuri ya Afrika ya Kati limeelekezewa kidole cha lawama kwa kulifadhili kwa hali na mali kundi la wanamgambo wa UPC katika nchi hiyo ya Kiafrika. Inaelezwa kuwa kampuni hiyo ya Kifaransa ilichukua hatua hiyo katika kipindi chote cha vita vya wenyewe kwa wenyewe huko Jamhuri ya Afrika ya Kati iliwa na mgambo hao wayalinde mashamba yao ya miwa, kiwanda cha sukari na magari yanaposafirisha bidhaa hizo kutoka Kongo Brazzaville. Mwandishi wetu Mosi Mwasi anaripoti zaidi. Shirika la kutengeneza sukari nchini humo Sokafu linashirikiana na shirika lingine tanzu la Kastel kwa kutengeneza pombe na pia kulinda mashamba ya miwa ya sukari mashariki mwa Jamhuri ya Afrika ya Kati. Kwa mujibu wa ripoti inayotolewa na asasi ya kimarekani ya Sentry na pia ripoti ya ndani kwa ndani inathibitisha kwamba tangu mwaka 2014 wakati UPC ilipoingia katika eneo kuliko mashamba hayo ya miwa, kasteli ilianza kuwafadhili kwa hali na mali, ili waweze kulinda mashamba hayo na pia kulinda kiwanda cha sukari cha shirika hilo. Na licha ya kulinda mashamba hayo ya miwa na pia kulinda kiwanda kisiharibiwe, UPC ilitakiwa pia kulinda ugavi wa mazao ya kiwanda ili yaweze kusafirishwa katika maeneo mbalimbali mbali ya nchi, wakizuia usafirishaji wa mazao ya viwanda vingine nchini. Ufadhili huo ulikuwa ukitolewa kwa fedha taslimu na pia kwa kupewa misaada kadhaa kukiwemo kupewa mafuta ya petroli ya kuendesha magari yao na pia shirika hilo kuweza kutengeneza magari ya wanamgambo hao mara yanapoharibika. Ufadhili ambao umeendelea kufanywa hadi mwezi wa tatu mwaka huu. Na wale wote ambao walikuwa wakienda kupokea fedha hizo taslimu ni viongozi wawili wa, wa wanamgambo hao ambao ni Jenerali Ali Ndalas na pia Bwana Hassan Buba ambaye sasa ni waziri wa ufugaji katika serikali ya Rais Arkanj Twadera, upokeaji ambao umeendelea hadi mwezi wa tatu mwaka huu. Nazo ripoti kutoka katika shirika hilo la sukari Sokaf, mara lilipopokea ripoti hii, limeichukulia hatua likitaka kuunda kamati ya ndani itakayochunguza tuhuma hizo na kuweza kutoa ripoti za kuwachukulia hatua kali wale wote waliohusika katika kisanga hiki. Na ijulikane vizuri kwamba ingawa kiwanda hiki kimesajiliwa katika Jamhuri ya Afrika ya Kati, bidhaa zake zote hupelekwa Ufaransa na mabaki ya mazao hayo ndiyo yanayouzwa katika Jamhuri ya Afrika ya Kati kwa bei inayotolewa na Ufaransa. Mosi Mwasi, Redio Teheran, Brazzaville. huo kama si ukoloni mamboleo, sijui tutauita nini? Hii ni Redio Tehran, idha ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, ikikutangazia mubashara kutoka hapa jijini Tehran. Chumba cha operesheni cha maafisa wa jeshi la Yemen kimetangaza kuwa muungano wa vamizi unaoongozwa na utawala vamizi wa Saudi Arabia pamoja na mamluki wao umekiuka usitishaji vita nchini Yemen mara 339. Taarifa hiyo imeeleza kuwa majeshi vamizi ya muungano unaongozwa na utawala wa vamizi wa Ali Saud yamekiuka usitishaji vita mara 339 katika kipindi cha saa 24 zilizopita huko katika mji wa bandari wa Al Hudeida ulioko magharibi mwa Yemen. Kwa mujibu wa taarifa ya chumba cha operesheni cha maafisa wa jeshi la Yemen ni kwamba katika ukiukaji huo wa usitishaji vita, majeshi vamizi yameushambulia mji huo ya kwa silaha nyepesi na nzito. Usitishaji vita katika mkoa wa, wa Al Hudeida ulianza kutekelezwa Desemba 18 mwaka elfu mbili kumi na nane katika mkoa wa Al Hudeida. Hata hivyo, muungano vamizi unaoongozwa na Saudi Arabia umekuwa ukikiuka kila siku usitishaji vita huo. Na rais wa zamani wa mpito wa Bolivia Jeanine Aneza amefanya jaribio la kujiua akiwa jela siku moja tu baada ya kufunguliwa mashtaka ya mauaji halaiki kutokana na vifo vya uandamanaji vilivyotokea mwaka elfu mbili kumi na tisa katika nchi yake. Jorge Valda, mmoja wa mawakili wa rais huyo wa zamani wa Bolivia, amewaambia waandishi wa habari kwamba kiongozi huyo wa zamani ambaye amefadhaishwa na tuhuma zinazomkabili za mauaji alijaribu kuondoa uhai wake, lakini jaribio hilo lilifeli. Waziri wa mambo ya ndani wa Bolivia, Eduardo del Castillo amethibitisha tukio hilo kwamba ni kweli, rais huyo wa zamani wa Bolivia alitaka kujiua, lakini jaribio hilo lilifeli na kwamba kwa sasa anaendelea vizuri kiafya. Kwa upande wake, Douglas Zuciano, mkuu wa kitengo maalum cha kupambana na makosa ya jinai nchini Bolivia, amesema kilichotokea kilikuwa ni jaribio la kutaka kujiua. Anez anashikiliwa tangu mwezi Machi mwaka huu kwa madai ya kufanya mapinduzi dhidi ya mtangulizi wake na rais wa zamani wa Bolivia Evo Morales. Mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka Redio Teheran. Ukambi wa dunia tambara bovu. Karibu sasa, mpenzi msikilizaji, ni kuletea uchambuzi wa kisiasa ambao kwa usiku huu una kichwa kisemacho, viwanda vya ulinzi ni nguzo ya uwezo wa majeshi ya Iran. tarehe 31 Mordad kwa mujibu wa kalenda ya Hijria Shamsia sawa na Agosti 22 ni siku ya viwanda vya ulinzi hapa Iran. Katika ujumbe kwa mnasaba wa siku hii, Meja Jenerali Muhammad Baqiri, mkuu wa kamandi ya majeshi ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, amesema kama ninavyomnukuu, sera ya kistratejia ya majeshi ya Iran isiyoweza kusitishwa ni kuimarisha uwezo wa kujihami na kumzuia adui na pia uwezo wa kuhujumu ngome za vitisho dhidi ya taifa hili la Kiislamu. Stratejia hii inatekelezwa bila ya kuzingatia vita vya vyombo vya habari na operesheni za kisaikolojia za vyombo vya habari vya mabeberu, na pia matarajio yasiyoweza kufikiwa ya Marekani, utawala wa kizayuni na waitifaki wao habithi. Mwisho wa kunukuu. Udharura na umuhimu wa kuimarisha viwanda vya ulinzi au kijeshi unatokana na kuwa maadui wa taifa la Iran wanatumia uwezo wao wote na kila fursa inayojitokeza kutoa vitisho na kuwashinikiza watu wa Iran. Ingawa maadui wa taifa la Iran hasa Marekani wanajizuia kukabiliana ana kwa ana kijeshi na Iran, lakini pamoja na hayo, haipaswi kughafilika na njama wanazozitekeleza. Ni kwa msingi huo ndio majeshi ya Iran yakawa yanatekeleza sera maalum ya kuimarisha kwa kiwango cha kistratejia uzalishaji silaha na zana za kivita ndani ya nchi kwa lengo la kuwa na uwezo wa kujihami na kumzuia adui kushambulia. Sekta ya ulinzi nchini Iran ni kati ya sekta muhimu ambazo tokea ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu maadui wamekuwa wakijaribu kudhoofisha kupitia vikwazo. Lengo la njama hizo ni kuzuia Iran kustawi katika sekta hii muhimu. Njama hizo kwa hakika zilikuwa tishio kubwa kwa usalama wa nchi, lakini ustawi wa Iran katika sekta ya ulinzi ni ishara kuwa tishio hilo limebadilishwa kwa kwa fursa kwa ajili ya ustawi wa nguvu za kujihami na kumzuia adui. Antoine Copolani, mtaalamu wa masuala ya ulinzi, katika makala aliyoandika katika jarida la Le Point la Ufaransa, anasema katika harakati ya kistratejia makombora ya Iran yameweza kuboreka na kupata uwezo mkubwa, na hivyo Iran imeimarisha nguvu zake za kumzuia adui kushambulia na kukabiliana na hujuma yoyote ile. Sekta muhimu ya ulinzi nchini imeweza kustawi kwa msingi wa teknolojia za kisasa. Ni kwa msingi huo ndio mafanikio ya kisayansi na kiteknolojia katika sekta Iran ya ulinzi ya Iran yamepatikana, pamoja na kwa vikwazo vya kidhalim dhidi ya nchi hii vinaongezeka. Ustawi wa sayansi na teknolojia katika sekta ya ulinzi ni nukta yenye umuhimu mkubwa kwani huwa ni kama injini ya kustawi sekta nyinginezo za viwanda. Ayatullah Ali Khamenei, kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu ambaye pia ni amirijeshi mkuu wa majeshi ya Iran, katika mkutano na makamanda wa jeshi la anga na kikosi cha ulinzi wa anga cha jeshi la nchi kavu la Iran, alisisitiza kuhusu lazima wa Iran kujiimarisha katika sekta zote haswa sekta ya ulinzi. Aliendelea kusema kuwa iwapo nchi itakuwa dhaifu basi adui atapata uthubutu wa kuchukua hatua za uchokozi aliongeza kuwa na hapa nanukuu sisi hatutaki kuwa tishio kwa nchi yoyote bali tunataka kulinda usalama wa nchi na kuzuia vitisho mwisho nukuu kwa hivyo uwezo wa kijeshi wa Iran umestawi kwa kuzingatia vitisho vya maadui lakini uwezo huo unatumika kwa ajili tu ya kulinda usalama wa nchi Hii ni Redio Tehran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran inayokutangazia mubashara kutoka hapa jijini Tehran. Kumbuka mpenzi msikilizaji, una fursa ya kushiriki matangazo haya kwa kututumia maoni yako katika ukumbi wetu wa WhatsApp kupitia nambari za na alama kujumlisha au9 nitakuwa na mwenye kusoma baadhi ya maoni hayo mubashara kabisa hapa studioni kwa faida ya msikilizaji mwenzako. Maadili bora. Karibuni, wapenzi wasikilizaji, katika kipindi chetu cha maadili bora, ambapo leo tutazungumzia lengo la mfumo wa kiakhlaki wa Uislamu, na kuombeni mnitegee sikio hadi mwisho wa kipindi hiki. Sote tunafahamu jinsi gani dini tukufu ya Kiislamu ilivyosisitiza umuhimu na thamani ya akhlaki na kueleza kuwa suala la akhlaki na maadili bora ndio lililokuwa lengo la pili la mitume baada ya kufikishwa ujumbe wa tauhidi. Kwa kuzingatia aya za Qurani tukufu na hadithi zilizopokelewa kutoka kwa viongozi wa Uislamu, tunabainikiwa kuwa athari na matokeo ya kuchunga na kutochunga thamani ya kiakhlaki zimetingika chini ya mjumuiko wa vifungu vinne. Miongoni mwa tabia hizo ni ukweli, ambao unaleta athari ya utulivu, kama ilivyobainishwa katika hadithi za Bwana Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam. Baadhi ya wakati kutochunga na kupuuza athari za kiakhlaki huleta athari mbaya za kidunia. Kwa mfano, Imamu Ali alaihi salam amepokewa akisema kuwa Jiwekeni mbali na dunia, kwani kuipenda dunia humfanya mtu kuwa kipofu, kiziwi na bubu mbele ya ukweli, na huleta udhalilifu na udhaifu. Ni wazi kuwa kupindukia mpaka katika kuipenda dunia humfanya mtu aghafilike juu ya mabalaa na hatari zinazotokana na mwenendo huo, na mtu ambaye ni mtumwa wa dunia yuko tayari kuwa dhalili kwa kiwango chochote kile mradi tu aweze kujipatia matashi yake ya kilimwengu. Bwana Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasalam, amesema kuwa raha ya mtu bakhili ni ndogo zaidi kuliko raha ya mtu yeyote. Katika baadhi ya aya za Qurani tukufu na hadithi za Maasumin imetajwa kwamba lengo la tabia za kimaadili na kiahlaki ni kupata thawabu na kuneemeka na neema za Allah subhanahu wa taala huko katika ulimwengu wa milele wa akhera. Katika baadhi ya aya pia imetolewa ahadi ya kupata pepo na neema zake kutokana na kuwa na imani na kutenda amali njema. Katika aya za mwanzo za Suratul Mu'minun imetajwa kuwa utendaji wa sifa za kiakhlaki, iwe ni katika hali ya kibinafsi au kijamii, ni moja ya masharti ya kufuzu mbele ya Allah subhanahu wataala. Miongoni mwa masharti hayo ni kusimamisha swala, kutoa zaka, kutimiza ahadi na kujiepusha na mazungumzo ya kipuuzi. Watu wenye matukufu hayo wameahidiwa pepo na Mola Muumba. Baadhi ya aya za Qurani tukufu na hadithi za viongozi wa dini zimezungumzia pia suala la kutochunga na kutoheshimu thamani za kiakhlaki na matokeo mabaya yatakayomfika mtu huko akhera. Kwa