Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Hamdu na sifa zote njema ni za Mwenyezi Mungu, mola mlezi wa viumbe vyote, mwingi wa rehma, mwenye kurehemu, mwenye kumiliki siku ya malipo. Wewe tu tunakuabudu na wewe tu tunakuomba msaada. Tuongoe njia iliyonyoka njia ya uliowaneemesha sio ya waliokasirikiwa wala waliopotea. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum wapenzi wasikilizaji wa rahmatullahi wabarakatuh. Ni Abdul Fatah Musaidi ninayekukaribisheni katika matangazo haya ya mchana ya Redio Tehran, idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, yanayosikika kwa muda wa saa nzima kuanzia saa tano na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki, sawa na saa saba kasoro dakika kumi kwa saa za hapa nchini Iran. Tunasikika hewani moja kwa moja kupitia satelaiti, masafa mafupi shortwaves, na vilevile tovuti yetu ya parstoday.com/sw. Nchini Tanzania tunasikika pia kupitia FM ni Redio Maarifa, katika mikoa ya Tanga, Mwanza, Kigoma, Mtwara na pia Singida tuliokuandalieni kwa, kwa mchana wa leo mbali na taarifa ya habari na uchambuzi wa kisiasa ni mawaidha maalum ya Muharam yatakayoletwa kwenu na Sheikh Ali Muammar mwazoa wa Tanga, Tanzania. Mawaidha hayo yatafuatiwa na udondozi wa magazeti yaliyochapishwa leo katika nchi za Afrika Mashariki, makala ya leo katika historia, na tutahitimisha matangazo haya kwa muhtasari wa habari za dunia na wingi wa matumaini kwamba mtaendelea kuwa nasi hadi mwisho wa matangazo yetu, ambayo baada ya muda mfupi tutaanza kwa taarifa habari za ulimwengu. Imetimia saa saba kamili kwa saa za hapa nchini Iran. Ni saa tano na nusu kwa saa za Afrika Mashariki. Ifuatayo sasa ni taarifa ya habari za ulimwengu, lakini kwanza ni vichwa vya habari muhimu. Bunge la Iran laanza kuchunguza sifa za mawaziri waliopendekezwa na rais Raisi. Matukio 17 ya ubakaji yanatokea kwa siku jimboni Tanganyika, jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Miongoni mwa wanaobakwa ni watoto wadogo. Sayid Hasan Nasrullah asema Hezbullah ndiyo harakati yenye taathira kubwa zaidi ndani ya Lebanon. Na NATO yaonya kwamba ikiwa Taliban itaidhibiti Afghanistan kwa nguvu za kijeshi haitatambuliwa kimataifa. Na sasa ni habari kamili. Msemaji wa kamati ya uongozi ya majilisi ya ushauri ya Kiislamu ya Iran amesema bunge hilo linaanza mchakato wa kuchunguza sifa za mawaziri wa serikali mpya waliopendekezwa na rais Ibrahim Raisi. Sayid Nizamuddin Musavi amesema hayo leo pembeni ya kikao cha bunge na kueleza kwamba katika barua aliyoandika Jumatano iliyopita Sayid Ibrahim Raisi rais wa jamhuri ya kiislamu ya Iran amewasilisha bungeni orodha ya mawaziri aliyopendekeza kuhudumu katika serikali yake. Musavi ameongeza kuwa barua hiyo ya rais Raisi imewasilishwa rasmi leo kwenye kikao cha wazi cha bunge. Msemaji wa kamati ya uongozi ya majilisi ya ushauri ya kiislamu ya Iran amekumbusha kuwa hatua hiyo ni utekelezaji wa agizo la katiba ambayo imelikabidhi bunge mamlaka ya kuchunguza sifa za mawaziri wanaopendekezwa na, na kuwapitisha kwa kuwapigia kura za kuwa na imani nao amesema. Baada ya kikao cha leo cha majilisi ya ushauri ya Kiislamu, kamati za utaalamu za bunge hilo zitaanza kufanya vikao vya kujadili na kuchunguza sifa za mawaziri waliopendekezwa. Sayyid Nizamuddin Musavi amefafanua kuwa kila waziri aliyependekezwa atafika mbele ya kamati 14 za kitaalamu na kamati mbili maalum, ili kuwasilisha programu zake, na hadi ifikapo mwishoni mwa wiki vitakuwa vimeshafanywa vikao 270 vya majadiliano katika kamati hizo na mawaziri 19 waliopendekezwa kuunda serikali mpya, kwa mujibu wa msemaji wa kamati ya uongozi ya majilisi ya ushauri ya Kiislamu, kuanzia Jumamosi ya wiki ijayo. Na kwa muda wa siku nne, kazi ya kujadili sifa za mawaziri waliopendekezwa itafanyika katika kikao cha wazi cha Bunge ambapo wabunge watatoa uamuzi wa wao rasmi wa kumkubali au kumkataa kila waziri aliyependekezwa. Shirika la Umoja wa Mataifa la kuhudumia wakimbizi UNHCR limesema linatiwa wasiwasi mkubwa na kuongezeka kwa matukio ya kupangwa ya ukatili wa kingono dhidi ya wanawake, wasichana na watoto wa kike katika jimbo la Tanganyika, Jamhuri ya, ya Kidemokrasia Kongo. Msemaji wa UNHCR Babar Baloch amewaeleza waandishi wa habari mjini Geneva kwamba vitendo hivyo vinafanywa na makundi yaliyojihami jimboni humo wakati huu ambapo maelfu ya watu wamefurushwa makwao wa mwaka huu kutokana na mapigano baina ya makundi yanayogombania machimbo ya madini. Takwimu zinaonyesha kuwa zaidi ya watu 23 wamekimbia kutoka mji wa Kongolo ulioko kaskazini mwa jimbo la Tanganyika tangu mwezi Mei mwaka huu, na kati yao wameshakimbia makwao mara tatu katika wiki mbili tu pekee zilizopita. Wadau wa masuala ya kibinadamu katika kanda za kiafya za Kongolo na