Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Azim. Kwa jina la Mwenyezi Mungu mwingi mwenye wa rehema, mwenye kurehemu. Na hapa kwa tini na zaituni. Na kwa mlima Sinai. Na kwa mji huu wenye amani. Bila shaka tumemuumba mtu katika hali nzuri sana. Kisha tukamrejesha chini ya walio chini, isipokuwa wale walioamini na wakatenda mema, basi watapata malipo mema yasiyokoma. Basi ni nani atakayekukadhibisha baada ya haya katika hukumu? Je, mwenyezi Mungu si hakimu bora kuliko mahakimu wote? Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum wa rahmatullahi taala wabarakatu. Wapenzi wasikilizaji, mimi ni mubarakeni nikiwakaribisha katika matangazo haya ya um, usiku wa idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu Iran katika siku ya leo Jumamosi. Na wapenzi wasikilizaji, na tulioandalieni usiku huu ni taarifa ya habari za dunia. Taarifa hiyo itafuatiwa na uchambuzi wa kisiasa baada ya hapo, tutawaleteni mawaidha ya uh, mwezi huu wa Muharram ya kwenu na Sheikh Hamid Jalala wa Tanzania. Baada ya hapo, tutakuwa na Week Hikisha, makala ya Afrika wiki hii kisha tutawaleteni makala nyingine eh, kuhusiana na, na mwezi huu wa Muharram ambao ni tamthilia. Eh, wapenzi wasikilizaji, makala hii itafuatiwa na muktasari wa habari za dunia. Ni matumaini yangu kuwa utakuwa nasi hadi mwisho wa matangazo haya. Namna napenda kukukumbusha kuwa matangazo yetu haya yanapatikana moja kwa moja, mubashara, popote pale ulipo duniani kupitia tovuti yetu ya Pars today com. sw, halikadhalika unaweza kuyapata matangazo yetu haya popote pale ulipo duniani kupitia aplikesheni yetu ya simu za mkononi IRIB World Service, na kwa waskilizaji wetu walioko nchini Tanzania, mnaweza kutupata kupitia redio mshirika ambao ni Maarifa Y FM, inapatikana kupitia masafa ya 105.3, Tanga; Maarifa FM 101.9, Mwanza; halikadhalika, Maarifa FM 99.7, Kigoma; Maarifa FM 104.1, Mtwara na pia Maarifa FM 99.1, Singida tunakaribisha maoni yenu kwa njia ya WhatsApp na nambari yetu ya WhatsApp nitaisoma hapa studioni. Tafadhali zingatia na ukiweza iandike: ni jumlisha tisa nane tisa sufuri tatu tano sufuri sita tano nne nane saba. Ni matumaini yangu kuwa utakuwa nasi hadi mwisho wa matangazo haya, na baada ya mloso mrefu, ni taarifa ya habari za dunia imetumia saa nne kamili usiku kwa saa za hapa Teheran, ikiwa ni saa mbili unusu kwa saa za Afrika Mashariki, na saa moja unusu kwa saa za Afrika ya Kati, majira ya Bujumbura, Burundi, au Lubumbashi, DRC. Na ifuatayo sasa ni taarifa ya habari za dunia. Rais wa Iran asema ununuzi wa dozi milioni 30 za korona tayari umeidhinishwa. Vifo katika kipindi cha kafyu vyaongezeka nchini Kenya wa ndugu wawili wadaiwa kuaga dunia mikononi mwa polisi. Bili Prempe asema wamarekani weusi wa wanabaguliwa katika utoaji wa chanjo. Karibuni. Na sasa ni habari kamili. Rais wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amesema katika kikao cha Kamati ya Kitaifa ya Kupambana na Korona kwamba tayari ameidhinisha kununua dozi milioni 30 za chanjo ya covid-19 au korona. Rais Said Ibrahim Raisi amesisitiza katika kikao hicho kilichofanyika leo mjini Teheran kwamba ili kuweza kudhibiti na kusitisha maambukizi ya korona kuna udharura wa kuwepo azma na mshikamano wa kitaifa, na kuongeza kuwa sekta na asasi zote za serikali na zisizo za serikali, wananchi na maafisa wa serikali wote, kwa pamoja wanapaswa kushirikiana ili eh, kudhibiti maambukizi ya korona nchini. Rais wa jamhuri ya Kiislamu Iran amesema kuwa wananchi katika maeneo ya nchi zote za dunia wanapaswa kutayarishwa kwa ajili ya kupambana na maambukizi ya korona. Amesisitiza kuwa hatua nyingine muhimu katika mapambano haya ni kuharakisha operesheni ya kutoa chanjo. Amesema tayari ununuzi wa dozi milioni thelathini za uh, chanjo ya korona kutoka nje ya nchi umeidhinishwa na kwamba wataalamu wanaamini kuwa kuna udharura wa kudhaminiwa dozi nyingine milioni sitini za chanjo ya kukabiliana na virusi hivyo ili kuweza kudhibiti hali mbaya ya sasa hapa nchini. Vilevile amesisitiza vile udharura wa kufuata na kutekeleza protokali na maagizo ya afya yanayotolewa na vyombo husika. Mapema leo, wizara ya afya ya Iran ilitangaza kuwa watu 466 wameaga dunia katika masaa 24 yaliyopita hapa nchini kutokana na virusi vya korona katika kipindi hicho. Pia wairani zaidi ya elfu ishirini na tisa mia saba wamepatwa na virusi hivyo vya korona. Sasa tunaelekea barani Afrika. Jumuiya za kutetea haki za binadamu uh, zime, jumuiya za kutetea haki za binadamu zimeeleza wasiwasi wao kutokana na kuongezeka mauaji