Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Al-An'am aya ya mia moja na kumi na nane mpaka ya mia moja na kumi na tisa. A'udhu billahi minash Kwa jina la Allah mwingi wa rehma, mwenye kurehemu. Basi kuleni katika waliosomewa jina la Mwenyezi Mungu, ikiwa mnaziamini aya zake. Na kwa nini msile katika waliosomewa jina la Mwenyezi Mungu, naye amekwisha kubainishieni alivyokuharamishieni, isipokuwa vile mnavyolazimishwa na hakika wengi wanapoteza kwa matamanio yao bila ya kuwa na ilmu, na hakika Mola wako mlezi ndiye mjuzi kushinda wote kuwajua wanaopindukia mipaka. Bismillahi rrahmani rahim. Assalamu alaikum, wasikilizaji wapenzi wa redio Tehran. Ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Tunakutana tena katika matangazo yetu mchana wa leo, tukiwa tunasikika kupitia satellite na internet. Anoniti ya internet ni pass today com slash sw. Barua pepe yetu au email ni swahili radio at ir I, B, dot, kukuletea matangazo haya mchana huu ni mimi Salum Bendera. Mpenzi msikilizaji, kumbuka tunasikika pia kupitia Marifa FM 105.3 Tanga, 101.9 Mwanza, 99.7 Kigoma, 104.1 Mtwara na vilevile 99.1 e, Singida huko nchini Tanzania. Unaweza kutupata mubashara kabisa wakati huu kama upo katika maeneo um, hayo ama mchana huu, nimekuandalia taarifa ya habari za ulimwengu, uchambuzi wa kisiasa, pamoja na mawaidha maalum ya Muharam yatakayoletwa kwenu na Shekh Hemedi Jalala wa Dar es Salaam, Tanzania tutakuwa pia kama kawaida na macho yetu magazetini na kisha afrika wiki hii na kuelekeelekea ukingoni mwa matangazo yetu haya kwa kukuleteni makala ya leo katika historia na mwisho kabisa ni muhtasari wa habari za ulimwengu nina wingi wa matumaini kuwa mtakuwa nami ahadi tamati ya matangazo haya unaweza kushiriki katika matangazo haya kwa kunitumia ujumbe mfupi nambari yangu humu studioni ya WhatsApp anza na jumlisha 989035065487. ni saa saba kamili mchana hapa Teheran, tano na nusu mchana huko Afrika Mashariki. Ifuatayo ni taarifa habari za ulimwengu, lakini kwanza ni baadhi ya vichwa vya habari muhimu. Umoja wa Mataifa wajiunga na operesheni ya kusaidia manusura wa tetemeko la ardhi Haiti. <mulia> harakati ya Hamasi yataka kuhitimishwa mzingiro dhidi ya ukanda wa Gaza. <mulia> na UNICEF yasema watoto milioni 11 wa Yemen wanahitajia misaada ya kibinadamu. <mulia> Sasa ni habari kamili. Umoja wa Mataifa umetangaza kuwa unafanya kazi kusaidia juhudi za uokoaji na misaada nchini Haiti kufuatia tetemeko kubwa la ardhi ambalo limesababisha mamia ya vifo nchini humo. Mbali na vifo, tetemeko hilo la ardhi la Haiti lililokuwa na ukubwa wa 7.2 kwa kipimo cha rishta, limepelekea kujeruhiwa watu wengi huku wengine wakiwa wafahamiki waliko mbali na kusababisha uharibifu mkubwa katika sehemu ya kusini magharibi mwa nchi hiyo. Katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres amesema anafuatilia kwa karibu zahma hiyo, wakati shirika la Umoja wa Mataifa la kuhudumia watoto UNICEF likiripoti kwamba timu zake tayari ziko katika eneo zinafanya tathmini ili kutanguliza mahitaji ya dharura na kutoa msaada kwa watu walioathiriwa kufuatia tetemeko hilo. Katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa amesema kupitia ujumbe wake katika ukurasa wake wa mtandao wa kijamii wa Twira kwamba ninawahurumia wote walioathiriwa na tetemeko la ardhi. Salamu zangu za pole kwa wote waliopoteza familia, ndugu, jamaa na marafiki katika janga hilo. Taarifa ya mfuko wa watoto wa Umoja wa Mataifa, UNICEF, imesema tetemeko hilo limesikika katika mji mkuu wa Haiti, Port-au-Prince, lakini kitovu chake kimegundulika katika maeneo ya kusini mwa nchi hiyo. Tumehuzunishwa sana na ripoti za vifo, majeruhi na uharibifu mkubwa kufuatia tetemeko la ardhi nchini Haiti, amesema Bruno Mayes, mwakilishi wa UNICEF nchini Haiti. Hadi sasa inaelezwa kuwa watu wasiopungua mia tatu na nne wamefariki dunia nchini Haiti kufuatia janga hilo la tetemeko la ardhi. Msemaji wa harakati ya mapambano ya kiislamu ya Palestina Hamas ametoa wito wa kuhitimishwa mzingiro dhidi ya ukanda wa Gaza unaofanywa na utawala haramu wa Israel. Hazim Kasim amesema harakati ya Hamas imefanya mawasiliano mengi na wapatanishi wa usitishaji vita na Israel iliwoulazimisha utawala huo ghasibu usitishe mzingiro wake wa kidhalimu dhidi ya wananchi wa ukanda wa Gaza. Mambo yanayoongelewa na utawala haramu wa Israel kwamba umerahisisha, kwa hakika kwa hayatoshi, kwani hayatoi majibu kwa mahitaji na matakwa wa Palestina