Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Naapa kwa farasi wendao mbio wakipumua, na wakitoa moto kwa kupiga kwato za uchini, wakishambulia wakati wa asubuhi, huku wakitimua vumbi, na wakijitoma kati ya kundi. Hakika mwanadamu ni mtovu wa fadhila kwa Mola wake Mlezi. Basi anayetenda chembe ya wema atauona, na hakika yeye mwenyewe bila ya shaka ni shahidi wa hayo. Naye hakika bila ya shaka ana nguvu za kupenda mali. Kwani hajui watakapofufuliwa waliomo makaburini na yakakusanywa yaliyomo vifuani? Kwa hakika Mola wao Mlezi siku hiyo bila ya shaka atakuwa na habari zao wote. Bismillah rahmani rahim. Assalamu alaikum wasikilizaji wapenzi wa redio Tehran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, popote pale mlipo. Ni asubuhi nyingine na jumapili nyingine nikiwa niko tayari kabisa kukuleteni matangazo haya asubuhi ya leo. Jina langu ni Salum Bendera na kama nilivyosema, leo ni Jumapili. Mpenzi msikilizaji, tarehe sita mfunguo nne Muharam mwaka 1443 hijiria, sawa na tarehe a 15 Agosti mwaka 2021 miladia. Tunasikika kupitia satelit na internet. Anwani ya internet ni parstoday.com/sw, barua pepe yetu au email ni swahiliradio@irib.ir. tunasikika pia kupitia maarifa fmu Tanga, Kigoma, Mwanza, Mtwara na vilevile vile Singida huko nchini Tanzania. Asubuhi hii nimekuandalia taarifa ya habari za ulimwengu, uchambuzi wa kisiasa, pamoja na mawaidha maalum ya Muharam, udondozi wa baadhi tu ya matolelo magazeti ya Afrika Mashariki, kipindi cha Afrika wiki hii na kisha makala yaleo katika historia Imetimia saa tatu na nusu asubuhi hapa Teheran, mbili kamili asubuhi huko Afrika Mashariki. Ifuatayo ni taarifa habari za ulimwengu, lakini kwanza ni baadhi ya vichwa vya habari muhimu. ya watu mia tatu wafariki dunia katika tetemeko kubwa la ardhi nchini Haiti. Matokeo ya awali ya uchaguzi nchini Zambia yanaonyesha kuwa kiongozi wa upinzani anaongoza, huku Rais Lungu akilalamikia kuchezewa rafu. Askari wa DRC wakishirikiana na Umoja wa Mataifa waua waasi 45 wa ADF na ubalozi wa Marekani mjini Kabul waamuru wafanyakazi wa haribu nyaraka nyeti. Na sasa ni habari kamili. Watu wasiopungua 304 wamefariki dunia nchini Haiti kufuatia janga kubwa la tetemeko la ardhi lililoikumba nchi hiyo. Tetemeko hilo lenye ukubwa wa 7.2 kwa kipimo cha Rishta lilitikisa eneo la magharibi mwa nchi hiyo jana Jumamosi na kuvunja pamoja na kuharibu majengo ikiwemo kanisa na mahoteli. Watu karibu elfu mbili wanaripotiwa kujeruhiwa katika janga hilo la kimaumbile. Waziri mkuu wa Haiti, Ariel Henry, amenukuliwa na duru za habari akisema ulikuwa uharibifu mkubwa na kutangaza mwezi mmoja wa hali ya hatari. Kina cha tetemeko hilo la Jumamosi kilikuwa karibu kilomita 12 sawa na maili 7.5 kutoka mji wa Saint Louis du Sud. Uchunguzi wa wanajiolojia wa Marekani umeonyesha mtetemeko huo ulitikisa, ulisikika pia katika mji mkuu wa Port au Prince ulio na wakazi wengi umbali wa kilomita 125 pamoja na mataifa jirani. Nyumba nyingi ziliharibiwa, watu wamefariki na wengine wako hospitalini. Cristela St Heller ambaye anaishi karibu na kina cha tetemeko hilo aliziambia duru za habari. Waziri mkuu amesema ameandaa timu ya kufanya kazi ya kutoa misaada. Kitu cha muhimu ni kuokoa manusura wengi iwezekanavyo, waliokwama, walio kwenye vifusi, amesema waziri mkuu huyo. Mwaka elfu mbili na kumi tetemeko la ardhi lilikumba pia Haiti na kuua watu zaidi ya laki mbili na kusababisha uharibifu mkubwa wa miundo mbinu na uchumi. Matokeo ya awali yaliyotolewa na tume ya uchaguzi ya Zambia yanaonyesha kuwa mgombea wa upinzani Hakainde Hichilema anaongoza katika uchaguzi uliofanyika Alhamisi iliyopita. Matokeo hayo yaliyotangazwa na tume ya uchaguzi ya Zambia yanaonyesha kuwa chama cha upinzani cha National Development kinaongoza kwa idadi ya kura dhidi ya rais Edgar Lungu. Matokeo katika majimbo hayo ambayo yanatajwa kuwa ni ngome za Lungu yanaashiria ya kuwa Hichilema amepata uungaji mkono mkubwa katika ngome za mpinzani wake tofauti na uchaguzi wa mwaka elfu mbili na kumi na sita uliogubikwa na madai ya wizi wa kura. Uwepo mkubwa wa wanajeshi bado unaonekana katika barabara, huku ulinzi mkali ukiwekwa katika kituo cha kutangaza matokeo. Baadhi ya wagombea urais wamekubali kushindwa na kumpongeza Hakainde Hichilema, kiongozi wa chama cha United Party for National Development, kwa kuchukua ushindi wa mapema katika uchaguzi huo. Rais wa Zambia Edgar Lungu ametoa