ya kiholela nchini Kenya, hususan baada ya vifo vya kutatanisha vya vijana wawili ndugu wakiwa mikononi mwa vyombo vya usalama vya dola. Mazishi ya ndugu hawa wawili wa kiume wanaodaiwa kuaga dunia baada ya kukiuka sheria ya kafyu ya kudhibiti maambukizi ya Covid 19 huko Kenya yalifanyika jana. Ndugu wa familia ya wanafunzi na wanaharakati hao walioaga dunia wamedai kuwa Benson Njiru Ndwiga aliyekuwa na umri wa miaka ishirini na mbili na Emmanuel Mutura Ndwiga aliyekuwa na umri wa miaka kumi na tisa waliuawa wakiwa katika seli za polisi. Ndugu hao wawili kwa mara ya mwisho walionekana jioni Agosti mosi baada ya kukamatwa na polisi kwa madai ya kukiuka sheria ya kafyu ya kutotoka nje baada ya saa nne usiku. Kundi la kutetea haki za binadamu la Missing Voices limesema kuwa siku mbili baadaye ndugu wa familia walikuta miili ya vijana hao katika mochwari moja nchini Kenya. Sasa baadhi ya wananchi wa Kenya wanashinikiza kujiuzulu waziri wa mambo ya ndani Fred Matiangi kufuatia vifo vya ndugu hao vijana. Makaka hao wawili walikuwa wakisoma taaluma za uhandisi na sheria. Ndugu jamaa na marafiki jana walijumuika pamoja na mamia ya wa waombolezaji wengine nyumbani kwa marehemu hao huko Kianjokoma katika kaunti ya Embu katika shughuli ya mazishi huko eneo la mashariki mwa Kenya. Akizungumza katika shughuli ya mazishi jana, kiongozi wa wanafunzi Jennifer Mukami alitoa wito kwa Uh, vyombo vya sheria kuchukua mkondo wa haki ili eh, haki ipatikane kwa kaka hao wawili, akisema kuwa polisi wanapaswa kufikishwa katika vyombo vya sheria kufuatia vifo vya wanachuo hao. Tayari mamlaka huru ya usimamizi wa polisi nchini Kenya IPOA imeanza kuchunguza vifo vya ndugu hao wawili. Shirika la Human Rights Watch pia limeelezea wasiwasi wake kutokana na kuongezeka ukandamizaji wa polisi na mauaji ya kiholela nchini Kenya ambapo katika uchuu uchaguzi wa mwaka elfu mbili kumi na saba watu wasio na hatia zaidi ya mia moja waliuawa na sasa makumi wengine wameuliwa na polisi katika kipindi hiki cha maambukizi ya corona. Tuelekee sasa nchini Marekani ambapo mgombea wa chama cha Republican katika jimbo la New Jersey katika uchaguzi wa kongresi ya Marekani amekosoa ubaguzi unaoshuhudiwa nchini humo dhidi ya Wamarekani weusi wa katika utoaji wa chanjo ya corona. Billy Prempe amesema kuwa hadi sasa asilimia 28 ya Wamarekani wenye asili ya Afrika wenye umri pk, wa kati ya miaka 18 na 44 pekee ndio waliopewa chanjo ya korona huko New York. Prempe ameongeza kuwa hii ina maana kwamba mwezi ujao itakapoanza kutekelezwa sheria ya pasipoti ya chanjo ya korona, asilimia 72 ya Wamarekani weusi hawatakuwa na haki ya kupata huduma yoyote ya kijamii katika eneo la New York. Ripoti zinaonyesha kwamba Wamarekani wengi weusi wanashambuliwa na ubaguzi katika kupata chanjo ya korona ikilinganishwa na raia wenzao wa wazungu. Uchunguzi wa maoni uliofanyika nchini Marekani unaonyesha kuwa Wamarekani watatu kati ya kila raia watano wa nchi hiyo wanaamini kuwa kuna haja ya kufanyika mageuzi makubwa nchini humo ili raia weusi wapate haki sawa na wenzao wa wazungu. Ubaguzi wa rangi na ukatili wa kimfumo dhidi ya wasio wazungu, hususan Wamarekani wenye asili ya Afrika, umekuwa miongoni mwa sifa kuu jamii ya Marekani tangu nchi hiyo ilipoasisiwa. Mnaendelea kusikiliza taarifa hii ya habari za dunia, ikiwa jini moja kwa moja kutoka hapa Tehran, Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislami ya Iran. Na sasa tuelekee bara Arabu. Msemaji wa jeshi la Yemen amesema kuwa jeshi hilo limetungua ndege isiyo na rubani au drone ya ujasusi ya Marekani katika mkoa wa Marib. Brigadia Jenerali Yahya Sari amesema kuwa vikosi vya ulinzi vya nchi hiyo, uh, leo Jumatatu vimetungua ndege hiyo isiyo na rubani, e, ya ujasusi iliyoundwa Marekani aina ya Scan Eagle na imetunguliwa kwa kutumia kombora la ardhi kwa anga ambalo limeundwa ndani ya Yemen. Saria ameongeza kuwa droni hiyo imetunguliwa ikiwa katika operesheni za kiuadui katika anga ya Madgal katika mkoa wa Maarib. Brigadia Jenerali Yahya Saria amesema kuwa kituo cha habari cha Al-Alam al-Harbi, Al-Alam al-Harbi kimerekodi operesheni hiyo ya kutunguliwa droni hiyo ya ujasusi ya Marekani na kwamba hivi karibuni kitaonyesha picha ya vipande vya droni hiyo. Hii si mara ya kwanza kwa jeshi la Yemen kuripoti habari ya kutunguliwa ndege zisizo na rubani za kijasusi na za kivita za Marekani na waitifaki wake katika anga ya nchi hiyo. Jeshi hilo mwezi uliopita lilitungua ndege nyingine ya ujasusi ya Marekani aina ya Scan Eagle mkoani Marib, na