Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. mwenye kurehemu. Na naapa kwa mji huu wa Maka, nawe utashuka katika mji huu ambao wamekutoa na utahalalishiwa. Na naapa kwa kila kilichozaa na kila kilichozaliwa, kuwa tumemuumba mtu katika taabu. Je, anadhani ya kuwa hapana yeyote atakayeweza kumtia mkononi? Anasema, nimeharibu mali nyingi kwa ajili ya kuupinga Uislamu. Je, anadhani ya kuwa hapana yeyote amwonaye? Je, hatukumpa macho mawili na ulimi na midomo miwili, na tukambainishia zote njia mbili, iliyo njema na iliyo mbaya? Je, ameukata huo mlima, yaani njia nzito wa kumfikisha kwenye njia za peponi na nini kitakujulisha huo mlima wako kufikisha kwenye njia za peponi? Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum, wapendwa wasikilizaji wa idhaa ya Kiswahili sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran popote pale matangazo haya yanapowafikia. Na wakaribisha tena, wapendwa wasikilizaji, kujiunga nami katika matangazo haya ya mchana tunayotangazia moja kwa moja mubashara kutoka katika studio zetu za Jame Jam hapa Tehran, ikiwa leo Jumapili, Agasti ishirini na mbili ambayo ni sawa na tarehe kumi na tatu Muharram elfu moja mia nne arobaini na tatu hijiria. Wapenda wasikilizaji, tutafungua matangazo kwa taarifa ya habari kama kawaida, na mchana huu tutakuwa na uchambuzi wetu wa kisiasa ambao utatupia jicho kuhusiana na radi ya mali kwa hatua ya Iran ya kutuma e, nishati ya mafuta huko Lebanon. Tutakuwa na kipindi cha Muharam ikiwa ni mfululizo wa vipindi kulingana na mwezi huu mtukufu wa Muharam. Tutaletea mawaidha kutoka kwa Shehe Aidarusalawi wa Kenya, na tutakuwa na macho yetu magazetini tukidondoa habari muhimu ama vichwa vya habari vilivyotoa vilivyopewa uzito na baadhi ya magazeti ya leo Afrika Mashariki. Tutakuwa pia na makala yetu fupi, makala ya leo katika historia. Tukiwa na wingi wa matumaini, mtaandamana nasi hadi tamati ya matangazo, wapendwa wasikilizaji. Na kwa haraka haraka, nawakumbusha wale ambao mtapenda kufuatilia matangazo haya, tovuti yetu ni pas today sw narudia pastoday.com/sw karibuni saa saba kamili kwa majira ya tehran Tegea sikio kwanza vichwa vya habari. Irani yapanua wigo wa ulinzi nje ya mipaka yake. Harakati ya nahdha ya Tunisia yataka kufanyika uchunguzi kuhusu madai ya Rais Chadi asema itaondoa nusu ya wanajeshi wake katika kikosi cha Sahel cha G5 na utabiri wa kutekwa mji wa Kabul wafichuliwa katika nyaraka za siri za Marekani. Ka... na sasa ni habari kamili. Wizara ya ulinzi ya jamhuri ya kiislamu Irani imesema kupitia taarifa kwamba inayoimarisha ulinzi wa nje ya mipaka yake kwa lengo la kuzuia hujuma yoyote inaweza kufanywa na maadui kusudio likiwa ni utawala haramu wa Israel na nchi za magharibi. Wizara hiyo imesema kupitia taarifa iliyotangazwa siku, siku ya sekta ya ulinzi kwamba jamhuri ya Kiislamu Irani ina jukumu zito la kuimarisha ulinzi wake nje ya mipaka ya nchi kwa madhumuni ya kuboresha uwezo wake wa kukabiliana na maadui. Taarifa hiyo imesema Iran kamwe haitaacha kuimarisha uwezo wake wa, wa kijeshi yakiwemo makombora ambayo yametengenezwa kwa ajili tu ya kulinda usalama wa nchi. Jeshi la Irani pia limesema kwamba sekta ya ulinzi ya jamhuri ya Kiislamu Irani imebadilika na kuwa ngome madhubuti ya kutoa jibu kali dhidi ya maadui. Tarehe 22 Agosti imetengwa kwa ajili ya kutoa fursa ya kuenziwa mashujaa waliotegemea uwezo wa ndani ya nchi kwa ajili ya kuimarisha ulinzi wa anga, nchi kavu na majini wa Iran, jambo ambalo limefanya jamhuri ya Kiislamu Iran kuwa mfano mzuri wa kuigwa na mataifa mengine yaliyo huru na yanayojitawala. Msemaji wa harakati ya Nahdha ya nchini Tunisia amemtaka mwendesha mashtaka mkuu wa nchi hiyo kuchunguza madai ya rais wa nchi hiyo ya kutaka kuuawa Fafe Al Hayad amesema matamshi ya rais Kais Said wa Tunisia kwamba kuna njama na mipango inayofanywa ya kumuua yameitatiza harakati hiyo. Al Hayadi amemtaka mwendesha mashtaka mkuu wa Tunisia kuchunguza faili hilo linalohusiana na usalama wa nchi na rais na kuweka wazi kwa umma matokeo ya uchunguzi huo. Kuhusu matamshi ya rais ya Kais Said juu ya kuitambua rasmi Romania njia, msemaji wa harakati ya Nahdha ya Tunisia ameongeza kusema kuwa ramani ya njia inapaswa kuidhinisha kuondolewa hatua za hali ya hatari, kurejeshwa bunge na kuundwa serikali. Itakumbuka kuwa Tunisia ina mfumo wa kisiasa wa bunge na urais wenye