Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. jina la Allah mwingi wa rehema mwenye kurehemu. Hakika tumeiteremsha Qur'an katika usiku wenye heshima kubwa usiku wa mwezi wa Ramadhan. Na nini kitakachokujulisha hata ukajua nini huo usiku wa heshima kubwa? Usiku wa heshima huo ni bora kuliko miezi elfu. Huteremka malaika na roho za viumbe watakatifu katika usiku huo kwa idhini ya Mola wao kwa kila jambo. Amani usiku huo mpaka mapambazuko ya alfajiri. Rahim alaykum Bismillahi Rahmani Rahim assalamu alaykum wa rahmatullahi ta'ala wa barakatuh. wa wapenzi wasikilizaji, mimi ni Mubarak yani nikiwakaribisha katika matangazo haya ya mchana idhaa Kiswahili, jamhulik, Islam, ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu Iran katika siku ya leo Jumatano tarehe 9 Muharram mwaka 1443 hijria kamaria inasadifiana na 18 Agosti 2028 2021 amiladia. Wapenzi wasikilizaji, katika mchana huu wa leo tumewaandalieni taarifa ya habari za dunia pamoja na uchambuzi wa kisiasa, na baada ya hapo tutakuwa na sehemu ya pili ya matangazo haya ambapo tutakuwa na mawaidha ya mwezi huu wa Muharram yataletwa kwenu na sheikh eh, Jafar Ammar mwazoa eh, nchini Tanzania. Baada ya hapo tutakuwa na udondozi wa magazeti ya Afrika Mashariki, na udondozi huo utafuatiwa na tamthilia eh, inayohusiana na siku hizi za kumbuka kuwa washahidi Imam Hussein alayhi salam. Baada ya hapo, tutakuwa na makala ya leo katika historia, na ni matumaini yangu kuwa utakuwa nasi hadi mwisho wa matangazo haya na mpenzi msikilizaji, napenda kukumbusha kuwa matangazo yetu haya yanapatikana moja kwa moja mubashara popote pale ulipo duniani kupitia tovuti yetu ya parstoday.com/sw na pia kupitia aplikesheni yetu ya simu za mkononi ya IRIB World Service. Na kwa wasikilizaji wetu walioko nchini Tanzania, mnaweza kutupata kupitia redio mshirika ambayo ni Maarifa FM, inapatikana kupitia 105.3 Tanga, pia Maarifa FM 101.9 Moza, halikadhalika huko Kigoma unaweza kutupata kupitia 99.7 FM. Na kwa wasikilizaji wetu wa Mtwara wanaweza kutupata kupitia Radio Maarifa 104.1 FM. Hali kadhalika, Singida unaweza kutupata kupitia 99.1 FM. Ni matumaini yangu kuwa utaweza kuwa nasi hadi mwisho wa matangazo haya. Na baada ya mdoso mrefu, ni taarifa ya habari za dunia. Imetimia saa saba kamili mchana kwa saa za hapa Teheran, Iran, ikiwa ni saa tano unusu kwa saa za Afrika Mashariki na saa nne na nusu asubuhi kwa saa za Afrika ya Kati, majira ya Bujumbura, Burundi au Lubumbashi, DRC. Na ifuatayo sasa ni taarifa ya habari za dunia, lakini kwanza kabisa ni vichwa muhimu vya vi habari wakati huu. Iran yatoa jibu kwa ripoti mpya ya wakala wa kimataifa wa nishati ya atomiki. Kiongozi wa harakati ya Hezbullah ya Lebanon, Said Hassan Nasrallah asema Marekani bado ina ujinga na inakariri makosa yake katika eneo. Na watu milioni 2.1 nchini Kenya wanakumbwa na uhaba wa chakula. karibu ni kusikiliza. Na sasa ni habari kamili. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya jamhuri ya kiislamu ya Iran amekumbusha kuwa hatua za Iran za kupunguza uwajibikaji wake katika masala ya nuklia zinachukuliwa katika fremu ya mapatano ya nyuklia ya JCPOA. Aidha amesema iwapo Marekani na madola mengine yaliyoafiki mapatano hayo ya JCPOA yatatekeleza ahadi zao, basi Iran nayo tarajia katika mkondo wa kutekeleza ahadi zake. Katika taarifa, msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Iran ameashiria ripoti ya hivi karibuni ya wakala wa kimataifa wa nishati ya atomiki IAEA kuhusu shughuli za nyuklia za Iran na kusema hatua zote za nyuklia za jamhuri ya kiislami ya Iran zinaenda sambamba na mkataba wa NPT na chini ya usimamizi wa IAEA. Aidha amesema hatua za Iran za kupunguza utekelezaji ahadi zake katika masuala ya nuklia zinahusiana na mapatano ya JCPOA na imechukua hatua hizo kwa mujibu wa mapatano hayo kutokana na hatua ya Marekani ya kuyakiuka pakubwa mapatano hayo. Na mbali na kukiuka mapatano hayo, Marekani pia imekiuka azimio nambari 2231 na la Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa. Aidha, amesema hatua hizo za Iran pia zimechukuliwa kwa sababu pande zingine zilizosalia katika mapatano ya JCPOA hasa nchi tatu za Ulaya nazo pia zimekiuka ahadi zao katika mapatano hayo. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Iran amesisitiza kuwa maadamu Marekani na pande zingine katika mapatano ya JCPOA hazitekelezi kikamilifu mapatano hayo, jamhuri ya Kiislamu ya Iran nayo itatekeleza mpango wake wa nyuklia wenye malengo ya amani kwa mujibu wa mahitajio yake na maamuzi ya mfumo wa utawala na kwa kuzingatia kanuni za IAEA. Khatibzade pia amesema kwa mara nyingine tena uh, kuwa mpango wa nuklia wa Iran ni wa malengo ya amani na hauna mwelekeo wa kijeshi. Aidha amesema iwapo pande zingine katika mapatano ya JCPOA zitatekeleza ahadi zao kikamilifu na kusitisha vikwazo vilivyo kinyume cha sheria dhidi ya watu wa Iran, basi Iran nayo itatekeleza kikamilifu ahadi zake katika mapatano hayo. Siku ya Jumanne, IAEA e, katika ripoti ilidai kuwa Iran imeongeza kasi urutubishaji madini ya urani. Kiongozi wa harakati ya Lebanon ya Hezbullah anasema kushindwa kwa Marekani nchini Afghanistan kunaonyesha ujinga wa wakuu wa Washington na kukosekana kwa mahesabu a, katika sera zao za kigeni. Said Hassan Nasrallah amenukuliwa na mtandao wa televisheni ya Almayadini ya Lebanon akiasema hayo Jumanne katika mkesha wa siku ya tisa ya maombolezo ya Muharram, said Nasrallah amesema na hapa namnukuu, mandhari ya Kabul inafanana kabisa na mandhari ya Saigon huko Vietnam, akiashiria namna Marekani ilivyoondoka kwa madhila eh, katika nchi hiyo ya Vietnam mwaka wa sabini. Aidha amesema Marekani bado ina sera za kijinga katika eneo na inarudia makosa yale yale. Kiongozi wa Hizbullah amesisitiza uh, kwamba Rais wa Marekani Joe Biden aliondoa majeshi yake kutoka Afghanistan kwa sababu hangeweza tena kumudu matokeo ya kubakia katika nchi hiyo. Kiongozi wa Hezbollah amesema Biden alisema kuwa alitumia zaidi ya dola trilioni moja na sasa, Wamarekani wameondoka wakiwa wamedhalilika na wameshindwa, na kuongeza kuwa Biden alitaka vita vya wenyewe kwa wenyewe nchini Afghanistan kupitia vita kati ya vikosi vya Taliban na serikali ya Afghanistan. Said Hassan Nasrallah amesema vikosi vya muungano wa kijeshi wa NATO vikiongozwa na Marekani nchini Afghanistan vimeshindwa vibaya na kwamba kujiondoa kwa fedheha kwa Marekani katika nchi hiyo kunaonyesha kuwa Washington haitapigana kwa niaba ya washirika wake. Itakumbukwa kuwa uvamizi ulioongozwa na Marekani dhidi ya Afghanistan kwa kisingizio cha kile kinachotajwa kuwa ni vita dhidi ya ugaidi uliwaondoa uh, wanamgambo wa Taliban madarakani miaka ishirini iliyopita, lakini hujuma hiyo ya kijeshi ilivuruga zaidi usalama wa nchi hiyo. Kundi la Taliban hivi karibuni lilichukua haraka udhibiti wa mji mkubwa au miji mikubwa ya Afghanistan baada ya Biden kuamuru kuondolewa mara moja vikosi vya Marekani nchini humo. Taliban walizingira mji mkuu Kabul siku ya Jumapili na kumlazimisha rais wa nchi hiyo Ashraf Ghani kukimbia nchi. Wakati huo huo, mashirika ya Umoja wa Mataifa yametoa wito kwa utawala wa Taliban nchini Afghanistan kutekeleza ahadi zake za kuwalinda wananchi. Katika taarifa, ofisi ya haki za binadamu ya Umoja wa Mataifa imesema kufuatia hofu iliyopo baada ya kundi la Taliban kutoa madaraka nchini Afghanistan, kundi hilo limeahidi kuwapa haki wananchi. Shirika hilo limesema wasemaji wa Taliban wametoa taarifa kadhaa katika siku za hivi karibuni, pamoja na kuahidi msamaha kwa wale ambao walifanya kazi katika serikali iliyopita. Wameahidi pia kuwa watakuwa jumuishi wa, uh. Wamesema mwanamke anaweza kufanya kazi na wasichana wanaweza kwenda shule. Ahadi kama hizo zitahitaji kuheshimiwa na hasa wakati huu ukizingatia historia ya zamani. Maazimio haya yamekaribishwa na wasiwasi. Uh, taasisi ta, ya Umoja wa Mataifa imeongeza kuwa kumekuwa na maendeleo mengi yaliyopatikana katika uwanja wa haki za binadamu katika miongo miwili iliyopita nchini Afghanistan. hata hivyo wamesisitiza kuwa haki za waafghanistani wote zinapaswa uh, kutetewa. Taarifa hiyo imesema mashirika ya Umoja wa Mataifa yameendelea kushirikiana uh, na kuwa karibu kufuatilia hali inayoendelea hasa uh, kuhakikisha misaada ya kibinadamu, ikiwemo matibabu, chakula na malazi yanapatikana kwa wanaohitaji. Kwa ujumla, mashirika ya Umoja wa Mataifa yanasema bado hali ni tete licha ya ishara ndogo za matumaini, hasa katika mji mkuu Kabul na ahadi zilizotolewa na kundi la Taliban za kuwanusuru wananchi ambao kwa maelfu wanahaha kukimbia kwenda kusaka usalama mare. Na tukiwa bado katika hiyo kadhia ya Afghanistan, taarifa zinasema serikali ya Uganda imeafiki kupokea wakimbizi elfu mbili kutoka Afghanistan kufuatia machafuko ya kisiasa yanayoendelea ya nchini humo. Esa Aniakun Davinia, naibu waziri wa misaada ya dharura majanga na wakimbizi amesema rais Yoweri Museveni ameafiki ombi la Marekani la kuwapokea wakimbizi hao, lakini alisema Waafghanistan hao watakuwa nchini Uganda kwa muda wa miezi mitatu kabla serikali ya Marekani kuwahamishia kwingineko. hata hivyo haikujulikana mara moja ni lini wataanza kuwasili. Kulingana na taarifa ya serikali ya Uganda, gharama zote zitakazotumika kipindi wakimbizi hao watakuwa nchini Uganda zitalipwa na Marekani. Wakimbizi hao watapewa makazi nchini Uganda kwa kipindi cha miezi mitatu na watafika katika makundi ya watu mia tano. Albania na Kosovo pia zimekubali ombi la Marekani la kuwapokea kwa muda wakimbizi wa Afghanistan hawanajiri wakati ambao Kamisheni Kuu ya Wakimbizi wa Umoja wa Mataifa imezitaka nchi mbalimbali kuzuia hatua yote ya kuwarejesha makao kwa nguvu wakimbizi wa, wa Afghanistan wakiwemo wale ambao maombi yao ya ukimbizi yamekataliwa na shirika la msalaba mwekundu la Kenya limesema, hivi sasa watu milioni mbili nukta moja nchini humo wanakabiliwa na uhaba mkubwa wa chakula kutokana na janga la ukame. Katibu mkuu wa shirika la msalaba mwekundu la Kenya Daktari Asha Muhammad amesema watu walioathirika wako katika kaunti kumi na mbili zenye ukame na hali mbaya ya chakula na lishe inatokana na uhaba wa mvua katika miezi mitatu ya mwisho ya mwaka jana na miezi ya Machi, Aprili na Mei ya mwaka huu. Dkt Asha Muhammad ameongeza kuwa kama hatua za haraka hazitachukuliwa hali ya ukosefu usalama wa chakula itaathiri jumla ya kaunti ishirini Aidha, amesema anaona upungufu wa maji na ufugaji unachochea migogoro na kuzidisha hali ya utapia mlo katika sehemu ya kaskazini mashariki mwa Kenya. Kwa mujibu wa utabiri wa hali ya hewa, hali ya ukame inatazamiwa kuendelea hadi mapema mwakani, kwa sababu msimu wa mvua ndogo unatazamiwa kuwa uh, na kiwango duni cha mvua katika maeneo yanayokumbwa na uhaba wa maji. Na huo ndio mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka hapa Tehran. Namwapunza usikilizaji hapa ni Teherani, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Na sasa tunawakaribisha kusikiliza uchambuzi wa kisiasa. Utahusu kupiga marufuku utawala wa Bahrain maombolezi wa Imam Husein alayhi salam, mwendelezo wa kunyanyaswa Waislamu wa madhehebu ya Shia nchini humo. Kama ilivyokuwa katika miaka iliyopita mwaka huu pia utawala wa kifamilia wa ukoo wa Al Khalifa nchini Bahrein umepiga marufuku kufanya shughuli zozote za waislamu wa madhehebu ya ashia za maombolezo ya mwezi huu wa Muharam na kumbukumbu ya kifo cha mjukuu wa Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasalam Imamu wa Husein alaihi salam Imam kwa akali asilimia sitini na tano ya wananchi wa Bahrein ni Waislamu wa madhehebu ya Shia. Licha ya kuwa mashia ndio wanaounda asilimia kubwa ya wananchi wa Bahrain, lakini hawapati hata haki za watu walio wachache na badala yake wamekuwa chini ya dhuluma na ukandamizaji mkubwa tena wa kuratibiwa unaofanywa na utawala wa kifalme wa ukoo wa Alkhalifa. Miongoni mwa haki za mashia wa Bahrein zinazokanyagwa na utawala huo wa kiimla ni haki za kimadhehebu. Ukweli ni kuwa ubaguzi wa kimadhehebu ni sehemu ndogo tu ya mamia ya haki za mashia zinazokiukwa na utawala wa Al Khalifa nchini Bahrein. Swala so hilo hudhihirika zaidi unapowadia mwezi huu wa Muharam. Waislamu wa madhehebu ya shia nchini Bahrein, kama walivyowenzao wa kote ulimwenguni, wanatambua kuwa kufanya maombolezo ya Imam Husein alaihi salam katika mwezi wa muharam mambo ya kupewa kipaumbele ambayo haiwezekani kutoyafanya. Pamoja na hayo, utawala uh, wa kidikteta wa Al Khalifa hauko tayari kuvumilia na kuwaacha mashia wafanye marasimu hayo ya kimadhehebu. Kwa muktadha huo, kama ilivyokuwa katika miaka iliyopita, mwaka huu pia vyombo vya usalama vya Bahrain vimekwenda katika miji na mitaa mbalimbali ya nchi hiyo na kuendeleza mbinu za ukandamizaji za utawala wa Al Khalifa kwa kukusanya bendera na mabango yote yenye nembo za kumbukumbu kumbu ya Muharram na mauaji ya mjukuu wa Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam. Katika maeneo mengi ya nchi hiyo, utawala wa Ali Khalifa umepiga marufuku uh, na kuzuia maombolezo hayo, katika hali ambayo haki za kimadhehebu ni miongoni mwa haki zinazoungwa mkono na nyaraka mbalimbali mbali za kimataifa za haki za binadamu. Katika kipengee cha pili cha tangazo la kimataifa la haki za binadamu lililopasishwa Desemba 10, 1948 inaelezwa kuwa kila mtu bila kujali rangi yake, kaumu, jinsia, lugha, dini, itikadi ya kisiasa, au na aina yoyote ile ya itikadi nyingine, utaifa, hali ya kijamii, utajiri na kadhalika, ana haki ya kunufaika na haki zote za na uhuru wote kwa mujibu wa tangazo hilo. Nukta muhimu ni hii kwamba kipengee hicho cha tangazo la kimataifa la haki za binadamu na sehemu nyingine za nyaraka na hati za kimataifa za haki za binadamu kinatilia mkazo kuhusiana na himaya ya haki za madhehebu ya wale wachache katika mataifa ya dunia, katika hali ambayo nchini Bahrain mashia ni jamii ya walio wengi. Hapa ni Tehran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislami ya Iran. Wapenzi wasikilizaji, na wakaribisha sasa kusikiliza mawaidha ya siku ya leo ya mwezi wa Muharam, na mawaidha yenyewe yataletwa kwenu na Shekh Amar uh, jamwazoa wa nchini Tanzania. Alim minash shaitani al la'ini al rajim bi fadlillahi bismillahir rahmanir rahim. Miongoni mwa mambo ambayo yananukuliwa na kuelezwa kinyume na uhalisia, ndugu zangu, ni tukio la Karbala, ni tukio la mauaji ya alimamu Hussein alayhi salam. Watu wamepea juu ya tukio hili katika kutumia uongo, katika kuzungumza mambo ambayo si uhalisia na uhakika wa tukio hili wakazusha ya kuzusha, hata kama mengine hata kiakili ya kawaida hauwezi kukubaliana na hayo. Kuna waliofikia. Maana leo ukiuliza ni nani aliyemua Hussein hapo hakukale salam, kauli wa Karbala enaqi, majeshi ya kuongoza mauaji ni ya Yazid bin Muawiya alayhi mahawiya, jemedali akiwa ni Ubaidillah bin Ziyad, amiri jeshi ni Umar bin Sa'ad bin Abi Waqas aliyepanda juu ya kifua cha mjukuu wa Bwana Mtume akamchinja akatenganisha kichwa chake na mwili wake ni Shimri bin Jawshan. Leo karne hii kuna mtu mwenye akili chafu, wanaamini waliomuua ubaini wa Iraki mwaka 61 hijiria waidi, ambao mpaka leo hata majina matatu wa Kiislamu hawajafikisha, kimuuliza majina akitaja mawili la tatu takwenda kibaniani, lakini mpaka leo mtu wanaamini hati ali Imamu Hussein aliuliwa na waiti waliokimbia tuma hiyo kwambia aliuliwa na mashia, na ndiyo maana mashia wanajipiga vifua vyao kukalia kalia kuongo ulivyopea. Alimam Hussein ni katika maimamu, ni katika ahalul kisa, ni katika watu wenye hadhi na heshma ya pekee kwa madhhabi ya albaiti alaihmsala. Lakini jiografia ya ulimwengu na populesheni yake, katika kipindi ambacho alimam Hussein anauawa katika mji wote alikufa kwa kipindi kile. Hata gavana mtawala aliyekuwa pale ni Normani bin Bashir, mtawala aliyewekwa na muawiya bin abi Sufyan kwenye dola ambayo mamuseni wa mashia, mtawala ni kutoka bani Umayya, malakum kaifa tahkumun. Na baada yake alikuwa ni Ubaydillah bin Ziyad, na kabla ya hapo mtawala ulio- watu wote waliokuwa Iraq ambao ni mashia asilimia tisini waliuwawa na waliokuwepo walikuwa katika majeda ya mji wa Al-Kufa na miji mingine, walikuwa ni wachache wasiozidi idadi pengine ya vidole vyetu hapa kwetu; ni kina Hani bin Urwa, ni kina Habib bin Mudhahib wali, ni kina Al-Mukhtar bin Ubaidi Thaqafi, wanahesabika wengine. Wote waliokuja kukusanyika na kumua Ali bin Husein ni watu wa Al-Kufa waliokuwa chini ya utawala wa Ubaidillah bin Ziyad, hawakuwa mashia ni wale ambao Farazdaq bin Ghalib alimwambia alimam Husain: kulubu nasi ma'a wa suyufu ma'a bani Umayyah, nyoyo za watu zipo pamoja nawe, kama ilivyo leo. Watu wote Hasani wa Husein, sayyida shababi ya ahli ljanna, watu wote Ali bin Abi Talib karrama mabahu, lakini ukija kwenye tukio la Karbala, wenzi wao ni maadui wa alimam Husain wezao ni maadui wa Ali bin Abi Talib, na kubadilisha hakika ya mambo kwa kutumia ndimi zao. Tukio hili likabadilishwa sana, likazungumzwa kinyume na uhalisia. Watu wakatunga, walioyatunga kwenye tukio hili, na wengine wakakosa haya kabisa, wakisema kwamba Hussein ameuawa kwa amri ya upanga wa babu yake, kwamba bwana mtume alisema yule ambaye atatoka kwenye taa ya khalifa wake, basi na auai Hivyo ali Imam Hussein alitoka kwenye toa ya khalifa Yazid bin Muawiya alaihiwaamia, wakisahau hata Qurani yatuambia wala tutiminhum ahiman au kafura, wala usitini omgolimanga awe mtawala katre atakavyokuwa mtenda dhambi au kafiri, haipaswi wewe kumtii. Katika moja ya masiku, kabla mtawala wetu wa kwanza, baba wa taifa hili hajafariki alikuwa kwenye baraza la hii, ilikuwa Moshi. Shekhe aliye kuwepo akawa atoa mawaidha katika kumkaribisha yeye, akawa ahimiza kwa tii viongozi vyovyote watakavyokuwa, atii Allah wa atii Rasul wa ulil amri minkum, atumia aya hii, vyovyote atakavyokuwa, upasi kumwaasi kiongozi. Baba wa taifa alikuinuka akasema, kuna tafsiri hapa. Mimi pamoja na, na kuwa si muislamu suniye Qur'an, lakini si kubali kwamba tutii kiongozi wa aina yote hata akiwa kaburu. Pindi kile kuna vuguvugu la kupambana na serikali ile Afrika Kusini, wanapambana na ubadhi wa makaburu, hata kaburu basi pia sisi tumpii? Basi hata waliokuja wakavamia ardhi zetu wakatutawala, wetu ni kwao, kwa nini na kwani kwao si wetu? Hata mtu ambaye si muislamu atumia tu akili ya kawaida, akili yake yamuonyesha kwamba hivi si sahihi. Sisi ambao Twaambiwa, tuko juu ya nyakati, nyingine twakosa busara katika kuyafasiri mambo kwa kiwango lipi. Watu wakapea tukio la al-Imam Hussein wakaliharibu, mpaka kutumia lugha kwamba eti Hussein ameuawa kwa upanga wa babu yake. Matumizi ya dini katika kulaghai watu na kuzungumza uongo kwa malengo binafsi yaliyotumika hata katika uwanja wa Karbala, majeshi ya Ibn Ziyad, majeshi ya Umar bin Saad na maamiri jeshi aliyekuwa nao kabla hawajafanya mauaji kwa kizazi cha Bwana Mtume, walianza kwa ulaghai wa aina mbalimbali. Moja ya ulaghai ilikuwa atakaapanwa Abbas kama Bani Hashim, mbeba bendera wa Alimamu Husein, uti wa mgongo wake, mtu aliyekuwa ndio mlinzi wa mahema ya kina mama na watoto, tegemeo la Alimamu Husein, kiasi kwamba mwenyewe alikimwona ni mti wake wa ngovu. Kabla vita, Shimr bin Jawshan la'natullah alayhi aliinuka, amwambia asema, aina al-Abbas wa ikhwatu aina banu umumatina. Apiga mayowe, auliza kwa jeshi la Imam Husein, yuko wapi Abbasi na ndugu zake? Kulikuwa kuna ujamaa na ukaribu baina yao kifamilia. Yuko wapi Abbas na ndugu zake? Yuko wapi Abbas na ndugu zake ambao ni sehemu ya ndugu zetu? Abbas akawa kamnyamazia Shimr, akijua kwamba ataka amrubuni kwa maneno yake, ataka kutumia ulimi wake uharifu. Hakika Ali Imam Hussein alayhi salam akamfuata ndugu yake Abbas bin Ali bin Abi Talib, akamwambia: ajibuhu wa inkana fasi, ujibu hata kama ni fasik. Abbas akamwambia: madha taqul wa ma turid, wasemaje na wataka nini kutoka kwetu? Shimr akamwambia: Abbas antum aminu la taktulu anfusakum ma'al husayn, ninyi tunawapa amani msizuwe nafsi zenu nkiwa pamoja na Alimahusaini. Abbas akamwangalia akamwambia, laanaka Allah wa laana amanak, Mwenyezi Mungu akulaani wewe na aidani hiyo amani unayotuahidishia sisi, atuaminuna wabnu rasuli llahi la amana lahu, watupa sisi amani watuwahidi kutulinda na kutuweka kwenye amani hali ya kuwa Hussein mtoto wa bwana mtume hayana amani Zuhayr bin Qayn alikumuona Abbas bin Ali bin Abi Talib katika msimamo ule akamfuata ikawa amshajisha amwambia usirudi nyuma katika hali ya namna Abbas akamwambia Zuhayr atushajjini fi mithl hadhihi alhala bado unahitaji kunishajisha katika hali na mazingira ya namna hii sihitaji mimi nina damu ya yahada ni mtoto wa Ali bin Abi Talib alayhi salam, niwache. Kama nilivyoeleza, Abbas ndiyo yule ambaye alibakia mpaka ndugu zake masahaba wa Imam Hussein wote kutoka nje ya familia ya Mtume Muhammad wakawa tayari wamefariki, wakabakia ndugu tu wa Imam Hussein, kizazi cha Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam wakabakia watoto pamoja na wanawake. Abbas akawashajisha ndugu zake akawatia nguvu kwa maneno ya hali ya juu. Abbas akakifuata kizazi cha Aqil akakihutubia na kukionyesha uzito wa damu ya Muslim bin Aqil ambayo imamajina uzito wa damu za shuhada waliokuwa mbele yao. Abbas akamtanguliza Abdullahi bin Muslim bin Aqil akaenda akauawa, ni Aqil bin Abdul Muttalib akaenda Muhammad bin Muslim bin Aqil akaenda Jaafar bin Aqil bin Abi Talib, akaondoka Abdul Rahman bin Aqil. Familia ya Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam, mmoja baada ya mwingine, wanauawa na Abbas akiwa anaangalia. Baada ya hapo, Abbas awaona watoto wa Bibi Zainab al-Kubra. Muhammad bin Abdullah bin Jaafar bin Abi Talib aingia katika vita au wawa, aingia mtu wake mwingine ambaye ni Awn bin Abdullah bin Jaafar bin Abi Talib au wa mbele ya macho yake. Wakainuka watoto wa Ali bin Hasan, kizazi cha Mtume Muhammad na watu hawajali wala waongo, ni watu wa aina gani? Ainuka Abdullah bin al-Imam al-Hasan, aina Abul Qasim bin al-Imam Hasan, aina Abul Hawa, ainuka Abdullah mtoto wa al-Muadi bin Abi Talib, aina Abu Bakar, wote ni watoto wa Ali bin Abi Talib, kizazi cha Mtume Muhammad. Wa malizika abakia Abbas na watoto ambao yeye na wao ni tumbo moja, watoto wa Umu lbanini. Abasi awashaliisha watoto wake, aweleza umuhimu wa kumlinda Alimam Huseini kwa kuwa ndiyo mlezi wa kizazi cha mtume Muhammad, kwa kuwa ndiye aliachiwa dhima ya kulinda familia ya mtume Muhammad katika kipindi hicho. Ndiye mtu alima ya mtume Muhammad na familia yote ya bwana mtume iko chini yake. Aondoka Jafar bin Ali nayerahuwao, Othmani bin Ali afariki, abakia Nitawaokoa watoto maadhali bado niko hai. hakuna yote atukekkusugelea eruzeila Abbasi achukua kiriba cha maji, aenda kwenye mto Furat achota. Abbas akiwa anapambana kutoka huku na huku, anapambana nao, waendelea kutaka kukiangamiza kizazi cha Mtume Muhammad sallallahu alaihi waalihi wasalam. Abasi afanikiwa kupambana mpaka achota maji. maadui kutoka kila upande wamzunguka Abbas mpaka wafika mahala wa mkata mkono mmoja. Abasi achukua maji yale kwa mkono mwingine uliyobakia. Abasi aendelea kupambana ayafikishe maji kwa alima Hussein. Kiu njaa na uzito ak wa mapambano umemzidi Abasi kiasi kwamba akaribia kulanywa maji yale, lakini akumbuka kiu aliyokuwa nayo bibi Zaina, akumbuka kiu ya watoto, akumbuka kiu ya alima Hussein. Abasi ashindwa kuyanywa maji yale tayari mahema ya wanawake yamewashwa. Nani mwingine wa kumtegemea katika mazingira kama haya leo kama siyowe Abbas? Abbasi bado amshajisha dada yake huku akiwa hana mkono hata mmoja, amwambia: hata kama wamenikata mikono miwili dada yangu, maji haya atafika kwenda, nitakuja kuokoa. Abasi azungukwa kutoka kila upande, watu watupa mishare na mikuki watu wamsogelea Abbas na kumkatakata Abbas katika kila kiungo chake, katika kila mwili wake kukiwa kuna jeraha. Atokea Bibi Zainab, akuagalia Abbas, arudi kwenye mahema, awaokoa watoto. Maadui wameingia wanyang'anya, na kukula hijabu za wanawake, wachukua vito vya thamani walivyovaa watoto wa Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam, lakini wafika mahala ndugu zangu atoa kipuli na hakitoki kwenye sikio, achukua upanga wake akata sikio lile ili aweze kuchukua mpaka bibi Fatima mtoto wami lumili, amwangalia amefanya kuvue, huku akiwachokua na machozi, amwambia mali ukika ya abu kwa, amwambia tonyang'anye mtoto wa Mtume, kisha nisilie, amwambia mimi, ninachohofu ni kwamba nikikiacha kipuli hiki atakuja mwezangu kwa kichukue. Alimam Huseina aliukia watu wale awaambia, hivi warafu, in lamyakun laku dinu fakunu ahwaa fi duni yako, basi hata kama mmeamua hamna dini mfanya lolote, basi angalau kuedi huru katika dunia yenu. Alimam Huseini awaangalia mahema ya watoto, mahema ya wanawake ametiwa moto. Agakwa Abbasi amkuta tayari ameuawa, amshika, aminua Abbas, ainua kichwa uwafungua macho Amwambie, nasikitika, ningekufa kabla sijakuwaga kakaangu, naomba nipate ladha ya kukuita kaka katika maisha yangu. Abbas alikuwa hajapata kumwita Imam Husein kwa jina la kaka hata siku moja, siku zote alikumwita imamu wangu. Abbas baada ya kukwita kaka, palepale akakata roho katika mikono ya kukua ana Mtume. Imam Husein alayhi salam asena alikiyo na halin akatamka na kusema Nam, mpenzi msikilizaji, hapa ni Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislami ya Iran. Na sasa uh, baada ya kusikiliza mawaidha hayo ambayo ameletwa kwenu na Shekh Jafar Amar mwazwa wa nchini Tanzania, umwadia wakati wa kutegea sikio udondozi wa magazeti ya Afrika Mashariki baada ya mda usio mrefu. Nam na mna, tunalikunjua jambo letu la udondozi wa magazeti ya Afrika Mashariki mchana huu kwa kuiangazia magazeti ya nchini Kenya, na awali kabisa nalitupia jicho gazeti la Taifa Leo ambalo katika ukurasa wake wa mbele lina kichwa kikuu cha habari kisemacho OK au oka wakaa ngumu. Kwa kifupi ni kuwa viongozi wa muungano wa One Kenya Alliance wamesisitiza kuwa wataunga mkono mmoja wao kuwania urais mwaka uja wa elfu mbili ishirini na mbili huku vyama vya ODM na Jubilee vikitangaza rasmi eh, kuanza mchakato wa kuungana. Mkutano wa OKA au oka uliotoa azimio hilo ulihudhuriwa huko Naivasha na vinara wa muungano huo ambao ni Gideon Moi wakanu Kalonzo Musyoka wa Wiper, Musalia Mudavadi wa ANC na Moses Wetangula wa Ford Kenya. Eh, sasa naliangazia gazeti la Daily Nation ambalo nalo pia katika ukurasa wake wa mbele limeipa umuhimu Habari ya mikutano ya jana ya wanasiasa vigogo nchini Kenya. Gazeti hilo limeandika kuwa mazungumzo ya muungano yameanza baina ya chama tawala cha Jubilee na kile cha ODM cha Raila Odinga. Aidha, gazeti hilo limeandika kuwa muungano wa OKA bado haujataja mgombea wake, lakini kuna uwezekano wa muungano huo kufikia mapatano na uh, ule muungano wa ODM uh, na Jubilee. Gazeti la Nation pia lina habari semayo kuwa maafisa sita wa polisi waliokamatwa kwa mauaji ya ndugu wawili katika kaunti ya Embu, magharibi mwa Kenya, e, watakaa mashariki mwa Kenya, samahani, watakaa rumande kwa siku kumi na nne uchunguzi unapoendelea. Hakimu mwandamizi mahakama ya Milimani, Nairobi, David Ndungi alitupilia mbali ombi la washukiwa hao la kuachiliwa kwa dhamana akisema haki zao binafsi haziwezi linganishwa na maslahi ya umma. Ndungi alisema mauaji ya ndugu hawa wawili Benson Njiru, ndwiga na Emmanuel matura ndwiga Agosti mosi 2021 alizua hisia kali kote Kenya, huku mito ikitolewa hatua kali zichukuliwe dhidi ya waliohusika. Gazeti la Standard nalo pia limeipa umuhimu habari kuhusu mchakato wa kisiasa nchini Kenya na limeandika kuwa Rais Uhuru Kenyatta ameitisha mkutano mwingine baina ya muungano wa kisiasa wa One Kenya Alliance na kinara wa ODM Raila Odinga. Mkutano huo unatazamiwa kufanyika katika ikulu ya rais katika mji wa Mombasa, eneo la pwani. Nam sasa tunaelekeza dira yetu dondozo wa magazeti ya Afrika Mashariki, nchini Uganda, na awali kabisa na aliangazia gazeti la Daily Monitor ambalo limeipa umuhimu habari semayo kuwa Uh, Uganda imekubali ombi la Marekani la kuwapa hifadhi kwa muda wakimbizi elfu mbili kutoka Afghanistan ambao wameikimbia nchi hiyo baada ya udhibiti wa serikali kuchukuliwa na kundi la Taliban. Gazeti la New Vision nalo pia limeipa muhimu habari hiyo chini ya kichwa cha habari kisemacho sababu zilizopelekea Marekani iombe Uganda iwapokee wakimbizi kutoka Afghanistan. Na sasa nalitupia jicho gazeti la The New Times la Rwanda ambalo lina habari semayo kuwa mahakama ya msingi ya Kishukiro jana ilikataa kumpa dhamana mshukiwa wa mauaji ya kimbari e, ambaye ametajwa kuwa ni Venante Rutunga na hivyo tabakia rumande. Rutunga mwenye umri wa miaka sabini na miwili anakabiliwa na mashtaka matatu ya kuhusika katika mauaji ya kimbari na aliwasili E, Rwanda mwezi mmoja uliopita baada ya kukamatwa akiwa mafichoni huko Uholanzi. Na ya, hitimisho dondo zetu wa magazeti ya Afrika Mashariki Jumatano hii kwa kuiangazia magazeti ya Tanzania, na naanza na gazeti la Mwananchi ambalo katika ukurasa wake wa mbele lina kichwa kikuu cha habari kisemacho chanjo ya Ukimwi kuanza na watu hamsini na wawili. Habari kamili kwa katika ukurasa wa nne. Pia katika ukurasa wake wa mbele Mwananchi lina kichwa kikuu cha habari kisemacho mnyukano wa waziri askofu Gwajima washika kasi. Kwa kifupi, ni kuwa waziri wa afya ya maendeleo ya jamii jinsia, wazee na watoto, Daktari Dorothy Gwajima ameliagiza jeshi la polisi na taasisi ya kuzuia na kupambana na rushwa Tanzania, TAKUKURU, kumkamata na kumhoji mbunge wa Kawe Askofu Josephat Gwajima ili athibitishe kauli anazozitoa dhidi ya serikali na viongozi kuhusu chanjo ya Covid 19. Gazeti la Jamvi la Habari limeiakisi habari hiyo chini ya kichwa kikuu cha habari kisemacho Askofu waji makitanzini. Pia gazeti hilo lina kichwa cha habari kisemacho Rais Samia azitaka nchi za SADEK kutumikia wananchi. Uh, gazeti la Majira katika ukurasa wake wa mbele lina picha na inayomwonyesha Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania Samia Suluhu Hassan akiwa katika mkutano wa 41 wa wakuu wa nchi na serikali wa Jumuiya ya Maendeleo Kusini mwa Afrika SADC ulioanza jana huko Lilongwe, Malawi na mlazia dasina kutoka meza udondozi wa magazeti wakati huu Barabara kabisa, wapenzi wa sikilizaji, hapa ni Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Na sasa nawakaribisha uh, kusikiliza uh, tamthilia kuhusiana na siku hizi za maombolezo katika mwezi wa Muharram. Baada ya hapo, ni makala ya leo katika historia diri masahaba wa Imamu Husen alaihi salamu walivyokuwa wanaonyesha hamu ya kwenda kwenye medani ya mapambano na kuwa washahidi, ndivyo huzuni na maumivu yalivyokuwa ya yakizidi kwenye moyo wa Imamu Husen alaihi ssalam. Sasa mtu wa kwanza kutoka Bani Hashim anajitokeza mbele ya Imamu akiomba idhini ya kwenda kwenye mapambano. Alikuwa ni kijana jamali, na sura yake inamkumbusha Imamu Husen alaihi ssalam sura ya Bwana Mtume Sallallahu alaihi wa alihi wasalam. Kijana huyo alikuwa ni Ali Akbar, mwana mkubwa wa Husein bin Ali alaihi ssalam. Imamu anaiangalia sura iliyojaa nuru ya kijana huyo shababi. Anaelekeza uso wake mbinguni na kusema: mola wangu, nimekuja ili kutoa kila kilicho changu katika njia ya mapenzi yako. Ewe mola wangu, shuhudia, nampeleka kwa watu hawa kijana ambaye ndiye anayefanana zaidi na mtume wako. Kila tulipotaka kumkumbuka mtume wako, tulikuwa tukimwangalia kijana huyu. Kijana anaonyesha hamu kubwa ya kwenda kwenye medani, lakini vipi moyo wa baba yake utaweza kustahimilia hali hiyo? Ali Akbar ananyanyuka haraka na anaingia kwenye medani ya mapambano kwa ushujaa kamili, bila kutetereka, na anasema ni mimi Ali, mwana wa Huseni bin Ali. Ninaapa kwa Mwenyezi Mungu, nisuhulu zadili la sili hana asafiti wawawote meneu. Lakini nikana kwamba hakuna sikio la kusikiliza maneno ya haki katika kundi la watu hao. Hakuna yeyote kati yao hata anayejiuliza nafsi yake yuko hapo kwa ajili ya kupigana na nani? Kwani kijana huyu si katika wajukuu watukufu wa Mtume wa Mwenyezi Mungu? Ijapokuwa kiu ya kukoseshwa maji ilikuwa imemdhoofisha Ali Akbar, lakini anapambana kiume na ushujaa usiomithilika na anafanikiwa kuangamiza kundi kubwa la maadui hatimaye. Lakini adui mmoja mwoga anatokea kwa nyuma na kumchoma upanga a kijana huyo. Ali Akbar anaanguka chini na kupata daraja tukufu ya kuwa ya shahidini, huku huzuni na majonzi ya Imamu Husen alaihi salam yakiwa bado hayajapoa Anamwona kaka yake mpenzi ya Abasi amesimama mbele yake. Abasi, kama na wewe nitapoteza, basi jeshi langu litasambaratika. Roho ya mapambano ya Abasi na mapenzi yake makubwa kwa Huseni alaihis salam, wakati wote anamtia nguvu za mapambano Huseni na kujitolea muhanga katika njia ya Mwenyezi Mungu. Imamu anazama katika mawazo, akifikiria ataamiliana vipi na kipindi hicho kirefu sana kwake. Abbas ni mtu shujaa asiyetetereka. Mtukufu huyo mweledu wa mambo na mwenye mtazamo mpana alikuwa ndiye kiongozi na mbeba bendera ya wana mapambano wachache wa Hussein bin Ali alayhi ssalam ahadi. Wakati huo alikuwa ameshika vizuri bendera ya haki na kuliongoza kwa ushujaa wa kipekee jeshi la Imamu Huseini alaihi salam. Imamu anampa Abbas ruhusa ya kwenda kwenye medani ya mapambano akimtaka aende kwenye mto ambao ulikuwa umezingirwa na maadui. Abbas anapambana kishujaa na maadui na anafika kwenye mto, ili afanye haraka kuwachotea maji wanawake na watoto wadogo waliokuwa wanateseka kwa kiu katika mahema ya imamu Husein alaihissalam. Midomo ya Abbas ilikuwa imeguguta kwa kiu. Anachukua maji kwenye kiganja chake na anayelekeza mdomoni. Ubaridi wa maji safi anauhisi chini ya midomo yake, lakini ghafula moja anayarejesha mtoni maji hayo. Roho yake ya kiungwana haimruhusu kunywa maji hayo, huku watoto wa Hussein wakiteseka kwa kiu. Anajaza maji na anafanya haraka kurejea kwenye mahema ya Hussein. Jeshi la adui linamfungia njia na kutishia kumuua Abbas. Anawajibu akisema wa moyo wangu hauogopeshwi na kifo, mimi ni mwana wa Ali Najuweni kwamba moyo unaotawakali kwa Mwenyezi Mungu hauogopeshwi na kifo. Wanajeshi wa adui wanazidi kumzingira Abbas. Ghafla mwanajeshi mmoja anamkata mkono wa kulia Abbas mtukufu, huyo anasema hata kama umekata mkono wangu wa kulia lakini kamwe sitoiacha mkono dini yangu. Upanga mwingine unatua katika bega la kushoto la Abbas na kuukata mkono wake wa kushoto baada ya hapo dharuba kali kali na za mfululizo za panga za maadui zinaingia mwilini mwa mtukufu huyo, na hatimaye roho toharifu ya shujaa huyo muungwana inaachana na kiwiliwili chake kitukufu na kupaa kuelekea kwenye ulimwengu wa malakuti na kurejea kwa Mola wake. Katika historia leo, ni Jumatano, tarehe 9 Muharama mwaka 1443 Hijria, sawa na Agosti 18 mwaka 2021 Miladia. Leo kwa mujibu wa kalenda ya Hijria ni siku ya Tasua, yani tarehe 9 mfungo 4 Muharam. Katika siku kama hii mwaka 61 Hijria, wakati majeshi ya Yazid yalikuwa yamejiandaa kikamilifu kumshambulia Imamu Husein alaihi ssalam na masahaba zake katika ardhi ya Karbala, Imam alimtuma ndugu yake aliyesifika kwa ushujaa mkubwa yaani Abulfadli al Abbas akawaombe maadui hao wampe fursa aupitishe usiku huo kwa swala na kunong'ona na mola wake. Usiku huo Imamu Husein aliwakusanya wafuasi wake na baada ya kumhimidi Mwenyezi Mungu na kumswalia Mtume, aliwaambia kila anayetaka aitumie fursa iliyobakia ya giza la usiku kwa ajili ya kuyanusuru maisha yake, kwani hakuna atakayebaki hai hapo kesho tutakapokabiliana na jeshi la Yazid. Hata hivyo maswahaba na wafuasi waaminifu na waumini wa kweli wa mtukufu huyo walikuwa wameshakata shauri la kujitolea mhanga kwa ajili ya Mwenyezi Mungu hadi tone la mwisho la damu zao. Usiku huo wa kuamkia Ashura, yaani tarehe kumi Muharram, uwanja wa Karbala ulikuwa medani ya ibada kwa mashujaa ambao licha ya kuwa wachache kwa idadi, lakini walisimama imara kama mlima na hawakumwacha imamu na kiongozi wao hata dakika moja. Siku kama ya leo miaka alfu moja 1368 iliyopita vilitokea vita vya Ajnadin katika eneo la Ajnadin huko Palestina, kati ya Waislamu na Warumi. Katika vita hivyo ambavyo havikuwa na mlingano haswa, kwa kuzingatia kuwa askari wa Kirumi walikuwa wengi mara kadhaa kuliko Waislamu, jeshi la Waislamu liliibuka na no ushindi mkubwa kutokana na wapiganaji wake kuwa na irada na imani thabit. Baada ya Warumi kushindwa vibaya na Waislamu, waliamua kurejea nyuma hadi katika mpaka wa Palestina na Siria, sambamba na kupoteza maeneo mengi yaliyokuwa chini ya udhibiti wao. Na siku kama ya leo miaka 30 iliyopita baada ya vita vya miaka minane vya kulazimishwa Iran na Iraq hatimaye Umoja wa Mataifa ulitangaza rasmi kusimamishwa vita hivyo kwa mujibu wa moja ya vipengee vya azimio nambari 598 la Baraza la Usalama la umoja huo. Baada ya ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu ya Iran, madola yanayopenda kujitanua ambayo yaliona maslahi yao yamo hatarini hapa nchini yalianza kutekeleza njama mbalimbali mbali ili kuangusha mfumo wa Kiislamu wa Iran. Saddam Hussein kibaraka wa madola ya Magharibi na haswa wa Marekani, wakati huo akiwa rais wa Iraq, alitumiwa na Washington na kuanzisha vita vya miaka minane dhidi ya taifa la Iran akitumia visingizio visivyo na msingi wowote. Mwanzoni mwa vita hivyo, baraza la usalama la Umoja wa Mataifa lilipasisha azimio la kutaka kusimamishwa vita hivyo, ingawa cha kusikitisha katika azimio hilo ni kwamba baraza hilo halikuashiria hata kidogo uchokozi wa majeshi vamizi ya Iraq dhidi ya taifa la Iran. Na msikilizaji, hapa ni Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu Iran. Na kabla sijaondoka studioni, ni muhtasari wa habari za dunia wakati huu. Jamhuri ya kiislamu ya, jamhuri ya kiislamu ya Iran imekumbusha kuwa hatua zake za kupunguza uwajibikaji katika masala ya nuklia zinachukuliwa katika fremu ya mapatano ya nuklia JCPOA. Katika taarifa, msemaji wa wizara ya mambo ya nje Iran amesema iwapo Marekani na madola mengine yaliowafiki mapatano ya JCPOA yatatekeleza ahadi zao, basi Iran nayo itarejea katika mkondo wa kutekeleza ahadi zake. Kiongozi wa harakati ya Lebanon ya Hezbollah anasema kushindwa kwa Marekani nchini Afghanistan kunaonyesha ujinga wakuu wa Washington na kukosekana mahesabu katika sera zao za kigeni. Said Hasan Nasrallah amenukuliwa na mtandao wa Almayadin akisema hayo Jumanne katika mkesha wa siku ya tisa ya maombolezo ya Muharam. Wakati huo huo, mashirika ya Umoja wa Mataifa yametoa wito kwa utawala wa Taliban nchini Afghanistan kutekeleza ahadi zake za kuwalinda wananchi. Kwingineko, serikali ya Uganda imeafiki kupokea wakimbizi elfu mbili kutoka Afghanistan kufuatia machafuko ya kisiasa yanayoendelea nchini humo shirika la Msalaba wa Mwekundu la Kenya kupitia katibu wake Dr Asha Muhammad linasema hivi sasa watu milioni mbili nukta moja katika nchi hiyo wanakabiliwa na uhaba mkubwa wa chakula kutokana na janga la ukame. Na kabla sijaondoka studio, ni wapenzi msikilizaji, ningependa kuangazia maoni yenu wakati huu. Kwanza kabisa tumepokea maoni kutoka uh, Ngarura Patrick wa Uganda anasema tunashukuru sana uh, ukarimu wa Uganda kuwapokea wakimbizi kutoka Afghanistan. E, pia uh, msikilizaji wetu huyu Ali eh, Magama, uh, Ali Magema anasema yuko huko nchini eh, Tanzania, anasema anapongeza jibu la Iran kwa ripoti mpya ya wakala wa kimataifa wa nishati ya atomiki. Msikilizaji, naona muda na umenimalizikia, sina mengi ili kuwashukuruni nyote kwa kuwa nasi hadi mwisho. Mimi mubarakeni, wasalamu alaikum warahmatullahi taala wabarakatu na ahadi kufikia hapa. Ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran husikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku matangazo yetu ya asubuhi huanza saa moja na dakika hamsini hadi mbili na dakika hamsini kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana huanza saa tano na dakika ishirini hadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo yetu ya usiku huanza saa mbili na dakika ishirini hadi tatu na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya Redio Teheran husikika pia kwa njia ya satelaiti na intaneti. Anwani yetu ya intaneti ni pars today com mkwaju sw kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu au email ni swahili radio at IRIB IR. Mnaweza pia kuyasikiliza matangazo yetu kwa njia ya moja kwa moja na hifadhi ya matangazo hayo kupitia simu za mkononi za Android na iPhone kwa kutumia application ya IRIB World Service mbali na katika barua pepe ya Swahili radio at IRIB IR, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama WhatsApp na kadhalika. Tunakushukuruni kwa kusikiliza na msikose kuyategea sikio matangazo yetu yajayo.