Hii ni idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Kwa jina la Allah mwingi wa rehema, mwenye kurehemu, ambao wanamfuata mtume nabii aliye ummi, asiyejua kusoma wala kuandika, na juu ya hivi atafundisha mafundisho hayo ya ajabu ya Uislamu, ambaye wanamwona ameandikwa kwao katika Taurati na Injili, ambaye anawaamrisha mema na anawakataza yaliyo mabaya na kuwahalalishia vizuri na kuharamishia vibaya na kuwaondolea mizigo yao na minyororo iliyokuwa juu yao. Basi wale waliomwamini yeye na kumheshimu na kumsaidia na kuifuata nuru iliyoteremshwa pamoja naye, yaani Kurani, hao ndio wenye kufaulu. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum wapenzi wasikilizaji warahmatullahi wabarakatuhu. Jina langu ni Abdulfatah Musaidi, ninayekukaribisheni katika matangazo haya ya usiku ya redio Tehran, idhaa ya Kiswahili ya sauti jamhur ya jamhuri ki ya Kiislamu ya Iran, yanayosikika kwa muda wa saa nzima kuanzia saa mbili na dakika 20 kwa saa za Afrika Mashariki, sawa na saa nne kasoro dakika kumi kwa saa za hapa nchini Iran. Tunasikika hewani moja kwa moja kupitia satelaiti, masafa mafupi shortwave na vilevile tovuti yetu ya parstoday.com/ sw. Nchini Tanzania tunasikika pia kupitia FM ni Redio Maarifa katika mikoa ya Tanga, Mwanza, Kigoma, Mtwara na Singida. Kwa usiku wa leo, mbali na taarifa ya habari na uchambuzi wa kisiasa, tumekuandalieni mawaidha maalum ya Ashura yatakayoletwa kwenu na Shekh Sayid Idarus Alawi wa Lamu, Kenya. Mawaidha hayo yatafuatiwa na simulizi za hamasa ya Karbala na tutahitimisha matangazo yetu haya usiku kwa muhtasari wa habari za dunia. Nina wingi wa matumaini kwamba mtaendelea kuwa nasi hadi mwisho wa matangazo yetu, ambayo baada ya muda mfupi tutaanza kwa taarifa habari za ulimwengu. Imetimia saa 4 kamili. Kwa saa za hapa nchini Iran ni saa mbili na nusu kwa saa za afrika Mashariki. Muzika. Ifuatayo sasa ni taarifa ya habari za ulimwengu, lakini kwanza ni vichwa vya habari muhimu. Mkuu wa baraza kuu la usalama wa taifa la Iran asema Israeli itafikwa na hatima ya kutimuliwa kama Marekani. Watu kadhaa wauawa katika maandamano ya bendera nchini Afghanistan. Boti iliyobeba makumi ya wahajiri yatoweka baharini pwani ya Mauritania. Na watu elfu moja wameuawa Myanmar tangu yalipojiri mapinduzi ya kijeshi. Sasa ni habari kamili. Katibu wa baraza kuu la usalama wa taifa la Iran ameuonya utawala wa Kizayuni wa Israel kwa kuambia kuwa sera yake ya uvamizi na ukaliaji ardhi za Wapalestina kwa mabavu itapatwa na hatima ya kufedhehesha kama iliyoipata Marekani nchini Afghanistan. Ali Shamkhani amesema hayo leo katika ujumbe wake kwenye mtandao wa kijamii wa Twitter, ambapo ameashiria kuondoka vikosi vya Marekani nchini Afghanistan na kusema mwisho wa uvamizi wowote ni kutimuliwa kwa fedheha. Amesisitiza kama ninavyomnukuu: hatuma hatima iliyoikumba marekani katika nchi za vietnam afghanistan na iraq hakuna shaka itaokumba utawala ghasibu wa israel unaokalia kwa mabavu ardhi za wapalestina marekani licha ya kutumia zaidi ya dola trilioni 2.26 kwa mujibu wa uchunguzi wa mradi wa gharama za vita uliofanywa na chuo kikuu cha brown tokea mwaka 2001 lakini hatimaye imelazimika kuondoka kwa madhila nchini Afghanistan. Marekani katika wiki za hivi karibuni imekuwa ikiviondoa vikosi vyake nchini Afghanistan, huku kundi la Taliban likitangaza kumalizika vita katika nchi hiyo baada ya kudhibiti taasisi zote za serikali katika mji mkuu Kabul. Wakati huo huo, kwa akali watu watatu wameuawa huku makumi ya wengine wakijeruhiwa katika maandamano ya kulalamikia kitendo cha wapiganaji wa Taliban kuondoa bendera ya taifa hilo na kuweka bendera ya kundi hilo katika maeneo muhimu ya mji wa Jalalabad, mashariki mwa Afghanistan. Kwa mujibu wa televisheni ya Aljazira ya Qatar, watu hawa wameuawa kwa kupigwa risasi kwa kupinga kuwekwa bendera yenye nembo ya Taliban katika moja ya medani muhimu katika mji huo wa mashariki mwa nchi mkoani Nangarhar. Maelfu ya watu wamejitokeza mabarabarani kushiriki maandamano hayo ya kuonyesha uungaji mkono wao kwa bendera ya taifa huku wakilalamikia vikali kubadilishwa bendera hiyo kwa ile ya Taliban. Habari zaidi zinasema maandamano kama hayo yameshuhudiwa katika mikoa na miji mingine ya nchi hiyo mbali na jiji la Jalalabad lililoko yapata kilomita 50 mashariki mwa mji mkuu Kabul. Wakati huo huo, mashirika ya Umoja wa Mataifa ametoa wito kwa utawala wa Taliban nchini Afghanistan kutekeleza ahadi zake za kuwalinda wananchi. Aliyekuwa spika wa bunge la Jamhuri ya Afrika ya Kati Abdul Karim Mekasua ametoroka nchi kwa madai kwamba ananyanyaswa na utawala. Ripoti kamili anayo mwandishi wetu wa eneo la Afrika ya Kati Mosi Mwasi akiripoti kutoka Brazzaville. Kwa mujibu wa watu walioko karibu na kiongozi huyo wanathibitisha kwamba Bwana Abu Karim Mekaswa alitoroka nchi kisirisiri siku ya Jumapili akitumia njia ya kuingia Kongo Brazzaville, ambako ataweza kwenda hadi Ufaransa, wakidai kwamba kiongozi huyo anakwenda kupumzika kutokana na kunyanyaswa kwake na vyombo vya usalama vya dola na pia taasisi mbalimbali mbali za serikali. Ushahidi huo unaendelea kuthibitisha kwamba amefanya hivyo ili aepukane na kutaka kukamatwa kwake. Bwana Abu Karim Mekaswa ambaye aliwahi kugombea kiti cha urais mwaka elfu mbili na kumi na tano na hatimaye kugombea pia kiti cha ubunge katika jiji la Bangi ambako alichaguliwa na pia kuteuliwa kuwa spika wa bunge, kazi aliyoifanya kwa muda mfupi hadi pale wabunge walipompigia kura ya kutokuwa na imani naye mwaka elfu mbili na kumi na nane kwa madai kwamba alikuwa anapendelea sana kutetea maslahi ya Ufaransa bungeni, akishutumiwa kwa kuyapa makampuni mbalimbali mbali ya Ufaransa kandarasi kadhaa nchini humo. Mwezi mmoja uliopita, kiongozi huyo aliondolewa kinga yake ya ubunge na pia kazi yake ya ubunge kutenguliwa na koti kuu ya katiba kutokana na rufaa aliyoitoa mpinzani wake ikimshutumu pia kiongozi huyo kwa kuwa karibu sana na wanamgambo wa CPC wa Jenerali Ndalas wanayopigana mashariki mwa nchi ambako anashutumiwa kwa kuwaamrisha wanamgambo hao wasababishe ghasia nchini akitaka waingie katika mji mkuu Bangi, tuhuma zilizothibitishwa na ripoti ya Umoja wa Mataifa nchini humo MINUSCA, hata kama aliweza kukana ripoti hiyo ya Umoja wa Mataifa baada ya kukutana na wataalamu wa ujumbe huo wa Umoja wa Mataifa, tuhuma anazosema, wakili wake, haziwezi kutumiwa kwa kumhukumu mteja wake kutokana na ripoti hiyo kutokuwa na misingi ya kisheria. Mosi Mwasi, Brazzaville. Asante sana Mosi Mwasi. Mnaendelea kusikiliza taarifa, Habari za Ulimwengu inayokujieni kutoka hapa Redio Teheran. Makundi ya wanaharakati nchini Myanmar yamesema watu zaidi ya elfu moja wameuawa tangu walipojiri mapinduzi ya kijeshi nchini humo mwezi Februari mwaka huu. Atate Nainge, katibu wa chama kinachopigania maslahi ya wa wafungwa wa kisiasa cha Assistance Association for Political Prisoners, kwa kifupi AAPP, ameliambia shirika la habari la Reuters kuwa watu elfu moja na moja wasio na hatia wameuawa tokea Februari mwaka huu. Jeshi la Myanmar lilitoa madaraka ya nchi Februari mosi mwaka huu baada ya kumkamata rais wa nchi Win Myint na viongozi wengine akiwemo Aung San Suu Kyi, kiongozi wa chama tawala mwenye ushawishi mkubwa, kufuatia siku kadhaa za mivutano nchini humo. Kisingizio cha jeshi cha kufanya mapinduzi hayo ni madai ya kutokea wizi na udanganyifu katika uchaguzi wa bunge wa Novemba mwaka jana, ambapo chama tawala cha National League for Democracy NLD kinachoongozwa na Aung San Suu Kyi kiliibuka na ushindi. Katibu wa chama cha AAPP amebainisha kuwa idadi halisi ya waliouawa ni kubwa zaidi na kwamba jeshi limekataa kuwapa takwimu za raia waliouawa. Alinasisitiza kuwa askari wake kadhaa wameuawa pia katika ghasia hizo za baada ya mapinduzi. Mapema mwezi huu, balozi na mwakilishi wa Myanmar katika Umoja wa Mataifa alisema jeshi la Myanmar lililotoa madaraka ya nchi kwa nguvu limefanya mauaji ya umati nchini humo. Kyaw Moe Tun ambaye amekataa kuachia nafasi hiyo licha ya kutimuliwa baada ya jeshi kutoa madaraka nchini Myanmar. Amesisitiza kuwa kwa akali watu 40 waliuawa kwa umati wakiwemo watoto mwezi uliopita wa Julai katika eneo la Sagaing, na watu 47 wakiwemo watoto wadogo watatu wanahofiwa kupoteza