kuingiliana tangu baada ya nchi hiyo kukumbwa na mapinduzi ya wananchi mwaka elfu mbili kumi na moja, na swala hilo limeibua hitilafu kati ya mihimili hiyo miwili ya dola kuhusu mamlaka ya kisheria nchini. Naendelea kutegea sikio taarifa ya habari za ulimwengu kwa mchana huu kutoka idhaa ya Kiswahili Radio Tehran. Chad imesema kuwa itawarejesha nyumbani wanajeshi wake mia sita yaani nusu ya idadi ya wanajeshi wake waliokuwepo katika kikosi cha kundi la Sahel la G5 katika eneo la nchi tatu lililoathiriwa na machafuko, yani Mali, Niger, Nabuki na Bukina Faso, ambako machafuko yamesababisha maelfu ya watu kuwawa. Abdurrahmani Kulama, msemaji wa jeshi la Chad, amesema hiyo ni hatua ya kimkakati ya kupunguza wanajeshi kwa lengo la kuwabaini vyema magaidi. Kikosi cha wanajeshi elfu moja mia mbili wa Chad kilitumwa katika ukanda huo wa nchi za eneo la Sahel ulioathiriwa na machafuko ili kupambana na makundi ya wanamgambo na waasi tangu mwaka elfu mbili na kumi na saba. Amesema Chad imeamua kupunguza wanajeshi wake mia sita katika kikosi cha kudumisha amani cha G5 kwa kushirikiana na uongozi wa kundi hilo, na kwamba dhamira kuu ya Chad ya kupambana na waasi iko pale pale. Eneo la mpakani la pande tatu pamoja na eneo la katikati mwa Mali ni eneo ambalo limeathiriwa pakubwa na makundi ya wanamgambo wenye silaha ambao hadi sasa wameua mamia ya watu wakiwemo askari jeshi na raia wa kawaida. Inafaa kuashiria hapa kuwa Ufaransa pia, ambayo ilihusika pakubwa katika eneo la Sahel, hivi karibuni ilitangaza kwamba inapunguza idadi ya wanajeshi wake katika eneo hilo kutoka alfu tano hadi baina ya alfu mbili mia tano na alfu tatu. Baadhi ya makundi yanayokumradhi kumradhi Televisheni ya CNN ya Marekani imetangaza kuwa nyaraka za siri za serikali ya nchi hiyo zinaonyesha kuwa utabiri wa kuanguka mji mkuu wa Afghanistan mikononi mwa kundi la Taliban ulikuwa umefanywa na vyombo vya ujasusi vya nchi hiyo. Huku akiashiria matukio ya karibuni huko Afghanistan, Oren Lieberman, mwandishi wa CNN anayeripoti juu ya masuala yanayohusiana na Wizara ya Ulinzi ya Marekani Pentagon amesema licha ya kuendelea uchunguzi kuhusiana na kuanguka ghafla mji wa Kabul mikononi mwa Taliban, lakini kuna nyaraka za siri za kidiplomasia zinazoonyesha kuwa vyombo husika vya Marekani vilikuwa vimetabiri uwezekano wa kutekwa mji huo na kundi hilo. Liberman ameashiria tahadhari zilizotolewa kuhusu uwezekano wa kutokea maafa ya binadamu nchini Afghanistan na akasema haiwezekani kwamba hakukuwepo na nyaraka zozote za siri zilizotabiri uwezekano wa serikali na jeshi la Afghanistan kusambaratika na hivyo kutoa mwanya wa mji mkuu Kabul kutekwa na Taliban. Na harakati ya mapambano ya Kiislamu ya Palestina Hamasi imelaani vikali mashambulio yaliyofanywa karibuni na utawala ghasibu wa Israel katika ukanda Gaza na kutahadharisha kuwa utawala huo umefanya makosa makubwa ya kimahesabu ambayo yataupelekea kuteketea katika moto mkali uliowasha wenyewe katika ukanda huo. Taarifa ya Hamas imesema kwamba ni wazi kuwa walowezi wa kizayuni wamefanya kosa kubwa la kuto tathmini vyema hali ya mambo katika ukanda wa Gaza. Hawakuzingatia ujumbe wa wakazi wala wa harakati ya mapambano katika ukanda huo, na kuamua kuwashambulia kwa, kwa ndege za kijeshi, huku wakijeruhi waandishi, watoto na watu wengine katika ukanda huo. Faus Barhum, msemaji wa Hamas, amesema katika ujumbe huo leo Jumapili kwamba utawala ghasibu wa Israel unajaribu kufunika kushindwa kwake katika medani ya vita dhidi ya wa Wapalestina kwa kuwalenga watu wasio na hatia wala ulinzi. Amesema Gaza kwa mara nyingine tena itatetea kwa nguvu zake zote msikiti wa Al-Aqsa na maeneo mengine matakatifu na kumtokomeza adui kupitia mapambano matakatifu. Na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu. Endelea ya kuchegea sikio matangazo haya ya idhaa ya Kiswahili, Redio Tehran. Na sasa tunaletea uchambuzi wetu wa kisiasa. Naam, wapendwa wasikilizaji, uchambuzi wetu unahusu radi ya mali kwa hatua ya Irani ya kutuma mafuta ya Lebanon. Jamhuri ya, ya Kiislamu Irani imetuma meli za mafuta huko Lebanon kufuatia kupamba moto mgogoro wa nishati nchini humo. Katibu mkuu wa harakati ya Hizbullah ya Lebanon Said Hassan Nasrullah Alhamisi tarehe 19 mwezi huu wa Agasti alitoa hotuba kwa mnasaba wa siku ya Ashura ya Imam Hussein alaihi ssalam, na kutangaza kuwa meli zinazobeba mafuta kutoka