taarifa na kusema kwamba uchaguzi mkuu wa nchi hiyo haukuwa huru na wa haki. Aidha amesema mawakala wa chama tawala walifukuzwa katika vituo vya kupigia kura, hali iliyofanya kushindwa kulinda kura zao. Lungu pia amesema mikoa mitatu ambayo chama chake kimeshindwa, zoezi la upigaji kura lilikumbwa na vurugu. Mnaendelea kusikiliza taarifa hii ya habari za ulimwengu na ukujieni kutoka hapa Tehran, Idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Askari wa jeshi la jamhuri ya kidemokrasia ya Congo wakishirikiana na wale wa kulinda amani wa Umoja wa Mataifa wamesema wamefanikiwa kuwaua waasi 45 wa kundi la ADF. Taarifa hiyo imesema operesheni ya pamoja ya jeshi la DRC na vikosi vya ujumbe wa udhibiti wa shirika la Umoja wa Mataifa MONUSCO Imeweza kuwaangamiza waasi hao katika mkoa wa Kivu kaskazini siku ya Ijumaa. Msemaji wa jeshi la Congo, eneo la Kivu kaskazini, Brigedia Jenerali Sylvani Ekenge amesema katika taarifa kwamba miili ya waasi ilipatikana wakati wa operesheni ya jeshi na vikosi vya kuingilia haraka vya MONUSCO. Vikosi hivyo viwili vilianzisha operesheni dhidi ya ngome za ADF tangu Jumapili iliyopita kufuatia mashambulio mfululizo wa waasi dhidi ya raia na mauaji makubwa. Naibu waziri wa mambo ya nje wa Rasia ametangaza kuwa karibu wapiganaji elfu mbili wa kundi la kigaidi la Daesh wako nchini Afghanistan na kwamba iwapo watajipenyeza Tajikistan, kuna vikosi vitakavyokabiliana nao. Oleg Siromolotov amesema kuwa Mosco inaimarisha mara kwa mara kituo chake cha kijeshi huko Tajikistan na kwamba mwishoni mwa Julai ndege kadhaa za kivita za Suhoi 25 zilipelekwa katika kituo hicho cha kijeshi. Aidha ametangaza msaada wa Russia wa dola milioni 1.1 kwa Tajikistan ili kuiwezesha nchi hiyo kujenga kituo cha upekuzi katika eneo la Khatlan mpakani na Afghanistan. Kadhalika, naibu waziri wa mambo ya nje wa Rasha amebainisha kuwa uwepo wa magaidi wa Daesh kaskazini na kaskazini mashariki mwa Afghanistan ni jambo ambalo limeibua wasiwasi wasi mkubwa. Na ubalozi wa Marekani katika mji mkuu wa Afghanistan, Kabul, umewaamuru wafanyakazi wake waharibu nyaraka na kompyuta nyeti pamoja na nyenzo zingine ambazo zinaweza kutumiwa dhidi ya Marekani. Kulingana na vyombo vya habari vya nchi hiyo magharibi, maagizo hayo yametolewa katika barua iliyoandikwa kwa wafanyakazi katika ubalozi wa Marekani mjini Kabul. Kwa mujibu wa taarifa ya televisheni ya CNN, barua hiyo imewataka wana diplomasia kuharibu kompyuta na nyaraka nyingine nyeti kabla ya kuondoka, pamoja na vitu vyenye bendera ya nchi hiyo, nembo za ubalozi na nakala zingine ambazo zinaweza kutumiwa vibaya katika juhudi za propaganda. Barua hiyo inafichuliwa wakati kukiwa na taarifa kuwa kundi la Taliban linajiandaa kushambulia Kabul, mji mkuu wa Afghanistan. Aidha, barua hiyo inakuja siku moja baada ya wizara ya ulinzi wa Marekani, Pentagon, kutangaza kuwa imepeleka wanajeshi elfu tatu Afghanistan kwa ajili ya kuwahamisha wafanyakazi wa ubalozi wa nchi hiyo mjini Kabul, ikiacha wana diplomasia wachache sana katika nchi hiyo. Na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu. Nam mpenzi msikilizaji, baada ya taarifa ya habari za ulimwengu, hufuatao sasa ni uchambuzi wetu wa kisiasa ambao kwa asubuhi hii una kichwa cha maneno kisemacho Poland yakataa kulipa fidia kwa Marekani na Israeli. Waziri mkuu wa Poland, Mateusz Morawiecki amepinga ukosoaji uliolenga hatua ya bunge la nchi hiyo ya kupasisha sheria mbili zinazohusiana na umiliki wa vyombo vya habari na Holocaust na kusema kuwa hakuna uwezekano wa kuruhusu utawala wa kizayuni wa Israel kumiliki vyombo vya habari vya vyah Poland. Awali waziri wa mambo ya nje wa Marekani Antony Blinken alikuwa ameeleza wasiwasi wake mkubwa kuhusu hatua ya bunge la Poland ya kupasisha sheria inayozuia kurejeshwa mali za familia za wahanga wa kile kinachodaiwa kuwa ni mauaji ya Holocaust, ambayo pia inayokwamisha kazi za kituo cha habari kilichoanzishwa kwa uwekezaji wa Marekani huko Poland. Sheria ya vyombo vya habari iliyopitishwa siku ya Jumatano iliyopita katika bunge la Poland inazuia makampuni ya nje ya eneo la kiuchumi la Ulaya kumiliki au kuwa na hisa kuu katika vyombo vya habari ndani ya nchi hiyo. Upande unaopata hasara kubwa zaidi kutokana na sheria hiyo ni kampuni moja ya Kimarekani. Kundi la vyombo vya habari la Discovery Inc ndilo linalomiliki hisa kubwa zaidi ya kanali ya TVN ambayo ndiyo yenye