Hii ni idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Au wanasema ameizua. Sema basi leteni sura kumi zilizozuliwa mfano wa hii Qur'an, na waiteni muwawezao badala ya Mwenyezi Mungu, ikiwa mnasema kweli. Na wasipokuitikieni basi jueni ya kwamba hii Qur'an imeteremshwa kwa ujuzi wa Mwenyezi Mungu na kwamba hapana Mungu ila yeye. Basi je, nyinyi ni Waislamu? Bismillahir rahmani rahim. Assalamu alaikum, wasikilizaji wapenzi wa, wa redio Tehran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran, popote pale mlipo. Jina langu ni Salum Bendera, ninayekualika mpenzi msikilizaji katika matangazo yetu asubuhi ya leo, tukiwa tunasikika moja kwa moja kutoka hapa jijini Tehran. Asubuhi tunasikika kupitia satellite na internet. Anwani yetu ya internet ni parstoday.com/sw. Ama leo ni Alhamisi, tarehe ya kumi mfunguo nne Muharam mwaka elfu moja mia nne na arobaini na tatu hijiria sawa na tarehe ya 19 Agosti mwaka elfu mbili na ishirini na moja miladia. Mpenzi msikilizaji, napenda kutumia fursa hii kutoa mkono wa mkono wa pole na tanzia kwa Waislamu wote ulimwenguni, hususan wafuasi wa Ahlulbeiti alaihim wassalam, kwa mnasaba wa kukumbuka siku aliyowa washahidi Imamu Huseini alaihi ssalam, mjukuu wa Mtume mtukufu salllahu alaihi wa alihi wasalam. Asubuhi nimekuandalia taarifa ya habari za ulimwengu, uchambuzi wa kisiasa pamoja na mawaidha maalum kwa mnasaba huu, kisha udondozi wa baadhi tu ya matoleo ya leo magazeti ya Afrika Mashariki, hamasa za Ashura na makala ya leo katika historia. Imetimia saa tatu na nusu asubuhi hapa Tehran na mbili kamili asubuhi huko Afrika Mashariki. Ifuatayo ni taarifa ya habari za ulimwengu, lakini kwanza ni baadhi ya vichwa vya habari muhimu Rais Ibrahim Raisi asema Iran imeazimia kwa dhati kukamilisha hati kamili mashirikiano kati yake na Rasia. Talibani asema Imam Husein alaihi ssalamu ndiye aliyetoa mhanga mkubwa zaidi katika historia ya Uislamu. Raisi wa Afghanistani aliyekimbia nchi yuko Imarati adaiwa kubeba dola milioni 169. Na gavana wa Nigeria wataka wananchi kununua silaha na kutembea nazo. Na sasa ni habari kamili. Rais Ibrahim Raisi amesema Iran imeazimia kwa dhati kukamilisha haraka iwezekanavyo hati kamili mashirikiano ya mashirikiano baina yake na Rasia. Rais wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amesema hayo katika mazungumzo aliyofanya kwa njia ya simu na Rais Vladimir Putin wa Rasia, ambapo sambamba na kuishukuru Rasia kwa ubunifu wake wa kuanzisha mchakato wa Iran kupatiwa wanachama katika jumuia ya ushirikiano wa Shangai, amesema hatua hiyo inaimarisha uhusiano wa karibu mno uliopo kati ya Teherani na Moscow. Mkuu wa kamati ya utamaduni ya kundi la Taliban amesema kundi hilo halina mgongano wala uadui na Mashia, na akasisitiza kwamba Imam Husein alaihi salam ndiye aliyejitoa mhanga mkubwa zaidi katika historia ya Uislamu. Ahmadullah Wathik amemweleza mwandishi wa habari wa kikanda wa shirika la habari la Tasnim kwamba sisi tumewanusuru tumewaruhusu mashia wafanye hafla zao za kidini kwa utulivu kamili, kwa sababu wao pia ni Waafghani na wanaweza kufanya hafla yao yoyote kwa uhuru kamili. Aidha amesema, katika miaka iliyopita pia maombolezo ya Muharamu yalikuwa yakifanyika nchini Afghanistan ya na Taliban imefanya kila iwezalo ili kudhamini usalama katika maombolezo mwaka huu ya mwezi Muharamu. Wakati huo huo, rais aliyetoroka nchi yake ya Afghanistan, Muhammad Ashrafu Ghani, ameripotiwa kwamba yupo katika Umoja wa Falme za Kiarabu yani Imarati. Hilo limethibitishwa na wizara ya mashauri ya kigeni Imarati. Taarifa wizara hiyo imeeleza kuwa taifa hilo linathibitisha kwamba imemkaribisha Rais Ashrafu Ghani na familia yake kwa sababu za kibinadamu. Muhammad Ashraf Ghani alitoroka mji mkuu Kabul siku ya wa Jumapili wakati wa wapiganaji wa kundi la Taliban walipokaribia mji mkuu wa nchi hiyo. Naendelea kusikiliza taarifa ya habari za ulimwengu na ukujeni kutoka hapa Tehrani, idhaa Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Gavana wa jimbo mmoja nchini Nigeria amewataka wananchi kununua silaha ili kuanza kujilinda dhidi ya makundi ya uhalifu ambao wamekithirisha vitendo vya utekaji nyara