Mbulula wamerekodi matukio 243 ya ubakaji ambapo visa 48 ni dhidi ya watoto katika vijiji 12, ikiwa ni wastani wa matukio 17 kwa wiki. Hata hivyo, Balochi amesema, kama ninavyomnukuu, takwimu za ukatili wa kijinsia zinaweza kuwa kubwa zaidi, kwa kuwa bado katika jamii nyingi suala hili ni siri na halipaswi kusemwa. Alkadhalika, kuna tatizo la kisaikolojia na kiwewe kutokana na kubakwa na kwamba manusura wa ubakaji wanaweza kukabiliwa na unyanyapaa au kutengwa na familia zao, mwisho wa kunukuu. Kutokana na mapigano baina ya makundi yenye silaha yanayogombania machimbo ya madini, huku vikosi vya serikali vikijibu mashambulizi, raia wa maeneo hayo wanajikuta katikati ya mvutano wa makundi hayo. Naibu waziri wa mambo ya nje wa Iran amesisitiza kuwa Uingereza inafanya kila njia ili kuirubuni Iran kimabavu mkabala wa kulipa fedha za madeni inayodaiwa na Iran ambazo inazishikilia kinyume cha sheria kwa zaidi ya miaka 40 sasa. Sayid Abbas Arakchi ameasema hayo katika ujumbe alioandika kwenye mtandao wa Twitter kujibu matamshi ya waziri mkuu wa Uingereza Boris Johnson, na akabainisha kuwa Uingereza inafanya kila njia ili kuirubuni Iran kimabavu mkabala wa kulipa fedha za madeni inayodaiwa na Iran, ambazo inazishikilia kinyume cha sheria kwa zaidi ya miaka 40 sasa, lakini jambo hilo halitatokea katu. Arakchi amesisitiza kuwa kwa mtazamo wa Iran, makubaliano yaliyofikiwa kabla ya ngali yapo palepale pale. Naibu waziri wa mambo ya nje wa Iran ameongeza kuwa wakati umewadia kwa Uingereza kuchukua hatua sahihi na kutoruhusu Marekani ivuruge mabadilishano hayo ya kibinadamu. Waziri Mkuu wa Uingereza Boris Johnson, Boris Johnson ameandika ujumbe katika ukurasa wake wa Twitter akidai kuwa Anushe Ashuri mwenye uraia pacha wa Iran na Uingereza na ambaye ameshtakiwa na kuhukumiwa kwa makosa ya ujasusi alikamatwa kimakosa na akataka yeye na wafungwa wengine wenye uraia wa Iran na Uingereza wanaoshikiliwa hapa nchini waachiwe huru na kurejea makwao. Naendelea kusikiliza taarifa ya habari za ulimwengu inayokujeni kutoka hapa Redio Teheran. Katibu mkuu wa Hizbullah ya Lebanon amesema kwa sasa harakati ya Hizbullah ni nembo kubwa ya mukawama na ina taathiri ya kustaajabisha kitaifa na pia kikanda. Sayid Hasan Nasrullah ameyasema hayo katika hotuba aliyotoa kupitia televisheni katika usiku wa kuamkia mwezi tano wa Muharam katika eneo la Dhahia kusini mwa mji mkuu wa Lebanon, Beirut, ambapo sambamba na kuashiria matukio ya historia na ushujaa wa Imamu Husein alaihi salam katika njia ya mapambano dhidi ya batili, amesema katika hali ya sasa na kwa kuzingatia vigezo vyote, hapana shaka Hizbullah ndicho chama kikubwa zaidi ndani ya Lebanon, jambo linachokifanya chama hiki kiwe na masuulia zaidi. Pia Nasrullah ameongezea kusema kama ninavyonukuu, kila shahsia wa kisiasa au alimu wa dini asiye na mfungamano na yeyote anapomshambulia au kumtuhumu mtu au kundi lolote, ajue kwamba anachokifanya kitakuwa na athari kwa hatima ya watu hivi sasa na siku za usoni. Kwa hiyo jukumu na masulia ya kila mmoja wetu kuhusiana na mienendo yetu ni hasasi na makubwa mno. Itakumbukwa kuwa baada ya shambulio la maroketi la Hizbullah lililofanywa kujibu mashambulio ya anga ya utawala wa Kizayuni wa Israel kusini mwa Lebanon Bishara Butrus Arrai kiongozi wa Wakristo wa Maruni nchini Lebanon alitoa matamshi dhidi ya Hizbullah na kulitaka jeshi la Lebanon lichukue hatua kuidhibiti harakati hiyo. Matamshi hayo ya Arrai yaliwaudhi waungaji mkono wa wa mukawama nchini Lebanon na athari zake kushuhudiwa pia kwenye mitandao ya kijamii Alhamisi ya tarehe 4 Agosti. Kwa mara ya kwanza tangu vita vya siku 33 vya mwaka elfu mbili na sita, ndege za kivita za utawala wa kizayuni wa Israel zilishambulia maeneo kadhaa ya kusini mwa Lebanon, na siku iliyofuata Ijumaa, harakati ya mukawama ya Hizbullah ikajibu mapigo kwa kushambulia kwa makumi ya makombora maeneo kadhaa ya kaskazini ya Palestina inayokaliwa kwa mabavu yaliyopewa jina la Israel. Na katibu mkuu wa shirika la, kijesho, la kijeshi la NATO ametangaza kuwa ikiwa kundi la Taliban litaidhibiti Afghanistan yote kupitia mashambulio yake ya kijeshi, haitatambuliwa kimataifa. Jens Stoltenberg ameeleza hayo katika taarifa ambapo sambamba na kudokeza kuwa amefanya kikao cha mashauriano na nchi wanachama wa NATO kujadili hali ya Afghanistan. Amedai pia kwamba shirika hilo la kijeshi litaiunga mkono serikali ya Kabul kadiri itakavyowezekana, lakini usalama wa wafanyakazi wake ni muhimu zaidi kuliko kitu chochote kile. Uh, Stoltenberg aidha amesema ana wasiwasi juu ya vitendo vya ukatili na ukiukaji wa haki za binadamu unaofanywa na Taliban, na akaongeza kwamba kundi hilo inapasa litambue kuwa ikiwa litaidhibiti Afghanistan kwa mabavu hali tatambuliwa