Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Aljumua, aya ya tisa hadi ya mwisho. Kwa jina la Allah mwingi wa rehma mwenye kurehemu. Enyi mlioamini, kukiadhiniwa kwa ajili ya sala siku ya Ijumaa, nendeni upesi kumtaja Mwenyezi Mungu na acheni biashara. Kufanya hivi ni bora kwenu, ikiwa mnajua na itakapomalizika swala tawanyikeni katika ardhi, mtafute fadhila za Mwenyezi Mungu, na mkumbukeni Mwenyezi Mungu kwa wingi, ili msipate kufanya mabaya na ili mpate kufaulu. Na wanapoiona biashara au mchezo wanavikimbilia hivyo, wakakuacha umesimama peke yako pamoja na watu wachache kabisa wasiofuata hayo. Sema yaliyoko kwa Mwenyezi Mungu ni bora kuliko mchezo na biashara na Mwenyezi Mungu ni mbora wa kuruzuku. Bismillahi Rahmani Rahim. Assalamu alaikum, wapenzi wasikilizaji, wa rahmatullahi wabarakatuh. Jina langu ni Abdulfatah Musaidi ninayekukaribisheni katika matangazo haya ya asubuhi ya redio Teheran idhaa ya Kiswahili ya sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran yanayosikika kwa muda wa saa nzima kuanzia saa mbili kasoro dakika kumi kwa saa za Afrika Mashariki sawa na saa tatu na dakika ishirini kwa saa za hapa nchini Iran. Tunasikika hewani moja kwa moja kupitia satelaiti, masafa mafupi, short waves, na vilevile tovuti yetu ya parstoday.com sw. Nchini Tanzania tunasikika pia kupitia FM ni Redio Maarifa katika mikoa ya Tanga, Mwanza, Kigoma, Mtwara, Singida. Leo ni Ijumaa tarehe 11 mfungo nne Muharamu mwaka 1443 hijria inayosadifiana na tarehe 20 Agosti 2021 miladia. Tuliokuandalieni kwa asubuhi ya leo, mbali na taarifa habari na uchambuzi wa kisiasa, ni mawaidha maalum ya Muharam yatakayoletwa kwenu na Shekh Salum Mwiga wa Qum hapa nchini Iran. Mawaidha hayo yatafuatiwa na udondozi wa magazeti yaliyochapishwa leo katika nchi za Afrika Mashariki, makala ya leo katika historia na tutahitimisha matangazo haya kwa muhtasari wa habari za dunia. Imetimia saa tatu na nusu kwa saa za hapa nchini Iran, ni saa mbili kamili kwa saa za Afrika Mashariki. Ifuatayo sasa ni taarifa ya habari za ulimwengu, lakini kwanza ni vichwa vya habari muhimu. wa Lebanon wakaribisha hatua ya Hizbullah ya kuagiza mafuta kutoka Iran. Gine yawaweka karantini watu 58 waliokuwa na mawasiliano na mgonjwa wa Ebola. Taliban yatoa mwongozo kwa maimamu nchini Afghanistan kuhusu hotuba za sala ya Ijumaa na Algeria yasema makundi yenye uhusiano na Moroko na Israel ndiyo yaliyohusika na moto wa misituni. Habari kamili. Hotuba ya katibu mkuu wa harakati ya Hizbullah ya Lebanon kuhusu safari ya meli za mafuta kutoka Iran zinazoelekea nchini humo imekaribishwa kwa shangwe na wanasiasa na sehemu kubwa ya wananchi wa Lebanon hususan katika mitandao ya kijamii. Sayid Hasan Nasrullah alisema jana Alhamisi kwenye hotuba yake ya maombolezo ya Ashura na siku ya kumbukumbu kumbu ya kuuliwa shahidi mjukuu wa Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam, Imam Husein Ibn Ali Ibn Abi Talib alayhim assalam kwamba meli zinazobeba mafuta zitang'oa nanga kutoka Iran zikielekea Lebanon masaa machache yajayo. Katibu mkuu wa Hizbullah pia amezitahadharisha Marekani na Israel zisithubutu kushambulia meli hizo za mafuta kutoka Iran na akasisitiza kuwa harakati hiyo ya mapambano inazitambua meli hizo kuwa ni sawa na ardhi ya Lebanon. Hotuba hiyo ya katibu mkuu wa Hizbullah kuhusu kuagiza shehena ya mafuta kutoka Iran imepongezwa na kuwafurahisha wananchi na wanasiasa wengi wa Lebanon, isipokuwa idadi ndogo ya vyama vyenye mielekeo ya Kimagharibi. Baada tu ya hotuba hiyo ya Sayyid Hasan Nasrullah, kiongozi mwenye mielekeo ya kimagharibi wa chama cha Almustakbal Saad Hariri alidai kuwa meli zinazobeba mafuta ya msaada kutoka Iran zinaandamana na hatari ya vikwazo zaidi kwa nchi ya Lebanon. Hariri pia amepinga matamshi ya Sayyid Nasrullah aliyesema kuwa meli hizo za mafuta ni sawa na ardhi ya Lebanon ambayo haipaswi kushambulia na upande wowote. Hata hivyo, matamshi hayo ya Hariri yamejibiwa na Wiam Wahab, mwenyekiti wa chama cha Atauhid Al Arabi, ambaye amesema matamshi ya Hariri yanafunga mlango wa kuundwa serikali mpya nchini Lebanon. Wahab amehoji wa kwamba je, Hariri anataka kutumia safu ya madhila na kudhalilishwa kwa ajili ya kuwaridhisha mabwana zake wa Kimarekani. Wakati huo huo, watumiaji wa mitandao ya kijamii nchini Lebanon wamempongeza katibu mkuu wa Hizbullah Sayid Hasan Nasrullah na Jamhuri ya Kiislamu ya Iran kwa kutuma shehena ya mafuta kuwasaidia wananchi wa Lebanon. Nchi hiyo inasumbuliwa na mgogoro mkubwa wa kiuchumi na kisiasa kwa kipindi cha mwaka mzima sasa. Mgogoro wa uhaba wa nishati na mafuta nchini Lebanon umekuwa mkubwa kiasi kwamba habari zinasema umeme umekatwa katika baadhi ya maeneo ya kusini mwa nchi hiyo na mahospitalini. Serikali ya Guinea imetangaza kuwa watu 58 wamewekwa karantini majumbani mwao baada ya kutambuliwa kwamba walikuwa na mawasiliano na mwanamke aliyeambukizwa virusi vya Ebola. Mkurugenzi wa afya wa Guinea Alhaji Mamadu Haudi Ba amesema watu 58 waliokuwa na mawasiliano na mgonjwa huo wametambuliwa katika eneo la Labe na kwamba habari njema ni kuwa hakuna hata mmoja wao mwenye dalili za Ebola kwa sasa. Mwishoni mwa wiki iliyopita, waziri wa afya wa Ivory Coast alitangaza kuwa nchi hiyo imesajili kisa cha kwanza cha virusi vya kutokwa na damu vya Ebola ikiwa ni mara ya kwanza katika kipindi cha miaka 25. Kisa hicho cha Ebola kiligunduliwa kwenye damu ya mwanamke mwenye umri wa miaka 18 ambaye alikuwa amesafiri kwa basi kutoka eneo la Labe nchini Guinea. Shirika la Afya Duniani limetangaza kuwa kesi hiyo ni maambukizi ya kwanza ya Ebola nchini Ivory Coast tangu mwaka 1994. Kugunduliwa kwa kisa hicho cha maambukizi ya ebola kumetangazwa yapata miezi miwili baada ya shirika la afya la Umoja wa Mataifa kutoa tangazo la kumalizika mlipuko wa pili wa ebola nchini Guinea ambao ulianza mwaka jana na kuua watu kumi na mbili. Taliban imetoa mwongozo maalum kwa maimamu wa swala ya Ijumaa kuhusu maudhui ambazo maimamu hao inapasa wazizungumzie katika hotuba za leo za sala hiyo, shirika la habari la IRNA limeripoti kuwa miongoni mwa maudhui ambazo maimamu wametakiwa wazizungumzie katika hotuba watakazotoa kwenye sala za Ijumaa za leo ni pamoja na kubainisha nukta chanya za mfumo wa Kiislamu, kuwalingania watu umoja na mshikamano, kuwashajiisha washirikiane kwa ajili ya kusaidia nchi yao na kujibu propaganda chafu za maadui na hatua zao za kichochezi, ili kwa njia hiyo kuwafanya wananchi wapate hakikisho na utulivu juu ya hali iliyopo nchini. Baada ya rais Muhammad Ashraf Ghani wa Afghanistan kuitoroka nchi na kukimbilia Umoja wa Falme za Kiarabu, Imarati, Talibani imeshika rasmi hatamu za utawala na hivi sasa mazungumzo yanaendelea kwa ajili ya kuunda serikali ya mpito ya nchi hiyo. Kufuatia kuanguka ghafla serikali ya Afghanistan, wasiwasi na fadhaa imetanda katika jamii ya kimataifa, huku baraza la usalama la Umoja wa Mataifa likiitisha kikao cha dharura na kuitaka Talibani heshimu haki za watu wote ndani ya jamii ya Afghanistan na kuunda serikali ya umoja wa kitaifa nchini humo. Naendelea kusikiliza taarifa ya habari za ulimwengu inayokujieni kutoka hapa Radio Tehran. Mjumbe wa ngazi ya juu wa baraza la kisiasa la harakati ya Ansarullah ya Yemen amesema utawala wa kifalme wa Saudi Arabia unapaswa kujifunza na kupata ibra kutokana na tajriba ya kushindwa na kufeli Marekani huko Afghanistan. Muhammad Ali Alhauthi ameandika katika ukurasa wake wa Twitter kwamba hatima ya majeshi vamizi ni kushindwa na kufeli, licha ya fedha nyingi zinazotumiwa na majeshi hayo. Alhauthi amesema utawala wa saudia unapaswa kupata ibra na funzo kutokana na matukio ya kuondoka majeshi ya Marekani huko Afghanistan, na akaongeza kuwa muungano wa utawala wa saudia na Marekani si imara zaidi kuliko muungano wa Marekani, nchi za Ulaya na Afghanistan. Na vile vile vibaraka wa utawala wa Riyadh hawana nguvu zaidi kuliko taifa la Yemen. Muhammad Ali Al-Houthi amesisitiza kuwa Yemen inaelekea kwenye ushindi kwa azma na imani thabiti. Wapiganaji wa kundi la Taliban Jumapili, Agosti 15, waliingia mji mkuu wa Afghanistan, Kabul sambamba na kuanguka serikali kufuatia hatua ya Rais Muhammad Ashraf Ghani kuitoroka nchi. Kuporomoka kwa serikali ya Afghanistan kunafuatia makubaliano ya amani yaliyofikiwa baina ya Marekani na Taliban mjini Doha, Qatar, Februari mwaka jana wa 2020. Na Algeria imeuhusisha moto mbaya uliotokea hivi karibuni nchini humo na makundi mawili ambayo inayatambua kuwa ni magenge ya kigaidi, na kusema kuwa moja kati ya makundi hayo linaungwa mkono na Moroko na Israel. Taarifa iliyotolewa na ofisi ya rais wa Aljeria imesema polisi wamewakamata watu 22 kwa kuhusika na moto huo, na kuongeza kuwa wahusika wakuu ni kundi la Rashad na lile la MAK linalopigania uhuru na kujitenga mkoa wa Kabile na wanaozungumza lugha ya Amazigh. Ofisi ya rais wa Aljeria imesema kundi la MAK linapata msaada na himaya kutoka nje ya nchi. Hasa Moroko na utawala wa kizayuni wa Israel. Taarifa hiyo imesema kama ninavyonukuu, vitendo vya uhasama visivyokoma vinavyofanywa na Moroko dhidi ya Algeria vimelazimisha kuangaliwa upya uhusiano kati ya nchi hizo mbili. Imesema usalama utaimarishwa zaidi katika mpaka wa nchi hiyo na Moroko. Aidha, taarifa hiyo imeongeza kuwa vyombo vya usalama vitaendeleza juhudi za kuwakamata wale wote waliohusika na moto huo na vilevile vile wanachama wa makundi hayo mawili ya kigaidi moto mkubwa wa misituni ulitanda eneo la kaskazini mwa Afrika mwezi huu, lakini umekuwa mkali zaidi nchini Algeria ambako umesababisha uharibifu mkubwa na vifo vya makumi ya watu katika majimbo kadhaa, hasa huko Tizo Ozu katika mkoa wa Kabile mashariki mwa mji mkuu Algiers. Mwezi uliopita Algeria alimwita nyumbani balozi wake huko Rabat baada ya mwanadiplomasia wa Moroko huko New York kutaka watu ene Algeria wa eneo la Kabile nchini Algeria wawe na haki ya kujitawala. Mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu. Na ufuatao sasa ni uchambuzi wa kisiasa ambao utahusu ripoti mpya kuhusu matokeo ya vita vya miaka 20 vya Marekani huko Afghanistan. Taasisi ya Watson Institute for International and Public Affairs katika chuo kikuu cha Brown imetangaza katika ripoti yake mpya kwamba Marekani imetumia dola trilioni 2.26 katika vita vyake vya miaka 20 huko Afghanistan ambavyo vilianza msimu wa mapukutiko wa mwaka 2001. Ripoti hiyo inayohitimisha vibaya sana faili la vita na uvamizi wa miongo miwili wa Marekani nchini Afghanistan, ambako wanajeshi wa nchi hiyo wameondoka kwa njia inayoshabihiana na ile ya kukimbia kwa fedheha wanajeshi wa Marekani huko Saigon nchini Vietnam, inafungua ukurasa mwingine wa kashfa na fedheha ya Washington huko Afghanistan. Awali, serikali ya Joe Biden ilikuwa imetangaza kwamba mwenendo wa kuondoka wanajeshi wa Marekani nchini Afghanistan utakamilika tarehe 11 Septemba mwaka huu wa 2021. Hata hivyo, wanajeshi wa nchi hiyo na nchi nyingine za magharibi wameondoka mapema zaidi katika ardhi ya Afghanistan. Baada ya tukio la Septemba 11 mwaka 2001 katika miji ya New York na Washington, Marekani iliivamia na kuishambulia kijeshi nchi ya Afghanistan kwa kisingizio cha kupambana na ugaidi na kuiondoa madarakani serikali ya kundi la Taliban ambalo inalituhumu kuwa lilishirikiana na Alqaida katika mashambulizi ya Septemba 11. Takwimu zinaonyesha kuwa uvamizi huu wa Marekani haukuwa na matunda yoyote ghairi ya kuzidisha machafuko uharibifu na mauaji ya maelfu ya raia wasio na hatia wa Afghanistan. Katika kipindi hicho, wanajeshi 2448 wa Marekani wameuawa wakiwa vitani, na vilevile vile wanajeshi 1144 wa shirika la NATO wameuawa pia katika vita hivyo. Katika upande mwingine, wanajeshi elfu 69 wa Afghanistan, waandishi wa habari 72 na wafanyakazi 44 wa mashirika misaada ya kibinadamu wameuawa katika vita hivyo vya Marekani huko Afghanistan. Takwimu hizi hazijumuishi wale walioaga dunia kutokana na athari mbaya zisizo za moja kwa moja za vita hivyo, kama maradhi, ukosefu wa chakula na dawa, uharibifu wa miundombinu na kadhalika. Uvamizi wa Marekani na majeshi ya NATO huko Afghanistan umesababisha majanga ya kutisha, ikiwa ni pamoja na kuuliwa maelfu ya raia, kuongezeka machafuko na harakati za kigaidi, na kustawi kilimo na uzalishaji wa madawa ya kulevya, kufuatia kurejea tena madarakani kundi la Taliban baada ya miaka 20 na kutokana na mapatano ya amani yaliyofikiwa baina ya serikali ya Donald Trump na kundi la Taliban huko Doha nchini Qatar. Sasa serikali ya Joe Biden inalazimika kukomesha uvamizi wa Marekani nchini Afghanistan kwa fedheha, bila ya ngawira na katika hali ambayo ana katika hali mbaya zaidi ya ile ya kukimbia wanajeshi wa nchi hiyo huko Vietnam, wakati Biden alipoliamuru jeshi la Marekani na lile la Neto kuondoka mara moja na bila mpangilio maalum huko Afghanistan. Wataalamu wa mambo na hata maafisa wa serikali ya Kabul walitahadharisha kwamba jambo hilo yumkini likasababisha ombwe la kisiasa na kwamba kuna uwezekano makundi kama Taliban yakatumia fursa hiyo kuibua tena vita nchini Afghanistan. Matukio, matukio yaliyofuatia ikiwa ni pamoja na kusonga mbele haraka wapiganaji wa Taliban, kusambaratika serikali ya Kabul na hatimaye kutoroka nchi Rais Ashraf Ghani baada ya kundi la Taliban kuingia katika viunga vya mji mkuu wa nchi hiyo vimesadikisha tahadhari za wataalamu hao. Mpenzi wa wasikilizaji, karibuni sasa kusikiliza mawaidha ya Muharam ambayo yanaletwa kwenu na Shekh Salum Mwega wa Qum hapa nchini Iran. Assalam Mimi naona nizungumzie kuhusu subira. Sabrul imam. Subira ya Imam Hussein. Tukiangalia sifa ya subira ni kwamba tunakuta kitu ambacho sifa iliyodhihiri sana sana katika Karbala na msafara huu wa Imam Hussein. Sifa kubwa ambayo ilidhihiri ilikuwa ni sifa ya subira. Tunamuona Imam Hussein ana sifa nyingi ndiyo ibada na ucha Mungu na watu wake pia wako, lakini sifa ya subira ndiyo sifa ambayo iliyodhihiri toka mwanzo wa safari yake mpaka mwisho, na utakuta ya kwamba kuna sehemu zile ambazo zinaonyesha ya kwamba Imam Hussein na watu wake walipambika na sifa hii, na pia sifa hii ya subira ni sifa muhimu sana ya kwamba kiasi kwamba imamu mwenyewe hawezi kuwa imamu bila kuwa hana subira. Subira yake tunaonyesha kwenye Qur'an. Sharti la uimamu ni kwamba awe ni mwenye subira, kama vile aya inasema, wajaalna minhum aimmatan yahduna liamrina lamma sabaru wakanu biayatina yuqinun. Yani, wajaalnah minhum aimma, na tukajaalia miongoni mwao maimamu yahduna bi amrina, wakawa wanaongoza watu kwa amri yetu, sio kwa amri yao, kwa amri yetu. Lamma sabaru, walipo, walifikia daraja hii, waliposubiri wakafikia subira hii. Sifa walipoipata ndio wakafikia daraja ya nini? Ya uimamu. Tuongeze pia tunakuta pia mitume ambao wanaitwa ulul azm sifa miongoni mwa zilizo ambazo zimewafanya kuwa wao ni mitume waliorusul, ambao wameteuliwa juu ya marasuli wengine wote, ni sifa ya nini? Ya sabr. Fasbir kama sabara ulilazmi mina rusul, hiyo ndio iliwafanya wakafikia. Laukama hana subira hawezi kuchukua jukumu la uimamu, kubeba majukumu haya. Mwenyezi Mungu yanataka subira. Kwa sababu alulama warathatul anbiya, kwa hivyo inabidi mtu awe na sifa ya hali ya juu, yani subira ya hali ya juu. Ikiwa muuza, yani mtu mwanabiashara, tutampata ana sifa ya subira katika kutafuta riski yake. Tukiendelea, tunaona pia Imam Hussein baada ya kuwa sharti ni hilo, na pia tunaona pia katika ki, nini, matokeo ya Karbala, tunapata ya kwamba yeye sifa kubwa ambayo pia alikuwa nayo ni hiyo, mpaka tunapata katika zi ziara, Imam Sadiq alayhi ssalam anamzuru babu yake na kumzungumzia kwa sifa hizi, anasema ya kwamba wasabarta ala aladha fi jambe muhtasiban hatta ataka alyaqin. Anasema na ulisubiri maudhi fi jambe katika njia ya Mwenyezi Mungu Subhanahu wa muhtasiban, sio subira tu hivi ukiwa unaweka nia ya kwamba unatarajia malipo kutoka kwa Mwenyezi Mungu Subhanahu wa taala, hata atakali yakin mpaka mauti yakakufikia. Subira anasifiwa, tuone pia ana sifa ya juu zaidi kuliko hata watu wengine wote, kiasi kwamba hata malaika wenyewe wanashangazwa na subira yake. Vile katika ziara pia vile inaendelea inasema, wakad ajibtu ajibat min sabrika malaikatu samawat na malaika walishangazwa, malaika wa binguni walishangazwa, walistaajabishwa na subira yako. Ilikuwa subira ya hali ya juu, mpaka malaika wenyewe wanashangazwa, yani hawajaona mtu mwenye subira kama huyu. Tutaona ni vipi, daraja gani alikuwa amefikia. Ikiwa tutaweza kufahamu kidogo kiwango kile cha daraja yake aliyofikia Imam Hussein, sharti la majeshi wake, masahaba wake na wale waliokuwa pamoja naye, sharti ambalo aliwaekea lilikuwa ni sharti la subira. Ikiwa una subira, njoo; ikiwa huna subira, baki. Sikia maneno yake, anasema ya kwa kwamba, anasemaje? Anasema, anasema ayuhan nas, enyi watu. Na hazungumzi yani, kuonyesha kutokana na kauli yake, anazungumza hata na wasiokuwa Waislamu yani kwamba hata yule ambaye kama vile Wahab ambaye alikuwa ni Mkristo pia anazungumziwa ataingia kwenye kundi hili. Ayuhannas, enyi watu. Faman kana minkum yasbiru ala haddi saif wa ta'nil asinna falyakum falyaqum ma'ana wa illa falyansarif. Anasema enyi watu, man kana minkum yasbir, yule ambaye ana nguvu ya kusubiri kusubiri nini? ala hadi saif, ana subira ya makali ya mapanga. Anaweza kusubiri kukatwa na akasubiria, basi watanil asinna, na kudungwa kwa mikuki fali yakum maana, basi asimame twende pamoja katika vita hivi. Waila faliyansarif, na asivyo basi naondoke aende zake. Sharti kubwa ni subira, kwa sababu kama tutakavyoona watu wale walivyopigana walikuwa kweli wana sifa hii, na ndiyo sababu wa imamu akawaita ya kwamba ni aufia na walio kheri kabisa kuliko watu wote. Hakuna kama hawa katika umma wa Kiislamu au tangu viumbe walivyoumbwa mpaka sasa, hakuna yule ambaye ana sifa amefikia sifa kama hii. Sasa tuone mfano tukiangalia kidogo kwanza, mifano tuangalie miwili mitatu katika maswahaba, subira yao tunaona ya kwamba Imam Hussein alipowakusanya akawaambia kwamba usiku umeingia giza hilo, na yule ambaye anataka aondoke, wananitaka mimi, hawana haja na mtu mwingine. Mtu ambaye anataka na aondoke, basi aende zake. Basi kila mmoja ambaye alikuwa hapo pale katika maswahaba walizungumza, kila mmoja akawa anaonyesha vile alivyo na sharti lile amelitimiza. Kuna Zuheiri ibn al Kain akizungumza kumwonyesha imamu ya kwamba yeye yuko na sifa zile zinazostahiki na pia hataki kumwacha imamu. Alisema ya kwamba mimi natamani lau kama hata nitauliwa mara elfu, yani nauliwa nafufuka, nauliwa nafufuliwa ni nifanye hivi kwa njia hii niwe nimekuhifadhi wewe na, na familia yako na watoto hawa, basi ndio furaha yangu. Yani anaonyesha kifo kwake si kitu, yaani yuko tayari hata kufa. Sharti ile la kukatwa hamna shida. Tunamkuta pia watu kama Habibu Ibn Madhaher akawa anazungumza, anasema ya kwamba mimi niko tayari hata kama eh, nita nitauliwa mwili wangu uchomwe, ma, majivu yangu yapeperushwe, ni hali yangu pia irudi vile vile, ifanyike hivi mara sabini, mimi niko tayari kufanya hivi mpaka nitakapo fariki. Tukiangalia hao ni wawili katika mazungumzo. Sasa tuone katika vitendo. Tunaona kwamba ilipofika wakati wa swala Imam Hussein aliwaamrisha katika kuswali, akawaweka watu kadhaa wawe ndi wenye kuswali na wengine wakawa wakapatiwa jukumu la kuchunga kuwahifadhi na kuwachunga na kuchunga nini, wale maadui wasija wakawavamia. Basi wakasimamisha swala, Zuheir ibn al-Qayn na mwingine alikuwa akiitwa Said wakasimama. Basi ajabu ni kwamba huyu ambaye anaitwa Said kupigana kwake, yani wale walipokuwa wakija kuvamia, yeye alihakikisha ya kwamba hakuna mshale wala mkuki utakaompata Imamu Hussein. Yeye alikuwa akizuia kwa mwili wake. Mshale ukija, anaweka kifua chake, mara kichwa chake, mara mkono wake. Ni nani anaweza kufanya hivi ila mtu mwenye subira na asiyejali? Na ilipatikana ya kwamba nini, baada ya kuwa mema, ameanguka chini na akazungumza na imamu. Ilipatikana ya kwamba na majeraha chungu nzima ambayo alikuwa nayo ya kutokana na nini na kupigwa na mikuki na mishale. Sasa huo ni mfano, tuangalie mfano mwingine ambao sasa si mfano wa katika zama hizi. Imam Hussein anawazidi hata baadhi ya watukufu, subira yake inashinda, bali si yetu, hata walioshiriki katika vita vya Karbala wanashinda, hata waliotangulia katika watu watukufu. Nani kwa mfano? tunakuta Mwenyezi Mungu Subhanahu Wataala alimuotesha Nabii Ibrahim alayhi salam akamuonyesha kwamba huku anamchinja mwanawe Ismail, akaona mara kadhaa mpaka akafikia yakini ya kwamba hii ni amri kutoka kwa Mwenyezi Mungu Subhanahu Wataala. Na akafanya nini? Akamwambia mtoto wake, akamuita mwanae, akamwambia mwanangu, eh, aya inayosema, in raaitu anni adhbahuka madha tara, akasema ya kwamba mimi nimekuona kwamba ninakuchinja, utasemaje? Unasemaje? maoni yako ni kuhusiana na jambo hili, ni amri ya Mwenyezi Mungu. Yule akasema kwamba ya abati ifal ma tumar satajiduni insha Allahu minas sabirin, kwamba fanya chochote kile unachoamrishwa, mimi utanipata katika wale wenye subira ha. Saa tuone subira yake ilipofika, ni kitendo hiki kifanyike, ambacho alipata sifa kubwa mbele ya Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala. Ilipofika akachukuliwa na baba yake, wakaenda sehemu. Baba yake kwanza hakutaka kumficha, ndio akamwambia hivyo, awe ataridhia, na yeye alikuwa anajua ni amri ya Mwenyezi Mungu. Basi walipoenda wakatoka, na mama yake Hajar hakujua wanaenda wapi, akafikiri wanaenda kutafuta kuni. Basi walipofika huko, akamwambia, baba yangu, ili mambo yaende sawa, chukua kamba unifunge vizuri mikono yangu, miguu yangu kabisa, ili nisije nikapatwa na kufadhaika na nini, nikawa labda nitakakosa kufanya vile, alafu kisha nguo zangu hizi zitoe, ili ukienda umpatie mama, baadaye asione damu akaathirika, baadaye akawa akinikumbuka au akipata yeye. Alafu kisha pia vile vile nifunge macho yangu, ndio yale tusije tukafadhaika pia. Sasa ikawa nini? Mambo yakafanya. E, alafu kisu akaambiwa ki, kichonge kabisa kitie makali kabisa akakitia makali kabisa, ikawa ndio ki, basi. Alipofanya vile na akachukua akawa na kikata, malaika Jibril akaja akakigeuza, badala ya kuwa kwa makali yake kikawa kwa upande mwingine. Sasa badala yake hakikumkata. Alafu baadaye ndio yule akatolewa akawekewa nini, kondoo ambaye ametokana peponi. Sasa Mwenyezi Mungu akamwambia Ibrahim, kat sadakta ruya, umetekeleza kinini ndoto yako. Alafu kisha akamwambia, aya vile inasema wafadainahu bidhibhin adhim, na tukamfanyia fidia ya Ismail kwa dhibhin dhabiha au kafara ambaye ni kubwa zaidi kubwa sana, adhimu, kwani kwa sababu ilikuwa imetoka peponi na ni kondoo yule. Sasa tuone hizi hali ambazo yuko nazo yeye, alikuwa hata alitumia kisu kikali ndio asifanye nini, asisikie uchungu, akikatwe shingo lake likatwe. Pili pia tunaona anafungwa kamba, na hizo hali zote ndio alikuwa nasubira, na subira, na akasifika mwenye na Mwenyezi Mungu na katika minaswabiri. Lakini tumuone Imam Hussein subira yake ilikuwa vipi? Subira yao, hata subira ya hawa wengine, Bibi Maryam alayha salam, ambaye ilipofika ni wakati wa kuzaa alisema vipi: ya laitani mitu kabla hadha wa kuntu nasian mansia Asema laiti ningekuwa nimeshakufa kabla hapa, na nikawa ni kitu ambacho kimesahaulika, machungu yale ya uzazi. Subira yake ilikuwa nzuri. Lakini hebu angalia bibi Zainab, alipoambiwa ya kwamba hebu ona vile Mwenyezi Mungu amemfanyia nini ndugu yako, akasema mara aina ila jamila jami jami, hatukuona ila mazuri. Hakulalamika. Pili, tunaona pia ilipokuwa baada ya kuwa amefariki ame Imam Hussein, na walipokuwa wakipitishwa pale, alienda akamchukua Imam Hussein, kiwiliwili chake kimekatwa kichwa, kimekatakatwa vipande vipande, kimejaa damu, yalikuja alikuja akakiinua kiwiliwili kile, akasema Allahumma taqabbal hadha alqurban, ewe Allah, pokea nini hii kafara ambayo tumeitoa. Hakulalamika, subira maana yake ni kwamba usikuwe usiwe na shikaya usiwe na malalamishi, usiseme lolote. Msiba uliopatikana ulikuwa mkubwa sana. Imam Husein alaihi ssalam, subira yake ilikuwa ni nzito. Watu wake wameuawa, akiwaona, amewaona masahaba wake, Bureir amemuona Habib, vile walipokuwa wakiuawa wengine wakikatwa vichwa mbele yake, wengine wakipigwa mishale na wengine hali tofauti tofauti, mpaka kufikia mwanawe Ali Akbar ambaye alikatwa vipande vipande, akawa baada ya kuwa amepigana akarudi, akawa hana maji, anaomba maji, kiu kimemzidi. Aliporudi kupigana mara ya pili, kwa bahati mbaya farasi wake akawa amechanganyikiwa akawa anaelekea upande wa majeshi, na alipofika kule wakamzingira wote, na ikawa wanamkata kwa panga zao vipande vipande, wakamkata Iraban Iraban. Imamu Hussein yote aliyaona haya na akiwa akisubiria mpaka kufikia ndugu yake Ab Abulfadlil Abbas. Huyo Abulfadlil Abbas inasemekana baada ya kuwa amefariki, siku ya tatu wale Banu Asad walipokuja walipokuwa wakijaribu kumwinua wanasema ya kwamba walikuwa wanashindwa, mwili wake ulikuwa umekatika vipande vipande, walikuwa kila waki, kipande kingine kinaanguka, wakishika upande huu kipande kinaanguka, mpaka walishindwa mpaka alipokuja Imam Ali Zainul Abidin, ndio alikuja ndio wakamzika Imam Hussein alayhi salam. Katika muda wake wa mwisho, baada ya kuwa watu wote wamefariki, akawa anatoka akaenda ni mwenye kupigana, walipigana vita vikali sana, akawa imamu anawashambulia na huku pia wanamshambulia, kiasi kwamba akatenganishwa na familia yake. Baada ya muda tena akawa ameweza kutoka Imamu Husein. Baada ya kuwa wameona amewazidia sana, walifanya nini? Waliamua kumpiga kwa upande wote, wakasema kwamba huyu mtu hawezi kushindika, basi tumpige mishale. Ikawa wakampiga watu karibu zaidi ya watu elfu mbili wakawa wote wamemwelekea imamu Huseini na kwaelekeza mishale yao, na ikawa imetupwa umwili wake utabaki vipi? Inasemekana alikuwa na mishale chungu nzima ambayo ilimwingia yeye akawa ameshindwa, amewezwa, amekuwa dhaifu. Mara moja akaja akampiga kwa jiwe kwenye kichwa chake imamu, lakini ghafla mwingine akampiga kwa mshale ukaingia kwenye moyo wake, ukaingia mpaka kwenye moyo wake. Imamu akavuta ule mshale, ukawa una ncha tatu, hautoki kuvuta kwa mbele haiwezekani, ilibidi au usukume ukawa akautoka upande wa nyuma. Damu zikawa zinamwagika, zikawa zinabubujika kama mfereji. Akachukua mikono yake na kuweka kwenye kifua chake, zile damu akazichukua akazitupa juu mbinguni. Wanasema kwamba hakuna tone hata moja lilimwagika chini. alafu akachukua mara ya pili, akajipaka kwenye uso wake, akiwa ametulia hivi, akawa anamuomba Mwenyezi Mungu na, na kusema ya kwamba yewe Allah ashuhudia kwamba wanamuua mwana wa binti ya mtume ambaye hakuna mwingine hapa duniani ila yeye, kwenye ardhi hii ni yeye tu. Akiwa anazungumza hivyo, mara mwingine akaja akampiga kwa upanga kwenye kichwa chake <laughs> upanga ukaingia mpaka kwenye kifuniko cha kichwa chake, akawa damu zinamtoka. Mpiga tena, wakakusanyika tena kwenye mishali na mishale, wakamtupia mishali yao, ikawa inamwingia mpaka akawa mwili wake ukawa ni kama nungunungu. Na mwingine akampiga kwenye mkono wake wa kulia kwenye bega, akadondoka chini kutoka kwenye Wapenzi wa wasikilizaji, hayo alikuwa ni mawaidha maalum ya Ashura ambayo yameletwa kwenu na Shekh Salum Mwega wa hapa nchini Iran katika mji mtukufu wa Qum. Mada ilikuwa ni subra ya Imamu Husein alaihi ssalam na wafuasi wake. Bado mko nasi katika matangazo yetu ya leo asubuhi yanayokujieni moja kwa moja kutoka hapa mjini Teheran. Karibuni sasa kutegea sikio ya udondozi wa magazeti yaliyochapishwa leo katika nchi za Afrika Mashariki. Jamvi la udondozi wa magazeti Afrika Mashariki Jumaa ya leo ya tarehe 20 Agosti linakunjuliwa na magazeti ya Tanzania kwa kudondoa vichwa vikuu vya habari katika kurasa za mbele za magazeti hayo. Utaratibu mpya wa tozo ya majengo ndicho kichwa kikuu cha habari katika ukurasa wa mbele wa gazeti la Mwananchi. Vichwa vingine vya habari katika ukurasa wa mbele wa gazeti hilo ni pamoja na korti yatengua zuio mikutano ya hadhara mkurugenzi kizimbani kumchafua Majaliwa, makada 19 wa Chadema kortini, vurugu kanisani na Profesa Lipumba ajutia kuingia katika siasa. Nipashe kama Mwananchi limechangamkia habari ya tozo, lakini si ya majengo, bali ni ile ya simu likiandika ahueni, tozo miamala ya simu, bunge la ahidi kufanyia marekebisho kodi ya majengo kwa luku kuanza rasmi. Nipashe lina picha inayomwonyesha waziri wa fedha na mipango ya Tanzania Mwigulu Nchemba na mwakilishi mkazi wa Benki ya Dunia nchini humo Mara Wawick wakibadilishana nyaraka baada ya kutiliana saini makubaliano ya mkopo wa miradi mitano yenye thamani ya shilingi trilioni mbili nukta saba jijini Dar es Salaam jana. WBA mwagia Tanzania trilioni mbili nukta saba kuboresha elimu, barabara vijijini, ndivyo kisemavyo kichwa cha habari inayohusiana na picha hiyo. Nipashe limeandika pia Sabaya akiri kumiliki silaha. Na ligeukia sasa gazeti la Raia Mwema ambalo katika ukurasa wake wa mbele limekolezea wino mweusi kichwa cha habari: Gwajima polepole hawavumiliki. Mzee Yusuf Makamba awaonya komu, adai wanamhujumu rais vichwa vingine vya habari vilivyopamba ukurasa wa mbele wa gazeti hilo ni pamoja na askofu, polisi wana najisi kanisa, Putiku, katiba mpya ni muhimu na maumivu ya tozo ya majengo kuanza leo. Gazeti la Zanzibar Leo limetoa kipaumbele cha kwanza kwa habari yenye anwani, wahasibu epukeni michezo michafu, asema Dr Mwinyi. Aidha limeandika sita mbaroni wa wakibambwa na mihadarati, dola bandia kwa upande wa Tanzania. Namalizia na gazeti la Majira ambalo nalo pia limevutiwa zaidi na habari ya kodi ya majengo, likiandika kodi ya majengo kupitia ununuzi wa umeme yaanza. Majira linafafanua zaidi kwa kuandika, ni mfumo mpya kuanza kutumika nchini, viwango vya kodi ya majengo vyaongezeka, tofauti na awali, makato yatakayokatwa yatawekwa hadharani. Gazeti hilo aidha, limeandika ATCL yataja sababu safari za ndege zake kuvurugika, rais Samia amlilia Mramba, waziri apiga marufuku gesi kupandishwa bei, na watakaokutwa gesti siku ya sensa kuhesabiwa huko huko. Nageukia sasa magazeti ya nchini Kenya, kwa upande wa Standard na daily Nation, habari ya uamuzi utakaotolewa leo na mahakama ya rufaa kuhusu hatima ya mpango wa maridhiano maarufu kama BBI Ndiyo iliyopoa kipaumbele cha kwanza na magazeti hayo. Ni kufa na kupona, hukumu ya BBI kutoa mtikisiko kwa siasa, ndivyo kinavyosomeka kichwa kikuu cha habari katika ukurasa wa mbele wa Standard. Vichwa vingine vya habari katika ukurasa wa mbele wa gazeti hilo ni pamoja na Raila ashinikizwa atangaze kuwania urais, na skuli za jiji za andamwa kwa kutoza ada za ziada. Nation linayezungumzia kwa njia ya swali hukumu ya leo ya mahakama kama itakuwa ni ya neema au nakama, na kudokeza kuwa wakati kiongozi wa ODM Raila Odinga ameshatamka kuwa hatokata rufaa nyingine, kisheria ni kwamba watakaoshindwa watakuwa na fursa ya kufanya hivyo katika mahakama kilele ya Kenya. Mwisho wa ukame wa medali, Kenya yabeba mbili za dhahabu, moja ya fedha na moja ya shaba i kichwa kingine hicho cha habari iliopowa kipaumbele maalum na na kisiwa pia na Standard pamoja na Taifa Leo. Ushindi huo umepatikana kwenye mashindano ya dunia ya riadha kwa wanamichezo wa umri chini ya miaka 20. Na habari iliopowa kipaumbele cha kwanza na Taifa Leo ina anwani, kwa nini Ruto aombea BBI kisiri? Gazeti hiyo aidha lina habari semayo, maseneta wa amuru ujenzi wa makazi Bukston usitishwe na tunatamatishia nchini Uganda nikianza na gazeti la Daily Monitor ambalo limeupamba ukurasa wake wa mbele kwa kichwa cha habari kilichokolezwa wino mweusi kisemacho: maafisa waziacha hewani shilingi bilioni 720 za mkataba wa chanjo kwa mashirika binafsi toleo la mtandaoni la Monita linachunguza kile linachoeleza kama mpango wa miaka mitano wa serikali wa kubuni nafasi milioni mbili za ajira. Na katika habari nyingine, gazeti hilo linatupasha kuwa rais Oweri Museveni ameteua majaji saba, wawili miongoni mwao watahudumu katika mahakama ya rufaa na wengine watano katika mahakama kuu ya nchi hiyo. Na kwa upande wa gazeti la New Vision, ukurasa wa mbele wa gazeti hilo umepambwa na kichwa kikuu cha habari kisemacho serikali kuivunja mamlaka ya taifa ya barabara, huku wahandisi wakitahadharisha juu ya uchukuaji wa hatua wa hiyo. Wapenzi wa sikilizaji, hapa ni mjini Tehran na iliyoko hewani ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Leo katika historia. Leo ni Ijumaa tarehe 11 Muharam mwaka 1443 Hijria, sawa na Agosti 20 mwaka 2021 Miladia. Siku kama ya leo miaka 1382 iliyopita, yani tarehe 11 Muharam mwaka 61 Hijria, msafara wa mateka wa familia ya Bwana Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa sallam, baada ya tukio chungu la mauaji ya siku ya Ashura, ulianza safari ya kuelekea Sham yalikokuwa makao makuu ya utawala dhalim wa Yazid bin Muawiya. Baada ya majeshi ya Yazid yaliyokuwa yakiongozwa na Omar bin Saad kumua shahidi Imamu Husein alayhi ssalam na masohaba wake, majeshi hayo ambayo hayakuwa na chembe ya ubinadamu moyoni yalianza kupora vitu vya thamani vya msafara wa watu wa familia ya Mtume mtukufu. Askari hao sanjari na kuchoma moto mahema ya Imamu Hussein alaihi ssalam, na watu wake waliwanyang'anya pia wanawake mapambo yao na kila walichokuwa nacho. Jioni ya siku kama ya leo, msafara wa familia ya Imamu Hussein uliokuwa ukiongozwa na Imamu Sajjad alaihi ssalam na Bibi Zainab alaihi ssalam ulielekea Kufa na baadaye Sham. siku kama ya leo miaka 33 iliyopita marekani ilikiri kwamba ilifanya makosa kuishambulia ndege ya abiria ya iran hapo tarehe 3 julai 1988 siku hiyo ndege ya abiria aina ya airbus ya shirika la ndege la iran iliyokuwa ikitokea bandar abbas kusini mwa iran na kuelekea dubai katika umoja wa falme za kiarabu ilishambuliwa kwa makombora mawili kwenye maji ya ghuba ya uajemi manuari ya kijeshi ya Marekani USS Vincennes ilifyatua makombora hayo na kuua shahidi watu 298 waliokuwemo. Shambulio hilo lilionyesha wazi unyama wa serikali ya Marekani na ukatili wake hata kwa wanawake na watoto wadogo waliokuwemo ndani ya ndege hiyo. Viongozi wa Marekani walizidisha ukatili wao pale walipomzawadia medali ya ushujaa nahodha wa meli hiyo kutokana na kitendo hicho kilichoonekana na serikali ya Washington kuwa eti ni cha kishujaa. Na siku kama ya leo miaka 23 iliyopita, yaani Agosti 20 mwaka 1998, Marekani ilizishambulia kwa makombora ya masafa marefu nchi za Sudan na Afghanistan. Serikali ya Washington ilidai kwamba watu walioshiriki katika kuripua kwa mabomu balozi za Marekani mjini Dar es Salaam, Tanzania, na Nairobi, Kenya, wiki mbili kabla walikuwa na uhusiano na nchi hizo. Washington pia ilidai kuwa ilikishambulia kwa mabomu kiwanda cha kuzalisha madawa cha Ashifa nchini Sudan kwa sababu eti kilikuwa kikitengeneza mada za kemikali. Hata hivyo, ueledi wa masuala ya kisiasa walisema kwamba sababu ya Marekani kufanya mashambulio ya bomu dhidi ya Sudan na Afghanistan ilikuwa ni kujaribu kufunika fedheha ya kimaadili iliyokuwa ikimkabili rais wa nchi hiyo wakati huo Bill Clinton. Kwa sababu hiyo, mashambulizi hayo yaliamsha hasira za fikra za walio wengi na serikali nyingi duniani dhidi ya siasa za kutumia mabavu na kujichukulia maamuzi ya upande mmoja za Marekani. Upenzi wa msikilizaji, hapa ni mjini Tehran, na kabla ya kufunga matangazo yetu, tegeni sikio kwanza habari za dunia kwa ufupi. Hotuba ya katibu mkuu wa harakati ya Hizbullah ya Lebanon, Sayid Hasan Nasrullah, kuhusu safari ya meli za mafuta kutoka Iran zinazoelekea nchini humo imekaribishwa kwa shangwe na wanasiasa na sehemu kubwa ya wananchi wa Lebanon, hususan katika mitandao ya kijamii. Serikali ya Guinea imetangaza kuwa watu 58 wamewekwa karantini majumbani mwao baada ya kutambuliwa kwamba walikuwa na mawasiliano na mwanamke aliyeambukizwa virusi vya Ebola. Na Taliban imetoa mwongozo maalum kwa maimamu wa swala ya Ijumaa kuhusu maudhui ambazo maimamu hao nchini Afghanistan inapasa wazizungumzie katika hotuba za leo za swala hiyo. Na kwa muhtasari huo wa habari za dunia, wapenzi wa wasikilizaji, ndio tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa asubuhi ya leo. Naitwa Abdul Fatah Musaidi, la ziada sina, ghairi ya kukuwageni nikisema Kwaherini. Na hadi hapa ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, yanasikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika hamsini hadi mbili na dakika hamsini kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika ishirini hadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki na yale ya usiku yanaanza saa mbili na dakika ishirini hadi tatu na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satelaiti na intaneti. Anwani yetu ya intaneti ni parstoday com sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM barua pepe yetu ni swahili radio at IRIB ir. Mnaweza pia kuyasikiliza matangazo yetu kwa njia ya moja kwa moja na hifadhi ya matangazo hayo kupitia Android na iPhone kwa kutumia application ya IRIB word service. Mbali na katika barua pepe ya swahili radio at IRIB ir, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp, Telegram, viba na kadhalika, kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya jumlisha 989035065487. Anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran, PO Box 19395 stroke 6767, Tehran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuomba msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu. <tune>