Iran zimeelekea Lebanon. Jamhuri ya kisamu Iran imechukua hatua hiyo katika kipindi hiki ambapo Lebanon inakabiliwa na mgogoro wa nishati. Mgogoro huo umepelekea vituo vingi vya kuuzia kuuzia petroli na dizeli, hospitali, na hospitali hata maduka ya kuuzia mikate kufungwa, huku wananchi wa wakiandamana kulalamikia hali hiyo. Hatua ya jamhuri ya kisamu Iran ya kutuma mafuta nchini Lebanon ambayo imechukuliwa kwa lengo la kuisaidia nchi hiyo kuondokana na mgogoro wa nishati inaonyesha kuwa ndani ya Lebanon hakuna irada na azma ya kitaifa kwa ajili ya kuzipatia ufumbuzi changamoto za wananchi. Wakati huo huo, baadhi ya shakhsia na makundi ya kisiasa nchini humo yamedhihirisha namna yanavyotanguliza mbele maslahi yao binafsi na ya kivyama kuliko maslahi ya wananchi na taifa. Mara baada ya katibu mkuu wa Hizbullah kutangaza mpango huo wa kupeleka shehena ya mafuta huko Lebanon, baadhi ya wanasiasa, vyombo vya habari na televisheni zilizo dhidi ya Hizbullah hususan ndani ya Lebanon zilitangaza kuwa zinashaka kuhusiana na gharama za shehena hiyo ya mafuta kutoka Iran. Ni wazi kuwa wale wanaopinga harakati ya mukawama wanaituhumu harakati ya Hizbullah ya Lebanon kuwa inaingilia masuala ya uchumi wa nchi hiyo, na wamefanya kila wawezalo kuchafua taswira ya harakati hiyo. Pamoja na hayo vyombo vya habari vya Lebanon vimetangaza kuwa shehena hiyo ya mafuta kutoka Iran imenunuliwa na kundi la wafanyabiashara wa wa kishia wa Lebanon na si Hizbullah. Saada Hariri pia amepinga waziwazi hatua ya kutuma nishati na shehena ya mafuta ya Iran nchini Lebanon. Hariri ameandika jumbe tisa mtawalia akieleza upinzani wake dhidi ya hatua hiyo ya Iran, na akasema kuzipokea meli hizo za mafuta za Iran ni njia ya kuelekea kuzimu. Hii ni licha ya kwamba kiongozi huyo mwenye mielekeo ya kimagharibi wa chama cha Machi kumi na nne hakuwasilisha njia yoyote ya kutatua au kupunguza mgogoro wa nishati unaoisumbua Lebanon kwa sasa. Ni wazi kwamba upinzani huo wa Hariri dhidi ya kupelekwa mafuta ya Iran nchini Lebanon hauna maslahi kwa taifa la nchi hiyo, bali zaidi ni msimamo uliochochewa na mivutano ya kisiasa ya ndani ya nchi. Mnaendelea kutegea sikio matangazo ya moja kwa moja idhaa ya Kiswahili, Redio Tehran. Tunakaribisha kipindi chetu cha kwanza makala za Muharam. Assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh, wa karibuni wapenzi wasikilizaji, katika kipindi hiki maalum ambacho kinajaribu kutoa majibu mafupi kuhusu maswali yanayoulizwa na baadhi ya wa watu juu ya tukio la Ashura na mauaji ya mjukuu wa mtume wetu Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam. Kipindi chetu leo kitajibu swali kwamba Je, tukio la Ashura na mauaji ya mjukuu wa mtume wetu Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam katika siku hiyo ya tarehe 10 Muharam mwaka 61 Hijiria, yana umuhimu katika utamaduni wa Waislamu wa madhehebu ya Shia pekee au la? Madhehebu nyingine za Kiislamu pia kama madhehebu za Ahlusunna zinajali sana tukio hilo na kuumizwa mno na masaibu ya Imamu Husein bin Ali alaihi wassalam, na dhuluma zilizofanywa na madhalimu dhidi ya familia hiyo ya Mtume Muhammad. Siku moja, wakati Husein alipokuwa ameketi kwenye mabega ya babu yake, yaani Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasalama, akicheza, Mtume alimshika na kumbusu, kisha akasema, Husein ni kutokana na mimi na na mimi natokana na Husein. Mwenyezi Mungu ampende atakayempenda Husein. Mke mwema wa mtume wa Mwenyezi Mungu Ummu Salama, radhi za Mwenyezi Mungu ziwe juu yake, ananukuu kwamba siku moja Huseini alipokuwa kwa Mtume, ghafla nilimwona mtukufu huyo akilia machozi. Nilimuuliza sababu ya kulia kwake. Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam alijibu kwa kusema, ewe Umu Salama, Malaika Jibrilu alikuwa pamoja na mimi na Husein, na akaniuliza: je, unampenda Husein? Nilimwambia ndiyo, ewe Jibrilu. Alisema, lakini umma wako utamuua katika ardhi ya Karbala baada yako wewe. Kisha mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam alinipa fundo la mchanga wa ardhi ya Karbala. Mwisho wa kunukuu. Hadithi hii imepokewa kwa wingi katika vitabu vya wanazuoni wa madhehebu zote za Shia na Suni. Japokuwa kumwashiki na kumpenda Husein bin Ali alayhim assalam, na maumivu ya kukumbuka mauaji ya mjukuu huyo wa Mtume wetu vimevuka mipaka ya kijiografia na kidini, lakini tukio hilo la tarehe 10 Muharam