katika ukanda wa Gaza ya kuhitimishwa mgogoro wa kibinadamu katika eneo, ameeleza msemaji huyo wa Hamas. Mwanzoni mwa mwezi huu, Michael Link, ripota maalum wa haki za binadamu wa Umoja wa Mataifa huko Palestina, alisema mzingiro wa utawala wa kizayuni wa Israel dhidi ya ukanda wa Gaza unakiuka sheria za kimataifa. Utawala wa kizayuni wa Israel unalizingira kumradhi, unalizingira eneo la ukanda wa Gaza tangu mwaka elfu mbili na sita wakati harakati ya mapambano ya kiislamu ya Palestina, Hamas, ilipoibuka na ushindi katika uchaguzi wa bunge la Palestina. Mnaendelea kusikiliza taarifa hii ya habari za ulimwengu inayokujieni kutoka hapa Tehran, idhaa Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Mfuko wa watoto wa umoja wa mataifa UNICEF umetangaza kuwa watoto milioni kumi na moja na laki tatu wa Yemen wanahitajia misaada ya kibinadamu. Taarifa ya UNICEF imeeleza kuwa katika kipindi chote cha vita vya Saudi Arabia dhidi ya Yemen, nchi hiyo imekuwa ikikabiliwa na hali mbaya kabisa ya kibinadamu kiasi kwamba watu milioni ishirini na laki saba ambayo ni sawa na asilimia 71 ya wananchi wote wa nchi hiyo wanahitajia misaada ya kibinadamu. Aidha, hivi karibuni mfuko wa watoto wa umoja wa Mataifa, UNICEF, ulionya kuwa mustakabali wa elimu ya watoto zaidi ya milioni sita nchini Yemen upo hatarini, kwani watoto hao wamo katika hatari ya kukosa masomo kutokana na sababu mbalimbali mbali na kushindwa kwenda shuleni. Hivi sasa kuna watoto zaidi ya milioni mbili wenye umri wa kwenda shule ambao wameshindwa kufanya hivyo kutokana na sababu mbalimbali ikiwemo ya kukosa shule kutokana na shule nyingi huko Yemen kubomolewa na mashambulio ya anga ya Saudi Arabia na washirika wake. Vituo vya Marekani vya kudhibiti na kuzuia magonjwa CDC vimeripoti kuongezeka kitaifa kesi mpya za Uviko kumi na tisa. Vyombo vya habari vya Marekani vimenukuu kamati ya ushauri ya chanjo ikisema kwamba kumekuwa na ongezeko la asilimia mia saba ya maambukizo wiki hadi wiki tokea Julai mosi mwaka huu. William Moss, profesa wa epidemiolojia katika chuo cha afya ya umma cha Johnson, Johnson Hopkins, amethibitisha kuongezeka maambukizo hayo. Hakuna shaka tunaona kuongezeka kwa visa sasa, Alisema akiongeza kuwa sababu kadhaa zilichangia wimbi jipya la COVID-19. Kituo cha COVID-19 aina ya Delta, kutochanjwa baadhi ya watu na kupuuzwa kanuni za afya ya umma ni kati ya sababu ambazo zinaelezwa kuwa zimechangia kuibuka wimbi hili hivi sasa, amesema Amos. CDC ilikuwa imeripoti mapema kuwa watu wote waliopewa chanjo walioambukizwa kirusi cha COVID 19 aina ya Delta wanaweza kueneza virusi kwa wengine. Kwa kuzingatia nukta hiyo, CDC imewashauri watu kuvaa barakoa na kutokaribiana katika maeneo ya umma ili kusaidia kumaliza janga hilo. Na mawaziri wa serikali mpya ya Siria wameapishwa na kuanza rasmi kazi zao. Baraza la mawaziri la Siria linaloongozwa na waziri mkuu Hussein Arnush jana liliapishwa, zikiwa zimepita siku nne tu tangu rais Bashar al Assad ampe jukumu waziri mkuu la kuunda serikali. Kwa mujibu wa shirika rasmi la habari la Siria SANA, mawaziri wapya na wale wa zamani waliobakishwa katika serikali wamekula kiapo mbele ya rais Assad na hivyo kuanza duru mpya uongozi nchini humo. Katika baraza jipya la mawaziri kuna mabadiliko katika wizara tatu za habari, masuala ya kijamii na biashara ndani, kama ambavyo mawaziri wawili wa ushauri wamebadilishwa katika serikali mpya. Kwa mujibu wa katiba ya Siria, mara tu mawaziri wanapokula kiapo, basi huanza rasmi majukumu yao katika wizara walizopangiwa. Uchaguzi wa rais nchini Siria ulifanyika mwezi uliopita na rais Bashar Al Assad alishinda kwa asilimia 95 ya kura katika uchaguzi huo. Na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu. Mpenzi msikilizaji wa redio Teherani, popote pale ulipo, baada ya taarifa hiyo ya habari za ulimwengu, ni wasaa sasa wa kukuletea uchambuzi wetu wa kisiasa ambao kwa mchana wa leo na kichwa cha maneno kisemacho kukataa Poland kulipa fidia kwa Marekani na utawala haramu wa Israel. <tune> Waziri mkuu wa Poland, Mateusz Morawiecki, amepinga ukosoaji uliolenga hatua ya bunge la nchi hiyo ya kupasisha sheria mbili zinazohusiana na umiliki wa vyombo vya habari na Holocaust na kusema kuwa hakuna uwezekano wa kuruhusu utawala wa kizayuni wa Israel kumiliki vyombo vya habari vya Poland. Awali waziri wa mambo ya nje wa Marekani, Antony Blinken Alisema ameeleza, alikuwa ameeleza wasiwasi wake mkubwa kuhusu hatua ya