watazamaji wengi zaidi nchini Poland na chombo kinacho ikosoa zaidi serikali ya waziri mkuu wa mrengo wa kulia wa nchi hiyo Moraviac. Kupasishwa sheria hiyo mpya ya vyombo vya habari ambayo pia inabidi idhinishwe na Senate ya Poland kunaweza kunaweka vizuizi vingi mbele ya makampuni ya makampuni yasiyo Ulaya kama Marekani na Israel yanayotaka kumiliki vyombo vya habari nchini Poland. Mbali na kupinga suala la kukabidhi umiliki wa baadhi ya mali zilizoko nchini humo kwa utawala wa kizayuni wa Israel, vikiwemo vituo kadhaa vya habari, waziri mkuu wa Poland amesisitiza kuwa tunataka kuwa na mazingira yatakayozuia ya makampuni kutoka nje ya Ulaya akiashiria makampuni ya Israel kuweza kununua vyombo vya habari nchini Poland. Kwa hakika, uhusiano wa Woso na Washington umekumbwa na changamoto nyingi tangu Joe Biden aliposhika hatamu za uongozi huko nchini Marekani, kutokana na itilafu za pande mbili juu ya masuala kama madai ya kuwa hatarini mfumo wa demokrasia nchini Poland, haki za maingiliano ya kingono baina ya watu wenye jinsia moja uwekezaji wa kigeni na jinsi ya kuamiliana na manusura wa kile kinachoitwa mauaji ya Holocaust. Sheria hii mpya ya vyombo vya habari inazidisha na kupanua zaidi hitilafu baina ya pande mbili. Sambamba na kupasishwa sheria mpya ya vyombo vya habari, bunge la Poland pia limepasisha sheria nyingine inayotatiza suala la kurejeshwa mali zilizotwaliwa na manazi wakati wa vita vya pili vya dunia wa wanaodaiwa kuwa manusura wa Holocaust. Marekani na Israel zilikuwa zimetoa wito wa kuzuia kupasishwa sheria hiyo. Hadi sasa, Israel imepokea kiwango kikubwa sana cha fidia kutoka kwa nchi za Ulaya kwa kutumia kisingizio eti mauaji ya Holocaust na nafasi ya nchi hizo katika suala hilo. Jerumani ambayo ndiyo mtuhumiwa mkuu wa Holocaust tayari imeipatia Israel mabilioni ya yuro kwa kisingizio hicho. Hii ni Redio Teheran, mpenzi msikilizaji, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Karibuni sasa kutegea kut, sikio mawaidha maalum yanayoletwa kwenu na Sheikh Hemedi Jalala wa Dar es Salaam, Tanzania. Laitana sayyidi kunna ma'ak fi ardi karb wa bala fanafuza fawzan adhima. Hatutomsahau Alqasim, mtoto wa alimamu Lhasan, alipotoka siku ya Karbala kwenda kumtetea ami yake Abu Abdillahi Alhusayn. Alimam Alhusayn, katika watu waliomtetea, hata watoto wadogo. Kijana huyu ilikuwa bado hajafikisha miaka 15 Lam yablughi lhulm. Pamoja na hayo yote, alipoona Abu Abdillahi Lhusain amesimama anataka msada, hal min nasirin yansuruni, Qasim ibnu Lhasan hakubakia, alivalishwa nguo za vita, akatoka kwenda kwenye mapambano. Anamwambia ami yake Alimamu Lhuseini baada ya kuomba msaada Hal min nasirin yansuruna hal min dhabin yadhubu an harami rasulillah. Je, yuko mtu anaweza kuitetea familia kasema ya Mtume? Qasim akatoka akasema labbaika ya am labbaika ya aba abdillah labbaik, nimeitikia unachokitaka aba abdillah, niko tayari kufa kwa ajili yako ya aba abdillah. Qasim akatoka anakwenda kupambana na mtoto mdogo. Falamma nadhara ilayhi alhusain baka Alimamu Lhusein alipomwona mtoto wa ndugu yake vile alivyokuwa na umri ule aliyokuwa nao ametoka anakwenda vitani, upanga umemzidi urefu unaburutika akiushika, kilichomtoa ni sauti ya ami yake, hana mtu wa kumsaidia. Ya Husein, ya aba Abdillah, umetoka katika zama umetoka katika zama. Watu wake hawakuelewa wakutambui, watu wake wanakuona ni mtu wa kawaida kama wao. Alimamu Lhusein alipomuona mtoto wa kaka yake akalia, akamwambia yabna akhi anta lbaqiyatu min ahi lhasan, wewe ndio uliyebakia, wewe ndio mkubwa. Mkubwa unakwenda wapi? Vipi unakwenda kupigana vipi? unakwenda kuuawa? Qasimu akamwambia, ami, naomba unisubiria ami, naomba usubiri, ami, naomba unipe nafasi. Akamwambia, kwa nini? Akamwambia, ndio lazima niende kupigana. Imamu Husein akamwambia, la, lazima urudi Akamwambia, la ami, siwezi kurudi. Naomba uje uchukue Kasim. Akatoa kitu kimezongwa zongwa kimeandikwa kwenye mkoba wake amekifunga. Akamwambia, ami, naomba usome hii barua hal. Alimamu lhusein alipoifungua ifu, barua ile akaipata ni wasia wa alimamu lhasan amemwandikia mwanawe, anamwambia: mwanangu, siku utakapompata ami yako Huseini katika ardhi ya Karbala, wahidan faridan, fala taksir fi nusrati <laughs> utakapompata ami yako Huseini katika ardhi ya Karbala, yuko peke yake, hana mtu wa kumsaidia, haraka nenda ukatoe msaada, usimuwache Alimamu Lhusein aliposikia maneno yale, ikabidi