Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Suratu Ali Imran aya ya 130 hadi 133. Audhu billahi minash shaytani rajim, bismillahi rrahmani rrahim Kwa jina la Allah mwingi wa rehma, mwenye kurehemu. Enyi mlioamini, msile riba mkizidisha zidisha, na mcheni Mwenyezi Mungu ili mpate kutengenekewa naogopeni moto ambao umewekewa wenye kukanusha amri za Mwenyezi Mungu, na mtiini Mwenyezi Mungu na Mtume ili mpate kurehemewa. Na yaendeeni upesi upesi maghufira ya mola wenu na pepo yake ambayo upana wake tu ni sawa na mbingu na ardhi, pepo hiyo iliyowekewa wamchao Mwenyezi Mungu. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum wapenzi wasikilizaji popote pale mlipo, na karibuni kuwa nasi katika matangazo haya ya idhaa ya Kiswahili Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Matangazo yetu usiku wa leo yataanza kama kawaida kwa taarifa ya habari za dunia yatakayofuatiwa na uchambuzi wa kisiasa wenye kichwa cha habari kisemacho: Iran, China na Rasia zina maslahi na dukuduku zinazofanana kuhusu masuala ya kimataifa. Baada ya uchambuzi huo wa kisiasa, tutakuleteni kipindi cha mnasaba wa siku ya leo, siku ya Ashura, siku inayokumbusha tukio chungu la kuuawa washahidi mjukuu wetu wa Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam, Imam Husein bin Ali bin Abi Talib alayhi salam. Kwa mnasaba huo pia, idhaa ya Kiswahili Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran inatoa mkono wa pole kwa Waislamu na wapenda haki kote duniani. Kipindi chetu leo kwa mnasaba huu kitakuwa mawaidha yatakayoletwa kwenu na Ustadh Salim Mwega wa Nakuru nchini Kenya. Baada ya hapo, tutakuwa na makala ya leo katika historia na tutakamilisha matangazo haya kwa muhtasari wa habari za dunia. Ni matarajio yangu kwamba mutakuwa nasi hadi mwisho wa matangazo haya. Ni saa nne kamili usiku kwa wakati wa hapa jijini Teheran, na karibuni sasa wapenzi wasikilizaji kusikiliza taarifa ya habari za dunia. Kwanza kabisa ni vichwa vya habari muhimu. Swala ya dhuhuri ya shura ya swaliwa kote nchini Irani sambamba na kilele cha kumbukumbu kumbu ya Imam Hussein bin Ali alaihi ssalam. Katibu mkuu wa harakati ya Hizbullah ya Lebanon Said Hassan Nasrullah amesema makubaliano na makabiliano na utawala wa kizayuni wa Israel ni kipaumbele cha harakati hiyo. Watu kadhaa wameripotiwa kuuawa nchini Ethiopia kutokana na mafuriko makubwa. Na wahajiri 47 wanaripotiwa kufariki dunia kwenye ajali ya boti katika bahari ya Atlantic. Na sasa ni habari kamili. Waombolezaji kote katika jamhuri ya Kiislamu ya Irani leo wameswali swala ya dhuhuri ya Ashura katika kumbukumbu -kumbu ya siku aliyouawa bwana wa mashahidi Imam Hussein bin Ali bin Abi Talib alaihi salaam. Kwa mujibu wa taarifa zilizotufikia leo, waumini kote nchini Irani wamejitokeza katika maeneo ya wazi na kwa kuzingatia kanuni za kiafya za kuzuia maambukizi ya korona ambapo kuanzia mapema asubuhi walishiriki katika shughuli ya kuomboleza na kukumbuka mauaji ya mjukuu wa mtume wetu Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam. Baada ya adhana ya dhuhuri, waumini walishiriki katika swala ya jamaa, kukumbuka namna Imamu Hussein bin Ali bin Abitalib alivyoswali swala hiyo akiwa katika medani ya vita huko Karbala nchini Iraki mwaka 61 Hijiria. Katika tukio la Karbala lililojiri katika siku kama hii ya leo mwaka 61 Hijiria, Imamu Hussein bin Ali bin Abitalib layhim assalam, imamu watatu wa Waislamu wa madhehebu ya Shia duniani, alisisitiza na kusema bayana kwamba kusudio lake ni kuufichua na kuufedhehesha utawala wa kidhalimu na ulio dhidi ya Uislamu, kuamrisha mema na kukataza mabaya na kukabiliana na dhulma na uonevu. Mafunzo ya harakati ya Imamu Husein bin Ali alaihim assalam yamesambaa na kutanda katika historia na jiografia ya wanadamu ulimwenguni kote na hayawezi katu kuishia kwenye mipaka maalum. Siku ya leo ya si, ta, asura, siku ya kumi ya mwezi wa Muharam, inakumbusha tukio hilo chungu, na Waislamu kote duniani leo wameshiriki katika shughuli ya kukumbuka na kuenzi mapambano ya Imamu Husein bin Ali alaihi wassalama. Katibu mkuu wa harakati ya Hizbullahi ya Lebanon amehutubu kwa mnasaba siku hii ya leo ya Ashura akisema kukabiliana na utawala wa kizayuni wa Israel ndiyo kipaumbele cha harakati ya mapambano ya kiislamu ya Hizbullah. Akizungumza katika siku ya kukumbuka mauaji ya Imamu Husein bin Ali na wafuasi wake katika siku kama hii ya leo miaka mwaka 61 hijiria huko Karbala, Said Hasan Nasrullah amesema katika hotuba yake eh, kwamba kuwatumia salamu za rambirambi Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam, Imam Ali alaihi salam, Bibi Fatimatu Zahra, Imam Hasan na maimamu watoharifu ni muhimu sana katika siku hii kwa mnasaba mauaji ya Imam Husein, Said Hasan Nasrullah ameashiria kadhia ya Palestina na kusema ashura ya Imam Hussein ina ujumbe kwamba watu wote wenye heshima duniani wanasimama pamoja na taifa linalodhulumiwa la Palestina. Said Nasrullah ametoa wito kwa watu wote kusimama pamoja na taifa la Palestina katika Ukingo wa Magharibi, Ukanda wa Gaza na Wapalestina wakimbizi ili taifa hilo liweze kukomboa ardhi yake inayokaliwa kwa mabavu na utawala wa kizayuni wa Israel. Ameongeza kwamba tumeelekeza macho yetu kwa siku ambayo wazayuni maghasibu wataondoka katika ardhi ya Palestina. Amesema kulinda mapambano ya Palestina ni jukumu la, si jukumu la wapalestina pekee bali pia ni jukumu la harakati zote za mapambano na wapigania haki kote duniani. Katibu mkuu wa Hizbullah ameyashukuru makundi ya mapambano ya kiislamu ya Iraki ambayo yametangaza kwamba yako tayari kufika katika medani ya mapambano ya ukombozi wa Palestina. Katika sehemu nyingine ya hotuba yake, Hassan Nasrallah amesema Marekani inaongoza madola dhalimu ambayo yanatekeleza mauaji duniani na kusema kwamba mamlaka ya nchi za eneo la magharibi mwa Asia pamoja na maji na mafuta ya eneo la hilo yanapaswa kuwa mikononi mwa mataifa ya eneo hili mbali na satwa na uporaji wa Marekani. Vilevile amesema baada ya Marekani kushindwa huko Afghanistan, sasa dola hilo dhalimu linataka kuendelea kukalia kwa mabavu ardhi za Siria na Iraq. Viongozi wa eneo la kusini mwa Afrika wamepinga hatua ya utawala haramu wa Israel kupewa hadhi ya mwanachama mwangalizi katika Umoja wa Afrika. Hayo yamebainika katika mkutano uliomalizika Jumatano wa viongozi wa nchi wanachama wa jumuiya ya maendeleo ya kusini mwa Afrika, SADC. Kikao hicho cha 41 cha SADC kilijadili njia za kuimarisha uchumi wakati huu wa janga la covid-19 na pia masuala ya usalama wa kikanda. Katika taarifa ya mwisho ya kikao hicho, viongozi wa SADC walibainisha wasiwasi wasi wao na kupinga vikali uamuzi wa upande mmoja uliochukuliwa na tume ya umoja wa Afrika wa kuupa utawala wa Israel hadhi ya mwanachama mwangalizi katika Umoja wa Afrika, msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Afrika ya Kusini, Clayson Monyela amesema nchi yake ilikuwa na nafasi muhimu katika kuzishawishi nchi 16 wanachama wa SADC kutoa taarifa ya pamoja ili kupinga Israel kujipenyeza katika Umoja wa Afrika. Amesema ni muhimu kuona jumuiya muhimu ya kieneo ikizungumza kwa sauti moja kuhusu kadhia hiyo. Monyela amesema tayari nchi nyingi za Umoja wa Afrika zimepinga suala la Israel kuwa mwanachama mwangalizi katika Umoja wa Afrika. Siku chache zilizopita waziri wa mambo ya nje wa Algeria la mtane la Mamra alimkaripia mwenyekiti wa tume ya Umoja wa Afrika u kwa kutetea uamuzi wake wa mwezi uliopita wa kuupatia utawala haramu wa Israel hadhi ya mwanachama mwangalizi katika Umoja wa Afrika. Lamamra amesisitiza kwamba hatua hiyo mwishowe itasababisha kuvunjika kwa umoja wa Afrika. Baada ya kulaaniwa vikali, Musa Faki Muhammad amejaribu kujitetea, na kwa hivyo hajui matokeo ambayo wa uamuzi wa wake utasababisha. Lamamra amesema katika mahojiano na gazeti la kila siku la Fajr Algeria. Naendelea kusikiliza taarifa ya habari za dunia inayowajieni moja kwa moja kutoka jijini Teheran. Mafuriko yaliyotokea ghafla Jumatano ya jana katika mji mkuu wa Ethiopia, Addis Ababa yamepelekea watu wasiopungua saba kupoteza maisha. Kamishna wa idara ya zimamoto na majanga ya Addis Ababa Solomon Fisa amesema mafuriko hayo yaliyosababishwa na mvua kubwa iliyoonyesha Jumanne pia yamesababisha uharibifu mkubwa. Meya wa Addis Ababa, Adanechi Abiobia ametembelea maeneo yaliyoathiriwa na mafuriko na kutoa wito kwa wakazi kuchukua tahadhari, kwani mvua zinatarajiwa kuendelea katika siku zijazo. Mwezi uliopita, kamisheni ya taifa ya kudhibiti maafa ya Ethiopia ilisema karibu watu milioni mbili wako kwenye hatari ya kukumbwa na mafuriko wakati wa msimu wa mvua unapoendelea. Kwa sasa Ethiopia iko katikati ya msimu wa mvua ambao ulianza mwezi Juni na unatarajiwa kuendelea hadi katikati ya Septemba. Kwa sasa serikali ya Adis Ababa inachukua hatua za tahadhari za majanga ya kimaumbile na kazi ya ukarabati katika maeneo yaliyoharibiwa na mafuriko hayo. Na taarifa ya pamoja ya shirika la wahamiaji duniani IOM na shirika la kuhudumia wakimbizi la Umoja wa Mataifa imethibitisha kwamba watu 47 wamefariki dunia katika ajali ya boti iliyotokea katika pwani ya bahari ya Atlantic ya kaskazini mwa Afrika. Imedokeza kwamba wahajiri hao walikuwa wakielekea katika visiwa vya Kanari vya Uhispania, kwa mujibu wa mashirika ya Umoja wa Mataifa. Boti hiyo iliyokuwa imebeba watu 54 wakiwemo watoto watatu ilianza safari yake tarehe tatu mwezi Agasti. Baada ya siku mbili baharini, hitilafu ya injini iliwafanya abiria wakwame bila chakula wala maji kwa karibu wiki mbili, habari hiyo imesema. Tarehe 16 mwezi Agasti, mlinzi wa pwani wa Moritania aligundua boti hiyo ikiwa na watu saba ambao walibakia hai. Janga hilo limejiri siku kumi tu baada ya watu wengine arobaini kupoteza maisha katika njia hiyo hiyo. Kuanzia Januari mwaka huu zaidi ya watu 350 wamepoteza maisha wakati zaidi ya wakimbizi elfu nane na wahamiaji wamefika Uhispania wakitumia njia ya baharini. Katika wiki za karibuni wapiga mbizi na timu za waokoaji wameopoa makumi ya maiti za wahajiri waliozama baharini wakiwa safarini kuelekea barani Ulaya. Aghlabu ya wahajiri hao haramu ambao kutokana na sababu za kiuchumi na usalama huamua kuziacha nchi zao kwa tamaa ya kwenda kutafuta kazi na maisha bora barani Ulaya wanatokea katika nchi za Nigeria, Eritrea, Somalia, Sudan, Gambia, Senegal, Mali, Moroko na Tunisia. Na huu, wapenzi wasikilizaji, ndio mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka Redio Teheran. Naendelea ya kusikiliza idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran inayowajieni moja kwa moja kutoka jijini Teheran. Sasa karibuni kusikiliza uchambuzi wetu wa kisiasa utakaotupia jicho mazungumzo ya rais wa jamhuri ya kiislamu ya Iran na wenzake wa Russia na China. Raisi wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amefanya mazungumzo ya simu na wenzake wa Rasia na China akisisitiza kwamba suala la kustawishwa na kuimarishwa uhusiano baina ya Teherani na nchi hizo mbili ni miongoni mwa vipaumbele vya serikali mpya ya Iran. Rais Saidi Ibrahim Raisi, Said Raisi ameyasema hayo katika mazungumzo yake tofauti na marais Vladimir Putin wa Rasia na Jinping wa China yaliyojikita zaidi kwenye uhusiano wa pande mbili na wapande kadhaa hususan kadhia Afghanistan. Akizungumza na rais wa China, rais Ibrahim Raisi amesema moja ya vipaumbele vya Iran katika siasa zake za nje ni kustawisha kiwango cha ushirikiano na kupanua zaidi uhusiano na China na kwamba Teherani iko tayari kushirikiana na Beijing katika kurejesha amani, utulivu na usalama nchini Afghanistan. Awali Said Ibrahim Raisi alikuwa amefanya mazungumzo na waziri mkuu wa Iraki Mustafa Alkadhimi na kusisitiza kwamba Iraki imara yenye umoja, ustawi na maendeleo ni tarajio la Iran na ajenda kuu ya nchi mbili kwa ajili ya kuimarisha zaidi ushirikiano wao wa kikanda. Mazungumzo ya simu ya rais wa jamhuri ya Kiislamu ya Iran na viongozi wa Rasia, China na Iraq yanaonyesha vipaumbele vya siasa za nje za serikali mpya Iran na jinsi Teheran inavyozipa umuhimu nchi jirani na mataifa muhimu na makubwa ya kanda ya mashariki iran rusia na china ni nchi tatu muhimu na zenye taathira kubwa katika maswala ya kikanda na zina masilahi na dukuduku zinazofanana kuhusiana na maswala mengi ya kimataifa tehran moskow na beijing pia zinapinga sera za kujichukulia maamuzi ya upande mmoja za marekani katika medani na maswala ya kimataifa Sera za Marekani za kujichukulia maamuzi ya upande mmoja katika medani ya kimataifa zinahatarisha amani na usalama wa dunia na katika mazingira kama haya Iran, Rusia na China zinaweza kuwa na mchango mkubwa katika kubuni fremu ya kuimarisha amani ya kimataifa kwa kufanya mashauriano ya mara kwa mara. Mtaalamu wa masuala ya kimataifa Hanifu Ghafar anasema kuhusiana na ushirikiano wa Iran, Rusia na China kwamba Nchi hizi tatu zina ushirikiano wa kistratejia na madukuduku yanayofanana kuhusiana na njama za Marekani katika masuala ya kimataifa, huku Afghanistan na katika masuala ya kupambana na ugaidi. Kwa sasa, Afghanistan inahesabiwa kuwa na umuhimu mkubwa kwa nchi za Asia na nchi jirani. Hivyo kuwepo amani na utulivu katika nchi hiyo ni jambo lenye umuhimu mkubwa kwa Waafghani wenyewe na nchi zenye taathira kubwa katika kanda hii ya Asia. Hivyo basi ushirikiano na mashauriano ya Iran, Rasia na China yanaweza kusaidia mchakato wa kurejesha amani na utulivu katika nchi hiyo. Tajriba yenye mafanikio ya ushirikiano wa Irani na Rasia katika kupambana na ugaidi huko Siria na mahusiano mema ya Teheran na Beijing katika masuala ya kimataifa kwa ajili ya kuimarisha amani na utulivu vinaonyesha umuhimu wa kuweko ushirikiano imara zaidi baina ya pande hizo tatu hususan kuhusiana na hali ya sasa nchini Afghanistan. Nam, wapenzi wasikilizaji, mnaendelea kusikiliza Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislami Iran. Kama tulivyosema mwanzoni wa matangazo haya siku ya leo ni siku ya Ashura, siku inayokumbusha tukio chungu la kuwawa mjukuu wa mtume wetu Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wa salam, Imamu Husein bin Ali bin abi Talib alaihimassalam. Kwa mnasaba huo, idhaa ya Kiswahili Redio Tehran inatoa mkono wa pole kwa Waislamu wote duniani na wapenda haki, na vilevile imekutayarishieni kipindi maalum cha mawaidha ya Muharam yanayoletwa kwenu na Sheikh Salim Mwega wa nchini Kenya. Salam. Mimi naona nizungumzie kuhusu subira, sabrul imam, subira ya Imam Hussein. Tukiangalia sifa ya subira, ni kwamba tunakuta kitu ambacho sifa iliyodhihiri sana sana katika Karbala na msafara huu wa Imamu Hussein, sifa kubwa ambayo ilidhihiri ilikuwa ni sifa ya subira. Tunamuona Imam Hussein ana sifa nyingi, ndiyo ibada na ucha Mungu na watu wake pia wako, lakini sifa ya subira ndiyo sifa ambayo iliyodhihiri toka mwanzo wa safari yake mpaka mwisho. Na utakuta ya kwamba kuna sehemu zile ambazo zinaonyesha ya kwamba Imam Hussein na watu wake walipambika na sifa hii, na pia sifa hii ya subira ni sifa muhimu sana ya kwamba Kiasi kwamba imamu mwenyewe hawezi kuwa imamu bila kuwa hana subira. Subira yake tunaonyesha kwenye Qur'an. Sharti la uimamu ni kwamba awe ni mwenye subira, kama vile aya inasema: wajaalna minhum aimmatan yahduna li liamrina lamma sabaru wakanu biayatina yuqinun. Yani wajaalnah minhum aimma, na tukajaalia miongoni mwao maimamu yahduna bi amrina, wakawa wanaongoza watu kwa amri yetu, sio kwa amri yao, kwa amri yetu. Lamma sabaru, walipo walifikia daraja hii, waliposubiri wakafikia subira hii. Sifa walipoipata ndio wakafikia daraja ya nini? Ya uimamu. Tuongeze pia, tunakuta pia mitume ambao wanaitwa ulul azm sifa miongoni mwa zilizo ambazo zimewafanya kuwa wao ni mitume walioarusul ambao wameteuliwa juu ya marasuli wengine wote ni sifa ya nini? Ya sabr, fasbir kama sabara ulilazmi mina rusul. Hiyo ndio iliwafanya wakafikia. Laukama hana subira hawezi kuchukua jukumu la uimamu, kubeba majukumu haya Mwenyezi Mungu yanataka subira, kwa sababu alulama warathatul anbiya. Kwa hivyo inabidi mtu awe na sifa ya hali ya juu, yani subira ya hali ya juu. Ikiwa muuza, yani mtu mwanabiashara, tutampata ana sifa ya subira katika kutafuta riski yake. Tukiendelea, tunaona pia Imam Hussein baada ya kuwa sharti ni hilo, na pia tunaona pia katika ki, nini, matokeo ya Karbala tunapata ya kwamba yeye sifa kubwa ambayo pia alikuwa nayo ni hiyo, mpaka tunapata katika zi ziara Imam Sadiq alayhi ssalam, anamzuru babu yake na kumzungumzia kwa sifa hizi, anasema ya kwamba wasabarta ala aladha fi jambih muhtasiban hatta ataka alyaqin. Anasema na ulisubiri maudhi fi jambe katika njia ya Mwenyezi Mungu subhanahu wa muhtasiban, sio subira tu hivi ukiwa unaweka nia ya kwamba unatarajia malipo kutoka kwa Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala, hata atakali yakin, mpaka mauti yakakufikia. Subira anasifiwa, tuone pia ana sifa ya juu zaidi kuliko hata watu wengine wote, kiasi kwamba hata malaika wenyewe wanashangazwa na subira yake vile. Katika ziara pia vile inaendelea, inasema waqad ajibtu ajibat min sabrika malaikatu samawat na malaika walishangazwa, malaika wa binguni walishangazwa, walistaajabishwa na subira yako. Ilikuwa subira ya hali ya juu, mpaka malaika wenyewe wanashangazwa yani, hawajaona mtu mwenye subira kama huyu. Tutaona ni vipi, daraja gani alikuwa wamefikia ikiwa tutaweza kufahamu kidogo kiwango kile cha daraja yake aliyofikia. Imam Hussein sharti la majeshi wake masahaba wake na wale waliokuwa pamoja naye. Sharti ambalo aliwaekea lilikuwa ni sharti la subira. Ikiwa una subira, njoo; ikiwa huna subira, baki. Sikia maneno yake, anasema ya kwamba, anasemaje? Anasema, anasema ayuhannas, enyi watu. Na hazungumzi yani, kuonyesha kutokana na kauli yake anazungumza hata na wasiokuwa waislamu Yaani, kwamba hata yule ambaye, kama vile Wahab ambaye alikuwa ni Mkristo pia, anazungumziwa ataingia kwenye kundi hili. ayuhanas enyi watu faman kana minkum yasbiru ala haddi saif wa ta'nil asinna falyakum ma'ana wa illa falyansarif anasema, enyi watu, man kana minkum yasbir, yule ambaye ana nguvu ya kusubiri kusubiri nini? ala hadi saife, ana subira ya makali ya mapanga, anaweza kusubiri kukatwa na akasubiria, basi wa ta'nil asinna, na kudungwa kwa mikuki. Fali yakum maana, basi asimame twende pamoja katika vita hivi. Wa illa faliyansarif, na sivyo basi naondoke aende zake. Sharti kubwa ni subira, kwa sababu kama tutakavyoona watu wale walivyopigana walikuwa kweli wana sifa hii, na ndiyo sababu imamu akawaita ya kwamba ni aufia na walio kheri kabisa kuliko watu wote. Hakuna kama hawa katika umma wa Kiislamu au tangu viumbe walivyoumbwa mpaka sasa, hakuna yule ambaye ana sifa amefikia sifa kama hii. Sasa tuone mfano tukiangalia kidogo, kwanza. Mifano tuangalie miili mitatu katika maswahaba, subira yao, tunaona ya kwamba Imam Hussein alipowakusanya akawaambia kwamba usiku umeingia giza hilo, na yule ambaye anataka aondoke, wananitaka mimi, hawana haja na mtu mwingine. Mtu ambaye anataka na aondoke basi aende zake. Basi kila mmoja ambaye alikuwa hapo pale katika maswahaba walizungumza, kila mmoja akawa anaonyesha vile alivyo na sharti lile amelitimiza. Kuna Zuheiri ibn Alqain akizungumza kumwonyesha imamu ya kwamba yeye yuko na sifa zile zinazostahiki na pia hataki kumwacha imamu. Alisema ya kwamba mimi natamani laukama hata nitauliwa mara elfu, yani nauliwa nafufuka, nauliwa nafufuliwa, ni nifanye hivi kwa njia hii niwe nimekuhifadhi wewe na, na familia yako na watoto hawa, basi ndio furaha yangu. Yani anaonyesha kifo kwake si kitu, yaani yuko tayari hata kufa. Sharti ile la kukatwa, hamna shida. Tunamkuta pia watu kama Habib ibn Madahir akawa anazungumza anasema ya kwamba mimi niko tayari hata kama eh, nita nitauliwa mwili wangu uchomwe, ma, majivu yangu yapeperushwe, ni hali yangu pia irudi vile vile, ifanyike hivi mara sabini, mimi niko tayari kufanya hivi mpaka nitakapo fariki. Tukiangalia hao ni wawili katika mazungumzo sasa, tuone katika vitendo. Tunaona kwamba ilipofika wakati wa swala Imam Hussein aliwaamrisha katika kuswali, akawaweka watu kadhaa wawe ndi wenye kuswali na wengine wakawa wakapatiwa jukumu la kuchunga kuwahifadhi na kuwachunga na kuchunga nini, wale maadui wasija wakawavamia. Basi wakasimamisha swala Zuhair ibn ibni al-Qayn na mwingine alikuwa akiitwa Said, wakasimama. Basi ajabu ni kwamba huyu ambaye anaitwa Said kupigana kwake yani, wale walipokuwa wakija kuvamia, yeye alihakikisha ya kwamba hakuna mshale wala mkuki utakaompata Imamu Hussein. Yeye alikuwa akizuia kwa mwili wake, mshale ukija anaweka kifua chake, mara kichwa chake, mara mkono wake. Ni nani anaweza kufanya hivi ila mtu mwenye subira na asiyejali? Na ilipatikana ya kwamba nini, baada ya kuwa ame, ameanguka chini na akazungumza na Imamu, ilipatikana ya kwamba na majeraha chungu nzima ambayo alikuwa nayo ya kutokana na nini na kupigwa na mikuki na mishale. Sasa huo ni mfano, tuangalie mfano mwingine ambao, sasa, si mfano wa katika zama hizi. Imam Hussein anawazidi hata baadhi ya watukufu, subira yake inashinda, bali si yetu, hata walioshiriki katika vita vya Karbala wanashinda, hata waliotangulia katika watu watukufu. Nani kwa mfano? tunakuta Mwenyezi Mungu subhanahu wataala alimuotesha Nabi Ibrahim alaihi salam, akamuonyesha kwamba huku anamchinja mwanawe Ismail, akaona mara kadhaa, mpaka akafikia yakini ya kwamba hii ni amri kutoka kwa Mwenyezi Mungu subhanahu wataala. Na akafanya nini? Akamwambia mtoto wake, akamwita mwanae, akamwambia mwanangu, eh aya inayosema in iraitu anni adhbahuka madha tara, akasema ya kwamba mimi nimekuona kwamba ninakuchinja, utasemaje? Unasemaje? maoni yako ni kuhusiana na jambo hili, ni amri ya Mwenyezi Mungu. Yule akasema kwamba ya abati ifal ma tu'mar satajiduni insha Allahu minas sabirin, kwamba fanya chochote kile unachoamrishwa, mimi utanipata katika wale wenye subira. Ha, saa tuone subira yake ilipofika, ni kitendo hiki kifanyike ambacho alipata sifa kubwa mbele ya Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala. Ilipofika akachukuliwa na baba yake, wakaenda sehemu. Baba yake kwanza hakutaka kumficha, ndio akamwambia hivyo, awe ataridhia, na yeye alikuwa anajua ni amri ya Mwenyezi Mungu. Basi walipoenda wakatoka na mama yake Hajar, hakujua wanaenda wapi, akafikiria wanaenda kutafuta kuni. Basi walipofika huko, akamwambia, baba yangu, ili mambo yaende sawa, chukua kamba unifunge vizuri mikono yangu, miguu yangu kabisa ili nisije nikapatwa na kufadhaika na nini, nikawa labda nitakosa kufanya vile, alafu kisha nguo zangu hizi zitoe, ili ukienda umpatie mama, baadaye asione damu akaathirika, baadaye akawa akinikumbuka au akipata ye, alafu kisha pia vile vile nifunge macho yangu, ndio yale e, tusije tukafadhaika pia. Sasa ikawa nini, mambo yakafana. Alafu kisu akaambiwa ki, kichonge kabisa, kitie makali kabisa akakitia makali kabisa, ikawa ndio ki, basi. Alipofanya vile na akachukua akawa na kikata, malaika Jibrili akaja akakigeuza badala ya kuwa kwa makali yake kikawa kwa upande huo mwingine, sasa badala yake hakikumkata. Alafu baadaye ndio yule akatolewa akawekewa nini, kondoo ambaye ametokana peponi. Sasa Mwenyezi Mungu akamwambia Ibrahim, kad sadakta ruya, umetekeleza ki nini ndoto yako. Alafu kisha akamwambia aya vile inasema, wafadainahu bidhibhin adhim, na tukamfanyia fidia ya Ismail kwa dhibhin dhabiha, au kafara ambaye ni kubwa zaidi, kubwa sana, adhimu, kwani kwa sababu ilikuwa imetoka peponi na ni kondoo yule. Sasa tuone hizi hali ambazo yuko nazo yeye, alikuwa hata alitumia kisu kikali ndio asifanye nini? Asisikie uchungu, akikatwe shingo lake likatwe. Pili pia tunaona anafungwa kamba, na hizo hali zote ndio alikuwa nasubira, na subira na akasifika na Mwenyezi Mungu na katika minasabirin. Lakini tumuone Imam Hussein subira yake ilikuwa vipi? Subira yao hata subira ya hawa wengine, Bibi Maryam alayha salam, ambaye ilipofika ni wakati wa kuzaa alisema vipi, ya laitani mitu kabla hadha wa kuntu nasiyan mansia Asema, laiti ningekuwa nimeshakufa kabla hapa, na nikawa ni kitu ambacho kimesahaulika, machungu yale ya uzazi. Subira yake ilikuwa nzuri, lakini hebu angalia bibi Zainab alipoambiwa ya kwamba, hebu ona vile Mwenyezi Mungu amemfanyia nini ndugu yako, akasema mara aina ila jamila, jami jami, hatukuona ila mazuri. Hakulalamika. Pili, Tunaona pia ilipokuwa baada ya kuwa amefariki ame Imam Hussein, na walipokuwa wakipitishwa pale, alienda akamchukua Imam Hussein, kiwiliwili chake kimekatwa kichwa, kimekatakatwa vipande vipande, kimejaa damu, yalikuja alikuja akakiinua kiwiliwili kile, akasema Allahumma taqabbal hadha alqurban, ewe Allah, pokea nini hii kafara ambayo tumeitoa. Hakulalamika, subira maana yake ni kwamba usikuwe usiwe na shikaya usiwe na malalamishi usiseme lolote. Msiba uliopatikana ulikuwa mkubwa sana, Imam Husein alaihi ssalam, subira yake ilikuwa ni nzito, watu wake wameuawa, akiwaona amewaona masahaba wake, Bureir amemuona Habib vile walipokuwa akiuawa wengine wakikatwa vichwa mbele yake, wengine wakipigwa mishale, na wengine hali tofauti tofauti, mpaka kufikia mwanawe Ali Akbar ambaye alikatwa vipande vipande, akawa baada ya kuwa amepigana akarudi, akawa hana maji, anaomba maji, kiu kimemzidi. Aliporudi kupigana mara ya pili, kwa bahati mbaya farasi wake akawa amechanganyikiwa akawa anaelekea upande wa majeshi, na alipofika kule wakamzingira wote, na ikawa wanamkata kwa panga zao vipande vipande, wakamkata iraban iraban. Imamu Hussein yote aliyaona haya na akiwa akisubiria mpaka kufikia ndugu yake Ab Abulfadlil Abbas. Huyo Abulfadlil Abbas inasemekana, baada ya kuwa amefariki siku ya tatu, wale Banu Asad walipokuja walipokuwa wakijaribu kumwinua, wanasema ya kwamba walikuwa wanashindwa. Mwili wake ulikuwa umekatika vipande vipande, walikuwa kila waki, kipande kingine kinaanguka, wakishika upande huu kipande kinaanguka, mpaka walishindwa, mpaka alipokuja Imam Ali Zainul Abidin, ndio alikuja ndio wakamzika Imam Hussein alayhi salam. Katika muda wake wa mwisho, baada ya kuwa watu wote wamefariki, akawa anatoka akaenda ni mwenye kupigana, walipigana vita vikali sana. Akawa imamu anawashambulia, na huku pia wanamshambulia, kiasi kwamba akatenganishwa na familia yake. Baada ya muda tena akawa ameweza kutoka imamu Hussein. Baada ya kuwa wameona amewazidia sana, walifanya nini? Waliamua kumpiga kwa upande wote, wakasema kwamba huyu mtu hawezi kushindika, basi tumpige mishale. Ikawa wakampiga watu karibu zaidi ya watu elfu mbili wakawa wote wamemwelekea Imamu Huseini na kwaelekeza mishale yao, na ikawa imetupwa umwili wake utabaki vipi? Inasemekana alikuwa na mishale chungu nzima ambayo ilimuingia yeye akawa ameshindwa amewezwa amekuwa dhaifu. Mara mmoja akaja akampiga kwa jiwe kwenye kichwa chake Imamu. Lakini ghafla mwingine akampiga kwa mshale ukaingia <laughs> kwenye moyo <mbue> wake <laughs> ukaingia mpaka kwenye moyo wake <laughs> Imamu akavuta ule mshale, ukawa una ncha tatu, hautoki kuvuta kwa mbele haiwezekani, ilibidi au sukume, ukawa akautoka upande wa nyuma. Damu zikawa zinamwagika zikawa zinabubujika kama mfereji. Akachukua mikono yake na kuweka kwenye kifua chake, zile damu akazichukua, akazitupa juu mbinguni. Wanasema kwamba hakuna tone hata moja lilimwagika chini, alafu akachukua mara ya pili, akajipaka kwenye uso wake, akiwa ametulia hivi, akawa anamuomba Mwenyezi Mungu na, na kusema kwamba yewe Allah ashuhudia kwamba wanamuua mwana wa binti ya Mtume ambaye hakuna mwingine hapa duniani ila yeye, kwenye ardhi hii ni yeye tu. Akiwa anazungumza hivyo, mara mwingine akaja akampiga kwa upanga kwenye kichwa chake <laughs> Upanga ukaingia mpaka kwenye kifuniko cha kichwa chake, akawa damu zinamtoka. Mpiga tena, wakakusanyika tena kwenye mishali na mishale, wakamtupia mishali yao, ikawa inamwingia mpaka akawa mwili wake ukawa ni kama nungunungu. Na mwingine akampiga kwenye mkono wake wa kulia, kwenye bega, akadondoka chini kutoka kwenye Katika historia. Leo ni Alhamisi tarehe 10 Muharram mwaka 1443 hijria inayosadifiana na Agosti 19 mwaka 2021 miladia. Siku kama ya leo miaka 1382 iliyopita mia kulingana na kalenda hijria, moja kati ya vita mashuhuri katika historia ya Kiislamu na ya mwanadamu vilitokea baina ya majeshi ya haki na batili katika ardhi ya Karbala huko Iraq. Siku hii inajulikana kwa jina la Ashura. Katika siku hiyo, mjukuu wa Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa sallam, Imam Husein bin Ali bin Abi Talib alaihimusalam, alisimama kishujaa na wafuasi wake waaminifu sabini na wawili kukabiliana na jeshi batili ili kuilinda dini ya Allah. Hamasa ya Karbala ilikuwa dhihirisho la mambo mawili makuu. Kwanza ni ujasiri, ushujaa moyo wa kujitolea uaminifu, pamoja na kuyapokea kwa moyo mkunjufu mauti ya kuwa washahidi, sifa walizojipamba nazo wapiganaji wachache wa jeshi la haki wakiongozwa na Imamu Hussein alaihi ssalam dhidi ya Yazid bin Muawiya. Pili ni upeo wa ukatili, udhalimu na unyama ulioonyeshwa na jeshi batili la Yazid bin Muawiya. Baada ya kupambana kishujaa, hatimaye mjukuu huyo wa Mtume Muhammad sallallahu alayhi wasallam aliuawa shahidi katika siku kama ya leo. Katika siku kama ya leo, miaka 359 iliyopita alifariki dunia Blaise Pascal, mwandishi mwanahesabati na mvumbuzi wa kikokotoo au mashine ya kuhesabia kwa kimombo calculator wa Kifaransa. Alizaliwa Juni mwaka 1623, na tangu utotoni Pascal alivutiwa mno na somo la hesabati. Vilevile vile, urafiki uliokuwepo kati ya baba yake Pascal na msomi mmoja maarufu wa zama hizo ulisaidia mno katika kuchanua kipawa na kugunduliwa uwezo wa kijana huyo katika taaluma ya hesabati. Mwishoni mwa umri wake, Blaise Pascal alijieleza mno katika maswala ya dini na kuandika vitabu kadhaa katika uwanja huo. Na siku kama ya leo miaka 68 iliyopita kulifanyika mapinduzi ya Kimarekani dhidi ya serikali ya Dr Muhammad Musaddiq nchini Iran, na baadaye kidogo Shah Reza Pahlavi akatoa tena madaraka ya nchi. Mapinduzi hayo ambayo yalipangwa na shirika la ujasusi la Marekani CIA kwa ushirikiano na Uingereza, yaliondoa madarakani serikali ya Musadik kupitia njia ya kuzusha hitilafu na mifarakano kati ya wanaharakati wa kisiasa na wananchi na kueneza anga ya ghasia na machafuko nchini. Vilevile yalimrejesha Iran Shah Pahlavi, ambaye siku tatu kabla alikuwa amekimbilia nchini Italia. Kabla ya tukio hilo la kusikitisha wananchi wa Islamu wa Iran walikuwa wamefanikiwa kukata mkono wa Uingereza hapa nchini na kutaifisha sekta ya mafuta iliyokuwa ikidhibitiwa na wakoloni hao. Naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Na kabla ya kufunga matangazo yetu na kukuwageni kutoka studio za Jamejam, tusikilize muhtasari wa habari za dunia. Mamilioni ya Waislamu katika maeneo mbalimbali ya dunia leo tarehe kumi Muharam wameshiriki katika maadhimisho na kumbukumbu kumbu ya siku aliyouawa shahidi mjukuu wa mtume wetu Muhammad sallallahu alaihi waalihi wasalam Imamu Husein bin Ali bin Abitalib alaihi ssalam katika ardhi ya Karbala. Hapa nchini Iran, mamilioni ya waumini uh, tangu mapema leo wameshiriki katika maombolezo hayo, wakikumbusha mapambano ya mjukuu huyo wa mtume na jinsi uh, Waislamu na wajukuu wa mtume walivyouawa katika medani ya Karbala wakitetea dini ya Uislamu. Katibu mkuu wa harakati ya Hizbullah ya Lebanon amehutubu kwa mnasaba wa siku ya Ashura na kusema kukabiliana na utawala wa kizayuni wa Israel ni kipaumbele cha harakati ya wana mapambano wa Hizbullah. Viongozi wa eneo la kusini mwa Afrika wamepinga hatua ya utawala wa haramu wa Israel kupewa hadhi ya mwanachama mwangalizi katika Umoja wa Afrika. Mafuriko yaliyotokea ghafla ya Jumatano ya jana katika mji mkuu wa Ethiopia, Adisababa, yamesababisha vifo vya watu wasiopungua wa saba na uharibifu mkubwa wa miundombinu. Na taarifa ya pamoja ya shirika la wahamiaji duniani na shirika la kuhudumia wakimbizi la Umoja wa Mataifa imethibitisha kwamba watu 47 wamefariki dunia katika ajali ya boti iliyotokea pwani mwa bahari Atlantic huko kaskazini mwa Afrika. Muhtasari huo wa habari unatukamilishia matangazo yetu ya leo usiku, na nakushukuruni kwa kuwa nasi hadi wakati huu. Asanteni na kwaherini.