maisha baada ya boti iliyokuwa imewabeba kupoteza mkondo na kutoweka baada ya injini yake kufeli katika pwani ya Mauritania. Gadi ya pwani ya Mauritania imewanukuu manusura saba wa ajali hiyo wakisema boti hiyo iliyokuwa imebeba wahajiri 54 ilipoteza mkondo baada ya injini yake kuharibika muda mfupi baada ya kuondoka mjini Lyon, eneo la Sahara Magharibi. Babukar Sebo, msemaji wa shirika la uhajiri la Umoja wa Mataifa IOM, amesema wapiga mbizi wao kwa kushirikiana na mamlaka za Mauritania wanasaka miili ya wahajiri hao waliokuwa na azma ya kuelekea kisiwa cha Kanari nchini Uhispania. Kwa mujibu wa takwimu rasmi za serikali ya Uhispania, wahajiri 7531 kutoka magharibi mwa Afrika wamewasili katika kisiwa hicho kati ya Januari mosi na Julai 31, hilo likiwa ni ongezeko la asilimia 136 ikilinganishwa na wakati kama huo mwaka 2020 katika wiki za hivi karibuni, wapiga mbizi na timu za waokozi wameopoa makumi ya maiti za wahajiri waliozama baharini wakiwa katika safari hatarishi za kuelekea Ulaya. Aghalabu ya wahajiri hao haramu, ambao kutokana na sababu za kiuchumi na usalama huamua kuziacha nchi zao kwa tamaa ya kwenda kutafuta kazi na maisha mazuri barani Ulaya, wanatokea katika nchi za Nigeria, Eritrea, Somalia, Sudan, Gambia, Senegal, Mali, Morocco na Tunisia. Mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu. Na ufuatao sasa ni uchambuzi wa kisiasa utakaohusu wito wa chama cha Annahdha wa kumtaka rais wa Tunisia atazame upya maamuzi yake ya kisiasa. Kwa wiki kadhaa sasa, nchi ya Tunisia imekumbwa na machafuko ya kisiasa na maandamano ya wananchi wanaopinga hali inayotawala nchini humo. Majuzi Rais Kais Saied wa Tunisia alitoa hotuba akisema ataunda serikali mpya hivi karibuni, huku chama cha Annahdha ambacho ndicho chama kikubwa zaidi cha siasa nchini humo kikimtaka atazame upya maamuzi yake ya kisiasa, ikiwa ni pamoja na hatua ya kusimamisha shughuli za bunge. Mgogoro wa kisiasa wa Tunisia ulianza baada ya Rais Kais Saied wa nchi hiyo kumfuta kazi waziri mkuu kusimamisha shughuli za bunge na kutoa madaraka yote ya nchi. Kai Saidi alisema sababu ya maamuzi hayo ni utendaji mbaya wa serikali katika suala la kupambana na maambukizi ya korona na hali mbaya ya uchumi. Hata hivyo vyama vya siasa na wananchi wengi wa Tunisia wanasema hatua hiyo ya rais Kai Saidi imekiuka katiba na sheria za nchi. Taasisi saba za kiraia za Tunisia zimepinga vikali maamuzi ya kiongozi huyo, zikisema amefasiri isivyo kifungu nambari 80 cha katiba. Rais wa Tunisia amepuuza malalamiko na upinzani huo na kinyume chake ameendelea kuwatimua mawaziri wa serikali, kuwatia nguvuni maafisa na hata kuwazuia wengine kutoka nje ya nchi. Kambi ya upinzani inasema maamuzi hayo yanabana uhuru na demokrasia. Kwa sababu hiyo, chama cha Annahdha kimetoa taarifa kikimtaka rais wa Tunisia akomeshe ukiukaji wa katiba na kuunda serikali ya kitaifa. Taarifa ya chama hicho imesema migogoro ya kisiasa inaweza kutatuliwa kwa njia ya mazungumzo na kwamba majukumu ya kitaifa yanalazimu kulinda umoja wa Watunisia, usalama wao na kuanzishwa tena mwenendo wa kidemokrasia na kulindwa masilahi ya taifa. Hali ya kisiasa ya Tunisia inaripotiwa kuwa tete sasa nchi hiyo ya kaskazini mwa Afrika ingali inasumbuliwa na matatizo mengi ya kisiasa na kiuchumi, ukosefu wa ajira na ufisadi, licha ya kupita zaidi ya miaka kumi tangu baada ya kuondolewa madarakani utawala wa kidikteta wa Zeinul Abidin Ben Ali. Maambukizi ya virusi vya korona duniani yameathiri sana uchumi wa Tunisia, hususan sekta ya utalii ya nchi hiyo, na sambamba na kushuka chini uchumi wa nchi kwa asilimia 9 katika mwaka uliopita 2020 kiwango cha ukosefu wa ajira pia kimeongezeka na kufikia asilimia 18. Hayo yote sambamba na kushindwa kushughulikia ipasavyo tatizo la maambukizi ya korona na kiwango kikubwa cha vifo vya watu vilivyosababishwa na virusi hivyo yameibua malalamiko ya wananchi kuhusu utendaji wa serikali. Vilevile vile, hitilafu za kisiasa hasa baina ya rais wa nchi na bunge zimezidisha hali mbaya nchini Tunisia Suala so, ambalo limetayarisha mazingira ya uingiliaji wa nchi za kigeni katika masuala ya ndani ya nchi hiyo. Mpenzi wa wasikilizaji, mnaendelea kusikiliza matangazo ya usiku ya Redio Tehran, Idhaa ya Kiswahili ya sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Karibuni sasa kusikiliza mawaidha ya Muharam kwa mnasaba wa tukio la Ashura yatakayoletwa kwenu na Shekh Sayid Aidarus Alawi wa Lamu, Kenya. Mawaidha hayo yatafuatiwa na simulizi za hamasa ya Karbala kabla ya kukusomeni muhtasari wa habari za dunia na kukwageni kutoka hapa studio. Imam Hussein alikuwa wawili, wa Ali. na vijana wawili wakiamkuliwa Ali na Ali al-Akbar alikuwa na Ali mwingine ndio Ali Zainul Abidin, ambaye Imam Ali Zainul Abidin alikuwa mgonjwa huko katika Makhaima akaenda Ali al-Akbar akasimama mbele ya babake. Wanazuoni watuambia hakuna kipindi kigumu kilichompitia Imam Hussein kama kipindi alichosimama aliposimama Ali al-Akbar. Mane, kitu kigumu sana kwa kwa mzazi Pili, mwane huyu wanatuambia hakuna, hakuna katika wajukuu wote wa mtumi hakuna kijana aliokuwa amefanana na bwana mtumi kisura, kitabia, kimwendo, mpaka akitembea kama aliyul Akbar. Na ndio utakuta hata Imamu Husein mwenyewe baada ya kumpa idhni mwane alinena maneno yake maarufu, alinena allahumma shahada ala haula tukimtamani mtumi nadharna ile tulikuwa tukimwangalia ali al akbar akasimama ali al akbar yastadhin huyu mamake alikiitwa leila katika wake za imam hussein ndio aliomzaa ali al akbar mamake asimulia asema baada ya ali al akbar mwanangu kupoa ruhusa kuteremka kwenda kupijana mimi niko ndani ya khaima, sioni kule kwenye kupijanwa, namuona Husein. Mimi nilikuwa nikiuangalia uso wa Husein, nikiuona uso wake umefinya, nilikiua mwanangu kwa hatarini, nikimuona uso wake umetabasam, nilikiua mwanangu uko salama. Anena naendelea kumwangalia namna hiyo, wa idha biwajhi Hussein qabad. Mara nauona uso wa imamu Husein umepija wekundu, akamwita ya aba Abdillah, je, mwanangu uko sawa? katata niyata qalbi, umenikata maini ya moyo wangu. Imam Husein akamwambia uko sawa, lakini tatizo bwana aliyoteremka kupambana na yeye namwogopea Bakr Ibn Ghanim. Imam Husein amwambia Leila Ya Rabbi na kuomba kwa haki ya kiu ya Imamu Hussein. Ya Rabbi nakuomba kwa haki ya ugeni wa Imamu Hussein. Wewe ndio ule mregesha Yusuf kwa babake Yaqub na kuomba umregeshe mwanangu. Mara aonekana Aliul Akbar amempija ule bwana upanga na amemmaliza akarudi kwa babake. Al-Imam Hussein amwita Leila, amwambia ya ibnu kikadraja mwana amerudi. Akaingia ndani ya khaima, akampiga makamama huko, amwambia babake, nimerudi, siwezi tena kuliangata panga, kiu yaniuma. Imam Hussein amtolea ulimi amwambia, uangalie ulimi wangu ulio mkavu nikutolee wapi? Maye amwambia siwezi tena kupambana, amwambia rudi babu yako kusubiri, sayasqiqa min al-kauthari sharbatamai lan tadhmaa ba'dahu abada, atakunwesha kutoka kwenye mto wa kauthar mai, hutosikia kiu tena. Mara Imam Hussein atoa sauti, wakati Ali al-Akbar uko kwa mamake, anena hal min nasirin yansuruni hal min dhabin yadhubu anna, kuna mwenye kutunusuru akatutetea. Laila akamsukuma mwane, amwambia nenda ukamtetee babako. Akatoka Ali al-Akbar kufika katika uwanda wakamtangilia na wakampija mpaka wakamwangusha, na huku akipija ukee akimwambia: ya aba Abdillah, ya abata, hadha jaddi Rasulullah, hadha jaddi Ali ibn abi talib, hadhihi jaddati fatimatu zahra. Wote wamekuja kumpokea yeye katika makamu shahada. Al imamu lhusein akamkabidhi mwane katika mikono ambayo hapotei anaye bidhiwa katika mikono hiyo. Hivyo hivyo wakaanza kutangulia ahli baiti, baada ya ahli bait mpaka akaja Qasim, Qasim ibn al-Hasan. Wasema alikuwa na miaka 14 takriban. Huyu babake ki alikufa akiwa mdogo. Imam, Imam Husein akamtukua akamuyea, alikwenda kutaka kumwomba ruhusa Imam Husein, Imam Huseini akakataa akamregesha, akamkariria mara baada ya mara akikataa. Huyu mamake akiamkuliwa ramla paka Imam Husein akaitisha juba na kiemba cha Imam Hasan. Kawaambia, banat, nitoleeni kiemba cha Hasan bin Ali akhi, Nitoleeni na juba lake. Akamuita Qasim akampiga kiemba cha babake na akamvisha joho la babake, kisha akampa ruhusa atoke. Kharaja ilayhim Qasim yuqatiluhum. Qasim akatoka akapambana na wao. Akaja bwana mmoja aitwa Amr ibn Sa'd ibn Nufail al-Azdi, ilikuwa ni bwana anafia. Wasema alimpiga upanga katikati ya kitwa, akakigawanya kitwa cha Qasim mara mbili katikati fawaka al-Qasim ala wajhi akaanguka kwa uso wake, na huko akipiga yoyo akimwita ammi yake, akimwambia ya amma adrikni, ya amma adrikni, e ammi yangu nipatiliza na mimi. Imam Hussein akatoka mbio akinena, budan liqaumin qatalu waman khasmuhum yawm alqiyamati jadduka wa abuk, ya'izzu ala ammika an tad'uhu fala yujibuk au yujibuka fala ya au yainuka fala yughni ank, amwambia ole ni, za, ni wa umma ambao wamekuua wewe, ambao kesho mtesi wao atakuwa ni babu yako na babako. Ni utungu sana kwa ami yako ummwa mkuu asiweze kukujibu au utake msaada kwake asiweze kukusaidia. Hapa ndipo Imam Hussein alipojikuta amebakia peke yake. Akenda kwa Imam Hussein amwambia, nipa na mimi ruhusa. Imam Hussein akakataa, amwambia: man yajmau shamlana badaka, nani atakaye kutukusanya baada ya wewe? Abul Fadl al-Abbas akamsisitiza, amwambia: sikiza sauti za wanawake, sikiza sauti za vijana, watoto walia, wote kiu. Imam Hussein akamwambia: in kana la budda, ikiwa hapana budi wewe uteremke, basi nenda ukawazengele hawazijana Abul Fadhli Al Abbas, Qamaru Banu Hashim, akatukua kiriba cha mai akapanda farasi wake akapasua jeshi akafaulu mpaka akafika kwenye mto wa Furat. Akainama katika mto akateka mai kwa zitanga zake ziwili za mikono, kiu imemshika. Alipoyakurubisha mai katika mdomo wake, akamkumbuka kwamba Imam Hussein bado hayanwa mai. Wanazuoni watuambia, muarikhina alifungua mikono yake tawanya mai akinena, sitokunwa mai kabla ya kunwa Imam Hussein. Akateka mayi yale kwenye kiriba chake akatoka kwenye mto na farasi, yuwarudi wakamvizia ndiani, wasema mmoja akampiga upanga mkono wake wa kulia, akaukata akatukua kiriba cha mai kwa mkono wa kushoto, wakamkata mkono wa kushoto, akakipiga makamama kiriba cha mai kwa mabakio ya mikono yake yaliyobakia, na huku akikimbia kwa maondo na maguu akitembea huku akisunuka kwa ajili ayafikishe mai yale katika khaima za banati wa mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam. Mara wakitahamaki wamuona, kuna bwana amekuya utukuzie kizio katika mkono wake akampiga nacho cha kitwa akasunukia nacho mpaka tiati, na huku akitoa sauti akinena: ya, ya akhi, ya aba abdillah watuambia wanazuoni Abulfadli al Abbas, hakuna mara hata moya amemwamkua ndugu yake akhi. Hakuna katika historia ilikuwa lugha yake akiitumia akimwamkua maulaya aba Abdillah, lakini hakutamka neno akhi, isipokuwa alipokuwa aanguka katika uwanda wa Karbala na wamemkatakata hawakumbakisha. Imam Husein akaenda akamtukua kitwa chake akamweka katika ziweo zake, na huku akimfuta damu kuna riwaya kuna riwaya ya nena, Abu al-Fadhl al-Abbas alimwambia Imam Husein baada ya kufa, usinipeke, usinipeke kule kwenye makhaima Amhuseni alitaka kumwangata kwenda naye kwenye mahaima, akamwambia usinipeke. Kwa nini ya Abal Fadhil al Abbas staki nikupeke? Anena inni astahi min sakina au sukaina, mimi naona haya uso wangu kumkabili Sukaina. Kwa nini? laqad waadtuha bil ma, nilimwahidi nitamwetea maji na sitaki kurudi, sina maji. Baadhi ya riwaya wane, yanena alivyokuwa amekatwakatwa katwa mwili wake, alikuwa hatundiki katika ardhi na Imam Hussein hakutaka banati za mtumi na hususa Sayyida Zainab amuone Abu al-Fadl al-Abbas akiwa katika hali ile mbaya ya majaraha na mwili ambao ni kama samaki amezopijwa mitare, fastaslama ila rabbik. Akabaki Imam Hussein hajui afanye nini, wanawake walia, wana kiu. Ndipo akamwitisha ule mwane wa kunyonya mdogo, ana miezi atiflu radhia akawaambia ni pani kijana. Wanawake wakatunda kijana ametatiwa kwenye kitambara, akatoka naye Imamu Husein mpaka mbee ya jeshi la Umar bnu Saad. Akawaambia ya qaumu, kama sisi tuna makosa, kama sisi tumeasi, kama sisi ni waovu, fama dhambu hadha tiflu, huyu kijana ana dhambi gani? Mpeni na yeye japokuwa tama moja la maji, wapewe maji. Baadhi wasema la, musimpeni maji mjadala ulipozidi ndipo Omar bnu Saad alipomwita ule mlenga shabaha, akiamkuliwa Harmala. Ilikuwa ni katika walenga shabaha wa hali ya juu sana wale, kwa lugha za kileo waitwa subshuta. Akamwambia ya Harmala, iqta' jidal alqawm, stopisha huu mjadala kwa sababu karibu jeshi letu limompasuka. Yani asitopishe. Kwa nini? Harmala alirusha chembe warikhina, awatuambia kile chembe kilimwingia ule kijana min alwaridi ila alwaridi, kiliingia upande hunu mpaka kikatoka kwa upande hunu damu ikaturuzika mpaka Imam Hussein wasema, aliyaza kitanga zake za mikono, ile damu ilikuwa ikishuka kwa ule kijana na akiirusha mbinguni, na huku akimkhutubu Mwenyezi Mungu akimwambia, ya Allah fashhad, fashhad, shuhudia jinsi wanavyotufanya. Kawa hakuna tena huja baada ya hapo. Wakishtuka wametuma mafarasi, wameshawazunguka wataka kuyachoma mahaima sasa kwa moto. Imam Hussein awahutubu, waambia Haya, wakarudi Imamu Husein akaitisha upanga wake akaitisha nguo za babu yake Bwana Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alayhi wa sallam. Kisha akawaambia, nieteeni na nguo matambara, nguo ambazo hazina thamani. Akapekewa, akaulizwa limadha, akanena hao watanivua nguo wakishakuniua, watatukua ghanima mpaka nguo nilizovaa na mimi mwili wangu ni katika wale watakatifu hasifai kuonekana uchi wangu. Kwa hivyo nataka nivae nguo zilizotakalika ndani, ili wakinivua zile za yuu, hakuna mtu atazipenda zile za chini, wataniatia akavaa nguo zake chafu tini matambara, jua akavaa joho la babu yake na nini, na akatukua upanga, akatoka yuwateremka. Katika saha abanatu Rasulillahi wamemzunguka Sukaina, Rukaya, Ummu Kulthum, Zeina, kila mmoya amemshika nta ya nguo, wamwambia ila aina ya himana, ila aina ya rajana, wenda wapi wewe, ndio ngome yetu, wenda wapi wewe, ndio mataraji yetu yaliyobakia. Na Imam Hussein awapiga makamama, akiwawaga mmoja mmoja, pija farasi wake, wati aenda. Mara asikia sauti ya nana Zainab, amwambia ya akhi, ya aba Abdillah, endu yangu, nakuomba unisubiri. Imam Hussein alikuwa hawezi kumkatalia Zainab. Amwambia ningojee, na mimi ya aba Abdillah, ya akhi. Imam Hussein akasimamisha farasi akarudi. Aliporudi Zainab amwambia, teremka katika farasi, akateremka Aka Amwambia e mamangu, amana nimezie kuitekeleza Imam Husein amwambia amwambia nana Zainab, wama tilka alamana, ni amana gani akamwambia, kumbuka ndugu yangu, siku alipokuwa yuaaga dunia mametu aliniamkua akanibusu kwenye shingo yangu, akanibusu kwenye kifua changu kisha akanambia, hini ni amana nimekupa, siku ambayo utakuja Muona Husein wahidan faridan ghariban la nasira lahu wala muin, uko peke yake, faqabilihi fi unuqi, mbusu katika shingo yake, kwa sababu hapo ndipo mashukio ya mapanga yao, na umbusu kwenye kifua chake, kwa sababu hapo ndipo mali maliwato ya farasi wao. Na hini ndio amana ambayo amenipa mamangu, nimeze kuitekeleza kui. Imam Husein akaekelea katika uwanda Pijana mapijano ya babake Ali ibn Abi Talib wakiwa wamkimbia huku wakimkimbia huku mpaka apije yoye. Umar ibn Saad awaambie hamtamweza mmoya mmoja, mtangilieni kwa kila upande. Wakamtangilia wa huku, wampija mapanga huku, wamrushia zembe mpaka akawa mwili wote umesimama zembe. Mwisho kukaja chembe kikaingia katika paa lake la uso, akaanguka akipija maondo ametegemea upanga wake na hakuna mtu anayesubutu kumsonga, hawezi kujitetea, ameshika upanga, amepiga maondo katika ardhi. Kila mmoja ashabiria ni nani atakwenda kummaliza. Akasonga wa kwanza, akarudi mbio. Alipoambiwa kwa nini warudi, akasema nilipomkabili, niliziona sura za Bwana Mtume Muhammad sallallahu alaihi wasallam, siwezi mpaka alipokuya almaluun Shimir ibni Dhiljaushan akamwangusha kwa kifua chake, akapija maondo kwenye kifua chake. Yaizu ala rasulillah, apija maondo kwenye mwili wa imamu, mwili wa masum, mwili mtakatifu najis ameweka upanga wake kwenye shingo yake, na nana Zeinab amepija maondo, aangalia jinsi ya kitwa cha nduye kinavyoepuliwa na mwili wake. Leo jangwa la Karbala limehinikiza makelele, anga ya Karbala imehinikiza mayoyo ya maadui. Kadiri saa zinavyopita, ndivyo wadui wao wanavyoongezeka na kustadi zaidi. Katika upande huu mwingine wa medani, kadiri muda unavyopita, ndivyo Hussein alayhisalam anavyozidi kuwa peke yake, huko wafuasi watu wakiendelea kupata fahari ya kuwa washahidi, mmoja baada ya mwingine. Mjukuu huyo wa bwana Mtume anapotupa jicho lake upande wa adui Uimara, ukakamavu na adhama yake inajaza mayowe hofu na mrindimo katika jeshi hilo. Omar bin Saad akiwa na hofu na wasiwasi mkubwa, anajaribu kulidhibiti jeshi lake, anaanza kulipanga upya na kubadilisha safu za wanajeshi wake, huku akiwalazimisha kunyanyua juu mikuki na panga zao ili kuongeza hamasa zao na kujaribu kuwatisha wafuasi wa imamu Husein alayhi ssalam, lakini wana mapambano hao hawatetereki wala hawaogopi chochote. Umari bin Saadi anatoa amri ya kushambulia. Wakati huo Husein alaihi salam yuko katikati kati ya safu za maadui, na anasema mimi ni Husein bin Ali, babu yangu ni Mtume wa Mwenyezi Mungu, mwanadamu bora kabisa. Mama yangu ni Fatima binti Muhammad, na sisi ni taa za uongofu ambazo zinang'ara ardhini. Kitabu cha uongofu cha Mwenyezi Mungu kiko kwetu. Sisi ni njia ya amani kati ya viumbe wote siku ya Kiama. Watu wanaokupenda sisi watanusurika na kuokoka kutokana na mapenzi yao kwetu, na maadui zetu watapata hasara. Maadui wanapiga makelele, wanapiga ngoma na wanafanya zogo, ili maneno ya Huseini alaihi salamu yasije yakapenya kwenye masikio yao na ujumbe wa haki uliojaa kwenye sauti yenye mvuto wa aina yake ya Husein usije ukaziathiri mwenzao, lakini ujumbe wa imamu haumaliziki hapo, bali anaendelea kuwatimizia hoja maadui na kuondoa dhima yake kwao, kwa kusema tambueni, kwamba huyu jemedari wenu Ibnu Ziyad mtu dhalili, mwana wa dhalili, hakutubakishia njia nyingine isipokuwa upanga au kuishi katika madhila. Ni muhali kwetu kukubali madhila Madini ya Mwenyezi Mungu haiwezi kubakia isipokuwa kwa kuwawamini. Basi enyi panga, chukueni roho yangu. Amru bin Hajjaji ambaye alikuwa ni kamanda wa wanajeshi elfu nne wa adui anadai kuwa Imamu Husein alaihi salamu ametoka kwenye dini, anatoa amri kwa wanajeshi wake akisema, mshambulieni Huseni, mshambulieni, mshambulieni, huyo ametoka katika dini ya Mwenyezi Mungu, hayuko katika safu za Waislamu maadui wanafanya shambulizi la kushtukiza. Hussein anawaangalia kwa kuwahurumia na kusema, enyi watu, aibu madhila na izara iwe juu yenu. Ni nyinyi ambao mlitangaza kwa mapenzi makubwa kuwa mtatulinda mbele ya adui, lakini oneni sasa jinsi mlivyotuashia moto wa fitna uliopokwa na kuchochewa na adui yetu wa pamoja. Oneni jinsi mnavyomsaidia adui na mlivyosimama kidete dhidi ya viongozi wenu. Mnafanya hivyo mkijua kuwa maadui hawaja kufanyieni chembe ya uadilifu, wala hakuna matumaini ya kupatikana heri kutoka kwa maadui hao. Amru bin Kaaba alikuwa ni mmoja wa masahaba wa Imamu. Alipoona wakati wa sala ya dhuhuri umekaribia, alimwelekea Imamu na akasema kwa heshima: Sayidi yangu, roho yangu iwe fidia kwako, wallahi watu hawa hawatakuachia hadi wahakikishe wametuwa sote. Lakini mimi natamani niende mbele ya mola wangu nikiwa nimetekeleza hii sala yangu ya mwisho, ukiwa wewe ndiye imamu na mimi ni maamuma wako. Imamu akamwambia: umenitanabihisha kuingia wakati wa sala, ninamwomba Mwenyezi Mungu akujalie kuwa miongoni maana wasimamisha sala kwa ajili ya Mwenyezi Mungu, waambie maadui wasimamishe vita kidogo, ili niweze kusali. Lakini maadui hawatoi fursa hiyo. Imamu na wafuasi wake wachache hawatishwi na mishale ya maadui, wanasimamisha sala ya dhuhuri katikati, kati ya mapambano. Macho ya masahaba wa Husein yanabubujikwa na machozi mtawalia kutokana na utukufu wa kipekee wa sala hiyo. Mmoja wa wafuasi wake hawa wanasema hii ilikuwa ni sala bora kabisa niliowahi kusali katika uhai wangu wote. Sala hii kwa kweli imenikumbusha baba yako mtukufu Ali bin Abitalib katika vita vya Sifin. Wakati Ibnu Abbas aliposema kuwa katika wakati huu mgumu tuliozingirwa na maadui hatuwezi kuacha vita na kwenda kusali, Ali alaihi salamu alisema, sisi tunapigana na watu hawa kwa ajili hii hii ya kusimamisha sheria na amri za mwenyezi Mungu. Wakati Imamu Hussein alipokuwa anasali sala hiyo, Said bin Abdullah na Amru bin Qurda Ka'bi wanajitolea muhanga kukaa mbele ya maadui kama ngao ili kuwazuia wasije wakamdhuru imamu. Maadui waliopotoka wanawamiminia mishale watu waliokuwa wanasali. Sala inapomalizika wafuasi hawa wawili wa imamu wanaanguka chini, huku miili yao iliyojaa mishale ya adui ikimiminika damu. Imamu anawabashiria na papo hapo wanapata fahari ya kuwa washahidi. Husein alaihi ssalamu anapanda farasi na anaingia katikati ya maadui kama simba aliyejekia, anawasambaratisha maadui hao, hakuna anayethubutu kumsogea huyu. Woga wanaacha medani ya vita na kwenda kushambulia mahema ya wanawake na watoto. Vilio vya wanawake na watoto vinamsikitisha sana ima. Imam. Imamu Husein anaunguruma kama simba akisema: Enyi wafuasi wa wana wa Abu Sufyan, kama hamna dini na kama hamuogopi siku ya malipo, basi angalau kuweni huru katika maisha yenu na angalau chungeni heshima zenu. Hapo hapo adui mmoja anampiga jiwe la uso imamu, na damu inaanza kumiminika kwenye kipaji chake kitukufu. Damu inajaa kwenye jangwa la Karbala huku sauti za mayowe na masikitiko ya wapenzi wa Huseini zikihinikiza katika anga nzima ya ardhi hiyo. Imamu Huseini anamwelekea mwana wake akisema: ewe Mola wangu, hakuna Mungu isipokuwa wewe, nimejitolea kikamilifu kusubiri makadirio na maamuzi yako. Ewe Mola wangu mwingi wa utukufu, rehema zako ziwe karibu na waja wako na mitihani yako ni ya kuvutia ewe. Ambaye uko hai milele na huna mwisho. Ewe Mola ambaye kila mtu unamlipa kulingana na amali zake, toa hukumu yako kati yangu na watu hawa, kwani wewe ni mbora wa kuhukumu. Baada muda si mrefu ya muda si mrefu, yakatokea maafa na balaa kubwa la kihistoria katika jangwa hilo. Kichwa cha Husein mwana wa mtume wa mwisho wa Mwenyezimungu kinakatwa na kutenganishwa na mugo wake na baadaye kutundikwa juu ya mkuki, lakini damu ya Hussein na wafuasi wake haikumwagika bure. Ni hapo hapo mmea wa ukombozi, heshima na utukufu kulimea na kuanza kunawiri na kujitandaza kwa nguvu katika kila kona ya dunia. Wapenzi wa wasikilizaji, hapa ni mjini Tehran na iliyoko hewani ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya uh, jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Kabla ya kukusomeni muhtasari wa habari za dunia, kuna maoni ya msikilizaji wetu hapa maarufu bwana Yahya Hasan Muhammad, maarufu kwa jina la Shebe wa Mombasa, Kenya anazungumzia yanayojiri huko Afghanistan, akisema wananchi wa Afghanistan hususan wa Taliban, nyinyi ndiyo mtakaoiokoa nchi au nyinyi ndiyo mtakaoiteketeza nchi yenu kwa mikono yenu wenyewe. Basi akili vichwani mwenu, maana yake tunashuhudia ya raia wakibeheneka uhuku na huku. Maoni yake na nasaha zake hizo, bwana Yahya Hasan Muhammad wa Mombasa, Kenya, kwa wananchi wa Afghanistan hususan kundi la Taliban ambalo ndilo lililoshika hatamu za utawala wa nchi hiyo hivi sasa. Na kabla ya kufunga matangazo yetu haya, tegeni sikio kwanza habari za dunia kwa ufupi. Katibu wa Baraza Kuu la Usalama wa Taifa la Iran Ali Shamkhani ameuonya utawala wa kizayuni wa Israel kwa kuambia asira yake ya uvamizi na ukaliaji ardhi za Wapalestina kwa mabavu itapatwa na hatima ya kufedhehesha kama iliyoipata Marekani huko Afghanistan. Balozi wa Palestina katika Umoja wa Mataifa Riyadh Mansuri amesema kutobebesha dhima utawala haramu wa Israel kumeushajiisha na kuupa uthubutu wa kuendelea kukanyaga sheria za kimataifa. Riyadh Mansuri amesema hayo katika barua aliyowaandikia katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa, rais wa kiduru wa Baraza la Usalama la umoja huo na mwenzake wa Baraza Kuu, ambapo wamegusia jinai za kutisha za Tel Aviv dhidi ya Wapalestina hususan wakazi wa, wa Ukingo wa Magharibi wa mto Jordan. Na kwa akali watu watatu wameuawa huku makumi ya wengine wakijeruhiwa katika maandamano ya kulalamikia kitendo cha wapiganaji wa Taliban kuondoa bendera ya taifa hilo na kuweka bendera ya kundi hilo katika maeneo muhimu ya mji wa Jalalabad, mashariki mwa Afghanistan. Na kwa mutasari huo, habari za dunia. Upenzi wa wasikilizaji, ndio tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa usiku wa leo. Ninakushukuruni kwa kuwa nasi hadi mwisho wa matangazo haya. Jina langu ni Abdul Fatah Musaidi, la ziada sina ghairi ya kukua geni nikisema, wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu.