Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Sadaqallahu al-aliyyu al-azeem kwa jina la Mwenyezi Mungu mwingi wa rehema mwenye kurehemu kwa ajili ya kuzoea makuraishi kuzoea kwao safari za kusi na kaskazi basi wamwabudu Mola wa nyumba hii ambaye amewalisha wasipate njaa na akawasalimisha na hofu. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum warahmatullahi taala wabarakatu. Wapenzi wasikilizaji, mimi ni Mubarak Kenya nikiwakaribisha katika matangazo haya ya asubuhi ya idhaa ya Kiswahili Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu Iran katika siku ya leo Jumanne tarehe nane Muharam mwaka elfu moja mia nne arobaini na tatu hijiria kamaria, inasadifiana na tarehe kumi na saba Agosti mwaka elfu mbili ishirini na moja miladia. Nam, wapenzi msikilizaji na tulio waandalieni asubuhi hii ya leo kutoka hapa Teheran, Iran. Kama kawaida tutakuwa na taarifa ya habari za dunia, na taarifa hiyo wapenzi msikilizaji itafuatiwa na uchambuzi wa kisiasa baada ya sabale. Hapo tutaingia katika sehemu ya pili ya matangazo yetu haya na uh, tutakuwa na mawaidha ya uh, mwezi huu wa Muharam na mawaidha haya, wapenzi wasikilizaji, yatafuatiwa ya na udondozi wa magazeti ya Afrika Mashariki na kisha tutakuwa na makala ya kila siku ya leo katika historia. Ni matumaini yangu kuwa utakuwa nasi hadi mwisho wa matangazo haya, na napenda kukumbusha kuwa matangazo yetu haya yanapatikana kwa njia moja kwa moja popote pale ulipo duniani kupitia tovuti yetu ya parstoday.com/sw na alkadhalika, pia kupitia Uh, application yetu ya simu za mkononi ya IRIB World Service, na kwa wasikilizaji wetu walioko nchini Tanzania, mnaweza kutupata kupitia Radio Maarifa FM, inapatikana kupitia mia moja na tano nukta tatu Tanga, mia moja nukta tisa Mwanza, 99.7 Kigoma, mia moja na nne nukta moja Mtwara na 99.1 Singida. Baada ya mdoso mrefu ni taarifa ya habari za dunia. Ni saa tatu nusu asubuhi kwa saa za hapa Teheran, Iran, ikiwa ni saa mbili kamili kwa saa za Afrika Mashariki na saa moja kamili kwa saa za Afrika ya Kati, majira ya Bujumbura, Burundi, na Lubumbashi, DRC. Na ifuatayo sasa ni taarifa ya habari za dunia, lakini kwanza kabisa ni vichwa muhimu vya habari wakati huu. Iran yasema itatumia uwezo wake kuleta maelewano nchini Afghanistan. Watu 21 wafariki dunia katika ajali ya barabarani kaskazini mwa Nigeria, na wahamiaji 120 waokolewa baharini nchini Libya. Karibuni na sasa ni habari kamili. Jamhuri ya Kiislami ya Iran imesema itatumia uwezo wake wote kwa ajili ya kuhimiza mazungumzo na maelewano nchini Afghanistan. Haya yamesemwa na msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Iran Said Khatibzadeh Jumatatu, na huku akiashiria matukio ya nchi hiyo jirani, amesema Tunafuatilia kwa karibu matukio ya Afghanistan na tunawasiliana na wahusika wote, amesema. Kama ambavyo waziri wa mambo ya nje wa Iran Muhammad Jawad Zarif alivyosema katika ujumbe wa Twitter, Iran inakaribisha pendekezo la rais wa zamani wa Afghanistan Hamid Karzai kuhusu kuundwa baraza la uratibu nchini humo. Hatibzade amesema Iran na Afghanistan zina nukta nyingi za pamoja za kihistoria na kiutamaduni, na kwamba Iran daima imekuwa ikisimama si pamoja na taifa la Waislamu la Afghanistan katika nyakati muhimu za kihistoria. Ameongeza kuwa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ina wasiwasi kuhusu machafuko nchini Afghanistan na inatoa wito kwa pande zote kudumisha amani kupitia mazungumzo. Wapiganaji wa kundi la Taliban Jumapili Agosti 15 waliingia mji mkuu wa Afghanistan, Kabul, sambamba na kuanguka kwa serikali kufuatia hatua ya rais Mohammad Ashraf Ghani kutoroka nchi. Wakati huo huo, mkuu wa sera za kigeni katika Umoja wa Ulaya ameingilia tena masuala ya ndani ya Afghanistan sambamba na kufumbia jicho jinai zilizofanywa na Marekani na waitifaki wake wa Ulaya nchini Afghanistan. Josep Borrell amedai kuwa kuna haja ya kurejeshwa usalama huko Afghanistan na kwamba jamii ya kimataifa inazitolea mwito pande zinazozozana nchini humo kuwawezesha raia wa kigeni na wa Afghani kuondoka nchini humo kwa amani. Mkuu wa sera za kigeni katika umoja wa Ulaya ameongeza kuwa kesho leo Jumanne, mawaziri wa mambo ya nje ya wa nchi wanachama wa umoja huo watafanya mkutano kwa njia ya intaneti kujadili mambo ya Afghanistan. Tunaelekea sasa barani Afrika, ambapo watu wasiopungua ishirini na moja wamepoteza maisha baada ya basi waliokuwa wakisafiria kugongana na lori katika jimbo la Jigawa la kaskazini mwa Nigeria. Polisi wa eneo hilo wamethibitisha habari hiyo na kusema kuwa ubovu wa barabara umechangia kutokea ajali hiyo karibu na kijiji cha Raddabi