bunge la Poland ya kupasisha sheria inayozuia kurejeshwa mali za familia za wahanga wa kile kinachodaiwa kuwa ni mauaji ya Holocaust, ambayo pia inayokwamisha kazi za kituo cha habari kilichoanzishwa kwa uwekezaji wa Marekani huko nchini Poland. Sheria ya vyombo vya habari iliyopasishwa siku ya Jumatano iliyopita katika bunge la Poland inazuia makampuni ya nje ya eneo la kiuchumi la Ulaya kumiliki au kuwa na hisa kuu katika vyombo vya habari vya ndani ya nchi hiyo. Upande unaopata hasara kubwa zaidi kutokana na sheria hiyo ni kampuni moja ya Kimarekani, kundi la vyombo vya habari la Discovery inc ndilo linalomiliki hisa kubwa zaidi ya kanali ya TVN ambayo ndiye yenye watazamaji wengi zaidi nchini Poland na chombo kinacho ikosoa zaidi serikali ya waziri mkuu wa mrengo kulio nchi hiyo Mateusz Morawiecki. Kupasishwa sheria hiyo mpya ya vyombo vya habari ambayo pia inabidi idhinishwe na seneti ya Poland kunaweka wazi kunaweka vizuizi vingi mbele ya makampuni yasiyo Ulaya kama Marekani na utawala haramu wa Israel yanayotaka kumiliki vyombo vya habari nchini Poland, mbali na kupinga suala la kukabidhi umiliki wa baadhi ya mali zilizoko nchini humo kwa utawala wa kizayuni wa Israel, vikiwemo vituo kadhaa vya habari. Waziri mkuu wa Poland amesisitiza kuwa tunataka kuwa na mazingira yatakayozuia makampuni kutoka nje ya Ulaya kuweza kununua vyombo vya habari nchini Poland, akiashiria makampuni ya Israeli. Uhusiano wa Warsaw na Washington umekumbwa na changamoto nyingi tangu Joe Biden aliposhika hatamu za uongozi wa nchi hiyo huko Marekani, kutokana na hitilafu za pande mbili juu ya masuala mbalimbali mbali, kama madai ya kuwa hatarini mfumo wa demokrasia nchini Poland, a haki za maingiliano ya kingono baina ya watu wa jinsia moja, uwekezaji wa kigeni na jinsi ya kuamiliana na manusura wa kile kinachoitwa mauaji ya Holocaust. Sheria hii mpya ya vyombo vya habari inazidisha na kupanua zaidi wigo wa itilafu baina ya pande mbili. Sambamba na kupasishwa sheria mpya ya vyombo vya habari, bunge la Poland pia imepasisha sheria nyingine inayotatiza suala la kurejeshwa mali zilizotwauliwa na manazi wakati wa vita vya pili vya dunia kwa wanaodaiwa kuwa manusura wa Holocaust. Marekani na Israel zilikuwa zimetoa wito wa kuzuia kupasisha sheria hiyo. Hadi sasa, Israel imepokea kiwango kikubwa sana cha fidia kutoka kwa nchi za Ulaya kwa kutumia kisingizio cha eti mauaji ya Holocaust na nafasi ya nchi hizo katika suala hilo. Ujerumani ambayo ndiyo mtuhumiwa mkuu wa Holocaust tayari imepatia Israel mabilioni ya yuro kwa kisingizio hicho. wa Teheran. Na mpenzi msikilizaji, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislam ya Iran, karibuni sasa kutegea sikio mawaidha maalum ya Muharam yanayoletwa kwenu na Shekhe Hemedi Jalala wa Dar es Salaam, Tanzania. katika watu waliomtetea hata watoto wadogo. Kijana huyu ilikuwa bado hajafikisha miaka kumi na tano, lam yablughi lhulum. Pamoja na hayo yote alipoona Abu Abdillahi lHusein amesimama anataka msaada, hal min nasirin yansuruni, Qasim ibnu lHasan hakubakia, alivalishwa nguo za vita akatoka kwenda kwenye mapambano, anamwambia ami yake Al-Imamu Husaini baada ya kuomba msaada hal min nasirin yansuruna hal min dhabin yadhubu an harami rasulillah, je, yuko mtu anaweza kuitetea familia ya Mtume? Qasim akatoka akasema, labbaika ya am labbaika ya aba abdillah labbaika, nimeitikia unachokitaka aba abdullah, niko tayari kufa kwa ajili yako ya aba abdullah. Qasim akatoka anakwenda kupambana na mtoto mdogo Falamma nadhara ilaihi lhusainu baka, Alimamu lhusain alipomwona mtoto wa ndugu yake vile alivyokuwa na umri ule aliyokuwa nao, ametoka na kwenda vitani, upanga umemzidi urefu unaburutika, akiushika kilichomtoa ni sauti ya ami yake. Hana mtu wa kumsaidia. Ya Husein, ya Aba abdillah, umetoka katika zama, umetoka katika zama, watu wake hawakuelewa kutambui watu wake wanakuona ni mtu wa kawaida kama wao. Alimamu Lhusein alipomwona mtoto kaka yake akalia, akamwambia yabna akhi anta lbakiyatu min ahi lhasani, wewe ndio aliyebakia, wewe ndiyo mkubwa. Mkubwa unakwenda wapi? Vipi unakwenda kupigana vipi? Unakwenda kuuawa? Kasimu akamwambia, ami, naomba unisubirie, unisubiria ami, naomba usubiri ami, naomba unipe nafasi. Akamwambia kwa nini? akamwambia ndiyo, lazima niende kupigana. Imamu Hussein akamwambia la, lazima urudi. Akamwambia la, ami, siwezi kurudi, naomba uje uchukue Kasim. Akatoa kitu kimezongwa zongwa, kimeandikwa