na jamii ya kimataifa, lakini kuna nia na irada ya dhati ya kuunga mkono utatuzi wa kisiasa wa mgogoro wa nchi hiyo. Katibu mkuu huyo wa NATO amekamilisha taarifa yake kwa kusema shirika hilo la kijeshi la madola ya magharibi litaendelea kuwepo kidiplomasia katika mji mkuu wa Afghanistan, Kabul. Uwigo wa vita na mapigano uwigo wa vita na mapigano nchini Afghanistan umepanuka zaidi baada ya kundi la Taliban kuanzisha mashambulio ya kuiteka miji mikuu ya majimbo ya nchi hiyo, na hadi sasa mapigano makali yanaendelea kati ya vikosi vya serikali na vile vya wanamgambo wa kundi hilo na kuifanya hali ya usalama ya Afghanistan iwe mbaya zaidi. Mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu. Na ufuatao sasa ni uchambuzi wa kisiasa ambao utahusu kuondolewa ruzuku ya nishati na duru mpya malalamiko ya watu wa Lebanon. Uamuzi wa gavana wa benki kuu ya Lebanon wa kufutilia mbali ruzuku ya nishati umepelekea watu wa nchi hiyo kuanzisha duru mpya ya malalamiko na maandamano ya mitaani. Lebanon ingali inapitia kipindi kigumu cha misukosuko ya kiuchumi na kisiasa, licha ya kupita zaidi ya wiki mbili tangu Najib Mikati apewe jukumu la kuunda serikali mpya Lebanon, lakini hadi sasa hajafanikiwa katika uwanja huo katika hali ambayo uchumi wa Lebanon umedorora na kwa mujibu wa Benki ya Dunia, nchi hiyo ni moja ya nchi zinazokabiliwa na hali mbaya zaidi ya kiuchumi, Riyadh Salame, gavana wa benki kuu, amechukua uamuzi wa kuondoa ruzuku ya nishati iliyokuwa ikitolewa kwa watu wa nchi hiyo. Alitangaza Jumatano iliyopita kwamba ruzuku ya nishati imefutiliwa mbali na kwamba tokea sasa nishati hiyo itakuwa ikiagizwa nchini kwa msingi wa bei ya dola ya Marekani katika soko huru na lisilokuwa rasmi. Benki kuu imekuwa ikiingiza nchini nishati kwa msingi wa bei ya lira elfu tatu mia tisa kwa kila dola ya Marekani, katika hali ambayo bei hiyo ni lira elfu ishirini kwa dola katika soko huru la nchi hiyo. Kwa maneno mengine, ni kwamba uamuzi huo wa benki kuu ya Lebanon utapelekea bei ya nishati nchini humo kuongezeka mara tano zaidi. Suala muhimu hapa ni kuwa uamuzi huo hauongezi tu bei ya nishati na hasa mafuta, bali utapelekea pia kuongezeka bei ya bidhaa nyingine muhimu na za dharura kama vile mkate, jambo ambalo bila shaka litafanya maisha ya raia wa kawaida wa Lebanon kuwa magumu zaidi. Kwa msingi huo, uamuzi wa benki kuu wa kuondoa ruzuku ya nishati umechochea malalamiko na maandamano ya watu mitaani, na hii ni kutokana na ukweli kwamba suala hilo litawafanya watumie sehemu kubwa ya pato lao la kila mwezi katika kudhamini mahitaji yao ya nishati. Watu wamekuwa wakionyesha hasira yao kuhusu uamuzi huu wa, wa benki kuu kwa kuandamana na kufunga barabara mitaani. Mitandao ya kijamii nchini Lebanon pia inalalamikia uamuzi huo wa, wa benki kuu na kutaja kuwa ni pigo kubwa ambalo linahatarisha maisha ya wa Walebanoni. Matokeo ya uamuzi huo wa benki kuu na ambao umepelekea watu wa nchi hiyo kuonyesha hasira yao kupitia maandamano ya mitaani yamemfanya Rais Michel Aoun amwite ofisini na kutaka maelezo zaidi kutoka kwa gavana wa benki hiyo Riad Salame. Hassan Diab, waziri mkuu wa Lebanon anayesimamia kwa muda serikali ya nchi hiyo, pia amemtaka waziri wake wa fedha Ghazi Wazni amtahadharishe Salame kwamba uamuzi wake huo unakinzana wazi na uamuzi wa bunge pamoja na faili la kudhaminiwa fedha za ruzuku kwa ajili ya wananchi. Wapenzi wasikilizaji, mnaendelea kusikiliza matangazo ya mchana ya redio Tehran, idhaa ya Kiswahili ya sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Karibuni sasa kusikiliza mawaidha maalumu ya Muharam yatakayoletwa kwenu na Sheikh Ali Ammar mwazoa wa Tanga, Tanzania. Uwanja wa Karbala, uwanja wa upambanuzi, ndugu zangu, ni siku ambayo watu waliweza kujipambanua na wakatupa darsa nzito ambayo yatulazimu sisi kila wakati, kila siku yendao kwa Mungu, bali kila dakika tumuombe Mwenye azimgu husnil khatima tuwe na mwisho mwema katika ulimwengu huu tuende akhera tukiwa tuko salama. Bwana Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam asema: husainu minni wa ana min alhusain, ahabba Allahu man ahabba alhusain. Husaini yuwatokana na mimi nami natokana na Husain, mwenye azimgu ampende mwenye azimgu ampenda ampendaye Husain. Nimeifasiri mara mbili hiyo kwa sababu iwe ni jumla khabariya au inshaiya na ihtimali nyinginezo katika jumla hii ahabba llahu man ahabba lhusein au ahabba llaha man ahabba lhusein. Sitaki kuingia katika darasa ya Kiarabu, lakini kwa maana zote mbili haya maneno ni mazito mazito sana, kutoka kwa Bwana Mtume salllahu alaihi wa alihi wasallam. Imejulikana kwamba Mtume mara nyingi aliwahusia Waislamu kuwapenda familia yake bali si mtume tu mwenye azimgu subhanahu wataala amwambia mtume wake katika Qurani tukufu qul la asalukum alaihi ajra illa lmawaddata fi lqurba, waambie umma wako kwamba sitaki malipo yoyote kutoka kwenu isipokuwa nataka mwapende ndugu zangu wa karibu. Nyinyi niliwafundisha ustaarabu, nyinyi ndio niliowatia heshima katika ulimwengu Nyinyi niliwafanya mwema aziz, kutoka kwenye udhalili. Nyinyi niliwafanyia kila aina ya mazuri. Sitaki malipo yoyote kwenu kwa dini hii nilivyowaletea dini hii na kuwafundisha dini hii, isipokuwa nataka mwapende ndugu zangu wa karibu. Waweza ukauliza kwamba kwa nini mtume onekana, mitume wote wasema ujira wangu ni kwa Mungu na yeye asema ataka ujira wapendwe ndugu zake. Ukiangalia aya nyingine yaondoa tatizo hilo na na mkanganyiko huo, yasema mas'altukum min ajri fahuwa lakum, nilichowaomba nyinyi katika ujira ni kwa faida yenu nyinyi wenyewe, kwa maana kwamba mkiwafuata ahlulbeit ni kwa faida ya umma huu na ni kwa faida ya waislamu duniani mpaka siku ya Kiyama. Ndugu zangu, watu waliweza kufikia kilele cha mwisho kabisa imma cha uaminifu wa wao, ama kutokuwa waaminifu, imma katika kumwenzi mtume wao, ama kushindwa kumwenzi mtume wao. Na umma huu kama ambavyo nyumati nyingine zilizopita nyuma zilipata mtihani kwa, ku, kwa wale mitume wao wenyewe waliwatia mitihani na wakawafanya visa. Umma wa Mtume Muhammad ulipata mtihani juu ya ahlulbeiti ya mtume wao pamoja na mtume kuwahusia mara kadhaa, akawaambia Allah Allah fi ahlu baiti, Allah Allah fi ahlu baiti, Allah Allah fi ahlu baiti. Jamani, nawahusia sana, nawahusia, namtanguliza Mwenyezi Mungu, mumche Mungu juu ya familia yangu, muienzi familia yangu. Jamani, wa ahlulbeiti watunzeni hawa, namuwaangalie msiwatangulie, mtaangamia, wala msiwaweke nyuma, mtapotea pamoja na kuambiwa yote hayo watu kuhusu familia ya Mtume, watu walikwenda wakaidhalilisha na wakatahinika juu ya familia ya mtume wao. Siku ile katika uwanja wa vita twawaona makundi ya namna tatu. Kwanza, kundi la kwanza ni lile kundi ambalo lilifanya iltizamu na usia wa mtume wa kuienzi familia yake. Katika kundi hili tunamuona mtu mzima kabisa katika masahaba wa Bwana Mtume ambaye alipata umri mrefu, alipigana vita vya Badri, akapigana vita vya Uhdi, akapigana vita vyote pamoja na Mtume, lakini pia akajasimama Sifin pamoja na Imamu Ali alaihi salam kupambana na Muawia, lakini pia e, huyu bwana alipata umri mpaka akajakutana na Imam Hussein siku ya Karbala, yaani miaka hamsini baada ya kufariki Mtume. Mungu huyu bwana alimpa umri akawa amekuja kutana na Imamu Husein katika uwanja wa Karbala, na akasimama upande wa Imamu Husein alaihi ssalam kuihami familia ya Bwana Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam. Huyu bwana aitwa Muslim bin Ausaja, mmoja katika masahaba wakubwa wa Bwana Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam. Upande mwingine kulikuwa na Hani bin Urwa, hani katika watu waliokuwa na wafaa kwa Bwana Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam. Kwa upande mwingine yupo Habibi bin Mudhahir. Ukimuona Muslim bin Ausaja mpaka aanguka, atakafariki amshika mkono kwa nguvu Habib bin Mudhahir na kumwambia: usika bihadha arrajul, na kuhusia sana, akielekeza kidole chake kwa Imam Hussein na kuhusia, usimuache yule bwana mwenzi, yule bwana muhami, yule bwana kwa sababu hawa walielewa kwamba kuienzi familia ya mtume ndio kuyapata mapenzi ya Bwana Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam. Lakini pia kuna kundi la pili, ambalo la kulipigia mfano la Hur bin Ziyad Arriyahi. Huyu bwana ndo mtu aliyemshika Imam Huseni na akamkokota. Alikuwa ni katika makamanda wa kutegemewa, makamanda ambao onekana ni mashujaa katika genge la Yazid na jeshi la Yazid. Huyu ndo aliyemkokota Imam Husen, akamtoa katika upande wa mto Furat, akamweka mbali na maji, akamweka katikati ya jangwa la Karbala ikawa iko katikati kati ya jua kufika pale, ikaja amri kwamba sasa Hussein apigwe na auliwe. Huyu bwana akashtuka, akaona mimi mambo sikujua kama ni haya, mbona mambo yamekwenda hivi? Mimi nikasimame tena ni muwe mjuku wa Mtume ukiambua ukamanda wa jeshi hasa makamanda wa jeshi la kiparut manake, umetimiziwa yote, una kila aina ya fahari na una kila aina ya sababu ya kwenda kuitumikia dunia. Lakini huyu bwana akawa tayari ababaika siku ile ya vita, na mpaka watu wamwambia, wewe, hatujawahi kukuona katika hali hii, nikiwa hesabu wa mashujaa wa, wa kufa na katika nchi zote hizi za Kiarabu, siwezi kukuacha wewe. Vipi, mbona leo atetemeka? Hasa masala sio hayo Ukhairu nafsi baina aljannata wannar, naikhiarisha nafsi yangu baina ya kuchagua moto au kuchagua pepo. Nikitaka dunia nikibaki na ukamanda wangu nikwenda motoni, nimpige vita Imam Husein, nitakwenda sema nini? Nitamwangalia Mtume kwa uso gani? Na huyu bwana akampiga farasi wake akenda kwa Imam Husein akaomba msamaha kwa Imam Husein na akamwambia kwamba mimi nalijutia jambo hili na naomba niwe wa kwanza kukuhami. Imam Husein akamwambia, wewe ni mtu huru kama mama yako alivyokuita huwa ni huru, na e, umesameheka na mwenye Azimu wa kusamehe makosa yako. Hapa unauona namna gani e, mtazamo wa kimbingu ulivyo tofauti na mtazamo wa kibinadamu, kwa sababu kwa visa hivi ambavyo huyu bwana alivifanya na katika mazingira magumu aliyokuwa akamuweka Imam Husein, kama ni sisi, mimi na wewe, huwezi kutoa msamaha. Lakini hawa ni watu wa kimbingu, ni watu wa kidini, ndio watu ambao e, mwenye Azimu subhanahu wa Ta'ala, na mtume wake walituhusia sisi kuwafuata hawa, kwa sababu ni rehma kwa ulimwengu <tuhar> zangu pia kuna Zuheir bin l Qayim hakutaka kabisa kujiunga na Imam Husein, alikuwa katika msafara wake na Imam Husein ana msafara, ikawa kila Imam Husein akitulia mahali ajitenga naye mbali kidogo na Imam Husein, lakini ikatokea katika kupumzikapumzika, ikawa kuna mahali lazima wapumzike pamoja. Walipokuwa wamepumzika kwa ajili ya kula na, ku, na kunywa na nini, wako ndani ya msafara huyu bwana akatumiwa ujumbe na Imam Husein alayhi salam, na ikawa hataki kwenda, maanake alijitoa katika mambo haya ya kitablighi na mambo ya dini. Yeye akawa mwenyewe kama mfanya biashara, hataki tena kujihusisha na mambo haya ya kiharakati. Kwa hiyo yule bwana alipotumiwa ujumbe ikawa hataki kwenda sita sita. Mkewe ni katika watu wema, akamwambia waitwa na mjukuu wa bwana Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam, wewe wenda sita sita na wafanya uzito kwenda yule bwana kwa maneno ya mkewe, mke mwema huyu, mwenye azimgo mweke mahali pema na mfufue na familia ya mtume. Akamsababisha mumewe ende kwa Imam Husein. Imam Husein akamweleza aliyomweleza Hani Zuhair bin al-Qayn, akarudi hali ya kuwa ana furaha, namwambia mkewe, mali zangu zote ni haki yako wewe chukua na wanao, mimi naenda kwa Imam Husein alaihi salam na na kupata talaka ili uwe huru na, na bibi wewe, Mwenyezi Mungu akulipe wema kwa namna ulivyoniongoza. Zuher akaambiwa aka na mkewe, mbona sasa we bwana ulikuwa wasita sita, sasa wenda kwa furaha kwa Imamu Husein? Akaeleza aliyoyaeleza, lakini bibi yule akamwambia, huwezi kuniacha hata kidogo, hapa ni lazima nami niende kwenye msafara wa Alimam Husein, twende pamoja ili niweze kuipata shafaa ya mjukuu wa Bwana Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam. Hawa ni watu ambao wamepambanulika, wale walikuwa moja kwa moja wamemuunga mkono lakini hawa walioghafilika wawili, nao hawa na wengineo, ikawa wamekumbushwa, wakawaidhika, wakaweza kujiunga na familia ya Bwana Mtume na kuihami familia ya Bwana Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam. Lakini upande mwingine kulikuwa na Umar bin Saad, mtoto wa sahaba mkubwa kabisa Saad bin Abi Waqas. Huyu bwana ni katika mtu aliyekulia na kukua na kina Imam Hussein alaihi ssalam, kucheza pamoja na mjuana na familia ya bwana mtume vizuri, lakini huyu bwana akawa ameahidiwa kupewa utawala katika sehemu ya rai. Rai wakati ule likuwa ni Teheran ya sasa. Akaambiwa wewe tutakupa ukubwa wa kule, akapewa maji pesa, akashaishiwa kupewa uongozi na kupewa ujemedari mzima wa jeshi la Yazidi kutajiwa Rai, na yalikuwa katika malengo yake ya kisiasa ni kupewa ugavana wa pale na apapenda. Basi alisema, je, ni wache utawala wa Rai ama ni ni pambane na Imam Husein alaihi salam. Ikawa usiku kucha afikiria vipi, ache ah, sehemu ambayo ndio malengo yake na ndio targeti zake yule bwana. Mwisho wa yote alisema mimi ntamuua Husein kisha ntatubia ndani ya miaka miwili. Kwa hiyo bwana Umar bin Saad akashindwa kuimiliki nafsi yake, akashawishika na ghururi za kidunia na utawala wa kidunia, na yeye ndo akawa mtu aliyejielekeza kwa Yazid bin Muawiya, hali akijua kwamba kwenda kwa Yazid ni namna gani amevunja wafaa wake na amevunja dini yake, kwa sababu amemsaliti Bwana Mtume sallallahu alayhi waalihi wasallam. Lakini akawa yule bwana, ghururi za kidunia zimemchota, si akenda jiunga na jeshi la Yazid na ndi aliyekuwa wa kwanza kurusha mshale, kurusha kwa upande wa imamu Husein, na akasema, kanishuhudilishieni kwa bwana Yazidi kule kwamba mimi ndio wa kwanza niliweza kurusha mshale. Mwingine alikuwa ni Shimr Dhiljawshan ambaye alikuja akata shingo ya imamu Husein. Huyu katika vita vya Sifin alikuwa pamoja na imamu Ali alaihi ssalam, bado alikuwa ni katika makamanda wakubwa wa, wa imamu Ali alaihi ssalam, akipambana upande wa Muawiya akipigana vita na, na, na, na, na, na Muawiya akimuhami bwana Imamu Ali alaihi salam. Kwa hiyo alikuwa aijua vizuri familia ya Mtume na vilevile vile, Imamu Ali alaihisalam alioa katika familia ile na akamzaa Abbas mtoto wake ambaye pia alikuwa pale katika yeye aitwa mjomba na Abbas ambaye ni mdogo wake Imamu Husein alaihissalam tena pia alijaribu kumshawishi Abbas amwache kaka ake na akamwambia, sisi tumekuacha wewe, ni huru, nenda zako na nini. Akamwambia, niacha huru hali mjukuu wa bwana Mtume, ama wanipa amani hali ya kuwa mjukuu wa bwana Mtume hana amani? Hiyo katika matatizo, Mungu akulaani wewe na ilani hiyo amani yako. Kwa hiyo, hapa ilikuwa ni siku ya upambanuzi baina ya sisi. Wanadamu twapata darsa ya kwamba tuombe hatima njema kwa Mwenyezi Mungu subhanahu wa ta'ala, siku hadi siku. Dakika zangu nilizopewa li ni, ni, ni ni ndogo, ni, ni fupi sana, lakini nataka kusema kwamba mfano wa hii haya makundi yote matatu yaweza yakawa haya makundi mpaka leo, yapo makundi yenye msimamo, makundi ambayo yameghafilika na makundi ambayo ni mapotofu si kwa sababu hawajui kwamba sisi tumepotoka, bali mtu atambua kabisa mimi napotoka, lakini ashikilia upotevu wake. Utakuta watu wangapi ambao wasema leo twaipenda Alulbeiti, lakini kuipenda Alulbeiti huko ni kwa kuwaua watu ambao wapenda Alulbeiti. Yaani yeye apenda Alulbeiti, yani akwambia na ni mfuasi wa Alulbeiti, lakini akimona mtu Shia anayesema kwa mimi ni mfuasi wa Ali bin Abi Talib ni mfuasi wa Hasan wal Hussein, roho ya mchafuka au aumia, atukana, asingizia, asema uongo mpaka kufikia tu wa kuua watu wakaitana makafiri kwa sababu tu we wafuata ahalul ahlulbeiti. Ndugu zangu, mpaka leo watu madhalim, watu wapuzi, watu wanaochukulia dini kama ni jambo la mchezo wamejaa tele na hawa kina Yazid na watu wenye akhlaki za kibani Umayya wataendelea kuwepo mpaka siku ya kiyama, na ni lazima siku zote wewe uwe una misimamo ya kweli. Ikiwa umeghafilika, ukikumbushwa, ukumbushike, kwa sababu dunia hii hatima yake, sisi sote tutafariki na utazikwa peke yako. Kwa hali hiyo, jiangalie, umemwendea Bwana Mtume na mwenye azimgu subhanahu wa taala. Ikiwa umemshika mkono nani nani, utakwenda naye mbele ya uso wa mwenye azimgu subhanahu wa taala, ili wewe ukapate shafaa. Je, utaenda na watu ambao wamemuulia mtume wa familia yake, kisha utarajie shafaa ya Bwana Mtume? Ama utamwendea Mtume ukiwa umeienzi familia yake na utarajie shafaa ya Bwana Mtume? Usiji ukawa umefata viongozi wa kidunia na upambe wa kidunia ukawatetea watu ambao wamesifanya makosa kwa dini hii, ukajifanya watumia nembo mbalimbali za kuopamba watu ambao riwaya ziko waziwazi wazi kwamba hawa ni watu waovu, kisha ukatarajia mtume ende akakuombee shafaa wewe na kukubali wewe ufanye hiyo, ndiyo dini ya kwamba umemwendea na Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala Mwenyezi Mungu hana haja na itaa yako wewe, hiyo unaoipanga wewe, kwa sababu Ibilisi pia alimwambia, mimi nisamehe sisujudie, hili dongo takusujudia sijida hata ya miaka elfu dakika ile ambayo na mwenyezi Mungu, sujida ninayotaka mimi ni hii ya dakika mbili tatu, hii hiyo yako ya miaka elfu, hii yako wewe. Na alipokataa alimtoa katika rehma yake. Kwa hiyo mwenyezi Mungu haabudiwi unavyotaka wewe. Wendo kachague viongozi wako katika dini yake, uchague madhehebu yako ya kuundaunda katika dini yake. Wende ukachague mifumo yako na njia zao katika dini yake, uchague mfumo wako wa ibada kwenye dini ya mwenye azimgu. Abadan, mwenye azimgu haabudiwi unavyotaka wewe, mwenye azimgu huabudiwa anavyotaka yeye, mwenye azimgu subhanahu wataala kuabudiwa. Na ndio maana aliweka makhalifa wake katika ardhi, kabla viumbe awaja kuja, yeye ameshamweka Adam ni khalifa katika ardhi na ikaonekana kupinga khilafa ya mwenye azimu katika ardhi, ikawe huna wala na khalifa aliyekuwa na mwenye azimu katika ardhi, maana yake ndiyo yale aliyomkuta shetani ama Ibilisi akatolewa katika rehma ya Mwenyezi Mungu, kuonyesha kwamba tangu mwanzo Mwenyezi Mungu anazingatia ibada zako ziendane na kiongozi ambaye amemuweka yeye Mwenyezi Mungu subhanahu wataala. Uwe na walaa naye, amali zako zote hazitosihi, hazitokuwa na maana, kama ambavyo sijida ya Ibilisi haikufaa ya miaka elfu aliyoitaka kwa sababu ya kukosa walaa. Basi ujue huyo, ukikosa walaa, ndugu yangu, upo katika mtihani mzito. Amali zako zote mwenyaazimgu waweza akaziweka kando na akaziporomosha, ikiwa wewe huna hishma na viongozi walioweka mwenyaazimgu subhanahu wataala, wamtafutia Mungu viongozi wa kuwabandika wewe na taratibu za kuzifuata wewe, kisha waitakidi wamwabudu mwenyazimgu. Mwenyazimgu anaabudiwa atakavyo yeye Mungu kuabudiwa na afuatwa kwa njia ile ambayo ameipanga yeye mwenyazimgu kufuatwa. Mwenye azimgu subhanahu wa taala aturuzuku ni katika wale wanaosikia maneno na kuyafuata maneno yaliyo mema, na mwenye azimgu aturuzuku hatima njema. Wasallallahu ala sayyidina Muhammadin wal baytihi tayyibin atahirin. Wassalamu alaykum warahmatullahi taala wabarakatuh. Wapenzi wasikilizaji, hapa ni mjini Tehran na iliyoko hewani ni idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Hayo yalikuwa ni mawaidha maalum ya Muharram ambayo yameletwa kwenu na Sheikh Ali Amar mwazoa wa Tanga, Tanzania moja. Sasa wakati wa kukuleteni udondozi wa magazeti yaliyochapishwa leo, leo katika nchi za Afrika Mashariki. Jamvi la macho yetu magazetini mchana huu linakunjuliwa na magazeti ya Tanzania ambayo mengi yao yametoa kipaumbele maalum kwa habari ya utetezi uliotolewa mahakamani jana na aliyekuwa mkuu wa wilaya ya Hai, Lengae Ole Sabaya, anayetuhumiwa kwa kosa la unyang'anyi wa kutumia silaha. Ukurasa wa mbele wa Mwananchi umepambwa na kichwa cha habari kilichokolezwa wino mweusi kisemacho, Sabaya ataja waliomtuma, yumo JPM afichua alivyotekeleza operesheni nyingi, asimulia ugomvi wake na diwani Msangi vichwa vingine vya habari vilivyopamba ukurasa wa mbele wa gazeti hilo ni pamoja na kesi ya Mbowe yaibua mapya, amkomalia rais Samia, vifo vya vigogo saba kwa wiki mbili vya shtua, Dkt Gwajima aingilia kati aliyejifungua katika bajaji. Na katika habari za kikanda limeandika vita ya urais Kenya kubwa kuliko vyama gazeti la Nipashe nalo pia kama Mwananchi limechangamkia habari ya kesi ya Sabaya likiandika, Sabaya awataja JPM na Mpango, orodha ya mgusa pia gavana wa BOT. Gazeti la Raia Mwema limezungumzia kesi ya mkuu huyo wa zamani wa wilaya ya Hai kwa kichwa cha habari, Sabaya afyatuka adai alitumwa na rais Magufuli, Dr Mpango, gavana wanafahamu Vichwa vingine vya habari ninavyodondoa katika ukurasa wa mbele wa gazeti hilo vinasema tiba ijuka Karume wamliza Musiba, kesi ya Mboye sasa njia panda, matamshi ya rais Samia yaibua kesi nyingine mahakamani, na pombe yazua balaa Zanzibar. Gazeti la serikali Habari Leo limeipa uzito wa kwanza habari yenye anwani kampuni ya Misri yavutiwa na Samia, yaahidi kujenga kiwanda cha mbolea, cha nyaya za umeme kufunguliwa Desemba. Katika habari nyingine, gazeti hilo limeandika mabasi mapya sabini mwendo kasi yaingia barabarani, Dkt Mwinyi ahimiza kumwomba Mungu korona iondoke, na mwalimu mkewe watuhumiwa kuwa mtoto aliyemlea. Nalo gazeti la Jamvi la Habari limevutiwa na habari iliyopoa uzito wa kwanza na Habari Leo ambayo limeiakisi kwa kichwa cha maneno tajiri wa Misri avutiwa kuwekeza mabilioni nchini. Aidha limeandika serikali yaliyomba bunge kuridhia mkataba wa soko huru Afrika, na vifo matajiri wawili ndani ya siku moja vya tikisa. Hayo yakiwa ni ya Tanzania. Nchini Kenya, toleo la leo la gazeti la The Saturday Standard limeipa kipaumbele cha kwanza habari yenye kichwa cha maneno waitifaki wa Raila wapanga kumbwaga Chebukati. Vichwa vingine vya habari ninavyodondoa katika ukurasa wa mbele wa gazeti hilo vinasema Miaka 29 baadaye, utata ungali umegubika kifo cha Masinde Muliro, na Kalonzo yuko Uturuki, huku serikali ikitetea kufurushwa kwa mtu wa Ruto. Habari hiyo hiyo ndiyo iliyopewa kipaumbele cha kwanza na toleo la Saturday Nation, likiwa na picha ya waziri wa usalama wa ndani Fredi Matiangi kiambatana na kichwa cha habari kinachonukuu kauli yake akieleza ni kwa nini walimtimua mwandani huyo wa naibu rais William Ruto. Ghadhabu, machungu na vilio huku ndugu wa kiume wa Embu wakizikwa ni kichwa kingine cha habari hicho kilichopamba ukurasa wa mbele wa Nation. Vifaranga wapya wa Raila ndicho kichwa kikuu cha habari kilichokolezwa wino mweusi katika ukurasa wa mbele wa Taifa Leo kikiambatana na ufafanuzi usemao kiongozi wa ODM asaka washirika wapya baada ya vinara wa NASA kumkataa. Katika habari nyingine, limeandika ndugu waliouawa na polisi wazikwa wengine wanne wakiuawa Kajiado. Na lotoleo la leo la gazeti la kila wiki la The East African limezungumzia uamuzi wa kampuni kubwa ya mawasiliano ya MTN wa kutupilia mbali juhudi za serikali ya Ethiopia kulitaka likawekeze nchini humo likisema mgogoro wa Tigrei na mivutano inayoongezeka kati ya Adis Ababa na Misri na Sudan juu ya maji ya mto Nile vinaifanya Ethiopia isiwe mahala pazuri kwa biashara. Na kwa kumalizia, nchini Uganda, matoleo ya leo ya leo Saturday Monitor na Saturday Vision yameipa uzito maalum habari ya mpango wa masomo utakavyokuwa wakati huu nchi hiyo ikiwa imefunga skuli kutokana na janga la Korona. Ratiba ya masomo ya skuli kupitia nyumbani yatolewa, Jinsi programu ya mafunzo kwa nchi nzima itakavyofanya kazi, ndivyo lilivyoandika gazeti la Vision, huku monita likitupasha kuwa skuli za Uganda zitafunguliwa tena baada ya waalimu laki tatu na hamsini na nane elfu kupatiwa chanjo ya COVID-19. Kwa mujibu wa gazeti hilo, maafisa wa afya na elimu wamekutana kujadili namna skuli zitakavyofunguliwa kwa adhibu, wale wanaoficha maambukizi na kuzifanya taasisi za elimu salama kwa wanafunzi. Upenzi wa wasikilizaji, hapa ni mjini Tehran na iliyoko hewani ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Leo