inaaminika kuwa ndege hiyo ilikuwa ikitumiwa na jeshi vamizi la Saudi Arabia. Droni hiyo aina ya Scan Eagle ni ndege isiyo na rubani iliyotengenezwa na kampuni ya Nsito ambayo, Uh, ni sehemu ya shirika la ndege la Boeing na ina thamani ya dola milioni kumi na moja nukta mbili tano na tunamaliza taarifa yetu ya habari kwa kuelekea huko nchini Misri. Shirika la kutetea haki za binadamu la Amnesty International limetangaza kuwa serikali ya Misri ilifumbia macho suala la kuwafikisha mahakamani maafisa na askari usalama waliohusika na mauaji ya raia wasiopungua mia tisa wakati wa kuvunja mgomo wa wananchi kwa kutumia mabavu katika medani ya Rabia Ladiya Annahda mwaka elfu mbili kumi na tatu. Taarifa hiyo ya Amnesty International imetolewa kwa mnasaba wa kukumbuka mauaji hayo na ukandamizaji wa raia ulio waliokuwa wakifanya maandamano katika medani ya Arabia uh, dewia mjini Kairo tarehe 14 Agosti mwaka 2013. Raia hao walikuwa wakipinga hatua ya jeshi la Misri kumwondoa madarakani Muhamad Morsi aliyechaguliwa kwa njia ya demokrasia kuwa rais wa nchi hiyo. Naibu mkurugenzi wa Amnesty International kanda ya mashariki ya kati na kaskazini mwa Afrika Lin Maluf amesema kuwa hukumu hiyo ya kifo iliotolewa kwa raia 13 na vifungo vya mamia wengine kwa madai ya kuhusika katika mauaji hayo ni kielelezo cha vipaumbele vinavyotia shaka vya kile kinachotajwa kuwa eti ni mfumo wa uadilifu nchini Misri. Amnesty International limeitaka serikali ya Misri kufuta hukumu hiyo na kukomesha mitindo wa kutumia adhabu ya kifo kama silaha dhidi ya wapinzani wa kisiasa ili kueneza hofu na wake katika jamii. Shirika hilo la kutetea haki za binadamu limeitaka Misri kuwafikisha mahakamani wahusika halisi wa mauaji hayo. Amnesty International pia imetaka jamii ya kimataifa kuzidisha mashinikizo dhidi ya rais Abdul Fatah Sisi wa Misri ili akomeshe adhabu ya kifo dhidi ya wapinzani. Duru za kuaminika zinasema kuwa raia zaidi ya elfu moja waliuawa na kupigwa risasi wakati askari wa usalama wa Misri walipovamia maandamano ya amani katika medani ya Rabia Al-Adawia, na wengine e, pia waliuawa katika eneo la Giza. Wamisri wanayatambua mauaji hayo kuwa ndio makubwa zaidi katika historia ya nchi hiyo. Amnesty International imesema hadi sasa hakuna afisa aliyechukuliwa hatua kutokana na mauaji hayo, na huo ndio mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka hapa Tehran. Nam barabara kabisa wapenzi wasikilizaji na sasa tunawaleteni uchambuzi wa kisiasa na usiku huu tutaangazia maandamano huko Tampa kupinga ushirikiano wa Marekani na utawala haramu wa Israeli waandamanaji pia wamewatetea wa Palestina kuendelea siasa za kiuhasama na dhulma za utalama, utawala wa kizayuni wa Israeli dhidi ya watu wa Palestina zimezifanya e, asasi na jumuiya nyingi za kiraia katika maeneo mbalimbali ya dunia kuungana na kampeni ya kususiwa utawala huo haramu wa Israeli na kutoa wito wa kukata ushirikiano na utawala huo dhalimu ikiwa ni pamoja na kususia bidhaa zilizo zalishwa na utawala huo wa bandia. Katika mkondo huo huo makumi ya wamarekani wanaotetea haki za watu wa Palestina wamefanya maandamano mbele ya hospitali ya mji wa Tampa katika jimbo la Florida huko Marekani, wakipinga ushirikiano wa kituo hicho cha huduma za afya na makampuni ya utawala wa kizayuni wa Israeli. Mwezi uliopita wa hospitali hiyo ilisaini mikataba ya ushirikiano na makampuni saba ya Israeli. Waandamanaji hao walibeba mabango yenye maandishi kwamba utawala wa kizayuni hautekelezi majukumu yake ya kudhamini vifaa uh, vya tiba kwa Wapalestina wanaoishi katika maeneo yaliyovamiwa na kukaliwa kwa mabavu na utawala huo, na kwamba utawala huo huo unazuia kupelekwa dawa na kutolewa huduma za matibabu na unabomoa kwa mabomu miundombinu na hospitali za Wapalestina. Katika upande eh, eh, mwingine waandamanaji pia uh, wamesema siasa za kupenda kujitanua kuendeleza ujenzi wa vitongoji vya walowezi wa kizayuni katika ardhi inayokalia kwa mabavu ya palestina kupuuza haki zao mashambulizi ya majeshi dhidi ya watu wa ukanda wa gaza na mauaji ya mamia ya raia wa kipalestina hususan wanawake na watoto ni hatua ambazo na pia hatua ya utawala wa kizayuni wa israeli kuzuia dawa na huduma za tiba kwa palestina na picha za jinai za kutisha zilizofanywa na jeshi la Israeli dhidi ya raia wasio na hatia zilizorushwa hewani katika vyombo vya habari vya kimataifa vyote kwa pamoja vimeamsha hisia na hasira za walimwengu dhidi ya utawala huo katili. Katika mkondo huo, raia wengi katika nchi mbalimbali mbali za dunia wamejiunga