kwenye mkoba wake amekifunga. Akamwambia ami, naomba usome hii barua. Alimamu Hal, al-Hussein alipoifungua ifu, barua ile akaipata ni wasia wa alimamu al-Hasan. Amemwandikia mwanawe, anamwambia mwanangu, siku utakapompata ami yako Huseini katika ardhi ya Karbala, wahidan faridan fala taqsir fi nusrati <laughs> utakapompata ami yako Huseini katika ardhi ya Karbala, yuko peke yake, hana mtu wa kumsaidia, haraka nenda ukatoe msaada, usimuache. Alimamu l Husein aliposikia maneno yale, ikabidi amuache Kasimu, akamkumbatia <laughs> akamkumbatia Kasimu akawa anambusu Kasimu, akenda kuwaaga wazazi wake, akenda kuwaaga shangazi zake, anawaaga kwenda kwenye uwanja wa mapambano baraza ila lmaidan. Kasimu akaanza kupambana akatoka, akawa anapigana. Historia inasema Kasimu alikuwa ananyiritika kama vile unavyoona kipande cha mwezi anavyong'aa. Huyu Husaini hapa alipo ni kama vile mateka, hana la kufanya, hana mtu wa kumsaidia Qasim. <laughs> Ndugu zangu, akawa anapigana akawa anapambana. Alipokuwa yuko katika kupambana, inqataa shisana aleh, ndala yake ikakatika, mkanda ilipo katika. Qasim akasahau kwamba yeye yuko katika vita, akainama chini akawa anatengeneza ndala yake Bwana mmoja akachukua upanga, faahawa bisaifihi ala rasi lqasim fafalaka <laughs> akanyanyua upanga akauweka kwenye kichwa cha Kasim, akakipasua kichwa cha Qasim. Allahu akbar, Allahu akbar, fasaha lghulamu ya amma Qasimu, akawa anapiga kelele, anasema ammi adrikni, ami njo nisaidie. Faja alhusaini ila ibn akhi Husaini, akenda kwa mtoto wa ndugu yake akenda kumkumbatia <laughs> <laughs> alipofika, alimamu alhusaini akampata Qasim ameanguka chini anatupatupa miguu kama vile unavyoona kuku waliochinjwa. la ilaha illa llah <laughs> la ilaha Angalia maneno ya huzuni haya, alimamu lhuseini akainama. Anamwangalia Qasim vile anavyorusharusha miguu akawa anamwambia Qasim, huko anamuita ya amma wa Husaina, anamwambia Qasim, bu'da liqaumin qataluk wa min khasmihim yawm alqiyamati jadduka wa abuk, ya'izu wallahi. Ala, kuangamia ni kwa watu waliokuua, wa Qasim Siku ya kiyama, watu hawa watavutana na nani? Watavutana na babu yako na baba yako. yaizu wallahi ala amika an taduahu fala yujibu. <laughs> Kasim, ni msiba ulioje, unamwita baba yako, unamwita ami yako, hawezi kukujibu chochote unaniita mimi siwezi kukujibu lolote au yujibu kafala yuinuka. <laughs> au unamwita, lakini hawezi kukusaidia lolote nini. Ntakusaidia Kasim? au yuinuka fala yughni anka shaia, mimi ntakusaidia kitu gani? Thumma hamala alqasimu ala sadri, la ilaha illallah! Angalia hii picha ya maajabu ya kushinda. Ebu naomba uende Karbala kwa hisia zako na akili yako, umuone Qasim hapa anabebwa ni Alimamu Lhusein alaihi ssalam. Huseini akambeba akamweka kwenye kifua chake na miguu yake inaburutika chini ardhini. <laughs> si kwa sababu Kasimu alikuwa mrefu mno, la, ni kwa sababu ya msiba mzito uliomkumba. Alimamu Lhusein akambeba akenda naye akamweka karibu na mwanawe Aliyul Akbar, akamweka pale karibu, akawa Husein ya Husein. <laughs> <Aka laughs> akawa Husaini huku analia anamwangalia Qasim, wa yunadi wa walada, huku anaita mwanangu Qasim, halafu anamwangalia Ali Aliyu Akbar, anamwangalia huku analia mwanangu, huku anamwangalia kasambea, we mtoto wa ndugu yangu wa aliya wa Qasima, <laughs> inna lillah Tunamshukuru sana kwa ushirikiano wake na redio Teheran. Bado mko nasi wapenzi wa usikilizaji katika matangazo yetu haya mchana wa leo. Karibuni sasa kutegea sikio macho yetu magazetini. <tune> Naanzia huko nchini Uganda, ambapo gazeti la Sunday Monita limeandika polisi katika eneo la Masaka inawashikilia watu wanne ikiwahusisha na mauaji ambayo yamekuwa yakitokea katika eneo hilo. Habari nyingine iliyoakisiwa na Sunday Monita inahusu mabadiliko katika ofisi za Bunge. Kwa mujibu wa kamisheni ya Bunge, baadhi ya wafanyakazi katika ofisi hizo wamehamishwa, wengine wamepandishwa huku baadhi wakibadilishwa kazi zao. Hayo yamethibitishwa na Chris Obore, mkurugenzi wa mawasiliano na mahusiano ya umma ya bunge la Uganda. Habari ya kuongoza mgombea upinzani katika matokeo awali ya uchaguzi wa rais nchini Zambia imepewa nafasi pia katika gazeti hili la Sunday Monitor. Gazeti hili limeakisi pia tetemeko la ardhi lililotokea huko nchini Haiti. Sunday Vision kwa upande wake limeakisi habari inahusiana na hatua ya Rais Museveni ya kuvionya vikosi vya usalama kwa vitendo vya utesaji raia. Rais Museveni amehoji kwa nini mnapiga watu, kisha najibu kwa kusema ni kwa sababu ni wavivu katika kusaili. Kuwaweka watu gerezani kwa muda mrefu bila kuwafungulia mashtaka hairuhusiwi. Aidha, linamnukuu Rais Museveni akisema kuwa nchi hiyo inataabika kupata chanjo ya COVID-19 kutoka nje ya nchi. Hata hivyo iko katika mazungumzo na wazalishaji na watengenezaji tofauti wa chanjo hiyo ya COVID-19. Nikitoka Uganda naelekea huko nchini Kenya, ambapo gazeti la Sunday Nation limeakisi habari inasema viongozi waandamizi wa muungano wa Kenya moja, OKA yeah, wanapanga kukutana na kufanya mazungumzo na kinara ODM wa ODM Raila Odinga. Hatua hiyo inakuja siku chache baada ya Rais Uhuru Kenyatta kuwataka wamunge mkono Raila katika uchaguzi ujao wa raisi hapo mwakani. Habari nyingine katika gazeti la Sunday Nation ina kichwa cha habari kisemacho, usilitwishe eneo la mlima kenyi Kenya Raila Odinga, muungano wa William Ruto wampasha rais Kenyatta. Likifafanua zaidi limeandika wabunge sita kutoka eneo la mlima kenyi Kenya wamemwambia rais Uhuru Kenyatta aache kulitwisha eneo hilo na Raila Odinga Kiongozi wa ODM na badala yake awaache wakazi wa eneo wa hilo kumuunga mkono mgombea wa mtakae katika uchaguzi wa rais hapo mwakani. Standard on Sunday kwa upande wake limeandika Wakenya 17 wameaga dunia katika kipindi cha saa 24 zilizopita kwa maradhi ya Covid-19, huku nchi hiyo kirekodi kesi mpya 1225 za korona. Baadhi ya habari katika gazeti la Star zinasema kiongozi wa upinzani nchini Zambia hakainde hichilema katika matokeo ya awali ya uchaguzi wa rais uliofanyika hivi karibuni. Limeandika pia kuwa hakuna ongezeko la bei za mafuta, bali zitabakia bei zile zile za zamani. Baadhi ya habari zinazoonekana katika ukurasa wa mbele wa Taifa Jumapili zinasema Raila avuna, Ruto Atik akitikiswa Azimio la kinara wa ODM la kuwania urais 2022 la pigwa jeki huku la naibu rais William Ruto likipata pigo. Misimamo mikali ya muungano OKA inavyoweza kuwabomoa mwaka 2022. Wabunge sasa wataka huduma za kukandwa mwili katika bunge. Na katika ukurasa wa habari za kimataifa, Taifa Leo limeakisi matokeo ya awali ya uchaguzi wa rais huko nchini Zambia ambapo kiongozi wa upinzani anaongoza limeandika, kiongozi wa upinzani Zambia mguu mmoja kwenda urais. Nahitimishia huko nchini Tanzania, nikianza na gazeti la Mwananchi Jumapili ambalo limeandika kadi ya chanjo ya corona kulipiwa shilingi elfu ishirini Zanzibar. Sababu za tabia za udokozi wanawake watajwa kuwa vinara, wataalamu waeleza mbinu za kukabiliana na tatizo hilo. Mtifuano mpya wa Chadema na msajili Mvua barafu ya tikisa Biharamulo yanyesha kwa saa tatu na kusababisha uharibifu wa nyumba na mazao. Wazambia matumbo joto uchaguzi mkuu. Na polisi anayedaiwa kuua mtoto da akamatwa. Nalishika Nipashe Jumapili na ukurasa wake wa mbele una habari zisemazo: ripoti maalum madada poa, janga nchini, polisi wakiri chenga zao kali, wanasheria walonga, janga la korona lilivyozua balaa la ajira dao matumizi ya simu yanavyoathiri uhusiano wa wanandoa, na Askofu Kakobe atangaza msimamo wa chanjo korona. Habari Leo Jumapili limeandika, wabunge wawekewa utaratibu wa chanjo ya korona kwa hiari, mitambo iliyokwama bandarini itoke, asema Majaliwa, NMB yatenga bilioni mbili kuendeleza elimu na afya, na mtaalamu ashauri mambo ya kuzingatia zaidi ya chanjo. Mzalendo limeandika, waziri mkuu waagiza mawaziri Mhagama na Nchemba wakutane, ajira na fedha za uchumi wa bahari nje nje, ujue umuhimu wa mjamzito kuambatana na mumewe kliniki. Hii ni Redio Teheran na mpenzi msikilizaji, idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran inayo kutangazieni kutoka hapa, hapa jijini Tehran. Anasema naitwa Alhudheifa Juma wa Pwani Mchangani Zanzibar. Nashika maoni yake huyu, baada ya kutusalimu anasema tupo pamoja na ninamwomba Allah azilaze roho za marehemu panapostahiki Amin. Anazungumzia janga la tetemeko la ardhi lililotokea huko nchini Haiti ambapo hadi sasa limeua watu zaidi ya mia tatu Profesa ali Magema huyu anasema yupo maeneo ya eh, Tanzania huko, anasema poleni watu wa Haiti kwa tetemeko la ardhi eh, ni Profesa Ali Magema huyo mmoja wa wasikilizaji mashuhuri wa redio Tehran. Nashika maoni yake musa Faki, yupo maeneo ya Pemba huko visiwani Zanzibar. Yeye anasema anamwomba Allah azilaze mahala pema peponi roho za wahanga wa tetemeko la ardhi huko nchini Haiti. Asante sana. Musa Rashidi huyu yupo maeneo ya Morogoro huko nchini Tanzania. Yeye pia anasema amani utulivu utawale katika kipindi hiki cha msiba mzito huko nchini eh, Haiti. Shukran sana Afrika, Afrika. Wiki hii Hujambo mpenzi msikilizaji, na tumai ubuheri wa afya. Karibu tutupia jicho baadhi ya matukio yaliyogonga vichwa vya habari barani Afrika katika kipindi cha siku saba zilizopita. Miongoni mwa matukio tutakayoangazia hii leo ni pamoja na hali ya atiati yaikabili Zambia, huku wananchi wakiendelea kusubiri matokeo ya uchaguzi wa urais; chama tawala Tanzania chalisimamisha gazeti lake la Uhuru kwa kumlisha maneno Rais Samia, kulikoni ndani ya CCM na kifo cha kwanza cha virusi hatari vya mabag cha ripotiwa Afrika Magharibi pamoja na matukio mengine. Karibu tuanzie huko katika kanda ya Afrika Mashariki. Chama tawala nchini Tanzania, Chama cha Mapinduzi CCM kimewajia juu na kuwachukulia hatua kali za kisheria watumishi wa gazeti la Uhuru kwa kuandika habari ya upotoshaji juu ya Rais Samia Suluhu Hassan. Hii ni baada ya toleo la Jumatano ya Agosti 11 la gazeti hilo kuandika habari kuwa Rais Samia ambaye ni mwenyekiti wa CCM hana mpango wa kugombea urais mwaka 2025. Kwa mujibu wa gazeti hilo, chanzo cha habari hiyo ni mahojiano ambayo Rais Samia alifanyiwa hivi karibuni na shirika la utangazaji la Uingereza BBC. Hata hivyo, taarifa iliyotolewa na katibu wa itikadi na uenezi wa CCM Shaka Hamdu Shaka imesema habari ya gazeti la Uhuru yenye kichwa cha habari sina wazo kuwania urais 2025 asema Samia ni ya upotoshaji. Wakati huo huo, katibu mkuu wa CCM Daniel Chongolo ametangaza kusimamisha uchapishwaji wa gazeti la Uhuru kwa muda wa siku saba kuanzia Alhamisi hii kwa kuandika habari hiyo ya upotoshaji. Huku hayo yakiharifiwa, serikali ya Tanzania kupitia mkurugenzi wa idara ya habari Jason Msigwa imesema hakuna mahali popote ambapo Mheshimiwa Samia Suluhu Hassan, rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, ametamka kuwa hatokuwa na wazo la kuwania urais mwaka elfu mbili na ishirini na tano. Na, na, na kutokana na hilo sasa kwa mamlaka niliyopewa chini ya kifungu namba 9b cha sheria ya huduma za habari namba 12 ya mwaka 2016 nimeamua kusitisha uchapishaji na usambazaji wa gazeti la Uhuru kwa siku 14, kesho, 12, Agost, na kuanzia kesho tarehe 12 Agosti mwaka 2021. Na katika kipindi hicho gazeti hili la Uhuru linayo haki, kwa mujibu wa sheria hii hii kifungu namba kumi moja kukata rufaa kwa waziri mwenye dhamana endapo hawatoridhika na adhabu ambayo ofisi yangu imeitoa. Tukiachana na siasa za CCM nchini Tanzania, tugeukie kukurukakara za kisiasa nchini Kenya kuelekea uchaguzi mkuu wa mwaka ujao. Rais Uhuru Kenyatta wa Kenya Jumanne hii alikutana na kiongozi wa chama cha upinzani cha ODM Raila Odinga na wakuu wa muungano wa One Kenya Alliance kwa kifupi OKA katika ikulu mjini Mombasa. Vyombo vya habari vya Kenya vimeripoti kuwa ajenda ya mkutano huo ilikuwa ni kuunda safu ya umoja ambayo itakabiliana na naibu rais William Ruto katika uchaguzi wa urais wa 2022. Afisa mwandamizi wa serikali ya Kenya amemwambia waandishi wa habari kwamba mkuu wa nchi alikuwa na wasiwasi kuhusiana na mfarakano ulioonekana baina ya wanasiasa wa upinzani, na alitaka kuwasihi waunde safu moja ambayo itaweza kuchuana na William Ruto. Rais Kenyatta amekuwa akishinikiza kuwepo muungano mmoja wa upinzani utakaokubali kuwasilisha mgombea mmoja katika kinyang'anyiro cha urais mwaka ujao 2022. Tukiachana na hayo, zoezi la kuhesabu kura nchini Zambia linaendelea baada ya wananchi kupiga kura Alhamisi hii kumchagua rais na viongozi wengine, huku wananchi wakisubiri kwa hamu matokeo ya uchaguzi huo. Tume ya uchaguzi Zambia imetangaza kuwa zoezi la kuhesabu kura linaendelea na kwamba tume hiyo inatarajiwa kutangaza matokeo kamili ya uchaguzi huo hivi karibuni. Mamilioni ya wazambia waliotimiza masharti wakiongozwa na rais Edgar Lungu nchi hiyo walipiga kura katika uchaguzi wa rais unaofuatiliwa kwa karibu katika nchi hiyo ya kusini mwa Afrika. Lungu ambaye anagombea ili kuiongoza nchi hiyo kwa muhula mwingine, anachuana vikali na mpinzani wake mkuu Hakainde Hichilema mwenye umri wa miaka ambaye hii ni mara yake ya sita kuwania urais. Tukiachana na hayo ya siasa, tugeukie sasa zimwi la korona. Serikali ya Rwanda imelegeza marufuku ya kutotembea usiku kutoka saa kumi na mbili jioni hadi mbili usiku kwa muda. Sasa, wananchi wa Rwanda walitakiwa kubakia majumbani katika muda huo, lakini hatua hii mpya ina maana watu wataendesha shughuli zao, lakini wahakikishe wanarejea majumbani mwao kabla ya saa mbili usiku. Kwa upande mwingine, wizara ya afya nchi hiyo imetangaza kutoa chanjo mbili tofauti kwa watu ambao awali walikuwa wamepata chanjo moja. Hatua hii inafuatia agizo la baraza la mawaziri katika kikao cha wiki hii kilichoongozwa na rais wa nchi hiyo Paul Kagame. Ni hatua iliyochukuliwa baada ya wizara ya afya ya Rwanda kujiridhisha kwamba maambukizi ya korona yanaendelea kupungua wakati nchi hiyo ikiendelea kutoa chanjo kwa wananchi. Kwa sasa zaidi ya watu laki sita wamekwisha pokea chanjo na zoezi hilo linaendelea. Hano mu mujyi wa Kigali. Kuchanja kwa aina hii kumeitikiwa na wananchi wengi hapa jijini Kigali na hata katika maeneo mengine nchini, na wala haina matatizo yoyote. Chanjo tunazopokea kwa wingi ni Pfizer, ambapo kama tulivyoweka ratiba yetu tunapokea kila wiki chanjo laki mbili na elfu ishirini na zoezi hili linaendelea vyema, lakini siku chache zijazo tutapokea chanjo nyingine zaidi, hasa zile zilizodhibitishwa na shirika la afya ya ulimwenguni WHO na hizo ni kama vile Modana, Pfizer, AstraZeneca na hata Sinopharm zinazotengenezwa na Uchina. Maana nazo WHO imethibitisha viwango vyake, nadhani hakupaswi kuwepo na wasiwasi, maana sisi tunaamini kwamba chanjo peke yake ndiyo suluhu la korona bityo rero Kwengineko, wakati kukiwa na mjadala wa baadhi ya wabunge kuhusu chanjo ya korona inayoendelea kutolewa nchini Tanzania, spika wa bunge la Jamhuri ya Muungano wa Tanzania Joba Ndugai amesema pamoja na chanjo kuwa hiari, haimfanyi mtu kuwa na hiari ya kuambukiza wengine. Kauli hiyo imekuja kukiwa tayari kuna wabunge walioonyesha wazi kupingana na mpango huo wa chanjo, wakieleza kuhofia usalama wake kwa afya ya anayechanjwa. Huku hayo yakijiri, zoezi la utoaji chanjo nchini Uganda limegonga kisiki baada ya baadhi ya wauguzi kukataa kuchanjwa, wanadai kuwa hawajapewa hakikisho na serikali kuwa chanjo hizo ni salama. Wauguzi wapatao elfu kumi na tano bado hawajaitikia swala la kuchanjwa, kufanana na wananchi wengine ambao hadi sasa hawaungi mkono harakati za kuchanjwa. Baadhi ya wauguzi hao wanadai kuwa wanahofia harakati nzima, kwani katika kuchanjwa mwanadamu anaingizwa virusi vilivyopunguzwa nguvu kwa pasenti fulani, dhumuni likiwa mtu huyu akivamiwa na virusi vipya awe na mwili thabiti uliozoea vile vilivyotangulia kwenye mwili wake. Fomula hii inawapa wasiwasi wa kihoji kwamba, itakuwaje endapo mwili wangu hauna nguvu za kutosha kuvumilia virusi hivyo vyote? Kwa upande mwingine, baadhi ya wa wauguzi hao wana maradhi sugu wanayoishi nayo kama vijisukari mshituko wa moyo, figo dhaifu na mengineyo. Kwa hivyo wanahofu kwamba wakichanjwa, mili yao haitaweza kustahimili hali kwa jumla, kama ilivyokuwa kwa waathiriwa wengine waliotangulia kufa. Kwa hivyo wakaamua wasipate chanjo hizo. Ripota wetu wa Kampala ya Kigozi Ismail. Tukiwa bado katika masuala ya afya, shirika la afya duniani limetangaza habari ya kusajiliwa kesi ya kwanza ya kifo kilichosababishwa na maambukizi ya virusi hatari vya Marburg huko nchini Guinea, magharibi mwa Afrika. Ofisi ya shirika la afya duniani barani Afrika yameripoti kuwa virusi vya homa ya Marburg ambavyo vinafungamana na virusi vya Ebola vimeshuhudiwa nchini Guinea miezi miwili baada ya kutangazwa kumalizika kwa mlipuko wa Ebola nchini humo. Mtu aliyeambukizwa homa ya Marburg kuwa na dalili za maumivu ya kichwa, kutapika damu, maumivu ya misuli na kuvuja damu katika matundu kadhaa ya mwili. Tutamatishe kwa dondoo za matukio ya majanga wiki hii barani Afrika. Takriban watu 55 wameaga dunia kufuatia janga la mafuriko nchini Niger, huku 34 wakijeruhiwa na maelfu wakipoteza makazi yao. Mafuriko hayo yametokea baada ya mvua kubwa kunyesha katika mji mkuu Niamey na kusababisha uharibifu mkubwa wa mali na roho za watu. Mbali na hayo, wahajiri wapatao sita, wakiwemo watoto wadogo wanne, wamefariki dunia kwa kiu, katika jangwa la Sahara, nchini Tunisia, mpakani mwa nchi hiyo na Algeria. Aiman Bejui, gavana wa eneo la Tozeo huko nchini Tunisia, amenukuliwa na vyombo vya habari akisema hayo na kuongeza kuwa akthari ya wahajiri hao waliopoteza maisha ni raia kutoka nchi za eneo la chini ya jangwa la Sahara. Huku hayo yakijiri, idadi ya watu waliopoteza maisha baada ya moto mkubwa kuteketeza misitu katika mkoa wa kaskazini mwa Tunisia tuzi uzu imepindukia sitini. Msemaji wa idara ya huduma za dharura nchi hiyo Nasim Barnawi amesema moto huo ulioanza siku ya Jumatatu hadi sasa umesababisha vifo vya watu 69. Na kwa matukio hayo ya majanga, ndo tunafika tamati ya kipindi chetu cha leo. Hadi juma lijalo, panapo mjaliwa Kimola, jina langu ni Hussein Hassan. kwa heri. O, katika historia leo ni Jumapili tarehe sita Muharram mwaka 1442 Hijria inayosadifiana na Agosti 15 mwaka 2021 Miladia. Tarehe 6 Muharram mwaka 61 Hijria, yaani miaka 1382 iliyopita, mjukuu wa Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa sallam Imamu Hussein alaihi salam aliyekuwa Karbala, alimwandikia barua fupi lakini muhimu sana ndugu yake Muhammad bin Hanafiya na wafuasi wake kadhaa wa mjini Madina. Barua hiyo ilisema: kwa jina la Allah mwingi wa rehma mwenye kurehemu, hakika anayejiunga nami atapata daraja ya kuuawa shahidi na ambaye hatajiunga hatapata ushindi. Barua hii ilikuwa na ujumbe kadhaa. Miongoni mwa ujumbe hiyo ni kwamba Imam Husein alikuwa akijua kuwa atauawa shahidi yeye na masahaba zake katika mapambano yake na mtawala dhalimu Yazid bin Muawiya. Pili ni kwamba aliweka wazi hatma ya wale wote watakaofuatana naye katika mapambano ya Karbala na kwamba wote watauawa na kwamba mtu mwenye malengo mengine bora arejee Madina. Siku kama ya leo miaka 1382 iliyopita Habib bin Madhahir mmoja wa masahaba wa Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam na mfuasi wa kweli wa Imamu Hussein alayhi salam, aliwalingania watu wa kabila la Bani Asad kwa ajili ya kwenda kumsaidia mjukuu huyo wa Nabii wa Allah. Katika siku hiyo, sahaba huyo wa Mtume aliomba idhini kwa Imamu Hussein alayhi salam kwa kusema: ewe mjukuu wa Mtume, katika maeneo haya jirani wanaishi watu wa kabila la Bani Asad ikiwa e, utaniruhusu nitaenda kwao nikawalinganie. Huenda Mwenyezi Mungu akakuokoa kutokana na shari ya watu hawa makatili kupitia uwepo wa watu wa kabila la Bani Asad. Imamu Husein alimruhusu Habib bin Madhahir, ambaye alitoka majira ya usiku kwenda kwa watu wa kabila hilo akiwataka wamsaidie mjukuu huyo wa Mtume. Akiwa katika linganio hilo, swahaba huyo wa Mtume alisema, kwa kuwa nyinyi ni watu wa ukoo na kabila langu, ninakulinganieni kufuata njia hii leo. Ninakuombeni msikie usia wangu na mfanye haraka kwenda kumsaidia Imamu Husein alaihi ssalam, ili mpate utukufu wa dunia na akhera. Kutokana na wita huo watu wachache kutoka kabila hilo wanaokadiriwa kufikia tisini walisimama na kwenda kumsaidia mjukuu huyo wa nabii wa Allah. Hata hivyo baadaye walitoroka na kurejea makwao baada ya kufahamu kwamba jeshi la Omar bin Saad lilifahamu nia yao, hivyo walihofia kuuawa na jeshi hilo. Baada ya Imam Husein kusikia habari hiyo alisema, la haula wala quwwata illa billah. Na miaka 61 iliyopita katika siku kama hii ya leo, nchi ya Jamhuri ya Kongo Brazzaville ilijipatia uhuru kutoka kwa mkoloni Mfaransa. Huko nyuma, Kongo Brazzaville ilikuwa sehemu ya ardhi ya Kongo katika Afrika Magharibi iliyojumuisha Zaire ya zamani na Angola. Kongo Brazzaville iligunduliwa na Wareno katika karne ya 15 na baadaye ilikaliwa kwa mabavu na wakoloni wa Kifaransa kwa miaka kadhaa mfululizo. Kongo Brazzaville iko magharibi mwa Afrika, ikipakana na Jamhuri ya Afrika ya Kati, Cameroon, Gabon, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo na Angola. Nam huyo alikuwa ni Hussein Hassan na makala hiyo ya leo katika historia. Na kabla ya kufunga matangazo yetu na kukuwageni kutoka humo studioni kwa mchana huu, kwanza tegeni sikio, muktasari wa habari za ulimwengu. Umoja wa Mataifa umetangaza kuwa unafanya kazi kusaidia juhudi za uokoaji na misaada nchini Haiti kufuatia tetemeko kubwa la ardhi ambalo limesababisha vifo vya watu wasiopungua wa mia tatu hazim kasim msemaji wa harakati ya mapambano ya kiislamu ya palestina ametoa wito wa kuhitimishwa mzingiro dhidi ya ukanda wa gaza unaofanywa na utawala haramu wa israel mfuko wa watoto wa umoja wa mataifa unicef umetangaza kuwa watoto milioni 11 na laki tatu wa yemen wanahitajia misaada ya kibinadamu vituo vya marekani vya kudhibiti na kuzuia magonjwa cdc vimeripoti kuongezeka kitaifa kesi mpya za covid 19 na waziri wa serikali mpya ya Siria wameapishwa na kuanza rasmi kazi zao. Mpenzi msikilizaji, muktasari huu wa habari za ulimwengu ndio unaotuhitimishia matangazo yetu kwa mchana wa leo. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo haya, e, jina langu mimi ni Salum Bendera niliyekuwa nahodha wa jahazi lako la matangazo kwa mchana wa leo kutoka Teherani. La ziada sina ghairi ya kukuageni nikikutakieni kila laheri maishani. Asanteni na kwaherini na ahadi kufikia hapa.