amwache ya Kasimu, akamkumbatia <laughs> akamkumbatia Kasimu, akawa ana mbusu Kasimu, akenda kuwaaga wazazi wake, akenda kuwaaga shangazi zake, anawaaga kwenda kwenye uwanja wa mapambano baraza ila almaidan Qasim, wakaanza kupambana, akatoka akawa anapigana. Historia inasema Qasim alikuwa ananyiritika kama vile unavyoona kipande cha mwezi anavyong'aa. Akawa anapigana huku anasema, intunkiruni fa ana najlu lhasan sibtu nabiyi lmustafa wa lmutaman, kama mtanipinga, mtambue ya kwamba mimi ni mtoto wa Hasan Kasimu ndugu zangu, akawa anapigana akawa anapambana. Alipokuwa yuko katika kupambana inqataa shisana leh, ndala yake ikakatika, mkanda ilipo katika Kasimu akasahau kwamba yeye yuko katika vita, akainama chini akawa anatengeneza ndala yake. Bwana mmoja akachukua upanga faahawa bisaifihi ala rasi lqasim fafalaka. <laughs> Akanyanyua upanga akauweka kwenye kichwa cha Qasim akakipasua kichwa cha Qasim. Allahu akbar, Allahu akbar. fasaha lghulamu ya amma Qasimu, akawa anapiga kelele, anasema ammi adrikni, ami njuni saidie. faja alhusaini ila ibn akhi Husaini, akenda kwa mtoto wa ndugu yake, akenda kumkumbatia <laughs> <laughs> alipofika, alimamu lhusaini akampata Qasim ameanguka chini anatupatupa miguu kama vile unavyoona kuku waliochinjwa. la ilaha illa llah <laughs> la ilaha angalia, maneno ya huzuni haya. Alimamu lhuseini akainama ana mwangalia Qasim vile anavyorusharusha miguu, akawa anamwambia Qasim, huko anamuita ya amma wa Husaina, anamwambia Qasim, bu'da liqaumin qataluk wa min khasmihim yawm alqiyamati jadduka wa abuk. ya'izu wallahi ala <laughs> Kuangamia ni kwa watu waliokuua, wa Qasim. Siku ya kiyama, watu hawa watavutana na nani? Watavutana na babu yako na baba yako. yaizu wallahi ala amika an taduahu fala yujibu <laughs> Kasim, ni msiba ulioje! Unamwita baba yako, unamwita ami yako, hawezi kukujibu chochote Unaniita mimi siwezi kujibu lolote, au yujibu kafala yuinuka <laughs> au unamuita, lakini hawezi kukusaidia lolote nini, ntakusaidia Kasim au yuinuka fala yughni anka shaia, mimi ntakusaidia kitu gani? thumma hamala lqasimu al ala sadre la ilaha illallah. Angalia hii picha ya maajabu ya kushinda! Ebu naomba uende Karbala kwa hisia zako na akili yako umuone Qasim hapa, anabebwa ni Alimamu lhusein alaihi ssalam. Huseini akambeba akamweka kwenye kifua chake na miguu yake inaburutika chini ardhini. <laughs> Si kwa sababu Kasimu alikuwa mrefu mno, la, ni kwa sababu ya msiba mzito uliomkumba. Alimamu l-Husein akambeba akenda naye akamweka karibu na mwanawe Aliyu l-Akbar, akamweka pale karibu, akawa Husein ya Husein <laughs> <Aka laughs> akawa Husaini huku analia anamwangalia Kasim, muanangu, Kasim. Naliha, wa yunadi wa walada, huku anaita mwanangu Kasim, halafu anamwangalia Aliyulakbar, anamwangalia huku analia mwanangu, huku anamwangalia Kasambea, we mtoto wa ndugu yangu wa aliya wa qasima <laughs> inna lillahi Nam, hayo yalikuwa ni mawaidha maalum ya Muharram yaliyoletwa kwenu na Shekh Hemedi Jalala wa Dar es Salaam, Tanzania. Hii ni Redio Teheran, mpenzi msikilizaji, idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, popote pale ulipo na popote yanapokufikia matangazo haya kutoka hapa Jame Jam, jijini Tehran. Karibuni sasa kutegea sikio udondozi wa baadhi tu ya matoleo yaliyo magazeti ya Afrika Mashariki. Asubuhi ya leo Jumapili, tarehe 15 Agosti mwaka elfu mbili na ishirini na moja na mujana, likunjua jamvi la macho yetu magazetini kwa kuelekea nchini Kenya. Habari kuu katika ukurasa wa Sunday Nation inasema Viongozi waandamizi wa muungano wa Kenya moja wanapanga kukutana na kufanya mazungumzo na kinara wa ODM Raila Odinga. Hilo linakuja siku chache tu baada ya rais Uhuru Kenyatta kuwataka wamuunge mkono Raila katika uchaguzi ujao wa rais hapo mwakani. Habari nyingine katika gazeti hili na kichwa cha habari kisemacho usilitwishe eneo la mlima Kenya na Raila Odinga, muungano wa William Ruto wa mpasha rais Kenyatta. Likifafanua zaidi, linaandika wabunge sita kutoka eneo la Mlima Kenya wamemwambia Rais Uhuru Kenyatta aache kulitwisha eneo hilo na Raila kiongozi wa ODM na badala yake awaache wakazi wa, wa eneo hilo kumuunga mkono mgombea wa mtakae katika uchaguzi wa rais hapo mwakani. Standard on Sunday limeandika Wakenya 17 wameaga dunia katika kipindi cha saa 24 zilizopita, huku nchi hiyo ikirekodi kesi mpya 1225 za korona. Baadhi ya habari katika gazeti la Star zinasema kiongozi wa upinzani nchini Zambia, Hakainde Hichilema, anaongoza katika matokeo ya awali ya uchaguzi wa rais uliofanyika Alhamisi iliyopita. Limeandika pia hakuna ongezeko la bei za mafuta, bali zitabakia bei zile zile za zamani. Baadhi ya habari zinazoonekana katika ukurasa wa mbele wa Taifa Jumapili zinasema Raila avuna, Ruto akitikiswa azimio la kinara wa ODM la kuwania urais elfu mbili na ishirini na moja la kwa mradi 2022 la pigwa jeki wa huku la naibu rais likipata pigo. Misimamo mikali muungano wa Oka inavyoweza kuwabomoa mwaka 2022. Wabunge sasa wataka huduma za kukandwa mwili katika bunge hmm. Na katika ukurasa wa habari za kimataifa taifa leo limeakisi matukio ya uchaguzi wa Zambia kwa kuandika kiongozi wa upinzani Zambia mguu mmoja kwenye uraisi. Haya yakiwa ni ya Kenya, ama huko nchini Tanzania anza na Mwananchi Jumapili ambalo limeandika kadi ya chanjo ya korona kulipiwa shilingi elfu ishirini Zanzibar. Sababu za tabia za udokozi wanawake watajwa kuwa vinara, wataalamu waeleza mbinu za kukabiliana na tatizo. Mtifuano mpya wa Chadema na msajili. Mvua ya barafu ya tikisa Biharamulo yanyesha kwa saa tatu na kusababisha uharibifu wa nyumba na mazao. Wa Zambia matumbo joto, uchaguzi mkuu, na polisi anayedaiwa kuua mtoto da akamatwa. Na alishika nipashe Jumapili, na ukurasa wake wa mbele una habari zisemazo ripoti maalum madada poa janga nchini polisi wakiri chenga zao kali, wanasheria walonga janga la korona lilivyozua balaa la ajira, da matumizi ya simu yanavyoathiri uhusiano wana ndoa, na askofu, Askofu Kakobe atangaza msimamo chanjo korona. Habari Leo jumapili limeandika wabunge wawekewa utaratibu wa chanjo ya korona kwa hiari, mitambo iliyokwama bandarini itoke asema Majaliwa. NMB yatenga bilioni mbili kuendeleza elimu na afya, na mtaalamu ashauri mambo ya kuzingatia zaidi ya chanjo. Mzalendo limeandika waziri mkuu aagiza mawaziri Mhagama na Nchemba wakutane, ajira na fedha za uchumi wa bahari nje nje. Ujue umuhimu wa mjamzito kuambatana na mumewe kliniki. Haya wakina baba naitimishia huko nchini Uganda, ambapo Sunday Monitor limeandika polisi katika eneo la Masaka linawashikilia watu wanne, ikiwahusisha na mauaji ambayo imekuwa ikitokea katika eneo hilo. Habari nyingine iliyoakisiwa na Sunday Monitor inahusu mabadiliko katika ofisi za Bunge. Kwa mujibu wa kamisheni ya Bunge, baadhi ya wafanyakazi katika ofisi hizo wamehamishwa, wengine wamepandishwa, huku baadhi wakibadilishwa kazi zao. Hayo yamethibitishwa na Chris Obore, mkurugenzi wa mawasiliano na mahusiano ya umma ya bunge la Uganda. Habari ya kuongoza mgombea upinzani katika matokeo awale ya uchaguzi wa rais nchini Zambia nayo imepewa nafasi pia katika gazeti hili. Gazeti hili limeakisi pia tetemeko la ardhi lililotokea huko nchini Haiti, ambapo hadi sasa limeua watu mia tatu na nne. Habari kuu katika gazeti la Sunday Vision ni ile inahusiana na hatua ya rais Yoweri Museveni ya kuvionya vikosi vya usalama kwa vitendo vya utesaji raia. Rais Museveni amehoji kwa nini mnapiga watu. Kisha anajibu kwa kusema ni kwa sababu ni wavivu katika kusaili. Kuwaweka watu gerezani kwa muda mrefu bila kuwafungulia mashtaka hairuhusiwi. Aidha, linamnukuu rais Museveni akisema kuwa nchi hiyo inataabika kupata chanjo ya covid-19 kutoka nje. Hata hivyo, iko katika mazungumzo na watengenezaji na wazalishaji tofauti wa chanjo hiyo <mucho> ateheran mpenzi msikilizaji, idhaa Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ni kitupia jicho baadhi ya maoni ya wasikilizaji wetu. Nashika maoni yake Huseini Marandu anasema siku zote Marekani siyo nchi ya kuiamini hata ikikusaidia. Ni Jamhuri ya Kiislamu ya Irani pekee ndiyo inayomjua shetani mkubwa, yaani Marekani pamoja na mbinu zake ni mimi Hussein Christian Marandu nikiwa ni safarini, Rombo, Moshi, Tanzania. Asante sana Hussein Christian Marandu, ukiwa huko safarini, nasi tunakutakia safari njema kabisa iliyojaa baraka na fanaka, huko Rombo Moshi. Nashika maoni yake anajiita huyu Mwalimu Saidi Baridi anasema yupo maeneo ya Mkalama, Singida huko, anasema nalipongeza jeshi la Congo kwa juhudi zao katika kuangamiza hao waasi wanaua hovyo raia. Asante sana Mwalimu Saidi Baridi wa Mkalama kutoka huko Singida nchini Tanzania. Rashid Hamisi yupo huko huko, eh, Singida lakini anasema yupo maeneo ya Kiomboi. Anasema eh, kila la heri wananchi wa Zambia katika kusubiri matokeo ya uchaguzi wa rais heni utulivu. Hamisi Musa