Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Wa arhamur rahimin, sadaqallahu al-aliyyul adhim. Kwa jina la Allah mwingi wa rehema, mwingi je, wa rehema mwenye kurehemu. Akasema je, mnajua mlivyomfanyia Yusufu na ndugu yake mlipokuwa wajinga? Wakasema je, wewe ni Yusuf? Akasema, mimi ni Yusuf na huyu ni ndugu yangu. Mwenyezi Mungu ametuneemesha. Hakika mwenye takwa na akasubiri basi, Mwenyezi Mungu haupotezi ujira wa wafanyayo mazuri. Wakasema, wallahi, Mwenyezi Mungu amekufadhilisha kuliko sisi na hakika sisi tumekuwa ni wenye hatia. Leo hapana lawama juu yenu, Mwenyezi Mungu atawasamehe, naye ni mwingi wa kurehemu kuliko wote wenye kurehemu. Bismillahi Rahmani Rahim assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh hujambo mpenzi msikilizaji natumai u buheri wa afya na mchana wako unakuendea vyema karibu katika matangazo haya ya Redio Tehran idhaa ya Kiswahili sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Kiislamu Iran ikiwa leo ni jumatatu ya Agosti 16 mwafaka na tarehe saba Muharram mwaka 1443 Hijria studioni kuendesha matangazo haya ni mimi Hussein Hassan nina wingi wa matumaini kwamba Tutaandamana na sako kwa bako hadi tamati matangazo ya matangazo mchana huu, mpenzi msikilizaji, kama ada tumekuandalia taarifa ya habari za dunia uchambuzi wa kisiasa na vilevile udonduzi wa magazeti Afrika Mashariki, na katika safu ya vipindi tumekuandalia mawaidha kutoka kwake Sheikh Salim Mwega wa mjini Qum, hapa nchini atakuwa anazungumzia Muharram. Kadhalika tutakuwa na makala fupi kila siku yaliyo katika historia na tutafunga matangazo haya kwa mukhtasari wa habari za dunia. Kumbuka mpenzi msikilizaji, mbali na kwenye masafa mafupi au shortwave unaweza kutusikiliza pia kupitia masafa ya FM ukiwa nchini Tanzania ni kupitia redio Maarifa. Tovuti yetu ni parstoday.com mkwaju sw. Kadhalika mpenzi msikilizaji, una fursa ya kushiriki matangazo haya kwa kututumia maoni, mapendekezo na hata ukosoaji wako kwenye ukumbi wetu wa WhatsApp kupitia nambari za na alama ya kujumlisha au plus 989035065487. Kadhalika unaweza kuwasiliana nasi kupitia barua pepe yetu ya Swahili radio at irib ir imetimia saa saba kamili ya dhuhuri hapa jijini Teheran, sawa na tano na nusu kwa saa za Afrika Mashariki na nne na nusu kwa saa za Afrika ya Kati. Ifuatayo ni taarifa ya habari za dunia, lakini kwanza ni muhtasari wake. Iran yatangaza uungaji mkono wake kwa taifa la Afghanistan. Kiongozi wa upinzani Hakainde Hichilema atangazwa mshindi katika uchaguzi wa rais Zambia. Na wapalestina wanne wauawa shahidi na jeshi katili la Israel katika ukingo wa magharibi, pamoja na habari nyinginezo. Habari kamili. Kiongozi wa upinzani huko nchini Zambia, Hakainde Hichilema ametangazwa kuwa mshindi katika uchaguzi wa rais uliofanyika Alhamisi iliyopita, akimbwaga rais wa sasa Edgar Lungu. Mwenyekiti wa tume ya taifa ya uchaguzi ya Zambia, Esau Chulu, ameyatangaza matokeo rasmi asubuhi ya leo Jumatatu, baada ya kupatikana hesabu za majimbo yote isipokuwa moja tu. Hesabu hizo zimeonyesha kuwa Hichilema wa chama cha United Party for National Development, kwa kifupi UPND, amepata kura zaidi ya milioni mbili na laki nane akimpita kwa mbali rais wa sasa Edgar Lungu wa chama cha Patriotic Front, aliambulia kura zaidi ya milioni moja na laki nane Wapiga kura milioni saba walikuwa wamejiandikisha kupiga kura katika nchi hiyo yenye idadi jumla ya wakazi karibu milioni kumi na tisa. Hapo jana rais Lungu alikuwa amesema uchaguzi huo haukuendeshwa katika mazingira huru na haki, na kutishia kukataa kukata matokeo yake. Hii ilikuwa mara ya sita kwa Hakainde Hichilema kugombea kiti cha rais. Hapo juzi Edgar Lungu alitoa taarifa akisema kwamba uchaguzi mkuu wa nchi hiyo haukuwa huru na wa haki. Lungu anadai kuwa mawakala wa chama tawala cha Patriotic Front walifukuzwa katika vituo vya kupigia kura hali iliwafanya kushindwa kulinda kura zao. Lungu pia anasema mikoa mitatu ambayo chama chake kimeshindwa, zoezi la upigaji kura lilikumbwa na vurugu. Katibu wa baraza kuu la usalama wa taifa la Iran amesema Jamhuri ya Kiislamu, kama ilivyofanya katika kipindi cha miaka 40 iliyopita, vivyo hivyo itaendelea kuunga mkono wananchi wa Afghanistan na matakwa yao. Ali Shamkhani amesema hayo leo katika ujumbe wake kwenye mtandao wa kijamii wa Twitter ambapo ameashiria matamshi ya kusikitisha ya waziri wa ulinzi wa Afghanistan na kubainisha kuwa kauli hiyo imeonyesha athari za miaka ishirini za ukaliaji wa mabavu wa ardhi ya Afghanistan uliofanywa na Marekani. Katibu baraza kule, wa baraza kuu la usalama wa taifa la Iran amesema kuwa na hapana nukuu katika safari yangu ya Kabul mnamo Desemba mwaka elfu mbili kumi na nane nilikuwa na mkutano wenye changamoto na rais wa Afghanistan. Kama tulivyofanya miaka arobaini iliyopita, tutawaunga mkono wananchi wa Afghanistan na irada yao, mwisho wa kunukuu. Hapo jana pia waziri wa mambo ya nje wa Iran alisema jamhuri ya Kiislamu itaendeleza jitihada za kuhakikisha kuwa amani na maridhiano yanapatikana nchini Afghanistan. Muhamad Javad Zarif alisema hayo katika ujumbe aliotuma kwenye ukurasa wake wa mtandao wa kijamii wa Twitter na kuongeza kuwa ghasia na vita kama vile ukaliaji wa mabavu wa ardhi katu havitatui matatizo. Baraza la usalama la Umoja wa Mataifa linatazamia kukutana leo Jumatatu katika kikao cha dharura cha kujadili hali ya Afghanistan. Rais Ashraf Ghani wa Afghanistan ameondoka nchini humo na kuelekea Tajikistan, huku kundi la Taliban likitangaza kuwa limedhibiti taasisi zote za serikali katika mji mkuu wa nchi hiyo Kabul. Wakati huo huo, katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres anafuatilia hali ilivyo huko Afghanistan akiwa na wasiwasi mkubwa, na amewasihi wapiganaji wa Taliban na wahusika wote wajizuie kwa kiwango cha juu ili kuepusha madhara kwa raia na pia kuhakikisha utoaji wa misaada ya kibinadamu. Stefan Dojarik, msemaji wa katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa, amesema Jumapili katika taarifa kwamba na hapa nanukuu, mzozo huo unazalisha maelfu ya watu kuondoka katika nyumba zao. Kuna ripoti zinazoendelea za ukiukaji mkubwa wa haki za binadamu katika jamii zilizoathiriwa na mapigano. Kwa mujibu wa ripoti za vyombo vya habari Jumapili hii, Wataliban ambao tayari wanadhibiti sehemu kubwa ya Afghanistan Waliingia katika mji mkuu Kabul, wakati rais Ashraf Ghani na maafisa wengine wakitoroka nchi. Guterres ametoa mwito kwa Taliban na pande zote kutii kanuni za sheria za kimataifa za binadamu na kulinda na kuheshimu haki na uhuru wa raia wote. Taarifa ya habari za dunia, mpenzi msikilizaji, inaendelea kujia mubashara kabisa kutoka hapa Redio Teheran, idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Askari wa utawala haramu wa Israel wameuawa shahidi vijana wanne wa Palestina kwa kuwapiga risasi katika ukingo wa magharibi wa mto Jordan. Shirika la habari la Shahaba limemnukuu gavana wa Jenin akisema kuwa mabarobaro hao wanne wa kipalestina wameuawa shahidi alfajiri ya leo Jumatatu katika kambi ya wakimbizi ya Jenin huko katika eneo la ukingo wa magharibi . Amesema utawala huo wa kizayuni umezuilia maiti mbili za vijana hao waliouawa. Afisa huyo wa Jenin amewataja vijana watatu miongoni mwa wanne waliouawa kuwa ni Swaleh Al-Amar, Raid Abu Saif, na Nur Jarar. Kwa mujibu wa takwimu, kuna walowezi wa kizayuni wapatao laki sita na hamsini elfu wanaoishi katika ukingo wa magharibi wa mto Jordan na huko Quds. Kwa mujibu wa sheria za kimataifa ukingo wa magharibi na Kuds ni maeneo yanayokaliwa kwa mabavu, na hivyo ujenzi wa vitongoji ni kinyume cha sheria. Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa limepasisha maazimio kadhaa ya kuutaka utawala wa kizayuni uondoke katika ardhi za Palestina ambazo unazikalia kwa mabavu. Na idadi ya watu waliofariki dunia nchini Haiti kufuatia janga kubwa la tetemeko la ardhi lililoikumba nchi hiyo siku ya Jumamosi Imeongezeka na kufikia karibu watu elfu moja na mia tatu. Vyombo vya habari vya nchi hiyo vimenukuu maafisa husika wakisema kuwa idadi ya wahanga wa janga hilo la kimumbile imeongezeka na kufikia watu 1297 mbali na wengine karibu 6000 kujeruhiwa. Mbali na kusababisha vifo na majeraha, tetemeko hilo la ardhi la Haiti lililokuwa na ukubwa wa 7.2 kwa kipimo cha Richter limepelekea watu wengi kutoweka huku likisababisha pia uharibifu mkubwa katika sehemu ya kusini magharibi mwa nchi hiyo. Taarifa ya mfuko wa watoto wa Umoja wa Mataifa UNICEF imesema kuwa tetemeko hilo lilisikika katika mji mkuu wa Haiti, Porto Prince, lakini kitovu chake kimegundulika katika maeneo ya kusini mwa nchi hiyo. Mwaka elfu mbili na kumi tetemeko jingine la ardhi lililoikumba Haiti liliua wa watu zaidi ya laki mbili, na kusababisha uharibifu mkubwa wa miundombinu na uchumi. Tetemeko la juzi Jumamosi limetokea kukiwa na mzozo wa kisiasa katika nchi hiyo ya Caribian kufuatia kuuawa kwa rais wa nchi hiyo mwezi uliopita. Mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka Radio Tehran. Hii ni redio Tehran idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran inayokutangazia moja kwa moja kutoka hapa jijini Teheran. Habari hizo ambazo nimekusomea, mpenzi msikilizaji, unaweza kuzisoma kwa kina na taratibu katika tovuti yetu ya parstoday.com mkwaju sw. Karibu sasa ni kuletea uchambuzi wa kisiasa ambao una kichwa kisemacho: UNICEF yasema watoto milioni 11 na laki tatu wa Yemen wanahitajia sana msaada wa kibinadamu. Shirika la Umoja wa Mataifa la kuhudumia watoto UNICEF Ijumaa lilitoa ripoti likitangaza kwamba hali ya kibinadamu nchini Yemen ni ya maafa na kwamba watoto zaidi ya milioni kumi na moja wa nchi hiyo wanahitaji sana misaada ya kibinadamu ili kuokoa maisha yao. UNICEF imetoa ripoti kuhusiana na hali ya kusikitisha ya watoto wa Yemen, katika hali ambayo huko nyuma tayari taasisi na maafisa wa Umoja wa Mataifa walikuwa wamegusia hali hiyo na hata kutoa tahadhari kuhusu hatari inayo wakabili wa Yemen na hasa tabaka la watoto na wanawake. Jambo la kusikitisha hapa ni kuwa pamoja na tahadhari zote zilizotolewa katika uwanja huo, lakini hakuna lolote la maana lililochukuliwa na jamii ya kimataifa kuepusha hali hiyo ya maafa katika nchi hiyo maskini ya Kiarabu inayokabiliwa na migogoro mingi ikiwemo ya vita vya nchi vamizi. Kwa ibara nyingine, ni kuwa jamii ya kimataifa na haswa Umoja wa Mataifa haiashirii kwa vyovyote vile vita vinavyoendeshwa na muungano wa kijeshi unaoongozwa na Saudi Arabia dhidi ya Yemen tokea mwezi Machi mwaka 2015. La kusikitisha ni kwamba baadhi ya nchi vibaraka za kiarabu zinashirikiana na Saudia katika kuendesha vita hivyo vya kidhalimu dhidi ya Yemen ambavyo vimepelekea watu wa nchi hiyo wasio na hatia na hatia na hasa watoto na wanawake kuwa wakinyama. Vita hivyo vya nchi vamizi za kiarabu vinaendeshwa kwa kisingizio cha kuirejesha madarakani serikali iliyojuzulu ya Abdurabu Mansur Hadi katika uwanja huo. Taasisi husika za kimataifa zimejiepusha kutaja jina la Saudia kuwa ndio inayohusika moja kwa moja na masaibu na matatizo ya watu wa Yemen kutokana na uvamizi huo wa kijeshi, na hilo linatokana na ukweli kwamba nchi hiyo tajiri ya kiarabu imekuwa ikizihonga kwa siri na dhahiri taasisi hizo ilizifumbie macho jinai zake za kivita huko Yemen. Ripoti za taasisi za kimataifa ikiwemo UNICEF kuhusu hali mbaya ya kibinadamu nchini Yemen na ambazo zinatolewa bila kutajwa wahusika wa kuwa jinai za kivita nchini humo na haswa Saudia, kwa hakika zinalenga kutoa mashinikizo dhidi ya serikali ya uokovu wa kitaifa ya Yemen na haswa harakati ya Ansarullah. Hii ni kwa sababu hali hiyo ya kuhuzunisha kibinadamu pia huakisiwa katika vyombo vya habari vya Saudia ambapo kidole cha lawama huelekezewa wahanga wa hali hiyo, yaani makundi ya Yemen, badala ya wahusika na wahalifu wakuu kulaumiwa. Kwa maelezo hayo, ni taasisi za kimataifa na haswa zile zinazoshughulikia masuala ya haki za binadamu ndizo zinapaswa kukosolewa kuhusu maafa na jinai ambazo zimetekelezwa na zinaendelea kutekelezwa Yemen katika kipindi cha miaka sita iliyopita, kwa sababu haziwataji wahusika halisi wa jinai hizo na kutaka wahukumiwe katika mahakama za kimataifa. Taasisi hizo za kimataifa na haswa Baraza la Usalama na Baraza la Haki za Binadamu ya Umoja wa Mataifa hadi sasa zimeshindwa kuwachukulia hatua ya kisheria wahusika wa jinai dhidi ya binadamu huko Yemen, jambo ambalo linachukuliwa kuwa ni alama ya kijani kwa utawala wa Saudia kuendeleza jinai zake dhidi ya watu wa Yemen. Hii ni redio Teheran idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran inayokutangazia mubashara kutoka hapa jijini Teheran. Kadhalika mpenzi msikilizaji, tunasikika kupitia masafa ya FM ukiwa nchini Tanzania thoban ni kupitia redio Maarifa katika anga za mia moja na tano nukta tatu ukiwa Tanga, Mwanza ni mia moja nukta tisa katika mkoa wa Kigoma tisini na tisa nukta saba mia moja na nne nukta moja Mtwara na Singida ni kupitia kasima wimbi 99.1. Hii ni Redio Teheran, idhaa Kiswahili, sauti so ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Bismillah Rahmani Rahim Leo ni siku muhimu na mwezi muhimu mwezi unaoitwa mwezi wa Muharram mtume baada ya kuwa Uislamu umepata nguvu yeye alikuja akapatiana akawapatia Waislamu njia nyingine tarehe nyingine ambayo wataanza kufata na ikawa mwanzo wa kugura kwake kutoka Makka mpaka Madina katika mwezi wa Rabiul Awal, akaufanya ndio mwaka wa Kiislamu na ukawa ukaitwa Hijra. Sasa ikawa mwaka wa Hijria, toka wakati huo ikawa watu Waislamu wameacha taratibu ya, ya awali ya Kiarabu na wanatumia njia hii ambayo ni ya Hijria sasa, lakini mwaka ukawa mwanzo ni mwezi wa Rabiul Awal. Sasa imekuwaje ya kwamba sasa hivi tuna tunachukulia kwamba mwanzo wa mwaka ni Muharram, na kuna mazungumzo tofauti tofauti. Kwa mukhtasar, jambo ambalo tuwaweza kutaja ni kwamba miongoni mwa kauli ambazo zinazotajwa na wenye kutaja ni maulama wakubwa, miongoni mwao ni Sayyid Ja'far Murtada ambaye ameandika kwenye vitabu vyake anasema aliyeibadilisha tarehe ikawa mwanzo wa mwaka ni Muharram ilikuwa ni Umar, kwa kuelekezwa na kwa kuashiriwa na Imam Ali, ya kwamba Imam Ali ndio alimwashiria akamwambia kwamba tuanzie mwaka mwezi wa Muharram, lakini haimaanishi kwamba sio hijria, bado itabaki ni hijria, lakini mwanzo wa mwaka uwe ni mwezi wa Muharram. Kwa hivyo ikawa ni mwezi wa nini, wa kwanza wa Kiislamu. Hata hivyo katika Uislamu na katika baadhi ya watu na maulamaa pia vile vile wanaitabiri au wanachukulia pia ya kwamba mwezi wa Ramadhani pia ndio mwanzo wa mwaka kutokana na dalili ambazo ziko, kuna hadithi zinazungumzia, na hasa huwa wanachukulia wakisema ya kwamba mwezi wa Ramadhani ndio mwanzo wa mwaka katika ibada, mwanzo unaz mwaka unaanzia hapo na hapo ndio mtu na tukiangalia tukirudi pia kufuatana na Lailatul Qadri, hadithi zile zinazungumzia kwamba usiku huo ndio mtu anapangiwa mambo yake ya mwaka mzima. Sasa huu mwezi wa Muharram, ajabu ni kwamba miezi huanza kwa furaha, lakini sisi tu mashia huanza kwa huzuni. Sababu yake nini? Sasa tukirudi kuna aya ambayo tumeisoma ambayo Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala anasema ya kwamba Inna iddat ash-shuhuri inda Allahi 12 shahran, hakika idadi ya miezi mbele ya Mwenyezi Mungu ni miezi kumi na miwili fi kitabi lah, katika kitabu chake yani yauma khalaqa samawati wal ardh, alipoumba mbingu na ardhi, aliweka ya kwamba miezi ni kumi na miwili, haipiti wala haipungui, minha arbaatun hurum sasa hii aya inazungumzia miezi kumi na miwili ambayo ni miezi ya luna. Na inasema ya kwamba katika miezi hii kumi na miwili kuna miezi ambayo ni miezi mitukufu ambayo ni haramu kufanya baadhi ya mambo. Yaani miezi mingine mtu aweza akafanya baadhi ya mambo lakini katika mwezi miezi minne hii haijuzu kufanya baadhi ya mambo. Ni miezi mitukufu kabisa. Fala tadhlimu fihinna anfusakum, basi aya inaendelea inasema kwamba wala msidhulumu nafsi zenu katika miezi hiyo. Katika hiyo miezi minne haifai kufanya mambo mabaya, msijidhulumu. Yani msifanya maovu, mumtii Mwenyezi Mungu. Na aya inaendelea kuna mambo ambayo yako. Kwa hivyo tunakuta ya kwamba katika ile miezi ambayo tumetajiwa kumi na miwili kuna miezi minne ambayo ni mitukufu zaidi ambayo haijuzu kufanya baadhi ya mambo. Jambo hili halikuanza katika zama la, za Mtume ya miezi mitukufu kwa sababu ni jambo ambalo Mwenyezi Mungu ameumba ardhi na mbingu na mambo haya yakiwa yapo. Kwa hivyo mitume pia walikuwa wanajua mambo haya miezi minne, na walikuwa wakichunga sheria. Sasa katika zama za Nabii Ibrahimu alayhi salam hapa ndipo ambapo li, zilitolewa sheria na, na hukumu ambazo Waarabu ambao walikuwa ni kizazi cha Nabii Ibrahim alayhi salam walikuwa wakichunga utukufu wa miezi minne hii, na iliendelea miezi minne hii ambayo iliyoko ni mwezi wa Dhulqada. Kuna miezi mitatu inafululizana: Dhulqada, Dhulhijja na Muharram, na mwezi mmoja huko mbali kidogo ni mwezi wa nini? wa Rajab. Hii ndiyo miezi minne ambayo Mwenyezi Mungu ameitukuza. Anasema pia Mwenyezi Mungu, kwa sababu kuna waumini Waislamu au kuna waliokuja kumuuliza Mtume, yasalunaka anishahri alharam, wanauliza kuhusu mwezi mtukufu hu hii miezi mitukufu. Jawabu lake ni nini? Mwenyezi Mungu anasema kul kitalum fihi kabir, ya kwamba kupigana katika mwezi huo ni katika dhambi kubwa kabisa, wasaddun an sabilillah, na pia ni njia ya kufunga kuzuia njia ya Mwenyezi Mungu. Miezi hii ni miezi mitukufu na kuna mambo ambayo yanaheshimika. Tukirudi tena katika maelezo, ni kwamba kila kitu kina daraja. Kuna watu lakini, watu wanatofautiana katika utukufu, na kuwakosea heshima ni dhambi kubwa, ni kosa kubwa. Sasa mtoto na baba yake au na mama yake, ni wote ni binadamu, lakini huyu mtoto anawajibika kuchunga heshima za baba yake. Kuna mambo ambayo hafai kuzungumza mbele yake, kwa mfano, anapotembea. Haifai kamwe mtoto kutembea mbele ya baba yake, bali pia hata mbele ya mwalimu wake. Hii ni katika adabu ambazo zipo. Vile vile kuna watu pia watukufu, kando ya hapo, mitume, maimamu hatufai mtume, tunaambiwa kwamba, la tarfa'u aswatakum fawqa sauti nabii, msipaze sauti zenu mbele au juu ya zaidi ya sauti ya Mtume, tunatakana tuchunge. Kuna heshima ambayo tunatakana tuchunge. Hapa ni kwa watu pia. Vile vile kuna sehemu ambazo ni tukufu, unafaa kuchunga heshima yake, nayo ni kwa mfano msikiti. Ni ardhi ambazo ni tukufu, hufai kuja na najisi hufai kufanya maovu na madhambi ndani ya msikiti. Ukikosa heshima ya msikiti, basi utakuwa unapata dhambi kubwa, kwa sababu Mwenyezi Mungu ametukuza sehemu kama hii. Hizi ni ardhi Kaaba, kwa mfano, na pia sehemu ambazo eh, kama vile eh, Karbala, Najaf, sehemu ambazo wamezikwa watu watukufu, haifai kukosa heshima na hizo sehemu. Zinaitwa haram pia vile vile haram, yani ni sehemu ambayo ni tukufu na ni haramu kufanya baadhi ya mambo. Pia vile vile, kando ya na sehemu na watu, kuna nini, kuna nyakati ambazo pia zina heshima yake, na miongoni mwa hiyo ndio miezi ambayo tumeitaja, tilka arbaatul hurum, hii miezi minne mitukufu kabisa, mtu hafai kufanya baadhi ya mambo. Kuvunja heshima, kuvunjia heshima mwezi huu utakuwa umevunjia heshima Mwenyezi Mungu kwa sababu yeye ndio amewekea sheria zake na hukumu zake. Sasa tukiendelea kutaja baadhi ya mambo ambayo ni haramu katika miezi hii mitukufu, hasa pia na mwezi wa Muharram, ni kwamba ni haramu kupigana, kama vile aya tumeona dhambi zinakuwa maradufu. Ukifanya dhambi inakuwa unapata dhambi unahesabika hesabu kubwa zaidi katika mwezi huu kuliko miezi mingine, na ukifanya mema unapata thawabu nyingi zaidi katika mwezi huu. Sasa mwenye kutaka kuchuma thawabu huu ndio wakati wake. Vilevile vile, mtu anapofanya kumuumiza mwenzake au akaua mwenzake kwa bahati mbaya kuna ile faini inayoitwa dia. Dia katika miezi mingine ina malipo kidogo, lakini katika miezi hii utalipizwa zaidi, gharama kubwa zaidi kwa ajili ya kufanya kosa ambalo unalofanya. Tumetoka katika mwezi mtukufu wa Dhulhijja na Dhulqaada huko nyuma. Sasa hivi tunaingia katika mwezi wa Muharram ambao pia ni mwezi mtukufu, na kama tulivyosema ndio mwanzo wa mwaka wa Kiislamu. Lakini ajabu ni kwamba ni mwezi ambao e, sisi tunakuangalia ulimwengu mzima tunakuta Mashia wako katika hali za kuvaa nguo nyeusi, wako katika hali ya kuhuzunika na kupiga vifua na kutofurahi. Hasa sababu ni nini? Anasema ya kwamba mwezi wa Muharram ndiyo mwezi ambao ahlul jahiliya wale waliokuwa kabla wa ya Uislamu, siku za ujahili. Sasa anasema hawa watu wa jahiliya ambao walikuwa si waislamu wa Uislamu wa, wa mtume Muhammad, wao walikuwa wanachunga hawapigani katika mwezi huu kwa ajili ya utukufu wake. Walakini sasa, kitu cha kusikitisha hapa, ndiyo panaumiza zaidi, anasema fama arifat hadhihi lumma hurmatu shahriha wala hurmata nabiyihi nabiyiha, anasema lakini kwa sikitiko ni kwamba umma huu hawakuona wala hawakujua heshima na utukufu wa mwezi huu, walipuuza, hawakuheshimu wala pia hawakuchunga heshima ya mtume wake. Sasa kwa upande wa unyakati hawakuchunga heshima ya ya mwezi huu na pia vile vile Mtume hawakuchunga utukufu wake na heshima yake. Lakini nini walifanya? laqad katalu fi hadha shahr dhurriyatahu, kwamba waliua katika mwezi huu kizazi chake Mtume, na wanisa- wasabau nisaa na wakawachukua mateka wanawake, kizazi cha Mtume Muhammad wantahabu rahilahu na wakapora mali yao. fala ghafara Allahu lahum dhalika, Mwenyezi Mungu asiwasamehe jambo hilo. ya shabib, ewe shabib, in kunta bakian li shay'in, anamwambia na huu ndio mwezi wa kulia. Anasema ya kwamba ewe shabib, ikiwa utamlilia yeyote <laughs> fabki Husein basi mlilie Husein alayhi salam ibn Ali ibn abi Talib. Basi ukiwa utamlilia mtu au utalilia chochote, basi mlilie Hussein ibn Ali ibn abi Talib, fa innahu dhubiha kama yudhbah lkabsh, kwani yeye alichinjwa <laughs> <laughs> <laughs> kama <laughs> <laughs> vile <laughs> anavyochinjwa <laughs> <laughs> kondoo. Wa kutila maahu min ahli beitihi thamaniyata ashara, waliuliwa thamaniyata ashara rajulan rajula, watu kumi na nane Kul lahum, ma lahum fil ardi shabih, katika ardhi walikuwa hawana mfano, hakuna mbaye anafanana naye waliokuwa wamebaki. Nani atakuwa atafanana na Imam Hussein? Nani atakayefanana na kina Kasim, naye ni atafanana na Ali Akbar, ndio aseme ya kwamba tukimkosa huyu tutampata mwingine? Basi waliuawa. Laqad bakati samaa wal ardi liqatlihi, basi bingu na ardhi zililia kwa ajili ya kuuawa kwao au kuwawa kwa Imam Hussein likatlihi. Walakad nazala ila lardi min almalaika, na malaika walishuka kutoka binguni, lakini wamalaika arba ataalaf, ambao ni elfu kumi na wanne linusratihi, wakija wanataka kumnusuru, falam yudhan lahum, lakini Mwenyezi Mungu kwa sababu ambazo mwenyewe anajua hakuwaruhusu malaika wale kumnusuru Imam Hussein. Walipofika walikuta tayari Imam Hussein asha uwawa. Basi wakabaki inda kabrihi, wakabaki katika katika kaburi lake hapo mpaka siku ya kiyama. Na mpaka leo wako hapo, hawatoki, wakiwa huku wamejaa mavumbi na hali za kuhuzunika, wakisubiri mpaka siku ambazo Imam Al-Mahdi ajala ajjalallahu farajahu sharif atakapodhihiri na yeye watakuwa pamoja naye na kunusuru kumnusuru imam wa kumi na mbili imam alhujja ajjalallahu farajahu sharif sasa tukiangalia tunaona ya kwamba ahlulbeit katika miezi hii walikuwa wakoje sisi wafuasi wao tunafaa kuchukua mafunzo kutoka kwao na tumechukua na ndio hali hii ambayo tunaona mashia katika ulimwengu mzima wako katika hali hii ya kwamba wanafanya kum nini kutekeleza, kama vile walivyoona maimamu wakitekeleza. Imam Ridha alayhi salam anasema ya kwamba kana lkadhim alayhi salam, yani ya kwamba baba yake ambaye ni Imam Kadhim alikuwa idha dakhala shahru lmuharam, alipokuwa mwezi wa Muharam unaingia lam yura dhahikan, alikuwa haonekani huku akicheka, alikuwa hatabasamu. Bal kana kaabathu taglibu alayhi bali huzuni yake ilikuwa inamtawala na, na kumzidia. hata yamdhi fihi asharatu ayyam, alikuwa na hali hii ya huzuni mpaka siku ya kumi. Hali hii inaendelea kwa siku kumi, yuko katika ya, hali ya huzuni hacheki, bali yuko katika hali ya huzuni, katika msiba. fa idha kana al-yaum al-ashir, ilipokuwa ikifika siku ya kumi, kana dhalika al-yaum yaumu musibatihi hiyo siku ilikuwa ndiyo siku ya msiba wake wa huznihi, na huzuni yake zaidi. Wabukai, na kulia kwingi. Wayakulu, na huku alikuwa akisema, hadha al-yawm alladhi kutila fihi al-Husein, anasema leo ndiyo siku ambayo ameuawa Husein, na akikumbuka na kulia. Huyu ni Imam Kadhim, kila mwaka ilikuwa hali hii. Tumesema Imam Ridha alikuwa na Ibn Shabib, miongoni mwa maneno ambayo pia alimwelezea, na ni mambo yetu pia sisi yanatuhusu, ambayo tunafaa kuyasikia. Anasema ya kwamba yabna shabib insarraka antakuna mana fi dunya fi darajati alula, yani ikiwa unapendezwa kuwa pamoja nasi katika daraja za juu, fil jinan, daraja za juu min aljinan, huko peponi, kwa sababu wao ndio watakuwa na daraja za juu Mtume atakuwa na malikin, daraja za juu, kama aya zinazosema fi makadi sidkin inda malikin muktadir. Daraja hizo za juu kabisa zitakuwa zao. Anasema ikiwa unataka kuwa pamoja nasi huko peponi katika daraja za juu kabisa, anasema fahzan lihuznina, basi huzunika kwa huzuni yetu, wafrah lifarahina, na ufurahi tunapokuwa na furahi, kinacho tufurahisha ufurahie na. Sababu ni nini? Kwa sababu huzuni yao ndiyo huzuni ya mtume na furaha yao ndiyo furaha ya mtume, na hayo hayo ambayo yanamhuzunisha mtume ndio ambayo pia Mwenyezi Mungu anachukizwa nayo, na anayopendezwa na kufurahishwa na mtume haya mtume na kizazi chake, ndiyo ambayo Mwenyezi Mungu pia anapendezwa nayo. Wa alaika biwilayatina, na ni juu yako kutupenda mahaba yetu yaweke moyoni. Kwa nini? Kwa sababu anasema falau anna rajulan ahabba hajaran. Kwa sababu hii kanuni ambayo ipo ni kwamba lau kama mtu atapenda jiwe la hushira maahu atafufuliwa na hilo jiwe yaumal qiyama, siku ya kiyama, kiyama kile unachopenda <coughs> ndicho utafufuliwa nacho. Hii ina reflect yale yatakayokuwa kule huo. Ukipenda mtume basi utakuwa pamoja na mtume. Hii ni kanuni ya moyo, mahaba ndiyo yanayohukumu, na ndiyo sababu tunaambiwa kwamba tuchunge sana moyo wetu au nyoyo zetu, tupende kinachofaa kupendwa, tusipende kisichofaa kupendwa, kwa sababu mahaba hasa ndiyo imani. Al-iman hubbun wa bughdun, imani ni kupenda na kuchukia. Hiyo ndio imani, sio zaidi ya hapo. Imani ni kupenda hiki na kuchukia hicho. Sasa unaposema ninapenda kitu fulani, ni yani unaimani na hicho kitu, hiyo ndio imani yako. Na ukichukia kitu fulani, ndio hivyo, yani umejiweka mbali na kitu kile. Ni katika mojawapo mambo muhimu, na ndio sababu tunaambiwa tuwapende wanaofaa kupendwa. Ahlul Bait ndio mfano bora katika wanaovaa kupendwa, na waovu ambao ni wenye kumwasi Mwenyezi Mungu, ndio mtu anafaa kujiepusha naye, na, na ndio tunaona mfano pia hata vile inasema man raa minkum munkaran, mwenye kuona ovu likitendeka mbele yake, falyughayyiruhu, basi alibadilishe jambo hilo, biyadihi, kwa mkono wake, fa in lam yastati, ikiwa hutaweza kubadilisha jambo hilo ovu kwa mkono wako faliyughayiruhu bilisani, basi tumia ulimi kuzungumza na kukataza jambo hilo. Na fa illam yastati, ikiwa hutaweza uweza, faliyughayiruhu biqalbihi, madhmuni ya hadithi nasema, basi badilisha kwa moyo wako, uchukie. Wa hadha adhafu al-iman, na hiyo ndio imani ya chini katika nini, daraja za imani. Kuchukia ovu, lazima ulichukie. Ukilipenda ukiwa hujali, basi ndio nini, litabaki moyoni na utakuwa miongoni mwa wenye kutenda kama jambo hilo, na utakuwa wafuasi wa jambo hilo. Na ndio sababu kwa nini tunasimama na kusimamisha jambo hili la Muharram na kulaani na kupinga kitendo cha Yazid, kwa sababu tukikosa kufanya vile, tutakuwa ni miongoni mwa wale wanaofanya jambo hilo, yani wanaopenda jambo hilo, na tutahukumiwa na tutakuwa pamoja na yeye siku ya Kiyama. Ndio inabidi nini tufanye, vikao pia na kulia pia, ili kuonyesha na kusafisha nafsi zetu kutokana na mahaba ya machafu na maovu. Sasa hivi, tukirudi pia katika maisha ya kisasa yaliyoendelea, kitendo kinachofanyika kifanyika kibaya, watu huwa ni lazima apinge, wanasema we condemn, yani tunakilaani hiki kitendo, tunakipinga hiki kitendo, wanatoka maandamano kupinga hicho kitendo, ndio wasihesabike katika kundi hilo. Tukikosa hata ovu lenyewe litaendelea, maovu yataendelea, na sisi wenyewe pia tutakuwa miongoni mwa wenye kufanya kundi au kuhesabika katika kundi ile. Wasayalamu alladhina dhalamu ayya munqalabin yanqalibun, wala aqibatu lilmuttaqin. Hii ni Redio Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, inayokutangazia moja kwa moja kutoka hapa jijini Teheran. Karibu sasa, mpenzi msikilizaji, ni kuletee macho yetu magazetini. Magazeti ya Tanzania ndiyo yanayotukunjulia ya jamvi la udondozi wetu magazeti ya Afrika Mashariki hii leo. Akthari ya matoleo ya leo yametanguliza mbele habari zinazohusu kampeni ya chanjo ya korona. Ndio habari iliyopewa kipaumbele na gazeti la Mwananchi ambalo linaandika bila chanjo, sahau huduma hizi. Nchi zaanza kutoa vikwazo kwa wasiochanja. Mtaalamu aeleza sababu kusuasua nchini. Mbali na hayo ya chanjo, gazeti hilo pia limeandika shaka asema Rais Samia ni mbobezi katika masuala ya uongozi. Mahojiano ya BBC yalivyoibua majanga matatu na kieneo, pandashuka ya uswahiba wa Kenyatta na William Ruto. Habari lio pia limeipa uzito wa kwanza habari ya chanjo kwa kuandika, serikali yasema wananchi wasikataliwe chanjo. Waliochanja hadi Jumamosi ni zaidi ya laki mbili na alfu saba, wanaume waongoza. Pia limeandika kamati za bunge kupitia changamoto biashara EAC na SADC, na wenza wafundwa wivu wa mapenzi. Kanisa la kemea ushoga, ndivyo kinavyosema kichwa cha habari kuu katika gazeti la Nipashe, ambalo pia linatupashwa kwa kuandika wanaume waongoza kuchanja korona, ole Sabaya kuendelea kutoa ushahidi siku ya pili kujitetea kotini, na Majaliwa ataka adhabu wahujumu mitambo TANESCO. Moja ya habari iliyopewa muhimu na gazeti la Majira ina kichwa cha maneno Kiswahili chatengewa bajeti jumuiya Sadek. Jamvi la habari halikuachwa nyuma, limetanguliza mbele habari ya chanjo kwa kuandika, wananchi wakimbilia chanjo. Hadi sasa zaidi ya laki mbili na elfu saba wameshapatiwa huduma hiyo, kati yao wanaume ni asilimia hamsini na nane. Zaidi ya chanjo milioni moja zimeshasambazwa nchi nzima katika vituo mia tano hamsini. Wananchi wakumbushwa kuvaa barakoa kwenye mikusanyiko na kusafisha mikono. Hayo yakiwa ni ya Tanzania. Tugeukia sasa magazeti yaliyochapishwa leo katika nchi jirani ya Kenya. Gazeti la Taifa Leo limeendelea kutenga nafasi ya kwanza kwa karata za kisiasa kuelekea uchaguzi mkuu wa mwakani. Limeandika wimbi jipya la vuma mlimani, vyama kumi mit... na vyama kumi na vitano vya eneo hilo vya kutana kesho kujadili kuhusu elfu mbili na ishirini na mbili. Pia limeandika shahidi aeleza walivyomuua naibu gavana. Kwa kifupi ni kwamba mhukumiwa katika kesi ya mauaji aliyekuwa naibu gavana wa kaunti ya Kilifi, Kenneth Kamto, ameeleza jinsi mauaji hayo yalivyotekelezwa. Marehemu alipigwa risasi nyumbani katika mtaa wa Nyali, kaunti ya Mombasa mnamo Desemba mwaka alfu mbili kumi na nane, wakati watu wasiopungua watatu walimvamia. Gazeti dada la Nation limepo uzito wa kwanza habari kuhusu kitendawili cha kupatikana mafuta ya petroli ya bei nafuu katika kaunti ya Nakuru. Habari nyingine zinazopamba ukurasa wa mbele wa gazeti hilo zina vichwa visemavyo: Ruto ashambulia mpango wa Uhuru kuhusu siasa za urithi 2022 na kimataifa, rais wa Afghanistan atoroka nchi huku Taliban ikitoa udhibiti wa mji mkuu. Standard ya toleo la mtandaoni limesheheni habari za kisiasa, baadhi yao baadhi yazo zikiwa na anwani zisemazo kinamasi cha Ruto aifanye UDA au UDA hema kubwa la kisiasa au atafute muungano. KANU yasisitiza kuwa muungano wa One Kenya hauwezi mpuuza Raila katika mpango mkakati wa elfu mbili ishirini na mbili, na macho yaelekezewa wenye misimamo madhubuti huku vyama vikikimbilia kuunda miungano kuelekea uchaguzi mkuu wa elfu mbili ishirini na mbili. Tutamatishe nchini Uganda, ambapo habari iliyopewa kipaumbele na gazeti la The Monitor ina kichwa cha maneno wakosoaji wasema Museveni si mkweli kuhusu ukandamizaji. Baadhi ya habari zinazoonekana kwenye toleo la mtandaoni la gazeti hilo zina vichwa vinavyosomeka Buganda au serikali, nani atakayepepesa macho wa kwanza juu ya ardhi ya mailo, mawaziri mabwanyenye na majaji watajwa katika sakata la unyakuzi wa ardhi za Waasia waliondoka na wakurufunzi wa udaktari wapata nyongeza kubwa ya mshahara. Hii ni Redio Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, inayokutangazia moja kwa moja kutoka hapa jijini Teheran. Asante sana mpenzi msikilizaji kwa kuendelea kuwa nasi. Profesa Ali Magema kutoka Tanga, Tanzania, mtaa wa Madina Tuzahra, anasema hao wanapongeza Hakainde Hichilema kuibuka mshindi katika kinyang'anyiro cha urais. Hongera sana huko Zambia. Asante sana Profesa Magema, ukiwa hapo Tanga Tanzania. Leo katika historia. Leo ni Jumatatu tarehe 7 Muharam mwaka elfu moja mia nne 43 Hijriya, sawa na Agosti 16 mwaka 2021 miladia. Tarehe 7 Muharam mwaka 61 Hijria, kamanda wa jeshi la Yazid bin Muawiya Umar bin Saad aliliamuru jeshi lake kumzuia maji ya mto Furati Imam Husein alayhi ssalam, na watu waliokuwa katika msafara wake baada ya Ubaidullah bin Ziyad kumzingira mjukuu wa Mtume mtukufu akiwa na jeshi kubwa katika medani ya Karbala, alimwandikia barua Umar bin Saad akimtaka amlazimishe Imam Husein kutangaza utiifu wake kwa mtawala dhalim na fasiki Yazid bin Muawiya. Vilevile alimwandikia barua nyingine akimtaka kumzuia Imam Hussein na wafuasi wake wasitumie maji ya mto Furati. Imam Hussein, ndugu, watoto na masahaba zake waliwa washahidi tarehe kumi Muharam mwaka huo, wakiwa na kiu tena, kando kando ya maji ya mto Furati. Miaka 68 iliyopita katika siku kama ya leo, Muhammad Reza Pahlavi mfalme wa mwisho wa Iran aliyekimbilia Italia akiwa pamoja na mkewe Kabla ya kuikimbia Iran, Muhammad Reza Pahlavi aliitia saini hukumu ya kuuzuliwa waziri mkuu Muhammad Musadiq na alikimbilia Italia baada ya kutambua kuwa kulikuwepo mpango wa kufanyika mapinduzi dhidi yake. Wakati huo Musadik alikuwa ametaifisha sekta ya mafuta, swala ambalo lilihatarisha masilahi ya Uingereza nchini Iran. Siku tatu baadaye, dola hilo la kikoloni lilitekeleza mapinduzi dhidi ya serikali ya Dr Musadiq na kumrejesha nchini dikteta na kibaraka wake Shah Pahlavi ambaye aliitawala Iran hadi mwaka 1979 wakati mapinduzi ya Kiislamu yaliongozwa na hayati Imam Ruhullah Khomeini yalipopata ushindi na kuzika kabisa utawala wa kifalme hapa nchini. Na siku kama ya leo miaka 18 iliyopita, inayosadifiana na tarehe 16 Agosti mwaka 2003, alifariki dunia kiongozi wa zamani wa Uganda Idi Amin Dada akiwa uhamishoni nchini Saudi Arabia. Idi Amin alilazwa katika hospitali ya Mfalme Faisal mjini Jeddah, na wiki kadhaa kabla ya kupatwa na umauti katika siku kama ya leo Idi Amin, alichukua madaraka ya Uganda mwaka 1971 baada ya kumpindua Milton Obote, na aliongoza nchi hiyo hadi mwaka 1979 alipoondoshwa madarakani na majeshi ya Tanzania. Idi Amin, ambaye aliwahi kuwa bingwa wa masumbwi katika uzito wa juu nchini Uganda, aliwahi pia kuwa mkuu wa majeshi ya Uganda mwaka 1966 chini ya rais Obote. Baada ya majeshi ya Uganda kupata kipigo mbele ya majeshi ya Tanzania, Amin alilazimika kuikimbia nchi hiyo na kukimbilia Libya, kisha Iraq na hatimaye Saudi Arabia. Kipande hicho cha Idi Amin kinanikumbusha filamu ya The Rise and Fall of Idi Amin, thuban ya wa magharibi, lakini waulize wanahistoria wenyewe wa Uganda wakueleza upande wa pili wa sarafu kumhusu Idi Amin. Hii ni redio Tehran idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu Iran inayokutangazia moja kwa moja kutoka hapa jijini Tehran. Asante sana mpenzi msikilizaji kwa kuwa nasi muda wote huu. Naona muda umenipa kisogo, na moja kwa moja ni kuletea habari za dunia kwa kifupi. Kiongozi wa upinzani nchini Zambia Hakainde Hichilema ametangazwa kuwa mshindi katika uchaguzi wa rais uliofanyika Alhamisi iliyopita, akimbwaga rais wa sasa Edgar Lungu kwa zaidi ya kura milioni moja. Katibu wa baraza kuu la usalama wa taifa la Iran amesema jamhuri ya Kiislamu kama ilivyofanya katika kipindi cha miaka 40 iliyopita, vivyo hivyo itaendelea kuunga mkono wananchi wa Afghanistan na matakwa yao. Katibu Mkuu wa Umoja wa Mataifa, Antonio Guterres, anafuatilia hali ilivyo huko Afghanistan akiwa na wasiwasi mkubwa, na amewasihi Taliban na wahusika wote wajizuie kwa kiwango cha juu ili kuepusha madhara kwa raia na pia kuhakikisha utoaji wa misaada ya kibinadamu. Askari wa utawala haramu wa Israel wamewaua shahidi vijana wanne wa Palestina kwa kuwapiga risasi katika ukingo magharibi wa mto Jordan. Na idadi ya watu waliofariki dunia huko nchini Haiti kufuatia janga kubwa la tetemeko la ardhi lililoikumba nchi hiyo ya Caribian siku ya Jumamosi imeongezeka na kufikia karibu watu alfu moja mia tatu. Muhtasari huo mpenzi msikilizaji ndio unaotufungia matangazo haya ya Jumatatu mchana ya Radio Tehran idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Asante sana mpenzi msikilizaji kwa kuwa nasi tangia wali hadi tamati ya matangazo, na tunakushukuru vilevile kwa kututumia maoni yako katika ukumbi wetu wa WhatsApp, maoni ambayo sijayasoma kwa sasa kutokana na kubanwa na wakati, yatasomwa inshallah katika matangazo yetu yajayo. Jina langu ni Hussein Hassan na kutakia mchana mwema. Asante na kwaheri. Na ahadi kufikia hapa, ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran husikika mara tatu kwa siku, asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi huanza saa moja na dakika 50 hadi 2 na dakika 50 kwa saa za Afrika Mashariki, yale ya mchana huanza saa 5 na dakika 20 hadi 6 na dakika 20 kwa saa za Afrika Mashariki matangazo yetu ya usiku huanza saa mbili na dakika ishirini hadi tatu na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya Radio Teheran husikika pia kwa njia ya satelaiti na intaneti. Anwani yetu ya intaneti ni pars today com mkwaju sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu au email ni swahili radio at irib ir Mnaweza pia kuyasikiliza matangazo yetu kwa njia ya moja kwa moja na hifadhi ya matangazo hayo kupitia simu za mkononi za Android na iPhone kwa kutumia application ya IRIB World Service, mbali na katika barua pepe ya swahili radio at irib.ir, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama WhatsApp na kadhalika. Tunakushukuruni kwa kusikiliza na msikose kuyategea sikio matangazo yetu.