katika historia. Leo ni Jumamosi tarehe tano mfungo 4 Muharam mwaka 1443 Hijria mwafaka na tarehe 14 Agosti mwaka 2021 Miladia. Siku kama ya leo miaka 1382 iliyopita, Abdullah bin Ziyad baada ya kutuma kikosi cha askari wengine 1000 kuelekea Karbala kwa ajili ya kupigana vita na mjukuu wa Mtume salallahu alihi wa alihi wa salam, Imam Hussein alaihi salam, alimpa jukumu bwana mmoja aliyejulikana kwa jina la Zahir bin Qais aliyekuwa na wapanda farasi mia tano wasimame katika daraja la Sada katika mji wa Kufa na awazuie watu wanaotoka kutoka katika mji huo na kwenda kuungana na Imam Husein alaihi ssalam. Mtu aliyejulikana kwa jina la Amir bin abi Salama, aliyekuwa ameazimia kwenda kuungana na Imam Husein, alifanikiwa kupenya. Baada yake, hakuna ya mtu aliyethubutu kumfuata. Amir alifanikiwa kufika Karbala na kuungana na Imam Husein alaihi salam, na akiwa huko alifanikiwa kupata daraja kubwa ya kufa shahidi. Amir alikuwa mmoja wa masahaba wa Amirulmuminin Ali bin Abitalib alaihi salam na alishiriki katika vita vingi akiwa pamoja na mtukufu huyo. Katika siku kama ya leo, miaka 76 iliyopita, yaani tarehe 14 Agosti mwaka 1945, Japan ilisalimwa amri mbele ya vikosi vya Waitifaki. Kwa utaratibu huo vita vilivyokuwa vimeanza mwaka 1939 kwa mashambulizi ya Ujerumani dhidi ya Poland vikafikia kikomo. Japan na Marekani ziliingia katika vita vikali Desemba mwaka 1941. Vita hivyo vilimalizika baada ya Marekani kushambulia miji ya Hiroshima na Nagasaki kwa mabomu ya nyuklia ambayo yaliuwa karibu watu laki mbili kusalimwa amri huko kwa Japan, kwa hakika kulihitimisha vita vya pili vya dunia. Na miaka 74 iliyopita, katika siku kama ya leo, nchi ya Pakistan ilijitenga rasmi na India na kujitangazia uhuru wake. Dini ya tukufu ya Kiislamu iliingia bara Hindi katika karne ya nane, na sehemu ya ardhi hiyo ambayo leo inajulikana kwa jina la Pakistan ilikuwa mikononi mwa Waislamu hadi wakati ilipokaliwa kwa mabavu na Waingereza mwishoni mwa karne ya 18. Chama cha Muslim League kikiongozwa na Muhammad Ali Jena kilianzishwa mwaka 1906 kwa lengo la kuunda serikali ya Kiislamu baada ya kuanza harakati za wananchi wa India dhidi ya mkoloni Mwingereza chama hicho kilifanikiwa kuwashawishi waislamu wa India na hatimaye kuliunda nchi ya Pakistan. Upinzi wa wasikilizaji hapa ni mjini Teheran, na iliyoko hewani ni idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Kabla ya kukusomeni muhtasari wa habari za dunia, kuna maoni ya wasikilizaji wetu hapa. Ya kwanza ni ya bwana Yahya Hasan Muhammad maarufu kwa jina la Shebe wa Mombasa, Kenya. Yeye anasema taifa la Uingereza lijiepushe na shaka shaka za kutaka kuirubuni Iran. Taifa hili lisikubali kutumiwa na kufuata kibubusa matakwa ya taifa la Marekani. Kwa Uingereza kujitia tia na kunusanusa ni sawa na kuifanya Iran kuifanyia Iran madharau, lakini siku zote kila mdharauliwa anapo mahala pake. Maoni yake hayo, bwana Yahya Hasan Muhammad wa Mombasa, Kenya. Maoni mengine yaliyotufikia mchana huu ni ya bwana Ali Magema wa huko Tanzania. Yeye maoni yake ni kama ya bwana Shebe, anasisitiza akisema Waingereza hawawezi kuirubuni Iran, Iran nao pia ni wajanja, ndio maneno yake hayo Bwana Ali Magema. Msikilizaji wetu mwingine ambaye ametuletea maoni yake ni Bwana Sherali Fadhil wa Dar es Salaam, Tanzania. Maoni yake yanahusiana na matangazo ya asubuhi. Anasema kuwepo askari wa Marekani Iraq na kokote siko kwao ni ugaidi wa kimataifa. Umoja wa Mataifa unahitajika kuchukua hatua dhidi ya ugaidi huo. Na kabla ya kufunga matangazo haya, tegeni sikio kwanza habari za dunia kwa ufupi. Msemaji wa kamati ya uongozi ya majilisi ya ushauri ya kiislamu ya Iran, Sayid Nizamuddin Musavi, amesema bunge hilo linaanza mchakato wa kuchunguza sifa za mawaziri wa serikali mpya waliopendekezwa na rais Ibrahim Raisi. Shirika la Umoja wa Mataifa la kuhudumia wakimbizi UNHCR limesema linatiwa wasiwasi mkubwa na kuongezeka matukio ya kupangwa ya ukatili wa kingono dhidi ya wanawake wasichana na watoto wa kike katika jimbo la Tanganyika, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Naibu waziri wa mambo ya nje wa Iran Sayyid Abbas Araqchi amesema Uingereza inafanya kila njia ili kuirubuni Iran kimabavu mkabala wa kulipa fedha za madeni inayodaiwa na Iran, ambazo inazishikilia kinyume cha sheria kwa zaidi ya miaka 40 sasa. Na katibu mkuu wa shirika la kijeshi la NATO Jens Stoltenberg ametangaza kuwa ikiwa kundi la Taliban litaidhibiti Afghanistani yote kupitia mashambulio yake ya kijeshi, hali itatambuliwa kimataifa. Na hadi hapo, wapenzi wasikilizaji, ndio tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa mchana wa leo. Ninakushukuruni kwa kunisikiliza hadi mwisho wa matangazo haya. Asanteni ah, na kwaherini.