yupo maeneo ya Singida huko huko pia anasema poleni sana wananchi wa Haiti kwa kupoteza wapendwa wenu kufuatia tetemeko la ardhi kubwa liliyokumba nchi hiyo. Afrika wiki hii. Hujambo mpenzi msikilizaji, na tumai ubuheri wa afya. Karibu tutupie jicho baadhi ya matukio yaliyogonga vichwa vya habari barani Afrika katika kipindi cha siku saba zilizopita. Miongoni mwa matukio tutakaoangazia hii leo ni pamoja na hali ya atiati -ati ya ikabili Zambia, huku wananchi wakiendelea kusubiri matokeo ya uchaguzi wa urais Chama tawala Tanzania chalisimamisha gazeti lake la Uhuru kwa kumlisha maneno rais Samia. Kulikoni ndani ya CCM? Na kifo cha kwanza cha virusi hatari vya Mabag cha ripotiwa Afrika Magharibi, pamoja na matukio mengine. Karibu tuanzie huko katika kanda ya Afrika Mashariki. Chama tawala nchini Tanzania, Chama cha Mapinduzi CCM, kimewajia juu na kuwachukulia hatua kali za kisheria watumishi wa gazeti la Uhuru kwa kuandika habari ya upotoshaji juu ya Rais Samia Suluhu Hassan. Hii ni baada ya toleo la Jumatano ya Agosti 11 la gazeti hilo kuandika habari kuwa Rais Samia ambaye ni mwenyekiti wa CCM hana mpango wa kugombea urais mwaka 2025. Kwa mujibu wa gazeti hilo, chanzo cha habari hiyo ni mahojiano ambayo Rais samia alifanyiwa hivi karibuni na shirika la utangazaji la Uingereza, BBC. Hata hivyo, taarifa iliyotolewa na katibu itikadi na uenezi wa CCM Shaka Hamdu Shaka, imesema habari ya gazeti la Uhuru yenye kichwa cha habari sina wazo kuwania urais 2025 asema Samia ni upotoshaji. Wakati huo huo, katibu mkuu wa CCM Daniel Chongolo ametangaza kusimamisha uchapishwaji wa gazeti la Uhuru kwa muda wa siku saba kuanzia Alhamisi hii kwa kuandika habari hiyo ya upotoshaji. Huku hayo yakiarifiwa, serikali ya Tanzania kupitia mkurugenzi wa idara ya habari Jason Msigwa imesema hakuna mahali popote ambapo Mheshimiwa Samia Suluhu Hassan, rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, ametamka kuwa hatokuwa na wazo la kuwania urais mwaka 2025 na, na, na kutokana na hilo sasa, kwa mamlaka niliyopewa chini ya kifungu namba 9 b cha sheria ya huduma za habari namba 12 ya mwaka 2016, nimeamua kusitisha uchapishaji na usambazaji wa gazeti la Uhuru kwa siku 14 kuanzia kesho tarehe 12 Agosti mwaka 2021. Na, na katika kipindi hicho gazeti hili la Uhuru linayo haki, kwa mujibu wa sheria hii hii kifungu namba 10, moja kukata rufaa kwa waziri mwenye dhamana, endapo hawatoridhika na adhabu ambayo ofisi yangu imeitoa. Tukiachana na siasa za CCM nchini Tanzania, tugeukie kukurukakara za kisiasa nchini Kenya kuelekea uchaguzi mkuu wa mwaka ujao. Rais Uhuru Kenyatta wa Kenya Jumanne hii alikutana na kiongozi wa chama cha upinzani cha ODM Raila Odinga na wakuu wa muungano wa One Kenya Alliance kwa kifupi OKA katika ikulu mjini Mombasa. Vyombo vya habari vya Kenya vimeripoti kuwa ajenda ya mkutano huo ilikuwa ni kuunda safu ya umoja ambayo itakabiliana na naibu rais William Ruto katika uchaguzi wa urais wa 2022. Afisa mwandamizi wa serikali ya Kenya amemwambia waandishi wa habari kwamba mkuu wa nchi alikuwa na wasiwasi kuhusiana na mfarakano ulioonekana baina ya wanasiasa wa upinzani, na alitaka kuwasihi waunde safu moja ambayo itaweza kuchuana na William Ruto. Rais Kenyatta amekuwa akishinikiza kuwepo muungano mmoja wa upinzani utakaokubali kuwasilisha mgombea mmoja katika kinyang'anyiro cha urais mwaka ujao elfu mbili na ishirini na mbili. Tukiachana na hayo, zoezi la kuhesabu kura nchini Zambia linaendelea baada ya wananchi kupiga kura Alhamisi hii kumchagua rais na viongozi wengine, huku wananchi wakisubiri kwa hamu matokeo ya uchaguzi huo. Tume ya uchaguzi Zambia imetangaza kuwa zoezi la kuhesabu kura linaendelea na kwamba tume hiyo Inatarajiwa kutangaza matokeo kamili ya uchaguzi huo hivi karibuni. Mamilioni ya Wazambia waliotimiza masharti wakiongozwa na rais Edgar Lungu wa nchi hiyo walipiga kura katika uchaguzi wa rais unaofuatiliwa kwa karibu katika nchi hiyo ya kusini mwa Afrika. Lungu ambaye anagombea ili kuiongoza nchi hiyo kwa muhula mwingine, anachuana vikali na mpinzani wake mkuu Hakainde Hichilema mwenye umri wa miaka hamsini na tisa ambaye hii ni mara yake ya sita kuwania urais. Tukiachana na hayo ya siasa, tugeukie sasa zimwi la korona. Serikali ya Rwanda imelegeza marufuku ya kutotembea usiku kutoka saa 12 jioni hadi 2 usiku kwa muda sasa. Wananchi wa Rwanda walitakiwa kubakia majumbani katika muda