Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Kwa jina la Allah mwingi wa rehema mwenye kurehemu. Je, hawakutembea katika ardhi wakaona umekuwaje mwisho wa wale waliowatangulia? Mwenyezi Mungu aliwaangamiza na kwa makafiri hawa itakuwa adhabu kama hiyo. Hayo ni kwa sababu Mwenyezi Mungu ni mlinzi wa walioamini wa, lakini makafiri hawana mlinzi wao. Kwa hakika Mwenyezi Mungu atawaingiza walioamini wa na kufanya mema katika mabustani yapitayo mito mbele yake, lakini waliokufuru hujifurahisha hapa duniani na hula kama walavyo wanyama, na moto ndiyo makazi yao. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum wapendwa wasikilizaji wa, wa idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran popote pale matangazo haya yanapofikia. Jina langu ni Asmahani Ghanima Muhamed, mtangazaji wako katika meza ya matangazo jumapili hii asubuhi ya Agasti 22 sawa na tarehe 13 Muharam 1443 hijiria Kabla ya kusonga mbele, kwanza tunamshukuru mola mumba, mola karima kwa kutujalia uhai na afya njema, amin ya rabbil alamin. Hatujawasahau wenzetu wanaougua wakiwemo hospitalini, majumbani, tunamwomba Mwenyezi Mungu awape shifa. Tutafungua matangazo kwa taarifa ya habari, tutakuwa na uchambuzi wetu wa kisiasa, wapendwa wasikilizaji, ambao asubuhi wa hii utahusu radia mali kwa hatua ya Iran ya kutuma mafuta huko Lebanon na vipindi tutakuwa na kipindi chetu cha Muharam takaofuatiwa na mawaidha maalum ambayo yataletwa kwenu, ni mawaidha ya Muharam nayo kutoka kwa Shekhe Aidaru Salawi kutoka Kenya, na tutakuwa na macho yetu magazetini. Makala ya leo katika historia kama kawaida iko pahala pake, na nitakuwa nikipokea jumbe zenu, wapendwa wasikilizaji, ambao mnafuatilia matangazo haya mubashara. Tovuti yetu kwako mpendwa mfuatiliaji wa matangazo ni pastoday.com sw na barua pepe yetu ama email ni swahili radio at irib .ir. Peruzi kurasa wetu wa audio na video yourmedium.com, na tumia aplikesheni ya simu za mkononi kupata matangazo ya rib world service. Tunasikika redio washirika, redio Maarifa FM yenye makao yake Tanga, Tanzania. Karibuni. <tune> saa inaonyesha kutimia saa tatu na nusu kwa wakati wa Tehran. Kwanza nawasomea vichwa vya habari. Watu wenye silaha washambulia kijiji kaskazini mwa Nigeria wa watekanyara watu 60. Kenya yaruhusu kutumiwa chanjo ya China ya COVID-19. Uchumi wa Rwanda waripotiwa kuimarika pamoja na kuwepo janga la COVID-19. Na majeshi ya majini ya Irani na Pakistani kushirikiana na bahari ya Hindi pamoja na habari nyinginezo. Karibuni na sasa ni habari kamili. Duru za habari nchini Nigeria zimearifu kuwa watu wenye silaha wasiojulikana wamevamia kijiji kimoja katika jimbo la Zamfara, kaskazini mwa nchi hiyo jana Jumamosi. Ibrahim Dosara, mmoja wa maafisa wa jimbo la Zamfara, amesema kuwa watu wenye silaha wasiojulikana jana walikishambulia kijiji cha Rini katika jimbo hilo na kuwateka nyara raia wasiopungua sitini. Amesema kuna uwezekano pia raia kadhaa waliuawa katika shambulio hilo. Hadi sasa hakuna kundi lililotangaza kuhusika na uvamizi huo huko Zamfara. Hata hivyo, kuna uwezekano mkubwa kwamba kundi la kigaidi na kitakfiri la Boko Haram ndilo lililohusika na shambulizi hilo. Katika miaka ya karibuni Nigeria imeathiriwa na mashambulizi mengi ya umwagaji damu. Mashambulizi hayo awali yalianzia kaskazini mwa nchi na kisha kuenea katika maeneo mengine ya Nigeria. Serikali ya Kenya imeidhinisha chanjo ya COVID-19 ya Sinopharm kutoka China huku nchi hiyo ikishuhudia ongezeko la vifo kutokana na ugonjwa wa COVID-19. Mkuu wa kitengo maalumu cha chanjo ya COVID-19 katika Wizara ya Afya ya Kenya, Willis Akwale, amesema bodi ya dawa ya Kenya imeidhinisha chanjo ya Sinopharm ambayo imepitishwa kwa ajili ya matumizi ya dharura na Shirika la Afya Duniani WHO ili kuimarisha utoaji wa chanjo unaoendelea duniani. Bibi Akwale amesema Kenya imeidhinisha chanjo ya Sinopharm na ina imani na ufanisi wa chanjo hiyo kwa kuwa imepitishwa na WHO. Aidha amesema hadi sasa Kenya imeidhinisha chanjo hiyo ya China pamoja na chanjo nyingine tatu, ili kutoa chanjo kwa asilimia kumi ya watu wake kabla ya mwisho wa mwaka huu. Hadi kufikia Jumamosi, Kenya ilikuwa imerekodi maambukizi laki mbili elfu ishirini na nane mia tatu sitini na tatu yaliyothibitishwa na vifo elfu nne mia nne sitini na saba. Naendelea kutegea sikio taarifa ya habari za ulimwengu. Benki Kuu ya Rwanda imesema uchumi wa nchi hiyo unaendelea kufufuka hatua kwa hatua, baada ya mdororo wa uchumi wa mwaka jana wa elfu mbili na ishirini uliosababishwa na janga la Covid 19. Taarifa ya benki hiyo inasema ikilinganishwa na kipindi kama hiki mwaka jana, kumepatikana ahueni katika robo ya kwanza ya mwaka huu elfu mbili na ishirini na moja. Kwa mfano, sekta ya kilimo imestawi kwa asilimia 6.8 baada ya kupungua kwa asilimia 0.5, na sekta ya viwanda imeshuhudia ukuaji wa asilimia 9.7 kutoka asilimia 1.9. Kwa mujibu wa taarifa hiyo, katika robo ya pili ya mwaka huu wa elfu mbili na ishirini na moja mfumuko wa bei ulipungua hadi asilimia sifuri nukta saba kutoka asilimia mbili nukta moja iliyorekodiwa katika robo ya kwanza ya mwaka huu wa elfu mbili na ishirini na moja. Mazingira ya sasa ya mfumuko wa bei yanatokana na uzalishaji mzuri wa kilimo katika misimu A na B ya mwaka huu ambayo ilipelekea bei ya chakula kupungua. Adimeli Shaharam Irani, kamanda wa jeshi la majini la jamhuri ya kiislamu Irani, amekutana na mkuu wa jeshi la majini la Pakistan Adimeli Muhammad Amjad Khan Niazi, na akasema uhusiano wa majeshi ya majini ya nchi hizi mbili ni wa kistratejia na umekuwa mzuri kwa miaka mingi. Katika kikao hicho kilichofanyika Jumamosi mjini Tehran, Adimeli Shaharam Irani amesema nchi hizi mbili jirani zimekuwa na uhusiano wa muda mrefu katika masuala ya ubaharia na akaongeza kuwa Pakistan inatazamiwa kuendeleza uhusiano huo mzuri wa kihistoria na kuimarisha uhusiano wake na nchi jirani za Kiislamu ambazo zina nukta za pamoja za kiutamaduni na kihistoria, akiashiria historia ndefu ya uhusiano wa majeshi ya majini ya Irani na Pakistan. Amesema uhusiano wa majeshi ya majini ya Iran umekuwa mzuri na majeshi haya yameweza kufanya mazoezi ya pamoja baharini. na serikali ya China imebadilisha sera ya nyuma ya kila familia kuwa na mtoto mmoja na sasa imetoa idhini kwa wanandoa kuzaa watoto watatu. Uamuzi huo wa China umechukuliwa baada ya hofu kuenea kuwa nchi hiyo yenye idadi kubwa zaidi ya watu duniani itakumbwa na tatizo la idadi ndogo ya watu na hivyo kuvuruga mipango yake ya maendeleo na ushawishi duniani. Siku ya Ijumaa, bunge la nchi hiyo lilifanyia mabadiliko sheria ya idadi ya watu na uzazi wa mpango ikiwa ni miaka sita tangu mabadiliko ya mwisho yaliyoruhusu wazazi kuzaa watoto wawili. Tangu miaka ya themanini, China ilikuwa ikiruhusu familia kuzaa mtoto mmoja tu. Sheria hiyo ilipelekea idadi kubwa ya kinamama kutoa mimba. Aidha, wale waliotaka mtoto huyo mmoja awe wa kiume walitoa mimba za watoto wao wa kike, hali iliyosababisha tofauti kubwa katika uwiano wa kijinsia nchini humo. Nchi nyingi tajiri duniani zinakabiliwa na changamoto sawa na hiyo ya China ya kuwa na wafanyakazi wachache vijana na idadi kubwa ya wazee, hali ambayo inahatarisha ushawishi wa nchi hizo katika siku za usoni. Na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu. Nam, wapenda wasikilizaji, na sasa tunawaletea uchambuzi wetu wa kisiasa ambao utahusu redi ya mali kwa hatua ya Iran ya kutuma mafuta Lebanon. Jamhuri ya, ya Kiislamu Irani imetuma meli za mafuta huko Lebanon kufuatia kupamba moto mgogoro wa nishati nchini humo. Katibu mkuu wa harakati ya Hezbullah ya Lebanon Said Hassan Nasrullah Alhamisi tarehe kumi na tisa mwezi huu wa Agasti alitoa hotuba kwa mnasaba wa siku ya Ashura ya Imam Husein alahissalam na akatangaza kuwa meli zinazobeba mafuta kutoka Irani zimeelekea Lebanon. Jamhuri ya Kiislamu Irani imechukua hatua hiyo katika kipindi hiki ambapo Lebanon inakabiliwa na mgogoro wa nishati. Mgogoro huo umepelekea vituo vingi vya kuuzia petroli na dizeli, hospitali na hata maduka ya kuuzia mikate kufungwa, huku wananchi wakiandamana kulalamikia hali hiyo. Hatua ya Jamhuri ya Kiislamu Iran ya kutuma mafuta nchini Lebanon, ambayo imechukuliwa kwa lengo la kuisaidia nchi hiyo kuondokana na mgogoro wa nishati, inaonyesha kuwa ndani ya Lebanon hakuna irada na azma ya kitaifa kwa ajili ya kuzipatia ufumbuzi changamoto za wananchi. Wakati huo huo, baadhi ya shahsia na makundi ya kisiasa nchini humo yamedhihirisha namna yanavyotanguliza mbele maslahi yao binafsi na ya kivyama kuliko maslahi ya wananchi na taifa. Mara baada ya katibu mkuu wa Hizbullah kutangaza mpango huo wa kupeleka shehena ya mafuta huko Lebanon, baadhi ya wanasiasa, vyombo vya habari na televisheni zilizo dhidi ya Hizbullah hususan ndani ya Lebanon zilitangaza