lina maana nyingine kabisa kwa Shia na wafuasi wa watu wa nyumba tukufu ya Mtume wetu Muhammad, amani ya Mwenyezi Mungu iwe juu yake na ali zake wanaomtambua Husein kuwa ni kiongozi na imamu wao watatu kati ya maimamu kumi na mbili waliokuja baada ya Mtume. Imamu katika utamaduni wa Waislamu wa madhehebu ya Shia ndiyo njia pekee ya kutuelekeza kwa Mwenyezi Mungu subhanahu wataala baada ya Mtume wake. Na kwa mujibu wa aya ya Atathir, yaani aya ya 33 ya Suratul Ahzab, imamu anapaswa kuwa maasumu na mtu asiyetenda dhambi wala makosa. Jina la Shia limefungamanishwa kikamilifu na jina la Imamu Husein na siku ya Ashuraa. Kwa msingi huo, yumkini likajitokeza swali kwamba, je, tukio la Ashuraa, yaani siku ya tarehe kumi ya Muharam mwaka 61 Hijiria katika ardhi ya Karbala linapewa umuhimu katika utamaduni wa madhehebu ya waislamu wa madhehebu ya Shia pekee? Na je, madhehebu nyingine za Kiislamu yaani madhehebu za kisuni hazijali wala kutilia maanani tukio la kuwawa shahidi mjukuu huyo wa Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam na dhulma walizofanyiwa watu wa familia ya mtukufu huyo. Wapenzi wasikilizaji, Ahlu Sunna wamenukuu hadithi na riwaya nyingi katika vitabu vyao kuhusu nafasi ya bwana wa mashahidi Imamu Husein alaihi ssalam, na matukio ya siku ya Ashura. Aghlabu ya maulamaa wakubwa wa, wa Ahlusunna wameeleza mapenzi yao kwa Ahlulbaiti wa Mtume na wanamtaja Imamu Husein kuwa ni amin, sidiq, na mtu adhimu na mwenye daraja ya juu. Wasomi hao wanaitaja harakati ya mapambano ya Imamu Husein kwa ilikuwa harakati ya haki na wanamtambua Yazidi bin Muawiya kuwa alikuwa mtu fasiki muovu dhalimu na maluni kutokana na aliyofanya kwa familia ya Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam. Miongoni mwa maulamaa wanaomtambua Yazidi bin Muawiya kuwa ni dhalimu na mlaaniwa ni Ibni Imad Taftazani na Ibnuljauzi. Naam, wako baadhi ya wanazuoni ambao japo kuwa wanaamini kwamba Imamu Husein alikuwa kwenye haki, lakini hawamwoni Yazidi kuwa alikuwa mkosa na wanawabebesha watu wengine dhambi ya maafa yaliyotokea Karbala, dhidi ya watu wa nyumba tukufu ya Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam. Hata hivyo, inatupasa kuelewa kwamba aghlabu ya wanazuoni wenye itikadi hii ni wale wa kundi la Kiwahabi wanaojaribu kutetea na kuhalalisha maovu yote yaliyofanyika na yaliyofanywa na utawala wa Bani Umaya dhidi ya ahlubaiti wa Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam. Wanahistoria alihi wakubwa wa, wa, wana wa ahlusunna kama vile Tabari, Bukhari na Dhahabi wanasema katika vitabu vyao kwamba harakati ya Imamu Husein ilikuwa harakati ya kupigania uhuru uadilifu na hadhi ya mwanadamu, na wanaamini kwamba Husein aliwafunza wanadamu somo la kuwa huru na kusabilia nafsi na kila kitu kwa ajili ya Allah na dini yake. Taftazani, ambaye ni miongoni mwa magwiji wa elimu ya teolojia wa Ahlus Sunnah, anasema haiwezekani kuficha dhulma iliyofanyika kwa watu wa nyumba ya Mtume, kwa sababu viumbe na wanyama wasioweza kusema ni mashahidi wa dhuluma hiyo iliyofikia kilele cha ukatili, na hata ardhi na mbingu zilikaribia kutoa machozi kutokana na dhuluma hiyo. Milima ilikaribia kung'oka mahala pake na miamba kukatika vipande vipande. Hivyo laana za Mwenyezi Mungu zimshukia aliyetenda dhuluma na jinai hiyo, aliyeiridhia na kusaidia kutokea kwake na adhabu kali ya akhera iwapate waliofanya uovu huo. Mwisho wa kunukuu. Sibt ibn Ljauzi, ambaye ni mwana historia wa kisuni wa karne ya saba hijiria, aliulizwa kuhusu suala la kumlaani Yazidi bin Muawiya, akajibu kwa kusema, Ahmad bin Hambal, kiongozi wa madhehebu ya Hanbali, alijuzisha na kuhalalisha kumlaani Yazidi. Mimi pia simpendi Yazidi kutokana na jinai alizomfanyia mwana wa binti wa Mtume Muhammad sallallahu alihi wa wasallam, yani Husein bin Ali. Katika kitabu chake cha Nurul Absar fi Manaqib Ali Nabiyi lmukhtar Mumin bin Hasan Shablanji Ashafii ambaye ni miongoni mwa maulamaa wakubwa wa madhehebu ya Shafii amezungumzia matukio na yaliyojiri siku ya Ashura, dhulma alizotendewa Imamu Husein na wajukuu wengine wa Mtume sallallahu alaihi waalihi wasalam, matukufu yake na kadhalika. Vilevile amezungumzia karama zilizotokea kuhusu kichwa kilichokuwa kimekatwa na kuchinjwa cha Imamu Husein alaihi salam. Kitabu hicho miaka ya huko nyuma kilikuwa kikipatikana kwa wingi na kuwekwa kando kando ya Qurani kwenye misikiti mingi ya Ahlusunna, lakini kiliondolewa misikitini na kwenye vituo vingi vya elimu baada ya mawahabi kudhibiti maeneo mengi ya kidini ya Waislamu. Ibnu Imad Hambali ameandika mengi kuhusu mauaji ya Imamu Husein alaihi ssalam na amekwenda mbali zaidi na kuwatambua watu waliomuua kinyama mjukuu huyo wa Mtume, yaani Imamu Husein bin Ali alaihima ssalam kuwa ni makafiri wanaostahiki kulaaniwa. Ameandika katika kitabu cha Shadharatu min Dhahab kwamba mtu aliyeamuru kuuawa Imamu Husein, aliyemuua, aliyehalalisha mauaji hayo na kutayarisha njia na mazingira ya kuwawa kwake, wote ni makafiri wanaostahiki kulaaniwa. Ibni Kathir anasema katika kitabu cha Albidaya wa Nihaya, juzu ya nane, ukurasa wa 238, kwamba kwa hakika Yazidi alikuwa kinara wa ufuska kafiri na anayestahiki kulaaniwa. Almasudi anasema katika kitabu cha Murujo dhahaba kwamba Yazidi bin Muawiya alikuwa mtu dhalimu na fasiki na alihusika na mauaji ya mjukuu wa Mtume na masahaba zake, Mwenyezi Mungu awaridhie. Alikuwa kinywa pombe na kulewa waziwazi wazi na kuketi pamoja na mbwa. Tabia zake zilikuwa kama za Firauni, japokuwa Firauni alikuwa na tadibiri na insafu zaidi kuliko Yazidi maulamaa wengine wengi wakubwa wa, wa madhehebu za Sunni kama Qadhi Abu Yala, Jalaludin Suyuti, Ibn Hazm, Shaukani na Shekh Muhammad Abdu pia wanamtambua Yazidi kuwa alikuwa kafiri na fasiki na kwamba anastahiki kulaaniwa. Wapenzi wasikilizaji, tunapopitia kwa haraka haraka mitazamo ya maulamaa wa madhehebu za Suni, tunaona kwamba wengi miongoni mwao walisikitishwa mno na masaibu ya Imamu Husein katika siku ya Ashura na wanamtambua Abu Abdillahil Husein kuwa alikuwa katika njia ya haki. Wafuasi wa maulamaa na wanazuoni hao pia walifuata nyayo zao na kuhuzunishwa mno na mauaji ya kutisha ya mjukuu huyo wa Mtume. Kinyume chake, Uwahabi ambalo ni tope lililotokea baadaye na wala si dhehebu la Kiislamu, una fikra za Kiumawi na Kiyazidi, na unafanya jitihada za kueneza fikra hizo baina ya Waislamu na kuziuza kama fikra za wafuasi wa madhehebu za Suni. Wafuasi na vinara wa kundi hilo la Kiwahabi wanafanya kila wawezalo kueleza tukio la Ashura na mauaji ya Imamu Husein bin Ali kuwa ni suala linalowahusu waislamu wa, wa madhehebu ya Shia pekee, na kwa njia hiyo wanapotosha falsafa na malengo ya harakati ya kimapinduzi na kimageuzi ya mtukufu huyo. Vilevile, uchache wa maarifa ya historia sahihi ya Uislamu na mafundisho ya dini kwa ujumla umewafanya baadhi ya Waislamu watekwe na itikadi hizo za kundi la kiwahabi kuhusu harakati ya Imamu Husein na masuala mengine mengi ya Kiislamu. Tunakamilisha kipindi chetu leo kwa tarjuma ya baadhi ya mashairi yaliyotungwa na kusomwa na Imam Shafii kuhusu mauaji ya Imamu Husein bin Ali alaihim assalam. Kiongozi huyo wa madhehebu ya Shafii anasema katika baadhi ya beti za shairi hilo kwamba tukio la Ashura na siku ya mauaji ya Husein linanikosesha usingizi na kunizeesha kwa kunitia mvinywele zangu. Nani atafikisha risala yangu kwa Husein, japo zipo nafsi zitakazochukia? Alichinjwa bila ya dhambi yoyote na kanzu yake ikafanywa nyekundu kwa damu yake. Inasatajabisha kuona tukimswalia Mtume Muhammad na wakati huo huo tunawapiga vita watoto wake. Kama dhambi yangu mimi Shafii ni kuwapenda Ahlubaiti wa Mtume, basi hiyo ni dhambi ambayo kamwe sitatubia. Wao ni shufaa na waombezi wangu siku ya Kiama. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh, ya Hussein. Naendelea kutegea sikio matangazo ya idhaa ya Kiswahili, redio Teherani. Tunakaribisha sasa macho yetu magazetini. Jamvi la macho yetu magazetini mchana huu, wapendwa wasikilizaji, popote pale matangazo yanapowafikia, ninalianza kwa kutupia jicho gazeti la Mwananchi ambalo lina habari kuu isemayo katika ukurasa wake wa mwanzo: upinzani wa charuka ni kiaibuka kivingine, wataka tume ijiuzulu yenyewe, yaja na mapendekezo saba. Tukiachilia mbali habari hiyo kuu, gazeti la Mwananchi pia lina vichwa vingine vya habari vinavyosomeka hivi Rais ataka wagombea wanaokosea majina yao chama wasiinguliwe. Bunge laingilia kati. Kenyatta raila wa kwama tena Ruto kicheko. Tozo za miamala majengo zaibua mapya na Mtikila anzisha mapambano kudai mgombea binafsi. Gazeti la serikali Habari Leo Jumapili, ambalo ukasa wake wa mwanzo una vichwa vya habari vinavyosema: Samia ataka sheria ya uchaguzi ziangaliwe, mwapisha mtendaji mkuu mahakama, mabalozi watatu, watoto sita wakumbwa madhila tofauti, Kilimanjaro simanzi atawala, ndugu wanane waliofariki ajalini. Huzuni na majonzi vimetawala kwa familia zilizopoteza wanafamilia wanane katika ajali ya gari iliyotokea hivi karibuni mkoani Geita wakitoka msibani mkoani Kagera. TANESCO, TRA wafafanua makato kodi ya jengo. nek yatoa mapendekezo matano kujiendesha kiufanisi. Na Gwajima sla waitwa kujieleza kamati ya bunge. Endapo yoyote kati ya waheshimiwa waliotajwa hatofika mbele ya kamati kwa siku na muda uliotajwa, hatua za kisheria zitachukuliwa dhidi yake kwa mujibu wa kifungu cha kumi na saba na thelathini na tano mabano mosi a mabano cha sheria ya kinga haki na madaraka ya bunge sura ya mia mbili tisini na sita toleo la mwaka elfu mbili na ishirini. Nipashe limeandika Samia hawashusha pumzi wapinzani, aagiza marekebisho sheria uchaguzi kuondoa vifungu vilivyosababisha wagombea kuinguliwa mjane alivyogombewa kurithiwa miaka mitano. E, wazalendo wajitosa sakata kodi ya majengo kupitia luku na wagwejima, silaha matatani madai kulichafua bunge. Jamvi la habari leo jumapili nalo limeandika makosa madogo yasiwenguo wagombea rais Samia, ndivyo kinavyosema kichwa cha habari: ataka sheria ya uchaguzi kuangaliwa upya kwa wanaokosea herufi za majina yao au chama wasijimwe haki ya kugombea aeleza namna uchaguzi mkuu elfu mbili na ishirini ulivyokuwa wa viwango na waamani, wa amani. Awakumbusha mabalozi majukumu yao kuimarisha diplomasia ya kiuchumi. Vilevile vile limeandika bilioni mia nne kumi na sita bilioni mia nne kumi na sita nukta nane zatumika uchaguzi mkuu mwaka elfu mbili na ishirini, na pamoja na gharama ya kubadilisha daftari la kudumu la mpiga kura na wakulima mbaazi Tunduru wavuna bilioni moja nukta tano kwa stakabadhi ghalani. Hayo yakiwa kutoka katika baadhi ya magazeti ya Tanzania na shika sasa gazeti la This Town Sunday la nchini Kenya, ambalo kwa sawake wa mwanzo una habari zinazosema wananchi wameshinda, asema Ruto baada ya mahakama ya rufaa kuamua. Amesema majaji wametetea katiba kwa busara. Ripoti ya Umoja wa Mataifa kuhusu mabadiliko ya tabia nchi inaonyesha namna nchi kama Kenya ilivyoathiriwa na athari za mabadiliko ya tabia nchi kama vile maziwa ya kufurika maji huko Rift Valley na vipindi vya ukame katika baadhi ya kaunti nchini humo kushuhudiwa. Idadi kubwa ya wanafunzi wanaojiunga shule za upili yaonekana huko Kenya huku wanafunzi zaidi ya milioni moja wakijiunga na kidato cha kwanza. Atuoli asisitiza kutazama upya katiba na kamati ya masuala ya afya ya bunge la taifa la Kenya imepinga pendekezo lililowasilishwa na mbunge wa Nandi els Alfred Kite uliotaka kupiga marufuku uuzaji wa dawa bila ya stakabadhi ya mtendaji wa afya mwenye weledi. Standard on Sunday limeandika machaguo ya Raila baada ya mahakama ya rufaa kutoa uamuzi kuhusu BBI. Idara ya viwango ya Kenya Bureau of Standard imetaja jumla ya chapa 27 mashuhuri za unga wa mahindi ambazo imezitaja kuwa zisizo na ubora ama viwango. Na benki nchini Kenya zapata faida maradufu katika kipindi cha maambukizi ya korona. Benki mbalimbali nchini humo wiki iliyopita zimekuwa zikiwasilisha mahesabu yao katika nusu ya kwanza ya mwaka huu wa elfu mbili na ishirini na moja na kuonyesha ongezeko la faida zilizopata katika kipindi hiki ambacho nchi inaendelea kusumbuliwa na janga la uviko kumi na tisa. na sasa, wapenzi wasikilizaji, na wakaribisha kutegea sikio mawaidha ya Muharam kutoka kwa Shekhe Aidaru Salawi wa Kenya, itakaofuatiwa na makala ya leo katika historia. Zipo katika suratu Fussilat suratu Fussilat aya ya 20 mpaka aya ya 22, takriban ni aya tatu hizi, ambazo natarajia kwa taufiki ya Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala katika wakati mfupi huu tutakao kuwa pamoja tutapata masomo machache kupitia aya hizi, na tukijaribu kuzipeleka katika munasaba uliotukusanya hapa, ambao ni munasaba wa al-Imam Abi Abdillahi al-Hussein salawatullahi wasalamuhu alayhi Karbala, michuo ni madrasa ya mafunzo. Mafunzo yake yaanza kutoka na mtoto mchanga wa miezi, ambao leo sijui tunahitaji katika mashule, sijui kama iko daraja hiyo ya kusomeshwa mtoto wa miezi miwili ama miezi mitatu ama miezi sita yaendelea mpaka mtoto wa miaka sita, wa miaka kumi na nne wa miaka ishirini na yapanda mpaka kwa mzee wa miaka themanini. Lau mutajaribu kufanya research, na pengine ningeomba waalimu wawasaidie katika kitu kama hiki, kutengenezwe