huo, lakini hatua mpya ina maana watu wataendesha shughuli zao, lakini wahakikishe wanarejea majumbani mwao kabla ya saa mbili usiku. Kwa upande mwingine, wizara ya afya nchi hiyo imetangaza kutoa chanjo mbili tofauti kwa watu ambao awali walikuwa wamepata chanjo moja. Hatua hii inafuatia agizo la baraza la laba mawaziri katika kikao cha wiki hii kilichoongozwa na rais wa nchi hiyo, Paul Kagame. Ni hatua iliyochukuliwa baada ya wizara ya afya Rwanda kujiridhisha kwamba maambukizi ya korona yanaendelea kupungua wakati nchi hiyo ikiendelea kutoa chanjo kwa wananchi. Kwa sasa zaidi ya watu laki sita wamekwisha pokea chanjo na zoezi hilo linaendelea. Hano mu mujyi wa Kigali, kuchanjwa kwa aina hii kumeitikiwa na wananchi wengi hapa jijini Kigali na hata katika maeneo mengine nchini na wala haina matatizo yoyote. Chanjo tunazopokea kwa wingi ni Pfizer, ambapo kama tulivyoweka ratiba yetu tunapokea kila wiki chanjo laki mbili na elfu ishirini na zoezi hili linaendelea vyema, lakini siku chache zijazo tutapokea chanjo nyingine zaidi, hasa zile zilizothibitishwa na shirika la afya ya ulimwenguni WHO na hizo ni kama vile Moderna, Pfizer, AstraZeneca na hata Sinopharm zinazotengenezwa na Uchina, maana nazo WHO imethibitisha viwango vyake. Nadhani hakupaswi kuwepo na wasiwasi, maana sisi tunaamini kwamba chanjo peke yake ndiyo suluhu la korona. Kwengineko, wakati kukiwa na mjadala wa baadhi ya wabunge kuhusu chanjo wa ya korona inayoendelea kutolewa nchini Tanzania, Spika wa Bunge la Jamhuri ya Muungano wa Tanzania Joba Ndugai amesema pamoja na chanjo kuwa hiari, haimfanyi mtu kuwa na hiari ya kuambukiza wengine. Kauli hiyo imekuja kukiwa tayari kuna wabunge walioonyesha wazi kupingana na mpango huo wa chanjo, wakieleza kuhofia usalama wake kwa afya ya anayechanjwa. Huku hayo yakijiri, zoezi la utoaji chanjo nchini Uganda limegonga kisiki baada ya baadhi ya wauguzi kukataa kuchanjwa, wanadai kuwa hawajapewa hakikisho na serikali kuwa chanjo hizo ni salama. Wauguzi wapatao elfu kumi na tano bado hawajaitikia swala la kuchanjwa, kufanana na wananchi wengine ambao hadi sasa hawaungi mkono harakati za kuchanjwa. Baadhi ya wauguzi hao wanadai kuwa wanahofia harakati nzima, kwani katika kuchanjwa mwanadamu anaingizwa virusi vilivyopunguzwa nguvu kwa pasenti fulani, dhumuni likiwa mtu huyu akivamiwa na virusi vipya, awe na mwili thabit uliozoea vile vilivyotangulia kwenye mwili wake. Fomula hii inawapa wasiwasi, wakihoji kwamba itakuwaje endapo mwili wangu hauna nguvu za kutosha kuvumilia virusi hivyo vyote. Kwa upande mwingine, baadhi ya wa wauguzi hao wana maradhi sugu wanayoishi nayo kama vijisukari, mshtuko wa moyo, figo dhaifu na mengineyo. Kwa hivyo, wanahofu kwamba wakichanjwa, miili yao haitaweza kustahimili hali kwa jumla kama ilivyokuwa kwa waathiriwa wengine waliotangulia kufa kwa hivyo wakaamua wasipate chanjo hizo. Ripota wetu wa Kampala ya Kigozi Ismail. Tukiwa bado katika masuala ya afya, shirika la afya duniani limetangaza habari ya kusajiliwa kesi ya kwanza ya kifo kilichosababishwa na maambukizi ya virusi hatari vya mabag huko nchini Guine, magharibi mwa Afrika. Ofisi ya shirika la afya duniani barani Afrika imeripoti kuwa virusi vya homa ya mabag ambavyo vinafungamana na virusi vya ebola vimeshuhudiwa nchini Guine miezi miwili baada ya kutangazwa kumalizika kwa mlipuko wa ebola nchini humo. Mtu aliyeambukizwa homa ya mabag huwa na dalili za maumivu ya kichwa, kutapika damu, maumivu ya misuli na kuvuja damu katika matundu kadhaa ya mwili. Tutamatishe kwa dondoo za matukio ya majanga wiki hii barani Afrika. Takriban watu 55 wameaga dunia kufuatia janga la mafuriko nchini Niger, huku 34 wakijeruhiwa na maelfu wakipoteza makazi yao. Mafuriko hayo yametokea baada ya mvua kubwa kunyesha katika mji mkuu Niamei na kusababisha uharibifu mkubwa wa mali na roho za watu. Mbali na hayo, wahajiri wapatao sita wakiwemo watoto wadogo wanne wamefariki wa dunia kwa kiu katika jangwa la Sahara nchini Tunisia, mpakani mwa nchi hiyo na Algeria. Aiman Bejui, gavana wa eneo la Tuzeo huko nchini Tunisia, amenukuliwa na vyombo vya habari akisema hayo na kuongeza kuwa akthari ya waajiri hao waliopoteza maisha ni raia kutoka nchi za eneo la chini ya jangwa la Sahara. Huku hayo yakijiri, idadi ya watu waliopoteza maisha baada ya moto mkubwa kuteketeza misitu katika mkoa wa kaskazini mwa Tunisia, tuzi uzu, imepindukia sitini. Msemaji wa idara ya huduma za dharura nchi hiyo Nasim Barnawi amesema moto huo ulioanza siku ya Jumatatu hadi sasa umesababisha vifo vya watu 69 na kwa matukio hayo ya majanga ndio tunafika tamati ya kipindi chetu cha leo. Hadi juma lijalo, panapo mjaliwa Kimola. Jina langu ni Hussein Hassan, kwa heri. Katika historia leo, ni Jumapili tarehe sita Muharam mwaka 1442 Hijria, inayosadifiana na Agosti 15 mwaka 2021 Miladia, tarehe sita Muharam mwaka 61 Hijria, yaani miaka 1382 iliyopita, mjokuu na wafuasi wake kadhaa wa mjini Madina. Barua hiyo ilisema, kwa jina la Allah mwingi wa rehma mwenye kurehemu, hakika anayejiunga nami atapata daraja ya kuuawa shahidi na ambaye hatajiunga hatapata ushindi. Barua hii ilikuwa na ujumbe kadhaa. Miongoni mwa ujumbe hiyo ni kwamba Imam Husein alikuwa akijua kuwa atauawa shahidi, yeye na masahaba zake katika mapambano yake na mtawala dhalimu Yazid bin Muawiya. Pili ni kwamba aliweka wazi hatma ya wale wote watakaofuatana naye katika mapambano ya Karbala, na kwamba wote watauawa, na kwamba mtu mwenye malengo mengine bora arejee Madina. Siku kama ya leo miaka 1382 iliyopita mia, Habib bin Madhahir mmoja wa masahaba wa Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam na mfuasi wa kweli wa Imamu Hussein alayhi salam, aliwalingania watu wa kabila la Bani Asad kwa ajili ya kwenda kumsaidia mjukuu huyo wa Nabii wa Allah. Katika siku hiyo, sahaba huyo wa Mtume aliomba idhini kwa Imamu Hussein alayhi salam kwa kusema: ewe mjukuu wa Mtume, katika maeneo haya jirani wanaishi watu wa kabila la Bani Asad ikiwa e utaniruhusu, nitaenda kwao nikawalinganie, huenda Mwenyezi Mungu akakuokoa kutokana na shari ya watu hawa makatili kupitia uwepo wa watu wa kabila la Bani Asad. Imamu Husein alimruhusu Habib ben Madhahir ambaye alitoka majira ya usiku kwenda kwa watu wa kabila hilo, akiwataka wamsaidie mjukuu huyo wa Mtume. Akiwa katika linganio hilo, swahaba huyo wa Mtume alisema, kwa kuwa nyinyi ni watu wa ukoo na kabila langu, ninakulinganieni kufuata njia hii. Leo ninakuombeni msikie usia wangu na mfanye haraka kwenda kumsaidia Imamu Husein alaihi ssalam, ili mpate utukufu wa dunia na akhera. Kutokana na wito huo, watu wachache kutoka kabila hilo wanaokadiriwa kufikia 90 walisimama na kwenda kumsaidia mjukuu huyo wa nabii wa Allah. Hata hivyo, baadaye walitoroka na kurejea makwao baada ya kufahamu kwamba jeshi la Omar bin Saad lilifahamu nia yao, hivyo walihofia kuuawa na jeshi hilo. Baada ya Imam Husein kusikia habari hiyo, alisema la haula wala quwata illa billah. na miaka 61 iliyopita katika siku kama hii ya leo, nchi ya Jamhuri ya Congo Brazzaville ilijipatia uhuru kutoka kwa mkoloni Mfaransa. Huko nyuma, Congo Brazzaville ilikuwa sehemu ya ardhi ya Congo katika Afrika Magharibi iliyojumuisha Zaira ya zamani na Angola. Congo Brazzaville iligunduliwa na Wareno katika karne ya 15 na baadaye ilikaliwa kwa mabavu na wakoloni wa Kifaransa kwa miaka kadhaa mfululizo. Congo Brazzaville iko magharibi mwa Afrika, ikipakana na Jamhuri ya Afrika ya Kati, Cameroon, Gabon, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na Angola. Na kabla ya kufunga matangazo yetu na kukuwageni kutoka humo studioni, kwanza tegeni sikio muhtasari wa habari za ulimwengu. Watu wasiopungua wa mia tatu na nne wamefariki dunia nchini Haiti kufuatia janga kubwa la tetemeko la ardhi lililoikumba nchi hiyo, ambapo tetemeko hilo inasemekana lilikuwa na ukubwa wa 7.2 kwa kipimo cha Rishta. Matokeo ya awali yaliyotolewa na tume ya uchaguzi ya Zambia yanaonyesha kuwa mgombea wa upinzani Hakainde Hichilema anaongoza katika uchaguzi uliofanyika Alhamisi iliyopita, huku rais wa nchi hiyo Edgar Lungu akilalamikia kuchezewa rafu. Askari wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo wakishirikiana na Umoja wa Mataifa wamewaua waasi 45 wa ADF NALU wa kaskazini mwa Uganda. Russia imesema iko tayari kukabiliana na magaidi wa Daesh huko nchini Afghanistan, na ripoti iliyotolewa inaeleza kuwa ubalozi wa Marekani mjini Kabul nchini Afghanistan umewaamuru wafanyakazi waharibu nyaraka nyeti katika ubalozi huo. Mpenzi msikilizaji, muktasari huwa habari za dunia ndio unatuhitimishia matangazo yetu kwa asubuhi ya leo. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo haya, jina langu ni Salum Bendera, niliyekuwa nahodha wa jahazi la matangazo yako haya asubuhi ya leo. Asanteni na kwa heri, na hadi hapa <muchasimu>