kuwa zina shaka kuhusiana na gharama za shehena hiyo ya mafuta kutoka Iran. Ni wazi kuwa wale wanaopinga harakati ya mukawama wanaituhumu harakati ya Hizbullah ya Lebanon kuwa inaingilia masuala ya uchumi wa nchi hiyo na wamefanya kila wawezalo kuchafua taswira ya harakati hiyo. Pamoja na hayo lakini, vyombo vya habari vya Lebanon vimetangaza kuwa shehena hiyo ya mafuta kutoka Iran imenunuliwa na kundi la wafanyabiashara wa kishia wa Lebanon na si Hizbullah. Saada Hariri pia amepinga waziwazi wazi hatua ya kutuma nishati na shehena ya mafuta ya Iran nchini Lebanon. Hariri ameandika jumbe tisa mtawalia akieleza upinzani wake dhidi ya hatua hiyo ya Irani, na akasema kuzipokea meli hizo za mafuta za Iran ni njia ya kuelekea kuzimu. Hii ni licha ya kwamba kiongozi huyo mwenye mielekeo ya kimagharibi wa chama cha Machi kumi na nne hakuwasilisha njia yoyote ya kutatua au hata kupunguza mgogoro wa nishati unaoisumbua Lebanon hivi sasa. Ni wazi kwamba upinzani huo wa Hariri dhidi ya kupelekwa mafuta ya Iran nchini Lebanon hauna maslahi kwa taifa la nchi hiyo, bali zaidi ni msimamo uliochochewa na mivutano ya kisiasa ya ndani ya nchi. Hii ni kwa sababu mwanasiasa huyo anadhani kwamba hatua hiyo ya Iran itaboresha na kuimarisha nafasi ya Hezbollah na waungaji mkono wa kambi ya mapambano katika muundo wa utawala Lebanon. Katika upande mwingine, msimamo huo wa Hariri unatokana na fikra za mrengo unaofanya mapatano na utawala haramu wa Israel katika eneo la magharibi mwa Asia, ambao una ajenda ya kudhoofisha kambi ya mukawama na mapambano. Endelea kutegea sikio matangazo mubashara idhaa ya Kiswahili, redio Tehran. Tunakaribisha sasa kipindi chetu cha kwanza makala za Muharam. Assalamu alaikum wa rahmatullahi wa barakatuh. Karibuni wapenzi wa wasikilizaji katika kipindi hiki maalum ambacho kinajaribu kutoa majibu mafupi kuhusu maswali yanayoulizwa na baadhi ya watu juu ya tukio la Ashura na mauaji ya mjukuu wa Mtume wetu Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam. Kipindi chetu leo kitajibu swali kwamba Je, tukio la shuraa na mauaji ya mjukuu wa mtume wetu Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam katika siku hiyo ya tarehe 10 Muharram mwaka 61 hijiria, yana umuhimu katika utamaduni wa Waislamu wa madhehebu ya Shia pekee au la, madhehebu nyingine za Kiislamu pia kama madhehebu za Ahlu Sunnah zinajali sana tukio hilo na kuumizwa mno na masaibu ya Imamu Husein bin Ali alaihi wassalam, na dhuluma zilizofanywa na madhalimu dhidi ya familia hiyo ya Mtume Muhammad. Siku moja, wakati Husein alipokuwa ameketi kwenye mabega ya babu yake, yaani Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasalama, akicheza, Mtume alimshika na kumbusu, kisha akasema, Husein ni kutokana na mimi na na mimi natokana na Husein. Mwenyezi Mungu ampende atakayempenda Husein. Mke mwema wa mtume wa Mwenyezi Mungu Ummu Salama, radhi za Mwenyezi Mungu ziwe juu yake, ananukuu kwamba siku moja Huseini alipokuwa kwa Mtume, ghafula nilimwona mtukufu huyo akilia. Machozi nilimuuliza sababu ya kulia kwake, Mtume sallallahu alihi wa alihi wasallam alijibu kwa kusema, ewe umu salama Malaika Jibrilu alikuwa pamoja na mimi na Husein, na akaniuliza, je, unampenda Husein? nilimwambia ndiyo, ewe Jibrilu. Alisema, lakini umma wako utamuua katika ardhi ya Karbala baada yako wewe. Kisha Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam alinipa fundo la mchanga wa ardhi ya Karbala. Mwisho wa kunukuu. Hadithi hii imepokewa kwa wingi katika vitabu vya wanazuoni wa madhehebu zote za Shia na Suni. Japokuwa kumwashiki na kumpenda Husein bin Ali alayhim assalam, na maumivu ya kukumbuka mauaji ya mjukuu huyo wa Mtume wetu vimevuka mipaka ya kijiografia na kidini, lakini tukio hilo la tarehe kumi Muharam lina maana nyingine kabisa kwa Shia na wafuasi wa watu wa nyumba tukufu ya Mtume wetu Muhammad, amani ya Mwenyezi Mungu iwe juu yake na ali zake wanaomtambua Husein kuwa ni kiongozi na imamu wao watatu kati ya maimamu kumi na mbili waliokuja baada ya Mtume. Imamu katika utamaduni wa Waislamu wa madhehebu ya Shia ndiyo njia pekee ya kutuelekeza kwa Mwenyezi Mungu subhanahu wataala, baada ya Mtume wake na kwa mujibu wa aya ya Atathir, yaani aya ya 33 ya Suratul Ahzab, imamu anapaswa kuwa maasumu na mtu asiyetenda dhambi wala makosa. Jina la Shia limefungamanishwa kikamilifu na jina la Imamu Husein na siku ya Ashuraa. Kwa msingi huo, yumkini likajitokeza swali kwamba, je, tukio la Ashuraa, yaani siku ya tarehe kumi Muharam mwaka 61 Hijiria katika ardhi ya Karbala linapewa umuhimu katika utamaduni wa madhehebu ya Waislamu wa madhehebu ya Shia pekee? Na je, madhehebu nyingine za kiislamu yaani madhehebu za Kisuni hazijali wala kutilia maanani tukio la kuuawa shahidi mjukuu huyo wa Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam na dhulma walizofanyiwa watu wa familia ya mtukufu huyo? Upinzi wa sikilizaji, Ahlusunna wamenukuu hadithi na riwaya nyingi katika vitabu vyao kuhusu nafasi ya bwana wa mashahidi Imamu Husein alaihi ssalam na matukio ya siku ya Ashura. Aghlabu ya maulamaa wakubwa wa, wa Ahlusunna wameeleza mapenzi yao kwa Ahlulbaiti wa Mtume na wanamtaja Imamu Husein kuwa ni amin, sidiq na mtu adhimu na mwenye daraja ya juu. Wasomi hao wanaitaja harakati ya mapambano ya Imamu Husein kwa ilikuwa harakati ya haki na wanamtambua Yazidi bin Muawiya kuwa alikuwa mtu fasiki muovu dhalimu na maluni kutokana na aliyofanya kwa familia ya Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wa sallam. Miongoni mwa maulamaa wanaomtambua Yazidi bin Muawiya kuwa ni dhalimu na mlaaniwa ni Ibni Imad, Taftazani na Ibnuljauzi. Naam, wako baadhi ya wanazuoni ambao japo kuwa wanaamini kwamba Imamu Hussein alikuwa kwenye haki, lakini hawamwoni Yazidi kuwa alikuwa mkosa, na wanawabebesha watu wengine dhambi ya maafa yaliyotokea Karbala dhidi ya watu wa nyumba tukufu ya Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam. Hata hivyo, inatupasa kuelewa kwamba aghlabu ya wanazuoni wenye itikadi hii ni wale wa kundi la Kiwahabi wanaojaribu kutetea na kuhalalisha maovu yote yaliyofanyika na yaliyofanywa na utawala wa Bani Umaya dhidi ya ahlubaiti wa Mtume sallallahu alaihi waalihi wasalam. Wanahistoria wakubwa wa, wa, wana wa, wa Ahlusunna kama vile Tabari, Bukhari na Dhahabi wanasema katika vitabu vyao kwamba harakati ya Imamu Husein ilikuwa harakati ya kupigania uhuru uadilifu na hadhi ya mwanadamu, na wanaamini kwamba Husein aliwafunza wanadamu somo la kuwa huru na kusabilia nafsi na kila kitu kwa ajili ya Allah na dini yake. Taftazani, ambaye ni miongoni mwa magwiji wa elimu ya teolojia wa ahlu sunnah, anasema, haiwezekani kuficha dhulma iliyofanyika kwa watu wa nyumba ya Mtume, kwa sababu viumbe na wanyama wasioweza kusema ni mashahidi wa dhulma hiyo iliyofikia kilele cha ukatili, na hata ardhi na mbingu zilikaribia kutoa machozi kutokana na dhuluma hiyo. Milima ilikaribia kung'oka mahala pake na miamba kukatika vipande vipande. Hivyo laana za Mwenyezi Mungu zimshukia aliyetenda dhuluma na jinai hiyo, aliyeiridhia na kusaidia kutokea kwake, na adhabu kali ya akhera iwapate waliofanya uovu huo. Mwisho wa kunukuu. Sibt Ibn Ljauzi, ambaye ni mwana historia wa kisuni wa karne ya saba Hijiria, aliulizwa kuhusu suala la kumlaani Yazidi Bin Muawiya, akajibu kwa kusema, Ahmad Bin Hambal, kiongozi wa madhehebu ya Hanbali, alijuzisha na kuhalalisha kumlaani Yazidi. Mimi pia simpendi Yazidi kutokana na jinai alizomfanyia mwana wa binti wa Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasalam, yani Husein Bin Ali katika kitabu chake cha Nuru Labsar fi Manaqib Ali Nabiyi Lmukhtar, Mumin bin Hasan Shablanji Alshafii ambaye ni miongoni mwa maulamaa wakubwa wa, maulama wa, wa madhehebu ya Shafii amezungumzia matukio na yaliyojiri siku ya Ashura, dhulma alizotendewa Imamu Husein na wajukuu wengine wa mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam matukufu yake na kadhalika. Vilevile amezungumzia karama zilizotokea kuhusu kichwa kilichokuwa kimekatwa na kuchinjwa cha Imamu Husein alaihi ssalam. Kitabu hicho miaka ya huko nyuma kilikuwa kikipatikana kwa wingi na kuwekwa kando kando ya Qurani kwenye misikiti mingi ya Ahlusunna, lakini kiliondolewa misikitini na kwenye vituo vingi vya elimu baada ya mawahabi kudhibiti maeneo mengi ya kidini ya Waislamu. Ibnu Imad Hambali ameandika mengi kuhusu mauaji ya Imamu Husein alaihi ssalam, na amekwenda mbali zaidi na kuwatambua watu waliomuua kinyama mjukuu huyo wa Mtume, yani Imamu Husein bin Ali alayhim assalam, kuwa ni makafiri wanaostahiki kulaaniwa. Ameandika katika kitabu cha Shadharatu min Dhahab kwamba mtu aliyeamuru kuuawa Imamu Husein, aliyemuua aliyehalalisha mauaji hayo na kutayarisha njia na mazingira ya kuwawa kwake, wote ni makafiri wanaostahiki kulaaniwa. Ibni Kathir anasema katika kitabu cha Albidaya wa Nihaya juzu ya nane ukurasa wa 238 kwamba kwa hakika Yazidi alikuwa kinara wa ufuska, kafiri na anayestahiki kulaaniwa. Almasudi anasema katika kitabu cha Murujudhahab kwamba Yazidi bin Muawiya alikuwa mtu dhalimu na fasiki, na alihusika na mauaji ya mjukuu wa Mtume na masahaba zake, Mwenyezi Mungu awaridhie. Alikuwa kinywa pombe na kulewa waziwazi wazi na kuketi pamoja na mbwa. Tabia zake zilikuwa kama za Firauni, japokuwa Firauni alikuwa na tadibiri na insafu zaidi kuliko Yazidi. Maulamaa wengine wengi wakubwa wa, wa madhehebu za Suni kama kadhi Abu Yala, Jalaludin Suyuti, Ibn Hazm, Shaukani na Shekh Muhammad Abdu pia wanamtambua Yazidi kuwa alikuwa kafiri na fasiki na kwamba anastahiki kulaaniwa. Wapenzi wasikilizaji, tunapopitia kwa haraka haraka mitazamo ya maulamaa wa madhehebu za Sunni tunaona kwamba wengi miongoni mwao walisikitishwa mno na masaibu ya Imamu Husein katika siku ya Ashura, na wanamtambua Abu Abdillahi l Husein kuwa alikuwa katika njia ya haki. Wafuasi wa maulamaa na wanazuoni hao pia walifuata nyayo zao na kuhuzunishwa mno na mauaji ya kutisha ya mjukuu huyo wa Mtume. Kinyume chake, Uwahabi ambalo ni tope lililotokea baadaye na wala si dhehebu la Kiislamu. Una fikra za Kiumawi na Kiyazidi, na unafanya jitihada za kueneza fikra hizo baina ya Waislamu na kuziuza kama fikra za wafuasi wa madhehebu za Suni. Wafuasi na vinara wa kundi hilo la Kiwahabi wanafanya kila wawezalo kueleza tukio la Ashura na mauaji ya Imamu Husein bin Ali kuwa ni suala linalowahusu Waislamu wa madhehebu ya Shia pekee, na kwa njia hiyo wanapotosha falsafa na malengo ya harakati ya kimapinduzi na kimageuzi ya mtukufu huyo. Vilevile, uchache wa maarifa ya historia sahihi ya Uislamu na mafundisho ya dini kwa ujumla umewafanya baadhi ya Waislamu watekwe na itikadi hizo za kundi la kiwahabi kuhusu harakati ya Imamu Husein na masuala mengine mengi ya Kiislamu. Tunakamilisha kipindi chetu leo kwa tarjuma ya baadhi ya mashairi yaliyotungwa na kusomwa na Imam Shafii kuhusu mauaji ya Imamu Husein bin Ali alaihim ssalam. Kiongozi huyo wa madhehebu ya Shafii anasema katika baadhi ya beti za shairi hilo kwamba tukio la Ashuraa na siku ya mauaji ya Husein linanikosesha usingizi na kunizeesha kwa kunitia mvi nywele zangu. Nani atafikisha risala yangu kwa Husein, japo zipo nafsi zitakazochukia. Alichinjwa bila ya dhambi yoyote na kanzu yake ikafanywa nyekundu kwa damu yake. Inastaajabisha kuona tukimswalia Mtume Muhammad na wakati huo huo tunawapiga vita watoto wake. Kama dhambi yangu mimi Shafii ni kuwapenda Ahlubaiti wa Mtume, basi hiyo ni dhambi ambayo kamwe sitatubia. Wao ni shufaa na waombezi wangu siku ya Kiama. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Naendelea kutegea sikio matangazo ya idhaa ya Kiswahili asubuhi hii kutoka hapa mjini Teheran. Tunakaribisha sasa kutegea sikio, macho yetu magazetini. Jamvi la macho yetu magazetini Jumapili hii Agosti 22 inaanza kwa kutupia jicho baadhi ya magazeti ya nchini Tanzania. Naanza na gazeti ya Mwananchi ambalo habari kuu yake inasema: upinzani wa charuka nek yaibuka kivingine, wataka tume ijiuzulu yenyewe aja na mapendekezo saba. Mbali na habari hiyo, Mwananchi pia limeandika rais ataka wagombea wanaokosea majina yao chama wasienguliwe, bunge laingilia kati Kenyatta Raila wakwama tena, Ruto kicheko, tozo za miamala majengo za ibwa mapya na Mtikila aanzisha mapambano kudai mgombea binafsi. Gazeti la Habari Leo ukurasa wake wa mwanzo una habari zisemazo Samia ataka sheria uchaguzi ziangaliwe, amwapisha mtendaji mkuu mahakama, mabalozi watatu, watoto sita wakumbwa madhila tofauti Kilimanjaro. Simanzi yatawala ndugu wanane waliofariki ajalini. Huzuni na majonzi vimetawala kwa familia zilizopoteza wanafamilia wanane katika ajali ya gari iliyotokea hivi karibuni mkoani Geita, wakitoka msibani huko Kagera. TANESCO TRAI wafafanua makato, kodi ya jengo ni habari nyingine zilizoandikwa na gazeti hilo. NEKI atoa mapendekezo matano kujiendesha kiufanisi, na Gwajima silaha waitwa kujieleza kamati ya Bunge mwandishi anafafanua kwa kuandika endapo, yoyote kati ya waheshimiwa waliotajwa hatafika mbele ya kamati kwa siku na muda waliotajwa, hatua za kisheria zitachukuliwa dhidi yake, kwa mujibu wa kifungu cha 17 na 35 mabano moja, a mabano cha sheria ya kinga, haki na madaraka ya bunge sura ya 296, toleo la mwaka 2020. Gazeti ya Nipashe limeandika nini? Limeandika Samia washusha pumzi wapinzani, aagiza marekebisho sheria ya uchaguzi kuondoa vifungu vilivyosababisha wagombea kuenguliwa. Mjane alivyogombewa kurithiwa miaka mitano. ACT e, wazalendo ajitosa sakata kodi ya majengo kupitia luku, na gwajima silaha, matatani, madai kulichafua bunge. Jamvi la habari leo jumapili lina habari zisemazo Makosa madogo yasiwaingue wagombea. Rais Samia asema ataka sheria ya uchaguzi kuangaliwa upya, kwa wanaokosea herufi za majina yao au chama, wasinyimwe haki ya kugombea. Aeleza namna uchaguzi mkuu wa elfu mbili na ishirini ulivyokuwa na viwango na wa amani. Awakumbusha mabalozi majukumu yao kuimarisha diplomasia ya kiuchumi. Vilevile vile gazeti hili limeandika, bilioni mia nne kumi na sita nukta nane zatumika uchaguzi mkuu ishirini ishirini hayo yakiwa ni kutoka baadhi ya magazeti ya Tanzania. Gazeti la The Standard on Sunday la Kenya, ukurasa wake wa mwanzo una habari zisemazo, wananchi wameshinda, asema Ruto, baada ya mahakama ya rufaa kuamua. Amesema majaji wametetea katiba kwa busara. Ripoti ya Umoja Mataifa kuhusu mabadiliko ya tabia nchi inaonyesha namna nchi kama Kenya ilivyoathiriwa na athari za mabadiliko ya tabia nchi kama vile maziwa ya kufurika maji huko Rift Valley na vipindi vya ukame kushuhudiwa katika baadhi ya kaunti nchini humo. Aidha, limeandika idadi kubwa ya wanafunzi wanaojiunga shule za upili ya shuhudiwa Kenya huku wanafunzi zaidi ya milioni moja wakijiunga na kidato cha kwanza. Atwoli asisitiza kutazama upya katiba na kamati ya masuala ya afya ya bunge la taifa la Kenya imepinga pendekezo lililowasilishwa na mbunge wa Nandi Hills Afedikata uliotaka kupiga marufuku uuzaji wa dawa bila stakabadhi ya mtendaji wa afya mwenye weledi. Gazeti la Standard on Sunday kwa upande wake limeandika machaguo ya Raila baada ya mahakama ya rufaa kutoa uamuzi kuhusu BBI. Idara ya viwango ya Kenya imetaja jumla ya chapa 27 mashuhuri za unga wa mahindi ambazo imezitaja kuwa zisizo na ubora. Na benki nchini Kenya zinapata faida maradufu katika kipindi cha maambukizi ya korona, benki mbalimbali nchini humo wiki iliyopita zimekuwa zikiwasilisha mahesabu yao katika nusu ya kwanza ya mwaka wa elfu mbili na ishirini na moja na kuonyesha ongezeko la faida zilizopata katika kipindi hiki ambacho nchi inaendelea kusumbuliwa na janga la uviko kumi na tisa. Wapendwa wasikilizaji, ni hayo tu ambayo tumeweza kuwaondolea kutoka baadhi ya magazeti ya leo ya Afrika Mashariki. Namkaribisha sasa Shekhe Aidaru Salawi kutoka Kenya katika mawaidha ya Muharam. Aya ya ishirini mpaka aya ya ishirini na mbili takriban ni aya tatu hizi ambazo natarajia kwa taufiki ya Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala katika wakti mfupi huu tutakaokuwa pamoja tutapata masomo machache kupitia aya hizi na tukijaribu kuzipeleka katika munasaba uliotukusanya hapa ambao ni munasaba wa al-Imam Abi Abdillahi al-Husein salawatullahi wasalamuhu alayhi, Allahumma salli ala Muhammad. Karbala michuo ni madrasa ya mafunzo mafunzo yake yaanza kutoka na mtoto mchanga wa miezi ambao leo sijui tunaitaje katika mashule sijui kama iko daraja hiyo ya kusomeshwa mtoto wa miezi miwili ama miezi mitatu ama miezi sita yaendelea mpaka mtoto wa miaka sita wa miaka kumi na nne, wa miaka ishirini, na yapanda mpaka kwa mzee wa miaka thamanini. Lau mutajaribu kufanya research, na pengine ningeomba waalimu wawasaidie katika kitu kama hiki, kutengenezwe orodha ya wale walioshiriki katika vita vya Karbala wakiwa wafuasi wa Imamu Hussein alaihi ssalam, sawa wawe ni watu wa nyumbani kwake ahlul bait, ama ni katika ashabi zake. Itengeneze orodha fupi bila ya maelezo marefu, na ianze na yule wa umri wa chini kabisa, basi tunamuita ni atiflu arradhia. Kisha ipande mpaka ifike kwa Habib Ibni Mudahir, ambaye baadhi ya riwayati kama sikusahau zinasema alikuwa na miaka 80 na kitu wakati ule aliposhiriki katika ma'arakatu ma Karbala na katikati hapo sasa utateremka kuanzia mtoto yule wa miezi, utapata mtoto wa miaka sita, wa miaka tisa, wa miaka kumi, kumi na nne, ishirini, upite kwa Kasim, kwa nani, Aliyul Akbar, uje mpaka kwa Abulfadli l Abbas, upande mpaka juu. Muiweke ile orodha alafu mbele ya kila orodha muandike umri, hata kama ni takriban, pengine si wote tunaweza kupata umri wao Mathalan, ukiandika Habib ibni Mudahir huwe na kolam pale, imewekwa miaka mfano 83 kama ama 82. Ali al Akbar miaka kadhaa, Qasim ibn al Hasan miaka kumi na nne mathalan, ili muiweke hii orodha, na pengine ikiweza kuchorwa kwenye karatasi nzuri kubwa, ibandikwe, itoe picha madrasa ya Karbala, watu waliohudhuria walikuwa ni watu wa umri gani, na pia kuwe na masala ya jenda. Majina yatajieleza kama ni mwanamume kama ni mwanamke, walikuweko wanawake pale. Iwe saa zote, itatuonesha sisi vipi Karbala yafupisha umri utakao kuufikiria katika maisha yetu hiyo itatupa sisi message gani? Kila mmoja akisimama mbele ile ya karatasi atajiuliza, umri wangu niko na umri gani? Ataona mwenzake kama yeye ako na umri kama wako pale kwenye ile karatasi. Kwa hivyo kitu cha kwanza utajivunia kwamba mimi niliakilishwa pale. Kwa hivyo si mambo ya wazee haya, si mambo ya kina baba haya si mambo ya kina fulani haya, ya mashekhe haya. Haya ni mambo kila mmoja katika sisi ya muhuso, haijalishi uko katika umri gani, kiwango gani, mwanamume mwanamke, haijalishi. Hili ni changamoto, nimependa kuachia muifanyie kazi na ningependa watoto wenyewe waishughulikie. Kwa hivyo, Karbala ni madrasa ni chuo na chuo, ama madrasa ama shule, kunakuwa na masomo mengi. Sawa, iwe ni chuo cha kidini kama hauza au ni shule pande wa sekula, nakuwa na kuna masomo mengi, na kila somo linakuwa na topics zake. Somo ninalotaka tulisome pamoja leo ni somo linaloitwa athabatu ala almabda, athabatu ala almabda na maanisha nini? Nikisema athabatu ala almabda, kitaka kufasiri Kiswahili, kwa lugha fupi leo tunatumia ni kuwa na msimamo. Lugha fupi ni kuwa na nini? Na msimamo. Ni nini maana ya kuwa na msimamo? Yaani, ni kujikita katika kitu unachokiamini, ni kujikita katika mwenendo uliokubali. Mathalan, wewe ni nani? Kijiuliza, mathalan, mimi ni Mwislamu. Waamini nini? Naamini mambo haya Maadili yako ni yapi? Maadili yangu ni haya, natakikana niwe mkweli, niwe mwaminifu, niwe mwadilifu, vitu kama hivi. Kuzikubali inaweza kuwa si kazi ngumu, lakini kudumu na kuendelea na kukita katika yale uliyoyakubali ndio kazi ngumu na inakuwa ugumu vipi? Wakati unapokabiliwa na changamoto, wakati wa raha kila mtu atasema mimi Mwislamu. Wakati wa raha kila mtu atasema mimi ni mkweli. Wakati wa kawaida kila mtu atasema mimi ni mwadilifu. Lakini ukweli wa kihakika, uadilifu wa kihakika, Uislamu wa kihakika ni pale unapowekwa kwenye changamoto ambazo za kutingisa na zinaweza kukusababisha wewe kulipa thamani kubwa kwa ajili ya kuwa na msimamo. Hapa ndipo hatari. Mfano, leo sisi tukiwa nje ya utawala, tukizungumza katika serikali, mfano utakuta raia wote wa kawaida wanalaumu serikali, wanalaumu viongozi, wanasema sijui pale kumfanywa tatizo gani. Lakini siku utakayokuchukuliwa wewe, ukawekwa katika nafasi ile, na ikawa mbele yako zipo zile fursa za kukufanya wewe ufanye nini, upinde katika msimamo wako, hapo ndipo unajulikana wewe ni mkweli ama si mkweli? Ndugu zangu, wasia wangu, darsa yangu ya Karbala leo naotaka kuwapatia hususan nyinyi vijana, jifundisheni, alladhina qalu rabbuna Allah thumma staqamu. Kwa hivyo darsa ya kimsingi tumetoka nayo leo ni nini? Istiqama, tunakuwa na msimamo, tunakita katika yale tunayoyaamini, katika yale tunayoyafanya Leo katika historia leo ni Jumapili tarehe kumi na tatu Muharam mwaka elfu moja mia nne arobaini na tatu hijiria kamaria, inayosadifiana na 22 Agosti elfu mbili ishirini na moja miladia, tarehe kumi na tatu Muharam mwaka sitini na moja hijiria, yaani siku kama hii ya leo miaka elfu moja mia tatu themanini na mbili iliyopita, Abdallah bin Afif aliwa washahidi na gavana wa Yazid bin Muawiya, Ubaidullah bin Ziyad. Afif alikuwa mtu wa kwanza kuanzisha malalamiko na upinzani wa wazi dhidi ya jinai za Ubaidullah bin Ziyad za kumuashahidi mjukuu wa Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasalam, Imam Husein alaihissalam. Baada ya Ubaidullahi bin Ziyad kuwashambulia kwa maneno makali na kuwavunjia heshima mateka wa Karbala waliokuwa wamepelekwa katika maajilisi yake, Abdullah bin Afif ambaye alikuwa miongoni mwa wachamgu wakubwa wa mji wa Kufa huko Iraq na wafuasi wa kweli wa Amiru lmuminin Ali bin Abitalibu alaihi ssalam alikerwa mno na mwenendo huo wa gavana wa Yazid wa kuwavunjia heshma watu wa nyumba ya mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam na kumjibu mtawala huyo kwa hasira. Ubaidullah ambaye hakutarajia kuona majibu kama hayo, baada ya kuua watu wa nyumba ya mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam, alitoa amri ya kukamatwa afif na kupelekwa kwake. Hata hivyo, watu wa kabila lake walizuia kitendo hicho. Askari wa utawala wa bani umeya walivamia nyumba ya Abdullah bin afif usiku na kumtoa nje, kisha wakamuua shahidi kwa kumkata kwa mapanga. Katika siku kama ya leo miaka 394 iliyopita vilijiri vita vya mwisho vya La Rochelle kati ya wakatoliki na waprotestanti wa Ufaransa. Vita hivyo vilianza baada ya waprotestanti kuchochewa na Uingereza. Wakatoliki ambao walikuwa wakiungwa mkono na vikosi vya jeshi la serikali ya Ufaransa chini ya uongozi wa Richelieu, kansela mashuhuri wa nchi hiyo, walipigana vita na Waprotestanti ambao walikuwa wakipigania maeneo yao katika bandari ya La Rochelle. Vita hivyo vilimalizika baada ya mwaka mmoja kwa kupata ushindi wa Katoliki na kutekwa mji huo wa La Rochelle. Katika siku kama yaleo miaka mia tatu ishirini na mitatu iliyopita mkataba wa pande tatu wa Russia, Poland na Denmark ulitiwa saini dhidi ya Sweden. Wafalme wa nchi hizo tatu walikuwa na lengo la kumwangusha Sharel, mfalme kijana wa Sweden, ili kuikalia kwa mabavu nchi hiyo. Ni kwa msingi huo ndipo miaka miwili baadaye, mnamo mwezi Aprili mwaka elfu moja mia saba miladia Nchi wanachama wa mkataba huo wa pande tatu zikaamua kuishambulia Sweden. Hata hivyo jeshi la mfalme huyo lilikabiliana vilivyo na kutoa pigo kubwa kwa nchi vamizi. Baada ya kufikia mapatano na Denmark mwaka elfu moja mia saba na nne akaishambulia Poland na kuikalia kwa mabavu. Hata hivyo, mashambulio ya Sharel dhidi ya Rusia hayakuzaa matunda. Na miaka mia hamsini na saba iliyopita katika siku kama hii ya leo, mkataba wa kihistoria wa Jeniva ulitiwa saini baada ya nchi kadhaa za Ulaya, Asia na Amerika eh, kupatana. Lengo la mkataba huo lilikuwa ni kuwasaidia majeruhi katika medani za vita. Kwa mujibu wa mkataba huo, timu za madaktari, watoaji misaada na zana zao zinapaswa kutoegemea upande wowote na zisishambuliwe, bali zibakie katika amani wakati wa vita. Mbunifu wa mkataba huo alikuwa Henry Durant. Shukran sana Mubaraka inia kwa makala hiyo ya leo katika historia hapa. Nasoma har kwa haraka haraka maoni ya baadhi ya wa wasikilizaji. Naanza na Mwalimu Saidi Baridi wa Mkalama, Singida, Tanzania, anasema: naipongeza serikali ya Irani kwa msaada huo wa mafuta kwa Lebanon, kwani utasaidia kupunguza ughali wa maisha wa wananchi nchini humo. Shukran sana msikilizaji. Wetu mwingine hapa ni eh, Muhamad ametutumia ah, picha tutaifungua na rejea tena nyuma. Msikilizaji wetu mwingine hapa ni anaitwa Yusuf anasema shukrani kwa ufafanuzi wa. Mwingine tena ni kutoka Mhoro Uganda huyo nimesema Kipala MC Bulemele wa Kirumba Mwanza Tanzania yeye ameandikaje? katika maoni yake anasema, Maarifa redioni iko wani hapa Mwanza, tunapata vilivyo. Shukrani sana. Maoni wapenda wasikilizaji ntayasoma kwa haraka haraka. Ali Magema wa Tanzania, Tanga, anasema magaidi ishirini na tano wa Shababu waangamizwa na jeshi la Somalia. Anasema jeshi la Somalia liko imara kukabiliana na magaidi. Ya ongera, Somalia, shukrani sana. Na kwa upande wa maoni, na sidhani kama nina mengine ni kwa haraka haraka hapa na yamekomea hapa, shukran sana na sasa ni habari za dunia kwa ufupi. Duru za habari Nigeria zimearifu kuwa watu wenye silaha wasiojulikana wamevamia kijiji kimoja katika jimbo la Zamfara, kaskazini mwa nchi hiyo jana na kuwateka nyara raia sitini. Serikali ya Kenya imeidhinisha chanjo ya Covid 19 ya Sinopharm kutoka China huku nchi hiyo ikishuhudia ongezeko la vifo kutokana na ugonjwa wa corona. Benki Kuu ya Rwanda imesema uchumi wa nchi hiyo unaendelea kufufuka hatua kwa hatua baada ya mdororo wa uchumi wa mwaka jana elfu mbili na ishirini uliosababishwa na janga la covid kumi na tisa. Na adimeli shaharam Irani, kamanda wa jeshi la majini la jamhuri ya kiislamu Iran amekutana na mkuu wa jeshi la majini la Pakistan adimeli Muhamad Amjadi Khan Niazi na akasema uhusiano wa majeshi ya majini ya nchi hizi mbili ni wa kistrategia na umekuwa mzuri kwa miaka mingi. Wapendwa wasikilizaji, sina la ziada muhtasari wa habari ndio unatukamilishia matangazo ya asubuhi. Jina langu ni Asmahani Ghanima Muhamed, tukutane tena katika meza ya matangazo ifikapo mchana na wageni kutoka katika studio zetu za Jam Jam, nikiwatakia asubuhi njema, kwa herini.