mfano Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala amewataja wale watu wanaozikadhibisha aya zake au wale wanaokula mali za mayatima kwa dhuluma kuwa watapata adhabu kali. Ingawa matokeo mazuri na mabaya yanayopatikana duniani na ahera kwa kutekeleza matukufu ya kiakhlaki yanaweza kuathiri katika kumfanya mtu avutiwe na akhlaki njema au ajikinge na akhlaki mbovu, hata hivyo, lengo la Uislam kuhusiana na mfumo wa kiakhlaki ni kubwa zaidi kuliko faida hizo zinazopatikana. Kwa hakika lengo la mfumo wa kiakhlaki wa Uislamu ni kumfanya mtu ajikurubishe kwa Allah subhanahu wa taala na kupata radhi zake. Ingawa amali ambazo mtu huzifanya kwa lengo la kupata malipo mema huko akhera zinahesabiwa kuwa ni ibada na zina thamani mbele ya Mwenyezi Mungu, hata hivyo ibada ambayo hufanywa kwa lengo la kutafuta radhi za mola muumba pekee zina daraja kubwa zaidi. Katika Qurani tukufu Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala anamsemeza mtume wake mtukufu kwa kusema: Sema, hakika swala yangu na ibada zangu zote nyingine na uzima wangu na kufa kwangu zote ni kwa Mwenyezi Mungu muumba wa walimwengu wote. Aya hii inatoa mwongozo na mafunzo kwa vipengee vyote vya kimaisha kuwa amali zote anazozifanya mtu, zikiwemo za kiakhlaki, zina utukufu na fadhila nyingi zaidi zinapofanywa kwa lengo la kutafuta radhi za Allah subhanahu wa taala. Lengo la mfumo wa kiakhlaki wa Uislamu ni kumlea mwanadamu anayetaka kumtambua mola wake, ambaye kila anapofanikiwa kumkurubia zaidi mola wake ndivyo anavyoing'oa nafsi yake kutokana na minyororo ya mapenzi ya vitu vya kupita na venye mpaka maalum. Jitihada za mtu wa aina hii haziishii kwenye mipaka ya kidunia wala hazimaliziki katika ridhaa ya kupata neema za peponi. Mtu wa aina hii hafuati uongofu kwa sababu tu ya mvuto wa neema hizo, bali hupiga hatua mbele hadi kufikia daraja ambayo huwa kwake yeye lenye thamani zaidi ni kupata radhi za Mwenyezi Mungu kuliko kuyapa thamani malipo ya neema za peponi, naye mtu huyo huona utukufu na kuhisi raha iliyoje kumwabudu Mola wake kwa nia na lengo hilo. Na hayo ndiyo yaliyosemwa na sahaba mtukufu wa Mtume sww wa na Ahalbaiti wake, Imamu Ali alaihi salam, pale alipoelezea lengo lake katika kumwabudu Mwenyezi Mungu kwa kusema: ewe Mola wangu, sikukuabudu wewe kwa kuhofia adhabu ya moto wa Jehanam wala kwa kutumai neema za pepo bali nimekuabudu kutokana na kuelewa kuwa wewe ndiye unayestahiki kuabudiwa. Naendelea kutegia sikio kipindi cha Maadili Bora, ambapo leo tunajadili lengo la mfumo wa kiakhlaki wa Uislamu. Mwanadamu anayetarajiwa na Uislamu ni yule ambaye haishii katika kufikiria kuiokoa nafsi yake tu bali pia hufanya juhudi za kuwakomboa waja wa, wa Mwenyezi Mungu na kuitengeneza jamii yake. Hata hivyo, tabia zake katika jamii zisitokane na kuhofia madhara au kutumainia faida za kidunia. Kwa mfano, iwapo mtu ataonyesha tabia nzuri kwa lengo la kuweza kujipatia marafiki au kutoa misaada ili kuwavutia watu, basi mtu wa aina hiyo ingawa kwa dhahiri anafanya vitendo vya kiakhlaki lakini vitendo hivyo havina thamani yoyote, kwani nia ya mtu huyo ni kuwavutia watu kutokana na yale anayoyatenda. Tabia ya akhlaki sahihi hufanywa kutokana na imani madhubuti ya kumwamini Allah subhanahu wa taala bila ya kuwa na mfungamano wowote wa kidunia. Kujitolea kwa ajili ya wengine na kujiepusha na ubinafsi kufanywa kwa ajili ya Mwenyezi Mungu pekee. Ni kwa sababu hii ndiyo maana kujitolea kukawa katika daraja ya juu ya thamani za kiakhlaki. Wasikilizaji wapenzi, tunapaswa kufahamu kuwa msingi wa dini ya daima ya Kiislamu iliyoletwa na mwenye shakhsia na tabia bora kabisa katika historia umesimamishwa juu ya imani na uchaji dini. Hii mbali ya kuwa ni njia ya kupatia mtu ufanisi wa akhera ni msingi wa furaha na utulivu katika maisha ya dunia hii. Pia shabaha ya mwito wa Uislamu ni kutukuza thamani ya binadamu na kustawisha itikadi safi na maadili yake mema. Uislamu huzitambua sifa njema za kiroho na mwendo safi wa binadamu kuwa ni kipimo cha ubinadamu. Uislamu unapinga kufidiwa neema kwa ajili ya mafanikio ya nafsi na kupewa mgongo mambo ya kiroho. Unapambana vikali na wale watu wanaotia doa ubinadamu na heshima na wanaodhoofisha msingi wa kuaminiana na kuelewana. Jamii iliyopangiwa uhusiano wake na Uislamu, watu wake huishi kwa mapenzi na amani na kuwepo moyo wa kuaminiana katika mambo yao yote. Usawa na uhusiano wa hali ya juu kabisa ndio unaowaunganisha watu wa jamii hiyo, na wote huwa ni sawa mbele ya sheria. Ikiwa jamii itakuwa na sifa kama hizo, basi umoja wa kiroho, mafundisho na taratibu za ukamilifu vinaweza kuleta mapinduzi makubwa ya kitabia katika mataifa na makabila mbalimbali, ambavyo vitadhamini ufanisi na mafanikio katika vipengee vyote vya maisha ya watu. na kufikia hapo basi wapenzi wasikilizaji, ndiyo nakamilisha kipindi cha maadili bora kwa leo. Hadi kipindi kingine panapo majaliwa na wageni, nikisema kwa herini. bidhaa za Iran. Hamjambo wapenzi wasikilizaji, na karibuni kuwa nasi tena katika sehemu nyingine ya kipindi cha bidhaa za Iran kinachozungumzia kwa muhtasari bidhaa muhimu zinazozalishwa hapa nchini. Ni matumaini yangu kwamba mtaendelea kuwa nami hadi mwisho wa kipindi hiki. Miongoni mwa biashara zenye faida kubwa duniani ni biashara ya maua na mimea inayotumiwa kwa ajili ya kupamba na kuremba majumba. Pato la fedha linalotokana na biashara hii limekuwa likiongezeka sana katika miongo kadhaa iliyopita. Takwimu za Shirikisho la Kimataifa la Wazalishaji wa Maua ya Mapambo AIPH katika muongo wa 1950 zilionyesha kwamba pato la biashara ya maua katika masoko ya kimataifa lilikuwa karibu dola bilioni 3 kwa mwaka. Pato hilo liliongezeka na kufikia karibu dola bilioni 100 mwaka 2010. Inaripotiwa kwamba kwa sasa pato la fedha la biashara ya maua duniani ni zaidi ya dola bilioni 150. Ni kutokana na faida kubwa za biashara hii, ndiyo maana makumi ya nchi katika maeneo mbalimbali ya dunia yanajishughulisha na kulima na kuzalisha maua. Historia ya kilimo na uzalishaji wa maua kama bidhaa yenye faida kubwa ilianza mwishoni mwa karne ya kumi na nane. Wakati huo, baadhi ya nchi za Ulaya kama Uingereza zilikuwa zikikusanya aina mbalimbali mbali ya mimea kutoka maeneo mbalimbali ya dunia. Nchi hizo zilitengeneza mashamba ya mimea na mabustani ya maua na kuanza kuhifadhi maua katika maeneo hayo. Baadaye watu wengi walivutiwa sana kutembelea maeneo hayo na uzalishaji wa maua ya kupamba ukaanza kutambuliwa kama sekta ya kibiashara katika medani ya kimataifa. Sekta hiyo imeendelea kustawi na kupanuka zaidi siku baada ya nyingine. Historia ya kuzalisha maua ya mapambo hapa nchini Iran ilianza miaka mingi iliyopita. Wairani wa kale walikuwa wakitumia sana maua kwenye maeneo na mashamba yao. Ni vyema kutaja hapa kwamba ua la lotus au kwa jina jingine watalili, lilitambuliwa katika utamaduni wa Wairani wa kale kuwa ni nembo ya utakasifu. Ua hilo pia linaonekana katika michoro na nakshi za mabaki ya makasri kama lile la Tahte Jamshid na katika mabaki ya kuta ya ikulu ya Apadana huko Shush ambayo ilikuwa ikitumiwa na wafalme wa Hahamaneshi. Umashuhuri wa mashamba ya kale na maridadi ya Iran katika kipindi eh, cha historia sambamba na sanaa ya uchoraji unatokana na umaridadi wa maua yaliyotumiwa katika mashamba na sanaa hiyo. Mbali na usanifu majengo, nakshi na michoro ya maua pia ilikuwa na nafasi muhimu sana a, na kazi za mikono kama katika ufumaji wa mazulia maridadi i, na sanaa ya Kiirani. Maua pia yalikuwa yakitoa ilhamu kwa washairi wengi wa lugha ya Kifarsi. Washairi hao walitumia majina ya maua kama tulip, waridi, popi, lilac na Mariam kama nembo ya utakatifu, umaasumu, kujitoa mhanga, kuwa tayari kufa shahidi, upendo, urafiki na kadhalika. Wapenzi wasikilizaji, watu wengi hutumia msimu wa machipuo, hususan mwezi wa Ordibehesht, yaani mwezi wa pili katika kalenda ya mwaka wa Hijiria Shamsia, kwa kipindi bora zaidi cha kufanya safari katika miji mbalimbali ya Iran kama vile Shiraz, kwa sababu ya harufu nzuri ya maua inayohinikiza mitaa na maeneo mbalimbali ya maeneo hayo katika msimu huo. Nyanda na maeneo mengi ya Iran ambayo huwa na aina mbalimbali ya maua huwa mithili ya ubao wenye michoro maridadi sana unaowavutia watazamaji wake. Mabustani makubwa ya maua katika miji kama Mahalat na Khomein yamejaa maua na mimea ya aina mbalimbali na yenye rangi maridadi sana. Katika msimu huo, nyanda na maeneo ya magharibi na katikati mwa Iran hufunikwa na maua kama ya popi na tulip. Utengenezaji wa uturi na maji ya maua ni miongoni mwa vivutio vikubwa vya watalii katika miji na maeneo mbalimbali ya Iran kama Kashan, Kamshar na Meimand huko katika mkoa wa Fars. Mbali na maua ya mwituni yanayoota yenyewe, maua yanayolimwa na wadau wa sekta hii pia yamestawisha sana soko la bidhaa hiyo ndani na nje ya Iran. Kilimo cha maua ya biashara na uchumi hapa nchini kilianza yapata chini ya karne moja iliyopita. Iran ambayo ina maeneo yenye hali tofauti ya hewa inahesabiwa kuwa miongoni mwa nchi zenye utajiri mkubwa katika uwanja huo. Iran pia inatambuliwa kuwa chimbuko la maua kama waridi, iris, hisinth na sikleme. Kilimo cha maua ya mapambo Uh, kinafanyika kwa sura mbalimbali hapa nchini: maua yanayolimwa katika anga ya wazi na yale yanayolimwa katika maeneo maalumu na ndani ya majumba ya kijani. Nyumba za zamani zaidi za kijani za kilimo cha maua ambazo bado zinafanya kazi hadi hii leo hapa nchini ni ile yenye umri wa miaka sabini. Zamani majumba ya maeneo hayo yalikuwa yanatumiwa na baadhi ya watu kwa ajili ya burudani, kupitisha muda na kutumia wakati wao wa faragha. Hadi mwaka 1979, sehemu si ndogo ya maua ya mapambo hapa nchini ilikuwa ikidhaminiwa kutoka nje ya nchi. Hata hivyo, baada ya ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu, uagizaji maua kutoka nje ya nchi ulipigwa marufuku na hatua hiyo ilikuwa sababu ya kustawi na kunawiri uzalishaji wa maua hapa nchini Iran. Katika miongo ya hivi karibuni kumeanzishwa majumba na maeneo mahsusi ya kisasa ya kukuza na kulima maua ya biashara kwa malengo ya kiuchumi. Maua hayo yanatumiwa katika kutengeneza maji ya maua, uturi na manukato, dawa na mada zinazotumiwa katika utengenezaji wa madawa bidhaa ya tiba, ya afya, chakula na kadhalika. Iran imebarikiwa sana kwa kuwa na sifa nyingi zinazowezesha kilimo bora cha maua kama kuwa na mito mingi ya maji, hali ya hewa inayofaa, kipindi kirefu cha siku na mwanga kamili wa jua ambao unapunguza gharama za utunzaji wa maua katika nyumba za kijani na kadhalika vilevile kuwepo kwa wataalamu na nguvu kazi ya bei rahisi na inayofaa nchini Iran ni miongoni mwa mambo yanayowavutia wawekezaji wa ndani na nje ya nchi katika sekta ya kilimo cha maua vilevile nchi jirani za kaskazini na kusini mwa Iran zinahesabiwa kuwa masoko mazuri sana ya maua ya Iran kutokana na utumiaji mkubwa wa bidhaa hiyo katika nchi hizo faida kubwa ya biashara ya maua imewafanywa wawekezaji wengi wa kigeni kuwekeza sana katika maeneo ya kaskazini na katikati mwa Iran na kujishughulisha na kilimo cha maua ya kibiashara. Sehemu kubwa ya sekta ya kilimo cha maua hapa nchini imo mikononi mwa sekta ya watu binafsi. Iran inashika nafasi ya saba kati ya nchi kumi zinazoongoza duniani katika uzalishaji wa maua ya mapambo. Wataalamu wanasema Iran inaweza kuuza nje maua yenye thamani ya dola milioni mia tatu hadi dola milioni mia tano kwa mwaka. Mkoa wa Tehran, mkoa wa kati, Mazandaran, Khuzistan, Esfahan, Shiraz, Chahar Mahal Bakhtiari na Gilan ndio vituo vikuu vya kilimo cha maua ya biashara nchini Iran. Wapenzi wa wasikilizaji, katika miaka ya hivi karibuni, maua yanayozalishwa Iran yamekuwa yakiuzwa zaidi katika nchi kama Iraq, Azerbaijan, Ukraine, Moldova, Belarus, Georgia, Armenia, Tajikistan, Kyrgyzstan, Russia, Turkmenistan na Kazakhstan. Baadhi ya nchi hizo kama Russia, Georgia na Belarus zinahesabiwa kuwa njia tu ya kusafirisha bidhaa za maua ya Iran kuelekea katika nchi nyingine za dunia. Baada ya kufika katika nchi hizo, maua hayo ya Iran hufungwa upya na kuuzwa katika nchi mbalimbali duniani kwa majina ya nchi hizo. Wapenzi wasikilizaji, muda uliotengwa kwa ajili ya kipindi chetu umemalizika. Tukutane tena wiki ijayo katika kipindi kingine cha bidhaa za Iran. Leo katika historia. Leo ni Jumapili, tarehe kumi na tatu Muharam mwaka 1443 hijiria kamaria, inayosadifiana na 22 Agosti 2021 miladia. Tarehe 13 tt Muharam mwaka 61 hijiria, yaani siku kama hii ya leo miaka 1382 iliyopita, Abdallah bin Afif aliwa washahidi na gavana wa Yazid bin Muawiya, Ubaidullah bin Ziyad. Afifa alikuwa mtu wa kwanza kuanzisha malalamiko na upinzani wa wazi dhidi ya jinai za Ubaidullah bin Ziyad za kumuashahidi mjukuu wa, mjukuu wa Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasalam Imam Husein alaihi ssalam, baada ya Ubaidullahi bin Ziyad kuwashambulia kwa maneno makali na kuwavunjia heshima mateka wa Karbala waliokuwa wamepelekwa katika maajilisi yake, Abdallah bin Afif ambaye alikuwa miongoni mwa wachamgu wakubwa wa mji wa Kufa huko Iraq, na wafuasi wa kweli wa Amiru lmuminin Ali bin Abitalibu alaihi ssalam, alikerwa mno na mwenendo huo wa, wa gavana wa Yazid wa kuwavunjia heshima watu wa nyumba ya Mtume salallahu alaihi wa alihi wasallam, na kumjibu mtawala huyo kwa hasira. Ubaidullah ambaye hakutarajia kuona majibu kama hayo baada ya kuua watu wa nyumba ya Mtume salallahu alaihi wa alihi wasallam, alitoa amri ya kukamatwa w afif na kupelekwa kwake. Hata hivyo, watu wa kabila lake walizuia kitendo hicho. Askari wa utawala wa Bani Umeya walivamia nyumba ya Abdallah bin afif usiku na kumtoa nje, kisha wakamuua shahidi kwa kumkata kwa mapanga. Katika siku kama ya leo miaka 394 iliyopita vilijiri vita vya mwisho vya La Rochelle kati ya wakatoliki na waprotestanti wa Ufaransa. Vita hivyo vilianza baada ya waprotestanti kuchochewa na Uingereza. Wakatoliki ambao walikuwa wakiungwa mkono na vikosi vya jeshi la serikali ya Ufaransa chini ya uongozi wa Richelieu, kansela mashuhuri wa nchi hiyo, walipigana vita na waprotestanti ambao walikuwa wakipigania maeneo yao katika bandari ya La Rochelle. Vita hivyo vilimalizika baada ya mwaka mmoja kwa kupata ushindi wa katoliki na kutekwa mji huo wa La Rochelle. katika siku kama ya leo miaka 323 iliyopita Mkataba wa pande tatu wa Russia, Poland na Denmark kulitiwa saini dhidi ya Sweden. Wafalme wa nchi hizo tatu walikuwa na lengo la kumwangusha Sharel, mfalme kijana wa Sweden, ili kuikalia kwa mabavu nchi hiyo. Ni kwa msingi huo ndipo miaka miwili baadaye, mnamo mwezi Aprili mwaka elfu moja mia saba miladia nchi wanachama wa mkataba huo wa pande tatu zikaamua kuishambulia sweden hata hivyo jeshi la mfalme huyo lilikabiliana vilivyo na kutoa pigo kubwa kwa nchi vamizi baada ya kufikia mapatano na denmark mwaka 1704 akaishambulia poland na kuikalia kwa mabavu hata hivyo mashambulio ya sharel dhidi ya russia hayakuzaa matunda na miaka mia hamsini na saba iliyopita katika siku kama hii ya leo, mkataba wa kihistoria wa Jeneva ulitiwa saini baada ya nchi kadhaa za Ulaya, Asia na Amerika eh, kupatana. Lengo la mkataba huo lilikuwa ni kuwasaidia majeruhi katika medani za vita. Kwa mujibu wa mkataba huo, timu za madaktari, watoaji misaada na zana zao zinapaswa kutoegemea upande wowote na zisishambuliwe, bali zibakie katika amani wakati wa vita. Mbunifu wa mkataba huo alikuwa Henry Durant, ni kuilipa kama nilivyokuahidi. Mpenzi msikilizaji, nisome hapa maoni mawili matatu uliotutumia katika ukumbi wetu wa WhatsApp. Mtune Salumu akiwa Liwale, Lindi, Tanzania anasema, mahusiano ya kimataifa ni jambo jema kwa taifa la kidiplomasia kwa Iran. Asante sana Mtune, ukiwa hapo Liwale, Tanzania. Kipala MC Bulemele wa Kirumba, Mwanza, Tanzania anasema, tupongeze mashirikiano Japan na Iran, itasaidia pakubwa kuboresha teknolojia kwa Iran inayopiga hatua za kiuchumi, kimaendeleo na teknolojia. Asante sana Kipala MC ukiwa hapo Mwanza, Tanzania. Naye Sherali Fazel akiwa Dar es Salaam, Tanzania, anasema baada ya salamu, Mheshimiwa Katibu Mkuu wa UN, pokea kwa heshima na taadhima malalamiko ya jamii ya kimataifa waadilifu kuwa kwa leo baada ya kuchelewa kwa muda mrefu, himiza, uh, kuhimiza wanadamu kuondokana na chuki za aina zote. Dunia imepoteza maisha ya wanadamu kwa kuchelewa kwetu kupinga chuki za kinyama. Asante sana Sherali Fazil, huyo na ujumbe wake wa wazi kabisa kwa katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa na ujumbe wa mwisho kutoka sasa, uh, kwa sasa mpenzi msikilizaji, kutokana na ufinyo wa wakati, ni kutoka kwake Yahya Hassan Muhammad Shebe akiwa Mombasa, Kenya. Anasema maneno aliyoyasema katibu mkuu kuhusiana na imani za kidini tayari zishazungumziwa kwenye dini ya Uislamu, hakuna kutenge, uh, anasema hakuna kutenzana nguvu kwenye dini. Shebe huyo akiwa pwani ya Kenya. Maoni ni mengi mpenzi msikilizaji, lakini muda haunasi. Moja kwa moja ni kusomea habari za dunia kwa kifupi. Rais wa zamani wa mpito wa Bolivia Jeanine Anez amefanya jaribio la kujiua akiwa jela, siku moja tu baada ya kufunguliwa mashtaka ya mauaji ya halaiki kutokana na vifo vya waandamanaji vilivyotokea mwaka 2019 katika nchi yake. Chumba cha operesheni cha maafisa wa jeshi la Yemen kimetangaza kuwa muungano wa vamizi unaoongozwa na utawala wa vamizi wa Ali Saud pamoja na mamluki wao umekiuka usitishaji vita nchini Yemen mara zaidi ya mia tatu. Katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa kwa mara nyingine tena ametoa mwito wa usitishaji wa vita katika jimbo la Tigray huko nchini Ethiopia, eneo ambalo wanajeshi wa serikali wamekuwa wakipambana na waasi wa jimbo hilo. Wakati huu huo huo, ikiwa leo ni siku ya kimataifa ya kuwakumbuka waathirika wa vitendo vya vurugu zilizotokana na dini au imani, ulimwengu bado unashuhudia ongezeko la kauli za chuki, kutovumiliana na hata mashambulio ya mili ya mwili kwa watu. Na rais wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amesema kustawisha uhusiano na Japan kuna umuhimu mkubwa kwa taifa hili. Mukhtasari huu ndio unaotufungia matangazo hayo usiku. Mpenzi msikilizaji, asante sana kwa kuwa nasi tangia awali hadi tamati, na kwa maoni yako katika ukumbi wetu wa WhatsApp. Jina langu ni Hussein Hassan. Alamseki.