na kampeni ya BDS inayohamasisha uh, wapenda haki kote duniani kujiunga na harakati ya kimataifa ya kususia bidhaa za utawala haramu wa Israel. Kampeni hiyo ya BDS inahimiza walimwengu kususia bidhaa za Israel, kutenga utawala huo na kutowekeza au kushirikiana na Israel. Kampeni hiyo kima ya kimataifa imeshika kasi zaidi katika miaka ya karibuni kutokana na kuongezeka ushirikiano wa utawala wa kizaini wa Israel na, na Marekani. Katika kipindi cha utawala wa Rais Donald Trump, Marekani ambayo ndio mfadhili na muungaji mkono mkuu wa utawala bandia wa Israeli ilichukua hatua zisizo na kifani katika kusaidia utawala huo haramu dhidi ya taifa la Palestina, na ilikwenda mbali zaidi na kuyapiga vita, kuyadhoofisha, na hata kuyawekea vikwazo mashirika na jumuiya zinazopiga vita uzayuni na zinazopinga ukatili wa Israeli. Hata hivyo, licha ya himaya hiyo ya Marekani, mwenendo huo kususi wa kususiwa Israel na kutonunua bidhaa zinazotengenezwa na makampuni ya utawala huo umeshamiri katika nchi nyingi duniani ikiwemo Marekani yenyewe. na wapenzi wasikilizaji, sasa tunawakaribisha katika sehemu ya pili ya matangazo haya. Awali kabisa katika sehemu hii ya pili tutakuwa na mawaidha ya mwezi huu wa Muharam na yataletwa kwenu na Shekh Hemedi Jalala wa nchini Tanzania. Baada ya hapo, wapenzi wasikilizaji, tutawaleteni makala ya Afrika juma hili na kisha tutaendeleza matangazo haya kwa tamthilia kuhusiana na hamasa ya siku ya Ashura. Ni matumaini yangu kuwa utakuwa nasi hadi mwisho. Karibuni kusikiliza. Katika watu waliomtetea hata watoto wadogo, kijana huyu ilikuwa bado hajafikisha miaka kumi na tano, lam yablughi lhulm. Pamoja na hayo yote alipoona Abu Abdillahi lHusain amesimama anataka msaada, hal min nasirin yansuruni, Qasim ibnu lHasan hakubakia, alivalishwa nguo za vita, akatoka kwenda kwenye mapambano, anamwambia ami yake Alimamu Lhusaini baada ya kuomba msaada, hal min nasirin yansuruna, hal min dhabin yadhubu an harami rasulillah, je, yuko mtu anaweza kuitetea familia ya Mtume. Qasimu akatoka akasema, labbaika ya am, labbaika ya aba Abdillah, labbaik, nimeitikia unachokitaka aba Abdillah, niko tayari kufa kwa ajili yako, ya aba Abdillah. Qasim akatoka anakwenda kupambana na mtoto mdogo. falamma nadhara ilaihi lhusainu baka. Alimamu Lhusain alipomwona mtoto wa ndugu yake vile alivyokuwa na umri ule aliyokuwa nao, ametoka anakwenda vitani, upanga umemzidi urefu, unaburutika, akiushika. Kilichomtoa ni sauti ya ami yake, hana mtu wa kumsaidia. ya Husein, ya aba abdillah, umetoka katika zama, umetoka katika zama watu wake hawakuelewa kutambui watu wake wanakuona ni mtu wa kawaida kama wao. Alimamu lhusein alipomuona mtoto kaka yake, akalia akamwambia, yabna ahi anta lbaqiyatu min ahi lhasani, wewe ndio uliyebakia, wewe ndio mkubwa, mkubwa unakwenda wapi? Vipi unakwenda kupigana vipi? Unakwenda kuuawa? Kasimu akamwambia, ami naomba unisubiria ami, naomba usubiri ami, naomba unipe nafasi. Akamwambia, kwa nini? akamwambia ndiyo, lazima niende kupigana. Imam Hussein akamwambia la, lazima urudi. Akamwambia la, ami, siwezi kurudi, naomba uje uchukue Kasim. Akatoa kitu kimezongwazongwa, kimeandikwa kwenye mkoba wake amekifunga, akamwambia ami, naomba usome hii barua. Al-Imam al-Hussein alipo ifu, alipoifungua barua ile akaipata ni wasia wa al-Imam al-Hasan amemwandikia mwanawe, anamwambia, mwanangu, siku utakapompata ami yako Huseini katika ardhi ya Karbala, wahidan faridan fala taksir fi nusrati. <laughs> utakapompata ami yako Huseini katika ardhi ya Karbala yuko peke yake, hana mtu wa kumsaidia, haraka nenda ukatoe msaada, usimuache Alimamu Lhusein aliposikia maneno yale, ikabidi yamuache Kasimu, akamkumbatia <laughs> akamkumbatia Kasim, akawa anambusu Kasimu. Akenda kuwaaga wazazi wake, akenda kuwaaga shangazi zake, anawaaga kwenda kwenye uwanja wa mapambano, baraza ilal maidan. Kasimu akaanza kupambana, akatoka, akawa anapigana. Historia inasema Kasimu alikuwa ananyiritika kama vile unavyoona kipande cha mwezi anavyong'aa. Huyu Husaini hapa alipo ni kama vile mateka, hana la kufanya, hana mtu wa kumsaidia. <laughs> Kasim ndugu zangu akawa anapigana akawa anapambana, alipokuwa yuko katika kupambana, inqataa shisana aleh, ndala yake ikakatika, mkanda ilipo katika Kasimu akasahau kwamba yeye yuko katika vita, akainama chini akawa anatengeneza ndala yake Bwana mmoja akachukua upanga faahawa bisaifihi ala rasi lqasim fafalaka. <laughs> Akanyanyua upanga akauweka kwenye kichwa cha Kasim, akakipasua kichwa cha Qasim. Allahu akbar, Allahu akbar. fasaha lghulamu ya amma Qasimu, akawa anapiga kelele, anasema ammi adrikni, ami njo nisaidie. Fajaa lhusaini ila ibn akhi, Husaini akenda kwa mtoto wa ndugu yake, akenda kumkumbatia <laughs> <laughs> alipofika, alimamu alhusaini akampata Qasim ameanguka chini anatupatupa miguu kama vile unavyoona kuku waliochinjwa. La ilaha illa llah <laughs> la ilaha. Angalia maneno ya huzuni haya, alimamu lhuseini akainama. Anamwangalia Qasim vile anavyorusha rusha miguu akawa anamwambia Qasim, huko anamuita ya Amma wa Husaina, anamwambia Qasim, bu'da liqaumin kataluk wa min khasmihim yawm alqiyamati jadduka wa abuk ya'izu wallahi, ala kuangamia ni kwa watu waliokuua wa Qasim Siku ya kiyama, watu hawa watavutana na nani? Watavutana na babu yako na baba yako. yaizu wallahi ala amika an taduahu fala yujibu. <laughs> Kasim, ni msiba ulioje, unamwita baba yako, unamwita ami yako, hawezi kukujibu chochote unaniita mimi siwezi kujibu lolote au, yujibu kafala yuinuka <laughs> au unamwita lakini hawezi kukusaidia lolote nini, ntakusaidia Kasim au yuinuka fala yughni anka shaia, mimi ntakusaidia kitu gani? Thuma hamala alqasimu ala sadri, la ilaha illa llah. Angalia hii picha ya maajabu ya kushinda! Ebu naomba uende Karbala kwa hisia zako na akili yako, umuone Qasim hapa anabebwa ni Alimamu al Husein alayhi ssalam. Huseini akambeba akamweka kwenye kifua chake na miguu yake inaburutika chini ardhini. <laughs> Si kwa sababu Kasimu alikuwa mrefu mno, la, ni kwa sababu ya msiba mzito uliomkumba Alimamu Lhusein akambeba akenda naye akamweka karibu na mwanawe Aliyu l Akbar, akamweka pale karibu, akawa Husein ya Husein <laughs> akawa <laughs> akawa Huseini huku analia <laughs> Anamwangalia Kasim, wa yunadi wa walada, huku anaita mwanangu Kasim, alafu anamwangalia Aliyu Lakbar, anamwangalia huku analia mwanangu, huku anamwangalia Kasambea, we mtoto wa ndugu yangu wa Aliya wa Kasima <laughs> inna lillah Afrika, Afrika wiki hii. Hujambo mpenzi msikilizaji na tumai ubuheri wa afya. Karibu tutupie jicho baadhi ya matukio yaliyogonga vichwa vya habari barani Afrika katika kipindi cha siku saba zilizopita. Miongoni mwa matukio tutakayoangazia hii leo ni pamoja na hali ya atiati yaikabili Zambia huku wananchi wakiendelea kusubiri matokeo ya uchaguzi wa urais. Chama tawala Tanzania chalisimamisha gazeti lake la uhuru kwa kumlisha maneno Rais Samia, kulikoni ndani ya CCM na kifo cha kwanza cha virusi hatari vya Marburg cha ripotiwa Afrika Magharibi, pamoja na matukio mengine. Karibu. Tuanzie huko katika kanda ya Afrika Mashariki. Chama tawala nchini Tanzania, Chama cha Mapinduzi CCM, kimewajia juu na kuchukulia hatua kali za kisheria watumishi wa gazeti la Uhuru kwa kuandika habari ya upotoshaji juu ya Rais Samia suluhu Hassan. Hii ni baada ya toleo la Jumatano ya Agosti 11 la gazeti hilo kuandika habari kuwa Rais Samia ambaye ni mwenyekiti wa CCM hana mpango wa kugombea urais mwaka 2025 kwa mujibu wa gazeti hilo Chanzo cha habari hiyo ni mahojiano ambayo Rais Samia alifanyiwa hivi karibuni na shirika la utangazaji la Uingereza, BBC. Hata hivyo, taarifa iliyotolewa na katibu wa itikadi na uenezi wa CCM Shaka Hamdu Shaka imesema habari ya gazeti la Uhuru yenye kichwa cha habari sina wazo kuwania urais 2025 asema Samia ni ya upotoshaji. Wakati huo huo, katibu mkuu wa CCM Daniel Chongolo ametangaza kusimamisha uchapishwaji wa gazeti la Uhuru kwa muda wa siku saba kuanzia Alhamisi hii kwa kuandika habari hiyo ya upotoshaji. Huku hayo yakiarifiwa, serikali ya Tanzania kupitia mkurugenzi wa idara ya habari Jason Msigwa imesema hakuna mahali popote ambapo Mheshimiwa Samia Suluhu Hassan, rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, ametamka kuwa hatokuwa na wazo la kuwania urais mwaka elfu mbili na ishirini na tano. Na, na, na kutokana na hilo sasa, kwa mamlaka niliyopewa chini ya kifungu namba tisa B cha sheria ya huduma za habari namba 12 ya mwaka 2016, nimeamua kusitisha uchapishaji na usambazaji wa gazeti la Uhuru kwa siku 14 kuanzia kesho tarehe 12 Agosti mwaka 2021. Na, na katika kipindi hicho, gazeti hili la Uhuru linayo haki, kwa mujibu wa sheria hii hii kifungu namba 10, moja, kukata rufaa kwa waziri mwenye dhamana endapo hawatoridhika na adhabu ambayo ofisi yangu imeitoa. Tukiachana na siasa za CCM nchini Tanzania, tugeukie kukurukakara za kisiasa nchini Kenya kuelekea uchaguzi mkuu wa mwaka ujao. Rais Uhuru Kenyatta wa Kenya Jumanne hii alikutana na kiongozi wa chama cha upinzani cha ODM Raila Odinga na wakuu wa muungano wa One Kenya Alliance kwa kifupi OKA katika ikulu mjini Mombasa. Vyombo vya habari vya Kenya vimeripoti kuwa ajenda ya mkutano huo ilikuwa ni kuunda safu ya umoja ambayo itakabiliana na naibu rais William Ruto katika uchaguzi wa urais wa 2022. Afisa mwandamizi wa serikali ya Kenya amemwambia waandishi wa habari kwamba mkuu wa nchi alikuwa na wasiwasi kuhusiana na mfarakano ulioonekana baina ya wanasiasa wa upinzani, na alitaka kuwasihi waunde safu moja ambayo itaweza kuchuana na William Ruto. Rais Kenyatta amekuwa akishinikiza kuwepo muungano mmoja wa upinzani utakaokubali kuwasilisha mgombea mmoja katika kinyang'anyiro cha urais mwaka ujao elfu mbili na ishirini na mbili. Tukiachana na hayo, zoezi la kuhesabu kura nchini Zambia linaendelea baada ya wananchi kupiga kura Alhamisi hii kumchagua rais na viongozi wengine, huku wananchi wakisubiri kwa hamu matokeo ya uchaguzi huo. Tume ya uchaguzi Zambia imetangaza kuwa zoezi la kuhesabu kura linaendelea na kwamba tume hiyo Inatarajiwa kutangaza matokeo kamili ya uchaguzi huo. Hivi karibuni mamilioni ya Wazambia waliotimiza masharti wakiongozwa na Rais Edgar Lungu nchi hiyo walipiga kura katika uchaguzi wa rais unaofuatiliwa kwa karibu katika nchi hiyo ya Kusini mwa Afrika. Lungu, ambaye anagombea ili kuiongoza nchi hiyo kwa muhula mwingine, anachuana vikali na mpinzani wake mkuu Hakainde Hichilema mwenye umri wa miaka 59 ambaye hii ni mara yake ya sita kuwania urais. Tukiachana na hayo ya siasa, tugeukie sasa zimwi la korona. Serikali ya Rwanda imelegeza marufuku ya kutotembea usiku kutoka saa 12 jioni hadi 2 usiku kwa muda sasa. Wananchi wa Rwanda walitakiwa kubakia majumbani katika muda huo, lakini hatua hii mpya ina maana watu wataendesha shughuli zao, lakini wahakikishe wanarejea majumbani mwao kabla ya saa 2 usiku. Kwa upande mwingine, wizara ya afya nchi hiyo imetangaza kutoa chanjo mbili tofauti kwa watu ambao awali walikuwa wamepata chanjo moja. Hatua hii inafuatia agizo la baraza la mawaziri katika kikao cha wiki hii kilichoongozwa na rais wa nchi hiyo Paul Kagame. Ni hatua iliyochukuliwa baada ya wizara ya afya ya Rwanda kujiridhisha kwamba maambukizi ya korona yanaendelea kupungua, wakati nchi hiyo ikiendelea kutoa chanjo kwa wananchi. Kwa sasa zaidi ya watu laki sita wamekwisha pokea chanjo na zoezi hilo linaendelea. Hano kuchanjwa kwa aina hii kumeitikiwa na wananchi wengi hapa jijini Kigali na hata katika maeneo mengine nchini, na wala haina matatizo yoyote. Chanjo tunazopokea kwa wingi ni Pfizer, ambapo kama tulivyoweka ratiba yetu tunapokea kila wiki chanjo laki mbili na elfu ishirini na zoezi hili linaendelea vyema, lakini siku chache zijazo tutapokea chanjo nyingine zaidi, hasa zile zilizodhibitishwa na shirika la afya ya ulimwenguni WHO. Na hizo ni kama vile Moderna, Pfizer, AstraZeneca na hata Sinopharm zinazotengenezwa na Uchina, maana nazo WHO imethibitisha viwango vyake. Nadhani hakupaswi kuwepo na wasiwasi wasi, maana sisi tunaamini kwamba chanjo peke yake ndiyo suluhu la korona. Kwengineko, wakati kukiwa na mjadala wa baadhi ya wabunge kuhusu chanjo wa ya korona inayoendelea kutolewa nchini Tanzania, Spika wa Bunge la Jamhuri ya Muungano wa Tanzania Joba Ndugai amesema pamoja na chanjo kuwa hiari haimfanyi mtu kuwa na hiari ya kuambukiza wengine. Kauli hiyo imekuja kukiwa tayari kuna wabunge walioonyesha wazi kupingana na mpango huo wa chanjo wakieleza kuhofia usalama wake kwa afya ya anayechanjwa. huku hayo ya kijeri, zoezi la utoaji chanjo nchini Uganda limegonga kisiki baada ya baadhi ya wauguzi kukataa kuchanjwa, wanadai kuwa hawajapewa hakikisho na serikali kuwa chanjo hizo ni salama. Wauguzi wapatao elfu kumi na tano bado hawajaitikia swala la kuchanjwa kufanana na wananchi wengine ambao hadi sasa hawaungi mkono harakati za kuchanjwa. Baadhi ya wauguzi hao wanadai kuwa wanahofia harakati nzima, kwani katika kuchanjwa mwanadamu anaingizwa virusi vilivyopunguzwa nguvu kwa pasenti fulani, dhumuni likiwa mtu huyu akivamiwa na virusi vipya, awe na mwili thabiti uliozoea vile vilivyotangulia kwenye mwili wake. Fomula hii inawapa wasiwasi wa kihoji kwamba itakuwaje, endapo mwili wangu hauna nguvu za kutosha kuvumilia virusi hivyo vyote. Kwa upande mwingine, baadhi ya wa wauguzi hao wana maradhi sugu wanayoishi nayo kama vijisukari, mshtuko wa moyo, figo dhaifu na mengineyo. Kwa hivyo wanahofu kwamba wakichanjwa, mili yao haitaweza kustahimili hali kwa jumla, kama ilivyokuwa kwa waathiriwa wengine waliotangulia kufa. Kwa hivyo wakaamua wasipate chanjo hizo. Ripota wetu wa Kampala, ya Kigozi Ismail. Tukiwa bado katika masuala ya afya, shirika la afya duniani limetangaza habari ya kusajiliwa kesi ya kwanza ya kifo kilichosababishwa na maambukizi ya virusi hatari vya mabag huko nchini Guine, magharibi mwa Afrika. Ofisi ya shirika la afya duniani barani Afrika imeripoti kuwa virusi vya homa ya mabag ambavyo vinafungamana na virusi vya Ebola vimeshuhudiwa nchini Guinea miezi miwili baada ya kutangazwa kumalizika kwa mlipuko wa Ebola nchini humo. Mtu aliyeambukizwa homa ya mabag huwa na dalili za maumivu ya kichwa, kutapika damu, maumivu ya misuli na kuvuja damu katika matundu kadhaa ya mwili. Tutamatishe kwa dondoo za matukio ya majanga wiki hii. barani Afrika, takriban watu 55 wameaga dunia kufuatia janga la mafuriko nchini Niger, huku 34 wakijeruhiwa na maelfu wakipoteza makazi yao mafuriko hayo yametokea baada ya mvua kubwa kunyesha katika mji mkuu Niamei na kusababisha uharibifu mkubwa wa mali na roho za watu. Mbali na hayo, wahajiri wapatao patao sita wakiwemo watoto wadogo wanne wamefariki dunia kwa kiu katika jangwa la Sahara nchini Tunisia, mpakani mwa nchi hiyo na Algeria. Aiman Bejui, gavana wa eneo la Tozeo huko nchini Tunisia, amenukuliwa na vyombo vya vi habari akisema hayo na kuongeza kuwa akthari ya wahajiri hao waliopoteza maisha ni raia kutoka nchi za eneo la chini ya jangwa la Sahara. Huku hayo yakijiri, idadi ya watu waliopoteza maisha baada ya moto mkubwa kuteketeza misitu katika mkoa wa kaskazini mwa Tunisia, Tuzi Uzu, imepindukia sitini. Msemaji wa idara ya huduma za dharura nchi hiyo Nasim Barnawi amesema moto huo ulioanza siku ya Jumatatu hadi sasa umesababisha vifo vya watu 69. Na kwa matukio hayo ya majanga ndo tunafika tamati ya kipindi chetu cha leo. Hadi juma lijalo, panapo mjaliwa Kimola, jina langu ni Hussein Hassan. Kwa heri. Usiku ulikuwa umetanda na kimya cha kustaajabisha na chenye usiri mkubwa kilikuwa kimeligubika jangwa la ardhi ya Karbala bala, mwezi iliangaza ardhini, na sauti za vifijo zilikuwa zikisikika kwenye jeshi la adui. Wafuasi wa Imamu Hussein alaihi ssalamu waliafunga mahema katika hali ya kukaribiana na kuchimba handaki ili kumfanya adui asipate njia ya kupita. Baada ya kumaliza sala Imam Hussein alaihi salam Aliwaelekea masahaba zake, aliwaangalia kwa jicho lenye hali ya kina ya tafakuri, hatimaye sauti yake ikavunja kimya cha usiku ule aliposema, mimi sijapata kuona wafuasi bora kama nyinyi, wala watu bora kama watu wa nyumba yangu. Baada ya kutamka maneno hayo katika hali ya kuonyesha upeo wa ungwana, aliwaambia wafuasi wake, nakuondoleeni dhima ya ahadi mliyowekeana nami nabaia, mlioni bai, sasa na kuruhusuni nyote mwende zenu na kurudi kule mlikotoka. Itumieni fursa hii ya giza la usiku lilotanda kila mahala kuondoka na kuelekea mbali na hapa. Jeshi hili lililokusanyika hapa ni mimi tu ndiye linayemtaka. Mashujaa hao ambao idadi yao walikuwa ni watu wachache mno, lakini thamani yao ikiwa ni kubwa isiyo na mfano Walitulia tuli pale pale walipokuwa wamesimama mithili ya majabali. Abbas, shujaa wa kupigiwa mfano na ndugu wa Imamu Husein alaihi ssalam, ndiye aliyewatangulia wenzake, alipoinuka na kusema, Mwenyezi Mungu asijalie kutokea siku kama hiyo ya sisi kukuacha wewe peke yako na kurejea kwenye miji yetu. Alipomaliza kuzungumza Abbas akainuka, Muslim bin Ausaja akasema, ewe mwana wa mtume sisi tukuache wewe huku maadui wakiwa wamekuzingira kila upande? Tukifanya hivyo tutakwenda kujibu nini sisi mbele ya Mwenyezi Mungu? Nitakulinda na kukulinda na nitawashambulia wao kwa dharba mpaka nife shahidi pamoja nawe. Baada ya hapo akafuatia Saad bin Abdullah Hanafi, ambaye aliinuka na kusema ewe mwana wa mtume, sisi hatutokuacha wewe peke yako, bali tutabaki pamoja nawe ili Mwenyezi Mungu ajue kwamba baada ya mtume wake tumeinusuru dini yake kwa kunusuru wewe. Zuhair bin Qayn alisema, wallahi natamani ni uwawe kisha niwe hai tena kisha ni uwawe na kufufuka na kuuawa tena mara elfu, ili kuzuia wewe usiuliwe na kuhakikisha balaa linakuwa mbali na vijana hawa na watu wa nyumba ya bwana mtume. Katika lahdha hiyo Kasimu, mtoto wa miaka kumi na tatu tu, aliyekuwa kando ya imamu Huseini, alipaza sauti na kuuliza, ami mpenzi, pia mimi nitauawa katika vita hivi? Huseini alaihi ssalamu alimwangalia mwana huyo wa kaka yake na kumuuliza, ewe mwana wa ndugu yangu, nataka nijue kwako wewe mauti yana ladha gani? Kasimu akajibu, mpenzi, ami mpenzi. Mauti kama haya yanayotokana na kuondoa dhuluma na kuinusuru dini ya Mwenyezi Mungu ni matamu zaidi kwa mumini