orodha ya wale walioshiriki katika vita vya Karbala wakiwa wafuasi wa Imamu Husein, alaihi ssalam, sawa, wawe ni watu wa nyumbani kwake ahlul bait ama ni katika ashabi zake. Itengenezwe orodha fupi bila ya maelezo marefu, na ianze na yule wa umri wa chini kabisa. Basi tunamuita ni atiflu arradhia, kisha ipande mpaka ifike kwa Habib Ibn Mudhahir ambaye baadhi ya riwayat kama siku sahau zinasema alikuwa na miaka thamanini na kitu wakati ule aliposhiriki katika maarakatu Karbala na katikati hapo sasa utateremka kuanzia mtoto yule wa miezi, utapata mtoto wa miaka sita, wa miaka tisa, wa miaka kumi, kumi na nne, ishirini, upite kwa Kasim, kwa nani, Aliyu l Akbar, uje mpaka kwa Abulfadli l Abbas, upande mpaka juu, muiweke ile orodha, alafu mbele ya kila orodha muandike umri, hata kama ni takriban, pengine si wote tunaweza kupata umri wao. Mathalan ukiandika Habib Ibni Mudahir, huwe na column pale, imewekwa miaka mfano thamanini na tatu ama thamanini na mbili. Aliul Akbar miaka kadhaa, Qasim Ibn al-Hasan miaka kumi na nne mathalan. Ili muiweke hii orodha, na pengine ikiweza kuchorwa kwenye karatasi nzuri kubwa, ibandikwe, itoe picha madrasa ya Karbala watu waliohudhuria walikuwa ni watu wa umri gani, na pia kuwe na masala ya jenda, majina yatajieleza, kama ni mwanamume kama ni mwanamke, walikuweko wanawake pale. Iwe saa zote, itatuonesha sisi vipi Karbala yafupisha umri utakao kufikiria katika maisha yetu, hiyo itatupa sisi message gani? Kila mmoja akisimama mbele ya ile ya karatasi atajiuliza umri wangu, niko na umri gani? Ataona mwenzake kama yeye ako na umri kama wako pale kwenye ile karatasi. Kwa hivyo kitu cha kwanza utajivunia kwamba mimi niliakilishwa pale. Kwa hivyo si mambo ya wazee haya, si mambo ya kina baba haya si mambo ya kina fulani haya, ya mashekhe haya. Haya ni mambo kila mmoja katika sisi ya muhusu, haijalishi uko katika umri gani, kiwango gani, mwanamume, mwanamke, haijalishi. Hili ni changamoto nimependa kuwaachia muifanyie kazi, na ningependa watoto wenyewe waishughulikie. Kwa hivyo Karbala ni madrasa ni chuo na chuo, ama madrasa, ama shule, kunakuwa na masomo mengi, sawa. Iwe ni chuo cha kidini kama hauza au ni shule pande wa sekula, nakuwa na kuna masomo mengi, na kila somo linakuwa na topics zake. Somo ninalotaka tulisome pamoja leo ni somo linaloitwa athabatu ala almabda. Athabatu ala almabda na maanisha nini? Nikisema athabatu ala almabda kitaka kufasiri Kiswahili kwa lugha fupi, leo tunatumia ni kuwa na msimamo. Lugha fupi ni kuwa na nini? Na msimamo. Ni nini maana ya kuwa na msimamo? Yaani, ni kujikita katika kitu unachokiamini, ni kujikita katika mwenendo uliokubali. Mathalan, wewe ni nani? Kijiuliza mathalan, mimi ni Mwislamu. Waamini nini? Naamini mambo haya Maadili yako ni yapi? Maadili yangu ni haya, natakikana niwe mkweli, niwe mwaminifu, niwe mwadilifu, vitu kama hivi. Kuzikubali inaweza kuwa si kazi ngumu, lakini kudumu na kuendelea na kukita katika yale ulioyakubali ndio kazi ngumu na inakuwa ugumu vipi? Wakati unapokabiliwa na changamoto, wakati wa raha, kila mtu atasema mimi Muislamu. Wakati wa raha, kila mtu atasema mimi ni mkweli. Wakati wa kawaida, kila mtu atasema mimi ni mwadilifu. Lakini ukweli wa kihakika, uadilifu wa kihakika, Uislamu wa kihakika ni pale unapowekwa kwenye changamoto ambazo za kutingisa na zinaweza kukusababisha wewe kulipa thamani kubwa kwa ajili ya kuwa na msimamo. Hapa ndipo hatari. Mfano, leo sisi tukiwa nje ya utawala, tukizungumza katika serikali, mfano Utakuta raia wote wa kawaida wanalaumu serikali, wanalaumu viongozi, wanasema sijui pale kumfanywa tatizo gani. Lakini siku utakayokuchukuliwa wewe ukawekwa katika nafasi ile, na ikawa mbele yako zipo zile fursa za kukufanya wewe ufanye nini, upinde katika msimamo wako, hapo ndipo unajulikana wewe ni mkweli ama si mkweli? Ndugu zangu, wasia wangu, darsa yangu ya Karbala leo na utaka kuwapatia hususan nyinyi vijana, jifundisheni: alladhina qalu rabbuna Allah thumma istaqamu. Kwa hivyo darsa ya kimsingi tumetoka nayo leo ni nini? Istiqama, tunakuwa na msimamo, tunakita katika yale tunayoyaamini, katika yale tunayoyafanya, masomo yetu Leo katika historia, leo ni Jumapili tarehe kumi na tatu Muharam mwaka 1443 hijiria kamaria, inayosadifiana na 22 Agosti 2021 miladia, tarehe 13 Muharam mwaka 61 hijiria, yaani siku kama hii ya leo miaka 1382 