watu na kuwalazimisha kuwalipa fidia. Aminu Masari, gavana wa jimbo la Katsina lililopo kaskazini magharibi mwa Nigeria, amewashangaa wananchi wanaoendelea kulalamika kuhusu makundi ya uhalifu. Amesema kuwa wanachofanya wavamizi kimekuwa kikilelewa na wananchi wenyewe na wala hakuna wakulaumiwa. Gavana huyo amesema hayo alipotembelea mji wa Jibia, ikiwa ni katika eneo lililokuwa limeathiriwa zaidi na matukio ya uvamizi na gazeti la New York Times limefichua kuwa kabla wanajeshi wa Marekani hawajaondoka nchini Afghanistan, shirika la ujasusi la Marekani CIA lilikuwa limeshamtahadharisha rais wa nchi hiyo, Joe Biden, kuhusu mgogoro utokauzuka ndani ya Afghanistan. Kwa mujibu wa gazeti hilo, mnamo mwezi uliopita Julai, CIA ilimwandikia barua Biden na kumtahadharisha kuhusu mgogoro utokouzuka nchini Afghanistan kutokana na mashambulio yatakayofanywa na kundi la wanamgambo wa Taliban. Katika barua hiyo, shirika hilo lilieleza kwamba endapo Taliban itashadidisha mashambulio ndani ya Afghanistan, mikoa ya nchi hiyo itaangukia mikononi mwa kundi hilo. Na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu. Nam, mpenzi msikilizaji, baada ya taarifa hiyo ya habari za ulimwengu, tunakukaribisheni sasa kurejea sikio mawaidha maalum ya Muharam yanayoletwa kwenu na Sayid Aidarus Alawi wa Mombasa, huko nchini Kenya. Asla. Wa Imam Hussein alikuwa na vijana wawili wakiamkuliwa, Ali na Aliul Akbar, alikuwa na ingine, Ali mwingine al ndio Ali Zainul Abidin, ambaye Imam Ali Zainul Abidin alikuwa mgonjwa huko katika makhaima. Akaenda Aliul Akbar akasimama mbele ya babake. Wanazuoni watuambia hakuna kipindi kigumu kilichompitia Imam Hussein kama kipindi alichosimama, aliposimama Aliul Akbar, mane kitu kigumu sana kwa kwa mzazi mane hili mwane huyu wanatuambia, hakuna, hakuna katika wajukuu wote wa mtumi hakuna kijana aliokuwa amefanana na bwana mtumi kisura, kitabia, kimwendo, mpaka akitembea kama aliyul akbar. Na ndio utakuta hata Imamu Huseini mwenyewe baada ya kumpa idhni mwane, alinena maneno yake maarufu, alinena allahumma shhad ala haula na mtumi wako kitabia, kimaumbile, kimatamshi, sauti yake, namna anavyonena utafikiri ni mtumi Muhammad sallallahu alaihi wasallam. Asema Imam Hussein Allah, imtumi, wa kunna idha ishtaqna ila rasulillah, tulikuwa tukimtamani mtumi. Nadharna ile, tulikuwa tukimwangalia Ali al-Akbar. Akasimama Ali al-Akbar yastadhin. Huyu mamake alikiitwa Leila, katika wake za Imam Hussein, ndio alomzaa Ali al-Akbar. Mamake asimulia, asema baada ya Aliul Akbar mwanangu kupoa ruhusa kuteremka kwenda kupijana, mimi niko ndani ya khaima sioni kule kwenye kupijanwa, namuona Hussein. Mimi nilikuwa nikiuangalia uso wa Hussein, nikiuona uso wake umefinya nilikiua mwanangu uko hatarini, nikimuona uso wake umetabasamu nilikiua mwanangu uko salama. Anena naendelea kumwangalia namna hiyo, wa idhabi wajhi al-Hussein nqabab, mara nauona uso wa Imamu Hussein umepija wekundu, akamwita ya Aba Abdillah Je, Mwanangu uko sawa katata niyata qalbi, umenikata maini ya moyo wangu. Imam Husein akamwambia uko sawa, lakini tatizo bwana aliyoteremka kupambana na yeye namwogopea bakr ibn Ghanim. Imam Husein amwambia Leila, amwambia yeye Mola na kuomba kwa haki ya upweke wa Imamu Hussein. Ya Rabbi, na kuomba kwa haki ya kiu ya Imamu Hussein. Ya Rabbi, na kuomba kwa haki ya ugeni wa Imamu Hussein, wewe ndio ule mregesha Yusuf kwa babake Yaqub, na kuomba umregeshe mwanangu. Mara aonekana Aliyul Akbar amempija ule bwana upanga na amemmaliza, akarudi kwa babake Alimamu Alhusaini, amwita Leila, amwambia ja, Ibnu kikadraja mwana amerudi. Akaingia ndani ya khaima akampija makamama huko, amwambia babake, nimerudi siwezi tena kuliangata panga kiu yani uma. Imamu Husaini amtolea ulimi, amwambia uangalie ulimi wangu uliomkavu mkavu, nikutolee wapi mai, amwambia siwezi tena kupambana, amwambia rudi babu yako, hukusubiri sayasqika min alkauthari sharbatamain lan tadhmaa ba'dahu abada, atakunwesha kutoka kwenye mto wa Kauthar, mai hutosikia kiu tena. Mara Imam Hussein atoa sauti, wakati Ali Alakbar uko kwa mamake, anena hal min nasirin yansuruni hal min dhabin yadhubu anna, kuna mwenye kutunusuru