kuliko asali. Hapo Imamu Husein alaihi ssalamu akavuta na kushusha pumzi kwa nguvu na kusema, ndiyo ewe mwana wa ndugu yangu, wewe pia utakufa shahidi. Hapo kijana huyo mdogo alisimama huku akionyesha ukakamavu na kuanza kutayarisha silaha na huku nuru ya mbalamwezi ikimwangazia Imamu Husein alaihi salamu. Alimwelekea Mola na kuombea dua masohaba zake. Kisha baada ya hapo aliugeukia upande wa kambi ya adui na kusoma aya zifuatazo. Wala yahsabanna alladhina kafaru annama nulli lahum khayrun li anfusihim. Innama nulli lahum liyazdadu ithma wa lahum adhabun ma kana llahu liyadhara lmuminin aala ma antum alayhi hatta yamiza lhabitha min altayiba, wala wasidhani wale wanaufuru kwamba huu muhula tunawapa ni heri kwao. Ahakika tunawapa muhula wazidi madhambi na yao, wao ni adhabu ya kuwadhalilisha. Haiwi kwa Mwenyezi Mungu kuacha waumini katika hali mliyonayo mpaka pambanuwe wabaya kwa habari muhimu za dunia na kisha maoni yenu. Rais wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amesema katika kika kikao cha kamati ya kitaifa ya kupambana na korona, kwamba tayari ameidhinisha kununua dozi milioni 30 za chanjo ya korona. Uh, Said Ibrahim Raisi amesitiza katika kikao hicho kuwa ili kuweza kudhibiti na kusitisha maambukizi ya korona, kuna udharura wa kuwepo azma na mshikamano wa kitaifa. Mgombea wa chama cha Republican katika jimbo la New Jersey katika uchaguzi wa Congress ya Marekani, Billy Prempe amekosoa ubaguzi unaoshuhudiwa nchini humo dhidi ya wa wamarekani weusi au wenye asili ya Afrika katika utoaji wa chanjo ya corona. Msemaji wa jeshi la Yemen amesema kuwa jeshi hilo limetungua droni au ndege isiyo na rubani ya ujasusi ya Marekani katika mkoa wa Marib kwa kutumia makombora yaliyoundwa nchini humo. Jumuia ya kutetea haki za binadamu zimeelezea uh, wasiwasi wao kutokana na kuongezeka mauaji ya kiholela nchini Kenya, hususan baada ya vifo vya kutatanisha vya vijana wawili ndugu wakiwa mikononi mwa vyombo vya usalama huko katika eneo la Embu. Na shirika la kutetea haki za binadamu la Amnesty International uh, limetangaza kuwa serikali ya Misri imefumbia macho suala la kuwafikisha mahakamani maafisa wa polisi walohusika na uh, mauaji ya raia wasopungua mia tisa wakati wa kuvunja mgomo wa wananchi kwa kutumia mabavu katika medani ya Arabiu al Adawiya Nahdha mwaka elfu mbili na kumi na tatu. Na msikilizaji na kabla sijaondoka ningependa kuangazia maoni yenu usiku huu. Kwanza kabisa maoni ambayo tumewapokea ni kutoka Abdullah Ali Makajuru wa Tabora, Tanzania. Hana mengi ila kutoa shukrani zake kwa Radio Tehran. Naye Saidi Khamis wa Iporio Sepuka, Singida, Tanzania anasema alhamdulillah, tunawapata vizuri Singida. Shukran. Yahya Hassan Muhammad Shebe wa, wa Mombasa nchini Kenya anasema kudunguliwa kwa droni ya Marekani na jeshi la Yemen, kwani droni zenye huwa zinatumiwa kwa ajili ya udaku wa kutaka kuchunguza mambo ya watu tena yasiyowahusu. Kwa hivyo mimi na waambia wa Marekani kwamba wasambe na majivuno sifa na kujigamba, na wapa haya maneno leo na wachome mkwani wamezidi mno wa kujitangaza. Maoni mengine ambayo ni tumeyapokea ya Hussein Marandu anasema, nawashukuru sana idhaa ya Kiswahili Radio Tehran, nawapenda sana. Sisi tunakupenda pia. Na Juma Edisa pia wa Kondoa Maswa Tanzania, Tanzania, pia ametuma ujumbe, anasema analani polisi ya Kenya kuwaua raia. Lazima lazima kutoka hapa Tehran, wapenzi wasikilizaji, ila kuwashukuru ni kwa kuwa nasi hadi mwisho. Wasalamu alaykum warahmatullahi taala wa barakatuh. Na hadi hapa ndio tumefikia mwisho matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran husikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi huanza saa 1 na dakika 50 ahadi 2 na dakika 50 kwa saa za Afrika Mashariki, yale ya mchana huanza saa tano na dakika 20 ahadi 6 na dakika 20 kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo yetu ya usiku huanza saa 2 na dakika 20 hadi tatu na dakika 20 kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya Radio Teheran husikika pia kwa njia ya satelite na internet. Anwani yetu ya internet ni parstoday com slash sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu au email ni swahili radio irib ir. Mnaweza pia kusikiliza matangazo yetu kwa njia moja kwa moja na hifadhi ya matangazo hayo kupitia simu za mkononi za android na iPhone. Mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama whatsapp na kadhalika, kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya jumlisha 98903 5065487 Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na msikose