iliyopita, Abdallah bin Afif aliwa washahidi na gavana wa Yazid bin Muawia, Ubaidullah bin Ziyad. Afif alikuwa mtu wa kwanza kuanzisha malalamiko na upinzani wa wazi dhidi ya jinai za Ubaidullah bin Ziyad za kumwashahidi mjukuu wa, wa Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasalam Imam Hussein alaihi salam. Baada ya Ubaidullahi bin Ziyad kuwashambulia kwa maneno makali na kuwavunjia heshma mateka wa Karbala waliokuwa wamepelekwa katika maajilisi yake, Abdullah bin Afif ambaye alikuwa miongoni mwa wachamgu wakubwa wa mji wa Kufa huko Iraq na wafuasi wa kweli wa Amiru lmuuminin Ali bin Abitalibu alaihi ssalam, alikerwa mno na mwenendo huo wa gavana wa Yazid wa kuwavunjia heshima watu wa nyumba ya Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam na kumjibu mtawala huyo kwa hasira. Ubaidullah ambaye hakutarajia kuona majibu kama hayo, baada ya kuuwa watu wa nyumba ya Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam, alitoa amri ya kukamatwa Afif na kupelekwa kwake. Hata hivyo, watu wa kabila lake walizuia kitendo hicho. Askari utawala wa Bani Umeya walivamia nyumba ya Abdullah bin Afif usiku na kumtoa nje, kisha wakamuua shahidi kwa kumkata kwa mapanga. Katika siku kama ya leo miaka 394 iliyopita, vilijiri vita vya mwisho vya La Rochelle kati ya Wakatoliki na Waprotestanti wa Ufaransa. Vita hivyo vilianza baada ya Waprotestanti kuchochewa na Uingereza. Wakatoliki ambao walikuwa wakiungwa mkono na vikosi vya jeshi la serikali ya Ufaransa chini ya uongozi wa Richelieu, kansela mashuhuri wa nchi hiyo, walipigana vita na Waprotestanti ambao walikuwa wakipigania maeneo yao katika bandari ya La Rochelle. Vita hivyo vilimalizika baada ya mwaka mmoja kwa kupata ushindi wa katoliki na kutekwa mji huo wa La Rochelle. Katika siku kama ya leo miaka mia tatu ishirini na mitatu iliyopita mkataba wa pande tatu wa Russia, Poland na Denmark kulitiwa saini dhidi ya Sweden. Wafalme wa nchi hizo tatu walikuwa na lengo la kumwangusha Sharel, mfalme kijana wa Sweden ili kuikalia kwa mabavu nchi hiyo. Ni kwa msingi huo ndipo miaka miwili baadaye, mnamo mwezi Aprili mwaka elfu moja mia saba miladia Nchi wanachama wa mkataba huo wa pande tatu zikaamua kuishambulia Sweden. Hata hivyo jeshi la mfalme huyo lilikabiliana vilivyo na kutoa pigo kubwa kwa nchi vamizi. Baada ya kufikia mapatano na Denmark mwaka 1704 akaishambulia Poland na kuikalia kwa mabavu. Hata hivyo, mashambulio ya Sharel dhidi ya Rusia hayakuzaa matunda. Na miaka mia hamsini na saba iliyopita katika siku kama hii ya leo, mkataba wa kihistoria wa Jeniva ulitiwa saini baada ya nchi kadhaa za Ulaya, Asia na Amerika eh, kupatana. Lengo la mkataba huo lilikuwa ni kuwasaidia majeruhi katika medani za vita. Kwa mujibu wa mkataba huo, timu za madaktari, watoaji misaada na zana zao zinapaswa kutoegemea upande wowote na zisishambuliwe, bali zibakie katika amani wakati wa vita. Mbunifu wa mkataba huo alikuwa Henry Durant, raia wa Uswisi. Msikilizaji wetu Mtune Salmu wa Liwale, Lindi, Tanzania ameandika uh, ni jambo zuri kwa Irani kuzidi kuiangazia Lebanon kisiasa, kiuchumi na kiusalama. Ni maoni yake msikilizaji wetu huyu Mtune Salmu kutoka Liwale, Lindi, Tanzania, ambaye tunasema asante. Na sasa ni habari za dunia kwa ufupi. Wizara ya ulinzi ya Jamhuri ya Kiislamu Irani imesema kupitia taarifa kwamba inaimarisha ulinzi wa nje ya mipaka yake kwa lengo la kuzuia hujuma yoyote inayoweza kufanywa na maadui, kusudio likiwa ni utawala haramu wa Israel na nchi za Magharibi. Msemaji wa harakati ya Nahdha ya nchini Tunisia amemtaka mwendesha mashtaka mkuu wa nchi hiyo kuchunguza madai ya rais wa nchi hiyo ya kutaka kuuwawa. Fathal Hayada amesema matamshi ya Rais Kai Said wa Tunisia kwamba kuna njama na mipango inayofanywa ya kumuua yameitatiza harakati hiyo. Chad imesema itawarejesha nyumbani wanajeshi wake mia sita, yaani nusu ya idadi ya wanajeshi wake wote ambao wapo katika kikosi cha kundi la Sahel la nchi la G5 katika eneo la nchi tatu zilizoathiriwa na machafuko za Mali, Niger na, na Burkina Faso. Na harakati ya mapambano ya kisamu ya Palestina Hamas imelaani vikali mashambulio yaliyofanywa karibuni na utawala wa ghasibu wa Israel katika ukanda wa Ghaza, na kutadharisha utawala huo kwamba umefanya makosa makubwa ya kimahesabu ambayo yataupelekea kuteketea katika moto mkali uliowasha wenyewe katika ukanda huo. Kwa herini.