katika eneo la Guarma. Msemaji wa jeshi la polisi katika jimbo hilo, Liwan Chisu, ametangaza habari hiyo na kuongeza kuwa basi hilo limegongana na lori ambalo halijasajiliwa. Ajali hiyo imetokea katika mtaro uliovunjika na inaonekana madereva walikuwa wanajaribu kukwepa mashimo kwenye barabara hiyo. Shishu wamewaambia waandishi wa habari kuwa wamepokea habari za kuhuzunisha kutoka kijiji cha Radabi ya kutokea ajali mbaya barabarani katika barabara hiyo ya Gwaram Basirika. Sasa tunajiunga na mwandishi wetu wa eneo la Afrika ya Kati, Mosimosi ambaye anasema kuwa wapiganaji wa Ambizonia wa jamhuri ya Kamerun wamefunga barabara kwa muda wa siku uh, kadhaa sasa barabara ambazo zinatoka na kuingia katika miji au mji muhimu kaskazini magharibi mwa nchi hiyo Bamenda. Mosi Mwasi ana uh, maelezo zaidi akiwa uh, katika eneo hilo la Afrika ya Kati. Barabara hizo tatu zilizofungwa ni muhimu, ambazo zinaelekea katika maeneo ya ugavi wa mahitaji muhimu ya kijamii. Moja ya barabara hizo ni ile inayoelekea katika hospitali kuu ya rufaa katika mkoa huo huku nyingine ikiwa inaunganisha mji mkuu wa mkoa huo na mji mkuu wa Enugu Nigeria. Barabara ya kwanza kufungwa yapata miezi mitatu iliyopita ni ile inayounganisha Bamenda na mji wa Bali ulioko umbali wa kilomita 45 na kutoka hapo barabara hii kuelekea Nigeria na kuingia hadi katika mji wa Inugu, barabara ambayo ni kiungo muhimu cha biashara baina ya miji hii miwili. Na wale wote wanaotumia barabara hii wanasikitika kutokana na bidhaa kushindwa ama kusafirishwa hadi Inugu au kuingizwa nchini, kama anavyosema hapa mfanyi biashara mmoja. Sasa, we, ni majuma matatu ambayo yanafanya tuanze kukwama tukiwa hatuna la kufanya. Tunachotaka ni serikali ifanye juu chini, ifungue njia hii ili tuweze kufanya kazi, kwa kuwaandalia watoto wetu vifaa vya kwenda shuleni. Kufungwa kwa barabara hizo kumesababisha pia bidhaa muhimu kwenda kwa mwendo wa kuruka sokoni. Wale wote wanaotafuta bidhaa hizo katika soko la Bamenda wanajikuta wakilipa kwa kila bidhaa bei maradufu au zaidi ya hapo. Kutokana na hali hii ngumu, mkuu wa mkoa huo Bwana Adolf Nelela Afrik hawataka raia kushirikiana na utawala na pia vyombo vya usalama ili kuweza kuzibua barabara zilizofungwa na hao waasi wa Ambazonia. Mosi Mwasi, Radio Tehran, Brazzaville. Shukran masimwasi kwa ripoti yako hiyo. Hapa ni Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu Iran. Meendelea kusikiliza taarifa ya habari za dunia. Shirika la kuhudumia wakimbizi la Umoja wa Mataifa UNHCR linasema kuwa wahamiaji 120 wameokolewa katika bahari ya Mediterania na kurejeshwa nchini Libya. Katika taarifa iliyoandikwa katika ukurasa wa Twitter wa UNHCR, shirika hilo limesema mapema juzi Jumapili wa wahamiaji 120 haramu waliokolewa na gari ya ufukweni ya Libya na kurejeshwa huko huko Libya. Shirika hilo limeongeza kuwa watu hawa wamepelekwa kwenye kambi ya jeshi la majini mjini Tripoli na wamepatiwa huduma za kwanza na baadhi ya misaada ya kibinadamu. Wakimbizi na wahamiaji wengi haramu wanapenda sana kupitia Libya kutokana na kukosekana serikali kuu yenye nguvu na mapigano ya ndani yaliyoikumba nchi hiyo tangu mwaka elfu mbili e, kumi na moja wakati wa uh, kampeni za kupindua utawala wa kanali Muammar Gaddafi. Tangu wakati huo hadi hivi sasa, Libya haijawahi kuwa na utulivu kamili na wa kuaminika. Aidha, Libya kwa karibu na bara Ulaya, na kwamba bahari ya Mediterania tu ndiyo inayo itenganisha nchi hiyo na nchi za Ulaya. Hata hivyo, sehemu kubwa ya wahamiaji hao haramu huwa hawafiki wanako kwenda bali huishia kwenye mikono ya magenge ya magendo ya binadamu na kupigwa mnada masokoni kama watumwa, na sehemu nyingine kubwa huzama baharini. Kwa mujibu wa shirika la kimataifa la uhamiaji, zaidi ya wahamiaji haramu elfu ishirini wameshaokolewa mwaka huu na mamia wengine wamekufa maji katikati ya bahari ya Meditereni wakati walipokuwa wanajaribu kuingia barani Ulaya. Na wanazuoni wa Kiislamu wa Bahrain wamelaani vikali hatua ya utawala wa kizazi cha Ali Khalifa wa nchi hiyo za kuvunjia heshima shughuli za kidini na lembo za maombolezo ya mwezi huu wa Muharam unaokumbusha mauaji ya mjukuu wa Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasalam, Imam Husein alaihi salam, na kutoa wito wa kukomeshwa mara moja hatua hizo. Taarifa iliyotolewa na wanazuoni wa Bahrein imesema kuwa vizingiti vinavyowekwa na utawala wa Bahrein dhidi ya shughuli za Kiislamu za mwezi wa Muharam kwa kisingizio cha tahadhari za masuala ya afya haviwezi kutetewa kwa hoja za kimantiki, na kwamba hatua hizo ni siasa za kueneza chuki za kimadhehebu zinazolenga dini ya Uislamu kwa shabaha ya kuimarisha udhabiti wa kuimarisha uh, uh, utawala ulioko madarakani ambao unapinga itikadi za kidini, na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka hapa Teheran. Nam, hapa ni Teheran, idhaa kisohili, ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu Iran. Na baada ya kusikiliza uh, taarifa hiyo ya habari, sasa umewadia wakati wa kutegea sikia uchambuzi wa kisiasa utahusu kupasishwa mpango wa dharura wa kuwafukuza wapiganaji na majeshi ya kigeni nchini Libya. Juhudi za kisiasa za ndani na katika uga wa kimataifa zenye lengo la kupatia ufumbuzi mgogoro wa Libya zinaendelea. Katika fremu hiyo, taarifa iliyotolewa na kamati ya pamoja ya kijeshi ya Libya inayojulikana kwa kifupi kwa jina la tano jumlisha moja imesema wanachama wa kamati hiyo wamepasisha mpango wa dharura wa kuwafukuza wapiganaji na majeshi ya nchi za kigeni katika ardhi ya nchi hiyo na kuitaka serikali na baraza la utawala wa Libya kusitisha maafikiano yote ya kijeshi na nchi mbalimbali. Kamati ya pamoja ya kijeshi ya Libya inaundwa na kamati ya maafisa watano wa kijeshi na kiusalama kutoka serikali ya mwafaka wa kitaifa ya Libya na maafisa wengine watano kutoka kundi linalojiita jeshi la taifa la Libya linaloongozwa na jenerali mwasi Khalifa Haftar. Kamati hiyo imefanya kikao chake cha kwanza katika mji wa Ghadames ulioko kusini mwa Libya na uh, chini ya usimamizi wa Umoja wa Mataifa na kufikia mapatano juu ya masala muhimu ya nchi hiyo. Uwepo wa majeshi ya jinabii nchini Libya na uingiliaji wa madola ya kigeni katika masala ya ndani ya nchi hiyo ni vizingiti vikuu viwili katika njia ya kupatikana amani na mapatano katika nchi hiyo ya kaskazini mwa Afrika ambayo inakabiliwa na hali ya mgogoro na machafuko kwa muda mrefu sasa. Kimsingi ni kuwa madola ya kigeni yamekuwa yakiingilia ya masala ya ndani ya Libya kwa siri na kwa dhahiri katika miaka hivi karibuni na hayako tayari kufungasha virago na kuondoka katika nchi hiyo katika vita vya ndani vya miaka tisa nchini Libya, nchi kama vile Qatar, Uturuki na baadhi ya nchi za Ulaya zimekuwa zikiunga mkono serikali ya mwafaka wa kitaifa, huku nchi kama vile Misri, Rusia, Saudi Arabia na Imarati zikitoa himaya na ungaji mkono kwa jenerali mwasi Khalifa Haftar. Ni katika hali ambayo baadhi ya mataifa haya yalikwenda mbali zaidi baada ya kuchukua hatua ya kutuma majeshi yao katika nchi hiyo. Umoja wa Moja, Mataifa unakadiria kuwa takribani mamluki na wapiganaji wa kigeni wapatao elfu ishirini wapo Libya, ambapo uwepo wa wapiganaji hawa wa kukodiwa kumefanya hali ya mambo nchini humo izidi kuwa mbaya. Ukweli wa mambo ni kuwa miongoni mwa masharti muhimu ya kurejesha amani, e, kuitisha uchaguzi na kuunda serikali kuu yenye nguvu nchini libya ni kutokukuweko askari wa kigeni au wapiganaji wa kigeni sehemu moja ya askari hao wa kigeni inaiunga mkono serikali ya mwafaka wa kitaifa ya libya huku sehemu ya pili ikitoa himaya kwa wanamgambo wanaoongozwa na jenerali mwasi khalifa haftar hali hii imezifanya juhudi za kurejesha amani na utulivu nchini libya kukabiliwa na kibarua kigumu kila upande Miongoni mwa pande zinazozozana Libya, kila mmoja una utuhumu upande mwingine kwamba umekuwa ukikiuka makubaliano ya usitishaji vita na kutoheshimu vipengee vya makubaliano hayo. Hii ni katika hali ambayo utambulisho wa wanaofanya mashambulio hayo haufahamiki mm. barabara kabisa, wapenzi usikilizaji, hapa ni Tehran, idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu Iran. Na sasa umewadia wakati wa kutegea sikio makala maalum kwa mnasaba wa siku hizi za mwezi wa Muharam. Karibuni kusikiliza. nikifa ni mlango wa kwenda kukutana na mamangu Fatimatu Zahra alayha salam. Mimi nikifa ni mlango wa kwenda kukutana na babu yangu na babangu Ali ibn Abi Talib. Mimi nikifa ni amani Nabi Yusuf ndipo anapotwambia Imam Hussein anavyotamani mauti ya kufa fi sabilillah. Hapa ndipo pale katika khutba zake nyingine akajieleza, akidena kwamba inni la ara mauta illa saada wal hayata ma'a dhalimina illa barama mimi siyaoni mauti isipokuwa ni furaha kwangu, na sioni maisha haya ya kuishi chini ya udhalimu isipokuwa ni utovu na uchofu. Aendelea Imam Hussein atangaza u... istishahadi yake Atoka aelekea Iraq asema, kwanza kufa ni lazima, na ikibidi tufe taua mauti ambayo yatakuwa ni pambo kwako. Na mauti ambayo yeye ayaona ni pambo ni yale yatakwenda kumkutanisha na watu wake na babu yake na babake na mamake na nduze, kisha arudi, atwambia wa khairu li masra'un ana laqi ni bora kwangu mimi mauaji ambayo sina budi nitakutana nayo wapi? Aishiria ardhi, asema kaanni biausali, naona kama sinema hivi mbea mato yangu, japokuwa siyasikilia naziona nyama za mwili wangu tukatiuha uslanul falawat za katwakatwa katwa na mbwa mwitu Mbwa mwitu anaowakusudia hapa ni wale maadui watakao kumuua na kumkatakata mwili wake. Anena kaanni biausali, tuqatiuha usulanul falawati zakatwa na wale mbwa mwitu wenye hasira katika majangwa. Sehemu gani utakatwa? Anena baina nawawisi wa Karbala. Kuna khtilafu kwa wanazuoni, nawawisi ni wa wengine, wanena ni kitongoji kiko pambizoni wa Karbala. Anena baina nawawisi wa Karbala. Fayamla anna minni akrashan jufa wa ajribatan sughba, watayaza matumbo yao damu yangu. Na hii ni pia wanazuoni watuambia ni kinaya ya umwagikaji wa damu nyingi sana itakao kuyaza mifuko ama makeni, lau itakusanywa. Aendelea kisha ananena la mahisa anya na watu wanena, lau Imam Hussein hakutoka, hangeuawa. Lau hakwenda Iraqi, hangeuawa. Mwenyewe anena hakuna budi kuuawa, atakapo kuwepo atauawa, kwa sababu Yazid alimtaguza mambo mawili peke yake, kama mwenyewe anena, inna daiya ibn da'i kad rakaza baina thnatain baina sillati wa dhilla wa haihata min dhilla. Asema huyu chambisa mwana wa chambisa me nitauza mambo mangapi mawili. Basi nitaue moja kati ya mawili. nini na nini? Anena baina sillati, yani anuzulu bisuyuf, baina ya kupijana, aniue au idhila, au nitoe mkono wa kumbayi nidhalilike. Hakuna la tatu. wa hayhata min dhilla Asema na haiwezekani kabisa kwetu sisi udhalilifu. Kwa nini? Ya aballahu lana dhalika, Mungu hatukubali kwanza, wa rasuluhu na mtumi wake hakubali tudhalilike. wakati alipokuwa imamu Hussein atoka, alimsonga kumshauri na kumnasihi. Kuna mjadala mrefu baina yao wawili aliposhindwa kumkinaisha asitoke, abaki Madina, Ibnu Abbas akamwambia au akamuuliza sawa, wewe ma, nenda wendapo, lakini mbona umetukua wanawake na zijana watoto? Kwa nini hawa wanawake usiwawate, na kwa nini hawa zijana watoto usiwawate? Ungetoka na watu wazima na mabarobaro. Hizi ni alilomjibu alimjibu maneno mawili muhimu sana ya fasiri neno hili la mahisa an yaumin huta bil qalam. Alimwambia sha Allah an yarani qatila, mashia ya Mwenyezi Mungu ishapita, mimi ni uwawe sha Allah an yarani qatila. Aha, na wanawake amwambia wayarahunna sabaya, na awaone hawa wanawake ni hayo ni mambo lazima yatendeke, na ndiyo maana haya atwambia, la mahisa an yaumin khutta bilqalam. Ehe, ikiwa hakuna budi ya siku hiyo, ridha llahi ridhana ahlalbeit. Aendelea na maneno yake, asema sisi pale aridhikapo Mungu ndio ridha yetu, na pale turidhikapo sisi ndio ridha ya mwenyezi Mungu kama vile Bwana Mtume alivyomwambia mamao aliponena, Fatimatu badatun minni, yudhini ma yudhiha wa yurdhini ma yurdhiha, yanaomridhisha yeye ndiyo yanaoniridhisha mimi, na yanayemuudhi yeye ndiyo yanayoniudhi mimi. Siyo tu kuridhika bali subra, aendelea anena, nasbiru ala bala'i sisi tutasubiri kwa balaya alizotupa Mwenyezi Mungu subhanahu wa ta'ala. Mwisho akhatimisha maneno yake, atangaza rasmi, haya ndiyo nayoyatokea, mauti ndiyo nayoyaendea suala, atakae kunifuata nifuate kwa msingi huu. Ndio akatuambia, mankana badhilan fina muhjatahu, mtu ambaye uko tayari kutoa damu ya moyo wake, almuhja ni damu alqalb ambaye uko tayari kutoa damu ya moyo wake, wa muwatinan ala liqai llahi nafsa, na mtu ajiona uko tayari kwenda mbeza Mwenyezi Mungu, yani uko tayari kukabiliana na mauti falyarhal maana, basi natoke na sisi sharti mbili kumfuata Imam Hussein: kwanza, uwe tayari kutoa kipande cha moyo wako, yani mwisho wa, wa maisha yako kuyatoa. Pili, na uwe ni katika watu kwako mauti ni jambo la kawaida. Akasonga katika barabara yake. Ndugu zangu Waislamu, watuambia wanahistoria kwamba mkataba ulioandikwa kati ya Muawiya na Al Hasan alayhi salam baada ya kufanyika sulhu ulikuwa na zifungu kadha wa kadha, sio tu kifungu cha Imam Hussein kutanazal na khilafa na kumwatia Muawiya, ambacho ndicho kinachoangaziwa sana na wanahistoria, na ambacho Imam Hasan alikitekeleza nicha upande wake na hakukiruka, lakini kuna zifungu za upande wa Muawiya ambao takriban zote ya cha kwanza alinena ni afanye aendeshe dola ya Kiislamu ala kitabillah wa sunnati rasulillah afuate Qurani na sunna, katika sharti zilizokuweko ndani ni akomeke kuwaua ahlilbeit, katika sharuti zilizokuweko ndani ya mkataba ule ni akomeke kuwafuata wafuasi wa imam Ali. Nitatosheka na hizi zitatu, na zote hakuzitekeleza mwa cha kwanza ni mipango aliopanga kumtilia sumu Imam Hasan, akamuua kwa kumtumia mkewe. Cha pili aliwafuata mashia wa ahlilbeit akiwaua. Nitawataia mfano katika watu waliowaua, wa kwanza ni Malikul Ashtar paka Imam Ali. Katika maneno ya kumsifu Malikul Ashtar alinena: kana li kama kuntu li Rasulillah, Malik alikuwa kwangu mimi kama mimi nilivyokuwa kwa Mtume, kama kuntu li Rasulillah. Akauawa na Muawiya. Katika watu alowaua Muawiya ni Muhammad ibn Abi Bakr, Kijana cha khalifa wa kwanza, Muhammad ibn Abi Bakar alikuwa ni katika wafuasi wakubwa wa, wa, wa Imamu Ali mpaka katika zita za Jamal yeye alikuweko upande wa Imamu Ali dhidi ya ukhti yake huyo, aliuawa na akatukuliwa, akatiwa katika jumbi la punda, katika tumbo la jumbi la punda akapigwa moto. Katika watu aliowaua ni Hujur ibn Adi, huyo alizikwa akiwa hai, wata sasa kina Maitham Mutamar, mshairi mkubwa alokatwa ulimi wake kwa makasi, kisha akatungikwa, akasulubiwa akawawandama na mwenyewe akawa ana maneno akinena, inna lillahi junudan fil asal, Mungu ana polisi wake katika asali, kwa sababu kitu kilichokuwa kikitumiwa sana kutilia watu sumu ilikuwa ni asali. Kisha baada ya kuwa yeye ashakuwa mtawala Akapanda mimbar akiwa Sham, akatoa maneno yake maarufu kuvunda mkataba wote, akanena kwamba akiwa khutubu Waislamu, ayuhannas, nyinyi mwafikiri ana qataltukum litusallu au qataltukum litasumu au qataltukum litahuju. Nyinyi mwafikiri mimi nimewapija zita musali mimi nimewapiga zita mufunge, au mimi nimewapiga zita muhiji. Mimi nayuwa nyi mwafanya mambo hayo, wala sio malengo yangu. malengo yako nini? Anena wa inna ma qataltukum liatamara alaikum, mimi nimewapiga zita ni watawali waqad a'tani Allah dhalika, na Mungu amenipa lile nilitakalo. Kisha anena wa kullu shartin, hichi ndio kifungu muhimu, wa kullu shartin, kila sharuti tuliokubaliana katika mkataba wa sulhu na, na imam Hassan, fatahta qadamayya, iko chini ya maguu yangu. Maana iko chini ya magu yangu ni maana sizijali sana haya maneno baadhi ya wanazuoni yamewatisha, mpaka kunena yaweza kuwa yamemtoa kwenye dini kabisa, kwa sababu moja katika sharti ni kitabu Allah na sunnatu rasulillah, ni kitabu cha Mwenyezi Mungu Qurani na sunna ya nani? Ya bwana mtumi. Sasa yeye anenapo sharti zote zile ziko tini ya nini? Ya maguu yangu nimeziseta. Yani aseta nini? Sharti ya mwisho ni kwamba Muawiya akifa, kama Imam Hassani yuko hai, khilafa airegeshe kwa nani? Kwa Imam Hassani. Na kama Imam Hassani amekufa basi khilafa airegeshe kwa Imamu Hussein na hini ndio alokuya kuivunda. Katika mwisho wa maisha yake akatoa wasia, akaamkua washauri akawaambia kwamba mimi nataka kumwatia Yazid ukhalifa baada yangu. Baadhi ya wampendao katika Bani Umayya kama kina Mughira wakampa nasaha hizi, zimeelezwa na muarrikhin. Wakamwambia mwana ana tatizo Yazid. Tatizo gani? Kwanda yashrabul khumur, watu wote wajua ni mnwajitembo. Pili ni laibul kilab, apenda kuteza na majibwa, alikuwa ni mtu apenda kuinda sana saa zote huko majangwani na majibwa. Tatu akasema swali pia ana tatizo sasa. Akamwambia, ikiwa wataka kumwandikia yeye ukhalifa, mimi na saha yangu ni hini taamuruhu, muamrishe kwanza miezi miwili mitatu ajirakibishe hizi tabia zake, aanze kuonekana ni mtu wa sawa, hata numawiha ala nnas, ili tuwafinike watu kidogo na haya ndio maneno alokuja kuyazungumza, tutakuja kuyasoma kuya. Imam Hussein akaandikiwa wasia na Muawiya katika mwezi wa Shaaban, akaaga dunia. Alipokufa Muawiya, muarikhina watuambia Yazid hakuweko, alikuwa uko majangwani, watu akamsubiri mpaka alipokuya, akaanda kupoa taazia na huku wampa beia kabisa. Watu wa Sham wote walikuwa ni wafuasi wa Bani Umayya. Kipindi kile baada ya kubaiwa Yazid kuwa khalifa, ikawa ndio sharti ya mwisho ya mkataba imevunjwa. Na hapa ndipo watu watakawafahamu kitu kimoya muhimu sana cha kihistoria ambacho twashindwa kukifahamu. Kuna baadhi ya wanahistoria hunena Imam Hassan alikuwa si mtu wa zita, kwa ni mtu wa kupendapenda amani. Imam Hussein alikuwa ni mtu wa nini? Wa zitazita saa zote, ambayo hii taswira si kweli. Kwa sababu watu husahau kwamba Imam Hussein, kabla hajaishi katika utawala wa Yazid na kuupinga, aliishi katika utawala wa Muawiya na sio aliishi katika utawala wa Muawiya kwamba nduye huko la Imam Hasani alikufa na Imam Husein akauendeleza mkataba aliosaini nduye fa. Lidhalika, huwezi kupata katika historia thaura yoyote iliyofanywa na Imam Husein wakati wa Muawiya, kwa sababu mkataba uliosainiwa na Imamu nduye ndio matakwa yake pia. Na lau Muawiya angeishi nyaka 50 mathalan baada ya pale na na Imamu Hussein akaishi miaka 50 hangefanya thawra kwa sababu kitu ambacho walikuwa wakisubiri ni nah, hiko, na lau Imam Hassan aliishi mpaka Muawiya akaaga dunia na akatawadhisha Yazid, Imam Hasani angetoka kwenda kupigana, kwa sababu ndio ilikuwa kifungu cha mwisho cha, cha subiriwa katika mkataba. Yazid akaandika barua zake kama namna ninavyowaeleza kila mara, zikapekwa katika kila mkoa, wakiamrishwa maluwali wakipoa habari Muawiya amekufa, mtawala sasa ni Yazidi, na lazima watu wote watoe beia, zikasambaa kila mahali na Madina vilevile, vile kama ninavyowaambia, kila mwaka barua ya Madina ikawa tofauti na barua nyingine, ukaongezwa barua ya pili hasa akapelekewa luwali Ndio mabongo si maana, Madina hakukuwa na mabongo zaidi ya haya. Ya masahaba yalikuweko, lakini hawa walikuwa ni watu thauriyin wajulikana kwa misimamo yao. Akamwambia, Hussein, Abdullah bin Zubair, Abdulrahman bin Abi Bakar, hakikisha hawa wametoa bai'a na yoyote atakayekukataa katika wao, fadhribu unukahu, mpige shingo yake, wabath ilaya birasihi, na unietee kitwa chake huku. Yani oda ya kuua imefanya nini, ishatoka. Imam Hussein uko Madina, hajaanza thawra, hajaenda maka, hajaitiwa barua na watu wa Kufa. Oda kwa khalifa imetoka ya kuuawa nani? Imam Hussein. Wakenda wakaitishwa watu hawa moya moya. Abdullah bin Zubair, kiswa chake ni kirefu, naye pia naye ana thawra yake na aliuawa kivyake. Lakini Abdullah bin Zubair alipijwa, akapijwa, akajitetea, aliposhindwa akakimbia, kenda akaingia ndani ya Al-Kaaba, akiona Al-Kaaba ndio itamnusuru. Al-Kaaba ikapijwa kwa manjaniq, yale mabomu ya zamani ya zuma na moto, kurusha mpaka wakamtoa, wakamuua Abdullah bin Zubair ndani ya Al-Kaaba. Imam Hussein alipoamkuliwa akakusanya barobaro wa Bani Hashim barobaro kadhaa, akawaambia tukuani silaha zenu, kwa sababu Madina hakuyajulikana kama Muawiya amekufa, amekuya tu kuamkuliwa na luwali wa Madina. Lakini Imam Hussein akamwambia adhunnu, mimi nadhani kwamba taghuti wao wamekufa. Sasa awaambia nifuatani, mimi nikiingia nyumbani kule kwa luwali, nyinyi ketini nde Mkiona mazungumzo, sauti ni za kawaida, usifanye kitu. Mkiona sauti yangu imekwenda juu, ntainua sauti kusudi mimi nipige mayoe, muyue hali ndani si mzuri, ingiani haraka. Wale wakatoka naye Imam Huseini akaingia kwa ule luwali, ule luwali akamwambia, Muawiya amekufa, Yazid ashatawadhishwa ndiyo khalifa, na kinachotakikana kwako utoe bai'a. Imam Huseini akajibu maneno haya ni ntayasoma muyasikie, kwa sababu haya ni maneno, ni lazima tuyahifadhi kila mara. Amwambia, ayuhal amir inna ahlu beiti nubua. Kwanza nitakauelewe wazi, sisi ni watu wa nyumba ya utumi, wa maadinu risala, kwetu ndio matimbuko ya huu ujumbe wa Kiislamu, wa mukhtalafu malaika, kwetu ndio mahala ilikuwa malaika hungia wakitoka, Jibrili hushuka akipanda nyumbani kweli. muaji bila ya hatia, anayedhihirisha ufasiki wake, hata hafanyi kwa siri. Kisha amaliza amwambia, wa mithli la yubayiu, mithla mfano wangu mimi Husein, hawezi kumbai. Mfano wa nani? wa Yazid. Akafunga mjadala, kukaanza mivutano wale vijana wa Bani Hashim wakaingia na walikuwa wamejiandaa. Imam Husaini akatoka, hawakuweza kumfanya kitu. Walhamdulillah rabbil alamin wa sallallahu ala sayidina Muhammadin wa alihi tayyibin at tahirin. wapa <tiped> msikilizaji huyo alikuwa ni Shekh Sharif Said Aidarus Alawi wa huko Lamu nchini Kenya, na mawaidha hayo ya siku hizi za maombolezo katika mwezi huu wa Muharam. Wapenzi wasikilizaji, sasa umewadia wakati wa kutega sikio, udondozi wa magazeti ya Afrika Mashariki. Baada ya muda usio mrefu, nalikunjua na, na jamvi letu udondozi wa magazeti ya Afrika Mashariki eh, asubuhi hii kwa kuiangazia magazeti ya Kenya na awali kabisa naanza na Daily Nation ambalo limeipa umuhimu habari kuhusu mkutano wa muungano wa kisiasa wa One Kenya Alliance, OKA unaowaleta pamoja viongozi wa vyama muhimu vya kisiasa ambao ni Musalia Mudavadi wa chama cha ANC, Kalonzo Musyoka wa chama cha Wiper, Moses Wetangula wa chama cha Ford Kenya na Gideon Moi wa chama cha KANU. Taarifa zinasema pendekezo la muungano huo kushirikiana na kinara wa ODM limeibua mgawanyiko baina ya viongozi hao wanne. Nation pia katika ukurasa wake wa mbele limeipa umuhimu habari semayo kuwa kiongozi wa mashtaka Kenya DPP Nurdin Haji ameamuru kukamatwa kwa maafisa sita wa polisi walohusishwa na mauaji ya kaka wawili katika eneo la Embu. Sasa analiangazia gazeti la Taifa Leo ambalo katika ukurasa wake wa mbele lina picha inayomwonyesha Rais Uhuru Kenyatta akizungumza na wawakilishi wa kikosi cha Kenya katika mashindano ya Olimpiki jijini Tokyo katika Ikulu Mombasa jana. Katika kikao hicho Kenyatta aliwatunza wanariadha walioshinda nishani katika mashindano haya ya Olimpiki huku akiwaalika Ikulu uh, kuwakabidhi tuzo hizo. Aidha, katika ukurasa wake wa mbele Taifa Leo limeipa umuhimu habari semayo kuwa wanasiasa wanaomuunga mkono naibu rais wa Kenya William Ruto wanajaribu kumshawishi gavana wa kaunti ya Kilifi eneo la pwani Amason Kingi ajiunge na chama cha UDA cha uh, makamu huyo au uh, naibu huyo wa rais. Hii ni baada ya Kingi kutimuliwa katika uh, chama cha ODM. Katika ukurasa wake wa habari za kimataifa, Taifa Leo lina kichwa kikuu cha habari kisemacho Lungu apigwa rungu na Hichilema nchini Zambia. Kichwa hicho cha habari kinahusiana na kiongozi wa upinzani Zambia uh, Kainde Hichilema kutangazwa kuwa mshindi katika uchaguzi wa rais uliofanyika Alhamisi iliyopita akimwangusha rais wa sasa Edgar Lungu. Nalo gazeti la Standard limeipa umuhimu habari kuhusu mkutano wa muungano wa One Kenya Alliance uliofanyika katika mji wa Naivasha jana. Nam, sasa naielekeza dira yetu ya udondozi wa magazeti ya Afrika Mashariki nchini Tanzania, na awali kabisa naliangazia gazeti la Mwananchi ambalo lina kichwa kikuu cha habari kisemacho Gwajima awavaa wanaomshukia Ahoji sababu za kumsema vibaya vita dhidi ya uviko au Covid 19. Aeleza sababu za kujifukiza. Akumbusha ya Magufuli. Asisitiza hakuna uh, kushindana na sayansi. Na gazeti la Habari Leo lina picha inayomwonyesha Rais Samia Suluhu Hassan wa Tanzania akiwasili katika kiwanja cha ndege cha kimataifa cha Kamuzu mjini Lilongwe, Malawi, kwa ajili ya kushiriki mkutano wa 41 wa wakuu wa nchi na serikali wa jumuiya ya maendeleo ya kusini mwa Afrika, SADC, unaoanza leo. Nipashe katika ukurasa wake wa mbele lina kichwa kikuu cha habari kisemacho, wafuasi wa CHADEMA mbaroni eneo la kanisa, wadai walikwenda kwenye misa kumwombea Mboe. Kwa upande wake gazeti la Majira limeipa umuhimu habari ya uchaguzi wa Zambia chini ya kichwa kikuu cha habari kisemacho mpinzani amshinda rais Lungu Zambia, ni baada ya kusota kwa awamu tano akiwania nafasi hiyo. Kwa upande wake gazeti la Jamvi la Habari lina kichwa kikuu cha habari kisemacho Majaliwa abaini madudu miradi ya DM DP. Sasa naielekeza dira yetu ya udondozi wa magazeti ya Afrika Mashariki nchini Uganda na nalitupia jicho gazeti la Daily Monitor ambalo limekolezea wino mweusi habari semayo kuwa raia wa Uganda wameuawa katika hujuma ya kuvizia Sudan Kusini. Pia gazeti hilo limesema serikali ya Uganda imetangaza kesi mpya za ugonjwa wa kupoza wa polio nchini humo na mwisho kabisa naliangazia gazeti la The New Times la Rwanda, lina habari isemayo kuwa Rwanda imepata pato la karibu dola milioni nane kutokea Januari mwaka huu kutokana na uuzaji maua katika soko la kimataifa. Gazeti hilo linaandika kuwa asilimia tisini ya maua yanayokuzwa Rwanda huuzwa nchini Uholanzi. New Times pia lina ripoti maalum kuhusu operesheni ya pamoja majeshi ya Rwanda na Msumbiji katika mkoa wa Cabo Delgado nchini Msumbiji, ambapo operesheni hiyo ilipelekea kukombolewa mji wa bandarini wa Mosi mbao da Praia ambao ulikuwa mikononi mwa magaidi kwa muda mrefu. La ziada sina kutoka hapa Tehran katika meza udondozi wa magazeti ya afrika Mashariki. Naam, wapenzi wasikilizaji, hii ni idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu Iran na sasa umewadia wakati wa kutegea sikio makala yetu ya kila siku ya leo katika historia. Leo katika historia. leo ni Jumanne, tarehe nane Muharam mwaka elfu moja mia nne arobaini na tatu Hijiria, sawa na Agosti 17 mwaka elfu mbili na ishirini na moja. Tarehe nane Muharam mwaka sitini na moja Hijiria, maji yalimalizika kabisa katika mahema ya mjukuu wa Mtume Muhammad, amani ya Mwenyezimungu iwe juu yake na Ali zake, Imam Husein bin Ali alaihim assalam na watu wengine wa familia yake katika jangwa lenye joto kali la Karbala. Kharazmi katika kitabu cha Maktalul Husein na Khiabani katika Waqaiul Ayam wameandika kwamba katika siku ya nane ya mfungu wa nne Muharam mwaka sitini na moja Hijiria, Imam Husein bin Ali na masahaba zake walikuwa wakisumbuliwa na kiukali kwa msingi huo, Imam Husein alichukua sururu na akapiga hatua kama kumi na tisa nyuma ya mahema, kisha akaelekea kibla na kuanza kuchimba ardhini. Maji matamu ya kunywa yalianza kutoka, na watu wote waliokuwa pamoja naye walikunywa na kujaza vyombo vyao, kisha maji yakatoweka na hayakuonekana tena. Habari hiyo ilipofika kwa Ubaidullah bin Ziyad, alimtumia ujumbe kamanda wa jeshi la Yazidi maluni Umar bin Saad akimwambia, nimepata habari kwamba Husein anachimba kisima na kupata maji ya kutumia. Hivyo, baada ya kupata barua hii, kuwa macho zaidi, ili maji asiwafikie na zidisha mbinyo na mashaka dhidi ya Husein na masohaba zake. Siku kama ya leo miaka 61 iliyopita nchi ya kiafrika ya Gabon iliyoko magharibi mwa Afrika na katika pwani ya bahari ya Atlantic ilipata uhuru. Wareno walifika huko Gabon kwa mara ya kwanza mwishoni mwa karne ya 15. Hata hivyo, nafasi ya kijiografia ya Gabon ilizuia kugunduliwa nchi hiyo hadi karne ya 19. Wafaransa waliwasili Gabon katikati ya karne ya 19 na kuidhinishwa kuitawala nchi hiyo katika mkutano uliofanyika huko Berlin nchini Ujerumani. Hatimaye mwaka 1960 Gabon ilipata uhuru. Kijiografia, nchi hiyo ya Gabon inapakana na karibu na jamhuri ya Afrika ya Kati, Congo, Cameroon na Guinea Bissau. Katika siku kama ya leo miaka 31 iliyopita kundi la kwanza la mateka wa Kirani waliokuwa wakishikiliwa katika magereza za kutisha za Sadam Hussein liliwasili katika ardhi ya Iran. Kuachiwa huru mateka hao ilikuwa hatua muhimu ya kutekelezwa azimio nambari 598 la baraza la usalama la Umoja wa Mataifa kati ya Iran na Iraq. Sadam Hussein ambaye wakati huo alikuwa chini ya mashinikizo kutokana na kuivamia Kuwait alikubali kuachia huru mateka hao wa Iran na kurejea katika mipaka inayokubalika kimataifa ya nchi mbili, baada ya kukubali mkataba wa mpaka wa Algeria. Na mpenzi msikilizaji, hapa ni Tehran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu Iran. Na kabla ya kuondoka hapa studioni ni muhtasari wa habari muhimu za dunia. Jamhuri ya, ya Kiislamu Iran imesema itatumia uwezo wake wote kwa ajili ya kuhimiza mazungumzo na maelewano nchini Afghanistan. Haya amesemwa na msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Iran Bwana Said Khatibzadeh Jumatatu, na hukuwa akiashiria matukio ya nchi hiyo jirani. Amesema tunafuatilia kwa karibu matukio ya Afghanistan na tunawasiliana na wahusika wote. Amesema Iran inatoa wito kwa pande zote kudumisha amani kupitia mazungumzo. Watu wasipungua ishirini na moja wamepoteza maisha baada ya basi waliokuwa wakisafiria kugongana na lori katika jimbo la Jigawa kaskazini mwa Nigeria. Wanazuoni wa Kiislamu wa Bahrein wamelaani vikali hatua za utawala wa ukoo wa Al Khalifa wa nchi hiyo za kuvunjia heshima shughuli za kidini na nembo za maombolezo ya mwezi huu wa Muharam unaokumbusha mauaji ya mjukuu wa, wa Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam Imam Husein alaihi salam, na wametoa wito wa, wa kukomeshwa mara moja hatua hizo. Na shirika la kuhudumia wakimbizi la Umoja wa Mataifa linasema wahamiaji mia ishirini wameokolewa katikati ya bahari ya Mediteranea na kurejeshwa nchini Libya. Walikuwa njiani kuelekea barani Ulaya kinyume cha sheria. Na kabla sijaondoka hapa studioni, wapenzi wasikilizaji, ningependa kuangazia maoni yenu. Kwanza kabisa ni maoni ambayo uh, tumeyapokea kutoka uh, kwa Yahya Ali wa barabara ya kumi na moja Tanga, barabara ya kumi na tatu Tanga, Tanzania. Anasema jinai inayofanywa na utawala haramu wa Israeli ni ya kinyama kabisa. Anasema wanateka watoto wa Kipalestina na kuwakamata Wapalestina kisha kuwaweka jela. Anasema nchi za Kiislamu zimekaa kimya na hakuna anayenyanyua mdomo zaidi ya Jamhuri ya Kiislamu Iran anaongeza kuwa Saudi Arabia na Imarati zimemezwa na madola ya Magharibi. Maoni mengine ambayo uh, tunayaangazia hivi sasa ni kutoka kwa msikilizaji wetu huyu, anasema yeye ni uh, profesa Ali Magema, anasema yuko Tanga Tanzania, mtaa wa Madina za Harau. Anasema uh, rais rais wa Iran anafanya jitihada ili kurejesha utulivu wa Afghanistan. Anasema hatua hiyo ni nzuri ya rais wa Iran kuleta maelewano huko Afghanistan. E, msikilizaji mwingine ambaye ametumia maoni ni Ali Tuha Yusuf wa Mohoro, Uganda. Shukran e, kwa salamu zako. La ziada sina, wapenza usikilizaji, kutoka hapa Teheran, ila kuwashukuruni nyote kwa kuwa nasi hadi mwisho. Mimi ni Mubarak Kenya na wageni kwa kusema wassalamu alaikum warahmatullahi taala wabarakatuh na hadi hapa ndio tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika hamsini hadi mbili na dakika hamsini kwa saa za Afrika Mashariki. Yale mchana ya mchana yanaanza saa tano na dakika ishirini hadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa mbili na dakika ishirini hadi tatu na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satelaiti na intaneti. Anwani yetu ya intaneti ni parstoday.com/sw kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu ni Swahili radio at IRIB ir. Mnaweza pia kuyasikiliza matangazo yetu kwa njia ya moja kwa moja na hifadhi ya matangazo hayo kupitia Android na iPhone kwa kutumia application ya IRIB word service. Mbali na katika barua pepe ya Swahili radio at IRIB ir, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp, Telegram, vaiba na kadhalika kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya jumlisha 989035065487 anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran, PO Box 19395 stroke 6767 Tehran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuomba msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu.