Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Al, al, kwa jina la Mwenyezi Mungu mwingi wa rehema mwenye kurehemu. Itakapokuja nusra ya Mwenyezi Mungu na ushindi, na ukawaona watu wanaingia katika dini ya Mwenyezi Mungu makundi makundi, basi zisabihi sifa za mola wako na umtake maghufira, hakika yeye ni mwingi wa kukubali toba. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum wapenzi wasikilizaji, popote pale mlipo, na karibuni kuwa nasi katika matangazo haya ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Matangazo yetu siku ya leo yataanza kama kawaida kwa taarifa ya habari za dunia. Taarifa hiyo itafuatiwa na uchambuzi wa kisiasa utakaohusu kuanza duru mpya katika historia ya kisiasa ya nchi ya Afghanistan ambayo rais wake ametoroka nchi na madaraka ya nchi hiyo yametwaliwa na wapiganaji wa kundi la Taliban. Baada ya uchambuzi huo wa kisiasa, mtasikiliza kipindi maalum uh, ambacho ni mawaidha ya Muharam. Mawaidha hayo uh, yatakayozungumzia siku ya tasua ya Imamu Hussein bin Ali bin Abi Talib alaihi ssalam, uh, yataletwa kwenu na Sheikh Jafar Amari mwazoa wa nchini Tanzania mawaidha ya uh, taswa yatafuatiwa na riwaya ya hamasa ya Muharam. Baadaye kidogo mtasikiliza makala ya leo katika historia, kabla ya kukamilisha matangazo yetu usiku wa leo kwa muhtasari wa habari za dunia. Ni matarajio yangu kwamba mtaendelea kuwa kando ya redio zenu kusikiliza yote tuliyokuandalieni. ni saa nne kamili usiku kwa wakati wa hapa jijini Teheran, na karibuni sasa kusikiliza taarifa ya habari za dunia. Na kabla ya yote tusikilize muhtasari wa habari. Rais Ibrahimi Raisi amesema nchi za Asia Magharibi zinaweza kubuni ramani ya njia ya amani bila ya kutegemea madola ya kigeni. Harakati ya Nujabaa nchini Iraq imesema Afghanistani ni funzo na somo kubwa kwa vibaraka na waitifaki wa Marekani. Moscow imesema madai ya Marekani kwamba imefanikiwa huko Afghanistani ni ndoto tupu. Na rais wa zamani wa Tunisia amekosoa maamuzi ya kisiasa yanayochukuliwa na kiongozi wa sasa wa nchi hiyo. Na sasa ni habari kamili. Rais wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amesema kwamba nchi za eneo la Magharibi mwa Asia zinaweza kubuni ramani ya njia na kuimarisha amani, utulivu na usalama endelevu kwa kushirikiana, na kuongeza kwamba uingiliaji wa madola ya kigeni katika masuala ya eneo hilo hauwezi kudhamini amani, amani ustawi na maendeleo. Rais Ibrahim Raisi ameyasema hayo leo katika mazungumzo yake ya simu na waziri mkuu wa Iraki Mustafa Al Kadhimi. Amesema nchi za kanda ya magharibi mwa Asia ndizo zinazoweza kuchukua maamuzi yanayohusu masuala ya eneo hilo amesisitiza udharura wa kupatikana ufumbuzi wa mgogoro wa Yemen na kusitishwa vita nchini humo, na akasema pande zote zinalazimika kufanya jitihada za kustawisha vita huko Yemen na kuheshimu haki ya taifa hilo ya kujiainishia mustakabali wake. Kuhusu uhusiano wa Irani na Iraq, rais wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amesema njama zinazofanywa na maadui zimeshindwa kuweka ufa katika mahusiano ya pande hizo mbili. Rais Ibrahim Raisi amesema Iraki imara yenye umoja, ustawi na maendeleo ni tarajio la Iran na ajenda kuu ya nchi mbili kwa ajili ya kuimarisha zaidi ushirikiano wao wa kikanda. Vilevile amemshukuru waziri mkuu wa Iraki kwa kumwalika katika mkutano wa viongozi wa nchi jirani mjini Baghdad na akasema kwamba Jamhuri ya Kiislamu daima inaunga mkono uh, ubunifu na hatua yoyote inayolenga kuboresha hali ya Iraq na nafasi yake katika kanda ya magharibi mwa Asia. Kwa upande wake, waziri mkuu wa Iraki amempongeza Rais Ibrahim Raisi kwa kuanza majukumu yake ya kuongoza kama rais wa jamhuri ya Kiislamu, na akasema kwamba Tehran ni mshirika halisi wa Baghdad na imekuwa bega kwa bega na serikali na taifa la Iraki katika vipindi vyote vigumu. Alkadhimi amesema kwamba kwa sasa kanda ya magharibi mwa Asia inakabiliana na changamoto nyingi kubwa ambazo utatuzi wake unahitajia hekima, subira na ushirikiano wa nchi za kanda hiyo. Msemaji wa harakati ya Nujaba nchini Iraq amesema kwamba wana mapambano wa nchi hiyo hawataruhusu Baghdad ipatwe na hatima kama ile ya Kabul huku Afghanistan na kusisitiza kwamba hali ya sasa ya Afghanistan ni somo na ibra kwa vibaraka na waitifaki wa Marekani. Nasr Ashamari ameandika katika ukurasa wake wa Twitter kwamba ujumbe wa hali ya sasa huku Afghanistan unaelekezwa zaidi kwa mrengo wa sera za utaifa, kwamba kama si uongozi wa juu wa dini wana mapambano wa Kiislamu, harakati ya Alhashdu Shabi na mwitifaki wetu halisi yani Iran, basi Baghdad mwaka 2014 ingepatwa na hatima ya Kabul mwaka 2021. Msemaji wa harakati ya Nujaba ya Iraki amesema ujumbe wa pili wa yanayojiri sasa huko Afghanistan unaelekezwa kwa marafiki wapiga debe na waitifaki wa, wa Marekani na vibaraka wao kwamba wanapaswa kuelewa kwamba Afghanistan na jinsi wananchi wa nchi hiyo walivyoachwa peke yao mbele ya panga la Taliban ni funzo, somo na ibra. Amemalizia ujumbe wake kwa kuandika kwamba siku ya kuondoka Marekani nchini Iraki pia haiko mbali. Wapiganaji wa kundi la Taliban waliingia katika mji mkuu wa nchi hiyo, Kabul, Jumapili iliyopita, sambamba na kutoroka nchi aliyekuwa rais wa nchi hiyo Ashraf Ghani. Sasa sehemu kubwa ya nchi ya Afghanistan inadhibitiwa na wapiganaji wa kundi la Taliban baada ya serikali ya nchi hiyo iliyokuwa ikisaidiwa na Marekani kusambaratika kikamilifu. Msemaji wa wizara ya mambo ya nchi za nje ya Rusia amesema kwamba madai ya Marekani kwamba ya imefanikiwa kutimiza malengo yake huku Afghanistan ni ndoto tupu, akijibu madai yaliyotolewa na Marekani kwamba imetimiza malengo yake nchini Afghanistan. Maria Zakharova amesema moja kati ya malengo yaliyotangazwa na Marekani huku Afghanistan lilikuwa ni kuyaandaa kuliangamiza kundi la Taliban. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Rasia ameongeza kwamba maafisa wa serikali ya Marekani wametoa madai mengi wakisema kwamba wamefikia malengo yao huku Afghanistan, lakini kwa sasa wanapaswa kuulizwa kuhusu ndoto hiyo kwamba malengo hayo ya awali yaliainishwa ya na nani kuhusu matamshi yaliyotolewa na msemaji wa Pentagon John Kirby ambaye uh, kwamba ha, hawezi kuthibitisha picha zilizowaonyesha raia wa Afghanistan wakidondoshwa chini kutoka kwenye ndege ya wanajeshi wa Marekani, Maria Zakharova amesema, inakuwa vipi Marekani inapata taarifa zinazohusiana na sumu ya kemikali ya novichok na taarifa za kina kuhusu wadukuzi wa, wa Kirusia, lakini inashindwa kutoa jibu kuhusu yaliyojiri kwenye mbawa na matairi ya ndege yake ya kijeshi huko Afghanistan. Itakumbukwa kwamba mitandao ya kijamii na vyombo vya habari jana vilionyesha filamu ya ndege ya kijeshi ya Marekani iliyokuwa ikipaa kutoka uwanja wa ndege wa Kabul ikiwadondosha chini waafghanistani wasiopungua wawili. Baada ya kuikalia ardhi ya Afghanistani kwa kipindi cha miaka ishirini, Marekani imeshindwa kuliangamiza kundi la Taliban ambalo sasa limeshika tena madaraka ya nchi hiyo. Vilevile, katika kipindi hicho cha kuwepo majeshi ya Marekani nchini Afghanistan, ugaidi umekuwa na kupanuka zaidi. Biashara na uzalishaji kulevia, imarika, na wa dawa za kulevya umeimarika na maelfu ya Afghanistan wameuawa kutokana na machafuko yanayoendelea kuigubika nchi hiyo. Mnaendelea kusikiliza taarifa ya habari za dunia inayowajieni moja kwa moja kutoka jijini Teheran. Kundi moja la watu wasiojulikana limeua karibu raia 40 huko magharibi mwa nchi ya Niger. Shambulio hilo lilitokea Jumatatu ya jana katika mkoa wa Nibango, eneo lililo karibu na mpaka wa nchi ya Mali, ambapo wapiganaji wenye silaha wamewaua mamia ya raia mwaka huu pekee. Mashambulio hayo ni sehemu ya machafuko makubwa yanayoshuhudiwa mara kwa mara katika mipaka ya Mali, Burkina Faso na Niger katika eneo la Sahel barani Afrika ambapo wapiganaji wa makundi ya waasi wanaohusishwa na magenge ya Alqaida na Daesh wanataka kulidhibiti eneo hilo. Tarehe 11 mwezi huu, shirika la kutetea haki za binadamu la Human Rights Watch lenye makao yake New York huko Marekani liliripoti kwamba makundi yenye silaha katika maeneo ya Tilaberi na Tahua huko Niger yamewaua raia zaidi ya 420 na kuwafukuza makumi ya maelfu ya wengine kutoka kwenye nyumba na makazi yao mwaka huu pekee. Mashambulizi ya makundi ya waasi na magaidi yamepamba moto zaidi mwaka huu nchini Niger. Mwezi Machi magaidi waliua watu 137 katika hujuma iliyoratibiwa kwenye mkoa wa Tahuu kusini magharibi mwa Niger, na mwezi Januari zaidi ya watu 100 waliuawa katika mkoa huo huo kwenye shambulizi la watu waliokuwa na silaha. na rais wa zamani wa Tunisia amekosoa maamuzi ya kisiasa yanayochukuliwa na kiongozi wa sasa wa nchi hiyo, ikiwa ni pamoja na kutiwa nguvuni maafisa wa serikali na kuzuiliwa wengine kutoka nje ya nchi. Moncef Marzouki amekosoa sera na maamuzi ya rais uh, Kais Saied wa Tunisia, na amesema hatua hizo ni sawa na mapinduzi na udikteta na kwamba ni ufisadi mbaya zaidi. Rais wa zamani wa Tunisia amesema kwa sasa nchi hiyo inatawaliwa na shaghala baghala na hali ya mchafukoge. Nchi ya Tunisia imetumbukia katika mgogoro mkubwa wa kisiasa baada ya rais Kais Saidi wa nchi hiyo kumfuta kazi waziri mkuu, kusimamisha shughuli za bunge na kutoa madaraka yote ya nchi. Hatua ya rais Kais Saidi imeibua maswali mengi kuhusu mchakato wa demokrasia katika nchi hiyo ambayo ilikuwa ya kwanza kushuhudia mwamko wa mapinduzi ya wananchi katika nchi za Kiarabu mwaka elfu mbili na kumi na moja. Spika wa bunge la Tunisia, Rashid al Ghanushi, amesema hatua iliyochukuliwa na rais Kais Said ni mapinduzi dhidi ya mapinduzi ya wananchi, katiba na uhuru wa taifa hilo la kaskazini mwa Afrika. Na hu wapenzi wasikilizaji, ndio mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka Radio Teherana. Bado mko nasi katika matangazo haya ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu Iran. Karibuni sasa, wapenzi wasikilizaji, kusikiliza uchambuzi wetu wa kisiasa utakaotupia jicho yanayojiri hivi sasa nchini Afghanistan baada ya wanamgambo wa kundi la Taliban kudhibiti mji mmoja baada ya mwingine na hatimaye kudhibiti mji mkuu Kabul kufuatia kukimbia na kutoroka nchi Rais Ashraf Ghani, sasa kumeanza duru mpya katika historia ya kisiasa ya nchi hiyo. Baada ya miaka ishirini ya mapigano na askari wa kigeni na serikali ya Afghanistan, wanamgambo wa Taliban sasa wamo mbioni kuunda serikali kwa mara ya pili katika kipindi cha miongo mitatu huku kidhahiri wanamgambo hao wakiwa na mabadiliko ya namna fulani ikilinganishwa na miaka ishirini iliyopita. Taarifa iliyotolewa na kundi la wanamgambo wa Taliban baada ya kudhibiti mji mkuu wa nchi hiyo Kabul na kurushwa hewani na televisheni ya taifa ya Afghanistan inaonyesha kwamba kinyume na utawala wake wa hapo awali, mara hii wanamgambo hao wa Taliban hawana nia ya kuzusha hofu, wasiwasi na wahaka miongoni mwa wananchi. Katika taarifa hiyo imeelezwa bayana kwamba watu wote ambao hapo kabla walikuwa wakifanya kazi na kushirikiana na wavamizi au hivi sasa wapo pamoja na serikali ya Kabul, wanamgambo wa Taliban wako tayari kuwapokea kwa mikono miwili, kama ambavyo wametangaza msamaha kwa wote. Taarifa yenye vipengee 13 ya kundi la wanamgambo wa Taliban, pamoja na mambo mengine ina nukta ya kimsingi ambayo ni sisitizo la kudhamini usalama wa roho na mali za wananchi wote wa Afghanistan. Kimsingi, nukta hii ndiyo inayoweza kuwa mstari wa kutenganisha baina ya Taliban ya mwaka 2021 na ile ya miaka 20 iliyopita. Katika mazingira hivi sasa swali ambalo limezishughulisha fikra na akili za wananchi viongozi wa vyama, maafisa wa zamani wa serikali ya Afghanistan, pamoja na walimwengu na mataifa mengine ya dunia, ni kwamba baada ya wanamgambo wa Taliban kudhibiti mji wa Kabul na kuiondoa madarakani serikali ya Muhammad Ashraf Ghani, je, wana mipango ya aina yoyote kwa ajili ya mustakbali wa kisiasa wa nchi hiyo au la? Tukitupia jicho matamshi ya viongozi wa kundi la Taliban, tunaona kwamba sambamba na kukaribisha uundwaji wa serikali itakayojumuisha makundi yote, kaumu na shahsia mbalimbali wa kisiasa, yanatilia mkazo kwamba serikali ijayo ya Afghanistan inapaswa kuwa ya Kiislamu lakini isiyokuwa ya fikra mgando. Kupitilia misimamo hiyo ya viongozi wa Taliban, uh, tunashuhudia Uh, nukta kwamba kundi hilo linakusudia kufanyia marekebisho katiba ya Afghanistan na kuongezea baadhi ya vipengee kwa mtazamo wa idiolojia yao, ambayo yumkini hilo likakinzana na asili ya utawala kuwa ni wa jamhuri wa kidemokrasia na wanaozingatia uhuru wa mtu binafsi na wa kijamii, ambayo haya ni maswala ya kimsingi na matakwa ya wananchi wa Afghanistan hasa kwa kutilia maanani kwamba licha ya wanamgambo wa Taliban kuonekana kwamba wamebadilisha baadhi ya mitazamo yao ikilinganishwa na miaka ishirini iliyopita, lakini ni jambo lililo mbali wakalegeza kamba kuhusiana na kun, kuunda utawala wa Kiislamu nchini humo. Kwa kuzingatia moyo wa mantaka yote, uh, ulioshuhudiwa na kundi la Taliban wakati wa kuanzishwa kundi hilo, ni jambo lililo mbali ikadhaniwa kwamba kundi la Taliban litakabidhi mamlaka ya uongozi kwa makundi na mirengo mingine baada ya kufanikiwa kurejea tena Kabul, ikiwa ni baada ya kupita miaka ishirini ya vita vya umwagaji damu. Kundi la wanamgambo wa Taliban linaelewa vyema kwamba kama ilivyokuwa katika kipindi kifupi cha utawala wake huko nyuma nchini Afghanistan, haliwezi kufumbia macho nafasi ya kaumu na makundi mengine ya kisiasa na kidini katika kuunda serikali hata hivyo kuna dhana kwamba kundi hili linataka kuwa na hisa kubwa zaidi na halitakuwa tayari kugawana hisa sawa na mirengo mingine katika medani ya kisiasa na utawala wa Afghanistan. Bado mko nasi wapenzi wasikilizaji, katika matangazo haya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, Inayowajieni moja kwa moja kutoka jijini Teheran. Audhu billahi lsamii lalim la min lshaitan llain rajim bifadl llahi bismi llah rahman rahim. Miongoni mwa mambo ambayo yananukuliwa na kuelezwa kinyume na uhalisia, ndugu zangu, ni tukio la Karbala, ni tukio la mauaji ya alimamu Husein alayhi al salam. Watu wamepea juu ya tukio hili katika kutumia uongo, katika kuzungumza mambo ambayo si uhalisia na uhakika wa tukio hili wakazusha ya kuzusha hata kama mengine hata kiakili ya kawaida hauwezi kukubaliana na hayo kuna waliofikia maana leo ukiwauliza ni nani aliyemuua Imam Hussein hapo kale hapo zamani Islam kauli wa Karbala elaqi majeshi yaliongoza mauaji ni ya Yazidu bin Muawiya alayhi mahawiya jemedari akiwa ni Ubaidillah bin Ziyad amiri jeshi ni Umar bin Saad bin Abi Waqqas aliyepanda juu ya kifua cha mjukuu wa bwana mtume akamchinja akatenganisha kichwa chake na mwili wake, ni Shimri bin Jaushan. Leo karne hii, kuna mtu mwenye akili chafu anaamini wa waliomuua ni waindi Iraki mwaka 61 hijiria, waidi ambao mpaka leo hata majina matatu wa kiislamu hawajafikisha, kimuuliza majina akitaja mawili na tatu takwenda kibaniani. Lakini mpaka leo mtu wanaamini eti ali imamu Hussein aliuliwa na baiti waliokimbia tuma hiyo kwambia aliuliwa na mashia, na ndiyo maana mashia wanajipiga vifua vyao kukalia kuongo ulivyopea. Alimam Hussein ni katika maimamu, ni katika ahali mkisa, ni katika watu wenye hadhi na heshima ya pekee kwa madhehebu ya arubait anausi. Lakini jiografia ya ulimwengu na population yake katika kipindi ambacho alimam Hussein Hussein anauawa katika mji wa Al-Kufa kwa kipindi kile, hata gavana mtawala aliyekuwa pale ni Nu'mani bin Bashir, mtawala aliyewekwa na Muawiya bin abi Sufyan kwenye dola ambayo amusenikanmashia mtawala ni kutoka kwa bani Umayya, maalakum kaifa tahkumun. Na baada yake alikuwa ni Ubaydillah bin Ziyad, na kabla ya hapo utawala ulio watu wote waliokuwa Iraq, ambao ni mashia asilimia tisini, waliuawa na waliokuwepo walikuwa katika majina ya mji wa Al-Kufa na miji mingine, walikuwa ni wachache wasiozidi idadi pengine ya vidole vyetu hapa tulipo, ni kina Hani bin Urwa, ni kina Habib bin Mudahib, walikuwa ni kina Al-Mukhtar bin Ubaid Thaqafi, wanahesabika. Wengine wote waliokuja kukusanyika na kumua Al-Hussein ni watu wa Al-Kufa waliokuwa chini ya utawala wa Ubaidillah bin Ziyad, hawakuwa mashia ni wale ambao Farazdak bin Ghalib alimwambia Ali Alimam Husain, kulubu nasi ma'a wasuyufu ma'a bani Umayyah ma, ma, ma, nyoyo za watu ziko pamoja nawe kama ilivyo leo. Watu wote Hasan wa Husain Sayyida shababi ya ahlil janna, watu wote Ali bin Abi Talib alib karamavahu. Lakini ukija kwenye tukio la Karbala, wenzi wao ni maadui wa Ali Alimam Husain wezi wao ni maadui wa Ali bin Abi Talib, na kubadilisha hakika ya mambo kwa kutumia ndimi zao. Tukio hili likabadilishwa sana, likazungumzwa kinyume na uhalisia. Watu wakatunga, walioyatunga kwenye tukio hili, na wengine wakakosa haya kabisa, wakisema kwamba Husein ameuawa kwa amri ya upanga wa babu yake, kwamba Bwana Mtume alisema yule ambaye atatoka kwenye taa ya khalifa wake basi na auaka hivyo aliimam Hussein alitoka kwenye dua ya khalifa Yazid bin Muawiya, alayhi alaihi, kwa wakisahau hata Qurani yatuambia wala tuti minhum aiman au kafura, wala usitini yomgolimana. Awe mtawala kadri atakavyokuwa mtenda dhambi au kafiri, haipaswi wewe kumtii katika moja ya masiku. Kabla mtawala wetu wa kwanza baba wa taifa hili hajafariki, alikuwa kwenye baraza la hii, ilikuwa Moshi. Sheikh aliye kuwepo akawa atoa mawaidha katika kumkaribisha yeye, akawa ahimiza kwa tii viongozi vyovyote watakavyokuwa, atiyo Allah wa atiyo Rasula wa ulil amri min, atumia aya hii vyovyote atakavyokuwa, hupaswi kumuasi kiongozi. Baba taifa alipoinuka akasema, kuna tafsiri hapa. Mimi pamoja na kuwa si Muislamu, sijui Qurani, lakini sikubali kwamba tutii kiongozi wa aina yote hata akiwa kaburu. Kipindi kile kuna vuguvugu la kupambana na serikali ile ya Afrika Kusini, wanapambana na udhalimu wa makaburu. Hata kaburu, basi pia sisi tumpi, basi hata waliokuja wakavamia ardhi zetu wakatutawala wetu ni kwao, kwa nini na kwani kwao si kwetu? Hata mtu ambaye si muislamu atumia tu akili ya kawaida, akili yake yamuonyesha kwamba hivi si sahihi, sisi ambao Twaambipa tuko juu ya nyumati nyingine, twakosa busara katika kuyafasiri mambo kwa kiwango hiki. Watu wakapea tukio la al-Imam Hussein wakaliharibu, mpaka kutumia lugha kwamba eti Hussein ameuawa kwa upanga wa babu yake. Matumizi ya dini katika kulaghai watu na kuzungumza uongo kwa malengo binafsi yalitumika hata katika uwanja wa Karbala, majeshi ya Ibn Ziyad, majeshi ya Umar bini Saad na maamiri jeshi aliyekuwa nao, kabla hawajafanya mauaji kwa kizazi cha Bwana Mtume, walianza kwa ulaghai wa aina mbalimbali. Moja ya ulaghai ilikuwa atakaafana na Abbas, kama ubani Hashim, mbeba bendera wa Alimamu Husein, uti wa mgongo wake, mtu aliyekuwa ndiyo mlinzi wa mahema ya kinamama na watoto, tegemeo la Alimamu Husein, kiasi kwamba mwenyewe alikimwona ni uti wake wa mgovu kabla vita shimri bin jawshan ya alai aliinuka amwambia asema aina l abbas wa ikhwatu. aina banu umumatina apiga mayowe auliza kwa jeshi la alima Huseini. yuko wapi abbas na ndugu zake kulikuwa kuna ujamaa na ukaribu baina yao kifamilia yuko wapi abbas na ndugu zake yuko wapi abbas na ndugu zake ambao ni sehemu ya ndugu zetu Abbas akawa kama kamnyamazia Shimrini, akijua kwamba ataka amrubuni kwa maneno yake, ataka kutumia ulimi wake uharifu. Hakika ali Imam Huseini alayhi salam akamfuata ndugu yake Abbas bin Ali bin Abi Talib akamwambia: ajibu wa inkana fasik, njibu hata kama ni fasik. Abbas akamwambia: madha takulu wa wamatumini, wasemaje na nawataka nini kutoka kwetu? Shimr akamwambia Abbas: antum aminu la taktulu anfusakum ma lusain, nyinyi tunawapa amani msiziuwe nafsi zenu mkiwa pamoja na Al Imam Husain. Abbas akamwangalia akamwambia, laanaka Allah wa lana amanaka, Mwenyezi Mungu akulaani wewe na ailaani hiyo amani unayotuhakikishia sisi. Atuaminuna wabnu rasuli llahi la amana lahu, watupa sisi amani watuwaidi kutulinda na kutuweka kwenye amani Hali ya kuwa Hussein mtoto wake mtume aya naamani Zuhair bin Tayyib alikumuona Abbas bin Ali bin Abi Talib katika msimamo ule akamfuata ikawa amshajisha amwambia usirudi nyuma katika hali ya namna hii Abbas akamwambia Zuhair akushajieni fi mithl hadhihi alhala bado unahitaji kunishajisha katika hali na mazingira ya namna hii sihitaji mimi nina damu ya haida ni mtoto wa Ali bin Abi Talib bin alayhi salam. Ni iwache kama nilivyoeleza hapo awali, Abbas ndiyo yule ambaye alibakia mpaka ndugu zake masahaba wa Imam Hussein wote kutoka nje ya familia ya Mtume Muhammad wakawa tayari wamefariki, wakabakia ndugu tu wa al-Imam Hussein, kizazi cha Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam oh. Wakabakia watoto pamoja na wale wake. Abbas akawashajisha ndugu zake, akawatia nguvu kwa maneno ya hali ya juu. Abbas akakifuata kizazi cha Aqil akakihutubia na kukionyesha uzito wa damu ya Muslim bin Aqil ambayo ina majina, uzito wa damu za shuhada waliyokuwa mbele yao. Abbas akamtanguliza Abdullahi bin Muslim bin Aqil akaenda akauwaa. Ni Aqil bin Abdul Muttalib akaenda Muhammad bin Muslim bin Aqil akaenda Jaafar bin Aqil bin Abi Talib, akaondoka Abdul Rahman bin Aqil. Familia ya Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam mmoja baada ya mwingine wanauwawa, na Abbas akiwa anaangalia. Baada ya yao Abbas awaona watoto wa Bibi Zainab al-Kubra, Muhammad bin Abdullah bin Jaafar bin Abi Talib, aingia katika vita, auwawa. Aingia mtoto wake mwingine ambaye ni Aun bin Abdullah bin Jaafar bin Abi Talib awala mbele ya macho yake. Wakainuka watoto wa Ali ibn Hassan, kizazi cha Mtume Muhammad na watu hawajali kama waongo ni watu wa aina gani? Ainuka Abdullah bin al-Imam al-Hasan, aina awwa. Qasim bin al-Imam Hassan, aina awwa. Ainuka Abdullah mtoto wa Ali bin Abi Talib, aina Abu Bakar. Wote ni watoto wa Ali bin Abi Talib, kizazi cha Mtume Muhammad. Kwa malizika abakia Abbas na watoto ambao yeye na wao ni tumbo moja, watoto wa Ummu l-Banin. Abasi awashajisha watoto wake, aweleza umuhimu wa kumlinda Ali Imam Hussein kwa kuwa ndiyo mlezi wa kizazi cha Mtume Muhammad, kwa kuwa ndiye aliachiwa dhima ya kulinda familia ya Mtume Muhammad katika kipindi kile, ndiye mtu alima ya Mtume Muhammad na familia yote ya bwana Mtume iko chini yake. Aondoka Jaafar bin Ali nayeahuao Uthman bin Ali afariki abakia Nitawaokoa watoto maadhali bado niko hai hakuna yote atakaye kukusugelea ewe Zainab. Abasi achukua kiriba cha maji, aenda kwenye mto Furat achota. Abasi akiwa anapambana kutoka huku na huku, anapambana nao, waendelea kutaka kukiangamiza kizazi cha Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam. Abasi afanikiwa kupambana mpaka achota maji, maadui kutoka kila upande wamzunguka Abasi mpaka wafika mahala wa mkata mkono mmoja. Abasi achukua maji yane, kwa mkono mwingine uliyobakia abasi aendelea kupambana, ayafikisha maji kwa alimam Husein. Kiu njaa na uzito ak wa mapambano umemzidi Abbasi kiasi kwamba akaribia kulanywa maji yale, lakini akumbuka kiu aliyokuwa nayo bibi Zaina, akumbuka kiu ya watoto, akumbuka kiu ya alimam Husein. Abasi ashindwa kulanywa maji yale. tayari mahema ya wanawake yamewashwa. Nani mwingine wa kumtegemea katika mazingira kama haya, lau kama sio ya Abbas? Abbas bado amshajisha dada yake huku akiwa hana mkono hata mmoja, amwambia, hata kama wamenikata mikono miwili dada yangu, maji haya yatafika kona, nitakuja kuokoa. Abbas azungukwa kutoka kila upande, watu watupa mishale na mikuki, watu wamsogelea Abbas na kumkatakata Abbas katika kila kiungo chake, katika kila mwili wake kukiwa kuna jeraha. Atokea Bibi Zainab, akuakalia Abbas, arudi kwenye mahema, awaokoa watoto. Maadui wameingia, wanyang'anya na nakukuna hijabu za wanawake, wachukua vito vya thamani walivyovaa watoto wa Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasalam, lakini wafika mahala ndugu zangu atoa kipuli na hakitoki kwenye sikio, achukua upanga wake, akata sikio lile ili aweze kuchukua mpaka bibi Fatima, mtoto wa mbubili amwangalia, amefanya kuvuye huku akiwa atokwa na machozi, amwambia maji kika ya ajabu, amwambia mba nyang'anye mtoto wa Mtume kisha nisilie, amwambia mimi nachohofu ni kwamba nikikiacha kipuli hiki atakuja mwezangu kwa kichukue. Alimamu Huseini watu wale awaambia hivi, walau in lam yakun laku dina fakunu ahdaa fi dunyako, basi hata kama mmeamua hamna dini, mfanye lolote basi angalau kueni huru tu katika dunia yenu. Alimam Huseini awaangalia, mahema ya watoto mahema ya wanawake yametiwa moto. Aja kwa Abbas, amkuta tayari ameuawa, amshika, amwinua Abbas Ainua kichwa kuwafungua macho, amwambia, nasikitika, ningekufa kabla sijakuwaga kakaangu. Naomba nipate ladha ya kukuita kaya katika maisha yangu. Abasi alikuwa hajapata kumwita Alimamkuseina kwa jina la kaka hata siku moja, siku zote alikumwita imabwagu. Bado mko nasi wapenzi wasikilizaji, katika matangazo haya ya idhaa Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu Iran. Karibuni sasa kusikiliza hamasa ya Muharam itakayofuatiwa na makala ya Leo katika Historia. kadiri masahaba wa Imamu Husen alaihi salamu walivyokuwa wanaonyesha hamu ya kwenda kwenye medani ya mapambano na kuwa washahidi ndivyo huzuni na maumivu yalivyokuwa ya yakizidi kwenye moyo wa Imamu Husen alaihi ssalam. Sasa mtu wa kwanza kutoka Bani Hashim anajitokeza mbele ya Imamu akiomba idhini ya kwenda kwenye mapambano. Alikuwa ni kijana jamali na sura yake inamkumbusha Imamu Husen alaihi ssalam sura ya Bwana Mtume. Kijana huyo alikuwa ni Ali Akbar, mwana mkubwa wa Husein bin Ali alaihi ssalam. Imamu anaiangalia sura iliyojaa nuru ya kijana huyo shababi, anaelekeza uso wake mbinguni na kusema: mm, mola wangu nimekuja ili kutoa kila kilicho changu katika njia ya mapenzi yako. Ewe mola wangu, shuhudia na mpeleka kwa watu hawa kijana ambaye ndiye anayefanana zaidi na mtume wako. Kila tulipotaka kumkumbuka mtume wako, tulikuwa tukimwangalia kijana huyu. Kijana anaonyesha hamu kubwa ya kwenda kwenye medani, lakini vipi moyo wa baba yake utaweza kustahimilia hali hiyo? Ali Akbar ananyanyuka haraka na anaingia kwenye medani ya mapambano kwa ushujaa kamili, bila y kutetereka na anasema ni mimi Ali mwana wa Hussein bin Ali, ninaapa kwa Mwenyezi Mungu mtukufu zabili la zidi hana masafiti wakwawakeue. Lakini nikana kwamba hakuna sikio la kusikiliza maneno ya haki katika kundi la watu hao. Hakuna yoyote kati yao hata anayejiuliza nafsi yake yuko hapo kwa ajili ya kupigana na nani? Kwani kijana huyu si katika wajukuu watukufu wa mtume wa Mwenyezi Mungu? Ijapokuwa kiu ya kukoseshwa maji ilikuwa imemdhoofisha Ali Akbar, lakini anapambana kiume na kwa ushujaa usiomithilika na anafanikiwa kuangamiza kundi kubwa la maadui. Hatimaye lakini adui mmoja mwoga anatokea kwa nyuma na kumchoma upanga kijana huyo Ali Akbar. Anaanguka chini na kupata daraja tukufu ya kuwa shahidi, huku huzuni na majonzi ya Imamu Husen alaihi salamu yakiwa bado hayajapoa. Anamwona kaka yake mpenzi Abbas abasi amesimama mbele yake. Abbas, kama na wewe utapoteza basi jeshi langu litasambaratika. Roho ya mapambano ya Abbas na mapenzi yake makubwa kwa Hussein alayhi salam, wakati wote anamtia nguvu za mapambano Hussein na kujitolea muhanga katika njia ya Mwenyezi Mungu. Imamu anazama katika mawazo akifikiria ataamiliana vipi na kipindi hicho kirefu sana kwake. Abbas ni mtu shujaa asiyetetereka, mtukufu huyo mweledu wa mambo na mwenye mtazamo mpana alikuwa ndiye kiongozi na mbeba bendera ya wana mapambano wachache wa Hussein bin Ali alayhi salam. Ahadi wakati huo alikuwa ameshika vizuri bendera ya haki na kuliongoza kwa ushujaa wa kipekee jeshi la Imamu Hussein alayhi salam. Imamu anampa Abbas ruhusa ya kwenda kwenye medani ya mapambano akimtaka aende kwenye mto ambao ulikuwa umezingirwa na maadui. Abbas anapambana kishujaa na maadui, na anafika kwenye mto, ili afanye haraka kuwachotea maji wanawake na watoto wadogo waliokuwa wanateseka kwa kiu katika mahema ya Imamu Husein alaihissalam. Midomo ya Abbas ilikuwa imeguguta kwa kiu. Anachukua maji kwenye kiganja chake na anayeelekeza mdomoni. Ubaridi wa maji safi anauhisi chini ya midomo yake, lakini ghafla moja anayarejesha mtoni maji hayo. Roho yake ya kiungwana haimruhusu kunywa maji hayo, huku watoto wa Hussein wakiteseka kwa kiu. Anajaza maji na anafanya haraka kurejea kwenye mahema ya Hussein. Jeshi la adui linamfungia njia na kutishia kumuua. Abbas anawajibu akisema, moyo wangu hauogopeshwi na kifo, mimi ni mwana wa Ali Najuweni kwamba moyo unaotawakali kwa Mwenyezi Mungu hauogopeshwi na kifo. Wanajeshi wa adui wanazidi kumzingira Abbas. Ghafla mwanajeshi mmoja anamkata mkono wa kulia Abbas mtukufu huyo, anasema hata kama umekata mkono wangu wa kulia lakini kamwe sitoiacha mkono dini yangu. Upanga mwingine unatua katika bega la kushoto la Abbas na kuukata mkono wake wa kushoto. Baada ya hapo dharuba kali kali na za mfululizo za panga za maadui zinaingia mwilini mwa mtukufu huyo na hatimaye roho toharifu ya shujaa huyo muungwana inaachana na kiwiliwili chake kitukufu na kupaa kuelekea kwenye ulimwengu wa malakuti na kurejea kwa Mola wake. Katika historia, leo ni Jumanne tarehe 8 Muharam mwaka 1443 hijiria sawa na Agosti 17 mwaka 2021. Tarehe 8 Muharam mwaka 61 hijiria, maji yalimalizika kabisa katika mahema ya mjukuu wa Mtume Muhammad, amani ya Mwenyezi Mungu iwe juu yake, na ali zake Imamu Husein bin Ali alayhim assalam, na watu wengine wa familia yake katika jangwa lenye joto kali la Karbala. Kharazmi katika kitabu cha Maktalu lHusein na Khiabani katika Waqaiulayam wameandika kwamba katika siku ya nane ya mfungu wa nne Muharam mwaka 61 Hijiria, Imamu Hussein bin Ali na masahaba zake walikuwa wakisumbuliwa na kiukali. Kwa msingi huo Imamu Husein alichukua sururu na akapiga hatua kama 19 nyuma ya mahema, kisha akaelekea kibla na kuanza kuchimba ardhini. Maji matamu ya kunywa yalianza kutoka na watu wote waliokuwa pamoja naye walikunywa na kujaza vyombo vyao. Kisha maji yakatoweka na hayakuonekana tena. Habari hiyo ilipofika kwa Ubaidullah bin Ziyad, alimtumia ujumbe kamanda wa jeshi la Yazidi maluni Umar bin Saad akimwambia, nimepata habari kwamba Husein anachimba kisima na kupata maji ya kutumia, hivyo baada ya kupata barua hii, kuwa macho zaidi ili maji asiwafikie, na zidisha mbinyo na mashaka dhidi ya Husein na masohaba zake. Siku kama ya leo miaka 61 iliyopita nchi ya Kiafrika ya Gabon iliyoko magharibi mwa Afrika na katika pwani ya bahari ya Atlantic ilipata uhuru. Wareno walifika huko Gabon kwa mara ya kwanza mwishoni mwa karne ya 15. Hata hivyo nafasi ya kijiografia ya Gabon ilizuia kugunduliwa nchi hiyo hadi karne ya 19. Wafaransa waliwasili Gabon katikati kati ya karne ya 19 na kuidhinishwa kuitawala nchi hiyo katika mkutano uliofanyika huko Berlin nchini Ujerumani. Hatimaye mwaka 1960 Gabon ilipata uhuru. Kijiografia, nchi hiyo ya Gabon inapakana na karibu na jamhuri ya Afrika ya Kati, Congo, Kamerun na Guinea Bissau. Katika siku kama ya leo miaka 31 iliyopita kundi la kwanza la mateka wa kirani waliokuwa wakishikiliwa katika magereza za kutisha za Sadam Hussein liliwasili katika ardhi ya Iran. Kuachiwa huru mateka hao ilikuwa hatua muhimu ya kutekelezwa azimio nambari 598 na la baraza la usalama la Umoja wa Mataifa kati ya Iran na Iraq. Sadam Hussein ambaye wakati huo alikuwa chini ya mashinikizo kutokana na kuivamia Kuwait alikubali kuwachia huru mateka hao wa Iran na kurejea katika mipaka inayokubalika kimataifa ya nchi mbili baada ya kukubali mkataba wa mpaka wa Algeria a Hii ni idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislami Iran, inayowajieni moja kwa moja kutoka jijini Teheran. Na kabla ya kufunga matangazo yetu, tusikilize muhtasari wa habari za dunia. Raisi wa Jamhuri ya Kiislami Iran amesema nchi za eneo la magharibi mwa Asia zinaweza kubuni ramani ya njia na kuimarisha amani, utulivu na usalama endelevu kwa kushirikiana, na kuongeza kwamba uingiliaji wa madola ya kigeni katika masuala ya eneo hilo hauwezi kudhamini amani, ustawi na maendeleo. Msemaji wa harakati ya Anujaba nchini Iraqi amesema kwamba wana mapambano wa nchi hiyo hawataruhusu Baghdadi ipatwe na hatima kama ile ya Kabul huko Afghanistan, na kusisitiza kwamba hali ya sasa ya Afghanistan ni somo na ibra kwa vibaraka na waitifaki wa, wa Marekani. Msemaji wa Wizara ya Mambo ya Nchi za Nje ya Russia amesema kwamba madai ya Marekani kwamba imefanikiwa kutimiza malengo yake nchini Afghanistan ni ndoto tupu. Akijibu madai yaliyotolewa na Marekani kwamba imetimiza malengo yake huko Afghanistan, Maria Zakharova amesema moja kati ya malengo yaliyotangazwa na Marekani huko nyuma nchini Afghanistan ni kuliangamiza kundi la Taliban ambalo sasa limetoa tena madaraka ya nchi ya Afghanistan. Rais wa zamani wa Tunisia amekosoa maamuzi ya kisiasa yanayochukuliwa na rais wa sasa wa nchi hiyo ikiwa ni pamoja na kuwatia nguvuni maafisa wa serikali na kuwazuia wengine kuondoka ndani ya nchi hiyo. Na kundi moja la watu wasiojulikana limeua watu zaidi ya karibu arobaini huko uh, magharibi mwa nchi ya Niger. Wapenzi wasikilizaji, muhtasari huo wa habari unatukamilishia matangazo yetu usiku wa leo. Asanteni kwa kuwa nami hadi mwisho wa matangazo yote ya usiku huu, na nakutakieni usiku mwema.