akatutetea Leila akamsukuma mwane amwambia, nenda ukamtetee babako. Akatoka Aliyu l-Akbar, kufika katika uwanda wakamtangilia na wakampija mpaka wakamwangusha, na huko akipija ukee akimwambia, ya aba Abdullah, ya abata, hadha jaddi Rasulullah, hadha jaddi Aliyu bnu abi Talib, hadhihi jaddati Fatimatu Zahra. Wote wamekuja kumpokea yeye katika makamu shahada al-Imamu al-Hussein akamkabidhi mwane katika mikono ambayo hapotei anayekabidhiwa katika mikono hiyo. Hivyo hivyo wakaanza kutangulia ahli beiti, baada ya ahlilbeiti mpaka akaja Qasim, Qasim ibn al-Hasan. Wasema alikuwa na miaka 14 takriban. Huyu babake alikufa akiwa mdogo. Imam, Imam Hussein akamtukua akamuyea, alikwenda kutaka kumwomba ruhusa Imam Hussein. Imam Hussein akakata akamregesha akamkariria mara baada ya mara, akikataa huyu. Mamake akiamkuliwa Ramla, mpaka akasisitiza. Imamu Hussein akaitisha juba na kiemba cha Imam Hasan, akawaambia banati, nitoleeni kiemba cha Hasan bni Ali akhi nitoleeni na juba lake. Akamwita Qasim, akampija kiemba cha babake na akamvisha joho la babake, kisha akampa ruhusa atoke, kharaja ilayhim Qasim yuqatiluhum, Qasim akatoka akapambana na wao. Akaja bwana mmoja aitwa Amr bnu sadi bnu nufaili al-Azdi Kwani bwana anaafia wasema alimpiga upanga katikati ya kitwa, akakigawanya kitwa cha Qasim mara mbili katikati. Fawaqaa alqasimu ala wajhi, akaanguka kwa uso wake, na huku akipiga yoye, akimwita ammi yake akimwambia, ya amma adrikni, ya amma adrikni. E, ammi yangu nipatiliza na mimi. Imam Hussein akatoka mbio akinena: budan liqaumin qatalu waman jadk waabuk yizu l amik an tduh fala yujibuk ujibuk au yainuka fala yghni ya ya ank, amwambia ole oh, ni wa umma ambao wamekuwa wewe ambao kesho mtesi wao watakuwa ni babu yako na babako. Ni utungu sana kwa ami yako ummwa mku asiweze kukujibu au utake msaada kwake asiweze kukusaidia. Hapa ndipo Imam Husein alipojikuta amebakia peke yake yeye na nduye Abulfadli Labbas. Akatoka pia Abulfadli Labbas akaenda kwa Imam Hussein, amwambia nipana mimi ruhusa Imam Hussein akakataa, amwambia man yajmau shamlana ba'daka, nani atakaye kutukusanya baada ya wewe? Abul Fadl al abbas akamsisitiza, amwambia sikiza sauti za wanawake, sikiza sauti za zijana watoto, walia wote kiu. Imam Hussein akamwambia in kana la budda, ikiwa hapana budi wewe uteremke basi, nenda ukawazengele hawazijana Abul Fadlil Abbas Qamaru Banu Hashim, akatukua kiriba cha mai, akapanda farasi wake, akapasua jeshi, akafaulu mpaka akafika kwenye mto wa Furat. Akainama katika mto, akateka mai kwa zitanga zake ziwili za mikono. Kiu imemshika, alipoyakurubisha mai katika mdomo wake, akamkumbuka kwamba Imam Hussein bado hayanwa mai. Wanazuoni watwambia muarikhina, alifungua mikono yake tawanya mai akinena, sitokunwa mai kabla ya kunwa Imam Hussein. Akateka mai yale kwenye kiriba chake akatoka kwenye mto na farasi yuarudi, wakamvizia ndiani, wasema mmoja akampija upanga mkono wake wa kulia akaukata akatukua kiriba cha mai kwa mkono wa kushoto, wakamkata mkono wa kushoto, akakipiga makamama kiriba cha mai kwa mabakio ya mikono yake yaliyobakia, na huku akikimbia kwa maondo na maguu, akitembea huku akisunuka, kwa ajili ayafikishe mai yale katika khaima za banati wa mtumi Muhammad, sallallahu alayhi wa alihi wasallam. Mara wakitahamaki wamuona, kuna bwana amekuya utukuzie kizio katika mkono wake akampiga nacho chakitwa, akasunukia nacho mpaka tiati, na huko akitoa sauti akinena, ya akhi, ya aba abdillah Watwambia wanazuoni Abulfadli Labbas, hakuna mara hata moya amemwamkua ndugu yake ahi. Hakuna katika historia, ilikuwa lugha yake akiitumia akimwa mkua maulaya Abdullah, lakini hakutamka neno akhi, isipokuwa alipokuwa aanguka katika uwanda wa Karbala na wamemkatakata hawakumbakisha. Imam Husein akaenda akamtukua kitwa chake akamweka katika ziweo zake, na huku akimfuta damu kuna riwaya ya nena Abu al-Fadhl al-Abbas alimwambia Imam Hussein, baada ya kufa usinipeke, usinipeke kule kwenye mahaima. Imam Huseini alitaka kumwangata kwenda naye kwenye mahaima, akamwambia usinipeke. Kwa nini ya Abul Fadhl al-Abbas? Staki nikupeke, anena inni astahi min sakina au sukaina, mimi naona haya uso wangu kumkabili Sukaina. Kwa nini? laqad waadtuha bil ma, nilimwahidi nitamwetea maji na sitaki kurudi, sina maji. Baadhi ya riwaya ne, yanena alivyokuwa amekatwakatwa katwa mwili wake, alikuwa hatundiki katika ardhi na Imamu Husein hakutaka banati za mtumi na hususa Sayyida Zainab amwone Abu al-Fadhl al-Abbas akiwa katika hali ile mbaya ya majaraha na mwili ambao ni kama samaki amezopijwa mitae fastaslama ila rabbiki. Akabaki Imam Husein hajui afanye nini, wanawake walia, wana kiu. Ndipo akamuitisha ule mwane wa kunyonya mdogo ana miezi atiflu radhia, akawaambia ni pani kijana. Wanawake wakatunda kijana, ametatiwa kwenye kitambara, akatoka naye Imam Husein mpaka mbee jesh, ya jeshi la Umar bnu Saad, akawaambia yaqaumu, kama sisi tuna makosa, kama sisi tumeasi, kama sisi ni waovu, fa huyu kijana ana dhambi gani? Mpeni na yeye japokuwa tama moja la maji, wapewe maji. Baadhi wasema la, msimpeni maji. Mjadala ulipozidi, ndipo Omar ibn Saad alipomwita ule mlenga shabaha akiamkuliwa Harmala. Ilikuwa ni katika walenga shabaha wa hali ya juu sana, wale kwa lugha za kileo waitwa subshooter akamwambia ya Harmala, iqta jidal alqawm, stopisha huu mjadala kwa sababu karibu jeshi letu limoupasuka. Yani astopishe. Kwa nini? Harmala alirusha chembe, muarrikhina watuambia kile chembe kilimwingia ule kijana minal warid ila alwarid kiliingia upande hunu mpaka kikatoka kwa upande hunu, damu ikaturuzika. Mpaka Imam Hussein wasema aliaza kitanga zake za mikono, ile damu ilikuwa ikishuka kwa ule kijana, na akirusha mbinguni, na huko akimfutubu Mwenyezi Mungu, akimwambia ya Allah fashhad fashhad, shuhudia jinsi wanavyotufanya. Kawa hakuna tena hoja. Baada ya hapo, wakishtuka wametuma mafarasi, wameshawazunguka, wataka kuyachoma kuyao Kwa nini mwawaingilia wanawake? Wakaona haya wakarudi. Imam Hussein akaitisha upanga wake akaitisha nguo za babu yake bwana mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alaihi wa sallam, kisha akawaambia nieteeni na nguo matambara, nguo ambazo hazina thamani. Akapekewa, akaulizwa limadha, akanena hao watanivua nguo wakishakuniua, watatukua ghanima mpaka nguo nilizovaa na mimi mwili wangu ni katika wale watakatifu hasifai kuonekana uchi wangu. Kwa hiyo nataka nivae nguo zilizotakalika ndani, ili wakinivua zile za yuu, hakuna mtu atazipenda zile za tini, wataniatia. Akavaa nguo zake chafu tini, matambara juu akavaa joho la babu yake na nini, na akatukua upanga, akatoka, yuwateremka katika saha, abanatu Rasulillahi wamemzunguka Sukaina, Ruqayya, Umu Kulthum, Zainab, kila mmoya amemshika nta ya nguo, wamwambia: ila aina ya himana, ila aina ya rajana. Wenda wapi wewe, ndio ngome yetu? Wenda wapi wewe, ndio matarajiwa yetu yaliyobakia? Na Imam Hussein awapija makamama akiwawaga mmoya mmoya, pija farasi wake, wati aenda, mara asikia sauti ya nana Zainab, amwambia: ya akhi, ya aba Abdillah, endu yangu, nakuomba unisubiri. Imam Hussein alikuwa hawezi kumkatalia Zainab, amwambia ni ningojee na mimi ya Aba Abdullah ya akhi. Imam Hussein akasimamisha farasi akarudi. Aliporudi, Zainab amwambia, teremka katika farasi, akateremka akamwambia, nifungulie shingo yako. Imam Hussein aona ajabu, akamfungulia shingo yake, faqabbalathu fi unuqi na na Zainab akambusu kwenye shingo yake, kisha akamwambia, ya akhi ya Aba Abdullah, nifungulie akamwambia kumbuka, ndugu yangu, siku alipokuwa yuaaga dunia mametu, aliniamkua akanibusu kwenye shingo yangu, akanibusu kwenye kifua changu kisha akanambia, hini ni amana nimekupa, siku ambayo utakuja kumuona Hussein, wahidan faridan ghariban la nasira lahu wala muin, uko peke yake, faqabilihi fi unuqi, mbusu katika shingo yake, kwa sababu hapo ndipo mashuki ya mapanga yao na umbusu kwenye kifua chake, kwa sababu hapo ndipo mali wato ya farasi wao. Na hili ndio amana ambayo amenipa mamangu, nimeze kuitekeleza. Imamu Husein akaikelea katika uwanda akipigana mapigano ya babake Ali ibn Abi Talib, wakiwa wamkimbia huku wakimkimbia huku mpaka apige yowe Umaru bnu Saad awaambie hamtamweza mmoja mmoja, mtangilieni kwa kila upande wakamtangilia wa huku, wampiga mapanga huku wamrushia zembe, mpaka akawa mwili wote umesimama zembe. Mwisho kukaja chembe kikaingia katika paa lake la uso, akaanguka akipiga maondo, ametegemea upanga wake, na hakuna mtu anayesubutu kumsonga. Hawezi kujitetea, ameshika upanga, amepiga maondo katika ardhi. Kila mmoja ashadiria ni nani atakwenda kummaliza. Akasonga wa kwanza, akarudi mbio, alipoambia kwa nini warudi? Akasema, nilipomkabili niliziona sura za Bwana Mtume Muhammad sallallahu alaihi wasallam, siwezi mpaka alipokuya Almalun Shimir Ibni Dhiljaushan akamwangusha kwa kifua chake, akapija maondo kwenye kifua chake. Yaizu ala rasulillah, apija maondo kwenye mwili wa imamu, mwili wa masum, mwili mtakatifu. Najis ameweka upanga wake kwenye shingo yake, na nana Zeinab amepija maondo, aangalia jinsi ya kitwa cha nduye kinavyoepuliwa na mwili wake. adhamallahu ujurakum biabi abdillah Naam, hayo yalikuwa ni mawaidha maalum ya Ashura yaliyoletwa kwenu na Sayid Haidarus Alawi wa huko nchini Kenya. Bado mko nasi wapenzi wa sikilizaji, katika matangazo haya ya asubuhi ya Radio Tehran, idha Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Ni wasaasasa wa kutupia jicho baadhi ya habari zilizogonga vichwa vya habari katika baadhi tu ya matoleo ya leo ya magazeti ya Afrika Mashariki Asubuhi ya leo Alhamisi, tarehe 19 Agosti mwaka elfu mbili na ishirini na moja analikunjua Miladi, Miladi, jamvi la macho yetu magazetini. Kwa kuelekea huko nchini Uganda, gazeti la Independent limeandika wabunge wa nchi hiyo wamehoji mpango wa serikali wa kutaka kupokea wakimbizi elfu mbili kutoka nchini Afghanistan. Anita Among, naibu spika wa bunge la Uganda, ametaka serikali kutoa maelezo kuhusiana na suala hilo. Katika habari nyingine, gazeti hili limeandika kuongezeka idadi ya wa wabunge wanawake nchini Uganda kutoboresha usawa wa kijinsia. Daily Monitor kwa upande wake limeandika wilaya ya Kegegwa inakabiliwa na ongezeko kubwa la mabinti wadogo wanaopata ujauzito pamoja na ndoa za mapema. Kwa mujibu wa gazeti hili, wengi wa mabinti hao wadogo wanaopata ujauzito, miili yao bado haijawa tayari kubeba watoto Limeandika pia kuwa raia mmoja wa Uganda aliyekuwa akifanya kazi katika kampuni ya masuala ya ulinzi nchini Qatar ameaga dunia na mwili wake unatarajiwa kusafirishwa Uganda kwa ajili ya mazishi na alishika gazeti New Vision na ukurasa wa mbele una habari zisemazo waalimu wana nafasi muhimu juu ya kufunguliwa tena shule. Mke wa rais M7B Janet ambaye pia ni waziri wa elimu wa Uganda amewataka waalimu kupata chanjo ya Covid 19. Ukurasa wa 11 wa gazeti la New Vision una habari isemayo serikali yatetea uamuzi wa wake wa kuruhusu wakimbizi wa Afghanistan kuelekea katika nchi hiyo ya Afrika mashariki hayo yakiwa ni Uganda. Ama huko nchini Tanzania, baadhi ya habari zinazoonekana katika ukurasa wa mbele wa gazeti Mwananchi zinasema siri ya wajawazito kuzaa kwa kisu, act katiba mpya ndiyo suluhisho pekee, suk yaani serikali ya umoja wa kitaifa, sabaya adai hakumbuki kushtakiwa, kanisa la wa kumradhi Kumradhi mpenzi msikilizaji, nikishika gazeti la Majira linaandika: Sadik yasisitiza msimamo vikwazo vya Zimbabwe, wakuu wa nchi hizo wataka viondolewe bila masharti yoyote, wapongeza wananchi wa Zimbabwe, wapongeza michango yao ya kifedha kwa Msumbiji, mbaroni kwa kujifanya maofisa wa TANESCO, haya na mapapa uzalishaji dawa za kulevya eh, kufichuliwa. Baadhi ya habari zinazoonekana katika ukurasa wa mbele wa gazeti Habari Leo Gwiji la habari Tanzania zinasema Tanzania kuwa kitovu cha kukabili ugaidi, Sadek dakwa tuhuma za kuchangisha fedha chanjo ya korona, bandari da kuwania tuzo ya utalii, Dakta Mwinyi ampongeza rais mteule wa Zambia e na TAKUKURU ya watia mbaruni waliotajwa na waziri mkuu Majaliwa. Ni kitupia jicho ukurasa wa mbele wa Nipashe na kutana na habari zisemazo, Gwajima azidi kukaliwa koni, waziri asema lazima ashughulikiwe, amwandikie barua IGP cro wakuu wa Sadik, yaani Jumuiya ya Ustawi na Maendeleo Kusini mwa Afrika, wakubaliana kuimarisha demokrasia. Maelfu wajitokeza kupima DNA uhalali wa watoto, na mwanafunzi wabuni teknolojia ya kuwa wadudu mashambani. Nikihitimishia huko nchini Kenya, naanza na gazeti la Taifa Leo na baadhi baadhi ya habari zake zinasema, wakenya kivyao Afghanistan, serikali yainua mikono na kusema ni wajibu wa waajiri kuwaokoa Wakenya waliokwama huko Kabul. Rais Uhuru Kenyatta azidisha juhudi za kuunganisha Raila na muungano wa OKA. Linda Katiba yatishia ya kushtaki IEBC ni tume ya mipaka na uchaguzi huko nchini Kenya. Wanaomezea mate ugavana waongezeka, na Raila tayari kusonga mbele endapo korti itazima BBI. Ni tume ya maridhiano ya kitaifa. Habari kuu katika gazeti la Daily Nation inahusiana na juhudi za Rais Uhuru Kenyatta za kuwataka viongozi wa muungano wa Kenya Moja, OKA kwa kifupi kumuunga mkono Raila katika uchaguzi ujao hapo mwakani. Limeandika pia kuwa Wakenya wanalipa gharama zaidi kwa ajili ya mitungi ya gesi ya usaidizi wa wagonjwa wa Covid-19. Habari nyingine katika gazeti hili la Daily Nation linasema mkurugenzi wa mashtaka ya umma, DPP Nurdin Haji ametoa agizo la kufanyika uchunguzi zaidi kuhusiana na nafasi ya maafisa wawili wa polisi katika mauaji ya ndugu wawili ndugu wawili. Benson Njiru Ndwiga aliyekuwa na umri wa miaka ishirini na mbili na Emmanuel Mutura Ndwiga aliyekuwa na umri wa miaka kumi na tisa waliuawa wakiwa katika seli ya polisi baada ya kukamatwa na polisi kwa madai ya kukiuka sheria ya kafyu ya kutotoka nje baada ya saa nne usiku. Gazeti la Standard limeandika wakenya wanaofanya kazi nchini Afghanistan kurejeshwa nyumbani na waajiri wao Yasema serikali. Gazeti la Stali na mnukuu kinara wa ODM Raila Odinga akisema kuwa hatupaswi kwenda mahakamani kwa sababu ya BBI. <tune> Ni Redio Teheran, mpenzi msikilizaji, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Tunasonga mbele na matangazo yetu asubuhi ya leo ifuatao. Sasa ni hamasa ya Ashura. Leo jangwa la Karbala limehinikiza makelele, anga ya Karbala imehinikiza mayo ya maadui. Kadiri saa zinavyopita ndivyo wadui wao wanavyoongezeka na kustaji zaidi. Katika upande huu mwingine wa medani, kadiri muda unavyopita ndivyo Husein alayhi salam anavyozidi kuwa peke yake huko, wafuasi wake wakiendelea kupata fahari ya kuwa washahidi, mmoja baada ya mwingine. Mjukuu huyo wa Bwana mtume anapotupa jicho lake upande wa adui Uimara, ukakamavu na adhama yake inajaza mayowe hofu na mrindimo katika jeshi hilo. Omar bin Saad akiwa na hofu na wasiwasi mkubwa, anajaribu kulidhibiti jeshi lake, anaanza kulipanga upya na kubadilisha safu za wanajeshi wake, huku akiwalazimisha kunyanywa juu mikuki na panga zao, ili kuongeza hamasa zao na kujaribu kuwatisha wafuasi wa Imamu Husein alaihi ssalam, lakini wana mapambano hao hawatetereki wala hawaogopi chochote. Umari bin Saadi anatoa amri ya kushambulia. Wakati huo, Husein alaihi salam yuko katikati kati ya safu za maadui, na anasema mimi ni Husein bin Ali, babu yangu ni Mtume wa Mwenyezi Mungu, mwanadamu bora kabisa. Mama yangu ni Fatima binti Muhammad, na sisi ni taa za uongofu ambazo zinang'ara ardhini. Kitabu cha uongofu cha Mwenyezi Mungu kiko kwetu. Sisi ni njia ya amani kati ya viumbe wote siku ya Kiama. Watu wanaokupenda sisi watanusurika na kuokoka kutokana na mapenzi yao kwetu, na maadui zetu watapata hasara. Maadui wanapiga makelele, wanapiga ngoma na wanafanya zogo, ili maneno ya Huseini alaihi salamu yasije yakapenya kwenye masikio yao na ujumbe wa haki uliojaa kwenye sauti yenye mvuto wa aina yake ya Huseini usije ukaziathiri mwenzao. Lakini ujumbe wa imamu haumaliziki hapo, bali anaendelea kuwatimizia hoja maadui na kuondoa dhima yake kwao, kwa kusema tambueni: kwamba huyu jemedari wenu Ibnu Ziyad mtu dhalili, mwana wa dhalili, akutubakishia njia nyingine isipokuwa upanga au kuishi katika madila. Ni muhali kwetu kukubali madila Madini ya Mwenyezi Mungu haiwezi kubakia isipokuwa kwa kuwaamini. Basi enyi panga, chukueni roho yangu. Amru bin Hajjaji, ambaye alikuwa ni kamanda wa wanajeshi elfu nne wa adui, anadai kuwa imamu Huseini alaihi salamu ametoka kwenye dini, anatoa amri kwa wanajeshi wake akisema: Ms. mshambulieni Ms. Huseini Ms. mshambulieni, mshambulieni huyo, ametoka katika dini ya Mwenyezi Mungu, hayuwa katika safu za Uislamu. Maadui wanafanya shambulizi la kushtukiza. Hussein anawaangalia kwa kuwahurumia na kusema: enyi watu, aibu madhila na izara iwe juu yenu. Ni nyinyi ambao mlitangaza kwa mapenzi makubwa kuwa mtatulinda mbele ya adui, lakini oneni sasa jinsi mlivyotuashia moto wa fitna uliokopwa na kuchochewa na adui yetu wa pamoja Oneni jinsi mnavyomsaidia adui na mlivyosimama kidete dhidi ya viongozi wenu. Mnafanya hivyo mkijua kuwa maadui hawaja kufanyeni chembe ya uadilifu, wala hakuna matumaini ya kupatikana heri kutoka kwa maadui hao. Amru bin Kaabu alikuwa ni mmoja wa masahaba wa Imamu. Alipoona wakati wa sala ya dhuhuri umekaribia, alimwelekea Imamu na akasema kwa heshima, Sayidi yangu, roho yangu iwe fidia kwako, wallahi watu hawa hawatakuachia hadi wahakikishe wametuwa sote, lakini mimi natamani niende mbele ya mola wangu nikiwa nimetekeleza hii sala yangu ya mwisho, ukiwa wewe ndiye imamu na mimi ni maamuma wako. Imamu akamwambia: Imam, umenitanabihisha kuingia wakati wa sala ninamwomba Mwenyezi Mungu akujalie kuwa miongoni mwa wanaosimamisha sala kwa ajili ya Mwenyezi Mungu. Waambie maadui wasimamishe vita kidogo, ili niweze kusali. Lakini maadui hawatoi fursa hiyo. Imamu na wafuasi wake wachache hawatishwi na mishali ya maadui, wanasimamisha sala ya dhuhuri katikati kati ya mapambano. Macho ya masahaba wa Husein yanabubujikwa na machozi mtawalia Kutokana na utukufu wa kipekee wa sala hiyo, mmoja wa wafuasi wake hawa anasema, hii ilikuwa ni sala bora kabisa niliowahi kusali katika uhai wangu wote. Sala hii kwa kweli imenikumbusha baba yako mtukufu Ali bin Abi Talib katika vita vya Sifin, wakati Bnu Abbas aliposema kuwa katika wakati huu mgumu tuliozingirwa na maadui hatuwezi kuacha vita na kwenda kuswali, Ali alayhi salam alisema sisi tunapigana na watu hawa kwa ajili hii hii ya kusimamisha sheria na amri za Mwenyezi Mungu. Wakati Imamu Hussein alipokuwa anasali sala hiyo, Said bin Abdullah na Amru bin Qurda Kaabi wanajitolea muhanga kukaa mbele ya maadui kama ngao ili kuwazuia wasije wakamdhuru imamu. Maadui waliopotoka wanawamiminia mishale watu waliokuwa wanasali. Sala inapomalizika, wafuasi hawa wawili wa imamu wanaanguka chini huku mili yao iliyojaa mishale ya adui ikimiminika damu. Imamu anawabashinake na papo hapo wanapata fahari ya kuwa washahidi. Huseini alaihi salamu anapanda farasi na anaingia katikati ya maadui kama simba aliyejeruka, anawasambaratisha maadui, hakuna anayethubutu kumsogelea. Adui woga wanaacha medani ya vita na kwenda kushambulia mahema ya wanawake na watoto vilio vya wanawake na watoto vinamsikitisha sana. imam Imamu Huseini anaunguruma kama simba akisema, enyi wafuasi wa wana wa abu Sufyan, kama hamna dini na kama hamuogopi siku ya malipo, basi angalau kuweni huru katika maisha yenu na angalau uchungeni heshima zenu. Hapo hapo adui mmoja anampiga jiwe la uso imamu na damu inaanza kumiminika kwenye kipaji chake kitukufu. Damu inajaa kwenye jangwa la Karbala, huku sauti za mayowe na masikitiko ya wapenzi wa Huseini zikihinikiza katika anga nzima ya ardhi hiyo. Imamu Huseini anamwelekea Mola wake akisema: ewe Mola wangu, hakuna Mungu isipokuwa wewe, nimejitolea kikamilifu kusubiri makadirio na maamuzi yako. Ewe mola wangu mwingi wa utukufu, rehema zako ziwe karibu na waja wako, na mitiani yako ni ya kuvutia. Ewe ambaye uko hai milele na huna mwisho, ewe mola ambaye kila mtu unamlipa kulingana na amali zake, toa hukumu yako kati yangu na watu hawa, kwani wewe ni mbora wa baada muda simrefu, ya muda si mrefu yakatokea maafa na balaa kubwa la kihistoria katika jangwa hilo. Kichwa cha Hussein, mwana wa mtume wa mwisho wa Mwenyezi Mungu kinakatwa na kutenganishwa na muda wake, na baadaye kutundikwa juu ya mkuki, lakini damu ya Hussein na wafuasi wake haikumwagika bure. Kwani hapo hapo mmea wa ukombozi heshima na utukufu kulimea na kuanza kunawiri na kujitandaza kwa nguvu katika kila kona ya dunia. Leo, katika historia. Leo ni Alhamisi tarehe 10 Muharram mwaka 1443 Hijria inayosadifiana na Agosti 19 mwaka 2021 miladia. Siku kama ya leo miaka alfumoja 1382 iliyopita kulingana na kalenda Hijria, moja kati ya vita mashuhuri katika historia ya Kiislamu na ya mwanadamu vilitokea baina ya majeshi ya haki na batili katika ardhi ya Karbala huko Iraq. Siku hii inajulikana kwa jina la Ashura. Katika siku hiyo, mjukuu wa Mtume Muhammad SWWS Imam Husein bin Ali bin Abi Talib alaihimus salam alisimama kishujaa na wafuasi wake waaminifu sabini na wawili kukabiliana na jeshi batili ili kuilinda dini ya Allah. Hamasa ya Karbala ilikuwa dhihirisho la mambo mawili makuu. Kwanza ni ujasiri, ushujaa moyo wa kujitolea, uaminifu, pamoja na kuyapokea kwa moyo mkunjufu mauti ya kuwa washahidi. Sifa walizojipamba nazo wapiganaji wachache wa jeshi la haki wakiongozwa na Imamu Husein alaihi ssalam dhidi ya Yazid bin Muawiya. Pili, ni upeo wa ukatili, udhalimu na unyama ulioonyeshwa na jeshi batili la Yazid bin Muawiya. Baada ya kupambana kishujaa, hatimaye mjukuu huyo wa Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa sallam aliwa washahidi katika siku kama ya leo. Katika siku kama ya leo miaka 359 iliyopita, alifariki dunia Blaise Pascal, mwandishi, mwanahesabati na mvumbuzi wa kikokotoo au mashine ya kuhesabia kwa kimombo calculator wa Kifaransa alizaliwa Juni mwaka 1623. Na tangu utotoni, Pascal alivutiwa mno na somo la hesabati. Vilevile vile, urafiki uliokuwepo kati ya baba yake Pascal na msomi mmoja maarufu wa zama hizo ulisaidia mno katika kuchanua kipawa na kugunduliwa uwezo wa kijana huyo katika taaluma ya hesabati. Mwishoni mwa umri wake, Blaise Pascal alijieleza mno katika masuala ya dini na kuandika vitabu kadhaa katika uwanja huo. Na siku kama ya leo, miaka 68 iliyopita, kulifanyika mapinduzi ya Kimarekani dhidi ya serikali ya Dr. Muhammad Musaddiq nchini Iran, na baadaye kidogo Shah Reza Pahlavi akatoa tena madaraka ya nchi. Mapinduzi hayo ambayo yalipangwa na shirika la ujasusi la Marekani CIA kwa ushirikiano na Uingereza, yaliondoa madarakani serikali ya Musaddiq kupitia njia ya kuzusha hitilafu na mifarakano kati ya wanaharakati wa kisiasa na wananchi na kueneza anga ya ghasia na machafuko nchini. Vilevile yalimrejesha Iran Shah Pahlavi, ambaye siku tatu kabla alikuwa amekimbilia nchini Italia. Kabla ya tukio hilo la kusikitisha, wananchi Waislamu wa Iran walikuwa wamefanikiwa kukata mkono wa Uingereza hapa nchini na kutaifisha sekta ya mafuta iliyokuwa ikidhibitiwa na wakoloni hao. na kabla ya kufunga matangazo yetu na kukuageni kutoka humo studioni, kwanza tegeni sikio, muktasari wa habari za ulimwengu. Rais Ibrahim Raisi amesema Iran imeazimia kwa dhati kukamilisha hati kamili ya mashirikiano kati yake na Rasia. Wanamgambo wa Taliban wamesema Imamu Huseini alaihi ssalamu ndiye aliyejitoa mhanga mkubwa zaidi katika historia ya Uislamu. Rais wa Afghanistani aliyekimbia nchi hiyo yuko Imarati na inadaiwa kuwa amebeba dola milioni 169. Baada ya utekaji nyara kukithiri, gavana wa jimbo moja nchini Nigeria amewataka wananchi kununua silaha na kutembea nazo kwa ajili ya kujilinda na kukabiliana na makundi ya wahalifu na gazeti la New York Times limefichua kuwa CIA ilimtahadharisha Biden kuhusu mgogoro utakuuzuka nchini Afghanistan. Jina langu ni Salum Bendera, ninakuwageni asubuhi hii nikikutakia ni kila la heri. Asanteni na kwaherini. Na hadi hapa ndio tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika hamsini hadi mbili na dakika hamsini kwa saa za Afrika Mashariki. Yale mchana ya mchana yanaanza saa tano na dakika ishirini hadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa mbili na dakika ishirini hadi tatu na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satelaiti na intaneti. Anwani yetu ya intaneti ni parstoday com slash sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu ni swahili radio at irib ir. Mnaweza pia kuyasikiliza matangazo yetu kwa njia ya moja kwa moja na hifadhi ya matangazo hayo kupitia Android na iPhone kwa kutumia application ya IRIB Word Service. Mbali na katika barua pepe ya Swahili radio at irib ir, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp, Telegram, Viber na kadhalika kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya jumlisha 989035 sifuri sita tano nne nane saba. Anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, PO Box 19395 stroke 6767 Tehran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuomba msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo.